PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Hướng dẫn kĩ năng phượt - Vá và thay săm xe gắn máy thường.

Oc_Orange
19-03-2014, 16:00
Chào các bạn, hiện tại rảnh rỗi sinh nông nổi mình cùng một số anh em sẽ làm những hường dẫn kí năng, sức khỏe an toàn, và những kinh nghiệm cho các phượt thủ. Kinh nghiệm và kĩ năng không có nhiều nhưng vẫn mong muốn chia sẻ thêm cho những bạn chưa biết, hoặc muốn biết sâu hơn.
Mong mọi người ủng hộ nhé, mọi ý kiến gạch đá cứ ném hết vào mail [email protected] cho mình, mình nhận hết.
Và đây là video tiếp.(BB)(BB)

https://www.youtube.com/watch?v=FOFNg77ey_k

https://www.youtube.com/watch?v=T5Ifp0b80-U

wheelskissroad
19-03-2014, 16:25
Nhìn thì tưởng dễ chứ làm mới biết. Mình cũng mua một bộ đồ nghề rồi. Hên là chuyến đi Đắc Nông ko có chuyện gì xãy ra. Khi trở về, lúc thời gian rãnh rỗi, đem ra cạy lốp chơi. Ai ngờ ko tài nào cạy ra được. Ko biết có mưu mẹo gì ko. Chắc lốp còn mới và mình yếu tay chăng. hihi

Oc_Orange
19-03-2014, 16:29
Nhìn thì tưởng dễ chứ làm mới biết. Mình cũng mua một bộ đồ nghề rồi. Hên là chuyến đi Đắc Nông ko có chuyện gì xãy ra. Khi trở về, lúc thời gian rãnh rỗi, đem ra cạy lốp chơi. Ai ngờ ko tài nào cạy ra được. Ko biết có mưu mẹo gì ko. Chắc lốp còn mới và mình yếu tay chăng. hihi
Cậy lốp khó mình nghĩ thường do 2 vấn đề:
- bạn chưa xả hết hơi trong săm ra khiến săm căng chặt khó tháo.
- bạn dùng ngược cái bẩy ở thanh cậy lốp. Ở thanh cậy một đầu có 2 mặt, một mặt để bẩy lốp ra và một mặt để ấn lốp vào.
p/s: mình nghĩ nó là dư thế :)) :)).

ngocnd84
19-03-2014, 16:34
Máu me be bét ghê quá =)))

wheelskissroad
19-03-2014, 16:34
Mình nghĩ 2 cái này mình có thể nhận thức được. hehe

Oc_Orange
19-03-2014, 16:39
Tai nạn nghề nghiệp bác ạ :)).

lehaininh
19-03-2014, 19:42
Mình nghĩ 2 cái này mình có thể nhận thức được. hehe

Bạn nên ra ngoài hàng sửa xe nào quen hỏi thêm và xin được thực hành luôn thì tốt - nhớ bảo người ta ngồi cạnh. Lốp mới + tay yếu cũng có thể là lý do. Nhưng mình thấy quan trọng là điểm đặt lực cũng như thao tác lúc hành động thôi. Thứ nhật quan trọng là tránh được việc rách săm, cong vành, hoặc gãy que nạy lốp. Thứ hai nó sẽ làm việc nạy lốp dễ dàng hơn. Cần nhiều kinh nghiệm phết. Nói gì thì nói dân chạy xe máy nhiều dù từng tự sửa xe nhiều lần nhưng cũng không thể nào thành thục như thợ được đâu - và chắc chắn không phải lý do là khỏe với yếu nhé. Mình tự sướng mất 2 cái săm và cong 1 cái vành mới tàm tạm đấy -_-.

Oc_Orange
20-03-2014, 08:43
Bạn nên ra ngoài hàng sửa xe nào quen hỏi thêm và xin được thực hành luôn thì tốt - nhớ bảo người ta ngồi cạnh. Lốp mới + tay yếu cũng có thể là lý do. Nhưng mình thấy quan trọng là điểm đặt lực cũng như thao tác lúc hành động thôi. Thứ nhật quan trọng là tránh được việc rách săm, cong vành, hoặc gãy que nạy lốp. Thứ hai nó sẽ làm việc nạy lốp dễ dàng hơn. Cần nhiều kinh nghiệm phết. Nói gì thì nói dân chạy xe máy nhiều dù từng tự sửa xe nhiều lần nhưng cũng không thể nào thành thục như thợ được đâu - và chắc chắn không phải lý do là khỏe với yếu nhé. Mình tự sướng mất 2 cái săm và cong 1 cái vành mới tàm tạm đấy -_-.
Cái nữa là cái thanh móc lốp, mấy cái mua ở chợ Giời nó ngắn với dễ gẫy, làm cũng khó hơn mấy thanh cậy tự chế của mấy bác sửa xe .

giangnamHPH
20-03-2014, 08:57
Cái nữa là cái thanh móc lốp, mấy cái mua ở chợ Giời nó ngắn với dễ gẫy, làm cũng khó hơn mấy thanh cậy tự chế của mấy bác sửa xe .

Móc lốp không biết cách và ko quen thì đúng như đánh vật, nên hỏi qua tư thế và vị trí móc của thợ làm nhiều sẽ quen. Xe vành nan hoa móc dễ hơn vành đúc lốp mới móc khó hơn lốp cũ :D

Oc_Orange
20-03-2014, 09:35
Có khi là phải vác cơm gạo sang học hỏi mấy bác sửa xe ngoài hàng nhiều nữa :)) :)).

thienson
20-03-2014, 18:56
Cái món móc lốp này tuy dễ nhưng cũng phải kinh qua nhiều lần mới thành thạo được, những lần đầu các bạn nên tập móc trên những xe có niềng nan hoa vì nó bằng sắt (thép) xi nên ít để lại dấu vết chứ móc niềng đúc bằng hợp kim nhôm lại hay có lớp sơn phủ trang trí thì nhiều lúc nó trầy trụa nhìn...ghẻ lắm :(.

Nên mua loại móc lốp dài để được lợi về lực, nhớ đừng...ngoáy sâu quá mà thủng cả săm .Khi đã quen tay thì nói chung cây móc nào cũng móc được hết, có lần lỡ đường quên không có móc lốp tôi vô nhà dân mượn 2 cái muỗng inox loại dày mà vẫn móc được tốt !

ngocnd84
21-03-2014, 10:39
Dùng muỗng dày chắc lốp của bác cũng tã lắm rồi =)))

Oc_Orange
21-03-2014, 10:59
Xe vừa nhặt được trong kho mới mang ra củ hành đấy bác ạ :)) :))/

kedachet
23-03-2014, 20:16
Hai cây vít đầu dẹp là cạy dc rồi.

BlackBird
25-03-2014, 14:52
Cảm ơn rất nhiều :) Nhờ vậy mà biết thêm một website hữu ích. Ũng hộ bác bằng lượt share nhé :)

Oc_Orange
25-03-2014, 17:19
Cảm ơn rất nhiều :) Nhờ vậy mà biết thêm một website hữu ích. Ũng hộ bác bằng lượt share nhé :)
tks bạn, ủng hộ để bọn mình ra những clip hay hơn nữa.

buitrongdat
29-03-2014, 02:13
Theo em móc lốp trông đơn giản, nhưng nhiều khi em cũng toát mồ hôi (dù có hơn 10 năm móc lốp). Em thấy có mấy vấn đề liên quan sau ạ:
1. Do cái móc lốp:
- Ngắn, tay đòn yếu sẽ nặng.
- Đầu quá dầy, khó luồn lách.
Em nhìn cái móc của bác chủ thớt thì thấy bác nên thay bộ mới được rồi ạ. Nó mỏi quá rồi, cong vẹo hết cả. Vác bộ đấy đi có ngày nó bị uốn cong ngược lại luôn ạ.

2. Do lốp:
- Lốp mới cứng hơn lốp cũ, khó móc hơn lốp cũ.
- Tùy thuộc hãng: em thấy bọn vee rubber (của mấy em Wave RS) rất khó móc nhất.

3. Do kỹ thuật của người móc:
- Em thấy bác Oc_Orange móc bằng 2 cái thật siêu đấy ạ. Em toàn phải dùng 3 cái.
- Nhưng em thấy việc bác gài móc lốp vào nhông hay hộp xích rất nguy hiểm ạ. Bác làm thành thạo thì không sao. Các anh em mới làm, lóng ngóng nên rất dễ tuột và văng móc lốp vào mặt. (Vì mặt lúc này không cách xa lốp là mấy).
- Hơn nữa khoảng cách giữa 2 cái móc lốp khi ra lốp của bác hơi xa, sẽ khó làm. Nếu làm được sẽ tốn sức, cong móc lốp. Nếu móc vành xe đạp (nhôm) thì lại tốn công cân lại vành.

Em lúc ra lốp nhét cả 3 cái móc vào lốp luôn. Mỗi cái cách nhau khoảng 5 - 6cm thôi ạ. Tay trái banh 1 cái, tay phải banh cái thứ 2. Rồi chuyển cái tay phải sang cho tay trái giữ cả 2 cái. Tay phải tiếp túc banh cái thứ 3. Khi banh được 3 nhát này thì có thể tháo cả 3 cái móc lốp ra, và chỉ dùng một cái thôi ạ.

Đó là kinh nghiệm của em, có gì sai sót mong các bác bỏ quá cho ạ!
Dù sao em cũng cảm ơn ý tưởng của chủ thớt ạ! Bác hay anh em có ý tưởng gì có thể oder để mọi người trao đổi, thực hiện clip vừa để trao đổi kinh nghiệm, vừa để hướng dẫn cho các anh em chưa biết ạ.

buitrongdat
29-03-2014, 02:16
Em cũng xin chú thích thêm về clip trên cho các bạn mới tập móc lốp ạ.
Với xe đạp hay lốp trước thì các bạn móc bên nào cũng được. Còn riêng với lốp sau xe máy, người ta thường móc bên trái như trong clip để tránh cái pô đang nóng ạ.

Em thấy con xe của bác xích cũng trùng quá rồi ạ. Có khi bác làm luôn clip hướng dẫn tăng xích, cắt xích và thay nhông xích luôn được không ạ!

luvt
30-04-2014, 16:57
Em đã thử và thành công !!! (Mặc dù đau taY và rất khó =.=!)

n0ria
06-05-2014, 16:47
Cảm ơn bác chủ đã kỳ công làm video hướng dẫn mọi người, chúc bác may mắn khỏe mạnh.

babyone
06-05-2014, 19:27
Cái món móc lốp này tuy dễ nhưng cũng phải kinh qua nhiều lần mới thành thạo được, những lần đầu các bạn nên tập móc trên những xe có niềng nan hoa vì nó bằng sắt (thép) xi nên ít để lại dấu vết chứ móc niềng đúc bằng hợp kim nhôm lại hay có lớp sơn phủ trang trí thì nhiều lúc nó trầy trụa nhìn...ghẻ lắm :(.

Nên mua loại móc lốp dài để được lợi về lực, nhớ đừng...ngoáy sâu quá mà thủng cả săm .Khi đã quen tay thì nói chung cây móc nào cũng móc được hết, có lần lỡ đường quên không có móc lốp tôi vô nhà dân mượn 2 cái muỗng inox loại dày mà vẫn móc được tốt !

Thấy tụi nó móc lốp xe wave bằng cái thanh nhôm dài cả nửa mét mà hoảng.

baole
05-06-2014, 23:21
clip rất bổ ích, cảm ơn chủ thớt nhé. biết thêm 1 website bổ ích nữa.

BlackBird
10-06-2014, 15:29
- Tùy thuộc hãng: em thấy bọn vee rubber (của mấy em Wave RS) rất khó móc nhất.

Anh nói chính xác roài (NO) Lốp RS của em tay kia cũng dạng chuyên-gia rồi mà móc khó nhọc vô cùng. Còn em thì đang sắm vành mới vì thực hành :T

Linhmoitote
17-06-2014, 17:45
Cảm ơn bác chủ nhé. Bác mở cửa hàng được rồi đấy.
Nhưng mà xe của bác bụi gớm, bẩn thế em nào dám làm ôm? :Dam

buitrongdat
21-06-2014, 01:07
Anh nói chính xác roài (NO) Lốp RS của em tay kia cũng dạng chuyên-gia rồi mà móc khó nhọc vô cùng. Còn em thì đang sắm vành mới vì thực hành :T

Bạn làm gì mà phải đi mua vành mới vậy?
Mình làm cong mấy cái móc lốp lởm rồi chứ chưa phải thay vành vì móc lốp bao giờ cả.

Linhmoitote
21-06-2014, 08:39
Bạn làm luôn cái clip vá lốp không săm cho anh em học hỏi.

illuminaty
29-06-2014, 16:30
thank bác chia sẻ, em cũng đang cần kỹ năng này ^ ^