PDA

View Full Version : Thắc mắc về việc del topic

lam90
24-02-2014, 22:44
như tiêu đề, mình có lập topic ỡ mục xuyên việt hõi điều kiện, giấy tờ khi phượt bằng xe máy từ việt nam qua biên giới lào, topic post xong ko sao, qua 2 ngày mik theo dõi thì ko thấy có sự trã lời, và topic bị chìm xuống dưới, sau đó mình có dùng cách up đễ kéo topic lên cho mọi ng dễ thấy, và sau đó thì nhận đc 1 thẽ cãnh cáo và del bài cũa admin Chitto

Chào bạn lam90,

Bạn vừa nhận một thẻ phạt tại diễn đàn Phuot.vn - The Real Phuot.

Lý do: Spam, hỏi đáp không đúng chỗ
-------

-------

Với lỗi trên, bạn bị thêm 1 điểm phạt. Nếu bị nhiều điểm phạt bạn sẽ bị hạn chế viết bài có thời hạn. Trường hợp phạm lỗi nặng sẽ bị ban nick có thời hạn hoặc vĩnh viễn.

Bài viết có lỗi của bạn:
1070716

uppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp ppppppppppppppppppppppppppppppppp

Hy vọng bạn sẽ không tái phạm!

Chúc vui vẻ khi tham gia Phượt,
Phuot.vn - The Real Phuot

ok, vậy xin hõi thế nào gọi là spam? bài viết of mình bị chìm xuống mà ko nhận đc sự hõi đáp thì mình ko đc up nó lên đễ tìm câu trã lời? hay ý bạn là mình phãi lập 1 topic mới với nội dung y chang mới ko gọi là spam

Về việc del bài (cái này làm tôi bực nhất), có thễ mình post sai box, nhưng xin hõi với cương vị admin of bạn thì bạn ko thễ di chuyễn bài of mình vào đúng topic thích hợp sao mà phãi del bài? tôi ko biết, tôi có thắc mắc, tôi lập tài khoãn forum, tôi vào email kích hoạt, tôi ngồi tạo topic thắc mắc, và tôi ko hề làm 1 topic nhãm nhí vô duyên đễ mà bị del

Còn về lý do tại sao mình chọn box đó đễ post bài vì trong box xuyên việt có ghi rõ ràng "Xuyên Việt, phượt không biên giới" , ngoài box đó ra thì mình chã còn thấy box nào có nội dung hõi đáp cả

Mong nhận đc sự giãi thích thích đáng từ phuot.vn , xin cãm ơn đã xem bài :)

Chitto
25-02-2014, 13:46
Trước hết cảm ơn bạn đã gửi bài trên đây để tôi (người xử lý) và mọi người cùng được biết.

Tôi đưa lên đây nguyên văn bài viết của bạn:

Tiêu đề topic:

cho hõi thủ tục vượt xe máy qua lào

"như tiêu đề, hiện tại e tính đi phượt với đám bạn qua lào bằng xe máy (xe moto 150cc), vậy xin hõi lúc qua biên giới có cần thủ tục gì về người và xe ko ạ? ai biết hướng dẫn dùm e với, ng việt cần gì? nc ngoài cần gì? tại e đi có cả tây và ta lun"

Sau đó bài thứ hai là (như trong bài quote đã đưa):

uppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp ppppppppppppppppppppppppppppppppp"

Xin trả lời bạn lần lượt.

1. Box Xuyên Việt trước hết là Xuyên Việt có nội quy được gắn trên đầu box, bạn có thể tự đọc.
Nếu bạn có hỏi đáp về việc đi trong khu vực trong nước, rồi sau đó sang nước khác từ Việt Nam, thì mới có lý do để đặt trong box Xuyên Việt.
Bài của bạn chỉ hỏi về sang Lào, không hề hỏi gì đến đi lại trong Việt Nam thì khu vực đúng là "Hỏi đáp thông tin du lịch Châu Á", cụ thể hơn là topic "Thông tin du lịch Lào".
Bạn nói "chã thấy box nào có nội dung hỏi đáp cả" chứng tỏ bạn không chịu tìm hiểu cấu trúc diễn đàn và các box. Trong diễn đàn có 6 box chuyên về hỏi đáp ứng với 3 miền, 2 châu lục Á Âu, và box Thông tin đường sá, dịch vụ vận chuyển.

2. Lỗi không viết hoa đầu câu, tên riêng, sai chính tả, lạm dụng viết tắt; từ tiêu đê đến nội dung bài. Việc phải viết đúng chính tả tiếng Việt, viết hoa đầu câu nằm trong Quy định mà bạn đã chấp nhận khi nhấn nút đồng ý làm thành viên. Bạn vi phạm lỗi chung này.

Ngoài ra xét về nội dung, bài hỏi của bạn thể hiện sự chưa nghiêm túc. Bạn hỏi nhưng không đưa thông tin là đi qua cửa khẩu nào, loại xe gì, giấy tờ có đến đâu. Topic đặt không đúng chỗ, câu hỏi sơ sài không thể hiện đủ thông tin cho người muốn trả lời, được trình bày theo cách không đúng quy định, riêng điều này topic đã có thể bị xử lý.

3. Tuy nhiên lỗi nặng nhất chính là lỗi Spam bằng dòng "upppp" của bạn. Quy định diễn đàn cấm spam, cấm up topic bằng bài spam. Bài thứ hai của bạn hiển nhiên là bài spam. Tất cả các bài có nội dung "up" như của bạn đều bị xóa, và tùy vào chất lượng topic mà topic có thể được để hoặc bị xóa.

Nếu chỉ là hai lỗi đầu, topic thường sẽ bị xóa mềm, nghĩa là xóa và để lại dấu trong box. Chính vì lỗi up topic bằng bài spam của bạn nên topic đã được xóa cứng.

lam90
25-02-2014, 17:59
1. tôi post sai box, oke, tôi nhận, nhưng với cương vị admin cũa bạn chả lẽ bạn ko move topic về đúng box đc hay sao mà phãi del? bạn đang thễ hiện quyền thống trị trong thời đại dân chũ này sao?

2. tôi học ko cao, chính tã của tôi ko tốt, nhưng tôi post bài đó có từ nào bạn ko hiễu ko? nếu bạn nói 1 tiếng forum này ko chào đón ng ít học viết sai chính tã thì tôi sẽ ko bao giờ bén mãn vào forum này nữa :) con người thì có người này người kia, bộ viết sai chính tã thì ko phãi là người sao, viết hoa đầu câu bla bla, nực cười :))

3. bài up của tôi là sai, sao ko del bài up đó rồi cãnh cáo mà up cã bài, rút kinh nghiệm, lần sau tôi sẽ lập 1 topic mới với nội dung y chang bài cũ, ko sai quy định chứ đúng ko :)

tôi lập topic, nội dung là chĩ cần biết thông tin khi đi xe máy qua nước lào, giấy tờ, thũ tục, người này nọ thì cần những gì (vì trong đoàn cũa tôi có cả người tây) loại xe thì tôi cũng có nói "moto 150cc", giấy tờ thì chã lẽ đi phượt đường dài mà đi xe ko giấy tờ hay người ko có bằng lái sao, vấn đề này mà cũng lôi ra bắt bẽ đc à :| cái tôi thắc mắc là giấy tờ.thũ tục khi xuất nhập qua lào về người và về xe ấy

Chitto
25-02-2014, 19:27
Quy định của diễn đàn đã có, và tôi xử lý theo quy định.

Khi bạn nhấn nút "Chấp nhận" vào làm thành viên diễn đàn tức là bạn đã chấp nhận các quy định đó. Bạn có thể cho rằng nực cười nhưng đó là quy định đang được áp dụng ở đây và tất cả các thành viên đang cùng hoạt động dưới quy định đó.

Trong bài đầu của bạn ở topic này, bạn đã thực hện được việc viết hoa đầu câu ở những đoạn cuối, nhưng ở bài sau điều đó không xuất hiện, có thể thấy đây la bạn cố tình vi phạm chứ không phải không thể thực hiện được.

Nếu topic của bạn không vi phạm quy định của diễn đàn thì nó sẽ hoạt động. Nếu có vi phạm thì những người có trách nhiệm sẽ xử lý.

Tôi nghĩ rằng tôi trả lời đã đủ về vấn đề này.

lam90
25-02-2014, 23:33
đg có bắt bẽ cái việc trẽ con này nữa, hõi toàn mem xem có ai đăng ký mà ngồi đọc hết các điều kiện lúc đký ko, cứng ngắc như mấy ông cụ =)))

nói thẵng, trc giờ tôi tham gia bao nhiêu cái forum, ko có cái forum nào bắt bẽ về việc ghi hoa đầu dòng cã, nói thẵng ra là forum này lọt vào tay 1 ng cỗ hữu bắt bẽ mấy chuyện vặt :))

thôi bibi forum này vậy :)

thinhduyquach
26-02-2014, 17:36
đg có bắt bẽ cái việc trẽ con này nữa, hõi toàn mem xem có ai đăng ký mà ngồi đọc hết các điều kiện lúc đký ko, cứng ngắc như mấy ông cụ =)))

nói thẵng, trc giờ tôi tham gia bao nhiêu cái forum, ko có cái forum nào bắt bẽ về việc ghi hoa đầu dòng cã, nói thẵng ra là forum này lọt vào tay 1 ng cỗ hữu bắt bẽ mấy chuyện vặt :))

thôi bibi forum này vậy :)

Đọc mấy dòng bạn viết mà mình nghĩ đến mình, từ lúc nghĩ từ bạn đến mình, thì mình nghĩ thương Mod nhiều hơn. Ngày xưa mình cũng giống bạn :D .

Mặc dù đôi lúc Mod không đúng hoàn toàn, nhưng cái câu cổ hữu mà vẫn phải sử dụng là '' Nhập Gia Tùy Tục '' :D

Chúc bạn sức khỏe, và gặt hái nhiều thành công khi qua các diễn đàn tiên tiến khác :D