PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Lào

Pages : [1] 2 3

hoankiem
28-05-2007, 19:35
Các bác xem có những cung đường nào thuận tiện ở Lào nhi?

Hà nội - Cầu Treo - Viên Chăn - Văng Viêng - Luông PharBang - Xiêng Khoảng - Na Mèo - Hà nội

anhminh
28-05-2007, 21:32
Các bác xem có những cung đường nào thuận tiện ở Lào nhi?

Hà nội - Cầu Treo - Viên Chăn - Văng Viêng - Luông PharBang - Xiêng Khoảng - Na Mèo - Hà nội
em nghĩ từ Luông Pra băng về fonsavan (cánh đồng chum) Nậm cắn - Diễn Châu thì hay hơn. Bọn em cũng đã đi như thế.

TÍM
29-05-2007, 10:16
Em xin giới thiệu một cung lòng vòng ra ngoài D.P.R một ít:

Hà Nội - Vinh - Nậm Cắn - Phonesavanh - LuangPrabang - Me kong _ PakBeng - Huoay Xai - Chiang Khong (Thái) - Chiang Saen (Thái) - The Golden Triangle - Tachilek (Miến) - ChiangRai - UdoThani - Vientian - Lac Sao - Cầu Treo - Hà Tĩnh - Hà nội

Hoặc giả chỉ trong D.P.R thôi:
Hà Nội - Vinh - Nậm Cắn - Phonesavanh - LuangPrabang - Me kong _ PakBeng - Huoay Xai - Luang Nậm Thà - UdomXai - Tây Trang - Điện Biên - Hà nội

NATO
30-05-2007, 09:39
HN- Đồng hới - Lao Bảo- Savanakhet- Pakse- Attapu- Bo Y-Pleiku - Qui nhơn-HN

anhminh
30-05-2007, 10:12
cái lịch trình này nghe cũng hay, em về thăm quê 1 cái :)

Kận
03-06-2007, 23:05
suýt nữa thì nghĩ bậy :LL
Đây là cây xăng cho tàu thuyền :)

Nhân tiện hỏi luôn: Đọan từ chỗ ngã ba đi từ Cầu treo đến savanakhet có đẹp ko? vì nếu đi theo lộ trình vào từ Lao bảo, ra Bờ Y thì sẽ bỏ qua đọan đấy.

Đoạn từ Cầu Treo đến Lao Bảo chỉ đẹp từ Cầu Treo đến ngã 3 đường 13, đoạn này thì các bác chạy rồi, đoạn còn lại hơn buồn ngủ, vì đường đẹp còn cảnh thì đơn điệu, trừ phi cá bác hứng lên bỏ đường lớn chui bụi rậm :)):)):))

eskimot09
04-06-2007, 12:57
Đợt trước sang Lào bọn em có đúc kết được mấy điều như sau:

1. Muốn nhanh thì phải từ từ

2. Lào chả còn con voi nào

Giờ xem ảnh bác Nato mới thấy hoá ra là có voi :D Mà mấy cái thác đẹp quá, lại chờ chuyến Nam Lào vậy

Anhminh, Minh béo: bàn lùi đi, hôm trước thấy bác nào (Nato?) khuyên là nên đi tầm tháng 10 mà

eskimot09
04-06-2007, 17:27
Là em khuyên tháng 10 ạ :))

Thế à, khỉ thật, dạo này lẫn linh tinh hết cả

À tiện ông anhminh nói mới nhớ ra hôm ở Vientiane, anh em rủ nhau chui vào cái sàn nhảy ở 1 khách sạn thấy bảo 4* gì đó, gặp 1 em chân dài quá nách, mặt đẹp như Xô fi Mác Xô (viết thế nào các bác nhể?) đứng 1 mình, bèn đổ ra cưa cẩm bằng hỗn hợp ngoại ngữ Anh, Việt. Em im lặng và nhã nhặn chịu trận 5' rồi tươi cười lôi từ đằng sau lên 1 ông ảnh giới thiệu = tiếng Việt rất sõi: "là bạn trai của em". Bạn trai của em thì xin lỗi Lý Đức còn phải gọi là anh về độ to, còn về mặt mà nói thì lưu manh cũng đến thế là cùng =))

Chú bạn nhìn trừng trừng, bọn em choáng nặng, may lúc trước vào cửa em thông minh đột xuất cho 2 chú bảo vệ to như gấu ở đấy đâu như 10USD, 2 chú thể hiện sự thiên vị đặc biệt = cách ra đứng cùng bọn em. Thế là dĩ hoà vi quý, không thì á :Dam :Dam :Dam =)) =)) =)) (BB)

Buonmephuot
04-06-2007, 17:43
Kinh nghiệm của ông hay quá nhỉ! Thế này mỗi bạn tạt qua Lào tôi phải nhớ găm mấy đồng đô lẻ trong đít quần he he (c)

NATO
04-06-2007, 21:43
Đợt trước sang Lào bọn em có đúc kết được mấy điều như sau:

1. Muốn nhanh thì phải từ từ

2. Lào chả còn con voi nào

Ở phía nam Lào còn nhiều voi lắm, thỉnh thoảng cũng có thể thấy bắt gặp ngoài đường, mà một khi các bác thích nhìn voi tận mắt các bác có thể theo một cái Tour cưỡi voi đảm bảo hơn đứt tour cưỡi voi ở Bản Đôn cũng như ở Thai lan ma em đã tững đi, lên rừng lội suối các kiểu, phê cực luôn, mà còn phải mang săn khăn tắm đi nữa để đề phòng bị nó phun cho ướt nhép :)), Đó là ở Ban Kiep Ngon, Cách Pakse khoảng 48 km, trên đường đi Attapu, đầy hoang dã, trước khi đi con phải book trước vì nhiều khi vào được đến nơi thì hết voi hoặc là voi đi làm viêc..

LinhEvil
05-11-2007, 20:00
Bác nào ở HCMC giúp em cái, từ HCM có hãng xe nào chạy suốt sang Lào ko ạ, hoặc chí ít đến Lao Bảo

toeooc
05-11-2007, 21:36
Các bác tranh thủ giúp chị Evil thì giúp em cái luôn. Bạn em đến TPHCM, đang hỏi sang Lào đi bus hay đi máy bay tiện hơn, và địa chỉ liên lạc của vài cái đại lý du lịch ở trỏng và ở ngoải ạ :D Các bác quảng cáo đi.

LinhEvil
06-11-2007, 09:53
Tự cứu lấy mình là biện pháp nhanh nhất

Xe buýt An Phú xuất bến từ Phạm Ngũ Lão hàng ngày từ SG đi Vientian hoặc SG - Savanakhet

Giá vé 35$ và 40$, đổi xe tại Huế.

KS thì táng Lonely planet thôi

Nếu bay máy bay chỉ có cách bay Vien Tian thôi vì chưa có đường bay quốc tế đến Luang Phrabang.

anhminh
06-11-2007, 11:26
hình như có đường bay từ HN - Luang Phrabang, để kiểm tra lại đã :)

NATO
06-11-2007, 13:41
Xuyên đông dương với Vnairline
link đây

http://www.vnexpress.net/Vietnam/Kinh-doanh/2007/10/3B9FB9B7/

LinhEvil
06-11-2007, 15:09
HN - Luang đang có prômotion 100$ round trip

thanhla
06-11-2007, 17:36
Đi rồi đổi xe ở Huế em đi rồi, kinh bỏ mẹ!
Cho đến Huế vẫn là xe xịn, nhưng từ Huế đi là xe buôn hàng sang Lào, có khi là xe 12 chỗ, nhưng tháo hết ghế ra, chất hàng lên. lần em đi ngồi trên 1 đống cá khô, thơm nức!
lần em đi, nó dừng xe ở cửa khẩu đúng đêm, thế là phải ngủ ở cái dorm, 10k/giường/đêm, nửa đêm mưa nó chảy giữa bụng!

liêu phiêu
11-11-2007, 22:26
Đi rồi đổi xe ở Huế em đi rồi, kinh bỏ mẹ!
Cho đến Huế vẫn là xe xịn, nhưng từ Huế đi là xe buôn hàng sang Lào, có khi là xe 12 chỗ, nhưng tháo hết ghế ra, chất hàng lên. lần em đi ngồi trên 1 đống cá khô, thơm nức!
lần em đi, nó dừng xe ở cửa khẩu đúng đêm, thế là phải ngủ ở cái dorm, 10k/giường/đêm, nửa đêm mưa nó chảy giữa bụng!

Thế ạ Sao tớ thấy xe từ Đà Nẵng đi Viên là xe 54 chỗ máy lạnh xịn mát hết cả trim nhỉ. 1 tuần 3 chuyến đi sướng vật vã, còn hơn xe bắc nam ở Việt.

lifegoeson
13-11-2007, 10:37
mình cũng đang định đi Lào, chẳng lẽ đi từ tuần trước mà nghe có lụt ở Huế. Đang chờ hết lụt. Sinh Cafe bán vé qua Lào, cũng đổi xe ở Huế, $30 tiền xe và phải ở lại Huế một đêm. Mình chưa hỏi xe từ Huế qua Lào là loại xe gì. Các bác biết đổi tiền Việt ra tiền Lào thì đổi ở đâu ở Sài Gòn? Lúc trước đi em không cần đổi trước nhưng bây giờ thì sợ vì Lào hoang sơ, qua đó không có đồng nào thì đói mất!

TÍM
13-11-2007, 13:49
Ở Sài gòn đổi tiền Lào ở đâu thì em ko biết, đoán mò là ra ngân hàng Lào nào đó để đổi thôi.

Dân Lào thoải mái dễ tính, tiêu tuốt các loại tiền, gần VN thì tiêu đồng VN, còn ở những nơi du lịch đến được thì USD, Bath Thái, Kíp Lào chơi tất. Quy đổi tiền cực nhanh, cũng chả thiệt hơn mấy, em ko biết mấy vùng cực hoang sơ kiểu giáp cửa khẩu Tây Trang thì thế nào ạ !!!

lifegoeson
13-11-2007, 19:54
thế thì cho mình hỏi tiếp Sài Gòn có ngân hàng Lào nào không? Mù thông tin nó khổ thế đấy :)

thanhla
14-11-2007, 11:10
ở SG bạn ra mấy quầy Money Exchange trên đường Lê Lợi ấy, ngay đối diện Opera View.
Hoặc ra cửa khẩu đổi cũng được , nếu không tiêu nhiều thì cũng chả thiệt hơn mấy.

Cuong hacumi
18-11-2007, 23:18
Tôi đã đi Lào bằng đường Tây Trang ( T4/2007), Đổi tiền tại HN 1,8 VND = 1 K, tại Điện Biên 1,6/1 K. Đi ôtô khách 5h sáng, 3 h đến Mường Khoa ( toàn đường đất), 7h 30 đến Udaxay, 12h đến Luông. Ở Luông có thể tiêu tiền USD (10.000 K = 1 USD), Bat thái nhưng Ko tiêu được VND ( hình như chỉ nam Lào tiêu tiền Việt) và cũng ít người nói được tiếng Viêt. Dân Lào hiền và thật thà ra đường ôtô , xe máy luôn nhường đường, ko bấm còi (thật lạ). Dự định ra tết thử 1 chuyến bằng xe máy ko biết có đi được ko:D cứ hô khẩu hiệu liều 1 phat.:)

Cuong hacumi
20-11-2007, 20:39
Chào Black.
Mình sang Lào vào giữa tháng 4/2007 xem Tết té nước. Xuất phát từ Điện Biên 5 h sáng bằng xe chợ chạy thứ 2,4,6 hàng tuần tới Tây Trang 9h qua cửa khẩu làm các thủ tục khám xe, hàng 11 h đi tiếp khoảng 2h tới Mường Khoa. Từ MK đổi xe Lào đi Udamxay xuất phát 3h tới nơi gần 7 h. Từ UD 7h30 đổi xe khác đến Luông 12 h đêm.
Từ ĐBP - MK khoảng 110 km ( 60.000 VND)dọc đường phải chuẩn bị mang theo đồ ăn ( kể cả nhà xe và khách đều tự chuẩn bị vùng này rất nghèo và thưa dân)bạn đi xe cùng người Việt đi buôn nên tranh thủ hỏi đường và hỏi tiếng ghi phiên âm ra giấy ( các từ như chào, cảm ơn, giá bao nhiêu, đi đường nào, bến xe ở đâu, Vsinh... nhớ hỏi rõ từ: cho tôi xuống bến xe nam Luôngphabang vì từ đây bạn đi bộ vào Luông khoảng 1,5 km nếu xuống chỗ khác phải đi xa ban đêm ko có người hỏi). Từ MK - UD khoảng 120 km ( 22.000K)Xe đỗ dọc đường nghỉ có thể tranh thủ mua đồ ăn nhưng chỉ có xôi trắng nếu không quen khá khó ăn. Từ UD đến Luông khoảng 250 km ( 40.000K) tranh thủ ăn tối tại bến xe ăn mì tôm cho chắc, khá ngon (chắc do đói:D )nhân viên bán vé nói được tiếng Anh. ( sẽ viết tiếp sau nhé)(beer) (beer) (beer) (BB)

Toet
21-11-2007, 15:14
Bác e102 ơi, cho tôi hỏi tí. Từ Luang Prabang quay lại VN, bác có đi bằng đường bộ nữa không? Nếu có thì xin bác chỉ dẫn tiếp cho anh em với ạ.

Cảm ơn bác.

TÍM
21-11-2007, 15:54
Từ hành trình của bác e102, em thấy bạn Toét có thể đi đường bộ đến Udomxay và ngược Tour của bác e102 về theo đường Tây Trang

Em được biết cửa khẩu này đã chính thức lên Quốc tế từ khoảng tháng 5/07 nên chắc là thông thương thoáng mát :P

Toet
21-11-2007, 16:38
ờ, nghe có vẻ cũng ngon, hay mình bỏ xừ cái vé của Laos Aviation mà té đường bộ nhể.
Chỉ ớn nhất quả nhiều AK rụng lả tả ven đường của bạn Linh Evil thôi! Tớ yêu mông tớ cực ky`! Cha^n ti`nh day! hi'hi'

TÍM
21-11-2007, 16:43
Àh ừh bạn Toét à, tớ nghe nói các vùng sâu hẻo lánh của Laos hay có phiến quân người dân tộc, sở thích là bòm bòm vào khách du lịch mới chít chứ, có lẽ bạn phải nhết 3 bốn khẩu súng quanh người sau khi vứt cái vé Lào kia xuống dòng Mê kông hoang dại :D

Chitto
21-11-2007, 18:00
Bạn Toét đừng có nửa đêm mới lên xe rồi lại đi ngoáy mông trên xe ban đêm là được mà.

AK trên xe ở Lào cũng chỉ để làm cảnh, chứ gặp phiến quân thì chắc là các cậu vác AK giúi súng vào tay người khác ợ. Trông có mấy cậu non choẹt, súng siếc hớ hênh bỏ xừ. Hoặc giả phiến quân cũng toàn là như thế.

Cuong hacumi
22-11-2007, 21:34
Gửi Toét:
1. Từ Luang tôi về HN bằng máy bay vì các lý do sau:
- Xe MK - DBP chạy thứ 3,5,7 không thuận lịch
- Ở lại thêm 1 ngày chơi gỡ, Tết té nước ở Lào vui kinh khủng ( rất tiếc laptop vừ hỏng ko post được hình).
- (NT) Qua Nội bài đóng cái dấu nhập cảnh về cửa hàng miễn thuế gỡ được cái vé máy bay:))
2. Chuyện AK bắn vỡ mông cũng đáng lo thật đấy nhỉ:LL Tôi làm bên giao thông ở với các bác đi làm đường ở Lào về nghe chuyện cũng ghê: Đi làm hoặc tiếp tiếp tế cho các trại có xe bọc thép hỗ trợ, các trại đều trang bị súng AK phòng phỉ, tôi còn ở cùng 1 bác bị đạn bắn xuyên đùi xỏ được đũa qua nữa. Nhưng chuyện đó cách đây 10 năm rồi, bây giờ mọi người ở Lào về đều nói ko còn phỉ nữa cứ yên tâm mà đi, nếu cẩn thận thì chọn ngày tốt mà khởi hành nhẩy:D :D :D

lifegoeson
21-01-2008, 19:00
hôm nọ em đi từ Phonsavan đến Luang Prabang có một cậu cũng vác theo súng. Không rõ là phụ lái hay không, nhìn cũng kinh. Giữa đường xe hư, tài xế sửa cũng mất mấy tiếng. Tưởng phải ngủ giữa đường rồi.

Đang tính đi Lào nữa, lần này muốn qua Sầm Nứa, Luang Prabang và khu phía bắc. Chắc đợi Tết Lào đi cho nó vui nhỉ.

travelintheworld
30-03-2008, 16:51
Em định đi du lịch Lào vào đợt 30/4 này (thời gian cụ thể từ 29/4-4/5). Các bác nào đã đi Lào rùi cho em lời khuyên với:
+ Em xuất phát từ 3A nguyễn Gia Thiều, xe sẽ đi thẳng sang Viên hay dừng lại ở Cầu Treo để nghỉ, mình có phải thuê nhà nghỉ ở đây ko ả
+ Sang Vientiane: các bác cho em cái địa chỉ nhà nghỉ hay nhà ăn với (giá rẻ rer một chút ý các bác à)
+ Luonprabang: các bác có thông tin nào nữa ko ả
Nhìn các bác chụp ảnh đẹp wa, em cũng sướng mê, quyết tâm đợt này sang nước hàng xóm cái để xem thế nảo
Cảm ơn các bác trước nhá

anhminh
30-03-2008, 18:26
3A nguyễn gia thiều là cái gì vậy nhỉ :). Theo tôi thì bạn nên nghỉ ở Cầu treo, gần đến cửa sổ cầu treo có 1 cái resort nhỏ tên là Nước sốt :). Nếu nghỉ ở đấy, thì sáng hôm sau có thể ra cửa khẩu rất nhanh, và đi thẳng 1 lèo đến viên chăn. À, mà bạn đi bằng gì ấy nhỉ?

Chitto
30-03-2008, 18:37
Em định đi du lịch Lào vào đợt 30/4 này (thời gian cụ thể từ 29/4-4/5). Các bác nào đã đi Lào rùi cho em lời khuyên với:
+ Em xuất phát từ 3A nguyễn Gia Thiều, xe sẽ đi thẳng sang Viên hay dừng lại ở Cầu Treo để nghỉ, mình có phải thuê nhà nghỉ ở đây ko ả
+ Sang Vientiane: các bác cho em cái địa chỉ nhà nghỉ hay nhà ăn với (giá rẻ rer một chút ý các bác à)
+ Luonprabang: các bác có thông tin nào nữa ko ả
Nhìn các bác chụp ảnh đẹp wa, em cũng sướng mê, quyết tâm đợt này sang nước hàng xóm cái để xem thế nảo
Cảm ơn các bác trước nhá

Xe 3A Nguyễn Gia Thiều đến cửa khẩu Cầu Treo trong đêm, có thể khoảng 2h sáng là đến, bạn sẽ nghỉ ngay trên xe, đến 7h bắt đầu mở cửa khẩu sẽ làm thủ tục sang Lào luôn. Xe tiếp tục chạy đến 4h là đến Vientiane.

Tại Vientiane có nhiều chọn lựa. Hồi đó tôi ở Laoong Dao hotel, chủ là người gốc Việt, nói được tiếng Việt. Giá thì không đắt lắm nhưng cũng không phải rẻ lắm. Cứ viết tên khách sạn này ra giấy là tuktuk sẽ chở đến tận cửa.

Theo nhiều người thì quanh khu gần trục chính Patuxay của Vientiane cũng có nhiều nhà khách, khách sạn rẻ.

Tại Luangprabang thì có nhiều nhà nghỉ gần bờ sông. Nếu không phải mùa đông khách thì khá rẻ và tiện, đẹp. Thú thực là lâu không nhớ nổi chính xác thông tin nằm ở đâu nữa. Phải tìm lại sau.

NATO
30-03-2008, 21:11
Nếu bác thích ở gần Thad luông thì có thể đến địa chỉ này Villa Darraxay, 113 Sissangvone Rd, Saysettha District. Tel : +856 21 414640. Ngày trước em toàn ở đây mỗi khi lên Vientiane, phong ốc rất sạch sẽ có sân vườn, giá ca luc đó có 12$ thôi, không biết bây giờ có tăng không nữa. Ở đây thì có thể đi bộ ra Thad Luông và Patuxay, rất gần khu chợ người việt ở gọi là Chợ Naxay, ở đây các quán ăn người việt nhiều lắm, có cả cơm phở HN, các kiểu các thể loại đổi tiền, giặt quần áo...nhưng có cái bất tiện là nếu đi vào trung tâm, chợ sáng thì phải đi tuktuk khoảng 2km.
Còn không thì chịu khó đi dọc bờ sông cũng khá nhiều Guest house tạm ổn.

gecko
06-04-2008, 16:43
Bạn anhminh có thể cho mình số điện thoại cuả resort đó được không? Mình chưa lần nào đi Lào mà sắp tới muốn đưa gia đình đi theo cung đường HN-Cầu treo - viengchan - vangvieng-luanprabang - xiengkhoang -nậm cắn - diễn châu - hn bằng xe nhà.
Bạn nào có kinh nghiệm đi đường bộ cho mình xin thông tin thêm về các chặng trên, bao nhiêu km, đường đi khó hay dễ, đi vào tháng 6 có bị mưa không?
Đồ ăn thế nảo nếu đi đoàn khoảng 10-15 người, có thể ăn tối thiểu ?tiền/người/bữa, khách sạn tiêu chuẩn giá bao nhiêu?
Cảm ơn sự chỉ bảo của các phươt tiền bối!

Chitto
06-04-2008, 22:28
Khoảng cách các cung đường:

HN - Vinh - Cửa khẩu Cầu Treo - Vientiane : khoảng 800km
Vientiane - Vangvieng : 150 km
Vangvieng - ngã ba Pukhun : 100 km
Pukhun - Luangprabang : 150 km
Pukhun - Phonsavan : 150 km
Phonsavan - cửa khẩu Nậm Cắn: 130 km
Nậm Cắn - Vinh: 250 km

Cung đường Cầu Treo - Vientiane - Vangvieng đường tốt nên xe chạy nhanh, từ Vangvieng trở đi đường núi khó đi, xe chạy rất chậm.

https://www.phuot.vn/imagehosting/24347f8ec6a7f3c0.gif (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9643)

Toet
11-04-2008, 19:05
Một phương án đi Lào bằng đường hàng không xuất phát từ Hà Nội:
Hà Nội - Viêng Chăn; Viêng Chăn - Luang Prabang; Luang Prabang - Hà Nội

Có thể bay với Vietnam Airlines hoặc Laos Airlines (hay gọi là Laos Aviation nhỉ?), giá vé của Hãng hàng không Lào rẻ hơn vé của VNA đến vài chục USD/vé. Trong khi đó có nhiều chuyến họ kết hợp với nhau share chung một chuyến, thế thì tội gì mình không đi với hãng Lào nhỉ?

eskimot09
12-04-2008, 12:17
Bạn anhminh có thể cho mình số điện thoại cuả resort đó được không? Mình chưa lần nào đi Lào mà sắp tới muốn đưa gia đình đi theo cung đường HN-Cầu treo - viengchan - vangvieng-luanprabang - xiengkhoang -nậm cắn - diễn châu - hn bằng xe nhà.
Bạn nào có kinh nghiệm đi đường bộ cho mình xin thông tin thêm về các chặng trên, bao nhiêu km, đường đi khó hay dễ, đi vào tháng 6 có bị mưa không?
Đồ ăn thế nảo nếu đi đoàn khoảng 10-15 người, có thể ăn tối thiểu ?tiền/người/bữa, khách sạn tiêu chuẩn giá bao nhiêu?
Cảm ơn sự chỉ bảo của các phươt tiền bối!

Resort nước sốt chắc anhminh cũng không lưu số điện thoại đâu. Nhưng khỏi cần book trước vì rất vắng vẻ. Đi tháng 6 không vấn đề gì, muộn hơn thì cẩn thận lũ phá đường khó đi.

Tuyến bác định đi chiều dài (khứ hồi) khoảng 2100km, nên dừng ở Vangvieng 1 ngày chơi. Còn nếu đi thẳng từ Vientiane lên Luang thì hơi vất vả (khoảng hơn 500km) 150km cuối đường đèo dốc và cua tay áo khiếp hơn cả cung Hà Giang - Quản Bạ - Đồng Văn - Mèo Vạc, tốc độ trung bình đi sedan, tay lái tốt chiều lên cũng chỉ đạt hơn 30km/h thôi.

Khách sạn ở Vientiane khoảng 200K tiền Việt, ở được, trên Luang đắt gấp đôi. Nhưng Luang có nhiều loại motel nhỏ giá thấp hơn.

Đợt anhminh với tôi đi đoàn 8 người, 2 sedan, 6 ngày, đúng lộ trình nói trên, chi phí 160 USD/người bao gồm tất tần tật xăng, xuất nhập cảnh Việt - Lào - Thái, ăn hàng, nghỉ, uống bia Lào bè nhè.

Giờ xăng bên Lào chắc tăng chút ít, xăng 800km Việt Nam tăng gấp 1.5, giá cả cũng nên, bác cứ tính khoảng >200 USD/người

Cheer

anhminh
16-04-2008, 14:43
èo, bác Eskimot nói thế nào ấy chứ, cái đoạn 150KM cuối, em thấy vẫn ù ù khoảng 60km/h.
Resort nước sốt thì em về tìm lại cái tờ rơi đã.
@recko, bác có dùng ppc với gps ko? bọn em có quả bản đồ Lào ngon phết, sai số khoảng 5km thôi :D. và chưa update đường ra cửa khẩu bờ Y.

travelintheworld
17-04-2008, 13:04
Giá tuk tuk thì thế nào pà con nhỉ? Bọn mình đi nhóm có 3 người, đã mua vé ô tô rùi (hết có 280,000/ người), kể cũng rẻ nhỉ.
Món ăn chính ở bên Lào thì thế nào? Có ổn ko ý nhỉ?
Mình cũng sắp sửa đi rùi (29/4-4/5) mà cũng chưa chuẩn bị được gì mấy hic hic. Mong bà con chỉ giáo

mihtua
17-04-2008, 14:10
Thông tin trong topic này khá đầy đủ rồi mà, bạn tham khảo để rõ hơn rồi cần gì thì hỏi chứ hỏi chung chung thế này thì cũng chẳng biết trả lời thế nào :)

Đoạn 150km cuối đi Luang em nhớ cũng đâu đến nỗi lắm nhỉ, lần trước bọn em ăn trưa xong ở chỗ ngã ba Pukkhun rồi đi chỉ khoảng 4h30,5h chiều là đến Luang rồi, đấy là kể cả thời gian dừng giữa đường bổ dưa hấu ăn nữa đấy :LL

Sabaidee :LL

Toet
18-04-2008, 20:28
Đi Lào nhớ ăn xôi nếp được đồ và đựng trong các giỏ cói. Nếu có xôi nấu từ gạo màu tím và nước cốt dừa thì ôi, chẹp chẹp, không còn gì để nói nữa, tuyệt ngon.
Các món salad rau cay xè, chẹp.
Cá sông Mekong to vật, da cá cực dày, có thể nướng hoặc nấu canh đều ngon.
Chú ý dân Lào dùng mì chính dã man, kinh hơn cả người Kinh nhà mình. Nếu bị dị ứng mì chính phải nhắc ngay khi đặt món ăn, và thỏa thuận nếu cho mì chính thì không trả tiền.
Mì chính tiếng Lào là pen-nủa (nên hỏi lại khi sang đến Lào), chỉ cần bảo là no pen-nủa là ok. hehe

Beer Laos ngon tuyệt đấy! Chẹp cái nữa.

Babel
18-04-2008, 20:54
Đi Lào nhớ ăn xôi nếp được đồ và đựng trong các giỏ cói. Nếu có xôi nấu từ gạo màu tím và nước cốt dừa thì ôi, chẹp chẹp, không còn gì để nói nữa, tuyệt ngon.
Các món salad rau cay xè, chẹp.
Cá sông Mekong to vật, da cá cực dày, có thể nướng hoặc nấu canh đều ngon.
Chú ý dân Lào dùng mì chính dã man, kinh hơn cả người Kinh nhà mình. Nếu bị dị ứng mì chính phải nhắc ngay khi đặt món ăn, và thỏa thuận nếu cho mì chính thì không trả tiền.
Mì chính tiếng Lào là pen-nủa (nên hỏi lại khi sang đến Lào), chỉ cần bảo là no pen-nủa là ok. hehe

Beer Laos ngon tuyệt đấy! Chẹp cái nữa.

"pú pen nủa" mới chính xác!
Em học được từ câu "húng pú tao" - mất điện :D

Còn câu nữa "sác cà lầy túc tiệp" có nghĩa là "hỏi ông công viên nước" =))

Toet
18-04-2008, 21:54
ồi ôi, bác Babel tài thế, lại còn tách từ ra được.
Em chỉ chào mỗi Sabaidee chắp tay trước ngực, rồi lúc gọi đồ ăn nhấn vài phát no pen-nủa, các bạn Lào đã trợn mắt lên choáng rồi, há há

mihtua
18-04-2008, 22:24
Em đi Lào về, biết vài câu cơ bản :
Sabaidee - Xin chào :D
Nọng ngăm lái - Em xinh lắm :LL
Cọt ai me - Ôm anh đi :)) :LL
Xin chụp ảnh em nào xong cứ khen Nọng ngăm lái là các em cười tít, yêu cực :L

Công nhận bia Lào ngon, em thích cảm giác ngồi nhâm nhi bia Lào với cá sông Mekong hoặc tảo vớt dưới sông Mekong phơi khô rồi chiên lên :)

travelintheworld
19-04-2008, 08:04
Hihi
Cảm ơn mọi người nhiều nhiệu!
@Esskimot09: hihi, tớ là con gái, ko bít nên nói thế nào nhi? hehe
@mihtua: Tkss mihtua nhịu
Hic hic nhưng các bác cho em toàn mấy câu tán, còn mấy câu cơ bản kiểu hỏi đường, cảm ơn, hỏi WC thì nói thế nào ý nhi????

NATO
19-04-2008, 13:10
Hic hic nhưng các bác cho em toàn mấy câu tán, còn mấy câu cơ bản kiểu hỏi đường, cảm ơn, hỏi WC thì nói thế nào ý nhi????

Cám ơn - Khob trai đơ
Đường...... ở đâu? - Thang....... iu say?
WC ở đâu? Hông năm iu say?
Cái này giá bao nhiêu? - An ni la kha thảo đay?
đắt quá - Peng pôd
giảm được không? Lụd đay bó?
Trạo - yes- vâng
Bò - no - không
không có - bò mi
Có không? - mi bó?

các bác trên có mỗi Mihtua là học đúng thôi còn lại sai bét nhè:LL
đừng bỏ mỳ chính nhé - bò say Peng ngua đơ

còn gì nữa không nhỉ :LL

Toet
21-04-2008, 04:03
Em nghĩ là phát âm từ em tiếng Lào là Noọng chứ không phải là Nọng ạ. Nghe Nọng kinh khổng? Chả đáng yêu tị nào. hị hị

mihtua
21-04-2008, 15:02
Chính xác là Noọng Mađam ạ , em viết Telex trên quick reply nên nó thành thế đấy :shrug:

Noọng ngăm lái :L :L (kiss) (kiss) :H :H

LinhEvil
22-05-2008, 09:11
Các siêu đại cao thủ cho em hỏi làm sao bọn em có thể đi từ Sài Gòn đến Luang và quay về trong ~3 ngày. Có phải là nhiệm vụ bất khả thi không ạ?

Nếu chỉ có 3 ngày để đi Lào từ Sài Gòn, tốt nhất bọn em đi tỉnh nào giờ?

hoankiem
22-05-2008, 10:04
Sao mà bất khả thi. Vấn đề là chi phí bao nhiêu và sử dụng phương tiện gì thôi.

Bay từ Sài gòn đi Băng cốc, rồi bay tiếp đi Luông Pra Bang, ngủ 2 tối rồi bay về. Mỗi tội là bay từ SG đi BKK nếu dùng AirAsia thì chuyến tối thì phải. Từ BKK đi LPB có nhiều hãng Thai, Lao, BangkokAir, Sieamreap... Quay về thì thuận giờ hơn. Đi kiểu này có lẽ là rẻ nhất, nhưng mất một đêm ở Thái.

Không có thì bay ra Hà nội bay sang Luông ( đường này đắt nhất)

Sân bay LBP nhỏ, chỉ cất hạ cánh được máy bay ATR hoặc Forker70 , lại không hoạt động vào ban đêm.

3 ngày từ SG, đi Viên chăn là tiện nhất thôi em ạ....

NATO
22-05-2008, 10:09
Các siêu đại cao thủ cho em hỏi làm sao bọn em có thể đi từ Sài Gòn đến Luang và quay về trong ~3 ngày. Có phải là nhiệm vụ bất khả thi không ạ?

Nếu chỉ có 3 ngày để đi Lào từ Sài Gòn, tốt nhất bọn em đi tỉnh nào giờ?

Chắc là đi được đấy, bay SG-Luang viva Hanoi
HN- Luang hình như là một tuần 3 đến 4 chuyến, nếu cao điểm có khi ngày nào cũng có

footprints
15-06-2008, 10:37
Các bạn cho mình hỏi xe từ 3A Nguyễn Gia Thiều đi Viên Chăn có vào thành phố Vinh trước khi đi Cầu Treo không?
Vì mình ở SG định ra Vinh đón xe chứ không ra HN, vé thì vẫn mua cả tuyến nhưng để ghế không từ HN đến Vinh (bạn mình nằm ngủ cho sướng):D
Chỉ lo xe không vào thành phố Vinh mà chạy đường nào khác, nửa đêm về sáng phải ra quốc lộ đứng đợi cũng hơi hãi:(

Chitto
15-06-2008, 10:47
Các bạn cho mình hỏi xe từ 3A Nguyễn Gia Thiều đi Viên Chăn có vào thành phố Vinh trước khi đi Cầu Treo không?

Theo tôi biết thì có chạy qua nhưng không dừng lại.

Xe Nguyễn Gia Thiều là xe của Lào, chỉ bán vé ở NGT, không bán vé ở Vinh nên không đón khách Vinh. Nếu muốn mua vé ở HN để chắc chắn có chỗ, đón ở Vinh thì bạn nên ra đó hỏi trực tiếp để có thể yêu cầu lái xe dừng lại đón khách (đã có vé).

footprints
17-06-2008, 08:17
Có ai sử dụng dịch vụ chuyển vùng (roaming) của mạng mobiphone khi sang Lào chưa, cho mình xin feedback?
Chi phí ăn, ở, đi lại, tham quan cho một ngày ở Vientiane và Luang khoảng bao nhiêu Kip vậy các bạn, mình định đổi tiền ở VN luôn

Chitto
17-06-2008, 14:27
Chi phí ăn, ở, đi lại, tham quan cho một ngày ở Vientiane và Luang khoảng bao nhiêu Kip vậy các bạn, mình định đổi tiền ở VN luôn

Trời ơi, làm sao có thể trả lời được câu hỏi này. Ở khách sạn đắt tiền khác, khách sạn rẻ tiền khác, khu trung tâm khác, khu ngoại vi khác, khu nhà trọ khác.

Ăn trong chợ khác, ăn dọc bờ sông Mekong khác, ăn trong nhà hàng Tàu khác, nhà hàng Tây khác, nhà hàng Việt khác, nhà hàng Lào khác.

Bạn hỏi quá đánh đố khi mà chả ai biết bạn có nhu cầu thế nào.

Nếu nhu cầu cao thì đổi thật nhiều. Thừa lúc về đổi lại. Và mang thêm tiền USD đi để đề phòng. Đến Luangprabang có thể có người Việt buôn bán đổi tiền được.

footprints
17-06-2008, 15:31
Xin lỗi Chitto nhé, không định hỏi đánh đố đâu, nhu cầu ở thì chỉ cần guesthouse không cần khách sạn có sao đâu ạ, nhưng phải sạch và an toàn, gần trung tâm càng tốt để đỡ tốn tiền xe. Ăn cũng cần sạch và an toàn nhỉ:D, ăn món Lào thôi, Tây Tàu về SG ăn cũng được, món Lào mà cay quá thì ăn món Việt vậy, ăn không cần nhiều nhưng ăn ngon thì tốt:D

Nhu cầu của mình chẳng có gì cao cả, không định mua sắm gì, chỉ tham quan phong cảnh, đền chùa thôi ạ:)

movadoklx
17-06-2008, 17:34
Xin lỗi Chitto nhé, không định hỏi đánh đố đâu, nhu cầu ở thì chỉ cần guesthouse không cần khách sạn có sao đâu ạ, nhưng phải sạch và an toàn, gần trung tâm càng tốt để đỡ tốn tiền xe. Ăn cũng cần sạch và an toàn nhỉ:D, ăn món Lào thôi, Tây Tàu về SG ăn cũng được, món Lào mà cay quá thì ăn món Việt vậy, ăn không cần nhiều nhưng ăn ngon thì tốt:D

Nhu cầu của mình chẳng có gì cao cả, không định mua sắm gì, chỉ tham quan phong cảnh, đền chùa thôi ạ:)

nếu bạn có ý định đi Luangprabang thì ở guessthouse khoảng 4$ 1người à, nhưng phải ở 3người trở lên. Không thì bạn phải trả 9$ cho 1room đó.

cristal
09-07-2008, 19:03
Các bạn từng đi Lào cho tớ hỏi cách đi từ HN - Luang pha băng
Tớ thấy có thông tin là phải đi vào VInh rồi bắt xe Lào đi Luang. Sáng thứ 4 và thứ 7 hàng tuần vào 6h sáng.
Bạn nào có số đt của lái xe bus Vinh-Luang thì cho tớ với nhé. Tớ muốn đặt trước vé xe cho yên tâm.
Thanks các bạn

footprints
11-07-2008, 21:51
Mình vừa đi Lào về, xin cập nhật giá cả để các bạn tham khảo

Vé xe từ Vinh sang Vientiane: 200.000đ
Lệ phí ở cửa khẩu Nam Phao: 15.000K
Ăn trưa ở Lak Sao: khoảng 40.000K/người
Tuktuk từ bến xe phía Nam về Vientiane (8km): 30.000K/2 người (giá thương lượng)

Giá vé tham quan
Ở Vientiane:
Buddha Park: 5000K/người, 2000K/camera
(đi xe buýt số 14 từ Talat Sao đến Buddha Park 8.000K/người)
Wat Sisaket/ Ho Phra Keo Museum/Phra That Laung Museum: đồng giá 5.000K/người
Wat Simuang: vào cửa miễn phí, nếu xin cột chỉ cổ tay thì đặt 2000K vào khay
Ở Luang Prabang:
Wat Mai: 10.000K
Wat Xieng Thong: 20.000K
Phu Si: 20.000K
Luang Prabang Museum (royal palace): 30.000K
Nếu chỉ loanh quanh bên ngoài không vào museum (tức là dinh thự của vua Lào ngày xưa) thì miễn phí.
Chương trình traditional dance trong Museum bắt đầu lúc 18g30, giá vé từ US$8 đến US$20.
Pak Ou Cave: 20.000K
Kuang Si Waterfall: 20.000K
Ở Luang Prabang rất nhiều travel agency, có thể mua vé đi Pak Ou Cave và Kuangsi waterfall giá 50.000K/người (chưa bao gồm vé tham quan).
Pak Ou Cave (đi về bằng thuyền). Thuyền khoảng 18-20 khách, không có áo phao.
Kuangsi Waterfall (đi về bằng minivan) Minivan khoảng 8 – 10 khách.
Nếu đi bằng tuktuk thì rẻ hơn, khoảng 30.000K/người

Laundry:
Vientiane: 8.000K/kg
Luang Prabang: 10.000K/kg (thấy có chỗ gần bờ sông để giá 5000K/kg chắc giặt bằng nước sông?)

Từ sân bay về Luang Prabang: 50.000K/taxi (fixed price), 30.000K/tuktuk (3 người)

Internet:
100K/phút

footprints
11-07-2008, 22:13
Ăn uống ở Luang Prabang

Ngoài chợ:
Sữa đậu nành: 2000K, chị người Việt Nam đứng bán ở gần các hàng bánh mì, chợ buổi sáng.
Bánh mì: khoảng 10.000K-15.000K
Fruitshake: 3000K, homemade Yaourt: 5000K (ở một hàng tạp hóa trên đường Sisavang Vong)
Mì/Bún/Phở: 12.000K-15.000K
Buffet rau: 5000K/đĩa (hàng bác người Lào trong chợ đêm, Tây ăn rất đông)
Cơm nếp: 1000K-2000K (mua trong chợ, buổi sáng)
Buổi tối có nhiều gà nướng, cá nướng trong chợ, cẩn thận nếu bạn bị dị ứng với bột ngọt/mì chính vì trước khi nướng họ thường bôi lên da gà/cá muối và mì chính.

Trong các quán ăn tập trung trên đường Sisavangvong: trung bình các món Lào-Thái từ 25.000K trở lên, nước uống khoảng 8000K-12.000K. Các món Tây từ 30.000K.

footprints
11-07-2008, 22:23
Vừa rồi mình đi từ Vinh sang Vientiane thì chỉ có xe vào ngày chẵn thôi bạn ạ. Xe đi từ bến xe chợ Vinh, ra bến từ lúc 7giờ sáng nhưng khoảng 8 giờ xe mới chạy.

footprints
12-07-2008, 06:06
Nhà nghỉ/khách sạn

Ở Vientiane
Trên đường Manthaturath, gần bờ sông và đài phun nước Nam Phu:
Saysouly GH: 12 đô/phòng đôi
Vongkhamsane hotel: 18 đô/phòng đôi, không TV, bao gồm ăn sáng, chủ người Việt, mới hoạt động 4-5 tháng, rất sạch đẹp.
sơ đồ và địa chỉ
http://www.vongkhamsenehotel.com/Hotel_Location/Hotel_Location.htm
17/01 Manthathulath Rd
Xiengyeun village
Vientiane, Lao PDR
Tel: (+856-21) 219922
Fax: (+856-21) 219923
Mobile: (+856-20) 5555388
e-mail: [email protected]

Ở Luang Prabang:
Namsok GH: 50.000K/phòng hai giường
ThanaBoun GH: 100.000K/phòng quạt, 150.000K/phòng máy lạnh. ThanaBoun nằm ngay trên đường Sisavang Vong nhộn nhịp nhất LP, chủ người Lào lai Hoa, mới hoạt động 4-5 tháng, rất sạch đẹp, yên tĩnh, dưới sảnh là quán cafe và internet.

48/3 Xiangmuan Village
Sisavangvong Street
Luang Prabang, Laos
Tel/Fax (856-71) 260606

Hầu hết các nhà nghỉ, khách sạn ở Lào không có wifi, tốc độ internet ở các internet shop cũng chậm.

footprints
12-07-2008, 13:24
Vientiane
Giá thức ăn ở nhà hàng bờ sông Mekong
Gà nướng: 30.000K/đĩa
Gỏi đu đủ: 10.000K/đĩa
Mì xào thịt bò: 18.000K/đĩa
Cơm nếp: 5.000K
Bia Lào: 10.000K/chai

footprints
14-07-2008, 11:12
Giá vé máy bay đã bao gồm thuế và lệ phí sân bay của Lao Airlines (thời điểm cuối tháng 6, đầu tháng 7/2008):
Vientiane- Luang Prabang: 77 đô (mua tại Vientiane)
Luang Prabang-Hà Nội:
155 đô (mua tại Tp. Hồ Chí Minh)
nhưng chỉ 130 đô nếu mua tại Hà Nội hoặc Luang Prabang

Địa chỉ Lao Airlines
Vientiane: 02 Pangkham (gần ngã ba Pangkham-Fa Ngum)
(856-21) 212 057
www.laoairlines.com

Luang Prabang: Đường Pha Mahapatsaman (hơi xa trung tâm)
(856-71) 212 172

Tp. Hồ Chí Minh
93 Pasteur, Q1 (ngay bên cạnh Tổng Lãnh sự Lào, gần ngã tư Pasteur-Nguyễn Du)
(848) 8290 200

Đổi tiền Lào
Có thể đổi tiền tại ngân hàng Lào-Việt ở Hà Nội/Tp.HCM/Vientiane (phải xuất trình hộ chiếu và vé đi Lào)
Chi nhánh Ngân hàng Lào Việt tại Tp.Hồ Chí Minh nằm trên đường Phạm Viết Chánh (đoạn đường bán thịt rừng)
Nhưng nghe nói đổi bên ngoài tỷ giá tốt hơn và cũng không cần xuất trình gì cả.

Chin
15-07-2008, 10:36
Em có ý đinh đi Campuchia chơi nên cố mấy chuyện muốn hỏi mấy bác trong diễn đàn nhờ máy bác giúp đỡ em vô cùng đa tạ
1.Hiện tại là em chưa có hộ chiếu em muốn hỏi là làm cái này ở đâu phải chờ bao lâu và tốn bao nhiêu tiền?

2.Em nghe nói có loại gọi là giấy thông hành qua đc cả CPC và Lào vậy nó là gì và nếu có nó có cần Visa hay hộ chiếu hay ko?

3.Em muốn hỏi là như em muốn đi qua CPC rồi qua Lào thì giấy tờ thế nào
mong các bác giúp đỡ em

1.Bác ở đâu: Hà Nội làm ở Hàng Bài, còn ngoại tỉnh thì bác về phòng xuất nhập cảnh công an tỉnh làm. Làm thường mất khoảng 3 tuần +200k. Ảnh 4x6 phông trắng (đại loại bác ra hiệu ảnh bảo họ là tôi chụp ảnh hộ chiếu là họ biết). Làm nhanh cũng đc, nhưng bác cần chi thêm xiền.

Xếp hàng ở HNội thì hơi lâu đấy. Nếu bác cần nhanh, em giúp cho. em ko phải cò hộ chiếu nhá.

2.Theo em hiểu thì visa qua CPC rất đơn giản, nộp 1 ảnh 4x6, $25, điền vào tờ khai -> 10' sau có visa. Lào thì ko mất nhá.(đấy là đối với người Việt)

Em cũng chưa đi bao giờ, thông tin cóp nhặt đc từ nhiều nguồn...hờ hờ....

footprints
16-07-2008, 13:40
Simcard Lào: 50.000K

Vientiane
Thuê xe máy: 70.000K/24 giờ (không bao gồm tiền xăng)
Xăng: khoảng 12.000K/lít
Đường ở Vientiane chủ yếu là một chiều. Các điểm tham quan cũng gần trung tâm, trừ Buddha Park. Nếu không có nhu cầu đi nhiều, đi xa thì thuê xe đạp hợp lý hơn. Giá thuê xe đạp hình như 1 đô/ngày, không nhớ rõ lắm.
Từ Talat Sao (Morning Market) có thể đi Xieng Khuan (Buddha Park) và cửa khẩu Thai-Lao Friendship Bridge bằng xe buýt số 14 (8.000K/lượt).

Luang Prabang
Lao style massage (toàn thân)/foot massage: 40.000K/1 giờ
Oil Massage: 45.000K

Chợ đêm ở Luang Prabang nhiều hàng thủ công xinh xắn như trang sức bạc, thổ cẩm, khăn lụa, lồng đèn giấy, áo gối, tấm trải giường…nhưng nói thách cũng rất khiếp. Đừng ngại trả giá ít nhất là một nửa hoặc đưa ra giá bạn thấy giá hợp lý để mua.

Đi dạo ở Luang Prabang, nếu mỏi chân bạn có thể ghé vào My Library hoặc Big Brother Mouse để trò chuyện, quyên góp tiền hoặc mua sách tặng trẻ em Lào.
http://www.stay-another-day.org/city/luangprabang/introduction

bm20042008
20-07-2008, 16:51
bạn có thể đi từ Hà Nội cũng được, bạn ra bến xe Nước Ngâm, ơ Pháp Vân mà hỏi hình như một tuần chỉ có mấy chuyến thôi,
còn không thì vào Vinh có rất nhièu xe

discovery
24-07-2008, 18:26
tết này em đi lào 1 chuyến.các anh chị cho em hỏi đường đi đến tam giác vàng,đi như thế nào,bắt chuyến xe gì và giá cả..thanks các anh chị nhiều

discovery
24-07-2008, 18:32
à quên...tiện thể cho em hỏi luôn nha...các anh chị có ai đi Nam Lào rồi thì chỉ dùm em,những nơi nào ở Nam Lào nên đi....thank các anh chị nhiều

vntuyen
18-08-2008, 16:14
Xinh thật. Cái đằng sau như cái kệ cho thuê vi tính. Chắc các em này làm văn phòng?

Mình chưa đi Lào nên cũng mê lắm. Nếu đi công tác HN rồi bay về Huế thì đi làm sao nhỉ? Để quay lại Huế rồi bay về SG.

footprints
18-08-2008, 16:25
Bạn vntuyen có thể đi từ HN sang Vientiane qua cửa khẩu Cầu Treo (Hà Tĩnh), lúc về qua cửa khẩu Lao Bảo về Huế rồi bay SG.

vntuyen
19-08-2008, 07:38
Nếu vậy là tớ sẽ đi đường bộ từ HN vào Hà Tĩnh rồi vi vu ở Lào, rồi về Huế. Ví dụ tớ đi công tác buổi sáng T5 xong đi xe vào đến HT khoảng trưa hay chiều? Rồi qua Lào chỉ có T5,T6,T7 và sáng CN. Chiều CN phải có mặt ở Huế để bay về SG T2 đi làm. Cũng còn tùy thuộc chuyến Huế - SG mấy giờ nữa. Chừng ấy thời gian thì đi được những đâu nhỉ?
Các bạn có kinh nghiệm vào cùng tớ thiết kế với. Bạn footprint ra tay đi! :)

footprints
19-08-2008, 10:14
Nếu đi toàn đường bộ thì e thời gian như vậy ít quá, vì đi xe/tàu hỏa từ Hà Nội vào Vinh mất khoảng 6 tiếng, đi tiếp từ Vinh qua Cầu Treo đến Vientiane mất một ngày, còn thời gian đâu nữa mà chơi. Lượt về đi đường bộ Vientiane-Lao Bảo-Huế chắc cũng mất thêm một ngày một đêm nữa (bạn nào đi đoạn này rồi confirm giúp).
Có lẽ bạn nên bay thẳng Hà Nội - Vientiane. Mà 4 ngày cả đi lẫn về thì khéo lắm cũng chỉ lướt Vientiane thôi chứ không đi Luang được rồi.

vntuyen
19-08-2008, 10:31
Ừ, tớ cũng thấy thế. Vì tớ hay đi công tác ở HN rồi nhân tiện đi luôn. Nếu tiết kiệm thời gian thì đúng là nên (bỏ tiền túi) mua vé bay thẳng HN-Vientiane. Vậy tớ phải kiểm tra chuyến HN-Vientiane và chuyến Huế-SG. Nếu 4 ngày không đủ thì phải xin phép thêm khoảng 2 ngày nữa nhỉ? Nhưng nếu thế thì đi 1 mình à? Chưa bao giờ như thế :)

footprints
19-08-2008, 10:52
Đừng mua vé Lao airlines ở Tp.HCM nhé, đắt hơn mua ở HN những hai mươi mấy đô đấy, kinh nghiệm đau thương của tớ :(
Có cần tớ giới thiệu bạn đi Lào hụt của tớ không =))

kephieulang
20-08-2008, 11:30
Nếu bạn có 4 ngày, theo mình nên thế này

Bay thẳng HN-VTE, chuyến VN841, 8h25 sáng, sang đến nơi kịp check in khách sạn, đi chơi Patuxay, That luang và Vườn phật

Muốn đi Luang Phabang thì hôm sau bay VTE -Luang chuyến sang sớm hôm sau, chuyến về là chiều ngày thứ 3 (hai ngày ở Luang là đủ đi chơi rồi). Vé VTE-Luang khứ hồi của Lào Aviation đang giảm giá thì phải.
Tối ngày thứ 3 về đến VTE thì đón xe đi Lao Bảo, dành cả ngày thứ 4 để đi ô tô về Huế
vì đi ô tô khá xa đó

Chúc vui

T_N_T
21-08-2008, 00:28
Chào các bác! Em đang có kế hoạch đi overland từ Lào qua Cam nên muốn hỏi về xe cộ chút. Hiện chủ yếu các xe chạy từ HN qua Lào đều qua cửa khẩu Cầu Treo, đến Vientian. Em muốn qua cửa khẩu Nậm Cắn rồi đến Xiêng Khoảng trước thì từ HN có xe ko? Hay fải vào Vinh mới có xe chạy tuyến đó? Em có check với anh gúcgờ thì chỉ nói chung chung là thứ 3, 5, 5 và CN là có xe chạy tuyến đó nhưng ko thấy có giờ chạy.
Vậy có bác nào biết vụ xe này ko ạh. Cảm ơn các bác nhiều.

dugiang
27-08-2008, 23:23
Vào topic này làm dạt dào nhớ năm ngoái nhà tớ có chuyến Lào du xuyên Nam - Bắc qua đường 13.
Hành trình như sau:
- Khởi hành từ SG, lượn một vòng lên Tây Nguyên
- Vào Lào qua cửa khẩu Bờ Y (Kon Tum). Bám Rte 13 lên hướng Bắc.
- Về lại VN bằng cửa khẩu Tây Trang (Điện Biên)
- Xuống HN ăn nhậu với các chiến hữu.
- Đáp máy bay về lại SG (xe gửi tàu)
Bác Chitto cho tớ xin cái bản đồ để ôn lại kỷ niệm chuyến đi với. Thanks!

phongvu
04-09-2008, 11:01
Chào các bác, chúng tôi là 1 nhóm những người đi Vespa tại HN. Hiện chúng tôi đang thu thập thông tin để chạy xe máy (vespa) từ HN sang Lào, dự tính là đi đằng cửa khẩu gì đấy trên Mộc Châu và về bằng cửa khẩu gì đó ở Quảng Trị. Sẽ đi qua Sầm Nưa, Xiang khoang, Louang Pha Bang, Vieng Chan, Xa Van Na Khet. Mong các bác tư vấn cho các thủ tục cần thiết (visa cho người, giấy tờ gì cho xe máy để mang qua biên giới?) cung đường, các điểm ăn nghỉ và tổng chi phí... (chúng tôi dự tính đi trong 1 tuần).
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác,
Chân thành cảm ơn!

phongvu
04-09-2008, 12:18
Chào các bác, chúng tôi là 1 nhóm những người đi Vespa tại HN. Hiện chúng tôi đang thu thập thông tin để chạy xe máy (vespa) từ HN sang Lào, dự tính là đi đằng cửa khẩu gì đấy trên Mộc Châu và về bằng cửa khẩu gì đó ở Quảng Trị. Sẽ đi qua Sầm Nưa, Xiang khoang, Louang Pha Bang, Vieng Chan, Xa Van Na Khet. Mong các bác tư vấn cho các thủ tục cần thiết (visa cho người, giấy tờ gì cho xe máy để mang qua biên giới?) cung đường, các điểm ăn nghỉ và tổng chi phí... (chúng tôi dự tính đi trong 1 tuần mang khoảng 5 triệu tiền việt/người).
Chân thành cảm ơn!

LinhEvil
15-09-2008, 14:05
Chào các bác, chúng tôi là 1 nhóm những người đi Vespa tại HN. Hiện chúng tôi đang thu thập thông tin để chạy xe máy (vespa) từ HN sang Lào, dự tính là đi đằng cửa khẩu gì đấy trên Mộc Châu và về bằng cửa khẩu gì đó ở Quảng Trị. Sẽ đi qua Sầm Nưa, Xiang khoang, Louang Pha Bang, Vieng Chan, Xa Van Na Khet. Mong các bác tư vấn cho các thủ tục cần thiết (visa cho người, giấy tờ gì cho xe máy để mang qua biên giới?) cung đường, các điểm ăn nghỉ và tổng chi phí... (chúng tôi dự tính đi trong 1 tuần).
Chân thành cảm ơn!

Kính bác, cung thì em không dám vẽ nhưng có vài input
T1 các bác nên thuê 1 em xe tải chạy theo để chở đồ sửa xe, nhặt xác xe vứt lên khi xe hỏng, chở xăng

Thứ 2 nếu Vespa bác đã kinh qua Tây Bắc ở Việt Nam thì mới nên vác sang Lào

Thứ 3 bác có thể vác xe qua cửa khẩu Na Mèo, không phải ở Mộc Châu,

Thứ 4 bác vào anh google search các loops của bọn chạy Minsk ở Lào để lấy kinh nghiệm

Tránh đi đêm cũng là 1 điều tiên quyết.

phongvu
16-09-2008, 22:05
Cảm ơn sự tư vấn của chị LinhEvil, chúng tôi vẫn đang thu thập thông tin (diễn đàn phuot.com là 1 nguồn thông tin rất quan trọng của tụi tôi).

Dưới đây là cung đường dự kiến của tụi tôi, mỗi vòng khoanh là nơi chúng tôi sẽ nghỉ đêm. Có 2 lựa chọn qua Xavanakhet hoặc không (đường màu vàng và đường màu xanh).

https://i196.photobucket.com/albums/aa217/phongvupx/PX/mapLaosMac.jpg

Mấy vấn đề lo lắng của chị Linh cũng chính là vấn đề tụi tôi đang lo, xe chúng tôi đều khá tốt (PX150), đã chạy những chuyến đến 1768km mà không hỏng hóc. Liệu đường bên Lào có quá xấu để phải lo lắng ko?
Vấn đề nữa là chuyện mua xăng dọc đường, mỗi lần đổ xăng xe Vespa của chúng tôi chạy đc khoảng trên 200km. Có lẽ sẽ cần 1 can 5l để đựng xăng dự phòng... chắc sẽ không có xe tải để hỗ trợ, tôi tin rằng những chiếc xe Vespa sẽ không đến nỗi quá "yếu đuối";)
Mong nhận được thêm nhiều thông tin từ các cao nhân của phượt.
@ vntuyen: Cảm ơn bác đã chia sẻ, tụi tôi quyết đi chuyến này rồi(c)

anhminh
16-09-2008, 22:23
bác nói thế nào ấy chứ, đường Lào ngon lắm, có điều phía bắc lắm đèo dốc, từ Vàng Viêng lên Luông rồi từ Luông về phonsavan, toàn đèo là đèo, đi cả trăm km trên đèo. Xe máy thì khá mệt. Và nên dự trữ xăng là đúng. Leo dốc chắc tốn xăng gấp đôi :).

phongvu
16-09-2008, 22:54
Mong các bác góp ý luôn cho là với xe Vespa chạy mỗi ngày được khoảng 250km (chạy nhàn, cố thì đc 350km). Chúng tôi bố trí các điểm nghỉ đêm như trên bản đồ đã hợp lý chưa?
Tôi nghe nói đoạn Pa Háng - Xầm Nưa đường khá xấu, nếu buổi sáng chúng tôi làm thủ tục nhập cảnh liệu tối có kịp đến Phonsavan không?
Hiện chúng tôi đã tập hợp được khoảng 8 xe và hơn 10 người rồi, chỉ chờ đến ngày là lên đường.
Vẫn mong nhận được các chỉ dẫn của những người đi trước đế chuyến đi được trọn vẹn.
Chân thành cảm ơn các bác!

kephieulang
17-09-2008, 10:29
Góp ý với bạn Phongvu cho thêm phần máu lửa.

Mình chỉ biết đường từ LuangPhabang xuống đến Savanakhet (do đi máy bay sang VTE và đi ô tô ở các cung đường còn lại), còn Hà nội-Mộc Châu-Xiêng Khoảng-Luang thì bạn có thể tham khảo nguồn khác

Luang Phabang-VTE: Mình có một góp ý là giữa hai điểm này có một điểm là Văng Viêng, cách VTE 120km (?) điểm vui chơi du lịch nổi tiếng của Lào đối với khách Châu Âu. Ở đây có thác, suối, và thuốc phiện. Nghe nói các chú Tây nghiện rồi sang đây ở hoài vì sẵn và rẻ. Nghỉ đêm ở đây cũng tốt

Sau khi về đến VTE, nếu bạn có thú vui đi chùa thì có thể thăm một loạt địa điểm + chùa ở đây, còn nếu ko hãy thử một đặc sản khác của Lào là Hồ thủy điện Nậm Ngừm( cách VTE 80km). Quay lại nghỉ 1 đêm ở VTE

Nếu không, bạn có thể bỏ qua và đi thẳng đến Thakhet (tỉnh Khammuane) cách VTE 200km, nghỉ đêm ở đó. Từ Thakhet có thể đi về cửa khẩu Cầu treo của nghệ An.

Sau đó bạn đi tiếp xuống Savanakhet. Ở đó nghỉ ngơi hôm sau đi về Đà Nẵng.

Về vấn đề xe cộ, thì đúng là cần có xăng dự phòng, còn các thứ khác thì bác đi xe đường trường chắc chuẩn bị đầy đủ rồi.

Đường từ Văng Viêng về đến Savan đều đẹp, các đoạn đường quốc lộ 13 đi thẳng tắp, nếu đi xe oto có thể chạy 140km/h cũng được nữa. Người Lào tuân thủ luật giao thông, luôn nhưòng đường cho xe đi ở đường lớn hơn. Cái này các bạn cũng lưu ý kẻo từ đường nhỏ băng qua đường lớn dễ gặp rủi ro.

Chúc vui

phongvu
17-09-2008, 13:51
Cảm ơn bác kephieulang rất nhiều, chúng tôi đã bổ xung lịch trình là ngủ lại thêm 1 đêm ở Vang vieng. Như vậy chắc chúng tôi sẽ không về qua Savanakhet và của khẩu Lao Bảo nữa mà sẽ về đường cửa khẩu Cầu Treo.
Tôi đang băn khoăn đoạn từ Viên Chăn về Cầu Treo, đoạn này có lẽ quá dài để chạy trong 1 ngày. Như vậy có thể sẽ phải ngủ đêm dọc đường, với đường đẹp (đường HCM từ HN vào Huế chúng tôi có thể chạy 400km/ngày) thì chúng tôi có thể xuất phát buổi sáng ở Viên Chăn, ăn trưa ở Viêng Kham và cố nghỉ đêm ở Lak xao đc ko? Khoảng cách từ Viên Chăn đến cửa khẩu Cầu Treo là bao xa vậy các bác?

anhminh
17-09-2008, 14:19
Đoạn Cầu treo Viên chăn chắc bác ko đi trong 1 ngày kịp đâu. Bọn tôi đi từ sáng sớm ở Nước sốt (ngay gần cửa khẩu) thông quan xong đi thẳng đến Viên chăn mà chiều muộn mới tới. Đi ô tô, phóng toàn trên trăm km/h.

phongvu
17-09-2008, 14:44
Cảm ơn bác, vậy bác thấy đoạn giữa đường có chỗ nào ngủ qua đêm hợp lý không? Cách Vien chan khoảng 300km ấy.
Thanks bác!

vntuyen
17-09-2008, 16:13
@phongvu: là mình gato đấy, mình cũng đang muốn đi Lào mà. :)
Các bạn định mang can đựng xăng thì chắc phải can sắt, chứ can nhựa cũng nguy hiểm. Lưu ý đoàn có ai hút thuốc không nhé.

kephieulang
17-09-2008, 16:51
Cảm ơn bác, vậy bác thấy đoạn giữa đường có chỗ nào ngủ qua đêm hợp lý không? Cách Vien chan khoảng 300km ấy.
Thanks bác!
ở Lào thì cứ chọn thành phố /thị xã lớn mà ở. Bác vào Thà Khẹt, thủ phủ của tỉnh Khammuane mà ngủ. người Việt ở đó cũng nhiều.
Đường đi từ Thà Khẹt sang cửa khẩu Lak Sao, đi ô tô thì ko sao, nhưng đi xe máy cũng xóc lắm đấy.
Sáng xuất phát từ Thà Khẹt thì về đến Vinh nghỉ ngơi cũng là vừa.

Chúc vui

phongvu
17-09-2008, 17:10
@ vntuyen: Tụi tôi vẫn đang chuẩn bị thôi, bác chưa cần gato đâu ;D
@ kephieulang: Nếu nghỉ đêm ở Thakek thì phải chạy xuống phía nam thêm 1 đoạn nữa (đi tiếp đường 13 về phía Savanakhet), mà chúng tôi thì muốn rẽ ngay ở ngã 3 đoạn Vieng kham rồi đi đường 8 về qua Lak xao và cửa khẩu Cầu Treo luôn. Như vậy điểm nghỉ đêm của đoạn Vien Chan vẫn đang chưa xác định được.
@ Tất cả các phượt gia: Tụi tôi vẫn đang trong quá trình chuẩn bị, rất mong nhận được sự góp ý giúp đỡ của mọi người.

Chitto
17-09-2008, 22:27
Đoạn Cầu treo Viên chăn chắc bác ko đi trong 1 ngày kịp đâu. Bọn tôi đi từ sáng sớm ở Nước sốt (ngay gần cửa khẩu) thông quan xong đi thẳng đến Viên chăn mà chiều muộn mới tới. Đi ô tô, phóng toàn trên trăm km/h.

Hồi bọn tôi đi xe khách Hà Nội - Vientiane, thì sáng sớm đến cửa khẩu Cầu Treo, 7.30 cửa khẩu bắt đầu làm, thủ tục xong mất khoảng một giờ, sau đó xe chạy đến một khu vực ngang đường dừng lại ăn trưa cũng mất khoảng hơn 1 giờ nữa, thì đến Vientiane lúc 4 giờ chiều.

Đó là xe khách loại 50 chỗ. Nếu các bác đi xe khác có thể tính ra thời gian cần thiết.

Mà không biết chiều thì cửa khẩu mấy giờ đóng cửa ngừng hoạt động nhỉ ?

vientiane
18-09-2008, 02:42
@ vntuyen: Tụi tôi vẫn đang chuẩn bị thôi, bác chưa cần gato đâu ;D
@ kephieulang: Nếu nghỉ đêm ở Thakek thì phải chạy xuống phía nam thêm 1 đoạn nữa (đi tiếp đường 13 về phía Savanakhet), mà chúng tôi thì muốn rẽ ngay ở ngã 3 đoạn Vieng kham rồi đi đường 8 về qua Lak xao và cửa khẩu Cầu Treo luôn. Như vậy điểm nghỉ đêm của đoạn Vien Chan vẫn đang chưa xác định được.
@ Tất cả các phượt gia: Tụi tôi vẫn đang trong quá trình chuẩn bị, rất mong nhận được sự góp ý giúp đỡ của mọi người.

Các bác nói là vespa chạy nhàn một ngày khoảng 250km, còn chạy cố thì khoảng 350km. Thế thì để đi từ VTE về đến Laksao trong ngày, các bác phải chạy cố rồi :D vì khoảng cách từ Laksao đến Vientiane cũng same same như thế. Nhưng tôi nghĩ các bác chạy vespa, lại chạy theo nhóm thì các bác cũng cần cân nhắc kỹ phương án đi thẳng này, mặc dù đó là phương án hay nhất về mặt thời gian và đường sá.
Nếu các bác chọn phương án này thì tôi gợi ý là sáng xuất phát sớm từ VTE, nghỉ trưa ăn cơm ở PakKading cách Vientiane khoảng 180 km, đi qua Paksane rồi mới đến Pakkading. Tôi khuyên các bác nghỉ ở Pakkading mà không phải ở ngã ba thủy điện Nam Thơn (giao giữa đường 8 với đường 13), vì chỗ này gần chỗ ngã ba rồi, ăn uống ngon, đặc biệt là món cá suối nướng hoặc rán (beer), ở đây giao tiếp tiếng Việt thoải mái, menu còn viết bằng 2 thứ tiếng cơ mà :D
Sau đó, lên đường sớm về Laksao là vừa, tránh đi trời tối quá, vì đoạn này thưa thớt, không có dân mấy. Còn nếu các bác chạy nhanh quá thì về nghỉ ăn trưa ở ngã ba thủy điện Nam thơn luôn :D
Nhưng đúng là về ngủ ở Laksao là hay nhất, chứ giữa đường cũng chỉ có Paksane, Pakkading, ngã ba thủy điện Nam thơn là những nơi đông đông dân 1chút. Sáng hôm sau thức giấc, tà tà lên cửa khẩu Cầu Treo là vừa.

phongvu
18-09-2008, 08:22
Cảm ơn sự tư vấn của bác Chitto và bác Vientiane, vậy nếu chúng tôi chạy cố đến cửa khẩu ngủ luôn có được không? Không biết ở đấy có nhà nghỉ hay khách sạn không? Thực ra nếu đường bên Lào mà tốt và vắng như đường HCM thì tụi tôi có thể chạy từ 5am-6pm được khoảng 450km. Như vậy sáng hôm sau làm thủ tục xuất cảnh xong là có thể chạy thẳng về HN luôn.

kephieulang
18-09-2008, 09:43
Các bác nói là vespa chạy nhàn một ngày khoảng 250km, còn chạy cố thì khoảng 350km. Thế thì để đi từ VTE về đến Laksao trong ngày, các bác phải chạy cố rồi :D vì khoảng cách từ Laksao đến Vientiane cũng same same như thế. Nhưng tôi nghĩ các bác chạy vespa, lại chạy theo nhóm thì các bác cũng cần cân nhắc kỹ phương án đi thẳng này, mặc dù đó là phương án hay nhất về mặt thời gian và đường sá.
Nếu các bác chọn phương án này thì tôi gợi ý là sáng xuất phát sớm từ VTE, nghỉ trưa ăn cơm ở PakKading cách Vientiane khoảng 180 km, đi qua Paksane rồi mới đến Pakkading. Tôi khuyên các bác nghỉ ở Pakkading mà không phải ở ngã ba thủy điện Nam Thơn (giao giữa đường 8 với đường 13), vì chỗ này gần chỗ ngã ba rồi, ăn uống ngon, đặc biệt là món cá suối nướng hoặc rán (beer), ở đây giao tiếp tiếng Việt thoải mái, menu còn viết bằng 2 thứ tiếng cơ mà :D
Sau đó, lên đường sớm về Laksao là vừa, tránh đi trời tối quá, vì đoạn này thưa thớt, không có dân mấy. Còn nếu các bác chạy nhanh quá thì về nghỉ ăn trưa ở ngã ba thủy điện Nam thơn luôn :D
Nhưng đúng là về ngủ ở Laksao là hay nhất, chứ giữa đường cũng chỉ có Paksane, Pakkading, ngã ba thủy điện Nam thơn là những nơi đông đông dân 1chút. Sáng hôm sau thức giấc, tà tà lên cửa khẩu Cầu Treo là vừa.

Bác nói đúng quá, vừa check được thông tin định lên update.

@phong vũ: Nếu bác tính ngủ ở gần cửa khẩu, thì ngủ ở Laksao như bác VTE nói là được rồi
Chi tiết về vụ ăn trưa cũng chính xác lắm. Cá ở Pa Katding nếu có thổ dân ở đó có thể ăn nhưng con cá sông lớn và rất ngon.

@bác VTE: Bác ở VTE thật à?

phongvu
18-09-2008, 09:55
Cảm ơn các bác, tụi tôi sẽ tính toán lịch trình theo sự tư vấn của các bác.
Các bác có khuyến cáo gì về vụ ăn chơi ở Lào ko vậy?

vientiane
18-09-2008, 17:11
Cảm ơn sự tư vấn của bác Chitto và bác Vientiane, vậy nếu chúng tôi chạy cố đến cửa khẩu ngủ luôn có được không? Không biết ở đấy có nhà nghỉ hay khách sạn không? Thực ra nếu đường bên Lào mà tốt và vắng như đường HCM thì tụi tôi có thể chạy từ 5am-6pm được khoảng 450km. Như vậy sáng hôm sau làm thủ tục xuất cảnh xong là có thể chạy thẳng về HN luôn.

Không cần chạy cố đến cửa khẩu Nam Phao làm gì bác ah, từ Laksao lên Nam Phao địa hình đồi núi, lại không sẵn về nhà nghỉ, chỗ ăn uống. Laksao cách Nam Phao - Cầu Treo khoảng 36km. Về đến Laksao, tắm rửa, nghỉ ngơi cho khỏe. Sáng hôm sau tà tà xuất phát lên cửa khẩu Cầu Treo, khoảng trưa trưa về ăn cơm ở Hồng Lĩnh, sau đó tối về ngủ ở Vinh hoặc Thanh Hóa. Hoặc các bác có thể đi đường Hồ Chí Minh về, nhưng đường HCM về Hà Nội xa hơn đường 1 khoảng mấy chục km :D.
Còn đường từ Vientiane về đến Laksao thì ngon lành, làm thêm can xăng dự trữ là chạy vô tư. Nhưng lưu ý các bác là dọc đường vắng vẻ nhé nên các bác tự lo được người sửa xe, để nếu xe có hỏng hóc vặt là tốt nhất. Còn nếu không may hỏng nặng, không đi được thì cũng đừng lo, đợi thằng xe tải, pickup thùng nào chạy qua, chặn lại, bảo cho đi nhờ :D. Việt thì tôi không biết chứ Lào gốc thì chuyện đi nhờ là OK :D
Địa chỉ chỗ ăn, chỗ chơi bác cần gì cứ hỏi. Khuyến cáo duy nhất của tôi về vụ ăn chơi ở Lào là các bác cẩn nhận vơ nhầm mấy em ladyboy :D. Đi chơi Lào thì yên tâm, mọi thứ yên bình, con người thân thiện, phỉ phiếc 5 năm nay mất tích rồi, chẳng biết còn sót mống nào không :D
@bác kephieulang: Em người Việt gốc Thakheh, hiện tại em không ở VTE. Thank bác đã nhắc đến quê em, Thakheh tuy nhỏ nhưng mà đẹp đúng không bác (beer)

kephieulang
18-09-2008, 17:38
Còn nếu không may hỏng nặng, không đi được thì cũng đừng lo, đợi thằng xe tải, pickup thùng nào chạy qua, chặn lại, bảo cho đi nhờ :D. Việt thì tôi không biết chứ Lào gốc thì chuyện đi nhờ là OK :D

@bác phongvu: Đúng là vụ đi nhờ xe này là vô tư, người Lào họ tốt tính lắm. Người Việt bên đó cũng tốt ko kém. Chỉ sợ xui xẻo ko có ai đi qua thôi

@bác VTE:

Em cũng không ở Thà Khẹt nhiều. Có 3 lần dừng chân ở đó thôi. 1 lần ban đêm, 1 lần ban ngày, 1 lần buổi chiều.
Cũng như các thành phố khác, rất thanh bình và đáng yêu.

À, Ở đó có món nem chua, đặc sản nhé

phongvu
20-09-2008, 23:28
Hay quá, cảm ơn các bác.
Đường HCM và 1A đoạn HN - Huế thì tụi em chạy hết rồi nên khá an tâm.
Em đã lên lịch trình chi tiết như sau:
- Ngày 1: chiều thứ 6 ngày 26/12: Hà Nội - Mộc Châu: 180km (cố gắng chạy từ 4pm, lên đến nơi 8pm ngủ tại Mộc Châu).
- Ngày 2: Sáng thứ 7 ngày 27/12: Mộc Châu - Của khẩu Pa Háng - Xầm Nưa - Phonsavan - Cánh đồng chum Xiêng Khoảng (nếu đến Phonsavan mà muộn thì ngủ lại hôm sau đi cánh đồng chum).
- Ngày 3: CN ngày 28/12: Phonsavan - Luong pra bang: Chơi bời, thăm thú cố đô.
- Ngày 4: Luong Prabang - Vang Viêng: Nằm phơi nắng, uống bia lào, ăn cá nướng....
- Ngày 5: Vang Viêng - Vien Chăn: chơi bời, máu thì thò 1 chân sang đất Thái (từ Vientiane đi qua cây cầu hữu nghị là sang đất Thái Lan).
- Ngày 6: Máu thì ở lại Vientiane thêm 1 ngày nữa.
- Ngày 7: Vientiane - Lakxao: Chạy căng về Lakxao ngủ đêm, ăn cá nướng.
- Ngày 8: Lakxao - Cửa khẩu - Cầu Treo - HN: sáng dậy chạy ra cửa khẩu làm thủ tục xuất cảnh, chạy thẳng từ cửa khẩu Cầu Treo về HN luôn.
Tất cả là nhờ sự tư vấn nhiệt tình của các bác.
Nhưng có 1 vấn đề là: 100% xe của tụi em đều ko có giấy tờ chính chủ. Các bác ơi, cứu em với...

Ask_YSLF
21-09-2008, 10:37
Chào bạn phongvu!

Tôi cũng mới tham gia diễn đàn và cũng đang tính đi Lào chơi nên đã tìm thấy nhiều thông tin lý thú, bổ ích trong topic này. Tuy nhiên cũng trong lúc tìm kiếm thông tin tôi lại thấy rất nhiều hình ảnh, nội dung trong loạt bài này (có những post trích nguyên văn) cũng được đăng ở một diễn đàn khác mà không chú thích nguồn tại địa chỉ này:

http://www.vespaviet.com/forums/thread/73019.aspx

Tôi không biết bạn có phải là thành viên phongvu trên diễn đàn www.vespaviet.com hay không, nếu là cùng một người thì để tránh hiểu nhầm và cũng là tôn trọng quyền tác giả của các bạn trên diễn đàn www.phuot.com thiết nghĩ bạn nên ghi rõ nguồn, xuất xứ ảnh và bài viết mỗi khi sử dụng đăng bài ở nơi khác.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ, thành công!

Chitto
21-09-2008, 16:39
Trong topic đó, một bài ở cuối trang 6, tác giả Phongvu (bên đó) có viết thế này

"Mấy cái ảnh là em cóp nhặt ở các diễn đàn khác, kiểu như đánh vào tính ham chơi ấy mà"

Tuy nhiên, chả nhẽ bạn (ấy) lại không thể nói là diễn đàn nào được hay sao, khi copy không chỉ ảnh mà cả bài viết?

phongvu
22-09-2008, 09:00
Dạ vâng, em xin lỗi các bác.
Em có lấy rất nhiều thông tin ở đây để chuyển sang bên đấy mà không xin phép và quên cả trích dẫn. Xấu hổ quá.
Em xin phép bổ xung ngay ạh, rất cảm ơn các bác đã nhắc nhở.
Em đã bổ sung nguồn thông tin, có cả link vào topic này của phuot. Tuy nhiên do thời hạn sửa bài bên diễn đàn kia đã hết nên em không thể bổ xung nguồn vào từng bài viết được. 1 lần nữa thành thật xin lỗi và mong các bác lượng thứ:(
Nhân đây em cũng xin lỗi bác Chitto, em có dùng 1 số hình ảnh của bác ở topic Ninh Bình để chuẩn bị cho chuyến đi tới của PXHN mà không trích dẫn nguồn và chưa xin phép. Thành thật xin lỗi bác Chitto!

phongvu
22-09-2008, 09:38
Em có viết thêm 1 bài nữa để tự nhắc mình và mọi người:

http://www.vespaviet.com/forums/8/71800/ShowThread.aspx#71800

Số là trên mạng Internet ngày nay thì nguồn thông tin là vô vàn, nên việc khai thác các nguồn thông tin ấy là khá dễ dàng. Đôi khi sự dễ dàng ấy làm cho người sử dụng thông tin quên mất đi quá trình thu thập thông tin của tác giả, hầu hết các bài viết được trích dẫn, copy trên mạng đều không đề nguồn gốc rõ ràng. Đây có thể coi là 1 hình thức ăn cắp... Và em là 1 thằng ăn cắp tệ hại khi đã lấy khá nhiều thông tin ở trên 1 diễn đàn về du lịch khá nỗi tiếng là phuot.com về để chuẩn bị cho các chuyến đi của PXHN mà ko xin phép tác giả hoặc trích dẫn nguồn thông tin. Hôm nay bị nhắc nhở em mới nhớ mình đã tức giận thế nào khi thấy chuyên trang viettimes của tờ báo mạng vietnamnet dùng 1 tấm ảnh của mình chụp trên Lũng Cú để minh hoạ cho 1 bào viết của họ mà không hề đề tên tác giả cũng như nguồn họ lấy (mặc dù em hiểu là những thứ đã đưa lên mạng thì người khác sẽ dễ dàng lấy nhưng vẫn tức).
Qua đây em xin gửi lời xin lỗi các tác giả ở diễn đàn phượt đã bị em lấy thông tin mà không xin phép.

Em lấy thông tin ở đây:
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1648

dùng cho topic này:
http://www.vespaviet.com/forums/1/72660/ShowThread.aspx

Và ở đây nữa:
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=83

dùng cho topic này:
http://www.vespaviet.com/forums/thread/73019.aspx

Và còn nhiều bài viết em lấy ở nhiều nguồn tra trên google mà tạm thời chưa thể tìm ra hết, trân trọng cảm ơn các tác giả đã viết bài để em sử dụng và xin lỗi vì dùng mà ko xin phép.

Ask_YSLF
22-09-2008, 10:02
Hoan hô bạn phongvu đã tiếp nhận ý kiến đóng góp của chúng tôi!

Bạn còn tốt hơn khối người khác thậm chí hơn cả báo, đài nữa khi họ sai mà chả chịu thừa nhận, thậm chí còn lờ đi chả thèm đính chính hoặc có đính chính thì bé tí, nhỏ xíu đăng ở cái góc nào chả biết!

Nhân đây cũng rất mong anh em nhà phượt mình từ nay về sau phát hiện ai xào xáo bài, ảnh từ 4 rum của mình thì cứ phải mạnh dạn đấu tranh chứ không im lặng nữa, vì im lặng thì vừa ức lại vừa làm cho thói xấu có cơ hội phát triển, lây lan.

Một lần nữa xin cảm ơn bạn phongvu!

kephieulang
22-09-2008, 16:41
Hay quá, cảm ơn các bác.
Đường HCM và 1A đoạn HN - Huế thì tụi em chạy hết rồi nên khá an tâm.
Em đã lên lịch trình chi tiết như sau:
- Ngày 1: chiều thứ 6 ngày 26/12: Hà Nội - Mộc Châu: 180km (cố gắng chạy từ 4pm, lên đến nơi 8pm ngủ tại Mộc Châu).
- Ngày 2: Sáng thứ 7 ngày 27/12: Mộc Châu - Của khẩu Pa Háng - Xầm Nưa - Phonsavan - Cánh đồng chum Xiêng Khoảng (nếu đến Phonsavan mà muộn thì ngủ lại hôm sau đi cánh đồng chum).
- Ngày 4: Luong Prabang - Vang Viêng: Nằm phơi nắng, uống bia lào, ăn cá nướng....
- Ngày 5: Vang Viêng - Vien Chăn: chơi bời, máu thì thò 1 chân sang đất Thái (từ Vientiane đi qua cây cầu hữu nghị là sang đất Thái Lan).
- Ngày 7: Vientiane - Lakxao: Chạy căng về Lakxao ngủ đêm, ăn cá nướng.
- Ngày 8: Lakxao - Cửa khẩu - Cầu Treo - HN: sáng dậy chạy ra cửa khẩu làm thủ tục xuất cảnh, chạy thẳng từ cửa khẩu Cầu Treo về HN luôn.
Tất cả là nhờ sự tư vấn nhiệt tình của các bác.
Nhưng có 1 vấn đề là: 100% xe của tụi em đều ko có giấy tờ chính chủ. Các bác ơi, cứu em với...
Thấy bác pv thành khẩn quá, ngứa mồm làm cái post reply

Vụ xe ko chính chủ thì em ko biết, vì toàn đi nhờ (airline và xe khách hàng)=))

Góp ý thêm chút về lịch trình

Bạn nên ở lại Luang ngày thứ 4 để chơi, vì ở Luang có nhiều chỗ để đi lắm
Chiều ngày thứ 4 bạn chạy về Văng Vieng, ăn tối và du ngoạn ở Văng Viêng thì tốt hơn

Theo sửa lịch ở trên thì cuối ngày bạn về đến VTE, checkin và enjoy VTE by night

Ngày này, bạn nên đi thăm VTE: Patuxay, Thatluang, Vườn phật-> Tháiland (Vườn phật nằm gần cửa khẩu Lào-Thái). Cái này phải check lại vụ xe cộ vì xe ko có giấy phép (đóng thuế) thì ko sao đất Thái được đâu. Gửi xe ở cửa khẩu đón xe buyt đi thôi
Tùy vào có phải giờ cao điểm hay ko mà bạn có mất nhiều thời gian ở cửa khẩu. Theo mình thì bỏ cái này cũng được

Quay về VTE nghỉ ngơi cho chuyến đi tới Laksao sáng hôm sau

Chúc vui
Chúc

phongvu
22-09-2008, 16:54
Cảm ơn bác kephieulang đã góp ý nhiều cho quá trình chuẩn bị của tụi em, lịch trình em lên như vậy nhưng khi thực hiện thì sẽ ngẫu hứng thôi. Miễn sao đảm bảo không đi đường xa ban đêm và đảm bảo đến các điểm nghỉ đêm trước khi trời tối, còn ở đâu chơi bao lâu thì phụ thuộc vào hứng. Đâu phải dễ để đi 1 chuyến sang Lào đâu nên đã chơi thì chơi cho nó... đã.
Cảm ơn các bác 1 lần nữa vì đã tha thứ cho kẻ ăn cắp thông tin này.

phongvu
23-09-2008, 15:47
Thanks bác dugiang nhé, vậy là thông tin cho chuyến đi Lào của tụi em cũng hòm hòm rồi. Bây giờ lo nhất là mấy cái xe không cái nào có giấy tờ chính chủ cả. Có bác nào có thông tin về vụ này giúp tụi em với...

dugiang
24-09-2008, 11:21
Hải quan Lào cũng dễ thương lắm. Cứ xìn là xong hết bác ợ.

LinhEvil
26-09-2008, 11:21
Note note note

Các bạn có thể Dig thêm thông tin có ích từ những nguồn như Stay Another Day để hành trình có thêm ý nghĩa nhé.

azure
04-10-2008, 22:46
Không cần phải đổi tiền từ Việt nam vì sẽ đắt hơn khi đổi tiền ở Lào. Chỉ đổi tiền ở các ngân hàng tại Lào và các đại lý bán vé máy bay vì đổi ở đó sẽ được giá nhất. Ví dụ: tháng 9/08: 1usd=8600 kip. Đổi tiền ở các công ty du lịch cũng bị thiệt nhiều, 1 usd = 8300 kip. Còn nếu không đổi được tiền thì có thể tiêu bằng usd, người bán hàng, kể cả bán xôi cũng sẵn sàng nhận tiền usd và trả lại bằng tiền usd hoặc tiền kip, tuy nhiên khi đó giá sẽ là 1usd =8000kip.

Lưu ý là các ngân hàng chỉ làm việc tới 3h30 chiều, các đại lý vé máy bay thì muộn hơn.

kephieulang
05-10-2008, 01:14
Không cần phải đổi tiền từ Việt nam vì sẽ đắt hơn khi đổi tiền ở Lào. Chỉ đổi tiền ở các ngân hàng tại Lào và các đại lý bán vé máy bay vì đổi ở đó sẽ được giá nhất. Ví dụ: tháng 9/08: 1usd=8600 kip. Đổi tiền ở các công ty du lịch cũng bị thiệt nhiều, 1 usd = 8300 kip. Còn nếu không đổi được tiền thì có thể tiêu bằng usd, người bán hàng, kể cả bán xôi cũng sẵn sàng nhận tiền usd và trả lại bằng tiền usd hoặc tiền kip, tuy nhiên khi đó giá sẽ là 1usd =8000kip.

Lưu ý là các ngân hàng chỉ làm việc tới 3h30 chiều, các đại lý vé máy bay thì muộn hơn.
Ở VTE, Các bạn có thể đổi tiền ở mấy quầy bên ngoài, nằm trên đường Lanxane, gần chợ Sáng (giữa chợ Sáng với trụ sở Ngân hàng Lào Việt)

Ngoài ra, nếu bạn đi dọc bờ sông, có quầy đổi tiền của Ngân hàng BCEL làm việc tới chiều muộn luôn (6/7h tối)

Nếu bạn có tiền Việt, ko có tiền USD, có thể tới ngân hàng Lào Việt trên đường Lanxane để đổi tiền từ 8h30-15h30.

azure
07-10-2008, 22:59
hầu như bảng tỷ giá của ngân hàng nào tại các khu du lịch của Lào cũng có tỷ giá giữa tiền kip và tiền đồng. Trước khi đi nên tham khảo tỷ giá ngân hàng của Lào qua website của ngân hàng, ví dụ như ngân hàng Bank of the Lao PDR để biết các loại tỷ giá khác nhau. Tỷ giá khá lạ. Ví dụ: tháng 9/2008: 1usd = 8600 kip = 16700 vnd --> 1kip = 1.94vnd. Thế nhưng tỷ giá đổi tại Ngân hàng của Lào là: 1vnd = 0,35 kip -->1kip = 2.85vnd (không hiểu tỷ giá hôm đó thế nào chứ bình thường thì phải là 1kip = 2,27 vnd)

Trong khi đó, cùng thời điểm nếu đổi tiền kip tại Hà Trung thì 1kip =1.8 vnd (không biết cô bé đổi tiền ở đây có nhầm không khi thông báo tỷ giá như vậy cho khách hàng)

Như vậy, có thể thấy rõ nếu đổi tiền đồng tại Lào thì sẽ đắt hơn nhiều so với đổi tại Việt nam hay dùng usd để đổi.

Khi đang đi trong chợ Phousi, tiền kip tiêu đã hết mà còn có một con cá lăng to muốn mua cùng một đống thì là, lúc đó cần đổi tiền nhưng lại muốn đổi tại ngân hàng để được lợi nhất. Đang chưa biết làm thế nào thì gặp một anh người Đà Nẵng đi đến nói chuyện, mặc cả giúp cho mua con cá. Đột nhiên hỏi anh có biết đổi tiền ở đâu không thì anh ý hỏi muốn đổi bao nhiêu, từ tiền gì sang tiền gì để anh gọi điện hỏi ngân hàng tỷ giá. Cuối cùng anh đổi cho 1usd = 8600 kip, thấp hơn tỷ giá ngân hàng hôm đó một chút (8615).

Nếu gặp người Việt nam bán hàng thì có thể dùng tiền đồng để tiêu và có thể đổi tiền cho họ. 200.000 vnd có thể đổi được 90.000 kip --> 1kip = 2.22 vnd.

azure
12-10-2008, 08:52
Vé máy bay của hàng không Lào từ Hà nội tới Luông Phrabang không rẻ, tới hơn 250 usd cho vé khứ hồi. Tuy vậy, vẫn rẻ hơn Vietnam airlines. Ra sân bay, leo lên một cái máy bay màu trắng, bé tẹo như con cào cào, khi bay lại như đi xe buýt. Cả chuyến bay có 19người, toàn tây là tây, còn lại 4 tên Việt nam sang du lịch nói tiếng Việt hơi to.

Ngồi trên máy bay mở tạp chí hàng không Lào ra đọc mới rú lên inh ỏi. Hóa ra mình đi đúng đợt khuyến mại của hàng không Lào mà không biết. Nếu đi vé đôi (2 người) hoặc mua 1 vé tặng 1 vé thì giá sẽ rẻ hơn mà còn được ở tại resort 2 đêm miễn phí, kèm ăn sáng hoặc đưa đón tại sân bay. Đã cẩn thận lên web của hàng không Lào mà không thấy có, người bán vé cũng chẳng thèm thông báo, không những tốn tiền nhà nghỉ oan mà lại không phải là resort nữa chứ. (vì vậy khi đi chơi, cứ ngó xem chỗ nào là resort mà lẽ ra mình được ở mà thèm)

Hàng không Lào cũng như Vietnam Airlines, khuyến mại trong tháng 8 và tháng 9, vì vậy nếu bạn nào đi máy bay thì nhớ tìm hiểu kỹ nhé.

Sang đến sân bay Lào lúc hơn 7 h tối, cả sân bay có một cái máy bay duy nhất hạ cánh, sân bay tối om, vắng tanh vắng ngắt, côn trùng kêu ầm ĩ, chẳng có vẻ gì đó là một sân bay quốc tế cả. Bù lại, thủ tục chẳng có gì nên nhanh chóng đơn giản vô cùng. Từ đó vào thành phố rất gần, độ 3km gì đó,vậy mà họ tính cho mình 6 usd tiền taxi của nhà nghỉ đến đón.

Khi về, cả sân bay cũng chỉ có một cái cào cào đã chở mình đi, khách về có đông hơn trước, có hơn chục bác đi hộ chiếu ngoại giao. Mấy anh kỹ thuật còn đi lên đi xuống, leo lên máy bay rồi còn có kỹ thuật lên kiểm tra lại vì mãi chẳng thấy cất cánh. Trên máy bay, ai muốn ngồi đâu thì ngồi. Theo kinh nghiệm của người đi nhiều, máy bay bé thì cứ đuôi máy bay mà chọn. Ở đó hình như sẽ đỡ rung hơn, đỡ ồn hơn và cửa máy bay thì ở đuôi nên sẽ ra khỏi máy bay trước nhất.

Hai cô tiếp viên Lào thì vừa xinh vừa hiền vô cùng, tiếc là mỗi cô chỉ cho mình có một lon beer Lào và mấy cái kẹo me, rồi mặc dù đã ra sức hỏi han là mua kẹo me ở đâu với hy vọng được cho thêm cái nữa, các cô mỉm cười trả lời mua ở Vienchan, và sau đó thì ...cho tất cả kẹo vào tủ bé tí bé tẹo, khóa lại ngay trước mắt mình.

sondong
11-11-2008, 12:47
mỗi người mang 5t là vừa rồi đấy,vả lại ăn ở tại lào cũng không đắt lắm
Theo tôi bạn không nên đi xe Vespa vì bên đó không lấy đâu ra thợ mà sửa xe cho cá bác vì xe dó ít lắm chủ yếu là honda thôi.Có lúc đi 70 km không gặp ai cả
2 năm trước tôi có ở lào nhưng bây giờ vn rồi
Tiền visa hinh nhu 100 ngàn thì phai không nhơ nữa vì ngày trươc mình đi theo hiẹp định cho nên vào ra không mất gì cả
Theo quan điểm của tôi thì các ban sang đó mua cái xe starex của Huyndai đời 95..96 giá khoảng 3 ngàn lúc nào về bán đi cũng chỉ lỗ dăm bẩy trăm,như thế hợp lý hơn cho khoảng 15 người đi(rẻ đi cực nhiều)
Vùa rẻ vừa linh động nữa,có thể tiết kiệm motel hay nhá nghỉ(mua thêm 5 túi ngủ là ok)
Chỉ bấy nhiêu thôi
Chào

discovery
16-11-2008, 17:30
Các anh chị có ai đi Nam Lào đi bằng cửa khẩu Bờ Y không.xin chỉ giúp em từ kontum đón xe bằng cách nào để đến Attapeu giá vé xe bao nhiêu,chuyến xe lúc mấy giờ chạy vào ngày nào trong tuần...có thể cho em biết điện thoại và địa chỉ nhà xe có uy tín tí không ạ....thanks các anh chị nhiều

Kiara
26-11-2008, 00:35
Mình mới đi đợt 2/9 vừa rồi, nếu các bác đi trên đường thì quả thật là không có Vespa đâu, nhưng nếu tới được Vien rồi thì các bác cứ yên tâm, nhiều kinh khủng, độ đạc đẹp vô cùng, CLB của họ hoành tráng lắm, mình cũng đã tìm cách vác một em về nhưng cách rách quá lại thôi. Bác nào tranh thủ mặc đẹp cho các em thì làm luôn. Mình cũng chạy xe sang đó mặc thêm đồ đấy (ô tô), một công được khối việc, hỉ?:LL:LL. Cần thiết thì PM cho mình, mình sẽ cho số đt thoại liên hệ, bạn ấy là ma xó bên đó, sẽ giúp các bác những thông tin mà các bác cần.

SoMagic
01-12-2008, 17:27
Chưa có thời gian xem hết hơn 20 trang của mọi người, nhưng gấp quá, nên post vào đây mong mọi người giúp đỡ.
Giữa tháng 12 tới tớ đi Lào, có mỗi hai chị em thôi, định đi bụi. Bọn tớ có vẻn vẹn 5 ngày cả đi cả về, dự định đi Vientian và Luang, liệu có đủ ko?
Nên xây dựng một lịch trình như thế nào cho hợp lý?
Nên đi xem những gì ở hai địa điểm này?
Cho tớ thông tin về giá cả, thời tiết, xe cộ, cũng như nhà trọ ở hai nơi này với.
Kiu kiu cả nhà nhìu!

azure
10-12-2008, 22:53
Luang Phrabang và Viên chăn cách nhau khá xa, hình như trên 500km thì phải. Trong 5 ngày thì có lẽ bạn chỉ nên đi Luangphrabang va Vang Vieng. Vang Vieng nằm giữa Luangphrabang và Vienchan.

Ở Luang Phrabang có rất nhiều nơi để đi chơi và là thành phố mà mọi người Lào đều muốn đến một lần trong đời. Thành phố được bao quanh bởi sông Mê Kông và một nhánh của nó là sông NamKhan. Thẳng từ đường Sivavangvong (chợ đêm họp trên đường này) là đến nơi giao nhau của hai dòng sông. Tại đây có thể thăm Wat Xieng Thong, ngôi chùa đẹp nhất Luang Phrabang và cũng là đẹp nhất nước Lào với những mái ngói xếp chồng lên nhau đổ từ trên xuống vô cùng mềm mại.

Không khí nơi hai dòng sông gặp nhau có lẽ tuyệt nhất là vào cuối mùa hạ, đầu thu, gió nhẹ, nắng vàng, sông chảy êm đềm, đường phố vô cùng vắng vẻ uốn lượn giữa những hàng cây và những hàng rào hoa màu hồng đỏ. Dọc đường này có rất nhiều biệt thự, nhà đẹp và đặc biệt là nơi tập trung đông nhất các chùa chiền (Wat): Wat Mai, Wat XiengMoauane, Wat Nong, Wat Saen, Wat Sop...

Những nơi khác có thể đến trên đường Sivavangvong:
- Bảo tàng cung điện hoàng gia: không biết hiện nay đã tu sửa xong chưa
- Núi Phousi
- Trung tâm thông tin di sản
- Ock Pop Tok: nơi sản xuất đồ thủ công bằng vải
- Kopnoi: nơi bán đồ thủ công Lào
- Caruso Lao: nơi bán đồ thủ công Lào, hình như giống với Craft link ở Việt nam
- Tamnak Lao: thưởng thức và học nấu những món ăn mang đậm phong cách Luang Phrabang, ....
- Tum tum cheng: trường dạy nấu ăn, đi chợ, ăn uống,...
...
Ngoài ra còn có thác Khuangsi, các chợ lớn nhỏ...

Một ngôi chùa trên đường Sivavangvong (hình như là Wat Mai)

https://i495.photobucket.com/albums/rr313/azure2008_album/chua1.jpg

Cá nướng ở chợ đêm:
https://i495.photobucket.com/albums/rr313/azure2008_album/canuong.jpg

Đi chợ mua rau về nấu ăn:

https://i495.photobucket.com/albums/rr313/azure2008_album/conghanh-1.jpg

Còn món này là món gì?
https://i495.photobucket.com/albums/rr313/azure2008_album/trung.jpg

henryluu
29-01-2009, 21:58
Em - người mới - xin chào các bác!

Em ở SG. Mai em sẽ đi Đồng Hới. Dự định của em là sau khi ở Đồng Hới một ít thì xuất phát sang Lào. Em định đi lên Vinh rồi sang LuangPrabang thay vì đi từ Đông Hà sang Vientiane.

Lý do của việc này là em muốn tiết kiệm quãng đường chạy từ Vientiane lên Luangprabang rồi lại tốn thời gian quay ngược lại Vientiane để quay về Sài Gòn.

Vậy có bác nào biết có xe đi từ Vinh sang LuangPrabang và khởi hành ngày giờ thế nào không cho em hỏi. Em cảm ơn trước thật to!

henryluu
30-01-2009, 14:14
Trong trường hợp không có xe từ Vinh - LuangPrabang như bác iso đã trả lời, từ Đồng Hới em nên chạy lên Vinh hay xuống Đông Hà để đi Vientiane ạ?

Đảo
30-01-2009, 20:46
Các bạn cho tớ hỏi một số câu, vì sắp đi Lào:

1) Mang hộ chiếu Việt Nam vào Lào không cần thị thực, vậy khi xuống sân bay ở Viêng Chăn có phải chú ý gì không ạ? Có cần mang theo ảnh hay gì đó cho việc đóng dấu vào hộ chiếu (nếu có) hay không?

2) Đi xe buýt từ Viêng Chăn đến Vang Viêng, rồi từ Vang Viêng đến Luông Prabang nên đi loại xe buýt nào thì an toàn nhất? Cái gọi là Super VIP gì đó có xứng giá tiền không ạ?

3) Ở tại Luông và Vang Viêng nên chọn tour khám phá thiên nhiên hay là tự đi? Nếu chọn tour thì nên đi tour nào và của hãng nào?

4) Nói chung nên tiêu bằng tiền đô la hay bằng tiền Kip? Nếu đổi tiền thì đổi chừng bao nhiêu là vừa tiêu cho hai người, 10 ngày? Nên đổi ở sân bay hay tại Viêng Chăn?

5) Quà lưu niệm mua về Hà Nội thì nên mua thứ gì mà ở Hà Nội hiếm có khó tìm ạ?

Nhiều câu hỏi quá, hy vọng các bạn trả lời giúp. Cảm ơn nhiều ạ!

@azure: Nhìn cái mớ hành gói hai cọng vào với nhau yêu nhỉ! ;)

iso9002
30-01-2009, 21:31
Không biết đi từ Đông Hà thuận tiện và bất tiện thế nào nên không trả lời được. Cho bạn số ĐT xe Vinh đi Laos mình đi năm 2008 có gì bạn liên hệ nhé: 0393855046.

kephieulang
31-01-2009, 00:02

1) Mang hộ chiếu Việt Nam vào Lào không cần thị thực, vậy khi xuống sân bay ở Viêng Chăn có phải chú ý gì không ạ? Có cần mang theo ảnh hay gì đó cho việc đóng dấu vào hộ chiếu (nếu có) hay không?

2) Đi xe buýt từ Viêng Chăn đến Vang Viêng, rồi từ Vang Viêng đến Luông Prabang nên đi loại xe buýt nào thì an toàn nhất? Cái gọi là Super VIP gì đó có xứng giá tiền không ạ?

3) Ở tại Luông và Vang Viêng nên chọn tour khám phá thiên nhiên hay là tự đi? Nếu chọn tour thì nên đi tour nào và của hãng nào?

4) Nói chung nên tiêu bằng tiền đô la hay bằng tiền Kip? Nếu đổi tiền thì đổi chừng bao nhiêu là vừa tiêu cho hai người, 10 ngày? Nên đổi ở sân bay hay tại Viêng Chăn?

Nhiều câu hỏi quá, hy vọng các bạn trả lời giúp. Cảm ơn nhiều ạ!

@azure: Nhìn cái mớ hành gói hai cọng vào với nhau yêu nhỉ! ;)

Trả lời được câu nào thì trả lời nhé
1. Không cần gì, chỉ cần khai tờ khai vào Lào, qua là các bạn đóng dấu thôi
4. Tiêu tiền Kíp hoặc tiền Bath Thái thì dễ hơn tiền USD. Đổi tiền thì tại sân bay có quầy đổi tiền của ngân hàng BCEL, hoặc bạn có thể về đến phố Lanxane đổi (gần chợ sáng, chỗ có mấy quầy đổi tiền, của Việt Kiều)
Tỉ giá ko chênh nhau lắm đâu
5. Có thể mua vòng bạc, đồng xu bằng bạc để đánh cảm,... ở chợ Sáng. Nhưng cũng ko có thứ gì mà ở HN hiếm cả

2. An toàn thì bây h đường đi Văng viêng và Luang cũng an toàn rồi. Xe nào cũng vậy, nhưng đắt tiền hơn dịch vụ cũng tốt hơn

3. Bác nào biết trả lời, em ko rành lắm vì toàn đi làm việc

kephieulang
31-01-2009, 08:13
Cám ơn kephieulang nhiều nhiều!

Đọc lại câu 4 thấy ý "đổi tiền bao nhiêu vừa tiêu" mình hỏi ngô nghê quá. Thực ra ý mình muốn hỏi là đổi bao nhiêu thì đủ tiêu xài ở mức trung bình mà không phải mang vác cả bao tải tiền, tại vì nhìn cái hình đổi tiền của anhminh mà hãi quá.

Hy vọng các bạn khác có thể trả lời nốt những thắc mắc giùm mình.

Nếu bác đổi tiền ở ngân hàng hoặc các điểm đổi tiền gần chợ sáng, bạn cứ yêu cầu lấy tiền mệnh giá lớn là 50.000 Kip hoặc 20.000 kíp thì 100 USD cũng ko phải cầm nhiều hơn số tiền 100.000 mà mình đổi được khi ở VN đâu

Nếu di chuyển bằng xe tuktuk,thì bạn cần sẵn tiền 10.000 kip và 5000 kip. Nhớ trả giá khi đi xe bằng 1/2 hoặc áng chừng quãng đường đó mình ở VN đi xe ôm nhưng đắt hơn 1 chút là được. Tiền kip có giá trị bằng 2 tiền mình nên cũng dễ tính

Với mức tiêu trung bình mình cứ đổi 100 USD -150 một lần. Ở nhà hàng lớn, họ chấp nhận USD, còn nhà hàng nhỏ thì giá cả cũng dễ chịu.

Khi mua đồ lưu niệm ở chợ Sáng có thể trả bằng USD

Chúc vui

p/s: bác định đi Lào vào tầm nào thế

Giấm
31-01-2009, 09:55

Em trả lời những gì em biết thôi ạ:

3. Tại Vangvien: Em nghĩ nên book 1 tour đi trong ngày (hoặc 2 ngày). Như thế chi phí sẽ tốt hơn. Các tour đó đều có tại các travel agent có rất nhiều tại Vangvien.
Tại Luang: Bác có thể tự đi, điểm đến thì có 1 số nơi đáng chú ý (Thác Tat kuang si...), thuê tuk tuk để đi, mình sẽ chủ động hơn về mặt thời gian được.

4. Đổi tiền Kíp bác ạ. USD sang đó cũng cần đổi cả mà.
Nếu đổi ở HN thì bác ra ngân hàng Lào Việt chỗ Kim Liên Ô Chợ Dừa mới ấy, tỉ giá tốt hơn.
10 ngày tại Lào cho 2 người, chắc bác cứ đổi khoảng 10mio tiền Việt trước, còn thừa thiếu tính sau.

5. Quà lưu niệm: em thấy đặc trưng là búp bê bằng thừng, hoặc đèn lồng bằng giấy ép hoa khô. Bán nhiều tại Luang nhất (ở chợ đêm ấy ạ).

Còn gì các bác bổ sung thêm cho bác Đảo nhé!

Chúc bác đi vui! (c)

henryluu
05-02-2009, 09:10
Mình đã đi theo ngả Đông Hà - Lao Bảo (đường 9). Giá vé 35.000đ, xe chạy lòng vòng đón khách hết 45' mới khởi hành. Ngã này sẽ gặp đường HCM tại cầu Khe Sanh.

Quãng đường từ Lao Bảo đi Vientiane dài 650km. Qua biên giới cách 2km sẽ có bến xe (các chị đổi tiền kiêm xe ôm). Chuyến cuối đi lúc 4h30. Em bị lỡ chuyến nên quá giang xe người Việt ở Lào đi đến Seno (200km), rồi bắt xe đò đi Vientiane giá 65.000 kip.

henryluu
05-02-2009, 10:13
Đúng là mùa này khách đông như kiến cỏ. Em vừa đi qua, lội hết gần 2 tiếng ở Vientiane mà không kiếm ra guest house re rẻ ở khu phố Tây - cái nào cũng gắn biển Full, đành chuồn vào khách sạn giá 160.000kip/single room.

Nếu cách trung tâm 3km, không máy nước nóng, thì chỉ cần 40.000kip nhưng hơi nhiều muỗi và trả tiền đi lại cũng tốn thêm nhiều. Không nên sử dụng cách này.

theloc
01-04-2009, 13:54
các bạn ui, tình hình là ngày 26 này , mình dự định làm 1 chuyến qua xứ sở Triệu Voi . Mình đã book vé từ Sì Phố Ra Huế rồi và dự kiến sẽ đi qua cửa khẩu Lao Bảo đến Sanvakhet.

đến đây, mình muốn đi đến Luang Prabang trước rồi quay về Vieng Chăng và về lại Huế. Vì vậy, mình muốn hỏi các bạn tuyến xe bus từ :

Huế- Luang Prabang , tuyến này không có xe bus, đúng không mấy bác ? vậy các bác cho em hỏi là tuyến xe :

Huế - Sanvakhet khởi hành lúc mấy giờ hằng ngày vậy mấy bác

tại Lào mình có xe bus từ Sanavakhet đến Luang Prabang ko ah ? khởi hành lúc mấy giờ và chi phí bao nhiêu ah ?

chuyến đi này em đem theo tổng cộng 8-10 triệu VND/2 người thì có vừa đủ "sống" 1 tuần tại Lào không vậy các bác ?

Nhờ các bác chia sẻ kinh nghiệm cho 1 chú "gà" như em ah ? mỗi thông tin của các bác xin được nhận ngàn lần lời cảm tạ của em ah :)

lymy
18-04-2009, 02:08
Tình hình là 30/4 nhà em theo gót chị black lượn qua Tam Giác Vàng chơi, trạm dừng gần cuối là Luang Prabang -Lào. Em không khoái cánh đồng chum lắm và cũng không thích mất 2 ngày để đi đường Phonsavan - Vinh- Han. Em tra thấy cửa khẩu Tây Trang đã mở thông quốc tế từ 2007, xin hỏi ai đã đi cung đường này cho em vài lời khuyên với ạ? Nếu khéo có thể 1 ngày là về đến nhà rồi cũng nên!!! Em định là thế này:

- Speed boat từ Luang - Muang Khua (220km)-> hết 4h ngược dòng Mekong
- Không hiểu là từ Muang Khua có đi tiếp lên cửa khẩu Tây Trang bằng boat không, nếu không thì phải bắt xe rồi.
-Từ cửa khẩu Tây Trang về Điện Biên cực ngắn. Tiếp theo đoạn này thì đi bus có dễ không các bác???

hép mi pleasse!!!

alias.noodles
18-04-2009, 08:50
Tình hình là 30/4 nhà em theo gót chị black lượn qua Tam Giác Vàng chơi, trạm dừng gần cuối là Luang Prabang -Lào. Em không khoái cánh đồng chum lắm và cũng không thích mất 2 ngày để đi đường Phonsavan - Vinh- Han. Em tra thấy cửa khẩu Tây Trang đã mở thông quốc tế từ 2007, xin hỏi ai đã đi cung đường này cho em vài lời khuyên với ạ? Nếu khéo có thể 1 ngày là về đến nhà rồi cũng nên!!! Em định là thế này:

- Speed boat từ Luang - Muang Khua (220km)-> hết 4h ngược dòng Mekong
- Không hiểu là từ Muang Khua có đi tiếp lên cửa khẩu Tây Trang bằng boat không, nếu không thì phải bắt xe rồi.
-Từ cửa khẩu Tây Trang về Điện Biên cực ngắn. Tiếp theo đoạn này thì đi bus có dễ không các bác???

hép mi pleasse!!!

Tớ nghĩ là bạn có thể đi từ Luangprabang về Sam Neua (có đường không đi qua Phonsavan nhé) rồi về Na Mèo hoặc Pahang sẽ gần hơn đi đường Tây Trang đấy. Dĩ nhiên chọn phương án này thì phí mất quả ngồi thuyền ngược dòng Mekong. Ttừ Tây Trang về Điện Biên cực ngắn nhưng Điện Biên về HN thì xa hơn Mộc Châu - HN ;)

Thông tin chính xác về cung đường Hà Nội - Tây Trang xuống Luangprabang bạn có thể hỏi bạn anhchinhs hoặc bạn Du Gia (mà bạn Du Gia hình như mới đến Phongsaly thôi).

lymy
18-04-2009, 10:34
hay quá, em sẽ tra kĩ cung đường này.
Bác có kinh nghiệm chỉ giáo kĩ cho em cái đoạn Luang- Sam Neua -(có phải là cái Sầm Nưa trong bài Tây Tiến không nữa, hì hì) - Na Mèo hoặc Pahang với ạ. Qua cửa khẩu Na Mèo làm thủ tục nhanh không bác, có phải chuẩn bị trước cái rì không???

Em là em muốn tiết kiệm tối đa time trên đất Lào để làm sao về HN từ Luang trong 1 ngày thôi, là vì trước May04 là em phải ở HN mất rồi!!! Các bác vẽ đường cho em với!!!!

Thanks a lot lot lot!!!

Chitto
18-04-2009, 11:10
Có Kilotu (mod mới box Du lịch) đã chạy xe máy từ Lào về VN theo cửa khẩu này rồi đó. Còn topic bên box Du lịch, Lymy tìm đọc xem.

alias.noodles
18-04-2009, 11:13
Đúng là Samneua mà bạn nhắc đến đấy :)

Hôm Tết vừa rồi tớ chạy từ Luang về HN bằng xe máy qua cửa khẩu Pahang với lộ trình thế này:

Luangprabang - Phonsavan: 230km
Phonsavan - Samneua: 240km
Samneua - Pahang: 150km
Pahang - Mộc Châu: 28km
Mộc Châu - Hà Nội: 190km

Tổng cộng 838km ngủ đêm ở Phonsavan, Samneua và Mộc Châu (đoạn đường cỡ này thì xe bus Việt Nam cũng phải chạy mất 15 - 18 h liên tục. Muốn nhanh nữa thì chỉ có cách đi máy bay ;))

Đường 1C chạy từ Luang qua Viengkham, Viengthong, Houamuang đến Samnuea không qua Phonsavan nhưng có lẽ cũng không ngắn hơn bao nhiêu!

Thủ tục giữa VN và Lào thì cực kỳ đơn giản và nhanh chóng nhưng hình như là xe bus chỉ chạy qua cửa khẩu Na Mèo. Đường Na Mèo xa hơn một tí nhưng có lẽ dễ đi đường Pahang - Mộc Châu.

PS. Cung đường bạn Kilotu đã chạy là "Hà Nội - Mộc Châu - Pahang - Samneua - Na Mèo - Hà Nội". Xuất phát 19h Thứ sáu về đến HN lúc 12h đêm Chủ Nhật.

SoMagic
19-04-2009, 18:05
Ké lymy, tớ muốn hỏi ngược lại tí, là từ Điện Biên thì có thể đi những đâu ở Lào, và có xe khách ko? Tớ có hai ngày T6 và T7 tuần tới để lang thang Lào từ hướng Điện Biên, CN quay về ĐB để về HN.
Mọi người chỉ giúp tớ với nhé, tks nhìu.

lizi225
19-04-2009, 20:54
Hình như nhà mình chưa ai đi ngược như Lymy.
Theo như tớ đọc LP thì đi speed boat đến Muang Khua, 4tieng, 30$
7h sáng ngày nào cũng có bus đến Tây Trang, giá là 40000kip, rùi từ Điện Biên bay về, giá 820k. Tiết kiệm được so với vé 1 chiều về là 136$ kưng nhá. Quyết định sớm đi, thứ 2 duyệt luôn nhá. Phải búc vé ĐB ko có thì nguy. Bà con đi đâu cũng đông kinh dị. Hết sạch vé mất.
http://www.travelfish.org/transport/laos/northern_laos/phongsali/muang_khua/all

@Somagic: tớ trả lời hộ Lymy luôn nhé, theo tớ thì từ ĐB sang Lào qua cửa khẩu Tây Trang 2 ngày khó đi lắm. Cái đáng đến nhất là Luông thì cậu cũng nên ở Luông ít nhất 02 ngày cơ.

lymy
19-04-2009, 21:03
1. Hôm nay mod Kilotu khẳng định với tớ là: làm gì mà đi được 4 tiếng đến được Muong Khua. Tớ khóc mất mấy phút lận!!
2. Đoạn Mộc Châu, cũng rất là nan giải, vì bạn này cũng đi tới ... 2 ngày bằng... xe máy riêng. Tình hình mà mình không có xe là gay.
3. Liz iu vấu, cái bus đi Tây trang, nhục 1 cái là nó chỉ có: thứ 2, 4, 7. Chủ nhật ngày đẹp giời... không có!!! Chuối là ở chỗ đấy cơ ạ! ***,

Nheva
20-04-2009, 11:11
Lym à, các em nên đi Cánh Đồng Chum , đáng lắm đấy. Rồi từ đó mua bus về Vinh, xuống Diễn Châu xong bắt bus đi về HN.
Đừng nghĩ đến Tây Trang hay Na Mèo vì như kinh nghiệm của chị những chỗ heo hút mới mở rất ít xe cộ và hay bị bắt chẹt, chán lắm

alias.noodles
20-04-2009, 11:23
Có xe bus chạy ầm ầm về đường Na Mèo mà bạn Nheva?

Cánh đồng Chum và cảnh quan dọc đường cũng không có gì đặc sắc nếu tiện thì đi chứ không "đáng" bằng Luang hay những chỗ khác ;)

Đoạn Samneua - Pahang đường xấu tớ chạy xe máy mất khoảng 6 - 7h, đoạn Sopbao - Pahang 23km là cực xấu và dốc đứng.

Từ Pahang về Mộc Châu rồi HN thì đường cực đẹp :)

Nheva
20-04-2009, 11:42
Có xe bus chạy ầm ầm về đường Na Mèo mà bạn Nheva?

Cánh đồng Chum và cảnh quan dọc đường cũng không có gì đặc sắc nếu tiện thì đi chứ không "đáng" bằng Luang hay những chỗ khác ;)

Đoạn Samneua - Pahang đường xấu tớ chạy xe máy mất khoảng 6 - 7h, đoạn Sopbao - Pahang 23km là cực xấu và dốc đứng.

Từ Pahang về Mộc Châu rồi HN thì đường cực đẹp :)
À nếu có bus từ Phomsavan về Na Mèo rồi thì hay quá. Hồi mình đi chưa có. Nhưng từ Nameo về tp Thanh Hóa hoặc HN có xe ko? . Nếu có thì nên đi đg này
Còn mình thì vẫn rất thích Cánh đồng Chum, tùy các bạn nếu tiện thì nên đi

baixinho
20-04-2009, 23:53
Báo cáo cuối tuần này em định lượn qua chơi Đại Lý cả Lệ Giang. Tìm hiểu thông tin lung tung thế nào bỗng dưng thấy trên wikitravel bảo có tuyến bus chạy từ Côn Minh sang Vientiane (dọc đường qua cả Louang Phrabang), em háo hức quá đi. Đi có một mình nên em tính tạt ngang phát. Khốn nỗi Lonely Planet em chỉ có cuốn China, không thấy hướng dẫn cụ thể cái vụ này.

Trên này nhiều bác lặn lội cả Khựa lẫn Lào rồi, bác nào có thông tin về tuyến "vượt biên" này chỉ giùm em mới. Giờ giấc/Bến xe/Giá vé/etc., thông tin nào với em cũng quý. Em cảm ơn trước, thơm các bác!

Mẹ Mìn
21-04-2009, 00:21
Nghe bọn khoai Tây kháo nhau là không được phép mang LP China vào TQ, vì LP không ghi Taiwan thuộc TQ. Bác check lại xem kẻo đến biên giới nó lại thu mất. Những thông tin khác thì tớ chịu, chưa được phượt Lào bao giờ.

PeterPan
21-04-2009, 00:56
@Mẹ Mìn: Có thật thế không ạ. Em đang định đi sắm quyển LP Trung Quốc mà thế này thì mệt nhỉ. Bác nào xác thực lại thông tin này giúp anh em được không ạ.

baixinho
21-04-2009, 12:00
Chị Mẹ Mìn dọa sợ thế, đúng là mẹ mìn :LL. Nhưng em nghĩ khả năng này thấp, không cho LP khác gì bịt mắt khoai Tây, làm sao chúng nó lấy được thông tin ở cái xứ xủng xoẻng ấy. Khéo 1/2 khoai Tây không dám vào TQ mất :Dam.

gianker
21-04-2009, 13:30
Chị Mẹ Mìn dọa sợ thế, đúng là mẹ mìn :LL. Nhưng em nghĩ khả năng này thấp, không cho LP khác gì bịt mắt khoai Tây, làm sao chúng nó lấy được thông tin ở cái xứ xủng xoẻng ấy. Khéo 1/2 khoai Tây không dám vào TQ mất :Dam.

Bạn mình lúc qua cửa khẩu sang TQ cũng đã bị tịch thu LP. Vì thế, nên cất LP trong vali, ... đừng trưng ra trước mặt các chú tàu..

myanh
21-04-2009, 16:27
bạn đến Côn minh , vào trung tâm thành phố có bến xe khách phía Tây của nó là mua được vé xe giường nằm đi Lào đấy. Khởi hành lúc 17h , ngày nào cũng có xe đấy bạn a.
Bạn cũng có thể nhờ người gọi số 3171100 đặt hộ vé , nó mang đến tận nơi.
giá vé hình như là tầm trên dưới 300 tệ gì đấy thì phải

mihtua
21-04-2009, 22:32
Bạn Baixinho ơi, LP China hướng dẫn cụ thể vụ sang lào từ China đấy chứ
Bạn có thể đi từ Kunming và Dali đều được, vé đi Xishuangbanna mà cụ thể là Jinghong tầm 150-200Y. Đi từ tối hôm trước. Năm ngoái tớ đi từ Dali, mua vé ở bất kì một Vp du lịch nào của Dali, đến Jinghong. Từ JingHong là cảnh vật thay đổi, bắt đầu có những cây dừa và những mái chùa cao và nhọn (kiểu chùa của lào và Thái ý), thời tiết nóng bức khó chịu hơn.
Jing Hong là một thành phố biên giới cũng khá lớn, tối cũng đông vui nhộn nhịp lắm (kiểu giống SG nhà mình) có mấy trung tâm mua sắm đông ơi là đông (trong toàn bán đồ điện tử)
Sáng có thể mua vé từ JingHong đến Mengla, tầm 40Y. Mengla là một thị trấn biên giới. Cố gắng qua trước 4h chiều để kịp sang Lào, không thì phải nghỉ đêm ở Mengla. Eo ơi kinh dị cái khoản nhà nghỉ ở đó. Toàn khách sạn giá đắt, nếu tìm một chỗ rẻ, tầm 40-80Y thì toàn được cho vào những phòng trọ bẩn kinh, nhìn chẳng dám ở, kiểu phòng trọ trong phim kinh dị Vacancy ý, nói chung phòng trọ ở Mengla và đồ ăn cực kỳ củ chuối. Còn buổi tối ra đường, hic nhìn như phố đèn đỏ ý, cả dãy phố toàn màu đèn đỏ và các em xech xi lượn ra lượn vào. Cảnh khách vào nhìn một lượt các em để chọn đập vào mắt nổ từng bừng luôn :)) dãy phố ấy kéo dài cả ki lô met ấy chứ.
Nếu phải ở Mengla thì sáng hôm sau mất 30Y nữa mua vé xe bus đi cửa khẩu Mohan. Mình làm xong thủ tục bên cửa khẩu China nhanh gọn thôi. Lần đó đi với một lũ Israrel, chúng nó phải khai rùi xin visa chán chê bên cửa khẩu Lào, mình chìa cái passport Việt nam, mấy anh Lào đứng lên bắt tay, miệng thì luôn miêng " Việt Nam- Lào, good friends!) mãi, còn nhất định không lấy tiền fee nữa chứ, chết cười :))
Nói chung nếu có thời gian thì cứ nên đi xuống cái vùng Xíhuang Banna ấy một lần, nhiều cái hay ho lắm cơ :)) qua biên giới mua thẳng vé đi Luang Prabang thôi. À nhớ đổi kíp ở biên giới nhé, còn đổi được giá cao, vào đất Lào rồi đổi tiền chỉ có khóc thôi.

baixinho
21-04-2009, 23:41
Ối giời hỏi đúng các chiên gia rồi :D, cảm ơn các bác quá. Xin lỗi bác mihtua đúng là em tìm hiểu chưa kỹ :T. Nhưng đi kiểu này cứ phải đổi bus từng chặng em sợ hơi mất tgian, hồi bác đi bên cửa khẩu Boten của Lào có bus chạy thẳng về Luang Phrabang không hay bắt buộc phải đổi bus ở Luang Namtha? Em vừa đọc trên LP Lào thấy viết ở Luang Namtha chỉ có một bus đi Luang Phrabang lúc 8h30 sáng, em sợ nếu thế thì nhiều khả năng em phải trú một đêm ở Luang Namtha đợi đến sáng hôm sau mới đi tiếp được. Không biết năm ngoái bác đi mất tổng cộng bao lâu ạ (em định nhảy xuống ở Luang Phrabang)? Btw, có cái phố đèn đỏ kia thì ở lại bên Mengla cũng được bác nhể :LL.

@ bạn myanh (ôi cái tên nghe thật là hay các bác nhể ;)): Cái xe giường nằm bạn nói là chạy thẳng một mạch hả bạn, có phải đổi xe hay chờ đợi ở đâu không? Bạn có biết nó chạy đến Luang Phrabang hay Vientiane mất bao lâu không? Vì mình nằm xe bus 1 ngày còn ok, chứ 2 ngày thì ngao ngán quá :D.

@ bác giancker & Mẹ Mìn: May có các bác cảnh báo, ở cửa khẩu em sẽ nhét LP vào ba lô. Khựa có nhiều thứ cấm dở hơi thế nhỉ.

Một lần nữa cảm ơn các bác, các anh chị và các bạn (beer)

Babel
23-04-2009, 10:55
Có cái cung này, nhờ anh em tư vấn trong ngày hôm nay rồi xoá tò phích đi.

1. Hà Nội - Vientian (19h ngày 29/4 - 16h 30/4): đi bằng gì ổn, giá rổ thế lào
2. Vientian (ở đến 16h 1/5): ăn, đi, ngủ, nghỉ, contact, rá, rổ
3. Vientian - Luongprabang, Vangvieng: ăn, đi, ngủ, nghỉ, contact, rá, rổ
4. Phonsavang (đồng chum): ăn, đi, ngủ, nghỉ, contact, rá, rổ
5. Ra cửa khẩu nào về HN ngon nhất: ăn, đi, ngủ, nghỉ, contact, rá, rổ

Thank kìu

Nheva
04-05-2009, 15:09
Bọn A A nó thâm hiểm lắm cứ thỉnh thoảng lại lại tung ra một đợt giảm giá làm mình cứ phải đi chơi
Bọn mình đã book vé đi Indo từ 28/8 đến 6/9, như vậy chỉ phải xin nghỉ làm có 3 ngày thôi. Bạn nào có hứng thì tham gia nhé. Đi 1 nhóm từ 4 đến 8 người là đẹp. Lịch trình thế này:

D1-28/8 Bay Hn - Kul chuyến 9h20 ( AK 871), sau đó 19h bay tiếp sang Jakarta
D2- 29/8 Chơi quanh thủ đô, thăm bia Độc lập, Công viên Indo, đảo Bântâla. Sáng hôm sau bay (giá có 20$ ) tới tp Yogyakarta cái nôi văn hóa của đảo Java,
D3+4- 30-31/8- Đến Yogy ,thăm DSTG đền Borobudur (42km Bắc), di chỉ Phật giáo lớn nhất TG, đền Brambanan (17km đông), Vương cung. Tối đi tàu hoặc bus tới Surabaya hoặc đi thẳng tới Bromo
D5- thăm núi lửa Bromo
D6- ngày 1/9 đi Semeru (bạn Dudu bảo có biển cát và ngọn núi lửa cao nhất ĐNA, đáng đi)
D7- 2/9 đi Ijen ( có hồ lưu huỳnh)
D8-3/9 nếu từ đây có bus thì đi thẳng qua phà sang đảo Bali (cái này phải hỏi bạn Dudu đây). Nếu ko thì phải quay lại Surabaya để đi bus tới Bali
D8+9- 4-5/9 nghỉ ngơi tắm biển ở Bali , chơi bời , cafe ở khu phố Tây balô vui như ở đường Khao Sản vậy, ăn hải sản (bạn tớ bảo rẻ hơn VN và ngon tuyệt)
D10- 6/9 bay từ Bali về Kul chuyến 6h QZ8390 đến nơi9h, chơi loanh quanh ở Kul,buổi chiều 16h20 lại chui lên tàu bay AK876 lượn về nhà lúc 18h35 ngày chủ nhật

Nội dung plan trên vẫn có thể điều chỉnh tùy hoàn cảnh cụ thể. Nhưng vé thì đã đặt chính xác (4 chặng tổng cộng 250đô). Bạn nào muốn join thì book theo thời gian trên. Kế hoạch đi thì mọi người tìm hiểu thêm và góp ý tiếp tục.
Các bạn có thể tham khảo thêm ở link:
http://ttvnol.com/f_233/1115905.ttvn?SearchTerms=indonesia
Nếu cần contact theo tel 0912773597

LinhEvil
22-05-2009, 09:59
Có bus của Vietnam từ Sầm Nưa chạy thẳng Thanh Hóa qua Na Mèo và ngược lại

LinhEvil
22-05-2009, 09:59
Có tham khảo lộ trình của bác Mỳ dưới đây và lộ trình đi Cam 2.5 ngày của bác chaugiabao

Hôm Tết vừa rồi tớ chạy từ Luang về HN bằng xe máy qua cửa khẩu Pahang với lộ trình thế này:

Luangprabang - Phonsavan: 230km
Phonsavan - Samneua: 240km
Samneua - Pahang: 150km
Pahang - Mộc Châu: 28km
Mộc Châu - Hà Nội: 190km

Tổng cộng 838km ngủ đêm ở Phonsavan, Samneua và Mộc Châu (đoạn đường cỡ này thì xe bus Việt Nam cũng phải chạy mất 15 - 18 h liên tục. Muốn nhanh nữa thì chỉ có cách đi máy bay )

Đường 1C chạy từ Luang qua Viengkham, Viengthong, Houamuang đến Samnuea không qua Phonsavan nhưng có lẽ cũng không ngắn hơn bao nhiêu!

Thủ tục giữa VN và Lào thì cực kỳ đơn giản và nhanh chóng nhưng hình như là xe bus chỉ chạy qua cửa khẩu Na Mèo. Đường Na Mèo xa hơn một tí nhưng có lẽ dễ đi đường Pahang - Mộc Châu.

LinhEvil
29-05-2009, 16:47
Lịch trình dự kiến đây:

+ 6/6: Ngày 1: SG - Cửa khẩu Hoa Lư - Kratie:

+ 7/6: Ngày 2: Kratie - Strung Steng - Sipandon - O/N Muang Kong

+ 8/6: Ngày 3: Sipandon relax chiều chạy Pakse

+ 9/6 Ngày 4: Pakse - Savannakhet

+ 10/6 Ngày 5: Savannakhet - Muang Khamouan + ~80km đến một thị trấn nhỏ

+ 11/6 Ngày 6: Tiếp tục đi về Paksan - Vientiane

+ 12/6: Ngày 7: Vientian
Một vài options: Bỏ của chạy lấy người qua Thái chơi tí
nghỉ ngơi + té đi Vang Vieng chơi
Vì vậy ko biết sẽ ngắt quãng ở đây bao lâu

+ Tiếp tục lên Luang Prabang Dự tính đến Luang vào ngày 15/6

+ 15-16/6 Luang Prabang

+ 17/6: Cân nhắc đi Pakbeng hoặc Luang Namtha

+ 18/6 - 19/6: Phong Sali

+ 20/6: Cross border qua Tây Trang...

Tiếp tục được sửa chữa vào tối nay và có 1 tuần để chuẩn bị đồ nghề... :D

LinhEvil
05-06-2009, 11:15
Zậy là sau khi rủ rê ko ai đi, ngày mai 6/6 đến hẹn thì bọn tớ sẽ lên đường!
2 người, 3 túi, 1 xe Minsk

Lịch trình như sau ( chắc chắn là sẽ có thay đổi trên đường đi vì do tình hình sẽ là đi tùy hứng)

Sau khi sang Lào sẽ Update số Điện thoại để nếu các bạn muốn catch up thì mình cùng Catch up. Hẹn bạn Du Già ở Luang Prabang trước khi bạn sang Miến!

Chúc các Phượt ở nhà có 1 tháng 6 tuyệt đẹp!

Hẹn gặp lại Hà Nội...và Hẹn gặp lại Sài Gòn

Ngày 1: 6-Jun "Saigon - Binh Phuoc - Hoa Lu Border
Snoul - Kratie. O/N in Kratie"

Ngày 2: 7-Jun "Kratie - Strung Steng - Dom Kralor ( border gate)
Sipandon - O/N Muang Kong"

Ngày 3: 8-Jun Sipandon until 3PM - Pakse

Ngày 4: 9-Jun Pakse - Savannakhet

Ngày 5: 10-Jun Savanakhet - Muang Khamouan + 80km more

Ngày 6:11-Jun Continue to Paksan - Vientian

Ngày 7 : 12-Jun "Vientian - find a car parking for few days
3PM - Morning Market, take bus to Udonthani
6PM - Udonthani - Chiang Mai"

Ngày 8:13-Jun Chiang Mai relaxing ( if we can relax)

Ngày 9: 14-Jun "Chiang Mai relaxing ( if we can relax or go to Pei)
8:PM night bus to Udonthani"

Ngày 10: 15-Jun Vientian relaxing catch up with Michael

Ngày 11:16-Jun Vientian - Vang Vieng

Ngày 12:17-Jun Vang Vieng - Luang Prabang

Ngày 13: 18-Jun Luang Prabang

Ngày 14: 19-Jun Luang Prabang

Ngày 15: 20-Jun Luang - Udomxay - Phong Sali

Ngày 16: 21-Jun Phong Sali

Ngày 17: 22-Jun "Phogn Sali - Tay Trang - Dien Bien
O/N in Dien Bien"

Ngày 18: 23-Jun Dien Bien - Moc Chau - Mai Chau

Ngày 19 : 24-Jun Mai Chau - Ha Noi

(BB):L

LinhEvil
10-06-2009, 19:08
Úi giời, nhà em rũ sạch bụi trần,...đầu óc trống rỗng, rong ruổi dọc Mekong.
sau 2 đêm ở Khong - Sipandon đã tiếp tục tới Champasak... nơi những điều kỳ diệu bắt đầu... các bác ko nên bỏ qua Champasak một nơi thực sự lôi cuốn bất ngờ...

Sau đó là Parkse với 5.400 Việt Kiều dạo ào ào trên phố và 80% các bác cán bộ nói tiếng việt.

Giờ thì đang dạo dọc Mekong ở Savanaket thành phố của những nhà cổ và phế tích... đúng sở thích của 2 bọn em nên quyết định ở lại Savanakhet một thời gian...

Hint cho các bác sắp đi: + Đi ngay vì thời tiết đang đẹp. T7 là mùa mưa.

+ Nếu đã đi đến Sipandon thì nên đi quá lên Champasak kẻo phí...

Em Minsk vẫn chạy ổn, tằng tằng tằng... đường từ Parkse trở lên Trung Lào đã bắt đầu có người chứ ko hoang vắng như dưới hạ lào nữa...

Cheers!

DuGia
12-06-2009, 00:16
Nhắn bác Dugia

Nếu sang Lào trước khi qua Miến, số của bọn em là: +86(contrycodecuaLaolaginhi?) 4070336

Ai qua Lào thì gọi nhé

(beer) đi ún bia Lào đây!

Bác bể tua ,ốm sốt H1N1 đang nằm HN.
Nói đến Pắc Sế - Sa Va Na Khét- Thà Khẹt ... lại rắc tương ớt vào mũi bác rùi...!!!
Ờ,nói tý về Chăm Pa Sắc cho zui: cộng đồng người Việt sống tại Chăm Pa Sắc lớn nhất nước Lào đấy! Khách sạn lớn nhất tại Chăm Pa Sắc cũng người Việt làm chủ,người giàu nhất nước Lào là 1 nữ Việt kiều sống tại Chăm Pa Sắc với rất nhiều đồn điền,hệ thống nhà hàng ,khách sạn...(trong đó có k/s LanKham tại Pắc Sế).Nói tóm lại đến Chăm Pa Sắc với vốn ngoại ngữ=0 vẫn có thể yên tâm nhể...
SaVaNaKhet : dãy phố khá cổ điển , hotel dọc bờ Mekong rất thơ mộng,uống bia Lao nhớ rủ thêm mấy ông mãnh " sư " của mấy cái chùa cạnh k/s luôn uốn cho zui nhé...!!! Thêm nữa : mua bia Lao( mua nhiều ,đi ê tô) là phải gặp mấy chủ vựa bia người Việt nhé! Với sức chở của Minsk anh cũng chỉ hy vọng 1-2 chai tại HN mà thôi!

Thôi ,kể lể dài dòng quá(vừa u về).Chúc cô chú vui,an toàn và may mắn trên mỗi chặng đường.Về kể thêm cho anh thèm vậy...!!!

Ôi,bia Lào! chú Mỳ đâu rùi ,ra đỡ đạn cái coi! Anh ghét nhất mấy thằng sành bia đấy...

DuGia
12-06-2009, 00:33
Chăm Pa Sắc là 1 tỉnh của Lào. Pắc Sế là thủ phủ của Chăm Pa Sắc.

Thị trấn Chăm Pa Sắc lại nằm khá xa ,cách Pắc Sế khoảng 60-70Km .Một thị trấn yên bình thơ mộng bên dòng Mekong,trên đường đi đền Wat Phu .

Cái tên Chăm Pa Sắc gợi nhớ đến loài hoa Chăm pa ( Hoa Đại trắng).

Có 1 bức tượng Phật nhìn ra dòng MêKong khá to,rất ấn tượng(so sánh ngôi nhà sau bức tượng và các gốc cây ))

Tượng Phật nhìn ra dòng Mêkông ,gần thị trấn Chăm pa xắc .

DuGia
12-06-2009, 00:35
Này thì Chăm Pa Sắc - Pắc Sế -Đôn Mường -Đôn Khoong...

http://img231.imageshack.us/img231/2572/viengchan181resizetz9.jpg

LinhEvil
13-06-2009, 15:08
Sau một tuần ở Hạ Lào thì hôm qua nhà em quyết định chạy thẳng từ Savanaket lên Vientian, bỏ qua Pakkading và Paksan,... ( tất nhiên là đã dừng lại ở cầu Pakkading và thả xuống sông 3 điếu thuốc lá)....

(NT)

Công nhận là nếu ai đi xe máy ở lào thì không nên bỏ qua cơ hội chạy vào lúc 6h chiều... Hoàng hôn ở Lào đổ dài từ 6h đến hơn 7h tối... trời sáng đến tận ~8h...

Đây cũng là thời gian đẹp kỳ lạ nhất trong ngày. Vừa đi trên đường vừa nghĩ đến "Chạng Vạng" :D

Vientian trở nên "Quá nhiều" sau 1 tuần lang thang Hạ Lào... ồn ào, bụi bẩn, nắng nóng, đông khách du lịch... haizzz các cảm giác xưa cũ về Vientian biến đâu hết không biết...

Chắc nhà em sáng mai rời Vientian luôn để tiếp tục lên Thượng Lào.

Hơn 1 tuần ăn xôi và cá... thấy iot có vẻ tăng lên kha khá... :))

TÍM
13-06-2009, 21:19
Từ Luang mà lên TGV thì nên đi speed boat, đảm bảo phù hợp với 2 đứa, đi tàu chậm mất hai ngày, bó gối và hơi ức chế.

Đi speedboat từ bến thuyền (cách LPB 5-6km) đi PakBeng-PakTha- HuyaXay(tới đây có thể thử vài bi cho biết :D) giá vé là 38$/1khách, thuyền chở nhiều nhất 6 bạn, thời gian là 7g, đổi thuyền tại PakBeng, vé trả làm 2 lần, mỗi lần 19$.

Từ PakTha đi xe tuktuk về HuayXai, kịp thì làm thủ tục sang Thái luôn, ko kịp thì ngủ lại, ngày mai sang Chiang Khong - Chiang Saen - TGV luôn trong ngày.
Từ HuayXai là có đường bộ đi về Odomxay và Luang Nậm Thà, từ đó té về Tây Trang - Điện Biên nhà mình được.

Nếu quay lại Luang để lấy xe máy chạy tiếp cung cuối hành trình thì hơi bị lặp và mất thời gian, đi lại 2 lần speedboat trên MK thì hơi tốn kém và dễ ngủ gật vì nhàm.

Đường bộ từ Luang lên HuayXai thì sao? Hay đi xe máy lên PakBeng? rồi từ đó đi thuyền lên HuayXai, lúc quay về cũng tiện? Gửi đc con xe lên HuayXai thì ngon lành, đi TGV xong quay về đó tiếp tục chạy về phía cửa khẩu VN.

Nếu qđ đi speedboat từ LPB lên HuayXai thì ra tận bến thuyền mua vé, thông tin thì các bạn dán đầy cửa kính, xem qua cho biết.

Hôm nay mới ở Vien thì mai mới chạy tới Luang à? Chơi LPB 3 ngày ko chán ý nhỉ, tối qua gặp các bạn đi TGV năm 2006, vừa ôn lại những ngày thân ái ở Luang xong.

Èo, gato với 2 bạn vãi :)

LinhEvil
14-06-2009, 20:47
Hôm nay nhà em say goodbye to the flat land và bắt đầu chạy lên vùng đồi núi... Không chạy thẳng đến Luang mà ghé Vang Viêng một chút.

Chiều nay mới thử món chó nướng của các bạn Lào... báo cáo bạn Mỳ với bạn Du là vitamin gogo ở Lào ăn với lá chanh rang khô với muối khá ngon và lạ.. Rượu Lào Láo ( rượu gạo) uống êm và ngon,

Đường từ Vientian về Vang vieng có nhiều cá. Tối nay ra chợ mua ít rau luộc, cơm nếp và cá về nhà ăn...

Từ lúc chia tay Flat land để đi về vùng đồi núi... tự dưng bị stuck một ý nghĩ trong đầu í là cung đương này giống một Hotgirl on Playboy cover,... you couldn't find any part on her body that straight for more than 2 inches... :))

Xe Minsk đang bị kẹt số... mới sửa tàm tạm hi vọng mai về Luang an toàn...

:L

LinhEvil
16-06-2009, 12:16
Dear bác Dudi: Em Minsk từ hồi về nhà em thì có bộ côn mới lâu rồi, thay lá côn rồi... Côn ngon mà, xe chạy ngon lắm, đạp phát là được luôn nhìn chung sửa hầu hết toàn bộ em ấy rồi. Còn cái em ốc kia thì em biết, khi nào côn cứng thì vặn ra vặn vào tí chút, không ảnh hưởng gì nhiều đến bộ số đâu ạ

Cái vụ kẹt số thì đã tạm thời OK, chế thêm 1 con lò xo ngoài để khi nhả số xong nó kéo cái cần lại cho đỡ lỏng. Hôm qua em ấy đi ~250km đường núi từ Vang Viêng về Luang Prabang ngon lành,.,, căn bẩn lái xe hơi siêu...

Công nhận từ Viêng và về Luang bằng ô tô thì phí thật,, đường No1 về độ hiểm và độ đẹp.

Cuối ngày hôm qua thì đến Luang, kịp ăn mừng 35 tháng yêu đương và chinh chiến :))

Bây giờ thì dật dẹo đi bộ ơ Luang Prabang thôi... nắng đẹp ăn nhiều rau... đi mua áo phông và khăn 20,000kip thôi

:) (c)

LinhEvil
18-06-2009, 19:51
Co ve la mua mua cuoi cung da den o Thuong Lao... May hom nay chieu nao cung mua, thinh thoang mua ca luc sang som,

Sang nay sau mot cuoc "ky ngo" o Luang Prabang cuoi cung vo chong em cung dut ao len duong tiep tuc hanh trinh...

12h roi Luang Prabang len duong di Udomxay, tong chieu dai la 190km, tuy nhien 100km duong cuoi cung tu khi di vao duong 4 ( hay duong 1 nhi em ko nho ro) thi duong xau kinh khung, o voi khap noi, troi mua nhieu nen duong co doi khuc rat tron,... Cuoi cung thi cung den Udomxay vao luc xe chieu.

Udomxay nho, thanh pho nam trong may. Tu dung thich dat ten la: Udomxay the Low Cloud City :-)

Luc hoang hon buong xuong o Udomxay 2 dua phi em Minsk len thap chua nhin may lan voi suong phu trang thanh pho,,, mat troi lan sau nhung day nui trung diep dep kinh khung.

Ngay mai roi Udomxay di Luang Nam Tha va co the la tiep tuc di Huay Xai.

Tien the bac Du Gia, hoac bac My co vao topic nay cho em hoi di tu Phong Sa li ve Tay Trang thi di theo duong nao., Co tinh nao o gan Tay Trang nhat co the ngu lai duoc khong?

Vi du neu bon em bo qua Phong Sa Li ma chay thang tu Luang Nam Tha ve Tay Trang trong ngay neu ko kip qua cua khau thi nen ngu lai dau...

Thank kiu kiu kiu kiu...

( to cac chi em: Toan mua ao phong thoi I love Luang Prabang :-)) minh co the mac dong phuc ao day xong di nhau nhau nhau...)

LinhEvil
18-06-2009, 20:11
Theo như em tìm hiểu thì option về Điện Biên của bọn em như sau

+ Nếu đi từ Luang Nam Tha vẫn phải quay về qua Udomxay

Luang Nam Tha - Udomxay: 125km
Udomxay: Muang KHoa: 11okm
O/N ở Muang KHoa ( hoặc Muang Mai?)

Ngày hôm sau:
Muang KHoa - Dienbien - Mộc Châu: 110km + >200km( ở giữa có bạn Muang Muang Mai ( Na Son có ngủ đc ko?)

+ Nếu đi từ Phong Sa Li:

Phong Sali - Bountai =- Muang Khoa: 205km
O/n
Hôm sau về Điện biên

Bác nào có thông tin Muang KHoa hoặc Muang Mai vứt em một mẩu nhé...

TÍM
18-06-2009, 21:12
Mặc đồng phục đi cưới cưới cưới :D

Hôm nay ngồi soi một cái bản đồ nữa ở 1 cty giao thông mới thấy đường bộ lên HX chuối thật.

Từ Luong Nậm Thà về đến Mường Xai là ngược lên Mường Khoa - Mường Mai đi Tây Trang - Quốc lộ 4 to đùng đoàng (đấy là nói theo bản đồ).

Mường Xai có vẻ to chắc ngủ đc, đợi tý bạn chụp cái ảnh lên xem thế .
Trên bản đồ Viẹtnam mình thì Mường Mai phải to cỡ Sông Mã hoặc Điện Biên Đông

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=328&pictureid=13485

DuGia
18-06-2009, 22:48
Theo anh nên bỏ qua Phongsaly vì đường đèo dốc khá gắt,đi Minsk đang dở chứng cũng mệt đấy.Đường từ ngã ba Sinsai(lối rẽ đi Phongsaly là toàn đường đất).Từ U đôm xay về Mường Khoa là đường nhựa-từ Mường Khoa đến Mường Mày về Tây Trang là đường đất pha lẫn cấp phối( QL4)
Mường Khoa và Mường Mày là 2 thị trấn nhỏ tý teo.Đã đi Lào thì đừng hỏi hoành tráng nhé,nó bé nhỏ như người Lào vậy...Theo anh nên ngủ tại Mường Khoa thì hay hơn.Xin ngủ nhờ khi lỡ độ đường cũng đơn giản .Nhớ tính đường để về cho chuẩn,xăng đổ đầy vào.Dọc tuyến đấy xăng hiếm .Không cần thiết phải đi đêm.

bluesky85
25-06-2009, 16:26
Gấp! Các bác cho em hỏi tí: Hôm bữa đọc báo thấy Mai Linh mở tuyến xe bus liên vận từ Nha Trang đi Champasak. Có ai đi tuyến này chưa ạh??? Hỏi tí kinh nghiệm...

Gpmst
04-09-2009, 15:03
Xin chào các ACE hiện nay e đang kẹt một chuyện mong ACE nào biết chỉ giùm.
Trả là thang 10 tới e có dự định phượt một chuyến qua Lào cho nó bõ cái thèm khát bấy lâu, chỉ có điều em định mang oto theo cho chủ động, nhưng ngặt nỗi xe e mua lại của một người và ngừoi đó lại mua lại của một ngừoi nữa. Túm lại là xe chưa có giấy chính chủ, mà em cung chủ quan quá, giờ không biết trường hợp này có xin dc Transit ko hả các bác, có bác nào biết thì mánh nứoc e với nha, e cũng cận đến ngày đi rồi, xin cam ơn các bac nhiều nhiều nha!:))

voongsenh
04-09-2009, 15:19
Xin chào các ACE hiện nay e đang kẹt một chuyện mong ACE nào biết chỉ giùm.
Trả là thang 10 tới e có dự định phượt một chuyến qua Lào cho nó bõ cái thèm khát bấy lâu, chỉ có điều em định mang oto theo cho chủ động, nhưng ngặt nỗi xe e mua lại của một người và ngừoi đó lại mua lại của một ngừoi nữa. Túm lại là xe chưa có giấy chính chủ, mà em cung chủ quan quá, giờ không biết trường hợp này có xin dc Transit ko hả các bác, có bác nào biết thì mánh nứoc e với nha, e cũng cận đến ngày đi rồi, xin cam ơn các bac nhiều nhiều nha!:))

Bạn mang toàn bộ giấy tờ của xe,và giấy tờ tùy thân của bạn đến số 2 Phùng hưng_quận Hà đông.Sau đó vào phòng Vận tải sở GTVT Hà nội để làm thủ tục.Cơ chế 1 dấu 1 cửa chắc cũng nhanh thôi.Trước khi đi thi nhớ đt đến Vp sở giao thông vận tải để đc tư vấn. Chúc đc việc (c)

Bluelady
05-09-2009, 10:29
Các bạn nào định bay HN-Lào thì nên mua vé của HK Lào nhưng bay buổi sáng nhé. Vì HK Lào và VNA share code nên dù bạn mua vé của hãng nào thì thường buổi sáng vẫn là máy bay Boeing/Airbus của VNA và buổi chiều là con chim bé xíu của Lao Aviation. :D

Chuyến buổi sáng tớ nói là chuyến khoảng 8h-8h30 rì đó í. :)

3000
10-09-2009, 00:12
Vầng, chuyện này kể để các bác biết tránh đi.

Em vừa mới từ thuyền lên Dondet thì bị các bạn Lào chỉ đến 1 cái bàn có 1 chú đen xì ngồi hí hoáy viết gì đó. Em tưởng là vé thắng cảnh nên ngồi im. Một lúc sau chú chìa ra cho em hóa đơn ghi 150.000 kip. Em hỏi tiền gì đấy thì chú chỉ lên cái bảng viết chữ giun 150.000 K và ra ý bảo em chi tiền đi. Em không đồng ý và hỏi tiền gì thì các chú xì xồ nửa Anh nửa Lào ý bảo là đi xe vì đường rất xa, đến 10km và yên tâm là xe khứ hồi. Bình thường 15.000 kip/người nhưng mày thuê trọn gói cả xe thì 150.000 kip. Em nghĩ thương các bạn cùng đoàn mấy ngày mưa nắng. Giờ mà cuốc bộ 20km cả đi cả về thì các bạn chửi em bủn xỉn keo kiệt không ra dáng dân chơi cóc sợ mưa rơi. Em chi tiền xong thì 1 chú Lào cưỡi 1 con công nông đóng giả hình con voi đi ra và bảo bọn em ngồi lên như lũ trẻ con. Xe đi thì chậm rì kêu ầm ĩ, xóc lên xóc xuống. Dọc đường thấy bọn tây đi bộ hoặc xe đạp em đã nghi rồi. Cuối cùng đến Khone Liphi chỉ cách độ gần 3km thì chú Lào bắt bọn em đi bộ vào. Ngắm nghía chán chê bọn em ra leo lên xe yêu cầu đi tiếp ra điểm ngắm cá heo thì chú xế từ chối. Em cáu quá bảo tao thuê 150.000 kip bằng tiền từ Pakse xuống Siphandone xe máy lạnh. TSB mày bắt tao đi xe công nông có 3km. Tao trả chừng đấy tiền là thuê trọn gói đi trên đảo. Chú ý nói cái gì đấy bằng tiếng Lào rồi chạy vào dắt 1 thằng lập bập tiếng Anh ra nói chuyện. Thằng này dịch rồi quay sang bảo em: nếu đi xem cá heo thì trả thêm 100.000 kip nữa. Em bảo mày điên mẹ nó rồi. Điểm cá heo cách chỗ này có 1km mà mày kiếm tiền dễ thế thì mai kia dân Việt tao tràn sang đây cho chúng mày hết chỗ kiếm ăn. Xong rồi bọn em lóc cóc đi bộ ra xem cá heo bắt nó ngồi chờ cả tiếng đồng hồ nữa. Túm lại vụ này làm bọn em tụt hết cả hứng đi chơi.

1 vụ nữa là 1 chú (tự nhận là Lào) phiên dịch cho bọn em ở bến xe. Khi hỏi giá tay chủ xe báo là Si Sip Phan/người (40.000). Chú ấy dịch lại là 50.000kip/người. May cô bé trong đoàn em biết tiếng nên mắng cho. Thế là chú im re.

Còn ngườii tốt cũng có nhưng lúc khác em kể cho các bác nghe.

davidd
12-09-2009, 13:55
vậy là 3000 bị chém nhiều khúc, lần này mình đi thái-lào-myanmar phải rất cảnh giác về mọi thứ đặc biệt là gía cả và địa điểm đích đến, thanks anyway

thuongmai26a
07-12-2009, 14:57
Chào mọi người, mình dư định đi Lào từ 18-27.12.09 với lịch trình như bên dưới, đang tìm bạn đồng hành https://www.phuot.vn/showthread.php?t=5218 và rất cần sự giúp đỡ của mọi người về thời gian đi lại như bên dưới là hợp lý chưa, có phương tiện đi lại như dư tính của mình không. Mình đã đăng thông tin bên kia nhưng giờ thấy có thêm mục này nữa nên rất mong mọi người cho ý kiến. Cám ơn nhiều ah.

-18/12: HCM – Kon Tum
Tối 18h từ HCM đi xe đò đến Kon Tum, khoảng 5h sáng 19/12 có mặt ở Kon Tum
-19/12: Kon Tum – Pakse.
+ Đi xe buyt lên Ngọc Hồi, sau đó bắt xe đi Pakse ( xe chạy từ Đà Nẵng, Huế, Gia Lai, Kom Tum).
+ Bắt xe ngay từ bến xe Kon Tum đi Pakse ( xe chạy từ Gia Lai, Kom Tum).
Dự kiến 15h chiều có mặt ở Paske. Sau đó bắt xe đi Champasak cách 40 km về phía nam, ngủ đêm tại đây.
-20/12: sáng đi Thác Khonpapeng cách Pakse 150km & muốn đi thác Tad Lo (cách Pakse 80km), Tad Pa suan (cách Pakse 30km) nhưng không biết đi đứng như thế nào, chỉ thấy 2 bác NATO và bác Imim đưa ra mấy cái hình đẹp quá nên muốn đi. Rất mong 2 bác chỉ giùm đường đi, phương tiện đi lại từ Pakse đến Champasak & mấy cái thác với ah.
Chiều quay về Paske đi Vientiane (không biết có xe nào không??)
-21/12: dư tính sáng đến Vientiane, ở đây 1 ngày
-22/12: sáng từ Vientiane đi Vangvieng, dự tính chiều đến nơi. Ở đây đến ngày 23/12
Chiều 23/12 từ Vangvieng di Luongphabang, dự tính khuya/sáng hôm sau đến nơi.
-24+25/12: ăn chơi ở Luongphabang.
Chiều 25/12 đi Phosavan, tối ngủ tại đây
-26/12: đi thăm Cánh đồng Chum & tìm cách quay về Việt Nam.

Đến đây em không biết nên về Việt Nam qua cửa khẩu Nậm Cắn hay ở đâu để em có thể bắt chuyến bay cuối cùng trong ngày 27/12 ở Vinh/Đà Nẵng, em vẫn muốn bay từ Đà Nẵng đi HCM vì quen ở đây.

quangna
25-01-2010, 18:05
Em mạo muội vào đây hỏi các bậc tiền bối, em tính tết Âm lịch này đi Lào từ cửa khẩu Cầu Treo và về cửa Tây Trang.

Điểm đến mong muốn là Vien, Vang Vieng, Luông và cánh đồng Chum. Ngoài ra nếu còn điểm nào ấn tượng nữa thì cũng ok.

Bọn em dự đi từ tối mồng 2 và về HN ngày mồng 8. (tức 5 ngày 6 đêm) và đi bằng xe ô tô riêng.

Rất mong các bác chỉ giáo hộ lịch trình đi sao cho hợp lý và chơi được nhiều nhất.

Cảm ơn các bác nhiều ạ.

ViThanh
28-01-2010, 15:36
Điểm đến mong muốn là Vien, Vang Vieng, Luông và cánh đồng Chum. Ngoài ra nếu còn điểm nào ấn tượng nữa thì cũng ok.

Bọn em dự đi từ tối mồng 2 và về HN ngày mồng 8. (tức 5 ngày 6 đêm) và đi bằng xe ô tô riêng.

Đi từng đó ngày thì cũng chỉ đủ chơi những điểm đó thôi bác ạ. Nếu bác ở HN thì ghé qua Định Công em cho mượn cuốn Lonely Planet Laos là yên tâm đi lại, vui chơi.

chaubaogia
03-02-2010, 19:29
Bạn nào biết xe bus đi từ Viên chăn (hoặc Luông Phrabang) về Điện Biên mua vé ở đâu không nhỉ? Xin đa tạ.

MQuyt
03-02-2010, 22:08
Có thông tin này không còn mới nhưng hình như chưa có ai đề cập: Lao Airlines vừa mở đường bay từ Sài Gòn đi Pakse và Viêng Chăn từ ngày 26/1, vé Pakse đang khuyến mãi 120$ chưa thuế. Giờ đi Nam Lào từ Sài Gòn dễ dàng hơn nhiều rồi...

Pinkpup
06-02-2010, 15:04
Bọn em gồm 2 đứa, định chạy xe lòng vòng ở Nam Lào:

Lộ trình dự kiến là 2 ngày cho cung đường:
Pakse - Tad Lo - Sekong (có tạt qua Tad Katamtok) - Pak Song - Pakse

Em đọc thấy có nhiều đoạn rất khó đi nên hơi chùn tay lái 1 chút vì cả 2 đứa đều là nữ. Bác nào từng đi tuyến này rồi, cho em xin kinh nghiệm thực tế ạh.

Em xin cảm ơn.

langbiang
06-02-2010, 17:53
Hi bạn!
Mí ngày Tết rảnh khá nhiều nên xem cái cung Đông dương luôn đi.
Thông tin thì đã pót theo link https://www.phuot.vn/showthread.php?t=5872
Nhưng hiện khả năng bọn này đi theo cung HCM-Hoa Lư (Lộc Ninh)-Snuol-Kratie-Stung Treng-Voen Kham-Pakse-Savannakhet-Pakse-Sekong-Attapeu-Bờ Y từ mùng 2 đến mùng 8. Hy vọng và cầu mong có nhóm bạn tham gia cho vui.

happycat
08-02-2010, 15:28
Em xin hỏi mọi người nếu đi từ Đà Nẵng đến Vang Vieng, Luông và cánh đồng Chum, ko đi Viêng chăn thì đi theo tuyến như thế nào là tiện và hợp lý nhất ạ?

Cám ơn mọi người nhiều ạ.

ViThanh
08-02-2010, 17:02
Em xin hỏi mọi người nếu đi từ Đà Nẵng đến Vang Vieng, Luông và cánh đồng Chum, ko đi Viêng chăn thì đi theo tuyến như thế nào là tiện và hợp lý nhất ạ?
Nếu có ghé qua Vang Vieng thì kiểu gì cũng phải ghé Vientiane vì Vang Vieng nằm trong tỉnh Vientiane và nằm giữa quãng đường (đường 13) từ thủ đô Vientaine (cách 154 km) và Luang Prabang (cách 168 km).

Nếu bỏ qua Vang Vieng thì từ Đà Nẵng đi thẳng ra cửa khẩu Nậm Cắn (Nghệ An) để sang Luang Prabang.

À, vẫn có cách là đi sang Luang Prabang từ Nậm Cắn rồi xuông Vang Vieng sau đó lại quay ngược về Luang Prabang, nếu đi thế thì chán lắm. Phượt thích nhất là đi theo cung tròn, không lặp lại địa điểm mình vừa đi qua.

kanioboeru
08-02-2010, 17:14
Cho em hỏi có xe khách thẳng từ Luông Pha Băng về Hà Nội không ah?? Nhìn trên bản đồ khồng thấy tiện cung đường cho lắm ah

thik_di_choi
08-02-2010, 17:44
Cho em hỏi có xe khách thẳng từ Luông Pha Băng về Hà Nội không ah?? Nhìn trên bản đồ khồng thấy tiện cung đường cho lắm ah

Có xe Luong về Nghệ An qua cửa khẩu Nậm Cắn. Bạn có thể xuống Diễn Chấu rồi bắt xe về Hà nội

LikeTheSun
09-02-2010, 14:13
Các bác ai có thông tin về xe bus từ Hà nội đi Savannakhet thì mách dùm tớ với. Cảm ơn nhiều(beer)

Shachou
09-02-2010, 14:27
Dear các bác.
Em vừa mới đi Luang pha băng cuối tháng 01 về.
Tranh thủ đưa mấy người bạn đi chơi và cập nhật thêm một vài thông tin cho anh em bên Phượt đi.
Thực ra đây là lần thứ 2 em quay lại Luang pha băng nhưng lần này mới có thời gian để cảm nhận kỹ hơn về không khí Luang pha băng.

Tự dưng sau chuyến này , thấy thích đất nước Lào và quyết định là giữa tháng 02 lại quay lại theo 1 cung đi xe máy.

Trước tiên là về giá vé máy bay cập nhất giá cuối tháng 01/2010

** Vé của Lào Airlines : 260USD + 64 USD = 264 USD

Các bác có thể tham khảo thêm giá cuối cùng ở đây.

http://www.laos-airlines.com/airfare.asp

** Vé của VN Airlines : 240USD + 64 USD + 5USD = 309 USD

Hôm trước khi bay sang Lào, em có đi công tác nhìn thấy cái máy bay Lào bé tí tẹo ở sân bay sợ quá về đòi đổi sang bay của VN Airlines nhưng sau khi tra hỏi thông tin mới biết rằng là sân bay Luang pha băng là sân bay nhỏ, chỉ hạ cánh được cho các máy bay nhỏ.

Máy bay Việt Nam Airlines : Forker 70, 79 chỗ

Máy bay của Lào Airlines : ATR 70, có khoảng 66 chỗ

Cuối cùng em quyết định vẫn mua vé của Lào Airlines vì giá rẻ và bay từ Hà Nội đi chuyến sáng thì vẫn bay bằng máy bay của VN Airlines, chả tội gì mất thêm mấy chục đô, lãng phí.

Đây ạ, máy bay của VN Airlines lúc đi nó to như thế này:

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1098&pictureid=27652

Máy bay lúc về của Lao Airlines đây ạ:

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1098&pictureid=27649

Quang cảnh sân bay Luang phrabang, hành khách đi bộ để ra máy bay :

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1098&pictureid=27650

Lưu ý thêm các bác là em chưa thấy ở đâu kiểm tra an ninh lỏng lẻo như ở Lào, chất lỏng mang vào trong sân bay, xách tay mang lên máy bay thoải mái.

Tạm thời thông tin về máy bay như vậy. Tí nữa có thời gian em cập nhật thông tin về tỷ giá và các địa điểm tham quan ở Luang sau.

Ngoài ra, cá nhân ý kiến của em, nếu có thời gian các bác đi đường bộ còn hơn, chả tội gì mất ngần đấy tiền cho chuyến bay có mỗi 1 tiếng đồng hồ.

Lần này cả đi và cả về, mỗi em là người Việt còn toàn các bác Khoai tây thôi. Chuyến đi này đúng là chủ yếu phục vụ cho khách quốc tế quá cảnh qua Việt Nam.

LinhEvil
09-02-2010, 16:59

Không có đâu ạ, chạy qua Xiang KHoảng rồi về thôi.

Shachou
09-02-2010, 22:53
Em thấy sang Lào tiện nhất là các bác mang USD sang rồi đổi tiền Kíp với số lượng vừa phải đủ ăn, đủ tiêu là hợp lý nhất.

Tiêu bằng tiền dân bản địa vẫn sướng hơn và không bị tính hớ tại các nơi ăn uống khi đổi sang tiền USD hoặc các loại ngoại tệ khác.

Ngoài ra ở Luang , các guest house hoặc các nhà hàng nhỏ cũng chưa thông dụng lắm trong việc dùng thẻ nên chủ yếu là dùng tiền mặt.

Tỷ giá đổi tiền ngày 27/01 tại sân bay là như thế này:

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1098&pictureid=27568

Tuy nhiên, các bác cứ vào đường mà buổi tối thành chợ đêm có nhiều chỗ đổi tiền, làm việc phải đến tầm 9, 10g tối mà tỷ giá tốt hơn sân bay một chút. Lưu ý là có khoảng 3,4 chỗ gì đó nhưng tỷ giá chênh nhau nên các bác chọn chỗ nào tỷ giá hời nhất mà đổi.

Đây là tỷ giá của một chỗ khá tốt trong đường chợ đêm.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1098&pictureid=27639

MuiTrau
10-02-2010, 22:16
Hi bạn!
Mí ngày Tết rảnh khá nhiều nên xem cái cung Đông dương luôn đi.
Thông tin thì đã pót theo link https://www.phuot.vn/showthread.php?t=5872
Nhưng hiện khả năng bọn này đi theo cung HCM-Hoa Lư (Lộc Ninh)-Snuol-Kratie-Stung Treng-Voen Kham-Pakse-Savannakhet-Pakse-Sekong-Attapeu-Bờ Y từ mùng 2 đến mùng 8. Hy vọng và cầu mong có nhóm bạn tham gia cho vui.

Đường bộ Nam Lào từ Pakse đến Savannakhet thì có gì đẹp nhỉ? Mà được phóng xe máy trên đất bạn là thích rồi. Chúc các bạn chuyến đi thành công và thu hoạch.

saigonman10
11-02-2010, 00:13
Các bạn cho mình hỏi. Vì mình đi Bangkok nữa nên nếu muốn qua Vientine thì có tuyến đường bộ (train/bus) nào từ Bangkok không?Mất thời gian nhiều chứ?

thik_di_choi
11-02-2010, 06:37
Các bạn cho mình hỏi. Vì mình đi Bangkok nữa nên nếu muốn qua Vientine thì có tuyến đường bộ (train/bus) nào từ Bangkok không?Mất thời gian nhiều chứ?

Xe bus Thai chạy BKK đi đến biên giới qua Vientiane rất nhiều. Bạn có thể lựa chọn BKK-Udon Thani-Vientiane hoặc BKK-Nong Khai-Vientiane. Xe từ BKK sẽ đến Udon hoặc Nong Khai. Sau đó đi tiếp xe bus tới Vientiane qua cầu Hữu Nghị. Xe thường chạy đêm

Theo tớ, bạn nên chọn BKK-NK từ BKK khoảng 21h (vé 450b) đến NK khoảng 6h30 hoặc 7h bắt luôn bus NK-Vien(vé 55b) chuyến 7h30 đến Vien khỏang gần 9h sáng. Bến xe ở BKK là Morchit (khu Chatuchak)

Đi train thì từ ga Hua Lamphon (BKK) đến NK nhung tàu Thái cũng bình thường, lâu mà vé đắt hơn

saigonman10
11-02-2010, 09:45
Cám ơn bạn về thông tin trả lời. Mình hỏi thêm nếu chỉ gói gọn trong 3 ngày thì mình có thể tham quan Vientiane-LuangPra Bang?
Mình cũng đi bus từ Vientiane-LuangPra Bang? Nếu không đủ thời gian thì mình có thể có địa điểm khác thay thế không?

ViThanh
11-02-2010, 11:51
Mình hỏi thêm nếu chỉ gói gọn trong 3 ngày thì mình có thể tham quan Vientiane-LuangPra Bang?
Mình cũng đi bus từ Vientiane-LuangPra Bang? Nếu không đủ thời gian thì mình có thể có địa điểm khác thay thế không?

Nếu chạy sô tốt thì có thể đủ bạn ạ. Tớ lập lịch trình thế này nhé:
Ngày 1: Ở Vientiane: bạn cần ít nhất 1 ngày, 1 đêm (ngày bạn đi chơi Patuxay, Xieng Khuan,...; đêm bạn thưởng thức cá nướng sông Mekong).

Ngày 2: Bạn đi xe bus đến Vang Vieng, sáng sớm đi thì khoảng 10h-11h trưa đến nơi (cách Vientiane 156 km nên đi hết khoảng 4h, đường 13 là đồi núi và không đẹp như đường 8 nên không chạy nhanh được). Ăn trưa xong thì đi vào các bản làng chơi, ghé thăm động, suối,... cách trung tâm khoảng 6-9 km (tùy nơi).
Buổi chiều tối về lại Vang Vieng, vào pub giao lưu với tây ba lô.

Ngủ đêm ở Vang Vieng. Nếu thuê nhà nghỉ ở trung tâm cũng được, nếu muốn trải nghiệm bạn vào bản ngủ sẽ rẻ hơn (chỉ tầm 3$/người).

Ngày 3: Dậy sớm đi Luang Prabang, cũng tầm 11h trưa mới đến nơi vì Vang Vieng cách Luang khoảng 168 km. Buổi chiều chơi. Có thể ngủ đêm ở đây hoặc di chuyển luôn đến nơi khác cũng được nhưng theo tớ thì nên ngủ lại để sáng hôm sau xem sư đi khất thực.

Lưu ý:
- Bạn cần tham khảo các tuyến bus thật cẩn thận kẻo nhỡ xe.
- 3 ngày này chỉ áp dụng đi từ Vientiane đến Luang chứ không bao gồm chặng khác.
- Sở dĩ tôi khuyên bạn ghé Vang Vieng vì ở đó rất yên bình, rất nhiều khách du lịch, giả cả phải chăng và quan trọng nhất là nằm trên trục đường đi từ Vientiane tới Luang.

Có cái bảng giá vé tàu ở nhà ga Udon Thani tớ chụp cách đây 2 tháng (từ Bangkok đến Nong Khai để vào Lào phải đi qua nhà ga này). Bạn nào biết tiếng Thái thì dịch dùm, tớ chịu ;)

https://i297.photobucket.com/albums/mm215/vithanh_sfc/udonstation.jpg

samoyed
15-02-2010, 19:03
có 1 lưu ý nhỏ cho các bác nào khó ăn khó uống mà chuẩn bị đi Lào, bạn em mới đi từ bên đó về, Lào chả ăn cơm như mình đâu, chúng nó toàn gọi xôi là cơm, bữa nào cũng ăn xôi luôn ý, chị nào mà kiêng xôi giảm béo thì chớ có dại, đùa chứ đồ ăn Lào cũng có mấy thứ ngon ngon mà, em thik ăn nộm chay của Lào lắm ý.

Shachou
23-02-2010, 15:35
Các địa điểm nên tham quan ở Luang pha băng.

1. Sáng dậy sớm lúc khoảng 6g00 đi xem sư khất thực :

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1098&pictureid=27648

2. Đi thuê thuyền đi thăm quan động Pak Ou.
Thuyền xuất phát ở cuối đường dọc sông lúc 8g sáng, giá vé 50.000 Kíp/ người (khoảng tầm 6USD), tour khoảng nửa ngày. Quang cảnh bên trong động Pak Ou, giữa đường có rẽ vào làng có thể mua đồ khăn khố, mắc cả rẻ hơn ở chợ đêm.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1098&pictureid=27643

3.Thuê xe đạp, đi loanh quanh cả ngày thăm chùa chiền. thăm bảo tàng . Giá khoảng 10.000 đến 15000 kíp/ xe( Khoảng 1,5 đến 2 USD), thăm quan chùa chiền, giá thăm quan như Vat Xieng Thong là 20,000 kíp ( khoảng 2,5USD)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1098&pictureid=27571

4. Chiều tối ngắm hoàng hôn trên đỉnh núi Phousi , giá thăm quan 20,000 kíp ( khoảng hơn 2,5USD)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1098&pictureid=27647

5.Tối lang thang thăm quan chợ đêm ở Luang pha băng

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1098&pictureid=27635

Cuối cùng là thưởng thức món ăn ngon: Lạp ăn với xôi nếp và coconut shake, ngồi bên cạnh sông.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1098&pictureid=27645
Lưu ý nên đổi đủ tiền Kíp chi tiêu sẽ tốt hơn là dùng tiền đô ở Lào.

Xoài
10-03-2010, 23:33
Các bác phượt lão làng ui,

Sắp tới em muốn đi Lào (Hanoi-Cau Treo-Vientiane), đã ra số 3A Nguyễn Gia Thiều để hỏi rồi, nhưng không có vé nằm, mà đi từ Hanoi sang Vientiane ngồi thì sợ chịu không nổi. Nghe nói ở bến xe Nước ngầm có xe nẳm, em đã ra tận nơi để hỏi, thấy có cái xe chữ và đăng ký biển của Lào, em đến hỏi có xe nằm không, nó chỉ luôn vào cái xe của nó bảo là nằm đây này, em hỏi nằm là nằm kiểu gì, nó nói là ghế ngả ra là nằm được. Bực mình em nói luôn nếu đi xe này thì tao đi ở N.G.Thiều còn sạch sẽ gấp 10 lần xe mày, khi em bỏ đi thì nó nói với là có xe nằm thật nhưng 1 tuần chỉ có 1 chuyến vào ngày thứ 5 thôi. Em chẳng biết có thật không, vậy nên viết tin này lên để có bác nào đã đi or biết chỗ book xe nằm thì chỉ cho em biết với, không thì em đành phải đi ở N.
G.Thiều thôi (à, mà ở N.G.Thiều cũng có 2 VP cạnh nhau đểu bán vé đi Lào đấy, em thấy VP số 3A có thêm chữ giun dế của Lào nên em nghĩ VP nay xịn hơn, với lại khi em đang lưỡng lự thì thấy một thằng Westerner bước từ số 3A ra thế là em chui vào luôn).

Em chờ good news từ các bác. Tks in advance!!!

Xoài (Mango)

Shachou
11-03-2010, 15:35

Sắp tới em muốn đi Lào (Hanoi-Cau Treo-Vientiane), đã ra số 3A Nguyễn Gia Thiều để hỏi rồi, nhưng không có vé nằm, mà đi từ Hanoi sang Vientiane ngồi thì sợ chịu không nổi. Nghe nói ở bến xe Nước ngầm có xe nẳm, em đã ra tận nơi để hỏi, thấy có cái xe chữ và đăng ký biển của Lào, em đến hỏi có xe nằm không, nó chỉ luôn vào cái xe của nó bảo là nằm đây này, em hỏi nằm là nằm kiểu gì, nó nói là ghế ngả ra là nằm được. Bực mình em nói luôn nếu đi xe này thì tao đi ở N.G.Thiều còn sạch sẽ gấp 10 lần xe mày, khi em bỏ đi thì nó nói với là có xe nằm thật nhưng 1 tuần chỉ có 1 chuyến vào ngày thứ 5 thôi. Em chẳng biết có thật không, vậy nên viết tin này lên để có bác nào đã đi or biết chỗ book xe nằm thì chỉ cho em biết với, không thì em đành phải đi ở N.
G.Thiều thôi (à, mà ở N.G.Thiều cũng có 2 VP cạnh nhau đểu bán vé đi Lào đấy, em thấy VP số 3A có thêm chữ giun dế của Lào nên em nghĩ VP nay xịn hơn, với lại khi em đang lưỡng lự thì thấy một thằng Westerner bước từ số 3A ra thế là em chui vào luôn).

Xoài (Mango)

Từ Hà Nội sang Viên chăn thực ra thời gian ngồi trên xe chỉ khoảng 7, 8 tiếng.

Còn lại là thời gian đợi chờ ở trước cửa khẩu thôi nên xe ghế ngồi không vấn đề gì đâu.

Bạn đặt vé ở Nguyễn Gia Thiều đi, trước mình cũng đi ở Nguyễn Gia Thiều, mọi người ở Hà Nội hầu như cũng đi xe đó thôi.

Mỗi tội lần trước không biết do xe bổ sung hay sao mà nó chạy như rùa bò trên đường , hơi lâu , sốt ruột tí thôi.

Nhưng mà lúc đi đang hùng hục khí thế, nên không mệt đâu.

Chúc bạn có 1 chuyến đi vui vẻ!

Xoài
11-03-2010, 22:03
Cám ơn bác Shachou nhìu nhiu, có lẽ cũng phải đi từ 3A N.G.Tthôi, no choice roai.

Sắp sửa đi Lào mả nhều chuyện quá. Các bác cho em hỏi muốn đi thăm cánh đồng Chum thì đi như thí nào, vì địa danh này rất nổi tiếng trong chiến tranh nên em muốn tò mò một xíu. Lịch trình của em là sau khi thăm Vientiena sẽ đi oto đến Luang Prabang, vậy cánh đồng Chum có nằm trên đường này không? it's on the way, isn't it?. Hay là khi đến Luang rồi em phải thuê xe đi mới được.
Mong được các bác chỉ dẫn dùm. Xin đa tạ.

Xoài (Mango).

nobvn
12-03-2010, 19:25
Chào các bạn.
Tháng 4 này, mình định làm một tour đi Cam, Lào.
Tour đi Cam thì đã có bạn đồng hành cùng đi xuất phát từ Sài Gòn ngày 8/4.
Sau đó kết thúc ở Seam Reap vào ngày 11/4 và trong khi các bạn khác về lại Pnom Penh rồi về Sài Gòn, mình định đi tiếp qua Luang Brapang để tham gia Tết té nước tại nước triệu voi này.

Vấn đề ở đây là cách đi. Tìm trên mạng thấy có Viet Nam Airlines bay từ Seam Reap đi Luang Brapang (giá khoảng 5 triệu), rồi từ Luang Brapang bay về Sài Gòn không có, nên phải bay về Hà Nội (giá khoảng 3,5 triệu), rồi nếu đón chuyến bay từ Hà Nội về lại Sài Gòn khoảng 1 triệu nữa.

Nếu đi như cách trên, thì tiền cũng không rẻ, nhưng chuyến từ Hà Nội tới Sài Gòn tự nhiên phát sinh thêm. Ở Hà Nội, đi tham quan và ăn các món ăn Hà Nội cũng được.... nhưng không biết có cách nào đi hợp lý hơn không nhỉ?

Xin các bạn cho ý kiến.

Thanks.

Chitto
14-03-2010, 16:07
Đây là bản đồ khu vực Bắc Lào

https://www.phuot.vn/imagehosting/24347b9a59b9adc7.gif (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=6967)

Cánh đồng chum nằm ở tỉnh Xieang khuang, ngay tại thị trấn Phonsavan.

Từ Luangprabang muốn đi Phonsavan phải đi xe từ sáng đến khoảng 3 giờ chiều mới đến, đường núi không tốt lắm. Từ Phonsavan về cửa khẩu Nậm Cắn cũng từ gần trưa đến chiều.

LikeTheSun
14-03-2010, 20:18

Xoài (Mango)

Muốn đi xe giường nằm bạn ra bến Nước Ngầm, xe chạy vào các ngày thứ 3,5,7 hàng tuần lúc 19h, giá vé cách đây 4 ngày là 500k, khoảng 2h ngày hôm sau là đến VTE. Xe này của 27/7.
3A NGT có giường nằm chạy 19h Chủ nhật

kennvn
15-03-2010, 11:32
Các bác cho em hỏi, em định đi Hà Nội - Vientiane - VangVieng - Luongprabang - HN dịp 30-4 này.
Em băn khoăn về mấy vấn đề :
+ Vụ đi Bus từ HN vào Vientiane như bác Xoài - Sẽ check lại, bác nào có số để check giá xe nằm từ HN vào Vientiane không ạ ?
+ Khi đến Luongprabang rồi nếu mình không có điều kiện đi máy bay về thì có thể về HN bằng những cách nào và những giờ nào ạ ?
Kính mong các bậc tiền bối cho thông tin giúp em với, em cảm ơn lắm lắm.

thik_di_choi
15-03-2010, 14:45
Các bác cho em hỏi, em định đi Hà Nội - Vientiane - VangVieng - Luongprabang - HN dịp 30-4 này.
Em băn khoăn về mấy vấn đề :
+ Vụ đi Bus từ HN vào Vientiane như bác Xoài - Sẽ check lại, bác nào có số để check giá xe nằm từ HN vào Vientiane không ạ ?
+ Khi đến Luongprabang rồi nếu mình không có điều kiện đi máy bay về thì có thể về HN bằng những cách nào và những giờ nào ạ ?
Kính mong các bậc tiền bối cho thông tin giúp em với, em cảm ơn lắm lắm.

- Giá xe đi Vien fm HAN thì có giá chung rồi
- Luong đi bus về Xieng Khoang rồi bus tiếp về Vinh qua cửa khẩu Nậm Cắn (giá thì tớ ko rõ). Bạn có thể lự chon xuốn Diễn Châu để bus về HN hoặc Vinh đi tàu hỏa

nagasawa
17-03-2010, 14:42

Xoài (Mango)

Xe giường nằm HN - Vientiane của Sinhcafe xuất phát từ văn phòng Sinhcafe 93 Hồng Hà, Ba Đình, Hà Nội. Giá vé là $40/pack, liên hệ số 37171444 gặp Ms Hiền nhé.
Nhưng theo mình nghĩ không cần giường nằm đâu, vì xe sẽ nghỉ ở Khu Trung Tâm (Nghệ An), 6h sáng hôm sau sẽ chạy tiếp lên của khẩu nên nghỉ cũng thoải mái lắm.

thik_di_choi
17-03-2010, 14:50
Xe giường nằm HN - Vientiane của Sinhcafe xuất phát từ văn phòng Sinhcafe 93 Hồng Hà, Ba Đình, Hà Nội. Giá vé là $40/pack, liên hệ số 37171444 gặp Ms Hiền nhé.
Nhưng theo mình nghĩ không cần giường nằm đâu, vì xe sẽ nghỉ ở Khu Trung Tâm (Nghệ An), 6h sáng hôm sau sẽ chạy tiếp lên của khẩu nên nghỉ cũng thoải mái lắm.

Đắt lè: USD40 = 770k. Thà đi những xe đêm HN-VInh giường nằm cỡ 200-250k rồi vào Vinh bắt tiếp xe Vien khoảng 300k còn khỏe hơn

kanioboeru
17-03-2010, 15:16
Đắt lè: USD40 = 770k. Thà đi những xe đêm HN-VInh giường nằm cỡ 200-250k rồi vào Vinh bắt tiếp xe Vien khoảng 300k còn khỏe hơn

Thế xe ghế ngồi điều hòa Hn -Vien Chăn thì sao nhỉ? HN -SG giữong nằm cũng chỉ hơn 700k mà đi Viên gần xịt lại gần 800k ah.

Xoài
17-03-2010, 17:49
Thế xe ghế ngồi điều hòa Hn -Vien Chăn thì sao nhỉ? HN -SG giữong nằm cũng chỉ hơn 700k mà đi Viên gần xịt lại gần 800k ah.

Các bác tham khảo nhé, đây là thông tin em lấy từ VP số 3A Nguyễn Gia Thiều:
THÔNG TIN LÀO CỦA VP SỐ 3A NGUYỄN GIA THIỀU

LỊCH TRÌNH ÔTÔ
1/ Xe chất lượng cao:
HAN – VTE:
- Thứ Tư, Sáu và Chủ nhật:xe Lào 45c chất lượng cao, người Lào lái, an toàn, chu đáo và nhanh, xe điều hòa, nước uống, hướng dẫn viên. Chạy thẳng, không bắt khách.
Giá vé: 22.00$/pax.
Giờ chạy: 19.30h. Có mặt tập trung lúc 18.30h tại VP số 3A Nguyễn Gia Thiều. Đến VTE lúc 16.00h ngày hôm sau.
VTE – HAN:
Xe chất lượng cao chạy thứ Hai và Sáu. Giơ chạy 19.00h – Giá vé 22.00$/pax.

2/ Xe liên doanh:
HAN – VTE: Chạy tất cả các ngày trong tuần, người Việt lái, xe 45c, điều hòa. Có chở hàng hóa, không đổi xe, chạy thẳng.
Giá vé: 17.00$/pax (~300.000d)
Tập trung: 18.00h tại số 3A Nguyễn Gia Thiều. Xe chạy lúc 19.30h.

Xoài
17-03-2010, 17:54

Bác ui, theo tôi nghĩ thì nó tính theo giá cước quốc tế đấy, chứ không căn cứ vào distance đâu. Cũng như vé máy bay HAN/SGN còn xa hơn HAN/BKK nhưng giá thì khác nhau nhìu.
:)

ViThanh
22-03-2010, 15:16
Thà đi những xe đêm HN-VInh giường nằm cỡ 200-250k rồi vào Vinh bắt tiếp xe Vien khoảng 300k còn khỏe hơn

Đi xe giường nằm HN- Vinh giá vé chỉ 115k-120k (tuỳ nhà xe) kèm theo 1 chai nước suối và 1 cái bánh ngọt lót dạ. Nếu bạn muốn đến chổ nào ở Vinh thì khi về bến nhà xe sẽ cho xe chở đến tận nơi mà không mất thêm 1 đồng nào. Với giá 200k thì vào đến tận Đồng Hới rồi :)

Nếu đi từ HN đến thẳng Vientaine thì giá vé tầm 350k-400k, tại bến xe Nước Ngầm (Pháp Vân, HN) có bán vé.

parfum
02-04-2010, 14:19
Chào các bác,

21 - April tới đây, 02 chúng em(vịt giời) quyết định sang Laos một chuyến. Mong các bác chỉ giáo xem bọn em đi thế này có được không ạ. Tiêu chí tiết kiệm tối đa có thể. Lịch trình là đi thế này ạ :
21 - April : Hanoi - Vientiane (đi xe bus của 3A Nguyễn Gia Thiều ạ)
22 - April : Vientiane
23 - April : Vientiane (bọn em sợ mệt nên ngủ lại VTE 2 đêm cho lại sức)
24 - April : Vientiane - Vang Vieng (các bác có biết xe bus chạy mấy giờ từ VTE đến Vang Viêng không ạ ? mua vé ở đâu và xe nào thì đi tôt nhất ạ ? )
25 - April : Vang Vieng - Xieng khoang hay Vang Vieng - Luang Prabang ? (tương tự ạ ? xe bus chạy mấy giờ từ Vang Vieng ? mua vé ở đâu và xe nào thì đi tôt nhất ạ ? )
26 - April : Xieng khoang (có nên ở 2 đêm không ạ )
27 - April : Xiengkhoang - Luang Prabang (nên tự đi tham quan hay nên đặt tour with group khi đi thăm Pak Ou và Khuang Si water fall ?)
28 - April : Luang Prabang
29 - April : Luang Prabang
30 - April : Luang Prabang
01 - May : Luang Prabang - Hanoi (bọn em bay về cho đỡ mệt ạ )

Xin được các bác chỉ giáo ạ.
Cám ơn các bác nhiều.

LinhEvil
02-04-2010, 14:59
21 - April tới đây, 02 chúng em(vịt giời) quyết định sang Laos một chuyến. Mong các bác chỉ giáo xem bọn em đi thế này có được không ạ. Tiêu chí tiết kiệm tối đa có thể. Lịch trình là đi thế này ạ :
21 - April : Hanoi - Vientiane (đi xe bus của 3A Nguyễn Gia Thiều ạ)
22 - April : Vientiane
23 - April : Vientiane (bọn em sợ mệt nên ngủ lại VTE 2 đêm cho lại sức)
24 - April : Vientiane - Vang Vieng (các bác có biết xe bus chạy mấy giờ từ VTE đến Vang Viêng không ạ ? mua vé ở đâu và xe nào thì đi tôt nhất ạ ? )

xe sáng hoặc 1h chiều, mua vé xe ngay tại nhà nghỉ của bạn hoặc ra bến xe trung tâm. Xe đi ~4 tiếng

25 - April : Vang Vieng - Xieng khoang hay Vang Vieng - Luang Prabang ? (tương tự ạ ? xe bus chạy mấy giờ từ Vang Vieng ? mua vé ở đâu và xe nào thì đi tôt nhất ạ ? )

Xe VIP chạy vào lúc 9h sáng ở Vang Viêng, mất 7 - 8 tiếng tới Xieng KHoảng. Vì vậy hầu như bọn em sẽ không làm được gì ở Vang Viêng. Vì vậy có thể si nghĩ xem chiều 23 có nên đi Vang Viêng luôn ko. Vang Viêng tuy là nơi bọn Back packer ở nhiều nhưng lại rất đẹp, bọn em có thể thuê xe đạp đi chơi hang, đi tắm...

Mua vé xe buyt ở Vang Vieng em có thể ra thẳng bến xe ( ở đấy có 1 bến xe thôi mà) hoặc mua luôn vé của bọn agency trong phố. Nếu mua vé của Agency thì nó có tuk tuk đón mình ở KS, nếu không thì mình tự thuê tuk tuk ra bến xe buýt rồi đi thôi.

26 - April : Xieng khoang (có nên ở 2 đêm không ạ )

Xieng Khoảng khi đến nơi là đã chiều muộn rồi, có thể kịp đi 1 cánh đồng chum gần thành phố nhất. Để đi ntn thì ngay khi đến nơi bọn em thuê luôn 1 chiếc tuk tuk hoặc taxi ở bến xe, đưa đến cánh đồng chum rồi mới về KS.

Ngày thứ 2 chỉ kịp thuê xe máy, hoặc oto đi đến 2 cánh đồng chum khác, đi cánh đồng chum chỉ là 1 phần thú vị, phần thú vị chính là cảnh vật ở Xiang Khoảng rất đẹp. Nếu còn thời gian thì có thể đi đến thành phố cổ.

27 - April : Xiengkhoang - Luang Prabang (nên tự đi tham quan hay nên đặt tour with group khi đi thăm Pak Ou và Khuang Si water fall ?)

Xiang Khoảng - Luang, nên hỏi bọn nhà nghỉ xem có xe nào ghép khách đi Luang ko, xe ghép khách có loại 16 chỗ nhưng chỉ 7 - 8 người đi là cùng. Vừa đỡ mệt vừa thoải mái và tiết kiệm thời gian. Không nên đi xe khách vì xe khách tuyến này rất lởm và đường cũng mệt.

28 - April : Luang Prabang

Khuang Si bọn em tự thuê tuk tuk đi, vào đó tự mua vé đi trekking. Nhớ mang theo đồ bơi, đồ ăn picnic và có 1 buổi nghỉ ngơi vui chơi
Nếu thích trekking 1 tí thì leo lên đỉnh thác. Đường đi mệt phờ nhưng coi như là tí thử thách

Pac Ou thì có thể đi tour ghép đoàn vì xa hơn Khuang Si nên sợ đi tuk tuk sẽ mệt. Cứ cân nhắc trong khả năng tài chính

29 - April : Luang Prabang
30 - April : Luang Prabang
01 - May : Luang Prabang - Hanoi (bọn em bay về cho đỡ mệt ạ )

thienbinh_dn83
08-04-2010, 17:12
Chưa có topic nào mà em ngồi đọc và note lại thông tin nhiều như topic về Laos này, có lẽ em đang cần, và cũng một phần là thông tin rất hay. Em đọc kỹ từ trang 1 đến trang 22 luôn. Xin cảm ơn ace đã tư vấn, nhất là bác LinhEvil. Cảm ơn ace đã lập ra phuot.com. Thông tin tuyệt vời lắm!

Littlefoot
09-04-2010, 15:02
Mình muốn hỏi, nếu đi theo tuyến CK Cầu Treo - Viêng Chăn - Vang Viêng - LuongPrabang - Xiêng Khoảng - CK Nậm Cắn thì thế nào? Vì tớ thấy theo như bản đồ thì Xiêng Khoảng khá gần CK Nậm Cắn rồi. Nếu đi bus từ Xiêng Khoảng về Nậm Cắn thì mất bao lâu, bắt xe thế nào?

Littlefoot
09-04-2010, 23:20
Trong khi chờ đợi bà con trả lời giúp, mình lọ mọ google và tìm ra vài thứ hay ho, up lên hy vọng hữu ích (với những bạn chưa từng đi Lào như mình).

Hóa ra du lịch Lào không chỉ có chùa chiền, mà có rất nhiều các tour khám phá vào mạo hiểm ngắn và dài ngày như đi xuồng cao su, kayak dọc sông, đi mô tô phân khối lớn hoặc xe đạp thăm quan các điểm du lịch , các vùng dân tộc hoặc phượt đường dài (có vẻ kiểu phượt bằng xe máy phân khối lớn khá thịnh hành bên đó);trekking, cưỡi voi, leo núi hoặc đi xe đạp leo núi... Có một vài trang về các tour du lịch tiết kiệm dạng này, cũng các thông tin về cho thuê ô tô, xe máy, xe đạp.... Có cả dạng thuê xe máy tại một điểm, và trả ở một điểm khác.
http://www.greendiscoverylaos.com/motorbike/rt.html
http://www.avr.laopdr.com/

Về thông tin Lào, ngoài LP, có thể tìm hiểu thêm ở các trang sau:
http://www.visit-mekong.com/laos/
http://www.travelfish.org/country/laos
http://www.virtualtourist.com/travel/Asia/Laos/TravelGuide-Laos.html

huongnam
12-04-2010, 16:54
Kính chào các bạn,
tôi mới khám phá trang nhà vài hôm nay, đọc rất thích.
Tôi sống ở Âu Châu cũng lâu, để dảnh được tí tì còm, định cuối tháng 9/2010 dắt vợ già đi Lào 1 vòng, cỡi voi xem hoa ;-)
Tôi định book chuyến này: http://www.dulichtrongoi.com/modules.php/mod/tour/CPid/64/PDid/233
Ngày 00: SGN - Huế (hàng không)
Ngày 01: Huế - Lao Bảo - Thakhet
Ngày 02: Thaket - Viên Chăn
Ngày 03: Viên Chăn – Vang Vien – Luang Prabang
Ngày 04: Luang Prabang
Ngày 05: Luang Prabang – Xieng Khuang
Ngày 06: Xieng Khuang - Vinh
Ngày 07: Vinh - SGN (hàng không)

Bà vợ già sợ ngồi xe nhiều ... tê đít.
Tôi thì thích tàn tàn chụp cảnh, chụp người.
Đoạn Huế - Lao Bảo - Thakhet và Xieng Khuang - Vinh có vẻ hơi xa.
Câu hỏi của tôi:
1. Đoạn Huế - Lao Bảo - Thakhet và Xieng Khuang - Vinh có gì đáng xem để đi bằng xe hơi không ?
2. Hay bay thẳng từ SGN đến Viên Chăn, đợt về bay từ Luang Prabang, đoạn giữa tự đi ?
3. Còn muốn ghé Phong Nha thì đi thế nào cho tiện ?
Cảm ơn các bạn trước nhé.

songvabien
16-04-2010, 14:14
nếu đi từ sài gòn (đường bộ ) thì đi như thế nào là kinh tế nhất đề đến viêng hả các bác ( nếu bay thì ntn ah ) và thời gian nào là đẹp nhất để đi lào ah . e cám ơn các bác rất nhiều

Littlefoot
23-04-2010, 01:01
Các bác sắp đi Lào chú ý! Các KS bên Lào đã bắt đầu mùa giảm giá kể từ sau 18/4. Hiện tại các bác có thể ở phòng KS xịn, có kèm ăn sáng, wifi hoặc ở phòng resort với giá bằng phòng hostel . Mà tây nó đồn là còn mặc cả được nữa ạ.
Chi tiết cụ thể các bác xem ở đây. Nhớ điền ngày đi về, vì giá nó tính theo thời gian mà.
http://www.vientiane-hotel-link.com/
http://www.luang-prabang-hotels.com/accommodation
http://www.vang-vieng-hotels.com/
http://www.xieng-khouang.com/hotels-in-phonsavan
Ngoài ra có thể xem và so sánh trên trang Agoda .

Littlefoot
23-04-2010, 10:37
Các bác vào trang: http://hobomaps.com/
Các bác chọn thành phố, chọn tên bản đồ cần xem rồi lấy về.
Có bản đồ thành phố, bản đồ trung tâm thành phố và bản đồ ngoại ô của hầu như tất cả các thành phố du lịch của Lào. Các bản đồ rất chi tiết, ví dụ bản đồ thành phố thì có toàn bộ địa chỉ các KS, nhà nghỉ, các dịch vụ cho khách du lịch (kể cả đến WC, chỗ sửa xe...), các bản đồ đều có ghi chú tình trạng đường xá, loại xe nào đi được vào đường đó, khoảng cách giữa các điểm du lịch, giá vé vào từng điểm du lịch... nói chung là rất thuận tiện.

dibui1minh
26-04-2010, 11:40
Cho mình hỏi: từ Vientiane hay Luang Prabang có thể đi bằng đường bộ (bus) qua Siemriep không? Thời gian đi và cách đi đứng như thế nào?
Cảm ơn các bạn.

backpackervn
26-04-2010, 12:28
@ dibui1minh, tính đi Lào à? Bpk chia sẻ ít thông tin. Có đường bộ (bus) lẫn đường sông từ LPQ về Vientiane, nhưng chia sẻ thông tin đường bộ thôi hén.

Từ LPQ về VT có xe bus chạy vào 8, 9am, tối 7pm. Xe local 1 chuyến/ngày vào 8am, đi mất 10-11h (95.000K, giá tháng Tư.2010); xe VIP chạy lúc 8,9am, 7pm (không đi không biết giá) đi mất 8-9h. Xe sẽ về đến bến xe Bắc VT.

Tại bến xe Nam VT, hiện có xe VIP/giường nằm đi Pakse, Phnompenh; Siemreap. Bpk chưa đi trực tiếp nhưng từng đi nối chuyến thì lịch trình như sau. Xe đêm rời VT lúc 8pm, đến Pakse 6am; xe rời Pakse lúc 8am đến PP & SR cùng same same giờ lúc 7-8pm (vì nếu xe đi SR sẽ tách hướng ở Kampong Cham, còn xe đi PP sẽ đi thẳng) tiếp. Xe VIP, giường nằm chỉ chạy buổi tối, rất nhiều hãng giá khoảng 160.000K. Buổi sáng có ít xe hơn và có xe local. Đi chậm đúng như Lao PDR (Please Don't Rush)...

https://i881.photobucket.com/albums/ac20/backpackervn7/P4170603.jpg

https://i881.photobucket.com/albums/ac20/backpackervn7/P4170602.jpg
Bonus hình về xe giường nằm ở Lào. Các bạn Lào rất hay, khi bố trí giường nằm đôi, lại phân cách từng khoang như thế này. dibui1minh may mắn mà gặp bạn gái Lào nào cũng dibui1minh chắc là phê như con tê tê luôn...

He he he... đi chơi dzui dzẻ hén. Cần gì ở Lào nữa thì hú.

dibui1minh
26-04-2010, 13:22
@backpackervn: hỏi anh google không bằng hỏi ông Backpackervn hihihi (ngồi lần google sáng giờ không ra). Đã bấm nút Thanks rồi mà phải gõ thêm vài dòng này nữa để cảm ơn ông Backpackervn vì thông tin quá rõ ràng, chi tiết và hữa ích.

Xoài
19-05-2010, 17:04
Các bác ơi, có bác nào đã sang Udon, Thailand từ Vientiane qua cầu Hữu nghị thì cho em hỏi tí:
- Sau khi nhập cảnh vào Thailand, có các phương tiện như taxi, public bus hay tuk tuk...đưa mình về Udon không ạ? Em nhìn vào bản đồ thì từ Cầu Hữu nghị về Udon cũng phải 50-60km đấy chứ. Có cảnh tranh cướp khách như ở VN mình thỉnh thoảng vẫn xảy ra không, nếu có thì cho em biết kinh nghiêm xử lý. Sang đất khách, quê người mà gặp tình huống này thì không biết làm thế nào.
- Ở Udon, khách sạn thế nào? Em nghĩ chắc cũng nhiều. Có phải liên hệ book trước không?
- Làm thủ tục xuất nhập cảnh ở đây có mất nhiều thời gian không ạ? Và có phải đi bộ nhiều không.
- Bọn em tính sang Udon chơi khoảng 1 ngày, hôm sau về lại VTE để đi Luang.
Cám ơn các bác cho kinh nghiệm chỉ giáo.

kephieulang
19-05-2010, 19:32
Bạn nên đi xe buyt từ bến xe phía sau chợ Sáng, có chuyến đi thẳng Udon Thani luôn. Thời gian thì cứ khoảng 2h có 1 chuyến, chuyến muộn nhất là 4h chiều từ VTE
Đừng lên cửa khẩu vì ở đó chỉ có tuktuk để đi Nong khai, tỉnh sát VTE thôi, còn Udone thì phải 60 km, ko có tuktuk đâu
Theo mình thì lên đi thế này

Sáng đi chuyến 10h30, sang chơi Udon 1 ngày, chiều hôm sau về (chuyến muộn nhất là 6h tối). Lưu ý là ko bán vé trước nên bạn cần căn trước khi khởi hành 2 h phải đến bến xe mua vé

Đi xe buyt này sẽ giải quyết tất cả vấn đề
Thủ tục xuất nhập cảnh thì ko lâu đâu, vì người VN "được" đi cửa riêng, thường là ko phải xếp hàng. Lý do là các bạn ở VN sang Thái lao động từ Lào nhiều quá, lại có hành vi ko tốt nên các bạn Thái "cho" checkin riêng.
Có trường hợp phải đóng 100 bath, nhưng có trường hợp thì ko phải đóng gì cả, tùy vào hình dáng bạn có giống dân Lao động hay không

Khách sạn ở Udon cũng nhiều, bạn có thể book trước; vào google gõ Udon thani hotel sẽ có thông tin

Tuy nhiên, theo mình thì nên sáng sớm đi Udon, chiều về chuyến 6h là ổn, ko cần ngủ lại, trừ khi bạn muốn xem đêm Udon ra sao

Mà hiện tại Udon thani không an toàn, vì đó là 1 trong những trung tâm của người Áo đỏ.. Nên chú ý theo dõi thông tin thời sự...

Xoài
19-05-2010, 21:51
Cám ơn kephieulang nhều nhá. Người VN check-in riêng một cửa à? "ưu tiên" kiểu này ai cũng thấy mặc cảm cả, không phải chỉ có một con sâu làm rầu nồi canh mà chắc là nhiều con sâu quá nên bọn Thái nó mới làm thế. Chẳng biết làm thế nào - bà con mình sang đấy cũng vì cuộc sông cả.:(

kephieulang
20-05-2010, 00:16
Cám ơn kephieulang nhều nhá. Người VN check-in riêng một cửa à? "ưu tiên" kiểu này ai cũng thấy mặc cảm cả, không phải chỉ có một con sâu làm rầu nồi canh mà chắc là nhiều con sâu quá nên bọn Thái nó mới làm thế. Chẳng biết làm thế nào - bà con mình sang đấy cũng vì cuộc sông cả.:(

Đúng rồi, đi riêng 1 cửa, hồi đầu đi cũng bực, nhưng rồi cũng quen, nếu đi xe buyt, hóa ra đi cửa riêng lại xong sớm hơn các bạn khác phải xếp hàng

thik_di_choi
22-05-2010, 09:19
Đúng rồi, đi riêng 1 cửa, hồi đầu đi cũng bực, nhưng rồi cũng quen, nếu đi xe buyt, hóa ra đi cửa riêng lại xong sớm hơn các bạn khác phải xếp hàng

Sao lại thế nhỉ. Theo tớ biết là VISA thì riêng cửa còn ko VISA thì riêng cửa chứ. Mình vẫn đi chung cửa với cả các bạn Thái và Lào mà

Xoài
31-05-2010, 21:19
Sao lại thế nhỉ. Theo tớ biết là VISA thì riêng cửa còn ko VISA thì riêng cửa chứ. Mình vẫn đi chung cửa với cả các bạn Thái và Lào mà

Tks các bác, chắc là cửa khẩu vùng cao thì cũng tùy tiện thôi, thích thế nào - làm thế ấy. cũng như mấy cửa khẩu miền núi xa xôi ở Việt Nam mình thôi. Làm cách nào, nghỉ lúc nào là do các bác biên phòng cả thôi.

ovuong
26-06-2010, 23:33
Tình hình là đầu tháng 7 này em chạy độc hành Laos. Lộ trình dự kiến của em thế này ạ... Các bác cho em ý kiến với, đặc biệt bác Last nhá...

https://i296.photobucket.com/albums/mm184/Ovuong/Khoanh%20khac%202/laos.jpg

Theo hành trình màu đỏ ạ:

+ Ngày 1: Hà Nội - Sầm Nưa:
- Đoạn đường từ Pa Háng đến Sầm Nưa thế nào ạ??? Chạy mất khoảng bao lâu???
- Xe máy và máy DSRL qua Pa Háng có vấn đề gì không???
- Chỗ nghỉ Sầm Nưa ạ???
+ Ngày 2: Sầm Nưa - Hua Muang - Vieng Thong - Nam bak - Luang Prabang (Ngủ tại đây)
- Đoạn này đường xá thế nào ạ??? Chạy 1 ngày có đi kịp không??? Có vấn đề gì về cảnh sát giao thông Laos trên đường không???
- Chỗ nghỉ ở Luang ạ???
+ Ngày 3: Luang Prabang - Phou Khoung - Cánh đồng Chum - Phonsavan - Nong het (ngủ ở đây)
- Cung đường này đường xá thế nào??? Cần chú ý gì không ạ???
- Các điểm tham quan
+ Ngày 4: Nong het - Nậm Cắn - Mường Lống - Vinh.

Theo hành trình màu xanh:

+ Ngày 1: Vinh - Cầu Treo - Lak Sao - Vieng Kham (Ngủ Vieng Kham)
+ Ngày 2: Vieng Kham - Paksan - Vientiane (Ngủ Vientiane)
+ Ngày 3: Chơi ở Vientiane
+ Ngày 4: Vientiane - Vang Vieng - Phou Khoung( Ngủ tại đây)
+ Ngày 5: Phou Khoung - Cánh đồng Chum - Phonsavan - Nậm Cắn(Ngủ Nậm Cắn)
+ Ngày 6: Nậm Cắn - Mường Lống - Vinh

Theo các bác thì lộ trình nào ổn hơn ạ, về sự khám phá và đẹp ạ. Nếu có thể thì các bác đưa ra ưu nhược điểm của 2 lộ trình trên thì tốt quá. Thanks ạ...

thuankha
28-06-2010, 11:11
Các bạn cho mình hỏi, từ Vientaine đi Vangvieng có chuyến xe bus nào vào buổi tối không? Vì mình sẽ đi máy bay từ HCM đến Vientiane rồi sau đó đi thẳng lên Vangvieng bằng xe bus. Mình chỉ tìm thấy thông tin đi mấy chuyến xe bus vào buổi sáng và chỉ có từ Vientaine đi Luangprabang vào buổi tối. Mặc dù mình biết từ Vientaine lên Luangpabang sẽ đi qua Vang Vieng nhưng lại không thấy thông tin chi tiết.

Thanks.

kephieulang
29-06-2010, 12:18
Lý do thì mình đã giải thích với bạn Xoài rồi. Mình hay đi shopping ở Udon, nên không lạ gì vụ này cả, hihi

karakatapa
24-07-2010, 22:44
mình có nhà người thân ở bên thái,tỉnh nakhon phanom,tỉnh này sát biên giới lào ( cách nhau con sông mekong)
hằng năm mình vẫn wa đó chơi,thường đi đường xe wa cửa khẩu lao bảo

đi xe mai linh từ HCM --> đà nẵng
đi xe đò từ đà nẵng ra đông hà
từ đông hà đi xe tour du lịch ra lao bảo rồi đến savan nakhet là cửa khẩu lao - thái,sau đó đi wa cái cầu bắc wa xong mekong là đến muk dahak là người nhà mình đánh oto ra đón về nakhon

từ HCM - đà nãng ~~ 1000km,cái này chắc cho xe lên xe trung chuyễn chuyển ra
từ đà nẵng ra đông hà ~~ 300km
đông hà ra savan ~~ 600km

tức là nếu đi xe máy thì mình phải chạy ~~ 1000km,xe mình là EX côn 2009,chạy dc khoảng 13k km,bảo dưỡng định kì,thay nhớt 3k km,ko biết đi nổi ko.sức mình thì cũng trâu,trước chạy 1 mạch từ SG - cần thơ ko thấy mệt gì cả,tính ra 1 ngày có thể chạy ~~ 350 - 400km

trước giờ mình chỉ đi loanh quanh vũng tàu,cần thơ,vĩnh long gì thôi chưa đi xa bao giờ cả

phải wa các cửa khẩu : lao bảo - lào
savan (lào) - muk dahak (thái)

bạn nào có kinh nghiệm đi phượt cho mình xin ý kiến với,chi tiết cách làm giấy tờ đem xe wa cửa khẩu lun
cám ơn nhìu lắm

RegensChirm
26-07-2010, 00:59
mình có nhà người thân ở bên thái,tỉnh nakhon phanom,tỉnh này sát biên giới lào ( cách nhau con sông mekong)
hằng năm mình vẫn wa đó chơi,thường đi đường xe wa cửa khẩu lao bảo

đi xe mai linh từ HCM --> đà nẵng
đi xe đò từ đà nẵng ra đông hà
từ đông hà đi xe tour du lịch ra lao bảo rồi đến savan nakhet là cửa khẩu lao - thái,sau đó đi wa cái cầu bắc wa xong mekong là đến muk dahak là người nhà mình đánh oto ra đón về nakhon

từ HCM - đà nãng ~~ 1000km,cái này chắc cho xe lên xe trung chuyễn chuyển ra
từ đà nẵng ra đông hà ~~ 300km
đông hà ra savan ~~ 600km

tức là nếu đi xe máy thì mình phải chạy ~~ 1000km,xe mình là EX côn 2009,chạy dc khoảng 13k km,bảo dưỡng định kì,thay nhớt 3k km,ko biết đi nổi ko.sức mình thì cũng trâu,trước chạy 1 mạch từ SG - cần thơ ko thấy mệt gì cả,tính ra 1 ngày có thể chạy ~~ 350 - 400km

trước giờ mình chỉ đi loanh quanh vũng tàu,cần thơ,vĩnh long gì thôi chưa đi xa bao giờ cả

phải wa các cửa khẩu : lao bảo - lào
savan (lào) - muk dahak (thái)

bạn nào có kinh nghiệm đi phượt cho mình xin ý kiến với,chi tiết cách làm giấy tờ đem xe wa cửa khẩu lun
cám ơn nhìu lắm

Xin lỗi, e không hiểu 2 câu này của bác, túm lại là bác đã đi bao giờ chưa? hay đây là lần đầu?
Còn nếu hàng năm bác đều đi thì...càng không hiểu :(
(Cũng chả hiểu luôn là định đi o to hay mo to)

trantin84
14-08-2010, 09:13
Bác ơi,
Đợt tới em cũng định chạy xe máy sang Lào, cung đường cũng gần gần giống như của bác, chạy qua Pa Háng và về Cầu Treo.
Em muốn hỏi nhờ bác tí là mình vác xe máy sang bên đấy thì có cần phải xin cái giấy phép liên vận cho xe ko bác nhỉ?.
Nếu có thì xin xỏ cái đấy có mất thời gian lắm ko ạ?.

Đây là PM của một bạn, nhưng em trả lời ở đây để mọi người cùng biết.

* Khi đi Pa Háng: bọn em phóng xe lên đấy, làm thủ tục phía VN thì mất 30.000 / 1 xe (xuất trình Passport + ĐK xe), nhưng cũng chả thấy các đ/c ấy kiểm tra gì, xem qua số xe cũng không nốt. Sang phía bạn Lào, họ cấp cho tờ màu xanh ngọc cỡ trang A4 "Customs Declaration for Temporary Imported Passenger Vehicle" và mất 30.000 K (em nhớ kô rõ). Trước đó, bọn em không phải xin phép hay làm bất cứ giấy tờ nào.

* Khi về Cầu Treo (hay Lao Bảo) : xuất trình giấy tờ cho bạn Lào, lúc em về là "làm việc cuối tuần" nên trả thêm 10.000K. Còn phía VN thì xuất trình tờ giấy xanh trên, cũng hỏi dăm ba câu đi đâu chơi gì vui hem .... là xong.

Hic, ở Sầm Nưa, bọn em bị làm tiền, ghi cho tờ giấy lộn và chữ giun, mà mất mỗi chú 20.000K . Ngoài ra cả hành trình thì ok, chạy xe an toàn thì không ai thổi vào nữa. Thường ở 2 đầu vào thị trấn sẽ có chốt công an và trạm cân xe tải. Bạn Lào không có máy đo tốc độ xe :D

Nhưng cũng thời gian đó, bạn em đi ra tại cửa khẩu Cầu Treo để vào Lào thì bị từ chối mang xe máy vào, bạn Lào giải thích: "VN mang xe qua chạy loạn quá". --> Cho nên cũng tùy vào cửa khẩu.

kanioboeru
14-08-2010, 09:23
cho kani hỏi mua vé giường nằm từ Vien chăn về Hà Nội thì mua của hãng xe nào tốt ah? Tên tuổi địa chỉ và giá bao nhiêu ah. THanks 18 or 19 tháng 8 này kani từ viên chăn về HN rùi ah

dantocgoc
15-08-2010, 03:12
Bạn có thể hỏi mua vé của cty liên vận quốc tế viet laos xe giường nằm cao cấp [ hoàng giang ] đi vào thứ 3,5,7 hàng tuần đt 0209522999. 0205521869. 0202018168
xe đẹp và phục vụ nhiện tình đó bạn, chúc may mắn

backpackervn
03-12-2010, 12:16
[Anh backpacker ơi,

Em định đi Lào vào dịp Giáng sinh này, định sẽ đi theo đường qua Stung treng nên chắc sẽ ghé lại Si phan don chơi trước khi lên Pakse đón xe đi Viengtaine.
Anh có thể cho em thông tin về guesthouse của Mr. Phao ở Si phan Don không? các điểm nào nên tham quan ở đây, và cả thác nước lớn nhất Đông Nam Á ở đây nữa nhé.

Cảm ơn anh.]

Có bạn hỏi tôi thông tin trên qua PM, thiết nghĩ rằng có thể chia sẻ thêm ít thông tin cho các bạn khác nên tôi trả lời ở đây.

Nhà trọ (GH) của Mr. Phao nằm về hướng bên trái bến đò của Don Dhet. Theo như tôi biết hàng ngày anh Phao vẫn ra bến đò ở Ban Nakasan đón khách sang Don Dhet nên bạn có thể gặp anh ngay bến đò. Nếu không, bạn hỏi thăm người dân thì họ sẽ chỉ đường.

Các điểm tham quan ở Siphandon ở Siphandon rất nhiều và không xa lắm. Ở Siphandon có cho thuê xe đạp (10.000kip/ngày) bạn có thể đạp xe đi được. Chỉ có điểm xem cá heo nước ngọt bên kia đất Cambodia thì bạn phải đi ghe sang sông thôi. Chia sẻ với bạn ít thông tin ngày trước tôi đã gõ nhưng vẫn chưa đưa lên diễn đàn này.

… Đó cũng là “cái duyên” khi gặp được chủ nhân nhà nghỉ vui tính, dễ mến và đặc biệt là từng đi “du học” ở Hải Dương, Việt Nam 2 tháng, vào những năm 1982. Anh đã từng sang VN học ngành Công An nhưng vì sức khỏe không phù hợp đã ngưng và sau đó chuyển về đây mở nhà nghỉ. Đố bạn biết giá nghỉ 1 phòng/đêm ở đây? 15.000 kip, bất kể phòng đó 1 hay 2 người nghỉ, trong khi đó giá 1 beer Lào ở đây là 10.000 kip, có lẽ vì chuyên chở quá vất vả…. Done Dhet là hòn đảo nhỏ (khoảng 1x3km), Done Khone lớn hơn 1 tý (khoảng 2x3km – theo lời chủ nhà) nhưng để đi lại thuận tiện hơn bạn nên thuê những chiếc xe đạp mini be bé… Trên đảo thì cũng chỉ có vài nơi để đi, nhưng có lẽ điều ưa thích nhất của dân balo khi đến đây là treo võng nằm đong đưa dưới những tán cây râm mát bên bờ Mekong (còn có tour gọi là Du lịch võng nữa mà) hoặc chiều xuống, trăng lên ngồi bên bờ sông uống Beer Lào hay rượu nếp LaoLao, nhìn Mekong trôi… thì như tất cả mọi phiền muộn trong người cũng trôi hết theo sông (?) Tuy vậy, bạn cũng nên đi thăm thú vài chỗ, cũng rất hay và cũng rất đặc trưng. Trước tiên là đạp xe vòng quanh đảo để biết hơn cuộc sống của dân bản địa. sau đó dọc theo bờ sông ra đến cây cầu “hoành tráng” nối liền 2 đảo Done Dhet & Done Khone. “Hoành tráng” và vì đã xây từ hồi Pháp thuộc nhưng đến giờ cầu vẫn sừng sững giữa dòng Mekong bất chấp thời gian và dòng lũ xiết mỗi năm tràn về. Qua cầu bạn sẽ bị “đóng thuế” 9.000kip, thuế này, nếu là phí qua cầu thì quá đắt nhưng thật ra là phí tham quan Done Khone và sau đó bạn không trả thêm phí nào khi đi thăm các thác, đảo, chùa chiền ở đây. Điểm kế tiếp là thác Lyphy (đọc là Ly-Py) sau 1 chặng đường đạp xe hơi mệt, qua 1 cây cầu nhỏ, đi dưới 2 hàng cây đan xen vào nhau làm thành 1 con đường đi ngộ nghĩnh râm mát. Thác Lyphy này có lẽ lớn thứ nhì ĐNA (chưa được kiểm chứng!!!!) vì Thác Khone Phapheng, nằm giữa biên giới Lào-Cam, cũng gần đây thì đã được biết đến như là thác lớn nhất ĐNA. Thác Lyphy lớn hơn cả các Pongour, Con Voi, Draysap, Draynu, Datanla,… kể cả Khuangsi tại Luangprabang… Thác rất hùng vĩ, trải rộng và nhiều tầng lớp với dòng nước phù sa mùa lũ chảy mạnh tung tóe. Rừng cây cổ thụ kế cạnh còn được giữ nguyên vẹn cũng là nơi nghỉ chân lý thú.

Cầu từ Don Dhet qua Don Khone

Thác Lyphy mùa mưa

Rời thác, đi được khoảng 500m, rẽ phải đi thêm khoảng 1,5km bạn sẽ đến Dolphin Beach. Nơi đây rất lạ là có 1 bãi cát bên sông mà nếu chụp hình thì rất dễ nhầm với 1 bãi biển nào đó. Không dự tính, nhưng khi gặp trên đường, 1 tài công trẻ đề nghị đi thăm cá heo nước ngọt trên dòng Mekong. Dù có đọc trên net nhưng cũng không nghĩ là có thể đi được, nhất là nghe nói vào mùa lũ này các chú Dolphin nước ngọt tập trung nhiều ở Kratie hơn là ở đây, nhất là khi nhìn chiếc xuồng độc mộc mong manh giữa dòng sông mùa lũ lại càng ngại hơn nữa. Tuy nhiên, sau cùng thì cũng bị cám dỗ và thế là leo lên thuyền đi. Buồn cười nhất là chú tài công rất ngạc nhiên thấy mình trả giá – có lẽ chưa bao giờ thấy (!!!). Nhưng “rút kinh nghiệm” những ngày qua, cũng trả giá đại xem sao. Nói nào ngay, cũng bớt được chút ít nhưng ở lượt về, thấy chú tài công vất vả quá, lại cho thêm chú – huề, nhưng vui. Dòng sông khúc này là hạ lưu của thác Lyphy nước chảy rất xiết. Dấu tích của mùa lũ trước vẫn còn thấy qua những khúc gỗ bị mắc ở các chạc cây, cao hơn mặt nước hiện tại đến 2m! Chiếc độc mộc chạy khoảng 20 phút là đến bờ bên kia, của đồn biên phòng Cambodia hay là Trạm bảo vệ cá heo nước ngọt nữa cũng không biết. Chỉ biết chắc là đất K. Trên bờ có lán nhỏ có treo những chiếc võng cho khách nằm chờ xem cá heo!!! Lúc đầu chưa quen nên khó nhìn, sau khi bắt đầu quen rồi thì rất dễ nhận thấy các chú. Có cả 1 chú vào gần bờ, nhảy cong người lên khỏi mặt nước cả khúc. Thật thú vị, không ngờ trong 1 chuyến đi ngắn ngày như vậy mà “cỡi ngựa xem hoa” được rất nhiều thứ. Thật ra, việc nằm võng hoặc bò xuống bờ sông (gần hơn) để canh và xem cá heo nước ngọt cũng rất lý thú, nhất là khi bạn có nhiều thời gian...

..........

Tammao
03-12-2010, 12:51
"Các bạn cho mình hỏi, từ Vientaine đi Vangvieng có chuyến xe bus nào vào buổi tối không? Vì mình sẽ đi máy bay từ HCM đến Vientiane rồi sau đó đi thẳng lên Vangvieng bằng xe bus. Mình chỉ tìm thấy thông tin đi mấy chuyến xe bus vào buổi sáng và chỉ có từ Vientaine đi Luangprabang vào buổi tối. Mặc dù mình biết từ Vientaine lên Luangpabang sẽ đi qua Vang Vieng nhưng lại không thấy thông tin chi tiết."
Không có xe buýt chạy tuyến này đêm đâu bạn a, nếu bạn đên Vieng chan thì lên nghỉ đêm lại đây, còn nếu muốn tranh thủ thì lên đi xe tuk tuk về thị trấn PhônHong...tranh thủ nữa thì đi thẳng thăm thuỷ điện NâmNgừm " Biển Lào" nhé

rubytran
04-12-2010, 16:21
Đọc bài viết của mọi người xong thấy " ham hố " quá ...chắc cũng phải vác ba lô đi một chuyến luôn . Mà có thể em đi từ SG - CPC qua Lào rồi vòng sang Thái Lan luôn ...Đi vậy cho nó sướng ....

Nếu bạn muốn đi 1 vòng thì mình đề nghị với bạn lộ trình như sau
SG -> Cam (cửa khẩu Mộc Bài) -> Thái (cửa khẩu Poipet) -> Lào (cửa khẩu Nong Khai) -> SG (cửa khẩu Bờ Y)
Đúng nghĩa 1 vòng (tròn) ;)

rubytran
11-12-2010, 10:59
Hi mọi người,
Mình đang định đi Siphandon và Bolaven Plateau. Cám ơn bạn backparkervn về thông tin Siphandon.
Mình đang tìm kiếm thông tin xe buýt từ Siphandon đi Bolaven Plateau. Không biết có tuyến xe nào di thẳng không? Khi đến Bolaven Plateau thì nên ở đâu cho tiện đi lại và thăm quan. Bạn nào biết chỉ cho mình với.
Thanks

bellrock
16-12-2010, 21:33
Có một bạn hỏi mình thông tin về xe đi Pakse (Lào) từ Sài Gòn qua ngả Stung treng (Camphuchia), một số thông tin mình có về nhà xe này như sau:
Điạ chỉ đón xe: 9/55 Phan Huy Ích (tiệm uốn tóc Hồng Phượng, gần ngã tư Quang Trung-Phan Huy Ích)
Liên lạc mua vé: A.Thành 0989.475 787
A. Sơn: 0918.714 679
A. Phước: 0918.770 397
C. Trang (ở Lào): 0085.6208446699
Giá vé hiện tại: 800K
Lưu ý nếu các ban có ý định đổi tiền tại ngân hàng Lào-Việt thì nên yêu cầu vé có mộc đỏ và bạn tự điền thông tin vào vé (tên khách hàng, tuyến, giá vé...không cần số ghế và số xe), vì ngân hàng yêu cầu phải có giấy tờ chứng minh (vé xe, vé máy bay...) là bạn đi Lào.

LikeTheSun
06-01-2011, 10:42

Đúng vậy, lắm lúc cũng tự ái ghê lắm ấy, nhưng theo mình biết người Việt mình toàn trốn qua làm ở Thái bằng cửa khẩu này. Ở Lào, sau Thạt Luổng có bà G.... chuyên môn làm dịch vụ này, cứ nộp cho bà ấy 500 bạt + hộ chiếu là qua của khẩu ok, mỗi xe bà ấy chở khoảng 20 người, ngày nào đi cũng được. Đến hạn (29 ngày) bà con mình lại gom nhau lại, nộp 200 bạt + cử một người quay lại cửa khẩu lấy "chấm". Tuy nhiên với chúng ta, khách du lịch thì dù là đi cửa riêng nhưng bọn hải quan Thái nó nhìn cái rồi đóng hộ chiếu cho qua luôn thôi. Hơi mất mặt tý nhưng được cái đỡ phải xếp hàng, hik

hahuta22
08-01-2011, 22:40
Hi mọi người.
29/01 này tôi đi Lào bằng xe máy (xe không chính chủ), tôi sẽ đi qua cửa khẩu Pa Háng nhưng không biết đến đó rồi làm thủ tục cho xe qua có được không. Bác nào biết thông tin gì về vấn đề này hoặc cách làm thủ tục tạm xuất cho xe không chinh chủ tại Hà Nội thì xin chỉ giúp với.

duturi
13-01-2011, 13:09
Mình không biết các anh chị ấy đi bằng cách nào qua Lào chứ mình thấy bên Lào có khá nhiều xe (2 và nhiều hơn nữa bánh) mang biển Việt Nam, chạy qua chạy lại.

mat kieng
14-01-2011, 13:11
Bác nào có kinh nghiệm tuyến Cam - Lào - Thái bằng đường bộ thì cho em xin với? Nghe nói ngồi Bus từ SGN đi Paske sang Lào (băng qua Cam), rồi sao đó lấy Bus sang Thái, và về từ Thái (băng qua Cam) về Sài Gòn, em chỉ hỏi thông tin thôi, vì thấy tuyến đường này hay hay, liệu 1 tuần có đủ?
Em đội ơn bác Pro nhé.

myanh
18-02-2011, 13:21
Bạn nào biết thẻ visa debit của Techcombank có rút tiền ở Lào được không? Mình không có $, chỉ có mỗi VND
mang theo, xuống sân bay Lào có chỗ đổi tiền ngay không?

gasman
26-02-2011, 11:01
Em nhờ các bác Phượt nhà mình góp ý dùm lộ trình đi Lào dịp giỗ tổ Hùng vương với :D

Nhân dịp giỗ tổ 10/3 (em dự là được nghỉ 4 ngày) nên đang máu lập chương trình đi Lào múa lăm vông và chơi tết Bunmipay, dự kiến kế họach đi 7 ngày (có sang thailand 1 ngày). Em xuất phát từ Vũng tàu ợ

Ngày 1 (10/4) 670km: Vũng tàu – Kontum

6h00 ngày 1: Đoàn khởi hành đi Kontum từ Vũng tàu qua Biên hòa – Bình dương - Phú Giáo - Đồng Phú - Đồng Xoài đến ngã ba An Lộc chúng ta rẽ vào Quốc lộ 14. Đến Đak Nong nghỉ ăn cơm trưa (quán ?). Dự kiến 19h đến Kon tum ăn tối (quán ?).
Nghỉ đêm tại Kontum

Ngày 2 (11/4): Kontum - Pakse - Savanakhet. 450km bao gồm: Kontum - Bờ Y (40km) -> Attapu (110km) - Pakse (100km) - Savanakhet (200km)

Sáng ngày 2 làm thủ tục qua Lào tại cửa khẩu Bờ Y. Qua Lào tiếp tục hành trình đi Sa vản.
Ăn trưa tại Attapu (Quán ?)
Nghỉ tại Sanvanakhet - ăn tối tại quán ?.

Ngày 3 (12/4) :Savanakhet – Vientiane (466km)
Ăn sáng và chơi ở Savan đến 10h sáng xuất phát đi Vientiane, ăn trưa tại quán ?
Dự kiến khoảng 16h đến Vientiane. Ăn tối ở nhà hàng Khua lao để xem Lăm vông ?

Ngày 4 (13/4): Vientiane
Tham quan Vientiane và tham gia Tết té nước Bunmipay của Lào (từ ngày 13/4-15/4/2011).
Ăn trưa tại quán ?
Nghỉ đêm tại Vientiane , đi thăm Vientiane về đêm.

Ngày 5 (14/4): Vientiane – Pakse (670km) - Ubon Rachathani (Thailand) Xuất phát về Pakse, chiều tối chơi tại Ubon Rachathani (Thái land).
Xuất phát từ 7h, về Savan ăn cơm trưa, sau đó chạy về Pakse, rồi sang Ubon
Ngủ đêm ở Ubon Rachathani (Tham gia Tết té nước của Thailand ).
(khám phá Ubon về đêm ?)

Ngày 6 (15/4): Ubon - Pakse – Bờ Y - Buonmathuot ( 100+50+233km = 383km).
Dự kiến 8h30 từ Ubon về Pakse, lấy xe chạy về Vịt, ăn trưa ở Kontum hoặc Playku ?
Về Việt nam thì vô tư, chạy được nhiêu thì chạy. Đua về càng sớm càng tốt.
Dự kiến nghỉ tại Buon ma thuot.
Ăn thịt rừng (Bạc mập ? ). Ngủ đêm ở Ban mê
Ngày 7 (16/4): Buon ma thuot – Vũng tàu 500km.
Ăn sáng ở Làng café Trung nguyên, 9h xuất phát về Vtàu. Kết thúc hành trình.

Chương trình có thể thay đổi tùy theo độ máu của thành viên tham gia.

Dự kiến có 6 em đi chung con Carem mái dầu :)):)) ,
Kính nhờ các bác đã đi tuyến Lào - Udon cho em góp ý về lộ trình trên và xin kinh nghiệm - địa chỉ các nơi ăn uống, ngủ nghỉ theo lộ trình này ạ :D:D

mat kieng
10-03-2011, 20:59
Cho e hỏi tí:
E ở Sài Thành, e muốn đi LÀo từ đêm 28/4/2011, về 3/5/2011...
Vậy e nên đi nhữn điểm nào ở Lào, và nên đi làm sao???
Có gợi ý là đêm 28/4 e nên ngồi xe lên Gia lai, sáng 29/4 đến rồu bắt xe qua Lào....
Còn về thì chưa biết.....
Cảm ơn các Bác

bellrock
15-03-2011, 12:57
@mat kieng: Mình có cung cấp thông tin về nhà xe đi Pakse từ Sài Gòn, đi bằng đường này tiết kiệm được nhiều thời gian hơn đi lên Gia Lai, bạn có thể tham khảo thêm. Từ Pakse có thể bắt xe buýt đêm đi Vientiane rồi từ Vien có thể đi Luang hay Vangvieng. Sau đó có thể đi về lại đường cũ hoặc qua Vinh hay Huế rồi bay về. Hôm trước nhóm mình đi mất khoảng 10 ngày, với thời gian ít hơn mình nghĩ bạn nên tập trung cho Vien và Luang hay Vangvieng, những chỗ này đều đáng đi. Chúc bạn có một chuyến đi vui.

tamkhoa
24-03-2011, 20:53
Chào cả nhà,

Vợ chồng em lên kế hoạch sang Lào từ 11/4 - 15/4. Lịch trình dự kiến như sau:
10/4: Từ SG ra Đà Nẵng lúc 7PM
11/4: 8AM từ Đà Nẵng đi xe sang Vien
12/4: Tham quan Vien cả ngày
13/4: Sáng tham quan Vien. Chiều bắt xe đi Luong
14/4: Tham quan Luong
15/4: Về Vien để bắt chuyến xe lúc 6PM về Đà Nẵng.
16/4: 6PM bay về SG

2 Chuyến bay SG - ĐN, và ĐN - SG em đã book vé từ lâu nên không thay đổi được dù tham khảo thông tin của cả nhà thì em muốn ở lại Lào cho hết 16/4.:(

Em nhờ cả nhà góp ý về lịch trình trên giúp em. Em đang còn lăn tăn 1 số vấn đề sau:
1. Ngày 13/4 có nên sang Udon để đến chiều quay về bắt xe đi Luong hay không? Liệu có chuyến xe nào từ Udon/Vien đi Luong buổi chiều tối không?
2. Chiều 13/4 từ Udon/Vien có nên ghé Vangvieng hay đi thẳng lên Luong?

Thời gian eo hẹp mà em tham quá, muốn đi nhiều nơi nên chẳng biết thế nào cho thuận tiện nhất. Mong cả nhà chỉ giáo. Xin đa tạ:)

dantocgoc
24-03-2011, 23:03
Quá ít thời gian bạn à.., đừng ôm đồm nhiều quá vì vào dịp tết té nước ( Bunbimay ) nên dành nhiều thời gian hòa mình vào lễ hội cho trọn vẹn.
Mình chỉnh lại lịch thế này cho 2 vợ chồng bạn vui chơi thoải mái nhé:

10/4: Từ SG ra Đà Nẵng lúc 7PM
11/4: 8AM từ Đà Nẵng đi xe sang Vien
12/4: Tham quan Vientiane những điểm sau: buổi sáng đi Chùa sỉ mương - vườn tượng phật - Buổi chiều đi that luang và đài chiến thắng Batuxay, chiều đi dạo ngắm hoàng hôn ngoài bờ sông và ăn tối ở đấy. Đêm đi dạo chợ đêm luôn ngoài đấy, ở ( khu phô tây ).
Hoặc đón xe đi luang pra bang ngay chiều hôm đó thì sáng 13/4 các bạn đã tới luang prabang sẽ chơi được 2 ngày trọn vẹn ở luang prabang "như thế hay hơn".
còn không thì cứ theo lịch sau.
13/4: Sáng đi thăm quan vài nơi, chiều bắt xe đi luang prabang sáng 14/4 tới nơi. Chơi té nước cả ngày ở đấy. ( Hơi ít ).
15/4: Về Vien để bắt chuyến xe lúc 6PM về Đà Nẵng.
16/4: 6PM bay về SG