PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] 5 ngày ở miền Nam thì những nơi nào không thể không đến ?

petite_dragon88
15-12-2010, 23:23
Cuối tháng 12 này e sẽ vi vu cùng 3 bạn nữa. Từ lâu e đã khao khát đc đến các tỉnh miền Tây & miền Đông Nam Bộ với những vượt miền bát ngát, sông ngòi, chợ nổi, với những câu chuyện về công tử Bạc Liêu... Cứ nghĩ đến là e thấy rạo rực hết cả người rồi. Bọn em định thuê 1 công ty du lịch đi theo 1 tour nhưng như thế vừa tốn kém mà em muốn tiếp xúc với người dân ở đó càng nhiều càng tốt nhưng chưa biết sẽ bắt đầu như thế nào:D. 4/1/2011 e phải có mẹt ở SG để bay ra HN. Mong các bác tư vấn cho em những nơi nào k thể bỏ qua, những món ăn nào k thể k ăn, những thú vui nào k thể k thử...Em k thik đến những nơi hoành tráng sang trọng, càng gần gũi & tìm hiểu đc cuộc sống của người dân ở đó càng nhiều càng tốt (c). Cảm ơn các bác nhiều (beer)

letung84
16-12-2010, 00:08
Từ HCM đi xuống Bến Tre, rẽ sang Vĩnh Long chơi các vườn trái cây, rồi đi xuống Cần Thơ : chợ nổi, khu du lịch Mỹ Khánh.

Từ Cần Thơ rẽ đi Sóc Trăng : chùa Dơi, đi tiếp xuống Bạc Liêu : mẹ Nam Hải,...đi tiếp xuống Cà Mau đi : Năm Căn, Đất Mũi

Vòng đi lên Trà Vinh, An Giang, Châu Đốc, rẽ Đồng Tháp Mười

rất nhiều nơi + món để ăn lắm
đi kiểu khám phá như bạn nói thì phải 2 tuấn mới hết các tỉnh đồng bằng sông Cửu Long

Pmytrung
16-12-2010, 12:31
Vườn Quốc gia Cattien Đồng Nai
Thác Mai - Đồng Nai
Bửu Long + Bưởi Tân Triều - Đồng Nai

Đương Phan
16-12-2010, 15:15
5 ngày thì các bạn có rất nhiều điểm để đi:

Đi để hưởng thụ, or khám phá or dl bụi.

Các bạn đi bằng phương tiện gì, xe máy hay open;

Muốn du lịch ở vùng nào miền nam: Đông NB, Tây NB, biển đảo;

Ở theo dạng nào: nghỉ ks hay homestay, bờ bụi;

Tham quan: về văn hóa Khmer, Chăm,... du lịch tâm linh, chùa chiền; Sông nước ghe thuyền,... phong cảnh; vườn chim, Vườn QG,...

Bạn hãy tham khảo thêm 1 chút các topic về miền nam, rồi đưa lịch trình sơ bộ lên theo tiêu chí bạn muốn đi, lúc ấy a e mới có thể tư vấn cặn kẽ cho bạn đc.

Chúc các bạn có 1 chuyến đi vui!

Thân!

MUAMAUTIM
16-12-2010, 16:39
Bạn đi 1 vòng miền Tây là hết 5 ngày rồi đó bạn, An Giang, Kiên Giang, Cần Thơ, Sóc Trăng, Tiền Giang, Đồng Tháp là hết thời gian.
Bạn cung cấp thêm thông tin đi bạn.:)

boibun
20-12-2010, 21:36
Mình nghĩ bạn vào nhà sách mua cuốn non nước việt nam để có cái nhìn tổng quan
Mua thêm tờ bản đồ du lịch miền tây để biết các kdl hay tụ điểm nào đó dọc quốc lộ có thể ghé vào
Đặc sản địa phương thì nhìu lắm, quan trọng là bác có dành bụng để thử hết nổi hem :D

Ôi ăn uống thì nhìu lắm, để lục lại mấy cái địa chỉ đã

petite_dragon88
20-12-2010, 23:48
Xin lỗi các bác nhà em rớt mạng mãi hôm nay mới trả lời được. Em mới vào Huế được 1 ngày, mà công nhận phong cảnh trong Huế đẹp thật, 5 người bọn em thuê xe đạp đi quanh quanh khu Tử Cẩm Thành với chùa Thiên Mụ, ngày mai bọn em dự định đi vườn quốc gia Bạch Mã nhưng nghe nói mùa lạnh này nhiều vắt lắm, xe cộ lại k thuận tiện nên đổi lại đi thuyền dọc sông Hương.
5 người bọn em sẽ ở khách sạn, còn việc đi lại thì nếu đi xa bọn em sẽ đi máy bay, gần thì tàu hoặc bus, đi thăm quan thì xe đạp, xe máy hay xe khách. Em sẽ tìm hiểu thêm sau đó sẽ hỏi các bác. Cảm ơn các bác nhiều!!!!!!!!!!!!!!

lonelyplanet_tam
21-12-2010, 01:22
Mòi các anh chị tham gia phượt SG - Bảo Lộc (https://www.phuot.vn/threads/14238-Kh%E1%BA%A9n-c%E1%BA%A5p-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-Noel-S%C3%A0i-G%C3%B2n-B%E1%BA%A3o-L%E1%BB%99c-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-xe-m%C3%A1y-%C4%91%C4%83ng-k%C3%AD-c%E1%BA%A5p-t%E1%BB%91c-z%C3%B4-25-26-12?p=297941#post297941)

quehuongsoctrang
21-12-2010, 13:38
pác nào đi miền tây, pm e theo chữ ký e help các pác

petite_dragon88
21-12-2010, 22:28
Bọn em đi từ HN vào, đến ngày 29/12 mọi người đánh lẻ hết, còn mỗi e với 1 bạn nữa. Bọn em đang tính ở homestay, các bác cho em hỏi có thể đi đến đâu thì hỏi ng dân cho ở cùng đến đấy hay nhất thiết là phải tìm chỗ & đặt trước ah?

namy2k
30-12-2010, 14:56
Bác sẽ đi bằng gì? Muốn đi theo kiểu tham quan du lịch hay là di bụi? Khả năng đi của bác như thế nào (chạy xe được nhiều không)?
Nếu đi it tham qua nhiều thì bạn có thể đi cung
Ngày 1 : Tân An - Hồng Ngự - Châu Đốc (Tham quan Tràm Chim Tam Nông - Châu Đốc - Rừng tràm Trà Sư - Thất Sơn)
Ngày 2 : Châu Đốc - Hà Tiên (tham quan Chợ Tịnh Biên - Hà Tiên và quần Đảo Bà Lụa)
Ngày 3 : Hà Tiên - Long Xuyên - Cần Thơ (Tham quan vườn cò Bằng Lăng, chợ nổi Cái Răng, bến Ninh Kiều và vài nơi ở Cần Thơ)
Ngày 4 : Cần Thơ - Vĩnh Long - Trà Vinh (Tham quan vườn trái cây Vĩnh Long - Ao Bà Om - Chùa miên ở Trà Vinh..)
Ngày 5 : Trà Vinh - Bến Tre - Tiền Giang - HCM (về bến Tre xứ dừa, tham quan Cồn Phụng - Chùa Vĩnh Tràng - Trại rắn Đồng Tâm....)
Còn nếu bạn đi bụi theo kiểu phượt thì làm 1 tua qua tất cả các tỉnh miền Tây Nam Bộ cũng được : Đi dọc biên giới về Mộc Hóa - Hồng Ngự - Châu Đốc - Tịnh Biên - Hà Tiên, sau đó vòng về Kiên Giang, xuống Cà Mau -Năm Canh - Bạc Liêu - Sóc Trăng, vòng lên Cần Thơ - Vĩnh Long rồi xuôi về Trà Vinh, men theo bờ biển về Bến Tre - Gò Gông rồi qua Tân An về lại HCM. Cái này thì đi tự phát, thik dừng đâu dừng, ghé đâu ghé, ở đâu ở là tuyệt nhất

trungthanhcd
07-05-2011, 09:30
Hi. Em ở An Giang. Nếu bác thích thì khi nào đến pm cho em qua địa chỉ [email protected]. Em sẽ hướng dẫn tận tình

Jandy
04-06-2013, 00:43
5 ngày thì các bạn có rất nhiều điểm để đi:

Đi để hưởng thụ, or khám phá or dl bụi.

Các bạn đi bằng phương tiện gì, xe máy hay open;

Muốn du lịch ở vùng nào miền nam: Đông NB, Tây NB, biển đảo;

Ở theo dạng nào: nghỉ ks hay homestay, bờ bụi;

Tham quan: về văn hóa Khmer, Chăm,... du lịch tâm linh, chùa chiền; Sông nước ghe thuyền,... phong cảnh; vườn chim, Vườn QG,...

Bạn hãy tham khảo thêm 1 chút các topic về miền nam, rồi đưa lịch trình sơ bộ lên theo tiêu chí bạn muốn đi, lúc ấy a e mới có thể tư vấn cặn kẽ cho bạn đc.

Chúc các bạn có 1 chuyến đi vui!

Thân!

Bác Dan ới, em đang muốn về lại miền Tây mà trải nghiệm đúng nghĩa "miền Tây sông nước" qua hoạt động ghe thuyền trên sông, bác có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với. Thật sự đi miền Tây mấy lần mà toàn đường bộ, chưa bao giờ đi ghe mà thưởng thức cái thú dc ngồi ghe cả!