PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Đường đi SG - Hà Tiên ?

KoPan
27-02-2014, 22:02
Tình hình là tuần sau mình cùng vài bạn chạy xe ra Hà Tiên sau đó lên tàu đi PQ, nên mún nhờ các bác cập nhập về cung đường từ SG - Hà Tiên cho an tâm

Mình tra google map và thấy 1 số cung sau đây là ok (khởi hành từ 4h chiều hôm trước)

- Từ SG theo Nguyễn Hữu Trí hoặc QL1 thẳng đến cầu Mỹ Thuận, xuống cầu rẽ phải đi wa Sa Đéc và nghỉ đêm ở đây, và sáng sớm thẳng đến bến Phà Vàm Cống, qua phà theo QL80 đến Hà Tiên --> cung này mình chỉ ngại đi phà vì mất thời gian, thấy hay kẹt xe nhiều ở 2 đầu phà, và ko tìm thấy thông tin giờ chạy của phà trên mạng, sợ ko kịp tàu ra PQ

- Từ SG cũng theo Ng Hữu Trí hoặc QL1 thẳng qua cầu Cần Thơ, nghỉ đêm ở Cần Thơ, sáng hôm sau theo TL926 đến QL80 rùi chạy đến Hà Tiên, cung này thì xa hơn và ko biết đường xá thế nào

Nhờ cả nhà tư vấn về đường xá, cung nào đường đẹp, ko quá xa, thông tin về phà Vàm Cống cũng như về mật độ của "ấy ấy".

RomeoHaas
28-02-2014, 08:36
Vậy thôi ông đi cung này ne cũng 2 ngày đến Hà Tiên nhưng đi dường vắng xe:
- SG theo Nguyen Huu Trí ra đen Bến Lức chạy theo Ql1 đến Tân an, qua cầu Tân An quẹo phải vào Ql 62, rồi đi tiếp vào dường Dt 829 ghé ngang Tràm Chim chơi, sau đó chạy đến Tân Châu qua phà Tân Châu, phà Châu Giang qua Châu Đốc.
- Có thể ghé rừng Trà Sư sau đó chạy về Hà Tiên.
Với sức của ông tui nghĩ sáng ông ghé Tràm Chim chơi, trưa ông ghé Trà Sư ăn trưa (khoảng 2h trưa) rồi tối ngủ ở Hà Tiên, sáng hôm sau lên tàu ra Phú Quốc.
Ưu điểm cung này là ghé đc 2 điểm Tràm Chim và Trà Sư, hạn chế đi QL, đi tỉnh lộ đường vắng và đẹp. Tham khảo thử xem, ong đi miền tây phải đi những đường tỉnh lộ hoặc huyện lộ mới thấy được hết vẻ đẹp nông thôn miền Nam.

RomeoHaas
28-02-2014, 08:43
Quên là ông đi lúc 4h chiều. Nếu vậy ngày đầu ông chạy đến Châu Đốc, sáng hôm sau từ Châu Đốc đi Hà Tiên, vẫn okie.

auvinhlong
28-02-2014, 09:26
Chọn phương án 1 đi. Kẹt chỉ kẹt xe lớn thôi vì đang mùa vía bà, xe máy khoảng 20 phút là qua được thôi. Chạy để ý khúc từ Vĩnh Long đi Sa Đéc có 1 chỗ, qua Cái Tàu một chút.
Phương án 2 cũng được, không qua phà nhưng mấy cái ấy ấy của bạn đề cập tới hơi bị nhiều đó, hầu như quận nào cũng bắn hết :))

KoPan
28-02-2014, 12:35
@Romeo : vấn đề là cần có mặt trước 8h sáng hôm sau để lên tàu ở HT lun ông ơi :D, nên tối hôm trước tranh thủ chạy tầm 170km thui rùi nghỉ ở (Cần Thơ maybe), với cả lần này đi với 3 xe nữa nên ko bào đường nhanh dc
@auvinhlong: mình quyết định đi qua cầu cần thơ vậy, đi phà ko chủ động dc giờ giấc hơi bất tiện
Còn vụ đường sá, mấy con dg` tỉnh, QL kể trên có ngon ko nhỉ ?

auvinhlong
28-02-2014, 18:50
đường thì thẳng tấp, không hư gì hết, chỉ sợ đường ngon quá vọt bị hốt lại thôi. :)).
trong địa phận Cần Thơ nên 40 km thôi, ra CT chạy sao cũng được. Mình từng bị bắn 2 lần liên tiếp trong ngày trong 2 quận khác nhau :))

lhtamvcb
28-02-2014, 21:59
Tôi nghỉ bạn nên đi Ql1-Mỹ thuận-Vàm cống-Long xuyên-Tri tôn-Hà tiên may ra kịp thời gian vì cung này ngắn và dễ đi với khoảng thời gian xuất phát và giờ phà xuất bến. Phàm Vàm cống kg sợ kẹt xe hai bánh đâu bạn. Ngày mai tôi đi Hà tiên theo cung LX-Tri tôn-Hà tiên tôi sẽ update đường xá lại cho bạn biết

KoPan
01-03-2014, 02:01
@auvinhlong : chỉ có địa phận CT là rát thui hả bác ? mấy tỉnh khác sao nhỉ ? em là em ngán các anh ý lắm vì cái tật của em là kéo và kéo :v
@lhtamvcb : dc thế thì tốt quá, nhờ bác update và hướng dẫn cụ thể với :3

exinhk54
01-03-2014, 03:00
Xavi đã không ít lần lặp đi lặp lại ý tưởng được gắn bó trót sự nghiệp cầu thủ với Barcelona. Tuy nhiên khi mà hợp đồng sắp đến thời khắc đáo hạn (tháng 6/2013), quan điểm về tương lai của Xavi nghe đâu đang có dấu hiệu chuyển hướng. Cầu thủ gốc Terrassa bắt đầu tỏ ra quan hoài hơn đến những cuộc thương lượng có thể khiến anh sẽ có được chuyến xiêu dạt rời xa Nou Camp.

https://vimeo.com/user23423197

https://twitter.com/Robintappis

http://contributor.yahoo.com/user/1809776/joel_chanco.html

https://www.flickr.com/people/111332736@N07/

Trong những tháng gần đây, New York Red Bulls đang nắm tiếp cận Xavi nhằm thuyết phục tiền vệ kỳ cựu người Tây Ban Nha sang MLS dưỡng già tương tự những đồng đội như Henry, Marquez. Tuy vậy, Xavi không quên để mắt đến Qatar, miền đất hứa đối với những lão tướng và một trong những cái tên nổi bật nhất tại đây là Raul Gonzalez, huyền thoại của Real Madrid.

Thậm chí Raul có thể sẽ là “sứ giả” gửi tới Xavi một đề nghị cho tương lai, điều không phải là không thể xảy ra trong mùa hè tới, sau khi World Cup 2014 tại Brazil chấm dứt. Lẽ đương nhiên màn biểu diễn và kết quả Xavi đạt được trong màu áo Barcelona ở mùa giải này sẽ là nhân tố tiên quyết đến vấn đề đi hay ở của tiền vệ 34 tuổi này. Xavi chính là thủ lĩnh lối chơi trong quãng thời kì thành công nhất trong lịch sử Barcelona nên dĩ nhiên ai cũng mong muốn anh chấm dứt sự nghiệp ngay tại Nou Camp.

Tuy nhiên, khi đã bước sang bên kia sườn dốc của sự nghiệp, với tầm ảnh quá lớn, Xavi hoàn toàn có thể trở nên nhân tố kéo lùi sự phát triển của Barcelona hoặc trở nên một người thừa tại Nou Cam. thành thử, khả năng Xavi chia tay Barcelona hoàn toàn có thể xảy ra, như cách Raul Gonzalez rời khỏi Real Madrid hay Alessandro Del Piero chia tay Juventus.

Hơn nữa, tân HLV Martino cũng đang lên kế hoạch săn tìm những bộ mặt đủ sức kế tục vị trí của Xavi. Theo tờ Sport tiết lộ thì chiến lược gia người Argentina đang nhắm đến tiền vệ Arturo Vidal của Juventus với ý tưởng biến thể lối chơi tiki-taka đặc sản của Barcelona thành lối chơi có phần trực diện và mạnh mẽ hơn. Để chuẩn bị cho kế hoạch “đi săn” này, nhiều khả năng Barcelona phải chi ra khoảng 50 triệu euro.

alonerider
02-03-2014, 00:49
cung SG-Long Xuyên - Tri Tôn - Hà Tiên:
Bạn cứ đi đường Mỹ Thuận về Vàm Cống.
Qua phà Vàm Cống chạy lên 8km đến nội ô Long Xuyên, đi thêm 15km đến lộ tẻ Tri Tôn - Châu Đốc (đi thẳng đi Tri Tôn tỉnh lộ 941, rẽ phải đi Châu Đốc) chạy thêm 40 km nữa đến Tri Tôn.
Vào nội ô Tri Tôn thẳng đường Hùng Vương rồi rẽ phải qua Trần Hưng Đạo (đường này dễ nhận biết vì đi qua C.A huyện, UBND huyện). Tới đây bạn đi qua đường N2 và ra Vàm Rầy - Kiên Lương khoảng 40km, từ Kiên Lương lên Hà Tiên 14km. Hoặc bác có thể lên Ba Chúc thăm nhà mồ Ba Chúc tội ác lịch sử của polpot, từ Ba Chúc qua Vĩnh Gia, Vĩnh Điều (Tỉnh lộ 955) rồi ra Giang Thành ra ngã 3 Cây Bàng, Hà Tiên , đường khá tốt và vắng.
Em thấy cung đường này là dễ xơi nhất, đò phà giờ này cũng ko sợ vì phà Vàm cống đã có bến phụ điều tiết ngày đông xe. Lưu ý từ phà VC vào nội ô Long Xuyên C.A thường bắn tốc độ. Còn lại bác có thể đi về Tràm Chim rồi qua Tân Châu, Châu Đốc, Tịnh Biên, Hà Tiên. Nếu đi từ Châu Đốc, Tịnh Biên bác sẽ ra ngay ngã 3 Cây Bàng của Hà Tiên.
Em vẽ tạm cái bản đồ này bác tham khảo
http://upanh.com/slider/?e=malihu&s=upload&start=6vi9bwao6ey

KoPan
02-03-2014, 02:03
Hic, cung thế thì thoải mái, kẹt của mình ở đây là đi từ 4h chiều, nghĩa là sẽ phải cố chạy để wa phà VC luôn (và ko biết là mấy h thì hết phà), hoặc là nghỉ wa đêm trước phà (cũng ko biết sớm nhất mấy h sáng là phà bắt đầu chạy) để đến kịp HT trước 8h sáng.
Nên mình nghĩ đi chạy đến Cần Thơ rùi nghỉ đêm tại đây, sáng dậy sớm kéo tiếp có vẻ chủ động và hợp lý hơn ? Còn cây cầu nào có thể đi cho ngắn hơn ko nhỉ ? (theo gg maps thì toàn phà thui)

alonerider
02-03-2014, 02:26
Vì bạn xác định đi hà tiên nên mình nghĩ chỉ có đi đường long xuyên là gần. Bạn đi cần thơ rồi ra hà tiên sẽ xa hơn 80.90 km nữa.phà vàm cống là phà lớn chạy 24/24 ,ko phải lo thiếu phà, chờ phà tầm 15p, đi khoảng 15p là qua sông.Từ sg bạn xp lúc 16 h thì 22h có thể đến lx hoặc lộ tẻ tri tôn nghỉ đêm rồi sáng ra hà tiên mất khoảng 110km nữa, đi đườn CT ko hợp lý chút nào bạn ơi, từ cần thơ đi rạch giá là 110km rồi, từ rạch giá ra hà tiên mình ứoc lượng cũng 70km nữa bạn ko thê đến ht kịp 8h đâu. Mình ở lx và đã đi ht hơn chục lần rồi:-)

KoPan
03-03-2014, 04:57
Alonerider ơi, hình bác up ko coi dc, nó cứ load hoài :D
Phà VC mở 24/24 thì ok rùi, vậy thì sẽ nghỉ ở Long Xuyên (sau khi qua phà) và sáng hôm sau chạy típ ra HT
Từ LX đi QL80 hay TL943 ok hơn hả bác ? Với lại cái dg` N2 trên maps sao nó bị cụt nhỉ ? nên mình chưa hình dung dc khúc bác nói ở đoạn đó :)

alonerider
03-03-2014, 08:00
Từ LX bác đi QL80 sẽ xa hơn , bác thích đi TL 943 cũng được, đường mới làm rộng thênh thang và mịn nhưng có 1 đoạn chừng 10km từ xã Tân Tuyến đến Cô Tô rất xấu. Còn đường N2 xem trên map thì cụt nhưng xem trên gis.chinhphu.vn (an giang, tri tôn) thì nó nối ra TL941 qua xã Lương An Trà đi về Kiên Lương. Theo mình bác nghỉ đêm ở LX là Ok nhất rồi sáng 4h30 xp đi Hà Tiên luôn. Còn không thì bác đi QL 80 về Rạch Giá nghỉ đêm, đêm ở Rg vui và sầm uất hơn LX, nhưng bác đến đc RG thì cũng khuya lắm rồi và cũng chẳng có sức mà đi đâu nữa. Nên nếu ưu tiên thời gian thì đi Long Xuyên - Tri Tôn - Hà Tiên.

KoPan
07-03-2014, 07:25
Thank you bác, chiều nay xuất phát rùi, sẽ có bài báo cáo :D

alonerider
07-03-2014, 22:02
chúc bác lên đường thuận lợi & vui vẻ!

KoPan
08-03-2014, 00:41
Đang ở Long Xuyên đây, đúng là phà 24/24, chờ xíu + lên phà xíu là xong rùi :D