PDA

View Full Version : Lang thang Lào 4/7/2014 đến 12/7/2014!

kemdauchanh
17-03-2014, 20:37
Mình đã đặt vé 1 mình đi Lào, có bạn nào muốn đồng hành cùng mình không? Hành trình sẽ bàn bạc cụ thể sau nhé.
Mình là nữ, 28 tuổi.

vitara29y
17-03-2014, 21:10
Mình là nam 34 tuổi có đi cùng dc không?.

nhatrang_cafe
17-03-2014, 22:41
Gửi lịch trình đi bạn ơi, nếu là Nam Lào mình sẽ suy nghĩ đặt gạch :)

kemdauchanh
17-03-2014, 22:59
Mình mới đặt vé đến Luang Phrabang. Chắc sẽ đi Vang Vieng nữa. Mình chưa làm lịch trình cụ thể. Lập nhóm sẽ cùng bàn bạc lịch trình nhé.

kemdauchanh
17-03-2014, 23:01
Welcome bạn nhé!

thedayforlove
11-05-2014, 19:52
Mình cũng rất muốn tham gia. Mình chưa mua vé. Mình liên lạc nhau thế nào nhi?

daisyh
11-05-2014, 19:58
em khởi hành từ HN hay SG vậy em

thedayforlove
12-05-2014, 10:43
Mình đi từ TPHCM.
Bạn có lịch trình hay dự trù kinh phí không vậy bạn?

daisyh
12-05-2014, 13:18
thedayforlove ơi, mình cũng đi từ tp bienhoa, co thể dời ngày một xíu không chủ thớt, đi từ 16/7 nhé vì mình ghé huế chơi ngày 14 và 15

Xoithit
12-05-2014, 22:35
Chào, bạn có thể lên lịch cụ thể hơn không ? Mình cũng muốn join vào khoảng thời gian này. Mình xuất phát từ SG

banhaimy
14-05-2014, 09:24
Mình lên plan đi Nam Lào mà chưa có ai đi chung. Hóng hớt xem plan của bạn chủ thớt ntn thì mình sẽ join.

tanlua
14-05-2014, 12:24
Hóng hớt lịch trình của chủ thớt. Em xin 1 gạch nhưng đi từ HN. Mà HN thì chỉ có đến Vientiane trước.

thedayforlove
19-05-2014, 10:20
Chủ nhân thread này đâu rồi ta? Mọi người đang quan tâm và mong bạn lắm lắm.

banhaimy
19-05-2014, 11:15
Chắc các mem tự rủ rê nhau lên cung này đi hé.

TrangMilano
19-05-2014, 16:58
Mọi người lên plan lịch trình và chi phí đi ạ. Nếu sắp xếp được ổn cho em tham gia với ;)

tanlua
19-05-2014, 23:10
Không có thấy chủ topic lên tiếng nhỉ? Hay anh em mình tự hẹn hò nhau đi thôi nhể

daisyh
20-05-2014, 13:43
Mình dự tính đi ngày 22/7 nè, lên kế hoạch đi cùng đi mọi người

banhaimy
20-05-2014, 14:57
Thành thật xin lỗi bạn chủ thớt vì chen ngang plan mình ở đây. Nhưng do đợi bạn lâu quá, mà mọi người ai cũng muốn đi Lào nên mình xin phép post plan của mình để xem rủ rê được bạn nào đi chung với mình hay không.
Kế hoạch của mình hơi dài ngày, đi từ nam Lào cho đến bắc Lào, mấy bạn góp ý nếu ai đi chung với mình được hết hành trình thì càng tốt, không được thì chỉ đi nam Lào hay bắc Lào thôi cũng được. Mình chỉ mới có kế hoạch đi những nơi mình muốn đi, chưa dự trù kinh phí. Giờ xem rủ rê được bạn nào nữa thì cùng nhau bàn cụ thể hé.
DAY 1:
7h: Khởi hành từ Bến xe Đức Long (Gia Lai) qua cửa khẩu Bờ Y đi Pakse (450km).
19h: Đến Pakse checkin ks
20: Ăn uống, dạo chơi buổi tối
DAY 2:
6h: Thức dậy khởi hành đi Sipandon (120km)
* Southern bus station in Pakse ( KM 8 )
Si Pan Don (4.000 islands)
Latest bus to Si Pan Don (4000 islands) is at 12.30 a.m.
Don Khong is the biggest island, Don Det is the low budget island and and is connected with a bridge to Don Kon.
9h: Tới sipandon checkin guest house bên cạnh bờ sông
- Thuê xe đạp/xe máy khám phá Don Det và Don Khong
- Thuê thuyền đi dạo 4000 đảo
- Nghỉ đêm ở Sipandon
DAY 3:
6h: Khởi hành đi Bolaven Plateau (80km)
8h30: Trekking tới đỉnh Tad Fan
12h: Ăn trưa đi bộ qua vườn cà phê tới thác Tat Cham Pi. Sau đó có tham quan làng Laven và Katu.
18h: Về ks nghỉ ngơi
DAY 4:
6h: Thức dậy tiếp tục khám phá các điểm: đền wat Phou, chùa wat Luang, wat Tham.
Chiều quay về Pakse (40km), đón bus chuyến 20h đi Vientiane
* The VIP / international bus station in Pakse ( KM 2 )
At the International bus station NEAR the big market in Pakse arrives and departs VIP busses to Vientiane.
Around 8 p.m. there are 2 VIP sleep busses to Vientiane, they arrive at 6 a.m. at the SOUTHERN busstation in Vientiane. Price is between 150.000 and 180.000 kip.
DAY 5:
6h: Đến Vientiane
Tham quan: Khải Hoàn Môn Patuxay ở trung tâm thành phố; chùa cổ Wat Sisaket; vườn tượng Phật, tháp Paputxay, tháp Thadam.
20h: Đi bus tới Luan Prabang (400km) ngủ đêm trên xe
* The Northern Bus Station in Vientiane, Laos is located on Sithong Road about 30 minutes from the town
DAY 6:
6h: Đến Luan Prabang
Tham quan các điểm:di sản Cánh đồng Chum (Plain oF Jars), cố đô Loang Prabang, thác Kuang Si, động Tham Ting, chùa Xiêng Thoong…
DAY 7:
Sáng: Tiếp tục dạo chơi ở Luan Prabang
18h: Đón xe từ Luan Prabang về VN qua cửa khẩu Nậm Cắn - Nghệ An
DAY 8:
Đi tàu/xe/máy bay về nhà.

catrensamac
20-05-2014, 16:25
Nếu bạn ở SG thì nên đi từ SG qua Siphadon khoảng 3h là đến, ở đêm ở Dondet, sang hôm sau thuê xe đạp đi Donkhong đến 11h lên xe đi Champasack ghé Wat phou khoảng 3h đến 4h30 rồi lên xe đi Pakse, sau đó nghỉ đêm ở Pakse. Bạn đi 8 ngày mà không ghé Vang Vieng thì hơi tiếc.
Nếu bạn là dân Gia Lai thì là đồng hương với mình. Hân hạnh được làm quen.

banhaimy
20-05-2014, 19:57
Đồng hương Tây Nguyên bạn ạ, mình ở BMT, nên thấy đi Lào qua cửa khẩu bờ Y là gần nhất. Với lại plan này tính đi 1 mình nên đi đường nào vắng vẻ thấy hơi sợ ^^ Mình đang thắc mắc đi từ sipandon đến wat Phou và Tad Fan thì có phương tiện gì? Mình thấy có cho thuê xe máy từ Pakse nên dự định là thuê xe máy đi cho tiện.

Nếu bạn ở SG thì nên đi từ SG qua Siphadon khoảng 3h là đến, ở đêm ở Dondet, sang hôm sau thuê xe đạp đi Donkhong đến 11h lên xe đi Champasack ghé Wat phou khoảng 3h đến 4h30 rồi lên xe đi Pakse, sau đó nghỉ đêm ở Pakse. Bạn đi 8 ngày mà không ghé Vang Vieng thì hơi tiếc.
Nếu bạn là dân Gia Lai thì là đồng hương với mình. Hân hạnh được làm quen.

vanphan85
21-05-2014, 12:19
mình từ SG, cũng hóng hớt cung Lào, bạn cho mình ước tính chi phí và thời gian chính xác nhé.

thedayforlove
21-05-2014, 13:45
Thành thật xin lỗi bạn chủ thớt vì chen ngang plan mình ở đây. Nhưng do đợi bạn lâu quá, mà mọi người ai cũng muốn đi Lào nên mình xin phép post plan của mình để xem rủ rê được bạn nào đi chung với mình hay không.
Kế hoạch của mình hơi dài ngày, đi từ nam Lào cho đến bắc Lào, mấy bạn góp ý nếu ai đi chung với mình được hết hành trình thì càng tốt, không được thì chỉ đi nam Lào hay bắc Lào thôi cũng được. Mình chỉ mới có kế hoạch đi những nơi mình muốn đi, chưa dự trù kinh phí. Giờ xem rủ rê được bạn nào nữa thì cùng nhau bàn cụ thể hé.
DAY 1:
DAY 2:
Don Khong is the biggest island, Don Det is the low budget island and and is connected with a bridge to Don Kon.
- Nghỉ đêm ở Sipandon
DAY 3:
12h: Ăn trưa đi bộ qua vườn cà phê tới thác Tat Cham Pi. Sau đó có tham quan làng Laven và Katu.
DAY 4:
6h: Thức dậy tiếp tục khám phá các điểm: đền wat Phou, chùa wat Luang, wat Tham.
At the International bus station NEAR the big market in Pakse arrives and departs VIP busses to Vientiane.
Around 8 p.m. there are 2 VIP sleep busses to Vientiane, they arrive at 6 a.m. at the SOUTHERN busstation in Vientiane. Price is between 150.000 and 180.000 kip.
DAY 5:
Tham quan: Khải Hoàn Môn Patuxay ở trung tâm thành phố; chùa cổ Wat Sisaket; vườn tượng Phật, tháp Paputxay, tháp Thadam.
* The Northern Bus Station in Vientiane, Laos is located on Sithong Road about 30 minutes from the town
DAY 6:
Tham quan các điểm:di sản Cánh đồng Chum (Plain oF Jars), cố đô Loang Prabang, thác Kuang Si, động Tham Ting, chùa Xiêng Thoong…
DAY 7:
DAY 8:

Lịch trình này có tổng thiệt hại ước tính là bao nhiêu thế bạn?

banhaimy
21-05-2014, 13:56
Mình sẽ sớm ước tính tổng thiệt hại cho chuyến đi trên nhá. Mong các bạn ý kiến đóng góp để thời gian đi, lịch trình, chi phí phù hợp nhất với mọi người.

banhaimy
21-05-2014, 14:26
CHI PHÍ:
- Khách sạn 7 đêm * 150k/đêm: 1050k
- Ăn uống 8 ngày * 120k/ngày: 960k
- Chi phí vào cổng các điểm tham quan, đi tuk tuk, linh tinh: 8 ngày x 300k: 2400k
- Xe Bxe Đức Long - Pakse: 350k
- Xe Pakse - Sipandon: 100k
- Xe Sipandon - Pakse: 100k
- Xe Pakse - Vientiane: 400k
- Xe Vientiane - Luan Prabang: 400k
- Xe Luan Prabang - Vinh: 950k
- Xe/máy bay Vinh - Về HCM: 1000k
--> TỔNG CỘNG: 7.700K
Mức chi phí xe bus do tham khảo giá trên mạng của các hãng xe ở Lào, mình chọn VIP Bus nên giá đó là mắc nhất rồi, nếu đi bus địa phương sẽ rẻ hơn.
Chi phí linh tinh thì ước tính chắc max 300k/ngày/người là thoải mái, vì có nhiều ngày chỉ đi lang thang những điểm mà mình nghĩ không mất tiền vé vào cổng, chi phí này tính luôn những điểm nào có thể thuê xe máy thì sẽ thuê xe máy đi dạo chơi.
Do di chuyển nhiều điểm nên chi phí bus đi lại giữa các điểm hơi nhiều. Nếu đi ít ngày hơn, ít điểm hơn cũng được, vì đi nhiều ngày mình nghĩ sẽ khó rủ rê được bạn đi chung.
Phần cuối cùng là chi phí từ Vinh về SG/HN hoặc nơi nào bạn xuất phát nên cái này mình không tính chính xác được. Mình xuất phát từ BMT nên chọn cửa khẩu bờ Y là gần chỗ mình nhất.

catrensamac
22-05-2014, 00:04
Qua Bờ Y gần với Pakse hơn nhưng nếu bạn muốn đến 4000 đảo thì từ SG gần hơn. Hành trình của bạn 2 ngày đầu là đi xe và ở 4000 đảo. Đi theo hành trình như mình thì trong 2 ngày bạn vừa đi được 4000 đảo và Wat phou lun. Đi qua cửa khẩu Hoa Lư cũng không vắng vẻ lắm đâu. Mà đường đi mình thấy rất tốt, toàn đường bằng thôi. Siphadon có xe đi Champasack vé có bán tại mấy travel agency ở Dondet, từ Champasack đi phà qua sông có xe đi Watphou (bạn hỏi mấy nhà gần bờ sông khi qua khỏi phà) sau đó xe này có thể đi thẳng đến Pakse từ Wat Phou (nếu đi khoảng 5-6 người thì bạn thuê xe chi phí sẽ rẻ hơn nhé). Mới đầu mình cũng định đi Tan fan nhưng khi đi gặp 1 nhóm nên đi chung và đi tour zipline trong VQG Dong Hua Sao. Vì thế phương tiện đi Tan Fan mình không biết. Bạn tham khảo các bạn khác đã đi nhé.

banhaimy
22-05-2014, 07:19
Tks bạn vì thông tin có ích.hihi. Để xem rủ rê được đồng bọn thì sẽ bạn lại cụ thể về điểm xuất phát. :D

Qua Bờ Y gần với Pakse hơn nhưng nếu bạn muốn đến 4000 đảo thì từ SG gần hơn. Hành trình của bạn 2 ngày đầu là đi xe và ở 4000 đảo. Đi theo hành trình như mình thì trong 2 ngày bạn vừa đi được 4000 đảo và Wat phou lun. Đi qua cửa khẩu Hoa Lư cũng không vắng vẻ lắm đâu. Mà đường đi mình thấy rất tốt, toàn đường bằng thôi. Siphadon có xe đi Champasack vé có bán tại mấy travel agency ở Dondet, từ Champasack đi phà qua sông có xe đi Watphou (bạn hỏi mấy nhà gần bờ sông khi qua khỏi phà) sau đó xe này có thể đi thẳng đến Pakse từ Wat Phou (nếu đi khoảng 5-6 người thì bạn thuê xe chi phí sẽ rẻ hơn nhé). Mới đầu mình cũng định đi Tan fan nhưng khi đi gặp 1 nhóm nên đi chung và đi tour zipline trong VQG Dong Hua Sao. Vì thế phương tiện đi Tan Fan mình không biết. Bạn tham khảo các bạn khác đã đi nhé.

maithaont87
22-05-2014, 16:31
Cho mình đăng ký 1 suất nhé

linh_bebu
23-05-2014, 11:42
http://bubu912.wordpress.com/2014/02/11/lao/

tặng mọi người kinh nghiệm đi của em :D

maithaont87
23-05-2014, 20:12
Trời ơi, có ai đi ko vậy? Sao chả thấy nói năng j hế trơn

bientran
23-05-2014, 20:29
Nếu đi Bắc Lào thì vui quá.. Nam Lào em mới đi xong...:D

banhaimy
23-05-2014, 21:54
Vậy thì đi bắc Lào đi. Mình chưa đi nên đi bắc hay nam gì cũng được hết á.

Nếu đi Bắc Lào thì vui quá.. Nam Lào em mới đi xong...:D

tanlua
24-05-2014, 16:45
Mình đi từ HN nên đi bắc Laos trước. Tính đi 1 mình thì sẽ bắt xe bus qua Vientiane. Lịch trình chưa tính. Đang hứng vậy, nếu đi chắc sẽ đi đầu tháng 7.

thinhpham
26-05-2014, 10:29
-Bạn cho lịch trình và số liên lạc đi bạn ơi. Đăng lên lập nhóm mà k có thông tin gì thì sao join được.
Mình cũng định đi 1 mình. Niếu bạn nào có đi thì liên lạc mình, hẹn nhau lên lịch và thời gian đi cho nóng.
-0913 699 979 Thịnh ,nam, HCM
Thanks all

ngaynang111
26-05-2014, 21:50
Mình ở HN, hiện tại mới chỉ có 5 củ, chưa visa, có cách nào join cùng đoàn không nhỉ ( sv nên vẫn đói :v). Lập nhóm liên lạc đi các bác :).
Có gì thông báo cho em email [email protected]. Thanks các bác

ngaynang111
26-05-2014, 21:52
Mình đi từ HN nên đi bắc Laos trước. Tính đi 1 mình thì sẽ bắt xe bus qua Vientiane. Lịch trình chưa tính. Đang hứng vậy, nếu đi chắc sẽ đi đầu tháng 7.

Hi bác, em cũng ở HN, lần đầu đi ra nước ngoài, có gì liên lạc giúp đỡ em cái :D. Thanks bác. Email em [email protected]

ducminh125
09-06-2014, 11:08
em ở HN định đi bụi lào vào khoảng thời gian này.
Các bác inbox với em.
FB: https://www.facebook.com/minhmd.hvnh
Mai Đức Minh

hientranan
09-06-2014, 14:04
Đi hẳn 1 tuần liền. Chúc các anh chị lên đường bình an và may mắn

Bozeman
09-06-2014, 21:00
Các bạn ui, có bạn nào đi Vienchane thời gian 26-29/6 này thì nhóm mình cùng ghép đoàn với nhé (hy vọng mong manh)

teppi19
10-06-2014, 14:15
các bạn tham gia chính xác thì inbox thớt cái -> thớt cho 1 cái update và lịch trình đi, hay lập forum / fb / mail group để thống nhất, mình vào sau nên chưa biết rõ, mong các bạn update để quyết tham gia
thanks

Hoamoclan
11-06-2014, 16:43
DAY 1:
DAY 2:
- Nghỉ đêm ở Sipandon
DAY 3:
DAY 4:
DAY 5:
DAY 6:
DAY 7:
DAY 8:
Lịch trình này hơi gấp. Bọn mình hôm trước đi Nam Lào tận 9 ngày, mà cảm giác vẫn còn nuối tiếc vì thời gian ở Siphandon hơi ít. Mình nghĩ là các bạn có thể tìm hiểu thêm và bố trí thêm thời gian cho điểm này.
P/S: Có ai đi Bắc Lào 5/7-13/7 mình đi vs.

Minhtoyou
14-06-2014, 19:41
Mình cũng có ý định đi Lào từ ngày 21-27/6 này (đi ô tô từ Hà nội)

tylk
20-06-2014, 11:48
Mình ở HN, hiện tại mới chỉ có 5 củ, chưa visa, có cách nào join cùng đoàn không nhỉ ( sv nên vẫn đói :v). Lập nhóm liên lạc đi các bác :).
Có gì thông báo cho em email [email protected]. Thanks các bác
Qua Lào ko cần Visa nhé, chỉ cần Pass Port thôi

ngaynang111
28-06-2014, 16:22
Tình hình cung, đoàn thế nào rồi các bác, đoàn nào đi đâu tháng 7 ko cho em join với

trmanhlinh92
30-06-2014, 10:00
em ở HN và cũng muốn đi Lào, bác nào lập Plan cho em Join vs

8888
01-07-2014, 00:15
Tình hình cung, đoàn thế nào rồi các bác, đoàn nào đi đâu tháng 7 ko cho em join với
giống mình:)