PDA

View Full Version : Lại là bangkok-Pattaya nữa hả ?

maximilian
19-02-2014, 17:58
Mình chia sẻ vài kinh nghiệm nho nhỏ thôi nhe vì plan này quen thuộc quá rồi .
*HÀNH LÍ AIRASIA : Lúc từ bkk về sgn mình có 2 booking code, mỗi booking code là 20kg hành lí kí gửi, 2 đứa cứ nghĩ đi chung gộp lại là dc 40kg, thế là mua sắm ào ào, nhưng mà ra quầy kí gửi thì AA nói là do thuộc 2 code khác nhau nên nó chí giải quyết mỗi người 20kg, mà cái vali của bọn mình 28kg + đồ lặt vặt , năn nỉ gãy lưởi nó k cho qua , nó kêu giờ đóng 8kg hành lí giá phạt (380k/kg) hoặc lấy bớt đồ ra bỏ vào giỏ khác , mà lúc đó có còn giỏ nào đâu mà bỏ vào , thê là nó kêu ra ngoài mua thùng các tông bỏ vào tạm đi . Nó còn dặn là lần sau nếu 2 booking code thì truoc khi đi lên mạng nhập lại thành 1 code, cùng 1 code thì nó cho gộp hành lí lại . Ví dụ 1 code 2 người, mỗi người mua 20kg kí gửi thì 1 va li 30kg, 1 vali 10kg được, chứ 2 người 2 code (do k book chung 1 lúc) thì phai chia đều mỗi vali 20kg .
Vì vụ hành lí mà bọn mình xém tí nữa trễ chuyến bay, cuối cùng phải mua 1 thùng các tông be bé, lấy bớt đồ ra khỏi va li nhét vào thùng ấy và nhét vào xách tay càng nhiều càng tốt . Nhân viên AA cũng dễ thương lắm , bé ấy nói là quy định k thể cho qua giúp mình được, mình bảo là mình sắp tới giờ boarding time rồi đi mua thùng quay lại rồi xếp hàng lại trễ giờ mất, bé ây bảo đi mua đi quay lại làm liền cho không xếp hàng nữa . Mình mua và nhét đồ vô, 18h55 boarding time (bay lúc 19h35)mà 18h57 mình còn đứng ở quầy hành lí, 19h mới xong và bé nhân viên gọi dt gấp báo bên hành lí chờ để mang hành lí bọn mình lên máy bay cho kịp . Đúng 19h 4 đứa chạy như điên lên quầy check passport ,mình nhảy vào lane Diplomat luôn vì hoảng quá sợ trễ, mà anh hải quan Thái cũng rât dễ thương đóng dấu ngay luôn . Rồi ra quầy soi hành lí may quá cũng chả có ai , chạy như điên ra cửa số 3, lúc đên nơi là nó đang cho khách lên máy bay luôn, hú hồn, lên máy bay ngồi mà thở như trâu .
*HOTEL PATTAYA : bọn mình book hotel Zing đường Thapraya (sát bên hẻm Thapraya soi 7) đi bộ 20 phút là tới walking street , hotel cực kì mới và sạch sẽ , giá 450k/phòng đôi or twin không gồm ăn sáng, nhưng mình ra ăn sáng định bụng là trả tiền cho hotel, hỏi tiếp tân thì nó bảo gía 99bath( 65k)/người cho cái buffet mini nhưng ăn rất thích , nho nhỏ và đầy đủ những cái cần cho bữa sáng , có sữa, nước trái cây ,trái cây tươi , đi Thái mình ngán nhất là nó chỉ bán cơm và xôi để ăn sáng nên rất cần ăn sáng trong hotel đầy đủ chất hehe. Tiếp tân kêu ra nhà hàng (nhà hàng có view nhìn xuống hồ bơi luôn nha) trả tiền mà mình đến ăn chả ai đòi phiếu ăn hay kêu trả tiền, hỏi cô bé phục vụ thì cô có vẻ không nói được tiếng Anh lắm nên cô ra dấu và thỏ thẻ bảo cứ ăn đi (mình biết chút tiếng Thái), k sao đâu. Yêu thế ! vậy là dc ăn free keke . Và bọn mình ở phòng twin 3 người , hotel biết luôn nhưng không charge thêm tiền gì cả. Quá tuyệt ! Ah, hotel có hồ bơi nữa nha, đẹp lắm. Hotel trang trí toàn bộ là trắng và tím . đúng màu mình thích
*BUS ĐI PATTAYA : bọn mình đi xe Van (xe 16 chỗ) giá 97bath/người. tham khảo Pattayavan.com nhé
*TÀU PATTYA RA ĐẢO KOH LARN : bọn mình đi tàu chậm 30 bath/chiều ra thẳng bãi biễn Tawaen ,thuê 2 ghế 200bath nằm, tàu chạy khoang 40 phút là tới bãi biễn xanh um như ngọc, tắm rất thích vì không có sóng, biển xanh trong thấy đáy cát luôn .Ai bảo biễn Pattaya dơ như Vũng Tàu là sao ???? Vũng Tàu xách dép Pattaya còn chưa được . Trong city thì biển cũng khá, còn ra đảo này thì tuyệt vời ông mặt zời .