PDA

View Full Version : Saigon - Manila - Puerto Princesa - El Nido (Tháng 9/2014)

trung.vo3010
17-02-2014, 14:31
Lang thang trên web, tình cờ biết thông tin thằng Cebu nó đang promotion nên tranh thủ book luôn vé mà không cần suy nghĩ (hơi máu, hehe) - nay mình post kế hoạch lên room để tìm bạn đồng hành đi cùng chuyến.
Lịch trình : Saigon - Manila - Puerto Princesa - El Nido (Tháng 9/2014)
Thời gian : từ 1g sáng 5/9/2014 (thứ 6) đến 0g20 sáng 9/9/2014 (thứ 3) - bạn nào làm VP thì chỉ xin nghỉ ngày T6 và ngày T2 thôi nhé
Kế hoạch cụ thể :
23g ngày 4/9 tập trung tại TSN, làm thủ tục chuyến bay của Cebu đi Manila (5J.752) lúc 1g00
4g30 ngày 5/9 đáp tại Manila, làm thủ tục nhập cảnh, đổi tiền, đi ăn sáng (theo các típ trước thì tìm Joliibee mà ăn, ko ăn McDonal), quanh quẫn tại sân bay 10 tiếng (bạn nào có kinh nghệm thì típ dùm mình chỗ này xem đi đâu)
13g40 ngày 5/9, làm thủ tục chuyến bay đi Puerto Princesa (5J.639), đáp lúc 17g - đi ra khỏi sân bay theo hướng dẫn của nhà xe Roro Bus trong link này để đến bến xe http://www.ironwulf.net/2013/01/08/transit-roro-bus-to-el-nido-from-puerto-princesa-palawan/. đi chuyến 22g đến El Nido
4g00 ngày 6/9 đến El Nido, bắt xe về trung tâm, mua vé tham quan đảo (hoang sơ lắm) và đi đến làng Việt Nam, cách trung tâm 20km, chiều về lại KS
ngày 7/9 9g sáng, lên xe Roro Bus về lại Puerto Princesa, đến 15g00 ra sân bay, về lại Manila chuyến 17g35
đáp Manila lúc 18g50 - lên Departure bắt taxi vô trung tâm (150peso)
tối đi dạo khu phố Tây
ngày 8/9 : đi chơi khu China Town, Thành cổ Intramuros, Bảo tàng nghệ thuật Quốc gia, Bảo tàng Ayala, khu Makati, khu Mall ò Asia.
Đến 20g đi ra sân bay, đi chuyến 5J.751 lúc 22g50 về Sg, đáp lúc 0g20
Chi phí dự trù :
Vé MB 4 chặng của Cebu : mọi người săn trên web nha
KS : 2 đêm , tìm trên Agoda, share đều, bình quân 25usd/người/đêm
Ăn uống : tự chi nhé
Đi lại và mua vé các thứ : dao động tầm 100usd/người
Tổng chi phí : tầm 300 - 350usd/người (chưa vé mb)
bạn nào join được thời gian này thì contact mình nhé
FB và YH :[email protected]

trung.vo3010
25-02-2014, 10:27
trôi xa quá

ductrong_hdv
26-02-2014, 15:40
mình cũng muốn tham gia nhưng mình lỡ mua vé tháng 10 đi bangkok của airasia rùi! và theo mình biết bên philippin luk đó là đang vào mùa bão!! nên đi hok có tiện lắm!!!

Kieulinh8x
27-02-2014, 10:54
Hi
Trong ngày 8/9 bạn k thể đi hết những chỗ đó đâu. Nên khuyên bạn chỉ đi intramuros rồi ghé china town vì 2 nơi này ngay cạnh nhau. Còn chút thời gian buổi chiều có thể đi mall of asia cho biết.
Ngoài ra có lẽ ít bạn trên này biết global city, tp mới của phil, đẹp hơn makati rất nhiều.

phimhongkong
27-02-2014, 20:41
Hi
Trong ngày 8/9 bạn k thể đi hết những chỗ đó đâu. Nên khuyên bạn chỉ đi intramuros rồi ghé china town vì 2 nơi này ngay cạnh nhau. Còn chút thời gian buổi chiều có thể đi mall of asia cho biết.
Ngoài ra có lẽ ít bạn trên này biết global city, tp mới của phil, đẹp hơn makati rất nhiều.

Bạn giúp thêm thông tin đi nhé

redneon
03-03-2014, 18:32
Năm ngoái dịp 30/4 cũng đi theo lịch trình y chang bạn. Tình hình là tiếc hùi hụi vì thời gian quá ngắn, ko enjoy được hết cảnh tại El Nido, vì di chuyển giữa các điểm khá mất thời gian. 1 vài comment:
- Nên dành tg nhiều cho El Nido, PP và Manila ko có nhiều điểm chơi. PP nếu muốn thì nên book trước tour Underground River, dạng như Hạ Long với động Phong Nha của mình.
- 5/9 > transit 10h thì bạn có thể ghé qua Mall of Asia chơi (gần sân bay Manila). Lúc trước mình trước khi về lại saigon thì spend 3 tiếng trong đó, nhưng để ý vì xếp hàng taxi khá mất thời gian. À, mà các mall của Phi toàn mở sau 10h sáng nên cũng xem tình hình thế nào nha kẻo trễ chuyến
- Thời gian từ PP tới El Nido khá dài và đường khá xấu (giờ chắc đỡ hơn), lúc trước ngồi hình như khoảng 8h, ko có xe đêm, chỉ có xe sáng sớm từ PP, nên tới El Nido vào chiều tối. Đảo ở El Nido rất đẹp và khá rẻ, tour đảo rẻ bằng Nha Trang nhưng cảnh thì hoang sơ hơn nhiều. Lặn bình khí cũng chỉ khoảng 1000 peso (rẻ hơn VN), lúc mình đi chỉ đi dc 1 tour đảo thôi. Nó có 4 cái tour, tour A,B,C,D, nhưng tour A nhiều người đi nhất.
- 8/9, chung ý kiến là bạn ko đi hết nhiêu đó chỗ trong 1 ngày, mình khuyên nên đi Instramurous. Khu Makati khá bình thường, chủ yếu nhiều mall bự. Cái khu mới là Taguig city, giống PMH mới quy hoạch. Lúc trước khi về nên đi MOA trước khi ra sân bay để save time.
Budget tầm $600người là tạm ổn. Btw, KS ở Phi khá mắc so với Thái hay Malay, mà chất lượng thì ko bằng :(
Vài dòng góp ý :D

trung.vo3010
04-03-2014, 11:02
Năm ngoái dịp 30/4 cũng đi theo lịch trình y chang bạn. Tình hình là tiếc hùi hụi vì thời gian quá ngắn, ko enjoy được hết cảnh tại El Nido, vì di chuyển giữa các điểm khá mất thời gian. 1 vài comment:
- Nên dành tg nhiều cho El Nido, PP và Manila ko có nhiều điểm chơi. PP nếu muốn thì nên book trước tour Underground River, dạng như Hạ Long với động Phong Nha của mình.
- 5/9 > transit 10h thì bạn có thể ghé qua Mall of Asia chơi (gần sân bay Manila). Lúc trước mình trước khi về lại saigon thì spend 3 tiếng trong đó, nhưng để ý vì xếp hàng taxi khá mất thời gian. À, mà các mall của Phi toàn mở sau 10h sáng nên cũng xem tình hình thế nào nha kẻo trễ chuyến
- Thời gian từ PP tới El Nido khá dài và đường khá xấu (giờ chắc đỡ hơn), lúc trước ngồi hình như khoảng 8h, ko có xe đêm, chỉ có xe sáng sớm từ PP, nên tới El Nido vào chiều tối. Đảo ở El Nido rất đẹp và khá rẻ, tour đảo rẻ bằng Nha Trang nhưng cảnh thì hoang sơ hơn nhiều. Lặn bình khí cũng chỉ khoảng 1000 peso (rẻ hơn VN), lúc mình đi chỉ đi dc 1 tour đảo thôi. Nó có 4 cái tour, tour A,B,C,D, nhưng tour A nhiều người đi nhất.
- 8/9, chung ý kiến là bạn ko đi hết nhiêu đó chỗ trong 1 ngày, mình khuyên nên đi Instramurous. Khu Makati khá bình thường, chủ yếu nhiều mall bự. Cái khu mới là Taguig city, giống PMH mới quy hoạch. Lúc trước khi về nên đi MOA trước khi ra sân bay để save time.
Budget tầm $600người là tạm ổn. Btw, KS ở Phi khá mắc so với Thái hay Malay, mà chất lượng thì ko bằng :(
Vài dòng góp ý :D

Cám ơn bạn nhiều lắm, mình sẽ nghiên cứu lại

trung.vo3010
24-03-2014, 17:30
ai thu xép đc thì săn vé đi cùng nhé

terme
01-04-2014, 11:04
Chủ thớt mua vé rẻ hết bao nhiêu vậy!

trung.vo3010
01-04-2014, 11:15
mình săn vé 1P - total 4 chặng bay gần 2tr

nhoPanda
02-04-2014, 09:14
mình cũng di Philippines tháng 9 nhưng sẽ đi sớm hơn và về trể hơn bạn do mình có tham quan Borcacay nữa. ( 3/9 đến 10/9 )
nếu may mắn thìm ình có thể join chung chuyến ở Palawan, do plan của mình đi Palawan trùng ngày với plan của bạn

trung.vo3010
02-04-2014, 13:57
mình cũng di Philippines tháng 9 nhưng sẽ đi sớm hơn và về trể hơn bạn do mình có tham quan Borcacay nữa. ( 3/9 đến 10/9 )
nếu may mắn thìm ình có thể join chung chuyến ở Palawan, do plan của mình đi Palawan trùng ngày với plan của bạn

welcome, mình vừa commnet bài của bạn, hơi tý khó khăn cho bạn trong ngày đầu - nếu được thì hẹn cf nói chuyện nhé

July85
06-04-2014, 14:05
tháng 9 là mùa mưa bão cua Philippin nên vé máy bay và khách sạn vào thời gian này sẽ rất rẻ. Tuy nhiên ít khách du lịch đi vào thời gian này , biển sẽ thường có mưa bão nên cũng khá nguy hiểm.