PDA

View Full Version : Hướng dẫn viên du lịch Huế miền phí

Rùa bé bự
12-12-2010, 08:29
Em tên Yến, mọi người có thể gọi là bé Rùa cũng ok. Hiện đang là sv năm 2 ĐH Ktế Huế. Là người Huế gốc. Rất rất muốn phượt ( ước mơ nho nhỏ là đi du lịch khắp VN) nhưng do ba mẹ em không đồng ý nên đành gác lại niềm đam mê đến khi ra trường.

Vào nội dung chính:
- Em nhận làm hướng dẫn viên miễn phí cho bất cứ nhóm bạn nào muốn thăm Huế, và biết Huế bình dị, đẹp đẽ từ chính con người Huế. ( Vs điều kiện là trước khi đi thông báo cho em ít nhất là 1 tuần để sắp xếp lịch học ^^)
- Làm quen thêm nhiều bạn và học hỏi nhiều kinh nghiệm mới
- Đặc biệt, em muốn xin ý kiến mọi người về chuyến phượt chắc chắn em sẽ làm trong vòng 5 năm tới ( nghe giống chuyện trên trời a rứa) vì em và honey của em có dự định sau 5 năm nữa khi anh ấy về lại Huế sẽ phượt thử 1 chuyến...Địa điểm hiện nay dự tính là Huế - Đà Nẵng - Quảng Nam - Nha Trang - Đà Lạt ( Nhưng vẫn có thể có sự thay đổi). Vậy bác nào có ý kiến và kinh nghiệm về tuyến đường trên hoặc biết được 1 địa điểm nào đó khác có không gian romance xin cho bọn em ý kiến...Thanks mấy bác nhìu!

shogun
12-12-2010, 10:28
Oh vậy tốt quá, hôm naò ra Huế hướng dẫn giúp mình nhá vậy liên lạc với bạn thế nào ạ, cho số phone đi bạn ơi

thienson
12-12-2010, 14:58
Em tên Yến, mọi người có thể gọi là bé Rùa cũng ok. Hiện đang là sv năm 2 ĐH Ktế Huế. Là người Huế gốc. Rất rất muốn phượt ( ước mơ nho nhỏ là đi du lịch khắp VN) nhưng do ba mẹ em không đồng ý nên đành gác lại niềm đam mê đến khi ra trường.
Vào nội dung chính:
- Em nhận làm hướng dẫn viên miễn phí cho bất cứ nhóm bạn nào muốn thăm Huế, và biết Huế bình dị, đẹp đẽ từ chính con người Huế. ( Vs điều kiện là trước khi đi thông báo cho em ít nhất là 1 tuần để sắp xếp lịch học ^^)
Mục đích:
- Làm quen thêm nhiều bạn và học hỏi nhiều kinh nghiệm mới

Cái này quá tốt à nha;).Cảm ơn bạn
Gần như năm nào tớ cũng có vài chuyến độc hành Huế cả,khu vực nội thành thì đi cả rồi,chỉ còn khu vực ngoại thành hướng Tây Bắc là chưa đi được nhiều, lúc nào tớ ra sẽ nhờ bạn thật nhiều nhá:)

degiocuondi289
13-12-2010, 08:44
Hoan nghênh Rùa nhé !

echxanha4
13-12-2010, 09:35
Hoan hô bé Rùa. Cứ như là buồn ngủ mà gặp được chiếu manh. Tháng 1 này mình đi Huế. Lúc đó ra Huế trăm sự nhờ Rùa nhen. Cho mình số phone của bạn nhé..

Rùa bé bự
13-12-2010, 18:58
^^ Hiện tại Rùa mới mất máy nên chưa cập nhật sdt đc, nhưng sẽ cập nhật sớm..
Mà bạn echxanh đã định đi ngày nào chưa?...Hi vọng là sau 15/1 vì trước đó Rùa vẫn còn thi học kỳ ^^
À, nếu đc thì cho Rùa cập nhật 1 điều kiện nữa nhé, đó là...mỗi bạn khi nhờ Rùa hướng dẫn có thể mang 1 vật gì( có thể giữ làm kỉ niểm )từ nơi bạn sống cho rùa đc ko? ( yêu cầu xinh và tiết kiệm nhé!)...Thanks mọi ng nhìu...
Ai cho em cái ý kiến vs chứ ạ!

phuphu
13-12-2010, 21:43
chưa cho mà đã đòi nhận, cô rùa sông Hương này ba lém quá!

Rùa bé bự
14-12-2010, 19:52
^^ Hơ hơ, cái này là có hoặc ko mà...sao nói zị mang tiếng em anh ơi!....
Còn có gì thì anh đến Huế đi, em dẫn đi du lịch bụi 1 chuyến là bt ngay à...^^

echxanha4
14-12-2010, 20:13
Ok Rùa. Nếu được pm cho mình cái số điện thoại để tiện liên lạc nhé. Đang suy nghĩ xem Sài Gòn có đặc sản gì ;))

thienson
14-12-2010, 20:29
Ấy dà,tớ cũng dự định đi Huế vào Tết DL này,phải chuẩn bị quà làm lễ ra mắt (NT) sao ta?Quảng Nam mình đâu có cái gì nhỏ nhỏ mà xinh xinh:D để tặng Rùa nhỉ?
@ Echxanha: Hihi theo tớ Sài Gòn có 2 đặc sản mà Huế không có đó là lô cốt và hố tử thần,bạn mang mấy cái hình chụp cảnh đó ra tặng bé Rùa là tuyệt nhất:D

yamahavu
14-12-2010, 20:42
Anh đến Hội An vào ngày 20/12, sau đó 21 sẽ đến Huế vào lúc 18h và đi Đà Nẵng ngày 24/12; tham quan ĐN đến 28/12 thì về SG vào lúc 18h45. Vậy nhờ Bé Rùa hướng dẫn hoặc lên kế hoạch tham quan dùm anh nhé! (xin hậu tạ khi đến Huế, hihi!).

Rùa bé bự
15-12-2010, 12:53
Hơ hơ, sao 2 ng ko rủ nhau đi lun cho có bạn có bè kìa...Ếch SG ra Huế cũng đi qua QN của anh Thienson mà...Tuy lịch thi của Rùa trùng vs ngày bạn ếch đi nhưng nếu muốn, mình có thể tìm trước giúp bạn phòng ở và tư vấn 1 số chỗ nên đi ( có thể sẽ có thêm vụ dẫn tham quan trong thành và chỉ dẫn các quán đặc sản ( giá rẻ) nếu bạn ếch mún
Hix...tình hình vẫn chưa có số...nhưng nếu đến lúc đó vẫn chưa có sdt sẽ đưa bạn sdt của honey mình để tiện liên lạc...^^ Honey cũng là ng gốc Huế ^^

Rùa bé bự
15-12-2010, 13:00
@ yamahavu: Theo như dự trù của anh thì anh sẽ ở lại Huế khoảng 2 ngày nhỉ? Không biết anh đã đến Huế lần nào chưa? Dự trù kinh phí sẽ tiêu pha ở Huế là bao nhiêu ( em hỏi hơi tế nhị nhưng cần thiết để lên kế hoạch tham quan cho anh) có thể cho em biết được không?
À, không biết anh có cần đặt phòng trước không, em sẽ lo lun vụ này giúp anh...
Anh trả lời cho Rùa để Rùa lên kế hoạch sớm cho anh nhé!

degiocuondi289
15-12-2010, 13:21
Hôm trước mới hoan nghênh bé Rùa vì tinh thần mến khách nhưng có vẻ cô bé này không hề vô tư rồi đây! Sao thấy sòng phẵng và mất hết cái tình!

Rùa bé bự
15-12-2010, 20:00
^^ Có vẻ như chính anh mới sòng phẳng và mất hết cái tình thì phải...Ok, mún nghĩ sao thì nghĩ, nếu nghĩ rùa sòng phẳng, anh đừng nhờ...Lưu ý là rùa nói nếu tặng quà thì chỉ là món nhỏ, rẻ tiền ( có nghĩa là chỉ mún để làm kỉ niệm) thứ 2 là, ko có thì cũng chẳng sao...Nghĩ như vậy, e hơi quá oan cho người khác đó anh à!

thaophuongdl
15-12-2010, 22:34
Alo, chào bạn Rùa. Tình hình rất ư là tình hình. Ngày 1-1-2011, có 4 nhỏ không biết gì sẽ bay từ Sài Gòn ra Đà Nẵng, rồi từ Đà Nẵng chạy thẳng ra Huế bằng xe máy. Sẽ ăn, ngủ ở Huế trong ngày đầu tiên của năm. Bạn Rùa có thể giới thiệu cho tụi mình một vài địa điểm ăn, chơi, khách sạn, nhà trọ ở Huế được không? Với tiêu chí, ngon, bổ, rẻ, đẹp là chính. Cám ơn bạn nhiều!!!

Rùa bé bự
16-12-2010, 12:16
Theo như bạn nói thì sẽ chỉ ở Huế trong ngày đầu tiên của năm thôi hả bạn?

thienson
16-12-2010, 12:28
Sẽ ăn, ngủ ở Huế trong ngày đầu tiên của năm.
Hehe,ngày đầu tiên của năm sẽ chỉ ăn với ngủ thôi :D,ngày kế tiếp,kế nữa... mới đi Rùa à!
Anh giải thích hộ em như thế đúng không hả em gái Đà Lạt?

yamahavu
16-12-2010, 15:34
@ yamahavu: Theo như dự trù của anh thì anh sẽ ở lại Huế khoảng 2 ngày nhỉ? Không biết anh đã đến Huế lần nào chưa? Dự trù kinh phí sẽ tiêu pha ở Huế là bao nhiêu ( em hỏi hơi tế nhị nhưng cần thiết để lên kế hoạch tham quan cho anh) có thể cho em biết được không?
À, không biết anh có cần đặt phòng trước không, em sẽ lo lun vụ này giúp anh...
Anh trả lời cho Rùa để Rùa lên kế hoạch sớm cho anh nhé!

Đây là lần đầu tiên Anh đi miền Trung. Anh sẽ đến Huế (02 người) khoảng 18:00PM ngày 21/12, check in KS Ideal 03 đêm (21,22 và 23/12), trưa 24/12 check out để vào ĐN. Vậy là Anh sẽ ở Huế 4 ngày 3 đêm em à! Nhờ Bé Rùa lên kế hoạch sớm cho anh nhé!
Thanks a lot!

namnguyen
16-12-2010, 19:38
Hoan hô em Rùa. Em mà lập topic này sớm thì 2 chuyến đi Huế vừa rồi của anh đỡ phải lang thang một mình. Chắc chắn anh còn đi Huế nữa, mà chưa biết khi nào.
Hẹn em ngày đó ở cố đô nhé!

thaophuongdl
16-12-2010, 22:07
Hehe,ngày đầu tiên của năm sẽ chỉ ăn với ngủ thôi :D,ngày kế tiếp,kế nữa... mới đi Rùa à!
Anh giải thích hộ em như thế đúng không hả em gái Đà Lạt?

Hehe, cám ơn anh. Đúng rùi đó. Tụi em có 3 ngày, nhưng ước mơ hơi bị lớn lao Huế, Đà Nẵng, Hội An. Vì vậy, mỗi ngày sẽ ở 1 nơi.

echxanha4
17-12-2010, 09:58
Hoan hô em Rùa. Em mà lập topic này sớm thì 2 chuyến đi Huế vừa rồi của anh đỡ phải lang thang một mình. Chắc chắn anh còn đi Huế nữa, mà chưa biết khi nào.
Hẹn em ngày đó ở cố đô nhé!

Anh Nam ơi tháng 1 này e đi nè, anh có máu me gì không? ;)) Hôm nào nhờ anh chỉ giáo giúp em nhé. Em lần đầu ra Huế nên cũng lọ mọ lắm.

Rùa bé bự
17-12-2010, 18:08
Đây là kế hoạch em soạn cho anh yamahavu...Mọi người nếu ai có lịch trình gần giống anh ý ( 4 ngày 3 đêm ) có thể tham khảo để biết thêm nhé! ( Bài viết có ảnh để anh ý dễ tìm...^^ Bà con nếu khó theo dõi cứ nói, em sẽ hạ mí cái ảnh xuống ^^)

18h/21/12:
Có mặt tại Huế. Về khách sạn Ideal (1 Võ Thị Sáu) cất đồ đạc và chuẩn bị ăn tối.
Thực đơn: Cơm Âm Phủ ( Nằm ngay trên đường Võ Thị Sáu để dễ tìm) thử một lần cho biết. Cơm ngon nhưng giá hơi trên trời: 50k/suất

https://i398.photobucket.com/albums/pp66/tuananh_17061988/1217574721_DCC9.jpg
Sau đó ra sông Hương chơi, lượn lòng vòng đường đi bộ Nguyễn Chí Diễu ngắm cầu Tràng Tiền đủ màu, xem dân tình Huế.

https://blog.simplevietnam.com/wp-content/uploads/2008/04/lung-linh-2.jpg
Chán thì về cafe Vĩ Dạ Xưa nhâm nhi cafe nghe nhạc đến lúc nào chán thì về ngủ chuẩn bị sức cho ngày mai ( Người Huế ngủ khá sớm, 10h-11h đường đã khá vắng vẻ)

https://www.nto.com.vn/images/news/NTO_1212010115028PMKT_400x300_176.jpg

Rùa bé bự
17-12-2010, 18:39
22/12:
7h00AM: Khởi hành về hướng cồn hến ăn sáng bằng cơm/bún/mì hến (4,5-5k/tô)
( Qua đập đá, đi thẳng đường Nguyễn Sinh Cung...gần đối diện đường Lâm Hoàng thì hỏi)

https://3.bp.blogspot.com/_5K_-030uuHw/SZm-o46UN9I/AAAAAAAAA0w/jyNFsDcTUO8/s400/bun+hen.+surprisingly+spicy,+but+this+was+oh+so+go od..jpg
7h30AM:
Khởi hành đi thăm lăng tẩm. Triều Nguyễn có 13 vua nhưng vì lý do lịch sử phức tạp nên chỉ có 7 lăng. ( Nhớ mưa sẵn bánh mặn, trái cây, nước để đi qua trưa)
Gồm:
- Lăng Gia Long
- Lăng Minh Mạng
- Lăng Thiệu Trị
- Lăng Tự Đức
- Lăng Dục Đức ( Ở đây còn có mô hình mộ vua Thành Thái, Duy Tân)
- Lăng Đồng Khánh
- Lăng Khải Định
( Vị trí cụ thể các lăng trên bản đồ sẽ có. Giá vé vào cửa mỗi lăng là 35k/ng...Nếu không đủ thời gian và tiết kiệm chi phí, các bạn có thể chỉ thăm lăng Minh Mạng, Tự Đức và lăng Khải Định)
16h30 - 17h: Ghé chùa Từ Hiếu thắp hương (Nằm trên đường Điện Biên Phủ)

https://lh6.ggpht.com/_KUA9nyB03eQ/TIBPuK75NOI/AAAAAAAAAvw/4uQ3K7zqZTI/IMG_TH8946.jpg
Sau đó về hướng Phan Bội Châu, ăn ốc Minh Nghĩa (5k/dĩa) rồi về lại thành phố. ( Nếu đi ăn ốc, bạn chỉ nên ăn ốc to, ốc nhỏ và hến. Đừng ăn trìa vì ở đây không ngon)

https://seablogs.zenfs.com/u/WSb7s1yZGQNPyvxLWqvjlg--/photo/ap_20101107063335627.jpg
https://www.nguoihoian.info/wp-content/uploads/2009/08/hentron-henxao-hoian.jpg

Chú ý: Nếu đi bằng xe máy, các bạn lưu ý buổi sáng khi đi lên lăng phải đi đường Điện Biên Phủ và buổi chiều về phải đi đường Phan Bội Châu. Các đường này là đường 1 chiều nhưng song song vs nhau nên bạn sẽ dễ tìm ra thôi
Ghé Quán Cung An Định ăn bánh bèo/ nậm/ lọc/ ram/ ít và chả tôm. 15k/dĩa và 30k/khay.

https://lh3.ggpht.com/_HcfdIdKZLFs/ShKAJqwK0hI/AAAAAAAAAtc/gvitM697BbY/s800/banh%20beo.jpg

Nếu vẫn còn sung, trước 20h bạn ghé đường đi bộ Nguyễn Chí Diễu để tìm đoàn ghép nghe ca Huế trên sống Hương nhé
Nếu đi chơi khuya đói ( mà khả năng sẽ đói vì bánh dễ tiêu lắm ạ!) bạn ghé bánh chưng nhật lệ ( chọn đúng hàn để biển Bánh Chưng Nhật Lệ nhé) mua về ăn. Banh ở đây luôn nóng nên bạn yên tâm. Có 2 loại giá cho bạn chọn 3k hoặc 5k/cái

Rùa bé bự
17-12-2010, 19:01
23/12:
6h30: Sáng: Ăn bún bò Huế ( quán của o Huệ ở đường Lê Quý Đôn gần đối diện vs sân vận động ngon và rẻ)- 15k/tô

Khởi hành đi Phong Sơn, Phú Lộc tắm suối nước nóng)
(Các bạn nên mang theo đồ ăn vì đã vào khu này là ko ra được, đồ ăn ở đây cũng có nhưng không ngon và đắt)_nếu đi chơi 1 ngày, chỉ nên mua vé 50k/ng
( Địa điểm cụ thể xem trên bản đồ nhé)

14h chiều: Về lại thành phố.
Ăn tối tại quán cơm Bà Tẹo ( đường Hai Bà Trưng). Mình nghĩ là bạn nên ăn cơm phần ( nhớ kêu thịt luộc, tôm chua nhé).
Nếu còn sung và lúc đó chưa quá 20h: Bạn có thể vòng vòng thành phố, nhất là đi trong thành. Ghé mè xửng Thiên Hương/ Đường Huỳnh Thúc Kháng để mua quà. Khuya tấp hàng trứng vịt lộn nào đấy để ăn bạn nhé!

Rùa bé bự
17-12-2010, 19:18
24/12
Ăn sáng: Bún chay (Quán Liên Hoa)-Đường Lên Quý Đôn( Nhớ mua thêm thức ăn để ở lại trưa)
Đi Phong Điền thăm Thiền Viện Trúc Lâm Bạch Mã

https://duytanhotel.com.vn/shareupload/image/lu_hanh/thien-vien-truc-lam-bach-ma.jpg
13h30:Khởi hành về Huế
Ghé Nhà vườn phú Mậu

Ăn bún thịt nướng/ bánh cuốn thịt nướng Huyền Anh ( lưu ý là ở đây tầm 16h30 là hết rồi bạn nhé)

https://i205.photobucket.com/albums/bb185/ngvliem/3190960387_4afdd57ec9.jpg
Lên thăm chùa Linh Mụ

https://www.vietnamculture.com.vn/images/data/big/1_2010118143644_linh.jpg
Khi về, bạn có thể lên nhà thờ hòa với dân Huế đón giáng sinh
( Giòng Chúa Cứu Thế - Nguyễn Huệ và Nhà Thời Phú Cam)
Tối về đói, bạn ghé ăn bánh khoái và nem lụi ở đường Trần Quang Khải) và nếu còn bụng thì ghé chè Vân đường Nguyễn Thị Minh Khai ăn ( nhớ ăn chè bột lọc bọc thịt quay và chè đậu ngự nhé!)

Rùa bé bự
17-12-2010, 19:27
Ngày cuối:
Bạn dậy đi dạo 1 vòng thành phố. Ghé Đại Nội rồi đi Đà Nẵng.
Qua chợ Dạ Lê nhớ hỏi cháo hàm để ăn nhé ( tầm 8h30 mới có). Bạn nên Đà Nẵng bằng đường đèo nhé, có nhiều cảnh đẹp để lựa chọn lắm đấy!
Trưa, bạn ghé Lăng Cô ăn hải sản và cơm trưa rồi khởi hành tiếp nhé!

Với các địa điểm xa, để tiết kiệm thời gian bạn có thể đi taxi ( giá hơi chát) còn không cứ xe máy mà tiến bạn ạ ( thuê xe số nhé)
50k/ buổi
100k/ ngày
Riêng đi Đà Nẵng nếu bạn ko đi xe máy sẵn thì đành phải đi xe bus hoặc xe Camer thôi vì CA Huế vs CA DN kị nhau lắm! (Nhưng như vậy thì ko được vượt đèo)
Hiện nay thời tiết ở Huế rất lạnh. Ko bt đến lúc bạn đi thì sao. 20/12 trước lúc bạn lên xe mình sẽ nhắn thời tiết để bạn chuẩn bị áo quần. Do hiện nay thời tiết ko cho phép nên mình đành cắt vụ tắm biển của bạn. Nếu mún, chắc phải hẹn bạn vào mùa hè thôi ^^

Rùa bé bự
17-12-2010, 19:28
Đây là kế hoạch em dự trù cho anh yamahavu. Bác nào có kinh nghiệm về Huế góp ý sớm nhé! Anh ý hối quá rồi ^^

yamahavu
17-12-2010, 21:28
Rất cám ơn bài viết hết sức cụ thể và chi tiết, có cả ảnh minh họa thật đẹp của Bé Rùa (c). Nhưng em ơi! Anh đến Huế có 4 ngày 3 đêm thôi mà em lên kế hoạch cho anh đến 5 ngày 4 đêm:(! Vậy thì phải chọn lọc và bớt đi 1 số địa điểm thôi phải ko em...Lở giúp thì giúp cho chót, một lần nữa nhờ em điều chỉnh lại dùm anh nhé! Cám ơn Rùa nhiều.(S)

Rùa bé bự
18-12-2010, 06:22
Hơ hơ anh...4 ngày 3 đêm đấy chứ...cái trên cùng là buổi tối đầu tiên anh đến Huế mà ^^

EmHN
18-12-2010, 15:39
@ anh thienson: có thực mới vực được đạo mà anh. Đi hành đạo xong thì phải về ngủ dưỡng sức mai hành tiếp chứ! Hehe... Tại tụi em tham lam quá mới ra nông nỗi. Biết rằng ở H quá ít nên vẫn đang tìm 1 lịch trình hợp lý nhất

degiocuondi289
19-12-2010, 12:59
^^ Có vẻ như chính anh mới sòng phẳng và mất hết cái tình thì phải...Ok, mún nghĩ sao thì nghĩ, nếu nghĩ rùa sòng phẳng, anh đừng nhờ...
Ờ ờ, Rùa bé cứ nhiệt tình và mến khách với những ai đến Huế và không chủ tâm đòi hỏi gì là Gió cảm ơn Rùa bé rồi! Riêng phần Gió, nói nghiêm túc là có lại Huế cũng không bao giờ dám nhọc lòng Rùa bé!

thienson
19-12-2010, 18:19
@ anh thienson: có thực mới vực được đạo mà anh. Đi hành đạo xong thì phải về ngủ dưỡng sức mai hành tiếp chứ! Hehe... Tại tụi em tham lam quá mới ra nông nỗi. Biết rằng ở H quá ít nên vẫn đang tìm 1 lịch trình hợp lý nhất
Hehe,đi hành xác chứ em???:D
Theo anh Huế không thể và không phải là nơi mà ta đến 1 lần hay 1 vài ngày mà cảm nhận hết được.Huế sâu lắng lắm đôi khi phải hoà mình vào cuộc sống yên bình nhẹ nhàng nơi đó mới cảm nhận hết được.
Cứ túc tắc mà đi còn để dành lần sau nữa,sau nữa chứ...Em tham lam quá coi chừng bội thực đấy nhé.:)
Món ăn ở Huế ngon lắm(c) ,nhưng cũng cay lắm,cay xé lưỡi,nhiều lúc ngồi xì xùp tô bún bò Huế mà nước mắt nước mũi chảy ròng ròng,hehe.Ai nhìn thấy cũng ái ngại giùm tưởng đâu bị ép phải ăn...
Trên Phuot.com mình có Topic Về Cố Đô (http://https://www.phuot.vn/threads/3630-Về-cố-đô)
https://www.phuot.vn/threads/3630-Về-cố-đô
của bác Tibet 3217 viết về cố đô rất hay bọn em tham khảo nhé.

Lyn
19-12-2010, 19:22
Thật ra, Huế có sâu lắng, có thâm trầm thật nhưng không nhất thiết ai cũng phải phải bưng bê cái cảm xúc ấy vào người khi đến Huế. Có một Huế khác cái Huế kia, một Huế mới, hứng khởi, tươi tắn....Tôi là một người Huế, tôi hy vọng mọi người đón nhận Huế theo cách của riêng mình. Pm cho Lyn nếu ai đó đến Huế và muốn lê la.

EmHN
19-12-2010, 23:25
Lúc chưa biết phượt là gì thì hổng hiểu sao có 3 nơi em ước được 1 lần đặt chân đến: HUế-Hà Nội-Sa Pa, mà không phải là nơi khác. Chuyến HN-SP là 1 kỷ niệm thật khó quên đối với em rồi. Chỉ còn lại H. Nôn quá đi mất!
Nhập gia tùy tục. Không biết có cái gì nên - không nên với Huế không?
Chứ như đến Gia Lai dù có bị vấp cục đá đau điếng cũng không dám la "té đau" :D

Rùa bé bự
20-12-2010, 06:40
T_T cập nhật thời tiết: không bt anh yamahavu đã đi chưa nhưng em vẫn cập nhật thời tiết để mọi người mang đồ theo:
Huế đang hơi hơi lanh, có mưa nhẹ...Nên mang áo ấm mỏng và 1 cái ô nhé ^^

@All: thực tâm khi mong mọi người mang 1 cái gì đó đến...em chỉ hi vọng có thứ để lại làm kỉ niệm...Nhưng...có những luồn thông tin ko hay và thực sự em cảm thấy hơi buồn. Món quà đó (có cũng đc và ko có cũng đc), ko bt người ấy đã đọc kĩ nội dung đó chưa. Ý nghĩ đó cũng chỉ là vô tình xuất phát thôi...Vậy mà...ai đó, đã đẩy nó đi quá xa....
Em sẽ vẫn post kế hoạch du lịch Huế cho các bạn đã có lời nhờ trong topic này...nhưng có lẽ, sẽ chẳng giám gặp mọi người ở Huế nữa...Giờ mới bt, dự luận ảnh hưởng đến con người như thế nào...Thanks giocuondi đã cho em bài học đắc giá như thế!

Rùa bé bự
20-12-2010, 06:50
@ Thaophuongdi: Vì bạn chỉ ở Huế 1 ngày, mình đề nghị bạn kế hoạch:
Sáng bún hến -> Thăm lăng Minh Mạng, lăng Tự Đức -> Cơm chay Hàn Thuyên( sẽ cập nhật địa chỉ cụ thể) -> Đại Nội -> Chợ Đông Ba( cứ nửa giá mà trả nhé!) -> Bún thịt nướng Huyền Anh -> Chùa Linh Mụ -> Dạo dọc sông Hương -> Chè Trần Hưng Đạo( trước nhà hát Trần Hưng Đạo)(Nhớ ăn chè bột lọc học thịt heo nhé) -> Bánh chưng Nhật Lệ
Sáng mai trước khi đi ăn bún bò là ok rồi á!

yamahavu
20-12-2010, 10:39
Bé Rùa ơi! Anh đang ở sân bay TSN, chuyến bay đi ĐN lại delay rồi,ráng chờ thôi (NO),việc món quà nhỏ mang tính kỷ niệm chỉ là sự hiểu lầm nào đó thôi! em đừng care. Với anh thì việc này cũng hay hay nên em cho số để liên lạc gấp nhé!:)

lengkeng1minh
20-12-2010, 14:41
Ai ra Huế, nên sắm 1 cây dù khi đi dạo bước trên những con đường khu vực Thành nội hay vào thăm Hoàng Thành. Vì mùa này trời hay mưa lất phất và rỉ rã kéo dài. Nên chuẩn bị ít tiền kẽm_ vì mình thấy các cô gái Huế ném những đồng tiền vào các lư hương ngập nước và thành tâm cầu nguyện điều gì đó? Luôn im lặng trước sự đeo bám quyết liệt của...người bán đồ lưu niệm ở các Lăng. Đừng mong chờ ở sự giúp đở của nhân viên bảo vệ hay nhân viên bảo tàng.
Ngay cửa Thượng Tứ có rất nhiều KS mini, giá cả bây giờ không biết thế nào? Nhưng lợi là gần chợ Đông Ba, có nhiều nhà sách( mua bản đồ). Nhiều hàng ăn có các món đặc sản Huế. Nhưng khi ăn nên hỏi giá trước nhé! Chúc bạn già của mình có chuyến đi vui vẽ!

shogun
20-12-2010, 15:45
Pác lêngkng ơi, em thò tay vào lư hương lượm đồng tiền ra rồi lại ném vào cầu nguyện được không hả pác hhehhe

La Gu Nâu
20-12-2010, 16:57
T_T cập nhật thời tiết: không bt anh yamahavu đã đi chưa nhưng em vẫn cập nhật thời tiết để mọi người mang đồ theo:
Huế đang hơi hơi lanh, có mưa nhẹ...Nên mang áo ấm mỏng và 1 cái ô nhé ^^

@All: thực tâm khi mong mọi người mang 1 cái gì đó đến...em chỉ hi vọng có thứ để lại làm kỉ niệm...Nhưng...có những luồn thông tin ko hay và thực sự em cảm thấy hơi buồn. Món quà đó (có cũng đc và ko có cũng đc), ko bt người ấy đã đọc kĩ nội dung đó chưa. Ý nghĩ đó cũng chỉ là vô tình xuất phát thôi...Vậy mà...ai đó, đã đẩy nó đi quá xa....
Em sẽ vẫn post kế hoạch du lịch Huế cho các bạn đã có lời nhờ trong topic này...nhưng có lẽ, sẽ chẳng giám gặp mọi người ở Huế nữa...Giờ mới bt, dự luận ảnh hưởng đến con người như thế nào...Thanks giocuondi đã cho em bài học đắc giá như thế!

Khà khà, tết này mình về Huế, hy vọng ra đó sẽ có thể gặp Rùa vi vu 1 số nơi nha :)

Rùa bé bự
20-12-2010, 17:22
Cẩn thận...xử đấy bạn...Mừ...tớ ở Huế chứ chưa bao giờ thấy cái tục ấy cả...bạn lengkeng có thể giải thix kĩ hơn ko...nghe hay hay...^^
@ anh yamahavu: ^^ Tình hình là mí ngày gần đây Huế rất chi là hay nhé, se se lạnh vào buổi sáng và nắng thủy tinh vào bủi trưa....^^..túm lại là trời cực đẹp...^^...

yamahavu
20-12-2010, 20:52
Cám ơn Be Rua nhieu nha!

thienson
20-12-2010, 21:03
Pác lêngkng ơi, em thò tay vào lư hương lượm đồng tiền ra rồi lại ném vào cầu nguyện được không hả pác hhehhe

Ối giời ơi người ta ném tiền xu vào mấy cái đỉnh đồng ở trong Đại Nội chứ lư hương gì hả bác???:DMà cái đỉnh đó em muốn dòm vào trong thì phải nhón chân bác làm thế nào mà thò tay vào được???=))
@Rùa: xin lỗi anh spam 1 phát nhé;),hehe

Rùa bé bự
21-12-2010, 07:22
Hơ hơ...ko sao ạ...E cũng tò mò...Tại nếu thế thật thì lúc nào em kẹt xiền em vào đó lượm (^^)...Mừ...cửu đỉnh đó...em...đứng có nửa nó à...sao mừ lượm?
@ La Gu Nâu: Hơ hơ, tết thì vô tư...chắc sẽ có thêm bạn nữa là Thỏ bông nhà Rùa đấy ^^...Mừ bạn là ng Huế hả?

yamahavu
21-12-2010, 21:18
Chiều nay mới đến Huế, được Bé Rùa và bạn giai em í đón tiếp rất nồng nhiệt (c), Thanhks nhà Rùa nhiều nhiều nhé! Còn nhờ vả dài dài mà :)):))

chaubaogia
22-12-2010, 10:27
Chào bạn Rùa,
Mình ở hội Phượt Đà nẵng, mình rất thích giao lưu với bạn bè phượt khắp mọi miền, mình cũng có ý tưởng như bạn nhưng mình có kèm theo cho thuê xe máy, nên mình rất thích những gì bạn làm, và cũng thích cái cách bạn sưu tầm vật kỷ niệm nho nhỏ xinh xinh của từng địa phương, do vậy mình sẽ quyết định tặng bạn món quà Đà nẵng nho nhỏ xinh xinh lắm nha :)
Mình đang ở Huế, , mình thích cafe Vĩ Dạ Xưa và tối nay sẽ uống cafe ở đó, nếu có thể thì tối nay mình mời bạn cafe Vĩ Dạ Xưa nhé, bạn có thể PM mình SDT liên lạc được ko, SDT mình là 0983012304,
P/s: Mình có chút kinh nghiệm đi từ Huế vào Đà lạt vì đã đi nhiều lần rồi, bạn cần những thông tin cụ thể gì, mình sẽ giúp bạn

Rùa bé bự
22-12-2010, 10:35
Chiều nay Rùa + Thỏ ( honey rùa) + Chú Thông + Ba chú ý đang có kế hoạch đi chùa Từ Hiếu + Lăng Tự Đức + Lăng Minh Mạng + Bánh ướt Huyền Anh + Chùa Linh Mụ. Tối thì chưa bt sao...định dẫn chú Thông đi nên sẽ hỏi thử ý kiến của chú. Nếu chiều nay rảnh mời bạn đi vs tụi mình cho vui ^^

yamahavu
22-12-2010, 12:31
Bé Rùa ơi! Sáng nay Chú đi tham quan Đại nội, Chùa Linh Mụ và Bánh ướt Huyền Anh rồi (vì sợ 2 đứa vào Linh Mụ rồi mai mốt xảy ra...lại đổ thừa do dẫn Chú đi thì khổ :))); hihi! Vậy Rùa và Thỏ bổ sung địa điểm khác nhé. Thanks!

chaubaogia
22-12-2010, 14:12
Vậy thì tối nay mời luôn bạn yamahavu + bạn... nếu Rùa không tới tớ biết làm gì với vật kỷ niệm đây? Nếu Vĩ Dạ Xưa xa quá thì Rùa chọn quán cafe nào cũng được chaubaogia sẽ đến nhé, hy vọng gặp nhau giao lưu với phượt Huế và Phượt SG...

P/s: Xin mạn phép bạn Rùa bổ sung thêm 1 số nơi đẹp hoang dại, thích hợp với người mê chụp ảnh :D
- Chùa Huyền Không ( đi ngược sông Hương lên )
- Đạn viện Thiên An (do Pháp xây dựng năm 1940)
- Hổ quyền ( nơi hổ oánh nhau cho vua coi, được xây dựng năm 18xx..)
- Cồn hến ( nằm giữa dòng sông Hương, phải đi đò )
- Thần kinh nhị thập cảnh:do vua Thiệu Trị bình chọn 20 cảnh đẹp nhất kinh đô ( http://rathue.12.forumer.com/viewtopic.php?t=833 )

Rùa bé bự
23-12-2010, 11:57
^^ Hix...nhớ đời...mình là dân Huế mà còn bị lừa...Dã man...
Dẫn chú Thông đi lăng Tự Đức...2 đứa để chú đi 1 chắc với ông rứa là có anh đẹp trai tiếp cận....Nói 1 hồi...Mình tưởng người tốt...dễ xương như mình, nhiệt tình hướng dẫn vì thấy khách du lịch...ai dè....lúc đi ra, ảnh kêu ảnh là sv du lịch...trèo rào vào thực tập...và....nếu có hảo tâm thì cho xin mấy đống T_T....Má ơi, di dễ sợ....Huế ơi là Huế....Mất mặt tụi tui quá đi....
@chaubaogia: Hôm qua em đưa chú về xong phải về vì nhà có vc gấp...ko mang theo giấy ghi sdt của anh nên ko liên lạc đc...Xin lỗi anh nhiều!...Hi vọng lần sau mình sẽ có duyên gặp hơn!

chaubaogia
23-12-2010, 14:16
Tạm biệt Huế, tạm biệt cô bé Rùa nhé,
Hôm qua ngồi cafe Vĩ Dạ Xưa cũng vui, tiếc không gặp bè Rùa, hẹn lần sau nhé.
Góp vài hình về Huế:

Đường Lê Duẩn gần giữa trưa mà vẫn tĩnh lặng, yên bình:
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=48099

Cây cổ thụ Bao Báp đặc trưng của châu Phi, được trồng ở Huế, đây cũng là cây cổ thụ Bao Báp duy nhất ở Đông Dương:
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=48098

Xích lô tím Huế, "chẳng nơi nào có được":
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=48100

Một góc cafe nhà cổ Vĩ Dạ Xưa:
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=48102

Free Man
03-01-2011, 13:03
Ở Huế lâu rồi mà cũng k biết đi đâu cả nhỉ ^^. Đúng là bụt chùa nhà không thiêng =))

NTTHOA_LY
03-01-2011, 18:09
Cây cổ thụ Bao Báp đặc trưng của châu Phi, được trồng ở Huế, đây cũng là cây cổ thụ Bao Báp duy nhất ở Đông Dương:
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=48098
Em xin ý kiến là ở trường ĐHSP TPHCM cũng có một cây bao báp cổ thụ to đùng, em không biết nó bao tuổi nhưng rất to, và được nghe nói ngày lâu lắm một thầy giáo khoa Sinh học mang từ châu Phi về trồng, và ở thảo cầm viên SG cũng có một cây bao báp cổ thụ.

Rùa bé bự
19-06-2011, 08:56
Dạo gần đây do bận kím cái học bổng mà không liên lạc được với 1 số bạn đã có lời nhờ mình. Mình thành thật xin lỗi. Giờ hè cũng rảnh nên bạn nào muốn, mình sẽ nhiệt tình giúp hết mức có thể.
Và để tiện cho việc liên lạc, mình sẽ để lại sdt: 0912628709 ( gặp bé Yến) để các bạn nào cần giúp đỡ gấp có thể liên lạc. Đây là sdt của mình và vì tin, muốn giúp đỡ các bạn muốn thăm Huế nên mình giúp...mong các bạn đừng phá máy. Thanks!

Armstrong
19-06-2011, 11:02
Ồ một cô gái tốt bụng đây ;;), sắp tới mình có việc ra Hà Tĩnh. Nếu có ghé Huế thì mong được rùa con giúp đỡ nhé :) .

muchike2714
28-06-2011, 14:47
Chào em!
Chị cùng bố mẹ sẽ đến Huế vào ngày 9/7, đang định đi chơi Huế 1 ngày hôm đó rồi sáng hôm sau đi thiền viện trúc lâm bạch mã với lăng cô. Em có thể tư vấn giúp chị không? Và hôm đó em có thời gian đi cùng với gia đình chị k? Chị sẽ cảm ơn bằng món quà lưu niệm hà nội đảm bảo xinh xắn, dễ thương.
Cảm ơn em nhiều!

Người Nhà Quê
29-06-2011, 17:30
Ô hô, giá như mỗi tỉnh/vùng, các nhà phượt đều có người tình nguyện như bé Rùa.
Hẹn một ngày ra Huế tái nạm bé Rùa và mở mắt với Huế mộng Huế mơ qua bé Rùa.
Cảm ơn bé Rùa trước!

Stefanie
30-06-2011, 17:09
Thích nhỉ! Mình ở Vũng Tàu, cũng muốn làm như Bé Rùa ghê ^^

ong lai do
30-06-2011, 19:10
Dạo gần đây do bận kím cái học bổng mà không liên lạc được với 1 số bạn đã có lời nhờ mình. Mình thành thật xin lỗi. Giờ hè cũng rảnh nên bạn nào muốn, mình sẽ nhiệt tình giúp hết mức có thể.
Và để tiện cho việc liên lạc, mình sẽ để lại sdt: 0912628709 ( gặp bé Yến) để các bạn nào cần giúp đỡ gấp có thể liên lạc. Đây là sdt của mình và vì tin, muốn giúp đỡ các bạn muốn thăm Huế nên mình giúp...mong các bạn đừng phá máy. Thanks!

Hi bé Yến,
vậy đã kiếm được học bổng chưa bé?
Ngày 1/7 a đi tàu từ HCM ra Huế, tầm 12h 2/7 là tới nơi, hy vọng gặp được bé ở đó.
a cũng có 1 anh bạn cùng lớp ở đó, mà e là a đó cũng bận vì có gia đinh rồi, với lại đàn ông gặp nhau chỉ có nhậu, sợ lắm. Nếu có bé Yến chỉ cho vài nơi để thăm thú thì rất vui. a ở đó tới tối ngày 3/7 là phi tiếp tới Đà Nẵng.

Rùa bé bự
02-07-2011, 07:55
Hì, 9, 10/7 em có việc bận nên không đi được chị ạ...Nhưng chị và gia đình có thể nói những ý thích của mình, em sẽ giới thiệu những nơi phù hợp để mọi người đi tham quan và ăn uống ^^...Em có để lại sdt: 0912628704 có gì chị liên lạc cho tiên nhé!..Chúc chị đi vui!

EveyTran
03-07-2011, 12:22
Chào bạn Rùa,

Mình, mẹ và một số bạn định đi du lịch Huế vào khoảng ngày 15 tháng này, mình và mọi ng trong nhóm mình chưa bao giờ đến Huế nên ko biết nên thuê khách sạn hay nhà nghỉ ở đâu thì tiện cho việc du lịch và giá cả vừa phải. Bạn có thể tư vấn giúp mình ko?

Hy vọng sẽ được gặp bạn vào dịp đó nhé,

Cảm ơn bạn nhiều nhiều ^^

KoA2
04-07-2011, 22:40
Mình cũng có cùng câu hỏi: Mình và e gái định vào Huế
Ngày đêm 20/7: ở Huế.
Ngày đêm 21/7: ở Lăng Cô
Từ trưa 22/7: vào Hội An.
Bạn có thể tư vấn cho mình nhà nghỉ thui, hoặc khách sạn giá rẻ (vì ngủ có 1 đêm)???
Để đi lại ở Huế, nên thuê xe đạp/xe máy hay đi xe bus? Và có thể thuê ở đâu?
Xe khách đi lại từ Huế- Lăng cô- Hội An có thể liên hệ ở đâu?
Cảm ơn bạn rất nhiều

lecamtu
06-07-2011, 23:24
Oh, sau khi đọc từ đầu thì cho chị chỉnh sửa 1 chút. Chẳng là chị sẽ đi xe từ Quảng Bình vào Huế khoảng 2,3h chiều gì đó. Lên Ks nghỉ, chiều 5h kiếm đồ ăn, tối nghỉ lại Huế, chiều 18/7 sẽ về Đà Nẵng vậy e có thể tư vấn chị 1 chút là với lịch trình vậy thì chị sẽ ăn tối ở đâu và đi đâu trong tối 17/7(chị ko định đi nghe hò Huế, lần trước đi 1 lần rồi, nói ko phải sợ e buồn chứ, ko thú vị gì hết ah)
Như vậy chị chỉ còn sáng 18/7, e cho chị 1 cái lịch trình ngăn ngắn bao gồm ăn sáng, tham quan 1 đia điểm hoang dã mà gần gần và đẹp đẹp(trừ việc đi lăng). Đi chùa cũng ok. rồi ăn trưa, rồi sẽ đi về Đà Nẵng. Ah, từ Huế về Đà Nẵng thì mình đi xe của hãng nào nhỉ
Cảm ơn e nhiều nhé.
(hy vong gặp e tối 17/7- e đừng ngại gặp gỡ, những chuyện e nêu trong topic thì cũng là ...bình thường mặc dù bực mình thậ-sau này e đi làm chắc gặp nhiều hơn,hihi)

Rùa bé bự
08-07-2011, 08:52
Trả lời bạn EveyTran:

Tình hình là tháng 7 là mùa cao điểm ở Huế, nếu bạn muốn thuê hotel 3* thì cũng tầm 350-400. Mình nghĩ là bạn nên thuê nhà nghỉ thôi!
Mình có mình hay giới thiệu vs bạn bè là nhà nghỉ Tuệ Minh ở Nguyễn Sinh Cung .Theo mình là giá 250k/4 ng và 200k/2 ng ( nóng lanh, điều hòa, wifi) thì cũng ok...Mình có để lại sdt của mình ở phía trên...cần bạn gọi nhé!...iu!

Rùa bé bự
08-07-2011, 09:06
Trả lời KOA2:
Ở Huế 1 ngày, mình khuyên bạn buổi sáng nên đi lăng Tự Đức, vòng qua Đại Nội, ghé cơm chay Hàn Thuyên hoặc Liên Hoa quán ở Lê Quý Đôn ăn trưa. Trưa nghỉ 1 xíu, dậy đi chùa Linh Mụ...chiều chiều ghé bánh ướt, bún thịt nướng Huyền Anh ăn lót dạ. Vào nhà vườn Phú Mộng, Kim Long xem kiến trúc nhà vườn Huế. Dạo dạo 1 vòng thành Huế, thăm trường Quốc Học và Hai Bà Trưng. Đang nghỉ hè chứ nếu không canh me cổng chính HBT mà chụp giờ tan học hơi bị đẹp...( Trường quốc học thì khỏi phải bàn, còn trường HBT chính là trường nữ duy nhất của miền Trung hồi đó. Không biết có phải vì vậy mà trường người ta tuần mặc áo dài 2 buổi, trường mình quốc phát 4 buổi luôn, hix).Tối ăn bánh bèo nậm lọc hoặc bánh canh Nam Phổ ( bảo đảm ngoài Huế ra ko chỗ mô có)...Ăn chè Huế...Tối thix thì đi thuyền rồng nghe ca Huế, ko thì dạo dạo đường đi bộ ngắm Cầu Trường Tiền lên đèn và xem người Huế, ^^

Nhà nghỉ: Nhà nghỉ Tuệ Minh, Nguyễn Sinh Cung, gần đập đá, nằm trong vùng Vĩ Dạ xưa á^^. (Gần Cồn Hến và trung tâm Thành Phố). Giá phòng 250/4ng/ngày và 200k/2ng/ngày ( wifi, nóng lạnh, điều hòa).

Đi xe thì bạn có thể thuê xe trọn gói hoặc muốn rẻ thì cứ ra bên xe phía Nam mà bắt xe, khoảng tầm 60k-80k. Ngày nào cũng có xe đi Đà Nẵng ( có qua Lăng Cô) cả mà...nhưng như vậy thì ngày mai các bạn sẽ tiếp tục bắt xe khách đi ĐN và HA nhé.

Rùa bé bự
08-07-2011, 09:17
Trả lời chị lecamtu:
Chị dư giả xiền thì nghỉ hotel nhé!...còn không thì cứ Tuệ Minh mà phang. Không phải em binh chứ em kết nhà nghỉ ni vì mới xây, phòng ốc đẹp, sạch sẽ, bác chủ dễ xương..giá cả phải chăng 200k/p 2ng ( wifi, nóng lạnh, điều hòa)...
Đêm 17/7 chị có thể thử ăn chay ở Liên Hoa quán ( Lê Quý Đôn), bún/mì/cơm hến ở Cồn Hến, bánh gói, bánh lọc...(Đặng Huy Trứ)...rồi đi dạo thành phố ( nhi đi ngang qua đường Lê Huân, chỗ nhà hàng Hương Sen, mùa ni sen đang nở đầy hồ, đẹp lắm ạ) hoặc về biển chơi nếu thix ( tầm 20p chạy xe máy)...^^ Chiều đó nếu chị rảnh em cũng muốn mời chị đi cafe Vĩ Dạ xưa hoặc Ngự Hà uống + giao lưu tý cho vui ^^
Buổi sáng không biết chị ngaị ko, chứ em muốn giới thiệu chị đi ăn Cháo gạo lức/cháo trắng/ xôi cá kho của 1 mệ bán ở chợ Bến Ngự, mệ nớ bán từ thời em học mẫu giáo...chừ cha cũng phải 30-40 năm rồi...mỗi bát 5k...ăn ngon kinh ^^
Ngày mai nếu chị muốn đi chơi nhưng không gói gọn trong 3 thứ lăng tẩm quanh quanh thành phố. Em mời chị đi Huyền Không Sơn Thương hoặc Thiện Viện Trúc Lâm Bạch Mã ( xa hơn và cũng đẹp hơn Huyền Không Sơn Thượng). Nhưng nếu sức khỏe chị ko tốt và chiều đi sớm thì nên Huyền Không thôi cũng được ạ...^^ mùa này trên đó hoa sen nở bá cháy!

yamahavu
08-07-2011, 10:45
Ôi! Chúc mừng Bé rùa tái xuất giang hồ. (c)

Rùa bé bự
09-07-2011, 06:12
@ Chú Vũ: Lâu lắm mới thấy chú. Lần trước chú đi Thanh Tân vui không ạ? Chú là người đầu tiên con hướng dẫn á, nên còn sơ suất thấy sợ luôn, ^^...Nhắc lại giờ lại thấy vui chú hi!

Leader
09-07-2011, 13:50
Chào Rùa biết đến Phượt là biết đến tinh thần đoàn kết chia sẻ, nếu khi nào em và bạn em phượt ra bắc Anh nhận làm hướng dẫn viên miễn phí cho đoàn mình (Các cung Hà Nội, Ninh Bình, Chùa Hương, Hà Giang, Bắc Kạn, Cao Bằng, Lào Cai sapa, Lạng sơn, Hòa Bình, Lai Châu, Điện Biên...) Phượt mà.

Anh và gia đình định lên kế hoạch tham quan Huế trong 3 đến 4 ngày, do chưa đi Huế bao giờ mà gia đình lại có trẻ nhỏ và mẹ già lên anh định như sau

Ngày 1: Đi tàu vào Huế
- 19h30:Tàu HN1 khởi hành đi Huế. Ngủ đêm trên tàu (Đến Huế 9h55 ngày hôm sau)

Ngày 2: Thăm quan Huế (Bằng Taxi)
- 9h55 (10h): Xuống tàu về khách sạn. Khách sạn anh chưa tìm được chỗ nào tiện cho việc tham quan cố đô (Giá cả thì 30$/1 đêm). Ideal Hotel giá cả thế nào em có tốt không?
- Ăn trưa: Cũng chưa biết ăn ở đâu ngon hay cứ ăn khách sạn nhỉ
- Chiều: Anh thấy 1 số tour nói đi Đại Nội, Ngọ Môn, Điện Thái Hoà, Tử Cấm Thành, Hồ Tĩnh Tâm, Thế Miếu, Hiển Lâm Các, Cửu Đỉnh... Có mở cửa vào buổi chiều không em và nên chọn điểm nào trong số này vậy em.
- Ăn Tối: Cơm Âm Phủ ...Hì em khuyên thế mà
- Tối: Ngắm cố đô buổi đêm, cầu Tràng Tiền

Ngày 3: Anh dự định đi Cung Lăng Minh Mạng, Thiên mụ...Chiều đi biển Thuận an tắm ăn tối em xem hộ anh nha

Ngày 4: Về HN (Chưa set được thời gian vì còn xem ngày thứ 3 như thế nào)

Nhờ Rùa tí nhá

Lantrailt
09-07-2011, 15:02
Vào đây đọc lại thấy nhớ Huế quá! Chưa biết khi nào mới trở lại đc, để đc em gái dẫn đi lang thang quanh Huế. Ở Huế, cũng có vài kỷ niệm đáng nhớ... Hy vọng sẽ có dịp trở lại.....

Rùa bé bự
11-07-2011, 07:03
Về nhà nghỉ: Nếu anh muốn ở phòng 30$/ngày em có thể tìm giúp. Em nghĩ giá đó khách sạn 3* mùa này vô tư. Nếu không, em có gợi ý anh nên ở nhà nghỉ Tuệ Minh, vì em thấy giá phòng thấp hơn 1/3 mà dịch vụ cũng rất ok. Ở đây lại gần trung tâm. Em sẽ đi khảo giá và báo lại cho anh + chụp ảnh cái nhà nghỉ để anh cân nhắc
Về ăn uống: Vì có dẫn theo mẹ anh lớn tuổi nên em sẽ cập nhật 1 số hàng ăn đặc sản có chất lượng, giá cả phải chăng. Em sẽ gửi qua nick anh sớm.
Em nghĩ anh nên đặt 1 tour tham quan lăng tẩm ở Huế, như vậy sẽ dẫn cụ đi được nhiều nơi + có hướng dẫn thuyết minh ( nếu đi riêng thì vất vả hơn lại ko có hướng dẫn). Tour này bao gồm Đại Nội và tất cả các Lăng ạ. Nhược điểm của tour là thời gian hơi gấp, đi hết tất cả tầm hơn 1 buổi ( VD: 8h sáng lên xe thì tầm 2-3h chiều mới xong)...^^ hơi căng về thời gian ạ! ( gia đình mình nếu quyết đị đi lăng (cả tour và tự phát) nên bới thêm bánh trái ạ)
Bãi biển Thuận An em nghĩ ko nên đi vào T7, CN a nhé, đông kinh lắm ý!...Nếu anh có ý định đi thì nhắn trước để em gửi người quen----> đỡ phần chặt chém + họ sẽ giới thiệu mình những món thật sự ngon hôm đó...Chứ anh vào quán + dân ngoại tỉnh thì mí chủ quán hét giá kinh lắm ( hix)

Gợi ý: Anh có thể thử đi Thanh Tân( nếu còn thời gian) tắm suối nước nóng xem ạ ( em nghĩ nó tốt cho sức khỏe của cụ ^^)...
Có gì anh liên lạc sdt hoặc để lại tin nhắn nhé, em sẽ trả lời trong thời gian sớm nhất, chúc gia đình mình vui!

invipro
11-07-2011, 08:47
Về nhà nghỉ: Nếu anh muốn ở phòng 30$/ngày em có thể tìm giúp. Em nghĩ giá đó khách sạn 3* mùa này vô tư. Nếu không, em có gợi ý anh nên ở nhà nghỉ Tuệ Minh, vì em thấy giá phòng thấp hơn 1/3 mà dịch vụ cũng rất ok. Ở đây lại gần trung tâm. Em sẽ đi khảo giá và báo lại cho anh + chụp ảnh cái nhà nghỉ để anh cân nhắc
Về ăn uống: Vì có dẫn theo mẹ anh lớn tuổi nên em sẽ cập nhật 1 số hàng ăn đặc sản có chất lượng, giá cả phải chăng. Em sẽ gửi qua nick anh sớm.
Em nghĩ anh nên đặt 1 tour tham quan lăng tẩm ở Huế, như vậy sẽ dẫn cụ đi được nhiều nơi + có hướng dẫn thuyết minh ( nếu đi riêng thì vất vả hơn lại ko có hướng dẫn). Tour này bao gồm Đại Nội và tất cả các Lăng ạ. Nhược điểm của tour là thời gian hơi gấp, đi hết tất cả tầm hơn 1 buổi ( VD: 8h sáng lên xe thì tầm 2-3h chiều mới xong)...^^ hơi căng về thời gian ạ! ( gia đình mình nếu quyết đị đi lăng (cả tour và tự phát) nên bới thêm bánh trái ạ)
Bãi biển Thuận An em nghĩ ko nên đi vào T7, CN a nhé, đông kinh lắm ý!...Nếu anh có ý định đi thì nhắn trước để em gửi người quen----> đỡ phần chặt chém + họ sẽ giới thiệu mình những món thật sự ngon hôm đó...Chứ anh vào quán + dân ngoại tỉnh thì mí chủ quán hét giá kinh lắm ( hix)

Gợi ý: Anh có thể thử đi Thanh Tân( nếu còn thời gian) tắm suối nước nóng xem ạ ( em nghĩ nó tốt cho sức khỏe của cụ ^^)...
Có gì anh liên lạc sdt hoặc để lại tin nhắn nhé, em sẽ trả lời trong thời gian sớm nhất, chúc gia đình mình vui!
bác gửi cho mình chút thông tin về tour lăng tẩm, chỗ ăn uống được ko? em cũng chuẩn bị đi Huế :)

anh_sai
11-07-2011, 09:55
Chào bạn Rùa, mình định vào Huế trong tuần này. Nếu ko phiền thì lúc nào đến Huế, bạn gặp mình hướng dẫn sơ qua được ko?

Rùa bé bự
11-07-2011, 12:38
@ anh_sai: Ok, đến nơi bạn cứ đt cho mình. Ko có thời gian gặp mình sẽ hướng dẫn qua đt cho bạn. Chúc bạn vui!

pjmaste
11-07-2011, 14:10
Bạn ơi....Bây giờ mình muốn đặt phòng Nhà Nghỉ Tuệ Minh, ko biết làm cách nào cả? Vì thứ 5 này là mình có mặt ở Huế rùi. Nếu ko book trước minh mất thời gian kiếm KS lắm. Bạn có thể cho mình contact của nhà nghỉ được không ạ? Thanks bạn nhiều nhé.

mebuon
12-07-2011, 08:38
Bé Rùa ơi, đầu tháng 12 này chị và gia đình đi Huế du lịch, đến lúc đó nhờ e làm hướng dẫn viên giúp chị nhé.
P/s: đang tìm món quà đặc trưng của TPHCM để gửi tặng e kỷ niệm nè :)

Rùa bé bự
12-07-2011, 09:13
Trả lời Leader:

Em đã search 1 số khách sạn 3*-4* tại Huế, trong số đó, em thấy có 3 lựa chọn có thể ok được:
1: Waterland Hotel (2*) - Đường Phạm Ngũ Lão ( Đây là khu phố Tây ở Huế nên nếu quyết định ở đây, mọi người chỉ nên đặt phòng còn ăn uống ở hàng quán khác nhé)
* Phòng superior ( gồm ăn sáng) có giá 410.216/đêm ( còn 3 phòng)
https://img.agoda.net/hotelimages/239/239507/239507_1010281559003280230_STD.jpg
2: Century hotel (4*) - Đường Lê Lợi ( bên bờ sông Hương, gần Đập Đá)
* Giá phòng cao cấp ( nhưng ở đây là loại rẻ nhất của nó) giá 599.273/đêm (gồm ăn sáng) còn 3 phòng. Khách sạn này đang có giảm giá 52% nên mới có mức giá như vậy
https://img.agoda.net/hotelimages/109/10999/10999_110506093640526_STD.jpg
3: Camelia Hotel (4*) - Đường Bến Nghé
* Giá phòng hướng ra đường phố ( mức giá thấp nhất ở đó) 667.761/đêm ( kèm ăn sáng) ( mức giá đã giảm 28%)
https://img.agoda.net/hotelimages/108/108217/108217_081106150200205943_STD.jpg

Em gửi kèm theo đây là trang web về mức giá các khách sạn - nhà nghỉ tại Huế để anh tiện việc lựa chọn. Chúc anh và gia đình vui!
http://www.agoda.vn/pages/agoda/default/DestinationSearchResult.aspx

puzzo
14-07-2011, 08:51
Bạn Rùa ơi, ở Huế thì mình thuê xe máy ở đâu? Bạn cho mình thông tin liên lạc được không? Cảm ơn bạn nhiều lắm!

nhocbuidoi89
15-07-2011, 10:54
m cũng hay đi Huế lắm mà ít biết chỗ ăn nhiều bé Rùa chỉ giùm đi

Rùa bé bự
15-07-2011, 14:58
Trả lời puzzo: Bạn có thể thuê tại nhà nghỉ, khách sạn hoặc ra đường Hùng Vương ( lưu ý là Hùng Vương chặc chém hơi bị tội)

Rùa bé bự
15-07-2011, 14:59
@ nhocbuidoi89: Sắp tới qua tháng 8 tớ sẽ mở 1 topic giới thiệu các địa chỉ ăn ngon ở Huế...Lúc ấy bạn ủng hộ nhé. thân!

Red_Skin
20-07-2011, 16:11
Chào em Rùa!
Trước hết thay mặt diễn dàn và cộng đồng dân du lịch cảm ơn em, và mọi người cũng đánh giá rất cao về nét đẹp của Huế, con người và Văn hóa Huế. Bản thân anh cũng luôn ao ước được trở lại nơi này!
Anh là người HN, và cũng thường xuyên tư vấn, giúp đỡ các bạn trong và ngoài nước về du lịch tham quan Hà Nội và miền Bắc nói chung. Một ngày nào đó, mong rằng sẽ gặp em trên những con đường ở miền Bắc.

Sang tuần tới gia đình anh có đi du lịch ở Huế và Đà Nẵng. Anh đã chuẩn bị thông tin cho gia đình anh có thể đi lại thoải mái và hợp lý nhất rồi, nhưng gia đình anh sẽ rất vui nếu có em tham gia cùng các chuyến đi. Hy vọng em có thể giúp đỡ anh và gia đình trong việc này. Anh sẽ chuẩn bị một số chút quà đặc sản HN gửi biếu em và gia đình, và một chút hỗ trợ em thay lời cảm ơn.
Anh vừa gọi cho em theo sđt trên nhưng có vẻ ko đúng, em cho anh xin lại sđt hoặc Y!M, email nhé! Sáng T2 tuần sau gia đình anh sẽ vào đến Huế, mong rằng sẽ gặp đc em.
Thông tin liên lạc của anh:
SĐT: 09.77 8.66 8.67
Y!M: hieuv0i

thanhtung1211
25-07-2011, 17:12
Chào bạn Rùa!!!
Mình là mem Đà Nẵng, 29/7 tới đây có kế hoạch cùng mấy đứa bạn thân đi phượt xe máy 1 chuyến ra Huế...
Cảm ơn bài viết về kế hoạch Rùa soạn cho anh yamahavu...Giúp ích cho mình rất nhiều.
Mình soạn lại 1 cái cho phù hợp với chuyến đi của tụi mình hơn (3 ngày 2 đêm thui í mà)...
+ Bạn xem thử chương trình như vậy đã ổn chưa?
+ Một số giá cả trong kế hoạch này mình không rõ lắm ...copy từ các bài khác nên có thể bạn tư vấn thêm đc không?

CHƯƠNG TRÌNH:

Ngày 29/7

5h30 Tập trung(Mang theo đồ ăn sang, đồ ăn nhẹ)
6h00 Xuất phát ở Đà Nẵng bằng xe máy, đi qua hầm Hải vân
8h00 Du hí đến bãi biển Lăng Cô …Ăn nhẹ tại đây
14h00 Có mặt tại Huế. Về khách sạn cất đồ đạc và có thể thăm một số điểm trong thành cổ: (i) Cung An Định - Tọa lạc tại số 97 Phan Đình Phùng; (ii) Bảo tang Mỹ thuật cung đình Huế - Tọa lạc tại số 3 Lê Trực gần Đại Nội
Đi ăn “hàng” thay cho ăn trưa (Thực đơn: Bánh nậm ,lọc, bánh canh Nam Phở,Gà bóp, cháo bò…)
17h00 Ở Huế còn có thú vui là buổi chiều ngồi trên thuyền ngắm cảnh hoàng hôn ở ngay ngã ba sông chỗ khách sạn Hương Giang- Thật tuyệt. (nhưng phải đi đò chèo và thời tiết phải vào mùa hè thì mới thấy thi vị )

19h00 Đi ăn tối (Thực đơn: Cơm Rang Huế, )

20h00 Sau đó, Ra sông Hương chơi, lượn lòng vòng đường đi bộ Nguyễn Chí Diễu ngắm cầu Tràng Tiền đủ màu, xem dân tình Huế,

Ăn hàng tiếp (Kem Dạ Hạc, Ốc Minh Nghĩa, bạn ghé ăn bánh khoái và nem lụi ở đường Trần Quang Khải và nếu còn bụng thì ghé chè Vân đường Nguyễn Thị Minh Khai ăn , nhớ ăn chè bột lọc bọc thịt quay và chè đậu ngự nhé!)

Chán thì về cafe Vĩ Dạ Xưa nhâm nhi cafe nghe nhạc

22h00 Về ngủ chuẩn bị sức cho ngày mai ( Người Huế ngủ khá sớm, 10h-11h đường đã khá vắng vẻ)

Ngày 30/7

6h00: Sáng: Ăn bún bò Huế

7h00 Khởi hành đi Phong Sơn, Phú Lộc tắm suối nước nóng Thanh Tân)
(Các bạn nên mang theo đồ ăn vì đã vào khu này là ko ra được, đồ ăn ở đây cũng có nhưng không ngon và đắt)_nếu đi chơi 1 ngày, chỉ nên mua vé 50k/ng
(Nếu đi bằng xe máy bạn có thể theo quốc lộ 1A chạy về hướng Quảng Trị . Khi chạy đến cầu sông Bồ sẽ thấy một ngả rẽ bên tay trái . Rẽ theo hướng đó chạy dọc theo sông Bồ khoảng 7km thì sẽ đến khi suối khoáng nóng…. Địa điểm cụ thể xem trên bản đồ nhé)

13h00 Về lại thành phố. Khởi hành về hướng cồn hến ăn sáng bằng cơm/bún/mì hến (4,5-5k/tô)
( Qua đập đá, đi thẳng đường Nguyễn Sinh Cung)

14h00 Sau đó đi thăm khu thành nội Huế (Hoàng thành) (Open: 06.30 – 17.00) Ngắm hoàng hôn trong hoàng thành

18h00 Đi dạo phố, ăn hàng(Chè Hẻm, Nhậu…)…
Nếu đi chơi khuya đói ( mà khả năng sẽ đói vì bánh dễ tiêu lắm ạ!) bạn ghé bánh chưng nhật lệ ( chọn đúng hàn để biển Bánh Chưng Nhật Lệ nhé) mua về ăn. Bánh ở đây luôn nóng nên bạn yên tâm.

Ngày 31/7

6h00: Ăn sáng: Bún chay (Quán Liên Hoa)-Đường Lê Quý Đôn

7h00: Khởi hành đi thăm Chùa Thiên Mụ:
Để đến chùa , chúng ta cứ thẳng đường Trần Hưng Đạo ngang qua Hoàng Thành . Cuối đường Lê Duẩn , vượt qua đường rầy chúng ta sẽ đến đường Kim Long . Thẳng Kim Long đi khoảng 1km nữa ta sẽ đến Thiên Mụ .

9h00: Về lại thành phố. Đi chợ Đông Ba mua sắm

12h00 Ăn bún thịt nướng/ bánh cuốn thịt nướng Huyền Anh ( lưu ý là ở đây tầm 16h30 là hết rồi bạn nhé) Về khách sạn nghỉ trưa

14h00 Trả phòng khách sạn, mang hành lí.

15h00 Xuất phát về Đà Nẵng
19h00 Nếu còn $$ thì “tận diệt” luôn tại “Da Nang city”

Chỗ ở thì có thể ở nhà khách Công đoàn ở 13 Lý Thường Kiệt, SĐT: 054.823064; chỗ này ở rất rộng rãi, nhà biệt thự từ thời Pháp, ngay trung tâm, ít phòng, phục vụ mang tính chất công đoàn, em đi công tác thích ở chỗ này nhất, nhưng phải ở cái phòng lớn nhất ấy, nhìn ra mặt đường (ở 5-6 người ở chung phòng này cũng được, tầm 230.000 đ).

Hoặc ở nhà khách Điện Biên ở 03 Điện Biên Phủ, 054.821678; chỗ này cũng rộng rãi (tầm 150.000 đ/phòng đôi, 3-4 người 1phòng cũng được). Hay sang hơn một chút thì ở KS Nguyễn Huệ (tầm 250.000 đ/phòng đôi).

Khách sạn Đống Đa, ở ngay góc đường Đống Đa và Lý Thường Kiệt. Giá trung bình 1 phòng là 180,000 đ/đêm, rất sạch sẽ và đàng hoàng.

Nhà nghỉ Tuệ Minh, Nguyễn Sinh Cung, gần đập đá, nằm trong vùng Vĩ Dạ xưa á^^. (Gần Cồn Hến và trung tâm Thành Phố). Giá phòng 250/4ng/ngày và 200k/2ng/ngày ( wifi, nóng lạnh, điều hòa).

(....Hihi... 1 số chỗ là copi bên bạn ...)

P/S: Tụi mình không thích đi lăng nhiều... Chủ yếu là du lịch ẩm thực Huế, và thưởng thức nét mộng mơ của nơi đây thui...
Vì hơi gấp rồi...tối qua mới đc biết trang web này nên mong bạn Rùa và mọi người reply sớm...Hihi :D
Chúc điễn đàn ngày một phát triển!

gà mờ
27-07-2011, 11:20
Bạn ơi, bạn giúp mình với, mình muốn đi 3 ngày: gồm Lăng Cô, biển Cảnh Dương, cảng Chân Mây, và đèo Hải Vân, còn đầm Lập An nữa. Mình định đi tàu, xuống ga Lăng Cô, ở khoảng 3 ngày. Bạn tư vấn giúp mình về đi lại, ăn ở thế nào cho tiện nhé. Tớ cảm ơn bạn nhiều lắm.

nhatrang_cafe
27-07-2011, 15:00
Rùa ơi, ra Nha Trang thì ới tớ nhé! keke Y! nhatrang_cafe :)

quynh phuong
27-07-2011, 15:48
@gà mờ: mình nghĩ bạn nên thuê xe máy ở tp Huế rồi đi xe xuống Lăng cô luôn,chứ đi tàu thì hơi bất tiện vì ở Lăng Cô k có dvu cho thuê xe,đi taxi thì tốn kém. về nơi ở bạn có thể ở ksan của cty du lịch lăng cô Huế,ksan này của nhà nước ngòai ra cũng có 1 số ksan khác giá phòng thấp hơn như yến hoàng anh,triệu vỹ,...những điểm mà bạn đi khá gần nhau nên đi 3 ngày thì hơi nhiều, bạn có thể đi thêm suối voi, thiền viện trúc lâm bạch mã, nhị hồ những điểm này đều nằm trên đường về Lăng cô cả.Lưu ý là bạn phải qua 2 con đèo nên cẩn thận nếu tay lái yếu.

MaiLam
27-08-2011, 04:58
Bé Rùa ơi, khi nào rảnh nhờ Bé tìm giúp số điện thoại của Nhà nghỉ Tuệ Minh, Nguyễn Sinh Cung. Đã google trên mạng nhưng không có nên làm phiền Bé. Cám ơn Bé nhiều.

khoai an qua^^
01-09-2011, 00:19
Bạn Rùa ơi, rất cám ơn những thông tin bổ ích của bạn về xứ Huế nhé^^. Còn việc hiểu sai lệch những việc làm của bạn là chẳng qua người đó chưa hiểu về bạn thôi, đôi khi để ý nhiều quá lại không có ích gì. Hi vọng bạn vẫn tiếp tục lạc quan và duy trì Topic này để giới thiệu về xứ Huế nhé.:)

Người Nhà Quê
05-10-2011, 19:06
Rùa ơi, giữa tháng 10 này anh ra Huế mộng Huế mơ làm phiền em đây. Nếu không có gì thay đổi, 12/10 anh ra đến Huế. Chơi Huế và Quảng Trị tầm 2 ngày thì anh trở vào Hội An ăn cưới. Em làm thổ địa ăn uống chơi bời trên đất cố đô nhe! Thanks em trước!
Người Nhà Quê-Cần Thơ-HP 0913135685

hoangtung_ag
05-10-2011, 20:15
Chào bạn Rùa, tuy chưa gặp bạn nhưng mình rất là cảm kích tinh thần phượt của bạn.

Mình đang tìm thông tin về lộ trình từ SG ra Huế để tết âm lịch này chạy ra Huế chơi bằng xe máy.

Từ sg ra Nha Trang thì mình biết rồi, chỉ còn lại quãng đường từ nha trang ra tới huế nữa thôi.

Nghe nói mấy tỉnh từ Khánh Hòa đi ra, công an căng lắm. Nên cũng hơi lo, lỡ mà giam xe chỉ có khóc lun.

Nếu bạn hoặc bạn nào đó trong diễn đàn này biết được những topic có những thông tin liên quan như trên thì pm cho mình nhé!

yahoo của mình là: [email protected]

Người Nhà Quê
06-10-2011, 12:25
Đường miền Trung thông thoáng dễ chạy xe. Cảnh đẹp nữa thì cớ gì phải chạy nhanh. Cứ chạy đúng tốc độ quy định thì sợ gì công an. Có khi phải chạy thấp hơn tốc độ quy định vì mãi mê ngắm cảnh íh. Đừng quá lo lắng khi cung đường đó "căng" vì CSGT!

Rùa bé bự
10-10-2011, 12:14
^^..Hix...Lâu lắm Rùa chẳng vào phượt vì vào năm học rồi...Nên Rùa có 1 đề nghị nho nhỏ là mọi người, ai có gì thắc mắc có thể ....pm trực tiếp sdt của Rùa đc ko ạ?...Chứ kiểu này...mọi người post lên...đến lúc đến tai em thì....có khi cả nhà đã đi Huế cả tháng rồi...hix....^^

trungcao
10-10-2011, 12:48
Vậy anh hỏi em chắc ok nè vì cả tháng sau anh mới đi Huế.
Anh muốn thuê xe gắn máy để tiện & tiết kiệm thì giá cả ntn? Em có nắm được ko?
Thanks em nhiều nhé !
PM anh số đt của em, rất hân hạnh mời cô gái Huế ly cafe Ban Mê...hê hê...^^

cafe banme
18-10-2011, 21:03
Em cũng đam mê phượt lắm ,cũng hay mon men bám càng mấy tên vespa huế lắm nhưng h ra trường rồi nên đành gác lại cái hạnh phúc đơn sơ đó :(( , tháng 11 này có bác nào ghé huế pm cho em nha e tư vấn cho và giới thiệu cho các bác .chứ tình hình hình là em sắp tạm biệt huế lại trở về với cái nắng ,cái gió , cái nỗi nhớ của em roài hehe , khi đó bác nào lên tây nguyên lại pm cho em nhá

lady_kill3r
31-10-2011, 00:11
Chị Rùa ơi,e có kế hoạch vào khoảng trưa chiều ngày 4/1/2012 e sẽ đến Huế.Tham khảo topic này mới thấy người Huế nhiệt tình và đáng iu ghê hihi.Lịch thì e đã có rồi,nhưng không biết sắp theo 'tư duy' của 1 người...chưa từng đến Huế như e thì có hợp lý chưa?Những dịa điểm của các quán ăn thì e cũng có nốt nhưng không bít ăn vào buổi nào,gần địa điểm tham quan nào thì tiện đường.Chị có thể cho e nick yahoo hoặc số điện thoại để nhờ chị tư vấn ko?Chờ chị reply nhé,thân ^^

vatgiangho
04-11-2011, 14:53
Vô cùng cảm ơn bé Rùa đã nhiệt tình tư vấn qua điện thoại cho chị khi lơ ngơ chả biết xe cộ đường xá thế nào ^^ Hy vọng lần tới có dịp gặp em :)

thao_sh28
04-11-2011, 22:46
Em mong được đến Huế 1 lần, em đang dự định là hè năm sau khi em tốt nghiệp ra trường, không biết lúc đấy có được chị Rùa giúp đỡ k. Đọc topic mà em thèm đi quá! :)

Rùa bé bự
12-11-2011, 16:03
^^..Ok...số điện thoại của chị: 0912628709...nhưng sắp tới có thể sẽ đổi số ( nếu đổi số rùa sẽ cập nhật sau, nhé!)
Chị chắc ở Huế từ giờ đến ....khi lỡ có chàng nào ngoại tỉnh rước đi thôi...nên em cứ pm chị thoải mái nhé!..Chị ko hứa chắc sẽ hướng dẫn được nhưng có vấn đề gì chị sẽ pm đt và tin nhắn..Tại năm nay cũng năm 3 rồi, em lại học chuyên ngành bằng tiếng Pháp nên hơi bận rộn..Bạn nào pm mình ko đọc và tư vấn được thì thông cảm cho mình nhé!..Iu cả nhà nhìu!

LilyNguyen
18-11-2011, 04:36
Chao` ban. Rua`,

Ban minh` va minh` dang co y' dinh den' tham Hue' vao tam` dau` thang 1 nam sau nhung chua biet chac' ngay nao (bon minh du dinh. bay vao SG roi` tu` do' di tu Nam ra Bac' nen van dang len lich trinh`, co dieu Hue' la chac chan bon minh se toi' roi), neu ban. ranh? thoi` gian do' thi se that tuyet neu chung' minh` co the gap mat, du chi? qua mot coc cafe thoi, de nho` ban huong' dan dia chi an choi o Hue' y' ma`. Minh lau roi chua ve` vn, ban minh lai la nguoi nuoc ngoai nen rat' chi la lo` mo` ve may' van de nay (a` ma` ban minh la nguoi Phap, Rua` co the ket hop on thi luon cung duoc!!) Thanks.

p/s Sorry neu nhu email cua minh` doc kho' tai minh` khong co phong^ chu~ tieng Viet, hy vong ban chiu. kho' ngoi dich!! x

limit_246830
19-11-2011, 18:27
Xin chào Yến ,mình là Ngân hướng dẫn viên du lịch tại huế!Mình rất tự hào khi Huế có một người như bạn.Lúc nào bạn có ý định làm hướng dẫn thì hãy liên hệ mình nha,mình sẽ sẵn sàng chia sẽ những kinh nghiệm mình có và giúp bạn những kỷ năng cần thiết để làm hướng dẫn thực sự.Rất vui được làm quen với bạn!

octopus27
23-11-2011, 09:51
vậy bạn Rùa mau mau cập nhật điện thoại hoặc yahoo để ai đi có thể add và liên lạc với bạn nhá. Mình cũng muốn đi Huế từ lâu lắm rồi. chắc sẽ hiện thực hóa trong tết duơng hoặc tết âm năm nay. Nhất định là thế, nên cảm ơn bạn trước nhá:D

LINHNGUYEN_DS8X
24-11-2011, 17:40
Hí hí thích cái topic này quá, mình ở Đà Nằng có ai muốn tham quan Đà Nằng thì liên lạc với mình nhé [ free như bạn rùa nha ] mình rất nhiệt tình .

Ở Đà Nẵng chỉ trừ Cù Lao Chàm mình chưa đi thôi / hihi và mình là con trai nên không biết nhiều món ăn vặt như bạn rùa
@rùa bé bự : Khi nào ra Đà Nẵng mời bạn cafe nha ^^
ah yahoo của mình là :linhnguyen_ds8x

Rùa bé bự
26-11-2011, 11:25
Hiện tại thì SDT của mình vẫn là : 0912628709...lúc nào đổi mình sẽ cập nhật bạn nhé!
Nick của mình: [email protected] hoặc bạn gửi vào địa chỉ: [email protected] bạn nhé!...Rất vui vì được đón bạn tại Huế!

Rùa bé bự
26-11-2011, 11:27
Ok...thế mà ko gặp bạn này sớm...Hôm 7/11 tớ có đi 1 vòng vào ĐN ý, 1 mình nên cũng hơi buồn...6h sáng bắt xe đi, 7h15 có mặt lại tại Huế..mà do tớ đi xe khách nên mất đứt 5h trên xe rồi...hì...!...Lần sau có dịp vào trong ấy tớ sẽ alo ấy nhé!

LINHNGUYEN_DS8X
26-11-2011, 12:40
Ok...thế mà ko gặp bạn này sớm...Hôm 7/11 tớ có đi 1 vòng vào ĐN ý, 1 mình nên cũng hơi buồn...6h sáng bắt xe đi, 7h15 có mặt lại tại Huế..mà do tớ đi xe khách nên mất đứt 5h trên xe rồi...hì...!...Lần sau có dịp vào trong ấy tớ sẽ alo ấy nhé! Ok hoan nghênh bạn rùa

trungk18
27-11-2011, 12:58
Tầm khoảng cuối tháng 12, có lẽ mình sẽ cùng bạn vào huế đà nẵng hội an vài ngày, bạn có thể giúp mình hem, cho mình xin contact của bạn nhé :x

Hungdq76
29-11-2011, 09:45
Đợi số điện thoại của bé rùa

Rùa bé bự
25-12-2011, 08:47
Em cập nhật sdt rồi mà anh Hungdq77....01294024021 gặp Yến cả nhà nhé!

Vinh Pham
27-12-2011, 01:14
Cho anh đặt gạch vào dịp cuối năm 2012 nhé rùa, sẽ liên lạc trước vì bây giờ thì sớm quá.

malucky
29-12-2011, 15:58
Rất vui khi đọc topic này. Cảm ơn bạn Yến vì lòng nhiệt tình và hiếu khách dành cho tất cả mọi người.
Mình đã vào Huế festival 2004. Chuyến đi thật nhiều kỷ niệm tốt đẹp. Hi vọng 2012 sẽ tái ngộ Huế và sẽ rất vui nếu gặp được bạn Yến. Goodluck & See You.:)

hoafang_mt90
10-01-2012, 11:51
Bạn ơi cho mình hỏi nếu mình đi Đại Nội và nhà vườn Huế thì có đi được 1 ngày không? Nhà vườn Huế có cách xa trung tâm không? Và bạn cho mình hỏi những địa điểm tham quan gần thành phố Huế nhất nhé.

Aleksi
19-01-2012, 10:20
He đang định đi Huế Tết này, add yahoo bạn Rùa cái đã :D ...

Take Me Away
27-01-2012, 11:54
Ở Huế 2 ngày có đủ không bạn Rùa ơi?

Rùa bé bự
27-01-2012, 12:54
Take Me Away: Nếu chỉ đi trong trung tâm thành phố và lăng tẩm thì 2 ngày là vừa rồi bạn à ^^
hoafang_mt90: Đại Nội cũng gần nhà vườn bạn ạ..Đi trong hơn 1 buổi là ok ^^

cuatinhyeu2611
30-01-2012, 22:52
Tớ cũng ở Huế nè, cũng mê đi chơi "bụi" lắm ^^!
Bạn nào muốn tham quan Huế cũng có thể liên hệ mình, nếu bé Rùa bận (hoặc cả 2 cho nó xôm)!!!
Bạn nào lần đầu tới Huế tớ sẽ đãi món CƠM HẾN ^^!

Take Me Away
03-02-2012, 09:49
Rùa ơi cho mình hỏi mấy câu về du lịch Huế nhé
1 : Mình đi oto vào Huế, 8,9h sáng mới tới nơi, định đặt tour nửa ngày đi thăm Lăng Tự Đức và Khải Định, như thế có kịp ko? có phải đặt tour trc ko? mấy h tour bắt đầu.
2 : Chiều mình đi chùa Huyền Không và Thiên Mụ thì nên đi xe ôm, hay xích lô hả bạn?
3 : Sáng hôm sau mình đi Đại Nội thì cũng mua tour hay tự đi
Cảm ơn nhé !

cuatinhyeu2611
03-02-2012, 15:04
Rùa ơi cho mình hỏi mấy câu về du lịch Huế nhé
1 : Mình đi oto vào Huế, 8,9h sáng mới tới nơi, định đặt tour nửa ngày đi thăm Lăng Tự Đức và Khải Định, như thế có kịp ko? có phải đặt tour trc ko? mấy h tour bắt đầu.
2 : Chiều mình đi chùa Huyền Không và Thiên Mụ thì nên đi xe ôm, hay xích lô hả bạn?
3 : Sáng hôm sau mình đi Đại Nội thì cũng mua tour hay tự đi
Cảm ơn nhé !

Bon chen tý ^^!
1. Lăng Tự Đức với Khải Định cũng không xa trung tâm lắm, tuy nhiên để thoải mai thời gian thì 8h đi tham quan cả 2 điểm trên là vừa.
2. Huyền Không lên đường núi nên tốt nhất là thuê xe ôm cho tiện, nếu thích thì lên Thiên Mụ có thể đi Xích lô ngắm cho phê ^^!
3. Cái này thì tùy bạn nè, muốn thoải mái thì tự đi, không thì tour cũng được bạn.

Take Me Away
03-02-2012, 15:44
Ôi mình vừa google, thấy nói đi chùa Thiên Mụ thì đi đường sông, cùng tuyến đường sông đi thăm lăng Minh Mạng luôn, Còn muốn đi chùa Huyền Không thì phải đi qua chùa Thien Mụ mới đến. Loạn hết cả lên rồi :((

cuatinhyeu2611
03-02-2012, 15:58
Ôi mình vừa google, thấy nói đi chùa Thiên Mụ thì đi đường sông, cùng tuyến đường sông đi thăm lăng Minh Mạng luôn, Còn muốn đi chùa Huyền Không thì phải đi qua chùa Thien Mụ mới đến. Loạn hết cả lên rồi :((

Á mình quên, đúng là đi Thiên Mụ nên đi thuyền Rồng lên, hay phết.
Còn Huyền Không thì phải đi qua Linh Mụ Là đúng rồi đó, đường núi, hơi khó đi, các Sư trên đó đang làm 1 con đường trong chùa,
Huyền Không rộng lắm, cảnh đẹp, yên tĩnh, không khí trong lành.

Mình nghĩ có Tour đi tham quan các địa điểm ở Huế, nếu tiện thời gian thì bác nên tham khảo các tour.
Còn thích lang bạt thì cứ đi tự do, thích đâu thì đi đó, ngắm chán rồi lại đi ^^!

Take Me Away
03-02-2012, 16:28
Cua ơi, bạn là người Huế ah? Mình tính thế này, bsang mình mua tour 1/2 ngày đi thăm lăng rồi đến trưa bắt xe ôm đi chùa Huyền Không Sơn Thượng, rồi từ chùa Huyền Không về mình sang chùa Thiên Mụ, tạm biệt chú xe ôm luôn, lượt về mình thuê thuyền từ chùa thiên Mụ về trung tâm, vừa ngắm hoàng hôn trên sông luôn. Thế có ok ko? thuyền ở Huế có avalible thoái mái cho mình đi lượt về ko hay mình phải đi cả lượt đi lẫn lượt về?

cuatinhyeu2611
03-02-2012, 17:01
Cua ơi, bạn là người Huế ah? Mình tính thế này, bsang mình mua tour 1/2 ngày đi thăm lăng rồi đến trưa bắt xe ôm đi chùa Huyền Không Sơn Thượng, rồi từ chùa Huyền Không về mình sang chùa Thiên Mụ, tạm biệt chú xe ôm luôn, lượt về mình thuê thuyền từ chùa thiên Mụ về trung tâm, vừa ngắm hoàng hôn trên sông luôn. Thế có ok ko? thuyền ở Huế có avalible thoái mái cho mình đi lượt về ko hay mình phải đi cả lượt đi lẫn lượt về?

Hiện tại thời tiết Huế đang lạnh, người ta cũng ngại đi đường sông vì lạnh, mà thuyền thì phải đủ số lượng thì người ta mới cho chạy.
Bạn cứ mua tour đi thắm các lắng, 1/2 e hơi ít, đi được 1 vài điểm.
Buổi chiều, trời này đi Huyền Không cũng thú vị đấy, lạnh mà phế ^^. Huyền Không về ngang Thiên Mụ bạn cứ thôi đi xe ôm, xuống bên hỏi thuyền, nếu có thì đi, không có thì alo chiếc taxi nào đó, không thì ở đó hình như cũng có xem ôm đấy.

Cari09
03-02-2012, 18:32
Chào hai bạn Rùa và Cua ,thật là thú vị khi đọc được Topic nầy ,và cũng thật tiếc khi Tết vừa rồi mình đến Huế 2 ngày mà không biết trước các bạn để giao lưu ;chỉ gặp mỗi bạn BienXanhChauA . Chắc chắn sẻ còn những lần nửa đến Huế và Đà Nẳng để gặp các bạn Phượt Huế và Phượt Đà Nẳng . Chúc các bạn luôn khỏe với tinh thần Phượt .

Take Me Away
04-02-2012, 22:41
Bạn ơi cho mình hỏi thêm nha
1: buổi sáng ngày 1 ở Huế, m sẽ mua tour nửa buổi đi thăm lăng tẩm, nhưng 8,9h mới tới nơi, check in rồi ăn sáng, ko biết có kịp ko? tour bắt đầu lúc mấy giờ? m có thể đặt tour trc theo địa chỉ nào?
2: Sáng hôm sau thì m đi xích lô đi Đại Nội,13h là về KS để đi Hội An, thì ngoài Đại Nội ra m có thể đi đâu nữa mà vẫn kịp thời gian
3 : Từ Huế đi Hội An có hãng xe nào dừng lại ở Lăng Cô cho khách du lịch ngắm cảnh 1 tý ko? hay họ cứ tằng tằng chạy thôi ?

Mình lần đầu đến Huế, lại có khả năng sẽ đi 1 mình nên cũng muốn tìm hiểu kỹ càng, chu đáo, nên hỏi hơi lắm tý, hihi
Many thanks

Lam Kao
04-02-2012, 23:12
Thứ 5 tới này mình vào Huế. Có gì thắc mắc thì hỏi bạn Rùa vs bạn Cua bằng cách nào nhỉ?

cuatinhyeu2611
05-02-2012, 10:56
Bạn ơi cho mình hỏi thêm nha
1: buổi sáng ngày 1 ở Huế, m sẽ mua tour nửa buổi đi thăm lăng tẩm, nhưng 8,9h mới tới nơi, check in rồi ăn sáng, ko biết có kịp ko? tour bắt đầu lúc mấy giờ? m có thể đặt tour trc theo địa chỉ nào?
2: Sáng hôm sau thì m đi xích lô đi Đại Nội,13h là về KS để đi Hội An, thì ngoài Đại Nội ra m có thể đi đâu nữa mà vẫn kịp thời gian
3 : Từ Huế đi Hội An có hãng xe nào dừng lại ở Lăng Cô cho khách du lịch ngắm cảnh 1 tý ko? hay họ cứ tằng tằng chạy thôi ?

Mình lần đầu đến Huế, lại có khả năng sẽ đi 1 mình nên cũng muốn tìm hiểu kỹ càng, chu đáo, nên hỏi hơi lắm tý, hihi
Many thanks

Không có gì ^^!
Được nói về Huế quê mình là thích lắm lắm luôn ý. Có gì bạn cứ hỏi, nếu biết mình sẽ trả lời tận tình ^^!

Thứ 5 tới này mình vào Huế. Có gì thắc mắc thì hỏi bạn Rùa vs bạn Cua bằng cách nào nhỉ?

Bạn có thể liên hệ với mình qua số 01653324959, phượt qua Huế à bạn ^^

ps: Thời tiết Huế đang đẹp, se se lạnh, phượt là phê dữ ^^!

Take Me Away
05-02-2012, 11:15
Đấy cua ơi, mình hỏi rồi đấy

cuatinhyeu2611
05-02-2012, 11:44
1. http://charmingvietnam.com/index.php/vietnam/2/gioithieu/
CÔNG TY TNHH LỮ HÀNH HƯƠNG GIANG, bạn có thể liên hệ hỏi trực tiếp họ, mình cũng không rõ lắm về tour. Nhứng 8h 9h là hơi muộn đấy. Lăng tẩm ở Huế khá nhiều.
2. Đi xích lô đi sớm sớm, báo bác đạp xích lô dạo 1 vòng quanh Huế ngắm Huế ^^, 8h đi Đại Nội là vừa, ngắm nghía lắm tới 9h30, bắt chiếc xe ôm, lên Huyền Không, tới nơi khoảng 10h, nhớ mua cái gì lên đó ăn trưa luôn (nếu có đi thì nhớ mua đồ ăn ko có thịt cá nha, chùa mà ^^), nếu không thích đi Huyền Không thì bạn vẫn đi xích lô lên Thiên Mụ cũng được, chụp ảnh ngắm cảnh ^^, cả 2 chỗ này đều 12h về lại Huế, nghĩ ngơi tý gì đó rồi bắt đầu ra Hội An.
3. Cái này mình không rõ lắm, mà hình như người ta cũng không dừng lại đâu bạn ạ, nếu túi tiên kha khá thì chơi taxi luôn, tới Lăng Cô bảo người ta dừng chân mà ngắm cảnh, nếu có đi taxi thì nhớ người nói người ta chở tới cầu (quên tên rồi, mà cầu dài lắm), dừng lại chụp vài bô ^^! Cảnh đẹp!

thienson
05-02-2012, 12:49
Rất hoan nghênh tinh thần của bạn Rùa, bạn Cua khi nhiệt tình onl giúp đỡ anh em, vài hôm nữa mình độc hành A lưới - Huế khi ghé ngang nội thành sẽ alo, nếu bạn rảnh thì anh em giao lưu chém gió chuyện phượt 1 lúc nhé.

cuatinhyeu2611
06-02-2012, 14:38
Rất hoan nghênh tinh thần của bạn Rùa, bạn Cua khi nhiệt tình onl giúp đỡ anh em, vài hôm nữa mình độc hành A lưới - Huế khi ghé ngang nội thành sẽ alo, nếu bạn rảnh thì anh em giao lưu chém gió chuyện phượt 1 lúc nhé.

Nếu rãnh thì ae gặp mặt giao lưu ^^!
Huế bắt đầu trở nắng rồi, trời này phượt Phê ^^!

math2411
09-02-2012, 22:30
Tiếc quá. Mới ở Huế về không biết mà alo bạn rùa và cua đi cafe

varanasi
17-02-2012, 15:55
Mình đang lang thang ở Huế, thời tiết chán quá, mưa loép nhoép. May quá gặp bạn Yến, tư vấn cho chỗ chơi nhiệt tình luôn. Lại còn được bạn ấy dẫn đi cafe Chiều, quán có vẻ nổi tiếng ở Huế. Đúng là trời k phụ, tự dưng chuyến đi Huế lại thành hay, mặc dù thời tiết như dở hơi

thichdulich0201
18-02-2012, 11:09
30/4 này nhóm bạn bọn mình đang định làm 1 tour huế - quảng bình. Vào huế rất mong được các bạn có kinh nghiệm giúp đỡ. Bây giờ còn sớm quá gần đến ngày đi mong bạn rua hoặc bạn cua tư vần nhé.

doanut
19-02-2012, 08:56
Bạn ơi,
Mình ở ĐN, cũng ham zui, thích chạy nhảy, khám phá những vùng đất hứa và đặc biệt là những vùng đất mới (chưa hoặc rất ít người biết đến).
Mình còn 4 lăng + Phá Tam Giang (những điểm du lịch) ở Huế là chưa đi được và ...(cái này chắc nhơ bạn tư vấn nhé). Bạn có thể làm hướng dẫn viên free cho mình để khám phá những điểm còn lại này được không?
Nếu OK thì pm YM hộ mình nhé. :L
YM: bestfriend22285 (mình có add bạn rùi í :) ) ;)

Ah, mình cũng là dân ĐN, tuy là con gái nhưng cũng hay la cà cuối tuần nên cũng biết khá khá các điểm có thể leo trèo, nhảy múa, hú hí, chụp ảnh, cfe ở ĐN (và một chút về Quảng Nam). Nếu có dịp vào ĐN, nếu cần thì ới mình nhé.

P/S: e cũng welcome all members ^.^
"Because life is the trips" (BB)

varanasi
19-02-2012, 09:11
Bạn ơi,
Mình ở ĐN, cũng ham zui, thích chạy nhảy, khám phá những vùng đất hứa và đặc biệt là những vùng đất mới (chưa hoặc rất ít người biết đến).
Mình còn 4 lăng + Phá Tam Giang (những điểm du lịch) ở Huế là chưa đi được và ...(cái này chắc nhơ bạn tư vấn nhé). Bạn có thể làm hướng dẫn viên free cho mình để khám phá những điểm còn lại này được không?

Ah, mình cũng là dân ĐN, tuy là con gái nhưng cũng hay la cà cuối tuần nên cũng biết khá khá các điểm có thể leo trèo, nhảy múa, hú hí, chụp ảnh, cfe ở ĐN (và một chút về Quảng Nam). Nếu có dịp vào ĐN, nếu cần thì ới mình nhé.

Vậy mà ko biết sớm nhỉ, hôm rồi lang thang đà nẵng mà liên lạc với bạn chắc biết được ối chỗ hay. Tiếc quá, tiếc quá !!! Hẹn dịp sau phiền bạn, ko biết có sẵn lòng ko :p ???

cuatinhyeu2611
19-02-2012, 10:06
Bạn ơi,

Mình có thể hướng dẫn cho bạn đi Phá Tam Giang, ^^! Nhưng phải đợi tháng sau, dạo này bận quá trời luôn!

Vậy mà ko biết sớm nhỉ, hôm rồi lang thang đà nẵng mà liên lạc với bạn chắc biết được ối chỗ hay. Tiếc quá, tiếc quá !!! Hẹn dịp sau phiền bạn, ko biết có sẵn lòng ko :p ???

Tiếc quá !
Không tham gia được với mấy bạn, hic, bận đúng lúc , chịu luôn!
Hẹn dịp khác!

math2411
19-02-2012, 13:00
Mình đã đặt vé di du lịch Huế- Hội An_ Đà Nẵng vào ngày 1/3. 8h sáng ngày 2/3 mình sẽ có mặt ở Huế và ở đây đến chiều 3/3 rồi đi Hội An. Các bạn có thể giúp mình xem xét lịch trình du lịch ở Huế được không. Mình định đi như sau:
Sáng 2/3: 9h:Ăn bánh bèo nậm lọc hoặc bánh canh Nam Phổ, đi dạo một vòng quanh thành phố, thăm trường Quốc Học, Hai Bà Trưng, chợ Đông Ba
Chiều: thuê xe máy thăm lăng Tự Đức, lăng Minh Mạng, Đại Nội, chùa Thiên Mụ, làng Nón, làng Hương
Tối: ăn cơm âm phủ, nghe ca Huế trên sông Hương
cà phê Vĩ Dạ xưa
Sáng 3/3: Ăn bánh ướt Huyền Anh, thăm chùa Huyền Không Sơn Thương
Chiều 3/3: Đi Hội An
Lịch trình như thế có hợp lý không hả các bạn. Mình lần đầu đi nên rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Cảm ơn mọi người nhiều :x

NET
19-02-2012, 13:19
Mình đang lang thang ở Huế, thời tiết chán quá, mưa loép nhoép. May quá gặp bạn Yến, tư vấn cho chỗ chơi nhiệt tình luôn. Lại còn được bạn ấy dẫn đi cafe Chiều, quán có vẻ nổi tiếng ở Huế. Đúng là trời k phụ, tự dưng chuyến đi Huế lại thành hay, mặc dù thời tiết như dở hơi

Vậy là quá tuyệt vời rồi còn gì...

golden dust
19-02-2012, 17:48
Mình đã đặt vé di du lịch Huế- Hội An_ Đà Nẵng vào ngày 1/3. 8h sáng ngày 2/3 mình sẽ có mặt ở Huế và ở đây đến chiều 3/3 rồi đi Hội An. Các bạn có thể giúp mình xem xét lịch trình du lịch ở Huế được không. Mình định đi như sau:
Sáng 2/3: 9h:Ăn bánh bèo nậm lọc hoặc bánh canh Nam Phổ, đi dạo một vòng quanh thành phố, thăm trường Quốc Học, Hai Bà Trưng, chợ Đông Ba
Chiều: thuê xe máy thăm lăng Tự Đức, lăng Minh Mạng, Đại Nội, chùa Thiên Mụ, làng Nón, làng Hương
cà phê Vĩ Dạ xưa
Lịch trình như thế có hợp lý không hả các bạn. Mình lần đầu đi nên rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Cảm ơn mọi người nhiều :x
To Math:
Lịch của bạn hơi dày đặc với các điểm tham quan nhưng nếu sắp xếp thời gian hợp lý vẫn ok. Ví dụ nên đi Đại Nội Thiên Mụ và Huyền Không Sơn Thượng làm một tuyến lun vì thuận đường (Đại Nội trước, sau đó là Thiên Mụ rồi đi Huyền Không Sơn Thượng) Đại Nội thì nằm ngay trung tâm bờ Bắc sông Hương. Từ ĐN đi Thiên Mụ thì khoảng 5 km, sau đó đi HKST khoảng 7 km nữa. Tổng thời gian đi về cho cung này tầm tiếng nếu tham quan kĩ. 3,5 tiếng đồng hồ nếu đi nhanh. Nên đi vào buổi sáng đến trưa thì về ăn nghỉ ngơi rồi chiều ại đi.
Tuyến các lăng thì có thể kết hợp tham quan thêm Tổ Đình Từ Hiếu (Đường Lê Ngô Cát) và Đan viện Thiên An (Đường từ Khải Định về thành phố) đều là những điểm có cảnh đẹp, hữu tình nên đi.
Khi nào vào Đà Nẵng hay Hội An nếu cần thông tin gì có thể alo. Nếu rảnh thì mời cốc cafe cho biết cafe Đà Nẵng một nét văn hóa "Ngậm đắng nuốt cay"
Hi vọng giúp được bạn ít nhiều.
Nice day!

trungt2
19-02-2012, 23:30
mình cũng sắp du lịch vào trong Huế: lịch trình là đi tàu từ 12h đêm 9/3 vào Huế khoảng 10h sáng 10/3 xong chơi ở Huế 1 đêm để sáng hôm sau vào Đà Nẵng check in KS vào khoảng 2h chiều,bạn có thể chỉ cho mình lộ trình ăn chơi ở Huế được không, nếu được thì pm vào inbox hộ mình nhé, thanks!

math2411
20-02-2012, 16:18
Cảm ơn bạn Golden Dust nhiều nhé:),không biết thời tiết ở Huế với Đà Nẵng dạo này thế nào nhỉ. Ngoài Hà Nội đang lạnh quá, chẳng biết vào Đà Nẵng có được mặc quần áo ngắn tung tăng không:D

Pham Hue Thom
20-02-2012, 16:59
Chào bé Rùa, sắp tới mình sẽ đến Huế chơi mấy hôm, vào dịp 30/4 này không biết bé Rùa có thể tư vấn giúp mình cái khoản thuê nhà nghỉ, ăn uống, thuê xe để đi chơi được không? đây là lịch trình dự kiến của mình bạn xem qua nhé.

Ngày 28/4: ngủ ở Huế
9h đến Huế : ăn uống, nhận phòng rồi đi lăng Khải Định, Minh Mạng, Tự Đức, Đồng Khánh (cách lăng tự đức 800m), chùa Thiên Mụ
Chiều tầm 4h : đi Đại nội, đồi vọng cảnh, núi ngự (gần nhau)
Tối đi dạo sông hương ngắm cầu 7 màu trường tiền

ngày 29/4: ngủ ở Huế
Sáng : Lăng Thiệu Trị: Lăng Thiệu Trị nằm ở địa phận làng Cư Chánh, xã Thuỷ Bằng, huyện Hương Thuỷ, cách kinh thành chừng 8 km (Hình như ở Huế thích đi hết các Lăng, các lăng như Thiệu Trị, Đồng Khánh ... ko có gì hay đâu, nếu đi lăng, thay 2 lăng này = Gia Long là hay nhất, vì phải đi ngược sông Hương lên đầu nguồn, tầm 30km. Được đi thuyền, được ngắm cảnh 2 bên sông rất đẹp. Thuyền có thể thuê ở ngay cầu Tràng Tiền ...)
LĂNG GIA LONG - HUẾ - THỪA THIÊN HUẾ
Lăng Gia Long: Nằm ở tả ngạn sông Hương, trên đồi Chánh Trung, cách trung tâm Huế 16km

Chiều thăm Chùa Huyền Không 1, 2: Cách thành phố Huế chừng 10 km
chiều đi Các lăng khác: Lăng vua Dục Đức, Thành Thái...

ngày 30/4: ngủ ở Huế

sáng đi biển Thuận An cách TP Huế 15km,chiều đi phá tam giang cách đó 15km nữa
Nếu có thời gian nữa thi đi Núi Bạch Mã

sáng 1/5 hoặc chiều tối 30/4 vào Lăng Cô nghỉ 1 đêm ở đó chơi nửa ngày
sau đó nếu có thể sẽ đi Khu du lịch - Suối Voi ( suối đẹp và nổi tiếng nhất ở Huế ). ( từ QL1A vào đây tầm 10km ).

Chiều 1/5 vào DN nhận phòng
14h: Bán Đảo Sơn Trà, chùa Linh Ứng, đỉnh Sơn Trà, bao tang cham (gần nhau)
16h30:có thể đi dạo hoặc tắm biển mỹ khê
toi di choi longvong DN, 12h dem xem cau xoay

Sáng 2/5: ngủ ở ĐN
7h: đi Bà Nà

Ngày 3/5: ngủ ở ĐN

8h : di ngu hanh son, cu lao cham (chỗ này thì nhất định phải đi vì nó quá đẹp, hoang sơ và sạch sẽ lắm, có bãi ngắm san hô
Buổi chiều có thể đi Thánh địa Mỹ Sơn và các điểm còn lại ở ĐN

Chiều 3/5 nếu còn thời gian vào Hội An luôn

Sáng 4/5 : Ở Hội An
7hh : Loanh quanh dạo Hội An, đi chợ, dạo hết phố cổ, chùa chiền..
16h : Ra biển cửa đại tắm có thể ăn hải sản ở biển
20h : Về lại phố cổ, đi dạo ngắm phố cổ đêm

Chiều mồng 4/5 hoặc 5/5 lên xe về tùy thuộc các điểm vui chơi đã hết chưa, nếu hết sẽ về sớm hơn dự định.

Rùa bé bự
22-02-2012, 09:30
Trả lời cho math2124 nhé:

cà phê Vĩ Dạ xưa
1: Bánh canh Nam Phổ và bánh bèo nậm lọc không có vào buổi sáng bạn ạ. Nếu muốn ăn bánh thì tầm trưa đã có ( nhưng chỉ 1 số hàng phục vụ cho du lịch như Cung An Định, Hàng Me thôi)...Thường thì các quán ăn như bánh canh Nam Phổ, bún thịt nướng, mắm nêm...tầm 3h chiều mới có bạn nhé ( gọi là ăn bữa chiều mà lại) ^^. Sáng ngày đầu tiên bạn nên đổi lịch thành đi vòng vòng, Đại Nội rồi ghé bánh ướt/bún thịt nướng hoặc vào thành ăn cơm chay ở đường Hàn Thuyên
Chiều thì kế hoạch có vẻ tương đối ổn nhưng mình đề nghị bỏ Linh Mụ( hoặc là hơi cập rập quá, hế hế)
2: Lý do bỏ Linh Mụ là bạn nên thêm nó vào lịch trình ngày thứ 2 vì Linh Mụ - Huyền Không là cùng một tuyến đường ^^ ( Nhớ mang thêm đồ ăn và nếu không vững tay lái thì mưa bạn nên nhờ người chở đi)
Chúc bạn có những ngày vui vẻ ở Huế ^^

golden dust
22-02-2012, 09:41
Trả lời cho math2124 nhé:

1: Bánh canh Nam Phổ và bánh bèo nậm lọc không có vào buổi sáng bạn ạ. Nếu muốn ăn bánh thì tầm trưa đã có ( nhưng chỉ 1 số hàng phục vụ cho du lịch như Cung An Định, Hàng Me thôi)...Thường thì các quán ăn như bánh canh Nam Phổ, bún thịt nướng, mắm nêm...tầm 3h chiều mới có bạn nhé ( gọi là ăn bữa chiều mà lại) ^^. Sáng ngày đầu tiên bạn nên đổi lịch thành đi vòng vòng, Đại Nội rồi ghé bánh ướt/bún thịt nướng hoặc vào thành ăn cơm chay ở đường Hàn Thuyên
Chiều thì kế hoạch có vẻ tương đối ổn nhưng mình đề nghị bỏ Linh Mụ( hoặc là hơi cập rập quá, hế hế)
2: Lý do bỏ Linh Mụ là bạn nên thêm nó vào lịch trình ngày thứ 2 vì Linh Mụ - Huyền Không là cùng một tuyến đường ^^ ( Nhớ mang thêm đồ ăn và nếu không vững tay lái thì mưa bạn nên nhờ người chở đi)
Chúc bạn có những ngày vui vẻ ở Huế ^^

Buổi sáng mà ăn bánh bèo bánh nậm thì đi Hương Cau đường Ông Ích Khiêm hay Hàng me chỗ đường Võ THị Sáu cho nó vuông ợ!

golden dust
22-02-2012, 09:43
Cảm ơn bạn Golden Dust nhiều nhé:),không biết thời tiết ở Huế với Đà Nẵng dạo này thế nào nhỉ. Ngoài Hà Nội đang lạnh quá, chẳng biết vào Đà Nẵng có được mặc quần áo ngắn tung tăng không:D

Đà nẵng trời đang dần ấm lên. THời tiết đẹp, thích hợp để phượt! CHúc một chuyến đi thành công

Rùa bé bự
22-02-2012, 09:47
Trả lời cho bạn Phạm Huế Thơm nhé!
Về nhà nghỉ, có 2 thứ cho bạn chọn:
1 là phòng riêng: Tầm 200k/ng hoặc phòng chung cho tây balo ( Có 2 khu là đường Nguyễn Sinh Cung và khu Hùng Vương)
- Hùng Vương: Ngay trung tâm, ồn ào ^^..tiện đi lại nhưng phòng chiỉ ở mức có thể chấp nhận được
- Nguyễn Sinh Cung: Ít ồn ào hơn và thơ mộng hơn ( vì từ các phòng có thể thấy được sông Hương ^^). Phòng ở đây cùng giá nhưng điều kiện có vẻ ok hơn ^^ ( cứ cái gì xa trung tâm là có xu hướng rẻ/tốt hơn bạn à ^^)

Ngày 28/4: ngủ ở Huế
9h đến Huế : ăn uống, nhận phòng rồi đi lăng Khải Định, Minh Mạng, Tự Đức, Đồng Khánh (cách lăng tự đức 800m), chùa Thiên Mụ
Chiều tầm 4h : đi Đại nội, đồi vọng cảnh, núi ngự (gần nhau)
Tối đi dạo sông hương ngắm cầu 7 màu trường tiền

9h đến Huế thì ăn uống, nhận phòng xong cũng đã tầm 10h rồi đấy bạn ạ. Nếu thích bạn nên ghé tiệm bánh lọc nậm mua 1 ít rồi đi chơi luôn. Tự Đức và Khải Định thôi ( có 1 con đường tắt đi từ Tự Đức sang Định có thể đi ngang Đồng Khánh như xe ô tô ko đi được). Lưu ý: Đại Nội 4h30 sẽ không bán vé nữa nên bạn nên đi Đại Nội trước khi đi Chùa Linh Mụ nhé!
Đại loại là mình khuyên bạn tuyến đường này:
Đồi vọng cảnh - Tự Đức (nghỉ ăn trưa) - Đồng Khánh ( đứng ngoài xem thôi, ko còn gì trong đâu bạn ạ) - Khải Định - Đại Nội - Bún thịt nướng - Linh Mụ ( tầm 5h30 người ta vẫn cho vào)

ngày 29/4: ngủ ở Huế
Sáng : Lăng Thiệu Trị: Lăng Thiệu Trị nằm ở địa phận làng Cư Chánh, xã Thuỷ Bằng, huyện Hương Thuỷ, cách kinh thành chừng 8 km (Hình như ở Huế thích đi hết các Lăng, các lăng như Thiệu Trị, Đồng Khánh ... ko có gì hay đâu, nếu đi lăng, thay 2 lăng này = Gia Long là hay nhất, vì phải đi ngược sông Hương lên đầu nguồn, tầm 30km. Được đi thuyền, được ngắm cảnh 2 bên sông rất đẹp. Thuyền có thể thuê ở ngay cầu Tràng Tiền ...)
LĂNG GIA LONG - HUẾ - THỪA THIÊN HUẾ
Lăng Gia Long: Nằm ở tả ngạn sông Hương, trên đồi Chánh Trung, cách trung tâm Huế 16km

Hôm nay thì nên đi chùa Từ Hiếu - Minh Mạng - Gia Long nhé! (khởi hành lúc 8h)
Trưa vòng về lại đường Hàn Thuyên ăn đồ chay sau đó lên Huyền Không ^^ ở chơi chán 5h hãy về ^^
Bạn có thể thuê tour Thuyền Rồng nhưng như thế hơi mất thời gian và ngày đầu tiên bạn không cần phải đi Linh Mụ ^^

30/4: Lời khuyên cho bạn là bỏ Phá Tam Giang và Biển Thuận An đi ^^
Bạch Mã cũng ok nhưng các bạn sẽ phải mất ít nhất là 1 ngày 1 đêm ở đây
Nếu chán du lịch thì có thể đi nghỉ dưỡng tắm suối nước nóng nhưng e là trúng dịp lễ nên cũng hơi đông đấy bạn ạ

Phần ở ĐN thì tớ chịu...Mong các phượt Đà Nẵng giúp bạn ấy nhé!

Rùa bé bự
22-02-2012, 09:49
Trong trường hợp này mình khuyên các bạn nếu: Không say xe và thành phần toàn các bạn đã đi phượt nhiều ( có nghĩa là sức mạnh trâu bò) thì nên chọn Bạch Mã. Cùng 1 tuyến đường để vào Đà Nẵng mà ^^

unique_mygirl
22-02-2012, 16:02
Bé rùa cho mình hỏi ngoài Huế có cty du lịch nào tổ chức đi động Phong Nha - Động Thiên Đường trong 1 ngày không nhỉ

math2411
22-02-2012, 17:11
Bạn ơi mình nghe nói đường lên Huyền Không Sơn Thương khó đi lắm à. Từ thành phố Huế đi lên đấy mất bao xa hả bạn. Mình cũng muốn hỏi thêm xe khách từ Huế đi Hội An thì bao lâu lại có một chuyến.:) Cảm ơn sự nhiệt tình của các bạn nhé

cuatinhyeu2611
22-02-2012, 19:19
Bạn ơi mình nghe nói đường lên Huyền Không Sơn Thương khó đi lắm à. Từ thành phố Huế đi lên đấy mất bao xa hả bạn. Mình cũng muốn hỏi thêm xe khách từ Huế đi Hội An thì bao lâu lại có một chuyến.:) Cảm ơn sự nhiệt tình của các bạn nhé

Đường lên Huyền Không cũng không khó đi lắm đâu (trừ mùa mưa thôi), cách thành phố tầm 20km (cũng không rõ)
Xe khách Huế đi Hội An nhiều lắm, hình như lúc nào cũng có, đứng ở bến xe phía nam là có xe thôi bạn!

Pan Chow Chow
26-02-2012, 14:19
Mình sẽ có dịp ra thăm Huế 2 ngày 1 đêm trong tháng 7. Lịch trình dự định của mình như sau, rùa ngâm cứu rồi cho mình xin ý kiến và giải đáp 1 số thắc mắc nhé:
Ngày 1: Đà Nẵng – Huế
- 7h: Chạy xe máy từ ĐN ra Huế bằng đường đèo Hải Vân. Dừng chân tại Lăng Cô nghỉ ngơi, ăn hải sản. Bạn biết quán nào ở Lăng Cô ok không, Lăng Cô đi những nơi nào thì đẹp?
- 12h: Đến Huế check – in khách sạn. Cho mình hỏi tháng 7 mùa cao điểm phải book phòng trước không. Bạn có số đt của nhà nghỉ Tuệ Minh – Nguyễn Sinh Cung không? Địa chỉ chính xác? Nơi mua bản đồ Huế?
- 13h: Đi chùa Linh Mụ - Huyền Không – Thiền viện Trúc lâm Bạch Mã. Cung đường đi nào là hợp lý nhất?
- Chiều về đi lòng vòng Huế: thăm trường Quốc Học và Hai Bà Trưng.
- Tối: ăn bánh bèo nậm lọc hoặc bánh canh Nam Phổ ( bảo đảm ngoài Huế ra ko chỗ mô có)...Ăn chè Huế...Tối thix thì đi thuyền rồng nghe ca Huế, ko thì dạo dạo đường đi bộ ngắm Cầu Trường Tiền lên đèn. Bạn cho mình địa chỉ chính xác được không? Ngoài ra có chỗ nào ăn đặc sản Huế khác nữa không?
Ngày 2: Huế - Đà Nẵng:
- Theo các bài post trước mình sẽ ra cồn hến ăn rồi sẽ đi các lăng và Đại Nội. Mình chỉ muốn đi lăng cho biết nên sẽ đi 3 lăng bạn giới thiệu lăng Minh Mạng, Tự Đức và lăng Khải Định.
- 12h: check – out. Vào nhà vườn Phú Mộng, Kim Long xem kiến trúc nhà vườn Huế.
- 3h: trở về ĐN theo đường hầm.
Thanks trước nha hehe.

APACHAI
26-02-2012, 19:12
Nhờ các bạn ở Huế hỏi giúp mình xem mua rượu Chuồn ngon ở đâu nhé, có nghe nói đến nhưng chưa được uống lần nào cả.

Cảm ơn các Bạn.(beer)

maimeo2010
26-02-2012, 21:47
Bạn ơi mình tham khảo thấy mọi người khuyên nên ở khách sạn Gia Đạt. Các bạn cho mình lời khuyên với. Khách sạn này ở được không, giá cả tốt không và có gần trung tâm không. Mình cũng muốn hỏi từ ga Huế vào đến trung tâm có xa không:D. Cảm ơn các bạn nhiều

caonguyendom
27-02-2012, 10:35
Dear bé rùa + all.
Minh tính khám phá Miền Trung (4 ngày - đi đường đèo) nhưng chưa có xe để đi, chỉ cho mình chổ thuê xe nha. Xe chuẩn tý nha.
Nếu có thể cho mình xin nick chat hoặc thông tin liên lác đển mình xin hổ trợ.

Fan
27-02-2012, 10:59
Bạn ơi mình tham khảo thấy mọi người khuyên nên ở khách sạn Gia Đạt. Các bạn cho mình lời khuyên với. Khách sạn này ở được không, giá cả tốt không và có gần trung tâm không. Mình cũng muốn hỏi từ ga Huế vào đến trung tâm có xa không:D. Cảm ơn các bạn nhiều

Mình cũng có cùng thắc mắc với maimeo2010 về việc đi từ ga Huế tới Trung tâm có xa không? Mình có thêm cái vali lủng củng nên ngại đi bus :(

Bạn maimeo bao giờ đi Huế thế?

Fan
27-02-2012, 11:01
Bé Rùa ơi, mình đi có 1 mình, t6 này mình đi, mà trưa chủ nhật phải ra Quảng trị nên chơi Huế được ít ít thế thôi, theo Bé rùa nên đi những đâu chơi nhỉ?
Thêm nữa là bé có biết ks nào gần trung tâm, để mình loanh quanh đi bộ cho tiện ngắm cảnh không?

maimeo2010
27-02-2012, 21:39
sáng thứ 6 mình sẽ vào đến Huế bạn Fan ạ, ở đấy chơi đến chiều thứ 7 mình lại sang Hội An:), mong cho thời tiết sẽ đẹp để thỏa lòng mong đợi của mình bấy lâu nay

caonguyendom
28-02-2012, 09:28
Làng Việt cổ Phước Tích bên dòng Ô lâu thơ mộng – di tích lịch sử văn hóa quốc gia với hơn 500 năm lịch sử.
Có thể chỉ cho mình đường đi từ huế theo lộ trình trên không.

Fan
28-02-2012, 09:40
sáng thứ 6 mình sẽ vào đến Huế bạn Fan ạ, ở đấy chơi đến chiều thứ 7 mình lại sang Hội An:), mong cho thời tiết sẽ đẹp để thỏa lòng mong đợi của mình bấy lâu nay

Mình cũng mong thời tiết thuận lợi, mình lại đi vào tối thứ 6, sáng thứ 7 mới vào tới nơi. Maimeo2010 đi theo đoàn hay đi 1 mình? Nếu đi 1 mình thì t7 bọn mình nhập đoàn luôn đi :)

maimeo2010
28-02-2012, 10:01
Tớ đi với bạn nữa, bọn mình có hai người. Sáng thứ 7 bọn mình định đi Thiên Mụ và Huyền không Sơn Thương. Nếu bạn đến sớm thì đi cùng luôn với bọn mình cho vui :)

Fan
28-02-2012, 10:50
Tớ đi với bạn nữa, bọn mình có hai người. Sáng thứ 7 bọn mình định đi Thiên Mụ và Huyền không Sơn Thương. Nếu bạn đến sớm thì đi cùng luôn với bọn mình cho vui :)
Thứ 7 thì chắc phải 8h-9h mình mới tới Ks được, mình đang định đặt Canary trên đường Nguyễn Công Trứ hoặc Như Phú trên Chu Văn An , nhưng đang băn khoăn quá, Ruacon đi đâu mất tiêu rồi :(. Nên ở gần cầu Trường Tiền hay ở khu trung tâm thì tốt hơn? Mà trung tâm Huế là đoạn nào??? Chỗ nào có nhiều quán xá ăn vặt, quầy lưu niệm và cf ấy :)

Rùa bé bự
28-02-2012, 11:24
To Math2411: Đường đi Huyền Không cũng không khó đi lắm ( nếu bạn là nam và đã có kinh nghiệp phượt Tây Bắc ^^)...Và nên cẩn thận nếu bạn là nữ ^^...Mùa này là mùa mưa ở Huế, nên sẽ khó đi hơn mùa hè...và bạn phải đi sớm ---> về sớm tránh để tình trạng trời tối phải đi qua khúc đường đó ^^ ( Tại sao thì lúc nào bạn đi chùa bạn sẽ hiểu ^^)

Rùa bé bự
28-02-2012, 11:26
Trả lời cho Fan nhé:
Cả 2 khách sạn bạn định thuê đều nằm ở khu phố Tây ( vì có nhiều dịch vụ cho Tây) nên cũng gần trung tâm, đi lại cũng dễ dàng nhưng không nên ăn uống, mua đồ ở đấy nhé! Đắt lắm. Chúc vui!
P/S: Trời Huế đang tạnh, về đêm có mưa lắc rắc và lạnh nhé...tầm 24-25 ý ^^

Rùa bé bự
28-02-2012, 11:35
Mình trả lời chung nhé:
Đặc sản Huế mùa này có thêm bánh khoái, ăn ấm lắm ý ^^...
Làng cổ Phước Tích đi theo Quốc lộ 49 sẽ đến ( ko tiện hướng dẫn vì mình cũng chỉ nhớ đường chứ đoạn ý về làng rồi làm gì có tên đường mà hướng dẫn nữa hả bạn....và bạn nên search Go march có ý)
Bản đồ Huế bạn mua ở các nhà sách tầm 20-24k cái ( chênh lệch giá cả là do bạn mua ở nơi nhiều khách du lịch hay không ^^)
Xe bạn có thể ra chỗ đầu đường Hùng Vương nối ngã 6 để thuê. Lưu ý nên thuê xe số (80k/ngày) và xe tay ga(100k/ngày)..Chắc chắn chủ xe sẽ hét giá cao hơn nhưng cứ kiên quyết không khoan nhượng nhé!. 1 số khách sạn cũng có sẵn xe cho bạn thuê, cũng giá ấy nên bạn nên hỏi khách sạn bạn ở cho kĩ nhé!
Khách sạn thì do chủ yếu mình dẫn các bạn phượt nên toàn hướng dẫn vào nhà nghỉ :")...Bạn có thể cho mình địa chỉ khách sạn Gia Lạt, mình sẽ biết được vị trí để trả lời cho bạn...

^^....Dạo này mình ít vào phượt, thấy các bạn com nhiều...Nên mình đưa vào đây cả face và gmail luôn để nếu comm trên phượt ko có, các bạn lên face tìm mình nhé!
Face: http://www.facebook.com/profile.php?id=100003135981379 (Chocolat Đắng)
gmail: [email protected]
nick: amer.chocolat ^^

trungdd
28-02-2012, 16:41
Chào bạn,

Tháng 4 này mình đi ra Huế để tham quan và chụp cảnh, mình đặc biệt thích chụp cảnh hoàng hôn và bình minh. Bạn có thể cho mình biết một vài địa điểm chụp cảnh đẹp được không? Nhân tiện mình cũng sẽ đi ra Vinh nữa nên bạn có thể cho mình xin thông tin về các phương tiện vận chuyển ra Vinh được không? Cụ thể là hãng xe (tàu), giờ chạy, giá tiền.

Mình cảm ơn bạn nhiều,

Rùa bé bự
29-02-2012, 09:56
Chụp cảnh hoàn hôn và bình minh thì bạn nên lên khúc ngoặc trước mặt chùa Linh Mụ hoặc thuê Thuyền đạp vịt ra giữa sông mà chụp nhé..Xe đi Vinh mình ko biết nên để tìm hiểu rồi sẽ báo vs bạn nhé!

misterbanana
29-02-2012, 21:11
Hi Rùa,

Vào cuối tháng 4 mình có 1 chuyến đi Huế - Đà Nẵng. Mình chưa biết gì về địa điểm du lịch cũng như ăn chơi ngoài Huế - Đà Nẵng, mình muốn hỏi Rùa về 1 số vấn đề:

Mình xuất phát từ SG ngày 27/04 lúc 10h50 -> Huế khoảng 12h. Mình ở Huế tới sáng ngày 29/04 sẽ vào ĐN, Rùa có thể cho mình hỏi là trong 1 ngày rưỡi ở Huế mình có thể đi những đâu, cũng như chỗ ăn ở.

Những điểm mình muốn đi tham quan là:

+ Thành nội
+ Các lăng (sẽ ko đi hết được nên mình chỉ xin 1 số nơi có cảnh đẹp thôi)
+ Chùa (cũng như lăng tẩm, chỉ xin góp ý 1 số nơi có cảnh đẹp)
+ Núi Bạch Mã (nếu kịp thời gian) + ngũ hồ trong núi Bạch Mã (cái này nghe đồn :D)
+ Đi thuyền trên sông Hương (nếu thời gian cho phép)
+ Và một số danh lam thắng cảnh khác mà nhờ Rùa gợi ý giùm.
+ Nơi ở với giá bình dân (chủ yếu là toilet sạch :P còn lại chỉ là chỗ ngã lưng)

Rùa tư vấn giùm mình với, mình cũng thix chụp hình nên nếu đc thì hướng dẫn giùm mình chỗ nào có chụp hình bình minh va hoàng hôn, cũng như phong cảnh ở Huế.

nangtienduoimo
01-03-2012, 09:10
ở Huế có nhiều nơi đẹp lắm ví dụ như là Nhà vườn An Hiên, tháp chàm, đầm Lập An.
Ai thích chụp ảnh vào bình mình và hoàng hôn có thể đi đầm Lập An. phá Tam Giang, cồn Tè :D

nangtienduoimo
01-03-2012, 09:16
Hi Rùa,

Vào cuối tháng 4 mình có 1 chuyến đi Huế - Đà Nẵng. Mình chưa biết gì về địa điểm du lịch cũng như ăn chơi ngoài Huế - Đà Nẵng, mình muốn hỏi Rùa về 1 số vấn đề:

Mình xuất phát từ SG ngày 27/04 lúc 10h50 -> Huế khoảng 12h. Mình ở Huế tới sáng ngày 29/04 sẽ vào ĐN, Rùa có thể cho mình hỏi là trong 1 ngày rưỡi ở Huế mình có thể đi những đâu, cũng như chỗ ăn ở.

Những điểm mình muốn đi tham quan là:

+ Thành nội
+ Các lăng (sẽ ko đi hết được nên mình chỉ xin 1 số nơi có cảnh đẹp thôi)
+ Chùa (cũng như lăng tẩm, chỉ xin góp ý 1 số nơi có cảnh đẹp)
+ Núi Bạch Mã (nếu kịp thời gian) + ngũ hồ trong núi Bạch Mã (cái này nghe đồn :D)
+ Đi thuyền trên sông Hương (nếu thời gian cho phép)
+ Và một số danh lam thắng cảnh khác mà nhờ Rùa gợi ý giùm.
+ Nơi ở với giá bình dân (chủ yếu là toilet sạch :P còn lại chỉ là chỗ ngã lưng)

Rùa tư vấn giùm mình với, mình cũng thix chụp hình nên nếu đc thì hướng dẫn giùm mình chỗ nào có chụp hình bình minh va hoàng hôn, cũng như phong cảnh ở Huế.

Bạn ơi, sao ko đẩy lên thời gian đi lên 1 chút. Có thể tham gia cả festival í ;)) Năm nay mình ở ĐN cũng ra vào khoảng 7-14/4 :D
Mình thích festival lắm. Bạn đi lúc đó thì tiếc quá

trungdd
01-03-2012, 10:49
ở Huế có nhiều nơi đẹp lắm ví dụ như là Nhà vườn An Hiên, tháp chàm, đầm Lập An.
Ai thích chụp ảnh vào bình mình và hoàng hôn có thể đi đầm Lập An. phá Tam Giang, cồn Tè :D

Thế còn đồi Vọng Cảnh thì sao bạn? Từ đó có thể thấy được sông Hương phải không? Đường lên đỉnh đổi có dễ không? Từ đây có thể thuê thuyền đi dọc sông Hương tới chùa Thiên Mụ được không? Chi phí có mắc không?

Cảm ơn bạn trước

dungtran1981
01-03-2012, 11:11
Rùa ơi, cho mình hỏi xíu. Cuối tháng này mình sẽ ra Huế. Khoảng 12h trưa là mình có mặt ở Huế, mục tiêu của mình là đi Phá Tam Giang và vài làng cổ trên đường ra phá. Khoảng tầm trưa hôm sau là mình phải rời Huế rồi. Mình hỏi thế này:

1. Mình có thể thuê xe máy ở TP Huế đi Phá được ko? Thủ tục thuê xe như thế nào? Cách đây gần 10 năm thì lúc đó mình chỉ cần đưa thẻ sinh viên là được. (mình định ngủ lại ở Phá để chụp cảnh hoàng hôn và bình minh)

2. Mình định lại ngó nghiêng cầu ngói Thanh Toàn, vậy khoảng cách từ TP Huế đến cầu ngói Thanh toàn có xa ko? đi như thế nào?

3. Từ TP Huế thì đi zic zắc trong các làng cổ như thế nào để đến đầm Phá Tam Giang?

4. Ở Phá Tam Giang mình nên ở đâu? ăn gì? chơi ở đâu vậy Rùa?

5. Ở Huế thì bây giờ còn những món gì là đặc trưng vậy? Ăn ở đâu?

Cảm ơn Rùa nhiều.

varanasi
01-03-2012, 13:50
Hi Rùa, dạo này thấy nhiều người đến Huế ghê, chắc lại bận tíu tít rồi hả. Tháng 4 tới anh vô lại mời em đi cafe chiều nhé :). Chúc luôn vui và khỏe.

misterbanana
01-03-2012, 22:52
Bạn ơi, sao ko đẩy lên thời gian đi lên 1 chút. Có thể tham gia cả festival í ;)) Năm nay mình ở ĐN cũng ra vào khoảng 7-14/4 :D

Mình đi dịp 29-30/4 để xem lễ hội pháo hoa quốc tế đó bạn, mình cũng thĩ festival nhưng mà pháo hoa dzui hơn... hihi...

tuhai
02-03-2012, 14:00
Cho số phone đi bạn ơi, đến Huế bà con còn biết mà gọi chứ

Rùa bé bự
02-03-2012, 15:41
Thư ngỏ!
Gửi những bạn phượt đã quen và chưa quen!
Đầu tiên, Rùa xin cám ơn mọi người vì thời gian qua đã ủng hộ topic “ Hướng dẫn viên du lịch Huế miễn phí” của mình. Và nhân đây, tuy vô cùng tiếc nuối nhưng mình xin mạn pháp thông báo, mình sẽ close topic này tại tính từ thời điểm có thông báo này.
Lý do chính: Năm nay Rùa đã là sinh viên năm 3, trong thời gian nay, do việc học bận rộn, không onl nhiều nên việc phúc đáp câu trả lời cũng như nhận guide đã giảm một cách đáng kể. Có nhiều bạn đặt câu hỏi hoặc nhờ mình làm guide nhưng mình không theo dõi kịp, dẫn đến việc khi mình nhận được thông báo thì các bạn đã đi Huế một thời gian trước rồi. Vậy nên, để tập trung cho việc học và cũng để các bạn không phải chờ đợi ( nhiều khi vô ích) nên mình sẽ dừng topic này, ít nhất là đến tháng 7 năm sau. Xin lỗi mọi người vì sự chậm trễ của Rùa trong thời gian qua.
Sắp tới, vào hai ngày 5/3-6/3, mình có hứa sẽ dẫn một nhóm bạn người Singapo du lịch, và đây cũng là nhóm bạn cuối cùng mình nhận dẫn.
Trong thời gian nhận dẫn guide free cho các bạn, mình đã có rất nhiều niềm vui nhưng cũng có không ít những vấn đề khiến mình phải suy nghĩ. Mình viết ra đây không phải là để trách cứ mọi người hay gì gì đó…mà chỉ muốn mọi người hiểu để tránh, để sau này có thêm nhiều thành viên có thể làm công việc mà rùa đã làm trong hơn 1 năm qua.
Thứ 1: Mình xin khẳng định hoàn toàn rằng, mình làm công việc này không có bất cứ vụ lợi cá nhân nào (Đồng nghĩa với việc mình không hề nhận được bất cứ nguồn thu nhập nào từ công việc này) ----- Xin các bạn khi tìm đến sự giúp đỡ của mình, đừng nghĩ rằng mình đã giới thiệu thuê nhà nghỉ, thuê xe máy để lấy hoa hồng..v…v…từ đó nói những điều không hay về mình.
Thứ 2: Các bạn phượt tìm đến mình chủ yếu là sinh viên nhưng cũng có rất nhiều người lớn hơn tuổi mình và đã đi làm. Vấn đề tiền bạc mình nói ra đây có vẻ hơi quá thực tế nhưng thật sự, để giữ mối quan hệ lâu dài và để mình ( hay các bạn trẻ sau mình có ý định làm công việc như mình) được thuận lợi và vô tư. Mình xin các bạn, khi đã có ý định nhờ 1 bạn địa phương làm guide nên biết:
- Các bạn nên search tiền xăng và bao/search tiền vé vào các điểm di tích với các bạn đi hướng dẫn mình
- Tiền ăn uống tùy mức độ các bạn nên thỏa thuận trước là search hay bao..
Mình nói vấn đề này, có thể một số ( hoặc nhiều bạn) ở đây nói rằng mình quá kinh tế. Nhưng nếu các bạn là mình, dẫn 2 ngày phải đổ gần 100k tiền xăng + tiền search khi dẫn bạn đi ăn uống …bạn sẽ thấy đó là 1 con số không nhỏ với 1 bạn sinh viên. Làm 1 phép toán, trong mùa du lịch ở Huế, có khi 1 tháng mình dẫn từ 6-7 đoàn/cá nhân thì con số này thực tế không hề nhỏ.
Thứ 3: Mình đã gặp rất nhiều lần các bạn trước khi đến Huế thì nhờ thuê phòng, thuê xe, lên lịch trình tuyến và thậm chí là đón các bạn về nhà nghỉ khi các bạn mới đến Huế…nhưng ngay sau khi các bạn đã check được phòng, ngay lập tức các bạn không hề liên lạc gì với mình. Tệ hơn, có một số bạn trong quá trình đi thì thường xuyên điện thoại, tin nhắn hỏi han tíu tít…Nhưng khi các bạn lên xe rời Huế, 1 tin nhắn báo cho mình cũng không có. Và hầu như, tất cả những bạn đã đến Huế mà nhờ sự giúp đỡ của mình, sau đó, không hề giữ liên lạc. Điều này khiến mình có cảm giác như các bạn đang lợi dụng lòng tốt của mình ( mình thành thật xin lỗi những bạn cảm thấy rằng bạn không phải như thế!)…Các bạn tìm đến mình khi các bạn cần và ngay lập tức phủi đi khi các bạn cảm thấy mình không có giá trị nữa. Nói thật, nếu tinh thần “ Phượt” thật sự là như thế thì mình cảm thấy thật sự rất thất vọng.
Thứ 4: Lời khuyên cho các bạn cần sự giúp đỡ cũng như những bạn muốn làm như mình:
Khi nhờ một ai đó giúp bạn ( trong trường hợp của mình thường là liên lạc trực tiếp bằng điện thoại) các bạn nên thông báo cho người bạn cần giúp đỡ rằng bạn là ai, nick trong 4rum phượt là gì. Vs các bạn làm như mình, lời khuyên với các bạn là chỉ hồi đáp những bạn có ghi chú đầy đủ nhưng thông tin trên. Tránh trường hợp như Rùa, khi các bạn liên hệ sẽ xảy ra 2 trường hợp:
1: Các bạn khi điện thoại đến gặp mình chỉ nói rằng bạn là thành viên của 4rum phượt, biết nick mình là Rùa bé bự và muốn mình giúp. Nhưng còn thật sự bạn có phải là thành viên của 4rum hay không thì mình hoàn toàn không biết. Nếu người liên lạc với bạn là mem 4rum thì không nói làm gì nhưng nếu người đó chỉ là 1 người qua đường, vu vơ tình cờ tạt ngang topic của bạn và có được sdt, bạn nghĩ điều gì sẽ xảy ra? ( Và Rùa trong hơn 1 năm qua may mắn chỉ gặp 1 trường hợp tình cờ đó)
2: Tránh tình trạng nick y!m hay sdt của bạn bị chiếm chỗ bởi những nick hay sdt của những người không hề có chút lịch sự tối thiểu nào.
Vd: Sáng nay mình vừa nhận được 1 tin nhắn của 1 bạn, mình đoán là nam…hỏi mình như sau:
- Bé Rùa, tại sao em cho nick mà lại không cho add?
- ( Do hơi bực mình nên mình đã trả lời lại rằng) Bạn add nick mình nhưng lại không hề giới thiệu gì về bản thân, mình không biết bạn nên mình có quyền không cho add
Đúng là bạn này cách đây tầm 2 ngày có add nick mình nhưng do không hề có tin nhắn kèm theo + với việc bạn ấy cũng chẳng giới thiệu bạn ấy là ai nên mình đã không cho add. Xl với những bạn thế này, mình nói thẳng là dù bạn có giới thiệu, mình cũng sẽ không giúp. Bởi vì, mình làm vì sở thích chứ không hề làm công cho ai cả. Vậy nên, mình yêu cầu sự tôn trọng. Mình không có nhiệm vụ phải nghe điện thoại, nhắn tin trả lời, nhớ sdt hay cho add nick….với các bạn một khi chính bạn không hề giới thiệu về mình.
Trên đây là những lời nhận xét chân thành của mình đến các bạn phượt. Mình biết những điểm xấu mà mình thấy không phải là của tất cả các bạn phượt nhưng vẫn rất mong các bạn đọc được để từ đó có cách ứng xử tốt nhất khi các bạn đã tham gia vào cộng đồng này. Một lần nữa, mình cảm ơn mọi người đã ủng hộ mình trong thời gian qua và cảm ơn anh Hưng ( vanarasi…) vì những lời chia sẻ rất thân tình khi anh đến Huế.

Tengcha
05-03-2012, 16:04
Bạn Rùa ơi cho tớ hỏi tý , tháng tớ có đoàn công tác vào Huế , cho tớ hỏi công ty du lịch nào uy tín trong đó , tớ muốn book các tour lể đi một ngày hoặc nửa ngày sau khi tớ hội thảo và bạn có thể chỉ tớ các địa điểm ăn kiểu nhà hàng ở huế ko , tớ đặt cho tầm hơn 100 người.

Nhà quê
05-03-2012, 16:27
bạn rùa ơi cho tớ hỏi tý , tháng tớ có đoàn công tác vào Huế , cho tớ hỏi công ty du lịch nào uy tín trong đó , tớ muốn book các tour lể đi một ngày hoặc nửa ngày sau khi tớ hội thảo và bạn có thể chỉ tớ các địa điểm ăn kiểu nhà hàng ở huế ko , tớ đặt cho tầm hơn 100 người

Mình giới thiệu cho 1 chi tên là Mai Hà
rất diu dàng và xuất sắc ... khách của bạn mà chê thì mình chịu trách nhiệm cho.
Nếu ok thì pm mình sẽ cho số ĐT của chị Mai Hà - Tổ trưởng tổ Hướng dẫn Huế...
Chắc chủ thớt Rùa chắc cũng nghe tiếng và mặt chị Mai Hà đấy bạn à..

Rùa bé bự
06-03-2012, 06:52
Các hướng dẫn viên thì cũng biết quán ăn nên chắc các chị ấy sẽ biết. Tớ cũng chỉ nói ra 1 số quán được như Hàng Me mẹ ( lưu ý nhé vì có nhiều hàng me con, me chính gốc bên cạnh lắm ^^)....Quán lửa Việt cũng rất ngon, ngất là món cá bống kho ^^Quán Cơm Niêu cũng được..những quán này mami tớ mỗi khi ngân hàng có khách đều dẫn về đấy. Bạn có thể search trên bác Gù

Nhà quê
06-03-2012, 23:36
Rùa bé Bự ơi... bạn có rất nhiều tâm tư riêng... mình hiểu và rất thông cảm cho nổi buồn của bạn.
Cũng như bạn, Tôi cũng giúp đỡ rất nhiều người từ 1 SV tay trắng khi ra trường, chỉ dẫn đến khi họ làm quan, làm sếp...
ấy vậy mà cũng như hoàn cảnh như bạn đó Bé Rùa.
thôi thì giúp người ... giúp đời... tự nhiên đầu óc thanh thản ra, nhẹ nhàng ra...
cứ theo ý nguyện của mình mà làm thôi
Ở Huế Rùa chắc biết chị Mai Hà phải ko? sư tỷ của NQ đó. phe chút đừng giận nha...

thuy_greeapple
08-03-2012, 17:07
Thư ngỏ!
Đầu tiên, Rùa xin cám ơn mọi người vì thời gian qua đã ủng hộ topic “ Hướng dẫn viên du lịch Huế miễn phí” của mình. Và nhân đây, tuy vô cùng tiếc nuối nhưng mình xin mạn pháp thông báo, mình sẽ close topic này tại tính từ thời điểm có thông báo này.
Lý do chính: Năm nay Rùa đã là sinh viên năm 3, trong thời gian nay, do việc học bận rộn, không onl nhiều nên việc phúc đáp câu trả lời cũng như nhận guide đã giảm một cách đáng kể. Có nhiều bạn đặt câu hỏi hoặc nhờ mình làm guide nhưng mình không theo dõi kịp, dẫn đến việc khi mình nhận được thông báo thì các bạn đã đi Huế một thời gian trước rồi. Vậy nên, để tập trung cho việc học và cũng để các bạn không phải chờ đợi ( nhiều khi vô ích) nên mình sẽ dừng topic này, ít nhất là đến tháng 7 năm sau. Xin lỗi mọi người vì sự chậm trễ của Rùa trong thời gian qua.
Sắp tới, vào hai ngày 5/3-6/3, mình có hứa sẽ dẫn một nhóm bạn người Singapo du lịch, và đây cũng là nhóm bạn cuối cùng mình nhận dẫn.
Trong thời gian nhận dẫn guide free cho các bạn, mình đã có rất nhiều niềm vui nhưng cũng có không ít những vấn đề khiến mình phải suy nghĩ. Mình viết ra đây không phải là để trách cứ mọi người hay gì gì đó…mà chỉ muốn mọi người hiểu để tránh, để sau này có thêm nhiều thành viên có thể làm công việc mà rùa đã làm trong hơn 1 năm qua.
.....
Đúng là bạn này cách đây tầm 2 ngày có add nick mình nhưng do không hề có tin nhắn kèm theo + với việc bạn ấy cũng chẳng giới thiệu bạn ấy là ai nên mình đã không cho add. Xl với những bạn thế này, mình nói thẳng là dù bạn có giới thiệu, mình cũng sẽ không giúp. Bởi vì, mình làm vì sở thích chứ không hề làm công cho ai cả. Vậy nên, mình yêu cầu sự tôn trọng. Mình không có nhiệm vụ phải nghe điện thoại, nhắn tin trả lời, nhớ sdt hay cho add nick….với các bạn một khi chính bạn không hề giới thiệu về mình.
Trên đây là những lời nhận xét chân thành của mình đến các bạn phượt. Mình biết những điểm xấu mà mình thấy không phải là của tất cả các bạn phượt nhưng vẫn rất mong các bạn đọc được để từ đó có cách ứng xử tốt nhất khi các bạn đã tham gia vào cộng đồng này. Một lần nữa, mình cảm ơn mọi người đã ủng hộ mình trong thời gian qua và cảm ơn anh Hưng ( vanarasi…) vì những lời chia sẻ rất thân tình khi anh đến Huế.

Chị rất thích cách viết thẳng thắn này của em, chị đã từng đi bụi Miền Nam, nhưng chưa đi Miền Trung tuy nhiên cũng hiểu làm một guide free là rất khó.
Một người trước khi đi bụi nên tìm hiểu thật kỹ những nơi mình đến nếu muốn đi theo kiểu khám phá còn không hãy tự đi theo tour cho an nhàn.

nangtienduoimo
15-03-2012, 09:37
Nếu đi Vọng cảnh thì nên đi vào hoàng hôn, lúc đó là đẹp nhất. Đi Vọng Cảnh thì ko đi bằng thuyền được. Nếu đi chùa Thiên Mụ bạn có thể kết hợp đi Chùa Huyền Không Sơn Thương II. Còn nếu đi vọng cảnh thì có thể kết hợp đi lăng Tự Đức vì những chỗ đó khác gần nhau.

nangtienduoimo
15-03-2012, 23:23
Nhờ các bạn ở Huế hỏi giúp mình xem mua rượu Chuồn ngon ở đâu nhé, có nghe nói đến nhưng chưa được uống lần nào cả.

Cảm ơn các Bạn.(beer)
Rượu làng Chuồn ngon nổi tiếng. Bạn đi về làng chuồn, ở chợ người ta cũng bán nhiều lắm- chất lượng như nhau. Nếu đợt 7-15/3
này bạn đến Huế ( trúng festival ấy) thì có nhiều người tổ chức tour bụi về ăn bánh khoái cá kình và rượu ở Làng Chuồn lắm. Nếu muốn bạn có thể join :P

kimthoa_287
16-03-2012, 14:52
Hi mọi người. Thứ 7 này (17.03.2012) mình tới Huế một mình. Thứ 2 mình vào lại Đà Nẵng, tối thứ 3 20.03 vào Sài Gòn.
Mình ra Huế đợt này để đi thực tế hoạt động Chương trình tình nguyện của tụi mình kết hợp với du lịch luôn. Hiện tại mình rãnh chiều thứ 7 & chiều chủ nhật nên mình có ý định thăm Đại nội & thiền viện Trúc Lâm trong 2 buổi này. Nếu bạn nào có nhã ý đi chơi cùng mình thì sẽ rất vui, vì mình chưa ra Huế bao giờ, cũng chưa quen đường sá. PM SDT của mình: 0916.373.780 (Kim Thoa)

Thanks.

nangtienduoimo
16-03-2012, 16:10
http://www.facebook.com/HuediemhenFestival đây là fb của 1 số bạn tình nguyện cho festiva; có giới thiệu sơ lợc các món ăn ngon, giới thiệu 1 số địa điểm đẹp và lăng tẩm qua video clip. Bạn có thể tham khảo

ya4ever
24-03-2012, 18:01
Cám ơn Rùa và thật tiếc khi chị chưa kịp ra Huế chơi thì topic đã close. Chị đang làm tour guide nên cũng phần nào hiểu được cảm giác của em. Hiện chị đang làm ở Nha Trang, 29 này sẽ đến Huế 1m. Rất mong được gặp em, đơn giản là cafe hoặc đi ăn vặt và có lời mời em vô Nha Trang chơi.

Còn tour thì chị đã tham khảo đc rất nhiều thông tin từ bài viết của em. Nếu có thể hãy repply trên đây or liên lạc với chị Thúy: 01206060434. Em bận thi quá có thể từ chối nha, có duyên sẽ gặp :):)

sh.tourguide
26-03-2012, 16:43
Hi pé Rùa! sắp tới đi tour ra Huế! pé Rùa làm tourguide nhé! chúc em vui vẻ! nick yahoo anh: sh.tourguide có rảnh thì add nói chuyện nha!

nguyenquyen0316
26-03-2012, 18:26
Ý kiến này hay nha, mình thường đi du lịch bụi, nhưng Huế thì chưa đi, đang chuẩn bị làm 1 vòng: Huế - Đà Nẵng - Hội An, có lẽ sẽ nhờ bạn giúp

Rùa bé bự
30-03-2012, 07:11
Số điện thoại của em: 0129.402.4021 Em không hứa chắc sẽ đi được nhưng sẽ cố gắng để gặp được chị...Iu iu chị nhìu ạ!
@ ancunnguyen và sh.tourguide: Em không hứa chắc được điều gì cả vì dạo này em khá bận ^^...Nhưng nếu có thông tin gì em có thể cung cấp được em sẽ giúp mọi người hết mình. Chúc mọi người đến Huế vui vẻ!

Rùa bé bự
30-03-2012, 07:20
1. Mình có thể thuê xe máy ở TP Huế đi Phá được ko? Thủ tục thuê xe như thế nào? Cách đây gần 10 năm thì lúc đó mình chỉ cần đưa thẻ sinh viên là được. (mình định ngủ lại ở Phá để chụp cảnh hoàng hôn và bình minh)
Xe tầm 120k-140k...Nếu nhà nghỉ bạn Thuê có dịch vụ cho thuê xe thì bạn có thể trả từ 80k-100k. Để lại chứng minh nhân dân nhé!...Vs 1 số nơi có thể bắt bạn cọc tiền nhưng số tiền từ 200-500 tùy xe mới hay cũ ^^
Phá không hề có khách sạn hay nhà nghỉ,( chỉ có nhà dân ^^) nhưng bạn có thể đi phá vào buổi chiều, ( từ Huế đi mất tầm 2h30p)....chụp cảnh hoàng hôn rồi sau đó đi ngã cầu Ke Cút để về Thuận An, nghỉ đêm tại Thuận An rồi chụp cảnh bình minh ở đó mình nghĩ sẽ thuận tiện hơn ^^
2. Mình định lại ngó nghiêng cầu ngói Thanh Toàn, vậy khoảng cách từ TP Huế đến cầu ngói Thanh toàn có xa ko? đi như thế nào?
Cầu cách thành phố Huế tầm 1h30-2h đi xe...Bạn đi thẳng về ngã đường Trường Chinh là được
3. Từ TP Huế thì đi zic zắc trong các làng cổ như thế nào để đến đầm Phá Tam Giang?
Bạn đi về hướng Bao Vinh, sau đó đi dọc theo sông sẽ đến ^^...Có thể vào tham khảo hình ảnh ở face tớ, vì tớ cũng vừa dẫn 1 bạn xuyên Việt đi về ^^
4. Ở Phá Tam Giang mình nên ở đâu? ăn gì? chơi ở đâu vậy Rùa?
Thực tế thì ở Phá chẳng có gì để ăn chơi cả...Có 1 số quán hải sản nhưng nằm bên này phá. Qua bên kia phá chỉ có nhà dân thôi, đó là lý do mình khuyên bạn nên đi theo lộ trình ở câu 1 ^^
5. Ở Huế thì bây giờ còn những món gì là đặc trưng vậy? Ăn ở đâu?
Nhiều món:
Bún: Bún bò Huế, Bún mắm nêm, bún thịt nướng, Bún hến, Bún nghệ
Bánh: Bèo nậm lọc, bánh cuốn thịt nướng, Bánh khoái, bánh ép, bánh đúc, bánh gói....
Chè: Chè bột lọc bọc thịt quay ^^
Cơm: Cơm âm phủ, cơm chay...( nhớ ăn vả trộn nhé!)
Bạn chọn món, realy lại may ra mình mới cho bạn địa điểm phù hợp nhất được bạn à ^^
Cảm ơn Rùa nhiều.

Hà Quyên
01-04-2012, 22:40
16/4 Chị và cô bạn thân làm chuyến phượt Huế, em Rùa có thể làm guide cho bọn chị được k? Tks e rất rất nhiều. :D

ya4ever
02-04-2012, 12:39
Chị xin lỗi Rùa. Trước khi lên đường vô ngó web hoài mà chưa thấy em trả lời. Lên đường roài thì không có thời gian để vô coi. Vì thời tiết và thời gian hok cho phép nên chị đã không kịp ra Huế, chỉ đến được Đà nẵng. Món quà đã mua tặng em đành giữ lại vậy, trong thời gian sớm sẽ làm chuyến nữa ra Huế để trao cho e (c). Sắp đến hè roài, nếu có thời gian hãy vô Nha Trang, chị sẽ dẫn e đi chơi. Hỳ hỳ!!!

nguyenquyen0316
03-04-2012, 13:52
Chào bé Rùa, chiều 06/04 anh độc hành ra Huế, em tư vấn giúp anh 1 nhà nghỉ bình dân nhé

nguyenquyen0316
03-04-2012, 13:58
Chiều ngày 06/04 mình lên tàu độc hành đi Huế (người bán vé nói khoảng 13h30 07/04 là đến),lần đầu mình ra Huế và cũng là lần đầu tham dự Festival, nơi giao lưu của nhiều nền văn hóa, sẽ có Đêm Hoàng Cung, Lễ Áo Dài...mình hy vọng sẽ có những khoảnh khắc đẹp và đáng nhớ, chúc mọi người vui

khanhcuong
05-04-2012, 14:21
đến tầm 8/4 là mình đi vào đến Huế rồi, đây là lần đầu tiên từ Hà nội vào Huế nên chưa biết gì cả, bạn nào ở trong đấy có thể giúp mình tìm một nhà nghỉ bình dân, một số chỗ để thăm quan đc không, mình ở Huế khoảng 3 ngày sau đó đi đà nẵng và hội an. Bạn nào giúp mình đc thì Pm cho mình nhé.
mình tên Cường sdt 0962991999. Thanks trước

trungdd
05-04-2012, 14:36
đến tầm 8/4 là mình đi vào đến Huế rồi, đây là lần đầu tiên từ Hà nội vào Huế nên chưa biết gì cả, bạn nào ở trong đấy có thể giúp mình tìm một nhà nghỉ bình dân, một số chỗ để thăm quan đc không, mình ở Huế khoảng 3 ngày sau đó đi đà nẵng và hội an. Bạn nào giúp mình đc thì Pm cho mình nhé.
mình tên Cường sdt 0962991999. Thanks trước

Mình cũng ra đợt đó, đã book phòng ở ks 2you (59 bến nghé) với giá 180k/1 phòng đơn. Có đọc một vài comment trên mạng và ở phuot về ks này, cũng tạm ổn.

http://www.tourdisanvietnam.com/chitietkhachsan.669.Khach_san_2_You_Hue.htm

khanhcuong
05-04-2012, 14:53
đã đăng ký phòng nhưng chưa thấy hồi âm, có sdt của khách sạn không bạn, mình gọi luôn, với lại mình đitheo đoàn của đứa em nó diễn FESTIVAl nên ks này có ở gần chỗ diễn FTV không, cho số dt ra Huế rồi giao lưu^^
(c)(beer)(beer)

trungdd
05-04-2012, 15:17
địa chỉ ks là 59 Bến Nghé, bạn lên maps.google.com coi địa chỉ cụ thể đi. Số đt của ks là : 0983384412, số mình là 090 860 2941 mình tên Trung.

nguyenquyen0316
05-04-2012, 15:58
Mình mới book, sao họ báo giá 200k nhỉ, mình ở 1 mình, ngày 7 vào tới Huế
Mình cũng ra đợt đó, đã book phòng ở ks 2you (59 bến nghé) với giá 180k/1 phòng đơn. Có đọc một vài comment trên mạng và ở phuot về ks này, cũng tạm ổn.

http://www.tourdisanvietnam.com/chitietkhachsan.669.Khach_san_2_You_Hue.htm

trungdd
05-04-2012, 16:00
Mình mới book, sao họ báo giá 200k nhỉ, mình ở 1 mình, ngày 7 vào tới Huế
Mình biết chết liền ý :). Mình book từ tuần trước, chắc bạn book cận ngày festival nên họ lên giá. May mà mình đặt cọc rùi :))

khanhcuong
05-04-2012, 16:31
Mình biết chết liền ý :). Mình book từ tuần trước, chắc bạn book cận ngày festival nên họ lên giá. May mà mình đặt cọc rùi :))
đã book đã đặt tiền nhưng chưa thấy cái chị j j feedback lại.. ^^ cũng 200k phòng đơn^^ festival mà

khanhcuong
05-04-2012, 16:35
vừa gọi vào đấy và đã đặt đc phòng, may quá.!

nguyenquyen0316
06-04-2012, 08:09
Những lễ hội chính trong tuần lễ Festival Huế 2012

- Chương trình nghệ thuật khai mạc: 20h ngày 07/04
- Đêm Hoàng Cung vào các tối 10/4 và 13/4 với dạ nhạc tiệc
- Lễ Tế Giao: ngày 08/04/2012
- Lễ hội Áo dài: 20h00 ngày 09/04/2012
- Diễn xướng cung dình và lễ hội đền lồng hoa đăng - Sân khấu hóa "Thiên hạ Thái bình": 20h 12/04/2012
- Chương trình "Đêm Phương Đông": diễn ra hàng đêm trừ các đêm lễ hội khác.
- Lễ hội Trống và nhạc cụ gõ "Âm vàng hào khí Việt"
- Những ngày phim lịch sử Việt Nam...
- Các chương trình Lễ hội đường phố diễn ra ngày và đêm
- Chương trình nghệ thuật bế mạc: 20h 15/04/2012.

* Bạn nào đến Huế xem Festival thì tham khảo nhé

khanhcuong
06-04-2012, 21:56
không biết trong Huế giờ này thời tiết như thế nào nhỉ, có bạn nào ủng hộ tí thông tin vào thời tiết đi!! thanks

trungdd
06-04-2012, 22:15
Thứ Bẩy, 07/04/2012 Đêm không mưa, ngày nắng
Chủ Nhật, 08/04/2012 Đêm không mưa, ngày nắng
Thứ Hai, 09/04/2012 Có lúc có mưa rào

google là ra hết :))
http://www.nchmf.gov.vn

sir_boy
07-04-2012, 10:52
xin thông báo bây giờ là 10:51 am hiện tại trời đang ko nắng, ko mưa rất mát mẻ rất đẹp cho đêm khac mại Festival hỳ hỳ :D
không biết trong Huế giờ này thời tiết như thế nào nhỉ, có bạn nào ủng hộ tí thông tin vào thời tiết đi!! thanks

khanhcuong
07-04-2012, 14:23
tối nay mới từ Hà nội vào Huế, chắc sáng mai đến nơi, sáng sớm Hà nội đã mưa to, giờ vẫn mưa lất phất. may mà ở Huế ok^^. Hẹn gặp lại các đồng chí trong Huế nhé, ai cũng đi đợt này thì alo nhé. Làm tí cho Festival thêm sinh động^^

khanhcuong
07-04-2012, 20:14
bạn nào cho mình cái list đi chơi trong huế hợp lý trong 2 ngày nhé. từ cung đường đi chơi sao cho tiết kiệm thời gian nhất mà vẫn đi chơi đc hết, đến ăn uống những quán nào ngon lành bình dân , hợp lý nhất với tiêu chí " ngon -bổ -rẻ" thanks trước nhé@@^^

khanhcuong
08-04-2012, 13:12
đã đến Huế, đã ăn cơm Hến, đã đi lạc, và đã mua đc cái bản đồ cho dễ dàng đi lại.. Huế đẹp thật!! cảm nhận ban đầu

sir_boy
08-04-2012, 15:26
đã đến Huế, đã ăn cơm Hến, đã đi lạc, và đã mua đc cái bản đồ cho dễ dàng đi lại.. Huế đẹp thật!! cảm nhận ban đầu

Đi ăn bánh bèo, nậm lọc Bà Đỏ,ở đường Nguyễn Bỉnh Khiêm, Ăn Bún Thịt nướng trước mặt chợ Đông Ba nhé, mấy chổ này ngon mà rẻ ... hehehe

Kurt Never Dies
08-04-2012, 21:39
Đi ăn bánh bèo, nậm lọc Bà Đỏ,ở đường Nguyễn Bỉnh Khiêm, Ăn Bún Thịt nướng trước mặt chợ Đông Ba nhé, mấy chổ này ngon mà rẻ ... hehehe

Ui trời, lần đầu tiên nghe Bà Đỏ rẻ đó nghe. ;))

Tuantravel
08-04-2012, 22:01
Chào em, anh rất vui khi được nghe thông tin của em, Hè này anh vào Huế chắc nhiều, có lẽ sẽ làm phiền e nhiền đây.Còn chuyến phượt của em như dự kiến thì anh nghĩ như vậy là ok rồi. Với lại đi trong nước nên mọi thứ cũng dễ dàng và đơn giản mà.Hy vọng sớm gặp em !

LINHNGUYEN_DS8X
09-04-2012, 11:17
Thư ngỏ!
........
.......

Đúng như bạn Rùa nói mình cũng lập một toppic như bạn . Mình cũng gặp phải một số trường hợp như bạn ấy >khó chịu lắm khi lòng nhiệt tình của mình đôi khi bị người khác lợi dụng hay đơn giản chỉ là vô tâm.......
Mong các bạn hiểu

sir_boy
10-04-2012, 14:41
Đó ở phía bên bờ bắc, còn bờ nam thì bánh bèo nậm lọc ở Cung An Định, Bún thịt nướng Huyền Anh kim long hoặc Tài Phú, Ngự Uyển đầu đường Điện Biên Phủ hehe
Ui trời, lần đầu tiên nghe Bà Đỏ rẻ đó nghe. ;))

transon_travel
10-04-2012, 20:56
Sắp tới đợt 30/4 em có lịch vào Huế, đội phượt khoảng 2-3 xe, rất mong được bạn và các bác ở trong Huế chỉ giáo cho nhiều thứ, mong lĩnh hội

Kurt Never Dies
12-04-2012, 20:29
Đó ở phía bên bờ bắc, còn bờ nam thì bánh bèo nậm lọc ở Cung An Định, Bún thịt nướng Huyền Anh kim long hoặc Tài Phú, Ngự Uyển đầu đường Điện Biên Phủ hehe

Cứ Huyền Anh mà thịt là ngon nhất, mấy chỗ kia nước lèo hơi ngọt, dân miền Nam ăn thì chắc là ok. Đi Huyền Anh phải đi trước 3h cho an toàn ko thì... "HẾT"

vinaae
14-04-2012, 15:47
Đúng như bạn Rùa nói mình cũng lập một toppic như bạn . Mình cũng gặp phải một số trường hợp như bạn ấy >khó chịu lắm khi lòng nhiệt tình của mình đôi khi bị người khác lợi dụng hay đơn giản chỉ là vô tâm.......
Mong các bạn hiểu

Mình trân trọng và ủng hộ tinh thần của các bạn.
@@ Rùa: mình đến Huế 2 lần rồi mà hôm nay mới biết bạn giúp đỡ mọi người ở đây. Hehe, lần sau có dịp mình nhờ nhé.

Rùa bé bự
19-04-2012, 14:27
^^...giúp mọi người nếu có điều kiện...tốt nhất các bạn nên gửi tin nhắn y!m rồi nt đt để thông báo...vì dạo này mềnh cũng ít vào web..hì hì

mymy
19-04-2012, 14:57
Em Rùa chị cuối tháng 7 này sẽ phượt Đà Nẵng - Huế rất mong em làm hướng dẫn viên cho tụi chị nhé, hì hì

Rùa bé bự
29-04-2012, 16:42
Đã đổi sdt: 01222473998

hccd.vn
29-04-2012, 17:55
Đã đổi sdt: 01222473998
Mợ Rùa lài kiên trì ghê. Gửi mợ một vài hình ảnh mềnh lang thang một mình nơi xứ Huế.
Mình gọi bức ảnh này là Huế qua ly cà phê sáng
http://nl6.upanh.com/b1.s26.d2/68db3bffada810183584aec73507ca68_44068256.img9599. jpg (http://www.upanh.com/upanh_img_9599/v/2rq2ca6rbjg.htm)

Một góc view khác.
http://nl7.upanh.com/b1.s28.d1/13e1aef7eb819a0a7680d153f2548c2b_44068577.img9550. jpg (http://www.upanh.com/upanh_img_9550/v/frq99a4n0rr.htm)

Khách sạn Hương Giang
http://nl8.upanh.com/b6.s29.d3/1da3bdc6a1a52a89464f5772814ce5a1_44068598.img9559. jpg (http://www.upanh.com/upanh_img_9559/v/2rqa7a8n6ro.htm)

http://nl8.upanh.com/b3.s27.d1/345e7d749cb5c8d3240fb6615ed04b6e_44068608.img9576. jpg (http://www.upanh.com/upanh_img_9576/v/5rq8da2n8eq.htm)

Gái Huế........
http://nl1.upanh.com/b4.s28.d3/d17810d0b9ec6b7b292920609ccc96f3_44068781.img9333. jpg (http://www.upanh.com/upanh_img_9333/v/2rqfcaan1ss.htm)

Bình yên Huế
http://nl6.upanh.com/b5.s29.d4/5e5e6d2fa21f49d52d86f86bc4790d5f_44068756.img9324. jpg (http://www.upanh.com/upanh_img_9324/v/5rqc3afn5kl.htm)

hccd.vn
29-04-2012, 18:02
Quầy bar trên tầng 8
http://nl5.upanh.com/b2.s27.d1/4e3f196f6d04d35b4eff105da7101b24_44068275.img9575. jpg (http://www.upanh.com/upanh_img_9575/v/3rq25a8raah.htm)

Góc view từ trên quầy bar
http://nl1.upanh.com/b3.s29.d1/f7e0c57dbec1ffdde7f84c68bee544e5_44068311.img9573. jpg (http://www.upanh.com/upanh_img_9573/v/8rqb4a8r7gb.htm)

donghanhcunggio
30-05-2012, 07:10
Chào bạn Rùa sắp tới đoàn mình có chuyến Xuyên việt và có dành thời gian 1 ngày để thăm quan Huế .
Mình biết rằng 1 ngày để hiểu về Huế thì cũng k bào giờ hiểu nổi đâu. Vậy mình mong đ sự giúp đỡ của bạn để tụi mình hiểu đ chút nào đó về Huế !
bạn tham khảo bài về đoàn mình ở đây nhé https://www.phuot.vn/threads/35321-H%C3%A0nh-tr%C3%ACnh-Cao-B%E1%BA%B1ng-S%C3%A0i-G%C3%B2n-v%C3%A0-ng%C6%B0%E1%BB%A3c-l%E1%BA%A1i-XP-6-6-2012/page44

boy_popping
30-05-2012, 20:46
bạn rùa đã cập nhật sddt chưa bạn ơi..

mình sắp đi Huế và mong là được bạn tư vấn

ntin cho mình nếu được nhé, s đt mình là 0935 98 0935

đang tìm ks nào gần sông mà giá cả phải chăng đây

+ 1 số k/n khi du lịch huế nữa, nếu được ai trong này chỉ dẫn thì quả là rất tuyệt ^^

ngochai46
17-06-2012, 09:55
Chào Rùa,
Rất vui được làm quen! Mình là Hải, sống tại Hà Nội. Sắp tới mình có 2 ngày vào thăm Huế (26+27/6)xuất phát từ tối 25, tối 27 lên tàu hồi hương. Đi gấp quá nên phải độc hành, rất mong được bạn tư vấn dùm!
Yh: ngochai_46
HP: 0979.818.040

Rồng con_cp
17-06-2012, 10:10
Cuối năm nay nhất định sẽ làm phiền bạn...Hy vọng bạn không từ chối

minhdungcvt
22-06-2012, 00:39
dạo này chủ topic đâu rùi ta? đang cần bạn ấy giúp đỡ,hix

wavechien
02-07-2012, 22:39
Chèn gạch vào đã, giữa tháng này mình vào Huế, hi vọng được gặp Rùa :P

Rùa bé bự
26-07-2012, 14:47
1 tình hình là chủ topic có mặt ạ ^^
Hình như mọi người ko để ý là mình đã close cái topic này rồi mà. Biết là các bạn sẽ buồn nhưng mình xin lỗi nhé!

longxu
26-07-2012, 14:50
close close.................. :D

kedeptrai_1412
27-07-2012, 22:30
vừa rồi có ghé qua Huế,phải nói Huế yên bình và sạch thật,con người Huế cũng thân thiện nữa.bạn cho mình nick yahoo hay face nhé.k0 thì pm mình: kedeptrai_1412.mình cũng đang có dự định làm 1 chuyến xuyên Việt,đang tìm bạn đồng hành để sắp xếp và lên kế hoạch.