PDA

View Full Version : Du lịch văn hóa miền Bắc - khoảng một tháng bắt đầu từ 9 tháng 4 năm 2014

meoxua
23-02-2014, 15:54
Về thời gian du lịch: Khoảng một tháng bắt đầu từ 8 hoặc 9 tháng 4 năm 2014. Ngắn hay dài hơn có lẽ sẽ do bạn và mình quyết định.

Về địa điểm du lịch: Mình sẽ đi những nơi đình chùa / làng cổ / danh lam thắng cảnh miền Bắc. Mình sẽ tìm về những địa điểm Thăng Long xưa đã được nhắc đến qua nét bút tài hoa của nhà thơ Nguyễn Huy Lượng trong Tụng Tây Hồ Phú. Đền Mục Lang, Quán Trấn Vũ, Tòa Kim Liên, chùa Trấn Quốc, Dấu Bố Cái, Cảnh Bà Đanh là một trong những nơi mình sẽ tìm đến. Mình sẽ đi dạo Nghi Tàm, tìm về Cổ Ngư, xem Hồ Tây, dạo quán Thánh. Mình sẽ đi bộ từ chân núi lên đỉnh núi Yên Tử, sẽ ngủ lại qua đêm tại chùa Hoa Yên để nghe bài kinh Phật ban đêm, sẽ leo chùa Đồng và nói với nhau về kinh Phật, về làm sao hàng phục tâm, an trụ tâm, về ưng vô sở trụ nhi sanh kỳ tâm. Đi, bạn ạ, mình sẽ dạo chùa Hương, qua đò suối Yến, vào chùa Thiên Trù, leo đỉnh Hương Tích. Mình sẽ ngồi trên bờ đê sông Đáy buổi chiều, sẽ ngủ lại tại Sơn Tây để tảng sáng, đi thăm đình Quang Húc / đình Chu Quyến / đìnhTây Đằng, sẽ leo núi Sài Sơn ngắm lúa. Rồi mình đi Bắc Ninh, đi xem chèo làng Khuốc vào đêm, đi đền Tam Á thăm lăng Sĩ Vương, đi chùa Tiêu Sơn để nhớ về Phạm Thái, dạo chùa Hàm Long để xem thế phong thủy độc nhãn long và án thư trấn địa. Còn nữa, mình sẽ đi thăm những khu di tích / lăng mộ của 5 vị Tam Nguyên của lịch sử khoa bảng Việt Nam, sẽ bước qua cổng Môn Tử Môn nơi nhà từ đường cụ Tam Nguyên Yên Đỗ Nguyễn Khuyến. . Và Hà Giang nữa, nơi có cột cờ Lũng Cú, với đèo Mã Pí Lèng ngoạn mục, với dinh họ Vương và biết đâu, mình sẽ ở lại đó xem chợ tình Khâu Vai. Rất nhiều bạn ạ, mình có lịch trình đi Hà Nội, Sơn Tây, Bắc Ninh, Hải Dương, Vĩnh Phúc, Tây Bắc, Đông Bắc (Hà Giang), Ninh Bình, Nam Định, Thanh Hóa, Hà Tĩnh, bạn muốn biết, cứ PM mình hay mình cũng có thể post ra ngoài này cũng được.

Về mình: Khoảng 30 mươi mấy, người Việt miền Nam sống tại tiểu bang California, Mỹ. Mình hiện đang làm về software tại thung lũng hoa vàng (Silicon Valley).

Về lý do đi: Mình rất thích văn hóa Việt xưa và không cảm thấy hài lòng với những tours miền Bắc vì phần lớn tours đều nói chung chung rất giống nhau nhưng không có tours nào có thể dịch những câu đối từ chữ Hán qua chữ Việt hoặc nói hơn chút nữa về văn hóa / nét đẹp của danh lam thắng cảnh miền Bắc, nhất là những nơi có bia / câu đối / đình chùa. Chỉ toàn chung chung và chung chung. Ví dụ, mình chưa thấy tours nào giới thiệu Thăng Long Tứ Trấn bằng tiếng Anh / tiếng Việt cho hoàn chỉnh - The Four Sacred Temples of Ancient Hanoi mà chỉ nói riêng ví dụ đền Quán Thánh (có lẽ tiếng Anh chưa đủ để nói chăng và trong một tour tiếng Việt, mình đã nghe nói nhưng chỉ thoáng qua thôi). Văn hóa Việt xưa rất đẹp và rất phong phú. Tại sao mình không thể giới thiệu cho những bạn trẻ và người nước ngoài nhỉ? Mình đang dự định mở công ty software tại thung lũng hoa vàng, chuyến này đi, mình muốn tự mình biết đến những nơi đó thay vì dùng tour guides (không gì hơn đi thực tế) và nếu mình học hỏi được nhiều, có thể viết một app chuyên cho khách du lịch hạng trung / sang nước ngoài và các bạn trẻ Việt Nam tham quan miền Bắc biết thêm về văn hóa Việt xưa và có thể làm việc với một công ty du lịch ở Hà Nội để dẫn những khách này. App có thể sẽ kiếm rất nhiều tiền và phổ biến. Bạn có thể là một trong những người founders của app này, vì mình cũng cần một người có hoài bão và niềm đam mê chết người này như mình. Nếu kiếm được nhiều tiền, trong vài năm, mình có thể về hưu và xách túi đi chơi cả nước Việt Nam và thế giới, không sống kiếp nô lệ cho đồng tiền nữa. Bỏ lại sau lưng kiếp gà quèn ăn quẩn cối xay muôn đời bạn ạ.

Về lý do tuyển người biết Hán / Nôm: Nếu bạn không biết cơ bản Hán / Nôm, mình không nghĩ mình và bạn cùng sở thích. Mình cần một người con gái / phụ nữ miền Bắc biết Hán Nôm (tốt nghiệp khoa Hán Nôm) để đi chung. Trước, mình và bạn cùng chung sở thích nên chuyến đi sẽ rất vui. Sau, biết đâu, mình sẽ học hỏi từ bạn về những hoành phi, câu đối. Mình có rất nhiều câu hỏi mà mình muốn hỏi bạn trong chuyến đi. Mình không muốn đi cùng những nhà học giả già vì mình muốn chuyến đi như một chuyến du lịch hơn là một chuyến đi nghiên cứu và mình cần người trẻ như mình, rất thích văn hóa Việt và có máu phiêu lưu.

Về lý do tuyển nữ: Mình nghĩ những sở thích Hán / Nôm và việc mình thích bạn ăn nói nhẹ nhàng, từ từ và có chút lãng mạn, hình như phần lớn chỉ còn lại ở những người con gái / phụ nữ học khoa Hán / Nôm hoặc ham thích câu đối / đình chùa / những nơi tâm linh. Và, nếu bạn là một người phụ nữ biết Hán / Nôm lại có thể quyết định đi chung một người Việt tại Mỹ cũng thích Hán / Nôm như mình, mình rất muốn biết đến bạn. Vì mình đã biết rất nhiều người nhưng chưa bao giờ gặp một người như bạn. Đã vài người nói yêu cầu của mình ở Mỹ thì rất bình thường, nhưng ở Việt Nam rất "hâm" vì văn hóa Việt không cho phép như vậy. Nhưng mình nghĩ, tại Việt Nam, mình đã chứng kiến rất nhiều lần đàn ông cười hô hố với nhân viên nữ phục vụ tại các quán ăn, đã rờ họ và nhét tiền vào người họ, đã xem việc đàn bà đi bán trôn nuôi miệng là một việc rất bình thường và đàn bà trong những tiệm ấy như các món vật, vậy tại sao người ta có thể cho rằng bạn đi chung với mình để tìm về nền văn hóa cổ xưa rất đẹp của người Việt là một điều "hâm"? Mình có làm gì sai đâu? Là người, mình có quyền sống cho mình và sống cho hoài bão của mình, đó là quyền căn bản nhất của một con người. Không ai hoặc văn hóa nào có thể tước đi quyền thiêng liêng ấy.

Về lý do mình bao bạn: Vì bạn là nữ, mình nghĩ bạn đi với mình đã là một điều bạn cần đắn đo. Mình không muốn bạn lại phải để dành tiền, đi xin tiền để có thể đi chung với mình. Bạn không cần phải nhờ vả ai cả, mình đủ sức để có thể lo chi phí cho cả 2 đi du lịch bụi. Mình muốn bạn hãy đi và cùng mình vào những ngôi chùa, đình làng, đọc những câu đối (mình chữ Hán còn rất yếu, có thể nhờ bạn khá nhiều), thả hồn trên bờ đê chiều nhìn cảnh làng quê miền Bắc. Biết đâu, mình chia sẻ những hứng thú và có thể nói với nhau về việc tạo dựng app du lịch để quảng bá văn hóa Việt xưa. Hãy đi bạn ạ, đi để được thỏa mãn xem tận mắt cái đẹp của văn hóa xưa, đi để biết nước Việt miền Bắc rất đẹp, đi để sau này khi có con cái, bạn có thể nhìn lại và tự hào nói với con rằng, mẹ đã một lần trong đời dám vượt qua tất cả khen chê để đi tận mắt thấy được cái đẹp của nền văn hóa Việt xưa với một người bạn cũng rất ư là cuồng.

Về Chi Phí (vì Yêu Cầu của Forum cần mình nói rõ): Mình nghĩ một người đi chuyến du lịch bụi này khoảng 1 tháng chắc xài từ $1,000 USD đến $1,500 USD hoặc hơn (khoảng từ $20 triệu VND đến $30 triệu VND hoặc hơn). Dĩ nhiên nếu bạn muốn trả tiền, mình sẽ không ngăn. Nếu được, mình và bạn cũng nên để chút tiền để mua kẹo cho những đứa nhỏ, để đưa tiền công đức cho nhà chùa (nếu cần), và để biết đâu, mình sẽ mua diều để chạy trên đường làng và thả hồn vào những cánh diều ấy, hoặc mua lồng đèn để thả lên trời vào một đêm trăng, để những ước mơ và hoài bão của mình càng bay cao và xa hơn nữa ... :)

Mình rất cảm ơn bạn đã đọc yêu cầu có vẻ kỳ cục của mình. But that's me. I hope to hear from you soon.

Cảm ơn bạn rất nhiều

Brian

DocHanh
23-02-2014, 22:16
Tại sao lại phải là 1 người con gái, đàn ông đặt gạch đi chung không được sao. Và phần chi phí thì như thế nào vậy bạn, bạn cũng nên có 1 cái dự trù chi phí để mọi người có thể cân nhắc đặt gạch.

meoxua
24-02-2014, 02:48
Chào DocHanh ... lý do mình đi chuyến này vì mình cần suy nghĩ việc mở một software startup của riêng mình, nên mình muốn đi xa và tìm về những ngôi chùa, làng quê, núi non để tĩnh lặng lòng trước khi quyết định. Trong chuyến đi, nhiều khi mình có thể sẽ đứng hơi lâu nhìn những câu đối nhà chùa, ở đình làng, nhìn những cánh đồng, nghe kinh Phật đêm v.v. ... vì lý do trên, mình nghĩ chuyến này của mình đi nó sẽ không sôi động, háo hức của những bạn cần phượt cả ngày. Nhưng nếu bạn là người thích đình chùa, thích ngồi trên con đê nhìn dòng sông bữa chiều, thích một bữa ăn nhẹ khuya với tô cháo nóng, thích nói về văn hóa xưa của người Việt, thích sách vở xưa (như Nam Phong Tạp Chí hoặc Văn Đàn Bảo Giám), thích bàn về software và làm ăn thì bạn sẽ rất thích đi với mình. Còn nếu bạn cần phượt để xả stress, đi để tới nơi rồi tối hút thuốc, uống bia thì vì mình không biết hút thuốc, cũng không giỏi việc uống bia nên bạn sẽ không cảm thấy vui vẻ khi đi với mình. Có lẽ vì vậy, mình cảm thấy những gì mình cần chắc có lẽ là một người con gái / phụ nữ miền Bắc với kiến thức chữ Hán / Nôm mới có (vì mình biết những người này cũng thích những cái nhè nhẹ này như mình). Còn dân phượt đàn ông trẻ Việt Nam thì mình nghĩ chắc sẽ cảm thấy chán vì họ cần sự sôi động. Còn những người đàn ông Việt Nam mà có thể thích những cái nhè nhẹ vậy mình nghĩ chắc cũng phải hơi lớn tuổi và họ đang phải lo bận bịu chuyện vợ con, cơm tiền áo gạo nên có lẽ sẽ không bao giờ đi được. Đơn giản chỉ là vậy.

Về phần chi phí, mình nghĩ đi du lịch bụi như vậy với xe khách + xe gắn máy + drivers + nhà nghỉ + ăn, 1 tháng chắc một người xài khoảng $1000 USD (khoảng $20 triệu VND) hoặc hơn vài trăm USD... mình nghĩ người con gái / phụ nữ đi với mình sẽ chịu thiệt thòi vì khoảng tiền đó vì cô ấy cần đắn đo trước khi đi rất nhiều, và nhiều khi cần phải xin phép cha mẹ, gia đình, chồng con nên mình trả tiền chi phí ấy để cô ấy không cần phải chịu những áp lực này .. mình muốn cô ấy đi trong thanh thản và biết đâu, khi về lại với cuộc đời, cô ấy cũng sẽ nghĩ ra một cái gì đó đột phá và cuộc đời của cô ấy cũng sẽ thay đổi từ đây ... it is sort like a pilgrimage to discover one's self ... life must be more than fulfilling mundane needs, it gotta be. It should also be about the pursuit of Happiness, of living life to the fullest ... :) ...

Đó, ý mình là vậy .. cảm ơn DocHanh đã hỏi và nếu có gì, xin tiếp tục hỏi mình ... mình chúc DocHanh một ngày vui vẻ và an lành nha ... have a great and wonderful day ...

Cheers,

Brian

meoxua
24-02-2014, 03:39
À .. và chuyến này .. nếu được .. bạn nghĩ sao khi mình làm một quyển sách Passport với những hình ảnh / kỷ vật nơi mình đến .. nhè nhẹ thôi .. ví dụ như một tấm hình nho nhỏ cắt từ postcard ... một lá bùa từ ngôi đền .. một miếng khăn từ người dân tộc ... và nếu được .. mình sẽ cho những người mình gặp viết lại vài câu trong quyển sách passport ấy của mình ..ở Mỹ .. mình đang thu thập những con stamps và chữ ký của các Park Rangers của các công viên quốc gia như vậy .. và ở Mỹ có đến 400 công viên quốc gia / đền đài thuộc quyền chính phủ liên bang .. nếu mình đi .. sao mình không bắt đầu ở Việt Nam với chuyến đi của mình nhỉ .. biết đâu .. khi bạn có dịp đến Mỹ .. mình lại cùng nhau tiếp tục đi thu thập những con stamps ở nước Mỹ (và có thể ở những nơi xa nữa như Nam Mỹ / Châu Âu / Trung Đông / v.v) ...

Enjoys ..

Brian

meoxua
24-02-2014, 07:24
à .. mình quên ... đây là mình .. hình dưới đây chụp khoảng một tháng trước (01/2014) nhân dịp tết Giáp Ngọ 2014 tại California ... nếu bạn cần gì .. xin cứ hỏi tiếp ... như mình nói ... mình sẽ đi du ngoạn miền Bắc khoảng 9 tháng 4 năm 2014 cả tháng hoặc ít hơn hoặc nhiều hơn tùy theo lịch trình của cả hai ... nếu được . quỡn quỡn ... mình đi dạo làng quê buổi sáng .. mình và bạn có thể nói tiếng Việt (hoặc tiếng Anh càng tốt) ... nếu bạn có thể trả lời cho mình càng sớm càng tốt ... mình bắt đầu chuyến đi chơi của mình từ 13 tháng 3 qua các nước Châu Á và sẽ đến Hà Nội khoảng 8 hoặc 9 tháng 4 để cùng đi với bạn cuộc du hành miền Bắc khoảng 1 tháng đến tháng 5 .... thanks .. Brian

DocHanh
24-02-2014, 13:04
Cám ơn bạn đã ghi nhận và trả lời câu hỏi của mình. Bạn ở Mỹ, còn trẻ mà lại có sở thích hướng về các giá trị cổ xưa của văn hóa nước nhà, thật cũng đáng trân trọng, mình cũng lấy làm cảm kích. Bạn nói đúng, những người trẻ mà có sở thích như bạn, thật sự rất hiếm. Bạn chọn đối tượng tham giam cùng bạn là nữ, cũng có sự nhẹ nhàng giống bạn, mình tạm cho là phù hợp đi. Bạn cũng đã có những lời bảo đảm sự an toàn cho bạn đồng hành, nhưng bạn nghĩ xem, 1 tháng lang thang cùng bạn, suốt ngày đêm giáp mặt, ăn uống sinh hoạt như thế thì cha mẹ nào, ông chồng nào cho con, cho vợ mình đi như vậy. Trong khi đó, không ai rõ bạn là ai, là người thế nào.Thật sự, sự hoài nghi lo lắng cũng có cơ sở. Vài lời góp ý cùng bạn.

Bạn chú ý, khi sinh hoạt trên diễn đàn, ngôn ngữ sử dụng là tiếng Việt, không pha tạp lẫn lộn giữa tiếng Việt và các ngôn ngữ khác.

meoxua
24-02-2014, 14:14
Chào .. DocHanh .. Brian cảm ơn DocHanh đã cho những ý kiến rất hay ... thật sự mình gia đình người miền Nam .. nên lối sống có phần ít nói rào trước đón sau ... tánh tình cũng thẳng thắn ... mình lại sống ở Mỹ quen nên việc kiếm bạn này cũng khá bình thường (mình thường dùng Meetup để tìm bạn khi đi qua những tiểu bang ở Mỹ vài ngày chẳng hạn) ... quan trọng đối với mình là việc cả hai tôn trọng nhau ... ăn nói đàng hoàng ... tương kính như tri tân như ông bà mình nói ... người đi cùng cần có học thức và có số vốn kiến thức cơ bản Hán / Nôm ... có một chút tính phiêu lưu và cũng đang có những hoài bão ấm ủ trong lòng ... việc chi tiêu, vì mình nghĩ đến việc người bạn đồng hành cần bỏ thời gian đi với mình nên cảm thấy nếu mình lo được cho bạn ấy chuyện chi phí là điều tối thiểu mình có thể làm để bạn ấy không cảm thấy áp lực về tiền bạc, còn sự hoài nghi / lo lắng thì DocHanh nói đúng, rất có cơ sở, có lẽ mình không giúp được rồi (chắc nhiều lắm thì người đi cùng cũng chỉ có thể "phỏng vấn" mình như khi đi làm thôi há :) ) ... thôi thì .. có duyên thì mình sẽ có người bạn đi cùng thật vui vẻ và cũng mê nhìn câu đối chùa, thả hồn với đồng Bương, Cấn, và hành hương Yên Tử, chùa Hương như người xưa, v.v ... không duyên thì mình sẽ đi một mình và tới đâu lại nói chuyện và làm bạn với những người nơi đó một hoặc hai ngày .... biết đâu lại học hỏi được rất nhiều điều hay mà mình sẽ không bao giờ kiếm được qua sách vở ... đi một đàng học một sàng khôn, đúng không, DocHanh ...

Và mình xin lỗi đã pha tạp tiếng Anh trong bài viết vì mình không nghĩ mình có thể dịch những câu ấy sang tiếng Việt hay hơn ... từ nay sẽ chỉ dùng tiếng Việt như DocHanh đề nghị ...

Cảm ơn DocHanh rất nhiều và chúc DocHanh có một ngày thật vui ...

Brian

Matmotmi89
24-02-2014, 15:15
Sao không phải là từ 9 tháng 3 nhỉ, lúc đó thì rảnh chứ tháng nữa thì chịu rồi :)

meoxua
24-02-2014, 15:25
À ... và mình đang suy nghĩ .. có lẽ trong chuyến đi .. sẽ làm luôn một chuyến nhỏ "Về với Tam Nguyên" và có thể với những danh nhân xưa khác ... Về với Tam Nguyên, mình sẽ đi thăm mộ / nhà từ đường của 5 vị Tam Nguyên trong lịch sử khoa cử Việt Nam ... 5 vị ấy là Tam Nguyên Trạng Nguyên Đào Sư Tích / Tam Nguyên Duyên Hà Lê Quý Đôn / Tam Nguyên Vị Xuyên Trần Bích San / Tam Nguyên Yên Đỗ Nguyễn Khuyến / Tam Nguyên Đôn Thư Vũ Phạm Hàm .. các danh nhân khác mình sẽ đi như Từ Đường cụ Doãn Uẩn làng Ngoại Lãng, hay làng Lạng, xã Song Lãng huyện Vũ Thư tỉnh Thái Bình .. khu từ đường nhà cụ Nguyễn Du, Nghi Xuân, Hà Tĩnh .. khu lăng mộ cụ Nguyễn Công Trứ, Nghi Xuân, Hà Tĩnh (mình đọc thấy nói khu mộ cụ Trứ rất nhếch nhác, lối vào cửa khóa kín, không chừng mình cần đập cửa và mình cần sẵn sàng nếu họ kêu lên ủy ban nói chuyện vì có lẽ họ sợ một người Mỹ như mình đi đâu lại lạc vào tìm cụ Trứ) ... :)

meoxua
24-02-2014, 16:19
Chào matmotmi89 ... tiếc quá nhỉ ... mình rất xin lỗi .. vì mình đã đặt xong vé máy bay khách sạn đến nước đầu tiên rồi bắt đầu thứ 13 tháng 3 ... đến Hà Nội khoảng đầu tháng 4 ... :) .... thôi thì có gì năm sau nếu mình có tiếp tục đi nữa .. có thể về mùa hoa sữa hoặc về Tết xem lễ hội .. chắc mình còn sẽ đi miền Bắc thêm vài chục chuyến như vậy .. :)

ruanwenhua
24-02-2014, 19:17
Chào bạn Meoxua!
Đọc sơ qua topic của bạn, mình thấy điều kiện đòi hỏi khá khắc khe. Khó tìm một cô gái ưng ý.
Nếu người thỏa hết các điều kiện của bạn mà là phái Nam thì có được không. Mình chỉ thắc mắc xíu thôi.

meoxua
25-02-2014, 05:08
Chào bạn ruanwenhua (ôi ... nick thật ấn tượng :) ) ... thắc mắc của bạn rất hay ... câu trả lời của mình là được chứ ... lý do mình cần người con gái / phụ nữ Bắc vì theo mình biết tại Việt Nam, người trẻ với kiến thức căn bản Hán / Nôm và thích về văn hóa cổ xưa và danh lam thắng cảnh miền Bắc chắc người miền Nam mình ít có, còn người trung niên thì đã lấy vợ / lấy chồng, học giả thì chắc không còn đủ sức đi, còn trai Bắc thì chắc thích đi phượt rất nhiều, nhưng còn về văn hóa như Hán / Nôm chắc không ai học (vì không làm ra tiền nhiều như mình biết), nên nói có chắc chỉ là những người con gái miền Bắc vẫn còn thích văn hóa xưa :) .. mình không có ý kỳ thị đâu nha .. chỉ cho là vậy thôi .. nếu sai thật xin lỗi ...

Nếu có một người con gái / phụ nữ Việt như mình yêu cầu đi chung thì mình cảm thấy rất thích vì thật sự, mình cũng muốn biết người ấy ra sao ... mình biết không ít người phụ nữ người Việt tại Mỹ lẫn Việt Nam .. nhưng chưa tìm thấy ai lại có đam mê chết người này như mình ... chắc nếu có người như vậy đi chung .. nhìn cô ấy rờ rờ bia, vuốt vuốt cột nhà chùa, giảng cho mình nghe và bàn về cách dùng chữ Hán / Nôm, chắc đã lắm nhỉ (ví dụ khi đi qua cổng nhà ba chữ đại tự "Môn Tử Môn" tại nhà từ đường cụ Nguyễn Khuyến) ....

Nếu không thì một người con trai / nam Việt mà có kiến thức ấy đi chung thì cũng rất hay ... mình về Việt Nam chưa nói chuyện nhiều với đàn ông Việt Nam .. nếu mà là dân software engineering càng tốt .. biết đâu .. đi về .. mình sẽ chung tay ... tạo dựng một công ty / dịch vụ gì đó để quảng bá những văn hóa xưa của người Việt (và kiếm tiền nữa chứ :) ) cho người Viêt lẫn người nước ngoài ...

Như mình yêu cầu .. cần người sạch sẽ .. nói chuyện nhẹ nhàng ... có học thức và có kiến thức căn bản Hán / Nôm ... thích một chút phiêu lưu ... kiên nhẫn nói tiếng Việt với mình (vì hình như ở Việt Nam, cách nói tiếng Việt giờ dùng rất nhiều tiếng láy / Hán hóa, đôi khi mình không hiểu kịp .. ví như chữ "đặt gạch" của DocHanh ... cách viết và nói của mình từ những quyển sách trước 75 nhiều hơn ... )

À .. và nếu bạn là người mê đọc sách miền Nam trước 75 .. chắc biết bạn một nhà văn tên Duyên Anh ... dùng chữ Việt rất trong sáng (tìm đọc Giàn Thiên Lý / Con Sáo Của Em Tôi / Đại Dương Trong Lòng Con Ốc Nhỏ / Nhà Tôi)... ông ấy có nhắc đến món Canh Cua Đồng Nấu Hoa Thiên Lý ... ăn vào một bữa trưa hè đậm mùi làng quê nghèo tiền nhưng không bao giờ nghèo tình cảm .. có thể mình sẽ ăn món đó trên đường du lịch nha ...

Cảm ơn ruanwenhua đã hỏi một câu hỏi rất hay .. chúc ruanwenhua một ngày thật vui vẻ ..

Brian

slowman
26-02-2014, 11:16
Thật ngưỡng mộ bạn...chúc bạn tìm được bạn đồng hành và có chuyến vi vu lý thú!!!

tuanhg151
26-02-2014, 19:34
Mình thấy bạn @meoxua có vẻ rất thú vị :D
Mình là con trai, và cũng ko giỏi chữ Hán-Nôm, chỉ biết tiếng Hán-Việt thui, nếu có thể thì cho mình đi tìm hiểu cùng bạn ở 1 số địa điểm vào ngày cuối tuần :)
À, mình cũng làm về IT :D

kimthibkt
27-02-2014, 14:56
Nhìn địa điểm bạn sẽ đi rất thú vị. Đầu tháng 4 mình cũng làm một chuyến ra ngoài Bắc. Yêu cầu về bạn đồng hành của bạn thì mình tự thấy là mình không đạt được yêu cầu nào(buồn dễ sợ). Nhưng mình thật sự rất thích những chuyến đi về nguồn như vậy. Nếu không có gì thay đổi về lịch trình thì bạn có thể cho mình tham gia với bạn trong vài ngày không(vì thời gian cho phép mình ở lại không nhiều).

quy_sonla88
27-02-2014, 15:00
e vừa đọc xong và cùng 1 câu hỏi như a... =))

fóthườngdânNambộ
27-02-2014, 16:26
Chào bạn ruanwenhua (ôi ... nick thật ấn tượng :) ) ... thắc mắc của bạn rất hay ... câu trả lời của mình là được chứ ... lý do mình cần người con gái / phụ nữ Bắc vì theo mình biết tại Việt Nam, người trẻ với kiến thức căn bản Hán / Nôm và thích về văn hóa cổ xưa và danh lam thắng cảnh miền Bắc chắc người miền Nam mình ít có, còn người trung niên thì đã lấy vợ / lấy chồng, học giả thì chắc không còn đủ sức đi, còn trai Bắc thì chắc thích đi phượt rất nhiều, nhưng còn về văn hóa như Hán / Nôm chắc không ai học (vì không làm ra tiền nhiều như mình biết), nên nói có chắc chỉ là những người con gái miền Bắc vẫn còn thích văn hóa xưa :) .. mình không có ý kỳ thị đâu nha .. chỉ cho là vậy thôi .. nếu sai thật xin lỗi ...

Nếu có một người con gái / phụ nữ Việt như mình yêu cầu đi chung thì mình cảm thấy rất thích vì thật sự, mình cũng muốn biết người ấy ra sao ... mình biết không ít người phụ nữ người Việt tại Mỹ lẫn Việt Nam .. nhưng chưa tìm thấy ai lại có đam mê chết người này như mình ... chắc nếu có người như vậy đi chung .. nhìn cô ấy rờ rờ bia, vuốt vuốt cột nhà chùa, giảng cho mình nghe và bàn về cách dùng chữ Hán / Nôm, chắc đã lắm nhỉ (ví dụ khi đi qua cổng nhà ba chữ đại tự "Môn Tử Môn" tại nhà từ đường cụ Nguyễn Khuyến) ....

Nếu không thì một người con trai / nam Việt mà có kiến thức ấy đi chung thì cũng rất hay ... mình về Việt Nam chưa nói chuyện nhiều với đàn ông Việt Nam .. nếu mà là dân software engineering càng tốt .. biết đâu .. đi về .. mình sẽ chung tay ... tạo dựng một công ty / dịch vụ gì đó để quảng bá những văn hóa xưa của người Việt (và kiếm tiền nữa chứ :) ) cho người Viêt lẫn người nước ngoài ...

Như mình yêu cầu .. cần người sạch sẽ .. nói chuyện nhẹ nhàng ... có học thức và có kiến thức căn bản Hán / Nôm ... thích một chút phiêu lưu ... kiên nhẫn nói tiếng Việt với mình (vì hình như ở Việt Nam, cách nói tiếng Việt giờ dùng rất nhiều tiếng láy / Hán hóa, đôi khi mình không hiểu kịp .. ví như chữ "đặt gạch" của DocHanh ... cách viết và nói của mình từ những quyển sách trước 75 nhiều hơn ... )

À .. và nếu bạn là người mê đọc sách miền Nam trước 75 .. chắc biết bạn một nhà văn tên Duyên Anh ... dùng chữ Việt rất trong sáng (tìm đọc Giàn Thiên Lý / Con Sáo Của Em Tôi / Đại Dương Trong Lòng Con Ốc Nhỏ / Nhà Tôi)... ông ấy có nhắc đến món Canh Cua Đồng Nấu Hoa Thiên Lý ... ăn vào một bữa trưa hè đậm mùi làng quê nghèo tiền nhưng không bao giờ nghèo tình cảm .. có thể mình sẽ ăn món đó trên đường du lịch nha ...

Cảm ơn ruanwenhua đã hỏi một câu hỏi rất hay .. chúc ruanwenhua một ngày thật vui vẻ ..

Brian
Hi meoxua! Xin lỗi bạn mơ giữa ban ngày! Bạn sống ở nước ngoài nhưng tâm hồn quá “Việt Nam” nên bạn không hiểu gì về “Người Việt Nam hiện nay “ hết!

meoxua
28-02-2014, 05:59
... Với một người con gái mà mình rất thích, anh sẽ bắt đầu chuyến đi này từ 13 tháng 3 qua các nước và đến khoảng 8 tháng 4 sẽ đến Hà Nội. Ngày 14 tháng 3, anh sẽ xuống nơi đầu tiên cho chuyến du lịch tại thành phố Taipei, Đài Loan và ở lại Taipei vài hôm. Nếu được, mời em đi uống nước hoặc vào một quán ăn tối để em có thể hỏi thêm về anh và gặp anh in person nếu cần. Như đã nói, anh chưa bao giờ sống lừa gạt hoặc sống vì người khác nghĩ anh cần sống giống họ, anh đã biết khá nhiều nhân vật, gái lẫn trai, giàu lẫn nghèo và cũng đã quản lý người da trắng cũng như dân da màu, nên không hẳn giống như những người em đã từng gặp. Anh thấy em rất hay vì em có chút cuồng, chút gì đó rất riêng của em. Xin lỗi em, em không hẳn là người học giỏi nhất, hoặc ăn nói có duyên nhất, nhưng ở em, anh thấy được một cái gì đó rất riêng của em, và có lẽ em sẽ bước đi những bước đi của riêng mình em trong cuộc đời.

Hãy giữ sự cuồng đó em ạ. Người mình sống như cụ Nguyễn Văn Vĩnh ngày xưa viết, chỉ toàn quanh quẩn và bắt chước rồi tự cho mình là đúng. Học Hán / Nôm rất hay, em ạ. Có thể đã có những cây đại thụ như cụ Trần Quốc Vượng, Nguyễn Quảng Tuân, Phạm Quỳnh, Nguyễn Văn Vĩnh mà hào nhoáng ai cũng đều cho rằng mình cần theo, nhưng em không cần phải giống họ hoàn toàn, em học Hán / Nôm vì hoài bão, vì yêu thích chứ không chỉ học để làm giàn bím leo cho những cây đại thụ ấy. Em cũng không hẳn cần phải học rồi để chỉ đi làm cho cơ quan nhà nước cả đời, để lấy chồng, có con, để viết báo tường. Mỗi người sinh ra đều có quyền bình đẳng và quyền mưu cầu hạnh phúc, đó là những quyền thiêng liêng mà không ai hoặc văn hóa nào có thể tước đi được. Những người không hiểu thì cho rằng em hâm, nhưng biết đâu chính những người ấy là những người rất tầm thường, họ chỉ sống gà quèn ăn quẩn cối xay, sống vì mặt mũi, vì người khác, hơn là sống cho chính họ. Hãy giữ lấy cái originality của riêng em, em ạ.

Miền Bắc chỉ là một phần rất nhỏ ở thế giới này. Rồi sau này, nếu em vẫn còn giữ được cái cuồng của em và anh vẫn có tiền, mình có thể sẽ đi Trung Quốc, leo Vạn Lý Trường Thành, băng qua sa mạc về nơi Đôn Hoàng, chiêm ngưỡng Long Môn Thạch Động, đi thuyền Tây Hồ, uống trà Vân Nam, vượt Cửu Trại Câu, tìm về Trương Gia Giới. Và biết đâu, nếu em qua Mỹ, anh sẽ lấy xe chở em đi từ Tây sang Đông nước Mỹ, thăm những công viên quốc gia của nước Mỹ rất đẹp và rất lãng mạn. Và còn đó con đường 66 từ Chicago đến Los Angeles mà nếu em đọc Những Chùm Nho Nổi Giận, em sẽ hiểu và thông cảm cho nổi thống khổ của người Mỹ xưa. Hãy sống cuồng, sống cho mình và sống cho hoài bão của mình em ạ. Sống để vươn lên cho mình và quyết tâm không bao giờ làm tôi mọi cho người, sống để đi khắp thế giới để thấy thế giới rất đẹp và cuộc đời rất đáng sống. Đi, đi em ạ. Đi để biết rằng, quê hương là đẹp nhất, đi để có con, em sẽ dạy nó với những dòng chữ Việt rất trong sáng trong Quốc Văn Giáo Khoa Thư ... "Một người đi du lịch đã nhiều nơi. Hôm về nhà, kẻ quen người thuộc, làng xóm, láng giếng đến chơi đông lắm. Một người bạn hỏi : Ông đi du sơn du thủy, thế tất đã trông thấy nhiều cảnh đẹp.Vậy ông cho ở đâu là thú hơn cả ?". Người du lịch đáp lại rằng : "Cảnh đẹp mắt tôi trông thấy đã nhiều, nhưng không đâu làm cho tôi cảm động, vui thú bằng lúc trở lại chốn quê hương, trông thấy cái hàng rào, cái tường đất cũ kỷ của nhà cha mẹ tôi. Từ cái bụi tre ở xó vườn, cho đến con đường khúc khuỷu trong làng, cái gì cũng gợi ra cho tôi những mối cảm tình chứa chan, kể không sao xiết được." .. Cuộc đời như vậy mới đáng sống em ạ. Đừng chỉ sống để mà sống. Một lần trong đời, hãy sống vì em, em ạ. Đó là những gì anh tặng em qua cuộc du lịch này (và có thể những cuộc du lịch sau), không hơn không kém, không màu mè và cũng chả cần quá đao to búa lớn. Cuộc đời đẹp như Trịnh Công Sơn viết đó em " Sống trên đời sống, cần có một tấm lòng, Để làm gì em biết không ? Để gió cuốn đi " ..... mong rằng những cánh diều, những lọ đèn cầy, những lồng đèn trời, sẽ đưa ước mơ của em và anh bay xa và cao hơn nữa ...

Brian

https://i1058.photobucket.com/albums/t403/chenoi1/individuality.jpg

meoxua
28-02-2014, 06:38
tuanhg151 .. rất cảm ơn thiện ý của Tuan .. để mình xem chuyến đi ra sao với cô ấy .. nếu được ... đi với Tuan vài ngày cũng sẽ rất vui .. :) ...

meoxua
28-02-2014, 06:40
Kimthi và quy_son oi .. dĩ nhiên nếu được .. sẽ làm liền ... mà nói trước ... có lẽ sẽ hơi nhàm đó nha .. vì nhiềU khi chỉ đứng coi cây cột chùa thôi ... hổng thèm làm gì nữa đó ... :)

meoxua
28-02-2014, 06:46
... fóthườngdânNambộ .... có thể bạn nói rất đúng ... nhưng ít nhất ... mình và bạn đều là người Việt Nam (và miền Nam với nhau) ... vậy nếu có gặp nhau .. cho Brian mời fóthườngdânNambộ một bữa cơm tối trước .... sau đó ... có gì tính sau .... mình người miền Nam ... sống thẳng như ruột ngựa ... đó .. nhớ câu kiến ngãi bất vi ... làm người thế ấy cũng phi anh hùng .... ăn với fóthườngdânNambộ một bữa cơm tối xong ... rồi lừa gạt nhau vẫn chẳng muộn .. :) .. Brian

kimthibkt
28-02-2014, 07:29
Sở thích du lịch: đi - ngắm-chụp . Cũng có thú vị hơn ai đâu bạn. Sở thích thôi.

fóthườngdânNambộ
28-02-2014, 14:46
... fóthườngdânNambộ .... có thể bạn nói rất đúng ... nhưng ít nhất ... mình và bạn đều là người Việt Nam (và miền Nam với nhau) ... vậy nếu có gặp nhau .. cho Brian mời fóthườngdânNambộ một bữa cơm tối trước .... sau đó ... có gì tính sau .... mình người miền Nam ... sống thẳng như ruột ngựa ... đó .. nhớ câu kiến ngãi bất vi ... làm người thế ấy cũng phi anh hùng .... ăn với fóthườngdânNambộ một bữa cơm tối xong ... rồi lừa gạt nhau vẫn chẳng muộn .. :) .. Brian
Thực ra tôi nay cũng U70 rồi nên có fần nào hiểu được sự tiếp thu văn hoá Việt của meoxua là do cha anh thế hệ 4x, 5x truyền lại, thế hệ là hs ở miền Nam hay người miền Bắc di cư. Cái tinh hoa đã theo những người đó vào Nam và giờ thì càng xa hơn nữa. Sao tôi cứ ấn tượng là bạn ảnh hưởng tiểu thuyết lãng mạn của Tự Lực Văn Đoàn nhiều lắm. Những mơ hồ, xa xăm có chút liêu trai; sự e ngại, lòng đam mê cứ thôi thúc bạn…biết lá diêu bông không có thực nhưng bạn vẫn hằng mơ…để rồi xuất tinh.
Quý lắm! Thanh niên Việt như bạn giờ là của hiếm đó.

dragon_cat
28-02-2014, 17:34
Cũng không cần phải cao xa như Tự Lực Văn Đoàn . Như em , đã có gia đình và bia rượu nhiều đến mức nhàm thì cảm thấy phong cách anh meoxua rất good . Tiếc là không sắp xếp được thời gian .
P/s Hẹn gặp 2 bác meoxua và fóthườngdânNambộ ở Đà Nẵng 1 ngày không xa

fóthườngdânNambộ
28-02-2014, 19:09
Cũng không cần phải cao xa như Tự Lực Văn Đoàn . Như em , đã có gia đình và bia rượu nhiều đến mức nhàm thì cảm thấy phong cách anh meoxua rất good . Tiếc là không sắp xếp được thời gian .
P/s Hẹn gặp 2 bác meoxua và fóthườngdânNambộ ở Đà Nẵng 1 ngày không xa
Đà Nẵng cũng khg xa lắm, # giữa tháng 4 tôi sẽ qua DN nhưng miệt núi Prao nêu bạn gần đó thì tương ngộ.

ha rika
01-03-2014, 02:18
Một tâm hồn thú vị....Chúc anh sớm tìm được người bạn đường ưng ý và có một chuyến đi ý nghĩa, vui vẻ. E cũng là gái Bắc nhưng e không biết gì về Hán/Nôm cả:D..Là sinh viên Mỹ Thuật cũng hay đi ký họa Đình ,Chùa ..Nếu không phiền em có thể chạy theo một số điểm đi của anh được không ạ? ( Một số điểm thôi ạ. Lý do là kinh phí, thời gian vượt quá khả năng của một sinh viên).

meoxua
01-03-2014, 08:13
chào dragon_cat .. mình đi vì cảm thấy phẫn chí ... chẳng lẽ cả cuộc đời đàn ông chỉ đi làm tôi mọi cho người ta cả đời sao?.. mình bỏ cả việc dù chủ muốn mình ở lại ... để tìm về niềm yêu thích của mình .. văn hóa Việt xưa và đình chùa ... đi để mình thỏa chí bình sinh được tận mắt thấy miền Bắc danh lam thắng cảnh mà mình đã đọc trong sách xưa thật đẹp ra sao ... mình không thỏa mãn với tour guide Việt Nam nói chung chung ... giống như đọc báo tường trang nào cũng giống trang nào vậy ... đi để tự nói với lòng .. làm đàn ông .. dám làm dám chịu .. đi theo hoài bão ... chứ không chỉ làm tôi mọi cho người ta ... mình thấy khá nhiều mấy anh Việt Kiều về Việt Nam .. nhưng chỉ toàn khoe khoang gì không .. chưa thấy ai nói về văn hóa .. về chữ Hán chữ Nôm cả .. toàn ăn và chơi và những người đó ở Mỹ ... chỉ toàn hạng gà quèn ăn quẩn cối xay ... có chút cơ hội rồi nghĩ mình rất giỏi .. thật ra .. nếu những bạn từ Việt Nam qua Mỹ với chừng cơ hội đó .. không chừng sẽ làm lớn hơn rất nhiều và giỏi hơn rất nhiều .. chứ không chỉ làm hạng gà quèn như trên ... nên vì vậy .. mình sợ mình làm hoài cũng sẽ trở thành những vĩ nhân tỉnh lẻ ấy .. cần bỏ đi ... đi .. và về lại xứ thung lũng hoa vàng này ... làm lớn hơn nữa ... cho thỏa chí nam nhi như cụ Nguyễn Công Trứ đã viết ... Vòng trời đất dọc ngang, ngang dọc ... Nợ tang bồng vay trả, trả vay. Chí làm trai nam, bắc, đông, tây, Cho phỉ sức vẫy vùng trong bốn bể ... :) ...

meoxua
01-03-2014, 08:27
Chào ha rika .... để mình xem ra sao .. tới giờ .. đã có vài người hỏi và đề nghị .. nhưng mình vẫn chưa cảm thấy có thể đi chung với nhau ... có thể mình sẽ đi một mình thì lúc đó ... nếu được .. tới trạm nào .. hỏi ha rika hay những người bạn khác có rãnh đi chung .. :) ... hình như ai cũng có cơm tiền áo gạo / mặt mũi để cần suy nghĩ .. bảo vệ .. chưa thấy ai nói ... mình được sinh ra để sống một cuộc sống thật sự cho riêng mình ... :) ...

meoxua
01-03-2014, 08:52
.... chào fóthườngdânNambộ ... có thể bạn đúng ... nhưng khi mình xem phim Minutes Men .. có một câu của George Clooney rất hay ... "You can take away their families and kill them but if you take away their culture, that's when society breaks down ... saving art is about saving the fabric of our culture, our history. Art is mankind's way of recording history." ... (xin lỗi DocHanh mình cần viết câu này nhưng thật sự không biết dịch sang tiếng Việt sao cho thật chính xác) ... hiện nay .. người Việt tại Mỹ và Việt Nam mình cảm thấy đều khoe tiền / khoe gái rất nhiều .. nhưng chưa thấy ai đặt gạch để bảo tồn văn hóa (mà mình biết .. có lẽ mình không biết nhiều người cho lắm .. :)) .. mình chỉ thấy người ta cười mình hâm ... nhưng sau này khi nhìn lên bàn thờ ông bà ... không biết giữa mình và người đời ... ai sẽ cảm thấy vui hơn ai ... và vì văn hóa quý đến vậy .. nên những người con gái học Hán / Nôm ... học Mỹ Thuật đình / chùa như ha rika .. rất đáng được trân trọng ... và nếu được ..bảo vệ như bảo vật của một quốc gia ... nên mình nghĩ nếu đi và bao chi phí .. thật không ăn thua gì với hy sinh của họ .. nhưng ít nhất .. họ vẫn biết có người trẻ / trung niên như mình rất trân trọng họ ... :)

meoxua
01-03-2014, 13:50
Cảm ơn các bạn rất nhiều, nhưng mình có lẽ vẫn chưa cảm nhận ở bạn có một cái gì đó rất vu vơ, rất liêu trai, rất bạn. Có lẽ mình hâm thật .. hmm. Sao bạn cứng nhắc thế, sao bạn giống những vị sư nói rất nhiều thế. Thật sự mình biết những người học Hán / Nôm, học giả, nhưng hầu như người càng biết càng cố gắng theo những cây đại thụ và họ an phận làm phận giàn bím leo. Họ cảm thấy cần phải nói theo những cây đại thụ ấy để tỏ cho người khác biết hiểu biết của họ rất sâu. Nhưng bạn ơi, tại sao bạn không thể quăng hết đi, đá hết đi, dẹp hết đi, hãy để chữ thấm vào máu bạn, thấm vào người bạn, thấm vào lòng bạn. Hãy sống với chữ nghĩa và thương chữ Việt như người tình của bạn. Bạn có share người tình của bạn với ai không? Bạn có cần phải tìm đến người khác để hiểu và thương người tình của bạn không? Tại sao bạn nghĩ những người khác thương chữ Việt và hiểu hơn bạn rất nhiều? Có thể sự hiểu biết của họ nghiêng nhiều về kỹ thuật hơn về cảm nhận. Như bác Nguyễn Ánh 9 đã nói về những ca sĩ hát kỹ thuật rất điêu luyện nhưng đã quên hoặc mất đi sự truyền cảm khi hát. Sự hiểu biết có cạn cũng là của bạn, nhưng của riêng bạn. Như tình yêu của riêng bạn, hãy đến với chữ Việt và văn hóa Việt bằng tình yêu của riêng bạn, bằng con tim của bạn. Tình yêu không bao giờ là tuổi tác. Ttình yêu không bao giờ là bắt chước. Tình yêu đến bắt đầu từ con tim chứ không từ cái đầu. Nếu gặp cụ Nguyễn Quảng Tuân, hãy né cụ ấy đi, nếu gặp bác An Chi, đừng bước vào nhà bác và cứ tiếp tục đi, nếu gặp Phật ngăn bạn, hãy chặt luôn. Khi bạn bỏ hết tất cả và không còn gì để bám, bạn ngồi trên con đê và bạn sẽ cảm thấy gió rất mát. Bạn nhìn ngôi chùa bạn sẽ cảm nhận được cái hồn của ngôi chùa. Bạn nhìn cánh diều, bạn thật sự sẽ cảm ơn đời vì mình đã được sống trong cuộc đời này. Và khi đó, mình và bạn nhìn nhau, không cần nói nhưng cả hai đều sẽ tìm thấy ở nhau một cái gì đó rất đẹp, đẹp nhất trong đời. Nó không hẳn là tình yêu trai gái, tình yêu quê hương mà nó là tất cả. Mình chắc với bạn đến lúc đó, cách nhìn của bạn và mình về đời sẽ hoàn toàn đổi khác. Và biết đâu đó chính là cái mà mình và bạn cần để làm hành trang đem theo cho suốt hết cuộc đời này hơn là cơm tiền áo gạo và những lời khen chê. Hãy một lần sống cho riêng mình đi bạn ơi, mình van bạn đấy. Bằng không, mình vẫn sẽ một mình, mãi một mình đi vậy ...

ha rika
01-03-2014, 15:31
... hình như ai cũng có cơm tiền áo gạo / mặt mũi để cần suy nghĩ .. bảo vệ .. chưa thấy ai nói ... mình được sinh ra để sống một cuộc sống thật sự cho riêng mình ... :) ...
" Cơm áo gạo tiền" đúng hơn a nhé.....Hẹn sớm gặp anh ở một trạm nào đó..Thân!

dragon_cat
02-03-2014, 11:09
Đà Nẵng cũng khg xa lắm, # giữa tháng 4 tôi sẽ qua DN nhưng miệt núi Prao nêu bạn gần đó thì tương ngộ.
Em có xem lịch trình xuyên Việt của bác , nhưng mà bác bỏ xem pháo hoa Đà Nẵng rùi ! nên chắc cũng khó gặp . Bác chạy đường HCM thì chịu rùi , hẹn có cơ hội cf cho em được học hỏi thêm kinh nghiệm trên đường Phượt .

dragon_cat
02-03-2014, 11:14
@ meoxua : Anh bỏ được việc vì anh giỏi và không phải lo về mặt cơm áo gạo tiền . Hình như anh chưa có gia đình , em cũng muốn như anh nhưng mà phải đợi đi làm kiếm 1 khoản tiền lớn có thể bỏ vô ngân hàng rút tiền ra đi du lịch toàn thế giới .
Bữa nào có ý đi thăm danh lanh thắng cảnh miền trung thì inbox cho em .

maivnd
03-03-2014, 13:23
Chào chủ thớt,
Ko biết đoàn của a như thế nào rồi ạ. Nếu không phiền có thể cho e tham gia với đoàn mình khoảng 7-10 ngày được không? E ở HCM cũng muốn đi đây đó khám phá Hà Nội. Do chưa có kinh nghiệm nên nếu đoàn a có ng hướng dẫn ở HN thì cho e đi cùng với nhé. Còn nếu không tiện thì hẹn dịp khác. Hi vọng nhận được trả lời sớm để e còn kịp mua vé. Cám ơn

meoxua
03-03-2014, 13:32
chào maivnd. Chắc maivnd lộn với topic nào rồi. Mình là người Mỹ, dự định đi một mình để xem những danh lam thắng cảnh xưa Hà Nội (chùa / đình / làng / v.v.). Mình vì không thích tour ở Hà Nội lắm do hướng dẫn viên thường đi rất nhanh, chỉ dẫn rất chung chung (tour nào cũng giống tour nào / hỏi chữ Hán tại sao viết vậy tại cái cổng chùa / đền / miếu thì lại không biết) nên chuyến đi định đi một mình. Cảm ơn maivnd thật nhiều

Brian

suachuada
08-03-2014, 10:27
Chà, ngưỡng mộ anh meoxua này quá. Kiến thức về Hán/Nôm của em thì rất kém, có lẽ không đồng hành suốt chặng đường cùng anh được rồi.
Xem lịch trình em có thấy anh nhắc đến Hà Giang, hy vọng khi anh lên kế hoạch thời gian cụ thể thăm HG em có thể join cùng nếu anh không phiền. Em trót yêu mảnh đất và con người HG nên cũng muốn mọi người cũng như anh có thể cảm nhận được tình cảm ấy và yêu quý HG giống như em bây giờ.
Thanks.

lazycat0o_o0
10-03-2014, 14:55
Chào bạn,
Mình inbox cho bạn từ mấy hôm trước, không biết bạn đã nhận được chưa mà không thấy reply lại. :)

meoxua
11-03-2014, 13:26
Lazycat ơi:

Thật xin lỗi bạn nha vì Brian đi chơi du lịch ở Mỹ hổm rày nên quên luôn vụ này. Brian đã trả lời Lazycat trong private inbox rồi. Có gì lazycat reply cho Brian nha vì mình chuẩn bị 2 ngày nữa là đi chuyến du lịch khoảng 2 tháng của mình ở Á Châu rồi.

Cảm ơn lazycat thật nhiều

Brian