PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Malaysia 1

Pages : 1 2 3 [4] 5

fanli
30-09-2011, 20:20
@meobongon: Ui bạn có đi đợt tháng 11 không? Mình cũng đang hoảng loạn trong đống lịch trình đây.

meobongon
30-09-2011, 22:34
@Fanli: Mình dự định đi vào tháng 1 bạn à. Nói chung mình chưa đi bao giờ, nên cũng ngổn ngang đống lịch trình. Và với lại kinh phí eo hẹp, lên kế hoạch xong, ngó lại ngân sách thì...ôi thôi. Hiz. Không biết bạn thế nào, chứ với mình thì nội tiền vé máy bay, đi lại, nhà cửa không cũng đã hơi choáng rồi.
Bỏi vậy, có gì mai mốt mình "làm phiền" bạn tí để học hỏi nhe. ;)

Rùa
30-09-2011, 22:55
@fanli: mình đi tháng 11 nè fanli, mình cũng điên đầu với lịch trình, nhưng giờ thì tạm ổn rồi. Chỉ có cái nhìn kinh phí hơi xây xẩm =.="

hoangvanphuong75
01-10-2011, 07:17
@meobongon: 1. Bus từ Puduraya (KL - China town) đi Penang (bạn nên hỏi đến George town or Sungai Nibong - Penang Bus Terminal), cả 2 tuyến này đều phải đi qua cây cầu dài nhất Châu á nối Butterworth và Penang island. Sungai Nibong thì gần sân bay Penang, xa George Town.
2. Bus từ Puduraya (KL - China town) đi Butterworth, từ Butterworth đi phà qua Penang (gần George Town).
Như vậy bạn sẽ có nhiều trải nghiệm và lựa chọn: được đi trên cây cầu dài nhất Châu á, hay được đi trên chuyến phà to, lớn nối liền 2 bờ, bạn sẽ thấy Penang thật đẹp khi phà chuẩn bị cập bến! Và vé xe đi Butterworth sẽ rẻ hơn đi Penang (recomment bạn đi Butterworth).
Note: phà quà Penang bây giờ bán vé tự động ( chuẩn bị coins Ringgit khoảng 1.2 1.8RM) và được FREE 1 chiều.

Vé máy bay từ KL đi Langkawi rẻ mà trong khi đó đi Phà là 60RM từ Penang, bus từ KL đến Penang khoảng 30-40RM nữa, tính ra bay rẻ hơn, nên tận dụng 1 chiều bay, sao cho phù hợp với lịch trình. Từ bến phà Langkawi về Pantai Cenang (khu cho Tây) đi taxi...!?! xa à nha. Nếu kinh phí không nhiều, khuyên các bạn chỉ nên chọn 1 island Langkawi or Penang thôi. Penang có biển Batu Ferringgi đẹp tương đối, con đường từ George Town ra đó đẹp lắm, đi public bus 2RM. Langkawi phù hợp đi honeymoon, để cả 2 cùng ấn tượng về khả năng xài tiền của nhau í mà (Nha trang đẹp hơn).

dulichbattrang
01-10-2011, 08:09
@meobongon, fanli: Mình vừa đi Penang về hồi giữa tháng 9 và đã có bài chia sẻ, cần biết thêm thông tin để cập nhật cho lịch trình của hai bạn thì có thể ghé xem bài Phượt bụi Penang những ngày mưa của mình, mình cũng có đi biển Batu và có 1 số tips, mong sẽ giúp ích phần nào cho các bạn.

fanli
01-10-2011, 18:50
@fanli: mình đi tháng 11 nè fanli, mình cũng điên đầu với lịch trình, nhưng giờ thì tạm ổn rồi. Chỉ có cái nhìn kinh phí hơi xây xẩm =.="
Ôi thế à. Thế thì mình "phải" tích cực xin tư vấn của bạn mới được. Hihhi. Mình đi từ 13 - 20/11, từ nay đến đó cũng chả còn bao xa vậy mà vẫn cchưa đâu vào đâu cả, bùn thế.

Em lên lịch trình của em thế này, mọi người xem giúp với nhé

13/11: Hanoi - KL (19h50 có mặt tại KL) (VietnamAir)
13-15/11: KL
15/11: trưa check out, bay đi Langkawi (AirAsia)
15-trưa 18/11: Langkawi
Trưa - chiều 18/11: Đi tàu siêu tốc đến Penang
18-trưa 20: Penang
Trưa 20: đi Bus về KL
18h55: bay về HN (VNAir)

Hiện h em vẫn chưa tìm được thông tin về lịch trình cũng như bến xuất phát của tàu siêu tốc, cả h chạy của các chuyến bus nữa. Mà ko bít bến bus tại KL có cách xa sân bay KLIA không ạ??? Hix, lỡ chuyến bay thì toi. Mong mọi người giúp đỡ. Thankiu vinamiu ạ.

Okila. Nếu mà mọi việc suôn sẻ. hihi
@Fanli: Mình dự định đi vào tháng 1 bạn à. Nói chung mình chưa đi bao giờ, nên cũng ngổn ngang đống lịch trình. Và với lại kinh phí eo hẹp, lên kế hoạch xong, ngó lại ngân sách thì...ôi thôi. Hiz. Không biết bạn thế nào, chứ với mình thì nội tiền vé máy bay, đi lại, nhà cửa không cũng đã hơi choáng rồi.
Bỏi vậy, có gì mai mốt mình "làm phiền" bạn tí để học hỏi nhe. ;)

BGI
01-10-2011, 20:03
Lịch trình như vậy tạm ổn rồi đó. Bến xe trung tâm KL khu China town cách sân bay KL International khoảng 60km. Có thể đi từ bến xe trung tâm đến ga tàu KL Central rồi từ đó đi ra sân bay. Tính giờ cho kỹ nhé. Chúc vui

diana_tse
01-10-2011, 20:07
Xin chào mọi người, mình có lên lịch tháng 2 này mình sẽ đi phượt Sing - Mã, mình cũng có post một số câu hỏi bên topic Sing rồi, mình vẫn còn một số thắc mắc về đi Mã nên post câu hỏi qua đây nhờ mọi người tư vấn giúp mình với nhé ^^:

1/ Các bạn cho mình hỏi mình đi máy bay từ Langkawi về Penang (đã book vé), mình chưa biết là sẽ di chuyển về Malacca hoặc Sing bằng máy bay hay bus, nhưng nếu đi bus thì từ sân bay Penang đến bến xe có xa không và mình phải di chuyển bằng gì?

2/ Theo mình được biết nếu đi bus từ Penang về Malacca thì khoảng 8 tiếng nên mình định chọn chuyến đêm để ngủ trên xe (đỡ tiền khách sạn) vậy thì mình đi chuyến mấy giờ thì ổn, vì mình định ghé Malacca chơi vài tiếng rồi tiếp tục bắt bus về Sing?

3/ Mình đến Langkawi khoảng 19h10 (bằng máy bay), sáng hôm sau 14h35 mình bay về Penang thì trong khoảng thời gian đó mình đi chơi ở đâu được nhỉ, hơi tiếc vì mình lỡ book vé rồi mới thấy gấp quá, không ở được Langkawi nhiều :(

4/ Trước khi đến Langkawi thì mình ở Kul 2 ngày, 2 đêm, khoảng thời gian đó mình có đủ thời gian để khám phá Kul không, nếu đi Cameron highland thì có kịp không?

5/ Mình ghi lại lịch trình dự kiến của mình ở Mã cho mọi người tiện góp ý nhé ^^:

Ngày 16/2: 5h40 pm - 6h40 pm: Sing - Kul (đã book vé)

Ngày 18/2: 6h10 pm - 7h10 pm: Kul - Langkawi (đã book vé)

Ngày 19/2: 2h35 pm - 3h10 pm: Langkawi - Penang (đã book vé)

Ngày 19/2: Penang - Malacca

Ngày 20/2: Malacca - Sing

Trước mắt là xem xét vấn đề di chuyển trước đã, còn địa điểm ăn chơi, ngủ nghỉ thì mình vẫn chưa nghiên cứu kĩ, để tới lúc gần đi rồi tính luôn, cám ơn mọi người rất nhiều ^^ :x

fanli
01-10-2011, 21:03
BGI có thể hướng dẫn em cách đi tàu siêu tốc như thế nào không ??? Em ko biết là sẽ phải book vé ở đâu và bến tàu nó nằm ở vị trí nào. Em cảm ơn nhìu.

Lịch trình như vậy tạm ổn rồi đó. Bến xe trung tâm KL khu China town cách sân bay KL International khoảng 60km. Có thể đi từ bến xe trung tâm đến ga tàu KL Central rồi từ đó đi ra sân bay. Tính giờ cho kỹ nhé. Chúc vui

BGI
01-10-2011, 21:50
Chào fanli
Hướng dẫn hơi nhiều đó nha
Từ bến xe trung tâm KL ( Klang bus station) đến KL Sentral khoảng 1,5-2km có thể đi taxi, từ KL Sentral đi Sân bay KL International chắc cũng có rất nhiều chuyến tàu ( vì mình đi lâu lâu rồi không nhớ giờ) nên di chuyển đến Sân bay KL International chắc cũng không khó khăn gì đâu. Lưu ý là Vietnam Airlines bay ở KL International chứ không bay ở sân bay KLL( sân bay giá rẻ của bọn AA đâu)
Nếu thời gian không nhiều thì gọi một em taxi kêu nó đi luôn tới KL International cho nó lành. Mình nghĩ chi phí cũng không đắt lắm đâu
Chúc vui

fanli
01-10-2011, 22:50
@BGI: Huhu. Em biết tội của em rồi nhưng mà vẫn phải hỏi bác. Rằng thì là bác có bảo em là từ Langkawi - Penang có thể đi tàu thủy siêu tốc. "Tàu thủy siêu tốc" ý ạ. Nên em muốn hỏi đi bằng phương tiện này như nào ạ. Bác có bực với em đi chăng nữa thì e vẫn phải hỏi. Hihi

BGI
01-10-2011, 23:17
Thì là cái tàu thủy mình nói nó chạy khoảng 1h20p gì đó đấy, nó chạy hai chiều Penang - Langkawi cũng đông khách đấy, nó đi qua eo biển Malacca ( chỗ này nhiều cướp biển đây...hihi). Tuy nhiên phải xem giờ chạy cẩn thận vì mỗi ngày một chiều chỉ có 2,3 chuyến thôi

conlele
01-10-2011, 23:21
@BGI: Huhu. Em biết tội của em rồi nhưng mà vẫn phải hỏi bác. Rằng thì là bác có bảo em là từ Langkawi - Penang có thể đi tàu thủy siêu tốc. "Tàu thủy siêu tốc" ý ạ. Nên em muốn hỏi đi bằng phương tiện này như nào ạ. Bác có bực với em đi chăng nữa thì e vẫn phải hỏi. Hihi
Tàu cao tốc LKG-Penang bán ở bến phà (Jetty Point) gần Kuah Town của Langkawi (cũng là chỗ có Eagle Square trên bản đồ Langkawi).
Tàu cao tốc có chuyến 17h15 chạy, tới Penang lúc gần 20h (conlele đã đi chuyến này)

Thông thường du khách tới LKG sẽ ở khu Pantai Cenang vì gần sân bay LKG nhất. Pantai Cenang thì cách bến phà (Jetty Point) 25km và phương tiện duy nhất để đi tới bến phà là taxi. Giá taxi thống nhất là 25RM (rẻ chưa, chỉ 7.000đ/km). Đường vắng, taxi chạy rất nhanh, khoảng 20-25 phút thôi.

Như vậy để đi chuyến 17h30, bạn có thể ăn chơi thoải mái ở Pantai Cenang tới 15h30-16h rồi lên taxi phóng thẳng ra Jetty Point. Vé phà có thể mua tại các văn phòng du lịch dọc đường Pantai Cenang, giá cũng như mua ở bến phà thôi (60RM/người lớn).

P/S: Lịch chạy tàu nè: http://www.langkawi-ferry.com/Home/Schedule.aspx#penang

conlele
01-10-2011, 23:30
3/ Mình đến Langkawi khoảng 19h10 (bằng máy bay), sáng hôm sau 14h35 mình bay về Penang thì trong khoảng thời gian đó mình đi chơi ở đâu được nhỉ, hơi tiếc vì mình lỡ book vé rồi mới thấy gấp quá, không ở được Langkawi nhiều

- Tối tới sân bay lấy bản đồ Langkawi rồi hỏi chợ đêm tối đó họp ở đâu (tối nào cũng có chợ đêm, mỗi đêm họp tại một nơi). Nếu gần chỗ ở thì nên ra chợ đêm chơi, coi người bản xứ Mã Lai (khá nhà quê!) đi chợ đêm thế nào.

- Sau khi ở chợ đêm về thì cứ dọc theo bãi Pantai Cenang mà chơi. Thích gì có đấy: bar, cafe, ăn uống hải sản (phía mặt đường)... hoặc cũng có thể ghé các nhà hàng nằm ở mặt biển mà chơi (tùy theo số RM mang theo người). Buổi tối Pantai Cenang chơi cũng tới chừng 23-24h là nghỉ chớ hổng chơi nguyên đêm như Pattaya đâu.

Bạn cũng nên chơi khuya, vì sáng hôm sau, 9-10h người ta mới dậy lận (bên đó múi giờ +8, lại ở hướng Tây, nên ông mặt trời lên rất trễ)

______
Hôm sau: thời gian ít quá như vậy thì có thể mua tour Island Hoping (4h, từ 9h tới 13h) đi một tour qua các đảo mà chơi, về đi thẳng lên sân bay luôn.

Nếu thích đi cáp xuyên núi thì kêu taxi chở tới Langkawi Cable Car, chắc chỉ đủ để đi 1 cái này rồi về ra sân bay luôn.

conlele
01-10-2011, 23:34
2/ Theo mình được biết nếu đi bus từ Penang về Malacca thì khoảng 8 tiếng nên mình định chọn chuyến đêm để ngủ trên xe (đỡ tiền khách sạn) vậy thì mình đi chuyến mấy giờ thì ổn, vì mình định ghé Malacca chơi vài tiếng rồi tiếp tục bắt bus về Sing?

Conlele cũng đã đi bus từ Penang thẳng tới Melacca rồi. Bạn tới Komtar (tòa nhà cao nhất Penang), mua vé 23h hoặc 23h30 đều được. Xe chạy có ngừng lúc 2h sáng để vệ sinh, sau đó phi thẳng tới Melacca lúc 6h30-7h sáng.

Khi mua vé 23h, bạn có thể gửi hành lý ngay tại Agency mà bạn mua vé (vì phải check-out khách sạn sớm) rồi đi chơi cho đã, tới 23h tới đó kéo hành lý lên xe bus mà đi Melacca luôn.

Ở Penang thì có Tune Hotels (của AirAsia đó) giá rất rẻ ở ngay trong khu phố cổ (Goerge Town) , phòng nhỏ nhưng trang thiết bị rất mới và sạch.

hoangvanphuong75
02-10-2011, 07:11
@fanli:Chiều về bạn ra sân bay KLIA, thì nên giành ngày này cho thăm Putraya (Thủ đô mới của Malaysia), từ đây Putraya Sentral, có express train ra KLIA (tiện lợi về thời gian và kinh phí).
KLIA or LCCT đều cách xa KL 70 KM (1h xe chạy). Putraya thì nằm giữa trên đường từ KL ra KLIA.
@diana-tse: ngày 19 bạn đến Penang Aiport, có public bus về Komstar (George town), bạn chuẩn bị Tiền coins khoảng 2-2.7RM, tài xế sẽ không thối lại tiền thừa dù bạn có bỏ vào cái thùng đó 100RM đi nữa! tất cả public bus ở Penang or KL đều vậy (Singapore cũng vậy).
Bạn nên giành thời gian theo lời khuyên, khởi hành đi Malacca tại Komstar 23h00, để có thời gian ở Penang. Còn nếu bạn muốn rời Penang ngay.. thì Penang Aiport gần với Sungai Nibong Penang Bus station (có thể đi bộ được), từ đây đi đâu cũng được.

phaletrang_tn
02-10-2011, 11:20
@fanli: mình cũng đi malay ngay 14 về lại 20, hihihi gần trùng lịch của bạn. Nhưng minh đến KUL thì bay xuống PEN choi luôn. Xong mình đi bus ghé Genting ngó nghiêng cho bít roài đi Malaka, xog về KUl lai.
Nhưng mình nghĩ lại thấy chăc nên đi xe từ PEN đến MAlaka chơi ngủ lại 1 đêm lun, chơi xong về KUL rùi đi genting 1 ngày chăc thuận tiên hơn nhỉ, lịch trình của mình vẫn còn lung tung lắm....hihihi

diana_tse
02-10-2011, 13:50
@conlele: uh, bạn cho mình hỏi thời gian làm thủ tục ở sân bay Langkawi có lâu ko, vì 14h35 là bay rồi íh, nếu đi tour đảo hay cable car thì đến 13h mới xong, mình sợ không đủ time ra sân bay :(

Một cái nữa mình muốn hỏi là mình gửi đồ ở Agency thì có bị tính phí không? Trong time đó nếu lang thang ở Penang thì mình đi được những nơi nào? Vì mình không dự định đi Penang nên không nghiên cứu về Penang nhiều ^^

Thanks conlele ^^, mừng là conlele có lịch trình đi cũng gần giống mình, khi nào gần đi cho mình xin add nick của bạn để nhờ bạn giúp đỡ nhé ^^

@hoangvanphuong75: cám ơn bạn đã tư vấn giúp mình ^^, mình cũng chưa biết là sẽ đi xe hay đi máy bay về Malacca, nếu có promo thì chắc mình sẽ đi máy bay để tiết kiệm time và money, nếu không thì đi xe là giải pháp tốt nhất ^^

conlele
02-10-2011, 18:43
@diana:
- Thủ tục ở LKG: bay từ KUL đi LKG hay từ LKG đi nơi đâu ở Malay đều là chuyến bay nội địa nên thủ tục chẳng có gì hết. Chỉ là xếp hàng, soi hành lý, quẹt quẹt quanh người là đi qua thôi. Nhanh hơn thủ tục bay SGN-HAN ở VN.

- Gửi đồ ở Agency tại Komtar (Penang): mua vé ở đâu, gửi hành lý đó, kg tính phí gì đâu! Mình gửi rồi, dĩ nhiên là đừng để đồ gì quý báu trong đó cả nhé!

- Ở Penang: chắc dài lắm, nhiều chỗ để đi.
+ Đầu tiên là phố cổ George Town (mất khoảng 1/2 ngày), có thể ra Komtar đón bus miễn phí đi quanh phố cổ nhé.
+ Đi xa chút thì có Penang Hill (đi tàu lửa răng cưa lên đồi cao) và Kek Lok Si (chùa) - 2 chỗ này gần nhau.
+ Buổi tối thì có Gurney Drive: chỗ này chợ đêm và bán đồ ăn bản địa Mã Lai cũng như đặc sản Penang.
+ Thích biển thì có Batu Ferringhi (dọc gần đó có Floating Mosque - nhà thờ Hồi Giáo nổi dọc bãi biển)
+ Thích thám hiểm băng rừng nhiệt đới thì đi: Penang National Park (cái này mình đi mất cả ngày, từ 9h sáng tới 17h chiều), được cái miễn phí hoàn toàn.

diana_tse
02-10-2011, 20:52
@conlele: chính xác là 15h10 mình mới xuống máy bay, cho bắt bus đi Malacca là chuyến 23h30 đi, thì mình có hơn 8h để loanh quanh Penang, chắc chọn giải pháp là dạo phố cổ và đi chợ đêm thôi cho an toàn, dù gì cũng bắt coach ở Komtar ^^, mình nhát chết nên chắc bỏ qua vụ rừng nhiệt đới...sợ lạc thì toi, với lại cũng phải mất khá nhiều time ^^

Cám ơn conlele nhiều nhiều nhé ^^

BGI
02-10-2011, 21:31
@diana_tse: Bạn gì gì đó ơi, sao lịch trình ăn chơi mà gấp gáp thế?
Theo mình bạn nên ở Penang một đêm để sáng sau từ từ rồi đi Malacca, chiều tới Malacca thì ở thêm một đêm nữa vì khu phố cổ Malacca cũng đẹp. Sau đó thì đi Sing cho thong thả
Đời đi chơi mấy tí, còn trẻ vội vàng chi...
BGI

diana_tse
02-10-2011, 22:55
@BGI: hì...vì ban đầu mình định đi Sing - Malacca - Kul - Sing thôi, vậy thì tiện hơn, nhưng vì cái tội bon chen nghe mọi người khen Langkawi nhiều, rồi lại thấy Air Asia có promo từ Kul đến Langkawi nữa nên liều book đại luôn, thành ra cứ phải gấp gáp như vậy ^^, cũng ko thay đổi được vì có 1 số chuyến mình đã book vé xong rồi :(, dù sao cũng cảm ơn bạn, mình sẽ rút kinh nghiệm cho lần sau (nếu có) ^^

thangcb
03-10-2011, 00:51
Trong tầm cuối tháng 11 , đầu tháng 12 có vé máy bay hãng nào giá rẻ từ SGN-KL ko nhỉ ? Check qua thấy có Tiger bay từ HCM-SGN khoảng 80-90$ , đi bus từ Sing đến KL tầm 25SGD nữa , nhưng hơi mất thời gian +__+

hoangvanphuong75
03-10-2011, 06:54
@tse: Trên đường đi bus từ sân bay Penang về George Town Penang, khoảng 10 phút, bạn sẽ đi ngang qua 1 bãi biễn đẹp, và khu shopping ở đó cũng là 1 nơi đẹp của Penang, đi ngang qua đường dẫn vào cây cầu dài nhất Châu Á qua Butterworth.
Đến Komstar bạn nên đi bus để thăm city vì Penang rộng lớn đi bộ sẽ mất thời gian. Bạn có nhiều time đến 23h00, nên ngồi bus ra biển Batu Ferringgi, vì đường ra rất đẹp, và những ngôi nhà kiểu kiến trúc Anh của George Town Penang bus này đi qua.
Giành thời gian đi phà qua Butterworth rồi về lại để thấy Penang đẹp như thế nào (trước khi mặt trời lặn nhé), vì phà chỉ thu tiền vé 1 chiều về lại Penang thôi. , phố cổ loanh quanh khu Chulia thì cũng gần Komstar, đó cũng là lúc bạn chuẩn bị rời Penang 23h00 (không cần lo mua vé xe trước đâu).
Nếu được giành thời gian đi bus trên cây cầu đã nói trên (ưu tiên cuối vì take time và stop bên Butterworth, mà Butterworth còn rộng hơn Penang).

diana_tse
03-10-2011, 10:03
@hoangvanphuong75: mình đã ghi lại những gợi ý của bạn, đến lúc đó tùy tình hình và máu "liều" mình sẽ quyết định ^^

Ah, bạn cho mình hỏi giá vé phà sang Butterworth luôn nhé, cám ơn bạn rất nhiều ^^ :x

hoangvanphuong75
03-10-2011, 17:34
@tse: phà giá khoảng 1.2RM, miễn phí 1 chiều!

thaimoc
04-10-2011, 10:28
Chào ACE phượt mến,
Cám ơn rất nhiều vì những thông tin bổ ích mọi người đã chia xẻ trên đây.
Tớ đã book đc vé re rẻ đi Malay cuối năm nay ah, đi đúng hum 31/12, dự định ngắm pháo hoa đón năm mới ở KL và lang thang shopping lẫn game ở quanh KL và Malacca là chủ yếu.
Xin hỏi mọi người có thông tin gì về lễ bắn pháo hoa tại KL ko ah? về địa điểm, thời gian bắn, mức độ hoành @@ ? Hy vọng bên họ bắn to hơn VN mình để bỏ công sang ngắm ko uổng hii

LoveIsShare
05-10-2011, 13:13
Cám ơn bà con phượt rất nhiều, em vừa hoàn thành chuyến đi Langkawi-KL-genting trong 5 ngày ngắn ngủi, ai muốn biết thông tin gì thì cứ hỏi nha, em sẽ tận tình chia sẽ. Phải nói là Langkawi rất đẹp và thanh bình, ai đi ML thì nên dành 2 ngày 1 đêm ở đây

thangcb
05-10-2011, 14:57
Chi phí tổng cộng khoảng trung bình bao nhiêu cho 1 người vậy bạn ? Mình cũng định cuối tháng 11 làm 1 tour Malay 5 ngày , lịch trình tương tự , cỡ 5-6tr/người ko biết ổn ko :(

poly
05-10-2011, 16:07
AA khai trương đường bay Đà Nẵng<-> KuaLa Lumpur giá chỉ 35$

http://www.airasia.com/vn/en/home.html

thangcb
06-10-2011, 00:41
E và nhóm bạn dự định tổ chức 1 chuyến du lịch Malaysia 5 ngày 4 đêm với plan như sau , mọi người xem giúp e xem có ổn ko ạ :

Ngày 1 : HCM-SGN-Penang

Bay bằng Tiger , tầm trưa-chiều là đến Sing , ăn uống đi vòng vòng chơi rồi tối ra GMC lên bus đi Penang ( xe khởi hành 10h đêm ko biết khoảng khi nào tới Penang , em nhắm tầm 10-12 tiếng thì 8-10h sáng hsau là đến nơi )

Ngày 2 : Penang

Xuống trạm bus hình như phải đi ferry ra đảo hả mọi người , em chưa rõ công đoạn này thế nào mà giá cả bao nhiêu

Sẽ ở lại Penang 1 đêm , nghe nói có thể mướn xe máy đi vòng vòng quanh các địa điểm du lịch ?

Ngày 3 : Penang-Genting

Ko biết từ Penang có bus về Genting ko ạ ? Và giá cả thế nào ?

Đến Genting thì e dự định ở First World , nhưng đi đợt này thấy giá phòng cao quá -.- ( ~120-150MYR , ngày xưa e có tới đây 1 lần với đám bạn , mướn 2 phòng rồi nhét mỗi phòng 3-4 mạng vào , chả ai kiểm tra , ko biết dạo này có thay đổi gì ko :D )

Ngày 4 : Genting-Melaka

Từ Genting ko biết có bus trực tiếp về Melaka ko hay phải về KL trước rồi mới đến Melaka được ?

Dự định cũng sẽ ở Melaka 1 đêm , và cũng tham khảo từ thông tin của mọi người thì Melaka nhỏ , các địa điểm tham quan gần nhau nên có thể đi bộ dễ dàng ?

Ngày 5 : Melaka-SGN

Từ Melaka hình như nhiều tuyến xe về SGN nên chắc ko sao

Về lại Sing tầm trưa-chiều , chuẩn bị cho chuyến bay tối trở lại HCM

dulichbattrang
06-10-2011, 13:22
@thangcb: Em xin trả lời 1 câu nha. Từ Penang có bus về Genting, em mới đi hồi giữa tháng 9. Vé bình thường là 35RM/pax nhưng do hôm em đi vào dịp Malaysia Day nên vé là 40RM/pax. Em đi bus của hãng Sin Pen vì hãng này có chuyến khởi hành sớm nhất là 7h30. Các hãng khác đều trễ hơn, PTS travel hình như là 10h sáng.
Do em đến Penang bằng máy bay từ KL nên không biết bus sẽ dừng ở đâu, nhưng nên ở lại bên George town vì các điểm tham quan đều ở bên đảo.

thangcb
06-10-2011, 16:43
Thanx dulichbattrang rất nhiều , nhưng có thể cho em hỏi thêm là thời gian đi bao lâu và chất lượng bus thế nào được ko ạ ?

dulichbattrang
07-10-2011, 10:59
@thangcb: Bạn có thể xem thêm bài chia sẻ của mình trong chuyến đi Penang nhé. Chất lượng bus thì tốt lắm, hơn hẳn bus ở VN. Giữa đường có ghé một chỗ cho ăn trưa, uống nước, đi vệ sinh khoảng 20 phút. Đi mất khoảng 5h - 6h đồng hồ.
Hãng Sin Pen có phòng vé nằm trên đường Macalister Road gần ngay ngã 4 Anson Road và Macalister road, xéo Ks Red Rock ( nơi xe bus đón khách)

lamtom215
07-10-2011, 12:21
Thấy mọi người thảo luận vui quá, em cũng vào tham gia 1 tí. Chả là cuối tháng này em cũng đi Malay ( Penang _KL) tầm 4 ngày thui. Tiếc là Langkawi em ko đủ thời gian để đi.hihi
Lịch trình thì cũng đơn giản thui:
- Sáng: SGN_KL + KL_Penang ( tất cả đều bằng máy bay) để tiết kiệm được thời gian
Như vậy em đc buổi chiều và nguyên 1 ngày ở penang tha hồ mà đi chơi...thấy có cai penang hills em sợ ko biết đủ thời gian đi ko nữa..nhưng chắc chắn là sẽ đi ngắm hoàng hôn ở Batu khakha..^^

Em cũng vào bài post của dulichbattrang để tham khảo..nên cũng biết vài thứ hay hay hihi ^^

:D.. nói chung em về lại Kl chắc dạo vòng vòng thôi.. vì cũng đã từng đi rùi nên nghỉ dưỡng quá^^.

thangcb
07-10-2011, 12:32
Thanx dulichbattrang rất nhiều !

Hiện vẫn đang lưỡng lự ko biết nên trở lại Pangkor hay đi Penang/Cameron Highlands đây , chi phí thì có lẽ đi Pangkor là rẻ nhất vì trước đây e từng đi rồi , 38SGD cho vé bus từ Sing đến Lumut , thêm 5MYR đi phà từ Lumut ra đảo Pangkor , các dịch vụ ăn và chơi ở đây giá cũng ok

Àh sẵn hỏi thêm có ai đổi ringgit ở VN chưa ? Tỉ giá là bao nhiêu thế ạ ?

vuanhduc
07-10-2011, 13:54
Các bác cho em hỏi kinh nghiệm tý: ông xã em đựoc cử đi học ở:
Lot 9764 Mukim Batu Raket
21020 Kuala Tergganu
Terengganu, Malai
Chỗ này có gần đại điểm du lịch nào ko ah? Time ông xã học từ 8h30 sang tói 5h chiều, Nhờ các bác thiết kế dùm lúc đó( 8h30-5h) em có 1 mình, có thể lang thang đựoc những chỗ nào gần đó, ( e sợ lạc lắm). ( VD có thể đi bằng phương tiện gì tới chỗ mua sắm...em ko dám tự đi 1 mình xa quá 50km đâu ạ)
- ông xã em học 3 ngày, có lẽ mất 5 ngày cho chuyến hành trình này. Bác nào thông thạo bên Ma lai nhờ thiết kế dùm coi từ 5h-tối , em và xã có thể chơi ở đâu, mà tối vẫn về gần chỗ học đựoc?
- Đây là lần đầu tiên, em lại chả biết tý tẹo gì về MAlai, các bác chỉ giáo gấp giúp em nhé( nghe nói tới địa chỉ học phải bay hai chặng- vé máy bay và phòng cty book dùm ah)
Từ tòa tháp đôi đến chỗ 21020 Kuala Tergganu khoảng bao nhiêu km ah? Ai có thể chỉ càng tỉ mỉ càng tốt.
Em vô cùng cảm ơn.

dulichbattrang
07-10-2011, 13:57
@thangcb: Hôm mình đi đổi là 7150đ = 1RM, mấy hôm sau mình về thì ngoại tệ xuống giá chút đỉnh rồi.

thangcb
07-10-2011, 14:00
Terengganu gần Redang Island đó bạn , đây cũng là 1 đảo đẹp ở Malay

Từ KL đến Terengganu mình ko rõ bao nhiêu km nhưng đi express coach mất khoảng 7 tiếng , giá vé khoảng RM25-30/chiều

@ dulichbattrang : e đang nghĩ ko biết mua SGD ở VN rồi qua Sing đổi sang MYR có lợi hơn ko ( nếu theo e tính thì tỉ giá khi mình đổi bên Singapore sẽ khoảng 6800vnđ/MYR , còn đổi ở vn hiện tại ko biết thế nào )

vuanhduc
07-10-2011, 14:43
@thangcb: Em ko khoái đi biển lắm vì thực ra em gần biển rồi, em thích lượn lờ ngắm cảnh( chụp hình) hoặc đi bộ shopping( Terenggernu)- kiểu như tour xung quanh Terenggernu, còn nếu phải đi bằng phương tiện thì em chờ xã đi cùng.
- Ngày em đi sẽ là ngày 16 và kết thúc là 20-10.Em đọc 1 lèo từ trang 1- 58, hoa hết cả mắt. Ai đã từng là thổ địa chỉ giáo gấp giúp em nhé.

hoangvanphuong75
07-10-2011, 16:49
@vuanhduc: Kuala Terengganu, một city nhỏ là nơi người Malay ra cái đảo tắm biển đẹp nhất Malay. Ban ngày có Bus city tour free, cái bus này đẹp, trang trí hoa văn và ốp gỗ bên ngoài. Bus sẽ đưa bạn đến quần thể Mosque tuyệt đẹp, nhiều Mosque đủ màu sắc, và có 1 cái Mosque kính nổi trên sông, bạn như lạc vào 1 đất nước khác, khối Ả rập!
Sân bay xa thành phố và không có public bus, bạn phải đi taxi, vì bạn đi công tác nên không lo khoản này. tiền taxi bằng tiền xe từ KL đến city này. Chi tiêu rẻ, có rất nhiều sầu riêng ngon bán sỉ ở đây. Bạn có thể loanh quanh khu China town, lặng lẽ, rất riêng các khu phố nhỏ được bảo tồn.
Kỷ niệm với TP này thật nhiều, mua được cái đồng hồ của Japan rẻ (nhớ trả giá) tắm biển Penang thoải mái không vấn đề gì, nhiều nhãn hiệu đồng hồ nổi tiếng thế giới bán ở đây (China Town).
Ah trong TP này ngay trung tâm có 1 cái trường Đai học.

antonybui
08-10-2011, 21:28
Mình thấy có một số bạn đổi tiền từ vn , đừng nên các bạn nhé , nếu cần các bạn chỉ nên đổi cỡ 100RM dùng lúc mới qua để trả chi phí ở airport thôi nhé , các bạn nên đổi tiền việt ra đô úc , vì đô úc bên này ít có biến động về tỉ giá ổ định hơn USD , usd nhảy liên tục , mỗi tuần mình đi mall nhìn vào bảng exchange money là thấy nó khác nhau xa, và chỗ đổi có giá cao nhất là ở IOI mall kế đến là Midvaley mall còn lại là alamanda , cách tốt nhất là các bạn dùng thẻ visa ngân hàng ở VN vì tỉ giá thấp 1RM = 6800VNĐ chưa tính phí chuyển đổi , tốt nhất là sacombank , vì nó charge fee ít nhất , khoảng 60.000VNĐ cho mỗi lần rút , vì vậy các bạn nhắm số tiền mình cần dùng rút 1 lần thôi nhé , mỗi lần check account là 8.000VNĐ , và rút bằng ATM post của Maybank vì maybank chagre fee ít nhất, kế đến là ACB nhưng ACB nhiều khi k rút được , và đừng bao giờ mang HSBC visa card từ vn qua rút ở bên này , charge phí kinh khủng , khoảng 500.000 cho mỗi lần withdraw. Mình là du học sinh bên này cũng mới qua thời gian ngắn nên cũng không biết nhiều chỉ có chút experience muốn share với các bạn thôi. have fun !

vuanhduc
11-10-2011, 11:02
Lịch trình:

- 16-10 : SG - KUL( 10:00)
KUL – TGG(14-50),
chắc em bắt taxi tới PRIMULA Beach Hotel, Jalan Persinggahan,
20400 Kuala Terrengganu. Em sẽ ở đây 3 đêm.( tỉme chồng học)

- 17/10: chồng đi học từ 8h-5h chiều – (time em tự đi chơi 1 mình)em sẽ đi bộ lòng vòng xung quanh Hotel, chưa biết đi đâu cho hết nguyên ngày từ 8h-5h?
- 18/10: em sẽ bắt Bus city tour free( cho em thêm thông tin về bus này) cái bus này đẹp, trang trí hoa văn và ốp gỗ bên ngoài. Bus sẽ đưa bạn đến quần thể Mosque tuyệt đẹp, nhiều Mosque đủ màu sắc, và có 1 cái Mosque kính nổi trên sông, bạn như lạc vào 1 đất nước khác, khối Ả rập!

- 19/10: em sẽ ra sân bay và bay về KUL lúc 16h15( em sẽ đi lòng vòng xung quanh nơi mình ở cho hết giò)

- Khoảng 19h/19/10: em sẽ làm tour xung quanh thành phố - cho em thông tin để book phòng gần tháp đôi nhé.
- 20/10: hai vợ chồng em chưa biết đi đâu ? vì 20h em bay lại về SG( time học từ 17-19 thôi, e ở lại thêm 1 ngày để chơi)

Note: vì đây là chuyến đi học của chồng, em kết hợp đi du lịch ké. Lại là lần đầu tiên hai vợ chồng ra nuớc ngoài nên rất ngố và bỡ ngỡ. Phần lớn time là em đi chơi 1 mình, chỉ có 5h chiều, tối 19, ngày 20 chồng mói đi chơi cùng nên các bác chỉ giáo càng nhanh càng tốt vì time sắp tói ngày rùi?
Em vô cùng cảm ơn.

hoangvanphuong75
11-10-2011, 12:07
TP này bé, ngay trung tâm, gần tượng đài, ngó ra cửa biển là trạm đầu tiên của bus gỗ này đậu ở đó. Ở KL gần Twin Tower bạn nên ở Cosmopolitan Hostel, đang có khuyến mãi nếu bạn đặt trên hostelbookers.com (19.10). Hostel này được nấu nướng thoải mái mà ngay cạnh lại có wet market sea food rẻ lắm.

vuanhduc
12-10-2011, 09:07
Em muốn chọn loại gường đôi, 1 phòng thôi, mà nó cứ tình 2 người thì số tiền gấp đôi là sao ah? Em muốn chọn khách sạn ở ngay KL, chừng 50USD trở xuống mà hoa cả mắt.

huonggiangf1
12-10-2011, 10:45
@ vuanhduc: Bạn có thể nói rõ là đang đặt phòng ở đâu được không? Vì thường đặt ở Agoda hoặc Hostelworld hay hostelbookers thì giá hiển thị là giá dành cho 1 người (per person) mà. Bạn ở 2 người thì gấp đôi là đương nhiên.

hoangvanphuong75
12-10-2011, 11:10
@: các web www.hostels.com, www.hostelbookers.com, www.hostelwolds.com là web đặt phòng dành cho Phuot, nên nó tính tiền đơn vị là 1 người. Đi 2 người đặt trên các web này lợi hơn 1 người. Hotelbookers.com thì không charge phí 2USD. Cứ www.hostelbookers.com mà tiến em ơi, Cosmopolitan hostel!

vuanhduc
12-10-2011, 13:29
từ sáng, em ngồi hí hoáy chọn phòng trên trang agoda, hostels, tính chọn My hotel @sentral, vào mục thanh toán thì phát hiện Master hết hạn ( đau thía), từ giờ đến hôm đi sợ làm ko kịp. Nếu ko có thẻ Master sao mình đặt phòng trứoc đựoc nhỉ?
SAng bên đó thanh toán mình phải sài tất cả bằng Rigit ah? Em tính cứ đổi ra 20triệu tiền VN ra rigỉt ở ngân hàng VN có đựoc ko nhỉ?
Ở Kuala Terengguna ko biết có tiềm đổi tiền ( ng Ấn) ko nữa vì sơ ko có time cho hai chặng bay...

hoangvanphuong75
12-10-2011, 17:13
@vuanhduc: em không phải lo nếu ko book trước được Hostel Cosmopolitan, em đến trực tiếp luôn! Mang USD qua sân bay LCCT rồi đổi giá cũng tốt, đổi vừa chi tiêu thôi. Airasia có check in online trước 1 tuần được ghế tốt, tiện cho các chuyến bay xít xao wa.

@vuanhduc: Ở sân bay LCCT có 1 Bank có đổi tiền VND qua Ringit như tỷ giá thấp!

linhnam
13-10-2011, 10:37
Minh thay san bay chinh klia bay gio cung doi duoc tien vnd sang rm rui do,minh vua hoi ngay 11 la 7000vnd an 1rm,con ty gia quy doi o duong dong khoi hom nay la : 1rm ban ra 6800vnd,con mua la 7100vnd. Hinh nhu rm dang xuong gia,khong con cao nhu may thang truoc. Minh dang dung phone khong go dau duoc!

conlele
13-10-2011, 13:39
Tune Hotels đang giảm giá các loại phòng tại Malai.
Đặt 3 phòng đôi tại Johor, tổng cộng hết 101RM, tính ra chưa tới 240k/phòng/đêm = rẻ hơn ở VN nhiều!

Lưu ý: phòng giảm giá 25% chỉ áp dụng cho phòng Double Room (1 giường đôi nhé). Nếu các bạn chọn phòng Twin Room (2 giường đơn) thì không có giảm giá đâu!

thichkhampha
14-10-2011, 11:20
Mình đang dự định đi Malaysia giữa tháng 12 (4 ngày 3 đêm ) gồm 3 nữ . Lịch trình sẽ như sau

Ngày 1 : HN - KL : đi lòng vòng mấy điểm quanh city và ngủ 1 đêm tại KL
Ngày 2 : Đi Penang bằng bus hoặc air , ngủ lại 1 đêm tại Pennang
Ngày 3 : Từ Penang về lại KL bằng bus or air rồi đi Malaca chơi tới chiều quay trờ lại KL ngủ tại KL sáng hôm sau về lại HN

Cho mình hỏi nếu book khách sạn thì ở khu nào tiện ra bến xe và ra sân bay nhất khi ở KL và Penang . Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo dùm .

linhnam
14-10-2011, 11:32
@thichkhampha : đi như vậy thì còn hơn là Cưỡi ngựa xem hoa đó bạn ơi, nếu vậy mình đề nghị bạn chỉ đi Kul và Genting chẳng hạn, chư đi Penang như vậy thì phí quá - hay bạn định tới đó, hít tí không khí biển rùi quay về Kul???

thichkhampha
14-10-2011, 11:42
@thichkhampha : đi như vậy thì còn hơn là Cưỡi ngựa xem hoa đó bạn ơi, nếu vậy mình đề nghị bạn chỉ đi Kul và Genting chẳng hạn, chư đi Penang như vậy thì phí quá - hay bạn định tới đó, hít tí không khí biển rùi quay về Kul???

Nếu vậy thì bỏ Penang , chỉ đi KL - Genting và Malaca thôi nhỉ , thêm thời gian ngắm nghía KL còn hơn là cưỡi ngựa xem hoa . Mình băn khoăn vụ book khách sạn , không biết có khách sạn nào cho 3 người lớn ở cùng 1 phòng không nhỉ , mình mới lướt thử qua 1 số toàn thấy max 2 thôi .

conlele
14-10-2011, 11:53
@thich...: vào đây book thử đi http://www.tunehotels.com. Nó có 1 double room và 1 single room được! (Mình thử book 3 đêm x 3 người, tổng tiền: 452 RM (x 7.000 = VND)

knightley
14-10-2011, 23:35
hi mọi người, k có hỏi bên trang Sing mà chưa thấy ai trả lời, có chuyến đi từ Sin - cameron theo link: www.cameronhighlands.com/Destination-Guide/Travel-Info/Bus-Schedule/ có ai đi lần nào chưa? có xe từ melaka đi cameron không?từ changi xuống là 20:30, có ra kịp golden mile đi chuyến 22:30 này đi cameron không?

dulichbattrang
15-10-2011, 10:44
Nếu vậy thì bỏ Penang , chỉ đi KL - Genting và Malaca thôi nhỉ , thêm thời gian ngắm nghía KL còn hơn là cưỡi ngựa xem hoa . Mình băn khoăn vụ book khách sạn , không biết có khách sạn nào cho 3 người lớn ở cùng 1 phòng không nhỉ , mình mới lướt thử qua 1 số toàn thấy max 2 thôi .

Hi bạn, mình cũng mới đi Malaysia về hồi tháng trước. Mình có thể chia sẻ với bạn vài điều, để chọn giữa Penang và Genting thì mình sẽ chọn Penang. Mình đã có bài chia sẻ, bạn có thể đọc thêm để quyết định nhưng Genting không phải là nơi thú vị lắm trừ khi bạn muốn đến đó đánh bài.

Một số thông tin về Penang và Genting trong chuyến đi của mình ở đây

https://www.phuot.vn/threads/26244-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-b%E1%BB%A5i-Kuala-Lumpur-Penang-nh%E1%BB%AFng-ng%C3%A0y-m%C6%B0a-Malaysia-09-2011

diana_tse
15-10-2011, 11:04
xin lỗi mình lại làm phiền mọi người lần nữa ^^"...nhưng mình còn hơi rối chỗ này, mình định đi tiếp từ Penang về Melaka bằng bus nhưng mình tìm thấy ở Penang có đến 3 bus terminal là Butterworth, Komtar và Sungai Nipong vậy mình nên đi từ bus terminal nào thì tiện nhất, và rẻ nhất ^^", vì mình đến Penang bằng air (Langkawi - Penang)

Cảm ơn mọi người rất nhiều ^^

dulichbattrang
15-10-2011, 12:34
@thichkhampha: Ở KL bạn có thể ở 88inn, hình như ở đó có phòng cho 3 người, bạn thử liên hệ với Mr Leon xem sao nhé. 88inn ở ngay khu Bukit Bintang rất nhộn nhịp về đêm, thuận tiện đi lại vì chỉ khoảng 7 phút đi bộ đến LRT Imbi thôi.

thichkhampha
15-10-2011, 19:43
Hi bạn, mình cũng mới đi Malaysia về hồi tháng trước. Mình có thể chia sẻ với bạn vài điều, để chọn giữa Penang và Genting thì mình sẽ chọn Penang. Mình đã có bài chia sẻ, bạn có thể đọc thêm để quyết định nhưng Genting không phải là nơi thú vị lắm trừ khi bạn muốn đến đó đánh bài.

Một số thông tin về Penang và Genting trong chuyến đi của mình ở đây

https://www.phuot.vn/threads/26244-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-b%E1%BB%A5i-Kuala-Lumpur-Penang-nh%E1%BB%AFng-ng%C3%A0y-m%C6%B0a-Malaysia-09-2011

Cám ơn bạn đã chia xẻ , mình đã quyết định chỉ thăm thú quanh KL và đi Makala không đi Penang và Genting nữa , mình có đúng 3 đêm 4 ngày (ngày cuối cùng chả làm gì được vì chuyến bay quay lại VN khá sớm ) .

Chuyến đi này mình xác định đi thong thả , enjoy từ từ , không gấp rút đi nhiều điểm nữa :D

@thich...: vào đây book thử đi http://www.tunehotels.com. Nó có 1 double room và 1 single room được! (Mình thử book 3 đêm x 3 người, tổng tiền: 452 RM (x 7.000 = VND)

Cám ơn bạn , mình đã tìm ra được 1 số khách sạn có phòng deluxe cho 3 người lớn , chuyến này mình quyết định mở hầu bao nên sẽ book luôn khách sạn 3 or 4 sao , không đi theo kiểu bụi nữa .

hoangvanphuong75
16-10-2011, 07:07
@diana_tse: Butterworth rẻ hơn, không mất tiền phà từ Penang qua Butterworth (Bến xe ngay Phà), nhưng time đi chắc không nhiều chuyến bằng trong Penang....

uttchan
18-10-2011, 10:40
Mọi người ơi, cho em hỏi thăm sân bay của các hãng sau tại Kuala Lumpur nhé: Air Asia, Jetstar và Tiger nhé

hoangvanphuong75
18-10-2011, 15:14
@: AA, Tiger (LCCT), Jetstar (KLIA)

diana_tse
19-10-2011, 10:25
Cả nhà mình có ai mua ipad 2 ở Malay chưa nhỉ, vì mình định qua Malay xách tay về 1 em nhưng không biết mua ở đâu và giá cả ra sao? Mình có check trên web appstore Malay là khoảng 1899RM cho phiên bản 3g 16gb, không biết có cửa hàng nào rẻ hơn không và nếu mua ở appstore thì có cần phải đặt hàng online trước không?

uttchan
19-10-2011, 15:40
Backpacker's Freak Hostel <<< khách sạn này mọi người tư vấn giúp mình có gần những điểm tham quan ở Mellacca ko nhé? Từ nơi này có thể đi bộ ra các điểm tham quan chính của Mellacca ko ạ?

phaletrang_tn
19-10-2011, 16:03
Cả nhà mình có ai mua ipad 2 ở Malay chưa nhỉ, vì mình định qua Malay xách tay về 1 em nhưng không biết mua ở đâu và giá cả ra sao? Mình có check trên web appstore Malay là khoảng 1899RM cho phiên bản 3g 16gb, không biết có cửa hàng nào rẻ hơn không và nếu mua ở appstore thì có cần phải đặt hàng online trước không?

Mình cũng đã nhờ người mua bên đó về rùi nè. Mới đầu cũng tưởng có sẵn nhưng người quen mình kím ở PEnang và KUL hầu như k có sẵn. Nên phải order trên web đấy, phải 1 tuần mới có hàng. Mình nghĩ giá web rẻ nhất rùi, bên ngoài k có rẻ hơn đâu

Schtroumpf
19-10-2011, 16:27
Backpacker's Freak Hostel <<< khách sạn này mọi người tư vấn giúp mình có gần những điểm tham quan ở Mellacca ko nhé? Từ nơi này có thể đi bộ ra các điểm tham quan chính của Mellacca ko ạ?
Đang thắc mắc là sao em không tự tra trên Google Maps địa điểm của hostel này, có khó gì đâu? Trong hình điểm màu đỏ là hostel em hỏi, và gần đó Christ Church Melaka chính là khu vực trung tâm. Có thể đi bộ được vì Malacca cũng nhỏ xíu thôi.
https://ne1.upanh.com/b5.s12.d1/9c113683f41c97d8ec8d590d841bfe08_36756641.melaka.b mp

uttchan
21-10-2011, 09:46
Thanx chị Xì Trum, thật ra là trong hostel booker có google map vị trí này rồi. Nhưng em mún hỏi theo kinh nghiệm thực tế kìa, chứ nhìn trên map thì nhiều khi thấy gần vậy, đi lại lặc lè thì sao? (em bị 1 lần với cái hostel bên Sing rồi).... Mà đoàn kì này của em có 2 người U50 và U40 nữa.... Nếu tiện để đi và ko xa lắm thì em sẽ bắt bus, còn ko thì bắt taxi cho các bác khỏe chân rồi còn tiếp tục chơi bời...

ranchu
21-10-2011, 10:52
Thanx chị Xì Trum, thật ra là trong hostel booker có google map vị trí này rồi. Nhưng em mún hỏi theo kinh nghiệm thực tế kìa, chứ nhìn trên map thì nhiều khi thấy gần vậy, đi lại lặc lè thì sao? (em bị 1 lần với cái hostel bên Sing rồi).... Mà đoàn kì này của em có 2 người U50 và U40 nữa.... Nếu tiện để đi và ko xa lắm thì em sẽ bắt bus, còn ko thì bắt taxi cho các bác khỏe chân rồi còn tiếp tục chơi bời...
Vị trí như trên google maps thì thấy cũng khá tiện đấy bạn, đi dọc bờ sông sẽ gặp Muzium Samudera ( con tàu lớn ), đi 1 đoạn nữa là tới nhà thờ đỏ, qua cầu là tới khu chinatown,... còn từ Freak Hostel đi sang bên phải là khu mua sắm, Mc Donald,...; đối diện khu mua sắm có quảng trường rất rộng, buổi tối tụ tập ra đó ngồi nhâm nhi cũng thú vị :)

Schtroumpf
21-10-2011, 11:25
@Uttchan: Em có thể dùng chức năng Get Directions trong Google Maps để biết khoảng cách từ điểm này đến điểm kia là bao xa cơ mà? Từ hostel này nếu đi bộ dọc bờ sông Melaka thì khoảng 700m, còn đón taxi thì họ sẽ đi đường vòng bên ngoài, chừng 2km.

Rùa
21-10-2011, 11:37
Rùa mới đi Malay về nè, Malacca đáng đi lắm, có vài cái guest house trên con đường song song với con đường chợ đêm, giá cả cũng khá rẻ, lại còn cho mượn xe đạp miễn phí. Cực kỳ gần trung tâm khu phố cổ malacca. Để rùa lục lại hình ảnh rồi review sau nha. Rùa nhớ 1 cái là Voyage Travellers' Lounge & Enterprise, còn cái kia là sama sama, 2 cái này hình như liên thông với nhau. Cái Voyage Travellers' Lounge & Enterprise có 1 số bất tiện như: WC hơi bẩn, Dorm ko có locker, hơi nóng vì ko có máy lạnh (mấy cái này với dân VN mình là...phình phường). Cái được nhất là giá rẻ: chỉ có 15RM/ 1 bed. Nói chung mặc dù ko có tủ khóa, nhưng cũng chẳng mất mát gì, ở chung với tây balo ko à. Nhân viên rất nhiệt tình, dễ thương lắm. Có phòng riêng, nhưng phòng thì phải book mới có.

uttchan
21-10-2011, 17:53
@chị Xì Trum: em lúa quá ko bít dùng chức năng đó chị ơi, okie lần sau em sẽ mò mẫm
@Ranchu: thanx bạn nhiều, có lẽ mình sẽ book ở đó nhưng đợi qua tết mới book hehee
@Rùa: đợi bài chia sẻ về Mellacca của bạn nha, nhất là mí cái hostel í.... :D

lamtom215
24-10-2011, 15:22
Soory cho em hỏi 1 tí ạ, em tính đi Batu caves bằng tàu. Sau đó đi taxi lên Chin Swee không biết là có tiện không ta? Vì Chin Swee là nằm giữa đoạn đường lên Genting. Với lại em thắc mắc là không biết đi Chin Swee bằng gì với điểm xuất phát từ Batu Caves nè. Hết cách thì đành đi taxi vậy?

pante
25-10-2011, 10:10
Sao mà mọi người lại thấy Melaka hay được nhỉ? :( mình thấy thua xa lắc xa lơ Hội An mình. Đi Hội An 4, 5 lần không biết chán, mà ở cái
Melaka một buổi tối là chán lắm rồi. Phố xá vắng như chùa bà đanh, bất kể ngày hay tối. Điểm thăm quan thì nhiều nhưng chẳng có gì đặc sắc.
Mình chỉ thấy ưng một điều là người dân thân thiện, mến khách.
Lưu ý: đợi chờ xe bus ở Melaka là một cực hình đấy, có khi phải chờ đến cả tiếng. Xe bus thườnng thì nó cứ đợi đầy khách mới đi =..=

Rùa
25-10-2011, 12:34
chắc tại pante đi ngày thường rồi, Malacca chỉ vui vào T6, T7, Cn thôi à. Rùa cũng đi Hội An mấy lần rồi, rùa thấy mỗi nơi có 1 cái hay riêng, rùa thích cách của Malacca hơn, buổi sáng ít ra nó có sức sống hơn Hội An. Nhắc tới Hội An lại nhớ Bài Chòi :))
công nhận, rùa ghét cái xe bus của malacca, chịu ko nổi, rùa đi taxi lun, chờ xe bus chắc trễ vé xe luôn :(

lamtom215
25-10-2011, 14:34
UI..không ai trả lời.hic thứ 5 này đi rùi..thui đành ngậm ngùi đi rùi về truyền kinh nghiệm lại vậy. Tại vì mình cũng lên mạng nghiên cứu là mua vé xe bus lên chổ đó rùi lên cáp treo tại nó là đoạn dưới chân núi gần Genting thì phải.hic..

phaletrang_tn
25-10-2011, 14:56
Mọi người ơi có ai bít khách sạn nào mà ra trung tam KUL gần gần giá dưới 230 RM k chỉ mình với, mình đinh ở 2 đêm 18 và 19. Không bít bên đó ngta kiểm tra gắt k nhỉ, vì mình đi 3 người tính chui vô 1 phòng cho tiết kiệm

bụi đường ca
25-10-2011, 20:50
Mọi người ơi có ai bít khách sạn nào mà ra trung tam KUL gần gần giá dưới 230 RM k chỉ mình với, mình đinh ở 2 đêm 18 và 19. Không bít bên đó ngta kiểm tra gắt k nhỉ, vì mình đi 3 người tính chui vô 1 phòng cho tiết kiệm

Giá này tầm 70 đô, nhiều lắm bạn ơi. Khu trung tâm nhu Bukit Bintang thì cứ táng thôi.

phaletrang_tn
26-10-2011, 08:46
EM tính đến đó đi chơi loanh quanh thik cái nào thì vào hỏi giá ok thì ở lun, vì book trước sợ k ở được thì phiền, k bít giá lúc đó có như giá book qua mấy trang agoda.com hay booking.com k nhỉ?

dulichbattrang
26-10-2011, 09:23
EM tính đến đó đi chơi loanh quanh thik cái nào thì vào hỏi giá ok thì ở lun, vì book trước sợ k ở được thì phiền, k bít giá lúc đó có như giá book qua mấy trang agoda.com hay booking.com k nhỉ?
Bạn hỏi thử ở 88inn chưa, location rất good, và mình nhớ ở đó có phòng cho 3 người đó.

phaletrang_tn
26-10-2011, 10:07
Hi hi 88inn thì lúc đầu mình tính ở, nhưng về sao có ông anh qua đó công tác, tiêu chuẩn của cty nên mình mún ở chỗ nào to hơn cho sướng :D

uttchan
26-10-2011, 17:01
Mọi người ơi góp ý giúp em lịch trình ngày cuối ở Malay em định tham quan tháp đôi & mua sắm ở Sukira, sau đó về khách sạn check out. Sau đó lên tàu đến Putrajaya và tham gia tour tham quan thành phố Putrajaya. End time: 16g00. Cuối cùng là khởi hành ra sân bay, check in và bắt chuyến bay 19g40 trở về HCMC là vẫn kịp đúng không ạ? Từ Putrajaya đi tàu hay bus nào ra sân bay LCCT của AA ạ?

Manh Long
26-10-2011, 23:00
Sắp tới mình sẽ đi KL từ 8/11 tới 11/11. Do thời gian hạn hẹp vì từ HN không có chuyến bay nào sớm qua KL nên ngày 8 sang đến nơi cũng phải 8pm rồi. Mấy ngày sau thì bận họp hành các kiểu, chỉ rảnh từ 5pm chiều, riêng ngày thứ 6 (11/11) thì rảnh từ 1pm. Không biết với lịch trình như vậy thì mình nên đi chơi những đâu ở KL giờ?
Thực ra mình định ở lại thêm 12 và 13/11 nhưng mấy đồng nghiệp đi cùng về hết hôm 11 nên chắc cũng về luôn thôi :(

hoangvanphuong75
27-10-2011, 08:42
@uttchan: City Putraraya có Putraraya sentral ( giống như KL có KL sentral, Malacca có Malacca sentral). Từ China town ra Putraraya, bus stop at Putraraya sentral (từ đây đi bus 1RM vào Dinh Thủ tướng, Mospue.. ), muốn ra LCCT, bạn phải về lại Putraraya sentral rồi đi train Express ( giống như Aiport link ở SB Bangkok cũng có 2 loại) (train Express có 2 loại: loại nhanh thì mắc và chạy suốt đến KLIA, loại Trung bình rẻ vì stop nhiều bến thì đến bến gần KLIA nó thông báo xuống đi bus ra LCCT), cho nên lúc mua vé bạn hỏi cho kỹ, giá included bus price to LCCT.

bụi đường ca
27-10-2011, 11:36
Sắp tới mình sẽ đi KL từ 8/11 tới 11/11. Do thời gian hạn hẹp vì từ HN không có chuyến bay nào sớm qua KL nên ngày 8 sang đến nơi cũng phải 8pm rồi. Mấy ngày sau thì bận họp hành các kiểu, chỉ rảnh từ 5pm chiều, riêng ngày thứ 6 (11/11) thì rảnh từ 1pm. Không biết với lịch trình như vậy thì mình nên đi chơi những đâu ở KL giờ?
Thực ra mình định ở lại thêm 12 và 13/11 nhưng mấy đồng nghiệp đi cùng về hết hôm 11 nên chắc cũng về luôn thôi :(

Bay sớm qua KL thì là Airasia đấy, chuyến 9h sáng nhưng chắc bác chê chê hàng không giá rẻ nên không thèm đi.

Rảnh từ 5pm thì bác cứ chơi quanh quẩn ở KL thôi. Ví dụ như sau:

+ Ngày 8 đến nơi đã muộn coi như cho qua
+ Ngày 9 ra thăm tháp đôi, ngó nghiêng mấy tầng shopping chân tháp, thích đi bar ra mấy quán cũng gần đó.
+ Ngày 10 ra Bintang Walk + Time Square = thể loại này chủ yếu đi bộ, ngắm nghía, shopping, ăn uống về đêm.
+ Ngày 11 rảnh từ 1pm nhiều lựa chọn hơn: như trèo lên tháp KL nhìn toàn cảnh city, sau đó bắt bus đi động Batu cách city 13 km, hoặc không đi động thì ở lại city tiếp tục thăm cột cờ cao nhất nhì thế giới, quảng trường, đền Hồi giáo (3 cái này sát nhau là Merdeka square, Masjid Jemak, Market Central). Còn nếu không thích thể loại kể trên thì cả chiều đi Putrajaya ngắm nửa ngày cho đến khi hoàng hôn kết thúc.

Manh Long
27-10-2011, 12:18
Cảm ơn bạn đã hướng dẫn (beer)

Mình không chê Airasia mà là vé máy bay do công ty đặt, mà công ty mình thì chỉ Vietnam Airline thôi :)

Bạn cho mình hỏi thêm là tháp đôi ở KL có mở cửa buổi tối cho lên ngắm cảnh không nhỉ? Họ có bán vé để lên không và nếu có thì tầm bao nhiêu tiền?

bụi đường ca
27-10-2011, 12:49
Tháp đôi thì mở đến chiều nhưng mà phải mua vé từ sáng, xếp hàng từ 5h sáng để tranh 200 suất lên cầu và tầng 41, hoặc 50 suất lên tầng 86, giá lần lượt là 10RM và 40RM hay sao ấy. Ai tranh trước thì có vé, như bạn thì chắc là thôi, tranh làm sao?

Nếu để ngắm trên cao thì bỏ qua cái tháp đôi đi, ngắm nó dưới chân là ok lắm rồi. Còn lên cao thì phải là tháp truyền hình KL cao thứ hai thế giới ấy. Giá 40RM, đi bộ từ tháp đôi sang chắc tầm 1km.

hoangvanphuong75
27-10-2011, 14:37
@Manh Long: buổi tối tháp đôi đẹp lung linh, đến gần ngắm đã mãn nguyện rồi, thường mọi người đi vào ban ngày để lên cao, khu shopping trong tháp đôi thật hoành tráng.... Ban đêm thì ngắm vẻ đẹp khác, bạn sẽ ngạc nhiên và có sự so sánh ngay, tại sao trước giờ không đi đến đây vào ban đêm nhỉ!

dulichbattrang
27-10-2011, 16:42
Mọi người ơi góp ý giúp em lịch trình ngày cuối ở Malay em định tham quan tháp đôi & mua sắm ở Sukira, sau đó về khách sạn check out. Sau đó lên tàu đến Putrajaya và tham gia tour tham quan thành phố Putrajaya. End time: 16g00. Cuối cùng là khởi hành ra sân bay, check in và bắt chuyến bay 19g40 trở về HCMC là vẫn kịp đúng không ạ? Từ Putrajaya đi tàu hay bus nào ra sân bay LCCT của AA ạ?
Bạn tham khảo thêm thông tin ở đây, mình có chia sẻ rất chi tiết cách đi ra Putrajaya và có cả thông tin liên lạc của tour guide, bạn có thể liên hệ trực tiếp để hỏi về city tour nhé. Mình đi vào CN nên có tour chỉ tốn 1RM, kết thúc tại Putra Sentral 17h25, mình vẫn kịp chuyến bay.
https://www.phuot.vn/threads/26244-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-b%E1%BB%A5i-Kuala-Lumpur-Penang-nh%E1%BB%AFng-ng%C3%A0y-m%C6%B0a-Malaysia-09-2011/page4

@ManhLong: Em không biết mọi người thích lên KL tower, chứ em cũng ngắm toàn cảnh KL về đêm với tòa tháp đôi lung linh rất đẹp, khung cảnh về đêm lãng mạn dù hôm em lên là ngày mưa gió. Nếu có dịp trở lại em vẫn đến nơi này để ngắm cảnh về đêm. Nơi em nhắc đến là Look Out Point, nếu có thời gian buổi tối anh cứ thử đến xem, anh có thể tham khảo thêm thông tin về nhà hàng này ở link trên trong chuyến đi tháng trước của em. LOP cũng là do mọi người trên phượt comment nên nhất định em phải đến và thật sự em thấy rất đáng.

Anh có thể liên hệ đặt bàn trước ở đây http://lookoutpoint.com.my/

bụi đường ca
27-10-2011, 17:45
Bạn dulichbattrang tư vấn hộ mình quả đi tàu điện cụ thể từ Imbi hoặc từ KLSentral đi Putrajaya đựoc không? Vì mình có đọc link nhưng không rõ bạn lên xuống trạm như thế nào, vé như thế nào, chuyển đổi chặng ra sao.

dulichbattrang
28-10-2011, 09:26
@ bụi đường: Từ Imbi mua vé đi tới KL Sentral. Từ đây đi qua bên trạm KLIA transit để mua vé đi Putrajaya thôi. Đây là tàu điện để đi ra sân bay KLIA. Bạn tham khảo thêm thông tin về tàu, giờ chạy và giá vé ở đây nha http://www.kliaekspres.com/erlsb/default.aspx

Nếu ghé ở Putra thì bạn nhớ đi tàu KLIA transit thì nó sẽ dừng ở từng trạm. Còn KLIA express là chạy luôn một mạch tới sân bay.

hoangvanphuong75
28-10-2011, 10:40
@ Từ Pasar Seni Bus terminal KL (gần China town, gần train đi Batu Cave) đi Putraraya sentral, đi bằng phương tiện này sẽ rẻ hơn.
http://www.youtube.com/watch?v=tA7ycdUx9j4

phaletrang_tn
31-10-2011, 14:24
Cho mình hỏi có ai bít khách sạn Eastin Hotel Penang ở Penang k ạ? k bít khách sạn này có gần trung tâm và các chỗ đi chơi k?
Mình đang tính book khách sạn Sky Hotel Bukit Bintang ở Bukit Bintang, thấy review cũng cao, k bít có ai ở đây chưa cho mình tham khảo với...thanks mọi người

hoangvanphuong75
31-10-2011, 15:21
@phaletrang_tn: book Cosmopolitan Hostel, hay Khuyến mãi. Budget bạn ở Hotel Bukit Bintang là oách rồi, dù gì cũng chỉ comment bạn thôi.

lamtom215
01-11-2011, 09:54
@buiduongca:

Dear bạn mình cũng vừa đi Malay về đây. Mình cũng đã đi cái transit đó ùi. Cũng không quá khó đâu chịu khó tí thôi. Như vầy nhé. Khi bạn tới Kl Sentral chạy vào trong hỏi chỗ bán vé đi KLIA sau đó mua vé và đi theo lối dẫn. Nó sẽ ghi trong vé là sẽ tới từng chặn nào. Bạn chỉ việc chịu khó để ý các trạm là xong.

Chúc bạn thành công.

phaletrang_tn
01-11-2011, 10:47
K bít mình ở Eastin Hotel Penang thì nên đón bus ở trạm nào để đi malacca cho thuận tiện nhỉ? ai có link buy online thì cho mình với, vì mình mún đi chuyến sáng sớm.

littlewhitelily
03-11-2011, 10:00
Các bạn cho mình hỏi thêm một số thông tin.

1. Mình đến Malaysia vào ngày 1/1/2012 và về lúc 2/1/2012. Ngày đó có phải ngày lễ bên Malay không?? Nếu đúng là ngày nghỉ, các phương tiên công cộng có hoạt động không???

2. Khách sạn mình nằm ở khu Jalan Pudu, Bukit Bintang, nếu 5:AM mình rời Jalan Pudu, Bukit Bintang đến KL Sentral thì có tuyến xe bus hay train nào để đi không ??? Hay là mình phải đi taxi???

3. Đi taxi ở Malay, trước khi bước lên xe, phải trả giá trước đúng không????( dù là ban ngày hay buổi tối)

Cám ơn mọi người trước.

lilac
03-11-2011, 10:23
1. Dù có là ngày lễ thì các phương tiện vẫn hoạt động bình thường bạn nha.
2. 5AM thì mình ko chắc lắm. Vì mình nhớ monorail hoạt động lúc 5:30AM. Nhưng khi đến nơi bạn cứ check lại cho chắc, còn ko thì ta cứ đi taxi, từ Bukit Bintang đi KL Sentral cũng ko đắt lắm đâu (cỡ 10RM).
3. Taxi thì mình cứ bảo metter, nó ko đi thì mình chờ xe khác. :P Bí lắm mới phải trả giá. (vì tài xế ở Malay thích đc trả giá hơn, vì kiểu gì cũng lời hơn bấm metter mà. :( ).

littlewhitelily
03-11-2011, 12:09
Mấy bạn cho mình hỏi thêm vài cái nữa:

1. Từ KL Sentral có thể đi bất cứ đâu ở kuluar Lumpur phải không??? ( ví dụ từ KL Sentral, mình có thể mua vé đi Bukit Bintang, China Town, hay Petronas đúng không???

2. Hoạt động của KL Sentral, bus và train ở Malay đến mấy giờ đêm????

3. Đến sân bay quốc tế KLIA, làm sao mua vé đi KL Sentral???

cám ơn mọi người

hoangvanphuong75
03-11-2011, 13:49
Đang ở kl. Kl sentral có bus, monorail. Lrt, express trail đi các nơi trên. Đi monorail đi bukit bintang, twin tower và china town thì đi lrt...từ klia đi express train or bus đều đến kl sentral.

lamtom215
03-11-2011, 13:58
Mấy bạn cho mình hỏi thêm vài cái nữa:

1. Từ KL Sentral có thể đi bất cứ đâu ở kuluar Lumpur phải không??? ( ví dụ từ KL Sentral, mình có thể mua vé đi Bukit Bintang, China Town, hay Petronas đúng không???

2. Hoạt động của KL Sentral, bus và train ở Malay đến mấy giờ đêm????

3. Đến sân bay quốc tế KLIA, làm sao mua vé đi KL Sentral???

cám ơn mọi người

Dear bạn
1.Đúng là từ Kl Sentral bạn sẽ đi được nhiều nơi ở Kl tuy nhiên bạn phải xem bản đồ và địa điểm chính xác khu vực bạn đi.
2. Từ chổ Jalan Pudu ( Không biết là bạn ở khúc nào nhưng mà vừa rồi mình ở khu đường đó dưới chổ Time square nên bạn đi bộ 1 tí là tới Bukit Bintang rồi.
3. Hoạt động từ các trạm ở Kl Sentral là 6h30 Am. Tức là 5h30 của mình rồi. Ngưng hoạt động là 11h30 Pm tức 10h30 Pm nha bạn.
4. Bạn muốn từ sân bay hay từ Kl đi KLIA thì bạn chỉ cần tới Kl sentral mua KLIA Transit. Sẽ đi tàu tới ngay địa điểm sân bay luôn. Nếu như đi LCCT thì nó sẽ dừng ở 1 trạm gần KLIA_ mình không nhớ rõ tên nhưng sẽ có xe bus trung chuyển tới LCCT. Giá vé 12,5 RM nha bạn.

À quên nữa, nếu bạn ở các khu trung tâm như Berjaya Time square bạn có thế đến Taxi counter mua vé xe taxi ớ bất cứ đâu, khỏi trả giá chi cho mệt. Với lại khi gặp người Ấn thì cẩn thận nha trả giá phải kỹ và nói kỹ sẽ đi đến đâu nhé.

littlewhitelily
03-11-2011, 18:59
Cám ơn mọi người đã chỉ dẫn. Có gì mình sẽ hỏi thêm sau. ヾ(@⌒ー⌒@)ノ

knightley
03-11-2011, 19:03
Hi mọi người,đã hỏi thông tin, có xe từ Sig đi thẳng Cameron Highland, chạy hằng ngày, nhưng phải bôk trước. 54$S - 64$S nha. Chuyến 22h30. Đón tại golden mile

littlewhitelily
05-11-2011, 05:43
Mình nghe nói là không nên xài visa card ở Malay phải không vì nó không an toàn.

Nhưng mà đó là do mình rút tiền hay giao dịch với các cửa hàng, con nếu như ở các khu mua sắm lớn thì sao?

Vậy khi mình đặt phòng khách sạn, họ đòi mình toán, mình phải trả bằng thẻ Visa, vậy có an toàn không????

congchuadiana
05-11-2011, 14:09
Mọi người cho em hỏi, ở bên KL có chỗ nào bán đồ giống như siêu thị Mustafa ở Sing ko ạ. Tức là nhiều đồ và rẻ đó ạ, tại vì đi chơi thì phải mua 1 ít đồ về làm quà mà.

hoangvanphuong75
05-11-2011, 19:49
Ko vấn đề gì khi dùng thẻ Visa. Đã xài 2 năm rồi ở Mlay.

Copcoco
06-11-2011, 00:19
Chào bạn. mình dự định đi Malay ngày 18,19,20/11 này. mình đọc thấy thông tin của bạn ở đây. hình như bạn cũng ở Ma 2 đem 18 vs 19 đúng k? nếu như k ngại các bạn có thể cho mình ghép chung với 3 bạn đc k? vì mình đi 1 mình, và là lần đầu tiên đi Ma, nên mình cũng không có nhiều thông tin. Ah mình là nữ

thichkhampha
06-11-2011, 06:10
@Copcoco: Mình dự định đi Mã ngày 18 -21 , dự định xuất phát từ HN , mình seach hết thông tin về Mã , lên lịch xong hết cả rùi nhưng hiện giờ vấn đề chính lại là vé , mình vẫn chưa mua được vé giá tốt . Giá vé của AA hiện giờ quá cao , nếu mua vé với giá cao mà thời gian đi ngắn hạn thực sự o bõ công đi cho nên nếu từ đây tới sát ngày nếu mình mua được giá vé tốt thì mình sẽ tiếp tục đi , giá vé vẫn cao như hiện nay thì mình sẽ bỏ .

Việc đi chung không có vấn đề gì cả , càng đông càng vui thôi nhưng tụi mình còn vướng về vé cho nên khả năng đi được chưa chắc chắn 100% đâu nhé bạn.

hoangvanphuong75
06-11-2011, 10:35
@ Check-in online, in boarding pass, bây giờ không cần đóng dấu của Airasia chỉ trừ các chuyến bay Airasia X, đi thẳng vào hải quan clearance thôi (áp dụng với các sân bay của Malay).

Copcoco
06-11-2011, 22:52
@thichkhampha: uhm, thật ra mình sang Ma là phát sinh trong kế hoạch thôi, và may là mình book đc vé giá rẻ nên mới đi. Các bạn thử kiếm bên Tiger thử. Hy vọng đc gặp các bạn ở Malay

thichkhampha
07-11-2011, 01:22
@Copcoco: Mình đã seach nát mấy hãng rùi nhưng thực sự chưa có giá tốt , vé cao chót vót quá , giờ mình vẫn canh hàng ngày và mới lên thêm phương án khác nếu trong trường họp o mua được vé Mã giá tốt thì chuyển sang đi Thái vậy (Thái đi mấy lần rùi thực sự o có hứng thú lắm , Mã chưa đi bao giờ nên máu me hơn )

Nếu từ nay tới bữa đó mình chộp được vé đi Mã giá tốt mình sẽ nhắn cho bạn nhé.

Copcoco
09-11-2011, 13:54
Bạn ơi, AA đang khuyến mãi tới KL từ HN đấy. Bạn check thử xem nhé

littlewhitelily
09-11-2011, 15:04
Vô tình mình đọc đươc cái này trên internet, thấy cũng hơi sợ, bạn nào biết thông tin gì thì chỉ dẫn thêm nhé.
http://www.baomoi.com/Tat-axit-hang-loat-o-Malaysia/141/6228568.epi

Sắp đi Malaysia, tự nhiên đọc cái này, thấy sợ quá

dulichbattrang
09-11-2011, 15:52
Dear bạn

4. Bạn muốn từ sân bay hay từ Kl đi KLIA thì bạn chỉ cần tới Kl sentral mua KLIA Transit. Sẽ đi tàu tới ngay địa điểm sân bay luôn. Nếu như đi LCCT thì nó sẽ dừng ở 1 trạm gần KLIA_ mình không nhớ rõ tên nhưng sẽ có xe bus trung chuyển tới LCCT. Giá vé 12,5 RM nha bạn.

.

Đi KLIA transit thì đến trạm Salak Tinggi thì xuống chuyển sang bus đến LCCT. Khi mua vé đi LCCT từ KL sentral thì đã trọn gói vé bus.

Mọi người cho em hỏi, ở bên KL có chỗ nào bán đồ giống như siêu thị Mustafa ở Sing ko ạ. Tức là nhiều đồ và rẻ đó ạ, tại vì đi chơi thì phải mua 1 ít đồ về làm quà mà.
Nếu mua đồ lưu niệm thì mình mua ở Chinatown, thấy cũng rẻ, nhất là móc khóa, mình mua cả mấy chục cái về tặng mỗi người mà vẫn rẻ.

@thichkhampha: theo mình thì đến thời điểm này không thể có được vé rẻ đi Mã vì cận ngày quá.
@copcoco: thật tiếc thời điểm bạn đi thì mình đi Sing.

phaletrang_tn
10-11-2011, 23:14
Mọi người ơi, 14 này em co mặt ở Malay roài nhưng vẫn chưa quyết định nên đi đâu, mong mọi người góp ý những nơi đáng đi nhất ở nhũng chỗ mình ghé nhé.
Mình sẽ ở penang 2 ngày 2 đêm thì nên đi những điểm nào
Malaka mình ở 1 ngày 1 đêm
Kul thi 2 ngày 2 đêm, ngoài mấy chỗ mua sắm thì nên thăm những nơi nào?
Mong mọi người tư vấn dùm mình hen

tixt_forever
10-11-2011, 23:23
Hôm rồi mình chạy qua Bukit Bitang, đoạn ngay đầu Jalan Alor đó, họ bán đồ lưu niệm giá cả rất phải chăng, nhất là mấy các tháp Twin Towers to to, rồi móc khóa, rồi đủ loại tháp đôi (bật lửa, dĩa hoa quả, đồng hồ vv). Có bạn đi cùng mua nhiều thứ lắm luôn. Tới Bukit Bitang thì vừa ăn ngon vừa shopping dễ (đâu cũng là shopping hết). Chinatown cũng được nhưng khu Chinatown ở KL không lớn lắm như nhiều nơi khác.

phaletrang_tn
12-11-2011, 09:59
Cho mình hỏi là từ sân bay KLIA qua sân bay LCCT để bay đi penang thì có xe của sân bay chở qua k?
Lúc về lại VN minh bay cua VNA chuyen 12h30, vay thì có kip nge putrajaya thăm quan 1 tí k? Minh xuất phát từ bukit bitang thi đen đó bằng cách nào, mong mọi người giúp vì 14 này mình lên đường roài

dulichbattrang
12-11-2011, 11:58
@phaletrang: Bạn có thể tham khảo thông tin của mình trong chuyến đi Penang vừa rồi ở mục Chia sẻ

hoangvanphuong75
13-11-2011, 17:17
@phale: có bus từ KLIA đi LCCT, bạn đón ở tầng hầm, nơi mà có xe về KL giá khoảng 2-3RM. Bạn vào Rapid KL để check lột trình Bus từ Pasar seni đi Putrajaya bus E1 3.8RM. Nếu muôn kết hợp chắc phải hy sinh depart KL khoảng 5-6AM, Run và run song hành Express train tại Putrajaya sentral (loại chạy suốt!) ra KLIA nếu cần thì Taxi, bù lại bạn có điều bạn muốn. Hoặc overnight tại SB LCCT sáng sớm đi Putrajaya rồi ngược lại KLIA. Tóm lại có lộ trình bạn tự hiểu mình cần gì và phải làm gì để được nó.

littlewhitelily
15-11-2011, 12:09
Khoảng 5;30 AM sáng mình sẽ đi từ LCCT tới KLIA bằng taxi cho kịp chuyến bay tiếp theo, giờ đó có dễ bắt taxi không vậy??? Nếu đi giờ đó khoảng bao nhiêu tiền, mình hỏi mà thấy mỗi bạn nói mỗi giá khác nhau làm mình rối tinh lên, bạn thì nói 40-50RM, bạn thì nói khoảng 20RM làm mình không biết chính xác.

Ở LCCT có taxi counter không??? Nếu có thì mua cái đó rồi đi làm sao???? (Sau khi mua coupon taxi rồi đưa cho chỗ taxi counter, tự nó sẽ dẫn mình đấn chỗ có taxi hả ???)

Còn nữa, mình đi khỏang 5:30 AM sáng, giờ này ở LCCT có quầy đổi tiền RM được không??? Vì mình bay từ Nhât qua Malaysia, nên chỉ có Yên Nhật hay USD mà thôi, trong tường hợp không đổi tiền được, đưa USD cho taxi, taxi có chịu không????

Tín Mập
15-11-2011, 15:46
@littlewhitelily: :D, chắc là 20RM. Vì mình cũng áng chừng cách chém của taxi thôi. Khoảng cách từ LCCT đi KLIA tầm 20 phút đi xe bus. Đi taxi thì 15 phút mặc dù nó ở kế bên nhau. Bạn cứ gặp và trả giá. Mình tin tới lần trả giá thứ 5 hay thứ 7 là bạn sẽ có giá tốt nhất để đi rồi. Theo mình nhớ thì ko có taxi counter.

Chỗ bắt taxi, ra khỏi sân bay, bạn cứ tìm quầy Mc Donald. Đối diện Mc Donald thì toàn xe taxi. LCCT nhỏ như cây kẹo à, bạn đừng lo.

sau khi qua Hải quan, đi xuống thang máy bạn sẽ thấy 2 quầy đổi tiền to chình ình, trước khi qua chỗ lấy hành lý. Bạn có thể đổi cả YEN và cả USD ở đây.

phicau
15-11-2011, 18:29
Các bác ơi, em có 4 ngày ở malay, khứ hồi HN-KL, các bác bảo ở Malay chơi thích hơn hay là bớt chút thời gian qua sing.
Nếu đi 5 ngày thì có thể qua Sing đc ko nhỉ?

yilka
16-11-2011, 00:46
@littlewhitelily: :D, chắc là 20RM. Vì mình cũng áng chừng cách chém của taxi thôi. Khoảng cách từ LCCT đi KLIA tầm 20 phút đi xe bus. Đi taxi thì 15 phút mặc dù nó ở kế bên nhau. Bạn cứ gặp và trả giá. Mình tin tới lần trả giá thứ 5 hay thứ 7 là bạn sẽ có giá tốt nhất để đi rồi. Theo mình nhớ thì ko có taxi counter.

Chỗ bắt taxi, ra khỏi sân bay, bạn cứ tìm quầy Mc Donald. Đối diện Mc Donald thì toàn xe taxi. LCCT nhỏ như cây kẹo à, bạn đừng lo.

sau khi qua Hải quan, đi xuống thang máy bạn sẽ thấy 2 quầy đổi tiền to chình ình, trước khi qua chỗ lấy hành lý. Bạn có thể đổi cả YEN và cả USD ở đây.
Có quầy taxi counter bạn nhé, khi ra gần đến cửa bạn sẽ thấy nhiều quầy nhỏ bán vé xe bus, trong số các quầy này có counter taxi để mua coupon. Khoảng cách 2 terminal LCCT-KLIA là 20km, đi taxi mất chừng 20-25' nên ko có giá 20RM đâu bạn :D

Tín Mập
16-11-2011, 09:58
@yilka: Ờ heng, em quên mất có mấy cái quầy nhỏ nhỏ đấy.
Cám ơn thông tin của anh yilka! :P

dkts
17-11-2011, 18:26
Tháng tới mình sang Kuala Lumpur công tác, có bạn nào tư vấn giúp mình tìm KS ở gần KS Hilton được không, (khách sạn 3 sao, sạch sẽ chi phí hợp lý).
Với cả làm thế nào để book luôn được từ giờ nhỉ
Cảm ơn nhiều

ARATHUY
18-11-2011, 09:58
Các bác ơi cho em hỏi thăm chút ạ

Từ Sing em qua KL lúc 4h sáng, vào giờ đó thì nên đi đâu trước được ah, và các bến xe đi lên Genting hay động Batu đã hoạt động chưa các bác, chơi ở KL 1 ngày đủ đi các địa điểm tham quan trong thành phố ko a?
Em muốn mua hop on hop off thì mua ở đâu? các bác cho em xin địa chỉ luôn a

Em cảm ơn

bụi đường ca
18-11-2011, 11:00
Tháng tới mình sang Kuala Lumpur công tác, có bạn nào tư vấn giúp mình tìm KS ở gần KS Hilton được không, (khách sạn 3 sao, sạch sẽ chi phí hợp lý).
Với cả làm thế nào để book luôn được từ giờ nhỉ
Cảm ơn nhiều

Bạn vào agoda.vn hoặc agoda.com

Kẹo Bạc Hà
21-11-2011, 19:38
Mình muốn mod delete ngay cái bài quảng cáo của anhtuan2011, chẳng hợp chỗ tí nào.
Có vài lời cho chủ thớt đây: nên ngủ một đêm cuối tuần ở Melacca, mình thật sự thích không khí ở đây, ngoài con đường chợ đêm nhộn nhịp, tất cả con đường còn lại đều yên tĩnh, hiền hòa. Guesthouse ở Melacca thì Jalan Jalan là tuyệt vời nhất rùi, nhìn nó hay hay, ông chủ trẻ đẹp trai và rất nghệ sỹ. Lúc mình quên code cổng vào nhà, anh ấy ra mở cổng, bước ra ngoài cùng mình, nói mình bấm lại code hồi nãy vừa bấm, mình bấm thì anh ấy lắc đầu, rùi hướng dẫn mình lại lần nữa, rất dịu dàng. Địa chỉ: 8 Jalan Tukang Emas, tel: 0126126685 Sam, 14RM/night. Anh ấy hot lắm, mỗi khi anh ấy nheo mắt cười là mình muốn chết đi được. Khuyến khích các phượt nữ nên ở đây. Ở chợ đêm, buổi tối có thi ca nhạc hay phết, ca sỹ xóm làng thui mà nghe hay ác, ăn uống cũng rẻ, vui
Từ KUL, đón bus đi Cameron Highland ở trạm Puduraya, flatform 14, xe chạy khoảng 5 tiếng, đường đẹp lắm, dọc đường có mấy cái cái túp nhà là của người ven núi, bán lan rừng, mật ong và mấy thứ hoa hay hay nữa. Giá vé 70RM/người. Bạn có thể ở Father Guesthouse, đẹp và friendly lắm. 15RM/night. Buổi tối ở Cameron vắng và yên tĩnh lắm, khoảng 9-10h tối là lên giường ngủ rùi. Chú ý vụ mua tour: xe sẽ dừng ở Tanah Rata ngay Ìnormation Center ấy, trong ấy có bán một vài tour nửa ngày, mình khuyên các bạn nên chọn tour đi farm buổi chiều ( Agro Tour) họ cho mình vào chỗ trồng hoa màu, lúa, xà lách, dâu, hoa và một bữa tối cực kì hoành tráng. Must do it!!! Tour buổi sáng thì cũng có vài tour hay, Nature Discovery thì cho đi Tea Platation, rừng nguyên sinh, trạm canh, chỗ bán trà để xem clip chế biến trà, nếu chọn lại, mình sẽ không đi chỗ này, hơi nhạt so với VN :)
Chúc vui nhé. Cần hình ảnh hay thông tin gì thêm thì pm cho mình

i_swear_all4one
22-11-2011, 10:59
Chào ace,

Tết âm năm nay mình & mấy đứa bạn có plan đi sing & malay từ 25 đến 31/1/2012.

Nhờ mọi tư vấn giúp mình:
-Nên đi mã, về sing hay đi sing về mã (mình khởi hành từ hà nội).
-Hostel ở KUL thì nên ở khu nào. Ăn uống ở KUL thì nên đến chỗ nào.
-Ở mã mình định đi Melaka & Cameron, nhờ mọi người tư vấn thêm cách đi & các địa điểm nên đến.

Rất mong nhận được hồi âm của mọi người.

Thân,

Kẹo Bạc Hà
23-11-2011, 10:18
@ i_swear_all4one: mình thấy vé HAN-SIN hay khuyến mãi, bạn đi như vậy rẻ hơn đó. Còn cách đi Melaka và Cameron thì vào hồi ức của mình đọc để biết đường đi

dulichbattrang
25-11-2011, 16:13
Chào cả nhà, em lại có chuyến phượt sang Mã vào cuối tháng 4 năm 2012. Em đã thử tìm đặt phòng ở Delta nhưng tình hình là không có phòng trống, chalet cũng hết rồi. Mọi người có thể comment cho em ở hostel nào ở Langkawi không ạ, giá rẻ và thuận tiện đi lại.

qndv_smallfish
26-11-2011, 01:41
Chào mọi người, mình đã mua vé bay đi Malay vào 6/1 và từ đó đi tiếp qua Sing vào tối 8/1. Tuy nhiên, bây giờ mình lại máu me đi Penang hoặc Cameroon. Mình quyết định bỏ vé qua Sing để mua vé mới. Nhưng mình chưa rõ nên để thời gian di chuyển và chơi bời thế nào để có thể tận hưởng trọn vẹn một trong 2 nơi trên. Mình đã từng đi KL rùi, nhưng lần này đi dẫn thêm ba mình nên mình định dành ngày 6 và 7 để tham quan KL. Mình cũng đã đi Melaka nên ko có ý định ghé ngang lại. Mong mọi người tư vấn giúp mình hướng di chuyển cụ thể, từ KL đi Peanag hoặc Langkawi và từ đó tiếp tục qua Sing thế nào. Mình chưa mua vé từ Sing về HCM nên thời gian về thoải mái.
Mong các bạn tư vấn giúp. Mình xin cảm ơn.

pentax647
26-11-2011, 04:33
@ qndv_smallfish & dulichbattrang

Về chỗ ở bạn thử Pondok Keladi xem sao http://www.pondok-keladi.com/
Rẻ hơn chút xíu thì có Kedawang Beach Inn http://www.kedawanginn.com/services.html

Cả hai đều có bếp công cộng để bạn có thể nấu ăn chút đỉnh nếu thích hoặc không thể ăn đồ Mã Lai.
Mã Lai là xứ hồi giáo dù họ rất cởi mở nhưng họ rất kị thịt heo do đó tránh nấu nướng thịt heo ở Mã trừ khi bạn ở khu vực người Hoa không theo đạo Hồi

Tập ăn đồ Mã đi cũng không khó lắm đâu, ăn quen không chừng lại thích như mình :D . Nhiều người đi du lịch cũng khó khăn dễ sợ không chịu thử đồ địa phương tí nào . Có thể bạn làm quen với chủ nhà nhờ họ nấu dùm và ăn chung với gia đình họ mình hay làm vậy và nhiều lúc khám phá ra họ nấu ngon và dễ thương hết sức

Thử đồ ăn Mã thì tới Restoran Fatimah hỏi dân địa phương đường tới đó gần Kampung Tok Senik Resort và đường Ulu Melaka

Từ Penang đi Langkawi đường biển khoảng 3 giờ tàu rời Penang khoảng 8.15 am and 8.30 am . Và rời Langkawi 2.30pm and 5.30pm
giá vé khoảng đâu ~100 Ringgit Malay

Bạn có thể dùng đường xe lửa từ KL để đi Penang qua link này http://www.seat61.com/Malaysia.htm

Ở Langkawi có thể mướn Motorbike hay Car để đi lại không có xe cộ công cộng ở Langkawi, mướn xe mô-tô giá từ khoảng 25 Ringgit - 45 Ringgit tuỳ xe và tuỳ người cho mướn :D
Chạy xe mô tô nhớ đội nón bảo hiểm và mang theo bằng lái nếu có bao giờ cũng chạy phía trái và luôn nhìn vào mắt người lái xem họ có thấy mình không nhé

Nhớ Mã Lai lắm, lâu chưa có dịp ghé thăm lại ở Mã có một chỗ tuyệt vời nhưng bây giờ thì chưa tiết lộ được hi hi

phaletrang_tn
28-11-2011, 09:48
Mình mới đi về có gặp 1 bác taxi rất thân thiện ở KUL, xe chạy tính km nha, xe màu vàng, mà sao mình để ý thấy những lúc xe chạy nhanh thì tiền nhảy rất ít mà kẹt xe cái là nhảy liên tục, giống như nó tính thời gian chứ k tính bằng km vậy, mình rất ghét kiểu phải trả giá taxi bên đó...cho mọi người số điện thoại liên hệ nè: 0193663152

dulichbattrang
30-11-2011, 16:32
@pentax647: Cảm ơn bạn rất nhiều về thông tin này. Mình đã đến Mã hồi tháng 9, đã đi Penang, KL, Genting, Putrajaya. Lần này trở lại mình đi những điểm khác. Mình cũng thích ăn đồ Mã, đâu có khó ăn, mình thử cả những món Ấn nữa như ở Penang ăn ở quán Jaya khá ok, lại rẻ.

hanhhoang89
01-12-2011, 22:19
Các anh chị cho em hỏi 1 tí ạ. Đợt tới em sang Malaysia thực tập 2 tháng tại trường UUM nằm ở vùng Kedah. Thật ra em chưa đọc hết được về các vùng của Malay,nhưng có bác nào từng đi Malay và đến vùng này rồi thì cho em hỏi về tình hình vùng này ạ. Thứ 1 là: đồ ăn thức uống cảnh vật mua sắm.Nói chung ví dụ dành cho du lịch đi :D. Thứ 2 là tình hình an ninh chính trị ạ,vì em nghe bảo chỗ này cách biên giới với Thailand không xa đúng ko ạ? Em đang rất quan tâm vùng này vì 3 hôm nữa em sẽ phải trả lời người ta là em có đồng ý sang đó thực tập ko ạ. Em xin chân thành cám ơn anh chị :X

hoangvanphuong75
04-12-2011, 09:24
@hanhhoang89: Bạn yên tâm lên đường, đó là dịp tốt để bạn học hỏi nhất là đi thực tập ( Nếu bạn không có offer thứ 2 ở các nước khác). Mình đã đến Langkawi, Alor Setar rồi, thanh bình. Thành phố nhỏ Alor Setar cũng đủ để bạn sống thoải mái và yên bình 2 tháng, cuối tuần nếu rảnh thì lượn Penang or Langkawi (Giao thông ở đây rất thuận tiện,bus, train, air, boat) và qua cả Hatyai Thailand luôn. Ăn uống ở Alor Setar rẻ.

JustinLee
11-12-2011, 15:24
Hi chào cả nhà,

Tớ định tháng 2 này làm "bụi" 1 chuyến sang Sing & Malay. Hành trình của tớ từ SG - Sing - Malay - Sing - SG.
Cái lịch trình ở Sing của tớ khá ổn. Còn vấn đề ở chỗ Malay thui.
Các bạn giúp tớ nhé:
Tối ngày thứ 3, tớ bắt bus trễ nhất đến Malay nên hành trình như sau:
Ngày 4: Có mặt tại Kulalumbua. Đến Reggae Guest House 2 book phòng (206,1st Floor Jalan Tun H S Lee, Kuala Lumpur, Malaysia) hoặc (Red Palm
5, Tengkat Tong Shin, Bukit Bintang, Kuala Lumpur, Malaysia).
8h: Xuất phát đến động Batu
12h: Đi Genting (đi chủ yếu ngắm cảnh + chụp hình, chứ hem có máu đỏ đen... nghe nói trên này có cái công viên gì đó cũng đẹp lắm)
18h: quay về KL
19h: ăn tối và tham quan đường phố KL về đêm.

Ngày 5:
7h: Ăn sang và chạy ngay đến Petronas xin vé tham quan tòa nhà.
10h: Bắt bus đến The mines city thăm quan (nghe nói khu này rất đẹp và có chương trình tour đi thuyền thăm quan trong khu mua sắm).
12h: ăn trưa trong the Mine luôn (chắc kím MC or KFC thui) và tiếp tục hành trình tham quan và mua sắm.
14h: bắt bus quay lại KL.
15h: bắt bus đi Putrajaya (nghe con bạn nói chỗ này cách KL khoảng 10 mấy km).
18h: bắt bus quay lại KL. Ăn tối, thăm thú + mua chocolate. Rùi về Hostel ngủ dưỡng sức.

Ngày 6:
7h, check out. Bắt bus xuống Mekala
10h: đến Mekala, bắt đầu long nhong và ăn trưa đến tầm 17h (bắt bus về lại sing).
20h: check in đại hostel nào đó hoặc cái footprints cũng được. Rùi la liếm tiếp buổi tối.

Hi vọng các bác xem thử có vấn đề gì không?

littlewhitelily
21-12-2011, 14:47
Mấy bạn cho mình hỏi, ở sân bay LCCT cua AíAia có dich vu đổi tiền 24/24 không??? vì mình đến đó khá sớm (khoảng 4:00 AM)

Thanks

kenryvo
21-12-2011, 16:57
Chào các bác,
Tháng 04/2012 em đi Sing bằng Tiger và về bằng AA từ Mã.Em định ở Sing 3 ngày sau đó sang Mã chơi 4 ngày.Em cũng chưa biết đi đâu với 4 ngày đó.Em đang phân vân Mala,Genting,Penang và Lang còn Kul thì thăm thú 1 ngày về thôi.Đọc trên này cũng tích góp được kha khá thông tin rồi.Em thì thich biển nên có vẻ Lang đang hấp dẫn em hơn.Nhưng có 1 điều vé từ Kul đi Lang vào ngày đó hơi cao và em không biết mức sống tại Lang như nào có cao nhiều không?
Còn bay từ Sing thì chỉ có thể bay sang Penang thôi và giá vé là 50S$.Vậy liệu 3 ngày 2 đêm em có thể khám phá Penang và Lang được không ạ?

conlele
21-12-2011, 23:15
Chào các bác,
Tháng 04/2012 em đi Sing bằng Tiger và về bằng AA từ Mã.Em định ở Sing 3 ngày sau đó sang Mã chơi 4 ngày.Em cũng chưa biết đi đâu với 4 ngày đó.Em đang phân vân Mala,Genting,Penang và Lang còn Kul thì thăm thú 1 ngày về thôi.Đọc trên này cũng tích góp được kha khá thông tin rồi.Em thì thich biển nên có vẻ Lang đang hấp dẫn em hơn.Nhưng có 1 điều vé từ Kul đi Lang vào ngày đó hơi cao và em không biết mức sống tại Lang như nào có cao nhiều không?
Còn bay từ Sing thì chỉ có thể bay sang Penang thôi và giá vé là 50S$.Vậy liệu 3 ngày 2 đêm em có thể khám phá Penang và Lang được không ạ?

Nếu chỉ có 4 ngày tại Mã bao gồm cả KUL thì mình khuyên bạn phải chọn lựa giữa Penang và Langkawi thôi. Còn KUL là bắt buộc rồi (ít nhất là 1 ngày 1 đêm). Vì mỗi điểm PEN hay LKG bạn cần ít nhất là 2 ngày 1 đêm thì mới có thể cảm nhận hết được.

Vé Sing-Penang cho tháng 4/2012 vừa rồi có KM chỉ có 8 USD/all-in. Do bạn không kịp đăng ký thôi (đợt kỷ niệm 10 năm AA, cách đây 2-3 tuần).

Nếu phải chọn lựa giữa Penang và Langkawi, mình khuyên bạn chọn LKG nếu bạn là một người yêu biển. LKG có mấy thứ mà các điểm khác của KUL khó bì: Bãi biển sạch đẹp, vắng vẻ; người dân cực kỳ hiền lành dễ mến (giống miền Tây cách đây 50 năm!); giá cả dễ chịu; có thể đi các đảo; có các cửa hàng miễn thuế (duty-free) với giá bia-chocolate cực rẻ (so với các nơi khác của Sing-Mã); buồn thì đi phà qua Saturn (Thái Lan) chỉ mất 1h hơn.

kenryvo
22-12-2011, 07:45
Cám ơn anh (chị) conlele rất nhiều,em có đọc chia sẻ cửa anh về chuyến đi Sing-Mã nhưng em đọc không hết nổi,em chỉ xem những chỗ hướng dẫn về đi lại và ăn ở vui chơi,còn lại coi hình là nhiều vì em cũng không có thời gian.
Giá cả ở Lang có cao không anh?
Em định lên cái lịch vậy không biết có ổn không nhỉ?nếu rảnh rỗi anh góp ý hộ em cái nhé
Ngày 1 : bay tới Sing lúc 16h40 ,về ks nghỉ ngơi,tối dạo phô
Ngày 2 : USS
Ngày 3 : thăm thú mấy nơi còn lại,tới tối ra sân bay bay chuyến 23h sang KUL (nó KM : Sing - Kul 0$ ,tax là 33$ hic ),tối ngủ ở sân bay Kul ( em thấy mấy ac bảo ngủ đó không sao,em cũng bạo gan thử 1 lần)
Ngay 4 : Sáng sớm bay đi Lang,ăn chơi tấm biển tai Lang,tối ngủ đây luôn,nhưng em không biết ks nào cả,anh có thể suggest em 1 địa chỉ nào được k?Ăn uống đi lại ở đây có đắt đỏ k ạ?
Ngày 5: Sáng chơi Lang,chiều đi phà sang Penang
Ngay 6 : Sang chơi Penang ,chiều bay về Kul
Ngay 7 : Tham quan Kul tới tối ra sân bay bay chuyến 19h40
Lịch vậy có gấp gáp gì k anh nhỉ?
Về chi phí em định xài trong khoảng 10triệu(không tính vé máy bay và ks thì có đủ k nhỉ)
Nếu có thời gian rảnh anh nghía hộ và cho em vài ý kiến nhé
Cám ơn rất nhiều

phicau
22-12-2011, 10:35
Đầu tháng 1 em đi Malay, bay air asia nhưng cái lịch về nó củ chuối quá.
6h30 sáng bay, mà hôm trước đó thì em đang ở KL.
Vậy nên em bắt bus/taxi từ tối hôm trc ra sân bay, ngủ sân bay để sáng dậy check in luôn, hay là sáng dậy tầm 4h rồi bắt taxi ra sân bay? Mà nghe nói sân bay bên Malay bắt check in trước 45' chứ ko phải 30' như ở nhà mình.

* P.S : cho em hỏi luôn taxi từ LCCT về Melaka có taxi 7 chỗ không ạ? Giá có đắt không ạ ?

tuyenpt
23-12-2011, 11:46
Mùng 1/1 tới bọn mình đi nghỉ ở bali. Lịch bay sẽ transit ở KL khoảng 5h (đến KL lúc 11h15' sáng và bay sang bali lúc 20h30). Xin hỏi trong khoảng tgian 5t mình có thể tham quan đc j ở KL hay ko. Nếu đi đc thì đi bằng phương tiện j cho tiện (trừ taxi nhé ;)) ). Cảm ơn nhiều

mio_matxcova
28-12-2011, 15:11
Cả nhà giúp em nha, đọc xong em vẫn rối quá
Vì lí do Air Asian giá vé mắc nên em định qua Sing trước rồi tiếp như sau: Malacca - Penang (hay Lang thì ok hơn ạ) - Genting - KUL - SG

mio_matxcova
29-12-2011, 14:08
Cả nhà giúp em với: em đi 5đêm 6ngày

đến Malai ban đêm nên em ngủ lại sân bay, sáng sẽ vào KUL chơi đến trưa --> Genting về lại KUL trong ngày --> malacca --> Langkawi --> KUL --> SG

Hành trình như vậy có xuyên suốt k ạ?

Các bác còn địa điểm nào k giúp em với

Em đang gấn nên mong cả nhà giúp em

conlele
29-12-2011, 17:58
Phần trả lời cho bạn mio_maxcơva trong PM nhưng đăng luôn ở đây để các bạn khác muốn đi Malay có thể tham khảo thêm:

Hi anh,

Tháng 2.2012, em định đi Malai chơi và sau 1 thời gian miệt mài đọc thông tin, giờ em rối quá, anh giúp em địn hình lại nha, đa tạ anh nhiều.

Em định đi như sau:

Ngày 1: KUL (đến lúc tầm 1pm trưa) tham quan 1 số điểm nào thì ok ạ?

Ngày 2: KUL -- Genting -KUL

Ngày 3,4: KUL - Langkawi

Ngày 5: Langkawi - Malacca

* từ Malacca em về KUL luôn, có thể ngủ 1 đếm ở KLIA rồi sáng mai về SG

Anh thấy ổn k ah và các chỗ này có dễ mua vé bus/train hay MRT k ạ?

Ngày 1: từ trưa tới chiều tham quan khu tháp đôi Petronas và các công trình xung quanh (KLCC Suria Mall, Công viên phía sau tháp đôi..). Khoảng 4-5h chiều quay về khu Merdeka Square (có cái cột cờ); đi bộ tiếp đến thăm Đền thờ Hồi Giáo "Masjid Jamek" - Đền thờ đạo Hindu "Sri Mahamariamman Temple" - Đền thờ Quan Công. Tối lang thang khu Chinatown gần đó luôn.

Ngày 2: conlele chưa từng đi Genting nên kg thể tư vấn gì được. Tối ngày 2 có thể về tham quan khu phố Tây trung tâm KUL là Bukit Bintang, khu này ăn uống và mua sắm nhộn nhịp tới khuya.

Ngày 3-4: Nên chọn bay Langkawi chuyến sáng sớm (6-7h sáng AirAsia đều có). Nếu được vậy thì tối Ngày 2 đi Airport Bus của hãng AA (23h chuyến cuối). Lên sân bay LCCT ngủ, sáng sớm bay luôn, tiết kiệm tiền 1 đêm khách sạn.

Ở Langkawi thì có nhiều việc để làm lắm. Bạn đánh chữ Langkawi ở ô [Hỏi Phựot] đầu trang web để tìm những bài tư vấn của mình về Langkawi.

Ngày 5: Đi như vậy là ổn, với điều kiện hành lý gọn gàng. Tối ngủ KLIA thì ngon rồi, đừng lo gì, chỉ nhớ mang đồ ấm.

_________

Về di chuyển:
- Tại KUL thì có LRT/monorail và bus. Xuống sân bay cứ lấy bản đồ và thông tin tuyến mà đi. Nếu đi nhóm đông 3-4 người thì đi taxi giá cũng rẻ (tính ra khoảng 12-15k VND/km), nhưng nhớ bắt bác tài mở "meter" lên nhé, đừng có deal chi cho mệt!

- Tại Langkawi thì chỉ có Taxi thôi. Nếu bạn thích khám phá thì thuê chiếc xe máy (tay ga) 30 RM/24h (vd: thuê từ 14h ngày 3 tới 14h ngày 4). Chạy xe máy một ngày có thể gần hết được đảo Langkawi đó! *** Cẩn thận: Ở Malaysia người ta đi bên trái đường nhé ***

Chúc lên đường vui vẻ.
conlele

mio_matxcova
30-12-2011, 12:54
Cảm ơn anh Yilka và anh conlele đã chia sẻ

Nhưng vì lần đầu đi nên cũng còn rối bời quá, mong đc chỉ giáo thêm

Em muốn đi làm sao để thuận tiện

sau khi tìm hiểu nhiều nguồn thông tin thì nhà em sẽ đi 7 ngày, lịch trình như sau, em xin nhờ các mẹ fix thêm giùm, em cảm ơn nhiều lắm, sau khi đi về sẽ có 1 bài chia sẻ lại cho các mẹ khác như 1 lời cảm ơn m.người đã chia

GENTING
PUTRAJAYA
LANGKAWI
MALAKA
JOHOH BAHRA
SING

Em mong tin lắm

hdkien
10-01-2012, 16:33
Chào các bạn!
Ngày 17/2 này mình bay từ LCCT đi SIN bằng airasia,mà e nghe nói là ở LCCT, airasia không còn quầy check in đường bay này nữa,e không biết thủ tục như thế nào nữa.
bạn nào có kinh nghiệm đã bay qua đường bay này rồi chia sẽ cho em với ,cám ơn nhiều nhiều luôn....

thangcb
11-01-2012, 12:34
Mình dự tính làm 1 chuyến Malay cùng đám bạn vào ngày 29/2 - 4/3 sắp tới đây , ghé 3 địa điểm chính : Penang - Cameron Highland - KL

Vận chuyển và ăn ở tại Penang - Cameron mình đã tính xong hết , KL dù mình ghé nhiều lần nhưng chưa ở tại đây bao giờ , mọi người cho hỏi có nhà nghỉ hay apartment nào thích hợp cho nhóm 6 người mà giá cả hợp lý chút ko ( giá phòng khoảng 20-25$/phòng 2 người là ok nhất ạ )

gravityng
11-01-2012, 23:06
Các bạn ơi,
Tháng 2 tới mình sẽ đi Sing - Malay
Nhưng do đã book khứ hồi Việt - Sing nên mình định đi như thế này, các bạn góp ý giùp mình xem có ổn không? Thanks!

Tối ngày 3: 17:h40 - 18:40 bay từ Sing sang Kulalumpur => tốn 1 đêm KS ở Kulalumpur
hoặc Sáng ngày 4: 6:05 - 7:05 bay từ Sing sang Kul => đêm 3-4 sẽ ngủ ké ở Changi ^_^ cho biết mùi ngủ bụi sân bay
Vé máy bay ngày này thấy cũng khá rẽ tầm S$44 - 52 cho 2 người

Ngày 4 sẽ tham quan Kullalumpur & ngủ 1 đêm (chưa biết đi đâu, ngủ ở đâu nữa)
Ngày 5 Sáng tiếp tục dạo ở Kul tới trưa trả phòng và đi Melaka. Tối này sẽ ngủ ở Melaka 1 đêm để dạo phố
Ngày 6 (ngày này là ngày Chủ nhật) Tham quan ở Melaka tới trưa thì bắt xe bus về Sing.
Ngày 7 từ Sing về VN

Theo các bạn mình đi như vậy thì nên chọn option nào, đi chiều 3 hay sáng 4?
Ở Melaka như vậy có nhiều hay ít, do thấy nhiều người/tour du lịch ở Melaka chỉ có 1 buổi hay trong ngày.
Các bạn tư vấn giúp với thời gian như vậy thì nên đi điểm nào cho tiện lợi, sắp xếp hợp lý Vốn mình định đi Genting nữa nhưng đọc thấy mọi người bảo genting có mỗi cái casino với theme park, mà bên Sing mình đã tính đi USS rồi nên không đi theme park, casino lại không thik nên bỏ không đi nữa.

Bên Mal thấy cũng có Metro, mà mua vé như thế nào vậy các bạn, có máy bán như Sing hay là xài xu, cash?
Mình đi tới đâu mua vé Bus tới đó được không? vé bus liên tỉnh ấy, Kul -> melaka; Melaka -> Sing, có cần mua trước gì không? Hình như bus Melaka -> Sing chủ Nhật thì hơi khó mua phải không?

Mong nhận được góp ý của các bạn!

whitecloud.hn
12-01-2012, 14:14
Các bạn cho mình hỏi có xe bus đi thẳng từ Sân bay quốc tế Kuala Lumpur - KLIA, LCCT terminal về Singapore không? (MÌnh không muốn về KL Sentral mà đi luôn từ sân bay cho tiện). Thanks in advance.

iso9002
13-01-2012, 23:53
phicau: lịch bay của AAir đúng là rất chuối, mình đi 2 lần đều ngủ ở KL rồi 3a30 ra KL Sentral đi bus ra sân bay, nói chung là rất vất vả.
mio_matxcova: theo minh bạn đinh chơi KL đến trưa rồi đi Gen, rồi về lại KL trong ngày là không thể!

thaimoc
18-01-2012, 14:42
@whitecloud.hn:
1- Chỉ có bus từ KLIA/LCCT đến thẳng Melacca Sentral, rồi từ M S lại bắt bus sang Sing, hoặc
2- Về KL rồi bắt bus đi Sing: http://www.singaporemalaysiabus.com/kuala_lumpur.html,

Mà mọi ng cứ chê Genting ấy nhỉ? ở đấy các game outdoor chơi cực phê, ví dụ như trò Fly Coaster này, ở Sing ko hay bằng và ở VN còn lâu mới có:
http://youtu.be/qI0q37vLNSY?hd=1
Từ KL đi monorail lên trạm Titiwangsa, rùi bắt bus đi Genting rất lẹ.Chỉ recommend là nên mang áo gió và lúc đến Genting, nên book luôn vé bus về để chủ động thời gian @@

diana_tse
31-01-2012, 20:36
Xin chào mọi người, 16/2 này mình sẽ đi Malay bụi một mình, nhờ vào kinh nghiệm của các bạn trên diễn đàn và tham khảo lonely planet mình đã sắp xếp được 1 lịch trình dự kiến như sau:

- Tối 16/2/2012 - Chiều 18/2/2012 : KUL

* 16/2/2012 :
Mình xuống máy bay khoảng 18h40, sau khi làm các thủ tục dự kiến đến hostel Backpackers Travellers Inn khoảng 19h30
Sau khi check in mình sẽ tham quan Menara KL (tháp truyền hình), Berjaya Time Square và Low Yat Plaza

* 17/2/2012 :
Sáng: KLCC, Little India
Chiều: Batu Caves

* 18/2/2012:
Sáng: Chinatown
Chiều: Putrajaya, ra sân bay

Các bạn cho mình hỏi có cách nào để đi từ Putrajaya ra sân bay luôn không hay mình phải đi train về KL Sentral rồi từ đó mới ra sân bay được, nếu đi từ Putrajaya ra sân bay thì mất bao nhiêu thời gian và khoảng bao nhiêu tiền, còn nếu đi từ Putrajaya về KL Sentral rồi mới ra sân bay thì thế nào? Vì kinh phí eo hẹp nên mình đang cố gắng tính toán cho mọi thứ thuận lợi và tiết kiệm nhất có thể ^^

- Tối 18/2/2012 - Chiều 19/2/2012 : LANGKAWI

* 18/2/2012:
Mình dự kiến đến sân bay Langkawi lúc 19h10, sau khi làm thủ tục thì về đến Tidoq Inn lúc 20h
Mình sẽ thuê xe máy trong 1 ngày và dùng xe để đi lại ở Lang (ko đi taxi)

Mình đã lên google maps tham khảo những điểm cần đến và vẽ lại đường đi nhưng các bạn cho mình hỏi ở sân bay của Lang có bản đồ của đảo ko? Vì hiện mình chỉ có bản đồ của Malay và Kul nhưng bản đồ Malay thì ko chi tiết đc đảo Langkawi, mình đi xe máy tự túc nên tốt nhất là phải có bản đồ kèm theo để phòng bị lạc đường hay sự cố :(

Ở đảo Langkawi ko lâu nên mình có 2 phương án:
PA1: Sáng 19/2/2012 đi Cable Car và qua Pantai Cenang để mua đồ duty free (nếu có time thì ghé qua Underwaterworld), sau đó về lại sân bay để trả xe và đi Penang

PA2: Khi xuống sân bay, mình đi xe máy ghé qua Pantai Cenang để mua đồ trước để sáng 19/2/2012 mình có time đi Cable Car rồi ra sân bay lun (mình thích phương án này hơn nhưng mình sợ buổi tối khoảng 8-9 giờ mà con gái lang thang 1 mình ngoài đường không biết có sao không :( )

Vì chuyến bay Penang lúc 14h35 vậy mọi người giúp mình chọn PA nào là tốt nhất, mình còn đang lăn tăn vụ này :(

- Chiều 19/2/2012 - Chiều 20/2/2012 : PENANG

* 19/2/2012:
Dự kiến đến Penang khoảng 15h10, sau khi làm thủ tục sẽ về đến Old Penang Guesthouse lúc 16h30
Buổi chiều đến tối mình định sẽ đi vòng quanh Georgetown và Gurney Drive

* 20/2/2012:
Sáng: đi Penang Hill
Trưa: về lại Georgetown đi phà qua Butterworth
Chiều: 15h về lại Georgetown và ra sân bay về Sing (bay lúc 17h40)

Mình rất mong nhận được sự góp ý của các bạn về lịch trình dự kiến của mình, xin cảm ơn mọi người rất nhiều ^^

conlele
01-02-2012, 09:33
* 18/2/2012:
Sáng: Chinatown
Chiều: Putrajaya, ra sân bay
Chinatown đi buổi sáng không có không khí gì cả đâu bạn. Với lại hơn 10h sáng mà chỉ mới vài cửa hàng mở cửa.
Bạn nên đi chinatown vào tối hôm trước luôn (lúc ở Batu Caves về). Dành buổi sáng hôm đó cho một hoạt động khác tại KL, hay dành cả ngày cho Putrajaya cũng được.

Các bạn cho mình hỏi có cách nào để đi từ Putrajaya ra sân bay luôn không hay mình phải đi train về KL Sentral rồi từ đó mới ra sân bay được, nếu đi từ Putrajaya ra sân bay thì mất bao nhiêu thời gian và khoảng bao nhiêu tiền, còn nếu đi từ Putrajaya về KL Sentral rồi mới ra sân bay thì thế nào? Vì kinh phí eo hẹp nên mình đang cố gắng tính toán cho mọi thứ thuận lợi và tiết kiệm nhất có thể ^^
Đi từ KL Sentral ra Putrajaya thì cách nhanh nhất là đi tàu điện. Giá vé là 19RM. Bạn nhớ chọn tàu KLIA Transit nhé, vì tàu này chạy KL Sentral ra KLIA sẽ dừng ở 2 ga: Putrajaya và Cyberjaya. Sau đó từ Putrajaya bạn cũng bắt tiếp tàu KLIA Transit để tới thẳng KLIA luôn (12.40RM). Còn tàu KLIA Express thì chạy thẳng (suốt) từ KL Sentral ra KLIA luôn.

Putrajaya nằm quãng chánh giữa KL Sentral và KLIA (cách KL Sentral 36km và cách KLIA 28km).
Theo thông tin ở đây: http://www.journeymalaysia.com/ptaerl.htm thì suy ra bạn có thể đi từ Putrajaya ra KLIA mất quãng 15-17 phút!

diana_tse
01-02-2012, 22:21
@conlele: cám ơn bạn rất nhiều về thông tin ở Putrajaya, vì mình ở hostel trong khu Chiantown luôn nên cũng tiện cho việc đi tham quan ^^, vậy chắc mình dành cả ngày cuối tham quan Putajaya luôn cho đỡ lập cập về thời gian ^^

conlele
01-02-2012, 22:31
Mình đã lên google maps tham khảo những điểm cần đến và vẽ lại đường đi nhưng các bạn cho mình hỏi ở sân bay của Lang có bản đồ của đảo ko?
Ngay khi xuống sân bay ở gần cổng ra và bàn Tourist Information sẽ có vài em gái Malay đeo khăn đạo Hồi phát cho bạn một xấp tờ rơi, bản đồ brochure. Bạn nên ghé lại mấy em này nhận bản đồ. Langkawi khá nhỏ, nên bản đồ rất chi tiết. Nếu thích đi chợ đêm thì nhớ nhìn vô các điểm chợ đêm trên bản đồ nhé. Vì mỗi đêm (từ thứ 2 tới chủ nhật) đều có chợ đêm, nhưng mỗi tối họp ở một nơi khác nhau quanh đảo.

Hình các em gái Mã Lai phát bản đồ ở sân bay Langkawi nè:
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=76827&d=1328110213

conlele
01-02-2012, 22:46
sau khi làm thủ tục thì về đến Tidoq Inn lúc 20h

Ở đảo Langkawi ko lâu nên mình có 2 phương án:
PA1: Sáng 19/2/2012 đi Cable Car và qua Pantai Cenang để mua đồ duty free (nếu có time thì ghé qua Underwaterworld), sau đó về lại sân bay để trả xe và đi Penang

PA2: Khi xuống sân bay, mình đi xe máy ghé qua Pantai Cenang để mua đồ trước để sáng 19/2/2012 mình có time đi Cable Car rồi ra sân bay lun (mình thích phương án này hơn nhưng mình sợ buổi tối khoảng 8-9 giờ mà con gái lang thang 1 mình ngoài đường không biết có sao không)

Mình chưa biết lý do gì khiến bạn chọn ở Tidoq Inn gần khu sân bay. Rất nhiều khách du lịch đến Langkawi hay chọn ở khu Pantai Cenang vì mấy lý do: (1) kg xa sân bay mấy (cách khoảng 7km); (2) có bãi biển đẹp và đông nhất ở LKG; (3) có Underwaterworld và ngay bên cạnh là một dãy các Duty-Free shop; (4) có cuộc sống về đêm (night-life) nhộn nhịp và bar dọc đường biển kiểu giống Pattaya nhưng hoàn toàn không có các "em gái" như Pattaya, trong khi các khu vực khác của LKG thì hầu như im lìm sau 9h.

Nếu bạn muốn ở Pantai Cenang mà tiết kiệm thì ở đây:
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=62264&d=1306612019
Giá chalet (nhà gỗ) 2 người ở mùa thấp điểm 50RM, cao điểm 60RM. Xem chi tiết ở đây: http://deltamotellangkawi.net/?page_id=10
Chỗ Delta Motel này mình ở rồi. Nhân viên vui vẻ, nhiệt tình. Bữa ăn ở nhà hàng giá cũng phải chăng, tầm 7-10 RM cho bữa sáng/trưa. Nhưng nhà gỗ và trang thiết bị hơi cũ chút. Nhưng sát bên cạnh Underwaterworld và dãy duty-free shop luôn!

Nếu muốn ở một Motel mới hơn thì có cái này:
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=70889&d=1317184881
Nằm cách Delta Motel khoảng 50m thôi!

Thuê xe: Giá thuê xe đợt mình đi (tháng 4/2011) là 30RM cho 24h, Vd: thuê 8h sáng hôm nay thì trả 8h sáng hôm sau, nên có thể đi vòng vòng cả đêm để dự chợ đêm.

daniel_duong
04-02-2012, 12:15
Ở LKW thuê xe tự chạy là tuyệt nhất. Giá thuê xe máy 25-60RM/ngày (đặt cọc 100RM), xe hơi từ 80RM - (tùy loại xe).
Giá hôm mình thuê (tháng 1/2012): 30RM/ngày cho xe số hay xe tay ga cũ, còn xe tay ga bình thường là 35RM. Nên thuê trước vì nhiều lúc xe cũng hiếm, phải mất thời gian đi kiếm.
- Đem theo bằng lái vì lúc thuê xe họ yêu cầu xuất trình.
- trong thời gian sử dụng xe nếu xe bị hư, khi sửa xong nhớ lấy hóa đơn về sẽ được thanh toán lại đầy đủ.

daniel_duong
04-02-2012, 12:19
Mình vào Malay hôm 1/2/2012 thấy không cần tờ khai nhập cảnh nữa. (c)

kris17
05-02-2012, 15:53
Hiện nay có tuyến Tàu hỏa chạy từ Bangkok wa Malaysia - sing , ai biết địa chỉ văn phòng ở Bangkok để mua vé , giá cả thế nào không ?

konayuki03
07-02-2012, 08:55
Mình đang ở Penang, cũng muốn đi Langkawi ,từ Penang đi Langkawi đi về trong ngày ko cần ở lại. Nhưng đi 1 mình buồn , nên chưa đi. Nếu bạn nào time tới đến PEnang ở đến để đi Langkawi thì phone cho mình đi. Mình là nữ, nếu đi vào ngày 6, 7 cn thì có thể đi cùng đc.
Topic này dài quá ko thể đọc hết nổi, mình cũng có 1 vài kinh nghiêm muốn chia sẽ nhưng thấy dài quá,,,nên có thể trao đổi qua :
ĐT : +60 16 367 1134
Yahoo : ltl0312
Rất welcome. Nếu mình biết mình sẽ giúp các bạn khi đến Penang . Vì mình thường đi bụi 1 mình,,cũng giang hồ lắm.
Dự kiến mình sẽ ở Penang đến cuối tháng 4/2012

thangcb
07-02-2012, 14:18
Chào bạn Konayuki03 , mình và nhóm bạn dự tính sẽ đến Penang du lịch vào ngày 29/2 sắp tới đây , ở tại 1926 Heritage , ko biết bạn có tips về ăn uống , đi lại gì chia sẻ ko ? thanx bạn nhìu lắm ^^

selena86
08-02-2012, 08:29
Hihi, do mình mới đi lần đầu nên còn lăn tăn nhiều việc quá, mong mọi người thông cảm hướng dẫn giúp mình:)
+ Nhân tiện đây các bạn cho mình hỏi. Ở Kuala lumpua thì nên ở nơi nào tiện để mình còn đón bus đi camerron, mallaca và đón bus đi Sing luôn áh.
+ Và ở Camerron thì có nên ở đêm không hay đi trong ngày về, nếu ở đêm thì mình nên ở đâu ngon bổ rẻ mà vẫn có sự riêng tư chút xíu vậy ạ (mình đi 2 vợ chồng).
+ Ở đêm malacca thì nên ở chổ nào?
+ Và đón bus về sing thì từ Kuala lumpua mình sẽ đón ở đâu, mua vé như thế nào? Hay là đi chơi ở malacca rồi từ Malacca đi Sing luôn.
Huhu còn nhiều việc thắc mắc quá mong mọi người giúp đỡ cho ạ. Đội ơn lắm lắm

huonggiangf1
08-02-2012, 10:55
Mình biết gì trả lời bạn cái đấy nhé.

+ Cameroon rất đáng để spend time, thời tiết như Đà Lạt, buổi tối yên tĩnh đi dạo cũng rất thích. Nếu có thời gian thì thuê xe đi vòng vòng mấy điểm, ko thì nên mua 1 tour nửa ngày tham quan đc hết những nơi cần đến. Có cả tour đi trek nữa nhưng phải ở vài ngày.

+ Maleka nằm giữa Kuala Lumpur và Singapore nên có thế dễ dàng thấy rằng bạn nên đi theo chiều Kul - Maleka - Sing. Mua vé ở đâu thì bạn tham khảo thêm nhé. Mình ko đi nên ko biết.

congchuadiana
14-02-2012, 11:49
Mọi người cho em hỏi chút, em đi Malay tự túc, định ngày về sẽ ghé Putrayaja tham quan nửa ngày. Không biết ở đó có chỗ nào giữ hành lý giùm mình ko, dạng như chỗ gửi hành lý ở KL Sentral đó ạ. Đi chơi mà na theo cái valy hơi bị mệt.

lilac
14-02-2012, 12:02
@congchuadiana:

Mình ko thấy có. :(

tran_tri_kien
16-02-2012, 00:03
Tháng 04-2012 em đi HKT, transit ở KUL 2 lần

26-04-2012 HCM - KUL AK881 10:40 13:30
26-04-2012 KUL - HKT AK824 16:15 16:35
03-05-2012 HKT - KUL AK823 8:15 10:35
03-05-2012 Kul - HCM AK884 19:40 20:40

Chiều đi 2 chuyến bay cách nhau có 3h chắc chỉ đủ time check in check out thui các bác nhỉ?
Chiều về 2 chuyến bay cách nhau khoảng 9h mình có thể làm gì với 9h này ah, xin các bác tư vân em với

Lần đầu đến KUL nên em hơi bỡ ngỡ, mong các bác giúp đỡ

Thanks all

uttchan
18-02-2012, 10:48
Giờ bay transit của bạn tran_tri_kien ở KUL qua HKG khá giống mình hen, chỉ khác lúc về mình sẽ ngủ ở LCCT 1 đêm rồi sáng ra đi chơi tối dzia` SG. Riêng mình thì định ra tháp đôi chơi xong sau đó vòng khu Bukit Bingtang, trong gần 1 ngày đó chắc chỉ shopping là chính kkkk

tran_tri_kien
18-02-2012, 12:33
@uttchan: cho mình xin số phone của bạn đi, xem gặp nhau chơi cùng transit hehe

thangcb
18-02-2012, 13:38
Ko biết anh chị nào còn dư sim Tune Talk ko sử dụng ko ạ ? E cần 1 sim cho chuyển du lịch Malaysia cuối tháng này ^^

selena86
22-02-2012, 14:53
Cả nhà có ai biết ks này nằm ở đâu không, có gần bukit bitang không ạ, thuận tiện để đi mua sắm ăn uống không?
Mình định đặt mà không biết như thế nào.
http://www.thenest.com.my/room_rates.html#
Với lại vào phần room rate trong mỗi loại phòng nó có thông tin giá như thế này
Standard Rate*: RM110 (US-$ 36)
Special Opening Rate*: RM89 (US-$ 29)
Vậy mình trả giá nào? Và giá còn lại là sao vậy. Bạn nào biết chỉ mình với nhá. Thanks cả nhà:)
Ý quêh, bạn nào đi rồi cho xin ý kiến nơi này có tốt không nhé, có tủ lạnh không ạ. Mình không thấy thông tin tiện ích của phòng nằm ở đâu hết:(

Schtroumpf
22-02-2012, 15:46
@Selena: Trong phần Location của ks này có ghi rõ địa điểm rồi mà em, trong khu Bukit Bintang chứ đâu?

Về giá, special opening là giá lúc mới khai trương, còn hiện tại sẽ áp dụng giá standard. Em có thể hỏi lại lần nữa khi gửi email book phòng, bên ks sẽ xác nhận lại cho em.

kris17
24-02-2012, 08:28
Hiện AA đang có chương trình sale off
Mình định qua Malay - Sing từ ngày 20/3 - 26/3 , vì thời gian eo hẹp nên chỉ tham quan vòng vòng trong khu trung tâm là chính , nếu ai có đi trong dịp này thì liên hệ mình đi chung cho vui nha , mình đi 1 mình :D

hotzit
24-02-2012, 16:52
Tình hình là tháng 5/2012 này mình có chuyến đi phượt Malaysia.

Mình đang tìm đường từ khu hostel (Red Palm - Tingkat Tong Shin, cách Puduraya bus station 100m), đến Petronas Twin Towers, nhưng mình tìm mãi mà chẳng mò được đường đi.

Trước mắt chỉ tìm được Kalana Jata Rail Line (được biết đến như là Putra Line), nhưng mình không tìm được ga dừng gần khu mình trọ.

Bà con anh chị cô bác nào biết cách đến Petronas Twin Tower ko? chỉ mình với (chủ yếu là muốn tham quan Sky Bridge, mà để tham quan được thì phải sếp hàng từ 7h sáng để lấy vé free cơ đấy).

Mong nhận được phản hồi của anh chi.

Em cảm ơn!
Hột zịt

Schtroumpf
25-02-2012, 12:43
@Hotzit: Red Palm Hostel nằm trong khu Bukit Bintang, cách Petronas khoảng 2.3km thôi, đi taxi chừng 8p, đi bộ mất 23p. Bạn đón taxi đi cho nhanh. Tuy nhiên bạn cần kiểm tra lại thông tin, theo mình biết thì hiện tại Petronas đã bán vé lên tham quan Skybridge, không còn free nữa nhé (hình như là 10MYR/lượt) nhưng vẫn phải xếp hàng mua vì số vé bán ra trong ngày là cố định (200 vé thôi thì phải).

Junrichan
29-02-2012, 00:25
Cả nhà cho e hỏi là tháng 5 này e định đi Mal-Sing , e mới xếp qua cái lịch ở Mal , ai đi rồi xem hộ e với ạ
Ngày 4 : e đang chưa biết là nên ở khu nào , bukit hay KL sentral . Đa phần có vẻ đều bảo ở KL sentral tiện hơn
Lượn lờ trung tâm thương mại với khu Petronas . (tầm chiều mới tới nên lượn lờ chắc cũng hết luôn vì e đi với cả mẹ nên đưa đi lượn tt)

Ngày 5
Lòng vòng khu KUL Sentral
Đi mấy cái quảng trường , nhà thờ hồi giáo , mấy cái museum với monument. Liệt danh sách ra khá dài , e coi bản đồ thấy mấy khu đó cũng khá gần nhau nên tiện có thể đi luôn.
Có cả cái Menara KL tower nữa , cũng k biết có gần vs mấy cái ở trên k nữa ,ai biết chỉ dùm e luôn ạ

Ngày 6
E tính đi Melacca ở 1 ngày , hình như trên đường có qua Putrajaya nhưng e đang băn khoăn k biết có bus từ đó đi tiếp tới Melacca không với cả bus từ Melacca về LCCT có chuyến buổi sáng không vì trưa 7 e bay qua sing

Các a/c xem hộ e đã hợp lí chưa ạ >< Ghi ra e cảm giác hơi nhiều , k hiểu có đi hết nổi không nữa :-ss. Mong mn chỉ giúp em ạ :D

lilac
29-02-2012, 14:15
@Jurichan:

Ngày 4:
- Nếu em thích lượn lờ trung tâm thương mại thì nên chọn ngay Bukit Bintang mà ở. Vì KL Sentral chỉ là 1 cái trung tâm vận chuyển, nếu ở gần thì tiện đi lại. Tuy nhiên, gần khu đó lại chẳng có gì để chơi. Tối sẽ buồn đó.
- Nếu em ở Bukit Bintang thì tối đó có thể lượn lờ BB Plaza, Lot 10, Pavilion.

Ngày 5:
- Twins Tower & KL Tower khá gần nhau (nếu em muốn đi cả 2 thì đi buổi sáng). Chị nghĩ em đi với mẹ thì ko cần xếp hàng mua vé (10RM/ng) để lên skybridge ở Twins Tower mà chỉ nên ghé qua tham quan & chụp ảnh là đc rồi.

- Để tham quan những khu còn lại: em đi rapid đến trạm Masjd Jamek (thánh đường hồi giáo), rồi từ đó đi bộ (ra khỏi thánh đường quẹo trái), đi bộ men theo tường sẽ đến Quảng trường độc lập & dọc dọc đó là Bảo Tàng Quốc Gia,…

Ngày 6:
- Từ KL đi Malacca ko có đi qua Putrajaya em nha.
- Chị nghĩ là nó có bus sớm đi LCCT đó. Nhưng em nên check ngay khi em xuống đến Malacca Sentral cho chắc.

Junrichan
29-02-2012, 22:55
Em cảm ơn c Lilac ạ ^^. Thật ra là e đi với 1 đứa bạn và mẹ e nữa .
Mà đi Putra ở đó có chỗ gửi hành lí để tham quan không ạ ? Vì nếu cứ vác đi thì có vẻ không tiện lắm ạ :-s
Với cả ở LCCT e đọc có cá Shuttle Service Buy là có bus đi sang Salak Tinggi Train Station rồi đi Train về KLCC. C có biết cái này không ạ ? Hay cứ đi bus thẳng về cho tiện ạ ?
Lần đầu xuất ngoại nên cái gì e cũng muốn hỏi :D , mong c và mn giúp đỡ ạ ^^

lilac
02-03-2012, 12:52
@Jurichan:

- Ở Putrajaya theo chị nhìn thấy thì ko có chổ gửi hành lý em à. :(

- Ở LCCT đúng là có shuttle bus chạy sang bến train để đi Express Train về KLCC. Nhưng vấn đề là:
+ Vé shuttle bus: 2RM / ng / chiều & chạy cỡ 15-20 ph. (thật ra chính là cái bus chạy sang KLIA đấy em).
+ Vé Express Train từ KLIA về trung tâm TP giá 35RM/ ng & đi hết 30 phút.
- Bus từ LCCT về thẳng trung tâm giá 8-9RM / ng & đi hết 1 tiếng.

Em thích đi cái nào? :P

Mustafa
02-03-2012, 14:21

Bà con anh chị cô bác nào biết cách đến Petronas Twin Tower ko? chỉ mình với (chủ yếu là muốn tham quan Sky Bridge, mà để tham quan được thì phải sếp hàng từ 7h sáng để lấy vé free cơ đấy).

Em cảm ơn!
Hột zịt
7h sáng xếp hàng là có khi đến 13h chiều đó nhé bạn.
Khởi hành: 6h thức dậy, kiếm gì ăn sáng rồi chạy vào cổng chính chân tháp, hỏi bảo vệ chỗ lấy vé free. Đi sớm về sớm. Chú ý: lịch bảo trì thường xuyên là thứ 2 nhé.

AnhHoang
04-03-2012, 14:02
Chao cac ban, Toi dinh di Malaysia thang 5 nay, xin cac ban tu van ho: Airsia bay tu KUL ve HAN luc 6h20 vay, giờ đó liệu co đón đuoc taxi tu trung tam thanh pho ra sân bay đuơc k, hoac nếu k thi co khách sạn nao gan sân bay, đi bô ra sân bay duoc k? trân thành cảm ơn. ps Tôi đi cùng cả nhà có ngừoi già, trẻ em nên k thể ngủ ở sân bay chờ trời sáng đc.

Junrichan
05-03-2012, 01:12
@Jurichan:

- Ở Putrajaya theo chị nhìn thấy thì ko có chổ gửi hành lý em à. :(

- Ở LCCT đúng là có shuttle bus chạy sang bến train để đi Express Train về KLCC. Nhưng vấn đề là:
+ Vé shuttle bus: 2RM / ng / chiều & chạy cỡ 15-20 ph. (thật ra chính là cái bus chạy sang KLIA đấy em).
+ Vé Express Train từ KLIA về trung tâm TP giá 35RM/ ng & đi hết 30 phút.
- Bus từ LCCT về thẳng trung tâm giá 8-9RM / ng & đi hết 1 tiếng.

Em thích đi cái nào? :P

E đọc thì nó ghi là cả bus+ train là 12.50RM ạ nhưng mà tất nhiên là e thích cái thứ 2 rồi , 1 lèo cho nhanh và rẻ ạ ^^
Còn cái vụ ở Putra có cái tour rẻ gì đó thăm thành phố , như vậy là m phải tha theo hành lí ạ . E nghe nói là mua vé tour đó tới travel agent thì không hiểu mình gửi hành lí ở đó có được không c nhỉ ?

Schtroumpf
05-03-2012, 09:30
@AnhHoang: Gần sb có hệ thống Tune Hotels, vừa ra khỏi khu vực sb là thấy ngay, có thể đi bộ sang được. Bạn xem thêm thông tin trong website của họ nhé http://www.tunehotels.com/our-hotels/klia-lcct-airport. Còn nếu muốn ở trung tâm tp thì có thể dặn lễ tân ks đặt giúp bạn 1 chiếc taxi ra sb thôi.

LongSeras
05-03-2012, 09:48

Mình đang tìm đường từ khu hostel (Red Palm - Tingkat Tong Shin, cách Puduraya bus station 100m), đến Petronas Twin Towers, nhưng mình tìm mãi mà chẳng mò được đường đi.

Trước mắt chỉ tìm được Kalana Jata Rail Line (được biết đến như là Putra Line), nhưng mình không tìm được ga dừng gần khu mình trọ.

Em cảm ơn!
Hột zịt

Ngoài ra thì cái tháp đôi giờ không free đâu nhé,10RM 1 vé dù bạn xếp hàng từ mấy giờ.mà mình nghĩ 7h mới xếp hàng thì vé mua cũng ko có chứ đừng nói free.

PeterPan
05-03-2012, 13:02
Tháng 11/2010, tôi tới xếp hàng mua vé lên Sky Park, và giá đúng là 10 RM/người. Thông tin cụ thể bạn có thể xem sau đây, hoặc tại topic này (https://www.phuot.vn/threads/13269-Malay-Brunei-Sing-Indo-Ng%E1%BA%A5t-ng%C3%A2y-theo-nh%E1%BB%8Bp-Kecak-trong-m%C3%B9a-m%C6%B0a-Bali):

Xếp hàng MUA vé lên Skybridge

Giống như hầu hết những khách du lịch lần đầu đặt chân tới Kuala Lumpur, PeterPan cũng đưa việc lên Skybridge nối giữa 2 tòa tháp đôi Petronas vào lịch trình. Trước khi lên đường, những thông tin từ các bạn đi trước đều khẳng định vé lên Skybridge được phát miễn phí. Lonely Planet cũng khẳng định mỗi ngày sẽ có 1640 vé free để lên Skybridge, miễn là bạn có thể xếp hàng càng sớm càng tốt trước khi vé được phát ra từ khoảng 08h30 sáng.

Tuy nhiên, khi PeterPan tới tháp đôi Petronas vào sáng ngày thứ hai của hành trình, đã có chút thay đổi. Việc đi thang máy qua 41 tầng của tháp đôi để lên Skybridge không còn là miễn phí nữa kể từ 01/10/2010. Thay vào đó, bạn sẽ phải lựa chọn các gói (package) tùy theo nhu cầu:

- Gói 1: Chỉ lên Skybridge, giá vé 10 RM/người lớn, 3 RM/trẻ em.
- Gói 2: Lên Skybridge và đài quan sát (Observation Deck), giá vé 40 RM/người lớn, 20 RM/trẻ em.
- Gói 3 (Premium): Lên Skybridge + đài quan sát + dùng bữa tại Malaysian Petroleum Club, giá vé 200 RM/người kèm bữa trưa, nếu dùng món ăn Trung Quốc, Nhật Bản, hoặc ăn đồ Tây thì giá vé là 350 RM/người. Gói này phải đặt trước 1 tuần.

Bảng giới thiệu và niêm yết giá các gói lên Skybridge.

Tất nhiên, PeterPan chọn gói 1. Tua nhanh tới đoạn chọn gói nào để lên Skybridge thì nghe có vẻ nhẹ nhàng chứ kỳ thực cũng khá vất vả. PeterPan tới khu vực xếp hàng chờ mua vé lúc 06h40 mà đã có khá nhiều người đang ở đó. Khoảng hơn 2 tiếng sau, hành lang đã nhốn nháo hơn rất nhiều.

Không còn 1 chỗ trống.

Tới 09h00, hàng người xếp theo kiểu ziczac chẳng còn chừa ra một khoảng trống nào nữa. Lúc này sẽ có một người đi phát cho từng người khách đang xếp hàng 1 tấm phiếu với với nội dung về số vé (mỗi người được mua tối đa 5 vé), quốc tịch... Tấm phiếu này sẽ giúp việc mua vé nhanh hơn chút ít khi mỗi người tới lượt của mình.

Phải tới 09h40, tức là 3 tiếng sau khi bắt đầu "đặt gạch", PeterPan mới mua được tấm vé của gói 1 (package 1). Cũng là một lần thử cho biết cảm giác chờ đợi để lên Skybridge.

sunny8
05-03-2012, 15:48
Hi mọi người,

Mình và nhóm bạn chuẩn bị làm 1 chuyến bụi bặm 7 ngày sang Sing-Mã, mong các ACE đã đi rồi và đã có kinh nghiệm "đầy mình" tư vấn lịch trình và các địa điểm giúp mình với nha. Thanks các ACE lắm. Chi tiết về chuyến đi của mình như sau

Đi nhóm 5 người, năm ngoái đã sang Sing vi vu 1 lần rồi, nói chung Sing đã đi nhưng vì ngắn ngày nên chỉ đi dc 1 số điểm chính: Universal, Merlion, các khu ChinaTown, India, Clark Quay, và một vài điểm nhỏ nhỏ khác nữa. Ở Footprint Hostel như một số mem trên này recommend, cũng oki lắm

Năm nay, khởi hành SG-Sing tối 28/4 lúc 9.40pm, hãng Jetstar, về Sing-SG tối 5/5 lúc 7.55pm, TC là 7 ngày

Vì Sing đã đi 1 số nơi nên mình dự định dành nguyên ngày 29/4 để đi những nơi còn lại, tối 29 sẽ đi bus sang Mã. Giờ từ Mã thì mọi người tư vấn giúp mình nên đi những điểm nào và thời gian, vé bus, KS or nhà nghỉ thì chi phí ra sao nha.

Thêm nữa, mình có nghe nói có thể sang Indo = phà, có ai biết cách đi ntn ko, và có nên thử không nhỉ,

Túm lại, mình có đọc rất nhiều comment chia sẻ trên DD rồi nhưng vẫn mong mọi người bớt chút tg để tư vấn riêng cho trường hợp của mình 1 chút nha. Cám ơn mọi người nhiều

thangcb
05-03-2012, 17:15
Mình và nhóm bạn 5 người cũng vừa làm 1 chuyến Sing-Malay 5 ngày 5 đêm từ 28/2-4/3 đây nên cũng có chút thông tin , kinh nghiệm chia sẻ cho bạn nhé ^^ :

_ Tại Malay nhóm mình đi Penang-Cameron Highland-KL : nói chung các địa điểm đều rất tuyệt , đặc biệt là Penang , những ai yêu thích phong cách kiến trúc cổ kính , yên bình thì nên dành nhiều thời gian ở đây để tham quan được hết các nơi . Cameron Highland thì mát mẻ , trong lành , tuy nhiên hơi buồn , các hoạt động vui chơi cũng như tham quan ko đa dạng lắm , ấn tượng nhất là những đồi trồng trà xanh mướt , bạt ngàn , tha hồ cho các bạn thể hiện khả năng nhiếp ảnh :D . KL thì ko có gì đặc biệt ngoài các trung tâm shopping và tháp đôi Petronas , thật sự mình ko có nhiều ấn tượng ở đây vì cái không khi chật chột , xô bồ chả khác gì Việt Nam ...

_ Ở thì bạn có thể tham khảo các guesthouse sau nơi nhóm mình đã từng ở , cảm nhận cá nhân là chỗ nào cũng ok cả :

+ Penang : Old Penang Hotel - Phòng Family Room cho 4-5 người giá 80MYR/đêm , phòng sạch sẽ , có wc riêng , có nước uống hàng ngày , vị trí ks gần ngay Gama Supermarket và trạm bus trung tâm Komtar , rất tiện để đi đến các địa điểm tham quan ở Penang

+ Cameron Highland : Eight Mentigi Guesthouse - Phòng Double Room/Triple Room 80/120 MYR/đêm , hơi cao so với ks ở Penang , cũng có wc riêng , vị trí guesthouse cũng nằm gần trạm bus trung tâm Tanah Rata , gần GH có các hàng quán ăn uống , cafe ...

+ KL : The Nest Guesthouse - Phòng Family Room giá 159MYR/đêm ( cuối tuần extra 20MYR ) , theo nhóm bạn mình là chỗ đẹp nhất trong 3 chỗ kể trên , GH trang trí rất đẹp , sạch sẽ , vị trí gần ngay Lot 10 Bukit Bintang , đi bộ 5p là tới Monorail , gần đó cũng có đầy đủ các chỗ ăn uống , shopping , ...

Để chờ bạn mình chỉnh sửa lại hết hình ảnh sẽ post lên 1 số hình ở các nơi cho bạn dễ tham khảo :D

Về giá bus thì cũng rất đa dạng nhưng trung bình thì thế này :

Bus từ Singapore - KL : 35-45SGD/người ( xe chạy 5-6 tiếng )

Bus từ Penang - Cameron Highland : 35-40MYR/người ( xe chạy 4-6 tiếng )

Bus từ Cameron - KL : 28MYR/người ( xe chạy ~4 tiếng )

sunny8
05-03-2012, 17:43
Oh, thnks bạn thangcb nhìu nhé, bạn reply nhanh thật. chờ thêm ảnh nóng sốt của bạn:D

lilac
06-03-2012, 10:26
E đọc thì nó ghi là cả bus+ train là 12.50RM ạ nhưng mà tất nhiên là e thích cái thứ 2 rồi , 1 lèo cho nhanh và rẻ ạ ^^
Còn cái vụ ở Putra có cái tour rẻ gì đó thăm thành phố , như vậy là m phải tha theo hành lí ạ . E nghe nói là mua vé tour đó tới travel agent thì không hiểu mình gửi hành lí ở đó có được không c nhỉ ?

Cái tour đó có tên là "The Cheapest Tour of The World", do chính phủ Malay tài trợ để giới thiệu Putrajaya đến với khách du lịch. Giá là 1RM/ng/ 5h vòng quanh Putrajaya.
Vé tour đc mua ở Văn Phòng Thông Tin Du Lịch (Travel Information) chứ ko phải là travel agent em nha. Nên chị ko chắc họ có giữ hành lý cho mình ko nữa.
& quan trọng là: Tour chỉ được mở vào cuối tuần, ngày xưa là T7 & CN. Nhưng giờ có bạn đi về nói chỉ mở vào CN. Chị ko biết thông tin có chính xác không.

uttchan
07-03-2012, 11:52
Em đang lên chi phí ăn chơi cho đoàn, mọi người đã đi rồi vui lòng cho em hỏi thăm chi phí ăn tại KL tầm 135RM/người/3 ngày và chi phí di chuyển (có đi Mallacca, Batu, Putrayaja và các điểm nội ô) là 120RM/người/3 ngày là ít, nhiều hay vừa đủ để em căn ạ? Cám ơn mọi người nhiều

Thanhthanh79
09-03-2012, 17:27
Dear Cả Nhà

Giúp mình thông tin tham quan trong thời gian chờ quá cảnh tại sân Bay KUL với nhé. Chuyến bay của mình như sau:
1. 04/04/2012: Chuyến bay SGN-KUL (Malaysia): đến KUL: 00:00
Ở lại Malaysia tham quan 12hrs chờ nối chuyến qua HND(Tokyo): khởi hành 14:45,
2. 12/04/2012: chuyến bay HND(Tokyo): đến 06:20 Ở lại Malaysia tham quan 1 ngày - chờ đến 18:40 bay kế tiếp về SGN
Nói chung mình có thời gian ngày 04/4 là 1h sáng - đến 12:30 (12hrs) và ngày 12/4 là từ 06:20-16:30 (10hrs)
Các bạn tư vấn giúp mình có tham quan, shopping gì đựợc không?
Mình tính vậy nè:
Ngày 4 mình check in & ở lại sân bay chờ đến 4-5h sáng sẽ đi xe bus về Putrajaya, tính tham quan Tòa Nhà Perdana Putra, Nhà thờ hồi giáo Putra (các bạn cho mình biết muốn tham dự buổi lễ hồi giáo là mấy h không?), Hồ nhân tạo Putrajaya, Vườn hoa dâm bụt & cuối cùng là Khu mua sắm Alamanda Putrajaya . Cho mình hỏi nếu mình muốn thử tour thuyền tham quan thành phố thì có đắt không? Và cho mình hỏi mình nên di chuyển giữa các điểm tham quan này bằng gì (có bus nào tiện dụng & đủ thời gian cho mình không? 12h trưa mình phải quay lại sân bay.Các bạn nào đi rồi sắp xếp thứ tự điểm tham quan giúp với
Ngày về 11 mình sẽ đi bus về Kuala Lumpur, dự định tham quan các điểm sau: 1. Merdeka Square (quảng trường Độc Lập), 2. Hoàng cung quốc gia, 3. Thánh đường Hồi giáo quốc gia, 4. Bảo tàng quốc gia Malaysia National Museum., 5. Lake Garden (chỗ này đẹp k?). Như vậy mình có đủ thời gian không? cái tháp đôi thì mình chỉ chụp hình dưới chân tháp là được. Nói chung mình chưa ngâm cứu ngày này kỹ lắm, nếu các bạn giới thiệu cho mình thêm thì tốt quá. và mình nên di chuyển bằng xe điện ở KL giữa các điểm tham quan cho nhanh phải không? mua vé sao cho tiện & đỡ mất thời gian. Và có nên tham quan chợ KL không (Central Market)

Điều nữa mình muốn hỏi là mình muốn gởi hành lý lại sân bay LCCT, mình toàn thấy các bạn gởi tại thành phố không ah, có bạn nào biết chỗ gởi hành lý tại sân bay chỉ giúp mình với
Và xe bus từ LCCT về Putrajaya và về KL sớm nhất là chuyến mấy giờ vậy? Ngoài các hãng bus như Skybus, Aerobus... và taxi thì còn phương tiện nào về KL nhanh nhất không? (Express gì đó)

chuotrau
10-03-2012, 09:39
Chào cả nhà!

Em là thành viên mới gia nhập!

Tháng 4 này em và 5 đứa bạn rủ nhau đi Malay chơi, nhờ mọi ngừoi tư vấn giúp ạ.

Em đi ngày 19-04, đáp xuống sân bay lúc 7:10PM và về chuyến 7:40pm ngày 24-04. Em di AA.

Em thì tính đi Cameron Highland và Langkawi, nếu được dạo shopping chút( nếu dư thời gian thì đi thêm Malacca càng tốt ạ)! Hehe.

Mọi người giúp em tư vấn lộ trình và phương tiện được không ạ?

Nếu cò thời gian cụ thể càng tốt ạ! Em hơi tham chút! Hihihhi

Nếu có lộ trình rõ ràng, em có nên book vé va khách sạn trước không ạ? Vì em sợ có trục trặc bị thay đổi lịch trình thì mất phí? Đi bụi mà hihii

Thời tiết cuối tháng 4 có mưa không ạ? Để em đem đồ theo hehehh

Em xin đa tạ!

sekitan
10-03-2012, 21:36
Vừa từ Malay về.
Hôm cuối có ghé tháp đôi thấy cái bảng này.
https://plus.google.com/photos/109887096472884121609/albums/5718275366383318625?authkey=CP6mj4CqgsjFMw

lilac
10-03-2012, 23:07
@Thanhthanh79:

Mình trả lời bạn ở đây nhé. :)

1. Chổ gửi hành lý ở LCCT: Có nhưng rất mắc. 1 cái túi nhỏ là 18RM/ng, túi lớn là 29RM/ngày. KO cho gửi nửa ngày.
Chính vì thế nhiều bạn đem hành lý vào KL Sentral gửi chỉ với giá 5-10RM / 1 cái tủ (tùy kích cỡ), muốn nhét bao nhiêu thì nhét.

Chính vì vậy, hầu như mọi ng đem hành lý váo KL Sentral gửi & bất đắt zĩ lắm thì mới gửi ở sân bay LCCT.

2. Lịch trình
- Thgian bạn có ko nhiều & Malay cũng ko phải là điểm chính của bạn (điểm chính là Nhật cơ mà).
& theo như mình thấy thì lịch trình bạn đưa ra rất khó làm đc. Do thgian bạn ko có & bạn cũng ko rành Malay nên ko thể nào đi nhanh đc.
Bạn nên chú ý thgian từ KL ra sân bay là 1h & ngược lại nhé.

Nên theo mình, bạn nên đi như vầy sẽ ổn hơn:
- Ngày đi: Đi xe bus (Sky bus hoặc hãng Bus khác) vào thẳng KL Sentral, gửi hành lý & tiến hành tham quan Twins Tower & KL Tower.
Hết giờ, quay trở lại sân bay để bay đi Nhật.
- Ngày về: Đi xe Sky bus thẳng từ LCCT đến trung tâm mua sắm 1Utama của Malay. Ở đó mua sắm đã đời rồi quay lại sân bay để bay về.

Những điểm khác dành cho dịp khác.

(Bạn ko nên mua sắm vào ngày đi vì sẽ ảnh hưởng đến hành lý lúc đi & mang vác theo mệt).

homeless man
11-03-2012, 01:22
@Thanhthanh79:

1. Chổ gửi hành lý ở LCCT: Có nhưng rất mắc. 1 cái túi nhỏ là 18RM/ng, túi lớn là 29RM/ngày. KO cho gửi nửa ngày.

Hồi tháng 3.2011 mình đi thì đúng như lilac nói.

Nhưng hồi tháng 8.2011 quay lại LCCT thì cái tiệm gửi đồ đối diện Coffee Bean này đã đóng và dọn dẹp tháo bỏ. Không biết nó có chuyển đi chỗ khác không nhưng mình tìm không thấy. Chắc nó bỏ hẳn rồi.

LCCT thay đổi liên tục đến chóng mặt, tuần trước đi, tuần sau về đã thay đổi rồi.

@ Thanhthanh79: ngày cuối, bạn có thể đi thẳng từ LCCT về KL Central, hỏi đường (đi bộ thôi) hoặc xem bản đồ để qua National Museum, sau đó đi bộ qua Lake Garden xem Vườn bướm, lan, Chim (vé hơi mắc). Sau đó quay lại KL Central đi LRT đến ga Majid Jamek, đi bộ qua Merdeca Square, quay lại Majid Jamek đi đến ga Tháp đôi.

Chụp ảnh rồi quay về. Nếu có thời gian qua xem Aquarium ngay dưới chân thấp đôi. Rồi lại ra tầu LRT quay lại KL Central. Đi Bus về KLCC.

Nếu phân bổ thời gian tốt và đi nhanh (mỗi nơi khoảng 1h), bạn có thể quay lại KLCT kịp thời gian. Nếu không kịp, các đoạn sau có thể cắt bỏ.

JustinLee
11-03-2012, 17:23
Các bạn ơi, cho mình hỏi. Tối 12/4 này mình sẽ cất cánh sang Malay.
Đây là chuyến đi đầu tiên sang Malay của mình. Mình đã làm check in sẵn trên web của asia rùi.
Bây giờ mỗi việc lếch cái xác ra sân bay nữa thôi đúng không?
Mình nghe nói nhập cảnh Malay chẳng cần khai với khiết gì cả. Đến quầy Nhập Cảnh chỉ cần đưa Hộ chiếu cho nó đóng dấu là qua đúng không?

homeless man
11-03-2012, 18:24
Các bạn ơi, cho mình hỏi. Tối 12/4 này mình sẽ cất cánh sang Malay.
Đây là chuyến đi đầu tiên sang Malay của mình. Mình đã làm check in sẵn trên web của asia rùi.
Bây giờ mỗi việc lếch cái xác ra sân bay nữa thôi đúng không?
Mình nghe nói nhập cảnh Malay chẳng cần khai với khiết gì cả. Đến quầy Nhập Cảnh chỉ cần đưa Hộ chiếu cho nó đóng dấu là qua đúng không?

Vẫn làm thủ tục check-in bình thường.

Khi nhập cảnh vẫn phải khai tờ khai nhập cảnh. Và phải lưu cuống cẩn thận để khi xuất cảnh còn trả lại.

Ngoài ra, nếu bạn nhập cảnh Malaysia lần đầu, còn phải scan vân tay nữa.

JustinLee
11-03-2012, 19:30
Tức là vẫn phải điển form ngay tại quầy check in luôn hửh? >"< Nó mà hỏi nhiều chắc tiêu tùng quá... T.T

oldteatree
11-03-2012, 20:09
Hiện nay có tuyến Tàu hỏa chạy từ Bangkok wa Malaysia - sing , ai biết địa chỉ văn phòng ở Bangkok để mua vé , giá cả thế nào không ?

Xe lửa từ BKK đi Malaysia bạn ra ga Hua Lamphong để xem lịch và mua vé.Lưu ý với bạn là bạn phải xem tình hình thời sự trước khi đi,vì trước khi qua tới Malaysia thì sẽ qua 4 tỉnh mà lâu nay hay bị Hồi giáo cực đoan đặt bom khủng bố(vụ gần đây là tháng 10/2011,không kể mấy vụ lộn xộn lẻ tẻ cứ vài ngày là có lộn xộn...);đó là Narathiwat,Yala,Pattani và Songkla ở miền nam Thailand...

oldteatree
11-03-2012, 20:45
Hi mọi người,

Mình và nhóm bạn chuẩn bị làm 1 chuyến bụi bặm 7 ngày sang Sing-Mã, mong các ACE đã đi rồi và đã có kinh nghiệm "đầy mình" tư vấn lịch trình và các địa điểm giúp mình với nha. Thanks các ACE lắm. Chi tiết về chuyến đi của mình như sau

Đi nhóm 5 người, năm ngoái đã sang Sing vi vu 1 lần rồi, nói chung Sing đã đi nhưng vì ngắn ngày nên chỉ đi dc 1 số điểm chính: Universal, Merlion, các khu ChinaTown, India, Clark Quay, và một vài điểm nhỏ nhỏ khác nữa. Ở Footprint Hostel như một số mem trên này recommend, cũng oki lắm

Năm nay, khởi hành SG-Sing tối 28/4 lúc 9.40pm, hãng Jetstar, về Sing-SG tối 5/5 lúc 7.55pm, TC là 7 ngày

Vì Sing đã đi 1 số nơi nên mình dự định dành nguyên ngày 29/4 để đi những nơi còn lại, tối 29 sẽ đi bus sang Mã. Giờ từ Mã thì mọi người tư vấn giúp mình nên đi những điểm nào và thời gian, vé bus, KS or nhà nghỉ thì chi phí ra sao nha.

Thêm nữa, mình có nghe nói có thể sang Indo = phà, có ai biết cách đi ntn ko, và có nên thử không nhỉ,

Túm lại, mình có đọc rất nhiều comment chia sẻ trên DD rồi nhưng vẫn mong mọi người bớt chút tg để tư vấn riêng cho trường hợp của mình 1 chút nha. Cám ơn mọi người nhiều

Muốn đi Indo bằng phà mà đi từ Sing thì chỉ qua được đảo Batam (mua vé ở Habor Front)bằng tàu cao tốc khá lớn chay 45'.Từ Batam bạn có thể đi các đảo Galang,Bidong,KuKu...nhưng bạn chỉ có 7 ngày mà đi 3 nước,e là cưỡi ngựa không kịp ngó thấy hoa...xong đi về lại cứ tiếc....tùy bạn chọn...

sunny8
14-03-2012, 15:14
Hi mọi người,

Nhóm 5 người mình sẽ đi Sing-Mã từ 9pm 28/4 đến 7pm 5/5 (7 ngày). Sau khi tham khảo những tư vấn của mọi người trên DĐ, mình tạm thời đưa ra lịch trình tour dưới đây. Những ACE nào đi rồi tư vấn giúp mình thêm nha, về nơi ở, món ăn.... Cám ơn mọi người.

Ngày 00: 28/4/12 - HCM - Sing
9pm: check in TSN – Sing, ngủ đêm tại sân bay

Ngày 1: 29/4/2012 – Singapore City tour
– 6am check out, đi MRT về trung tâm
– 8am-11.45am: đi Jurong Bird Park
– 12.30am: ăn trưa, nghỉ ngơi lê lết
– 1.30pm: đi thăm Victoria Concert Hall, Tòa nhà quốc hội, Tòa thị chính, tượng đài Stamford, Arts House. Sau đó đi dọc theo Fullerton road ngắm hotel Fullerton đến Esplanade drive chụp hình Merlion, Esplanade theatre, Singapore flyer, qua cầu Helix bridge về Marina bay sands; hoặc qua khu Chinatown, or khu Litle India (cái này tùy cơ ứng biến vì mấy chỗ đó đã đi rồi)
– 17h40 – 19h15: đến Geylang ăn cháo ếch or Chili Crab
– 20h20 – 21h: tham quan Fountain of Wealth và xem trình diễn nhạc nước
– (Tầm mấy giờ???)……bắt bus chuyến cuối đi Kuala lumpur – Malaysia, ngủ đêm trên xe đi bus thẳng từ MRT Lavender sang KL (35-45SGD, đi tầm 5-6 tiếng đúng ko v)
http://www.transnasional.com.my/index.html
http://www.journeymalaysia.com/ptasingmelaka.htm

Ngày 2+3: 30/4/2012 và 1/5/2012- Sing – Kuala Lumpur 2 ngày - 1 đêm

…..tới KL, gửi đồ KS Chinatown Inn Hotel, nhờ check in giúp? (Phòng 60RM (~420k) các ngày trong tuần, 80 RM các ngày lễ và cuối tuần. Phòng 2 người, máy tắm nước nóng lạnh đầy đủ, máy lạnh (air-con), tivi, wifi miễn phí. Ở quầy tiếp tân thì có bình nước nóng (sôi) - nước lạnh miễn phí (lấy thoải mái để đi đường, buổi sáng thì dùng nước nóng pha cà phê Việt mà uống) http://www.chinatowninn.com/rr.htm)
Or Backpacker's Travellers Inn No 60B Jalan Sultan 50000, KL. tel (603) 20782473, www.backpackerskl.com. Phòng dorm 11MYR/người/đêm (cái này ở khu nào, có tiện đi lại ko vậy, và giữa 2 cái trên thì cái nào oki hơn?)

Sáng ngày 2: Tham quan Trung tâm KL
 7am đi bus ra KLCC lấy vé lên thăm cầu treo nối giữa hai tháp đôi Petronas Building (miễn phí),
 KLCC là lựa chọn tốt, tùy theo thời gian ra sau KLCC garden chụp ảnh dạo chơi, Vườn chim KL cũng là một lựa chọn tốt với bộ sưu tập chim phong phú có hạng trên thế giới. Tháp truyền hình Merana xuất 6h PM ngắm hoàng hôn và KL lên đèn.
 Khám phá vùng Trung tâm KL (Tháp đôi Petronas, Trung tâm Du lịch Malaysia, chợ Chowkit truyền thống của người Mã, các khu mua sắm...). Phương tiện chủ yếu: monorail & KTM
 Tham quan Twin Towers, tháp truyền hình KL Tower, khu mua sắm Bukit Bintang, Time Square, động Batu Caves, đền thờ Hindu Sri Mahamariamman, phố Trung Hoa Petaling, nhà hát Istana Budaya, Merdeka square, khu tam giác vàng,

Chiều ngày 2: Mạn Tây - Nam Kuala Lumpur.
 4 điểm tham quan gần Chinatown: Đền thờ Quan Công - Đền thờ đạo Hindu Sri Mahamariamman Temple - Chợ Central Market - Đền thờ Hồi Giáo Masjid Jamek.
 Từ hàng ăn trên thì đi thẳng tới hết đường thì rẽ trái qua đường "Jalan Tun H S Lee" sẽ thấy ngay Đền thờ Quan Công (trên bản đồ KL lấy ở sân bay ghi là God of War Temple).
 chợ đêm Alor Jalan, Petaling, Thean Hou temple, hoàng cung Istana Negara, nhà thờ James Mosque

Sáng ngày 3: KL – Genting: 1 ngày
 Sáng 8h check out KS, đi từ KL tới Genting 60km, bus chạy mất 1h, rất nhiều bus từ bến xe Puduraya nằm ngay gần khu China town(5' đi bộ) đi Genting là platform 13, vé bus gồm cả cáp treo luôn. Sáng đi chiều về

 Tối ngày 3 có 2 option, 1 là bắt bus ra sân bay Kuala Lumpur ngủ nếu mua được chuyến bay rẻ từ KL – Langkawi: Chơi đến 11pm sau đó bắt xe bus Aerobus (của AirAsia) giá 8RM, lên sân bay ngủ. Sáng dậy sớm check-in. Ngủ sân bay: cố ý đặt vé bay nội địa (KUL-Langkawi) hay (KUL-Sing)... chuyến bay sớm nhất (6-7h sáng). Tối hôm trước đi chơi cho thoải mái tới 22h30-23h luôn, rồi bắt xe bus Aerobus (của AirAsia) giá 8RM, lên sân bay ngủ. Sáng dậy sớm check-in. Tiết kiệm được 2 thứ: thời gian + khách sạn! Ngủ sân bay an toàn lắm. Nếu kg quen chịu ánh sáng và tiếng ồn thì nhớ mang theo bịt mắt và nút tai! từ KL đi Langkawi thì bạn canh mua vé giá rẻ của AirAsia (thường xuyên có giá 9USD và 13USD).

 Hoặc vẫn ngủ tại KS, sáng check out và mua vé đi bus sang Langkawi (bus nào? Bao nhiêu tiền? Tốn bao nhiều time?)

Ngày 4: 2/5/2012: KL – Langkawi (1 ngày)
 Langkawi là hòn đảo nằm ở cực Tây Bắc của Mã Lai giáp với Thái Lan. Ngoài ra từ Langkawi có thể đi Kuala Perlis và Kuala Kedah. Xem lịch phà ở đây: Langkawi Ferry
 Cable car tại Oriental Village: 15RM, mở cửa từ 10h sáng.
 Sky bridge tại Gunung Mat Cincang
 Seven waterfalls tại Telaga Tujuh, leo thác khoảng 45’
 Eagle square tại Kuah jetty
 Shopping duty free cực rẻ quanh Cenang
 Chiều tối (17h15) đón phà cao tốc sang đảo Penang - đi Langkawi-Penang: 60RM (~420k)

Ngày 5: 3/5/2012 Langkawi – Penang 1 ngày 1 đêm
 Tối ngày 4 ở Penang ngủ Tune Hotel (giá? Địa chỉ cụ thể? Tới đó book or book online) or Old Penang Hotel (Địa chỉ cụ thể? Tới đó book or book online) - Phòng Family Room cho 4-5 người giá 80MYR/đêm , phòng sạch sẽ , có wc riêng , có nước uống hàng ngày
 Cả ngày 5 dành chọn cho việc khám phá thành phố cổ UNESCO George Town - thủ phủ đảo Penang. Lên đồi Penang Hill để đi Funicular (xe lửa một toa leo núi) và thăm chùa Kek Lok Si.
 Tối ngày 5 đi bus từ Penang sang Malacca, ngủ đêm trên xe (đi bus nào, bao nhiêu tiền, chuyến mấy giờ, mua trực tiếp luôn hay online booking)

Ngày 6: 4/5/2012 Penang – Malacca – Johor Bahru, 1 ngày 1 đêm
 6am đến 12h khám phá Malacca: Quảng trường Hà Lan, đồi Trung Hoa, di tích pháo đài cổ Bồ Đào Nha, di tích thánh đường Saint Paul, đền Cheng Hoon Teng và Poh San Teng – đền cổ nhất Malay, bảo tàng Stadhuys – tòa nhà cổ nhất DNA, quảng trường Đỏ, tháp Đồng Hồ, vòi phun nước Victoria, bảo tàng Sắc đẹp, Hàng hải, Old town Fasoma, khu mua sắm Palawan, Giếng nước Vua

 12.30pm đi bus sang Johor Bahru (đi bus (Delima) từ Malacca đến JB (17RM, 2 tiếng), ngủ 1 đêm tại JB, (KS nào, giá bao nhiêu? Có đặc sản gì ko?)
 Tham quan JB: Cung điện Hoàng gia Abu Bakar, Công viên lớn nhất Malay Endau Rompin, Tòa nhà chính phủ Malay (đi bằng phương tiện gì, giá bao nhiêu vậy?)

Ngày 7: 5/5/2012 Johor Bahru – Sing – Hochiminh
 Sáng check out sớm, đi bus về Sing (Bus hãng nào, mấy giờ, giá tiền, thời gian bao lâu). (Johor express để di chuyển sang Johor baru, giá vé khoảng 3SGD còn ngược lại khoảng bao nhiêu?, bắt xe từ điểm nào)
 Về Sing thăm thú những nơi nào chưa đi, shopping đến tối 6pm ra sân bay về chuyến 7.30pm
 Hoặc đi Indo đảo Batam bằng phà từ Sing (mua vé ở Habor Front) bằng tàu cao tốc khá lớn chạy 45' (giá là bao nhiêu vậy).Từ Batam bạn có thể đi lung tung các đảo Galang,Bidong,KuKu (nếu được)

lilac
15-03-2012, 10:03
@sunny8:

Nói thật là đọc đi đọc lại tôi vẫn thấy nó khó hiểu lắm (vì những thông tin gán vào lịch trình). Nhưng thôi, bạn đã có lòng thì tôi có bao tử. :)
Tôi sẽ góp ý vài điểm nhé.

Ngày 1:
- Jurong Bird Park khá rộng, bạn nên dành nhiều thgian hơn. Ít nhất là từ 8AM - 3PM cho thoải mái. Đi gấp quá lại phí tiền vào cửa, bạn à.
- Từ phần đi Victoria Concert Hall của bạn khá giống với Sunnie, bạn xem lại phần góp ý cho Sunnie ở topic Sing nhé.
- Chuyến cuối Sing - KL cỡ 11PM. Đi chuyến tối thì đi nhanh hơn đấy, đi cỡ 5h. Chắc cỡ 4AM-5AM là bạn đã có mặt ở KL rồi.

Ngày 2:
- 2 cái bạn hỏi đều nằm khu Chinatown.
Nhưng 1 cái là hotel (Chinatown Inn) & cái kia là Hostel. Hotel thì có phòng riêng, hostel thì ở dorm.
Về location & chất lượng thì cái Chinatown Inn hơn hẳn (tất nhiên, hotel phải hơn hostel rồi). Nhưng giá thì khác nhau 1 trời 1 vực đấy.

- 7AM bạn mới ra mua vé lên tháp đôi thì đã KO CÒN VÉ. Giá vé là 10RM/ng & phải xếp hàng từ sáng sớm.
- Phần sau bạn ghi tôi ko hiểu lắm (dù đã cố gắng).

Ngày 3:
- Muốn đi Genting bạn phải mua vé trước & khởi hành ở KL Sentral.
- Xe bus của AA là Sky Bus chứ ko phải Aero Bus. 2 hãng này khác nhau & giá chênh nhau 1RM.
- Bạn nên mua vé máy bay đi thẳng LCCT - Langkawi vì nếu đi bus thì hơi phức tạp.
Vì bạn phải đi bus đến Alor Setar (Kuala Kedah) hoặc Kuala Perlis rồi mới đi phà qua.

Ngày 4:
Giống phần tôi đã góp ý cho Sunnie.

Ngày 5:
- Những địa điểm / giá cả của ks bạn có thể tự tìm hiểu trên internet. Book online thì chủ động & đảm bảo hơn. Cái này tùy bạn cân nhắc.
- Bus từ Penang đi Malacca bạn có thể xem ở đây:
http://www.journeymalaysia.com/ptapenang.htm

Ngày 6:
Tôi chỉ ở ks Tunes ở Johor Bahru nên ko biết mấy ks khác. Bạn có thể thử Tunes.

Ngày 7:
- Bus đi về Sing có thể bắt ở Bus Terminal. Giá là 3RM.
- Nếu chuyến bay là 7:30pm thì bạn phải ra sân bay lúc 5pm, vì thgian di chuyển từ trung tâm ra sân bay cũng xa & sân bay Sing cũng khá lớn.
- Với thgian từ 9AM sáng (tôi tính là bạn đi chuyến sớm nhất & ko bị trục trặc gì nhiều) đến 5Pm thì tôi ko nghĩ là bạn nên đi đảo Batam ở Indo. Rất mệt & ko nên.

Thân,

happymousevn
15-03-2012, 17:13
Chào mọi ng,

Mình đang có lịch đi Sing và Ma, đọc trên đây thấy ttin của mọi ng chia sẻ thì nhiều, mà thấy cũng rối quá, hjc, mình mới lên sơ sơ lịch của mình, mong moi ng giúp thêm, vì mình hok rành và thật sự cũng chưa có tgian để tìm thêm.
1. Tối ngày 1 đến Sing, ngủ tại Sing.
2. Sáng ngày 2: cả ngày đi Sentosa, Universal, Vio City, chắc là hết ngày rồi nhỉ? Tối k biết nên đi đâu ăn uống nhỉ? Hay có chỗ nào có thể tham quan buối tối k?
3. Sáng ngày 3: chắc check out lun: đi Jurong Bird (vé vào cổng bao nhiêu), chụp hình sư tử, Merlion, tòa nhà QH, Helix Bridge (k biết mấy chỗ này có gần nhau k nhỉ, đi cái nào trước, đi bộ hay sao nhỉ), chiều tối đi qua Johor, đi bus nào qua Johor? Ngủ đêm tại Johor
4. Sáng ngày 4: out Johor sớm: đi bus lên Malacca, đi bus nào? In Malacca, chưa biết đi đâu chơi? ngủ 1 đêm tại đây
5. Sáng ngày 5: out Mallaca luôn, đi bus lên KL, đi bus nào, In KL, chiều đón xe lên Gen rồi tối về lại KL kịp k mọi ng, hjc, nếu kịp đón xe nào từ KL lên Gen? Nếu k lên Gen kịp, vậy có thể đi đâu chơi gần gần đây? Ngủ đêm KL.
6. Sáng ngày 6: Out hotel, Dạo KL, tháp đôi Petronas, Twin, nhà hát, KL tower.. mình bay từ KL về Sing chuyến khoảng 2h, từ KL đi xe bus j ra sân bay? Đi mấy tiếng? Hjc, vậy chắc k dạo hết KL rùi nhỉ?
Bay qua Sing, ngủ tại sân bay Sing, hjc, vì sau này máy bay change time, nên k về VN kịp, ngủ tại sân bay được k mọi ng, tối khoảng gần 5h đến Sing rồi, có thể chơi zo`ng zo`ng đâu được. Sáng hôm sau 7h bay về VN lại rồi, nên định ngủ tại sân bay và chơi gần sân bay thui.

Mình chưa biết nên đón bus nào để di chuyển các nơi, mọi ng giúp nhé.
Mong mọi ng góp ý cho lịch của mình. Đa tạ nhiều.

honey
15-03-2012, 17:40
Chào mọi người!!!
Cuối tháng này mình có book vé đi Sing - Malay 7 ngày từ 27/3 - 02/4. Lịch trình của mình như sau:
27/3 có mặt ở Sing
28/3 dành nguyên ngày đi USS
29/3 tham quan ở Sing
30/3: chơi ở Sing đến 7h PM. sau đó bắt xe bus đi Malacca và ở Malacca 1 đêm
31/3: 11h bắt xe từ Malacca đi Genting
01/4: bắt xe bus từ Genting về KL vào buổi trưa, chơi ở KL đến tối và ra sân bay LCCT ngủ đêm, 6h30 sáng 02/4 lên máy bay về HN.
Về lịch trình ở Sing thì mình đã lên sẵn, nhưng ở Malay thì mình chưa có nhiều thông tin lắm. Mình muốn nhờ các bạn trên phuot tư vấn và gợi ý cho mình về plan trên. Liệu ở Genting như vậy có ukie ko? ở KL ít thời gian vậy có ukie ko? có cần bỏ qua Genting để có nhiều thời gian thăm thú KL hơn ko? (vì nhóm mình đi bụi bụi nên cố gắng đi càng nhiều nơi càng tốt). Cũng nhờ mọi ng tư vấn cho mình:
- Khách sạn ở Malacca, ở Genting
- Phương tiện di chuyển từ Malacca về Genting và từ Genting về KL
- Ở KL nếu nửa ngày từ trưa đến chiều thì nên đi thăm thú những điểm nào? mình cũng muốn ngắm tháp đôi ban đêm, vì bọn mình có sẵn súng ống để ngắm rồi nhưng lên trang này thì thấy nói ko còn hoạt động nữa http://lookoutpoint.com.my/ vậy bạn nào có thể tư vấn cho mình chỗ nào tương tự như vậy ko?
- Mình cũng muốn hỏi thêm là nếu theo lịch trình kia thì có bạn nào biết ở KL có khách sạn nào nhận giữ đồ ko? vì mình ở KL ko qua đêm nên ko tính thuê khách sạn mà chỉ cần nơi giữ đồ thôi.
Rất mong được sự giúp đỡ của mọi người
cám ơn rất nhiều! ^^

huonggiangf1
16-03-2012, 09:59
@ honey:

Mình nghĩ bạn nên bỏ qua Genting vì những lí do sau:

- Bus Malacca - Genting không chắc là có sẵn không vì lần trước mình đi phải về Kul mới đi Genting.
- Genting là cao nguyên và có casino và khu trò chơi mạo hiểm, nếu bạn chỉ ở đó 1 buổi tối thì hỏi làm được gì? Ít ra thì cũng nên ở đó vào ban ngày chứ.
- Kul là thủ đô mà bạn lại chỉ dành có non 1 ngày thế thì cũng đi được mấy nơi đâu.

Lần đầu đi thiết nghĩ bạn không nên tham lam ôm đồm nhiều quá kẻo suốt ngày lại chỉ ở trên oto mà chẳng biết gì về nơi mình đến cả.

Chúc bạn vui.

lilac
16-03-2012, 11:00
@happymousevn:

1. Tối ngày 2 nếu bạn còn sức có thể chọn:
- Đi ăn cháo ếch (Lor 11 Geylang) hoặc Lavender Food Square.
- Đi Clark Quay ngắm dân Sing ăn chơi.
- Đi ra khu Merlion Park buổi tối ngắm đèn.

2. Jurong Bird Park về thông tin vé / cách đi đến… bạn có thể xem ở đây: http://www.birdpark.com.sg/
- Thgian dành cho Jurong Bird Park khoảng từ 8AM đến 3PM.
- Merlion Park, Esplanade, Helix Bridge, Marina Bay Sands nằm gần nhau. Có thể đi bộ đc. & đi 1 vòng tròn nên có thể bắt đầu từ điểm nào cũng đc.
- Bus đi qua Johor Bahru có bus số 170, 170M hoặc Gateway hoặc Johor Bahru Express… & bạn cứ lên internet search tuyến đường của nó rồi bắt ở đâu cũng đc.
Nó thường khởi hành ở Green Street & cũng có trạm ở MRT Kranji.

3. Từ Johor Bahru lên Malacca có rất nhiều bus. Bạn ra Bus Terminal ở Johor Bahru & mua vé.
Tuy nhiên, nếu tối bạn đến Johor Bahru mà còn vé đi Malacca thì nên đi luôn. Ngủ đêm ở Johor Bahru chẳng để làm gì.
- Bus Malacca - KL cũng bắt ở Malacca Sentral, bạn cứ ra đó, rất nhiều hãng. Xem xe hãng nào đẹp thì mua.
- & mình cũng nghĩ như Huonggiangf1, bạn nên bỏ qua Genting. Lên có 1 buổi tối rồi về thì lên chẳng để làm gì.

4. Từ trung tâm KL ra sân bay có thể đi bus của AA (Sky Bus) hoặc Aero Bus. Đón ở KL Sentral & đi hết 1 tiếng (cái này đc đề cập rất nhiều trong Topic. Bạn nên tham khảo lại topic).

5. Sân bay Changi của Sing ngủ rất sướng. Khu vực gần sân bay thì có cái Expo - trung tâm mua sắm đồ outlet & đồ điện tử - 1 trạm tàu từ Changi.
Còn ko thì dạo DFS trong sân bay.

@honey:

- Theo mình biết thì bus thẳng Malacca - Genting chỉ có chuyến 10AM của Transisional. Nhưng bạn có thể đi bus Malacca - KL (ngày có cả chục chuyến & nhiều hãng). Ngay tại trạm dừng bạn có thể đón bus đi thẳng lên Genting.
- & mình cũng nghĩ như Huonggiangf1, bạn nên bỏ qua Genting, dành cho nó vào 1 dịp khác.
- Ks ở KL ko nhận giữ đồ (nếu như bạn ko ngủ ở đó). Nhưg bạn có thể đến KL Sentral, ở đó có rất nhiều locker đủ kích cỡ cho bạn giữ đồ.

Thân,

happymousevn
16-03-2012, 11:22
Ui, cám ơn thông tin của lilac rất rất nhiều,
Đọc thông tin của bạn, tự nhiên thấy hướng đi có vẻ sáng sủa hơn :)
Mình cần lên lịch trình như vậy để book hotel ở Malacca và KL trước
Do chưa có tgian nên chưa xem kỹ thông tin của các bạn đã post nữa, thấy cũng rối rắm quá:D, bây giờ bắt đầu mò mò từng chút một, mà có lẽ như mấy bạn nói, nên bỏ qua Genting, sợ đi hok được j, chỉ ngồi trên xe xong thì chết mất. Mình nên ưu tiên mấy điểm nổi bật ở Sing và Ma nhỉ.
Cám ơn lilac nhé, chúc bạn cuối tuần vui vẻ

Đào_Nhung
16-03-2012, 14:58
Chào mọi người . Tháng 7 này ( hơi xa nhỉ , nhưng lúc ý mới có time ) nhóm em gồm 6 người muốn đi Malai - Sing 8 ngày ( 7/7 ->15/7 ) . Em bay Airasia từ HAN 9h20(VN ) đến KL ( LCCT ) 13h40 ( KL ) . Em sẽ ở Malai 3 ngày , muốn đi Genting hightland , Putrjaya , Batu caves , Malacca ( nếu được ) rồi sang SIN . Chưa đi bao giờ nên khong biết sắp xếp cái nào trước cái nào sau . :D
Em đang lên kế hoạch dự kiến như sau cả nhà tư vấn giúp em 1 chút xem đã hợp lý chưa nhé :
Ngày 1 : Đến LCCT về KL Setral . Check in ks . Đi Putrajaya từ KL Sentra đến ga ERL Putrajaya ( Thăm quan Perdana Putra , Putra Mosque , cầu Putra , hồ Putra ) . Về KL
Ngày 2 : Thăm quan KLCC = vé Hop on hop off . Check out ks . Ra KL Sentral mua vé đi Genting . Nghỉ đêm ở Genting .
Ngày 3 : Genting - Malacca ( có tuyến này ko mọi người ??? km ? time? ) . Thăm quan Malacca sau đó sang Sing liệu có kịp hải quan không ? Từ Malacca sang SIN mất bao nhiêu lâu ? Muốn save tiền ks thì có chuyến nào đi sang Sin qua đêm ko ?
Malai có nói tiếng trung ko vì t/a của e rất kém .:((
Hỏi linh tinh lan man quá , mọi người share kinh nghiệm giúp em với nhé . em cám ơn nhiều

selena86
16-03-2012, 15:58
Hi cả nhà. Mình đi KUL vào 14/7 (10h40 bay), vậy tới LCCT và làm thủ tục xong thì khoảng bao lâu vậy nhỉ. Để mình biết còn tính toán lên lịch cho thời gian trùng khớp nữa, ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp mình nhé. Mình định đến sẽ mua vé bus đi Genting luôn, vậy mua ở đâu các bạn, buổi chiều hôm đó mình định đi genting để hôm sau 15/7 về KUL áh.
Sau đó sẽ về Bukit bitang book ks ở đó ( ks The Nest ).
Túm lại là như thế này:
Ngày 14/7.Bay Air Asia từ HCM -> KUL. Nơi đến là LCCT, làm thủ tục xong mình muốn đi Genting trong ngày hôm đó rồi hôm sau (15/7) về. Vậy mong các bạn chỉ giáo----> Từ LCCT về trung tâm rồi tìm vé bus ở đâu để mua đi genting? đi khoảng mấy tiếng tới? Mua vé về ở đâu (mua luôn chổ lúc mua vé đi hay lên genting rồi mua ạ ?)

Mình định sáng 15/7 về, sau đó cả ngày 15/7 sẽ ở trung tâm chơi tham quan, buổi tối thì đi chợ đêm chinatown.
Và có 1 chuyện ở đây muốn hỏi ý kiến các bạn là ngày 14/7 mình check in khach sạn rồi tìm chổ gửi đồ mới đi mua vé bus đi genting ( có thể gửi đồ trong khach san dc ko? )hay là đi genting xong thì 15/7 về mới check in khach sạn. Mình muốn hỏi trước vì mình đã tìm được khách sạn để book online ấy, nên muốn xác định ngày cụ thể.

Sáng ngày 16/7 sẽ đi putrajaya buổi sáng. Sau đó về KL Sentral khoảng 12g. Trua check out ks mới đi malacca để chiều ngày 16/7 còn ngắm hoàng hôn ở Malacca nữa :D
Đến 17/7 sẽ mua vé bus từ Malacca đi Sing
Bạn nào biết chỉ giáo dùm mình để làm sao cho tiện nhất mình đội ơn các bạn nhiều lắm :)

À với lại cho mình hỏi với, cao nguyên Genting chỉ đông vui buổi tối thui àh, buổi sáng thì không có gì sao? Mình nghe người ta nói vậy không biết có đúng không. Còn Malacca nữa, mình nghe nói chợ đêm ở Malacca chỉ có vào ngày cuối tuần thôi đúng không (t7, CN ). Mình đi vào chiều thứ 2 vậy chắc buổi tối hôm đó không có chợ đêm rồi, vậy tối ở Malacca sẽ vắng lắm chắc buồn chết:(
Có ai biết thông tin này không, nếu vậy thì buổi tối ở Malacca nên làm gì nhỉ các bạn. Thanks các bạn nhìu

Nellie
16-03-2012, 16:31
Trên Genting có nhiều trò chơi cả indoor lẫn outdoor mà, rùi shops, rùi đồ ăn vặt tùm lum tà la. Muốn thử vận may thì mời bạn vào uýnh bạc, nhưng mà sòng bạc chả đẹp, lại ngột ngạt nữa, toàn khói thuốc thôi. Tớ thấy lên Genting ban ngày vui hơn(c)

honey
16-03-2012, 17:27
cám ơn các bạn nhiều vì đã recommend mình nhé. Có lẽ mình cũng sẽ bỏ Genting vì cũng muốn nghỉ ngơi 1 chút. Cám ơn nhiều nha! (mình ko click thanks đc :()

sunny8
17-03-2012, 10:04
Mọi người ơi, cho mình hỏi thêm vài điều sau 1 chút về chuyến đi Sing-Mã

1. Bé con nhà mình 3 tuổi trước đây định để ở nhà nhưng giờ đang có ý định dắt theo luôn thì có mua vé kèm được ko v? Cháu chung passport với mẹ. vé mình đã mua là của Jetstar.

2. Từ 8am - 3pm đi Jurong thì nên mua gói nào Bird Park Admission Ticket with Panorail (Adult)23.00 or Park Hopper 2-in-1 (Admission + Panorail / Tram) Bird Park + Zoo (Adult) 42.00. Nếu di chuyển = Panorail/Tam thì chỉ dc ngồi trên đó ngắm xung quanh thôi hay mình vẫn dc xuống đi bộ lung tung 1 vài nơi. Mình thấy bảo có 3 stations, vd mình đi từ Station1 đến Station 2, xong xuống dừng nghỉ bao lâu mới đi tiếp vậy?

3. Mình thử book vé từ Sing -KL từ http://www.busonlineticket.com, chuyến Depart vào 11.59pm, giá 30SGD/pax. Pickup Point
5001, Beach Road #01-16, Golden Mile Complex, Singapore 199588 --> là mình phải ra Golden Mile trước 30p để đi chứ họ ko đón ở chỗ khác hả. Ngoài ra, Dropoff Point tại Berjaya Times Square --> chỗ này về Backpacker's Travellers Inn No 60B Jalan Sultan 50000, KL thì đi = cách nào vậy mọi người ơi? Hoặc là từ chỗ này, mình có thể đi loanh quanh khu trung tâm KL luôn tới trưa rồi về check in sau được k? À, nếu book online luôn từ bây giờ thì chừng đi, chỉ cần in cái vé confirm ra đưa cho họ xem là được đúng k?

4. Giá Chili Crab tại No Signboard Sea Food Restaurant trong tầng trệt Esplanade Theatre và ở No Signboard Seafood, số 414 Geylang Road, Lorong 24 là như nhau hay sao ạ? Bình quân thì 1ky là bao nhiêu tiền vậy? 5 người chắc kêu 3ky là oki nhỉ?

5. Nhạc nước ở Sentosa show cuối là từ 8.20pm – 9pm đúng ko vậy? Muốn xem thì sáng phải mua vé trước ở Vivo City và mấy giờ thì ở đó bán? Nếu mình đi xem nhạc nước xong thì về Goden Miles để đi bus chuyến 11.59 sang KL vẫn oki hả

Cám ơn mọi người nhiều lắm

@ lilac: Hôm trước nhờ bạn tư vấn nên mình rút lịch ngày đầu đến Sing gửi hành lý ở Golden Mile, từ 8am-3pm đi Jurong, 3.30pm đến 6.30pm đi loanh quanh và ăn chili crab, Tối qua Sentosa xem nhạc nước, 10pm quay lại Golden Mile để đi búa qua KL. Vậy là oki rồi hả bạn.

lilac
17-03-2012, 21:30
@sunny8:
1. Vé bạn có thể lên Jetstar mua kèm đc. Nhớ chọn đúng chuyến bạn đi.
2. Bạn nên mua gói 1, vì gói 2 là kèm với Zoo. Mà bạn đâu đi zoo đâu, đúng ko?
Tram hay phương tiện j thì bạn đều thoải mái, muốn đi bộ hay bắt tram nào cũng đc. Tram chạy theo chuyến, đi bộ chán chê thì bạn đến trạm tram leo lên đi tiếp.
3.Bạn đi có em bé thì tôi khuyên đừng ở Backpacker Inn.
Nếu bạn đi bus đến Times Square thì thử liên lạc book phòng ở 88inn xem sao. Nó nằm ngay sau lưng Times Square. Khi bôk, bạn nói có lilac giới thiệu thì sẽ đc discount 1 ít.
4. Giá ở 2 nơi là như nhau vì chung chỉ. Bạn gọi cua thời giá thì vào khoản 45S$/kg. 5 người thì bạn gọi 1-2 con là đc rồi.
5. Nhạc nước ở Sentosa thì mua vé trước để đkhori xếp hàng thôi.
Nếu bạn ăn chili grab ở vivo city thì tien ghé mua ở lầu 3 luôn.

Mình ko biêt ở Golden Mile ngta có cho gửi hành lý ko nữa.

Tạm thời như thế, vì trả lời bằng ipod gõ dấu mệt quá :(

Schtroumpf
18-03-2012, 12:04
@Sunny8: Mình bổ sung thêm phần trả lời của em Lilac. Golden Mile cho gửi hành lý (miễn phí) với điều kiện là gọn nhẹ để không choán chỗ vp của người ta, vì mỗi quầy chỉ là 1 kiosque nhỏ thôi. Bạn cần đến trước giờ khởi hành ít nhất 30p, trình xác nhận vé online đã book, người ta sẽ ghi tên và in lại cho bạn cái vé thật. Xe chạy thẳng, không đón khách dọc đường hay bất cứ chỗ nào khác bạn nhé!

JustinLee
18-03-2012, 22:34
Chị Lilac ơi, em nghe nói gần Twin Tower có tiệm sô cô la ngon lắm. Em muốn mua về VN. Nhưng chị nhớ tên tiệm và địa chỉ không?

tran_tri_kien
18-03-2012, 23:59
Tháng 04-2012 em đi HKT, transit ở KUL 2 lần

26-04-2012 HCM - KUL AK881 10:40 13:30
26-04-2012 KUL - HKT AK824 16:15 16:35
03-05-2012 HKT - KUL AK823 8:15 10:35
03-05-2012 Kul - HCM AK884 19:40 20:40

Chiều đi 2 chuyến bay cách nhau có 3h chắc chỉ đủ time check in check out thui các bác nhỉ?
Chiều về 2 chuyến bay cách nhau khoảng 9h mình có thể làm gì với 9h này ah, xin các bác tư vân em với

Lần đầu đến KUL nên em hơi bỡ ngỡ, mong các bác giúp đỡ

Thanks all

gentleman
19-03-2012, 10:43
Mình đã book vé của AirAsia cho hành trình đi Malaysia từ 28/3 (bay 21h10) về 1/4 (bay 14h55).Nhưng mình chưa book KS và có lịch trình phù hợp cho các điểm đến. Nay xin nhờ anh chị em trên diễn đàn góp ý giùm hành trình đi Malaysia giúp đỡ book KS ở đâu thuận tiện cho việc đi lại tham quan các điểm đến (giá tầm $30 thôi nhé). Các điểm mình cần đến tại Malaysia như sau: KUL, GENTING, MELAKA. Vậy cho mình hỏi các vấn đề như sau:
1) Vậy thì khi từ HCM qua mình nên đi thẳng đến GENTING chơi xong rồi quay về KUL cho đến ngày về luôn hay mình phải đến KUL trước? Vì để thuận tiện cho việc book KS đến GENTING ở 1 đêm KS rồi quay về KUL thuê KS ở cho đến ngày về.
2) Cách thức di chuyển các nơi từ KUL đi GENTING và ngược lại. Và từ KUL đi MELAKA và ngược lại. Và mua Take bus Hop on - Hop off khám phá Malay như thế nào?
3) Các điểm cần đến tại Malaysia cho hành trình 3 ngày rưỡi của mình. Quán ăn (tiêu chí ngon, bổ, rẻ) :)
Từ nào giờ mình đi tour, nên kg phải lo gì cả. Lần này đi phượt nên phải tự lo mọi thứ, vì thế hơi một chút phải lo lắng. Mong anh chị em trên diễn đàn, góp ý giúp đỡ. Xin chân thành cảm ơn!

honey
19-03-2012, 15:33
các bạn ơi, cho mình hỏi thêm 1 chút là khi vào trang web lookoutpoint.com.my thì được thông báo là be closed indefinitely. Có ai có thông tin gì về địa điểm này có còn hoạt động ko vậy? cám ơn rất nhiều!

JustinLee
19-03-2012, 15:57
Cho em hỏi xíu về việc bus. Em đi bus từ Melaka sang Sing thì thông thường có chuyến mấy giờ vậy bác?
Em muốn đi sáng sớm để đến Sing tầm 11 or 12h trưa gì đó >"<

heaven
20-03-2012, 15:27
Anh em cho mình hỏi ké tí, cuối tháng đi Malaysia rồi.
Tính đi xem đua F1 một lần cho biết vòng đua ở Sepang. Có bạn nào biết mua vé thế nào không nhỉ? Chi phí đi thì đọc các topic trên phượt cũng tự cân đối được phần nào, với cả chi phí có phát sinh lố 1 chút vẫn được...

Với cả loanh quanh trong 3 ngày thì lộ trình nên đi những đâu, ăn cái gì?
Mà nghe bảo cũng có mấy tour đi Malay rẻ cực kỳ mà tìm chưa ra, có ai có thông tin gì thì cho em xin với.

zombie
20-03-2012, 19:56
Đi Mã Lai chán thì sẵn qua Sing chơi. Nó là đảo quốc nằm ngay trong lòng Malaysia mà. Hầu như ai cũng vậy đó bạn :D Tour này nọ thì mình chưa nghe, nhưng thằng bạn mình nói đang sắp có vé miễn phí qua Mã Lai chơi và coi công thức 1 nè. Không biết thực hư...

hunda
20-03-2012, 20:52
Vé miễn phí là chiều đi hay 2 chiều vậy bạn? Đừng nói là 1 đi không trở lại nha =))

icyheart
20-03-2012, 22:41
Từ Malay qua Sing thì chỉ cần đi xe bus thôi, đợt này phượt 1 lúc 2 anh Malay với Sing luôn =), shopping tha hồ :D.

buibam.daydo
21-03-2012, 11:34
Từ Malay qua Sing thì chỉ cần đi xe bus thôi, đợt này phượt 1 lúc 2 anh Malay với Sing luôn =), shopping tha hồ :D.
Bạn ơi, Singapore là đảo quốc mà, sao mà đi xe bus từ Mã Lai qua được?? Nó nằm lọt thỏm trong lòng Mã Lai nên cũng tiện cho ai du lịch 1 trong 2 nơi thì sẵn chu du nơi còn lại :) Như kiểu hồi xưa ai thi đại học khối A thì cũng thi khối B và ngược lại =))

apache9691
21-03-2012, 11:38
Em đang tìm hiểu để đi Malaysia. Có mấy điều em muốn hỏi. Rất mong mọi người chỉ dùm em:
1. Tháng mấy thì ML sales nhiều nhất? Em biết để đặt vé
2. Đi mua sắm ở đâu đồ rẻ và đẹp?
3. Ở KS nào thì thuận tiện đi lại và giá phải chăng ạ?
4. Nếu mình mua đồ nhiều về SB có bị các "ông bà" hải quan làm khó dễ gì không? Lần trước bạn em đi Thái mua đồ về bị mấy ổng bả "vịn" lại hỏi thăm phải tôn hết 300k đó. Đi ML về có bị như vậy không ?

WindKaze
21-03-2012, 12:07
Em đang tìm hiểu để đi Malaysia. Có mấy điều em muốn hỏi. Rất mong mọi người chỉ dùm em:
1. Tháng mấy thì ML sales nhiều nhất? Em biết để đặt vé
2. Đi mua sắm ở đâu đồ rẻ và đẹp?
3. Ở KS nào thì thuận tiện đi lại và giá phải chăng ạ?
4. Nếu mình mua đồ nhiều về SB có bị các "ông bà" hải quan làm khó dễ gì không? Lần trước bạn em đi Thái mua đồ về bị mấy ổng bả "vịn" lại hỏi thăm phải tôn hết 300k đó. Đi ML về có bị như vậy không ?

1. Tháng sales hàng vào tháng 8 và 9.
2. Mua sắm khu Bukit Bingtang- Timequare hàng xài phổ thông, linh tinh,..còn ở khu Mid Valley hàng xịn hơn.
Trung tâm mua sắm thì có Central market, Petsling street bán nhiều đồ và phong phú nhất.
3. Khách sạn thì ở khu Bukit Bingtang (theo mình ^^)
4. Mua đồ ở Malaysia thì ko bị bên đó hỏi đâu chỉ khi bạn mua dư kg thì hãng mới tính thêm tiền bạn thôi. Cảnh sát ở đó thì rất dễ chịu, không như mấy anh chị hải quan bên mình đâu :)

lamquoctung
21-03-2012, 12:14
1. Tháng sales hàng vào tháng 8 và 9.
2. Mua sắm khu Bukit Bingtang- Timequare hàng xài phổ thông, linh tinh,..còn ở khu Mid Valley hàng xịn hơn.
Trung tâm mua sắm thì có Central market, Petsling street bán nhiều đồ và phong phú nhất.
3. Khách sạn thì ở khu Bukit Bingtang (theo mình ^^)
4. Mua đồ ở Malaysia thì ko bị bên đó hỏi đâu chỉ khi bạn mua dư kg thì hãng mới tính thêm tiền bạn thôi. Cảnh sát ở đó thì rất dễ chịu, không như mấy anh chị hải quan bên mình đâu :)

Sao mình nghe nói lễ hội mua sắm Grand Prix Sale 2012 kéo dài từ ngày 10/3 đến 15/4 trong năm nay mà, ở những nơi như Berjaya Square, Pavillion Kuala Lumpur, Sunway Pyramid, Fahrenheit 88 ...tất cả đều sẵn sàng mở cửa bán.
Ngoài ra còn có Giải đua xe F1 Petronas Malaysia Grand Prix, từ 23/03 đến 25/03 nữa, mình định làm một chuyến sang đó vừa xem đua xe vừa cho bà xã thỏa mãn thú vui shopping :)

baotapsamac
21-03-2012, 12:27
Sao mình nghe nói lễ hội mua sắm Grand Prix Sale 2012 kéo dài từ ngày 10/3 đến 15/4 trong năm nay mà, ở những nơi như Berjaya Square, Pavillion Kuala Lumpur, Sunway Pyramid, Fahrenheit 88 ...tất cả đều sẵn sàng mở cửa bán.
Ngoài ra còn có Giải đua xe F1 Petronas Malaysia Grand Prix, từ 23/03 đến 25/03 nữa, mình định làm một chuyến sang đó vừa xem đua xe vừa cho bà xã thỏa mãn thú vui shopping :)
Mình thì lại không có thú vui xem F1. 1 đoàn xe ù qua, rồi lâu lâu lại vậy. Chán! Thích đi Malay du lịch đơn thuần hơn. Nhất là shopping nữa, haha. Hồi đó có lần qua được xã "cấp vốn" nên vào Mid Valley shopping điên dại và thoả thích ;))

trunkmusic
21-03-2012, 12:28
Hi!Chào các Bác cho e góp tí công ^_^
http://www.tintucdulich.com.vn/du-lich-nuoc-ngoai_43/du-lich-malaysia-xem-dua-xe-o-sepang_1534.aspx
Đây là 1 số thông tin về giải F1 bên mã lai nè :)

icyheart
21-03-2012, 13:21
Từ Malaysia sang Singapore có đường bộ đi nhé các bạn (mất khoảng 5-6 tiếng). Xe bus rất tiện nghi, đường cao tốc xe chạy êm với tốc độ 100 km/giờ. Có thể hỏi mua vé xe bus ở ngay khách sạn hoặc mua ở bus station, hiện tại bạn có thể đi xe bus của hãng Transtar, vô trang web http://transtar.travel/index.php nì để search thông tin thêm nha :), đi shopping từ Malay sang Sing luôn quá tiện rồi...

Sacmaucuocsong
21-03-2012, 14:07
Hè hè, vụ này nghe được nè. Một công đi 2 chỗ đến :P Nhưng mà tổng tổn thất của chuyến này khoảng bao nhiêu nhỉ :"> Nhiều quá chắc dợi sang năm :|

Balo0510
21-03-2012, 14:53
Hi!Chào các Bác cho e góp tí công ^_^
http://www.tintucdulich.com.vn/du-lich-nuoc-ngoai_43/du-lich-malaysia-xem-dua-xe-o-sepang_1534.aspx
Đây là 1 số thông tin về giải F1 bên mã lai nè :)
Giá tour tầm 11chai cơ à :( Thôi lùng vé giảm giá hay trúng thưởng gì đó cho nó nhẹ tiền :P

phale194
21-03-2012, 15:19

Vote 1 phiếu cho bạn Tùng. Lễ hội mua sắm Grand Prix 2012 kéo dài từ ngày 10/3 đến 15/4 mới đúng. Không phải tháng 7 tháng 8 đâu ^^)

phale194
21-03-2012, 15:23
Giá tour tầm 11chai cơ à :( Thôi lùng vé giảm giá hay trúng thưởng gì đó cho nó nhẹ tiền :P

Nói chung bác cứ chuẩn bị passport sẵn đi. làm PP cũng mất khoảng 10 ngày lận đó. Malaysia Tourism đang tổ chức tặng 6 vé free ( du lịch trọn gói: bao gồm cả xem giải đua F1 và đi mua sắm) tại link này nè: http://khamphamalaysia.vn/Default.aspx cứ đk thử xem, biết đâu may mắn thì sao. Nhớ lưu mã số trúng thưởng nha ^^

Sacmaucuocsong
21-03-2012, 16:48
Mình nghĩ ổn thất đâu bao nhiêu đâu bạn, vé free sang Malaysia rồi nè, chủ yếu mua đồ sale off bên đó hàng chất và bảo đảm nữa, sẵn còn vé free xem đua f1, ngắm siêu xe haha
Quan trọng là phải trúng. Kiểu này huy động đồng bọn bên Face like nhiệt tình mới mong trúng được :))

daihung8x
21-03-2012, 16:49
Ở đâu mà có vé miễn phí vậy Bác :S?

Mình nghĩ ổn thất đâu bao nhiêu đâu bạn, vé free sang Malaysia rồi nè, chủ yếu mua đồ sale off bên đó hàng chất và bảo đảm nữa, sẵn còn vé free xem đua f1, ngắm siêu xe haha

WindKaze
21-03-2012, 17:07

^^! có thể mình nhầm lẫn với các năm trước, thông tin mình nắm theo những tour đã từng đi thôi, có gì sai sót mọi ng bỏ qua nhé ;)

dulichquanhnam
21-03-2012, 17:33
Ủa, năm nay ở Malai có giải F1 này hả ta, năm ngoái mình với bạn mình cũng có ghé Malai nè mà có mấy ngày à, chưa có đi được nhiều

rockway99
21-03-2012, 17:40
Mình cũng đi Malai rồi nè, đã phượt thì phải ghé Petronas. Ko lên đây chụp hình thì coi như chưa đi Malai rồi :D

apache9691
21-03-2012, 19:50
^^! có thể mình nhầm lẫn với các năm trước, thông tin mình nắm theo những tour đã từng đi thôi, có gì sai sót mọi ng bỏ qua nhé ;)

Nhầm lẫn tí có sao đâu bạn, mọi người cùng giúp đỡ nhau mà, cám ơn bạn về thông tin nhé, mình như bắt được vàng ý :x.

Sacmaucuocsong
21-03-2012, 20:56
Qua đó nhất định phải đi thăm Dinh thủ tướng nhé bạn, đẹp và lộng lẫy lắm. Cũng không nên bỏ qua tắm biển và làm vài album, mấy ngôi sao ở TQ toàn sang biển Malay chụp ảnh cưới đấy thôi :))

Balo0510
21-03-2012, 20:58
Haixx, nghe thì thèm mà không biết làm sao cho trúng :((

zombie
21-03-2012, 21:02
Qua đó nhất định phải đi thăm Dinh thủ tướng nhé bạn, đẹp và lộng lẫy lắm. Cũng không nên bỏ qua tắm biển và làm vài album, mấy ngôi sao ở TQ toàn sang biển Malay chụp ảnh cưới đấy thôi :))

bạn nói rõ hơn xem là sao nào vậy? Ở TQ thiếu gì cảnh đẹp và...sến sến đúng chất TQ thì cần gì qua Mã Lai chi:help
Mà vừa google phát thì ra nhiều thông tin về đợt km này
Du khách không chỉ được thưởng thức giải đua F1 mà còn có cơ hội tham gia vào vô số những chương trình nghệ thuật độc đáo được tổ chức như : F1 Rocks Concert (23-25/3 tại KLCC và sân vận động Merdeka), The Magical 1Malaysia Festival (23-25/3 tại Trung Tâm Hội Nghị Kuala Lumpur ), 1Malaysia GP Sale (10/3 – 15/4 tại Thung Lũng Klang), Lễ Hội Khinh Khí Cầu Quốc Tế Putrajaya lần thứ 4 (29/3 – 1/4 tại Trung tâm thương mại Putrajaya, Kuala Lumpur).
http://http://autonet.com.vn/tintuc/trongnuoc/201202/den-xem-F1-2012-va-thoa-suc-mua-sam-tai-Malaysia-2154303/
Người Mã làm du lịch quá ghê, hơn Việt Nam ta vài cái đầu. :|

hunda
21-03-2012, 21:50
Đến Malaysia để mua sắm và xem đua xe công thức 1, rồi còn những hoạt động bên lề, và quan trọng nhất là được shopping thì kèo này quá đã. Người ta khéo cho nhiều hoạt động lại thành 1 cụm có "nhận vật" chính - phụ hẳn hòi. Làm tốt thế không biết.

BeHayDiLac
21-03-2012, 21:58
@hunda: Mình cũng muốn đi Malay coi F1 lắm đây =="
Coi qua TV ko đã bằng nghe tiếng xe gào rú ở ngoài.

buibam.daydo
21-03-2012, 22:58
Đợt này còn có shoe festival thì tha hồ hốt giày về. :D
Đang thiếu giày trầm trọng nên không thể bỏ qua dịp này.
Mà nói chứ coi F1 cũng mau chán
xe chạy qua cái vù rồi...hết phim. Cứ vậy lặp đi lặp lại :|

baotapsamac
21-03-2012, 23:20
Mỗi người mỗi ý chứ bạn
Coi F1 cũng là 1 cái thú và phải kiên nhẫn thì mới coi được.
Thường thì mỗi người chọn cho mình 1 hay vài chiếc xe đua để theo dõi, và phải chờ đợi nó vòng hết lap rồi mới quay lại chỗ mình ngồi
Trong thời gian đó thì xem các xe khác cho đỡ chán
Thú là ở chỗ đó :X

trunkmusic
21-03-2012, 23:25
Nghe nói bên đó có cái sòng casino lớn lắm cả hai casino ở biên giới Việt-Campuchia nhập lại không bằng về qui mô cũng như số lượng bàn chơi và cả cách bài trí.
Ngoài mua sắm các bác nào phượt qua bển thì ghé thăm nó phát(phượt hok biết có chơi hok ^_^)