PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Malaysia 1

Pages : 1 2 [3] 4 5

nhoc-teppi
17-07-2011, 21:30
Anh Conlele ơi tháng 9 này em cũng du lịch bụi wa malay, chính xác là malay và sing

Đang là plan sơ bộ của em:
Ngày 1: SGN - SIN ( 13h tới SIN) , chơi tới tối bắt xe wa Kul ( đỡ tiền KS ;) )
Ngày 2: xuống xe đi chơi ở Kul rồi chiều về Melacca chơi , tối ngủ Malacca,
Ngày 3: chiều đi xe về Sing
Ngày 4: Sing
Ngày 5: Sing

Em đang lên chi tiết cho ngày ở Melacca và ở Kul tiếc là vẫn thiếu nhiều thông tin quá, sau đây là những thông tin mong anh Conlele or phuoter giúp giùm mình:
1. Liệu 1/2 ngày ở Kul thì nên đi đâu, nếu em đi từ Sing wa ( 23:30 lên xe) , trừ hao khoảng 7h là có mặt ở Kul, thì từ 7h tới chiều ( 17h) thì tham quan ở đâu, em cũng thấy mấy anh chị bảo là ở Kul cũng ko có gì ngoài cái petronas twins, chắc đi cái đó quá.
2. Em search bus online nhưng ko thấy bus từ Kul sang Melacca :(( . link đây : http://www.busonlineticket.com/ , vậy nếu bắt bus từ Kul về Melacca thì đi của hãng nào?
3. Em cũng nghe là từ Kul về Melacca khoảng 3h, vậy 17h em khởi hành từ kul đi Melacca có kịp về Melacca đi dạo buổi tối ko mọi người, em muốn ngắm thành phố buổi tối vì mọi người bảo là giống Hội An.
4. Ở melacca thì ở KS nào rẻ dành cho dân du lịch bụi, em và 2 chị bạn ( con gái ko à) thì ở đâu là tốt ạ? ( tiền càng ít càng tốt, em thì có võ còn 2 cô kia thì ko biết ạ :)) )
5. Ko bít ở melacca có gì đi chơi ko, em thik ăn uống thưởng thức món ăn, mọi người có thể chỉ em vài điểm ăn uống ngon, tầm tiền là dc, tiện nữa thì những chỗ shopping rẻ rẻ chút, :))

Coi như xong ở Melacca và Kul, mong mn giúp em nghen, ko bít lịch trình vậy có bận rộn quá ko, nếu ko thì em ở thêm Melacca 1 đêm nữa, rồi sáng về Sing cũng dc :D

Bạn vui lòng viết hoa đầu câu và tên địa danh, dùng chức năng SỬA BÀI VIẾT để sửa lại giùm bạn nhé!

Nana KKim
18-07-2011, 22:15
Mình đang đi Sing-Johor-Melaka-Penang-KL, hơi thất vọng về Melaka nhưng Penang thì rất tuyệt. Không hiểu có phải mình đến vào chủ nhật hay ko mà cảm thấy Melaka quá touristy, đông đúc một cách quá mức. Penang thì thanh bình và đồ ăn ngon tuyệt vời. Mình vẫn đang ở Penang, khi nào về sẽ viết lại hành trình :D

tthicdichoi
18-07-2011, 22:29
Cho em hỏi phát,em dùng debit của Vietcombank/Techcombank sang đó có chi tiêu đc ko ợ?
Thêm nữa là từ Bukit Jalil có bus về thẳng LCCT hay vẫn phải qua KL Sentral.
Em cảm ơn nhiều.

Debit của VCB/Techcombank nếu có liên kết biểu tượng của visa hoặc mastercard thì dùng thoải mái. Mình đợt rồi đi thanh toán bằng mastercard của VCB phát hành tới bến luôn.

Theo mình biết thì đi LCCT chỉ có cách là ra KL sentral thôi, đi KLIA express hoặc bus. KLIA mất 12RM đi đến bến Salak Tinggi rồi từ đây có bus miễn phí của AA sẽ đưa bạn đến thằng LCCT luôn. Còn bus thì có nhiều hãng mà mọi người đã thông tin khá chi tiết rồi.

ranchu
19-07-2011, 09:21
@nhoc-teppi :
1. Ở KL bạn có thể tham quan Twin Tower, National Mosque, Merdeka Square,... nên tìm hiểu vị trí các điểm này trước qua Google Map để tiết kiệm thời gian. Theo mình tham quan xong thì nên đi Melaka liền, 17h mới đi thì tới Melaka hơi trễ.
2. Từ KL đi Melaka phải đi bus/taxi/train ra bến xe mới Terminal Bersepadu Selatan ở Bandar Tasik Selatan, vào đó hỏi quầy vé chuyến bus kế tiếp đi Melaka thì mua thôi, giá khoảng 13 RM. Đến bến xe Melaka thì đón bus 1 RM hoặc đi taxi 15 RM về khu phố cổ ( clock tower ), nếu đến tối thì chắc chỉ có taxi ).
3,4,5. Ở Melaka rẻ nhất chắc là Tony GH :D ( [email protected], có phòng 3 người luôn ), gần Tony GH có nhà hàng chuyên các món satay, ra khu chợ đêm thì có món cendol durian, chicken rice ball. Mua đồ lưu niệm thì ra khu chợ đêm, đồ hiệu thì bạn hỏi đường đến McDonald, khu đó nhiều shopping mall, hình như có cả Parkson :)). Trưa hôm sau đi bus sang Sin là được rồi, Melaka cũng nhỏ.

luyen276
19-07-2011, 10:19
Cho em hỏi thêm là nếu em và đứa bạn đến Langkawi vào khoảng 9h sáng, định ở đấy chơi trong ngày đến 7h tối là về thì có quá gấp ko ạ? :D

freshanh82
20-07-2011, 14:30
Cả nhà cho em hỏi nhờ một chút. Tháng tới nhà em có chuyến du lịch qua Malay và Sing. Tuy nhiên theo thông tin em mới đọc được tại link này: http://www.airasia.com/vn/vi/latestnews/myentryreq.html thì Malay có qui định nhập cảnh mới đối với công dân Việt Nam là chỉ được quá cảnh trong vòng 120h đồng hồ và còn phải điều khoản "Hành khách phải xuất trình bản IN hành trình và vé gốc các chuyến bay. Nếu hành khách chỉ xuất trình số đặt vé sẽ bị từ chối quá cảnh" mà em thì đặt vé giá rẻ, không biết kiếm đâu ra cái IN bây giờ.
Có bác nào mới đi Malay về cho em xin ít kinh nghiệm với ạ.

foxglove2012
20-07-2011, 15:04
Cả nhà cho em hỏi nhờ một chút. Tháng tới nhà em có chuyến du lịch qua Malay và Sing. Tuy nhiên theo thông tin em mới đọc được tại link này: http://www.airasia.com/vn/vi/latestnews/myentryreq.html thì Malay có qui định nhập cảnh mới đối với công dân Việt Nam là chỉ được quá cảnh trong vòng 120h đồng hồ và còn phải điều khoản "Hành khách phải xuất trình bản IN hành trình và vé gốc các chuyến bay. Nếu hành khách chỉ xuất trình số đặt vé sẽ bị từ chối quá cảnh" mà em thì đặt vé giá rẻ, không biết kiếm đâu ra cái IN bây giờ.

Mình thấy Malay nhập cảnh dễ lắm, không khắt khe quá đâu, không hề yêu cầu xuất trình gì cả, mình đi wa cửa khẩu Johor từ Sing qua, in vân tay, đóng dấu, đi qua, mấy anh hải quan ở cửa khẩu đó, dễ thương lắm :))

Mình vừa qua đó, vào ngày 12.7.2011

huonggiangf1
20-07-2011, 15:10

Ôi trời bạn ko đọc câu này à?

2. Quá cảnh không cần Visa (TWOV)
Quá cảnh không cần Visa (TWOV) chỉ áp dụng nếu hành khách kê khai thông tin Nhập cảnh Malaysia– thời gian tối đa là 120 tiếng dừng ở Malaysia.

Bản IN hành trình và vé gốc là bản in (bản cứng, in trên giấy) chứ ko phải bản mềm (show bằng điện thoại hoặc máy tính). Bản chỉ cần in cái vé giá rẻ mà bạn nhận được khi hãng confirm rồi khi hải quan hỏi thì show cho họ, có gì là nan giải đâu.

Hơn nữa bạn đi du lịch mấy ngày thì ko nằm trong diện này.

woodien
20-07-2011, 22:14
Cho em hỏi vé bus Cameron-Singapore và Melaka-KLIA có book online được không hay phải mua trực tiếp ạ :'(? Vì em tìm schedule thì có nhưng chỗ book thì không thấy '_'.

Schtroumpf
21-07-2011, 12:17
@Woodien: Không book online được đâu bạn, phải ra vp của hãng xe hoặc ra bến xe rồi mua thôi. Một số hãng xe có bán vé ol thì lại không có 2 tuyến này.

POL
21-07-2011, 14:08
Tình hình là đầu tháng 9 tới mình sẽ làm 1 chuyến Sing-mal, sẽ có 2 đêm ở KUL nhưng mình chưa biết nên ở ks nào thì tiện, rẻ... nhóm mình 10 người. Mong các bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ mình với nhé. cảm ơn mọi ng nhiều.

freshanh82
21-07-2011, 15:28
Ôi trời bạn ko đọc câu này à?

Bản IN hành trình và vé gốc là bản in (bản cứng, in trên giấy) chứ ko phải bản mềm (show bằng điện thoại hoặc máy tính). Bản chỉ cần in cái vé giá rẻ mà bạn nhận được khi hãng confirm rồi khi hải quan hỏi thì show cho họ, có gì là nan giải đâu.

Hơn nữa bạn đi du lịch mấy ngày thì ko nằm trong diện này.

Vậy có nghĩa là mình ko cần phải lo về qui định này đúng không? Tuy nhiên mình vẫn còn có một thắc mắc là như vậy công dân Việt Nam chỉ được dùng hộ chiếu để nhập cảnh vào Malay trong 120h chứ không phải là 30 ngày như trước nữa đúng không?
Ngoài ra cho mình hỏi thêm chút là vợ chồng mình sẽ bay đến Malay sau gia đình 2 ngày để bay thẳng đến Bali, 2 chuyến bay của mình cách nhau khoảng 4h đồng hồ, thời gian đó chắc là đủ để làm thủ tục nhập cảnh vào Malay rồi lại làm thủ tuc xuất cảnh luôn và lên máy bay đi Bali đúng không nhỉ? Không biết có bạn nào đã có kinh nghiệm đi tương tự chưa ạ?

conlele
21-07-2011, 16:41
Tình hình là đầu tháng 9 tới mình sẽ làm 1 chuyến Sing-mal, sẽ có 2 đêm ở KUL nhưng mình chưa biết nên ở ks nào thì tiện, rẻ... nhóm mình 10 người. Mong các bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ mình với nhé. cảm ơn mọi ng nhiều.
Có 2 chỗ này: http://www.chinatowninn.com/ và chỗ này là của AirAsia: http://www.tunehotels.com/

Có thể xem xét và so sánh thêm với các khách sạn khác trên Agoda.com

huonggiangf1
21-07-2011, 17:14
Vậy có nghĩa là mình ko cần phải lo về qui định này đúng không? Tuy nhiên mình vẫn còn có một thắc mắc là như vậy công dân Việt Nam chỉ được dùng hộ chiếu để nhập cảnh vào Malay trong 120h chứ không phải là 30 ngày như trước nữa đúng không?
Ngoài ra cho mình hỏi thêm chút là vợ chồng mình sẽ bay đến Malay sau gia đình 2 ngày để bay thẳng đến Bali, 2 chuyến bay của mình cách nhau khoảng 4h đồng hồ, thời gian đó chắc là đủ để làm thủ tục nhập cảnh vào Malay rồi lại làm thủ tuc xuất cảnh luôn và lên máy bay đi Bali đúng không nhỉ? Không biết có bạn nào đã có kinh nghiệm đi tương tự chưa ạ?

Hic ra là bạn chưa hiểu nghĩa của từ "Quá cảnh".

"Quá cảnh ("transit" in EN) là một động từ chỉ: Sự vận chuyển, di chuyển (hàng hoá, hành khách) đi qua lãnh thổ của một hay nhiều nước để tới một nước khác, trên cơ sở hiệp định đã kí giữa các nước có liên quan."

Như vậy "quá cảnh" khác hoàn toàn với "nhập cảnh".

Công dân Việt Nam có quyền lưu trú tại Malaysia tối đa là 30 ngày trên 1 lần nhập cảnh. Đây là hiệp định đã ký giữa 2 nước cũng như giữa Việt Nam với 1 số nước Đông Nam Á khác và cho đến giờ vẫn chưa thay đổi. Trong tương lai nếu có thì mình nghĩ là sẽ kéo dài thời hạn lưu trú này ra chứ ko phải rút ngắn lại đến mức đó đâu.

Câu hỏi thứ 2, mình chưa đi Bali nhưng đã bay đi Sing ngay sau chuyến bay từ HAN sang KUL giống như bạn. 2 chuyến bay của mình cách nhau 5h và mình đã phải vạ vật tại sân bay đến mấy tiếng dài cả cổ để chờ chuyến bay tiếp theo. Vì vậy theo kinh nghiệm của mình thì bạn hoàn toàn không phải lo lắng gì về chuyện thời gian như vậy cả, vì làm thủ tục nhập cảnh và xuất cảnh ở KUL khá nhanh và họ không gây khó dễ cho mình đâu nếu như bạn đi đàng hoàng. Thậm chí bạn hoàn toàn có đủ thời gian ăn và dạo chơi khám phá sân bay của họ trước giờ nhập cảnh cho chuyến bay tiếp theo ấy.

PS: Chú ý đến mấy cái form khai nhập cảnh và xuất cảnh để đỡ mất thời gian.

Mossa
21-07-2011, 17:43
Cho Mossa hỏi nếu đi Putrajaya từ LCCT hay KLST thì tiện? đón bus nào, thời gian bao lâu và giá bao nhiêu vậy các bạn?

ranchu
21-07-2011, 22:03
@Mossa :
Hồi em đi thì ra bến xe Central Market ( ngay trước trạm Pasar Seni ) rồi hỏi mấy anh tài xế ngồi ở đấy người ta sẽ chỉ cho số xe bus đi Putrajaya, giá vé là 5RM thì phải, 1 tiếng chạy 1 chuyến, chuyến cuối từ Putrajaya về KL là 10 giờ tối.
Xe dừng ở Putrajaya Sentral, đón thêm 1 chuyến bus nữa để tới các điểm tham quan, ra quầy vé hỏi người ta sẽ chỉ.
Một trong những ấn tượng của em về Malay : người dân rất nhiệt tình và lịch sự khi du khách hỏi đường, có cảm giác như chỉ cần biết tiếng Anh thôi là bạn sẽ chẳng bao giờ sợ lạc khi đi du lịch ở Malay :D

dulichmientay
22-07-2011, 07:39
Cho Mossa hỏi nếu đi Putrajaya từ LCCT hay KLST thì tiện? đón bus nào, thời gian bao lâu và giá bao nhiêu vậy các bạn?
@Mossa,Mình đi Putrajaya từ bến bus ngay dưới trạm Pasa Seni như bạn Ranchu nói số xe E1 ,giá vé là 4 RM/ng , đến Putrajaya sentral có bus đi tham quan vòng quanh thành phố mình đi bus số 100 sẽ đi ngang khu hồ Putra và khu phức hợp quảng trường độc lập , nhà thờ hồi giáo , phủ thủ tướng ,sau đó lên bất kỳ bus nào bạn cũng sẽ về lại Putra sentral , giá vé mỗi lần lên xuống là 0,5RM /ng , hình như ở bus trung tâm Putra có bán vé 2RM /ng bạn có thể lên xuống xe nhiều lần cũng được , thông tin này mình đọc được hình như trong bài của bạn dangkhoaquan viết về Malaysia ,bạn coi lại nhé

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=63266&d=1307788100

@Ranchu , đúng là mình cũng có ấn tượng rất tốt với người dân Mã ,các bạn rất nhiệt tình , nhưng cũng có chuyện nhỏ thế này khi tụi mình về KL từ Melaka , đến bến Bukit Jali , mình không xác định được , khi tài xế thả mình xuống , các bạn xe ở đó vây quanh mình nói đi KL giá taxi là 110RM ,đi LCCT là 100RM ,mình trong bụng lè lưỡi ,bộ mình đại gia hay sao mà muốn cắt cổ ,mình hỏi lại đây là ở đâu vậy chú ? họ nói đây là Bukit Jali thế là tụi mình cười cười rồi kéo vali đi nói tụi con không đi xe taxi đâu chú .

conlele
22-07-2011, 12:34
Một trong những ấn tượng của em về Malay : người dân rất nhiệt tình và lịch sự khi du khách hỏi đường, có cảm giác như chỉ cần biết tiếng Anh thôi là bạn sẽ chẳng bao giờ sợ lạc khi đi du lịch ở Malay.

@Ranchu , đúng là mình cũng có ấn tượng rất tốt với người dân Mã ,các bạn rất nhiệt tình , nhưng cũng có chuyện nhỏ thế này khi tụi mình về KL từ Melaka , đến bến Bukit Jali , mình không xác định được , khi tài xế thả mình xuống , các bạn xe ở đó vây quanh mình nói đi KL giá taxi là 110RM ,đi LCCT là 100RM ,mình trong bụng lè lưỡi ,bộ mình đại gia hay sao mà muốn cắt cổ ,mình hỏi lại đây là ở đâu vậy chú ? họ nói đây là Bukit Jali thế là tụi mình cười cười rồi kéo vali đi nói tụi con không đi xe taxi đâu chú.

Conlele cũng có cùng cảm giác và ấn tượng như các bạn về sự nhiệt tình, hiếu khách, hiền hậu và giúp đỡ của người dân Mã Lai [người Mã gốc (chiếm 51%), vì ở Mã Lai còn có người gốc Ấn (chiếm 7%) và người gốc Hoa (24%)].

Trong suốt cuộc hành trình 8 ngày trên đất Mã Lai, conlele đã đi qua nhiều vùng miền, từ trung tâm thị tứ, thủ đô, tới phố cổ, đảo vắng, rồi biên giới (Johor)... đâu đâu người Mã cũng rất gần gũi, dễ thương. Cứ ngỡ mình đang gặp lại hình ảnh những người dân miền Nam cách đây vài chục năm, hay người miền Tây của Việt Nam hiện nay ở những vùng sâu vùng xa..

Thực ra, họ (người Mã gốc) cũng là một dân tộc thuộc tộc Việt của mình. Gửi các bạn thêm một ít thông tin về nguồn gốc tộc Việt:

Từ cách đặt vấn đề từ đầu những năm 1970 của Bình Nguyên Lộc trong cuốn "Nguồn gốc Mã Lai của dân tộc Việt Nam" do Bách Bộc xuất bản. Giấy phép xuất bản số 3650/BTT/PHNT ngày 2/8/1971:
http://www.talawas.org/talaDB/showFile.php?res=10965&rb=08

Đến những nghiên cứu đầu thế kỷ 21 về di truyền học trong “Eden in the East” (tạm dịch: Địa đàng ở phương Đông) của Tác giả Stephen Oppenheimer, qua phần điểm sách của TS Nguyễn Văn Tuấn:
http://www.giaodiem.com/doithoai/ngvtuan_dtvadth.htm

Một vài trích đoạn trong lời giới thiệu của TS Nguyễn Văn Tuấn (cho quyển "Địa đàng ở phương Đông"):
"...Trước thập niên 1960, thế giới nói chung vẫn xem Đông Nam Á là một vùng nước đọng của lịch sử nhân loại, nơi mà các cơn lốc văn minh và văn hóa Trung Hoa và Ấn Độ, hay thậm chí Đông Âu, đi qua và thỉnh thoảng để lại dấu tích..."

...Cuốn sách này sẽ làm cho bạn phải suy nghĩ lại, và sẽ thay đổi những định kiến trên. Nhiều nghiên cứu gần đây cho thấy người Đông Nam Á có lẽ là một tộc người cổ nhất thế giới, và là tổ tiên của người miền Nam Trung Quốc ngày nay...

Đọc thêm: Lời giới thiệu cho bản tiếng Việt cuốn "Địa đàng ở phương Đông": http://tuanvannguyen.blogspot.com/2008/06/ng-phng-ng-eden-in-east.html

Trước công trình "Địa đàng ở phương Đông" của Stephen Oppenheimer khoảng 20 năm, đã có một thuyết về nguồn gốc người Việt của triết gia Kim Định, dù những gì ông Kim Định "nói ra không bằng cớ, không thể kiểm chứng. Nhưng trong đó ẩn chứa biết bao điều minh triết." Thuyết của ông Kim Định có thể được tóm lược như sau:

1. Khoảng 70.000 năm trước, người Homo sapiens từ châu Phi theo đường Nam Á tới Việt Nam. Tại đây hai đại chủng Mongoloid và Australoid hòa huyết cho ra 4 chủng Việt cổ: Indonesien, Melanesien, Vedoid và Negritoid.

2. Khoảng 40.000 năm trước, người Việt mang rìu đá lên khai phá Trung Nguyên. Cũng trong thời gian này, có những nhóm Mongoloid riêng lẻ đi lên vùng Tây Bắc Trung Quốc. Từ hái lượm, họ chuyển qua du mục và trở thành tổ tiên những bộ lạc Mongoloid phương Bắc.

3. Khoảng 15.000 năm trước, người Việt mang giống lúa, khoai sọ, giống gà, giống chó lên xây dựng nền nông nghiệp lúa nước trên đất Trung Hoa.

4. Khoảng 2600 năm TCN, người Mông Cổ vượt Hoàng Hà chiếm đất của người Việt, đẩy một bộ phận người Việt trở lại Đông Nam Á, trong đó có Việt Nam. Những người này mang gene Mongoloid phương Nam làm chuyển hóa di truyền dân cư trong vùng. Ở Trung Nguyên, do hòa huyết Mông-Việt, người Mongoloid phương Nam ra đời. Đó là tổ tiên người Hán.

5. Là lớp con lai Việt, sống trên đất của Bách Việt, tổ tiên người Hán tiếp thu toàn bộ văn hóa Việt vào đời sống của mình và sáng tạo văn hóa Hán rực rỡ vào khoảng 1500 năm TCN.

6. Như vậy, tất cả văn hóa vật thể và phi vật thể có mặt trên đất Trung Hoa trước 2600 năm TCN đều là sản phẩm của Việt tộc.

7. Người Việt ở Việt Nam, do có đa dạng di truyền cao nhất trong dân cư Đông Nam Á và giữ được lãnh thổ riêng nên là tộc người kế tục của tộc Việt cả về di truyền cả về văn hóa.

Về triết gia Kim Định: http://www.anviettoancau.net/anviettc/index.php?option=com_content&task=view&id=78

Tự hào lên một chút để bù đắp vật giá đang leo thang!

VÀ ĐÂY.... nếu bỏ khăn choàng, nhìn đường nét khuôn mặt, ánh mắt... các bạn có nhận ra người phụ nữ miền Tây mình trong đây không:

Gái miền Tây má đỏ hây hây:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=63939&d=1309751433

Và nụ cười rạng rỡ:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=63938&d=1309751433

Bẽn lẽn bên quán hàng quê:
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=63940&d=1309752246

Và chăm chú với công nghệ mới:
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=63941&d=1309752246

Còn lại người gốc Hoa thì rất lanh lợi trong kinh doanh, mua bán (nghe cách mời hàng, chào hàng thì bạn biết liền...) hehe... rất dễ nhận ra vì họ rất giống NGƯỜI VIỆT NAM!!!.

Còn nói thiệt mình rất ít khi dám lại gần hay hỏi đường các bạn gốc Ấn (dù trong suốt chuyến đi mình có quen một ông người Ấn (du khách, chứ kg phải người Mã gốc Ấn) rất tốt bụng.

conlele
22-07-2011, 12:37
Cảnh vật cũng không khác miền Tây mình lắm nhỉ?

Miền Tây sông nước?
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=63934&d=1309516071

Ở đâu của miền Tây?
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=63932&d=1309516071

Chờ nước lên:
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=63931&d=1309516071

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=63935&d=1309516071

lipitbab
23-07-2011, 02:50
cả nhà cho em hỏi xíu
Tình hình là tầm 12/8 e bay qua SIN, nên định làm tour SIN-Malacca-SIN trong ngày 13 và 14 với ax. Nhưng sau khi đọc 1 hồi e hãi quá. Em có vài thắc mắc sau, cả nhà giải đáp dùm em với:
- E bắt bus Delima qua Malacca từ 9.00am, khi đi đến chỗ nhập cảnh của Malay, liệu có bị đòi show ra 500$ ko :-s. Có nhất thiết phải có đủ từng đấy tiền ko? Nếu đi 2 ng phải có 1000$ ah :-s. Em bth chỉ mang theo thẻ thôi:-s
- Đi sang Malay có cần phải đổi tiền sang ringgits ko? Đổi bao nhiêu thì vừa tầm, các quán ăn ở đấy liệu có cho tiêu bằng $ hay thẻ ko :-s
- Em đọc nhiều topic đều thấy nói là từ Melaka Sentral bắt bus 17 về Old Town, thế mà bác conlele post cho em xem cái ảnh cái bus 17 thì em hãi hùng quá :-s, cái bus còn lại nhìn rõ sạch đẹp và tử tế thì phải chờ bao lâu mới có 1 chuyến ạ? Em thấy cái khách sạn e đặt nó bảo nó ở trung tâm, gần Peter Church, thì từ Sentral nên bắt bus bao nhiêu về đấy ạ? Em tìm trên bản đồ chẳng thấy ghi có bus nào đi qua đấy cả. E cũng ko rõ cái khu Old town nó có nằm gần khách sạn của e ko nữa :-s. Thêm khoản đến Sentral là ko đc nói với ai là sao hả các bác :-s cứ lẳng lặng mò đường tìm Bus về Old Town sao :-s

lilac
23-07-2011, 11:15
@lipitbab:

1. Em ko biết mọi ng sao chứ em đi thì chưa bao giờ bị bắt show 500$. Mà em nghĩ cái này cũng là nó "chọn mặt gửi vàng", có ng nào nhìn "khả nghi" nó sẽ bắt show chứ ko phải ai cũng phải show. Vì bắt từng người show thì thời gian đâu mà làm thủ tục. :P

2. Đã sang Malay thì bắt buộc phải chi tiêu bằng tiền RM. Họ ko dùng tiền khác. Nếu đem USD hay SGD sang đó đều phải đổi qua RM.
Cũng có 1 vài nơi xài thẻ. Nhưng những quán ăn lề đường hay ở Malacca thì thấy hầu như ko dùng thẻ (trừ mall).

3. Bus số 17 có 2 loại: 1 cho dân địa phương (giá 1RM) mỗi chuyến cách nhau 15ph, 1 cho dân du lịch (giá 2RM) mỗi chuyến cách nhau 30ph. Nhưng thật ra em thấy nếu chị "hãi" xe bus quá có thể đi taxi, giá 15-20RM/xe. Nếu ks gần Peter Church thì đi đúng cái xe đó.
E ko biết vụ... ko đc nói với ai.:P

catarina
24-07-2011, 17:12
@lipitbab : Theo mình hiểu , có phải bạn hỏi vụ " không được nói với ai " ở Melaca Sentral nghĩa là gặp các "cò" xe không nên trả lời không ? Nếu đúng vậy thì mình có thể góp ý : Bạn nên tới thẳng quầy thông tin để hỏi những điều muốn biết . Trước khi đi mình cũng đã được đọc cảnh báo này của các bạn nhà Phượt , nhưng mình cứ chủ quan , đến lúc bị 1 đám cò xe ở Sentral vây quanh làm nhiễu thông tin , u u mê mê mất khoảng 10-15 phút mình mới tỉnh táo - dứt khoát : Cám ơn , để tao tự đi kiếm xe , thế mới thóat ra được .

Prebronzer
28-07-2011, 16:04
Vài kinh nghiệm dùng điện thoại di động ở Malayxia
Pre trước khi đi, cũng đã tìm kiếm trên mạng xem có ai chia sẻ kinh nghiệm cũng tìm thấy ở đôi chỗ nhưng không thật chi tiết , nay về xin chia sẻ cùng bà con.
Ở Malayxia hiện thời có nhiều mạng khác nhau giống như Mobi. Vina hay Vietel ở ta, tuy nhiên số đông đều thống nhất nếu gọi về Việt Nam có lẽ rẻ nhất là là sử dụng mạng DiGi , đây là công ty điện thoại lớn ở Malayxia.
Dùng mạng này ta cần :
Mua một gói cước DiGi giá : 8.50 RM , bao gồm một Sim trong đó có 5 RM. Tại thời điểm hiện tại gói này có giá trị 30 ngày và gọi về Việt Nam khoảng 0,2 Rm, có thể nói là rất rẻ. Ta đã có sẵn để buôn trên 20 phút
Khởi tạo tài khoản
Bước 1 : Gọi 0162211800 ( miễn phí ở Malayxia).
Bước 2 : Chọn ngôn ngữ, ta chọn tiếng anh , rồi ấn 1 để khởi tạo tài khoản
Để kiểm tra tiền trong tài khoản :
*126# và gọi, ta sẽ biết được ta còn bao nhiêu tiền
Lưu ý nếu gọi điện hay nhận điện đều bị trừ tiền
Không như nhiều người nghĩ ở đó chỉ có 3G, mà tự động ta có GPGS ngay sau khi khởi tạo.
Tuy nhiên, có vẻ cái thẻ trả trước này thích hợp nếu nghe gọi , nếu dùng để vào mạng qua GPGS, thì khá đắt.
Nếu ta định sử dụng GPGS để vào mạng, nên theo quyển hướng dẫn, chọn kiểu vào mạng chọn gói 3 RM/ ngày, ta có thể vào mạng cả ngày với 3 RM. Tuy nhiên hết 24 giờ nó sẽ tự động trừ 3 RM cho đến kho tiền nhỏ hơn 3 RM không nên vào mạng nữa, nếu tiếp tục nên nạp thẻ.
Nạp tiền
Nạp tiền được gọi là “ Top-up” thường mua ở mọi nơi, tiện hơn cả là vào cử hàng “ Seven- Eleven” mua và nhờ họ nạp luôn hộ . Nếu tự nạp khá đơn giản :
*123* + số cào trên thẻ và gọi là OK
Thực ra không cần check, vì mỗi khi kết thúc cuộc gọi ta sẽ nhận ngay được tin nhắn còn bao nhiêu tiền trong thẻ.
Tổng thể rất tiện lợi và rẻ so với ở nước văn minh và đời sống cao như VIệt Nam ta :D

dulichbattrang
29-07-2011, 16:36
Chào cả nhà, em có chuyến du lịch bụi sang Malay vào giữa tháng 9 sắp tới, mặc dù đã tham khảo, cố gắng ngồi đọc hết thông tin tư vấn cũng như những trải nghiệm chia sẻ của nhiều anh chị ở đây (conlele,...) cũng như bên webtretho ( chi lilac, what_up), giờ em cũng nắm được số ít thông tin. Nhưng vẫn rất cần mọi người comment thêm về lịch trình cho 5 ngày ở Malay, em rất cảm ơn mọi người.
Ngày 14/9 SG- KUL chuyến 10h40. Sau đó sẽ bay đến Penang hình như chuyến 3h chiều. Em dự định ở Penang trong 2 ngày để thăm và khám phá nơi đó.
Ngày 16/9 từ Penang trở về KUL, có thể đi bằng xe bus vì em cũng muốn ngắm cảnh dọc đường nhưng cũng ngán cái đoạn thời gian mấy tiếng.
Ngày 18/9 em sẽ bay KUL-SG vào chuyến cuối cùng, hình như 20h40, nghĩa là có từ 16/9-18/9 ở KUL.

Em rất cần mọi người tư vấn thông tin sau:

- Ban đầu dự định đi Penang mà khi tìm hiểu lại thấy mọi người khen Langkawi. Vậy trong thời gian ở Penang em có thể dành 1 ngày cho Langkawi được không ạ?

- Trong thời gian ở KUL thì em dự định dành 1 ngày cho Genting, lại thấy mọi người comment Cameroon highland thú vị hơn, vậy em nên đi nơi nào hay dành cho cả 2. Còn tham quan trong KUL chắc chỉ cần 1 ngày là ổn chứ ạ?

@lilac: Em gửi email hỏi book khách sạn cho anh Leon rồi, mà 2 ngày chưa thấy trả lời, hic.

bluedragon0307
29-07-2011, 18:08
Chào cả nhà, 15/8 tới em có chuyến đi Kuala Lumpur 4 ngày 3 đêm, em muốn hỏi từ sân bay đi về trung tâm thành phố (cụ thể là tháp đôi) thì nên đi tầu điện hay bus? Giá cả như thế nào, tg di chuyển khoảng bao lâu? Em nghe nói đi Malay nên đi đảo Langkawi, vậy thì e đi đảo 1 ngày sáng đi chiều về có dc ko? Di chuyển, giá vé... như thế nào? Ngoài ra có cần chú ý gì thêm ko?

Mua sắm thì nên mua ở đâu? E muốn mua đồ điện tử (di động) thì nên mua ở đâu thì đảm bảo?

Lần đầu ra nước ngoài 1 mình, mong các bác giúp đỡ :D

lilac
29-07-2011, 20:46
@dulichbattrang:
- Thật ra mà nói thì Penang & Langkawi tương tự như nhau. Nếu muốn đi cả 2 cũng đc, nhưng dành trọn thgian cho 1 cái nó sẽ "thấu đáo" hơn.
Nhưng tùy bạn. :)
Từ Penang có thể đón phà qua Langkawi (phà chạy 1-1h30') nên có thể đi - về trong ngày.

- Nhưng giữa Genting & Cameroon thì chỉ nên chọn 1 trong 2 & mình vote cho Cameroon.
Tuy nhiên, thgian dành để đi Cameroon tối thiểu cũng đã 2 ngày ( do giờ xe bus chạy & thgian di chuyển).

- Vụ Leon: Mình cũng ko biết. :(

lilac
29-07-2011, 21:01
@bluedragon:

- Từ sân bay về Twins Tower.
Bạn ko nói bạn đến sân bay nào. :)

Nếu bạn đến LCCT. Bạn đón Sky Bus (hay Aero Bus) vào KL Sentral: Giá 8-9RM / pax & đi khoảng 1 tiếng.
Sau đó từ KL Sentral, bạn đó Rapid đến KLCC. Cỡ 2RM/pax. Ra khỏi KLCC chính là Twins Tower.

Từ KL đi Langkawi có thể đi bằng bus + phà hay đi bằng máy bay. Nhưng mình nghĩ 1 ngày ko đủ.
Đồ điện tử mình ko mua bên malay nên ko rành.

dulichbattrang
30-07-2011, 08:06
@dulichbattrang:
- Thật ra mà nói thì Penang & Langkawi tương tự như nhau. Nếu muốn đi cả 2 cũng đc, nhưng dành trọn thgian cho 1 cái nó sẽ "thấu đáo" hơn.
Nhưng tùy bạn. :)
Từ Penang có thể đón phà qua Langkawi (phà chạy 1-1h30') nên có thể đi - về trong ngày.

- Nhưng giữa Genting & Cameroon thì chỉ nên chọn 1 trong 2 & mình vote cho Cameroon.
Tuy nhiên, thgian dành để đi Cameroon tối thiểu cũng đã 2 ngày ( do giờ xe bus chạy & thgian di chuyển).

- Vụ Leon: Mình cũng ko biết. :(

@lilac: Chị có email nào khác của anh Leon không? Em gửi mail info của 88inn.

Vụ 500USD: nói thiệt vụ này làm em cũng lo lắm, chẳng biết mình có bị xui xẻo không. Nói thiệt là em gom hết dành dụm tiền mặt chỉ đủ 500 để cầm sang đó, trong thẻ visa debit có thêm 1 ít. Lần trước em đi nơi khác cũng để rất ít tiền mặt trong người. Mà em định đổi trước 100 ra RM để chi tiêu. Vậy lỡ có bắt show thì có ok không cả nhà, hay nếu nó không ok thì đứng tranh cãi với nó. Hic, đây cũng là lần đầu tiên em bay ra nước ngoài 1 mình, lần trước đi Hong Kong thì có nhiều người trong cty đi cùng, nên cũng hơi lo.

Hành trình từ SG-KUL-Penang là em đi 1 mình, bạn em bay thẳng từ Singapore wa Penang luôn nên đến đó mới có bạn đồng hành.

Có bạn nào cũng đi vào thời gian này có thể join với em nha.

lilac
30-07-2011, 09:43
@dulichbattrang:
Vụ Leon: Mình cũng chỉ biết có 1 email đó àh. :(

Vụ 500$: Theo mình thấy hình như chỉ bị bắt show khi ở VN. Vậy bạn kêu ng nhà cầm tiền bên ngoài đợi, nếu nó bắt show thì chạy ra ngoài mượn, ko bắt thì thôi, ta đi. :)
Mình cũng ko rành vụ show 500$ này vì chưa khi nào mình bị bắt show (dù trong người lúc nào cũng chẳng bao giờ đủ 500$). :P

kakdela
30-07-2011, 10:15
Ban Bluedragon. Từ sanbay LCCT có skybus về KL sentral 9RM, Aerobus về KL sentral 8RM, Starbus về Chinatown (Bến Xe Buduraya) 8RM. Tùy theo bạn ở khách sạn nào ở Kl thì đi bus nào cho thuận tiện. Skybus thì chạy đúng giờ đúng chuyến, xe đẹp sang trọng hơn các xe kia.
Đến KL mua đồ điện tử thi mua ở Lowyat complex suppermarket (khu Bukitbintang) rẻ, nhiều hàng khuyến mãi, mà lúc nào cũng có khuyenmai, nhớ TRẢ GIÁ!
Đi Penang, đẹp, lại thuận tiện đi bus (Buduraya bus terminal) or book Malaysia train online. Có thể enjoy 1 ngày được. Langkawi thì không! Langkawi mọi thứ rất đắt, chỉ có duty free mua Socola là rẻ! vì là 1 đảo gần như cô lập.

dulichbattrang
30-07-2011, 10:26
@dulichbattrang:
Vụ Leon: Mình cũng chỉ biết có 1 email đó àh. :(

Vụ 500$: Theo mình thấy hình như chỉ bị bắt show khi ở VN. Vậy bạn kêu ng nhà cầm tiền bên ngoài đợi, nếu nó bắt show thì chạy ra ngoài mượn, ko bắt thì thôi, ta đi. :)
Mình cũng ko rành vụ show 500$ này vì chưa khi nào mình bị bắt show (dù trong người lúc nào cũng chẳng bao giờ đủ 500$). :P

Em chờ email của anh Leon 3 ngày rồi. Thấy chị giới thiệu và mọi người đã ở comment rất ok. Ngoài chỗ này không biết có cái nào tương tự không chị, bên khu Chinatown thì sao ạ? Bukit với Chinatown thì bên nào an ninh hơn hả chị, maybe em đi chơi về rất muộn.

Có anh chị nào biết từ trung tâm KUL đến Kul Selangore mất bao lâu không ạ? Và có thể đi bằng gì. Em cảm ơn nhiều ạ.

kakdela
30-07-2011, 10:32
Bạn Lipitbab: bạn từ Sing qua Malay by bus, nhập cảnh rất dễ, không ngại đâu, vì từ Sing qua là VIP rồi! Bạn nên có tiền Ringist để mua vé xe (Larkin Bus terminal) đi Malacca, vé rẻ khoang 10-15RM, các bến xe (Larkin or Malacca) bây giờ hiện đại và đẹp hơn các năm trước rất nhiều. Tuy nhiên đổi tiền ở Larkin tỷ giá rất thấp!!! vào TP Malacca rồi đổi. Bạn có thể đổi tiền ở Sanbay bugdet Singapore (giá tốt!) ít tiền Ring đi bus qua Malacca. Đến Malacca Sentral (Malacca bus terminal), bạn đi vòng qua Bãi đậu xe của Public bus vào trungtam, có xe bus aircon vào TP, giá 1RM. Xe này xuất bến thường xuyên, nếu muốn đi ngay có thể bạn không có chỗ ngồi, lựa chuyến sau, bạn NGỒI thỏai mái. Trungtam Malacca bé tí, bạn có thể walking đến Khsan, nếu biết hướng và địa chỉ!
Chi tiêu ở Malacca rất rẻ, nên bạn có thể đi Taxi.
Khi đã ở Larkin or Malacca sentral khuyên bạn nên nói tiếng Anh, sẽ tốt cho bạn hơn!

Khuyên bạn Dulichbattrang: vì time bạn không nhiều, ở KL bạn nên đi Genting, Bạn nên đi Penang và giành time cho Penang. Không nên nhảy qua Langkawi (nên giành nó cho chuyến đi khác!). Bạn nên book Malaysia train online cho chuyến Ban đêm từ Butterworth về KL, bạn sẽ ngủ ngon lành lại tiết kiệm được time. Đi bus cũng được, nhưng trên đường đi bạn chỉ thấy tòan cảnh đồi núi và RỪNG CÂY CỌ DẦU thôi! Penang rất đẹp, bạn nên đi PHÀ qua Butterworth và về lại Penang Island để cảm nhận vẻ đẹp của Penang. Bạn nên đi bus trên cây CẦU Penang dài nhất Châu Á. (Search tren Yahoo bus No. crossing on this bridge). Nên đi biển Batu Feringgi!

Bukit Bintang là khu THỨC KHUYA hơn các khu khác, nên nếu bạn về khuya, thi cảm giác về khu này sẽ ok hơn các khu khác vắng hơn, nếu đi bộ. Tuy nhiên cảm giác ở khu China town An tòan hơn. Ban search public bus KL sẽ biết Bus nào đi đến nơi bạn muốn. Nên đi Putraraya Thủ Đô Mới của Malaysia bằng public bus, và cũng từ đây đi thẳng ra LCCT bằng express train loại giá rẻ! (save time đi lại) China town Kl - Putrarya - LCCT.

dulichbattrang
30-07-2011, 11:05
@kakdela: Em bay SG-KUL sau đó bay luôn KUl-Penang, vậy khi về lại Kul thì đi train, có thể mua vé online ạ? Và ở Penang thì có chỗ nào ở giá rẻ mà cũng ok không các anh chị, tư vấn giúp em, vì em chỉ mới tham khảo ở Tune hotel thôi, giá hình như là 120RM/ 2 đêm.

Còn chuyện ăn uống ở Penang, nên ăn ở chỗ nào là ok, em nghe mọi người comment ở đây ăn uống rất ngon, nhất là hải sản mà cũng rẻ nữa. Vậy các anh chị chỉ giúp em chỗ ăn hải sản ở Penang ạ, em cảm ơn nhiều.

bluedragon0307
30-07-2011, 11:58
Thanks mọi người, mình đang chờ lấy vé nên chưa biết là đến sân bay nào (mình đặt VNAirline) :D. Gọi là đi phượt nhưng thực ra ở mình nhà người quen bên đấy, ko mất tiền ks :D. Cụ thể vị trí nhà mình chưa rõ, chỉ biết là từ nhà đi bộ ra Twins Tower mất 10' :D. Như vậy là ở KL thì nên đi Penang, Genting đúng ko? 2 nơi này có thể đi 1 ngày /1 nơi được đúng ko? Cụ thể giá vé bus or train, time di chuyển như nào?

Vấn đề ăn uống thì nếu muốn ăn đặc sản Malay thì ăn ở đâu vậy?

Còn vấn đề đổi tiền nên đổi từ VN hay sang đấy đổi? MÌnh có nghe nói mang $ sang KL rồi đi đổi bên đấy, nếu đổi dc ở chỗ người Ấn là tốt nhất, ko biết có đúng ko? Nên mang theo bao nhiêu $ thì OK? MÌnh dự định mang tầm <300$ ko biết đã đủ chưa?

Thanks all :D

kakdela
30-07-2011, 13:38
Gửi bạn bluedragon: Bạn ở nhà người quen ở twintower thì tốt quá, bạn nên đến bến Monorail CHOWKIT (gần Twin Tower), ở ngay đó có 1wet market bán hải sản rất rẻ, lúc đó tha hồ trổ tài nấu nướng. Sò Huyết tại market đó chỉ có 2RM/kg thôi!, trái cây ngọai rất rẻ!
Nếu được đi vòng quanh Malaysia, mà chỗ nào có train, thì bạn nên book train online. Đi train sang trọng, sạch sẽ, rẻ! thuận tiện! bạn lại chẳng phải mang theo tiền cash. Bạn phải đăng ký tên trên website này rồi mới mua vé train được (Nhớ là thông tin đăng ký phải đúng như trên pasport, vì sau này biết đâu bạn còn qua Thái or Sing từ KL) cũng như bạn phải đăng ký rồi mới vào phuot.com được vậy đó. Train bên Malay lọai thường, giống như train đi Nhatrang, Phanthiet lọai VIP của mình. Nhưng Toa tàu thì to và rộng hơn.
Về phần đổi tiền thì đúng như bạn hỏi. Hiện giờ bên đó 100USD đổi được 291RM or 295RM (cách đay 2 tuần). Mang 300 là xài nhòe rồi.

bluedragon0307
30-07-2011, 13:47
@kakdela: Tks bạn, thế cụ thể nên đổi tiền ở đâu vậy bạn? Chỗ người Ấn là chỗ nào thế :D

kakdela
30-07-2011, 14:04
Gửi dulichbattrang: bạn book vé AA vậy là thôngminh đó, bạn khỏi phải vào KL mất time và 9RM skybus. 9RM ở Kl là đi train gần tới Penang rồi. Bạn nên book train online cho chuyến về Butter worth - KL Sentral, vì ở Penang (chính xác là Georgetown) mua vé xe từ Hostel or GH không rẻ dâu (Tiền vé + tiền dịch vụ). Penang rộng lắm! bạn tưởng tượng từ TT Penang đi bus ra Sânbay Penang trên 1h xe!
o Penang bạn lấy trung tâm xuất phát điểm là CHULIA ROAD vì đây là con đường chính, mà kiếm hostel để ở. Tune thì mình ở nhiều lần rồi, nhưng book tòan lúc nó promotion thôi. Tune hotel in penang thì walking đến các nơi khác xa hơn khi mình ở CHULIA Rd.
www.hostels.com or www.hostelbookers.com vào đó mà chọn. Muốn rẻ thì OLD PENANG GH là ok, GH này là 1 biệt thự Cổ, kiểu BT Pháp ở Saigon, mát lạnh, gần CHULIA Rd. Penang đẹp, đẹp lắm. Nhưng vì là TP sau KL nên họ cũng chém nếu mình không rành! nên book Hostel trước hơn là đến trực tiếp vì GÍA sẽ khác nhiều.
Đúng như bạn nói, ăn uống ngon, Hải sản... vì là TP, island mà.

kakdela
30-07-2011, 14:15
Hi bạn, KL rộng lớn lắm, khi ở Kl rồi, bạn luôn xem 2-3 cái moneyexchanger, thấy cái nào có GÍA hơn thì đổi (vì lệch gía không nhiều). Đổi ở LCCT là thấp nhất!

dulichbattrang
30-07-2011, 15:55
Gửi dulichbattrang: bạn book vé AA vậy là thôngminh đó, bạn khỏi phải vào KL mất time và 9RM skybus. 9RM ở Kl là đi train gần tới Penang rồi. Bạn nên book train online cho chuyến về Butter worth - KL Sentral, vì ở Penang (chính xác là Georgetown) mua vé xe từ Hostel or GH không rẻ dâu (Tiền vé + tiền dịch vụ). Penang rộng lắm! bạn tưởng tượng từ TT Penang đi bus ra Sânbay Penang trên 1h xe!
o Penang bạn lấy trung tâm xuất phát điểm là CHULIA ROAD vì đây là con đường chính, mà kiếm hostel để ở. Tune thì mình ở nhiều lần rồi, nhưng book tòan lúc nó promotion thôi. Tune hotel in penang thì walking đến các nơi khác xa hơn khi mình ở CHULIA Rd.
www.hostels.com or www.hostelbookers.com vào đó mà chọn. Muốn rẻ thì OLD PENANG GH là ok, GH này là 1 biệt thự Cổ, kiểu BT Pháp ở Saigon, mát lạnh, gần CHULIA Rd. Penang đẹp, đẹp lắm. Nhưng vì là TP sau KL nên họ cũng chém nếu mình không rành! nên book Hostel trước hơn là đến trực tiếp vì GÍA sẽ khác nhiều.
Đúng như bạn nói, ăn uống ngon, Hải sản... vì là TP, island mà.

Vậy anh chị có thể chỉ em chỗ nào ăn hải sản ngon, rẻ không ạ? Em sẽ cố gắng tìm hostel rẻ nhất, vì thực ra chủ yếu là đi chơi chứ cũng không nhu cầu hưởng thụ về giấc ngủ nhiều ạ, hihi. Chủ yếu có chỗ tắm rửa và ngả lưng lấy sức, sạch sẽ an ninh là ok rồi ạ.

@bluedragon0307: Bạn ơi còn cái vụ show 500 usd nữa kìa, người bị check người thì không nên hên xui, mình cũng đang lo đây, nhưng vì đi đến KUL có 1 mình nên phải thủ sẵn thôi.

kakdela
30-07-2011, 15:57
Ban Freshshanh82: Vietnamese được vào Malay 29-30 ngày, chỉ khác trước là bây giờ họ lấy dấu vân tay (2 ngón tay trỏ khi nhập cảnh: bio- custom immigration) và dán tem vào pasport của mình (chắc là họ biết mình vào malay xong là bay đi nước khác vì AA bán vé rẻ quá). 4 tiếng la dư time cho bạn chuyển tiếp sang các chuyến bay khác. Bạn nên check in online (open availaibe 1 week before) sẽ thuận tiện đôi đường lại được ngồi hàng 08-11 trên máy bay. AA rất ít khi bị trễ, nếu có thì là do sự cố thật sự!!!! vì trễ 02 or 2.5 tiếng là họ phải đền, vì vậy họ mới bán được insurance.

kakdela
30-07-2011, 16:08
Nhập cảnh vào Malay bạn nên có confirm hostel, vé máy bay vào ra, trường hợp xuất bằng đường bộ qua Thái hay Sing bạn nên mua Malay train online (vi bus se chang co giấy tờ nào chứng thực). Với các bạn mới đi lần đầu, đúng là thủ 500 cho chắc. Riêng bạn từ Sing qua, tâm lý ok hơn vì Sing khó hơn Malay bạn còn quá giang rồi mới vào Malay (VIP hơn). Nhập cảnh Malay nhiều lần rồi thi nó làm nhanh lắm.

bluedragon0307
30-07-2011, 16:23
Vậy anh chị có thể chỉ em chỗ nào ăn hải sản ngon, rẻ không ạ? Em sẽ cố gắng tìm hostel rẻ nhất, vì thực ra chủ yếu là đi chơi chứ cũng không nhu cầu hưởng thụ về giấc ngủ nhiều ạ, hihi. Chủ yếu có chỗ tắm rửa và ngả lưng lấy sức, sạch sẽ an ninh là ok rồi ạ.

@bluedragon0307: Bạn ơi còn cái vụ show 500 usd nữa kìa, người bị check người thì không nên hên xui, mình cũng đang lo đây, nhưng vì đi đến KUL có 1 mình nên phải thủ sẵn thôi.

Sao mình search GG thì mọi người bảo là chị em mới bị check 500$, mà cũng người bị người ko:| ko biết như nào nữa :| Mà check ở đây đúng ko? Chứ sang kia mới check thì 8-}

kakdela
31-07-2011, 10:18
Khả năng cả 2 đầu đều bị check là rất lớn cho người đi lần đầu, ở Sing và Malay các bạn nữ hay bị.

bluedragon0307
31-07-2011, 14:42
Mình là nam, đi vs 1 thằng bạn nữa chắc ko bị đâu :D Bạn dulichbattrang sắp đi rồi đúng ko, có gì thông báo vụ $500 nhé :D

À còn bản đồ thì bạn nào biết ở HN có chỗ nào bán bản đồ Malay ko?

dulichbattrang
01-08-2011, 09:38
@bluedragon0307: Giữa tháng 9 mình mới đi bạn à, còn bạn??

Ở HCM thì có Trung tâm xúc tiến du lịch Malay, HN thì không biết văn phòng đó ở đâu, bạn đến đó thông tin và bản đồ được phát miễn phí.

bluedragon0307
01-08-2011, 10:06
Mình 15-8 đi :) Vụ 500$ mình hỏi người quen ben kia thì chỉ có các cô giá đi 1-2 người mới bị hỏi thôi, mà cũng ít khi lắm.

dulichbattrang
01-08-2011, 12:44
@bluedragon0307: Chả biết hên xui, mình bay tới KUL cũng 1 mình, từ đó bay tiếp Penang cũng 1 mình luôn. Bạn mình bay thẳng từ Sing qua Penang.

bluedragon0307
01-08-2011, 13:12
$500 theo mình tìm hiểu thì họ chỉ hỏi với các cô gái đi 1-2 người (chắc họ bắt nữ mang kha khá tiền để phòng thân, còn nam thì chả quan tâm =))), còn mình đi với danh nghĩa là thăm ông chú, có điện thoại địa chỉ hẳn hoi nên chả lo lắm :)

Có bạn nào biết chỗ kiếm bản đồ KL ở Hà Nội ko? :)

dulichbattrang
01-08-2011, 13:23
Các anh chị cho em hỏi, từ Penang có train hay xe bus đi thẳng tới Genting không ạ?

lipitbab
01-08-2011, 23:08
Cám ơn bạn Kakdela nha:D

Mình đi SIN nhiều lần rồi chắc cũng đỡ lo hơn chút.
Note cho các bạn khác: đừng ăn mặc hở hang quá, dễ bị giữ lại hỏi han lắm. Như sang SIN bằng jet-star đi qua terminarl 2, là con gái hay bị các bạn hải quan giữ lại hỏi thăm lắm. Có 1 lần mình chứng kiến 1 bạn nữ đi ngay trước mình, vào check-in ở hải quan, bác hải quan hỏi nhìn 1 hồi r hỏi thăm đi đâu, bạn nữ trả lời sang thăm bạn zai, nhưng nói ko sõi, hỏi lại bị ấp úng, thế là thôi ko cho check-in luôn. Còn mình đi vào bth, nói năng nhẹ nhàng, rất nhanh, mình cảm ơn. các bạn ý cũng nice lắm.

dulichbattrang
02-08-2011, 08:01
$500 theo mình tìm hiểu thì họ chỉ hỏi với các cô gái đi 1-2 người (chắc họ bắt nữ mang kha khá tiền để phòng thân, còn nam thì chả quan tâm =))), còn mình đi với danh nghĩa là thăm ông chú, có điện thoại địa chỉ hẳn hoi nên chả lo lắm :)

Có bạn nào biết chỗ kiếm bản đồ KL ở Hà Nội ko? :)

Bạn hỏi thử tổng đài xem Trung tâm xúc tiến du lịch Malay ở đâu, mình nghĩ chắc họ cũng có văn phòng ở HN.

Mình đi chơi nhưng cũng có nhà chị gái họ ở đó, hay check in thì mình ghi địa chỉ thông tin của chị gái mình, chị mình cũng biết được lịch trình sang đó của mình, chắc chắn ghé chơi nhà chị ấy một buổi chiều còn thăm hỏi anh rể Malay nữa, hihi.

Còn vụ 500usd theo thông tin mình được biết từ những người khác là do nữ nhập cảnh vào Malay và làm việc chui..., nên sau này họ qui định thêm điều này đối với nữ

@Lilac: mừng quá chị à, sau mấy ngày mòn mỏi chờ đợi thì hôm nay em mới nhận được email của Mr Leon, discount 10% vì em có nói là chị lilac giới thiệu khách sạn này. Thanks chị gái nhiều nhiều. Ở Penang thì bạn em book ở Garden Inn, có ai ở đây chưa cho em vài comment với, có gì vẫn cancel được, hihi.

lilac
02-08-2011, 08:12
@dulichbattrang:
Chúc mừng em đã nhận đc hồi âm của anh ấy. :)

Về vụ 500$, có lẽ là từ vụ này:
http://vietnamnet.vn/vn/tin-nhanh/33135/theo-chan-gai-viet-tham-nhap--pho-den-do--sing-ma.html

Nên cũng ko trách người ta đc. Bụng làm dạ chịu. :)
Nhưng mình nghĩ với những bạn tiếng Anh khá, trình bày đầy đủ các vấn đề khi đi du lịch thì dù có bị bắt vào phòng thẩm vấn cũng sẽ ra an toàn & nhập cảnh vào đc thôi. Có điều hơi mất thgian, nhưng cũng ko trách họ đc. Mình có bà chị bị vào phòng thẩm vấn 2 lần (tại bả có tật ra đường là phải trang điểm). Lần nào bả cũng tơn tơn đi vào & tơn tơn đi ra như gặp cố nhân. :P
Vào đó họ cũng chỉ hỏi lý do sang Malay? Ở đâu? Làm gì???... Mình cứ tự tin, thoải mái trình bày là họ lại mở cửa, tay bắt mặt mừng cho mình qua thôi. Mọi ng đừng sợ nhé.

reddy
02-08-2011, 10:50
Em vừa đi Malay về, mấy đứa trong túi cả đống tiền RM. Ở Hà Nội thì đổi tiền RM ở đâu, và tỉ giá là bao nhiêu các bác nhỉ?

linh_bebu
02-08-2011, 20:17
Hôm rồi e với 1 đứa bạn (cũng là con gái) đi Malay, qua hải quan các anh í hiền lắm :D (hải quan đường bộ từ Sing sang )
Em thì gặp 1 anh trông cute cực kì luôn =( (cái bàn cuối cùng bên tay trái ý, không hiểu có ai cũng gặp anh ý không hehe)
Em qua trót lọt, anh ý không thèm hỏi câu nào, cũng chẳng nhìn mình nhiều =))

Còn đứa bạn em làm ở bàn khác, thì bị hỏi vé về, show ra xong thì họ cũng cho đi :D

dulichbattrang
04-08-2011, 17:03
Các anh chị ơi cho em hỏi, từ KLCC đi đến Look Out Point bằng phương tiện gì thì tiện nhất ạ, ngoài taxi ra có đi được hệ thống giao thông công cộng không. Em muốn đến đây cho bằng được.

@lilac: Em nhận được confirm booking của anh Leon rồi chị, thanks chị nhiều lắm.

dulichbattrang
08-08-2011, 11:49
Có anh chị nào tư vấn cho em thêm chuyện này không? Em cảm ơn nhiều.
- Tình hình là ngày 18/9 em sẽ check-out khỏi 88inn. Bạn em sẽ ra sân bay để về Sing luôn, còn lại mình em ở Kul đến 20h40 mới bay về HCM. Vậy trong khoảng thời gian từ trưa đến chiều em có thể ghé đâu được ạ? Nếu ghé Putraja.. gì đó có tiện không ạ? Các anh chị giúp em nhé?

Schtroumpf
08-08-2011, 13:10
@dulichbattrang: Putrajaya nằm trên đường ra sân bay nên bạn có thể kết hợp đi luôn nhưng nên có hành lý thật gọn nhẹ để di chuyển lên xuống bus cho tiện. Từ đây ra LCCT/KLIA khoảng hơn 1h đi xe ô tô nên bạn trừ hao thời gian nữa nhé.

dulichbattrang
08-08-2011, 13:26
@dulichbattrang: Putrajaya nằm trên đường ra sân bay nên bạn có thể kết hợp đi luôn nhưng nên có hành lý thật gọn nhẹ để di chuyển lên xuống bus cho tiện. Từ đây ra LCCT/KLIA khoảng hơn 1h đi xe ô tô nên bạn trừ hao thời gian nữa nhé.

Em chỉ có một cái balô thôi. Có thể hướng dẫn cho em đi bằng gì từ khu Bukit Bintang không ạ?

lilac
08-08-2011, 14:21
@dulichbatrang:
Từ Bukit Bintang, em đi monorail (LRT) đến trạm LRT Pasar Seni.
Xuống khỏi trạm là trạm xe bus, ở đây em có thể đi bus đến Putrajaya (cỡ 3-4RM/ng) & đi cỡ 45 phút. :)

dulichbattrang
08-08-2011, 15:18
@dulichbatrang:
Từ Bukit Bintang, em đi monorail (LRT) đến trạm LRT Pasar Seni.
Xuống khỏi trạm là trạm xe bus, ở đây em có thể đi bus đến Putrajaya (cỡ 3-4RM/ng) & đi cỡ 45 phút. :)

Vậy em đi từ ga Imbi hả chị?

Schtroumpf
08-08-2011, 17:13
@dulichbattrang: Ngay BUkit Bintang có trạm LRT mà em, đâu cần đến Imbi làm chi.

lilac
08-08-2011, 17:15
@dulichbatrang:
Nếu em ở 88 Inn thì em xuất phát từ ga LRT Imbi.
Nếu em đang lang thang ở Bukit Bintang thì em đi từ LRT Bukit Bintang. :)

dulichbattrang
09-08-2011, 08:31
@lilac: Chị ơi vậy đến Putrajaya thì sau đó em ra thẳng LCCT luôn thì có bus không chị nhỉ?

Lịch trình của em từ Penang đi về Genting luôn, có bus hay train tuyến này không chị lilac.

yilka
09-08-2011, 09:18
Bạn dulichbattrang mà đi từ Putrajaya ra LCCT thì đi tuyến KL Transit cũng đc, giá 5.5RM/chiều lại nhanh. Bạn đến bến Putrajaya Train Station hỏi mua vé KL Transit đi LCCT là họ bán cho, tàu này sẽ chạy đến điểm dừng Salak Tinggi rồi họ giúp bạn chuyển sang shuttle bus đi tiếp từ đó đến LCCT. Vé bạn mua ở Putrajaya là cả train+bus nên ko mất thêm tiền, thời gian di chuyển tổng cộng khoảng 45', cứ 30' sẽ có 1 chuyến.

Bạn xem thêm ở đây: http://www.kliaekspres.com/erlsb/LCCT/tabid/158/Default.aspx

Còn Penang đi Genting trực tiếp thì bạn xem ở đây, có vài hãng bus bán vé trực tiếp tuyến này, có thể fone book rồi ra office của họ collect vé: http://www.gogenting.com.my/en/agents/penang.htm

dulichbattrang
09-08-2011, 09:39
@yilka: Cảm ơn anh Yilka rất nhiều. Vì có hơn nửa ngày từ trưa đến tối là em chỉ đi có một mình thôi, bạn em về Sing từ 3h chiều, còn em đến 20h40 mới bay về HCM, nên tranh thủ khoản thời gian từ trưa ghé Putrajaya chút.

Ở Malaysia cũng có hotdeal giống như mình đây, bạn nào đi du lịch ngay thời điểm có deal kết hợp cũng hay đó. Em đang săn xem có gì rẻ rẻ không, hihi.

http://www.mydeal.com.my/deals/kuala-lumpur

bluedragon0307
09-08-2011, 11:17
Các bạn cho mình hỏi ở Kuala Lumpur 3 ngày 3 đêm nên đi những đâu? Mình mới tìm dc mấy trung tâm mua sắm thôi, còn danh lam thắng cảnh hay địa điểm khác chưa tìm dc, dạo này bận quá mà t2 tới đi rồi, giúp mình với. Tối mình phải về Kul ngủ nên nếu bạn nào giới thiệu địa điểm ở xa thì chọn giùm mình chỗ nào đi về trong 1 ngày dc nhé. Thanks all :)

dulichbattrang
09-08-2011, 11:34
@bluedragon0307: Mình chỉ ở Kul 2 đêm. 14/9 Mình bay SG-Kul, sau đó mình bay Penang luôn. Dành cho Penang đến hết đêm 15/9. Sáng 16/9 đi xe từ Penang đến Genting. Chiều tối mình về lại Kul. Mình có tối 16/9, ngày 17/9 và ngày 18/9 (bay chuyến cuối cùng về SG) ở Kul. Mình lại không chú trọng mua sắm như bạn vì cũng đã qua mùa sale, window shopping là chính nên dành thời gian tham quan Kul, tối thì lên Look Out Point ăn tối và ngắm cảnh Kul về đêm, 1 buổi tối dành cho khu ăn uống Jalan Alor. Tạm thời lịch trình của mình là vậy. Bạn có thể đi Batu Cave, Putrajaya, rồi Genting, hoặc dành 2 ngày cho Cameroon highland. Mình cũng chỉ được mọi người tư vấn thế. Hoặc bạn có thể đi Penang trong 1 ngày mà.

bluedragon0307
09-08-2011, 13:17
Mình cũng ko chú trọng mua sắm, cũng chỉ muốn xem có cái đt nào giá tốt thì mua thôi, chủ yếu muốn đi thăm quan nhưng mà chưa search dc nhiều, search tạm thì toàn ra khu mua sắm :|

dulichbattrang
09-08-2011, 13:24
Cảm ơn anh Yilka rất nhiều. Vì có hơn nửa ngày từ trưa đến tối là em chỉ đi có một mình thôi, bạn em về Sing từ 3h chiều, còn em đến 20h40 mới bay về HCM, nên tranh thủ khoản thời gian từ trưa ghé Putrajaya chút.

Anh chị ơi cho em hỏi chút, ở LCCT có chỗ nào ăn trưa được không, giá cả thế nào? Hay có McDonalds không?
Em bay đến Kul là 13h30 thì phải, làm thủ tục nhập cảnh, xong lại check-in đi Penang. Khoảng 16h e mới bay Penang nên chắc kiếm gì bỏ bụng ở LCCT rồi. Hoặc tiết kiệm nữa là đem bánh mì theo:))

dulichbattrang
09-08-2011, 13:31
http://lookoutpoint.com.my/
Nếu bạn muốn ngắm nhìn cảnh Kul về đêm cũng như toà tháp đôi rực rỡ ánh đèn từ xa thì nên đến đây. Mình thấy nhiều người comment lắm, chịu khó đi xa chút vì cách trung tâm Kul khoảng 20p đi xe. Nghe mọi người nói đồ ăn và thức uống không đắt lắm, từ 15RM, được cái view hay lắm.

lilac
09-08-2011, 14:51
@dulichbatrang: Ở LCCT cũng có nhiều quán ăn lắm. Có Mc Donal, KFC & đối diện Mc Donal có cái Asian Town Food Court thấy đồ ăn cũng ngon lắm.
Chị hay ăn Mc Donal cho nhanh. :)

dulichbattrang
10-08-2011, 09:06
@lilac: Chị ơi em nhớ chị có nói gần 88inn có chỗ ăn sáng ngon lắm, chị cho em biết nó ở chỗ nào nhé, mà họ bán những thức ăn gì vậy chị? Còn muốn ăn Dim Sum thì có thể ăn ở đâu ngon, rẻ ạ? Em cảm ơn chị.

Có anh chị nào đã ở Garden inn - Penang chưa? Em có thể thuê xe máy ở đâu khi đến Penang, giá cả hiện giờ ra sao. Giúp em với nhé.

dulichbattrang
11-08-2011, 08:50
Hôm nay có deal bữa ăn tối món Thái set menu cho 2 người tại Thai La chỉ 35RM. Anh chị nào có hứng thú thì nhanh tay mua nha.

http://www.mydeal.com.my/%20deals/kuala-lumpur/RM35-for-Special-Thai-Dinner-Set-at-Thai-La-CapSquare

diroibiet
12-08-2011, 11:51
@lilac: mình cũng book phòg ở 88INN nè.
Mình đi chuyến 23:30 từ sin sang genting, chơi xong ở đó mình bus về KL, nhưng mình không biết nó sẽ ngưng ở trạm nào? Có phải KL sentral không bạn?
Mình muốn tối hôm sau đi Kuala Purlis, không biết nên đến KL sentral mua vé hay sao bạn. Hướng dẫn giúp mình với.
Many thanks.

lilac
12-08-2011, 13:33
@diroibiet:
1. Từ Genting về KL có nhiều chuyến & có chuyến về KL Sentral đó (nếu đi bus).
Nếu đi cáp treo thì ở trạm cáp cũng có nhiều xe về nhiều nơi & trong đó có xe về KL Sentral.

2. Bạn đi Kuala Purlis để đi Langkawi hả? :)
Từ KL có 2 cách đi Kuala Purlis.
- Đi bus: Bạn theo dõi lịch & địa điểm đón bus ở trang này:
http://www.journeymalaysia.com/ptakualaperlis.htm
- Đi train:
Từ KL Sentral, bạn mua vé train đi Arau Station. Ở đây bạn có thể đi bus hay taxi đến Kuala Purlis. :)
Đi kiểu này nhanh & khỏe hơn, nhưng đắt hơn đi bus đó. Tùy bạn chọn nha.

diroibiet
12-08-2011, 19:31
@lilac: Thanks lilac dễ thương nhiều nhiều.

1- Nhưng mình ở 88 INN thì mình về KL sentral tiện nhất phải không?
2- Đi lankawi mình đi bus đấy. Mình định mua vé của Traninasional nhưng không biết phải ghé đâu mua bạn ơi?
Một lần nữa cảm ơn lilac dễ thương.

Tín Mập
13-08-2011, 11:41
@lilac: Thanks lilac dễ thương nhiều nhiều.

1- Nhưng mình ở 88 INN thì mình về KL sentral tiện nhất phải không?

Mình cũng muốn dễ thương nữa nhưng chắc giúp bạn 1/2 thôi.
88inn ngay trạm tàu Imbi, và từ Imbi bạn đi tàu 4 trạm là tới KL Sentral rồi đấy ạh!
Lợi hơn nữa là từ 88inn có thể đi bộ tới Bukit Bintang đó bạn!

lilac
13-08-2011, 11:45
@diroibiet:

Bạn muốn đi Langkawi bằng bus thì cũng phải đến Kuala Purlis để đi phà qua mà. :)
Lịch bus & chỗ mua bus đi Kuala Purlis mình đã gửi link rồi đó. :)

Còn từ Imbi đi KL Sentral thì như bạn Tín Mập chỉ. :)

sun_flower
16-08-2011, 01:28
2- Đi lankawi mình đi bus đấy. Mình định mua vé của Traninasional nhưng không biết phải ghé đâu mua bạn ơi?

Bạn đến khu China town (từ KL central đi tàu điện đến Pasa seni) rồi đi bộ ra trung tâm Puduraya (không biết thì hỏi dân ở đó cho nhanh, gần nhưng tả thì khó) có chuyến đêm 9h30pm, 11pm (nên mua vé trước), mình mới đi về đây, đi 11pm sáng 6h đến Kuala Purlis (chỗ này đi phà sang Langkawi) mua vé Tranisasional thì hỏi ghế số mấy, số 9 thì đừng lấy vì nó là hạng cuối, xe đây máy lạnh lắm đó, cỡ 17 18 độ mà đi đêm lạnh khó ngủ lắm! đi đến khuya không nhớ là mấy giờ 3h gì đó sang 1 xe khác, ghế to hơn, ít lạnh hơn. Giá vé 38RM

sun_flower
16-08-2011, 01:34
Ai có đi phà từ Langkawi sang penang thì có phà 2h30pm và 5h30pm thôi, nhìn thấy bảng bán vé đi chiều ngược lại Penang langkawi 7h30am và 8h30am không thấy có chuyến chiều, Langkawi penang là 60RM, 3 giờ tàu chạy

diroibiet
16-08-2011, 15:24

Bạn đến khu China town (từ KL central đi tàu điện đến Pasa seni) rồi đi bộ ra trung tâm Puduraya (không biết thì hỏi dân ở đó cho nhanh, gần nhưng tả thì khó) có chuyến đêm 9h30pm, 11pm (nên mua vé trước), mình mới đi về đây, đi 11pm sáng 6h đến Kuala Purlis (chỗ này đi phà sang Langkawi) mua vé Tranisasional thì hỏi ghế số mấy, số 9 thì đừng lấy vì nó là hạng cuối, xe đây máy lạnh lắm đó, cỡ 17 18 độ mà đi đêm lạnh khó ngủ lắm! đi đến khuya không nhớ là mấy giờ 3h gì đó sang 1 xe khác, ghế to hơn, ít lạnh hơn. Giá vé 38RM

Ôi, gặp được người đi langkawi về mừng quá!
1-vậy là chổ KL sentral không có bán vé đi đến ngay phà kuala perlis hả bạn? Từ KL sentral đến trung tâm Pudraya khoảng bao lâu bạn?
2- bạn có đi tour island hopping không? Mình đi 4 người lớn, 1 trẻ con không biết nên mua tour hay thue boat.
3- có gì hay ở langkawi để rút kinh nghiệm không á?:)

@all: cho mình hỏi từ 88inn đi ikea va 1utama mất nhiều thời gian không và đi thế nào á????

Thanks all

dulichbattrang
18-08-2011, 08:54
Có anh chị nào mới đi Malaysia về còn thẻ sim đt cho em mượn để top up và sử dụng mấy ngày. Em ở HCM, em cảm ơn nhiều ạ.

sun_flower
18-08-2011, 09:40
1-vậy là chổ KL sentral không có bán vé đi đến ngay phà kuala perlis hả bạn? Từ KL sentral đến trung tâm Pudraya khoảng bao lâu bạn?
2- bạn có đi tour island hopping không? Mình đi 4 người lớn, 1 trẻ con không biết nên mua tour hay thue boat.
3- có gì hay ở langkawi để rút kinh nghiệm không á?

1. KL sentral là trung tâm tàu điện đi 1 trạm là ra china town rồi (trạm ra China town là pasa seni đó) đi bộ 1 chút là ra Pudraya, Pudraya giống như trung tâm xe bus đi các nơi chứ KL central là trung tâm tàu điện ko có bán vé đi các nơi đâu nhé.

2. Mình ở đó có 2 ngày 1 đêm nên ko rõ tour island hopping bạn nói là tour nào? có phải tour đi ra đảo, cá bơi xung quanh chân ko? nếu là cái đó thì mình chưa đi, mình đi tour boat theo giờ 1h 200RM, 2h 400RM đi mấy điểm như động dơi, cho cá ăn, đảo đại bàng (thấy thuyến đến đại bằng bay ra quá trời) .... tùy mấy tiếng mà sẽ chọn đi nhiều nơi hay ít. Nơi bạn muốn đi mà chỉ có tour thì đi tour còn có boat thì đi boat nhưng mình thấy trên đó thuê theo giờ ah, bạn check lại khi lên đó xem nơi đến đi bằng phương tiện gì. ở langkawi ko có bus công cộng nhé, có taxi thôi. muốn đi vòng vòng thì thuê theo giờ cho khỏe, thuê ít nhất 4h, mình đi 4h mất 100RM (bạn trả giá rẻ hơn xem có dc ko)
3. Langkawi có cầu trên không (đi lên bằng cáp treo) là đặc sắc nhưng hôm mình đi đóng cửa 3 ngày sửa chữa. Bạn xem bản đồ thấy chỗ nào bạn thích thì đi (đi taxi thì nói nói họ ghé những chỗ này này... họ thấy cái nào đi thuận tiện thì chở đến trước) chứ mình ko biết bạn thích đi những đâu.

kiwi_ngoc_hien
18-08-2011, 17:13
Hi chào cả nhà,mình đang muốn đi tới đảo Mabuh kaplai island ở malai.Có ai đi rồi cho mình xin tí kinh ngiệm nhe,càng rẻ càng tốt,thank

phaletrang_tn
19-08-2011, 14:18
Hi cả nhà, em đang tính qua Malaysia chơi 1 chuyến với bà chị em, vì anh rể công tác ở penang nên 2 chị em tính đu theo, em đi khoảng 1 tuần , đang tính bay qua KL xong là bắt xe xuống thẳng penang chơi, rùi sao đó lên lại KL chơi và về SG. EM k bít là mình có thể bắt xe ở đâu để xuống penang ạ, và em có thể tìm giờ chạy ở đâu để book vé máy bay vì em tính xuống sân bay sẽ mua vé rùi đi penang lun.
Có ai đi penang cho em hỏi là ở đó thì nên đi chơi đâu k ạ? KL thì ngoài shopping thì đi đâu ạ? EM đi 1 tuần k bít chơi đủ chưa nhỉ...hi hi hi
Mong mọi người giúp em với, em đang đọc lại từ đầu để lấy thêm kinh nghiệm.

dulichbattrang
19-08-2011, 14:27
@phaletrang_tn: Khi nào bạn đi Penang vậy? Sắp tới mình cũng đi nhưng bay từ Kul đến Penang.

phaletrang_tn
19-08-2011, 16:26
Mình tháng 11 mới đi, vì anh mình đi công tác dịp đó mà, bạn đi từ KL bằng máy bay à, nếu bạn đi trước thì cho mình tí kinh nghiệm về những chỗ ăn chơi nha.

dulichbattrang
19-08-2011, 16:39
@phaletrang: Mình đi giữa tháng 9. Lịch trình của mình là SG-KUL-Penang-Genting-KUL-SG: từ Penang mình đi bus về Genting.

phaletrang_tn
20-08-2011, 12:27
Ban đã lên kế hoạch đi chơi những chỗ nào ở KL va penang chưa, minh đang nghiên cứu mà vẫn chưa xong, đang k bít đi từ Kl xuống penang như thế nào nữa nè...hichic...mà mình mua vé cua vietnamairlnes khứ hồi 170$ co mắc k nhỉ,bạn mua vé từ KL xuống penang bao nhiu thế?

dulichbattrang
22-08-2011, 07:53
@phaletrang: Mình cũng cố gắng tham khảo từ nhiều chuyến đi của mọi người trên diễn đàn. Tất nhiên chỉ vẻn vẹn nhiêu đó ngày thì không đủ đi nhiều nơi, sẽ trở lại KUL khi có đợt vé rẻ tiếp. Từ KUL đi Penang bạn mình mua vé hình như khoảng 60RM, tiết kiệm thời gian vì theo mình được biết thì đi bus cũng không rẻ hơn bao nhiêu hết. Từ Penang đi Genting mình mua vé bus cũng 40RM rồi.

phaletrang_tn
22-08-2011, 11:38
Mình cũng tính đổi qua bay từ KUL đến Penang cho tiện, vì vé cũng k mắc hơn bao nhiu, mình bay từ SG qua KUL roài chắc là bay đi penang chơi lun, từ Penang đi Genting bạn mua vé ở đâu thế, chỉ mình với, mình mún xem giờ khỡi hành với lại có gì mua trước luôn, k bít đi khoản mấy tiếng nhỉ. Vì đằng nào mình cũng đi Genting, có lẽ đi từ Penang lun cho tiện, khỏi phải về KUL roài đi Penang

dulichbattrang
22-08-2011, 15:59
@phaletrang: Vậy là lịch trình của bạn cũng tương tự như mình. Nếu thế bạn nên đi thẳng bus từ Penang đến Genting, khoảng 4h gì đó mình không rõ lắm. Sau khi về mình sẽ có comment nhiều hơn cho bạn. Mình đã vạch ra lịch trình cho chuyến đi, nhưng cũng chỉ là plan, chưa biết thực tế có đảm bảo các điểm đã note không. Như chị lilac nói, mình đến nơi nào cũng cố gắng dành time khám phá nơi đó, những điểm khác lần sau sẽ lại đi tiếp, khám phá hết Malaysia mới thôi không săn vé rẻ của AirAsia nữa.

Ở Penang mình định thuê xe máy 1 ngày để chạy lòng vòng, nghe vài người nói cũng thú vị lắm.

chikaku
22-08-2011, 17:38
Chào mọi người!

Em là thành viên mới vừa đăng ký xong. Em đã đọc rất nhiều thông tin của mọi người. Cám ơn thông tin của anh chị và các bạn! Thật sự rất hữu ích.

Em đang chuẩn bị cho chuyến phượt ngoại đầu tiên của em. Đây là lần đầu em bay. Nên em cần sự giúp đỡ và ý kiến của mọi người cho lịch trình SG - SING - KUL - SG cho 4 ngày 3 đêm chuẩn bị đi vào 20/9/2011 của em như sau:

DAY 1: SG - SINGAPORE - KUL

12:30pm - Đến Changi. Sau đó về Hotel 81 Orchid để gửi hành lý (em có call cho tụi nó, tụi nó bảo là phí giữ hành lý là 2 SGD/ngày). Sau đó tham quan: Marina Bay, Esplanade Theatre, Merlion Park, City Hall, Raffle Palace, Little India, Clark Quay và trở về Suntec City xem Fountain Of Wealth

09:30pm - tới Golden Mile Tower bắt xe đi KUL lúc 10:30 (book xe hơi bị sớm..hizhiz)

DAY 2: KUALA LUMPUR - MALACCA - SING

Em sẽ đến KUL hơi bị sớm...cố gắng lây lất..xếp hàng lấy vé skybrigde và tham tham quan Tháp Đôi, tham qua KL. Đến đây..mình đang phân vân với 2 lựa chọn:

1. City tour. Em không rõ về HOP ON HOP OFF. Anh chị nào biết share thông tin cho em với. Em có vào website xem, nhưng em không biết là đăng ký tour này, mình có thể lên xuống ở bất cứ trạm nào hay là phải theo đúng lộ trình?

2. Đi Malacca và trở về KUL bắt train về SING lúc 11:30, giường nằm,ngủ 1 đêm trên train (em nghe 1 vài người khuyên không nên đi train vì nó ồn không ngủ được..em không biết tiếng ồn có thật sự kinh khủng không..vì em chưa đi train bao giờ). Cho em hỏi, chuyến bus cuối cùng từ Malacca Sentral về KUL là chuyến mấy giờ vậy?

Mọi người góp ý giúp em phương pháp nào khả thi hơn. Những nơi em muốn đi ở KUL là: tham quan tháp đôi, KL tower và đi Malacca.

DAY 3: SINGAPORE

Sáng tham đi những nơi mà ngày 1 đi chưa hết: Little India, dạo phố Orchad, về khách sạn nhận phòng.
Chiều đi Sentosa: Vivo City, mage of Singapore, Dolphin Lagoon, Song of Sea. Ngủ lại SING 1 đêm

DAY 4: SING - HCMC

Sáng: Tự do
Bay chuyến 13:10 về TP.HCM

Mọi người giúp em góp ý cho lịch trình của em với!

Cám ơn mọi người!

Schtroumpf
22-08-2011, 17:54
@Chikaku: Ngày 1 tới Sing xong em đi thẳng về Golden Miles Complex mà lấy vé đi Kul và gửi hành lý miễn phí ở đó (nếu hành lý của em gọn nhẹ). Đi chơi cả ngày rồi tối ra đó lấy hành lý và chờ xe luôn. Ngày 2 em chỉ có thể hoặc ở lại KL và tham quan vòng vòng KL, tháp đôi + KL tower, hoặc ko ghé 2 điểm này mà đi thẳng Melaka. Theo chị em nên dành Melaka cho 1 dịp khác chứ vừa đến nơi đã về thì không thăm thú được gì nhiều đâu. Đi như em thì quá gấp!

phaletrang_tn
22-08-2011, 18:39
@dulichbattrang: thanks bạn nhìu nha, hy vọng chuyến đi của bạn thành công tốt đẹp, khi đi về nhớ cho mình xin ít kinh nghiệm nhé

chikaku
23-08-2011, 09:13
@Schtroumpf: Cám ơn góp ý của chị :). Không thể đi Tháp đôi với KL tower rồi sau đó đi Malacca được sao chị? Nếu chỉ đi vòng vòng KL, thì 1 ngày em nên đi những nơi nào ạ?

Có ai biết Hop On Hop off là như thế nào không? share thông tin với em với! Mình phải đi đúng lộ trình hay có thể chọn hoặc lên
xuống bất cứ trạm nào cũng được?

Cho em hỏi chuyến bus cuối cùng từ Old Town của Malacca về Malacca Sentral, và từ Malacca Sentral về KL Sentral là lúc mấy giờ vậy ạ??

lilac
23-08-2011, 09:35
@Chikaku:

1. Đúng như chị Schtroumpf nói, bạn đã book vé của hãng nào thì ghé văn phòng nó ở Golden Mile gửi hành lý, vì gửi ở 81 Orchid vừa tốn tiền (nó tính 2SGD/ngày/ 1 kiện), vừa xa trung tâm & xa cả Golden Mile, thời gian di chuyển cũng tốn tiền.

2. Hop On Hop Off: Bạn mua vé & có quyền lên xuống bất cứ trạm nào trong các điểm dừng trong bản đồ lịch trình. Xe HOHO cũng khá nhiều xe. Sau khi tham quan xong điểm đó, bạn quay lại trạm HOHF & chờ xe tiếp theo đến thì leo lên đi tiếp. Vé xe có giá trị 24h. Tức là bạn mua giờ nào thì nó sẽ hết hạn vào giờ đó ngày hôm sau. Xe chạy từ lúc 8:30AM đến 8:30PM.
Nếu bạn có thẻ sinh viên sẽ đc giảm 1/2 giá.

3. Mình đang thắc mắc vì sao bạn ko từ Malacca đi bus thẳng về Sing, vừa rẻ, vừa tiện, vừa nhanh mà phải quay về KL để đi train về.
& các chuyển train đã ko đc vào thẳng Sing nữa, mà sẽ dừng ở Woodland - khu biên giới, sau đó bạn sẽ đón bus vào Sing.
Vậy sẽ mệt hơn & tốn nhiều tiền hơn.
Nếu bạn đã book vé train thì ta phải đi thôi.
Còn nếu bạn chưa book vé train thì từ Malacca bạn có thể đi bus thẳng về Sing chỉ tốn 4h xe & cỡ 25RM/ng.
Tuy nhiên, xe chạy chuyến Malacca - Sing ko nhiều, nên nếu ko có chuyến trễ như bạn yêu cầu thì có thể đi chuyến Malacca - Johor Bahru (3h xe chạy & giá là 17RM). Về đến Johor Bahru sẽ có bus về Sing rất rẻ. :)
Ngủ lại 1 đêm ở Johor Bahru là 1 ý hay. Ks ở JB rẻ, ngủ 1 đêm ở ks sẽ khỏe hơn là ngủ trên train hay bus.

4. Bus từ Old Town về Malacca Sentral thì hình như 10PM là thấy hết đón rồi. Nhưng bạn phải check lại khi bạn đến Malacca Sentral. & Chuyến bus cuối về KL cũng có bảng thông tin đầy đủ ở Malacca Sentral, bạn đừng lo. :)

5. 1 ngày ở KL có thể đi những điểm sau: Twins Tower, KL Tower (đi qua ngó thôi, ko lên tháp), Masjd Jamek, Quảng trường độc lập, Hoàng cung... Nếu còn thgian có thể đi thêm Putrajaya.

chiakinguyen
23-08-2011, 09:48
Các bạn cho mình hỏi thăm cách đi từ sân bay Kuala Lumpur (KLIA) về city cho 3 người
- Xem trên trang web của KLIA thấy nếu đi Train express (về KL CAT ở KL Sentral thì RM35/người. Đón ở train station ở sân bay (theo chỉ dẫn trong sân bay mà đi thôi hẻ?)
-Nếu đi express coach thì RM 10/người. Đón ở tầng trệt, Block C, mua vé ở counter 3, bắt xe ở platform 1.
-Nếu đi taxi thì bao nhiêu? Phải trả giá trước đúng không?
Mình hỏi để chọn cách đi rẻ nhất & tiện nhất có thể

vivan
23-08-2011, 10:18
Chào Các Bạn,
Mình bay từ Sing đến Kul vào lúc 04h chiều thứ 7, và ở đến 01h chiều thứ 2 đi ra sân bay qua lại Sing. Các bạn cho mình hỏi có thể đi đâu ở Kul trong khoảng thời gian đó, di chuyển ít thôi vì mình đi với ba mẹ lớn tuổi rồi.
Đây là lần đầu mình bay với Tiger nên các Bạn cho mình hỏi sân bay Budget ở Sing có food court 0? từ arrival đến departure có xa không? có chổ gởi hành lý không hay phải mang qua ter 2 gởi? Thanks các Bạn nhiều!

chikaku
23-08-2011, 10:48
@Chikaku:

1. Đúng như chị Schtroumpf nói, bạn đã book vé của hãng nào thì ghé văn phòng nó ở Golden Mile gửi hành lý, vì gửi ở 81 Orchid vừa tốn tiền (nó tính 2SGD/ngày/ 1 kiện), vừa xa trung tâm & xa cả Golden Mile, thời gian di chuyển cũng tốn tiền.

2. Hop On Hop Off: Bạn mua vé & có quyền lên xuống bất cứ trạm nào trong các điểm dừng trong bản đồ lịch trình. Xe HOHO cũng khá nhiều xe. Sau khi tham quan xong điểm đó, bạn quay lại trạm HOHF & chờ xe tiếp theo đến thì leo lên đi tiếp. Vé xe có giá trị 24h. Tức là bạn mua giờ nào thì nó sẽ hết hạn vào giờ đó ngày hôm sau. Xe chạy từ lúc 8:30AM đến 8:30PM.
Nếu bạn có thẻ sinh viên sẽ đc giảm 1/2 giá.

3. Mình đang thắc mắc vì sao bạn ko từ Malacca đi bus thẳng về Sing, vừa rẻ, vừa tiện, vừa nhanh mà phải quay về KL để đi train về.
& các chuyển train đã ko đc vào thẳng Sing nữa, mà sẽ dừng ở Woodland - khu biên giới, sau đó bạn sẽ đón bus vào Sing.
Vậy sẽ mệt hơn & tốn nhiều tiền hơn.
Nếu bạn đã book vé train thì ta phải đi thôi.
Còn nếu bạn chưa book vé train thì từ Malacca bạn có thể đi bus thẳng về Sing chỉ tốn 4h xe & cỡ 25RM/ng.
Tuy nhiên, xe chạy chuyến Malacca - Sing ko nhiều, nên nếu ko có chuyến trễ như bạn yêu cầu thì có thể đi chuyến Malacca - Johor Bahru (3h xe chạy & giá là 17RM). Về đến Johor Bahru sẽ có bus về Sing rất rẻ. :)
Ngủ lại 1 đêm ở Johor Bahru là 1 ý hay. Ks ở JB rẻ, ngủ 1 đêm ở ks sẽ khỏe hơn là ngủ trên train hay bus.

4. Bus từ Old Town về Malacca Sentral thì hình như 10PM là thấy hết đón rồi. Nhưng bạn phải check lại khi bạn đến Malacca Sentral. & Chuyến bus cuối về KL cũng có bảng thông tin đầy đủ ở Malacca Sentral, bạn đừng lo. :)

5. 1 ngày ở KL có thể đi những điểm sau: Twins Tower, KL Tower (đi qua ngó thôi, ko lên tháp), Masjd Jamek, Quảng trường độc lập, Hoàng cung... Nếu còn thgian có thể đi thêm Putrajaya.

@lilac: Em cám ơn nhiều ạ!

1. Về hành lý: có lẽ hành lý của em sẽ hơi bị cồng kềnh...mà vác nó qua tận Malay thì hơi khó đi chơi..nên em muốn gửi nó lại khách sạn và chỉ cầm 1 cái túi nhỏ đi từ SING - KUL. Có lẽ em nên đem ít đồ thôi cho tiện nhỉ!
Cho em hỏi 1 xí về việc lấy vé tại Golden Mile: Nếu từ sân bay về thẳng Golden Mile để gửi hành lý và lấy vé xe, vậy em có phải có mặt trước 30' trước khi khởi hành không ạ? Hay chỉ cần trước giờ xe chạy em có mặt ở đó là được.

2. Hiện tại, em chưa book vé train. Nhưng do em so sánh giá trên website, em thấy giá đi từ Malacca về Sing là 20 SGD trong khi vé đi train chỉ có 40RM và em thấy bus từ Malacca về Sing không có chuyến đêm.
Ban đầu em chọn train vì em định book giường nằm...để ngủ trên train luôn cho tiện. Lilac có thể cho em webiste book vé từ Malacca về Sing với giá 25RM được không ạ?

3. Từ Woodland mà đi bus về KS Orchid thì mất khoảng bao lâu ạ?

Em cám ơn

Schtroumpf
23-08-2011, 12:59
@Chikaku: Nếu em đã lấy vé xe rồi thì cần có mặt trước giờ xe chạy 15p là được vì BQL nhà xe còn phải bàn giao khách cho bác tài trước khi xe chạy. Ở Sing họ đúng giờ lắm chứ không lề mề hay delay như các bạn Việt đâu. Vé bus Malacca - Sing em có thể book trên web của Delima http://delima.com.my. Sở dĩ chị khuyên em dành trọn ngày cho hoặc KL hoặc Malacca thôi là vì thời gian di chuyển từ đây về Sing đã mất 4h (với đk em đi thẳng và không ghé lại KL), thời gian từ KL đi Malacca cũng phải 2h, em lại muốn lên skybridge và còn tham quan KL Tower nữa. Cho là em xếp hàng sớm và được lên tháp đôi sớm nhất có thể thì lúc xuống lại đã 9h-9h30, đi Melaka 2h, tới nơi đã trưa thì còn lượn lờ được bao nhiêu trong khi tối đã phải lên xe/train về lại Sing?

lilac
23-08-2011, 14:21
@chikaku:

Từ trạm bus Malacca Sentral có rất nhiều hãng xe về Sing. Em có thể đến đó chọn & mua vé. Vé có rất nhiều nên em cũng ko cần phải đặt trước. Giá vé theo chị ko cao hơn 40RM đâu (tuy nhiên, chị ko đi chuyến này nên ko chắc chắn lắm), vì nếu quá cao như vậy, em cũng có thể chọn phương án:
Malacca - Johor Bahru (17RM/ng - cái này chị chắc chắn). Sau đó ở ngay chỗ xuống là trạm bus Johor Bahru có rất nhiều bus về thẳng Sing (đường Queen Street) chỉ có 2RM/ng. Tính ra tổng thiệt hại chị 21RM / ng. Nếu em đi đông (4 ng) thì ở trạm bus Johor Bahru em chỉ cần đi taxi đến Check point là qua Sing rồi, taxi ở JB chạy theo km & từ trạm bus qua đây chỉ cỡ 4RM/xe. (nếu em ko muốn chờ bus thì đi cách này cũg ok).
Nói chung em phải tính cả thgian (2h) & tiền bạc (12RM/ng) để đi từ Malacca về KL. Rồi từ KL em phải đi đến chỗ train chạy nữa. :( Nói chung thgian & tiền bạc cũng vào đó mà lại mệt hơn. :) Tùy em nha.

Từ Woodland (chính là cái Check Point bên trên), đi về Orchid vào khoảng 45-50 phút. Nhưng chị biết là ko có bus thẳng, e phải đi bus -> chuyển qua bus khác hoặc MRT.

@vivan:

4PM T7: chị đến, đi về ks là 5:30PM. Tắm rửa nghỉ ngơi đến tối là đi dạo Bukit Bintang hay Chinatown rồi về nghỉ. :) (cái này tùy vào ks chị ở khu Bukit Bintang hay ở Chinatown).

CN: tham quan Twins Tower, KL Tower, Masjd Jamek, Quảng trường độc lập, Putrajaya.

T2: Có thể chọn tham quan khu vực gần ks hoặc shopping Times Square, Pavilion… Sau đó về ks check out & ra sân bay.

Budget Terminal ko có Food Court, nhưng có mấy quán riêng lẻ, bán đồ ăn cũng ngon & rẻ. Arrival & Departure rất gần nhau. :P
Budget Terminal ko có chổ gửi hành lý.

chikaku
23-08-2011, 15:34
Cám ơn góp ý của chịSchtroumpf và lilac
Từ những tư vấn của của lilac và chị Schtroumpf. Em quyết định về bằng bus..vì đi train nghe có vẻ bất tiện quá.

Em cũng rất muốn về Sing từ Malacca. Nhưng thời gian ở KL của em lại không nhiều mà từ Malacca lại không có bus đêm về SING (11:00pm).

Lịch trình 1 ngày của em ở Malay như sau, mọi người góp ý giúp em nhé!

Em đi bus đêm lúc 10:30pm từ Sing qua Malay. Đến KUL cũng khoảng 4am. Điểm xuống xe của em là Ancasa Hotel. Sau đó em sẽ đến thẳng Twin Tower để xếp hàng lấy vé lên skybridge và cố gắng tham quan chuyến sớm nhất. Sau đó, chắc cũng khoảng 11am, em sẽ bắt bus đi Malacca, đến nơi chắc cũng khoảng 2pm, em vi vu ở Malacca đến khoảng 7h pm, em bắt bus về Malacca Sentral và về KUL. Tức là em có 5 tiếng để tham quan chụp ảnh tại Malacca thì có ổn không mọi người???

Mọi người cho em hỏi:

1. Em đến KUL vào khoảng 4h sáng, em nên làm gì vào thời gian này? Nếu em đến thẳng twin tower thì em đi bằng phương tiện gì? Mấy giờ thì twin towers mở cửa cho mình xếp hàng để lấy vé?

2. Bus đêm (10:30 - 11:30) đi từ KUL về KUL - SING em nên chọn hãng nào? Nên book online trước hay đợi đến lúc về mới mua tại KUL? Book online thì em nên book ở trang nào để được tính bằng đồng RM? chứ một số web em biết đều tính bằng SGD, giả cũng gần bằng giá chiều đi. Nếu mua vé ở KUL thì mua ở đâu? Nếu mua vé về SING từ KUL, thì lúc qua hải quan ở Malay, không có vé bus về, không có confirm của khách sạn thì có bị làm khó không? Nếu em đi bus chuyến 10pm thì đến SING khoảng mấy giờ ạ? Và bus có đi thẳng về đến Golden Mile không? Có bị chuyển xe không?

3. Với khoảng 5 tiếng ở Malacca, em nên đi những đâu? Thật ra, mục đích em đến Malay là để được ngắm tháp đôi, chụp ảnh với nó 1 cái. Sau đó tìm hiểu, em lại thấy thích Malacca, nên em cũng muốn đến, để ngắm nhìn và chụp ảnh ^^.

4. 1 phương án khác là em ngủ lại JB 1 đêm. Cho em hỏi từ Malacca về JB chuyến cuối cùng lúc mấy giờ ạ? Từ Malacca về JB mất bao lâu? ở JB em nên ở khách sạn nào rẻ ạ? Từ JB về Sing mất khoảng mấy tiếng ạ?

Rất mong được mọi người góp ý cho lịch trình của em!!!

dulichbattrang
26-08-2011, 08:45
Nhờ mọi người tư vấn thêm về lịch trình của em, có thiếu sót chỗ nào nên đi thì các anh chị góp ý nhé. Em rất cảm ơn.

Ngày 1 (14/9/2011) SGN - KUL - Penang
- 13.30: Đến KUL. Check in cho chuyến bay tiếp theo đến Penang lúc 15.55.
- 16.55: Đến Penang. Mua vé xe buýt đến Genting ( sáng 16/9 đi). Check in Garden Inn và thuê một chiếc xe máy (nếu có thể). Nghỉ ngơi.
- 19.00: Đi ra ngoài ăn tối (Gurney Drive) và tham quan George Town.
Điểm phải đi ở George town: Fort Cornwallis, Cheong Fatt Tze Mansion, Wat Chayamangkalaram

Ngày 2 (15/09/2011) Penang
- 7:00: Ăn sáng.
- 8.00: Penang Hill. Đền Keh Lok Si
- 11.00 – 12.00: Trở về khách sạn, ăn trưa và nghỉ ngơi.
- 14.00: Botanical Garden (và trang trại bướm nếu có thể), bãi biển Batu Feringgi, tham quan ở đó. Ăn tối ở đây hoặc đi đến Gurney Drive.
- Sau đó: đi bộ tham quan George Town về đêm, mua sắm

Ngày 3 (16/9/2011) Genting
- 6.30 – 7.00: Ăn sáng và check out.
- 7.30: Khởi hành đi Genting bằng xe buýt. Dự kiến thời gian đến: 11.30.
- Trưa: Ăn trưa. Thăm Sòng bạc, chơi trò chơi.
- 17.00 – 17.30: Trở về Kuala Lumpur.
- 18.30: Check in 88inn.Nghỉ ngơi. Sau đó ra Jalan Alor ăn tối, tham quan một số trung tâm mua sắm nổi tiếng ở Bukit Bintang, khu phố Tàu.

Ngày 4 (17/09/2011): KUALA LUMPUR
- 7.30 – 8.00: Ăn sáng. Sau đó tham quan một số nơi:
Twin Towers
Lake Park
Tháp KL
Quảng trường Merdeka
Quốc gia Nhà thờ Hồi giáo Quốc gia
(Batu Cave, đền Thiên Hou nếu có thể)
... ..
18.30: Đến Look Out Point ăn tối. Sau đó đi đến KLCC, đi bộ xung quanh đó. Trở về Bukit Bintang (có thể đi câu lạc bộ Funtheque nếu có thể).

Ngày 5 ( 18/09/2011): KUL-SGN
- 7.00: ăn sáng. Đi tham quan các shopping mall xung quanh gần 88inn
- Trưa: check out 88inn. Tham quan Putrajaya trên đường ra sân bay. 17.00 ra LCCT để về SGN

lipitbab
29-08-2011, 16:44
hi cả nhà
Bạn nào có thể gợi ý cho mình đi Mal trong vòng 2 ngày có thể đi những điểm nào cho phù hợp ko?
Mình đi từ SIN nhưng chỉ có time là t7 và CN. Lần trước mình đã đi Malacca:D
Phương tiện di chuyển định đi bus:D

dulichbattrang
30-08-2011, 08:13
Mấy anh chị cao thủ phượt đâu hết rồi, góp ý kiến giúp em về cái lịch trình với. Em cảm ơn nhiều ạ.:(

lilac
30-08-2011, 10:49
@dulichbatrang:
Lịch của em OK rồi đó, chị chỉ góp ý vài điểm:
Nếu em chỉ ghé Genting để ngắm sòng bài & chơi trò chơi từ 11:30 - 17:00 thì chị khuyến khích em… bỏ qua Genting cho khỏe, dành thgian tham quan Putrajaya hay Bukit Tingi sẽ thú vị hơn.
Tuy nhiên, nếu em quá thích Genting thì ta đi thôi. :)

dulichbattrang
30-08-2011, 12:01
@lilac: Em cũng thấy chị comment nhiều về Genting và Cameron rồi ( nơi này em sẽ đến lần sau- vẫn đang canh vé rẻ cho năm sau) nhưng do hạn chế thời gian quá. Bạn em ở Sing thì muốn đưa em vào xem không khí ở casino như thế nào ( không biết có khác mấy casino ở biên giới Cam của mình không- mấy chỗ này em được đi kèm và được ăn uống miễn phí rồi).

Ngày cuối cùng check-out 88inn, trưa bạn em ra sân bay luôn vì chuyến bay về Sing của bạn ấy là 14h30 trong khi chuyến bay về SG của em là 19h40. Nên thật sự nửa ngày còn lại có 1 mình em không biết đi đâu, bởi vậy mới dành time cho Putrjaya trên đường ra LCCT luôn.

Chị gái có suggest nào cho em không? Em cảm ơn nhiều ạ.

À chị hướng dẫn em thêm về đường đi đến Bukit Tingi đi chị? Từ Penang em có thể đi như thế nào?

pandatuongvi
30-08-2011, 12:17
Sắp tới bọn em du lịch tự túc Sing - Malay. Vài điều nhờ các anh chỉ giáo
- Xe bus từ Sing - Malay đi hãng nào tốt ah? em thấy nhiều giá quá! chả biết đường lần?
- Nếu đi xe Bus thì tới Malay, xe sẽ dừng ở đâu? Lúc trở về từ Malay cũng phải đi ra trạm đó luôn hả? e muốn ở Bukit Bintang.chỗ đó ăn chơi có dc hok ?:d
- Từ Bukit Bintang đi bằng cách nào đến Tòa tháp đôi? nghe đồn là có được lên tầng thứ mấy free đó? làm cách nào lấy vé ah?

Em sắp đi gòi, mọi người tư vấn giúp em nha

lilac
30-08-2011, 15:20
@dulichbatrang:

Casino em có thể xem ở... Sing. :) Ở Marina Bay Sands có 1 cái to oạch, sang trọng, sạch sẽ (khách du lịch thì cứ chìa passport thoải mái vào xem, còn người Sing thì phải đóng 100S$ mới đc vào).
Ở Universal cũng có 1 cái.
Leo lên tận Genting để ngắm cái casino sặc mùi thuốc lá thì đúng là hơi uổng công, em àh.

Bukit Tingi là 1 cái làng (nhân tạo) nằm lưng chừng chân núi lên Genting. Nó cũng nằm trên cao nguyên nên nếu muốn thưởng thức không khí cao nguyên thì nó cũng là 1 lựa chọn. Đây là 1 mảnh đất đc 1 doanh nhân mua lại & xây dựng 1 khu phức hợp giải trí ngắm cảnh (ban đầu có lẽ muốn "đấu" với Genting, nhưng sau lại thôi - cái này chị nghĩ vại, bàn chơi :P). Ở đây chủ yếu là resort dành cho những bạn muốn nghỉ dưỡng & tận hưởng không khí cao nguyên. Nhưng vẫn có những du khách ghé tham quan vì chủ nhân của nó xây 1 ngôi làng Pháp, 1 ngôi làng Nhật... nhìn rất hay ho giữa không khí cao nguyên. :)

Chị ko đi từ Penang nên ko biết, lúc đó là chị đi taxi từ Genting (do chị quá ngán Genting). Nhưng sau đó chị có tìm thông tin thì có biết từ Times Square cũng có bán vé lên đây gía cỡ 40-50RM/ng bao gồm tiền xe đưa đón & tiền vé vào cửa của tất cả các khu tham quan. Chị thấy đáng. :) Em có thể tìm thêm thông tin & quyết định. :)

dulichbattrang
30-08-2011, 15:43
@lilac: Thật sự em không biết nơi này, khi nghe chị nhắc đến là em mới tìm hiểu, thấy khung cảnh cũng thơ mộng. Vụ casino chắc để dành chuyến đi Sing tháng 11 vậy. Em book vé bus từ Penang đi Genting, theo như chị nói thì nó nằm lưng chừng, vậy trên đường đi Genting tới chỗ đó mình nói tài xế cho mình xuống được không chị? Rồi khi về thì tại đó cũng có vé bus để về lại Kul ạ?

lilac
30-08-2011, 15:47
@dulichbatrang:

Theo những gì chị biết về tài xế xe bus chuyến Genting, họ ko thả khách dọc đường. :P & mình cũng ko xác định cái này nằm ở đâu mà kêu đi xuống. :D
Nên nếu em đã book vé Penang - Genting rồi thì ta ghé Genting chơi (cho biết), sau đó chán Genting rồi thì ta canh ở First World Hotel có chú taxi nào trờ tới, ta sẽ đón taxi đi Bukit Tingi. :D
& ở Bukit Tingi thì chị ko thấy có bus về KL (có lẽ vì chị ko chú ý kỹ, em cứ hỏi phòg thông tin ở đó. :) )

phaletrang_tn
30-08-2011, 16:11
Lilac ơi cho em hỏi đi taxi từ genting đến Bukit Tingi khoảng bao nhiu tiền thế?từ genting mình đến malacca chơi thì có bus k?hay phải về KUL rùi bắt bus đi malacca.
Còn nếu mình đi Genting xong ghé Bukit Tingi rùi từ Bukit Tingi có bus đi malacca chơi k?
Mình đi 1 tuần nên cũng tham đi chơi nhìu...hihihi

a.thu
30-08-2011, 21:21
Chào mọi người,

Sắp tới nhóm 3 người tụi mình sẽ có 1 chuyến du lịch Malay (2 ngày) - Sing (2 ngày), mục đích là shopping và tham quan. Nhóm dự định sẽ ghé KL ( ở tại Bukit bintang) và đảo Penang, mình có vài câu hỏi nhờ mọi người giải đáp giúp

1/ Nên shopping ở KL (1 Utama center) hay Penang (Queentowns mall)? (chủ yếu mua quần áo, mỹ phẩm, dầu xoa bóp, chocolate, dụng cụ bếp, tiêu chí vừa túi tiền). Vào mall thì vẫn phải trả giá xuống 30 - 50%? Nên mua gì ở khu Duty free tại LCCT?

2/ Nhóm định sẽ thuê ô tô tự lái cho linh hoạt, vậy nên thuê xe tại KL và lái sang Penang hay ngược lại thì tiết kiệm hơn? Phương án này có khả thi ko? Giờ cao điểm ở Malay là lúc nào? Thời gian di chuyển giữa 2 địa điểm là bao lâu?

Cảm ơn mọi người

dulichbattrang
31-08-2011, 07:46
@a.thu: Theo như mình được biết thì ở Malay tay lái nghịch, nếu nhóm bạn quen rồi thì cũng ok. Nhóm bạn khi nào đi? Mình đi Penang 14/9 này, bạn có thể xem lại trang trước mình có post lịch trình mấy điểm tham quan ở Penang đó. Còn các thông tin khác thì chờ cao thủ phượt review cho bạn.

jilla
31-08-2011, 13:11
Mình đi vào đúng tháng 12 :x. Thế là lại phải tranh thủ :D.

huonggiangf1
31-08-2011, 16:13
@ chikaku:

1. Bạn bay tới KUL là tới sân bay LCCT hay KLIA? LCCT là sân bay riêng của AirAsia, có nghĩa là nếu bạn bay với AA thì sẽ tới LCCT còn tất cả các hãng khác thì là KLIA.

Từ LCCT thì có các Skybus với lịch trình http://www.skybus.com.my/schedule.html và Aero Bus với lịch trình http://www.aerobus.my/Home_en.aspx, như vậy nếu bạn xong các thủ tục hải quan ở LCCT trước 7am thì có thể đi Aero Bus (8RM/ng/chiều, xe màu vàng, chạy khoảng 1h và thả bạn ở Kul Sentrale - ko phải Trung tâm thủ đô đâu, mà đó là bến xe rất lớn). Sau đó bạn tới thẳng Twin Towers để xếp hàng, và mình ko chắc là bạn là sẽ người xếp hàng sớm nhất đâu :D.

Từ KLIA bạn có các Star Shuttle Buses sẽ thả bạn xuống các khách sạn trong link sau http://202.75.53.188/ptaklia.htm#2 (mình có thấy Ancasa Hotel trong số các khách sạn đó). Rồi từ khách sạn bạn đến Twin Towers.

Với thời gian gấp gáp như thế thì tốt nhất nên đi taxi là tiện nhất. Taxi ở Malay khá rẻ vì xăng rẻ hơn VN, đi xe và đông người thì còn rẻ hơn bus.

2. Mình ko thích phương án đi bus đêm KUL - SING của bạn vì tự nhiên bạn đi lòng vòng KUL - Malacca - Kul - Sing trong khi Malacca nằm ở giữa 2 điểm đầu này, nên do đó mình ko trả lời câu hỏi hãng xe nào.

Nhập cảnh vào Sing và Malay rất dễ, họ không bắt bạn show gì cả, chỉ cần bạn điền vào tờ khai hải quan địa chỉ nơi bạn sẽ ở tại Sing thôi, là khách sạn thì ghi rõ tên khách sạn và địa chỉ, là người quen/homestay thì ghi rõ địa chỉ... Thế thôi. Họ cũng chẳng hỏi bạn vé máy bay và confirmation khách sạn gì đâu. Bạn cứ thoải mái, cười tươi, đừng căng thẳng quá.

3. 5h ở Malacca thì hình như có ai đó đã trả lời bạn rồi thì phải. Thời gian di chuyển từ Malacca Sentral về trung tâm cũng như thời gian quay lại đó cũng mất gần 2h rồi vì còn phải chờ bus nữa. Ở Malacca để tham quan ban ngày thì có Bảo tàng Hàng Hải (là 1 con tàu), tháp Taming Sari Menara để xem toàn cảnh Malacca, còn lại thì đi dạo loanh quanh chụp ảnh. Nhưng nói thật là ở Malacca buổi tối đi dạo trên sông bằng tàu mới thích.

4. Ngủ ở JB là hợp lý nhất. Từ Malacca về JB khoảng 2h, nhưng bạn nên check lịch và theo mình thì nên mua vé luôn ngay khi đến Malacca Sentral nếu xác định là về JB. Hostel thì mình cũng chưa ở lại đây, hình như chị lilac ở rồi. Nhưng JB khá rẻ, bạn yên tâm. Mình nghĩ phương án này tiết kiệm cả thời gian và tiền bạc hơn nhiều so với việc bạn đi bus đêm KUL - SING. Còn thì nếu muốn trải nghiệm thì... up to you ;)

lilac
31-08-2011, 19:49
@phaletrang:

Taxi từ Genting đến Bukit Tingi lần đó mình trả giá đi & về là 30-35RM (ko nhớ rõ lắm). :) Nhưng mình nghĩ sẽ rẻ hơn, vì khi đi mình ko xác định đc Bukit Tingi ở đâu nên cứ trả bừa. :D

Ở Bukit Tingi ko có trạm bus nên sẽ ko có bus đi Malacca đâu. Mình thấy ở đây chỉ có taxi & xe du lịch (loại 7 & 15 chỗ) chở khách từ KL đi & về thôi (đón ở Times Square).

Từ Genting có bus đi thẳng của Malacca, là của bạn 707 Travel. Tuy nhiên, giá vé khá mắc (35.5RM/ng) & chỉ có chuyến lúc 3:30PM. Nên mình nghĩ phương án đi Genting - KL (5.5RM nếu đi bus & 9.5RM nếu đi bus + cáp) rồi từ KL đón xe đi Malacca (12.5RM/ng) là phương án tiết kiệm & linh hoạt hơn vì giờ nào cũng có.
& chú ý khi đón bus từ Genting hay từ trạm trung chuyển của cáp treo về KL thì nên chọn trạm bus Puduraya nếu có ý định đi Malacca liền cho tiện. :)

lilac
31-08-2011, 19:57
@a.thu:

1. Nếu bạn đi Malay có 2 ngày thì ko nên dành thgian cho 1 Utama ở KL, vì cái này nằm xa trung tâm & khá rộng (tốn cũng gần nửa ngày). Nhưng nếu bạn chỉ có ý định ghé KL mua sắm thì lại khác, có thể dành 1 ngày ở 1 Utama.
Cũng tùy mall mới có thể trả giá. Ví dụ ở Times Square hay BB Plaza thì có thể trả giá, chứ ở 1 Utama hay Pavilion, Lot 10, KLCC thì mình thấy giá là niêm yết.

LCCT hầu như theo mình là… ko có Duty Free. :D Chỉ có mấy cửa hàng nhỏ nên ko thể gọi là Duty Free. Ở đây thì mình chẳng biết mua gì ngoài… socola.

2. Mình ko thuê xe mà đi bus nên ko biết có khả thi ko. & đúng như dulichbatrang nói, tay lái ở Malaysia là tay lái ngược nên các bạn phải chuẩn bị tinh thần trước (ko bàn nếu các bạn đã… quen :P).
Từ KL đi Penang mình đi bus thường khoảng 4h30 hay 5h đi xe bus. Mình nghĩ nếu bạn đi xe hơi thì cũng khoảng này.
Việc thuê xe từ đâu thì tùy thuộc vào việc bạn bắt đầu & kết thúc chuyến đi ở đâu. Nếu bạn bắt đầu ở KL & kết thúc ở KL thì nên thuê xe từ KL đi Penang.
Giờ cao điểm của Malay thì cũng như mấy nước khác, đó là vào giờ đi làm (khoảng 8-9AM) & giờ tan tầm (khoảng 6-7PM).

kiwi_ngoc_hien
31-08-2011, 20:29
Cả nhà có ai đi đảo Taiwau cho mình xin tí kinh nghiệm nhé. Mê đi cái đảo này lắm lắm luôn, thank.

a.thu
31-08-2011, 22:11
1. Nhờ tư vấn của lilac nên nhóm mình chắc sẽ tìm 1 shopping center khác gần Bukit bintang vậy. Theo mọi người thì Mid Valley, Sungei Wang, Pavillion, Pudu Pasha chỗ nào phù hợp với budget shopping là 150-250 RM? Có khác gì so với Queentowns Mall ở Penang ko?

2. Mình nghe nói có vài chỗ ăn uống nổi tiếng như Dragon-i Dimsum hay cơm gà nồi đất ở Mid Valley, có ai đã từng đi ăn ở đây chưa? Mình ở hostel sau lưng Jalan Alor nên dành thời gian ở khu ăn uống này. Mọi người khuyên nên dùng món ăn nào khá phù hợp với khẩu vị VN?

3. Mình đi AA từ KL - Penang vậy di chuyển từ sân bay vào thành phố bằng cách nào? Mình tính đặt phòng ở Value Inn hotel, Butterworth, Pulau Pinang, Malaysia, giá 60 RM/ twin room. KS này có ở trung tâm và tiện di chuyển đến các điểm tham quan ko?

Cảm ơn mọi người

vivan
31-08-2011, 23:17
@lilac: Thanks E nhiều!
Chị ở KS Star Point Hotel, 149, Jalan Masjid India
Kuala Lumpur. C cũng không biết là ở khu nào. :D
Vậy là đành phải vác valy qua Ter 2 gởi rồi. Thanks E 1 lần nữa.

Dinasour
31-08-2011, 23:19
Các bạn nào rành thì góp ý cho mình với
Mình sẽ bay sang KUL (AA) chuyến 21h đến LCCT chắc tầm 24h, ngủ đêm ở đó
Sáng 5h đón xe về KL Sentral, kiếm xe đi Melaka (chuyến 7h Transional), 9h đến Melaka, bắn phá 1 vòng, 14h30 đón xe về LCCT để bay đi Kinabalu (chuyến 18h30).
Lịch trình như vậy có khả thi không nhỉ, vì mình mới coi Google map nó báo từ KL Sentral đến cái bến của Transional là 16 hay 17km gì đó, ko thấy bus nối giữa 2 điểm này.
Cũng định đi thẳng từ LCCT đi melaka, nhưng chuyến sớm nhất là 9h, đến nơi cũng gần 11h thì quá trễ. Thời gian thăm thú KUL thì ngày về có hẳn một 1 ngày và 1 đêm ở KUL nên ngày đâu sang Malay ko cần rong chơi KUL

Các bạn có cao kiến gì thì giúp mình với, cám ơn nhiều ạ

dulichbattrang
01-09-2011, 08:00
@a.thu: Mình chỉ xin nói những gì mình đã tham khảo được từ các anh chị ở đây
1. Jalan Alor ở KL: Có món gà nướng, nghe nhiều comment là rất ngon, nhất định mình cũng sẽ thử. Bạn thuê hostel nào? Mình sẽ ở 88inn do chị lilac và mọi người đã ở review tốt, chỗ này cũng tiện đi lại tham quan và mua sắm.
2. Penang: Nhóm bạn đi vào khi nào? 2 tuần nữa mình mới lên đường nên chưa thể review được gì nhiều. Mình chỉ biết có thể thuê xe máy rất dễ dàng tại Penang, và rất tuyệt khi khám phá đảo ( một vài chị đã nói với mình thế) nên mình cũng có dự định sẽ thuê xe máy.

Hình như bạn ở Value Inn là bên Butterworth, mình ở George Town, vậy bạn muốn đi tham quan các điểm bên đảo Penang phải đi qua cây cầu treo dài hơn 10km. Có lẽ là không thuận tiện lắm cho các điểm tham quan bên đảo Penang. Bạn có thể chuyển về ở bên đảo Penang, khu George Town thì tiện tham quan hơn.

Mình thuê ở Garden Inn- 41 Jalan Anson là 76 USD/ 2 night/ double room có kèm ăn sáng. Muốn rẻ hơn bạn ra đường Chulia, ở quanh đó có khu cho Tây balô ở, đường này gần như là trung tâm của George Town.

Điều cuối cùng rất nghịch lý, sân bay quốc tế Penang nằm bên đảo Penang nên bạn đi về luôn George Town ở để tham quan. Mình không hiểu sao bạn lại đi ngược về bên Butterworth qua cầu Penang . Ở đảo Penang có thể tham quan các kiến trúc trong George Town, Penang hill ( để đi funicular train), đền Keh Lok Si, Penang National Park ( chỗ này dành hết 1 ngày- đáng tiếc mình không có nhiều time nên không kịp đi nơi này), biển Batu Ferringgi ( Trang trại bướm cũng gần đây nên có thể kết hợp).... Toàn bộ những điểm tham quan nổi tiếng đều nằm trên đảo Penang bạn à.

phaletrang_tn
01-09-2011, 10:22
@phaletrang:

Taxi từ Genting đến Bukit Tingi lần đó mình trả giá đi & về là 30-35RM (ko nhớ rõ lắm). :) Nhưng mình nghĩ sẽ rẻ hơn, vì khi đi mình ko xác định đc Bukit Tingi ở đâu nên cứ trả bừa. :D

Ở Bukit Tingi ko có trạm bus nên sẽ ko có bus đi Malacca đâu. Mình thấy ở đây chỉ có taxi & xe du lịch (loại 7 & 15 chỗ) chở khách từ KL đi & về thôi (đón ở Times Square).

Từ Genting có bus đi thẳng của Malacca, là của bạn 707 Travel. Tuy nhiên, giá vé khá mắc (35.5RM/ng) & chỉ có chuyến lúc 3:30PM. Nên mình nghĩ phương án đi Genting - KL (5.5RM nếu đi bus & 9.5RM nếu đi bus + cáp) rồi từ KL đón xe đi Malacca (12.5RM/ng) là phương án tiết kiệm & linh hoạt hơn vì giờ nào cũng có.
& chú ý khi đón bus từ Genting hay từ trạm trung chuyển của cáp treo về KL thì nên chọn trạm bus Puduraya nếu có ý định đi Malacca liền cho tiện. :)

Cám ơn Lilac nhìu, mình bay qua KUL bằng VNA xong là bay xuống PEN luôn thì k bít là di chuyển trong sân bay thế nào nhỉ? chắc ở đó cứ hỏi là ngta sẽ chỉ cho mình đúng k?hi hi hi

dulichbattrang
01-09-2011, 10:27
@phaletrang: Chị lilac đã nói với bạn ở trên rồi. Từ Genting qua Bukit Tinggi bằng taxi, mình đã tìm thử trên bản đồ, ngã 3 đoạn lên Highland có 2 đường, rẽ trái lên Genting và đường còn lại đi Tinggi. Mình đã tìm thông tin nhưng hiện giờ chưa tìm ra được có hãng bus nào đi thẳng từ Penang đến đó không, mình chỉ thấy đến Genting, ngày có 1-2 chuyến thì phải, chuyến sớm nhất là 7h30.

a.thu
01-09-2011, 11:58
@ dulich: Thực ra Penang là điểm đến ngoài kế hoạch dự tính nên mình mới bắt đầu tìm hiểu 2 ngày gần đây, vì thế vẫn chưa xác định đầy đủ thông tin như ở KL, Malaca, Genting nên còn mơ hồ. Mình sẽ tham khảo ks bạn trọ ở Penang

Ở KL mình tính book twin room 70RM/đêm, có dịch vụ đón tại sân bay tại Anjung guesthouse (song song với Jl Alor)
4, Tengkat Tong Shin (Off Jln Bukit Bintang), 50200 Kuala Lumpur
http://www.anjungkl.com/
Bạn tham khảo thử xem. Mình thấy phòng cũng sạch sẽ và gần trung tâm

dulichbattrang
01-09-2011, 13:15
Cảm ơn bạn nhiều về thông tin trên. Bạn có thể tham khảo vài hostel ở Penang. Không biết khi nào nhóm bạn khởi hành? Nếu trong thời gian mình cũng ở đó thì join cho vui.

Ở KL thì mình đã book ở 88inn rồi, nhờ chị lilac giới thiệu nên cũng được discount 10%. 88inn ở ngay phía sau Time Square, bạn cứ thử hỏi phòng cho 3 người xem, mình nghĩ giá cũng same cái guesthouse bạn định book.

lilac
01-09-2011, 13:46
@vivan:
Ks của chị ở khu… Little India. :D
Nó khá gần Masjd Jamek - là thánh đường hồi giáo & cũng gần quảng trường, bảo tàng quốc gia…

@Dinasour:
Từ KL Sentral, bạn có thể đón train đi đến Puduraya (trạm bus của KL) để đón xe đi Malacca. Của hãng nào cũng đc, ko nhất thiết phải đi của Transisional. Còn có KKKL, Diploma… Thấy xe nào mới, đẹp & giờ chạy thuận tiện thì mua thôi vì giá cũng tương đương nhau.

Tuy nhiên, theo ý kiến cá nhân của mình, sao bạn ko dành ngày hnay cho KL, rồi ngày về hãy dành cho Malacca rồi đi bus ra thẳng LCCT về luôn? Như vậy sẽ tiện hơn. Nhưng… quyết định là của bạn. :)

@phaletrang:
Nếu bạn bay của VNA thì sẽ xuống KUL ở sân bay KLIA & mình ko biết bạn bay đi Penang của hãng nào. Nếu bạn bay đi Penang của hãng AA thì bạn phải đi shuttle bus qua sân bay LCCT (giá 2RM/ng) để bay.
& đúng như bạn nói, quầy Information ở các sân bay rất hiệu quả, cứ xách mọi thứ đến hỏi họ. Họ sẽ nhiệt tình hướng dẫn. :)

Dinasour
05-09-2011, 15:11
Cám ơn lilac nhiều
Mình có thấy thông tin là trạm Puduraya đang sửa chữa, nên phải qua bến khác đón xe, thông tin này đúng không vậy bạn?

lilac
05-09-2011, 15:45
@Dinasour:

Đúng là có thông tin này. Nhưng cũng có thông tin gần đây nhất mấy bạn đi về nói là trạm Puduraya đã sửa xong rồi & trạm bus tạm ở Bukit Jalil đã ngừng hoạt động.
Tốt nhất bạn nên cập nhật thông tin chính xác (từ website của Malaysia) vì mình cũng ko biết rõ. :)

diroibiet
05-09-2011, 23:10
Mình muốn mua ipad2 thì mình nên mua o sin hay malasia thi giá rẻ hon các bạn nhỉ? Và mua o đâu tư ván cho mình với. Many thanks.

Nếu mình đi 4 người thì mình đi taxi từ inn 88 đến puduraya có rẻ hơn đi tàu và đi bộ không bạn nhỉ?

phaletrang_tn
06-09-2011, 08:52
Mình muốn mua ipad2 thì mình nên mua o sin hay malasia thi giá rẻ hon các bạn nhỉ? Và mua o đâu tư ván cho mình với. Many thanks.

Mua ở Malaysia đi bạn, tính tỉ giá là thấy thôi, mình mới mua cái 3G 32G giá 2.199 RM đấy, nhưng mà k có hàng sẵn đâu, mình phải order trên mạng gần cả tuần mới có hàng, hic hic

dulichbattrang
07-09-2011, 09:58
@phaletrang:

Chị lilac ơi, giá taxi này là tính chuyến chứ không phải tính theo khách đúng không chị? Lần đó chị đi mấy người? Em tìm trên bản đồ thì từ Genting đi đến chỗ này khoảng hơn 30km xíu, vì phải chạy ngược xuống đến ngã rẽ thì lại lên đồi.

Chị nhớ trả lời giúp em nhanh với nhé, tuần sau em lên đường rồi, mà tuần nay công việc busy quá, e nghỉ phép hẳn 4 ngày cho sếp tự lo 1 mình luôn, hehe.

diroibiet
07-09-2011, 10:41
Mua ở Malaysia đi bạn, tính tỉ giá là thấy thôi, mình mới mua cái 3G 32G giá 2.199 RM đấy, nhưng mà k có hàng sẵn đâu, mình phải order trên mạng gần cả tuần mới có hàng, hic hic
Store không có bán à bạn? vậy mình phải order sao bạn nhỉ? Thanks

lilac
07-09-2011, 11:03
@dulichbatrang:

Tính xe chứ ko tính người đâu em. Mà lần đó chị đi 1 mình nên cũng xem như tính người. :D
Đúng là chỗ em nói đến đấy, nếu em đi bus lên Genting sẽ thấy 1 ngã ba khá lớn, đó chính là đường lên Bukit Tingi (đường còn lại lên Genting). :)

phaletrang_tn
07-09-2011, 11:16
Store không có bán à bạn? vậy mình phải order sao bạn nhỉ? Thanks

Tại mình có người quen làm viêc bên đó nên mình order trên mạng thanh toán hết, chỉ ship đến điạ chỉ bên đó, bên đó nhận dùm mình thôi. Mà bạn thử kím ở Kul có khi cũng có thể có, mà k chắc lắm

pandatuongvi
07-09-2011, 13:51
Sao ko ai trả lời giúp em vậy ?:help:(

dulichbattrang
07-09-2011, 15:17
Các anh chị cho em hỏi thêm về việc mua sim card để gọi điện thoại tại Malaysia. Theo thông tin từ nhiều người đã review thì nên mua sim của Digi. Cho em hỏi là khi xuống sân bay LCCT thì có quầy bán sim điện thoại này không ạ? Em cảm ơn nhiều

lilac
07-09-2011, 17:35
@dulichbatrang: Xuống sân bay LCCT chỉ có chỗ bán Tune Talk & nạp tiền của bạn này thôi. Vì Tune Talk là của Air Asia mà.
Em cứ vào KL Sentral là có hẳn 1 quầy của Digi. :) Mà theo chị thì dùng Tune Talk cũng đc, chỉ khi nào em dùng GPRS hay 3G thì dùng Digi mới hiệu quả hơn.

phaletrang_tn
07-09-2011, 21:06
Mọi người ơi, ai có bản đồ Malaysia k cho mình với. Mình đang lên lịch trình nên đang nghiên cứu sao đi cho thuận lợi.
Mình sẽ bay từ SG qua KUL, xong bay xuống PEN luôn. Chơi ở PEN xong mình sẽ đi bus xuống Gentting chơi cho bít rùi sẵn đi taxi qua Bukit Tinggi chơi, xong rùi lại quay về Genting để đi bus về KUL. Từ KUL mình đi Malacca chơi 1 ngày đêm, sau đó về lại KUL chơi và về SG.
Không bít mình đi vậy là thuận lợi chưa nhỉ? Có người nói mình đi từ KUL lên PEN rùi về Genting chơi k thuận lợi, họ khuyên mình đến KUL thì đi genting chơi lun, chả hỉu sao nữa...hic hic...ai tư vấn giúp mình với
Cám ơn nhìu nhìu

dulichbattrang
08-09-2011, 08:26
@lilac: vậy em có thể mua luôn Tune Talk trên website không chị? Mua tại quầy và mua online cái nào rẻ hơn?
@phaletrang: Bạn ơi theo mình biết thì ở Bukit Tinggi có bus thẳng về Kul, chuyến 16h30 thì phải. Nếu bạn rãnh và ở HCM có thể lên 139 Pasteur để lấy bản đồ hoặc bất cứ thông tin gì về Malaysia, vì đó là Trung tâm xúc tiến du lịch Malaysia. Mình bận đi làm suốt ngày nên không lên đó được, đến sân bay sẽ lấy vì mình nghĩ họ tất nhiên sẽ có quầy thông tin du lịch.

hoangvanphuong75
08-09-2011, 08:58
@phaletrang_tn: ở sân bay LCCT có buýt đi thẳng đến Malacca luôn đó bạn (mình đã đi 2 chiều buýt này rồi)

phaletrang_tn
08-09-2011, 14:36
Mọi người có ai ở cái hostel này chưa thế http://www.backhome.com.my/index.html
Thấy anh trong cty em vừa đi về cũng khen lắm, nó nằm trong khu china town, k bít ở đây thì có tiện như ở bên 88 inn k nhỉ?

lilac
08-09-2011, 15:23
@dulichbatrang: Bằng giá nhau em àh. Mua online thì đc cái mình đc... chảnh. :D Vì mấy bạn tiếp viên xinh đẹp sẽ đến chỗ em ngồi, hỏi xem boarding pass & trao vào tay em cái sim với nụ cười dễ thương. Còn mua tại quầy thì bình thường, đưa tiền & lấy sim. :D

@phaletrang:
Đúng là ở Bukit Tingi có bus về KL & dừng ở Times Square.

Mình nghĩ nếu có thgian nên lấy bản đồ tại 139 Pasteur, vì ở sân bay LCCT ko có bản đồ (hoặc có mà mau hết). & nếu khi đến KL mà ko có bản đồ thì có thể vào ks lớn để lấy. :P

chikaku
08-09-2011, 17:17
@Huonggiangf1: Cám thông tin hữu ích của chị! :)

Em quyết định dành Malacca cho dịp khác. Nên 1 ngày ở Malay, e chỉ đi city tour và tối sẽ trở về Sing bằng train.

Em xem trên gothere.sg, em thấy từ Woodland có bus 170 đi direct đến Little India..nên em định sáng hôm đó sẽ đến Little India dạo cho đến 12h sẽ trở về khách sạn check in.

Mọi người cho em hỏi có ai đã từng đi bus 170 chưa ạ?? Có đúng là bus 170 đi từ Woodlands Checkpoint thẳng đến Little India không ạ?? Vì ở máy khác em search thì gothere.sg lại hướng dẫn cách đi khác (chuyển 2 , 3 trạm) lận.

Em cám ơn!

khi3mkp
08-09-2011, 17:47
Tình hình là chuẩn bị khăn quả mướp sang Mã nữa nhưng lần này bị mấy em vna chém phát đau quá. Lẽ ra nó cũng chẳng chém được mình, nhưng vì người đi cùng với mình quả quyết 1 điều rằng anh chỉ có thể đi được mỗi vna thôi. Thế là mình trót dại rồi, giờ đến lượt hotel anh lại nói thôi AE mình book thằng Radius đi E. Thằng đó là 3 sao nếu không book nó thì bên đối tác có gởi cái mail giới thiệu thằng MINES Resort City (http://chgs.com.my/reachus.asp). Vì thế mạo muội hỏi ACE nào có biết cái hotel nào gần cái Resort này mà giá mềm hơn thằng Radius thì giới thiệu mình với, cảm ơn nhiều.

@phaletrang_tn: ở sân bay LCCT có buýt đi thẳng đến Malacca luôn đó bạn (mình đã đi 2 chiều buýt này rồi)
Tuyến xe bus đó là số 7 nhé.

lilac
08-09-2011, 20:48
@chikaku:
Ở Check Point có rất nhiều bus đi thẳng về khu Little India (thật ra là Bus Station phía sau Sim Lim Tower), cái này gần Bugis & cả Little India nên bạn thích tham quan bên nào cũng đc. :P
Ví dụ có: 170, 170M, Causeway Link 1, Causeway Link 2... Xe đi thẳng về đến Sim Lim Tower nên bạn cứ yên tâm. :)

shjt91
08-09-2011, 21:53
Mọi người ơi cho em hỏi tí thông tin ngoài lề với !
Em muốn mua vé AA HAN-KUL cho cuối tháng 7 năm sau mà vào check web của AA thì k thấy vé những ngày từ tháng 7/2012 trở đi . Vậy cho em hỏi là do AA chưa bán hay là đã bán hết sạch ạ ~___~

yilka
08-09-2011, 22:58
Nó chưa bán e ơi, các hãng chỉ bán vé tối đa trong vòng 1 năm kể từ ngày hiện tại, và có hãng chỉ bán trước 8-10 tháng, ví dụ như AA, nên e chưa thấy thôi chứ ko phải bán hết rồi :D

dulichbattrang
09-09-2011, 08:53
Cho em hỏi mua sim Tune Talk online thì mua trên web nào ạ? Em đã tìm trên web của nó mà không biết làm sao mua online?.

@lilac: chị ơi, ở 88inn khi mình đến là đặt cọc 50RM, có thanh toán luôn tiền phòng 2 đêm không? Hay khi check out mới thanh toán ạ?

phaletrang_tn
09-09-2011, 10:58
Hôm qua mình vừa lên 139 pasteur xin bản đồ malaysia thì được cho một đống cẩm nang hướng dẫn....hi hi hi tha hồ về nghiên cứu, ở đó ai cũng nhiệt tình giúp đỡ mình hết.

kekin
09-09-2011, 15:46
Bác Poly cho mình hỏi chút. Theo bác thì những điểm nào trên những nơi mà xe bus Hop On Hop Off đi qua là nên ghé thăm nhất? Mình sẽ ở China Town, còn đây là bản đồ http://www.myhoponhopoff.com/images/mapbig.png

Tks bác Poly.

congchuadiana
09-09-2011, 17:57
Hôm qua mình vừa lên 139 pasteur xin bản đồ malaysia thì được cho một đống cẩm nang hướng dẫn....hi hi hi tha hồ về nghiên cứu, ở đó ai cũng nhiệt tình giúp đỡ mình hết.

Cho mình hỏi là phải chỗ này là Pastuer Tower phải ko bạn, vào đấy xin là họ cho hả. Có hướng dẫn gì mình thêm ko.

phaletrang_tn
09-09-2011, 23:20
Nó là toà nhà, bạn gưi xe bên sở tư pháp rùi đi bộ qua,no nằm ở tầng M đó bạn, lên là thấy ngay

johnny.angel
10-09-2011, 09:25
Các bác ơi. Tết này em đang định đi Malay vs Sing thì có gì thú vị không nhể? Các bác đi roài, có bác nào đã đi vào đúng dịp tết chưa? Suggest cho em vài ý kiến nhé :D

hoangvanphuong75
10-09-2011, 10:15
Tết Tây thì Sing và Malay sẽ đẹp và rực rỡ hơn ngày thường rất nhiều. Tuy nhiên Tết Nguyên Tiêu (Rằm Tháng giêng) bạn nên ghé Penang, tại đây bạn sẽ được sống lại Tết của các màu sắc và văn hóa khác nhau!

hoangvanphuong75
10-09-2011, 10:53
@pandatuongvi: Bây giờ tháp đôi đã bán vé vào tham quan rồi (no free!) mới lần đầu cũng nên xem cho biết, tuy nhiên không nên đi sớm xếp hàng rồng rắn như trước nữa. Tùy theo budget của bạn mà lên theo chiều cao (như tháp Eff bên Paris vậy). Nếu bạn từng làm việc ở những tòa nhà cao tầng ở TPHCM or Hanoi thì lên tầng đầu tiên của tháp đôi không còn thi vị nữa.
Đi Batu Cave bây giờ có xe lửa nhanh đón ở Pasar seri (gần China town), nhanh, tiện, rẻ, đến tận nơi, bến này chỉ cách KL sentral 1 bến, nên rất tiện đi lại. Cũng từ đây bạn ghé thánh đường hồi giáo cũng gần đó 10-20 phút đi bộ.
Bạn nên ở khu China town cho tiện gần các phương tiện, gần Bến xe Pudu (Pudu bây giờ xây mới, máy lạnh, như siêu thị). Nếu muốn ở gần Tháp đôi khuyên bạn nên chọn Tune Hotel (giá chắc rẻ or bằng 25USD), 10USD bạn ở Cosmpolitan Hostel rất tốt (recomment)!

diroibiet
10-09-2011, 22:41
Các bạn ơi, có ai biết chổ nào bán ipad 2 không? Hướng dẫn giúp mình với! Thanks

hoangvanphuong75
11-09-2011, 08:45
@diroibiet: ở KL tòa nhà Lowyat (khu Bukit Bintang, gần Time Square) là nơi bán hàng điện tử giá rẻ, và lúc nào cũng có khuyến mãi.

dulichbattrang
12-09-2011, 08:48
Hi mọi người, chiều qua em đi đổi tiền RM. Tỷ giá cập nhật cho ngày hôm qua (11/09/2011) là 1RM = 7150 VNĐ.

phaletrang_tn
12-09-2011, 11:23
Hôm nay thấy tỷ giá RM ngân hàng thấp hơn mấy hôm trước 1RM= 6,977.11 Không bít bên ngoài có giảm k nhỉ...hihihi

dulichbattrang
12-09-2011, 11:30
phaletrang: Mình đổi ở chỗ mấy anh chị chỉ, góc ngã 4 Đồng Khởi và Nguyễn Thiệp.

phaletrang_tn
12-09-2011, 11:57
dulichbattrang: Mình cũng hay đổi tiền chỗ này, để gần ngày đi sẽ ra đó đổi :D

kekin
12-09-2011, 13:03
Cho mình hỏi những địa điểm nên đi ở Putrajaya và cách thức di chuyển ở đây thế nào? Mình định đi nửa ngày ở đây cho biết, dù một vài bác cho rằng ở đây chán nhưng mình vẫn muốn xem thủ phủ mới của Malay thể nào.

Cám ơn các bác nhiều.(c)

kekin
12-09-2011, 13:18
Hi mọi người, rất cám ơn thông tin của các bạn. Mình đã tổng hợp và đưa ra lịch trình cho chuyến đi Malaysia vào ngày 15 tới. Chuyến đi này mình có dẫn theo con trai 2 tuổi nên sẽ không quá "máu" được nên có một vài chỗ sẽ hơi rề rà tí. Lịch dự kiến như sau:

1. 15.09

- Về KL Sentral từ sân bay, về khách sạn ở China Town khoảng 11 giờ.
- Nghỉ tới 12 giờ, đi ra KL Sentral để đi Putrajaya. Chơi đến tối tầm 7 giờ.
- Về lại khách sạn, ngủ sớm.

2. 16.09

- Sáng 7 giờ đi tòa tháp đôi.
- Đi Aquaria.
- Shopping ở KLCC.
- Tối lên KL Tower ngắm cảnh.

3. 17.09

- Ngày này sẽ đi bus HopOnHopOff. Các địa điểm gồm: Stop 5 Karyaneka, Stop 12: National Museum, Stop 13: Asean Sculture Garden, KL Lake Garden, Stop 14: Orchid Garden, Bird Park, National Planetarium, Stop 20: Titiwasaga Lake Garden, Stop 21: Amang Park Shopping Center (đi chỗ này vì đây là một trong những shopping center lâu đời nhất ở Malaysia).
- Tối dạo Chinatown, ăn tối, mua sắm

4. 18.09

- Sáng đi Batu Cave bằng xe lửa ở Pesar Setri
- Chiều đi Bukit Bingtang mua sắm, ăn hàng.

Các bạn thấy thế nào? nếu có sai hay nên thêm gì, input giúp mình nhé. Cám ơn các bạn nhiều.

dulichbattrang
12-09-2011, 14:41
@kekin: Nếu muốn ngắm cảnh KL về đêm thì có thể lên Look Out Point ăn tối, em nghe mọi người nói view đẹp lắm. Em cũng chuẩn bị đi vào 14/9 đây.

@phaletrang: Nếu có thể bạn cứ đổi trước vì tỷ giá chắc chắn sẽ còn tăng lên nữa chứ sẽ không giảm đâu, chỉ có tiền đồng việt Nam mất giá thôi.

lilac
12-09-2011, 14:50
@kekin:

Lịch Ok chị àh. Nhưng đi Putrujaya thì khoảng 1-2PM hãy đi cũng đc ạ.
Đi Putrajaya:
Từ trạm LRT Pasar Seni có bus đến thẳng Putrajaya (giá khoảng 4RM/ng).
Đến Putrajaya thì vào Information gần Thánh đường xin đi cái tour vòng quanh Putrajaya giá chỉ 2RM/ng. (hay còn đc gọi là The Cheapest Tour in the World). :)

dulichbattrang
12-09-2011, 15:15
@lilac: Cái tour chị nói ở Putrajaya là ngày nào cũng có hay chỉ vào cuối tuần t7 và CN? Vì em nhớ có đọc ở đâu đó là vào cuối tuần. Check -in 88inn là thanh toán tiền phòng luôn hay khi trả phòng mới thanh toán vậy chị?
@kekin: Em cũng sẽ lên Look Out Point ăn tối vào tối 17/9, nếu được chị có thể join cùng em, em đi có 2 người thôi.

kekin
12-09-2011, 15:46
@kekin: Em cũng sẽ lên Look Out Point ăn tối vào tối 17/9, nếu được chị có thể join cùng em, em đi có 2 người thôi

Mình là "anh" chứ không phải "chị" :) Bạn đi chuyến bay nào 14 vậy? Không chừng mình đi cùng chuyến luôn đấy, nếu đúng thế thì hay quá, có thêm bạn đi chung :) Minh đi với bà xã và con trai 2 tuổi

lilac
12-09-2011, 17:22
@dulichbatrang:
Chỉ có cuối tuần thôi em. :) Nhưng ko có thì mình tự đi, cũng dễ lắm, vì Putrajaya nhỏ mà lại có nhiều xe bus. :)

@kekin:
Sorry, em cũng gọi anh là "chị" >.<

hoangvanphuong75
13-09-2011, 07:08
@kevin: Putraraya là đoạn giữa từ Sân bay về KL sentral, nên bạn tận dụng nó trên đường về or ra Sân bay. Mìng đã ghé đó trên đường ra sân bay về Saigon. Vì từ Putraraya Sentral (từ đây đi bus 1RM đến dinh Thủ tướng và Thánh đường hồi giáo, và bus từ Pasar seri dừng ở đây) có train express ra KLIA or LCCT (Bạn hỏi quầy vé họ sẽ chỉ cách ra LCCT). Lần trước do mình không hỏi quầy vé, nên mình mua vé đi KLIA để từ KLIA đi bus đến LCCT (sẽ nhanh hơn đi ngược lại KL sentral), không ngờ lúc gần đến KLIA, thấy nó thông báo đến bến... tại đây có bus đi LCCT free, thế là xuống luôn (có hỏi người dân Malay cùng đi, họ nói xuống đây cho nhanh! rồi đi bus đến LCCT khoảng 10-15 phút free, bus waiting khách tại lối ra). Sau này mình hiểu là nó mới mở tuyến Putraraya sentral đến LCCT trọn gói gồm bus free (lúc trước chỉ đến KLIA thôi)

dulichbattrang
13-09-2011, 10:11
@kekin: Em xin lỗi vì thấy chị lilac gọi là chị. Ngày mai em bay chuyến 10h40, sau đó em bay luôn Penang. Chiều tối 16/9 em sẽ có mặt tại KL. Em cũng đi Putrajaya kết hợp với trên đường ra sân bay về HCM, em đi từ trưa 18/9 và chiều ra sân bay về.

phaletrang_tn
13-09-2011, 22:15
Cho mình hỏi cái nay với, mình đang tính thế này không biết có được không? Sáng sớm mình sẽ đi bus chuyến sớm nhất từ Penang sau 2 ngày ở đây để đến Genting cho biết, sẵn tiện ghé Bukit Tinggi 1 tí rồi về Kul để đi Malaka luôn, nhưng mình sợ là sẽ không đủ thời gian trong ngày. Có ai có giải pháp gì hộ mình không? Vì thực tình đi cho biết Genting thôi, cái chính là muốn ngủ ở Malaka 1 đêm.

Bạn chú ý chính tả một chút nhé!

hoangvanphuong75
14-09-2011, 08:23
Chỉ dặn bạn là có bus thẳng từ Malacca ra LCCT! từ bến xe Pudu có xe đi Genting.

lilac
14-09-2011, 09:36
@phaletrang:

Theo thiển ý của mình thì bạn nên bỏ qua cả Genting & Bukit Tingi. Dành thgian cho Malacca & KL. :) Vì ghé qua cũg tốn tiền mà. :) Nhưng quyết định là của bạn. :)

Nếu bạn quyết định đi hết thì mình nghĩ thế này:
- Penang - Genting (bỏ qua Bukit Tingi). Chơi ở Genting đến 3PM.
- Genting - KL : 4PM
- KL - Malacca. Đến Malacca khoảng 7PM. :)

phaletrang_tn
14-09-2011, 16:25
@lilac: Thanks lilac nhiều...chắc là sẽ bỏ qua genting hoac bukit tingi để chơi ở KUL và Malaka...tham quá chỗ nào cũng mún đi hết...hihihi

lipitbab
14-09-2011, 17:30
Hi cả nhà, em định đi KL cuối tuần này. Đây là lần 2 e lại ngồi đọc cả thread 68 trang để lấy kinh nghiệm về Malay:D
Chuyến đi của em dư định như sau:
Sáng 17/9: khoảng 9.00 am bắt bus từ SIN-KUL đến khoảng 15.00 pm đến nơi. Hiện tại em chưa check được điểm dừng của bus ở KUL sẽ là điểm nào, có xa KL Sentral ko?
Ngoài ra, em đang phân vân lựa chọn khách sạn, giữa Rainforest bed and breakfirst hay Mayview Glory hay Hotel China Inn? Cả nhà cho ý kiến giúp em với. Em muốn tìm chỗ nào gần trung tâm cho thuận tiện đi lại 1 chút. Đọc overview khách san trên hostelbookers.com và hostels.com thì không thấy ghi cụ thể nó có ở gần trung tâm hay ko? Em có nhu cầu tìm phòng riêng cho 2 người ko share phòng tắm.
Em thấy chị lilac có cmt khách sạn Tune Hotel và 88 Inn nhưng tìm trên 2 web kia ko thấy thông tin chi tiết. Ko biết phải làm sao bây giờ?

Sau khi check in sẽ thăm quan Batu Cave, tháp đôi Petronas và tối lượn lờ Bintang Walk.

Sáng 18/9: Em muốn lượn qua IKEA rồi sau đó chiều tầm 15.00 pm bắt bus quay lại SIN

Cả nhà góp ý kiến giúp em vớiiiiiiiiiiii:(:(

LoveIsShare
14-09-2011, 19:11
Mấy bác cho em hỏi thông tin làm sao để đi xe lửa đến động Batu từ Chinatown và đi xe bus+phà đến Langkawi, thanks nhiều.

littlewhitelily
14-09-2011, 23:32
Mấy bạn cho mình hỏi taxi ở Malay có an toàn không???

Số là mình sắp sang đó, lúc về thì máy bay cất cánh là8:20AM. Vậy là mình phải ra sân bay sớm, khoảng 4hay 5 giờ sáng, giờ đó chỉ có thể đi taxi thôi. Do mình đi 1 mình, lại là con gái, giờ đó đi taxi có an toàn không????

Nếu có gì bất trắc, mình nên gọi số khẩn cấp nào, đại loại như 113 o VN ấy.

Ai biết chỉ dùm, cám ơn mấy bạn

yilka
15-09-2011, 10:08
Sáng 17/9: khoảng 9.00 am bắt bus từ SIN-KUL đến khoảng 15.00 pm đến nơi. Hiện tại em chưa check được điểm dừng của bus ở KUL sẽ là điểm nào, có xa KL Sentral ko?
Ngoài ra, em đang phân vân lựa chọn khách sạn, giữa Rainforest bed and breakfirst hay Mayview Glory hay Hotel China Inn? Cả nhà cho ý kiến giúp em với. Em muốn tìm chỗ nào gần trung tâm cho thuận tiện đi lại 1 chút. Đọc overview khách san trên hostelbookers.com và hostels.com thì không thấy ghi cụ thể nó có ở gần trung tâm hay ko? Em có nhu cầu tìm phòng riêng cho 2 người ko share phòng tắm.
Em thấy chị lilac có cmt khách sạn Tune Hotel và 88 Inn nhưng tìm trên 2 web kia ko thấy thông tin chi tiết. Ko biết phải làm sao bây giờ?

Sau khi check in sẽ thăm quan Batu Cave, tháp đôi Petronas và tối lượn lờ Bintang Walk.

Sáng 18/9: Em muốn lượn qua IKEA rồi sau đó chiều tầm 15.00 pm bắt bus quay lại SIN

Bạn lipitbab nói chung chung quá :D về việc đi xe buýt, mỗi hãng sẽ dừng ở 1 chỗ, nhưng dù khác nhau thì cũng đều là quanh khu trung tâm cả, vì họ ko dại gì dừng xa quá, khi về đón khách cũng mệt. "Trung tâm" ở đây mang nghĩa là từ đó đi taxi đến các khu building lớn hay ra ga tàu, bến xe (kiểu KL Sentral) gần và ko quá đắt (10-20RM đc coi là chấp nhận đc, nếu mặc cả kỳ kèo thì giảm đc vài RM) chứ ko nhất thiết trung tâm là tháp đôi nhé?

Khi bạn check hotel, bạn lấy địa chỉ hay tên đường của hotel đó và cho vào google là ra đc vị trí tương quan từ đó đến các khu khác, nhờ vậy xem đc gần xa. Quan trọng hơn là nó gần đc bến tàu chẳng hạn, giả sử ở Chinatown bạn có thể bắt tàu đi tứ phía; sau đó là so sánh giá cả và những thứ đi kèm, có nơi vừa có ăn sáng vừa có wifi mà có nơi ko cho thêm gì. Theo mình bạn có thể thử Tune Hotels đc, thằng này đc cái gọn gàng, tuy ko rộng rãi và mọi thứ đều basic, nhưng giá chấp nhận đc với lại nó ở toàn chỗ dễ tìm thuận tiện http://www.tunehotels.com/ (bạn chọn cái "Downtown KL" mà book là đc)

Ngày 17/9 bạn sẽ đến KL khoảng 3pm, checkin xong xuôi cũng 4pm rồi, đi thăm Batu Cave cũng đc, rồi về chơi và ăn tối ở Petronas (tất nhiên ko lên cao ngắm đc), còn cả đêm đi Bintang Walk đủ mỏi chân, nhưng sợ bạn đi 1 mình thì thấy cũng ko đặc sắc lắm thôi :D vì khu này tối giời chủ yếu là ăn, uống, tụ tập.

Sáng 18/9 bạn có thể lên Tháp đôi ngắm KL rồi đi IKEA cũng vẫn kịp.

===

Mấy bác cho em hỏi thông tin làm sao để đi xe lửa đến động Batu từ Chinatown và đi xe bus+phà đến Langkawi, thanks nhiều.

Động Batu gần bến tàu Batu Cave (ảnh sưu tầm):

http://www.shorttraveltips.com/wp-content/uploads/2010/08/Batu_Caves.jpg

Tuyến tàu: KTM Komuter

Bản đồ tàu KL bạn có thể lấy khi xuống sân bay hoặc tra thêm trên mạng.

Đến Langkawi cho tiện thì bạn nên đi tàu đến bến Alor Setar rồi hãy bắt bus hoặc taxi đến bến phà Kuala Kedah để bắt phà qua Langkawi.

===

Số là mình sắp sang đó, lúc về thì máy bay cất cánh là8:20AM. Vậy là mình phải ra sân bay sớm, khoảng 4hay 5 giờ sáng, giờ đó chỉ có thể đi taxi thôi. Do mình đi 1 mình, lại là con gái, giờ đó đi taxi có an toàn không????

Taxi của Malay bthường về độ an toàn, chuyên gia chặt chém giá, nên bạn phải mặc cả kỹ trước khi lên xe. Giờ bạn đi 4-5am là sớm nhưng cũng ko đến nỗi vắng, con gái đi 1 mình cũng ko sao, nhưng đừng ngủ gật trên xe là đc :) Số đt khẩn thì mình ko rõ ... Còn nếu bạn ko thoải mái với việc đi taxi thì bạn chỉ cần đi taxi đến KL Sentral rồi đi bus ra sân bay là đc, bus chạy mất 1 tiếng từ KL Sentral ra LCCT, chạy từ 3h sáng và 30' có 1 chuyến, nếu 6h bạn đi bus thì 7h sáng tới nơi, thừa để checkin.

hoangvanphuong75
15-09-2011, 10:35
Xe lửa đi Batu cave bắt ở Pasar Seri, những bến kế tiếp trên đường ra Batu cave là Kualalumpur (không phải KL sentral) (gần China town, gần bến xe Pudu, gần Public bus Pasar seri). Hầu hết bus từ Singapore qua sẽ stop tại Pudu, KL sentral.
Đã có kinh phí để đi Langkawi thì nên đến Penang rồi đi. Penang đẹp, đến Alor Setar làm gì TP nhỏ không có gì hết ngoài các bến xe xa trung tâm để đi Hatyai (chỉ khi nào bay từ KL đến Alor Setar, lúc hạ cánh nhìn rất đẹp, nhưng sân bay xa Trung tâm Alor Setar, bạn chuẩn bị tiền taxi (không có bus) hơn cả tiền train từ KL đến Alor Setar).

LoveIsShare
15-09-2011, 10:59
cám ơn các bạn nhiu. Vì thời gian eo hẹp có lẽ mình sẽ đi máy bay đến langkawi, ko biết xuống sân bay có bản đồ free hay ko, và có mướn xe máy ngay tại sân bay langkawi dc ko vậy? Hay có bạn nào có file down map langkawi về thì cho mình xin nghiên cứu thêm. Vé máy bay đi Langkawi từ KL khoảng 1trieu4 1ng khứ hồi có mắc ko các bán? Hay có hãng nào ở Malay có giá rẻ hơn air asia chặng này ko?

LoveIsShare
15-09-2011, 12:04
bạn yika cho mình địa chỉ yahoo dc ko?mình hỏi han chút cho nó kỹ hihi.hay pm vào yahoo của mình cũng dc. babymilu1986

Schtroumpf
15-09-2011, 12:47
Hi cả nhà, em định đi KL cuối tuần này. Đây là lần 2 e lại ngồi đọc cả thread 68 trang để lấy kinh nghiệm về Malay:D
Chuyến đi của em dư định như sau:

Không rõ bạn đi bus của hãng nào nên không check thử được. Nếu book vé ol thì bạn sẽ thấy điểm đến mà bus sẽ thả mình xuống, nếu không có thể email hỏi hãng. Nếu đi của Starmart có thể xuống ở Berjaya Times Square, từ đây đi LRT (Imbi) đến Bukit Bintang (cách Imbi 1 trạm) rồi xuống là được. Ở ngay đây sẽ tiện cho bạn nếu buổi tối muốn lượn lờ ở Bintang Walk. Và Bukit Bintang khá xa KL Sentral nhé.

Taxi ở Mã còn tùy người này người kia bạn ơi, tuy nhiên nên chọn tài xế người Hoa và xe có đồng hồ sẽ ít bị chặt chém hơn. Mình có số contact của một chị lái taxi mình quen hồi lâu, nếu bạn cần thì ới nhé. Hồi đó mình cũng đi 1 mình và vẫn về bình an đây thôi. :D

hoangvanphuong75
15-09-2011, 14:27
Chắc là không có cho thuê xe máy ở sân bay Langkawi đâu, chỉ thuê được ở Hostel thôi. Từ sân bay bạn phải đi Taxi, chẳng còn phương tiện nào khác. Muốn rẻ hơn bạn đi bộ ra ngoài đường lộ ngoài sân bay, ngoắc Taxi chạy ngang qua thì rẻ được đôi chút. Tóm lại là tiền Taxi cũng nhiều lắm vì về nơi khu du lịch từ 7-8 KM, còn về bến phà là 12-15KM.
Langkawi như hìng vòng, nên khi bạn ở khu du lịch thuê xe máy khám phá 1 ngày, thì bạn sẽ chạy ngang qua sân bay!
www.fireflyz.com cũng giá rẻ, check thử xem.
Ah ra ngoài đường lộ, rẽ hướng trái là về khu du lịch, rẽ hướng phải là về bến phà (để ngoắc taxi cho đúng chiều).
Nhớ ghé cửa hàng miễn thuế trên cái đảo này.

lipitbab
15-09-2011, 14:43
Bạn lipitbab nói chung chung quá :D về việc đi xe buýt, mỗi hãng sẽ dừng ở 1 chỗ, nhưng dù khác nhau thì cũng đều là quanh khu trung tâm cả, vì họ ko dại gì dừng xa quá, khi về đón khách cũng mệt. "Trung tâm" ở đây mang nghĩa là từ đó đi taxi đến các khu building lớn hay ra ga tàu, bến xe (kiểu KL Sentral) gần và ko quá đắt (10-20RM đc coi là chấp nhận đc, nếu mặc cả kỳ kèo thì giảm đc vài RM) chứ ko nhất thiết trung tâm là tháp đôi nhé?

Khi bạn check hotel, bạn lấy địa chỉ hay tên đường của hotel đó và cho vào google là ra đc vị trí tương quan từ đó đến các khu khác, nhờ vậy xem đc gần xa. Quan trọng hơn là nó gần đc bến tàu chẳng hạn, giả sử ở Chinatown bạn có thể bắt tàu đi tứ phía; sau đó là so sánh giá cả và những thứ đi kèm, có nơi vừa có ăn sáng vừa có wifi mà có nơi ko cho thêm gì. Theo mình bạn có thể thử Tune Hotels đc, thằng này đc cái gọn gàng, tuy ko rộng rãi và mọi thứ đều basic, nhưng giá chấp nhận đc với lại nó ở toàn chỗ dễ tìm thuận tiện http://www.tunehotels.com/ (bạn chọn cái "Downtown KL" mà book là đc)

Ngày 17/9 bạn sẽ đến KL khoảng 3pm, checkin xong xuôi cũng 4pm rồi, đi thăm Batu Cave cũng đc, rồi về chơi và ăn tối ở Petronas (tất nhiên ko lên cao ngắm đc), còn cả đêm đi Bintang Walk đủ mỏi chân, nhưng sợ bạn đi 1 mình thì thấy cũng ko đặc sắc lắm thôi :D vì khu này tối giời chủ yếu là ăn, uống, tụ tập.

Sáng 18/9 bạn có thể lên Tháp đôi ngắm KL rồi đi IKEA cũng vẫn kịp.

===

Hi anh,
Em đã quyết định book xe của hãng Starmart, xuống ở bến Berjaya Times Square. Nhưng em vẫn chưa chọn được khách sạn. Em muốn ở gầnkhu Bukit Bintang. 88 Inn đã từ chối booking của em vì full rồi:( Huhu.
Em có check qua Tune Hotel nhưng đắt quá :( tận 150 RM :(. Anh có recommend hostel nào khác nữa không ạ?
Đường đi từ Bukit Bintang tới IKEA như thế nào ạ? Ở Malay có trang web hướng dẫn đường đi như của SIN ko a? a Chỉ em với.

littlewhitelily
15-09-2011, 18:32
Schtroumpf ơi, bạn cho mình contact chị lái taxi mà bạn biết nhé, thanks bạn nhiều lắm

LoveIsShare
15-09-2011, 22:56
cho hỏi thêm chút nữa là,mình đón train đi penang từ KL ntn? chuyến đầu tiên là mấy giờ, và đi hết bao lâu. Và chuyến phà cuối cùng trong ngày từ Penang tới Langkawi là mấy giờ. Nếu mình khởi hành từ KL sáng sớm, đón train đến Penang tham quan chút rồi đón phà chuyến cuối đi Langkawi, thì có kịp trong ngày luôn ko? cám ơn các bạn nhìu nha

lipitbab
16-09-2011, 00:13
Hi cả nhà,
Sau 1 hồi đắn đo suy nghĩ, em đã chọn Tune hotel, nhưng em nhìn mãi trên bản đổ để nhìn đường cũng như các địa chỉ khác muốn đến trên bản đồ nhìn không ra.
Ai chỉ giúp em, đi từ bến Berjaya Times Square xuống Tune hotel có thể di chuyển bằng phương tiện j ngoài taxi ko ạ? Đi như thế nào ạ?
E search trên mạng mà vẫn chưa tìm thấy địa chỉ của IKEA ở mã. có anh chị nào biết vui lòng chỉ e với:(
Gấp gấp ạ. Tối mai e đã bay rồi:(

lilac
16-09-2011, 11:14
@lipitbab:

Tunes Hotel gần LRT Medan Tuanku (monorail) & Rapid Sultan Ismail. Từ đây đón monorail hay rapid để đi chơi cũng tiện.

Từ Times Square - là ngay trạm monorail Impi - bạn đi monorail đến trạm Medan Tuanku. Từ đây đi bộ về Tunes cỡ 5-7 phút. Nhưng mới xuống chưa biết đường thì bạn cứ đi taxi cho tiện, lần sau đi chơi thì đi bộ ra monorail.

hoangvanphuong75
16-09-2011, 13:03
316 Jalan Tuanku Abdul Rahman (Tune Hotel), nằm giữa Monorail và LRT mà bạn Lilac hướng dẫn. Nếu bạn đi LRT thì theo bảng chỉ dẫn (exit) ra đường Tuanku Abdul rẽ phải, đi vài phút đến góc ngã 4 đèn xanh đèn đỏ Tune nằm bên kia đường (bên tay trái theo hướng đi của bạn), nếu đi tiếp đi qua Tune là Monorail (cũng trên con đường Tuanku này). Vậy là bạn định hướng được rồi ha.

dulichbattrang
16-09-2011, 13:53
@phaletrang: Minh vua ve Genting tu Penang. Se review sau nha.
Gio qua day em moi biet 16/9 la Malaysia Day, nen moi thu deu hoi dat hon binh thuong.
Mod: Em xin loi vi khong the go duoc tieng viet, co the chi cho em cach go tieng viet co dau duoc khong? Cho internet nay em khong the tai unikey ve may de go co dau. Em xin cam on.

hoangvanphuong75
16-09-2011, 14:29
Từ KL đi ButterWorth (By train) mua online trên web của KTM Malaysia, đến ButterWorth đi Phà qua Penang, khi phà cập cảng thì bến phà đi Langkawi nằm bên tay phải cách đó khoảng 500m.
Bến phà này nằm trên các cụm di tích của Penang (theo Penang Map). Theo website của Ferry Penang - Langkawi (thấy có bán vé online) chỉ có chuyến sáng, vậy bạn phải ngủ đêm ở Penang. Nếu không muốn thăm Penang, các chuyến xe và train đến Penang vào sáng sớm, bạn có đủ thời gian đi Langkawi ngay sáng hôm đó.

chikaku
16-09-2011, 15:02
Hi các anh chị,

Sau khi đọc các thông tin, em dự định ở Kuala Lumpur 1 ngày, lịch trình ngày đó của em như sau:

NGÀY 2: KUALA LUMPUR

Tầm 4am em sẽ đến KL, sẽ đến Petronas Twin Tower xếp hàng lấy vé lên Skybridge, tranh thủ lên chuyến sớm nhất.
10:00 - KL Monorail, Lake Garden
14:00 - Putrajaya
19:00 - Đi Time Square, Merdeka Square, Central Market, (Thánh đường Hồi giáo Masjid Jamek, tòa nhà Sultan Abdul Samad - nếu kịp)
23:00 - KL Sentral, đi train về Sing.

Các anh chị xem và tư vấn cho em nhé!

Em đến KL khá sớm như vậy, có phương tiện nào cho em đi đến Twin Tower để xếp hàng lấy vé không? Mấy giờ thì Twin Tower mở cửa cho mình xếp hàng?

Đi tour tham quan bằng Monorail thì mua vé ở đâu? Đón tàu ở đâu? Đi Monorail và Lake Garden trong 4 tiếng có kịp không? Nếu không, em có thể đi Patrajaya vào khoảng 3h chiều được không?

Nếu lịch trình của em chưa ổn, các anh chị giúp em điều chỉnh thời gian sao cho phù hợp nhé!

Em cám ơn nhiều lắm ạ! Thứ 3 tuần sau em bay rồi...lo lắng quá..! Lần đầu em phượt nước ngoài như thế này...hizhiz

hoangvanphuong75
17-09-2011, 07:38
Được đặt chân đến thủ đô hành chính mới Putrajaya của Malaysia để cảm nhận vẻ đẹp cũng như sự khác biệt trong 1 thời gian ngắn, nhìn những khu nhà quy hoạch, không gian cây xanh rộng lớn,thoáng đãng, đường đi tươm tất sạch sẽ, lượn quanh... trên đường ngồi xe bus từ Putrajaya sentral đến Dinh Thủ Tướng, thăm tòa nhà này, ghé Pink Capital Mosque (tuyệt, đẹp, to lớn, luxury do xây sau các nước khác), được bước trên cây cầu nhìn khu hồ rộng lớn phóng tầm mắt hướng về các khu nhà và cảnh quan xung quanh... tất cả, tất cả, 3 điểm này chỉ cách nhau vài phút đi bộ. Thì bạn có thể khởi hành từ Pasar Seri vào lúc 3 giờ chiều, khoảng hơn 4 giờ chiều là bạn đã có mặt tại Dinh Thủ Tướng rồi. Biết đâu lại được cảm nhận những hình ảnh trên khi "Sun Set" để tả lại cho mọi người.
(Nên check thời gian bus về từ Dinh Thủ Tướng ra Putrajaya sentral)

Schtroumpf
17-09-2011, 15:26
Em đến KL khá sớm như vậy, có phương tiện nào cho em đi đến Twin Tower để xếp hàng lấy vé không? Mấy giờ thì Twin Tower mở cửa cho mình xếp hàng?

Twin Tower 5AM mới mở cửa cho du khách xếp hàng nên bạn có dư dả thời gian để về ks cất đồ đạc và vệ sinh cá nhân tí xíu. Đợt trước 6g sáng mình mới ra đó xếp hàng và lấy được vé lên Petronas lúc 9g15. Bạn không cần phải đi quá sớm đâu.

Schtroumpf ơi, bạn cho mình contact chị lái taxi mà bạn biết nhé, thanks bạn nhiều lắm

Chị ấy tên là Tan Pek Har, số di động 016 331 5234. Nên gọi điện trước nếu bạn muốn đặt xe để đi xa vì chị ấy thường chạy liên tục giữa KL và Genting.

lethanh0901
17-09-2011, 23:25
Em chào các vị tiền bối!

Tình hình là tháng 10 này em sẽ đi qua Sing và sẽ ghé qua Kuala Lumpur & Malacca trước, sau đó mới quay về lại Sing để nhập đoàn với chị của bạn em (vì vé đi SIN rẻ nên tụi em phải bay qua Sing rùi bắt bus qua Kul ạ)

Em lên lịch trình như vậy cho 2 ngày ở Kul và Malacca thui, chưa lên cho bên Sing (theo thông tin em search và cảm tính của em thui vì em lần đầu đi nc ngoài tự túc nên sợ lém ạ), anh chị có kinh nghiệm góp ý cho em với nhé! Thks các anh chị trước ^^

Ngày 3/10: HCM – Singapore (bay bằng Jetstar)
• 00:35: tới sân bay Changi
• Xuống Terminal 1, làm thủ tục nhập cảnh
• Đi sky train (hay shuttle bus?) qua terminal 2
• Ngủ 1 đêm ở terminal 2

Ngày 4/10: Singapore – Kuala Lumpur
• 5h đi MRT về trung tâm
• 6h về nhà người quen cất hành lý (vệ sinh cá nhân)
• Ăn sáng, ra Golden Mile
• 7h30 bắt xe đi Kuala Lumpur
• 13h30: đến Kul, check in
• 14h30: đi tham quan:
– Twins tower
- Masjid Jamek
– Merdeka square
– China town
• Tối: đi ăn tối, tham quan
– Times Square
– Kuala Lumpur tower (toà nhà truyền hình): em nên tham quan cái này vào sáng hay tối ạ? Vì đọc cái bài khác thì thấy từ đây nhìn KL về đêm đẹp lắm

Ngày 5/10: Kuala Lumpur – Malacca
• Sáng khởi hành đi Putrujaya (nên đi tham quan ở đâu ạ?)
• Trưa về lại Kuala Lumpur
• 12h khởi hành đi Malacca
• 14h tới Malacca, đi bus số 17 vô trung tâm
• Check in khách sạn
• 15h tham quan:
– Tòa Cung điện “Melaka Sultanate” (Serajah Melayu”)
– Bảo tang biển
– Nhà thờ thánh Paul’s (chủ yếu lên đồi để nhìn bao quát Malacca và
• Tối: đi dạo phố đêm or đi thuyền trên sông
Cho em hỏi phố Famosa có phải là Jonker street ko ạ?

Ngày 6/10: Malacca – Johor Bahru - Singapore
• Sáng: ăn sáng, tham quan
– Quảng trường Hà Lan + Nhà thờ Thánh Christ
– Tháp đồng hồ
• 10h khởi hành đi Johor Bahru.
• 13h đi JB Central plaza
• 15h khởi hành về Singapore
• 16h tới Singapore

Anh chị giúp em góp ý với lịch trình này với ạ, phân bổ như vậy có hợp lý chưa ạ :)

Thks các bậc tiền bối nhìu lém ạ

dulichbattrang
19-09-2011, 09:06
Chào cả nhà, nhờ các thông tin bổ ích của các anh chị, em đã hoàn thành chuyến đi và trở về an toàn, học hỏi được nhiều điều và có trải nghiệm đáng nhớ. Em sẽ cập nhật một số thông tin mới sau, nghỉ phép hẳn 4 ngày nên công việc bề bộn, rãnh rỗi sẽ chia sẻ thêm với các anh chị về chuyến đi này. Trước nhất em update một vài thông tin sau:
- city tour di chuyển bằng bus quanh Putrajaya ( có vào thứ 7& CN) - The cheapest tour on the world: buổi chiều khởi hành lúc 3h (trưa hôm qua em đến Putrajaya sentral còn sớm, nên chờ đợi mất 2 tiếng, trời lại mưa rất lớn nữa chứ, may là hơn 2h thì hết mưa). Em chỉ phải trả tiền vé là 1RM. Dừng lại ở vài điểm khoảng 5-10 phút chụp hình. Em di chuyển ra Putrajaya bằng KLIA transit, đến ngay trạm Putra thì em xuống thôi. Tiền vé 9.50RM.

@chiaku: Nếu có thể bạn nên kết hợp đi Merdeka Square với Lake Garden vì thuận tiện cho việc đi lại. Từ quảng trường bạn đi thẳng hoài bên trái đường là đến Lake Garden. Từ LRT Masjad Jamek đi bộ đến Lake Garden khoảng 30 phút, hôm thứ 7 vừa rồi mình đến đó ngay giữa trưa, nắng nóng đi bộ hơi mệt.

phaletrang_tn
19-09-2011, 13:47
@dulichbattrang: Bạn ui rảnh thì share ít kinh nghiệm cho mình và mọi người với nha.

vivan
19-09-2011, 21:15
Chào các Bạn!
Mình có đọc ở topic này, có bạn đã chỉ ăn buffet ở 1 nhà hàng mà có thể ngắm được Twin tower về đêm. Mình đã đọc lại khoảng 30 trang mà không tìm ra. Bạn nào biết chỉ dùm mình nhé! Cảm ơn nhiều!
@lilac: E có biết thì giúp C luôn nhé! Thanks E!

dulichbattrang
20-09-2011, 10:58
@vivan: Em chỉ đến Look Out Point vào tối thứ 7 tuần rồi. Đúng là cảnh đẹp, chỉ tội đi hơi xa. Từ Imbi mình đến ga Huangtuan rồi chuyển qua Ampang line, đi đến Ampang rồi bắt taxi lên LOP mất 30RM.

@phaletrang: Mỗi buổi tối về ks sau 1 ngày tham quan mình đều note lại. Mấy hôm nay công việc busy quá. Mình sẽ cố gắng chia sẻ sớm với bạn.

LoveIsShare
20-09-2011, 13:10
Cho mình hỏi là cái casino trên genting, nếu mình đã để passboard ở Ks thì nó cho mình vào ko?

dulichbattrang
21-09-2011, 10:19
Loveisshare: Không cần xuất trình passport khi vào sòng bài bạn à. Khi vào chỉ cần lấy điện thoại di động ra để lên, bước qua cửa an ninh rồi lấy lại điện thoại.

LoveIsShare
21-09-2011, 13:16
cho em hỏi thông tin ngoài lề chút. Ngoài visa và master card, thẻ debit của ngân hàng nào trong nước có thể book vé của air asia dc vậy?

Schtroumpf
21-09-2011, 13:56
@Loveisshare: Visa và master chỉ là tên dạng thẻ, còn debit hay credit là tên dạng sử dụng của thẻ. Vd debit là chỉ được dùng số tiền có trong tài khoản, không được phép xài vượt, còn credit thì là dùng trước trả sau miễn không quá hạn mức quy định. Vì vậy, debit hay credit đều có thể book vé của AA với điều kiện thẻ của bạn là visa hay master. Thẻ nội địa ATM không dùng được.

lethanh0901
21-09-2011, 23:01
Chị schtroumpf ơi, cho em hỏi là cái KUL tower, tháp truyền hình đó chị. Nếu em chỉ mua vé để lên cái observation deck của nó thôi được không ạ? Hay phải mua package 38RM luôn vậy chị vì em định đi nơi này vào tối với lại mấy thứ khác em hông hứng thú lắm ^^

linhnam
22-09-2011, 00:04
Chào mọi người, mình đang cần một tấm bản đồ full giao thông - hành chánh của đất nước malay( bản đồ lớn thường bán ở 7-11 ấy! ); bạn nào có dư có thể chia lại mình không?
mình cám ơn nha, mà sẳn hỏi luôn về giá cước các hãng viễn thông ( sim du lịch ấy ) sử dụng nội bộ Malay - gọi về Việt nam và Sing - malay như thế nào ah?

dulichbattrang
22-09-2011, 08:38
@linhnam: Em sử dụng Tune Talk, cước khá rẻ, mỗi phút em gọi về di động VN là 0.2RM, tin nhắn trong nước Malay là 0.05RM. Hôm 14/9 em đi thì em đổi 1RM = 7150 đồng

huonggiangf1
22-09-2011, 10:14
@ lethanh0901: Mình ko biết bạn nói đến 38RM là như thế nào nhưng mình đã phải chi 45RM cho chỗ này. Dưới đây là một chút chia sẻ của mình sau chuyến đi về hồi 30/4 vừa rồi:

4. KL Tower là nơi đáng bị cho thẻ đỏ nhất. Trong lịch trình em sắp xếp thì Sky Bridge đi ban ngày rồi nên muốn lên KL Tower vào buổi tối để ngắm KL lên đèn như thế nào. Đọc ở khắp mọi nơi, cả Lonely Planet cả trang web malaysia... đều thấy nói là 8RM/vé lên Observation Deck. Vậy là khi đến nơi lại chỉ có 3 lựa chọn: 45RM/vé cho Observation Deck + 1 trong mấy thứ (F1 Simulation/Malaysia culture village/Animal Area/1 thứ nữa em quên rồi), 55RM/vé cho Observation Deck + cả 4 thứ kia, 168RM cho Observation Deck + Dinner tại restaurant trên cao. Bọn em đành chọn Package 1 với F1 Simulation, mô phỏng đua xe công thức 1 (vì em là Gà F1 mà :">) nhưng thực sự là thấy tiếc tiền. Ngắm được 1 lúc thì chán vì nếu như nó làm khổ kính lớn như trên Sky Bridge thì cũng được, đằng này cứ như kính lục lăng ấy nên tầm nhìn bị hạn chế rất là nhiều.

Xuống xem F1 Simulation nó như thế nào, thì hóa ra chỉ là 1 cái cửa hàng bán đồ thể thao đua xe + 6 cái xe mô hình để ngồi chơi như chơi game. Chỉ cho 3 người vào 1 lần, đã vào là bắt buộc phải chơi, nếu ko chơi thì phải ra ngoài ngồi chờ :(. Em là con gái nên ko thích đua xe, định ngồi xem cổ vũ cho Gà Trưởng nhưng lại bị mời ra ngoài, thế là em hỏi cắc cớ: "So i have to play?" :)). Được cùng lắm là 10p thì bị đuổi ra mặc dù chưa đua về đích

Tiếc 45RM - 15usd :((.

lethanh0901
22-09-2011, 12:25
At only RM38 for adult and RM28 for children and senior citizen, visitors are entitled to visit the KL Tower Animal Zone, Observation Deck, Forest In the City (daytime only), Light & Sound show (night time only) and also to experience the exhilaration feel of driving an F1 race car at the KL Tower F1 Simulator Zone at Menara Kuala Lumpur.

Mình thấy trên web của nó ghi vậy nè...hông biết là 38RM là gồm observation deck + 1 trong mấy thứ kia hay là tất cả. Mình cũng đọc trên trang malaysia thì họ bảo lên đài quan sát có 8RM thui, mình cũng muốn đi cái này vào tối để KUL về đêm trên cao.

LoveIsShare
22-09-2011, 18:28
Cho em hỏi 1 thông tin căn bản, em có thể hủy vé máy bay Air Asia không? Và nếu được thì mất bao nhiêu % (vé thường, không phải promotion nhé).

Em hỏi câu trên tại vì 1 lý do tế nhị, em có nhờ 1 người bạn book giùm 2 vé ngày 28/9 tuần tới từ KL đi Langkawi lúc 4h chiều, chỉ 1 chiều đi thôi, em coi trên Air Asia thấy chỉ tầm 80usd 2 vé, nhưng người bạn ấy lại tính em 130usd, xin mấy bác có kinh nghiệm book vé cho em biết là em nghi ngờ sai bạn em hay sao ạ. Chứ giờ mở miệng ra mà không đúng, nghi oan người ta thì kỳ quá, mong các bạn chỉ giúp. Cám ơn nhiều.

Vui lòng viết hoa đầu câu, tên riêng, hạn chế viết tắt.

lipitbab
23-09-2011, 00:04
@LoveIsShare: Theo mình biết thì Air Aisa, nếu lúc đặt bạn không thêm các điều kiện như hoàn, hủy đổi vé (hay tạm gọi là bóc trần lột sạch) thì sẽ không thể hoàn hủy đổi. Bạn thử check lại với mã booking trên web của air asia điều kiện vé như thế nào thì sẽ biết rõ có hủy được không?
Mình nghĩ có thể bạn của bạn hoặc thêm các điều kiện như chọn chỗ, hoặc mua bảo hiểm, hoặc chọn board me first nên bị lên giá. Bạn cứ thử hỏi bạn của bạn đưa ra các thông tin chi tiết về vé booking đấy thì rõ hơn. Nếu thấy không minh bạch thì không đặt nữa.

lilac
23-09-2011, 10:05
@LoveisShare:

- Các điều kiện hoàn hủy vé đều đc đề cập trong loại vé bạn mua. Cứ vào Term & Condition để đọc bạn nhé.

- Giá vé: Bạn phải xác nhận 2 điều (trước khi nói liều :P)
1. Giá vé bạn xem có phải là giá cuối cùng hay ko? Hay chỉ có cái fare lúc bạn mới nhập vào? Vì cái giá vé bạn thấy ở công đoạn chọn chuyến bay chưa phải là giá cuối. Giá này còn thêm khá nhiều các loại phí, thuế... Nên nếu bạn nhìn vào giá này thì bạn đã hiểu sai cho bạn của bạn rồi đó. Ngta book dùm mà còn nghĩ sai cho ngta thì... hơi kì. :D

2. Nếu đó là giá cuối thì phải xem bạn của bạn có mua các loại phí thêm như: Phí chọn chổ, phí bảo hiểm, thức ăn, hành lý...

& Sau cùng khi bạn nhìn thấy cái giá cuối cùng, bạn cũng phải cộng thêm 3$ convenient fee cho từng chặng nữa thì mới là số tiền mà bạn bạn trả.

Sau khi check xong hết những cái đó, mà thấy vẫn chênh nhau quá nhiều, thì bạn mới nên chất vấn bạn của mình. Đừng để "sứt mẻ" tình bạn vì mình chưa tìm hiểu kĩ đã vội nghi oan ngta. & quan trọng là sau này ko ai book vé cho mình đi. :D hehe...

huonggiangf1
23-09-2011, 10:09
Bạn nói bạn ấy forward cho bạn cái mail mà Air Asia confirms cái vé vừa mua rồi bạn mở file PDF đính kèm ra là thấy toàn bộ thông tin cũng như giá vé và số tiền đã thanh toán trên trang 2 mà. Cần gì phải nghi ngờ. Đằng nào bạn của bạn cũng phải gửi lại vé cho bạn để bạn còn check in chứ đâu phải chỉ có mỗi cái tên trong hộ chiếu là bạn được lên máy bay đâu.

LoveIsShare
23-09-2011, 11:07
Em đã tự book vé, giá 2 vé của em đến giai đoạn cuối cùng là thanh toán, đã qua tất cả các công đoạn khác cũng chưa tới 80usd. Mà lúc em nhờ bạn này book vé dùm, e chỉ mới nhắn tin là: book dùm e vé 30usd/ chiều đi Langkawi từ KL... thì tin nhắn e nhận được là: có rồi đó, tổng cộng 130usd, người đó không hỏi em lại bất kỳ thông tin gì như là số pp, ngày sinh, và hỏi em xem giá đó em có chịu đặt không. Thái độ đó làm e hết sức nghi ngờ, sao lại phải gấp gáp như vậy

lilac
23-09-2011, 13:37
Ừhm.... nếu vậy phải xem lại.
Về việc này bạn cứ gọi hỏi bạn đó thẳng thắn là tốt nhất. Chứ trên đây cũng ko ai biết đc chuyện gì đang xảy ra đâu. :D
& nếu bạn cảm thấy ko tin tưởng thì chọn ng khác book dùm (ng nào mà mình tin tưởng đó).
:)

congchuadiana
23-09-2011, 23:04
Anh chị em nào đã đi Monorail, Putra hay tàu điện gì đó làm ơn share cho em chút kinh nghiệm đi ạ, hướng dẫn em càng cụ thể càng tốt ạ. Em chuẩn bị đi malay đây, mà cái vụ này ko biết có giống MRT ở sing ko nữa.

dulichbattrang
24-09-2011, 08:15
@Diana:http://www.myrapid.com.my/home. Bạn tham khảo ở trang này, có tất cả thông tin bạn cần. KL thì có LRT và MRT, chỉ cần chú ý điểm dừng chuyển line để đến đúng trạm mình cần đến, còn lại mình thấy dễ và tiện lợi cho việc di chuyển.

pandatuongvi
25-09-2011, 15:47
Đi dễ dàng mà bạn, có điều station ko có máy lạnh như Sing thôi. Có thể đi nhiều nơi như Batu Caves, Putrajaya, KLCC( Petro Twin Tower), Masjid Jamek (MerdekaSquare) ...

Bạn lên Cục xúc tiến DL Malay trên Paster đó, trên đó có 1 anh cực kỳ đáng yêu, hướng dẫn nhiệt tình luôn, có đầy du Map, thông tin du lịch ...
về Sim đt: qua đó mua sim của mang Digi ah, giá khoang 12 Ringit, bạn có 5 Ringit de call noi mang hoac ngoai mang. Nếu bạn ở HCM có thể liên lạc mình qua YM : pandatuongvi, minh còn 1 Sim của Malay, bạn có thể nap tiền vao call

littlewhitelily
26-09-2011, 05:52
Bạn cho mình hỏi là nếu đi taxi từ LCCT đến KLIA khoảng bao nhiêu tiền vậy????

Do mình nghe nói là taxi o Malay phải trả giá trước khi lên xe nên ai biết chỉ dùm nhé.

Cám ơn mọi người trước.

À, mọi ngừoi cho mình hỏi thêm, nếu đi Air Asia để đến Singapore, se xuống ở cổng nào vậy???

Do mình xuống ở Changi Terminal 1, va hẹn bạn mình ở Terminal 1, nhưng do bạn mình đi Air Asia, theo mình không lầm thì Air Asia sẽ xuống Budget Terminal. Vậy từ Budget Terminal đến Terminal 1 có xa không??? Nếu xa, nên đi bằng gì???

Cám ơn trước, mong mọi ngừoi giải đáp dùm mình

lilac
26-09-2011, 10:57
@littlewhitelily:

Từ LCCT đến KLIA có xe shuttle bus, giá 1.5-2RM/ng.
Taxi vào khoảng 15-20RM / xe.

Air Asia đi từ KL - Sing xuống Terminal 1.

dulichbattrang
26-09-2011, 16:57
@diana: mình cũng còn sim Tune Talk, nếu bạn ở HCM có thể PM hoặc liên lạc qua skype: trangpnt. Chỉ cần top up để xài thôi. Gọi về di động VN thì 0.2RM/phút, nhắn tin nội địa Malay 0.05RM/sms.

chikaku
26-09-2011, 21:05
Cám ơn các anh chị về những hướng dẫn trên diễn đàn. Em mới về ngày 23/09/2011. Khi nào có thời gian, em sẽ viết bài kể chi tiết về chuyến đi của em để share kinh nghiệm với các bạn khác sắp đi.

Về simcard: Em mua của Singtel 10SGD, thực hiện theo đúng lời các anh chị, 019 + mã nước + sdt cần gọi...cực rẻ.. Em gọi cũng nhiều...mà về đến VN vẫn còn trên 8 SGD. Còn SMS thì free 30 tin nhắn mỗi ngày (hình như là local thui). Nhưng sim e lấy ra rồi quăng đâu mất tiêu...hizhiz.

Thêm 1 thông tin nữa là Skybride đang bảo trì từ đầu tháng 9 đến cuối tháng 12, nên tạm ngưng phục vụ. Anh chị nào sắp đi không cần phải xếp hàng để lấy vé nữa. Đợt rồi em đến rất sớm để xếp hàng, ai nhè đọc được cái thông báo..thất vọng vô cùng T_T

Rùa
26-09-2011, 22:15
Chào cả nhà, em đã dự định làm 1 chuyến Sing - Malay từ 12/10 đến 19/10. Sau khi lục lọi các thông tin em chốt được cái lịch trình như sau, mong mọi người cho em xin ý kiến:
Ở Sing thì em thấy tạm ổn, nhưng ở Malay thì... em còn mù mịt quá :(

T3 (11/10): giờ bay 9h40 -> có mặt ở sân bay 8h40 tối. Đến Sing lúc khoảng 12h30 sáng. Ngủ lại sân bay.
T4 (12/10):
- Bắt MRT về Tree in Lodge – Bugis.
- Merlion, Esplanade, city Hall, National Museum of Singapore.
- Suntec tower, fountain of wealth.
- Dạo khu Bugis và ăn trưa.
- Chinese and japanese garden, Science center.
- Lên Marian Sands Bay ngắm Singapore ban đêm – khoảng 7:00pm (em không biết có đc ko ? Nếu đc thì chi phí khoảng bao nhiêu ạ ?)
- Tối: Chinatown – chán thì quẹo về bugis.
T5 (13/10):
- Đi chùa răng phật ở Chinatown (sáng tầm 8-9h em có thể làm gì tốt hơn không ạ ?)
- Universal Studio.
- Xem nhạc nước Song of the Sea.
- Tối Clark Quay.
T6 (14/10):
- Đi Zoo.
- Ăn cháo ếch ở khu Gylang. (Lor 9, 11Geylang)
- Funan It mall.
- Cầu Henderson Waves.
- Ghé lại Merlion ban đêm or Clark Quay.
T7 (15/10):
- Singapore – Melacca:
- Tới Melacca tầm 1h trưa.
- Quảng trường Hà Lan, nhà thờ đỏ…
- Tối đến Famosa (khu phố cổ)
- Ngủ đêm Melacca. (chưa book, liệu ko book mà tới đó thích cái nào vào cái đó có khả thi ko ạ ?)
Cn (16/10):
- Sáng - khoảng 8:00am bắt bus Melacca – Kuala Lumpur ( từ 5:00am mỗi tiếng có 1 chuyến).
- Đến KL sentral khoảng 10:30am.
- Check in hostel ( vẫn chưa book, ko biết nên chọn khu Chinatown hay khu Bukit Bintang).
- Đi Genting.
- Tối về KL ăn tối và dạo gần khu tháp đôi.
T2 (17/10):
- Hop on Hop off city tour: Bird Park, Merdeka Square…
- Kuala Lumpur to Cameron Highlands: 1:30pm.
- Đến Cameron Highlands khoảng 7:00pm.
- Check in (vẫn chưa book – em ko có tí khái niệm nào về hostel ở Cameron Highlands, hĩ, nếu được em định chui vào thung lũng hoặc vườn trà ngủ).
- Ăn nấm nướng ở khu Chinese restaurant.
- Dạo chợ đêm.
T3 (18/10):
- Sungai Palas Boh Tea Plantation.
- Thác Lata Iskanda.
- Kuala Who (suối nước nóng) – ko biết đi kịp ko – Ko kịp thì đi vườn dâu và Bee Farm.
- Cameron Highlands to Singapore: 10:00pm.
T4: (19/10):
- Đến Singapore khoảng 10:00am.
- Penisula Plaza (chuyên đồ Sport phải ko ạ, ko biết em muốn kiếm mua đồ đi phượt thì ghé đây có được ko ?)
- Khu Orchard – (window shopping và ngồi nghỉ mệt là chủ yếu. Giá mà có chỗ nào nằm, vì đi xe hơn 10 tiếng chắc là phê lắm)
- Khoảng 5:00pm ra sân bay, dạo vòng vòng mấy cái shop miễn thuế, ăn tối ở sân bay. (5:00pm shop đóng cửa chưa ạ ?)
- 7h55pm (giờ Sing, bay).
- Về SG khoảng 9:00pm.

Em check thông tin các chuyến xe trên trang này, em ko biết nó có tin tưởng đc ko: http://www.journeymalaysia.com/ptamelaka.htm

Mong mọi người cho em xin ý kiến, em xin chân thành củm tạ ạ :D

LoveIsShare
27-09-2011, 02:07
28-30/9 này mình ở Langkawi, 30-2/10 mình về lại KL, sẵn tiện đi genting. Nếu có bạn nào đi chung dịp với mình thì liên lạc để anh em nhận mặt cho vui.
Sẵn tiện mình xin hỏi luôn, mình đã đăng ký check in trực tuyến, chặng SG-KL và KL-LKG, nhận được boarding pass luôn rồi, nhưng không rành vụ này lắm, bạn nào có kinh nghiệm hướng dẫn mính tý để khỏi bỡ ngỡ. Mình đến LCCT 1h30 trưa, lấy chuyến bay 4h đi LKG, không biết như vậy có kịp giờ không nhỉ?

Schtroumpf
27-09-2011, 10:15
@Rùa: Chị góp ý thêm một chút về lịch trình của em
- Famosa là tên pháo đài cổ ở Malacca, nằm gần khu vực quảng trường trung tâm nên em có thể kết hợp tham quan luôn. Còn khu phố cổ chính là Old Town, nên chọn ở ngay khu vực này sẽ rất vui.
- Buổi trưa em mới về đến KL, sau đó đi Genting và quay về luôn vào tối cùng ngày -- như vậy mục đích em đến Genting để làm gì? Quãng đường KL - Genting khá là xa nhé, đi cũng phải 3.5-4h.
- Thác Lata Iskanda nằm trên đường từ Tanah Rata vào bên trong nội ô Cameron (khá xa khu trung tâm), nếu em đi bus thì sẽ đi ngang và họ không dừng lại cho em tham quan nhé.

Em có thể tham khảo thêm trong topic "Đi bụi ở Mã Lai" của chị để sắp xếp lại lịch trình cho phù hợp hen.

meobongon
27-09-2011, 12:01
Chào mọi người,
Em đang dự định làm chuyến Honey moon ở Malay vào tháng 1 tới với kế hoạch sơ bộ như sau:
Ngày 1:
- HCM-KL: bay
- KL-Langwaki: bay
- Đi lòng vòng ở Langwaki, nhưng chưa biết cụ thể đi đâu, xin cho em thông tin ạ.
Ngày 2: tiếp tục đi đâu đó ở Langwaki

Em đang lấn cấn có nên đi qua Penang không hay chỉ ở Langwaki thôi, xin cho em ý kiến với.

Nếu đi Penang, thì sẽ dự trù 2 ngày ở Penang (không biết đủ không?)

Quay về KL, đi tham quan ở KL rồi về HCM.

Rất mong mọi người cho em ý kiến sớm vì để book được vé giá mềm. Xin cảm ơn!

conlele
27-09-2011, 13:20
Chào mọi người,
Em đang dự định làm chuyến Honey moon ở Malay vào tháng 1 tới với kế hoạch sơ bộ như sau:
Ngày 1:
- HCM-KL: bay
- KL-Langwaki: bay
- Đi lòng vòng ở Langwaki, nhưng chưa biết cụ thể đi đâu, xin cho em thông tin ạ.
Ngày 2: tiếp tục đi đâu đó ở Langwaki

Em đang lấn cấn có nên đi qua Penang không hay chỉ ở Langwaki thôi, xin cho em ý kiến với.

Nếu đi Penang, thì sẽ dự trù 2 ngày ở Penang (không biết đủ không?)

Quay về KL, đi tham quan ở KL rồi về HCM.

Rất mong mọi người cho em ý kiến sớm vì để book được vé giá mềm. Xin cảm ơn!
Langkawi thì ở 2 ngày 1 đêm là đủ rồi. Khi trước mình đi thì thế này:

Ngày 1: tới nơi, nhận phòng, tắm biển (biển Langkawi hoang dã, sạch và đẹp), nghỉ ngơi.
Buổi chiều bắt đầu thuê xe gắn máy (30RM/ngày) đi dạo: Kuah Town, Eagle Square (cách Langkawi 25km), sẵn tiện ghé Jetty Point (bến phà) gần quảng trường mua trước vé phà từ Langkawi qua Penang (chạy lúc 17h30 tới Penang lúc 19h30/20h).

Chiều tối đi lang thang các con đường ở Langkawi, ghé chợ đêm (mỗi đêm ở Langkawi có họp chợ đêm tại một địa điểm, bạn lấy bản đồ ở sân bay để biết). Tối về lang thang trên con đường dọc Pantai Cenang (hơi giông giống con phố đêm ở Pattaya nhưng hiền hòa hơn).

Ngày 2: Tiếp tục xe máy đi Langkawi Cable Car, thác Langkawi, các cánh đồng lúa, vùng quê Langkawi. Chiều về tắm biển 1 phát rồi đi taxi ra bến phà để qua Penang.

Nếu bạn không thích đi xe máy, mà thích đi đảo khám phá thì chọn 1 trong 2 tour: Island Hoping (4h) đi một số đảo, hay Mangrove tour (trọn ngày từ 9h tới 4h chiều, có đi hang dơi và cho đại bàng ăn trên biển). Hoặc đi honeymoon thì chi cho Cruise Tour (một chiếc du thuyền cruise chở bạn đi ngoài khơi biển Langkawi, có cả ăn tối...). Tham khảo giá các tour ở đây: (tour ăn tối trên cruise là tour Sunset Dinner Tour 199 RM/người (~1,4tr/người)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=62267&d=1306612506

Ở Penang thì cũng chỉ 1 đến 2 ngày thôi là đủ rồi.
Penang thì có phố cổ, Penang Hill, chùa Kek Lok Si, khu Gurney Drive (chợ đêm ẩm thực và là nơi du khách chơi đêm)...

BGI
27-09-2011, 13:36
Theo mình bạn nên ở Langkawi tối thiểu hai ngày vì ở đây yên bình, giá cả sinh hoạt rất rẻ và đặc biệt bia rượu thì ôi thôi...tuyệt vời. Đây là đảo miễn thuế nên cái món bia rượu rẻ nhất Malaysia đấy. Hải sản ngon, biển hoang sơ...nên honey moon thì chuẩn đấy.Chúc vui vẻ

conlele
27-09-2011, 14:35
BGI nói chuấn đấy. Trong chuyến vừa rồi mình đi: KL, Langkawi, Penang, Melacca, Johor Bahru thì hài lòng với Langkawi nhất. Ngoài bia rượu rất rẻ (khoảng 1,6RM-2RM/1 lon), thì chocolate cũng xịn và rẻ vì là hàng miễn thuế. Người dân Langkawi thì rất giống người Khơ-me ở miền Tây: hiền hậu và chất phác, nhưng nói tiếng Anh rất tuyệt, dễ nghe gấp mấy lần người Thái!

meobongon
27-09-2011, 15:33
Langkawi thì ở 2 ngày 1 đêm là đủ rồi. Khi trước mình đi thì thế này:

Ngày 1: tới nơi, nhận phòng, tắm biển (biển Langkawi hoang dã, sạch và đẹp), nghỉ ngơi.
Buổi chiều bắt đầu thuê xe gắn máy (30RM/ngày) đi dạo: Kuah Town, Eagle Square (cách Langkawi 25km), sẵn tiện ghé Jetty Point (bến phà) gần quảng trường mua trước vé phà từ Langkawi qua Penang (chạy lúc 17h30 tới Penang lúc 19h30/20h).

Chiều tối đi lang thang các con đường ở Langkawi, ghé chợ đêm (mỗi đêm ở Langkawi có họp chợ đêm tại một địa điểm, bạn lấy bản đồ ở sân bay để biết). Tối về lang thang trên con đường dọc Pantai Cenang (hơi giông giống con phố đêm ở Pattaya nhưng hiền hòa hơn).

Ngày 2: Tiếp tục xe máy đi Langkawi Cable Car, thác Langkawi, các cánh đồng lúa, vùng quê Langkawi. Chiều về tắm biển 1 phát rồi đi taxi ra bến phà để qua Penang.

Nếu bạn không thích đi xe máy, mà thích đi đảo khám phá thì chọn 1 trong 2 tour: Island Hoping (4h) đi một số đảo, hay Mangrove tour (trọn ngày từ 9h tới 4h chiều, có đi hang dơi và cho đại bàng ăn trên biển). Hoặc đi honeymoon thì chi cho Cruise Tour (một chiếc du thuyền cruise chở bạn đi ngoài khơi biển Langkawi, có cả ăn tối...). Tham khảo giá các tour ở đây: (tour ăn tối trên cruise là tour Sunset Dinner Tour 199 RM/người (~1,4tr/người)

Ở Penang thì cũng chỉ 1 đến 2 ngày thôi là đủ rồi.
Penang thì có phố cổ, Penang Hill, chùa Kek Lok Si, khu Gurney Drive (chợ đêm ẩm thực và là nơi du khách chơi đêm)...

Theo mình bạn nên ở Langkawi tối thiểu hai ngày vì ở đây yên bình, giá cả sinh hoạt rất rẻ và đặc biệt bia rượu thì ôi thôi...tuyệt vời. Đây là đảo miễn thuế nên cái món bia rượu rẻ nhất Malaysia đấy. Hải sản ngon, biển hoang sơ...nên honey moon thì chuẩn đấy.Chúc vui vẻ

Cảm ơn conlele và BGI đã có lời tư vấn.

Nhân tiện bãn conlele ơi, mình cũng đang theo dõi hành trình của bạn vừa rồi để bắt chước, mà bị hết giữ chừng, nên cũng thấy hơi bối rối trong cái lên lịch trình, nếu có thời gian bạn là tiếp cái guide chuyến vừa rồi nha.
https://www.phuot.vn/threads/18157-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-b%E1%BB%A5i-xuy%C3%AAn-Malaysia-KL-Langkawi-Penang-Malacca-Johor-Bahru-Singapore

Trong chuyến đi, phươngn tiện di chuyển ở Langwaki từ sân bay tới khách sạn là taxi phải không? giá cả thế nào vậy bạn? và ở Penang nữa?

conlele
27-09-2011, 15:59
@meobongcon: từ sân bay langkawi tới khách sạn hay nói chung di chuyển ở bất kỳ đâu ở Langkawi thì chỉ có Taxi thôi. Ngoài ra có thể thuê xe máy để đi. Khi đến sân bay bạn lấy bản đồ là đi được. Vì Langkawi là một đảo khá nhỏ.

Giá taxi từ sân bay LKG mình kg nhớ, nhưng bạn kg sợ mắc đâu. Vừa ra sân bay có 1 cái bàn dạng tủ đứng, có cô nhân viên ngồi bán vé taxi. Giá cố định rồi. Mình đã thử trả giá ở bên ngoài nhưng kg được. Bạn cứ tới bàn ghi taxi mà mua.

P/S: À không nhớ giá taxi sân bay, nhưng nhớ giá taxi đi từ Pantai Cenang tới Jetty Point (bến phà qua Penang, kiêm Eagle Square), khoảng cách 25km, giá 25RM (tính ra 7.000 VND/km, rẻ hơn VN mình nhiều). Giá ở sân bay mắc hơn chút!

hoang phuc
27-09-2011, 19:40
Mấy anh chị cho em hỏi : em đi xe bus từ sing qua malay của hãng Srimaju Group, và đổ ở bến Kuala Lumpur, Ancasa , vậy thì từ đây các anh chị chỉ dùm em phải đi theo cách nào để đến bến bắt xe đi malaca , và nếu đi taxi từ bến đến chỗ bắt bus đi malaca thì mình trả giá khoảng bao nhiêu ạh , em cám ơn mấy anh chị nhiều .

Rùa
27-09-2011, 22:01
Em định book vé máy bay Langkawi - Sing (air asia) ngày 19/10, tới Sing thì khoảng 6 tiếng sau là bay từ Sing - VN (jestar). Điều em thắc mắc là...: lỡ bão ở Langkawi, máy bay ở Langkawi ko bay đc, em ko về Sing kịp giờ Jestar cất cánh thì... em phải làm sao ạ ? :(
Mùa này lại vô mùa mưa bão, nên em hơi sợ, hix. Lỡ ra đó mà mưa thì cũng buồn. Có ai cho em hỏi là... Langkawi thường có bão ko ạ ?

conlele
27-09-2011, 22:10
@Rùa: Mình tới Langkawi lúc đầu tháng 5. Trời Langkawi đẹp tuyệt! Nằm ở bãi Pantai Cenang thì cứ 30'-60' lại có một chuyến bay cất cánh dù đảo Langkawi rất nhỏ.

Điểm đặc biệt là các bãi biển của Langkawi và Penang của MãLai đều nằm ở hướng Tây, nghĩa là đừng mơ đón mặt trời vào lúc sáng sớm (theo thói quen người VN ta buổi sáng ra biển đón bình minh). 5-6h sáng mình đã từng để đồng hồ báo thức để ra biển và thấy biển tối thui!!!!

Có lẽ vì thế mà ít bão chăng? Vụ này conlele chưa nghiên cứu thời tiết nên chưa dám chắc.

Rùa
28-09-2011, 09:16
Cảm ơn conlee đã tư vấn, em book vé máy bay rồi (liều luôn). Em đang thắc mắc về hostel ở Langkawi, nếu em ko book hostel trước mà ra đó mới lủi vô hostel thì liệu có phòng ko ạ ? em xem ở hostelbookers thấy ở langkawi chỉ có vài hostel à, ko book trước liệu có sao ko ạ ? Nếu book thì nên book ở khu nào ạ ? Em cảm ơn trước :D

conlele
28-09-2011, 10:04
Cảm ơn conlee đã tư vấn, em book vé máy bay rồi (liều luôn). Em đang thắc mắc về hostel ở Langkawi, nếu em ko book hostel trước mà ra đó mới lủi vô hostel thì liệu có phòng ko ạ ? em xem ở hostelbookers thấy ở langkawi chỉ có vài hostel à, ko book trước liệu có sao ko ạ ? Nếu book thì nên book ở khu nào ạ ? Em cảm ơn trước :D
Phần lớn dân du lịch đều tập trung ở Pantai Cenang. Hostel ở đó cũng khá nhiều. Hết hostel thì ở hotel, cũng không cao lắm đâu (hostel từ 50-90RM/đêm, hotel từ 100RM trở lên tới vô cùng. Dĩ nhiên, conlele là dân bụi thì không dám rớ tới resort rồi.

Delta Motel thì bạn theo link bên trên conlele đưa để vào gửi mail đăng ký. Lần trước mình book qua Agoda, trả thêm một ít phí. Giờ bạn có trang web thì vào thẳng đó mà book.

Còn có 1 hostel mới hơn (dạng nhà ống chớ hông phải chalet như Delta) để tối lục lại máy ảnh gửi bảng giá lên cho bạn tham khảo.

@Rùa: đây đây, nó đây rồi: AB Motel. Cái này mới hơn, nhưng hoàn toàn bằng gạch nha, hổng phải nhà gỗ (dạng chalet) bên bờ biển như Delta (Delta thì tiện nghi cũ chút). Nó nằm ở hai bên đường luôn. Phía sát bờ biển thì cao hơn bên kia đường. Có 2 cái hình để bạn tham khảo. Giá cũng rẻ, chịu được (1RM ~ 7.1000 VND):

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=70888&d=1317184881

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=70889&d=1317184881

Dinasour
28-09-2011, 20:02
Mình mới từ Malay về, cảm nhận nói chung con người Malay khá hiền hòa và hiếu khách (như người dân Thai hay Cam), tuy nhiên nói tiếng anh hơi bị khác biệt )cứ nhìn họ phiên âm tiếng anh là hiểu.
Giá cả ăn uống khá rẻ (thậm chí còn rẻ hơn ở VN) tuy nhiên hình như buổi tối họ bán rẻ hơn hay sao á, vì mình ăn buổi tối tầm 10-11h khuya chỉ khoảng 5RM là muốn bể bụng, nhưng buổi trưa thì 10RM mới no, Ăn cùng 1 quán nha. đừng có dại mà ăn chổ mấy cái khu cho khách du lịch, chịu khó lang thang cách mấy khu đó chừng 500m là giá rẻ hơn 1/2. VD cái khi Bukit Bitang mình ở, ăn 1 dĩa cơm hay mì xào hết toi 12RM, nhưng lết ra cách đó chừng 500m, có mấy tiệm người Hoa hay Ấn, ăn theo kiểu tự chọn thì hết ga tầm 6RM thôi.
Tuy nhiên giá dịch vụ và phòng ở thì đắt hơn Thai, mình đi đảo Manukan bị chém hết 17RM/pax, phòng ở thì cỡ 60-70 RM/nite.
Về giao thông ở KL thì khá thuận tiện, sang nhất là chơi Hop On Hop Of: 34 RM/24h, kế bên thì cứ LTR, hay các thể loại MonoRail hay Train: 1-4RM chặng, còn nếu bạn nào chịu khó tìm hiểu thì đi Bus: cực rẻ 0,5 đến 1RM/ chặng mà thôi.
Lời khuyên: tránh hết mấy cách dịch vụ ở sân bay, móa, mình bị chém hết 45RM taxi từ sân bay Kinabalu về (mua vé trong quầy taxi ở sân bay), trong khi mặc cả từ Kinabalu tới sân bay với 1 bác lái xe taxi người hoa thì chỉ phải trả 25RM thôi

meobongon
28-09-2011, 23:40
Em định book vé máy bay Langkawi - Sing (air asia) ngày 19/10, tới Sing thì khoảng 6 tiếng sau là bay từ Sing - VN (jestar). Điều em thắc mắc là...: lỡ bão ở Langkawi, máy bay ở Langkawi ko bay đc, em ko về Sing kịp giờ Jestar cất cánh thì... em phải làm sao ạ ? :(
Mùa này lại vô mùa mưa bão, nên em hơi sợ, hix. Lỡ ra đó mà mưa thì cũng buồn. Có ai cho em hỏi là... Langkawi thường có bão ko ạ ?

Chào bạn Rùa,
Bạn cho mình hỏi là bạn đi từ đâu đến Langwaki vậy? và sao bạn lại book vé chạy qua Sin mà không trở về KL rồi về VN?

Mình đang dự định đi qua vào tháng 1 tới, nhưng đang lấn cấn là cận tết ta quá, và vé đi lại cũng hơi bị cao. Bạn đi về, cho mình xin cái report nha, để mình học hỏi lên plan.

Cảm ơn Rùa trước hen!

hoangvanphuong75
29-09-2011, 10:36
@rua: Ở Langkawi thì hostel giá sẽ mắc hơn các nơi khác của Malay, thức ăn cũng vậy, chỉ có hàng miễn thuế là rẻ "dụ" mọi người ra đó mà. thường Tây tập trung tại khu các bạn trên đã nói (Pantai Cenang). Trong lonely có giới thiệu 1 hostel tại khu này giá cũng rẻ Dorm 12-15 RM thôi, mình quên tên rồi! bạn đến đó từ sân bay, bên tay trái có 1 con đường nhỏ (bên phải chỗ xe dừng là bãi biển, cách đó 10-20m), đi vào đó rất nhiều Dorm cho Tây. Mình cũng đã ở đó, không book trước vẫn có 1bed (chắc hên), nhưng để có bed 15RM thì các hostel bêncạnh nhiều lắm, và nơi ở thật đẹp và lãng mạn, vì biển mà, dĩ nhiên mắc hơn sẽ tốt hơn. 50RM thì cao wa, lonely không recommen rồi.

Rùa
29-09-2011, 13:58
À, mình đi từ KL tới Penang rồi langkawi. Lịch trình của mình là vầy nè::D

- Sing (3 ngày 3 đêm) --> melacca (1 ngày 1 đêm)--> K. Lumpur (1 ngày)--> Penang - langkawi (2 ngày 2 đêm)--> Sing (1buổi) --> Vn

Mình mua vé Jestar Vn - Sing, và mua vé Air Asia từ Langkawi - Sing. Vì tính ra tiền phà, và tiền ks ở Penang, rồi tiền vé xe bus từ Penang về Sing cũng gần tương đương vé máy bay. Mà bay thì khỏe hơn, có nhiều thời gian ở Langkawi hơn, chứ ngồi xe 10 tiếng...ta nói nó phê lắm. :D
Thật ra rùa bỏ qua nhiều điểm lắm. 11/10 rùa mới đi, để đi về rồi chia sẻ thông tin với bà con sau hen

Uhm, thiệt tình là rùa cũng băn khoăn vụ book hostel trước, giá hostel ở Langkawi mắc thiệt. Nhưng mùa này mùa mưa, hy vọng lủi đại vô sẽ có beds trong dorm. Book trước chán lắm. Cảm ơn thông tin của hoangvanphuong75 nhiều lắm :D

meobongon
29-09-2011, 17:16
@Rùa: Từ KL bạn đi đến Penang trước hả Rùa? Đi bằng gì vậy? Cho mình hỏi câu hơi tế nhị nha, là tính tổng chi phí đi lại dự trù hiện nay của bạn là bao nhiêu rồi vậy Rùa?

Rùa
29-09-2011, 17:59
Trên lý thuyết, chi phí di chuyển từ nơi này đến nơi khác, chưa tính MRT, bus và taxi, thuê xe máy:

VN - Sing (2way): $81
Sing - Melacca: $23 Sing.
Melacca - KL: 13 RM.
Kl - Penang: 39 RM.
Penang - Langkawi: 60 RM.
Langkawi - Sing: $70

Tổng cộng chắc chừng: $207

Từ KL đi Penang bằng bus. Mình dự định như vậy. Nếu có vấn đề gì bạn góp ý mình với http://www.cute-factor.com/images/smilies/onion/154218d4.gif

hoangvanphuong75
30-09-2011, 06:56
@rua: Ở Malacca, nếu bạn thích những món hải sản tươi, nhanh và cấp tốc thì bạn nên ở Little Nyonya Youth Hostel
ở đó có cho bạn sử dụng bếp ga thoải mái (Cua, mực + gừng thì chỉ hấp 2 phút là chín rồi, mà các thứ này ở Malacca rẻ và tươi nguyên!)

fanli
30-09-2011, 09:06
Dear mọi người,
2 đứa e đi honeymoon vào tháng 11 này và đã đặt vé đi KL vào ngày 13.11 và ngày về là 20.11. Bọn em dự định đi những địa điểm sau: KL, cameroon highlands và langkawi. Anh chị nào có kinh nghiệm có thể tứ vấn giúp em đi thế nào cho hợp lý được không. Đặc biệt là vấn đề di chuyển giữa các địa điểm ý ạ. thank mọi người nhìu nhìu !!!

BGI
30-09-2011, 09:17
Bạn nên đi KL-Penang-Langkawi là hợp lý nhất. Đi từ KL đến Penang bằng bus ở bến xe trung tâm rất dễ chịu, xe đẹp chạy nhanh. Đi đến Penang thì bắt xe KL - Butterworth, đến Butterworth thì dừng lại và đi phà sang Penang rất đơn giản. Khi rời Penang đi Langkawi thì đi tàu thủy cao tốc từ bến tàu trung tâm chạy rất êm. Đến Bến tàu Langkawi bắt taxi về resort là ok.
Chúc vui vẻ

fanli
30-09-2011, 16:54
Vì em nghĩ là langkawi và penang thì đều là đảo cả nên có chắc cũng hơi giống nhau. Vậy cho em hỏi nếu đi tàu thủy siêu tốc từ Langkawi đến penang thì mất bao lâu, đi bus từ penang về KL thì mất bao lâu ạ? Lịch trình của các chuyến đi này có thể check đc ở đâu ạ?

meobongon
30-09-2011, 16:56
Bạn nên đi KL-Penang-Langkawi là hợp lý nhất. Đi từ KL đến Penang bằng bus ở bến xe trung tâm rất dễ chịu, xe đẹp chạy nhanh. Đi đến Penang thì bắt xe KL - Butterworth, đến Butterworth thì dừng lại và đi phà sang Penang rất đơn giản. Khi rời Penang đi Langkawi thì đi tàu thủy cao tốc từ bến tàu trung tâm chạy rất êm. Đến Bến tàu Langkawi bắt taxi về resort là ok.
Chúc vui vẻ

@BGI: vậy là không có xe đi thẳng tới Penang hả bạn? Phải đi phà qua đó nữa à? Vậy mà trước giờ mình cứ nghĩ là xe sẽ chạy thẳng từ KL đến PEN luôn chứ. Vậy là phải dự trù thêm chi phí phà ra PEN nữa rồi.

Tóm lại là thế này: KL-> PEN (Bus + phà); PEN->LWK (phà); LWK->KL (để về VN thì đi ngược lại hành trình trên?) Không biết có đúng không BGI?

Mà theo tìm hiểu sơ sơ của mình thì hotel ở PEN rẻ hơn ở LWK phải không BGI?

@fanli: mình cũng đang lên plan qua đó honey moon nè, nên có gì sẽ học hỏi bạn nhe.
Phà bạn coi link này nha: http://www.langkawi-online.com/pages/getting-here/ferry-timetable.php

BGI
30-09-2011, 19:19
Thật ra là cũng có xe từ KL đi Penang ( đi Geoge town - đây là center của Penang) nhưng nếu bạn ra bến xe trung tâm của KL thì chuyến KL - Butterworth là chuyến chính và có nhiều xe hơn. Mặt khác từ Butterworth đi sang Geogetown nhanh và rẻ lắm( khoảng 20 phút gì đó và mất khoảng 20.000đ tiền việt thôi, do đi lâu lâu rồi không nhớ chính xác) Từ Butterworth cũng có cầu sang Penang nhưng vì cầu bắc không qua trung tâm Geogetown nên mọi người hay đi phà hơn, phà chạy liên tục mà
Khách sạn ở Geogetown rẻ hơn chút nhưng vì Langkawi thường chỉ có resort, loại bình dân cũng nhiều mà, chắc khoảng 70-80 MR và chất lượng cũng tạm ổn, Penang cũng có resort nhưng ở xa trung tâm
Đi xe bus từ KL đến Butterworth mất khoảng 3h thôi, đi tàu thủy cao tốc từ Geogetown đến Langkawi nhanh mà thú vị đó, đấy là cách di chuyển nhanh nhất giữa hai đảo ( khoảng 1h20p)
Penang và Langkawi rất khác nhau, ở Geogetown có nhiều người Hoa và người Ấn, nhà thờ hồi giáo cũng to và đẹp. Geogetown là đô thị lớn mà, trong khi Langkawi thì yên bình, vắng vẻ hơn
Thế nhé