PDA

View Full Version : Nam Mỹ , Lên đường tháng 9

hoankiem
14-04-2008, 17:27
Sau khi đắn đo về thời gian, giờ là đến lúc em chốt hành trình. Bác nào quan tâm và muốn tham gia thì liên lạc nhé

Dự kiến khời hành vào tuần cuối tháng 9/2008 ( Thời gian đẹp để đi lại ở vùng này là từ Oct - Apr )

Lịch trình dự kiến

- Tập hợp tại Buenos Aires , thủ đô xa nhất của Đại Tây Dương ( do có nhiều hướng đi khác nhau ), Vui chơi nhảy múa ở đây và xung quanh 3-4 ngày, quen với thay đổi múi giờ ( phương án khác là tập hợp tại Santiago do tùy thuộc vào vé máy bay )

- Đi thuyền ( nếu thuận tiện ) hoặc xe bus sang Montevideo rồi lượn lờ ở Punta del Este trước khi quay lại Colonia.

- Trở về Argentina để tới Iguazu Fall và vượt sang bên Barsil, tùy số đông quyết định là có tới Rio de Janeiro để tắm táp ở bãi biến Copocabana và đi con đường xe lửa lên xem tượng chúa hay không.

- Vượt biên giới Brasil - Paraguay bằng đường bộ với khung cảnh thiên nhiên hùng vĩ tại Itaipu để ngó nghiêng quảng trường những người hùng ở Asuncion,

- Rời thủ đô của đất nước Nam Mỹ này, tiến dần về phía Thái Bình Dương bắt đầu chân dãy Andes , vùng Chaco, nơi có khu bảo tồn thú hoang dã số 1 Nam Mỹ để tìm đường sang xứ Bolivia.

- La Paz oai hùng là điểm dừng chân tiếp theo, và bắt đầu hành trình ngang dọc dãy Andes với việc trở lại Titicaca, hồ cao nhất có thể sử dụng thuyền bè , thăm hòn đảo mặt trời và cái nôi của người Inca ,

- Xin được visa Peru thì tìm đường đến Machu Picchu ( em không dự tính quay lại đây , nhưng nếu đa số đi được thì em sẽ nghỉ ngơi tại thành phố cổ Cusco trong ngày các bác lên vùng đất này.

- Bắt đầu chạy dọc Andes bên bờ Thái Bình Dương xuống phía Nam, tới Chile và Santiago.

- Torres del Paine, thưởng thức cái lạnh và những núi tuyết kỳ vĩ trước khi cố gắng xuống cực Nam Châu Mỹ và vòng lại thủ đô Argentina.

Hình thức đi là phượt ba lô, tùy từng chặng sẽ lựa chọn phương tiện phù hợp : Tự thuê xe, xe bus, tầu hoặc máy bay ( cho chặng cuối từ cực nam về lại thủ đô )

Số người : Hiện tại thì ngoài em và hai bác nữa chính thức tham gia và sẽ tiến hành sớm các thủ tục visa thì:

- Hai Bác Netwalker và Anh Già dập dòm từ Canada
- Một bạn đang ở Texas, có thể có bạn gái từ Việt Nam sang đi cùng.
- ZZ đang nghiên cứu để tham gia ( khả năng cao )
- Một bạn nữ có thâm niêm trong ngành phượt nhưng luôn kín tiếng có thể xuất phát từ Thụy Sĩ.

Do đây là cung đường tốn khá nhiều thời gian ( 2-3 tháng ) nên sẵn sàng chào đón các bác tham gia được dù chỉ từng chặng.

Kinh phí dự trù tối đa 50$/ngày ( theo thời điểm hiện tại , tiền Mỹ trượt giá không chịu trách nhiệm )

Dự trù không bao gồm lệ phí Visa ( khoảng tối đa 300$ cho 6 nước ) và tiền vé máy bay nội vùng hay đi và rời Nam Mỹ ( khoảng 1000$ nếu đi từ Bắc Mỹ và 2100$ nếu đi từ Việt Nam )

Để tránh tình trạng thông tin không được cập nhật và các bác trong nhóm đi lười online, bác nào quan tâm và muốn tham gia vui lòng để lại email và số điện thoại.

Chậm nhất là ngày 30.5 sẽ bắt đầu thủ tục xin visa ( dự kiến sẽ lấy visa các nước Brasil, Chile và Argentina ở Việt Nam, gửi form để lấy visa Uruguay tại Buenos Aires, Xin visa Paraguay tại Uruguay hoặc Brasil, Visa Bolivia lấy tại cửa khẩu. Visa Peru làm tại La Paz là nhanh nhất.

SonTT
14-04-2008, 17:29
Đáng lẽ đừng có post thì hơn :((( GATO quá

hoankiem
14-04-2008, 17:47
Đáng lẽ đừng có post thì hơn :((( GATO quá

Hí, xin lỗi lãnh tụ, tập hợp xong rồi bọn em sẽ liên lạc qua email ạ.(NT)

Em phải nói thêm là thực ra thì em cũng đang phân vân với một hành trình thứ hai cũng vào cuối năm nay là đi xuống các quốc đảo ở Nam Thái Bình Dương và vượt sa mạc ở Úc. Nhưng hai bác ở Sài thành bạn bác Gio hoang quyết tâm ghê quá nên em ngả theo ý Nam Mỹ vậy.

Về sớm không có thì cái phân vân đó hết veo rồi.

Toet
14-04-2008, 17:51
Tập hợp xong rồi vẫn cứ liên lạc ở đây đi, biết đâu vợt thêm được người, hoankiem? Mới lị cho anh em biết chi tiết để còn tự đi chuyến khác nữa chứ.
Nhá nhá

hoankiem
14-04-2008, 17:59
Tớ sẽ update thông tin, nhưng vợt thêm người hay không thì cũng vừa mong vừa ngại. ;) Tớ vẫn luôn muốn nhiều người đi được nhưng với một hành trình như thế này thì nếu có nhiều người đi thì sẽ chia thành nhiều tổ 3,4 người cho phù hợp với thời gian, hành trình và tiện chi phí hiệu quả nhất.

Tớ luôn mong ngày ngày càng nhiều anh em Việt đi và phượt khắp hang cùng ngõ hẻm của quả địa cầu này ,

SonTT
14-04-2008, 18:11
Hay là mình bám càng đến Achentina đê :)

arvil77
14-04-2008, 23:51
Nghe hay thế, để đi được thời gian đó, AV chỉ có thể nghỉ không lương 1 tháng (hơn thế chắc cty cho về vn luôn), ko về VN Tết 2009 nữa, cộng với delay (lại delay tiếp) 1-2 kế hoạch dài hạn

Hi sinh nhiều quá, thế nào nhỉ ?

Bạn ở Thụy Sĩ mình có thể đoán được là ai, cũng như tác giả Nam Vinh ;)

netwalker
15-04-2008, 01:17
Dời lịch trình đến dịp Noel cái nhỉ.

Vì mình cũng hứa với Đảng và nhà nước là sẽ làm nốt cái project này cho Đảng và nhà nước đến cuối năm. Sau đó có thể đi thoải mái .

Anh Già
15-04-2008, 10:04
Tớ sẽ tham gia. Thời gian thì các bạn thống nhất lại chính xác đi nhỉ , cứ quãng đầu tháng 10 trở đi đến gần Noel là ok rồi ( để kịp về Noel với gia đình chứ Net :T )Quãng cuối tháng 6 tớ sẽ đi làm visa , còn vé thì Net kiếm luôn từ Toronto nhé , Net xem luôn lịch trình của HK có thể ''ăn bớt '' được chặng nào ko cho đám đi từ Can vì tớ chắc chỉ đủ sức đi hơn 1 tháng , cái này có phượt thủ thâm niên Net lo là tớ yên tâm lắm rồi ! (c)

@ SonTT : nếu đi 1 chặng thì thể nào cha transit qua Bắc Mỹ nhỉ , rồi tranh thủ chụp mấy cảnh mùa thu vàng về cho lão TH gato nhá ! :LL

@HoanKiem : thế còn cái hòn đảo gì ở Chile mà ngay xưa anh Rô bin Sơn sống ( ko phải anh Sơn Tinh Trùng đâu nhá :D ) thì mình có đi được ko nhỉ? Đi xuống cực nam của Nam Mỹ , nơi giao lưu giữa Đại Tây Dương và Thai bình Dương để xem hải cẩu cũng thú vị đấy nhỉ , nhưng mà cái mỏm đó ( hình như lãnh thổ Chile ) có đường ra ko HK?

phone : 1-514-560 6396
1-514-447 1577

Anh Già
15-04-2008, 10:35
Tớ vừa xem film Rundown (2003) có mấy cảnh rừng già Amazon trông phê quá ! Đi thôi các bác ơi !

Kận
15-04-2008, 11:43
Gatogatogatogatogatogatogatogatogatogatogatogatoga togatogatogatogatogatogatogatogatogatogatogatogato gatogatogatogatogatogatogatogatogatogatogatogatoga togatogatogatogatogato

hoankiem
16-04-2008, 12:28
Gatogatogatogatogatogatogatogatogatogatogatogatoga togatogatogatogatogatogatogatogatogatogatogatogato gatogatogatogatogatogatogatogatogatogatogatogatoga togatogatogatogatogato

Tớ chia sẻ....

Bác Kận bớt đi Taxi đi một chút, chịu khó chạy xe máy hơn, bỏ qua cơn nghiền đồ HH, vứt cái Mac đi và kiên quyết bỏ việc ra khỏi nhà là xong ấy mà.

Bác Net, ấy cho tớ chính xác thời gian của ấy đi, lúc thì sau hè, tháng 9 được rồi , giờ lại đến Noel.... Lịch tớ đã xác nhận rồi là chúng tớ đành lên đường vậy, đến lúc Noel thì kết hợp ở giữa cung đường vậy nhé.

Bác Anh Già, vậy là bác quyết đầu tháng 10 hay là đợi đến dịp cuối năm như bác Nét vậy.

Nói vậy thôi, bọn em cũng phải lên đường cuối tháng 9, chứ thu xếp thời gian trọn vẹn thì chắc là đến Tết Công gô. Nhưng nhiều khả năng là hành trình sẽ không chỉ dừng lại 2-3 tháng mà còn thêm vài tháng nữa, nếu em hoàn thành xong project và kiếm đủ tiền. ( nhắc đến đây chả lẽ lại bảo GATO với Lãnh tụ nhỉ =)) :LL )

netwalker
16-04-2008, 19:05
Vì nhìn cung đường biết chắc là không thể 2-3 tháng được. Tháng 9 là tôi chỉ bắt đầu có quota thời gian để đi thôi nhưng lại đi không được lâu , chỉ đi được 1 tháng là phải về , cho nên muốn đẩy lùi lại để có thể đi cho mỏi chân, nhớ nhà mới mò về :)

Anh Già
16-04-2008, 20:26
Thôi cuối tháng 9 mình đi ké với các bạn khoảng tháng rưỡi rồi về đi Net ! Kiếm vé trước đi nhé !

netwalker
16-04-2008, 20:35
Bạn già lại không biết tính tớ rồi , tớ đi một tháng , tớ chưa muốn về là tớ lại đổi vé đi tiếp đấy, bạn dễ phải về một mình lắm :) Đổi vé ở mấy nước khỉ ho cò gáy của Nam Mỹ chắc cũng phức tạp chẳng kém mấy nước châu Phi. Khi mình muốn đi hết mà lại phải bỏ về giữa chừng khó chịu lắm bạn già ạ , bạn cứ tưởng tượng là đang ở đỉnh của sướng mà bố người yêu mở cửa phòng ra bước vào vậy , thậm chí còn tệ hơn vì hôm sau còn xxx lại được nhưng những đợt đi này khó làm lại hơn :) Vì vậy tớ cố gắng đã đi là đi cho hết luôn.

Hoankiem rủ mấy bạn kia sang Canada từ tháng 9 đi, đi từ Canada xuống luôn cho hết châu Mỹ :)

SonTT
16-04-2008, 20:37
Thằng Anh Già không đú được với mấy cha đấy đâu :)
Mày với tao làm tuor 2 tuần cho nó lành đê.

hoankiem
16-04-2008, 21:20
Hai tuần thì em thành thực khuyên lãnh tụ nên đi South Pacific với em ( dự kiến cuối tháng 8 nếu thuận lợi khoảng 16/8-2/9). Xong về kỷ niệm sinh nhật fpt. Chứ đi Nam Mỹ mà lãnh tụ gói có 2 tuần e hơi mệt đấy. Bay đi bay về đã mất 4 - 5 ngày, lệch giờ mất một, hai ngày điều chỉnh nữa thì phí , phí lắm lắm.

SonTT
16-04-2008, 21:22
Đâu, tao sang Achentina rồi tao về, thế là xong Nam Mỹ. Hố hố hố

À, tao không phải điều chỉnh đồng hồ sinh học... vì.. cứ lên máy bay la.. ngủ, nhiều hôm chưa cất cánh đã thiếp đi rồi :)

hoankiem
16-04-2008, 21:25
Chuối cái là lãnh tụ ngủ trên máy bay, nhưng đến bờ kia TBD nó lại đổi đánh vèo một cái thành đêm , ngủ tiếp... lãnh tụ ngủ được 72h liên tục không :)) ( Tại vì bay đi Nam Mỹ mất gấp đôi nhiều thời gian hơn Bắc Mỹ )

Vụ South Pacific còn hấp dẫn hơn nữa , he he, lượn lờ ở các quần đào ở Nam Thái Bình Dương.... nghe nó xong hơn là xong Nam Mỹ :P

SonTT
16-04-2008, 21:33
15 ngày chắc là OK, nhưng tháng 9 tao phải đi Châu Âu với CVN

Anh Già
17-04-2008, 03:26
Bạn già lại không biết tính tớ rồi , tớ đi một tháng , tớ chưa muốn về là tớ lại đổi vé đi tiếp đấy, bạn dễ phải về một mình lắm :) Đổi vé ở mấy nước khỉ ho cò gáy của Nam Mỹ chắc cũng phức tạp chẳng kém mấy nước châu Phi. Khi mình muốn đi hết mà lại phải bỏ về giữa chừng khó chịu lắm bạn già ạ , bạn cứ tưởng tượng là đang ở đỉnh của sướng mà bố người yêu mở cửa phòng ra bước vào vậy , thậm chí còn tệ hơn vì hôm sau còn xxx lại được nhưng những đợt đi này khó làm lại hơn :) Vì vậy tớ cố gắng đã đi là đi cho hết luôn.

Hoankiem rủ mấy bạn kia sang Canada từ tháng 9 đi, đi từ Canada xuống luôn cho hết châu Mỹ :)

Đang đi mà máu thì đi tiếp thêm cả tháng nữa cũng được chứ sao , chính vì vậy nên đi sớm hơn chút Net à, để Noel còn về được đến nhà !:D
À mình mới kiếm được mối quen bên Ác hen ti na , chắc sẽ có người bản xứ chỉ dẫn cho một ít.

@ thằng bếp điện đi được 2 tuần hay 3 tuần cứ đi đi , về sớm cũng được chứ sao.

Túm lại là HK cứ cho cái lịch có ngày giờ cụ thể , để dựa trên đó anh em lựa theo !

Dudi
17-04-2008, 14:05
Nghe các kụ bàn chuyện này, nhà em vưỡn còn ức hộc máu.

Chả là em đã mơ, đã liều, đã đi, và rồi vưỡn... chưa đến được Nam Mỹ, các kụ ạ.

Chương trình của em lúc đó là làm một vòng từ Bắc Mỹ, xuống Trung Mỹ rồi xuống tiếp Nam Mỹ. Chủ yếu là Argentina, Brazil, Chile...

Tại Trung Mỹ, em định đi Mexico, Panama...

Kết quả: Bị kẹt lại tại Cuba hơn 2 tuần. Ức. Tan giấc mơ hoa và đi về.

Lý do: không kịp lấy visa, chỉ trong đường tơ kẽ tóc.

Một chuyến đi dài và xa như vậy, đừng có nói là không chuẩn bị kỹ. Mọi chuyện đều có các chuyên gia tính như máy, đâu vào đấy, chỉ còn 1% rủi ro.

Oái oăm thay, thật chả may, 1% khí gió ấy lại hiện lên. Chả ai có lỗi cả, vui vẻ nhé, chỉ không đi tiếp được, thế thôi.

Em xin chia sẻ điều này với các kụ từ trong nước đang hừng hực khí thế đi Nam Mỹ. Còn các bác Vịt-Cừu thì cứ vô tư ạ.

Kinh nghiệm: đừng có tin ai đó bảo là cứ đi đi, rồi lấy visa tại chỗ, hay là sẽ có người tại chỗ giúp, bảo đảm... 99%.

Hehe, cứ là phải giắt bằng được vào cạp váy cái con vísa, rồi hãy ti toe nói chuyện đi với đứng.

Và cần bố trí đi liền, sao cho còn trong hạn visa ngắn ngủi.

Hết ạ.

P/S: Em kẹt ở Cuba 2 tuần, bèn nổi máu đi lang thang hết một nửa hòn đảo (to gần bằng VN), gặp nhìu chiện vui và cực vui luôn.

Cuba là thiên đàng các kụ ạ, không đi thì phí đời zai (và cả đời gái dặm trường).

Về, đến nay em vưỡn im thin thít. Các kụ đừng có chọc, nhỡ em lại tự sướng lên, kể ra, phun lung tung thì khổ (cái thân em).

Em chỉ góp ý một tý với bác Net là cái toà nhà Capitolio ở La Habana bác chụp (giông toà nhà QH Mỹ trên đồi Capitol ở Washington DC) là nhà Quốc hội thì chưa đúng lắm.

Ở đó có cái bảng đề là nhà bảo tàng khoa học tự nhiên ạ. Chắc ngày xưa là toà nhà QH của chế độ cũ.

Ở Cuba chỗ nào chỉ cần hơi hơi quan trọng là đã có đông cảnh sát (mặc đồ xanh đen và đội mũ giồng giống cảnh sát Pháp) lượn lờ canh giữ.

Còn ở Capitolio này hầu như không có bóng cảnh sát. Chiều đến, nam thanh nữ tú rủ nhau ra ngồi bậc thềm hóng mát, hôn nhau chí choé.

Đối diện toà nhà này, ngay giữa đường, cứ như bãi xe hoang, tự do, dân chúng nhộm nhoạm tháo cả bánh xe hơi, xe sidecar ra giữa đường, đục đẽo boong boong, dầu nhớt tung toé...

Càng chứng tỏ chỗ ấy không phải toà nhà QH ạ.

hoankiem
18-04-2008, 12:47
Cảm ơn bác Zuji nhắc nhờ, vấn đề visa là vấn đề bức xúc với bất cứ ai cầm hộ chiếu Việt nam muốn sang xứ lạ.

Do vậy em sẽ phải chuẩn bị kỹ trước khi bắt đầu bác ạ. Và em cũng không có chờ công ty hay bạn bè nào ở bên kia làm hộ. Em cũng chả quen ai cả :)

Tuy nhiên ngoại trừ một lần quá gấp gáp với visa Canada tại DC và có đôi chút thiếu cẩn thận với kết quả là được hẹn 10 ngày sau lấy ( em bỏ luôn vì kô đủ thời gian chờ ở DC) thi em chưa gặp vấn đề gì với các loại visa.

À, còn vụ visa Afganistan nữa, Lãnh sự hẹn qua cuối tuần quay lại mới có tem dán visa nhưng mấy bác bên lãnh sự Mỹ thì biểu không đi được đường bộ vì không an toàn nên em cũng bỏ luôn dù đã gửi hồ sơ ( chưa gửi tiền )

Chúng tớ xác nhận là trước tuần cuối tháng 9 lên đường. Sẽ book máy bay trước 30.4 và bắt đầu làm visa.

Các bác nào quyết tâm thì để em còn làm visa một thể ạ.

Tình hình là hai bác đi cùng em đang đề nghị là tranh thủ vào luôn Cuba cho nó trọn vẹn. Do vậy em sẽ lấy vé một năm flextime cho nó vô tư đi lại.

Anh Già
18-04-2008, 13:15
Thế túm lại là phải xin visa của Argentina , Brasil , Uruguay , Paraguay, Chile va Peru phỏng HK?

netwalker
18-04-2008, 21:32
Hành trình ngày đi ngày về để mua vé máy bay :)

netwalker
20-04-2008, 09:16

Chắc tớ đi theo lịch trình này quá :)
:)

Anh Già
20-04-2008, 12:51
Đi ngắn từng này chỗ mà ngắn ngày thế này thì khác gì cưỡi ngựa xem hoa hả Net?

netwalker
20-04-2008, 19:55
Ngắn hay dài thì đổi ngày đặt vé, đây chỉ là lên lịch tạm thời về cung đường thôi mà, mình đang tính thêm qua lượn qua Panama trước khi sang Colombia

Anh Già
20-04-2008, 23:59
Để xem lịch của HK có ghép cùng được ko nhỉ , nhưng có lẽ nên bớt nơi đến vào kéo dài thời gian ra chút đi !

netwalker
21-04-2008, 09:01
Đây là kế hoạch sơ bộ của mình:

Hành Trình Nam Mỹ

18/09 Flight Toronto – Miami
19-21 đi chơi ở Miami, chạy đi Key West điểm cuối cùng phía Nam của nước Mỹ (phần lục địa)

22/09 Flight Miami – Panama
23 đi xem kênh đào Panama, thăm thú thành phố

24/09 Flight Panama- Medellin (Colombia)
25 thăm thú xem các chú sản xuất Coke ra sao, xem thủ phủ của ông trùm ma túy nổi tiếng Escobar, ở đây hơi ghê cho nên cũng ở một ngày cho biết thôi 

26/09 Flight Medellin – Quito (Ecuador)
27-28 đi chơi ở Ecuador

29/09 Flight Quito (Ecuador)-Lima(Peru)
Chơi ở đây khoảng 2 tuần để đi các nơi như Pisac market, Cusco, Machu Picchu, núi Andes, Lake Titicaca/Copacabana. Đi lại bằng xe bus , tàu hỏa, tàu thủy. Ngày cuối cùng chạy tàu cánh ngầm qua hồ Titicaca sang Bolivia

10/10 Bolivia : rừng rậm Amazon, dãy Andes phía Bolivia, sau đó bắt bus về thủ đô La Paz để bay tiếp

14/10 Flight La Paz(Bolivia) – Santiago (Chile)
Nếu kiếm được vé máy bay đi đảo Phục Sinh ( Easter Island) thì tốt vì rất hiếm, thường là charter flight hoặc mua loại vé đi vòng quanh thế giới . Nghe nói, khi đến Santiago có thể mua ở phòng vé với giá $300/khứ hồi
Còn không sẽ dành hết thời gian ở Rừng quốc gia Torres del Paine

20/10 Flight Santiago (Chile) – Buenos Aires (Argentina)
21-30 thuê xe tự lái, đi chơi chạy xuống Ushuaia, thành phố tận cùng phía Nam của châu Mỹ , qua eo biển Magellan, đi qua mấy nước láng giềng như Uruguay

31 /10 Flight Buenos Aires (Argentina) – Rio De Janeiro ( Brazil)
Đến hỏi thăm huyền thoại bóng đá Pele xem có khỏe không?
Tắm biển, nghỉ ngơi, an dưỡng, ngắm nghía các em gái da mầu. Lấy lại sức khỏe trước khi lên đường về nước

2/11 Flight Rio De Janeiro ( Brazil) – Toronto ( Canada)

Bản đồ kế hoạch chuyến đi

(Admin xem hộ tại sao không up ảnh lên Phượt được nhé, mặc dù ảnh có 321kb)

Anh Già
21-04-2008, 09:30
Kế hoạch hấp dẫn quá nhỉ , chú Hoàn Kiếm đâu rồi vào cho cái lịch để biết anh em đi chung được với nhau ở đoạn nào đi ! Lão Tinh Trùng có theo 1-2 chặng ko vậy?

hoankiem
21-04-2008, 09:35
Hì, tớ thì chỉ đi bằng đường bộ thôi , không bay nhiều như thế. Vé máy bay của bác Net thế là rẻ lắm đấy. Bằng chúng tớ bay nhõn từ Việt Nam sang rồi.

Để tớ xem lắp ghép chương trình như thế nào vì lần này tớ không định đi Peru. Các bạn ở VN cũng khó lấy visa Peru trước được.

Ah, tớ vừa xem lại lịch bay của ấy thì hóa ra là đường bay nó thế này thôi :

Toronto - Miami - Quito - Lima - Buenos Aires - Rio de Janero - Toronto.

Tuy có thêm connecting flight qua Medelin và Santiago nhưng ấy mà muốn dừng lại vài hôm thì chắc sẽ cộng thêm ngàn $ nữa đó.

netwalker
21-04-2008, 21:07
Hôm nay có thêm 1 người bạn sẽ đi cùng từ Toronto, Anh Già à, người Misssissauga và có thể sẽ có thêm 1-2 người nữa đi từ Mỹ gặp anh em mình ở Miami.

Như vậy bên này cũng có khoảng 4-5 người hòm hòm rồi.

Sao mọi người không làm quả vé qua Bắc Mỹ luôn nhỉ, đi thêm được 2 nước, hoankiem mua vé hộ chắc chỉ mất khoảng $900 - $1000/vé khứ hồi.

Còn nếu không qua Bắc Mỹ, hoankiem cũng nên tính toán xem thời gian đi lại overland có tốn nhiều thời gian quá không thì nên phang máy bay, vé may bay nội địa ở Nam Mỹ khá rẻ ( ví dụ vào hãng Chile Airlines www.lạncom check giá sẽ thấy ), tiết kiệm thời gian di chuyển mà lại xem được nhiều, đỡ phải hành xác.

arvil77
22-04-2008, 00:17
Hì, tớ thì chỉ đi bằng đường bộ thôi , không bay nhiều như thế.

Hôm đọc hành trình bay của bác Net, đoán ngay là sẽ trái với bác HK :))

hoankiem
22-04-2008, 10:10
Hì bác Net có 4-5 người là đủ nhóm rồi, đông quá cũng khó thực hiện đấy. Chúng ta cố sắp xếp rồi gặp nhau ở Nam Mỹ là vui rồi.

Chúng tớ vẫn đi đường bộ, chỉ đoạn nào không có đường bộ thì mới dùng máy bay. Giá cả là một phần nhưng phần chính thì thực sự là tớ khoái đi bằng đường bộ hơn. Hành trình của tớ chỉ ở nửa dưới của Nam Mỹ nên cũng không đến nỗi ;) Tớ không định đi Peru mà.

Nếu thời gian rộng rãi thì sau đó sẽ lấy vé từ Nam Mỹ lên Trung Mỹ và loanh quanh ở đó.

Vé đi Bắc Mỹ đến bờ Đông bây giờ cũng khoảng 1100-1200 , nếu muốn loại flextime thì 200$ nữa.

netwalker
22-04-2008, 22:04
Hoankiem đã lên lịch trình được chưa biết điểm đến là Santiago hay Buenos Aires chưa, thì anh em mình mới kết hợp được chứ.

Ví dụ nếu đến Buenos Aires thì đoàn tôi sẽ bay trước qua các chặng bờ Đồng Nam Mỹ sau đó gặp ở Buenos Aires rồi đi overland cùng sau đó sẽ bay về từ bờ Tây.

Cái chính là lịch trình phải matching thì mới phối hợp được. Cố gắng lên lịch sớm nhé !

hoankiem
23-04-2008, 10:31
Buenos Aires rồi bác ơi , Nhưng sẽ là đi bờ Đông Nam Mỹ trước theo lịch trình đã nếu. Từ khoảng 20.9.

Còn bờ Tây Chi Lê và xuống cực Nam thì phải khoảng tháng 11 mới nên tới bác ạ , Trước đó thời tiết không thuận lợi.

netwalker
23-04-2008, 22:34
Đã chắc chắn bắt đầu ở Buenos Aires chưa hay vài bữa nữa lại Santiago :))

Hoankiem cố gắn lên một cái lịch trình chắc chắn đi , ngày nào ở đâu như vậy sẽ dễ gặp nhau hơn.

Thế lần này định đi mấy tháng đây :)) Đi từ tháng 9 đến tháng 12 về à :))

hoankiem
24-04-2008, 10:41
Vé đặt chỗ rồi, chưa trả tiền thôi :)). Không có đường nào Santiago mà rẻ hơn đâu.

Lần này là thời gian tự do, nên cung đường đã lập rồi mà bác, còn chính xác ngày nào thì đến nơi mới biết ngày sau mà. Không kế hoạch trước ;)

Cũng chưa dự định cụ thế gày nào về, vé đang đặt là tháng 12 về , nhưng là loại chuyển ngày thoải mái và có giá trị tới tháng 9/2009.... Ở bên đó mới biết là sẽ đi mấy tháng , khi nào chán thì về.

Bác cứ làm lịch của bác đi thôi.

Anh Già
24-04-2008, 12:30
Hôm nay tớ vừa hỏi một chú ở Buenos Aires thì thấy nói là từ cuối tháng 8 trời đã ấm lắm rồi , đi xuống miền nam thì chỉ cần mang 1 cái áo ấm và mũ mãng vì dưới đấy gió mạnh , đường đi thì vắng vẻ và toàn tollway nhưng giá cực rẻ. Túm lại là chú HK bay từ ngày 20/09 hay ngày đó tới Buenos Aires rồi? Bay tuyến nào vậy? Mấy người rồi?

hoankiem
24-04-2008, 14:00
Bay từ Việt Nam ngày 20.9 , lịch là 2 ngày sau sẽ đến Buenos Aires , 3 người bác Anh Già ạ.

Nhưng lại đang có một khả năng là dừng lại vài ngày trên đường để thăm lại Table Mountain ( ;) )

Em vẫn sẽ đi về phía Bắc rồi mới vòng xuống phía Nam, thông tin của em chính xác hơn :p. Bác hỏi chú ở B.A là đi xuống đâu chưa, chú ấy đã xuống chưa. Ở B.A thì tháng 8 mới mát trời thôi. Em cứ tính là tháng 11 xuống cực Nam Nam Mỹ cho nó lành. Không gặp bất lợi về thời tiết nó phí đi.

netwalker
28-04-2008, 21:05
OK, đầu bên này mình có 3 người đi open ngày về rồi. Anh Già có đi open ngày về không? Hẹn gặp hoankiem ở Cực Nam của Nam Mỹ vào tháng 11.

Đợt này đi về chắc Canada nó đuổi cổ mình về Mỹ quá. Nó bảo mày bỏ phiếu cho Al Gore với Kerry mà Bush lên làm tổng thống, đã phải bỏ Boston ( thủ phủ đầu não của Đảng Dân Chủ) chạy như con lừa sang Canada lánh nạn (con lừa = donkey là biểu tượng của Đảng Dân Chủ) vậy mà mày vẫn còn chạy tứ lung tung. Tao đã bảo mày là phải ở đây đủ thời gian yêu cầu mà mày không chiu thì cút ngay về Mỹ mà bỏ phiếu đợt tới đi. :T :T

Hihi, có ai chứa chấp tui không? :help

tyna
07-05-2008, 20:37
hola todos,
toi dang o buenos aires,co doc so so ve chuyen di cua cac ban,neu can gi ma toi giup dươc thi cu lien lac!than chao

Toet
07-05-2008, 20:48
Bạn tyna tháng 10 sang năm còn ở Buenos Aires không?
Sang năm bọn tôi mới đi Brasil và Nam Mỹ được.
Nhìn kế hoạch của mấy bác tháng 9 mà... chẹp...

tyna
07-05-2008, 21:08
theo ke hoach thi thang 7 nam 2009 toi se ve lai Paris,nhung ma cung co the la o them vai thang ben nay nua,chua biet dươc.Neu luc nao ban chuan bi cho chuyen di va can thong tin thi cu lien lac voi toi,ko thanh van de!tu thang 5/08 toi se bat dau di du lich nhung nươc o Nam my nay,nen co gi toi se post len blog thong tin,cac ban co the tham khao.Than chao!

Anh Già
07-05-2008, 21:27
Cảm ơn bác tyna đa nhiệt tình !Bác tyna có thể PM cho cái email hay số phone để tiện liên lạc được ko bác?

tyna
08-05-2008, 09:06
ban co the lien lac voi toi theo email:
[email protected]
Tu ngay 11/5 den ngay 24/5 toi ko check mail thuong xuyen.Neu ban can gi thi cu email,den khi toi ve se reply.
Adios

hoankiem
08-05-2008, 10:15
Có bạn tyna tốt quá. Mong bạn sẽ giúp đỡ chúng tớ nhé.

Tuy nhiên, hic hic, tớ phải rất tiếc là kế hoạch của tớ phải điều chỉnh. Cô em tớ mới thông báo cuối năm lấy chồng lại chưa xác định rõ ngày , nên tớ sẽ không thể đi lâu vào cuối năm nay được. Do vậy tớ sẽ đành điều chỉnh sang sau Tết âm lịch sang năm và chắc là cũng đi từ Mỹ xuống.

Nhóm bác Netwalker bên vnphoto có 6 người rồi, đi từ Bắc Mỹ xuống.Chúc các bác lên đường vui nhé.

Lynn
08-05-2008, 12:56
Ngắn hay dài thì đổi ngày đặt vé, đây chỉ là lên lịch tạm thời về cung đường thôi mà, mình đang tính thêm qua lượn qua Panama trước khi sang Colombia

Nếu anh lượn qua Panama.. xem thử coi có ghé qua thêm biển Carribe nữa nhá ^^

**Giá đi cả chuyến thế mà hơn 2k $ thì cũng rẻ phết nhỉ ^^ em o/ có kinh nghiệm về mua vé nhiều nhưng mà đặt vé sớm trước cả 1 khoảng thời gian thì nó có rẻ nhiều hông nhỉ :/

**Tháng 8,9,10 đi qua mấy nước Br, Achen thì thời tiết cũng khá đẹp, cuối đông đầu xuân, cái gì cũng xanh tươi hoa nở rộn ràng xD trời mát mẻ đi chơi tung tăng.. nhưng mà nếu có ý định xuống nước biển Copacabana thì còn xem xét thời tiết hihi..

Lâu rồi o/ có nhớ j nhưng mà nếu có thể giúp thêm thông tin cho mọi người thì cũng tốt ^^

Chúc vui!!

Anh Già
09-05-2008, 00:21
Thôi xong ! Đại vương tạch mất rồi ! (NO) Thế mấy tướng tuỳ tùng của Đại vương từ VN có đi nữa ko?

baxu
16-05-2008, 15:22
Đại vương thay đổi xoành xoạch, đại quan theo hầu thì ko biết thế nào, chứ cung nữ theo ko nổi, thành ra bơ vơ.

Thông tin mới nhất thì Đại Vương sẽ đi Nam Mỹ tuyển vũ công tháng 8, 9 này. Tết Âm lịch, Đại vương lại sang tuyển phi tần bên đảo Thái Bình Dương.

Anh Già
16-05-2008, 16:00
Thế cung nữ ko theo Đại vương nữa à? Sợ bơ vơ thì đi vòng qua Bắc Mỹ đi !

netwalker
16-05-2008, 23:22
Bạn baxu đi vòng qua Bắc Mỹ đi, tớ làm hướng dẫn viên cho, ăn ở cũng khỏi phải lo, thế là có phải được đi chơi thêm mấy nước không mà chi phi có khi còn rẻ hơn, hi hi.

Nhở Anh Trẻ nhở ( từ giờ tớ phải gọi Anh Già là Anh Trẻ vì GATO đx chịu được, thế nào mà Anh Già toàn được các em trẻ đẹp 9x chạy theo ầm ầm, còn mình thì chỉ đến các chị 7x cũng chê, chứ 8x thì không buồn ngó tới mình rồi, 9 x chắc chỉ trong mơ) mãi hôm qua mới thấy có một chị khen mình một câu, nhưng mình nghi chị cũng 6x lắm :))

Anh Già
17-05-2008, 04:07
Hố hố hố , bạn Lét Wắc Cờ cứ hóm hỉnh nhí nhảnh thế này làm gì mấy chị 6x,7x chả muốn tuyển làm phi công? (beer)

baxu
18-05-2008, 02:48
Bị Đại vương bỏ rơi, lại được Anh Già và Phi công trẻ cưu mang, em xúc động, lặng đi hơn 1 ngày mới hồi phục.

Xem lịch của bạn Net rồi, hấp dẫn kinh người!

Toet
18-05-2008, 03:08
Thế thì baxu cứ việc ung dung thẳng tiến Bắc Mỹ, còn chần chừ gì nữa.
Tớ nghe gợi ý của Anh Già và Phi công trẻ mà còn thấy náo nức hết cả lên! Chẹp

hoankiem
13-06-2008, 11:45
Trưa nay , chúng tớ offline buổi đầu tiên ở Hà nội. Thêm một bác nữa.

Tình hình vật giá leo thang, $ kô biết mua ở đâu. Mấy bác ở SG lại đang ngâm cứu.

Không biết là lại có độc hành lòng vòng không đây.

netwalker
13-06-2008, 20:51
Lúc trước mình bảo là để hết năm nay rồi đi, hoankiem cứ giục là đi luôn năm nạy Mình đã phải vứt bỏ tất cả, công việc, trốn tù Canada, bỏ cả quốc tịch Canada để đi.

Thế mà lại bảo thôi, không đi nữa. Thế là không được :)

Thế có quyết định đi không nào? :)

baxu
13-06-2008, 21:11
haha, hoãn đê

netwalker
13-06-2008, 21:49
Bây giờ không hoãn được rồi.

Mọi việc đã đâu vào đấy, chỉ còn đợi ngày giờ lên đường. Mình hỏi hnkiem là có quyết định đi không thôi, chứ còn mình với Anhgia là chắc chắn rồi :)

Toet
14-06-2008, 06:04
Ai đi Nam Mỹ sang năm thì giơ tay? hè hè
Em đang quyết tâm cày để dành tiền đi vào tháng 10 năm sau.

hoankiem
14-06-2008, 08:31
Lúc trước mình bảo là để hết năm nay rồi đi, hoankiem cứ giục là đi luôn năm nạy Mình đã phải vứt bỏ tất cả, công việc, trốn tù Canada, bỏ cả quốc tịch Canada để đi.

Thế mà lại bảo thôi, không đi nữa. Thế là không được :)

Thế có quyết định đi không nào? :)

Ơ, tớ có bảo thôi, không đi nữa đâu. Đang than là vì có thể lại phải đơn thương độc mã rời Việt Nam thôi.

Áy náy quá, vụ này mà bác Netwalker vượt rào phá bỏ mọi dự định thì (c) (BB)

Toet ơi, đi Nam Mỹ chả cần để dành đâu. Bờ bụi chui rúc thì khéo chi phí chả bằng ăn chơi hưởng lạc ở i ta li a 1 tuần ấy chứ :LL

Baxu năm nay chưa đi thì sang năm đi kèm em Toet nhé , kèm sát sàn sạt vào để xem...(NT)

baxu
14-06-2008, 13:13
Bạn Net ơi hoãn điiiiiiiiiiiiiii, cuối năm điiiiiiiiiiiiiiiii

Hẹ hẹ, cùng nỗi niềm với nhà Toét, năm nay phải cày đã nhỉ, dứt khoát sang năm!

Ai đời các zai nhà Phượt rủ nhau đi hết năm nay, có khi sang năm lại toàn gái tung hoành với nhau thì kinh!

cao253
16-06-2008, 02:34
Em thấy các bác lên kế hoạch dữ quá, em là thành viên mới, em đang ở USA đây. Thấy chương trình vui quá. Cho em tham gia với. Em xin cái lịch trình hoàn tất nhé. Nhiều post quá đọc chả hiễu hết. Email của em là [email protected] ạh.

vntuyen
03-07-2008, 12:07
@ Baxu, Toet: Nếu sang năm thì tớ đăng ký nhé. Năm nay bận quá không dứt ra được. Tết mình về Yên Bái, không biết có ai phượt phiếc gì ngày tết không nhỉ?

hômeternus
03-07-2008, 18:46
Hi Mình thì chỉ muốn đến mũi cape Horn ở Chi Lê thôi .Không biết các Bác có dự định đến đó không ? Nếu chỉ đi Chi Lê và tham quan cape Horne thì chi phí hết bao nhiêu vậy ?

Zdreamer
03-07-2008, 18:55
úi, nhà em thì thích đi Peru ngắm thác. năm nay có giai rủ đi nhưng hè giai bận làm nốt khóa luận mà mình cũng chưa kịp cày nên chắc phải lui lại sang năm.
sang năm mà em bám gấu váy nhà Toét thì sao nhỉ?
Thôi, em chả dám nghĩ nữa :P

hoankiem
12-07-2008, 11:38
Bạn Net chốt ngày chưa nhỉ. Hỏi bạn Anh Già thì bạn ấy không trả lời .

Nếu các bạn chốt ngày theo đúng lịch thì 10.10 gặp ở Bolivia nhé .

Anh Già
12-07-2008, 11:50
Chốt ngày đi 26/9 rồi chú HK , hôm nay đã đi lấy xong visa Chile , passport+PR card + 25$ và đợi 1 tiếng lấy ngay , ko cần thêm một giấy tờ gì hết , sang tuần đi lấy visa các nước còn lại lần lượt .

hoankiem
12-07-2008, 11:54
Ok, ngày 26.9 vậy là khác lịch cũ. Bác đưa lịch bay mới lên để em ngâm cứu xem gặp nhau ở đâu .

Visa của em cũng ok hết rồi . Chưa đi dán vì nó yêu cầu phải vào trong 3 tháng kể từ ngày cấp nên để tháng 8 dán một thể

Em rời Việt Nam ngày 14.9

Anh Già
12-07-2008, 12:20
Đúng rồi HK , bên này xin visa trước 3 tháng tụi nó cũng ko cho . Đợi sang tuần bọn tớ mua vé rồi đưa lịch cho chính xác 100% nhé .

hoankiem
12-07-2008, 16:04
Đúng rồi HK , bên này xin visa trước 3 tháng tụi nó cũng ko cho . Đợi sang tuần bọn tớ mua vé rồi đưa lịch cho chính xác 100% nhé .

Ok, em đợi các bác xem xong mua vé xem có add on được chặng nào thêm cho rẻ kô.

Em có hai lựa chọn, bay từ VN đến Sao Paolo hoặc Buenos Aires .

hoankiem
15-07-2008, 13:56
Bên hàng không vừa alo thông báo giá vé điều chỉnh lên 2362$ . Từ sau 1 Aug sẽ lại điều chỉnh tăng tiếp phụ thu hàng không 62$ một chiều bay . Các bác mua xong vé thì cho nhanh để em ngâm cứu nhá . Để chậm ngày nào là vé tăng ngày ấy . Lúc trước mình đặt có 2180$. Kiểu này lại ghé Châu Âu cho một công đôi việc vậy .

Giá dầu mà lên 300$ một thùng thì chắc một chuyến bay bằng luốn 1Ds MkIII ấy nhỉ :))

PS: Vừa gọi tiếp nhưng ghé Châu Âu cũng đắt . Có vé 1 tháng 1440 + 700 thuế , Nhưng ba tháng thì lại thành 2300 + 700 tax :)) . Quả này quay lại qua Nam Phi vậy .

netwalker
16-07-2008, 01:46
hoankiem có đi Đảo Phục Sinh không?

Đang có good deal

Đăng ký LAN PASS trong tuần này được tặng 5000km promotion, nếu là dân Mỹ , Canada cũng không được . Nếu hoankiem thích có thể lấy địa chỉ nhà mình mà đăng ký

May mắn là trùng hợp với Easter Island Promotion. Nếu có 5000km mình có thể đổi được vé đi Easter Island chỉ phải trả thêm có $169 thôi, trong khi giá vé bây giờ là $1000 đấy. Tiết kiệm được $821 đấy.

Xem thông tin chi tiết ở đây.

Thông tin về đăng ký LAN PASS được 5000 điểm

http://plane.lan.com/promociones/lanpass/index-en-us.html

Thông tin về đổi điểm lấy vé

http://plane.lan.com/promociones/data/sudamerica/cl/lanpass/adelante_islapascua-es-cl.html

hoankiem
16-07-2008, 07:46
Tớ có thẻ AA của OneWorld mà, LanPass cũng thuộc OneWorld . Còn 40,000 point ở đó . Lần trước từ Mỹ xuống cũng dùng Lan Airlines đâu có 9000point của LanPass trong đó. Nhưng hai năm rồi . Không biết có đổi được không .

À, mà cái promotion đó kết thúc vào ngày 31 Jul thì phải . Tớ kô biết tiếng TBN nhưng lõm bõm thấy có vẻ thế ;)

Có vé nhanh nhanh để tớ còn lấy vé để mua thêm add on nhé .

netwalker
16-07-2008, 22:31
Có một cô bé Canada vừa đi Nam Mỹ về, chỉ dẫm phải con sâu róm, thế nào về nhà 10 ngày sau tèo.

===============

Stepping on venomous caterpillars a fatal mistake for young Canadian traveller

Mon Jul 14, 5:53 PM
By Helen Branswell, The Canadian Press

TORONTO - It was a freak encounter with tragic consequences.

A Canadian woman who had travelled to South America last year died 10 days after stepping, barefoot, on venomous caterpillars, a team of Edmonton doctors reported Monday in the Canadian Medical Association Journal.

Her case should be a cautionary tale for people embarking on exotic trips to far-flung places, her doctors and others suggest.

"Obviously the more exotic we get in where we travel, the more opportunities there are that we're going to interface with bizarre things," said Dr. Kevin Kain, a Toronto-based travel and tropical medicine expert who did not treat the woman but was asked to comment on the report.

"There are some bad things out there. They're rare, but they're bad."

The woman, who was in northeastern Peru on an organized jungle trek, accidentally stepped on five caterpillars of the Lonomia genus, which secrete a toxin that causes hemorrhaging in humans.

There are two species of the caterpillars known to cause hemorrhagic syndromes in humans. Found in parts of South America, including Venezuela and Brazil, the insects emit venom through bristles or hairs that cover their bodies and have been blamed for many deaths in the Amazon.

The Canadian woman's story, presented in a section of the journal dedicated to teaching doctors about difficult-to-diagnose cases, concluded with a warning that as adventure travel increases in popularity, doctors will need to develop the tools to rapidly recognize and treat conditions they've never encountered before.

"People are engaging in more adventure travel ... They are pushing the boundaries to some extent and we are getting people who otherwise wouldn't do adventure travel routinely engaging in adventure travel," said Dr. Sean Bagshaw, a critical-care specialist and one of the doctors who cared for the unidentified woman at the University of Alberta Hospital.

Bagshaw said travellers also bear responsibility for learning about the hazards they might face and how to avoid them. "I think it's important that people do a little bit of homework before they engage in any adventure travel to understand what health risks may be posed by that."

Privacy laws prevent Bagshaw from revealing much about the woman. She was 22 and a resident of Alberta. He said she sought care at the hospital late last summer or in the early fall, seven days after returning from Peru and four days after bruising on her legs began to appear.

Early in the course of the investigation, she told the doctors of having stepped on caterpillars and feeling a burning pain in her foot that radiated up to her thigh. She developed a headache. But about 12 hours later, both symptoms subsided and she didn't seek treatment locally.

That probably was unwise in this case and would be in others as well, said Kain, director of travel and tropical medicine at Toronto's University Health Network.

That's because antivenin products made to counteract toxins generated by rare creatures are often only available where those creatures live.

Even if Canadian doctors can get their hands on the right antivenin in time, getting permission to use it could be tough, given the legal liability their institutions would probably face. "Because none of this kind of stuff will have been approved," Kain said.

In this case, the woman's doctors diagnosed her problem using online medical resources, including Google Scholar - a section of the popular search engine that scours scientific literature. There they found references to venom-emitting caterpillars, which induced symptoms that matched those of the patient.

Through their local poison control centre they contacted doctors in Brazil, who recommended immediate treatment with an antivenin produced in that country. But it took 48 hours to arrive, by which point the patient's condition had worsened.

They began treatment, but she died of multi-organ failure the same day.

Kain noted that more common - and preventable - threats are more likely to sicken travellers while they are abroad, if they don't get the appropriate shots or take the appropriate pills. But he said the reality of rapid global travel means the odd, rare and difficult to diagnose case will come up.

baxu
16-07-2008, 23:12
Thôi rồi, thế bạn Net cũng nghỉ luôn đi nhỉ!

Hay là mình cứ đi, nghiến thử vài con, chứng minh người Việt khả năng thích nghi tốt hơn hẳn cái bọn khoai chứ.

Mà hôm trc có thằng bạn người Ý kể chuyện người quen của nó cũng đi NM, bị con gì chích nhè nhẹ vào má, về nhà, mặt cứ sưng ra, sưng mãi nhé.
bs cũng chịu chết, ko hiểu cái gì. Nó ko chết đâu, nhưng bị méo đầu, lệch mặt rồi, mà giai chưa vợ mới thương tâm chứ.

Bạn Net cẩn thận nhé, kẻo có làm sao, về trát cả tấn bột ngọc trai cũng ko lại được đâu, nát đời zai đới :))

hoankiem
17-07-2008, 02:40
Sống chết có số. Xác xuất dẫm phải sâu róm với ruồi chích vào mặt rồi chết chắc cũng chỉ gần bằng đang nằm phơi nắng bãi biển thiên thạch nó rơi vào đầu .

Biết thì biết để chú ý cẩn thận thôi .

Bạn Net lần khám sức khỏe gần nhất có test lại HIV vụ Phi châu năm ngoái kô đấy . Mang theo giấy không là Nam Mỹ không cho đi loanh quanh đâu.

Anh Già
17-07-2008, 03:24
Mang theo giấy không là Nam Mỹ không cho đi loanh quanh đâu.
Thông tin ở đâu thế HK ? Có chính xác ko ? Khi đi xin visa thì tụi Chile , Peru , Brasil , Argentina ko thấy có yêu cầu gì về tiêm chủng cả .

netwalker
17-07-2008, 08:21
He 's just kidding, AnhGia :)

Toet
17-07-2008, 18:05
Hí hí, AnhGia thay avatar gãi cái mông bự đầy mụn là biết rồi đới, tinh thần đi Nam Mỹ lung cbn lay dzồi, ặc ặc

Quả này chuyến Nam Mỹ có khi còn nhõn mống net mặc áo đính Giấy chứng nhận không nhiễm HIV bằng 5 thứ tiếng đính vào kín hai mặt áo, còn tráng nilon bên ngoài chống mưa nữa.
tèn ten

hoankiem
21-07-2008, 17:20
Các cụ mua vé chưa ấy nhỉ . Giá xăng tăng làm giá $ lên theo . Nhanh để em chốt vé rồi còn đi Đài cho thanh thản :)

Anh Già
21-07-2008, 23:13
Vụ này Net phụ trách HK à , vì Net cũng mua vé mát tay chỉ thua ĐV tý thôi !(c)

netwalker
22-07-2008, 08:41
Mình đã đặt vé máy bay.

Nếu không có gì thay đổi ngày mai sẽ trả tiền. Lịch trình như sau:

Ngày 20/09 bay Toronto – Lima sẽ ở nhà nghỉ Loki (lokihostel.com)
Ngày 21/09 chơi ở Lima
Ngày 22/09 Lima
Ngày 23/09 bay chặng Lima – Cusco
Ngày 24/09 đi tàu hỏa lên Machu Picchu ( www.perurail.com )
hoặc helicopter (www.rcp.net.pe)
Ngày 25/9 Nghỉ ở bên Machu Phichhu Pueblo (Aguas Calientes) có suối
nước nóng tự nhiên, có Tourist Info, backpacker bar.
Ngày 26/9 Vẫn Manchu Pichu & Inca Trail
Ngày 27/9 Đi tàu hỏa đến Puno hoặc Yunguyo ( lúc đó sẽ quyết định)
Ngày 28/9 Đi xe bus hoặc tàu thủy đến Copacabana ( Bolivia) vượt biên
giới ở cửa khẩu Yunguyo giữa hai nước Peru và Bolivia
đi thăm quan làng nổi Isla de Sol
Ngày 29/9 đi xe bus về La Paz (Bolivia) ( 100km, chạy 2h )
Ngày 30/10 La Paz
Ngày 01/10 bay chặng La Paz, Uyuni, đi tour Salar de Uyuni 3 ngày
Ngày 04/10 bay về lại La Paz
Ngày 05/10 bay chặng La Paz – Santiago de Chile ( thủ đô Chile )
Ngày 07/10 Santiago de Chile -Easter Island
thuê xe ô tô tại sân bay, tự lái xe vòng quanh đảo
Ngày 09/10 Easter Island - Santiago de Chile
Ngày 10/10 Santiago de Chile,
Ngày 11/10 bay chặng Santiago de Chile – Punta Arenas,
ở Parque Nacional Tiera del Fuego
Ngày 12/10 xem băng trôi, chim cánh cụt ở Tiera del Fuego
Ngày 13/10 đi xe bus của công ty Tecni Austral, đi phà qua eo biển
Magellan Strait sang Ushuaia của Argentina ( mất khoảng 5h)
Ngày 14/10 đi chơi Beagel channel, Ushuaia
Ngày 15/10 bay Ushuaia - Buenos Aires (3h30)
Ngày 16/10 đi phà từ Buenos Aires sang Montevideo (Uruguay)
ở Paraguay chơi 1 hôm, hôm sau về
Ngày 17/10 đi chơi ở Buenos Aires
Ngày 18/10 bay Buenos Aires – Puerto Iguazu (Argentina)
Ngày 19/10 đi tour trên Amazon River qua các địa phận của
3 nước Argentina, Paraguay, Brazil
Ngày 20/10 sang bên địa phận của Brazil
Ngày 21/10 bay Foz Do Iguacu Int’l Airport (Brazil)- io De Janeiro,
ở Ipanema beach
Ngày 22/10 thăm quan Sugar Loaf, cable car ngắm vịnh,
statue of Christ the Redeemer
Ngày 23/10 relax ở bãi biển Copacabana
Ngày 24/10 cố gắng mua vé xem trận Chile-Brazil
còn không thì đi mua quà lưu niệm
Ngay 25/10 Rio de Janeiro- Toronto

netwalker
22-07-2008, 08:48
Những địa điểm đự định đến thăm quan trong lịch trình này

• Machu Picchu and Inca Trail ( Cusco, Peru)
• Đi thuyền vượt hồ Lake Titicaca ( hồ cao nhất thế giới, Peru - Bolivia) vượt biên sang Bolivia luôn
• Isla del Sol ( Làng nổi trên hồ Titticaca, Bolivia)
• Salt Plain ( Salar de Uyuni)
• Easter Island ( Đảo Phục Sinh hay còn gọi là Rapa Nui, ngoài khơi Chile)
• Parque Nacional Torres del Paine (Chile)
• Ushuaia (Argentina) – được mệnh danh là The End of the World
• Đi tàu qua eo biển Magellan Strait và kênh Beagle channel
• Đi xem băng trôi, các động vật Nam Cực (chim cánh cụt, sư tử biển) ở Parque Nacional Tiera del Fuego ( National Park = Parque Nacional )
• Đi tàu vượt biên từ Buenos Aies ( Argentina sang Montevideo thủ đô của Uruguay)
• Thăm quan thác nước lớn nhất thế giới Iguazu Falls nằm giữa biên giới 3 nước Brazil, Paraguay và Argentina)
• Treking trong rừng rậm nhiệt đới Amazon, đi thuyền trên sôn Amazon
• Tắm biển ở bãi biển nổi tiếng nhất thế giới Copacabana ( Bazil)
• Thăm quan Sugar loaf, statue of Christ the Redeemer , Rio de Janeiro, Brazil
• Sẽ thử một vài món ăn địa phương nổi tiếng như Ceviche, etc.

devinci
22-07-2008, 09:10
Bác làm bà kon rỏ hết nước dãi ra roài.
Chắc phải mang theo cái thẻ 80GB mới đủ để chụp ảnh mất. (c)

netwalker
22-07-2008, 11:31
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=101&pictureid=1130

hoankiem
22-07-2008, 11:46
Các bạn lại chuyển về ngày 20 à? Trước tưởng 26 nên định đi qua Châu Âu rồi sang .Lịch cuối cùng rồi đấy ạ ?Tớ lại nghiên cứu ;)

Bạn Net ơi, ngã ba Paraguay, Argentina và Brasil không phải là Amazon River nhé . Có một ngã ba nổi tiếng trên Amazon nhưng là Peru,Columbia và Brasil

Hai cái ảnh Inca trail và Macchu Picchu demo nào ;)

https://i20.photobucket.com/albums/b209/hoankiem_/2006-06%20Peru%20%20Machu%20Picchu/98e4.jpg

https://i20.photobucket.com/albums/b209/hoankiem_/2006-06%20Peru%20%20Machu%20Picchu/3209.jpg

Anh Già
22-07-2008, 11:58
Ở Bolivia còn có con đường gì vắt vẻo trên núi , được mệnh danh là con đường nguy hiểm nhất thế giới cơ , để tớ tìm xem nó nằm đâu , tiện chân đi được tìm cảm giác mạnh thì cũng hay .
http://news.bbc.co.uk/2/hi/programmes/from_our_own_correspondent/6136268.stm
http://www.darkroastedblend.com/2006/11/most-dangerous-roads-in-world.html

baxu
22-07-2008, 14:06
Đấy, cái hồi đi Tibet cũng có cái đoạn đèo và vực cheo leo như thế này, nhưng địa hình đẹp hơn, vực lung linh hơn. Nhưng ko dài, và ko gặp cái xe nào ngoài mình, hơi thót tim tí ti thôi.

chứ nhìn hàng đoàn xe tải buôn lậu tránh nhau ở cái đường của Anh Già trông khiếp quá!

Là em thì em ko ham, cái này nguy hiểm phần lớn vì giao thông toàn xe tải, đường hẹp, chứ ko phải vì địa hình hay :LL

netwalker
22-07-2008, 16:54
Mấy chỗ dự đinh đi như Machu Picchu, Salar de Uyuni chỉ đẹp vào tháng 9, cho nên mới cố gắng đi sớm hơn vì sợ đi muộn xác xuất gặp mưa cao hơn. Lúc đầu định đi vào mùa Đông ở đây để trốn tuyết. HK chẳng bảo là đi giữa tháng 9 đi còn gì nữa :))

netwalker
23-07-2008, 01:16
Đã trả tiền vé máy bay, chỉ còn đợi ngày lên đường

Phần I:

Mua vé bay đến Lima ngày 20/09, có mặt tại Lima lúc 5:00AM ngày 20/09/2008

Bay chặng từ Thác Iguazu Falls ( phần Brazil) – Rio de Janeiro ( Brazil) ngày 21/10/2008

Bay chặng Rio thẳng về nhà ngày 24/10/2008

Saturday, September 20, 2008

Flight #1

American Airlines #2047

Depart:

9:15am
morning

Toronto, Canada
Toronto Pearson International (YYZ)

Arrive:

12:25pm
afternoon

Miami, FL
Miami International (MIA)

Economy | Boeing 737-800 Passenger (738) | Food for purchase | 3hr 10min | 1235 miles

Change planes. Time between flights: 11hr 15min

American Airlines #2111

Depart:

11:40pm
evening

Miami, FL

Arrive:

4:15am
morning

Lima, Peru
Lima Jorge Chavez International (LIM)

Economy | Airbus Industrie A300-600 Passenger (AB6) | 5hr 35min | 2626 miles

This is an overnight flight.

Total duration: 20hr 0min | Total miles: 3861 miles

Tuesday, October 21, 2008

Flight #2

TAM #3186

Depart:

9:50am
morning

Iguassu Falls, Brazil
Iguassu Falls Cataratas (IGU)

Arrive:

11:45am
morning

Rio De Janeiro, Brazil
Rio De Janeiro Internacional (GIG)

Economy | Airbus Industrie A320 (320) | 1hr 55min | 744 miles

This flight departs from a different airport.

Friday, October 24, 2008

Flight #3

American Airlines #904

Depart:

9:40pm
evening

Rio De Janeiro, Brazil
Rio De Janeiro Internacional (GIG)

Arrive:

4:20am
morning

Miami, FL

Economy | Boeing 767-300 Passenger (763) | 8hr 40min | 4179 miles

Change planes. Time between flights: 5hr 15min

American Airlines #1552

Depart:

9:35am
morning

Miami, FL

Arrive:

12:45pm
afternoon

Toronto, Canada
Toronto Pearson International (YYZ)

Economy | Boeing 737-800 Passenger (738) | Food for purchase | 3hr 10min | 1235 miles

This is an overnight flight.

Total duration: 17hr 5min | Total miles: 5414 miles

---------------------------------------------------------------------------------------------------

Phần 2: Mua vé máy bay bay vòng quanh Nam Mỹ ( South America Airpass)

Segment 1

Departure

Arrival

Flight

Cabin

Baggage

Wednesday 24 september 2008

11:25

Lima (LIM)

12:40

Cusco (CUZ)

LP023

Economy-H

20K Kgs.

Segment 2

Sunday 05 october 2008

11:45

La Paz (LPB)

17:25

Santiago de Chile (SCL)

LA965

Economy-H

20K Kgs.

Segment 3

Tuesday 07 october 2008

08:10

Santiago de Chile (SCL)

11:50

Easter Island (IPC)

LA841

Economy-M

20K Kgs.

Segment 4

Thursday 09 october 2008

10:45

Easter Island (IPC)

17:25

Santiago de Chile (SCL)

LA834

Economy-M

20K Kgs.

Segment 5

Saturday 11 october 2008

07:25

Santiago de Chile (SCL)

10:45

Punta Arenas (PUQ)

LA993

Economy-H

20K Kgs.

Segment 6

Wednesday 15 october 2008

11:25

Ushuaia (USH)

14:53

Buenos Aires (AEP)

LA4440

Economy-B

20K Kgs.

Segment 7

Sunday 19 october 2008

13:00

Buenos Aires (AEP)

14:45

Iguazu (IGR)

LA4022

Economy-B

20K Kgs.

hoankiem
23-07-2008, 08:32
Bạn Net cho tớ hỏi giá của cái phần 2 của bạn . Tớ xem qua web của Lan Peru đặt thì nó kô cho bỏ chặng . ( không đặt được kiểu từ San Santiago de Chile đi Punta Arenas (PUQ) rồi bỏ cách bay từ Ushuaia (USH) đi Buenos Aires (AEP) . Nó bắt mua thêm chặng PUQ đi USH luôn.

Theo lịch của bạn thì tớ định gặp các bạn ở La Paz và sau đó đi cùng nhau lượn lờ trở về lại Buenos Aires . Bạn thử hỏi Agency bên đó xem cái Air Pass đó là bao nhiêu ( Phần 2 chỉ từ Segment 2 - 6) . Chắc nó có 2 loại giá ( bay đến Nam Mỹ bằng Lan hoặc hãng khác ;). Nếu có thể bạn hỏi đại lý của hãng Lan xem vé máy bay khứ hồi từ Paris đến Buenos Aires là bao nhiêu luôn . Tớ tra qua web thì chặng Paris - Buenos Aires giá 2400$ ( Khủng quá ). Thường thì kiểu này hỏi đại lý trực tiếp có giá tốt hơn . Tớ mua của hãng khác chỉ có 1600$ nhưng lại kô phải Lan . ( kô được ưu đãi mua South America Pass )

Nếu đi như vậy cũng được, sau cuối tháng 10 khi các bạn trở về nhà rồi còn tháng 11 tớ bay ngược lên Caracas và xem có vào Cuba hay ngó nghiêng đoạn Trung Mỹ nào không .

Cảm ơn bạn Net nhé!

Toet
23-07-2008, 15:33
Hờ hờ, cảm ơn bác net đã post lịch trình lên cho bà con nghía.
Sang năm em có quả đám cưới ở Brazil vào tháng 10, vậy em cũng có thể copy lịch trình của bác được đấy nhở.
Chị baxu sang năm có đi tháng 9 được không vậy?

baxu
23-07-2008, 16:34
Hờ hờ, cảm ơn bác net đã post lịch trình lên cho bà con nghía.
Sang năm em có quả đám cưới ở Brazil vào tháng 10, vậy em cũng có thể copy lịch trình của bác được đấy nhở.
Chị baxu sang năm có đi tháng 9 được không vậy?

Xời, hỏi xa thế :))

để chị nghiên cứu, từ nay đến t9 sang năm, lên kế hoạch làm đám cưới ở Peru, cho nhà Toét kết hợp 1 thể cái vé máy bay nhỉ :))

hihi, biết thế, sẽ lưu í bám càng nhà Toét

Toet
23-07-2008, 17:16
Keke, lập kế hoạch đám cưới ở Peru đê, có khi mấy bác AnhGia mới lị net lại đi Nam Mỹ lại đới, hí hí.
Nhà baxu tuyển chú rể đê.

hoankiem
23-07-2008, 17:45
Tớ mới ngồi đọc lại lịch thấy mấy điểm này có lẽ có cách tốt hơn ;)

Ngày 07/10 Santiago de Chile -Easter Island
thuê xe ô tô tại sân bay, tự lái xe vòng quanh đảo
Ngày 09/10 Easter Island - Santiago de Chile
Ngày 10/10 Santiago de Chile,

Ngày này nối tuyến đi Punta Arenas luôn, đỡ phải ra ra vào vào sân bay nhiều lần . Lan Airline cho connecting flight đi luôn mà

Ngày 11/10 bay chặng Santiago de Chile – Punta Arenas,
ở Parque Nacional Tiera del Fuego
Ngày 12/10 xem băng trôi, chim cánh cụt ở Tiera del Fuego
Ngày 13/10 đi xe bus của công ty Tecni Austral, đi phà qua eo biển
Magellan Strait sang Ushuaia của Argentina ( mất khoảng 5h)

Ngày 14/10 đi chơi Beagel channel, Ushuaia

Cái đoạn này khá xa và rộng xuống Cape Horn mới đúng là cực Nam và là điểm gần Nam Cực nhất . Thấy bảo mất ít nhất 2,3 ngày xuống đó . Từ Punta Arenas xuống hơn 400km , có thêm một ngày backup ở đây thay vì ở lại Santiago chắc hơn

Ngày 15/10 bay Ushuaia - Buenos Aires (3h30)
Ngày 16/10 đi phà từ Buenos Aires sang Montevideo (Uruguay)
ở Paraguay chơi 1 hôm, hôm sau về

Paraguay nào ở đây . Í bạn Net là chơi ở Uruguay à
Xong ở đây thì đi thẳng ra Iguazu Fall được, khỏi phải quay về B.E

Ngày 17/10 đi chơi ở Buenos Aires
Ngày 18/10 bay Buenos Aires – Puerto Iguazu (Argentina)
Ngày 19/10 đi tour trên Amazon River qua các địa phận của
3 nước Argentina, Paraguay, Brazil
Ngày 20/10 sang bên địa phận của Brazil

Amazon nào ở đây ạ . Nó cách chỗ này 4000km cơ.

Ngày 21/10 bay Foz Do Iguacu Int’l Airport (Brazil)- io De Janeiro,
ở Ipanema beach
Ngày 22/10 thăm quan Sugar Loaf, cable car ngắm vịnh,
statue of Christ the Redeemer
Ngày 23/10 relax ở bãi biển Copacabana

Ipanema với Copacabana đi bộ sang nhau được . Tớ thấy ở Copacabana vui hơn . Lần trước ở đó tuyệt . Bia với samba suốt chiều bên bãi biển .

Ngày 24/10 cố gắng mua vé xem trận Chile-Brazil
còn không thì đi mua quà lưu niệm .

Ngày có trận thì không được vào sân . Còn nếu không có trận đấu diễn ra thì họ cho vào xem sân . Tớ thì lọt xuống sân cỏ và ra chấm 11m sút chục cú về cầu môn phải của Maracana với lại nóng quá vào phòng thay đồ cầu thủ để tắm (c)

Ngay 25/10 Rio de Janeiro- Toronto

netwalker
23-07-2008, 21:34
Tại sao các điểm nối chuyến lại cách 1 ngày là vì sợ máy bay Nam Mỹ nó không đúng giờ, trục trặc thì sẽ gây sự cố dây chuyền, hỏng hết lịch trình. Nếu bay thẳng đi Punta Arenas thì chỉ có mỗi một ngày cho Santiago. Cứ để thế đã nếu thấy Santiago xem 1 ngày là đủ rồi thì trước khi đi Easter Island sẽ nối chuyến đi Punta Arenas luôn.

Đã nghiên cứu đi Cape Horn rồi, lúc đầu xem bản đồ thấy có sân bay ở Puerto William, định bay đi Puerto William nhưng hóa ra đấy là sân bay quân sự và dành cho các chuyến bay nghiên cứu Nam Cực, không có chuyến bay dân sự đến đây. Cape Horn không có đường access, khu vực này thật ra là đảo rồi, ngay cả Ushuaia cũng là đảo. Từ Punta Arenas đi thẳng Ushuai thật ra chỉ mất có 7h-8h, tùy theo thời gian đợi phà. Cho nên ngần đấy thời gian là đủ, thậm chí còn có một ngày ở trong National Park. Nói chung đã tính ngày đệm ở đây rồi. Đi Cape Horn thường kết hợp với tour đi Nam Cực nhưng vì thời gian không có và cũng thấy không thể mang đủ đồ cho quá nhiều việc, mà đồ đi tuyết nặng và cồng kềnh lắm cho nên để dành việc đi Cape Horn và Nam Cực vào một chuyến đi riêng. Ví dụ trả tiền đóng góp cho Hội bảo vệ môi trường, nghiên cứu về lỗ thủng Ozone ở Nam Cực thì có thể bám càng theo đoàn xem họ làm việc ra sao. Đây là một dạng Extreme Travel cho nên phải mang nhiều thiết bị và phải ăn theo chế độ của Hoàn Kiếm để cơ thể có thể chịu được rét, mà bây giờ lại ăn theo chế độ chicken salad, chiều chiều chạy bộ về lên xông hơi bơi một vòng để cho người thon thả, vòng bụng sao cho nhỏ đi vài cm và có sức chịu đựng thời tiết nóng, ẩm, tăng độ dẻo dai, khả năng chịu đựng để đi trekking. Bao giờ HK sang đây đi miền Bắc Canada trượt tuyết đã, sau đó đi Nam Cực hoặc Bắc Cực nhỉ. Lúc đó mình lại ăn theo chế độ tăng cân để đuổi kịp HK nhỉ.

Thank you for correcting. Ở trên mình có viết Montevideo( Uruguay) mà ở dưới thế nào đánh thành Paraguay. Mấy cái oay oay này làm mình loạn hết cả lên. Đúng là phải có đầu óc thông thái của HKDV mới có thể nhớ nổi.
Từ Uruguay đúng là nếu tính về khoảng cách địa lý, bay thẳng từ Montevideo đi Iguasu thì gần hơn nhưng không có đường bay thẳng mà phải quay về Buenos Aires nối chuyến đi Iguasu Falls cho nên vé máy bay sẽ đắt hơn và phải dành nhiều thời gian ở sân bay hơn. Mình thích dành thời gian đó ở bên ngoài để đi chơi hơn. Đã nghiên cứu book thử vé như thế này và đã xem rồi nhưng trên thực tế không như mình mong muốn.

Đúng là chỗ đó không phải là Amazon. Dự định là đi River Tour ở Iquitos nhưng vì mấy ngày đó là hẹn hò đợi mọi người cho nên đành bỏ và sẽ đi river tour ở Iguazu Falls. Khi đến Lima, sẽ nghiên cứu xem xét lại vụ này, nếu xem chán Lima mà còn thời gian sẽ bay đi Iquitos hoặc Pucallpa và đi River Tour ở đây.

Đúng vậy 2 bãi biển này đi bộ sang nhau được những khoảng cách khoảng 5km. Vậy chắc mình nên cố gắng thuê hostel ở giữa 2 bãi biển này nhỉ.

Ngày có trận vẫn được vào sân chứ Honaf Kiem, làm sao mà không vào được chỉ có điều là phải bỏ tiền mua vé thôi, mà muốn xem 2 đội Brazil-Chile chơi chắc chắn là phải mua vé rồi chứ làm gì có chuyện được xem free. Thấy bọn nó viết trên Thorntree là nếu mua vé hạng thường cũng chỉ có $20-$30 chắc chắn là sẽ thấy được cái không khí của bóng đá Nam Mỹ. Nếu bỏ $100 là có thể được ngồi khán đài A rồi. Trong khi vé khán đài A của trận giao hữu Vietnam-Brazil sắp tới chắc chắn là vượt ngưỡng này nhiều. Giá vé xem bóng đá ở Brazil cũng như nhiều nước Nam Mỹ là được nhà nước điều hành vì bóng đá là chính trị ở đây và bóng đá là liều ma túy để người dân quên đi cái vất vả của cuộc sống và tệ tham nhũng trong hệ thống cơ quan công quyền.

Babel
23-07-2008, 22:18
Keke, lập kế hoạch đám cưới ở Peru đê, có khi mấy bác AnhGia mới lị net lại đi Nam Mỹ lại đới, hí hí.
Nhà baxu tuyển chú rể đê.

Toẹt ơi, làm luôn chuyến ca dự đám cưới bác anh già luôn đi :))

netwalker
24-07-2008, 01:35
AnhGia đám cưới với ai vậy? Sao mình không biết ta.

Có chuyện này sao :)

baxu
24-07-2008, 01:45
cưới 1 cô pích-mê :))

xem tay, xem tướng, ngó sao, xem nốt ruồi ... đều bảo vậy :LL

netwalker
24-07-2008, 11:00
Bạn Net cho tớ hỏi giá của cái phần 2 của bạn . Tớ xem qua web của Lan Peru đặt thì nó kô cho bỏ chặng . ( không đặt được kiểu từ San Santiago de Chile đi Punta Arenas (PUQ) rồi bỏ cách bay từ Ushuaia (USH) đi Buenos Aires (AEP) . Nó bắt mua thêm chặng PUQ đi USH luôn.

Theo lịch của bạn thì tớ định gặp các bạn ở La Paz và sau đó đi cùng nhau lượn lờ trở về lại Buenos Aires . Bạn thử hỏi Agency bên đó xem cái Air Pass đó là bao nhiêu ( Phần 2 chỉ từ Segment 2 - 6) . Chắc nó có 2 loại giá ( bay đến Nam Mỹ bằng Lan hoặc hãng khác ;). Nếu có thể bạn hỏi đại lý của hãng Lan xem vé máy bay khứ hồi từ Paris đến Buenos Aires là bao nhiêu luôn . Tớ tra qua web thì chặng Paris - Buenos Aires giá 2400$ ( Khủng quá ). Thường thì kiểu này hỏi đại lý trực tiếp có giá tốt hơn . Tớ mua của hãng khác chỉ có 1600$ nhưng lại kô phải Lan . ( kô được ưu đãi mua South America Pass )

Nếu đi như vậy cũng được, sau cuối tháng 10 khi các bạn trở về nhà rồi còn tháng 11 tớ bay ngược lên Caracas và xem có vào Cuba hay ngó nghiêng đoạn Trung Mỹ nào không .

Cảm ơn bạn Net nhé!

HK có OneWorld sao không sử dụng, mình đổi điểm lấy vé Easter Island đấy chứ mất có 169000 tiền chile/vé khứ hồi, mua luôn cho cả 2 người kia luôn.

Cái SA Airpass đó mua mất $1600, chắc HK mua sẽ rẻ hơn nhiều. Đáng lẽ thật ra là mình mua mất có $1300 thôi nhưng cái bọn củ chuối của LAN nó làm ăn thế nào nó charge vào thẻ của mình thành $1600 mỗi người. Mình gọi điện thoại cãi nhau chán chê với bọn nó đưa cả bằng chứng $1300, bọn nó bảo mày không đọc câu ghi chú của bọn tao là giá này có thể thay đổi trong vòng 24h à. và nó còn cho thêm một câu, tao cho mày trả lại vé và được phép lấy lại toàn bộ tiền, không bị mất một xu lệ phí nào cả, mày trả bao nhiêu, lấy lại bấy nhiêu 100% luôn nhưng tao bảo đảm mày không bao giờ mua được giá đấy nữa. Mình đành phải ngậm ngùi nói OK, tao không trả lại vé nữa .

Vé CDG-EZE khoảng $1700. Sao không lấy vé CDG - GIG cho rẻ, vé CDG-GIG chỉ có $1300 thôi còn rẻ hơn vé từ Toronto đi. Vé chẳng 1, hội này phải trả $1500 đấy

Anh Già
25-07-2008, 05:04
Hôm nay vừa tình cờ đọc một bài của tụi Nga đi Argentina về , chúng nó nói là từ Ushuaia có thể bay được đến trạm thám hiểm Nam cực của Argentina cách đó 600km , giá vé khoảng 1000$ ( mặc cả tại chỗ ) Liệu có điều kiện thì có quá chân xuống Nam Cực luôn ko Net nhỉ ?

Anh Già
25-07-2008, 08:29
À bạn già Tể Tướng đâu rồi nhỉ ? Hay là tham gia 15 ngày chặng Peru , Bolivia , Chile rồi về cũng được , chặng này có em gái bên Thanglong cũng còn đi được mà , với lại bạn già đi với Net cho thành 1 hội 1Ds mark III nhá !

hoankiem
25-07-2008, 09:54
Vé hơn 3000 là ngon lành rồi . Từ VN đặt được chân đến Nam Mỹ giờ rẻ nhất là 2500, Mà bác mua riêng chặng Phục Sinh hay chung cái South Airpass ? Tớ phân vân là đến Phục Sinh rồi có đi luôn Tahiti kô. Cái máy bay đi từ Chile nó xuống Phục Sinh và bay tiếp đi Tahiti, quay về cũng vậy . Đang tìm xem mua vé thế có giá hấp dẫn kô .

Tớ check vé từ CDG đi Nam Mỹ rồi, chỉ rẻ khoảng 1300-1400 khứ hồi nếu đi 1 month và fix ngày thôi , còn lại thì đắt khủng luôn . Mà tớ thì định lấy vé ít nhất 3 tháng . Ở VN kô có Agency của Lan , AA thì thông qua đại lý cấp 2 , các em ấy chả biết gì. Giá vé trên giời luôn . Thí dụ từ Hà nội sang Sao Paolo quá cảnh CDG là 4700 Euro :))

Để đi xong Đài rồi tính tiếp vậy. Cứ hẹn nhau ở La Paz nhé . Tớ sẽ đi từ BA qua Uruguay, rồi lên Iguasu Fall, sang Paraguay và đến La Paz, đú đởn hai tuần Chile và xuống cực Nam xong thì chắc lại chia tay nhau ở BA. tớ đi Caracas .

Tớ ngược trong 10 ngày tới . Các bạn cứ update thông tin nhé.

Bác Anh Già ơi, vụ bay xuống Nam Cực hay đấy nhỉ, nhưng chắc là bay ra đảo nào ngoài khơi, chứ Nam Cực phải cách Mũi Sừng 1200km .

Anh Già
25-07-2008, 11:52
Bạn HK , tớ ghi nhầm , 600 miles chứ ko phải 600 km , tức là khoảng hơn 1000 km .

hakhoai
25-07-2008, 13:16
sang năm bán hết trứng xong em cũng cố làm chuyến giống các bác, dồi em về quê cầy duộng.
Vật quá.

Anh Già
25-07-2008, 19:25
Làm luôn đi chứ hakhoai ! Xá gì ? Một đời ta bằng muôn vàn đời nó , à quên , một củ khoai bằng hai củ chuối cơ mà !:D

SonTT
25-07-2008, 20:17
À bạn già Tể Tướng đâu rồi nhỉ ? Hay là tham gia 15 ngày chặng Peru , Bolivia , Chile rồi về cũng được , chặng này có em gái bên Thanglong cũng còn đi được mà , với lại bạn già đi với Net cho thành 1 hội 1Ds mark III nhá !

Max III bây giờ thành vớ vẩn rồi.
Mơ ước bây giờ là. Leica M8 + Noctilux-M 50mm f/1

Anh Già check hộ bạn giá và ờ-vây-li-bi-li-ti với với =))=))=))

netwalker
25-07-2008, 21:02
Đã PR cho Sơn Top Ten bên Xóm vế giá cả rồi cơ mà :) Đi đi :)

Mua Leica M8 làm gì, phải đi theo đường lối của Đảng ta, đốt cháy giai đoạn, tiến thẳng lên XHCN, chơi luôn Hasseblad với Phase One Digital Back cho nó máu :)

SonTT
25-07-2008, 22:31
Đã PR cho Sơn Top Ten bên Xóm vế giá cả rồi cơ mà :) Đi đi :)

Mua Leica M8 làm gì, phải đi theo đường lối của Đảng ta, đốt cháy giai đoạn, tiến thẳng lên XHCN, chơi luôn Hasseblad với Phase One Digital Back cho nó máu :)

Mình chơi chứ không phải làm nghề cho nên không đi theo đường Net chỉ được :))

netwalker
25-07-2008, 23:57
Cái đó là chơi đấy chứ, chứ có mấy ông làm nghề ở Việt Nam dám chơi cái đó đâu :) Bộ nhẹ nhất cũng $30,000. Số tiền đó chắc thừa đủ để đầu tư cả một cái studio ảnh viện luôn ý chứ. Thiếu gì studio ở Việt Nam vẫn chỉ dùng có Canon 5D với Nikon D200 :))

Anh Già
26-07-2008, 00:10
Tớ đã lấy được visa Bolivia , free, thời hạn du lịch 30 ngày .Hôm nay xin visa Brasil , yêu cầu gồm có : passport ,application , 1 ảnh , tiket reservation ,PR card , showing credit card , địa chỉ hotel và 24$ , sau 1 tuần nhận visa .

Anh Già
26-07-2008, 00:13
Cái đó là chơi đấy chứ, chứ có mấy ông làm nghề ở Việt Nam dám chơi cái đó đâu :) Bộ nhẹ nhất cũng $30,000. Số tiền đó chắc thừa đủ để đầu tư cả một cái studio ảnh viện luôn ý chứ. Thiếu gì studio ở Việt Nam vẫn chỉ dùng có Canon 5D với Nikon D200 :))
Ít nữa về đi chụp ảnh dạo Bờ hồ hay Văn Miếu chỉ cần 300D là ngon chán , lại còn mang tiếng là Pro nữa chứ ( Pro = người kiếm tiền bằng nghề ảnh ) ! :LL

Anh Già
26-07-2008, 00:14
Túm lại là bạn già Tể Tướng có thu xếp đi được cùng anh em 2-3 chặng không ?

hoankiem
26-07-2008, 00:14
Cả tối nay lãnh tụ yêu cầu tớ tìm xem ok Noctilux-M 50mm f/1 mua đâu bây giờ . Lại phải là loại Special Edition Limited . Bảo tất cả chỉ có 100 ống .

Kết quả là giá lúc xuất hiện giao hàng cách đây vài ngày là 16100$, nhưng phải đặt hàng trước từ tháng 5 . Giờ hết sạch . Có chú đang đặt bid là 20000 Euro mà chưa có ai bán. Lãnh tụ đợi cơ hội lần khác :)).

Lãnh tụ bật mí thêm là từ giờ đến hết năm phải tiêu hết budget 100k $ cho cái vụ chơi đồ này . Mãi chưa tiêu hết 1 nửa ....

Mấy cái con đường bạn Net chỉ cho lãnh tụ không ai cũng như bạn Net biết , chứ Leica M8 thì ở nhà ai cũng biết bạn Net ạ .

Khỉ, tối nay đáng ra là vào SG mà rồi lại ngồi net tìm ok cho lãnh tụ .
Mà bắt đầu chỉ vì ngứa mồm :)) với lại định xin xỏ hộ bạn Nhựa .

netwalker
26-07-2008, 00:38
ừ nhỉ, tại sao mình không nhờ chuyên gia mua rẻ Hoàn Kiếm mua hộ mấy đồ collection nhỉ. Bạn SonTopTen quả là "Thông Thái" khi nhờ Hoàn Kiếm Đại Vương săn hàng dùm nhất là những thể loại limited edition :)

Bạn HK cho đăng ký nhờ mua hộ quả Leica 250 Reporter nhé vì cái này chụp phim nhưng chụp được 250 kiểu liền nên gọi là Leica 250 Reporter. Mình rất thích, mê từ lâu rồi. Bạn SonTopTen có râu dài, cạo đầu trọc, quấn thêm cái khăn rằn ri và đeo trên cổ quả Leica Reporter nó mới máu chứ, bảo đảm mấy chú đầu trọc, râu dài đang dùng 1D MarkIII ở Việt Nam sẽ thèm thuồng kính nể. Khi nào HK đặt hàng được nhớ thông báo mình để mình còn đi cạo đầu trọc nhé :) Khăn rằn ri có một collection rồi, râu thì không dài bằng Lãnh tụ nhưng chắc đủ dê =)) :)

hoankiem
26-07-2008, 01:07
Bạn HK cho đăng ký nhờ mua hộ quả Leica 250 Reporter nhé vì cái này chụp phim nhưng chụp được 250 kiểu liền nên gọi là Leica 250 Reporter.

Bạn thích Model nào FF, GG hay DD . Đang có quả GG rao bán 72,500 bảng hay 130,000$ đấy . Vượt budget 1 năm rồi .

netwalker
26-07-2008, 01:12
Mình thích quả GG với Motor drive. Mua rẻ mới cần nhờ Hoàn Kiếm chứ, còn mua đắt thì tự mình mua được rồi :) Vì mình thấy vậy buốt ruột quá, không dám chơi và nếu vậy SonTopTen chỉ việc trả 50K Euro là có thể mua cái Leica Noctilux lens thôi mà, phải không?

Thế mới bảo là Son Thông Thái =))

netwalker
26-07-2008, 01:16
Đây ước mơ của mình đây, vẫn còn trong wish list. Nếu HK Đại Vương mua được giá rẻ cho mình thì tuyệt vời biết bao

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=74&pictureid=1205

netwalker
26-07-2008, 01:19
Bạn HK check lại hộ xem quả đó có Motor Drive không nhé và xem họ có bớt được chút xíu tiền khách sạn không nhé . Nếu được mình mời HK đi mua cùng và bargain hộ. HK đúng là tuyệt vời (beer)

hoankiem
26-07-2008, 01:19
Bạn bảo rẻ là rẻ bao nhiêu . Tớ nghe đồn là anh Dân ở Phú Nhuận có một con 250 Reporter, không biết đời gì nhưng anh ấy bảo giá 12000$. Không biết anh ấy bỏ Sài gòn mang sang Mỹ chưa .

netwalker
26-07-2008, 01:21
Nếu $12000 thì HoanKiem cho xin số điện thoại luôn, mình bảo ông anh trong ngày hôm nay đến gửi tiền lấy luôn.

Cám ơn nhiều!

hoankiem
26-07-2008, 01:25
Con GG kia đang bán ở Đức, có Motor đấy bạn Net ạ . Still a vai a bì lì ti .

Con 12k ở Sài gòn là tớ nghe đồn , chưa sờ . Huỳnh Ngọc Dân, chuyên sưu tầm máy ảnh cổ . He he, anh ấy định giá thế còn bán hay không thì không biết bạn Net ạ .

Anh ấy bảo năm nay đi Mỹ định cư. Không biết có mang theo bộ sưu tập máy không.

netwalker
26-07-2008, 01:29
Cho mình xin cái link! hoặc địa chỉ liên hệ, số điện thoại thì tuyệt vời.

Cám ơn!

SonTT
26-07-2008, 01:30
Chúng mày làm thế nào thì làm, cả Net cả Anh Già, cả Đại Vương mà không kiếm nổi 1 cái hàng bèo cỡ Noctilux-M 50mm f/1 cho lão già này dạo Bờ Hồ tỉ mẩn chụp Tháp Rùa thì... chẹp... thôi chả buồn nói nữa :((

@Nét: Tớ chả cần khăn rằn đâu :)) Mấy thằng quấn khăn rằn hơn 90% là hàng dổm :))

hoankiem
26-07-2008, 01:34
Ối, để mai tớ tra số đt của Anh Dân, hì anh ấy có triển lãm ảnh cùng với anh Nick Út đấy. Lổi lổi thế thì không bán đâu.

netwalker
26-07-2008, 01:36
Thế bạn Són đi Nam Mỹ cùng đi mình tặng một cái khăn xịn :)

hoankiem
26-07-2008, 01:39
À còn cái con GG ở Đức thì là ở Koln ,

Tel : 49. 2236-38 43 40
Fax: 49. 2236-38 43 43

Không có email , bạn có gọi thì cứ bảo là có Hoàn Kiếm giới thiệu nhá :)))

SonTT
26-07-2008, 01:41
Thế bạn Són đi Nam Mỹ cùng đi mình tặng một cái khăn xịn :)

*****, tháng 9 bây giờ đang thế này này

- Châu Âu

- Tân Cương

- Mỹ (công tác)

chả biết đi đâu cả, có khi lại phải đi công tác, chán òm :(

Mà cái khăn xịn quàng vào người không xịn (không thuộc cái dòng đó) thì cầm bằng vứt khăn đi. :))

netwalker
26-07-2008, 01:42
Bởi vì theo như một người cũng hay ngồi thiền ở cafe Cát Đằng thì không thấy có cái máy đó vì vậy có khi Hoàn Kiếm lại có nguồn thông tin tốt hơn.

Anh Già
26-07-2008, 01:44
Đấy , xếp lịch công tác Mỹ đầu hay giữa tháng 9 đi bạn già, rồi ngày 20/9 bay qua Peru luôn , đến 11/10 bay từ Chile về là vừa đẹp .

hoankiem
26-07-2008, 01:49
Bởi vì theo như một người cũng hay ngồi thiền ở cafe Cát Đằng thì không thấy có cái máy đó vì vậy có khi Hoàn Kiếm lại có nguồn thông tin tốt hơn.

À, Anh Dân anh ấy không bày nó ở Cát Đằng .Anh ấy có chục cái Leica gì đó cất két. À, tủ sấy trong két =))

Thôi, tớ đi ngủ đây, chúc các bạn ngủ ngon.

Thương lãnh tụ quá, lên giường rồi mà lại không ngủ được lại mò vào đây.(BB)

netwalker
26-07-2008, 01:51
À còn cái con GG ở Đức thì là ở Koln ,

Tel : 49. 2236-38 43 40
Fax: 49. 2236-38 43 43

Không có email , bạn có gọi thì cứ bảo là có Hoàn Kiếm giới thiệu nhá :)))

Vừa gọi điện thoại vào số đấy bọn nó nói đây là Auction house. Không có máy nào bán cả chỉ có đấu giá thôi, ai trả tiền cao nhất mới mua được. Mình vừa nói là được HK Đại Vương giới thiệu, bọn nó bảo: " Ồ Hoàn Kiếm Đại Vương là khách hàng quen ở đây. Ông ấy vừa mua cái máy đó đấy". Thế mà HK ĐV lại bảo mình là là cái máy vẫn availability, như vậy là sao :))

Hoàn Kiếm Đại Vương dám trả giá $130,000 để mua nó, rồi Hoàn Kiếm Đại Vương lại cứ nói là của người khác và chỉ bán có $12000 làm mình mừng hụt. :T

SonTT
26-07-2008, 01:54
Đấy , xếp lịch công tác Mỹ đầu hay giữa tháng 9 đi bạn già, rồi ngày 20/9 bay qua Peru luôn , đến 11/10 bay từ Chile về là vừa đẹp .

Đại Vương tư vấn vụ visa cái nhỉ :))

netwalker
26-07-2008, 02:16
Chúng mày làm thế nào thì làm, cả Net cả Anh Già, cả Đại Vương mà không kiếm nổi 1 cái hàng bèo cỡ Noctilux-M 50mm f/1 cho lão già này dạo Bờ Hồ tỉ mẩn chụp Tháp Rùa thì... chẹp... thôi chả buồn nói nữa :((

@Nét: Tớ chả cần khăn rằn đâu :)) Mấy thằng quấn khăn rằn hơn 90% là hàng dổm :))

Bạn Són có serious vụ này không đấy! Mình có một anh bạn có một cái Pre-order đặt từ lâu rồi, mình sẽ gạ mua lại cho bạn Són.

Nếu serious thì mình sẽ nói chuyện với anh bạn, gạ gẫm hộ, chứ không thì mất công lắm.

Chỉ xin thỉnh thoàng được mượn để chụp ké vài kiểu thôi :)

Toet
26-07-2008, 05:08
Chuyện các bạn bàn nhau đi Nam Mỹ mình đã thấy chối lắm rồi, giờ lại còn tán chuyện budget 100k$ mua máy ảnh, lại thêm chuyện Leica với lị Maika thì thật là quá sức mình nhiều lắm.
Mình sẽ quay lại đây (í là topic này í) vào mùa thu sang năm, hớ hớ, nhể nhà baxu nhể.

SonTT
26-07-2008, 08:12
Bạn Són có serious vụ này không đấy! Mình có một anh bạn có một cái Pre-order đặt từ lâu rồi, mình sẽ gạ mua lại cho bạn Són.

Nếu serious thì mình sẽ nói chuyện với anh bạn, gạ gẫm hộ, chứ không thì mất công lắm.

Chỉ xin thỉnh thoàng được mượn để chụp ké vài kiểu thôi :)

Này, cậu hay chơi với mấy thằng thích đùa kiểu này hả=))=))=))

Nào nào, hỏi nhanh hộ cái nào :) Nhưng mà cái của lão ấy khi nào nhận hàng, với lại giá bao nhiêu hả Net:)

hoankiem
26-07-2008, 08:21
Đại Vương tư vấn vụ visa cái nhỉ :))

Chile làm được ở VN, còn Peru thì sang Mỹ hoặc Thái Lan nhé.

Cần đặt phòng khách sạn và giữ chỗ vé máy bay. Show thêm cái orderd Leica 250 Reporters nữa thì xong 1000%

SonTT
26-07-2008, 08:31
Chile làm được ở VN, còn Peru thì sang Mỹ hoặc Thái Lan nhé.

Cần đặt phòng khách sạn và giữ chỗ vé máy bay. Show thêm cái orderd Leica 250 Reporters nữa thì xong 1000%

Quả này chơi xanh chín đi, đến ngày đó mà tớ lấy được thẻ APEC rồi thì tớ đi :))
Chưa lây được thì thôi. :D

hoankiem
26-07-2008, 08:35
Apec thì còn khuya, có thẻ nhưng toàn được các nước Lào Sing Thái Mã... chấp thuận. Không phải có thẻ là đủ 21 nước đâu lãnh tụ .

Hộ chiếu ngoại giao với công vụ cũng được miễn. Ngày trước chỗ cụ toàn có công vụ chiếu cơ mà sau cổ phần hết món đó à .

À , Apec card cấp theo hộ chiếu, nên sắp hết trang thì khỏi phí công làm . Em đợi đổi hộ chiếu mới 10 năm rồi làm một thể . Đi Nam Mỹ lần này phải làm 2 quyển cho chắc . Hết trang rồi !

hoankiem
26-07-2008, 08:45
Vừa gọi điện thoại vào số đấy bọn nó nói đây là Auction house. Không có máy nào bán cả chỉ có đấu giá thôi, ai trả tiền cao nhất mới mua được. Mình vừa nói là được HK Đại Vương giới thiệu, bọn nó bảo: " Ồ Hoàn Kiếm Đại Vương là khách hàng quen ở đây. Ông ấy vừa mua cái máy đó đấy". Thế mà HK ĐV lại bảo mình là là cái máy vẫn availability, như vậy là sao :))

Hoàn Kiếm Đại Vương dám trả giá $130,000 để mua nó, rồi Hoàn Kiếm Đại Vương lại cứ nói là của người khác và chỉ bán có $12000 làm mình mừng hụt. :T

Bạn Net nói thế oan tớ quá , Tớ chia hai cái rõ ràng rồi mà . Cái Đức , cái Sài gòn.

Cái GG trước nó bán có 80k $ thôi đó. Sau tăng gấp rưỡi, nhanh thật .

Tháng 9 tới, ngày 26/27 chuyên bán Leica đấy . Có con 250 FF . Bạn Net hôm đó bay từ Lima sang Đức mua hàng rồi quay lại Nam Mỹ phượt tiếp nhỉ .

Anh Già
26-07-2008, 09:03
Lấy visa thì có gì khó khăn đâu nhỉ , Tinh Tướng chỉ cần visa có 3 nước thôi mà !

SonTT
26-07-2008, 09:06
Apec thì còn khuya, có thẻ nhưng toàn được các nước Lào Sing Thái Mã... chấp thuận. Không phải có thẻ là đủ 21 nước đâu lãnh tụ .

Hộ chiếu ngoại giao với công vụ cũng được miễn. Ngày trước chỗ cụ toàn có công vụ chiếu cơ mà sau cổ phần hết món đó à .

À , Apec card cấp theo hộ chiếu, nên sắp hết trang thì khỏi phí công làm . Em đợi đổi hộ chiếu mới 10 năm rồi làm một thể . Đi Nam Mỹ lần này phải làm 2 quyển cho chắc . Hết trang rồi !

Hè hè, mình vừa đổi 1 quyển mới lắm :))
Có Chile và Peru trong list mà :)) Có Úc, Nhật nữa thế là ngon rồi. Mình đâu có đi được như Đại Vương... à, tất nhiên là nhiều hơn nhiều lần bạn Tinh Hoa Tinh Tú :))

hoankiem
26-07-2008, 09:10
Hè hè, mình vừa đổi 1 quyển mới lắm :))
Có Chile và Peru trong list mà :)) Có Úc, Nhật nữa thế là ngon rồi. Mình đâu có đi được như Đại Vương... à, tất nhiên là nhiều hơn nhiều lần bạn Tinh Hoa Tinh Tú :))

Cụ ơi, có trong list nhưng không phải là cứ thế nó cấp đâu . Cụ hỏi chỗ cụ ai cầm thẻ Apec có đủ tất cả các nước trong list chưa ?

Rồi dần dần sẽ dễ thôi . Các cụ phải đi nhiều lần nó mới giang chân mở cửa chào đón các bạn khác chứ .

SonTT
26-07-2008, 09:17
Cái này là được cấp ấy, chứ có trong list thì còn nhiều hơn :))

hoankiem
26-07-2008, 09:35
Chuyện các bạn bàn nhau đi Nam Mỹ mình đã thấy chối lắm rồi, giờ lại còn tán chuyện budget 100k$ mua máy ảnh, lại thêm chuyện Leica với lị Maika thì thật là quá sức mình nhiều lắm.
Mình sẽ quay lại đây (í là topic này í) vào mùa thu sang năm, hớ hớ, nhể nhà baxu nhể.

Ối, hôm nọ có mấy bạn nữ bảo :

'Đời bất hạnh khi gặp bạn Net hoặc bạn Sontt ." :LL

Anh Già
26-07-2008, 09:43
Thôi Đại Vương giúp bạn Tể Tướng lấy 3 cái visa trong vòng 1 tháng đi , thời gian còn nhiều mà ! Hay Tể Tướng qua đây chơi , tớ dẫn bạn đi lấy trong vòng 2 tuần !

hoankiem
26-07-2008, 09:58
Bạn Sontt kô lấy được ở Canada đâu bạn AnhGia ạ . Bạn cấp được cho bạn ấy cái PR kô thế .

Tớ làm được vụ Chile, còn Peru thì phải sang Thái. Bạn Già ạ .

Anh Già
26-07-2008, 10:03
Thế còn Bolivia thì các bạn lấy ở đâu ? Nếu Peru ko có sứ quán ở Vn thì lấy ở Thái hay Canada khác gì nhau , vì trong website nó có quy định cụ thể là người Việt phải lấy ở Bangkok đâu ?

hoankiem
26-07-2008, 10:04
Bolivia tớ được miễn visa , ( nói đùa ) . À có công hàm xin trước lấy tại cửa khẩu .

Peru có sứ quán ở Việt nam, mội tội địa chỉ của nó ở Băng cốc bạn Già ạ.

Ở Hà nội có lãnh sự quán Peru, có nhõn bác Minh đại diện, visa vi siếc đều phải gửi hộ chiếu qua Thái làm.

Anh Già
26-07-2008, 10:06
Nhớ tiêm yellow fever nhé , khi cấp visa hay qua cửa khẩu Bolivia đều phải trình giấy tiêm chủng hết đấy !

hoankiem
26-07-2008, 10:07
Nhớ tiêm yellow fever nhé , khi cấp visa hay qua cửa khẩu Bolivia đều phải trình giấy tiêm chủng hết đấy !

Giời, cái này tớ có từ Phi Châu rồi, hạn 10 năm cơ bạn ơi ! Thanks bạn nhắc nhở !

hakhoai
26-07-2008, 11:23
Làm luôn đi chứ hakhoai ! Xá gì ? Một đời ta bằng muôn vàn đời nó , à quên , một củ khoai bằng hai củ chuối cơ mà !:D

đủ xèng thì em đi theo các bác ngay. Khổ nỗi, do lòng tham nên em đem hết ngân lượng đổ vào buôn trứng, hi vọng một ngày nó nở ra gà con, hay đà điều. Ấy thế mà, lứa đầu ra toàn vịt giời bác ạ. Hu hu, vẫn còn lại một ít chưa nở, ngày ngày em vẫn nằm ổ ôm ấp, hi vọng...

vntuyen
26-07-2008, 18:32

Trước đây các Tổng Cty 90/91 chỉ cần phó phòng là có HC công vụ rồi. Bây giờ, dù chưa cổ phần, GĐ cũng không được vì quy định mới không áp dụng cho doanh nghiệp. Phó chủ tịch phường/xã thì OK.

Anh Già
26-07-2008, 19:28
Nguyên tắc thì thế chứ thằng Tinh Tế chịu chi một chút là có hộ chiếu công vụ ngay thôi !

SonTT
26-07-2008, 19:39
Nguyên tắc thì thế chứ thằng Tinh Tế chịu chi một chút là có hộ chiếu công vụ ngay thôi !

Không làm được đâu :)
Tớ thấy Anh Gìa không nên đú vụ Nam Mỹ làm gì, sang State đi Mexico với bọn này đi :)) 19/9 lại sang San, làm cái xe chạy lên LAX rồi sang Mễ chơi há :))

Anh Già
26-07-2008, 19:42
Sang trước ngày 20 mấy hôm đi , để bạn Net đi đổi vé rồi gặp nhau ở Florida đi chơi 2-3 hôm !

SonTT
26-07-2008, 19:55
Ờ, cũng được, để tao dịch cái lịch công tác đã nhé :)

hakhoai
26-07-2008, 23:20
À, Anh Dân anh ấy không bày nó ở Cát Đằng .Anh ấy có chục cái Leica gì đó cất két. À, tủ sấy trong két =))

Thôi, tớ đi ngủ đây, chúc các bạn ngủ ngon.

Thương lãnh tụ quá, lên giường rồi mà lại không ngủ được lại mò vào đây.(BB)

Đây, chắc cái Leica của cụ Dân nó ở chỗ này : hia (http://mayanh.vn/newsdetails.aspx?articleid=30)

vntuyen
27-07-2008, 07:41
Mấy cụ leica này nghe nói có từ thời 60-70. Nhưng bây giờ có đời mới đắt lắm đúng không ạ? vài kUSD chứ chẳng chơi. :(

Anh Già
31-07-2008, 09:07
Hoàn Kiếm đã mua vé xong chưa ? Có đi cùng chuyến ra Easter Island ko thì cho biết để anh còn đặt thuê nhà trước cho cả nhóm , chứ thuê hotel ngoài đó đắt lắm .

bow
31-07-2008, 12:27
Bolivia tớ được miễn visa , ( nói đùa ) . À có công hàm xin trước lấy tại cửa khẩu .

Peru có sứ quán ở Việt nam, mội tội địa chỉ của nó ở Băng cốc bạn Già ạ.

Ở Hà nội có lãnh sự quán Peru, có nhõn bác Minh đại diện, visa vi siếc đều phải gửi hộ chiếu qua Thái làm.

Chào các bác em là Bow. em đi với netwallker và Anhgia chuyến này. Các bác cho em hỏi ngoài Peru phải gửi hộ chiếu qua Thái làm Visa thì các nước còn lại có thể xin và lấy Visa trong ngày được kô ạ.
Ví dụ: Argentina 360 Kim Mã . Ba Đình. Hà Nội
Brazil 14 Thụy Khuê tầng 72. Hà Nội
Bolivia 24 Tô Ngọc Vân . Tây Hồ . Hà Nội
Chile 1201-1202 số 2 Ngô Quyền tầng 12
97 Trần Quốc Toản apt 6
Một số nước em sẽ làm tại Saigon, một số em sẽ làm tại Mỹ. nếu nhiều nước làm tại Hà Nội em sẽ kết hợp đi Hà Nội chơi luôn. Em đã gọi các lãnh sự quán ở Hà Nội nhưng họ trả lời còn mơ hồ quá

vntuyen
31-07-2008, 13:38
Nói chung visa có thể làm tại Sứ quán ở HN hoặc Lãnh sự ở SG. Còn nếu chưa có SQ ở HN thì phải qua Bangkok hoặc Singapore rồi.
Có 1 số trường hợp Lãnh sự ở SG từ chối cấp visa và buộc ra HN interview mới cấp visa. Cái này không có quy luật nên bạn lưu ý.

Thêm nữa, những lần càng về sau xin visa càng dễ nếu đã từng đi Châu Âu, Mỹ hoặc Úc. Ly do là bạn đã đi mà có trốn đâu.

Tủi cho cái thân phận nước nghèo nó thế. Chứ như người Nhật họ đi khắp thế giới này chả có mấy ai hỏi visa. VN cũng mới vừa bỏ yêu cầu visa với Nhật. Còn Mỹ cũng thế nhưng trừ mấy nước mà Mỹ ghét hay ghét Mỹ thì mới yêu cầu visa.

Nếu VN phát triển mạnh mạnh tí thì phượt sướng lắm, đường bay direct này, no visa này, khỏi đổi tiền này, chứ còn đợi họ nói tiếng mình thì hơi bị lâu đấy. :)

netwalker
31-07-2008, 20:11
Chào các bác em là Bow. em đi với netwallker và Anhgia chuyến này. Các bác cho em hỏi ngoài Peru phải gửi hộ chiếu qua Thái làm Visa thì các nước còn lại có thể xin và lấy Visa trong ngày được kô ạ.
Ví dụ: Argentina 360 Kim Mã . Ba Đình. Hà Nội
Brazil 14 Thụy Khuê tầng 72. Hà Nội
Bolivia 24 Tô Ngọc Vân . Tây Hồ . Hà Nội
Chile 1201-1202 số 2 Ngô Quyền tầng 12
97 Trần Quốc Toản apt 6
Một số nước em sẽ làm tại Saigon, một số em sẽ làm tại Mỹ. nếu nhiều nước làm tại Hà Nội em sẽ kết hợp đi Hà Nội chơi luôn. Em đã gọi các lãnh sự quán ở Hà Nội nhưng họ trả lời còn mơ hồ quá

Hello bow,

Em việc gì phải qua Thailand lấy visa, để về Mỹ lấy cũng được. Nếu tiện đi qua đấy chơi thì OK.

Anh có liên lạc hộ em với sứ quán Bolivia mà em nói ở Hà Nội. Họ trả lời đây không phải là Bolivia ở độ cao 4000m đâu á. Bolivia đó là Bolivia Venezuela hay nói cách khác là Venezuela có cacis thác nước cao nhất thế giới mà anh em mình định đi xong bỏ ra ngoài hành trình đó.

bow
03-08-2008, 09:39
Cái thông tin anh Net cho về Bolivia Venezuela thú vị lắm. Em search trên net chỉ thấy ghi Là Bolivia, mém hố rồi. Vậy chắc em về Mỹ làm luôn cho tiện vậy, cảm ơn mọi người nhiều.

hoankiem
04-08-2008, 10:41
Tớ kô biết làm sao có thể lấy được visa trong ngày, ngoài ra thì các SQ yêu cầu có vé máy bay, đặt khách sạn, lịch trình và có thể mất từ 1 tuần đến 1 tháng mới có visa. Bạn Bow nên về Mỹ lấy thì hơn . ( nếu bạn có thẻ xanh hoặc PR ) .

Bạn AnhGia: Em mới về nên chưa xem lại vé máy bay mà mua Lan ở Việt Nam khó và đắt. Chắc em sẽ tự tính chỗ ở sau vậy, vì chưa chắc đã có được chuyến bay cùng ngày giờ với các bác .

Anh Già
04-08-2008, 13:23
Nếu khó đặt vé của LAN thì chú HK nói Net mua giúp cho !

hoankiem
06-08-2008, 10:25
Bạn Net check hộ tớ vé chặng sau xem bao nhiêu đi. Tớ bắt đầu lấy visa rồi. Sứ quán nào bây giờ cũng đi nộp tiền ở ANZ, vòng và vòng vèo. Visa Brasil fee 400.000VND, Visa Argentina fee 30$. Giờ lại phát sinh thêm chuyện hộ chiếu hết trang phải đổi hộ chiếu mới. Không đổi thì đi chỉ đủ 3trang trống, xin thêm cho muốn ngang dọc cũng còn trang mà đi .

Cuốn hộ chiếu này như vậy là dùng chưa được 18 tháng .

bow
06-08-2008, 10:28
Tớ kô biết làm sao có thể lấy được visa trong ngày, ngoài ra thì các SQ yêu cầu có vé máy bay, đặt khách sạn, lịch trình và có thể mất từ 1 tuần đến 1 tháng mới có visa. Bạn Bow nên về Mỹ lấy thì hơn . ( nếu bạn có thẻ xanh hoặc PR ) .

Bạn AnhGia: Em mới về nên chưa xem lại vé máy bay mà mua Lan ở Việt Nam khó và đắt. Chắc em sẽ tự tính chỗ ở sau vậy, vì chưa chắc đã có được chuyến bay cùng ngày giờ với các bác .

Chủ yếu là anh mua vé từ Việt Nam qua chứ vé vòng quanh Nam Mỹ thì em cũng mới vừa mua tại Vietnam ( tất nhiên là qua internet và điện thoại) . Nhưng mua từ link mà anh netwalker đưa thì rẽ hơn nhiều nhiều lắm ( rẽ 1 nữa lận đó ).

@netwalker - anh già: em quên mất cái vụ đặt khách sạn để xin Visa rồi, bây giờ em tự book rồi cancel hay 2 anh có thể gửi cho em cái reservation rồi em cầm đi xin?

Anh Già
06-08-2008, 10:32
@netwalker - anh già: em quên mất cái vụ đặt khách sạn để xin Visa rồi, bây giờ em tự book rồi cancel

Cứ làm vậy cho chủ động đi Bow !

hoankiem
06-08-2008, 10:33
Link Lan đắt hơn dự trù của tớ, tớ đã book thử nhưng lại cần code của chuyến bay đến Nam Mỹ.

Vé vào Nam Mỹ thì tớ đặt rồi . Nhưng không phải bay của Lan nên mới rắc rối . Tớ bay qua Paris, rồi từ Paris đi Buenos Aires, và bay từ Caracas về Paris. Vé chặng này là 1000Euro, vé từ Hà nội qua Paris khứ hồi là 1250$. Túm lại là khoảng 2800$ để vào Nam Mỹ, đắt hơn so với dự kiến ban đầu .

Bổ sung thêm là Argentina yêu cầu giấy khám sức khỏe với đề rõ là không mắc bệnh truyền nhiễm .

hoankiem
06-08-2008, 16:52
Chẹp

Tớ mới được thông báo. Ngày mai , 7 Aug. Air France sẽ bắt đầu đợt khuyến mãi khủng nhất với tên gọi là The World on Sale cho mùa thu đông năm nay. Bao gồm cả vé từ Việt Nam sang Châu Âu và Châu Âu sang Nam Mỹ . Không biết mình có kiếm được cặp nào không.

thegioixe
06-08-2008, 20:14
Bác Hoankiem cho em hỏi nó bắt đầu bán lúc nào để em chiến đấu với ạ . Vé khuyến mại bắt đầu bán tính theo giờ GMT hay giờ Pháp nhỉ ?

netwalker
06-08-2008, 21:34
Nếu vậy Hoankiem đợi mua đợt vé đó đi.

Vé cho chặng sau là $1300 thôi, HK :)

hoankiem
06-08-2008, 22:11
1300 ngon quá, tớ đặt thử qua web của Lan mà không được giá đó . Bạn Net đặt lại hộ tớ xem sao. Tớ lại bỏ mấy chặng nội địa Peru nữa, và bỏ luôn chặng Buenos Aires đi Iguacu không biết có giảm thêm đi đồng nào không?

Vé Air France ngày mai không biết có bán online kô. Tớ thì nhờ đại lý đặt gạch hộ . Đằng nào cũng định bay qua Âu Châu .

netwalker
06-08-2008, 22:17
HK muốn đi cùng lịch trình với bọn này hay lịch trình như thế nào, viết ra mới biết chứ , còn nếu lấy lịch trình y chang như phía trên là vậy đó, nếu bớt chặng bay cũng chỉ rẻ được $25-$30 chứ không rẻ được nhiều, cho nên hội này quyết định thay vì hành xác trên ô tô mà giá tiền bằng vậy ta khinh công trên trời mất có 1h còn dành thời gian lượn phố xá chẳng sướng hơn sao.

hoankiem
06-08-2008, 22:39
Tớ nhờ bạn từ trước rồi mà. Chắc bạn đọc lướt .

Theo lịch của bạn thì tớ định gặp các bạn ở La Paz và sau đó đi cùng nhau lượn lờ trở về lại Buenos Aires . Bạn thử hỏi Agency bên đó xem cái Air Pass đó là bao nhiêu ( Phần 2 chỉ từ Segment 2 - 6)

Tức là vé giống phần 2 của bạn, nhưng chỉ có 5 segment từ 2-6 thôi, từ Uruguay tớ đi Caracas luôn, kô qua Igaucu và Brasil nữa vì tớ đã đi trước đó rồi .

netwalker
06-08-2008, 23:21
Vừa check cho Hoankiem, giá là $1206

Tại sao Hoankiem lại đi đường đó cho đắt, đi từ Việt Nam bay qua Miami $1000, từ Miami bay đi Peru $450. Như vậy chỉ mất có $1450 sao không đi mà lại cứ phải vòng qua Pháp, ai đời đi châu Mỹ lại vòng qua châu Âu làm gì mà chẳng đắt. Còn nếu đã chủ định đi qua Pháp thì không được kêu ca vì đấy là mình trả tiền cho cái mình muốn.

hoankiem
06-08-2008, 23:43
Vừa check cho Hoankiem, giá là $1206

Tại sao Hoankiem lại đi đường đó cho đắt, đi từ Việt Nam bay qua Miami $1000, từ Miami bay đi Peru $450. Như vậy chỉ mất có $1450 sao không đi mà lại cứ phải vòng qua Pháp, ai đời đi châu Mỹ lại vòng qua châu Âu làm gì mà chẳng đắt. Còn nếu đã chủ định đi qua Pháp thì không được kêu ca vì đấy là mình trả tiền cho cái mình muốn.

Vé nào từ VN đi Miami 1000 ạ, Giờ ở VN đi LAX cũng phải 1400, đi Miami thì ít nhất 1600 ạ .

Ngoài ra thì tớ kô định đi Peru, Miami bay xuống Buenos Aires kô biết bao nhiêu ?

Giá 1206 là cũng rẻ rồi, để mấy hôm nữa tớ lấy xong hộ chiếu mới rồi dán nốt visa là lấy vé nhé .

netwalker
07-08-2008, 02:13
Từ Miami đi Buenos Aires $1050 round trip

Anh Già
15-08-2008, 23:51
Tình hình Đại Vương đến đâu rồi ? Vé mua chưa ? Visa lấy chưa ?

hoankiem
16-08-2008, 00:01
Vừa nhắn bác rồi đấy. Visa đang lấy, xong Brasil. Chile hẹn 20 Aug bạn lãnh sự mới đi phép về ký. Bạn Argentina thì đang phải làm nốt giấy mời . Hic, mà bạn Argentina này yêu cầu Giấy khám sức khỏe không mắc bệnh truyền nhiễm . Ra bệnh viện thì bảo chả bao giờ chứng nhận thế vì có gần 30 bệnh truyền nhiễm, đi test hết nhá rồi mới xác nhận thế được .

Ơn trời, trình một loạt giấy tiêm chủng thì cuối cùng chỉ phải test có 7 cái . Âm tính nên được cấp giấy.

Khổ thế nhỉ, chả nhẽ lại đếch đi nữa.

Ơn trời cái nữa là các bạn đều cho 90 Days Multipe. Riêng bạn Brasil thì cho 5 năm luôn ( chắc tại vào rồi nên giờ cho dễ )

Có mặt tại Buenos Aires lúc 15h35 ngày 21 Sep. Code vé J2CHQU

Anh Già
16-08-2008, 00:12
Cái giấy đó ở VN ra cho Bs mấy đồng mà lấy cho nhanh HK à , tụi sứ quán cũng chẳng kiểm tra được đâu . Mình còn mỗi cái visa Peru chưa lấy , để dành mấy hôm nữa xuống Toronto bạn Net dẫn đi làm quen với con gái rượu của lãnh sự rồi ... lấy cả thể luôn ! :D

PS : ĐV ko cho Tể Tướng đi cùng à ? Vừa đi vừa triết lý sự đời luôn .:LL

hoankiem
16-08-2008, 00:18
Bạn Tể tưởng mong manh đợi dịp khác lấy được thẻ Apec... Hic, Giấy kham sức khỏe kiểu đủ sức khỏe thì cho mấy đồng được, giấy truyền nhiễm nó kèm theo các list kết quả xét nghiệm.... Mà thôi đằng nào cũng test một thể. Cũng xong rồi .

bm20042008
17-08-2008, 14:52
đề nghị các bác quay lại chu đề chính đi, lan man qua

hakhoai
17-08-2008, 23:06
hôm nay thấy tin, tham sứ Việt nam tại Brasil là Vũ thanh Nam trong khi đưa người nhà đi chơi ở Rio, đã bị một băng cướp bắt cóc. Các bác đi chơi cẩn thận nhá.

hoankiem
17-08-2008, 23:14
Hic, eo ôi. Chán nhỉ. :shrug:

Kinh nghiệm cho thấy nếu mình bụi thì chả thằng nào bắt cóc mình cả. Nó còn nói chuyện tâm sự ấy chứ. Cứ một bước lên xe hai bước xuống xe trông dáng quý phái thì thành mục tiêu rồi.

Tớ lang thang ở Brasil đúng lúc cao điểm của đợt bạo loạn 2006, cảnh sát như thông đồng hay là bị vô hiệu mà thấy vẫn nhẹ nhàng an toàn lắm.

baxu
18-08-2008, 00:38
Gớm trông tướng tá ĐV thế ai dám bắt cóc.

mà có khi nó ko thèm bắt, bắt về rồi biết làm gì, lại ngày ngày xách hầu 2 xô nước, quá tội

hoankiem
18-08-2008, 10:38
Đồng chí Tham tán đã được trả về rồi, chắc bắt cóc thấy phục vụ nước vất và quá mà chắc không thu được tiền nên cho về cho nhanh. Hiện còn 3 bạn Tầu vẫn bị giữ đòi tiền chuộc.

CVN
18-08-2008, 17:50
Đồng chí Tham tán đã được trả về rồi, chắc bắt cóc thấy phục vụ nước vất và quá mà chắc không thu được tiền nên cho về cho nhanh. Hiện còn 3 bạn Tầu vẫn bị giữ đòi tiền chuộc.Nghe tin nhảm ở đâu thế? Hay đang tung tin đồn nhảm?

hoankiem
18-08-2008, 17:59
Nhảm gì, tin tớ có từ trước khi báo ra :)). Giờ thì lại bảo là các bạn ấy tự thoát ra được, bao gồm cả ba bạn tầu :))

Tóm lại là an toàn.

hakhoai
18-08-2008, 18:04
chắc ông Tham tán nhà mình được rèn luyện ở nhà rồi, kẹp ngay ít $ vào hộ chiếu thế là nó tha thôi, hí hí

hoankiem
21-08-2008, 12:26
Tớ thực sự không hiểu kiểu gì nữa.

Sau một thời gian liên lạc đi lại sáng nay tớ mới nhận được giấy mời từ phía Argentina gửi sang. Cầm nó qua sứ quán, bạn Việt nam đọc bảo ok, anh đi về đi, khi nào lên lịch em gọi. Mới thắc mắc là không phải khai khiếc gì à, em bảo hôm nào phỏng vấn thì khai luôn. Mình mới thẽ thọt tiếp, nhưng anh muốn làm ngay được không, anh phải đi nhiều nên không biết có thường ở HN không. Bạn ấy trả lời là bên em sẽ hẹn anh vào các buổi sáng từ 10h-10h30 thôi. Khoảng giữa tháng 9 vì đến 20 Sep anh mới đi mà :((

Mình bảo thế anh lấy vé với đặt khách sạn thế nào, muốn có sớm để mua vé máy bay bên đó cho rẻ. Em ấy bảo anh cứ đặt hết đi, em đảm bảo là anh được .

Nhìn thấy rõ ràng là bạn lãnh sự Argentina đang phỏng vấn một bác khác, mình bảo em xem cho anh nhanh hơn được không. Bạn ấy cầm giấy mời đi vào rồi một lúc quay ra bảo. Anh cứ về, đến mồng 8 hoặc mồng 9 quay lại, em sẽ gọi trước.

Lạ nhỉ, bực hết cả người.... Chả hiểu là cái kiểu gì nữa, hôm nay bạn ấy giữ lại mỗi tờ giấy mời, còn mọi thứ khác bảo hôm nào phỏng vấn thì mang bản chính đi, khỏi cần photo. Mình nhấn mạnh là anh muốn có visa sớm để còn làm chuyện khác thì bạn ấy biểu bà Lãnh sự sẽ nghỉ phép từ ngày mai đến mồng 8. Em guarantee là anh được, anh cứ đi đâu thì đi , mua gì thì mua, chuẩn bị gì thì chuẩn bị rồi về phỏng vấn. Visa bọn em cấp là phải vào ngay, không được để lâu. Mà một tháng nữa anh mới đi ...

Rồi em ấy dặn là phải mang theo hai ảnh nữa. Vậy không biết cái giấy khám sức khỏe có cần nữa không...

Mất nhiều thời gian đi lại quá, hôm tới sẽ phải qua đó phỏng vấn, rồi mới đi nộp tiền ở ANZ, rồi lại quay lại lấy visa... Ít nhất còn 2 lần lên đó nữa. ( Vậy là 5 lần tất cả )

Được mỗi vụ Chile gọi đến bảo mang hộ chiếu đến, ông lãnh sự đã về, mai dán visa. Lại phải chạy ra ANZ nộp tiền, hỏi bao nhiêu thì bạn ở đó bảo chưa biết, mai sẽ báo lại vì ông kia vừa về chưa chốt tỷ giá quy đổi. Khoảng 4 trăm rưỡi gì đó :))

Visa Nam Mỹ vui nhỉ.

Anh Già
21-08-2008, 12:56
Visa Chile cho người Việt là 25$ thì hơn 400 là đúng rồi , còn visa nhiều lần đâu như cỡ 75$ .Visa của Ảgentina thì tớ lấy ngay ngày hôm sau , ko cần giấy y tế gì cả , nhưng hài ở chỗ là mình cầm passport đi về đến nửa đường rồi thì thấy anh lãnh sự gọi phone , nói là quay lại ngay , tưởng có chuyện gì , hoá ra là anh ấy quên mất chưa dán lớp ni lông lên trên visa ( visa là cái dấu mực đóng thẳng vào passport rồi viết thêm mấy chữ )Chuối nhất là chú lãnh sự Peru ở Montreal hoạnh họe mình , nên thôi để lên Toronto lấy . Túm lại là t*' thấy bọn Chile làm ăn ngon lành nhất , đúng là nước nó cũng phát triển nhất Nam Mỹ , sau đó là tui Brasil và Ảg , còn Bolivia và Peru thì lúi xùi kiểu VN .

netwalker
21-08-2008, 22:04
Mình thì lần trước đi cùng AnhGia đến lấy visa Peru thấy đã bị hoạnh họe rồi.

Thế nào hôm mình đi xin visa, lúc đi vào building thấy có em bé xinh tươi, mình chỉ định à ơi để làm mẫu chụp ảnh thôi. Ai ngờ em đó là con của chú lãnh sự. Thế là thay vì phải đợi một tuần, em cầm hộ chiếu của mình vào bảo anh bố đóng chát một phát, đưa ra cho mình. Mình cũng lịch sự mời em đi ăn trưa, nhân thể à ơi xin số điện thoại, e-mail. Em bảo là đầu tháng 9 em về Peru có gì gặp nhau ở đó em sẽ đưa đi chơi :)

hoankiem
22-08-2008, 00:11
Ghét quá đi thôi.

Tớ vừa được offer một quả vé tưởng trong mơ , đang chần chừ không biết có kịp làm visa với lại hủy vé cũ không đây.

Hanoi - Bangkok - Amsterdam - Sao Paolo - Buenos Aires - Paris - Hanoi

Giá cả thuế vé 3 tháng, ngon lành 2076$ , vé cũ 2480$

Mai phải múc hay không rồi.

arvil77
22-08-2008, 00:30
Ghét quá đi thôi.

Tớ vừa được offer một quả vé tưởng trong mơ , đang chần chừ không biết có kịp làm visa với lại hủy vé cũ không đây.

Hanoi - Bangkok - Amsterdam - Sao Paolo - Buenos Aires - Paris - Hanoi

Giá cả thuế vé 3 tháng, ngon lành 2076$ , vé cũ 2480$

Mai phải múc hay không rồi.

Múc đi chứ còn gì nữa

netwalker
22-08-2008, 00:53
Quá rẻ!

Nếu có Poll bầu ai đi phượt rẻ nhất thì HK chỉ có mà nhất !

Anh Già
22-08-2008, 03:36
Xưa nay HK vẫn nhất rồi nên có ai làm poll làm gì nữa đâu .:D

hoankiem
22-08-2008, 07:16
Có gì đâu các bác ơi, Vé của hội Star Alliance ấy mà. Nó bắt bay lòng vòng thế thì có giá rẻ thôi.

Chưa múc được, vì tớ muốn dừng ở Châu Âu 2 tuần.

hoankiem
22-08-2008, 17:11
Thế quái nào mà hôm nay lại vẫn tiếp tục dẫm chân tại chỗ,

Xếp mình sáng nay đã xem hồ sơ của bạn, Ông ấy mới về nên bị mệt, chưa kịp làm thì bị bệnh phải vào khám ở bệnh viện. Chiều nay trong bệnh viện suốt. Chắc sáng thứ hai mới xong của bạn được. Có gì mình alo ngay cho.

Vừa đi chơi phép về cái ốm ngay, hội chứng ngày thứ 2 này khắp nơi nhỉ.

netwalker
22-08-2008, 19:41
Nhiều khi em lễ tân đó thấy Đại Vương Hoàn Kiếm nhà ta cao to đẹp trai dáng ông chủ, ăn no đầy đủ, cho nên muốn được bám càng theo. Hoàn Kiếm cứ bảo em lấy visa cho anh đi, rồi chúng ta cùng đi Nam Mỹ quang hợp là em đó chìa cái visa ra liền à =))

baxu
22-08-2008, 20:01
đấy đấy, nghe anh Net phân tích mà mình tiếc hùi hụi.

ngày trước em đã đến làm ở ĐSQ Argen đc 2 tuần rồi nhá, dưng nghe lỏm thấy mấy chị nhân viên than làm bao năm chưa biết mặt mũi cái nc ác-hen nó ra sao nên em té :))

hồi ý mà kiên trì tiếp tục có phải giờ đc theo ĐV cho biết thế nào là quang hợp với 2 cái xô rồi :(

Anh Già
22-08-2008, 21:19
Tớ nghi là em gái đó muốn xin đểu HK ít tiền rồi .

baxu
22-08-2008, 22:13
Tớ nghi là em gái đó muốn xin đểu HK ít tiền rồi .

Em cũng nghĩ là có thể hơi đểu, nhưng ko thuộc phạm trù tiền tệ, mà có khi thiên về tình cảm, các chị ở đó hiền lắm ;)

SQ Argen ở HN rất chi là đìu hiu, quạnh quẽ. Thảng hoặc mới có vài anh thủy thủ với thợ máy lên xin visa đi biển.

Trường hợp có 1 ông khách như ĐV là rất hiếm, nếu ko nói là duy nhất từ trước đến nay. Có lẽ đã gây xốn xang cho hết thảy anh chị em ở đó. Cho nên mọi ng có vì ngưỡng mộ, muốn có cơ hội chuyện trò gặp gỡ thêm cũng là lẽ thường tình.

Gì thì gì, chị ấy đã chẳng guarantee là sẽ có trc hôm đi rồi mà.

hoankiem
22-08-2008, 22:15
Các bạn toàn đọc lướt, không để ý bên trong xô quang hợp là nước hay là cái gì... hic hic

Chuyện hôm nay là của Sứ quán Chi lê.

hoankiem
27-08-2008, 18:29
5h chiều nay các bạn Chile mới gọi điện bảo mai đi nộp tiền lấy visa. 1.383.000 đ vì là visa Multipe . Mình mới bảo lại thôi lấy visa single thì chỉ phải nộp 461.000 và phải nộp lại tờ khai.

Phân vân nhỉ, kô biết có cần Multipe hay không. Kể ra nó có double thì ngon. Đang định từ Phục Sinh Đảo thì đi Tahiti một thể luôn...

hoankiem
30-08-2008, 10:07
Tớ vừa có offer tầu thám hiểm Nam Cực, 8 ngày . Giá 2400$. Quá ngon so với mức trung bình 4 - 5000. Mỗi tội nó lại khởi hành vào giữa tháng 12. Tính sao hả trời.

À, các bạn có đi Tahiti không? Sau một hồi phân vân thì tớ đã quyết lấy luôn visa Tahiti từ Hà nội. Khi ở bên đó sẽ tính tiếp.

Lan có đường bay Santiago - Easter Island - Tahiti ....

Ôi Polynesia , Ôi Bora Bora .... phần nổi nhất của Nam Thái Bình Dương.

-------------

À, Visa Chile của các bạn Canada có kèm theo giấy tờ gì kô nhỉ? Tớ được đưa thêm 2 cái phong bì, các bạn biểu là khi nhập cảnh thì đưa một cái, xuất cảnh đưa nốt cái còn lại.... Soi lên thì là tờ Consular for Tourist gì đó. Hai bạn Net với Anh Già có bị vậy không?

Anh Già
30-08-2008, 10:39
Đúng rồi , visa Chile có kèm theo to*` giấy , mà HK đi Tahiti thì bay tu*` huong Úc đi cũng đc mà .

hoankiem
30-08-2008, 10:42
Đúng rồi , visa Chile có kèm theo to*` giấy , mà HK đi Tahiti thì bay tu*` huong Úc đi cũng đc mà .

Đắt dã man cụ ạ. Cụ biết bay từ Úc đi Nam Mỹ đắt hơn bay từ VN đi qua Châu Âu rồi xuống Nam Mỹ không? . Mặc dù Úc gần Nam Mỹ nhỉ :))

netwalker
31-08-2008, 04:43
Hoankiem nói quá lên chứ hả, làm gì bay từ Úc với New Zealand đi Tahiti lại đắt hơn bay từ Việt nam quá Châu Âu rồi xuống Nam Mỹ. Vé từ Auckland đi Tahiti chỉ có $850 đô NZ, tức là khoảng $566 đô Mỹ. Vé ở Mỹ, rẻ nhất bay từ LA hoặc Texas đi Tahiti, đợt khuyến mãi mới có xuống $800 + $300 tax thì cũng là $1100. Vé của LAN ngoại trừ dùng OneWorld hoặc Airpass thì giá cũng gần vậy chứ không rẻ hơn mấy, Từ Santiago de Chile bay đi Easter Island mới có 2/3 đường đi Tahiti thôi, vé đã $1000 rồi nếu mua vé thường, còn dùng Pass hoặc One World mới hạ được xuống $500.

Vé Việt Nam qua Châu Âu xuống Nam Mỹ như HK nói cũng $2000 cơ mà.

hoankiem
31-08-2008, 10:35
Chán cụ Net quá, cụ lại đọc không kỹ đã phát biểu rồi.

Tớ bảo là vé từ Úc đi Nam Mỹ có khi đắt hơn từ VN đi Nam Mỹ chứ không phải từ Úc ( hay New Zealand ) đi Tahiti. Qantas bay từ Úc đi Chi lê giá khoảng 1900A$, tức là 1750$ ( tỷ giá bây giờ lợi hơn ). Còn từ VN đi qua Châu Âu rồi đi Nam Mỹ thì .... đang có deal rẻ hơn thế.

Còn nếu đi từ VN đi Úc rồi cộng thêm đi Tahiti thì ..., VN mà bay đi Aukland thì không dưới 1400$ rồi. Không phải lúc nào cũng có vé rẻ 400 đi Úc đâu. Nên tranh thủ chuyến này đi Tahiti luôn ... Mà có khi đến Tahiti rồi bay về Úc về Việt Nam ...khép kín một around the world.

Vé Phục Sinh không đến nỗi lúc nào cũng phải dùng thẻ hay đổi điểm để được khuyến mãi <500 đâu...

SonTT
31-08-2008, 14:57
Các bác kiến thức thật là ảo diệu, sai lêch một tý là bị phát hiện ra ngay :)

netwalker
31-08-2008, 21:30
Anhgia hỏi HK là sao không bay từ Úc đi Tihati. HK trả lời đắt dã man =))

Như vậy quá là đánh đố người đọc kiểu.

Q: Sao không bay từ Hanoi đi Bắc Kinh?
A: Đắt dã man. =)) Bay từ Saigon đi Sing thì rẻ. =))

tyna
01-09-2008, 03:35
Anhgia hỏi HK là sao không bay từ Úc đi Tihati. HK trả lời đắt dã man =))

Như vậy quá là đánh đố người đọc kiểu.

Q: Sao không bay từ Hanoi đi Bắc Kinh?
A: Đắt dã man. =)) Bay từ Saigon đi Sing thì rẻ. =))

hi,
LAu nay ko vao vietdu,hom nay dao qua thay soi dong phet,the la cac bac sap len duong roi nhi ;-)Neu can thong tin gi thi cu nhan toi nhe.
yahoo nick:[email protected]

TYNA

netwalker
05-09-2008, 00:58
Bạn Tyna hiện giờ đang ở đâu vậy.

Tình hình là chỉ còn ít ngày nữa bọn tớ sẽ lên đường. Riêng tớ mọi thứ đã chuẩn bị xong xuôi, đồ chơi, thiết bị đã packing xong, chỉ còn đợi ngày lên đường.

Anh Già
05-09-2008, 03:16
Hôm nay tớ đã lấy xong nỐt cái visa Peru là cái visa cuối cùng rồi , nhờ bạn Net quen anh lãnh sự nên làm nhanh ghê , giờ chỉ lo đóng gói đồ đạc , đợi đến ngày là lên đường thôi . Bạn HK visa đã lấy hết chưa ?

tyna
05-09-2008, 03:17
đang ở buenos aires bạn ạ,mọi người ở lại BSAS bao lâu?
Tyna

Anh Già
05-09-2008, 03:29
Vậy tốt quá , bạn Tyna cho xin cái số dây thép nhỉ , tụi mình qua sẽ phone , nếu có điều kiện đi chơi vòng vòng luôn , bạn có biết cái hostel nào ngon bổ rẻ thì mách dùm luôn nhé .

tyna
05-09-2008, 03:34
mọi người đã thuê hotel o bsas chưa?

Anh Già
05-09-2008, 03:36
Chưa thuê gì hết đâu bạn Tyna

tyna
05-09-2008, 03:42
vay thoi co gi chat yahoo di roi to kiem hotel cho

tyna
05-09-2008, 04:00
chán thật,sao cứ bị lỗi tiéng việt thế nhỉ!

[email protected]

H.G

netwalker
05-09-2008, 05:46
Mấy lần trước Anhgia đi đến sứ quán Peru bị các chú hoạnh họe đủ điều, thậm chí còn bị bọn Peru ở Mông nó bảo vứt hộ chiếu lại đây, vài tuần sau quay lại nó mới trả lời là có được hay không, còn bây giờ không biết. Lúc đó Anhgia gọi điện bảo chắc là netwalker đi Peru một mình rồi, hẹn gặp nhau ở Chile =))

Hôm nay, Anhgia đến được chú lãnh sự tiếp đón niềm nở, lại còn cấp ngay visa chứ không phải đợi 1 tuần theo đúng thủ tục, ông lãnh sự lại còn phải đi tìm kéo cắt ảnh, rồi điền đơn, dán ảnh vào cho Anhgia. Anhgia chỉ việc ký tên vào đơn xin visa là xong. Khệnh không khác gì Tể Tướng =))

Anhgia lại còn tham lam bảo thế giới thiệu luôn cô con gái của ông lãnh sự đi =)) Đã thế đứng đó cứ thích nói chuyện con gái cậu ta, vớ vẩn cậu ta lại không cấp visa nữa thì chết =))

hoankiem
11-09-2008, 11:49
Sắp đến ngày đi rồi...

Email với pm cho các cụ chả thấy cụ nào trả lời nhỉ?

Kế hoạch của các cụ có gì thay đổi không thế?

Anh Già
11-09-2008, 12:23
Nhận được bi-em của Đại Vương rồi , chúng tớ giấy tờ đã xong xuôi hết , giờ chỉ đợi đến ngày đi thôi , không có gì thay đổi cả . À quả bảo hiểm y tế của Đv cụ thể dư lào , giá cả ra sao ?

hoankiem
11-09-2008, 12:36
Nhận được bi-em của Đại Vương rồi , chúng tớ giấy tờ đã xong xuôi hết , giờ chỉ đợi đến ngày đi thôi , không có gì thay đổi cả . À quả bảo hiểm y tế của Đv cụ thể dư lào , giá cả ra sao ?

Thế chưa có địa chỉ ở La Paz và Santiago à? Số ĐT nữa? Để còn xem chạm bia chạm cốc gì không chứ.

Bảo hiểm y tế của em mua từ tháng 3 năm rồi, đến tháng 3 sang năm hết hạn... Cho phép chi trả đến 200k và các khoản linh tinh khác như chậm chuyến, mất đồ, tai nạn cho bên thứ ba.... Mua của AGF. Giá là hơn 400$/năm. Có hiệu lực tối đa trong vòng 90 ngày kể từ ngày rời VN cho mỗi lần đi.

Vừa rồi thì hỏi vụ Cebu hoãn chuyến bay nhưng họ từ chối trả tiền. Họ bảo họ chỉ chịu khi mình đến sân bay và bị hoãn, còn báo trước cả tháng như thế thì họ không chịu.

Anh Già
11-09-2008, 12:46
Địa chỉ thì chưa có .Tớ mang cell phone theo , dùng roadming , số 1(514)560 6396 và (380)50 300 6733 hay có gì nhắn qua email , tớ sẽ check liên tục

netwalker
11-09-2008, 18:42
@ Tyna

Cám ơn Tyna nhiều!

Mình đã nói chuyện với Tyna và được chỉ dẫn về Buenos Aires và Argentina rất tận tình.

Hẹn gặp ở BA. (beer)

@ hoankiem

Lịch trình ở trên thế nào bây giờ vẫn vậy, ngày nào ở đâu, ở đâu cứ thế mà tiến hành, chỉ có lịch trình của hoankiem thay đổi đấy chứ hả. Thế mà cứ giục đi vào tháng 9 cuối cùng lại bỏ hoặc đi chậm à :)) Hành lý của mình đã đóng sẵn trong ba lô, cuối cùng thì cái ba lô thiết bị của mình nặng hơn ba lô quần áo =)). Ba lô máy ảnh là Lowe Pro Photo Trekker AW II đeo đằng trước không khác gì bà bầu chửa sinh đôi đến ngày gần đẻ =)) Ba lô đằng sau mặc dù trông to nhưng chắc cũng chỉ nặng 15 -20kg. Nói tóm lại là đồ đạc đã sẵn sàng chỉ còn đợi ngày lên đường.

Nếu hoankiem đến La Paz thì cứ nhắn E-mail cho tụi này rồi anh em mình gặp nhau chứ bây giờ biết ở đâu đâu mà hẹn hoặc hoankiem biết hoankiem ở đâu không thì anh em mình hẹn ở đó (beer)

Bảo hiểm hoankiem mua thế cũng rẻ đấy. Ở bên này, mua bảo hiểm như của hoankiem chỉ có $500K cũng mất khoảng đó chứ không rẻ hơn.

Bảo hiểm của mình thì là bọn credit card cho miễn phí cho các chuyến đi dưới 10 ngày, bảo hiểm trọn gói, luxury comprehensive insurance.

Hoãn hủy chuyến $10K /mỗi người
Bao ăn ở khách sạn, trả tiền mua quần áo luôn nếu hành lý không tới kịp
Y Tế $1M
Nhân Thọ: $100K ( buồn cười nhỉ, y tế sẵn sàng trả 1 triệu, chết trả có 100 nghìn :)) )
Bảo hiểm xe ô tô mướn luôn, nếu lỡ tai nạn nó đền mình không phải lo chi hết
Đại loại là bảo hiểm nhiều thứ lắm liệt kê ra hết mấy trang giấy in.

Nó bảo hiểm hết cho những ai đi cùng mình, về y tế chỉ bảo hiểm cho thành viên gia đình, bạn bè đi cùng được bảo hiểm tất cả các khoản ngoại trừ khoản $1M y tế .

Tất cả các khoản bảo hiểm trên MIỄN PHÍ, không phải trả 1 đồng xu, tiền trong credit card cho tiêu unlimited.

Nếu chuyến đi dài ngày nhưng dưới 90 ngày, trả thêm $36, bạn bè đi cùng muốn có thêm khoản bảo hiểm Y Tế $1 triệu trả thêm $110, nếu mua hộ bạn bảo hiểm đi lại trong 1 năm hình như trả thêm $300

hoankiem
11-09-2008, 22:54
Các bạn ban đầu định khởi hành ngày 26 rồi lại đẩy sớm lên 21... Mà đi chéo cánh tớ, tớ đuổi theo thế nào được.

Đồ thì tớ chả có gì để đóng cả, cứ đến ngày giờ là lên đường thôi. Cũng sẽ tới Nam Mỹ trước tuần cuối tháng 9.

Bảo hiểm bạn Net nghe sướng nhỉ... Vậy mà bác Anhgia còn hỏi. Ở VN toàn bị bắt chẹt thôi. Tớ thấy 400$ là đắt, nhưng những người đi mua loại 100k cũng phải trả 2-4$/ngày rồi.

oilman
12-09-2008, 16:44
Các bác nhớ post hình lên để em ở nhà được hóng hớt nhá. Đi được một chuyến như các bác thật sướng.

netwalker
17-09-2008, 01:29
Vừa gọi điện thoại add thêm tên của Anhgia vào bảo hiểm của mình, bọn bảo hiểm thông báo luôn là bảo hiểm của mình cũng là UNLIMITED .

Ngoại trừ, bố mẹ, ông bà hay người thân nào đó trên 60 tuổi thì bảo hiểm mới bị giới hạn là 10 triệu đô la, còn đâu bạn bè, anh chị em đi cùng mà dưới 60 tuổi là bảo hiểm Unlimited luôn.

Bảo hiểm cho phép dùng máy bay cứu thương ( air ambulance, airlift), trả tiền ăn ở, vé máy bay khứ hồi cho cho người thân bay sang nếu chữa trị ở nước ngoài, bao gồm cả chó mèo luôn, nếu nhớ chó mèo hay chim muông cá cảnh có thể bảo bọn nó đưa bằng phi cơ sang và chăm sóc chu đáo =))

Tất nhiên chẳng ai muốn vậy nhưng thấy hợp đồng gửi về vậy cũng yên tâm hơn:)

saigonzoomtoday
19-09-2008, 17:23
cũng sắp tới ngày rồi nhỉ.
chúc đoàn lên đường bình an, khỏe mạnh. Hội ngộ hoành tráng ở B.A
đừng quên tường thuật trực tiếp từ chiến trường cho chúng tớ ở nhà thèm rõ vãi nhé..
Thân.

CVN
19-09-2008, 19:02
Vừa gọi điện thoại add thêm tên của Anhgia vào bảo hiểm của mình, bọn bảo hiểm thông báo luôn là bảo hiểm của mình cũng là UNLIMITED .

Ngoại trừ, bố mẹ, ông bà hay người thân nào đó trên 60 tuổi thì bảo hiểm mới bị giới hạn là 10 triệu đô la, còn đâu bạn bè, anh chị em đi cùng mà dưới 60 tuổi là bảo hiểm Unlimited luôn.

Bảo hiểm cho phép dùng máy bay cứu thương ( air ambulance, airlift), trả tiền ăn ở, vé máy bay khứ hồi cho cho người thân bay sang nếu chữa trị ở nước ngoài, bao gồm cả chó mèo luôn, nếu nhớ chó mèo hay chim muông cá cảnh có thể bảo bọn nó đưa bằng phi cơ sang và chăm sóc chu đáo =))

Tất nhiên chẳng ai muốn vậy nhưng thấy hợp đồng gửi về vậy cũng yên tâm hơn:)Ở Tây sướng hơn ở Ta nhiều phết nhể. Người ta, đang ở ta thì có mua được không bác?

netwalker
19-09-2008, 21:31
Được, với điều kiện CVN đi cùng tớ thì có thể mua cho cả nhà CVN luôn :))

CVN thử hỏi ngân hàng Citibank ở Việt nam xem có phát hành thẻ Citibank’s Chairman hay American Express Centurion hay còn gọi là "black card" không thì apply dùng thẻ đó và cũng có bảo hiểm như mình thôi.

hoankiem
19-09-2008, 22:03
Tớ cũng lấy nốt visa Guyane chiều nay rồi, còn Polynesia thì không kịp. Sứ quán Pháp không cấp được phải đợi bển trả lời. Mà bển thì có khi 2-3 tháng mới xong. Họ bảo đành chịu vậy, để hồ sơ đó, sang năm có vụ TBD thì tính sau vậy.

Cũng phải vì tớ lấy visa Chile loại một lần ( nhiều lần đắt gấp 4 lần ) . Nên nếu đi Polynesia thì phải xin thêm một lần nữa. Vé từ Chi lê đi Polynesia cũng đắt gần bằng về VN :))

Tớ chưa hiểu cái Unlimited của bảo hiểm là gì? Không giới hạn tức là mình muốn gì họ cũng chiều á :)). Trong bối cảnh bảo hiểm lênh đênh như hiện nay thì cũng không biết thế nào nhỉ. 1M với lại 10M là quá đủ để chăm sóc y tế rồi :))

Tớ rời Hà nội vào chủ nhật, nhưng còn đánh võng vài ngày trên đường nên đến cuối tuần mới tới Iguasu Fall, Hy vọng sẽ gặp các bácc ở La Paz sau khi các bác đi Uni về.

Chúc đoàn Ca lên đường an lành , may mắn. Đi đông lại có bạn nữ bagai nữa... chẹp chẹp thèm quá thôi ;)

CVN
19-09-2008, 22:08
Mình thú thực là mình GATO với các bạn quá :)) Chẹp!!

Chúc các bạn đi chơi vui vẻ, nhớ tranh thủ online update tình hình cho bọn mình nhé!

Anh Già
20-09-2008, 00:55
Cảm ơn các bạn, rồi tớ sẽ mở cái topic bên kia, để đi đường nếu có điều kiện online thì sẽ vào post bày , cập nhật . Lên đường thôi !(beer)

netwalker
20-09-2008, 01:53
Tớ chưa hiểu cái Unlimited của bảo hiểm là gì? Không giới hạn tức là mình muốn gì họ cũng chiều á :)). Trong bối cảnh bảo hiểm lênh đênh như hiện nay thì cũng không biết thế nào nhỉ. 1M với lại 10M là quá đủ để chăm sóc y tế rồi :))

Mình không bao giờ mong dùng bảo hiểm cả, chỉ biết nguyên văn câu đó thế này:

"unlimited emergency medical coverage for travellers under age 60 (up to $10 million in coverage for those age 60 and up) "

Trong bản hợp đồng nó còn ghi nhiều thứ benefit khác lắm, nếu mình ốm đau, nó không chỉ chăm sóc mình mà cả gia đình mình, chó mèo, chim muông cá cảnh ý chứ. Anhgia cũng có một bản hợp đồng đấy, nó dầy khoảng 30 trang các kiểu benefit cơ.

Cái credit card của mình cũng thế, nó đề unlimited chứ không có credit line như các loại thẻ khác nhưng mình cũng chẳng bao giờ max out cả vì lấy đâu tiền mà trả :)) Tất nhiên dạng thẻ này không nên làm thẻ phụ cho em gái chứ không em lại gọi cái private jet, bay qua Paris với Milan sắm đồ, vô mấy tiệm Tiffany với lượn Champs Ellise mua sắm tạm thì trả cũng mệt lắm :))

hoankiem
20-09-2008, 07:27
Vậy là sắp lên đưởng rồi.

À, tớ mới tra thông tin ra là từ năm 2003, Mỹ đã bỏ quy định transit without visa. Tất cả các chuyến bay transit qua Mỹ hành khách đều cần Visa.

Không biết các bác có để ý không? Vì mua vé trực tiếp sẽ được hàng không thông báo, mua vé qua mạng thì họ bảo mình tự tìm hiểu, không thông báo gì.

Hẹn gặp ở South America!

À, tớ xem các benefit của tớ thì, hồi hương khẩn cấp với lại, vận chuyển đến nơi có cơ sở y tế đảm bảo gần nhất cũng đều unlimited.

Lần này tự nhiên lại để ý đến bảo hiểm kỹ. Hồi đầu năm có một bạn đi cùng với tớ Mông cổ bị tai nạn chơi dù ở Bali. Năm ngoái khi đi Mông Cổ mình yêu cầu mua bảo hiểm. Vừa rồi, bị vụ đó mà bảo hiểm trả hết chi phí y tế bên kia, sau đó đưa về Việt Nam, lúc đi máy bay có cả bác sỹ và y tá đi kèm. Người nhà cũng sang 1 người.

r0sy
20-09-2008, 08:49
Mình thú thực là mình GATO với các bạn quá :)) Chẹp!!

Mình cũng thế (NO)

Chúc các đại vương với phượt chúa lên đường bằng an, vui khỏe (beer)