PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Malaysia 1

Pages : 1 [2] 3 4 5

yilka
30-09-2010, 14:54
Có ai chỉ cho mình book bus hãng nào từ sân bay đi thẳng lên genting luôn hông? Mình search không ra nè, hay fai về KL rồi mới lên G được?
Từ sân bay bạn có thể thấy quầy bán vé đi 1 mạch LCCT lên Genting luôn, đừng lo bạn, xuống sân bay thấy thằng nào có là mua rồi đi thôi, ko cần về KL Sentral đâu :) các quầy của nó nhỏ gọn và hoạt động cả ngày, ra khỏi cửa sân bay là mua đc rồi :)

yilka
01-10-2010, 11:25
Cám ơn Yilka hướng dẫn tại mình cũng muốn biết giờ xe chạy để hẹn bạn ở trên genting nữa đó.

Bạn có thể xem thêm ở đây, về tần suất thì liên tục lắm, thường khi có máy bay hạ cánh là sẽ có nhóm đi Genting, và thế là có xe đi thôi, bạn yên tâm nhé: http://www.skybus.com.my/skyvans.html

Schtroumpf
02-10-2010, 11:47
Ui lên G từ sân bay tới 95RM 1 người sao ta? Đại Ka coi giùm mình thêm 1 lần nữa fai vậy không Ka?
Từ sân bay lên Genting xa mà bạn, lại là SkyBus, tuy nhiên giá này thì chát thật. Nếu bạn đi LCCT - KL Sentral là 9MYR, rồi từ KL Sentral - Genting là 8.3MYR nữa sẽ rẻ hơn nhiều, bus thường, tuy nhiên sẽ bị động về thời gian nhé!

khongthudao
02-10-2010, 16:14
Em tìm được trang thông tin về malaysia thấy khá rõ ràng, trong đó có thông tin về phương tiện di chuyển từ sân bay về KL, các bạn tham khảo.
http://www.malaysiasite.nl/klsentraleng.htm

embuon2811
04-10-2010, 02:22
Em gạch đầu dòng cho các bác trả lời nhanh nhé:
1. Từ Sing đi Malaysia thì mất mấy tiếng ạ. Thì tới được cái thành cổ Malacka. Và ở đây thì thuê ks nào giá phải chăng cho 2 người.
2. Từ Malacka đi Kualamlampua thì đi mất mấy tiếng ạ. Đến đó rồi thì ở đâu là ok ạ. Giá phải chăng, ko sang trọng đâu ạ. Bèo thì càng tốt.
3. Nếu tới Kualam rồi mà quay về thì hơi ngại nhỉ. Chẳng lẽ bay thẳng về VN hay là bay qua Sing rồi về VN. Có lẽ bay về Sing thì tiện nhỉ. Ko biết vé máy bay từ Malai về Sing bao tiền và đi mất bao lâu. Em tính là đi đường bộ. Nhưng đi đường bộ có vẻ mát thời gian hơn mà tiền chắc cũng xêm xêm.

khongthudao
04-10-2010, 07:46
http://www.malaysiasite.nl/malaccaeng.htm cái link này nó có nói rõ đó bác. Theo thấy có nhiều thông tin lắm đấy.

yilka
04-10-2010, 09:58
Em gạch đầu dòng cho các bác trả lời nhanh nhé:
1. Từ Sing đi Malaysia thì mất mấy tiếng ạ. Thì tới được cái thành cổ Malacka. Và ở đây thì thuê ks nào giá phải chăng cho 2 người.
2. Từ Malacka đi Kualamlampua thì đi mất mấy tiếng ạ. Đến đó rồi thì ở đâu là ok ạ. Giá phải chăng, ko sang trọng đâu ạ. Bèo thì càng tốt.
3. Nếu tới Kualam rồi mà quay về thì hơi ngại nhỉ. Chẳng lẽ bay thẳng về VN hay là bay qua Sing rồi về VN. Có lẽ bay về Sing thì tiện nhỉ. Ko biết vé máy bay từ Malai về Sing bao tiền và đi mất bao lâu. Em tính là đi đường bộ. Nhưng đi đường bộ có vẻ mát thời gian hơn mà tiền chắc cũng xêm xêm.

1. Sing tiếp giáp với Malay qua Johor Baru, các điểm đến quen thuộc trong Malay (mà đi bus) là KL hoặc Malacca. Sing-KL: 5 tiếng bus, Sing-Malacca: 3.5 tiếng bus.

2. Malacca-KL: khoảng 1.5 tiếng bus. Về ks ở Malacca cũng như KL thì embuon xem thêm trong topic hỏi han thông tin Malay, cũng có nhiều hotel lắm, giá cả dưới 100RM/ngày

3. Từ KL về Sing có 2 cách: bus đi 5 tiếng hoặc bay AirAsia (chú ý: sân bay LCCT của AA cách trung tâm KL 1 tiếng đi bus nữa nhé). Bus giá rẻ hơn là chắc rồi, 50RM hoặc rẻ hơn cho 1 chiều. Bay thì bạn check vé online sẽ biết giá.

Schtroumpf
08-10-2010, 09:23
Có bác nào cho em hỏi là sau khi đến LCCT thì đi bus nào về Melaka nhanh không ah. E check thì có vài hãng Bus, ma thấy trước giờ lạ quá không biết có tin được không

Cũng có cách chắc ăn hơn là đi Bus về KL rồi từ đó đón Bus đi về Melaka, nhưng như thế thì xa quá. Còn taxi thì chắc :Dam em chết mất. :help

Đi thẳng luôn chứ quay về KL rồi đón bus khác làm gì bạn ơi, mất thời gian! TransNasional cũng là hãng bus có tiếng ở Mã, đợt mình đi thấy xe đẹp và sạch sẽ lắm. (Mình đi hãng khác nhưng trong bến có thấy hãng này, cũng có ngó nghiêng qua một chút) :D Cứ yên tâm mà đi ha!

Xe Lu
20-10-2010, 19:12
Các bạn ơi cho mình hỏi, có ngủ đêm ở sân bay Kuala Lumpur được không? Nếu được thì nên ngủ bên KLIA hay LCCT? Vì mình có chuyến bay về lúc 6.30 AM ở LCCT, định ăn chơi buổi tối hôm trước rồi ra sân bay ngủ đợi giờ bay luôn.

Bay sớm từ LCCT thì nên đến LCCT sớm cho chủ động.
Ở đó có sảnh chờ, có ghế ngồi (khá nhiều), có WIFI.
Bác có thể kiếm chỗ vắng, băng ghế không ai ngồi để nghỉ, tất nhiên là không được tiện nghi lắm.

axitchanh
20-10-2010, 21:20
Bay sớm từ LCCT thì nên đến LCCT sớm cho chủ động.
Ở đó có sảnh chờ, có ghế ngồi (khá nhiều), có WIFI.
Bác có thể kiếm chỗ vắng, băng ghế không ai ngồi để nghỉ, tất nhiên là không được tiện nghi lắm.

Khoản không tiện nghi thì không ngại đối với những kẻ như chúng ta, bác nhỉ. Căn bản lần đầu tiên đến KL, bên đấy lại hai khu sân bay riêng, không biết LCCT có mở cửa đêm không nên có tí lăn tăn cần cậy nhờ các bác. Được thông tin thế này là yên tâm lắm rồi, cảm ơn bác nhiều.

Schtroumpf
25-10-2010, 09:54
Mọi người có biết chuyến bus/train cuối cùng trong ngày từ Melaca sang Sing là mấy h ko, vì mình định sáng đi từ KL-Melaca, ở lại chơi tới tối rồi đi sang Sing. Vậy có ổn ko?
Bus từ Melaka đi Sing chạy suốt, cứ 1h có 1 chuyến. Bạn có thể check lại giờ chính xác trên web của hãng Delima http://delima.com.my xem thử. Có nhiều hãng chạy tuyến này nhưng mình có đi Delima và thấy rất ok. Bạn nên đi sớm xíu vì từ Melaka sang Sing phải mất 2.5h, đến nơi trễ quá hơi khó tìm chỗ nghỉ.

axitchanh
25-10-2010, 11:44
Update thông tin cho các bạn: Twin Tower giờ không còn vào cửa free nữa, đã bán vé từ 1/10/2010. Lên skybridge là 10 MR, lên đỉnh là 41 MR. Số lượng bán ra vẫn là 200 vé/ngày, nên tuy mất tiền mà vẫn phải đến xếp hàng từ tinh mơ để xin được mất tiền.

Bạn mình hôm trước tưởng giờ bán vé thì thoải mái, 8h đến đã đông nghịt người và không còn vé.

Hôm sau xếp hàng mua được vé từ 7h30 sáng chờ đến 1h30 chiều mới được lên.

axitchanh
26-10-2010, 22:29
Bến xe Puduraya (đi Genting/Malacca/Cameron) vẫn chưa sửa xong. Bạn cứ đến gần đấy, ngay trước cửa khách sạn Ancasa trên đường Jalan Cheng Loke có trạm xe bus đến Bukit Jalil là bến tạm để đi các điểm đó. Giá vé bus này là 2 MR, đi mất khoảng 15-20 phút. Đến Bukit Jalil sẽ có khá nhiều người xông đến hỏi bạn đi đâu, mời mọc mua vé, nhưng bạn cứ đi thẳng vào trong nhà mà mua của hãng bạn đã định trước, có thể là KKKL, Delima, Unititi hoặc bạn ra các platform nhìn xe nào xịn thì hãy vào mua vé.

nguyễn văn đức
10-11-2010, 12:49
Chào các bạn trong Diển Đàn : tui là dân mới gia nhập. xin chào anh chị em trong Diển Đàn

Các bạn ở Sài gòn muốn đi Malaysia, nên đến xin chỉ dẩn miển phí tại Trung Tâm Khuếch Trương Du lỊch Malaysia (tôi không nhớ chính xác tên) ở số 139 Pasteur, Quận 1, tphcm (ở tầng M, tức tầng lửng) Ở đây có anh Tiếp Tân rất helpul , anh đã cung cấp rất nhiều tài liệu về du lịch Malaysia (ở KL và các tình khác, bản đồ cùng giờ giấc xe cộ, lộ trình máy bay ,đường bộ, đường thùy, đường sắt khắp nước )

Tui cũng đang định đi Sing và Malay theo kiểu "ta ba lô"năm 2011 nên có xin tài liệu ở nơi này

thinhpham
11-11-2010, 15:50
Xin chào các A/C !

Tình hình là em nó được cty thưởng cho một chuyến đi du lịch Malaisia trong 7 ngày theo tour. mà em nó thì chưa đi du lịch nước ngoài lần nào cả. Cũng chưa biết nhiều về đất nước xinh đẹp đó. Rất mong A/C trên diễn đàn. Ai đã từng đi, cách thức thủ tục như thế nào, hay biết về những địa điểm đẹp. Xin chia sẻ cho. Để em nó không phải gặp khó khăn hay bỏ lỡ những điều thú vị ở Malaisia. cám ơn A/C rất nhiều.

Xe Lu
11-11-2010, 16:23
Bác đi du lịch theo tour thì sẽ được lo từ A đến Z khỏi cẩn phải lo lắng gì cả; đi đâu, ăn gì, ngủ chỗ nào đã có công ty du lịch lo tận tình rồi, cứ đến ngày đi thì xách vali lên đường thôi.

Nếu muốn tìm hiểu trước (đi, cảm nhận rồi về rồi tìm hiểu sau cũng được) thì bác có thể yêu cầu công ty du lịch phát cho tài liệu liên quan đến những điểm trong hành trình.

thienbinh_dn83
12-11-2010, 12:11
Chào các bạn trong Diển Đàn : tui là dân mới gia nhập. xin chào anh chị em trong Diển Đàn

Các bạn ở Sài gòn muốn đi Malaysia, nên đến xin chỉ dẩn miển phí tại Trung Tâm Khuếch Trương Du lỊch Malaysia (tôi không nhớ chính xác tên) ở số 139 Pasteur, Quận 1, tphcm (ở tầng M, tức tầng lửng) Ở đây có anh Tiếp Tân rất helpul , anh đã cung cấp rất nhiều tài liệu về du lịch Malaysia (ở KL và các tình khác, bản đồ cùng giờ giấc xe cộ, lộ trình máy bay ,đường bộ, đường thùy, đường sắt khắp nước )

Tui cũng đang định đi Sing và Malay theo kiểu "ta ba lô"năm 2011 nên có xin tài liệu ở nơi này

Bạn này nói rất đúng, anh ấy rất friendly, tên Hàn, đã hướng dẫn rất tận tình, và chia sẻ những thông tin bổ ích. Bonus vài tấm ảnh về văn phòng này
https://i763.photobucket.com/albums/xx279/thienbinh_dn83/Malaysia%20Info/DSC03209Small.jpg

https://i763.photobucket.com/albums/xx279/thienbinh_dn83/Malaysia%20Info/DSC03204Small.jpg

https://i763.photobucket.com/albums/xx279/thienbinh_dn83/Malaysia%20Info/DSC03206Small.jpg

Anh Hàn hướng dẫn thông tin rất dễ thương và thân thiện
https://i763.photobucket.com/albums/xx279/thienbinh_dn83/Malaysia%20Info/DSC03207Small.jpg

Sau đó, bạn sẽ nhận được chiếc túi xinh xắn như thế này, kèm theo 1 cây viết
https://i763.photobucket.com/albums/xx279/thienbinh_dn83/Malaysia%20Info/DSC03210Small.jpg

Hi vọng, bạn nào biết trung tâm chia sẽ nào tương tự như thế này của nước khác, cũng chia sẻ để mọi người dễ dàng tiếp cận thông tin.

lilac
15-11-2010, 10:35
Chào các bác, cuối tuần này em sẽ đi Malay nhưng còn lăn tăn vài điều

Em dự định sẽ đi KL - Sing vào tầm 22-22g30 tối (ngủ trên xe luôn đỡ tốn thời gian), các bác cho em hỏi:

1. Có thông tin của train hay bus đi vào giờ đó ko? Nghe bảo đi train là giường nằm
2. Mua vé ở đâu?
3. Giá vé là khoảng bao nhiêu ạh?

Cảm ơn các bác!

Vào đây để xem thông tin nha bạn:

http://www.journeymalaysia.com/ptasingapore.htm

ranchu
15-11-2010, 10:37

Em dự định sẽ đi KL - Sing vào tầm 22-22g30 tối (ngủ trên xe luôn đỡ tốn thời gian), các bác cho em hỏi:

1. Có thông tin của train hay bus đi vào giờ đó ko? Nghe bảo đi train là giường nằm
2. Mua vé ở đâu?

Cảm ơn các bác!

http://www.busonlineticket.com/

yilka
15-11-2010, 11:51

2. Mua vé ở đâu?

Cảm ơn các bác!

Mình khuyên bạn đi bus cho nhanh và thuận tiện, giá ko đắt hơn bao nhiêu. Tàu Sing-Mã năm nay có vài thay đổi lớn (ga cuối ko còn ở trung tâm Sing nữa mà chuyển về tận biên giới giáp ranh, thành ra đi lại phiền phức hơn xưa). Còn đi bus mất tầm 5 tiếng, có vô số hãng, đã post đầy trên topic Du lịch Singapore, bạn tham khảo thêm nhé :)

Vé 1 chiều đi Sing-Mã từ 20sgd trở lên đều có :)

Xe Lu
16-11-2010, 17:47
Langkawi khá xa, theo mình nên bay cho đỡ mệt và tiết kiệm thời gian, nếu không, bạn có thể đi tàu hoặc bus.
Air Asia có đường bay KL-Langkawi đó !

Nếu bạn dành thời gian 3 ngày 2 đêm cho riêng Langkawi thì đẹp, còn nếu đó là cả hành trình Malaysia thì quả là eo hẹp chỉ nên dành thời gian thăm quan KL và đi Genting thôi.

QLD
23-11-2010, 20:38
Mọi người ơi cho mình hỏi là đi xe bus từ KL sang Sing mà nhiều hành lý, từ 6-8 kiện thì liệu có ok ko nhỉ, mình đang băn khoăn quá, mà ko đi bằng bus thì phải đi bằng máy bay ah, mình thích đi bus để ngắm cảnh luôn.

yilka
23-11-2010, 22:23
Mọi người ơi cho mình hỏi là đi xe bus từ KL sang Sing mà nhiều hành lý, từ 6-8 kiện thì liệu có ok ko nhỉ, mình đang băn khoăn quá, mà ko đi bằng bus thì phải đi bằng máy bay ah, mình thích đi bus để ngắm cảnh luôn.

Ko sao bạn, hành lý bạn sẽ nhét vào trong xe bus dưới gầm mà, nhiều ít ko thành vấn đề, nếu là túi xách thì bạn cầm theo lên xe. Nhưng giả sử bạn có nhiều thì tốt nhất nên đến sớm để bỏ vào xe, và lúc xuống ở biên giới Sing-Mã thì nhanh chóng mang đồ ra khỏi xe bus để mang vào hải quan scan. Nói chung ko hạn chế hành lý, miễn sao bạn đủ sức kéo khi cần :)

ngocanh
24-11-2010, 23:02
Cảm ơn 2 bác ranchu và yilka (vì là mem mới nên ko tks được :D)
Mình vừa về hôm qua. Ban đầu chọn train nhưng chỉ còn vé VIP, mắc quá nên thôi
Cứ đinh ninh tại KL Sentral có nhiều bus đi Sing nhưng chỉ có mỗi Transnasional mà vé cũng mắc nữa. Thế là phải đi sang Time Square mua vé của StarMart Express (hết 45RM), kết hợp ngắm nghía Time Square luôn . Quầy bán vé là kiot nhỏ ngay dưới trạm KL monorail

heo vui ve
08-12-2010, 09:40
Em cũng vừa bụi Malay - Sing về đợt cuối tháng 9 đầu tháng 10 vừa rồi, nhìn chung là đi HQ sẽ chẳng có vấn đề j đâu, ng ta cũng lịch sự lắm ạ. Có điều là đi vào mùa này bên Malay không đi được 1 số điểm đẹp vì là mùa mưa, các bạn dân bản địa suggest là không nên đi, kể cả genting cũng thế.
À, có một điều nữa là do số lượng chuyến đi Genting từ KL central không nhiều, nếu có bị lỡ các bác bắt tiếp MNR đến bến cuối là Gombak (k nhớ rõ tên, chỉ nhớ là bến cuối). từ đó có bus liên tục lên genting, giá tiền thì cộng cả vào cũng như nhau thôi (vì MNR tới bến cuối là 2.3RM lận), nhưng mà có thêm cho mình 1 lựa chọn để có thể du di thời gian, keke.

vietnguyen
09-12-2010, 07:39
Các bác tư vấn giùm em đường bộ từ SG đi KL, em tính đi qua Cam rồi qua Thái, sau đó tới Malay, nhưng không biết cụ thể đi phương tiện và thời gian bao lâu, mong các bác chỉ giúp. Cảm ơn các bác nhiều.

PeterPan
09-12-2010, 09:16
Chào vietnguyen,

Bạn có thể tham khảo topic sau của bác backpackervn:
Lang thang, Sài Gòn - Bali, đường bộ, một mình (https://www.phuot.vn/threads/4168-Lang-thang-S%C3%A0i-G%C3%B2n-Bali-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-b%E1%BB%99-m%E1%BB%99t-m%C3%ACnh)
Bác ấy đi theo đúng lộ trình mà bạn đang tìm hiểu đấy.

Chúc bạn có chuyến đi như ý!

PeterPan
27-12-2010, 17:14
Hi anhgia,

Mình chuyển câu hỏi của bạn về đây vì như vậy sẽ hợp lý hơn.

Về các câu hỏi của bạn, mình xin trả lời như sau theo những gì mình biết:

- Từ Kuala Lumpur, bạn đáp máy bay tới Penang và máy bay sẽ hạ cánh tại sân bay quốc tế Penang. Sân bay này đã nằm trên đảo rồi, bạn không phải đi từ đất liền ra nữa. Từ sân bay, bạn di chuyển lên phía Bắc đảo Penang là tới George Town - trung tâm của đảo. Quãng đường di chuyển này là khoảng 15 km. Bạn có thể tham khảo thêm bản đồ ở Google Earth, Google Map hoặc Wikimapia cho dễ hình dung.

<iframe width="425" height="350" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com/?ie=UTF8&amp;ll=5.366511,100.260201&amp;spn=0.243374,0.439 453&amp;z=12&amp;output=embed"></iframe><br /><small><a href="http://maps.google.com/?ie=UTF8&amp;ll=5.366511,100.260201&amp;spn=0.243374,0.439 453&amp;z=12&amp;source=embed" style="color:#0000FF;text-align:left">View Larger Map</a></small>
Mình chèn giúp bạn Google Map luôn cho tiện.

- Từ Penang tới Langkawi bạn có thể đi như sau: đi xe từ Penang tới Kuala Perlis, rồi từ Kuala Perlis đi phà ra đảo Langkawi. Thông tin chi tiết hơn bạn nghiên cứu trong Lonely Planet cho chủ động và cập nhật nhé.

- Mình chưa hiểu ý bạn nói "sân bay nội địa của Malaysia" nghĩa là sân bay nào? Bạn nói rõ thêm nhé, từ đó mình sẽ tư vấn cho bạn. Còn nếu ý bạn định nói là sân bay để bay tới những nơi khác trong Malaysia thì bạn yilka đã tư vấn chính xác rồi đấy.

anhgia
27-12-2010, 18:39
Thanks bác yilka và PetePan rất nhiều , tôi đến LCCT lúc 13g30 và sẽ bay tiếp đến penang chuyến 15g55 vậy thời gian như vậy có kịp làm thủ tục check out và check in hay ko ? Nếu ko có gì phiền, các bác chỉ giúp tôi đường đi sau khi tôi check out tôi phải đi như thế nào để đên nơi check in mau nhất . Tôi bay tất cả bằng airasia , nghe nói bay hãng này máy bay hay bị delay , nếu từ TP HCM mà bay qua KL trễ , tôi có thể lỡ chuyến bay đi penang , không biết họ có giải quyết cho mình bay chuyến kế tiếp hay là mất vé , tôi đang áy náy nên chưa dám book khách sạn . Nếu mình ko book khách sạn trước , đến nơi mới book có khó khăn gì ko ? Tôi sẽ đến KL vào thời điểm tháng 6/2011. Mong được sự tư vấn của các bác . thanks

PeterPan
27-12-2010, 19:12
@anhgia: Bạn có khoảng gần 2 tiếng rưỡi giữa 2 chuyến bay, theo mình như vậy là đủ dù có hơi gấp gáp chút xíu. Mới đây, mình đã bay 6 chuyến liên tiếp của Air Asia và không bị chậm giờ chuyến nào cả, có thể mình cũng gặp may nữa. Theo mình, ngay khi xuống LCCT, bạn phải nhanh chóng vào khu vực làm thủ tục nhập cảnh, sau đó ra lấy hành lý rồi tiếp tục chạy ngay tới khu vực làm thủ tục check in cho chuyến bay tiếp theo. Một thuận lợi là Air Asia có ga riêng nên bạn sẽ nhanh chóng tìm được nơi bạn cần tới để làm thủ tục check in, nếu không bạn phải hỏi nhân viên sân bay hoặc các hành khách khác ngay, đừng để phí một phút nào cả. Sẽ hơi gấp gáp đấy nhưng vì bạn đã đặt vé rồi nên cố gắng khắc phục vậy.

Quan điểm của mình là nếu có thể đặt trước khách sạn được ít nhất 1 đêm đầu tiên trong các chuyến đi là tốt nhất, để tránh việc tới nơi đã mệt mỏi rồi lại phải đi tìm. Bạn có thể tham khảo qua agoda.vn và hostelword.com để lựa chọn khách sạn cho phù hợp nhé.

TravelBug
28-12-2010, 04:21
@anhgia: Air Asia là hãng máy bay giá rẻ, tiêu chí của họ là "point to point carrier" tức là họ chỉ chuyên chở mình theo từng chặng đường thí dụ từ SG hoặc HN đến KL và hết trách nhiệm từ đó, rồi chặng đường KL- Penang là 1 chặng riêng lẻ khác, trách nhiệm của họ chỉ trong phạm vi từng chặng đường thôi. Cho nên nếu vì lý do gì đó mà chuyến bay từ VN của bạn bị delay không kịp bắt chuyến kế tiếp thì coi như vé của chuyến kế tiếp sẽ bị hủy và muốn tiếp tục bạn phải mua vé khác. Điều này là điểm yếu của Air Asia và bị khách hàng - đa số là người ngoại quốc - phàn nàn rất nhiều.

Có cách khác nếu chẳng may bạn bị lỡ chuyến KL- PNG (tôi mong điều này sẽ không xảy ra :) ) : nếu mua vé khác mà giá quá đắt, bạn có thể bắt bus về trung tâm KL, đến bến xe mua vé bus. Tôi đi năm 2007 vé bus VIP từ KL đến Penang giá rất rẻ, hình như đâu khoảng 50 hoặc 60 MYR thôi, vé xe thường còn rẻ hơn nữa và đường xá rất tốt.

Chúc chuyến đi của bạn thuận buồm xuôi gió.

TravelBug
29-12-2010, 03:25
Bus VIP chạy thẳng KL-PNG với thời gian khoảng ngoài 3 tiếng, bus thường thì tôi không biết bến mua vé ở đâu và giá như thế nào, nhưng bus VIP thì mua vé và lên xuống khách tại old train station, có phòng đợi và lo cà phê cho khách, trên chuyến đi có dọn ăn như máy bay :) nhưng giản dị hơn. Dọc đường xe có ghé cho khách thư giản chân tay và giải quyết nhu cầu vệ sinh - Tôi có bài viết về Penang, trong topic này, post số 28 bắt đầu về Penang

https://www.phuot.vn/threads/7942-Malaysia-sau-30-năm/page3

nguyễnvănđức
05-01-2011, 22:28
Chào các bạn phượt kinh nghiệm

Nhờ các bạn giúp thêm ý kiến cho chuyến đi Malay. từ 20 đến 24-08-2011 của tôi, dự định như sau, các bạn xem có hợp lý hay không , xin cho ý kiến nhá:

-Sáng 20 khoảng 9am từ Indo đến LCCT của Malay, đi bus ngay tới Malaka ,liệu có thể tham quan hết và qua ngay Penang , ở đêm ở đây, được không?-
-Ngày 21: Nếu được như trên thì chiều này đi bus tới Penang, ở đêm tại đây (không tắm biển) Có thể mướn xe gắn máy đi tham quan hết cả các điểm được không?
-Ngày 22: Nếu được như ngày 21 thì chiều 22 đi ferry tới Langkawi ,ở đêm tại đây ( không tắm biển). Có thể mướn xe đi tham quan hết các điểm được không?
-Ngày 23: Nếu được như ngày 22 , trưa về Genting , tối về KL (Chinatown)
-Ngày 24: Tham quan KL ,chiều về Sài Gòn từ sáng đến trưa liệu có thể tham quan và mua sắm đủ không

-Lịch trinh như vậy có hợp lý và thời gian có quá gấp rút không ? Có nên bỏ bớt Penang (hay Langkawi ) hay bỏ bớt 1ngày ?( ngày bị bỏ này sẻ đưa vô dự định ở Indonesia)

Theo các bạn thì có nên thay đổi lịch trinh không?

-Tỷ giá tháng 1/2011 giửa USD và MYR là bao nhiêu ( không cần chính xác lắm, tui có lên mạng tìm nhưng không tìm ra tỷ giá,) Các bạn hiện ở Malay chắc biết rỏ hơn. Hình như ở Malay không thể dùng tiền mặt USD ? (nếu không đổi chợ đen)

-Về kích thước hành lý xách tay do AA qui định, nếu chiều dài lố chừng 1 tấc thì có sao không các bạn ?, AA ở sấn bay có gắt gao về việc này lắm không, có buộc phải làm gì không ?

Đây là lần đầu tôi ra nước ngoài lại đi 1 mình. có xem các mục hướng dẩn về du lịch ở Malay nhưng vì lịch trình khác biệt nên mong các bạn có kinh nghiệm về du lịch ở Malaysia hướng dẩn giúp. Cám ơn các bạn lắm.

chipro
06-01-2011, 01:54
@Nguyenvanduc
Mình trước ở Malay, thỉnh thoảng cuối tuần bạn bè lái xe đánh lẻ từng chuyến một chứ chưa đi kiểu tour thế bao giờ, nhưng có thể nói là lịch trình thế là rất vội.

Ngày 1: Malaka và Penang nằm ở 2 đầu khác nhau ở KL. Từ KL -> Malaka lái xe khoảng 2h, KL -> Penang lái xe khoảng 5h, đi buýt thì khoảng 6h nên mình nghĩ từ Malaka đến Penang chắc cũng phải 7-8 tiếng. Theo mình bạn nên nghỉ ngởi ở Malaka 1 đêm. Malaka là thành phố mình thích nhất ở Malay, nó là một sự hòa trộn tuyệt hảo của văn hóa, kiến trúc phương Đông (Trung Quốc) và phương Tây (Bồ Đào Nha). Đến đây thì ngoài mấy điểm du lịch chắc bạn biết rồi, nhưng có 1 điểm mà ai đến Malaka 1 lần thì không quên được, đó là đồ ăn. Nổi tiếng nhất là cơm gà (Hainamese Chicken Rice). Quán ngon nhất và lâu đời nhất là quán Chop Chung Van, đến đấy muốn ăn thì phải xếp hàng cả tiếng đồng hồ, nhưng đúng là đáng lắm. Món thứ 2 là Satay (que xiên đủ các thể loại thịt thà rau củ rồi nhúng vào nước tương nóng), nhưng phải ăn ở quán Capitol, cũng phải xếp hàng. Cả 2 quán này đều có nhiều quán nhái nên phải tìm đúng địa chỉ nhé. Ngoài ra thì nhớ đi Jonker street ăn Durian Cendol (chè sầu riêng). Trời ơi nhắc lại thèm rồi :(

Penang nổi tiếng khắp Malaysia cũng lại vì đồ ăn. Ở đấy có món kem sầu riêng, ngon đến mức mà người ta còn lưu truyền câu chuyện một người đàn ông trước khi chết chỉ có duy nhất một ước nguyện là được ăn món kem sầu riêng này. Ngoài ra còn một món chỉ có ở Penang là món da gà rán. Thèm ghê :P

4 ngày mình nghĩ chỉ đi được 3 điểm: KL, Malaka, Penang thế là giỏi rồi. KL cũng nhiều điểm đi xem mà. Genting thì cách KL khoảng 1 giờ lái xe, nhưng ở đấy chỉ có sòng bạc thôi với mấy cái theme park nho nhỏ thôi chứ chả có gì. Đến đấy thì đi cáp treo cũng vui, nhưng phải xếp hàng mấy tiếng mới mua được vé. Langkawi theo mình nghĩ thì hơi bị overrated. Bãi biển bình thường, nhưng mua rượu và thuốc lá ở đấy thì cực kỳ rẻ.

À quên, tỉ giá thì bạn vào Google, muốn đổi từ tỷ giá nào ra tỷ giá nào chỉ cần gõ công thức [ngoại tệ 1] to [ngoại tệ 2]. Ví dụ từ đô la sang Malaysia Ringgit thì gõ USD to MYR. Giá hiện nay là 1 U.S. dollar = 3.06800227 Malaysian ringgits.

AA là hãng máy bay dễ dãi nhất về hành lý mình từng đi, nhưng bạn không nên mang hành lý vượt quá chiều quy định bạn ạ. Bạn đặt vé thì nó có cả 1 trang quy định về hành lý, bạn chịu khó đọc và làm theo nhé.

Chúc bạn may mắn nhé :-)

chipro
06-01-2011, 02:01
Cám ơn bạn TravelBug rất nhiều , mình sẽ lên phương án dự phòng , bạn cho mình hỏi thời gian đi từ KL đến penang là bao lâu , nếu đi bằng bus và bus đến thẳng penang luôn hay phải trung chuyển , chính vì lý do ko chủ động thời gian nên chưa dám book khách sạn , mong thông tin thêm của bạn . Thân

Ở Malaysia có 2 hãng bus chính là Aeroline và FirstCoach. Thời gian 2 cái là tưong đương nhau: từ KL - PNG là khoảng 6h. FirstCoach thì rẻ hơn nhưng dịch vụ Aeroline thì tốt hơn: có TV, máy nghe nhạc, nhà vệ sinh.

Anh Già vào website của 2 trang để kiểm tra nhé. Đặt vé online cũng rất tiện.
http://www.aeroline.com.my/
http://www.firstcoach.com.my/

happypack
13-01-2011, 07:56
@nguyenvanduc: Mình vừa bay AA sang KL hôm chủ nhật rồi. Theo mình thấy nếu bay AA từ KL đi các nơi thì các quy định về trọng lượng của hành lý xách tay tương đối dễ thở, nhân viên có thể nhân nhượng, nhưng bay AA từ VN (cũng như Lào) sang KL thì nhân viên AA làm rất gắt, chỉ một túi được cho phép đem lên máy bay, trên bảng điện tử check in cũng ghi rõ là giới hạn 7kg bao gồm cả laptop. Tuy vậy, vẫn có cách lách là đừng để nhân viên cân hành lý gửi nhìn thấy hành lý xách tay của mình, vì có khi ngẫu hứng họ sẽ yêu cầu cân tại chỗ. Nếu hành lý xách tay quá ký thì cố gắng xếp sao nhìn cho gọn thì vẫn ok, vào phòng chờ đợi hành khách vào gần hết rồi hẵng vào, sắp tới giờ bay nhân viên thường để khách qua nhanh. Còn đối với hành lý gửi, mọi người nên dự liệu trước để mua thêm ký trước ngày khởi hành, vì tiền phạt hành lý quá ký là rất đắt (đơn cử là mua trước hành lý 30 ký hết 55 RM, còn ra đến sân bay mà dư ký thì cứ 1kg là bị phạt 20 RM). Lưu ý là vé đã đặt vẫn có thể mua hành lý bổ sung, miễn là trước giờ bay 24h.

Còn vấn đề kích thước hành lý xách tay cũng không gay gắt lắm, miễn là hành lý đừng cồng kềnh đến mức không thể nhét vào gầm ghế trước hoặc khoang hành lý trên đầu, vì đợt rồi thấy nhiều người đem cả valy có bánh xe loại nhỏ lên máy bay vẫn vô tư.

happypack
13-01-2011, 09:02
Mình có một số góp ý sau"

-Sáng 20 khoảng 9am từ Indo đến LCCT của Malay, đi bus ngay tới Malaka ,liệu có thể tham quan hết và qua ngay Penang , ở đêm ở đây, được không?-

# Để tham quan hết Malacca bạn cần 2 ngày 2 đêm, tuy nhiên Malacca cũng có thể thực hiện 1 day trip với một số điểm nhấn nổi tiếng thôi. Theo lịch bay thì bạn tới LCCT lúc 9am, nếu khách vắng bạn sẽ mất chừng 30p để làm thủ tục hải quan và lấy hành lý, còn khách đông thì vô chừng. Có 2 cách (1) Từ LCCT bạn đón xe bus về KL Sentral mất 1h, sau đó đi ra bến xe để mua vé đi Malacca. Từ KL đến Malacca mất 2h. Vậy tính ra bạn đến nơi lúc 1pm. Hoặc (2) bạn có thể đi thẳng từ LCCT đến Malacca (hãng Transnational, 9am-11.30am-4pm-8pm), mình không rõ thời gian bao lâu, giá vé 22RM (www.transnational.com.my), đi mất 1.5h. Nếu đi theo cả 2 lựa chọn bạn sẽ đến nơi lúc 1pm, từ bến xe Malacca đi bus vào thành phố chừng 15-20p. Nửa buổi chiều không làm được gì ở Malacca đâu bạn.

Còn từ Malacca cũng có xe bus của hãng trên đi Penang, nhưng chỉ hoạt động từ t6 đến CN, xuất phát một chuyến duy nhất lúc 10pm, giá vé 45RM, đi mất 6.30h.

-Ngày 21: Nếu được như trên thì chiều này đi bus tới Penang, ở đêm tại đây (không tắm biển) Có thể mướn xe gắn máy đi tham quan hết cả các điểm được không?

# Bạn có đi bằng phương tiện gì thì cũng không thể tham quan hết Penang trong một ngày được, vì có nhiều nơi mở cửa theo giờ cố định, buổi trưa nghỉ, ngoài ra có nhiều nơi phải đi bộ tham quan mà bên này không có dịch vụ giữ xe máy đâu bạn.

Penang xem qua cũng ít nhất 2 ngày 2 đêm.

-Ngày 22: Nếu được như ngày 21 thì chiều 22 đi ferry tới Langkawi ,ở đêm tại đây ( không tắm biển). Có thể mướn xe đi tham quan hết các điểm được không?
# Bất khả thi :-)

-Ngày 23: Nếu được như ngày 22 , trưa về Genting , tối về KL (Chinatown)
# Genting không có gì để xem, đi về mất 4h quý báu trong quỹ thời gian của bạn rồi.

-Ngày 24: Tham quan KL ,chiều về Sài Gòn từ sáng đến trưa liệu có thể tham quan và mua sắm đủ không

# Không đủ thời gian tham quan vì giữa các điểm phải đi lại bằng monorail, tốn thời gian xếp hàng mua vé nữa. Không kịp mua sắm, vì các siêu thị mở cửa lúc 10am, còn Chinatown và các khu khác chỉ thực sự nhộn nhịp từ đầu giờ chiều trở đi. Ngoài ra bạn phải canh thời gian chứng 1h từ KL Sentral đi LCCT, ra sân bay trước 2h để làm thủ tục. LCCT dạo này rất đông, chủ quan là bị trễ đấy.

-Lịch trinh như vậy có hợp lý và thời gian có quá gấp rút không ? Có nên bỏ bớt Penang (hay Langkawi ) hay bỏ bớt 1ngày ?( ngày bị bỏ này sẻ đưa vô dự định ở Indonesia)
Theo các bạn thì có nên thay đổi lịch trinh không?

Theo mình, bạn nên thay đổi lịch trình, giữa Malacca và Penang chỉ nên chọn một vì hai điểm này có khá nhiều nét tương đồng, ít thời gian như bạn nên đi Malacca. Mình đề xuất như sau:
- Dành trọn ngày đầu ở KL (tham quan)
- Dành trọn ngày 2 cho Malacca, tối về
- Ngày 3 và 4 đi Langkawi (đi xe Transnational từ bến Bukit Jalil ở KL đến Kuala Perlis, từ đây bắt phà sang Langkawi, trong ngày có chuyến 9am, 9.30pm, 11pm). Tối ngày 4 lên xe về KL (chuyến cuối 8.45pm). Giá vé tầm 45RM, đi mất 6h.
- Sáng ngày 5 ở KL, chiều về Sài Gòn.

happypack
13-01-2011, 09:03
Thông tin mới:

Theo thông tin vừa đọc được trên báo The Sun, Hội đồng thành phố Kuala Lumpur vừa thông qua quyết định tổ chức các tour đi bộ tham quan khu vực Little India có hướng dẫn viên Anh ngữ đi kèm. Các tour này sẽ được tổ chức miễn phí vào các ngày thứ 7 đầu tiên và thứ ba mỗi tháng, bắt đầu từ ngày 15/1 cho đến hết ngày 17/12. Mỗi chuyến đi như vậy dành cho tối đa 20 khách, các nhóm từ 10 người trở lên phải liên hệ trước để đặt chỗ, còn khách lẻ thì cứ đúng 8 giờ sáng các ngày nêu trên đến tập trung tại tòa nhà YMCA ở khu Brickfield (có tuyến monorail đi từ KL Sentral). Dự kiến một buổi tham quan như vậy kéo dài khoảng 2.5h. Đây là một trong những hoạt động nhằm quảng bá cho khu Little India, vốn ít được du khách quan tâm như China Town. Điểm nhấn của tour là các kiến trúc đền đài và các khu chợ của cộng đồng người Ấn. Hy vọng rằng thông tin này có thể cung cấp thêm một lựa chọn cho các bạn khi tham quan Kuala Lumpur.

saphiavic
18-02-2011, 17:07
Xin chào mọi người, em là gà mới trong diễn đàn xin chút ý kiến của mọi người đi malaysia trong thời gian sắp đến. Chẳng qua là em vừa book được giá cực rẻ đi Malaysia của Jetstar, lịch trình bay của em sẽ quá cảnh ở Sing lượt đi và cả lượt về. Em muốn hỏi:
-Ở lượt về em quá cảnh ở Sing vào lúc 9:45 đến 22:45 sẽ có chuyến về SGN (có gần nửa ngày ở Sing), lúc này có cần phải nhập cảnh ở Sing không hay như thế nào ạ? Không biết hãng Jetstar có cho hành khách ra ngoài trong lúc chờ chuyến bay mới không? Anh/ chị nào đi như thế này rồi hướng dẫn em với.
-Khi đến Hải quan Malay thì có khó khăn gì khi nhập cảnh không ah? (nhóm em 5 người con gái)
-Khi đến sân bay Malay thì 12:00 tối, để đến hostel thì bằng phương tiện gì là được (không bị chém ấy ạ)
-Cho em xin địa chỉ/ đường link hostel gần trung tâm và thuận tiện (giá phòng càng rẻ càng tốt ạh, phòng cho 5 người)
-Em có 3,5 ngày ở Malaysia để vui chơi (đến KL lúc 13:55 ngày 19.5 đến sáng ngày 24.5 thì về): thì em nên đi đến những địa điểm nào ở Malay (những địa điểm cần đến ở Malay, nhóm chúng em muốn đi Malacca), phương tiện đi lại ạh và phân bổ thời gian thế nào là hợp lý.
Cám ơn sự hướng dẫn của anh/chị nhiều.

Schtroumpf
18-02-2011, 17:33
Nhập cảnh ở Mã ko khó đâu bạn, họ có hỏi thì chìa vé bay về ra, có luôn cái confirmation từ hostel nữa thì tốt. Đi từ sb đến hostel giờ đó chỉ đi taxi thôi, nhớ trả giá nhen, tối đa là 10RM thôi! Tuy nhiên nên tham khảo bản đồ trước khi đi và hỏi thêm bên hostel để biết khoảng cách bao xa. Các hostel ở các khu thì các bài trước mọi người có giới thiệu nhiều lắm, bạn chịu khó đọc thêm để lấy thông tin rồi chọn cho mình cái phù hợp thôi!

nbkanh
20-02-2011, 09:40
Chào cả nhà

Em là thành viên mới ở đây, nên xin mọi người giúp đỡ cho em nhé.
Số là hôm trước AirAsia giảm ve bay đi Malay, hí hửng đi mua theo nhóm bạn, giờ đến thời điểm chuẩn bị, thị các bạn ấy lại rút lui không đi bụi nữa, với lý do BẬN, hix hix

Vì thế em tranh thủ cuối tuân ở nhà, nghiên cứu kinh nghiệm của nhà mình chia sẻ trên diễn đàn.
Thật là thú vị khi đọc kinh nghiệm của nhà mình.

Vì thế em tự thiết kế cho tour Malay 4 ngày 3 đêm ( Từ 19/5 đến 22/5). Mọi người góp ý và share với em thông tin còn thiếu nha.

Vì em muốn đi đến Genting Highlands và Malacca, hơi tham lam ,nên suy nghĩ mãi chưa ra đi như thế nào la ok? Cả nhà xem hành trình và cho ý kiếm dùm em nhé.

Em dự định như thế này: LCCT – Genting Highlands – Malacca – Kuala Lumbur hoặc LCCT – Malacca – Genting Highlands – Kuala Lumbur. Cái khó của em là không biết đi phương tiện nào để di chuyển giữa các thành phố. Từ LCCT có xe bus đi thẳng đến Malacca không? Từ Malacca về Genting và ngược lại đi như thế nào?

Ngày 1: 19/5/2011:
10h40 – 13h30: SG – LCCT (Low Cost Carrier Terminal)
15h00 – 17h30: LCCT – Genting Highlands đi bằng aerobus: giá 63 RM/người (http://aerobus.my/TicketCheckListG_en.aspx)
Nghĩ đêm ở Genting Highlands: khách sạn Theme Park Hotel: 3sao: giá 180RM/đêm
Hỏi: từ LCCT - Malacca: có bus đi đến đó không?

Ngày 2: 20/5/2011: Genting Highlands – Malacca (Hoặc Malacca - Genting Highlands)
Sau khi chơi 1 ngày ở Genting, chiều khoảng 3h đi Malacca
Nghỉ đêm ở Malacca:

Hỏi: Từ Genting đi Malacca (hoặc Malacca - Genting) có bus đi không ah?

Ngày 3: 21/5/2011: Malacca – Kuala Lumbur (hoặc Genting - Kuala Lumbur)
Sau khi chơi ở Malacca 1 ngày, khoảng 3h đi Kuala Lumbur
Nếu đi từ Genting - Kuala Lumbur: di aerobus Genting - LCCT:15h30 - 18h00
Nghỉ đêm ở Kuala Lumbur.
Hỏi: từ Malacca đi Kuala Lumbur có bus không ah? EM muốn đi từ genting về Kuala Lumbur thì sao ạ. Aero bus toàn chạy thằng về LCCT.

Ngày 4: 22/5/2011: Kuala Lumbur – HCM
Dạo quanh các điểm tham quan ở Kuala Lumbur
15h45 – 16h45:KL Sentral – LCCT
18h05 – 18h55: LCCT - HCM

Dưới đây là danh sách khách sạn em search trên Agoda và AsiaTravel. Em muốn tìm phòng khoảng từ 500.000 – 800.000/đêm/3 người/ phòng. Giá càng rẻ càng tốt, miễn sao ngủ nghĩ tắm rửa sạch sẽ qua đêm, hôm sau có sức đi chơi tiếp. Vì có mẹ em cùng đi bụi nữa, nên chỉ lo cho sức khỏe của mẹ em thôi.

Khác sạn ở Genting: trên Agoda, khách sạn (Theme Park Hotel) vừa với em thì hiện giờ đã hết phòng, nhà mình biết khách sạn nào khác không ạ? giới thiệu giúp em với nhé

Khách sạn ở Malacca: em search được 2 khách sạn với giá cũng khá ok. Cả nhà cho em ý kiến nhé
1.Arenaa Deluxe Hotel: 876.000/ đêm, không thấy có mục ghi đánh giá về khách sạn này trên Agoda, nhà mình có ai đã từng ở đây chưa ạ?
2.Sunflower Hotel: 521.000 – 639.000/ đêm

Khách sạn ở Kuala Lumbur:

Khu KL Sentral:
1.My Hotel@Sentral: 888.000/ đêm (Agoda). Em thấy đánh giá về khách sạn này cũng good, và thuận tiện cho việc đi tham quan bằng các phương tiện công cộng vì gần nhà ga. Nhà mình có ai ở khách sạn này chưa? Cho em ý kiến nhé 
2.My Hotel@Brickfields: 770.000/đêm (Agoda), trên website không co đánh giá về khách sạn

Khu Bukit Bintang:
1.Sungei Wang Hotel: giá 102 RM/đêm (AsiaTravel)
2.V’la Court Hotel: 770.000/ đêm (Agoda)
3.The Malaysia Hotel: 592.000 – 710.000/ đêm (Agoda), không có đánh giá
4.Hotel Sentral Pudu: 817.000/ đêm (Agoda), không có đánh giá

Khu ChinaTown:
1.D Oriental Inn Hotel: giá 85 -94 RM/đêm (Agoda: 888.000/đêm)
2.Mayview Glory Hotel: giá 527.000 – 621.000/ đêm (Agoda)
3.City Hotel: 720.000/đêm (Agoda), trên website không có đánh giá về khách sạn
4.EV World Hotel: 651.000/ đêm (Agoda), trên website không có đánh giá về khách sạn
5.Winsin Hotel Chinatown: 521.000 – 580.000/ đêm (Agoda), trên website không có đánh giá về khách sạn
6.Hotel Chinatown 2: 799.000/đêm (Agoda), được đánh giá tốt
7.Midah Hotel Kuala Lumbur: 829.000 – 947.000/ đêm (Agoda)
8.Le Hotel Chinatown: 630.000 – 879.000/đêm (Agoda)

Vì đây là lần đầu đi Malay, có nhiều thứ không biết quá, mong cả nhà giúp đỡ em nhé . Cảm ơn cả nhà nhiều.

Thanh Tú
20-02-2011, 10:47
Bạn ơi, mình đi hết chỗ này rồi nhưng cũng lâu rồi nên ko nhớ. Nhưng mình mới quay lại KL tuần trước, mình ở YMCA gần KL Sentral. Giá thì 80RM/đêm phòng cho 2 người. Bạn có thể book phòng online và ko cần deposit. Nó ở gần Hotel@Sentral. Tùy bạn chọn, Hotel@Sentral thì hình như đẹp hơn (ở ngoài nhìn vào mình thấy thế :-)), nhưng để ở thì YMCA cũng ok rồi. Tốt nhất nên ở gần KL Sentral vì khi bạn xuống sân bay, tới LCCT rồi sẽ tới được KS luôn, khỏi phải đi thêm chặng nào cả (sợ mệt mà). Khi về cũng vậy :)

nbkanh
20-02-2011, 10:50
Cảm ơn thông tin của bạn nhiều lắm :). Mình sẽ search KS YMCA như bạn nói. Ah,bạn book khách sạn trên site nào thế? Gửi giúp mình link được không? Thanks bạn :)

conlele
21-02-2011, 11:08
Chào các bạn,
Mình lần đầu đi bụi nước ngoài, còn lớ ngớ nhiều thứ. Rất mong các bạn giúp đỡ.

Đã mua vé Jet Star tới KLIA lúc 8h15' AM - 24/04/2011. Dự tính bay thẳng tới Langkawi khi vừa tới KLIA, cho mình hỏi chút:

1) Thấy vé AirAsia chặng KUL-Langkawi (LGK) có chuyến 10h20'-11h20'. Thời gian từ 8h15' tới 10h20' có đủ thời gian để làm thủ tục Hải quan và checkin cho chuyến bay này không vậy? AA bay từ KUL sẽ bay ở Terminal nào ạ?

2) Từ Langkawi đi về Kuala Lumpur thì có thể di chuyển bằng train hay bus được kg ạ (mình thích lang thang về KUL chứ kg muốn bay từ Langkawi về KUL)? Nếu có thì mình đi thế nào? Hãng nào? Dọc đường về có thể ngừng nghỉ hay ghé ở đâu không ạ?

Cảm ơn các bạn nhiều.

BM
21-02-2011, 11:44
Chào các bạn,
Mình lần đầu đi bụi nước ngoài, còn lớ ngớ nhiều thứ. Rất mong các bạn giúp đỡ.

Đã mua vé Jet Star tới KLIA lúc 8h15' AM - 24/04/2011. Dự tính bay thẳng tới Langkawi khi vừa tới KLIA, cho mình hỏi chút:

1) Thấy vé AirAsia chặng KUL-Langkawi (LGK) có chuyến 10h20'-11h20'. Thời gian từ 8h15' tới 10h20' có đủ thời gian để làm thủ tục Hải quan và checkin cho chuyến bay này không vậy? AA bay từ KUL sẽ bay ở Terminal nào ạ?

Thời gian như vậy rùi ro cao vì từ KLIA bạn phải đón bus sang LCCT (AA sử dụng terminal này), bus lòng vòng cũng tầm 15-20'

2) Từ Langkawi đi về Kuala Lumpur thì có thể di chuyển bằng train hay bus được kg ạ (mình thích lang thang về KUL chứ kg muốn bay từ Langkawi về KUL)? Nếu có thì mình đi thế nào? Hãng nào? Dọc đường về có thể ngừng nghỉ hay ghé ở đâu không ạ?

Từ Langkawi bạn có thể đi phà về Penang (nên dành 1 nhất 1 ngày thăm ngày phố di sản UNESCO này), bus từ Penang về KL đi khoảng 4-5h. Chi tiết bạn có thể tìm thấy trong các bài liên quan Malaysia, box "Diệu Kỳ Châu Á"

Cảm ơn các bạn nhiều.

Đã trả lời phần trích dẫn...........................

nbkanh
21-02-2011, 11:49
Nhà mình có ai biết cách đi từ Malacca đến Genting (hoặc ngược lại) bằng bus như thế nào không ạ? Mình search bus đi trực tiếp từ 2 điểm này không thấy có thông tin gi hết

Thanh Tú
21-02-2011, 12:41
@Bạn Conlele: Nếu bạn thích lang thang từ Langkawi về KL thì ghé Penang. Rồi từ Penang đi bus (Aeroline cũng ok lắm) mất chừng 5 tiếng đồng hồ để về lại KL. Từ đây tới cuối tháng 5 mình ở Penang, có gì thì ghé qua mình. Tình hình là phòng mình khá rộng, chí ít còn 3 cái giường nữa, nếu đi nhóm thì mình cho các bạn ở ké.

nbkanh
21-02-2011, 14:42
Có anh chị nào đã từng book khách sạn trên http://www.booking.com chưa ạ???
Em vừa book khách sạn trên đây, nó bảo là không phải đặt cọc trước, nhưng cần phải show thẻ tín dụng để bảo đảm mình đặt phòng.
Vậy mà em check trên tài khoản của thẻ tín dụng đã bị trừ tiền roai :(
Có ổn không cả nhà???
Em đang lo quá

Thanh Tú
21-02-2011, 16:09
Yên tâm đi bạn, mình đã từng book rồi, và vẫn bị trừ tiền. Nhưng bạn sẽ nhận được email comfirms của nó rằng là khi tới checkin bạn chỉ trả số tiền còn lại là bao nhiêu đó thôi (bạn chú ý nhé, có khi lúc checkin bạn được yêu cầu trả bằng tiền mặt đấy)

conlele
21-02-2011, 16:32
@Thanh Tú: Ôi cảm ơn bạn nhiều nhiều nhé.
Mình đang loay hoay với cái lịch trình. Hôm nào post lên thử để mọi người góp ý dùm.

@BM: cảm ơn bạn nhiều. Cho mình hỏi thêm chút: đi phà từ Langkawi sang Penang thì mất bao lâu nhỉ? Lịch chạy phà và giá thế nào?

À, thủ tục Hải quan nhập cảnh tại KLIA mất khoảng bao lâu nhỉ? Gần 2h (8h15 tới 10h20) cho [nhập cảnh Hải quan+Di chuyển từ KLIA sang LCCT + check-in chuyến AA bay KUL-Langkawi] thì rủi ro cao tới đâu nhỉ? (mình rất muốn đi kiểu này!)

@all: Mình có vào trang journeymalaysia.com thì thấy bus Transnasional có chuyến chạy Penang-KUL xuất phát lúc 11:00pm và 11:59pm, như vậy nếu đi bằng chuyến này thì tiết kiệm được một đêm di chuyển trên xe. Có bạn nào đã từng đi chuyến này chưa nhỉ? An toàn không vậy?

Cảm ơn các bạn nhiều.

chewingum
22-02-2011, 09:27
Mình đi Langkawi từ KL bằng máy bay. Lúc về mình không đi máy bay vì sợ không kịp chuyến về Sài gòn. Từ Langkawi đi KL còn phương tiện nào khác không?

Ca Vang
22-02-2011, 09:36
Cho mình hỏi có cách nào book vé bus đi Cameron và Genting trên web kg ? Khuya mình tới KL mà sáng hôm sau đi Cameron liền nên sợ hết vé.

BM
22-02-2011, 09:45
@Ca Vang: Các trang web chính thức của mấy hãng xe Mã Lai, đòi hỏi bạn tạo account để book vé, nhưng thanh toán thì thẻ phải do Maybank phát hành nên...pó tay. Đợt tết vừa rồi, mình cũng không book được nên dùng điện thoại đặt vé trước, ra bến xe lấy vé
@Conlele: mình có 1 tấm ảnh chụp lịch trình phà, để up lên cho bạn tham khảo.
@Chewingum: ngoài máy bay, từ Langkawi về KL buộc phải dùng phà về Penang hoặc Butteworth, sau đó đi đường bộ về KL. Sẽ trao đổi thêm qua PM nhé!:)

trungcao
23-02-2011, 09:18
Hổm giờ lục lọi tìm kiếm thông tin cho chuyến cuối tuần ngày 5-6/3 sắp tới. Cũng đc mớ thông tin, chia sẽ với mọi ng.
- Văn phòng xúc tiến du lịch Malaysia: 139 Paster, Q1 - qua Ng Đình Chiểu-Paster - có nhiều thông tin thú vị. Mọi ng rất nên đến đó khi có kế hoạch đi Malaysia
- Tỷ giá thì vô đây http://www.maybank2u.com.my/mbb_info/m2u/M2UCurrencyConverter.do
- Bus KL-Sing: https://www.aeroline.com.my/time_promo.html

Theo tình hình thì có lẽ mình sẽ chọn Cameron Highland để khám phá. Nếu pà kon nào đi cùng thời gian này thì PM mình nhé - tui: 1 nam -
Ngoài ra, nếu có ai đi KL trong khoàng thời gian 27/2-11/3, muốn tiết kiệm chi phí KS thì cũng có thể PM mình, KS 4 sao, ngay KL. Tuy nhiên chỉ có thể cover 1 hay 2 ng mà thôi...và First come first have...He he...

Thân,

kinh_van
23-02-2011, 09:33
@trungcao: Bạn đổi đồng Ringrit của MY ở đâu thế? Mình nghe nói là trong các ngân hàng thì chỉ có Vietcombank là đổi ngoại tệ được nhưng phải cấp các chứng từ chứng tỏ mình sẽ đi MY hoặc đại loại như thế. Còn nếu đổi ở các tiệm vàng thì mình chưa có thông tin gì là sẽ đổi ở đâu.

trungcao
23-02-2011, 11:53
@kinh_van:
- Đổi tiền RM ở SG : số lượng ko hạn chế và officially: Quầy số 59, Đồng Khởi, Q1-đối diện bên trái nhà hát Tp, tầng trệt tòa nhà OperaView thì phải. Mới check sáng nay: 1RM= 7,100VND. Còn đổi ở tiệm vàng thì 99% là ko thể vì tiền RM không phỏ biến. Tuy nhiên mình còn 1 chổ khác, tỷ giá tốt hơn 1RM=7,000VND thôi. Nếu bạn muốn thì PM trungcao, sorry ko thể public lên đc vì lý do khách quan. Mọi ng thông cảm.

BM
23-02-2011, 16:06
Lịch tàu Penang - Langkawi:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=53136&d=1298451883

chewingum
23-02-2011, 16:22
@BM: Đi phà về Penang rồi đi bộ về KL mất bao lâu?

BM
23-02-2011, 16:27
@Chewingum: mất tầm 5h, nhiều chuyến trong ngày, chuyến cuối tầm 23h - 23h30 từ Penang, khéo xếp lịch sẽ nhiều thời gian chu du, tiết kiệm được 1 đêm khách sạn. Xe chất lượng rất ổn, hạ tầng giao thông của Mã Lai thuộc vào loại tốt của khu vực.

khongthudao
23-02-2011, 17:41
Hic mình đang tìm hiểu giá cả KS ở KL để chuẩn bị cho chuyến đi sắp tới, mình định kiếm phòng Dorm cho 4 người khi tra trên hostel world thì nó tính giá hơi kỳ. Giả sử kiếm 1 phòng 4 bed mix nó để giá là 35RM, khi mình chọn 4 người thì nó tính ra 350RM...mình chẳng hiểu nó tính kiểu gì nữa? Mình muốn kiếm phòng dorm cho 4 người (3 nam-1 nữ) thì thuê nguyên phòng đúng không? Chưa ở dorm lần nào nên mình gà lắm, mấy bạn giải thích dùm mình với.

Schtroumpf
23-02-2011, 18:06
Có lẽ bạn chọn nhầm hay lúc chọn số lượng khách nó bị nhảy hay sao ấy chứ, thường thì bao nhiêu người hệ thống sẽ tự động nhân lên thôi và cho bạn biết giá phải trả + số tiền đặt cọc (nếu có). Vì bạn ko nói rõ bạn check của hostel nào nên ko kiểm tra giúp bạn được. Biết đâu lúc đó bị lỗi hệ thống cũng nên. Có hostel có phòng dorm cho 4, cũng có chỗ chỉ có cho 6 người. Tùy hostel và nhu cầu mà chọn thôi bạn! Nhưng theo kinh nghiệm của mình thì nếu 4 người nên book phòng private, vừa thoải mái lại vừa đỡ bị phiền phức, và khả năng chọn được hostel cũng cao vì thật sự có khá ít hostel có phòng dorm cho 4, đa phần là 3 hay 6 thôi. Đợt mình đi, sau khi tính toán thì book dorm cho 3 (phòng dorm 3 người) giá lại cao hơn book phòng double private có kê thêm 1 nệm mút (có tính phụ phí). Bạn cứ từ từ nghiên cứu mà xem! :)

yilka
23-02-2011, 18:26
Hic mình đang tìm hiểu giá cả KS ở KL để chuẩn bị cho chuyến đi sắp tới, mình định kiếm phòng Dorm cho 4 người khi tra trên hostel world thì nó tính giá hơi kỳ. Giả sử kiếm 1 phòng 4 bed mix nó để giá là 35RM, khi mình chọn 4 người thì nó tính ra 350RM...mình chẳng hiểu nó tính kiểu gì nữa? Mình muốn kiếm phòng dorm cho 4 người (3 nam-1 nữ) thì thuê nguyên phòng đúng không? Chưa ở dorm lần nào nên mình gà lắm, mấy bạn giải thích dùm mình với.

- Hostelworld tính giá như thế này bạn: tổng tiền dorm = (tiền mỗi người mỗi giường mỗi ngày) x (số người) x (số ngày).

Chú ý: có phí booking 2USD ko hoàn lại, và sẽ hiện ở màn hình trả tiền, phí này charge cho bất cứ booking nào và ko phải là tiền phòng.

-Loại dorm thì có 3 loại: Mix dorm cho cả nam lẫn nữa, Female dorm chỉ cho nữ, Male dorm cho nam. Nếu ks ko ghi chú gì thì mặc định hiểu là mix dorm.

-Trong dorm có loại 4 giường, loại 6 giường, nếu ko ghi chú gì tức là bạn cứ thuê số giường bạn cần thôi chứ ko phải thuê cả dorm đó. Chế độ bắt buộc thuê cả phòng thường áp dụng cho thuê phòng kiểu private mà ks ko có loại phòng single thôi.

BM
23-02-2011, 20:00
Nếu ở từ 3-4 người, kinh nghiệm bọn mình chọn Nova Hotel trong khu vực Bukit Bintang, phòng standard ks cho ở đông mà không tính thêm tiền. Phòng sạch sẽ, trang bị tốt (kèm nước suối, cà phê và trà miễn phí, bình nấu nước nóng), ăn sáng buffet (ăn cho ks lỗ luôn!!) giá trong khoảng 170-190RM/Nett, tính ra ở dorm (mình đánh giá chất lượng dorm ở Mã Lai thấp) không lợi bằng!

Nai
23-02-2011, 21:37
Dorm mà 35RM/người/đêm thì thuê KS giá rẻ cho xong. :)

Mình hay đặt YMCA cho người nhà, 80RM/đêm, phòng đôi (giường đôi hoặc 2 giường đơn).
YMCA ở ngay cạnh KL Sentral, chỗ bus ra sân bay. Sáng sớm tinh mơ, dậy đi bộ ra KL Sentral đón bus đi sân bay, để về HN chuyến sáng của Air Asia rất thuận tiện.

Website : www.ymcakl.com (http://www.ymcakl.com)

khongthudao
23-02-2011, 22:49
Thanks all. Mình cũng thấy vậy, giá như vậy thuê KS ở cho rẻ mà lại sạch sẽ nữa. Mình đang tham khảo một vài ks mà các bạn recommend.

conlele
24-02-2011, 08:18
Các bạn có ai đã từng book hay ở tunehotels chưa nhỉ, ở đây này: http://www.tunehotels.com/

Thấy trang web rất chuyên nghiệp. Hiện đang có khuyến mãi. Book 1 phòng đôi (1 giường đôi hoặc 2 giường đơn) cho 2 đêm tổng giá chỉ 104 MYR. Sao rẻ quá vậy nhỉ? Thấy khách sạn khang trang uy nghi mà giá rẻ cũng lo lo.
________

À, nhân tiện cho mình hỏi bạn nào có kinh nghiệm book khách sạn hay hostel ở Langkawi không vậy? Bữa giờ loay hoay chỉ mới tìm được chỗ ở KUL và Penang thôi. Ở Langkawi thì mình nên ở đâu nhỉ? Đi chơi những đâu. Cảm ơn các bạn.

yilka
24-02-2011, 08:43
@ conlele: mình đã ở Tune vài lần, Tune gần LCCT và trong KL đều đã thử qua, giường sạch hơn dự kiến, không gian nhỏ nhưng hợp lý, nhà tắm sạch, có quạt, thế là đủ. Nếu bạn thich thì có thể thuê thêm điều hòa (12 tiếng hoặc 24 tiếng) nhưng mình thấy là thừa. Chú ý: bạn phải tự mang theo đồ vệ sinh cá nhân và khăn, nếu ko cũng phải thuê luôn vì Tunehotel sẽ ko cung cấp. Và nhớ chuẩn bị cash cho tiện nhé, khi thuê phòng sẽ phải deposit một ít để lấy cái thẻ phòng, họ sẽ trả tiền lại khi checkout. Thêm nữa, Internet cũng phải thuê luôn hihi.

Bạn cứ yên tâm mà ở nếu đc giá, Tunehotel của a e nhà Tony, chủ tịch tập đoàn Tune Group lập ra, cũng ko ai khác chính là chủ sở hữu của AirAsia :D nổi tiếng và cực kỳ thành công ở Malaysia :)

conlele
24-02-2011, 08:52
Wow, cảm ơn bạn Yilka. Có thổ địa nói vậy thì còn gì bằng. Vụ máy lạnh thì không cần, vì mình bị dị ứng với máy lạnh mà, hihi...!
@Yilka: bạn có thông tin nào về phòng ốc ở Langkawi không nhỉ, giúp mình với. Thanks.

chewingum
24-02-2011, 10:07
@BM: Em bay về SG chuyến 3h chiều. Như vậy em xuất phát từ LWK về KL từ sáng sớm có kịp không?

huybank
24-02-2011, 15:29
Chào cả nhà, em dự tính đi du lịch Sing - mã trogn tháng 5, nhờ các bác góp ý giúp em với ạ.
Ngày 1 : đi từ SG - Malaysia : em dự tính khi xuống sân bay em sẽ đi Malaca và ở lại 1 ngày, đêm
Em nên chọn Hotel nào mà chi phí thấp 1 tí, ở Malaca thì nên thăm thú chụp ảnh ở nơi nào.
Ngày 3 em đi len KL chơi thăm thú 1 tí rồi đi qua Singapore, thì e mua vé xe buýt đi qua Sing ở đâu.
Ở Sing thì có Hotel nào giá rẻ gần trung tâm ko ạ.
Nhớ các bác tư vấn giúp em với ạ . Cảm ơn các bác

nbkanh
24-02-2011, 22:05
Chào cả nhà

Sau khi thu thập ý kiến và kinh nghiệm của mọi người, mình đã lên được kế hoạch du lịch Malaysia 4 ngày 3 đêm. Đã book xong khách sạn. Giờ còn lăn tăn mấy chỗ đi chơi như thế nào, mọi người xem schedule của mình và góp ý kiến nhé

Ngày 1:

13h30 đến LCCT: dạo vòng quanh sân bay lấy bản đồ và tìm bến xe bus mua vé.

Mình đến sân bay rồi mua vé đi Malacca thì có vé không ạ? Không thấy cho booking online vé này.

16h00 – ??: LCCT – Malacca (Mahkota Medical Central0: đi Transnasional: giá 21.9RM/người
Từ Mahkota Medical Central - Sunflower Hotel ( No.57, Jalan PJ1, Taman Pertam Jaya, Padang Temu): 4,6km, đi bằng taxi. Với quảng đường như thế này, mình phải trả bao nhiêu tiền taxi thì không bị hố ạ?

Sunflower Hotel: 58.6RM/2 người/ 1 đêm

Tối: lang thang phố đêm Malacca.
Ở Malacca mình lang thang phố đêm ở đâu vậy anh chị?

Ngày 2: :

Tham quan Malacca: mình đi tham quan thành phố này thì đi bộ cũng được chứ ạ? Có những điểm nào nên đi ạ?

Sunflower Hotel – Malacca Sentral: 6km, taxi: ???

15h – 17h: Malacca Sentral Bus Terminal – Bukit Jalil: giá 12.20RM/ người

Bukit Jalil – KL Terminal: phải đi bằng bus và train à?
Bus: Bukit Jalil – Bandar tasik Selatan: đi bus nào ạ?
KTM Komuter: Bandar – KL Sentral

Tối: đi chơi phố Tàu và Bukit Bintan: 2 khu này gần nhau phải không ạ?
Từ KL sẽ bắt tàu gì đi đến 1 trong 2 điểm này ạ?

Ngày 3:
8h – 9h: KL Sentral – Genting: đi Genting Express: bus + cable: 8.3 RM/ người
15h – 16h: Genting – KL Sentral

Từ Genting có đi thẳng đến Putrajaya được không ạ?

KL Sentral – Putrajaya: KLIA Transit: 9.5RM/người
Sao mắc quá vậy mọi người? Có cách nào đi rẻ hơn không?
Đến Putrajaya mình sẽ tham quan những điểm nào và phương tiện đi như thế nào ạ?

Ngày 4:
Tham quan Kuala Lumbur

Mình không dự định xếp hàng leo lên tháp đôi đâu, nhưng cũng đi đến đó ngắm nghía chút. Dạo quanh vài điểm chính rùi ra sân bay về VN. Nếu như thế thì không biết có nên mua HopOnHopOf không anh chị?

Anh chị cho em ý kiến và giúp em những tuyến đường còn lăn tăn nhé. Cảm ơn cả nhà nhiều ạ

Nai
24-02-2011, 22:42
Bác huybank đi hơi ngược đường.

Melaka nằm giữa KL và Singapore, bác thăm lần lượt: KL - Melaka - Singapore thì thuận đường hơn, khỏi phải vòng đi vòng lại.

khongthudao
25-02-2011, 08:55
Mình vừa hỏi thông tin về phòng ở KS inn88 (www.88inn.com.my), thấy giá hơi đắt. Do mình nói là có người giới thiệu :D nên nó có khuyến mãi cái này :D:
"It falls on our normal season and our normal season hotel room rates are as follows:

· Standard Room (1 Queen size bed – sleeps 2 adults) – RM98/night
· Deluxe Room (1 Queen size bed + 1 single bed – sleeps 3 adults) – RM120/night

We can add an extra bed to the Deluxe room to occupy 4 person for you which cost RM20/night normally, but we can give it to you for free as a discount for you because you are introduced by your friend which is our previous guests."

Có lẽ mình sẽ chọn 1 trong 2 ks này:
o http://www.chinatowninn.com/ ~80RM
o http://www.ymcakl.com/index.php?choice=301~80RM

qndv_smallfish
26-02-2011, 21:03
Em đã book vé đi Malay và Sing vào tháng 1/2011. Đến Malay 1h30 trưa ngày 6/1 và khởi hành đi Sing lúc 8h10 tối ngày 8/1. Sau khi book vé đi Sing em mới nảy ra ý định đến Penang hoặc Langkiwi. Các anh chị cho em hỏi liệu em có thể đi 1 trong 2 nơi đó trong 1 ngày được không và em nên đi điểm nào? Em dự định book vé đi vào khoảng 6h sáng ngày 8 và về lúc 6h tối ngày 8 để kịp bay đi Sing luôn. Nếu đc thì vào lúc 4-5h sáng liệu đã có MRT đi ra sân bay chưa hay em phải đi taxi? Và em muốn gửi vali ở sân bay để khỏi thêm tiền hành lý đi ra đảo thì gửi ở chỗ nào và cước phí như thế nào? (Em chưa ra sân bay ở KL bao giờ). Em đã đi tuyến Sing và Mallacca –KL và thấy KL không nhiều điểm chơi nên muốn lên plan như thế. Thêm nữa em có mua vé sky bus từ sân bay về KL Sentral, không bít cái vé skybus mình lấy khi nào và đón xe đó ở đâu? Các anh chị tư vấn giúp em nhé để em book vé bay ra đảo bây giờ lun.
Em cảm ơn nhìu ^^

giailienhoan
27-02-2011, 21:53
Gia đình mình đã book vé sang Ma từ 02/07-05/07 gồm 6 người lớn, 4 trẻ em: 13 tuổi, 12 tuổi, 10 tuổi và 6 tuổi.

Mình đã thử book trên agoda thì chỉ thấy hiện thị là không có phòng trống. Chắc là do nhiều trẻ em quá. Còn trên hostelworld mình đã chọn twin private nhưng nó lại nhân theo số người, chứ không phải tính giá theo phòng, thành ra hostel mà đắt quá.

Mình dự định ở Kuala Lumpur - khu Bukit Bintang 03 ngày, giá phòng cỡ 40USD/ngày/phòng, có toilet trong phòng (ưu tiên).

Mọi người có biết khách sạn nào phù hợp với gia đình mình không, giới thiệu cho mình với.

LongSeras
27-02-2011, 23:03
Mình vừa hỏi thông tin về phòng ở KS inn88 (www.88inn.com.my), thấy giá hơi đắt. Do mình nói là có người giới thiệu :D nên nó có khuyến mãi cái này :D:
"It falls on our normal season and our normal season hotel room rates are as follows:

· Standard Room (1 Queen size bed – sleeps 2 adults) – RM98/night
· Deluxe Room (1 Queen size bed + 1 single bed – sleeps 3 adults) – RM120/night

We can add an extra bed to the Deluxe room to occupy 4 person for you which cost RM20/night normally, but we can give it to you for free as a discount for you because you are introduced by your friend which is our previous guests."

Có lẽ mình sẽ chọn 1 trong 2 ks này:
o http://www.chinatowninn.com/ ~80RM
o http://www.ymcakl.com/index.php?choice=301~80RM

Có thể là bạn đi 4 người nên 88inn đưa cho bạn giá đó,Nếu bạn đi 2 người thì 88RM 1 phòng thôi.4 người mà có 98RM ở khu Bukit Bintang là quá ngon rồi bạn ạ.....
Giá phòng ở khu chinatown bao giờ cũng rẻ hơn Bikit Bintang vì ở đó xô bồ,bẩn thỉu,an nình kém hơn Bukit Bitang nhiều.88 inn phòng nhỏ nhưng khá sạch sẽ,staff very nice.

Em đã book vé đi Malay và Sing vào tháng 1/2011. Đến Malay 1h30 trưa ngày 6/1 và khởi hành đi Sing lúc 8h10 tối ngày 8/1. Sau khi book vé đi Sing em mới nảy ra ý định đến Penang hoặc Langkiwi. Các anh chị cho em hỏi liệu em có thể đi 1 trong 2 nơi đó trong 1 ngày được không và em nên đi điểm nào? Em dự định book vé đi vào khoảng 6h sáng ngày 8 và về lúc 6h tối ngày 8 để kịp bay đi Sing luôn. Nếu đc thì vào lúc 4-5h sáng liệu đã có MRT đi ra sân bay chưa hay em phải đi taxi? Và em muốn gửi vali ở sân bay để khỏi thêm tiền hành lý đi ra đảo thì gửi ở chỗ nào và cước phí như thế nào? (Em chưa ra sân bay ở KL bao giờ). Em đã đi tuyến Sing và Mallacca –KL và thấy KL không nhiều điểm chơi nên muốn lên plan như thế. Thêm nữa em có mua vé sky bus từ sân bay về KL Sentral, không bít cái vé skybus mình lấy khi nào và đón xe đó ở đâu? Các anh chị tư vấn giúp em nhé để em book vé bay ra đảo bây giờ lun.
Em cảm ơn nhìu ^^

Không nên đi bạn ơi,ra sân bay sớm thì vẫn có xe sky bus để ra nhưng mà mình ko nhớ là chuyến đầu tiên chạy lúc 3h30 hay 4h30 nữa,đi mất 1 tiếng rồi.Bạn check giờ sky bus mà book.Tuy nhiên 1 ngày thì ko nên đi,mấy chỗ đó ở ít nhất 1 ngày 1 đêm mới vui,nhất là langkawi đi về trong ngày thì thôi ở KL còn vui hơn.
Vé sky bus bạn in theo vé máy bay mang ra cho họ xem cái invoice là xong,đến sân bay check out ra ngoài là nhìn thấy 1 dãy xe Sky bus màu đỏ.

Gia đình mình đã book vé sang Ma từ 02/07-05/07 gồm 6 người lớn, 4 trẻ em: 13 tuổi, 12 tuổi, 10 tuổi và 6 tuổi.

Mình đã thử book trên agoda thì chỉ thấy hiện thị là không có phòng trống. Chắc là do nhiều trẻ em quá. Còn trên hostelworld mình đã chọn twin private nhưng nó lại nhân theo số người, chứ không phải tính giá theo phòng, thành ra hostel mà đắt quá.

Mình dự định ở Kuala Lumpur - khu Bukit Bintang 03 ngày, giá phòng cỡ 40USD/ngày/phòng, có toilet trong phòng (ưu tiên).

Mọi người có biết khách sạn nào phù hợp với gia đình mình không, giới thiệu cho mình với.

40$ 1 ngày cho 6 người lớn và 4 trẻ em thì mình e rằng là ở VN bạn cũng ko tìm được chứ đừng nói KL.
Nếu bạn ở 3 người lớn và 2 trẻ em 1 phòng thì có giá 40$ hoặc rẻ hơn bạn ạ.

giailienhoan
28-02-2011, 22:53
40$ 1 ngày cho 6 người lớn và 4 trẻ em thì mình e rằng là ở VN bạn cũng ko tìm được chứ đừng nói KL.
Nếu bạn ở 3 người lớn và 2 trẻ em 1 phòng thì có giá 40$ hoặc rẻ hơn bạn ạ.

-> Sorry. Mình nói không rõ, ý của mình là book thành 3 phòng (phòng 1&2: 2 người lớn, 2 trẻ em, phòng 3: hai người lớn). Mỗi phòng dự trù là 40$/phòng/đêm, tổng cộng độ khoảng: 3 phòng * 3 đêm * 40USD = 360USD cho chi phí khách sạn. Bạn giới thiệu vài khách sạn giúp mình được không? Thanks.

conlele
01-03-2011, 07:49
@giailienhoan: bạn vào www.tunehotels.com rẻ hơn 40$ nhiều!

conlele
05-03-2011, 16:32
Có bạn nào biết nhờ chỉ dùm:

1) Đi bus từ Malacca đến Singapore có chuyến đi ban đêm không nhỉ? Chuyến trễ nhất là mấy giờ? Thường chạy mất bao lâu? Trạm bus bên Sing nó đỗ chỗ nào nhỉ?

2) Có thể đi tàu hỏa (train) từ Malacca qua Sing được kg? Nếu có thì có chuyến đêm kg nhỉ?

Mình muốn đi ban đêm để tiết kiệm thời gian di chuyển. Rất mong các bạn giúp đỡ.

Schtroumpf
05-03-2011, 22:26
@Conlele: Mình ko nhớ chính xác là họ có chuyến đêm hay ko, nhưng đợt trước mình đi của hãng Delima http://delima.com.my/ chuyến 15.30 thì đến Sing là 19.30 tối. Xe bus sẽ thả khách tại đường Lavender, gần trạm MRT Lavender luôn. Bạn search thử trên web của họ xem nhé vì tùy ngày, có ngày có ngày ko. Hãng này có thể book vé online, còn ko thì đến trạm bus của Melaka rồi mua vé cũng được. Chú ý nếu đi cuối tuần, đặc biệt là ngày chủ nhật sẽ khá đông vì đa phần dân Sing sang Melaka mua sắm, coi như đi nghỉ cuối tuần á! :)

nbkanh
11-03-2011, 08:10
Các bác ơi cho em hỏi chút:
1. Khi mình hủy book phòng, thì khoảng thời gian bao lâu mình mới nhận được tiền trả lại hả các chị? Mình vừa hủy book phòng ở KS Sunflower, Malacca rùi, nhận được mail xác nhận hủy phòng, mà chẳng thấy nội dung nào hứa hẹn trả lại tiền hết. Hơi lo, hix
2. Khi book phòng trên agoda hay booking.com, mình ghi số người là 2 người, nhưng khi nhận phòng là 3 người thì mình phải trả thêm phí 1 người nữa phải ko các chị? (Em ko cần kê thêm giường phụ đâu)

Schtroumpf
11-03-2011, 13:02
@Nbkanh: Bạn có thể reply trên cái mail xác nhận hủy phòng của họ để hỏi xem khi nào thì bạn sẽ nhận lại tiền cọc. Nếu đó là một ks đàng hoàng thì họ sẽ trả lời ngay thôi! Còn chuyện số người đến nhận phòng thực tế nhiều hơn số người khi bạn book, thì tùy ks mà họ sẽ có tính phụ phí thêm hay ko. Đa phần là có tính, nếu bạn ko lấy thêm giường phụ thì phụ phí này sẽ thấp hơn mức có giường. Cứ đến nơi rồi hỏi rõ ràng, cần thì thương lượng lại. Hồi lâu mình đã từng lấy lại được tiền phụ phí này khi vắng mặt 1 bạn đồng hành đột xuất mà mình ko kịp báo cho bên hostel. Lúc đầu họ ko đồng ý nhưng sau khi nghe mình nói nhăng nói cuội 1 hồi thì lại vui vẻ trả lại ngay. :DQuan trọng là cách thương lượng thôi bạn! :)

nbkanh
11-03-2011, 22:32
@Schtroumpf: Cảm ơn bạn :). Mình đã email cho booking.com và cho cả hotel mà mình book, mà chưa thấy ai trả lời hết :(. Đợi tiếp xem sao.

tixt_forever
12-03-2011, 01:07
Nếu bạn book qua KS thì mới liên lạc KS, còn qua dịch vụ như booking.com thì họ chưa phải trả (hết) tiền cho KS ngay đâu, họ sẽ là người trả lại tiền cho bạn. Thường thì 3 ngày tới 1 tuần bạn check lại ngân hàng, nếu có khoản ghi là credit hoặc là CR tức là tiền được trả lại đó.

Nhưng khi đặt KS mọi người vẫn nên lưu ý và đọc kỹ phần điều kiện hủy phòng nhé. Mình đã bị một lần đặt KS ở HK qua agoda đây. Thường thì policy của agoda là hủy sẽ trừ chút xíu tiền thôi, vậy mà lần đó mình chủ quan không đọc kỹ điều kiện cái KS đó, nó ghi là không tới sẽ bị charge toàn bộ tiền. Do KS họ có policy đó mà agoda không tự thay đổi được nên mình đã mất luôn 100% tiền phòng đấy.

Một lần khác đã hủy KS ở Thượng Hải và đặt chỗ khác, nó confirm ok rồi. Thế mà lúc về nó lại viết thư bảo sao mày đặt phòng mà không đến, thằng KS đang kêu charge tiền phạt mày kìa. Mình nói vớ vẩn nào, đây này để tao gửi lại cho mày email đã xác nhận hủy phòng. Té ra ông dịch vụ đặt phòng confirm hủy phòng với mình nhưng lại quên không báo cho KS. Lỗi họ thì họ phải chịu thôi. Dù sao thì khi họ gửi thư confirm là phòng đã được hủy thì vẫn nên giữ lại cái email đó, đừng có xóa đi để làm bằng chứng phòng trường hợp giống mình.

conlele
12-03-2011, 17:10
Chào các bạn,
Lần đầu đi bụi ra nước ngoài. Chọn Kuala Lumpur là điểm đến đầu tiên. Mình có trọn 2 ngày và 2 tối ở KL. Nhờ các bạn tư vấn dùm:

Giờ đến: 8h20 ngày 24/04/2011 - đến KLIA (bay Jet Star)
Giờ rời đi: 22h hoặc 23h ngày 25/04/2011 - rời KL để đến LCCT (ngủ bụi ở sân bay để 7h sáng hôm sau bay LGK)

Mình nhờ các bạn hướng dẫn giúp mình nên đi đứng thế nào từ sân bay về Ks (ở khu Chinatown) và tham quan những đâu trong 2 ngày trọn vẹn ở KL:
- Lộ trình thăm các điểm ở KL sao cho hợp lý nhất, di chuyển tiết kiệm nhất.
- Dành sáng sớm 25/4 để xếp hàng lấy vé lên Tháp đôi
- Đi Genting rồi về có kịp không nhỉ?

Cảm ơn các bạn.

nbkanh
13-03-2011, 11:38
@tixt_forever: Mình đã nhận được mail phản hồi của Booking.com. Họ nói sẽ liên lạc với bên KS Sunflower về trường hợp của mình.
Mình thắc mắc là khi book phòng trên Booking.com, có ghi đk hẳn hoi là không trả tiền trước, nhưng họ bắt mình phải nhập số tài khoản của thẻ để bảo chứng cho việc đặt phòng của mình. Ai dè đâu, vài phút sau, trong tài khoản bị rút tiền với tên người rút là KS Sunflower.
Lần đầu tiên du lịch bụi và book KS online, nên minh cùng ko biết về các trường hợp bất thường này.
Mình nghĩ chắc vài ngày tiền của mình sẽ được trả về tài khoản, nhưng ko thấy gì hết.
Giờ mình cancel booking luôn, gửi mail trực tiêp cho KS mà cũng không thấy trả lời.
Kỳ lạ là lúc gửi mail hỏi đường đến KS thì họ tử tế trả lời hướng dẫn rất sớm :D, còn nhắc đến tiền bạc thì im luôn,hix hix

HoneyLee
13-03-2011, 16:52
Mọi người ơi giúp em với, 2 đứa con gái lần đầu đi Malay có nên đi bụi không ạh? Em mới dám tự đi Thái và Sing, nghe bảo đi Malay khó hơn vì các nơi xa nhau chứ không bé như Sing. Với lại đi Malay thì nên đi những điểm nào ạ?
Điều nữa em muốn hỏi điều kiện để có thể book vé và phòng ks online như mọi người vẫn làm? Em toàn phải đặt trực tiếp nên giá không rẻ được, em cảm ơn mọi người lắm.

lilac
13-03-2011, 23:01
@ conlele:
2 ngày trọn vẹn ở KL thì thật ra vẫn có thể đi Genting rồi về, vì Genting có thể đi trong ngày. Tuy nhiên, phí 1 ngày để đi Genting thì… hơi uổng. Lý do: Trên Genting chỉ có sòng bài + themepark, chẳng có gì khác. Nó chỉ có “uy” là cao nguyên cao nhất Malay mà thôi.
Nếu bạn vẫn chọn Genting thì lịch trình thế này là hợp lý:

Ngày 1: Genting (từ khi bắt đầu đặt chân về KL Sentral là mua vé đi Genting liền), chơi đến khoảng tối thì về lại KL & bắt đầu dạo khu Chinatown ban đêm (do bạn có ks ở Chinatown) -> về ks ngủ.

Ngày 2: Sáng sớm xếp hàng lên tháp đôi, sau đó đi bộ qua KL Tower (khoảng 10-15 phút), ko thì đi taxi (trả giá 4-6RM). Sau đó đi tham quan Masij Jamek (thánh đường hồi giáo), sau đó đi bộ vòng qua 1 tòa nhà để đến với Quảng trường (có cây cột cờ cao nhất ĐNA), bảo tàng quốc gia… Nếu còn sớm, đến Pasar Seni bắt chuyến bus đi đến Putrajya tham quan (giá 3.5RM), đến Putrajaya thì xin cái bản đồ & nhờ hướng dẫn tham quan 1 vài điểm nổi tiếng. Cuối cùng là trở về lại Bukit Bintang ăn tối ở Jalan Alor & dạo Bintang Walk, xong, ù ra sân bay.

lilac
13-03-2011, 23:05
@Honey Lee: 2 gái đi Malay vẫn ko sao, lilac 1 gái, 1 mình vẫn ko sao! :P Có điều ở Malay thì phải cẩn thận hơn Sing 1 chút. Nhưng đã đi Thái rồi thì Malay cũng giống vậy đó, ko sao đâu. :)
Điểm tham quan thì bạn có thể đọc lại Topic, hay ở trên lilac có liệt kê 1 số điểm tham quan ở KL rồi đó.
Điều kiện để book vé & phòng online là: có máy có internet :P & 1 thẻ credit hay debit (visa, master đều đc). Phòng ks thì nên kiểm tra nhiều trang khác nhau để xem giá trang nào thấp hơn. :P Nhớ kiểm tra độ tin cậy của trang web & đọc policy đàng hoàng. (nhưng đôi khi book phòng trực tiếp lại rẻ hơn book online đấy nha! :D)

HoneyLee
14-03-2011, 01:34
Chị Lillac ơi, ở Malay thì shopping ở đâu thích chị? Cho em xin vài địa chỉ shopping với.

lilac
14-03-2011, 10:04
@HoneyLee:
Hỏi ở Malay mà shop ở đâu thì khó trả lời quá Honey ơi, vì Malay là 1 đất nước mà, bao nhiêu TP, bao nhiêu vùng, sao mà ghi hết đc.
Nếu Honey hỏi ở Kuala Lumpur không thì có những điểm shopping sau nhé:
- Gần trung tâm thì có 3 khu chính: Chinatown (Petaling Jaya), Bukit Bintang (có Lot 10, BB Plaza, Sunwei Wang Plaza - sau lưng BB Plaza, Pavilion Mall, Times Square), KLCC...
- Xa trung tâm 1 chút thì có Mid Valley, 1 Utama, The Cuver...
:)

LongSeras
14-03-2011, 11:58
@tixt_forever: Mình đã nhận được mail phản hồi của Booking.com. Họ nói sẽ liên lạc với bên KS Sunflower về trường hợp của mình.
Mình thắc mắc là khi book phòng trên Booking.com, có ghi đk hẳn hoi là không trả tiền trước, nhưng họ bắt mình phải nhập số tài khoản của thẻ để bảo chứng cho việc đặt phòng của mình. Ai dè đâu, vài phút sau, trong tài khoản bị rút tiền với tên người rút là KS Sunflower.
Lần đầu tiên du lịch bụi và book KS online, nên minh cùng ko biết về các trường hợp bất thường này.
Mình nghĩ chắc vài ngày tiền của mình sẽ được trả về tài khoản, nhưng ko thấy gì hết.
Giờ mình cancel booking luôn, gửi mail trực tiêp cho KS mà cũng không thấy trả lời.
Kỳ lạ là lúc gửi mail hỏi đường đến KS thì họ tử tế trả lời hướng dẫn rất sớm :D, còn nhắc đến tiền bạc thì im luôn,hix hix

Các câu hỏi liên quan đến KS họ trả lời nhanh đương nhiên rồi,còn việc bạn mail đòi tiền họ không trả lời cũng là đương nhiên luôn vì họ nhận booking qua thằng booking.com chứ có phải bạn booking trực tiếp đâu.Trả cho bạn xong thằng booking.com nó lại đòi nữa thì chết chúng nó à.

conlele
14-03-2011, 16:12
@ conlele:
2 ngày trọn vẹn ở KL thì thật ra vẫn có thể đi Genting rồi về, vì Genting có thể đi trong ngày. Tuy nhiên, phí 1 ngày để đi Genting thì… hơi uổng. Lý do: Trên Genting chỉ có sòng bài + themepark, chẳng có gì khác. Nó chỉ có “uy” là cao nguyên cao nhất Malay mà thôi.
Nếu bạn vẫn chọn Genting thì lịch trình thế này là hợp lý:

Ngày 1: Genting (từ khi bắt đầu đặt chân về KL Sentral là mua vé đi Genting liền), chơi đến khoảng tối thì về lại KL & bắt đầu dạo khu Chinatown ban đêm (do bạn có ks ở Chinatown) -> về ks ngủ.

Ngày 2: Sáng sớm xếp hàng lên tháp đôi, sau đó đi bộ qua KL Tower (khoảng 10-15 phút), ko thì đi taxi (trả giá 4-6RM). Sau đó đi tham quan Masij Jamek (thánh đường hồi giáo), sau đó đi bộ vòng qua 1 tòa nhà để đến với Quảng trường (có cây cột cờ cao nhất ĐNA), bảo tàng quốc gia… Nếu còn sớm, đến Pasar Seni bắt chuyến bus đi đến Putrajya tham quan (giá 3.5RM), đến Putrajaya thì xin cái bản đồ & nhờ hướng dẫn tham quan 1 vài điểm nổi tiếng. Cuối cùng là trở về lại Bukit Bintang ăn tối ở Jalan Alor & dạo Bintang Walk, xong, ù ra sân bay.

Thanks bạn lilac nhiều nhiều nha. Cho mình thắc mắc thêm chút, ráng giúp giúp thêm chút nữa nha... thanks nhiều:

1. Nếu để Ngày 1 đi hết các điểm của KL (trừ Tháp đôi và khu KLCC). Sáng ngày 2 dậy sớm lấy vé sớm, đi Tháp Đôi xong ==> Mua vé đi Genting (dự định chỉ tới Genting cho biết chứ sẽ kg chơi lâu, vì thấy tour nào đi cũng tới đó!). Chơi ở Genting tới tối rồi đi thẳng ra LCCT có kịp không nhỉ (hoặc nếu kg có bus từ Genting-LCCT thì phải transit qua KLSentral?

2. Chuyến bus/train cuối cùng từ KLSentral (hoặc Genting) đi LCCT là mấy giờ nhỉ? (Mình chọn đi chuyến cuối vì tối ngày 2 ngủ ở LCCT cho tiết kiệm, bụi mà...)

Cảm ơn rất nhiều.

lilac
14-03-2011, 16:23
@conlele:
1. Nói thế này để bạn dễ hình dung: vé lên tháp đôi, tuy là xếp hàng sớm, nhưng chưa chắc đc lên tháp sớm. Sau khi xếp hàng, ngta đi từ đầu hàng đến cuối hàng, xét vé theo giờ cho từng người, có khi bạn xếp hàng lúc 7am nhưng phải đến 3pm bạn mới lên đc tháp. (thgian bắt đầu đc lên tháp là 8:30am).
Vậy nếu xui, bạn được lên tháp vào thgian hơi trễ, thì ... xem như nguyên ngày đó khó lên đc Genting. Nên 2 ngày này bạn phải chia ra (đó là lý do mình đưa lịch 1).

2. Từ Genting muốn đi LCCT thì 1 là thuê van (giá cao lắm: 35RM/ ng & ít nhất là 2 người), còn ko thì phải về KL Sentral để đi bus ra LCCT. Chuyến cuối cùng từ KL Sentral là 11pm.

conlele
14-03-2011, 16:40
Thanks lilac nhiều nhiều, lilac hiện ở Sing-Malay luôn hay sao mà hướng dẫn như thổ địa vậy! May quá!... Vậy mình sẽ plan theo phương án đầu mà bạn đưa ra.

Tiếp theo là 2 ngày 1 đêm ở Langkawi.

Ngày 26/04: 7h20 LCCT - 8h20 Langkawi, ở :Delta Motel & Restaurant, Pantai Cenang LGK (coi trên Google map thấy gần sân bay)
Ngày 27/04: khoảng 15h đi phà sang Penang.

Như vậy có gần 2 ngày và 1 đêm ở Langkawi, chưa biết phải làm gì ở đó, vì thông tin về Langkawi ít quá, chỉ biết có biển và cái cầu trên không gì đó.

Nhờ bạn nào rành Langkawi chỉ dùm. Thanks nhiều nhiều.

Schtroumpf
14-03-2011, 16:41
@Conlele: Đợt mình đi, 6g sáng bắt đầu có mặt để xếp hàng thì đến 9g15 là mình được lên tháp đôi. Lên 15p, xuống tới đất thì là 9g40p rồi. Bạn ko nên gom ngày này với ngày đi Genting như Lilac đã khuyên, mà theo thiển ý cá nhân mình thì cũng ko nhất thiết phải lên Genting làm gì vì cũng ko có gì hay ngoài các trò chơi và casino. :D Tour nào cũng đi tới đó ko có nghĩa là mình phải đi tới đó, kiểu như đi Thái rất ít người tới Chiang Mai, đa phần đều chỉ đến BKK và Pattaya trong khi CM mới là nơi mang đậm bản sắc và văn hóa Thái vậy mà! ;)

conlele
14-03-2011, 16:46
Thanks bạn xì-trum luôn. Từ đây tới đó sẽ suy nghĩ vụ Genting. Có khi đổi nó thành Putrjaya được không ta. Nghe nói nó nằm trên đường từ KLSentral đi LCCT, có khi đi đó luôn cho tiện. Thắc mắc là Putrajaya có những điểm gì để xem nhỉ?

Thanks.

Schtroumpf
14-03-2011, 17:11
Đó là trung tâm hành chính mới của Malaysia, có khá nhiều thứ để xem và chụp nếu bạn thích chụp ảnh. :) Search Google hay Lonely Planet là ra hết mà, nhiều thông tin lắm! Dành cho Putrajaya 1 ngày là ok rồi!

HoneyLee
15-03-2011, 02:06
@HoneyLee:
Hỏi ở Malay mà shop ở đâu thì khó trả lời quá Honey ơi, vì Malay là 1 đất nước mà, bao nhiêu TP, bao nhiêu vùng, sao mà ghi hết đc.
Nếu Honey hỏi ở Kuala Lumpur không thì có những điểm shopping sau nhé:
- Gần trung tâm thì có 3 khu chính: Chinatown (Petaling Jaya), Bukit Bintang (có Lot 10, BB Plaza, Sunwei Wang Plaza - sau lưng BB Plaza, Pavilion Mall, Times Square), KLCC...
- Xa trung tâm 1 chút thì có Mid Valley, 1 Utama, The Cuver...
:)

Chị lillac tốt bụng ơi,em hỏi chị câu này hơi dài , em muốn đi qua 3 nơi là Kuala Lumpur - Mallacca - Genting chị ạh . Vậy chị có thể giúp em phác thảo độ xa 3 nơi này với nhau ,phương tiện đi lại ,các điểm nên đi và chỗ shopping được không ạh ? em muốn tự đi cho thoải mái , em cảm ơn chị .

Thanh Tú
15-03-2011, 08:05
Thanks lilac nhiều nhiều, lilac hiện ở Sing-Malay luôn hay sao mà hướng dẫn như thổ địa vậy! May quá!... Vậy mình sẽ plan theo phương án đầu mà bạn đưa ra.

Tiếp theo là 2 ngày 1 đêm ở Langkawi.

Ngày 26/04: 7h20 LCCT - 8h20 Langkawi, ở :Delta Motel & Restaurant, Pantai Cenang LGK (coi trên Google map thấy gần sân bay)
Ngày 27/04: khoảng 15h đi phà sang Penang.

Như vậy có gần 2 ngày và 1 đêm ở Langkawi, chưa biết phải làm gì ở đó, vì thông tin về Langkawi ít quá, chỉ biết có biển và cái cầu trên không gì đó.

Nhờ bạn nào rành Langkawi chỉ dùm. Thanks nhiều nhiều.

Vậy là ngày 26/4 bạn tới Langkawi tầm trưa, nhớ lấy cái bản đồ tại sân bay nữa nhé. Bạn có thể tham khảo lịch trình nhóm mình đi thế này:
- 3h chiều bạn mua 1 tour đi vòng quanh đảo (người ta gọi là mangoes tour, 100RM/hour/boat 6 người). Tùy thời gian bạn muốn đi mà người ta sẽ dẫn bạn đi tới một số địa điểm. Như nhóm mình mua tour 3 hours thì đi 6 điểm, nhưng tóm lại thì mình khoái nhất cái chỗ có eagle thôi, người ta sẽ đổ chicken skin xuống biển và đợi 1 lúc sau sẽ thấy rất nhiều đại bàng tới ăn. Cái cảnh ngồi trên thuyền giữa biển, ngắm đại bàng lượn và lao mình xuống bắt mồi có lẽ không còn gì thú vị hơn bằng (tuy nhiên đại bàng ở đây không bự lắm). Tour của mình còn đi tới động dơi, cái này thì không có gì nhưng khi đi có tạt qua 1 cái phim trường Bollywood thì mới thấy nó không khác gì mấy cái chợ lợp tạm thời xưa, tối tăm và cũ kỹ.... thế mà bỗng nhớ tới "Triệu phú ổ chuột" thì cũng phải mỉm cười.
Tầm 6h thì được chở tới một cái "mini beach" để tắm biển. Nếu ai đã đi Phuket, mua tour đi PhiPhi island thì sẽ thấy cái này tương tự, chở lòng vòng đi rồi thả mình ở một cái đảo nhỏ nhỏ có bờ có biển, đủ để tắm.
7h chiều thì tụi mình về và ngắm hoàng hôn cũng tại biển, chơi thêm một số trò chơi tại đó để tạo thêm tiếng cười cho chuyến đi.
- Ngày hôm sau bạn muốn đi cable car thì phải đi sớm vì khách du lịch khá đông, sếp hàng thì dài. Mà chỉ cần ngày đó có gió mạnh là nó đóng cửa phòng vé chừng vài tiếng (Tụi mình vì vụ này mà không đi tham quan được). Còn không thì bạn check thử xem nó mở cửa tới mấy giờ tối, nếu thích thì đi luôn vào ngày thứ nhất. Tụi mình thấy không ai ham cái này nên không thiết đi.
Tầm 1h chiều thì các bạn nên ra bến phà, chụp hình loanh quanh đó cũng khá đẹp.
Vậy là ok cho các bạn biết về Langkawi rồi.
Nếu muốn tìm hiểu thêm về Langkawi thì phải đi thêm 1 số địa điểm gọi là lịch sử của nó và nghe người bản địa kể chuyện như chuyện lời nguyền của một bà hoàng hậu làm cho 7 thế hệ không sống yên ổn, hay cái chuyện người dân ở đó đốt hết lúa thà chịu đói chứ không chịu để quân Thái cướp bóc, cho tới giờ nếu tham quan địa điểm đó vẫn còn thấy rõ vết tích...

conlele
15-03-2011, 09:40
Thanks bạn Thanh Tú nhều nhé.

Cho mình hỏi thêm:

1- Đi từ airport đến Pantai Cenang (chỗ Delta Motel mình đã book trên agoda) thì đi bằng gì bạn nhỉ? Mình đi 2 người. Taxi có đắt lắm kg? Có meter kg hay phải trả giá vậy?

2- Giờ chạy phà từ Langkawi - Penang mình tìm được trên mạng như dưới đây có chính xác không nhỉ:
Departure from Langkawi:
14:30 via Pulau Payar
17:15 chạy thẳng từ LGK-PEN

3- Từ Pantai Cenang đến bến phà thì đi phương tiện gì tiện nhất, rẻ nhất?

Cảm ơn các bạn.

_________
Đọc trên visit-malaysia.com thấy có cái tour nhiều người chọn nhất trong 5h (từ 10h30 tới 14h30) đi thăm 4 điểm: Eagle Square- Underwaterworld- Galeria Perdana- Langkawi Cable Car (Skybridge). Giá tour bao gồm đón tiễn, di chuyển giữa các điểm trên + ăn trưa: 95RM/người, chưa tính vé vào cổng!

Không biết có bạn nào đã từng thử tour này chưa nhỉ? Vé đi Skybridge Cable Car là bao nhiêu nhỉ?

Mèo Bay
16-03-2011, 01:04
Mèo vừa lấy được cặp vé SG-KL khứ hồi 49$ của Vietnam Airline nên muốn xin các bạn vài cái tip về KL:

-Vườn thú của KL tên gì? Có xinh như vườn thú của Sing không? Làm thế nào để đi đến đó?

-Động Bantu và thành phố Putrajaya có ở cùng một hướng với nhau không?

-Làm thế nào để đi đến trung tâm thương mại Mid Valley?

-Nghe nói ở KL có một cái chùa Trung Hoa rất to đẹp (hình như trên 1 quả đồi), nó ở khu vực nào thế?

-Tàu LRT ở KL là tàu điện ngầm (metro) hay tàu điện thường (tram)? Đi tàu điện ở KL phải mua vé trực tiếp/ bằng máy tự động hay có thể dùng thẻ như ở Sing hay HK?

Mèo xin chân thành cảm ơn trước :)

lilac
16-03-2011, 10:04
@Meobay:

1. Vườn thú của KL có tên Zoo Negara. Nó hoang dã & thiên nhiên hơn vườn thú ở Sing. Giá vé là 15RM / người, nhưng nếu đi vào ngày sinh nhật của mình thì đc free, nhớ đem passport để đối chứng (em đi ko đúng ngày sinh, nhưng ngta cũng free, em cũng ko biết tại sao. :P).
Cách đi đến vườn thú: Hồi đó em bắt bus số 16 ở Central Market để đến vườn thú.

2. Động Batu & Thành phố Putrajaya nằm ở 2 hướng khác nhau, cách đi đến cũng khác nhau.

3. Trung tâm thương mại Mid Valley: Đi Komuter từ KL Sentral đến trạm Mid Valley, đi 1 trạm là tới.

4. Cái chùa Trung Hoa ở KL là chùa THiên Hậu, em chỉ thấy đi tour thì có ghi địa danh này chứ em thì chưa tới (vì em ko mê chùa chiền).

Lamnd
19-03-2011, 11:17
Em chào các bác,

Tình hình là em muốn hỏi ý kiến các bác về việc giải quyết thế nào khi các agency đều báo phòng trên Laban Rata đã hết, đồng nghĩa với việc là không thể leo núi Kinabalu.

Hiện trạng nhóm em:
- Thời gian leo núi : 17-18/6 (tức là còn 3 tháng nữa)
- Số lượng người: 4-5 pax
- Vé máy bay: đã đặt xong cho 4 chiều HCM- KL - KINA - KL - HCM

Thực tế em đã lên kế hoạch từ 2 tháng trước, cũng đã liên hệ một số nơi bao gồm cả tour services và SSL thì vẫn còn chỗ (riêng SSL tại thời điểm hỏi 2 tháng trc thì đã báo full rồi), nhưng mới quay đi quay lại 2 tuần thôi mà các agents đều báo k còn chỗ.

Em bí quá k biết giải quyết sao nên mạn phép post lên đây xin ý kiến chia sẻ của các bác.

Em cám ơn ạ,
Lâm

tichuot
19-03-2011, 14:21
@ Lamd:

Nếu không book được phòng thì còn 1 cách duy nhất mà tụi này từng làm là chọn leo trong ngày, leo tới đâu hay tới đó và cách thứ để được cấp phép leo như sau:

- Trước ngày leo bạn nên đến HQ để thông báo tình trạng trên và đăng ký leo trong ngày. Họ sẽ đưa cho bạn 1 tờ giấy để đăng ký leo và họ sẽ tìm giuder cho bạn. Lưu ý 2 người/ giuder nhé. Sau khi apply xong, sáng sớm lúc 7h bạn nên có mặt ở HQ để tiến hành làm thủ tục leo.
- HQ sẽ mở cửa lúc 7h, nên bạn đến đó sớm hơn 1 chút để xếp hàng giành suất ưu tiên vì mặc dù hôm qua bạn đã đăng ký rồi, nhưng nó sẽ ưu tiên cho ai đến trước nhất và tối đa chỉ 4 người được phép leo trong ngày mà thôi. Chi phí leo trong ngày là 100RM tiền giấy phép, và 80RM cho 1 Giuder vị chi 1 người phải mất 140RM. Tuy nhiên những bạn còn lại không được leo thì cứ đi đến cửa Tipohon ( quên tên chính xác rồi) và mua vé vào cổng để leo lên KM số 4 cũng được.
- Bạn nên thuê 1 xe bus để nó chở bạn từ HQ đến cửa Tipohon vì đoạn này là con đường nhựa nên rất mất thời gian vì 8h Tipohon mở cửa rồi.
- Khi chính thức bắt đầu vào của Tipohon, bạn cứ cấm đầu mà leo, đừng chụp chọt gì cả, vì thời gian nó quyết định tất cả, cứ đi trước và đừng chờ ai cả. Ai leo được tới đâu hay tới đó. Muốn chụp hình thì khi đi về chụp sẽ đẹp hơn và thông thả hơn.
- Khi leo đừng mang gì theo ngoài vài thỏi chocolate, và 2 chai nước 500ml là nhiều rồi vì dọc đường có nước và nhà vệ sinh. Nếu tôi leo lại thì tôi sẽ mang quần cộc mà leo cho nó thoải mái hơn, tuy nhiên khi lên tới Laban thì thời tiết sẽ lạnh hơn khoảng trên dưới 10 độ và tuỳ ngày sương mù nhiều hay ít.
- Khi tới Laban thì có hẳn 1 nhà hàng sang trọng có đầy đủ thức ăn và thức uống, giá cả cũng chấp nhận được nên không cần mang thức ăn theo đâu.

- Tuy nhiên sáng sớm trước khi leo nên kiếm cái gì đó ăn cho thật no vào nhé, vì cơ thể rất cần năng lượng cho 1 ngày hoạt động liên tục.

- Nếu bạn xác định làm theo phương thức này thì bạn nên siêng năng tập thể dục, nhất là tập leo cầu thang từ bây giờ nhé.

- Còn nếu sang hơn thì khi tới HQ thì bọn tour sẽ chào bán lại các phòng trên Laban với giá khá cao.

Thân ái.

Anne
24-03-2011, 16:33
Chào cả nhà,

Mình cũng đang lên chương trình đi Malaysia từ ngày 6-->10/04/2011. Vé máy bay mình đã book hết rùi, giờ mình đang tìm kiếm thông tin để lên kế hoạch đi chơi. Nếu bạn nào cùng đi vào ngày này thì có thể tụi mình cùng đi ở Malaysia nhé. Đi cùng cho vui và cũng tiết kiệm chi phí. Lịch trình mình là 06-sáng 09/04: Langkawi; 09-10/04 ở Kular Lumpur.

Email liên hệ của mình: Anne: [email protected]

Anne
24-03-2011, 16:35
Mình thì chưa đi tour đảo nhưng trong quá trình tìm thông tin du lịch, mình thấy mọi người nói khoảng 30RM/người để đi Cable Car.

Anne
25-03-2011, 14:58
Chào cả nhà,

Sau khi dành thời gian ra đọc diễn đàn, mình lên lịch trình mình như sau và nhờ các bạn tư vấn giúp xem có phù hợp không nhé:

Ngày 1: Air asia: SG-KL-Langkawi
Đến nơi thì 9h30 tối nên mình về KS luôn
- KS: Zackry Guesthouse (Book 65RM/đêm/phòng 2 người)

Ngày 2: Langkawi
Mình tính thuê xe máy thăm đảo Pulau Payar , Underwaterworld, Cable car, Eagle Square, shopping khu Kuah Town

Ngày 3: Langkawi
Đi tour đảo Hoping Island, buổi chiều đi tham quan lòng vòng, xuống Bắc Đảo chơi , thăm quan cảng Telaga Harbour Park

Ngày 4: langkawi-KL
Về sân bay LCCT lúc 9h55, bắt bus vào trung tâm và check in KS
- KS: đang đắn đo giữa mấy cái các bạn đã recommend: Mayview Hotel (KL Sentral), Reggae Guest House, YMCA
Chiều đi Batu Cave, Bird park, orkid Garden, Lake Garden, đi shopping ở Pavilion

Ngày 5: KL
Sáng dậy sớm xếp hàng lên tháp đôi, tham wan KL Tower, Thánh đường hồi giáo, Quảng trường , Bảo tàng quốc gia.
Khoảng 11h đi thăm thành phố Putrajaya và về lại trung tâm đề kịp chuyến bay 6h chiều về SG. Vì hành trình Putrajaya mình chưa có thông tin nhiều nên để ngày 5, nếu cần nhiều thời gian mình tính đảo thăm TP này ngày 4.

Các bạn tư vấn giúp mình nhé. Mình thích đi du lịch theo kiểu khám phá nhưng cũng thư thả, không quá gấp gáp để tận hưởng tí hihi. Lần trước mình đã đi KL, Malacca, Genting mà đi theo tour, đi lâu wá rùi mà cũng được sắp sẵn nên không lo lắng nhiều. Giờ đi bụi nên muốn chuẩn bị kỹ càng tí.

Cám ơn các bạn.

Thanh Tú
26-03-2011, 09:50
Bạn Anne ơi, đảo Pulau Payar đó không thể đi xe máy được đâu, đó là 1 đảo tách biệt với Langkawi, mất chừng 1 tiếng đi ferry tới đảo này đấy.

anhbloginc
26-03-2011, 12:36
Các bạn cho mình hỏi đến Malacca vs KL thì ở hostel nào là ok nhất nhỉ ? Suggest mình với.

Anne
28-03-2011, 13:08
@Thanh Tú: bạn ui, chắc bạn đang ở Malay hả? bạn tư vấn giúp các lịch trình mình sắp xếp có hợp lý không với nhé. Cám ơn bạn. cái đảo đó mình đi tour được không bạn hay là mình từ mua vé wa phà nhỉ?

Dinasour
28-03-2011, 19:14
Chào cả nhà, nhờ mọi người tư vấn dùm mình với, tháng 9 này mình đi Kinabalu.
Ngày 1: 21h khởi hành, tới LCCT khoảng 24h (dự trù) => mình định ngủ tại LCCT 1 đêm, nhưng có người khuyện nên đi bus qua KLIA ngủ an toàn hơn (mình đi 2 người). Hoặc đi thẳng về KL luôn, kiếm dorm ngủ cho nó lành (không biết khoảng 1-2h sáng còn chổ nào ở China town hay Bina Bitung mở cửa cho bọn mình vào không?)
Ngày 2: Sáng sớm về KL Sentral, đi đăng ký vé lên tháp đôi, lang thang KL (sở thú, động Batu...), 16h quay lại LCCT để 18h bay Kinabalu.
- Dự trù đến Kinabalu khoảng 22h, giờ đó nên ngủ lại sân bay hay nên mò vào Kinabalu ngủ ạ? Nếu ngủ lại thì sáng hôm sau dùng phương tiện gì để vào Mt.Kinabalu sớm ạ? Và chi phí là bao nhiêu ạ?
Ngày 3-4, nếu book đc trên Laban Rata thì leo, còn không thì lang thang tắm biển, chơi bời. chiều ngày 4 bay chuyến 18h về KL
Ngày 5: chơi tiếp ở KL, 18h bay về Việt Nam.
Nhờ mọi người giúp đỡ về các điểm trên ạ, cám ơn mọi người nhiều.

Thanh Tú
28-03-2011, 23:17
@Bạn Anne: Theo mình thấy thì thời gian đi du lịch của bạn ở langkawi cũng thoải mái, bạn cứ đi hết những địa điểm bạn đã đưa ra. Khi bạn tới sân bay thì nhớ kiếm cái bản đồ rồi sắp xếp lại lịch trình để đi, mình nghĩ là ok đó. Còn đảo Pulau Payar thì cách Langkawi 1 tiếng đi phà. Mình đã "lướt" qua cái đảo này rồi, nhìn xa xa mặt nước trong vắt, có chỗ mình còn thấy đáy nữa cơ, thích, nhưng mình chưa thăm thú nó được :(. Nếu bạn ở Langkawi thì bạn chỉ còn 1 cách mua tour đi về trong ngày, hình như tầm 120RM/người tất tần tật (mình chỉ nghe bạn mình nói thế, nói chung là nó lo từ phương tiện, ăn uống, lặn).
Còn thời gian ở KL của bạn thì lại "tất bật" quá. Mình không rành về KL dù đã tới đó 4 lần. Bạn cứ tới đâu, kiếm bản đồ, khoanh vùng lại và... đi thôi.

lilac
29-03-2011, 11:43
@Anne:
Ở Malacca bạn có thể thử Tang House Guesthouse, Jalan Jalan Guesthouse. Nếu thích rẻ nữa thì ở Tony Guesthouse (rất rẻ).
Ở KL thì bạn có thể chọn ở 2 khu, 1 là ở Chinatown (Chinatown Boutique, Chinatown Inn...), 2 là ở khu Bukit Bintang (khu này có nhiều hostel & guesthouse, mình thấy có Forest B&B, 88 Inn).

@Dinasour:
LCCT ngủ cũng an toàn bạn à, đèn đóm mở sáng đêm, ko phải lo đâu. Mình là con gái, đã ngủ ở đó 1 đêm, ko tiện nghi như sb Changi hay KLIA nhưng tạm ổn. :D
Còn khi bạn về KL thì mình thấy lịch của bạn từ sáng sớm đến 16h ko đủ để đi cả sở thú & động Batu.
Mình nghĩ thgian này bạn chỉ có thể đi Twins Tower, KL Tower, Masjd Jamek, quảng trường độc lập... là ổn rồi bạn.

yilka
29-03-2011, 11:53
Anh bổ sung tí vào bài post của e lilac, vụ ngủ ở LCCT thì an toàn, nhưng nếu ngủ trong khu vực sân bay thì đến 3h sáng (!) là nó dựng tất cả dậy và đuổi ra ngoài để nó xịt thuốc khử trùng toàn sân bay, sau đó lâu lâu mới cho vào lại, cho nên ngủ cũng ko trọn giấc đâu nhé :D còn lựa chọn nữa là đi bộ sang cánh trái của sân bay có 1 dãy nhà bán đồ ăn uống nhỏ hơn, có thể ngủ thoải mái hơn ko bị ai đánh thức, nhưng bù lại ko đầy đủ điều hòa và có muỗi!

Nói chung là ngủ dc, nhiều ng ngủ rồi, trong đó có anh, ko sứt sẹo gì đâu ^^

Dinasour
29-03-2011, 15:07
Vậy ngày 2 mình sẽ đi theo bạn lilac gợi ý, còn lại thì ngày cuối khi về KL mình sẽ đi, nhân tiện cho mình hỏi cái xe bus Hop Hop đón ở đâu vậy các bác.

À, Tichuot cho mình hỏi: từ Phi trường KK về Mt Kinabalu có phương tiện di chuyển nào (trừ taxi nha, nghe nói đến 2-300MYR là em tèo rồi, mắc còn hơn vé máy bay KL-KK). nên ngủ lại Airport KK hay nên về Tune Hotel rồi sáng sớm chạy vào Mt Kinablu

lilac
29-03-2011, 15:11
@Dinasour:
Bạn cứ lên Google tra cái bản đồ Hop On Hop Off ở Kuala Lumpur. Sau đó cứ tìm đến bất cứ trạm nào của nó, leo lên xe sẽ có nhân viên đến bán vé cho. Vé có giá trị trong 24h. Mua giờ nào thì kết thúc vào giờ đó của ngày hôm sau. :)

PeterPan
29-03-2011, 15:41
@Dinasour: Bạn có thể tham khảo thêm về xe hop-on hop-off tại đây (https://www.phuot.vn/threads/13269-Ngất-ngây-theo-nhịp-Kecak-trong-mùa-mưa-Bali/page8#77). Theo PeterPan, đây là một cách khá hiệu quả để khám phá 1 vòng Kuala Lumpur. Nếu bạn có "thẻ sinh viên quốc tế" thì lại càng hiệu quả nữa.

junsuah
07-04-2011, 06:44
Cho mình hỏi là Air Asia có cho hình lý xách tay là 7kg giống mấy hãng khác không?

Schtroumpf
07-04-2011, 09:45
@Junsuah: Có đó bạn, hành lý xách tay 7kg như bình thường nhé! Tuy nhiên bạn cần đọc thêm thông tin về kích cỡ hành lý xách tay mà AA cho phép hen!

Bé Hà
14-04-2011, 15:00
Kích thước 56x36x23 cho hành lỳ xách tay.
Only one piece of hand baggage.

HMS
14-04-2011, 15:27
Cho mình hỏi là Air Asia có cho hình lý xách tay là 7kg giống mấy hãng khác không?

Đúng đấy, được 7 kg nếu khéo có thể hơn một chút, nhưng trông gọn nhẹ thì nó không bắt cân lại.

junsuah
15-04-2011, 09:26
Nếu có thời gian đi du lịch trong 1 ngày thì nên đi đâu? Mọi người giúp dùm mình.

GOAL
16-04-2011, 19:51
Cho em hỏi phát . Em sắp làm 1 quã Mã Lai đây , nhưng do em không có nhiều thời gian mà lại muốn đi Malacca , thế em vẫn có thể đi được trong khoảng thời gian từ trưa đến tối không ạ ? Từ Kuala Lumpur bắt bus đi Malacca chỉ mất 2 tiếng . Nếu vậy thì khoảng 3h chiều em đi , 5h chiều sẽ đến Malacca . Em dự định loanh quanh ở đấy khoảng 3 tiếng , tức là đến khoảng 8h tối ( hoặc hơn ) lại bắt bus về Kuala Lumpur có kịp không ? ( Chuyến xe bus trễ nhất từ Malacca về Kuala Lumpur là 8h tối phải không các bác ? ) Có vé bus khứ hồi Kuala Lumpur - Malacca không ? Nếu chỉ có thể mua vé 1 chiều thì khi từ Malacca về lại Kuala Lumpur sẽ chỉ có 1 trạm xe bus ( tức là em sẽ đến ngay cái trạm mà lúc đi từ Kuala Lumpur sang ) để về hay là có nhiều trạm khác nhau ạ ? Nếu chỉ ở Malacca khoảng 3 tiếng ngắn ngủi thế thì em nên đi những điểm nào các bác nhỉ ? ( Loại hẳn khoản shopping hay quán Bar gì đấy dùm em ) . Thanks các bác . :)

lilac
16-04-2011, 21:31
@GOAL:

1. Mình tính cho bạn thế này để bạn quyết xem mình có đi hay ko nhé.

Nếu đi như bạn, thật ra bạn phải đi như thế này mới đc:

- Trước 3PM, bạn phải ra trạm xe bus để mua vé đi Malacca rồi chờ đến chuyến đi. (trạm xe bus ở Bukit Jalil đã đóng cửa, chuyển sang địa điểm mới. bạn nên check lại).

- Nếu đúng 3PM xe chạy thì phải đến hơn 5PM bạn mới đến Malacca Sentral. Từ đây bạn đi xe bus hay taxi vào khu Old Town hết thêm 30ph nữa -> 5:30PM.
- Tham quan loanh quanh từ 5:30 đến 7PM hơn là bạn phải lên xe bus để quay ra lại Malacca Sentral (30ph) để đón đc chuyến 8PM về lại KL.

Vậy suy ra, thgian bạn dành cho Malacca chỉ trong khoảng 2 tiếng. Chưa kể là thgian bạn đợi xe, tìm xe, tìm đường…
Nói đủ thì đủ, ko đủ thì ko đủ. Vì tuy những điểm tham quan nổi tiếng ở Malacca hầu như tập trung tại 1 điểm thì muốn thấm nó cũng phải có thgian mới thấy nó đẹp đc. Tuy nhiên, chỉ ghé qua chụp tấm hình thì lại là chuyện khác. Tùy ở bạn.

2. Trạm bus thì đi từ trạm nào, sẽ về ở trạm đó.

3. Nếu chỉ có khoảng dưới 2 tiếng ở Malacca thì bạn chỉ có 1 lựa chọn duy nhất là khu Nhà Thờ Đỏ (Chirst Church). Chụp hình & ngó nghiêng rồi ăn chén chè ở gần bờ sông là đã hết giờ & leo lên xe về lại rồi bạn à. :) Có sức thì chay ù sang Bảo tàng tàu biển (gọi nôm na là chiếc thuyền bự bự) dòm bên ngoài rồi đi. :)

Schtroumpf
17-04-2011, 09:44
@Goal: Lilac nói đúng đó, theo tớ thì bạn nên dành Malacca cho một dịp khác, thoải mái và rộng rãi về thời gian hơn. Chứ đi như chạy giặc thế này thì chưa kịp thấm cái hồn của Malacca đã phải về, chán lắm!

GOAL
17-04-2011, 12:47
Híx ... Lần trước đi Sing dù ở đến 5 ngày vẫn không kịp thời gian đi Malacca nên lần này có dịp đi Mã em cố gắng làm sao để đi cho được ạ . Nếu có vẻ "chạy giặc" quá thế em dời ra thêm , sẽ xuất phát từ Kuala Lumpur lúc khoảng 1h ( đầu giờ chiều ) . Cộng cả 30' để vào trung tâm và thời gian tìm xe tìm đường dôi ra thì ước chừng khoảng 4h chiều em đến được Old Town . Mới hóng hớt được bên 1 bạn vừa đi Sing-Mã về là trạm xe bus từ Kuala Lumpur đi Malacca đã chuyển sang Banda Tasik Selatan , đúng không ạ ? Có bác nào confirm dùm em vụ trạm này . Thế từ Kuala Lumpur đến Banda Tasik Selatan mất bao lâu và đi bằng gì cho nhanh tiện ? Và chuyến bus trễ nhất từ Malacca về lại Kuala Lumpur là chỉ có chuyến 8h mà thôi ? Hay có chuyến bus nào khác về muộn hơn nữa , về lúc 9h hay 10h chẳng hạn ? ( Em đang cố câu kéo thời gian ở lại Malacca đây mà , tức là nếu vậy em sẽ được loăng quoăng từ 4h chiều đến 8h tối ) . :)

dulichmientay
17-04-2011, 12:58
Híx ... Lần trước đi Sing dù ở đến 5 ngày vẫn không kịp thời gian đi Malacca nên lần này có dịp đi Mã em cố gắng làm sao để đi cho được ạ . Nếu có vẻ "chạy giặc" quá thế em dời ra thêm , sẽ xuất phát từ Kuala Lumpur lúc khoảng 1h ( đầu giờ chiều ) . Cộng cả 30' để vào trung tâm và thời gian tìm xe tìm đường dôi ra thì ước chừng khoảng 4h chiều em đến được Old Town . Mới hóng hớt được bên 1 bạn vừa đi Sing-Mã về là trạm xe bus từ Kuala Lumpur đi Malacca đã chuyển sang Banda Tasik Selatan , đúng không ạ ? Có bác nào confirm dùm em vụ trạm này . Thế từ Kuala Lumpur đến Banda Tasik Selatan mất bao lâu và đi bằng gì cho nhanh tiện ? Và chuyến bus trễ nhất từ Malacca về lại Kuala Lumpur là chỉ có chuyến 8h mà thôi ? Hay có chuyến bus nào khác về muộn hơn nữa , về lúc 9h hay 10h chẳng hạn ? ( Em đang cố câu kéo thời gian ở lại Malacca đây mà , tức là nếu vậy em sẽ được loăng quoăng từ 4h chiều đến 8h tối ) . :)

Mình không biết chính xác thế nào , nhưng hôm mình đi Meleka ngày 4-4-2011, mình mua vé xe ở Bukit Jalil sau đó các bạn bán vé ở đó mới chỉ cho mình xe bus di chuyển từ Bukit Jalil sang TBS để đi Melaka , chiều ngược lại ngày 6-4 từ Melaka về Kualalumpua , xe từ Melaka sentral thả mình xuống Bukit Jalil rồi từ đó mình mới đi bus về lại Puduraya ở khu Chinatown Kualalumpua .Vài thông tin đến bạn .

HMS
17-04-2011, 17:45
Nếu có thời gian đi du lịch trong 1 ngày thì nên đi đâu? Mọi người giúp dùm mình.

Mình vừa ở Malai 2 đêm, vừa về sáng nay. Nếu 1 ngày mà thích đi shopping thì đi lên tháp đôi lượn ở đó cũng hết nửa ngày, nửa ngày đi China Town. Nếu thích đi tham quan thành phố thì theo tour. Hôm qua đi Zoo Negara nhưng vì mưa quá nên chẳng thấy hứng thú, không đi bộ nhiều vì ướt nên phải đi xe vòng quanh vài nơi ngắm, chụp hình, các thú trốn mưa hết. Chiều lại nắng đẹp, nhưng vườn thú chỉ mở cửa đến 4 giờ chiều thôi. Nếu có nhiều thời gian thì đi Penang tắm biển. Mình cũng chưa đi hết các tỉnh của Malai, đi Penang mấy năm trước, đi KL mấy lần nhưng thường là transit rồi ở qua đêm. Hoặc chỉ 1, 2 đêm. Have good trip!

yin yang
18-04-2011, 13:24
- Jestar cho 10Kg hành lý xách tay.
=> tips : 1 balo đeo lưng đựng đồ + 1 balô nhỏ (loại đựng camera) = 2 pcs vẫn ok.

- Nên ghé Putra Jaya (New City) chỉ cách KL khoảng 30KM, nhiều cây xanh và công trình đẹp. Mình vừa đi về, chỉ ước có căn nhà chỗ đó =))

ranchu
18-04-2011, 15:40
Nhóm mình dự định dành khoảng 6 tiếng ở Malacca không biết có kịp đi được 1 vài điểm không.
9h30 đi bus KL-Malacca, đi 2 tiếng, 30 phút chạy vào trung tâm Malacca là 12h.
7h tối đi bus Malacca-Singapore rồi, theo các bạn thì nên đi những điểm nào với thời gian eo hẹp như vậy ?

Schtroumpf
18-04-2011, 15:57
@Ranchu: Các điểm thăm thú ở Malacca gần gần nhau, cứ ra quảng trường trung tâm là sẽ thấy Nhà Thờ Đỏ, cối xay gió, bảo tàng thuyền buồm, pháo đài cổ... Đi bộ được, nếu đi với tốc độ nhanh và chụp chẹp ít thì có lẽ kịp á! Tuy nhiên sẽ không có thời gian lang thang chợ đêm Jonker Street và nhấm nháp cafe nghe nhạc Pháp! :)

ngoc.huyen
18-04-2011, 23:24
Có bác nào còn thừa tiền Ringgit của Malaysia không? Đổi cho em với, ít cũng được, lẻ cũng được.
Cám ơn các bác.

sunuococ
20-04-2011, 13:01
@ranchu: Melaka với mình là tuyệt vời nhất Malay đó! Hostel sạch, đẹp, anh chủ dễ thương đẹp trai như Bruce Lee hihi. Nếu như bạn có buổi chiều thôi thì cũng đủ lòng vòng khu pháo đài cổ. Nhưng buổi tối mới vui, mọi người ùa ra chỗ Jonker street ăn uống mua đồ vui lắm. Cuối tuần hay có thi hát chèo hát tuồng Trung Quốc, không khí giống dưới quê dễ thương lắm. Sáng ra đi bộ lòng vòng ăn sáng với món gà hấp, cơm nắm rẻ mà ngon dã man. Mà bạn đi chuyến tối quá ha, tới Sing là nửa đêm rồi, taxi giờ đó mắc lắm. Mà như mình nhớ là bến xe từ Melaka đi Sing là ở khu Lavender, bạn nhớ check xem từ đó về khách sạn bạn book có xa ko nhé!

Unlovelydoll
24-04-2011, 15:12
Chào mọi người!
Mình chuẩn bị đi tour Sing - Mã 5 ngày. Vì Tiger Airways mới có khuyến mãi nên mình đặt vé khứ hồi luôn, 28/4 này bắt đầu đi. Bữa giờ mình nghiên cứu trang này mà đọc ko hết nổi, giờ mình đưa lịch trình mọi người góp ý giùm mình với nhé:
Ngày 1: SG-Sing (đi chuyến 2g chiều)
- Nhận phòng tại ABC hostel, tranh thủ ghé mua vé bus để sáng mai qua KL ở khu Golden Mile complex
- Tham quan đảo Sentosa, nghe nhạc nước. Ăn Cháo ếch khu Geylang. Còn thời gian sẽ tham quan khu Clark Quay, cà phê Clinic
Ngày 2: Sing - Mã
- Sáng tham quan 1 vòng khu China Town: Chùa Xá Lợi Răng Phật, nhà thờ Hồi Giáo và chùa Ấn Giáo
- Trưa 12g check out đón bus qua KL
- Chiều đến KL nhận phòng, tối đi dạo khu Kuala Lumpur Tower, đi bar Access ZOUK & BARSONIC
Ngày 3: KL
- Sáng dậy sớm xếp hàng nhận vé tham quan tháp đôi, đón skytrail tham quan 1 vòng KL hoặc đến Masjid Jamek tham quan thánh đường hồi giáo (cái này và cái bên Sing thì nên đi cái nào hơn?) và quảng trường độc lập, chợ Central Market. Buổi chiều thì shopping
- Tối ko biết nên đón tàu lửa về Sing hay là ở lại 1 đêm nữa (nếu về Sing phải check out lúc 12g thì sợ đi chơi về ko kịp giờ hoặc phải xách đồ đạc lỉnh kỉnh theo)
Ngày 4: Check out. Khởi hành sớm về Sing
- Đến Sing nghỉ ngơi, chiều tham quan Dinh Tổng Thống
- Tối đi ăn Chili Grab và dạo đêm Singapore, shopping...
Ngày 5: Vì 1g chiều lên mb về Sg nên ngày hôm nay chưa biết nên làm gì vào buổi sáng vì nghe nói các khu vui chơi mở cửa trễ.
Các thông tin này mình tóm lại sau khi đã nghiên cứu trên Phượt và google (tuy chưa hết), không biết lịch trình vậy có hợp lý không, xin mọi người cho biết ý kiến với nha.

happypack
24-04-2011, 15:59
Bạn unlovelydoll vào kiểm tra hộp thư nhé!

Unlovelydoll
24-04-2011, 21:30
@happypack: Vì chưa thanks được nên cảm ơn suông bạn vậy nhé ^^.

yilka
25-04-2011, 14:49
Hi bạn unlovelydoll, để mình phụ happypack trả lời về phần bên Sing cho bạn:

Ngày 1: SG-Sing (đi chuyến 2g chiều)
- Nhận phòng tại ABC hostel, tranh thủ ghé mua vé bus để sáng mai qua KL ở khu Golden Mile complex
- Tham quan đảo Sentosa, nghe nhạc nước. Ăn Cháo ếch khu Geylang. Còn thời gian sẽ tham quan khu Clark Quay, cà phê Clinic
Ngày 2: Sing - Mã
- Sáng tham quan 1 vòng khu China Town: Chùa Xá Lợi Răng Phật, nhà thờ Hồi Giáo và chùa Ấn Giáo
- Trưa 12g check out đón bus qua KL
- Chiều đến KL nhận phòng, tối đi dạo khu Kuala Lumpur Tower, đi bar Access ZOUK & BARSONIC
Ngày 1 như bạn là ổn rồi, chiều 2h bạn xuống sân bay Budget Terminal thì cũng phải 3h hơn mới đến hostel đc. Mua vé bus rồi bạn ghé Sentosa vẫn kịp. Mà ghé ăn cháo ếch Geylang cũng ko gần lắm đâu nhé, lòng vòng 30' di chuyển đấy; rồi lại vòng ra Clark Quay cũng xa tương tự. Giả sử là mình thì mình ra Clark Quay và ăn tối quanh đó luôn.

- Sáng ngày 2 như vậy là ổn rùi :)

Ngày 4: Check out. Khởi hành sớm về Sing
- Đến Sing nghỉ ngơi, chiều tham quan Dinh Tổng Thống
- Tối đi ăn Chili Grab và dạo đêm Singapore, shopping...
Ngày 5: Vì 1g chiều lên mb về Sg nên ngày hôm nay chưa biết nên làm gì vào buổi sáng vì nghe nói các khu vui chơi mở cửa trễ.
Các thông tin này mình tóm lại sau khi đã nghiên cứu trên Phượt và google (tuy chưa hết), không biết lịch trình vậy có hợp lý không, xin mọi người cho biết ý kiến với nha.

Dinh Tổng thống ko phải ngày nào cũng mở cửa đâu bạn :D xưa mình cũng hay theo dõi mà giờ lâu lâu ko xem nên ko rõ lịch tham quan ntn nữa. Chiều tối dạo phố và ăn Chillicrab thì ổn áp. Trong sáng ngày 5 thì đúng là sớm quá sẽ ít shopping center cho bạn mua sắm, bạn nên mua sắm vào chiều ngày 4 là hơn, sáng ngày 5 kịp ăn uống rùi bắt MRT ra sân bay cho lành, khỏi phải chạy nhiều.

Chúc bạn du lịch vui, 5 ngày đi cả Sing-Mã hơi bị ít, nhưng mà đã thích thì cứ tiến hành :)

conlele
28-04-2011, 23:23
Mình đang ở Malaysia.
Sau 2 ngày ở KL, 2 ngày ở Langkawi, giờ là 2 ngày ở Penang.

Tình hình là tối mai (29/4) sẽ đi xe đêm từ Penang tới Langkawi (23h-7h sáng 30/4), chơi tới 14h thì rời Malacca đi Johor Bahru.
Do đi dài ngày nên tài chính đã xuống cấp trầm trọng rồi.

Tối 2/5 sẽ lên sân bay Changi ngủ để 7h sáng 3/5 bay về Saigon.

Anh em cho mình hỏi chút:
- Có nên thuê phòng ở Johor Bahru (đêm 30/4 và đêm 1/5), rồi từ đó đi sang Singapore chơi cho tiết kiệm tiền (tiền phòng bên JB rẻ lắm)
- Nếu ở JB và đi Sing chơi thì đi như thế nào nhỉ? Bus ra sao? Đi trong bao lâu? Tối về có kịp không nhỉ?

Cảm ơn anh chị em nhiều. Gấp gấp chút nha vì tối mai bắt đầu đi Malacca và JB rồi.

yilka
29-04-2011, 00:43
@ conlele: đồng ý với bạn phuơng án ké đêm ở Johor 30/4. Sáng 1/5 bạn bắt bus chạy đến cửa khẩu của Sing (qua 1 cây cầu là xuất cảnh ở Malay và nhập cảnh ở Sing rồi). Sau khi nhập cảnh ở Sing, bạn đi ra bến xe bus, nếu ko rõ đường thì có thể hỏi, nhưng chỉ có 1 bến xe bus công cộng thôi nên ko sợ nhầm (chú ý phân biệt với các xe bus chạy đường dài giữa 2 nước Sing-Mã). Các xe bus công cộng thường có mã số SBS 160 hay SBS 170 gì đó (mình ko nhớ chính xác số bus bao nhiêu). Bạn đi xe bus này đến bất cứ MRT nào là coi như đã vào Sing rồi. Trước khi lên bus bạn xem bản đồ chạy của xe, để ý các điểm được đánh dấu tròn trắng to là các điểm có MRT dừng. Đến đc MRT thì bạn thoải mái mà đi từ nơi nọ sang nơi kia trong Sing. Thời gian chạy bus tử Johor vào trong Sing chỉ từ 10 đến 15'.

Chiều tối khi bạn về thì làm ngược lại lúc đi. Giả sử ở trong Sing bạn đang ở 1 bến MRT nào đó, muốn biết cách đi từ bến MRT đó đến cửa khẩu Johor thì bạn vào: http://www.gothere.sg đánh "from XYZ MRT to Johor Bahuru", trang gothere sẽ chỉ cho bạn cách đi tàu/xe đến.

anhgia
29-04-2011, 14:46
Nhờ các bác tư vấn dùm cách để đi từ Cenang ( langkawi) đến Tanah Rata ( Camerom highland ) nhanh nhất . Mình có tham khảo một số topic của các bác đi trước thấy thời gian là từ 14 - 15 tiếng , trong khi khoảng cách giữa 2 nơi này cũng ko xa lắm . Thanks các bác nhiều .

yilka
29-04-2011, 14:58
@ anhgia: khoảng cách Langkawi - Cameron Highland xa đấy chứ bác, xa lắm luôn ý ...

http://www.etawau.com/HTML/KualaLumpur/KualaLumpurMap/Peninsula/MalaysiaMap1.jpg

Cách nhanh nhất là bay từ Langkawi đến Ipoh, rồi bắt xe từ IPoh lên Cameron Highland, mất tối đa 4 tiếng (kể cả thời gian check-in và bay)

conlele
30-04-2011, 21:07
Hi anhgia: Mình vừa đi phà cao tốc (ferry) từ Langkawi sang Penang (giá 60 RM, chạy 2h30'). Từ Pantai Cenang tới bến phà (Jetty - ở Kuah Town) thì đi taxi là tiện nhất - 24km mất 24RM. Từ bến phà bạn có thể bắt phà sang Kuala Perlis (chắc kg quá 15', mình kg hỏi giá nhưng chắc rẻ lắm) rồi đi bus tới Cameron Highland.

Hoặc từ bến phà ở Kuah Town bạn có thể đi sang Satun (Thailand) chơi chút với giá 23RM.

conlele
30-04-2011, 21:15
Cảm ơn Yilka nhiều nhiều.
Do chủ quan nghĩ Johor Bahru nhiều phòng nên không đặt trước. Tối nay đến nơi đi tìm phòng bở hơi tai luôn!
Có lẽ vì cuối tuần nên người ta đổ về JB chơi nhiều quá.

Cuối cùng cũng kiếm ra một khách sạn được được với giá 80RM/đêm.
Chắc ngày mai phải ở ABC hostel thôi!

Princeken
05-05-2011, 01:04
@anhgia: Air Asia là hãng máy bay giá rẻ, tiêu chí của họ là "point to point carrier" tức là họ chỉ chuyên chở mình theo từng chặng đường thí dụ từ SG hoặc HN đến KL và hết trách nhiệm từ đó, rồi chặng đường KL- Penang là 1 chặng riêng lẻ khác, trách nhiệm của họ chỉ trong phạm vi từng chặng đường thôi. Cho nên nếu vì lý do gì đó mà chuyến bay từ VN của bạn bị delay không kịp bắt chuyến kế tiếp thì coi như vé của chuyến kế tiếp sẽ bị hủy và muốn tiếp tục bạn phải mua vé khác. Điều này là điểm yếu của Air Asia và bị khách hàng - đa số là người ngoại quốc - phàn nàn rất nhiều.

Có cách khác nếu chẳng may bạn bị lỡ chuyến KL- PNG (tôi mong điều này sẽ không xảy ra :) ) : nếu mua vé khác mà giá quá đắt, bạn có thể bắt bus về trung tâm KL, đến bến xe mua vé bus. Tôi đi năm 2007 vé bus VIP từ KL đến Penang giá rất rẻ, hình như đâu khoảng 50 hoặc 60 MYR thôi, vé xe thường còn rẻ hơn nữa và đường xá rất tốt.

Chúc chuyến đi của bạn thuận buồm xuôi gió.
Dear Travelbug!
Cảm ơn thông tin của Travelbug, tình trạng chuyến bay bị delay và trễ chuyến bay tiếp theo thì không hẳn như Travelbug nói về trách nhiệm của AirAsia, tháng 7, 2010 vừa rồi Ken có chuyến đi Phuket của hãng AirAsia cũng bị trường hợp chuyến bay từ Phuket về BKK bị delay và rất lo sợ cho chuyến bay nối tiếp từ BKK về SGN, tuy nhiên staff của AirAsia đã giúp đỡ cũng nhiệt tình lắm mà. Chỉ là ý kiến nho nhỏ từ kinh nghiệm chuyến đi của Ken thôi. Mong anh chị em trong Phượt have fun và enjoy các chuyến du lịch bụi nhé!!

huonggiangf1
06-05-2011, 11:12
Không hiểu tại số bọn em hay do Malaysia nó vậy nhưng mà 1 tuần ở Malay của 4 con Gà hơi bị đáng thật vọng, em xin liệt kê ra đây tẹo để các bác góp ý và những người đi sau rút kinh nghiệm:

1. Vé bus Johor Bahru - Malacca: bọn em đi bus express từ Queen st. - Singapore sang Juhor Bahru, tới nơi đã là 3h chiều nên cũng muốn đi sớm tới Malacca cho kịp trước buổi tối còn có thời gian lang thang. Vừa xuống bến Johor Bahru 1 cái, em còn chưa kịp kiếm được chỗ trú mưa thì Gà Trưởng nhà em đã bị 1 anh cò tóm được, hỏi đi đâu rồi dẫn ra 1 quầy bán vé show cho cái bảng chỉ chuyến đi Malacca sẽ khởi hành sau đó... 10p. Gà Trưởng ra gọi em trong khi anh cò đi bắt khách khác, em tới quầy bán vé đó bảo tao mua vé cho 4 người hết bao nhiêu tiền, mấy em bán vé đang định trả lời thì anh cò ở đâu chạy tới xì xà xì xồ với 2 em kia 1 lúc (em đoán rằng hắn bảo đây là khách của tao dắt tới) rồi 2 em ấy trả lời em là 4 người hết 100RM, tức là 25RM/vé. Em bảo làm gì có chuyện đó, tao biết là chỉ có mười mấy RM thôi. Em ý bảo ko có đâu, đây là giá chung rồi, mày có đi hay ko thì tao ghi vé, xe sắp chạy rồi. Thế là em phải quyết định trong 2 giây.

Điên 1 cái là ngay sau khi em trả tiền nhận vé và quay đầu xách đồ đi, 2 em ấy đưa cho anh cò 2 tờ 10RM, vị chi là 20RM. Vì em ngoái lại nhìn thấy nên đanh mặt lại hỏi 2 em ý: "20RM for him? What are you doing?" và được em ấy trả lời là đây là business của công ty, don't mind. Em cay cú vì biết là mình bị mất tiền ngu rồi nhưng chưa biết chính xác là mình mất bao nhiêu, lên xe hỏi 1 anh cũng loanh quanh bên cạnh lúc đó: "You pay 25, too?", anh ý cười bảo: "19 only". Lúc đó em muốn khóc quá chừng. Vậy là mỗi người 6RM, 4 người vị chi là 24RM tức là 8USD. Tự dưng bị móc tiền trước mặt như thế mà ko làm gì được nên cay cú, và từ đó mất hết cả hứng với Malaysia.

Cái bọn đấy ko chịu làm 1 cái biển đề giá vé cụ thể đâu, nên bọn cò nó mới được "đục nước béo cò".

2. Sky Bridge ở Twin Towers thực sự là ko hề đáng đồng tiền bát gạo một chút nào để phải mất 10RM/người và mất time dậy thật sớm và xếp hàng từ 7h sáng để may ra thì được lên luôn vào buổi sáng ko thì phải đến chiều mới được lên => mất cả ngày lang thang gần đó mà chẳng làm được gì nhiều và nếu bạn lên kế hoạch đi Batu Cave vào buổi chiều như mấy con Gà thì kế hoạch lại bị phá sản. Chẳng biết mất 40RM để lên được tầng cao nhất thì có khả quan hơn được ko, nhưng khi tới lượt em mua vé thì hết vé Package 2 tức là lên tầng 86 rồi, chỉ còn Package 1 là lên tới Sky Bridge thôi. Lên tới Sky Bridge thì thấy cũng chẳng có gì, tầm nhìn 2 bên bị che bởi 2 tòa tháp, chỉ nhìn được mỗi Public Bank là đẹp :(.

3. Genting Highland ko biết ngày thường thế nào nhưng chắc tại bọn em đi vào ngày lễ nên rốt cục là chẳng enjoy được gì, chỉ toàn đi bộ và đi bộ mỏi hết cả chân. Cái khu đó nó thiết kế đến là rối rắm, lòng vòng :(. Theme park indoor thì chật chội, rối mắt, tối tăm nữa chứ. Outdoor thì nhìn trò chơi hấp dẫn nhưng có vẻ hơi cũ nên cũng run vì chất lượng của nó. Nhưng điều gây cản trở cho bọn em nhiều nhất đó là phải mua vé entrance vào outdoor giống như USS để chơi các trò chứ ko phải vào cửa tự do đi lòng vòng thích chơi trò nào thì trả tiền trò ấy vì để bỏ ra hơn 30RM vào cửa để chơi 1 trò thích thì quá phí, mà chơi cả thì ko đủ time hơn nữa cũng chơi đã ở USS rồi, thế là lại "chơi ngó". Cũng may là 1 lúc sau thì mưa rầm rầm nên cũng đỡ tiếc :)).

4. KL Tower là nơi đáng bị cho thẻ đỏ nhất. Trong lịch trình em sắp xếp thì Sky Bridge đi ban ngày rồi nên muốn lên KL Tower vào buổi tối để ngắm KL lên đèn như thế nào. Đọc ở khắp mọi nơi, cả Lonely Planet cả trang web malaysia... đều thấy nói là 8RM/vé lên Observation Deck. Vậy là khi đến nơi lại chỉ có 3 lựa chọn: 45RM/vé cho Observation Deck + 1 trong mấy thứ (F1 Simulation/Malaysia culture village/Animal Area/1 thứ nữa em quên rồi), 55RM/vé cho Observation Deck + cả 4 thứ kia, 168RM cho Observation Deck + Dinner tại restaurant trên cao. Bọn em đành chọn Package 1 với F1 Simulation, mô phỏng đua xe công thức 1 (vì em là Gà F1 mà :">) nhưng thực sự là thấy tiếc tiền. Ngắm được 1 lúc thì chán vì nếu như nó làm khổ kính lớn như trên Sky Bridge thì cũng được, đằng này cứ như kính lục lăng ấy nên tầm nhìn bị hạn chế rất là nhiều.

Xuống xem F1 Simulation nó như thế nào, thì hóa ra chỉ là 1 cái cửa hàng bán đồ thể thao đua xe + 6 cái xe mô hình để ngồi chơi như chơi game. Chỉ cho 3 người vào 1 lần, đã vào là bắt buộc phải chơi, nếu ko chơi thì phải ra ngoài ngồi chờ :(. Em là con gái nên ko thích đua xe, định ngồi xem cổ vũ cho Gà Trưởng nhưng lại bị mời ra ngoài, thế là em hỏi cắc cớ: "So i have to play?" :)). Được cùng lắm là 10p thì bị đuổi ra mặc dù chưa đua về đích

Tiếc 45RM - 15usd :((.

5. Ra sân bay LCCT bọn em mua quà về cho nhà. Thấy bán socola hộp hình Twin Towers rất đẹp, Buy 3 Get 1, vừa tròn 4 quá hợp lý cho 4 đứa bọn em nên là mua, 108RM/3 hộp đc tặng 1 hộp là 4. Mang về nhà bóc ra thì đc mấy viên socola tròn tròn và ăn chán chưa từng thấy có trên đời. Nghĩ giống như kiểu bánh gai bằng đá ở VN của mình, nhưng đằng này lại là ở khu Duty Free của sân bay nên cay cú vì chúng nó làm ăn đểu giả thế.

Tuy nhiên cũng có nhiều thứ rất hay và vui mà bọn em rất hài lòng, nhưng bây giờ em phải quay lại với núi công việc bỏ dở sau 11 ngày đi vắng đã.

conlele
06-05-2011, 12:12
Chào các bạn nhà Gà,
Conlele cũng vừa oanh tạc Mã Lai về (KL-Langkawi-Penang-Malacca-Johor Bahru). Không biết có phải do đi ngược chiều với bạn hay không mà cảm giác của mình về Mã là TUYỆT VỜI. Và cũng xin chia sẻ với bạn những buồn bực đó.

Chuyến đi của mình tập trung rất ít ở KL, chủ yếu đi phượt ở các địa điểm còn lại (có thuê xe máy chạy loanh quanh Langkawi 2 ngày nữa, đã lắm!).

1) Vụ Johor-Malacca: có thể do bạn không lên mạng tìm hiểu trước nên kg nắm giá vé. Mình đi hãng Delima. Xe mới cáu, xịn. Giá đúng 19RM (từ Malacca Sentral tới JB).

Kinh nghiệm của mình là: khi đến một nơi mới (thường là bến xe trung tâm-Sentral), thì đừng làm gì cả, ai hỏi gì cũng lắc đầu (may là mình chưa bị hỏi lần nào, chắc có lẽ thấy mình đen thủi thùi thui giống người Mã chăng?). Vì lúc đó mình khá mệt sau một chặng di chuyển và lại chưa định hướng được điểm mình đang đứng. Thường sẽ ngồi bệt xuống. Rút nước ra uống. Rồi cho 1 người ngồi coi hành lý. Một người đi dạo một vòng. Tất cả các bến xe (Sentral) ở Mã Lai đều có rất nhiều quầy bán vé (Kaunter Ticket). Giá vé đồng nhất như nhau. Bạn có thể kiểm tra bằng 1-2 quầy gần nhau để so giá, nhưng mình đã kiểm tra nhiều lần rồi, giá đều như nhau cả.

2) Vụ SkyBridge của Twin Tower: hôm ở KL mình tiếc hùi hụi vì lúc plan quên rằng thứ 2 (Monday) thì Skybridge đóng cửa. Giờ nghe bạn nói thì lại thấy mừng. À, thông tin cho mọi người chưa đi Mã luôn nha: Skybridge đã bỏ vé free rồi. Giờ cũng phải xếp hàng, nhưng vé phải mua. Vé thấp nhất là lên Skybridge 10RM (package 1). Package 2: giá 40RM thì gồm Skybridge + Observation Deck.

3) Vụ Genting Highland: theo lời tư vấn của bạn Schtroumpf và các bạn khác. Nhà mình bỏ qua điểm này.

4) KL Tower thì giá đó đúng rồi bạn ạ. Mình ở trong Chinatown, thì có 1 KS trong khu này bán vé khuyến mãi 20RM để lên Observation Deck thôi, nhưng vì thiếu thời gian nên kg đi.

5) Hàng duty free ở sân bay thì chán thật. Mình có đi Langkawi, ở đó có thể nói là thiên đường của duty free luôn. Vì nó giáp Thái Lan. Hàng cực rẻ. Ví dụ: bia carsberg ở KL giá 12-13 RM/lon (gần 100VND), thì ở Duty-Free shop của Langkawi giá 1.6RM (9.6RM một pack 6 lon). Uống trả thù những ngày nhịn thèm ở KL. Chocolate ở đó thì muôn trùng: Mars/Hershey's... gói 340gr giá chỉ 12.50RM, ngon cực!

Mỗi chuyến đi có mỗi trải nghiệm khác nhau. Bỏ chuyện nhỏ để được cảm xúc nhẹ nhàng và thoải mái. Hy vọng đó sẽ là những trải nghiệm thú vị cho bạn trong những lần đi sau.

Với conlele thì Mã Lai thân thương đến lạ thường. Và nếu có dịp đi, mình sẽ lại phượt Mã Lai nữa (vì xăng bên đó quá rẻ: A95 giá chỉ 1.90RM=13.300 VND/lít thôi).

conlele
06-05-2011, 13:22
Từ ngày 1.6, người nước ngoài nhập cảnh Malaysia phải cung cấp dấu vân tay 2 ngón trỏ vì mục đích an ninh và kiểm soát tội phạm. Báo New Straits Times hôm qua trích lời Tổng cục trưởng Cục Xuất nhập cảnh Alias Ahmad cho hay việc này đã được thực hiện thí điểm tại 61/96 cửa khẩu từ cuối tháng 4. Ông Alias cho biết trong số 24,4 triệu khách nước ngoài đến Malaysia năm 2010, khoảng 3% dính vào các loại tội phạm khác nhau.

Cũng hôm qua, Biệt đội chống khủng bố Indonesia thông báo vừa tìm thấy 6 quả bom dưới lòng sông Soka ở thị trấn Cirebon, tỉnh Tây Java. Đây là nơi xảy ra vụ đánh bom tự sát trong khuôn viên sở cảnh sát ngày 15.4 khiến 28 người bị thương.

Thục Minh
(VP Singapore)

huonggiangf1
06-05-2011, 14:31
Uh đúng rồi, vụ scan dấu vân tay này cũng thú vị. Hôm đầu nhập cảnh tại LCCT mình đúng là Gà nên lóng ngóng mãi ko biết là phải ấn 2 ngón trỏ vào, cứ thấy anh hải quan ra hiệu gì đó mà chẳng hiểu, ai bảo anh ý cũng chẳng thèm nói tiếng Anh cơ, nói có phải mình biết là mình phải làm gì ko :), thế là anh ấy nhổm dậy cầm lấy 2 ngón tay mình đặt vào cái máy :)).

Lúc về thì do hôm trước mình bị đứt tay (thò tay vào balo của Gà Trưởng để tìm chai nước chẳng may bị cái dao cạo râu quên ko đóng nắp nhựa xin một ít da, một ít thịt và một ít máu ở ngón trỏ tay phải luôn), phải dán urgo nên khi xuất cảnh, có hỏi chị hải quan là tao có phải ấn đầu ngón tay trỏ vào để lấy dấu vân tay ko, chị ấy gật đầu bảo có, thế là em giở ngón tay trỏ bị thương lên bảo là "nhưng tao bị đau thế này thì phải tháo urgo ra à?" vậy là chị ấy bảo ko cần và cho qua luôn :). Thích thế!

beboi
06-05-2011, 14:33
Chào Cả Nhà,
Nhóm mình định đi du lich Malay - Sing từ 18/08/2011 đến 22/08/2011 (4 ngày 4 đêm), với lịch trình dự định như sau:

Ngày 18-08 : Khoảng 20h tới sân bay Malay, ăn nhẹ. Đón xe buýt đến trung tâm Kuala Lumpur. Sau đó đón xe buýt qua Sing (đi chuyến trễ nhất, dự kiến 5h tới Sing) Tối ngày 1 ngủ trên xe buýt.
Ngày 19-08 : Tham quan đảo Sentosa (những điểm tham quan nổi bật gồm : bảo tàng sáp, thủy cung nhạc nước Sentosa), tối ngủ lại KS Sing 1 đêm.
Ngày 20-08 : Tham quan thành phố Sing ngay trung tâm Orchard (công viên sư tử, vườn chim Jurong Bird Pard) chiều ngồi xe buýt về lại Malay ( dư tính đến Malay khoảng 20h) Ngủ lại KS Malay 1 đêm.
Ngày 21-08 : Sáng đi Tháp đôi Petronas, trưa đi động Batu. Tối ngủ lại KS Malay đêm thứ 2.
Ngày 22-08 : Tham quan Vườn hồ Kuala Lumpur, tháp truyền hình, hoặc hoàng cung hoàng gia, thánh đường hồi giáo. Đến 13h chuẩn bị ra sân bay về lại VN. (dự kiến tới sân bay Tân Sơn Nhất là 20h)

Lịch trình như thế có ổn ko ạ! Xin hỏi vé xe bus đi từ Malay đi Sing và ngược lại thì nên book trước ở VN hay wa đến Malay mới book, ở Malay và Sing nên ở hostel nào giá rẻ và thuận tiện cho nhóm 12 người, nhờ các Bác tư vấn giúp ạ!
Cám ơn cả nhà nhìu nhìu!

conlele
06-05-2011, 14:56
@beboi: Có 4 ngày 4 đêm mà di chuyển ngược chiều như vậy cực quá. Sao không mua vé bay SGN-KL rồi bay về là SING-SGN có thuận đường hơn khg? Lại tiết kiệm được nhiều thời gian và sức khoẻ nữa.

Nếu đã lỡ book vé bay đi và về từ KUL rồi thì nhanh nhanh book vé giá rẻ của AirAsia nè:
- Tối 18-08 tới sân bay LCCT lúc 20h thì: bay tiếp KUL - SIN chuyến 21:30-22:30 (giá vé: 5RM (khoảng 35kVND) chưa tính thuế)
- Tối 20-08 bay chuyến cuối từ SIN-KUL: 23:00-24:00, hoặc sớm chút là 21:20-22:30 (giá vé cũng 5RM luôn)

Book mau chớ chương trình khuyến mãi này đến 9/5 là hết hạn đấy.

P/S: À mà bay như vậy thì tiết kiệm tiền ngủ khách sạn được 2 đêm nhé:
- Tối 18/08 tới Changi (SING) lúc 22:30 thì ngủ luôn ở sân bay. Sáng sớm đón bus hoặc MRT về trung tâm Sing.
- Tối 20/08 tới sân bay LCCT lúc 24:00, ngủ luôn ở đó. Sáng sớm 5-6h đón Aerobus (của Airasia luôn) giá 8RM về KL Sentral.

Cả 2 sân bay này mình vừa mới ngủ đợt 30/4 vừa rồi rồi. An toàn tuyệt đối. Miễn là bạn phải chịu được ánh sáng và tiếng ồn thôi (nếu kg chịu được thì mang theo nút tai và bịt mắt!)

beboi
06-05-2011, 15:39
tks conlele! nhóm mình quyết định ngồi bus đi Sing và ngược lại vì đã thử book vé bay rồi, mắc quá!
Cho mình hỏi ở Sing và Malay thì nên ở nhà nghỉ nào cho tiện?

conlele
06-05-2011, 15:49
1- Thử book bằng airasia hôm nay đi (khuyến mãi tới 9/5 thôi). Mình vừa vao thử đó, giá rẻ hơn đi bus.

2- Mới đi 1 chuyến nên chưa biết nhiều. Vừa rồi ở Chinatown Inn (ở Jalan Petaling - khu phố Tàu), đông vui, nhộn nhịp. Phòng 2 người ở giá 60RM (x7k=420k VND) ngày thường, cuối tuần giá 80RM. Xem thêm ở đây: http://www.chinatowninn.com/rr.htm. Phòng ốc chật chội tí. Nhưng được cái sạch sẽ. Có nước nóng - nước lạnh: khỏi tốn tiền nước uống suốt 2 ngày ở KL. Sáng ăn mì tôm và uống cà phê sữa cho đã rồi đi chơi.

3- Ở Sing thì nhiều người cho là ABC Hostel rất được (tìm trên google nhé). Mình chưa ở chưa biết. Vừa rồi do book trễ nên mình ở Hotel 81 khu Geylang. Giá phòng 58 USD/đêm. Theo đánh giá của mình là hơi cao nếu là đi bụi và chấp nhận được nếu đi couples. Khu này gần chỗ ăn cháo ếch và chilli crab.

Thông tin về các hostel khác thì bạn tìm các bài viết bên mục Singapore nhé.

conlele
06-05-2011, 15:52
@beboi: Nếu ngồi bus đi Singapore thì vào trang này tham khảo nè: http://www.journeymalaysia.com/ptasingapore.htm.

- Mua vé bus đi Sing và từ Sing về KL thì không cần mua trước đâu. Cứ ra bến xe mà mua. Bến đi Sing từ KL ở đây:
South Bound travellers ~ Bersepadu Selatan (TBS) in Bandar Tasik Selatan was recently opened in January 2011 to facilitate those going southbound to Johor and Singapore. Getting There: Take the LRT (Light Rail Transit) on the Ampang Line bound for Bandar Tasik Selatan LRT Stop. For more , http://www.myrapid.com.my.

HellAngel133
12-05-2011, 00:27
@beboi:
-ngày 20:
"Tối 20/08 tới sân bay LCCT lúc 24:00, ngủ luôn ở đó. Sáng sớm 5-6h đón Aerobus (của Airasia luôn) giá 8RM về KL Sentral."

=>từ KL sentral phải mua vé LRT đi tiếp 1 trạm nữa mới đến Chinatown mất 1RM tầm gần 7 nghìn mình.

-ngày 21 và 22:tháp đôi KLCC,tháp truyền hình,thánh đường...rất gần China town.Nếu làm biếng đi bộ thì chỉ cần 1RM đi LRT rồi đi bộ chưa đến 5' là đến tháp đôi hoặc tháp truyền hình.

-bổ sung 1 cái guest house ở ngay cổng China town có rất rẻ mà sạch sẽ,mát mẻ nữa

Wheelers Guest House
131 - 133 Jalan Tun H.S. Lee, 2nd Floor
Fan room 2 người/30RM
AC room 2 người/40RM

Nếu cần thì qua chỗ mình mình cho bạn cái bản đồ Kuala lumpur mà đi cho nó tiện.

GOAL
15-05-2011, 16:55
Híx ... mới đi Malaysia về . Cảm giác hơi thất vọng . Hùi đi Sing ở 5 ngày vẫn chưa thấy đã , còn hẹn ngày qua chiến đấu nữa , chứ ở Malay mới có 3 ngày đã thấy chán rùi , cũng không có ý định quay lại cái xứ Hồi giáo buồn tẻ này . :( Mình nghe nhiều người nói Malaysia đang lăm le hóa rồng bay phượng múa gì đó , giời ạ , hóa sao nỗi mà hóa , so với Singapore hay Hong Kong thì Malaysia còn cách khoảng khá xa đấy . Ngay tại Kuala Lumpur chứ không phải ngoại ô gì xa xôi mà hàng quán buôn bán xếp bàn ghế tràn ra lề đường cứ như bên xứ mình , rác rến ngập ngụa ở nhiều nơi , xe gắn máy cũng chen chúc xếp cạnh tranh ở vạch dành cho người đi bộ qua đường chứ không ngăn nắp phía sau vạch như trước khi đi mình đã tưởng tượng . Địa điểm thăm thú cũng không có gì đặc sắc . Cái cục sắt Tháp đôi - biểu tượng đầy tự hào của người dân xứ Mã là thất vọng đầu tiên , chả thấy ấn tượng gì với đống bê tông này . Hoàng cung nguy nga tôn kính là nỗi thất vọng tiếp theo , chỉ đứng ngó nghiêng bên ngoài , tất cả những gì thấy được là cánh cổng khép im ĩm với 2 anh gác cửa 2 bên , 1 anh áo trắng đứng nghiêm và 1 anh áo đỏ cưỡi ngựa . Tượng đài Chiến Thắng và Quãng trường Độc Lập là 1 chuỗi tiếp nối những thất vọng sau đó , khí trời Malay oi bức , nắng nóng như đổ lữa lại càng khiến du khách chùn chân chả buồn đi . Chùa Bà Thiên Hậu cũng không có gì đặc sắc , động Batu thì sặc mùi nước đái khĩ ( ?! ) . Genting Highlands cũng không cứu vớt được tình cảnh thảm não của du khách được bao nhiêu và Putrajaya nếu không có Thánh đường Hồi giáo thì mình cũng không biết đến đó để làm gì nữa ... Bạn nào mà đi liên tuyến Sing-Mã thì dành hãy ưu tiên thời gian cho Singapore , không nên ở Malay quá 2 ngày . Bởi vì tất tần tật những địa điểm nổi bật mình vừa kể ( mà ai đi Malay cũng ghé vào ) chỉ cần bỏ ra 1 ngày rưỡi là thanh toán xong . Chưa kể lúc đi bị VN Airlines hoãn chuyến đến 2 tiếng nên hành trình bị đảo lộn xáo trộn làm mình không sắp xếp đủ thời gian tách ra đi Malacca . Phải chi đi được Malacca chắc là cũng gỡ gạc được chút xíu . Hu hu ...
========
Đang dành dụm tiền cho 1 chuyến Cửu Trại Câu vào tháng 10 sắp tới . Hy vọng nơi này giúp mình xốc lại tinh thần và lại làm bừng lên khí thế muốn xách túi rùi đi . :)

lilac
15-05-2011, 19:35
Bạn GOAL có vẻ khác mình quá nhỉ? :P
Mình thích cái không khí "ngồ ngộ" của Malay. :)

conlele
15-05-2011, 20:18
Tui đi 9 ngày 10 đêm Sing-Mã thì đã hết 7 ngày 8 đêm dành hết cho đất Mã Lai.
Về tới đây vẫn còn nhớ Mã Lai cùng con người và cách ứng xử của họ. Nếu được đi nữa thì lại đi tiếp các bang còn lại của Mã nữa.

dulichmientay
16-05-2011, 08:42
@conlele: Mình cũng có cảm giác như bạn , mình lang thang từ Langkawi, Penang, Cameroon, Kualalumpua, Malacca 10 ngày vẫn chưa thấy chán Malaysia :), bên cạnh những điều không vừa lòng vẫn là những niềm vui rất lớn, tặng conlele 1 bông bụp Malay.
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=58685&d=1302944348

LinhEvil
16-05-2011, 11:55
Híx ... mới đi Malaysia về . Cảm giác hơi thất vọng . Hùi đi Sing ở 5 ngày vẫn chưa thấy đã , còn hẹn ngày qua chiến đấu nữa , chứ ở Malay mới có 3 ngày đã thấy chán rùi , cũng không có ý định quay lại cái xứ Hồi giáo buồn tẻ này . :( Mình nghe nhiều người nói Malaysia đang lăm le hóa rồng bay phượng múa gì đó , giời ạ , hóa sao nỗi mà hóa , so với Singapore hay Hong Kong thì Malaysia còn cách khoảng khá xa đấy . Ngay tại Kuala Lumpur chứ không phải ngoại ô gì xa xôi mà hàng quán buôn bán xếp bàn ghế tràn ra lề đường cứ như bên xứ mình , rác rến ngập ngụa ở nhiều nơi , xe gắn máy cũng chen chúc xếp cạnh tranh ở vạch dành cho người đi bộ qua đường chứ không ngăn nắp phía sau vạch như trước khi đi mình đã tưởng tượng . Địa điểm thăm thú cũng không có gì đặc sắc . Cái cục sắt Tháp đôi - biểu tượng đầy tự hào của người dân xứ Mã là thất vọng đầu tiên , chả thấy ấn tượng gì với đống bê tông này . Hoàng cung nguy nga tôn kính là nỗi thất vọng tiếp theo , chỉ đứng ngó nghiêng bên ngoài , tất cả những gì thấy được là cánh cổng khép im ĩm với 2 anh gác cửa 2 bên , 1 anh áo trắng đứng nghiêm và 1 anh áo đỏ cưỡi ngựa . Tượng đài Chiến Thắng và Quãng trường Độc Lập là 1 chuỗi tiếp nối những thất vọng sau đó , khí trời Malay oi bức , nắng nóng như đổ lữa lại càng khiến du khách chùn chân chả buồn đi . Chùa Bà Thiên Hậu cũng không có gì đặc sắc , động Batu thì sặc mùi nước đái khĩ ( ?! ) . Genting Highlands cũng không cứu vớt được tình cảnh thảm não của du khách được bao nhiêu và Putrajaya nếu không có Thánh đường Hồi giáo thì mình cũng không biết đến đó để làm gì nữa ... Bạn nào mà đi liên tuyến Sing-Mã thì dành hãy ưu tiên thời gian cho Singapore , không nên ở Malay quá 2 ngày . Bởi vì tất tần tật những địa điểm nổi bật mình vừa kể ( mà ai đi Malay cũng ghé vào ) chỉ cần bỏ ra 1 ngày rưỡi là thanh toán xong . Chưa kể lúc đi bị VN Airlines hoãn chuyến đến 2 tiếng nên hành trình bị đảo lộn xáo trộn làm mình không sắp xếp đủ thời gian tách ra đi Malacca . Phải chi đi được Malacca chắc là cũng gỡ gạc được chút xíu . Hu hu ...
========
Đang dành dụm tiền cho 1 chuyến Cửu Trại Câu vào tháng 10 sắp tới . Hy vọng nơi này giúp mình xốc lại tinh thần và lại làm bừng lên khí thế muốn xách túi rùi đi . :)

Chắc là không hợp đất rồi. Thực ra đi Malay mà chỉ KL với Genting thì cũng hơi thất vọng xíu.

Malay có nhiều thứ để offer hơn nhiều. Nhưng bạn lại chọn 2 nơi không mấy đặc sắc để dừng chân. Mình thì đi Malays 3 lần mà vẫn muốn quay lại nếu có đk

Chứ đi Sing hàng chục lần rồi, qua đấy chỉ để chui lên chui xuống lòng đất!!!

Schtroumpf
16-05-2011, 13:00
@Goal: Là do em không chọn đúng điểm đặc sắc của Mã mà dừng chân thôi, ko nên chỉ có KL với Genting mà phán ngay như thế thì tội nghiệp cho họ quá! Kể ra đi Mã còn thích hơn Sing vì có nhiều cảnh quan thiên nhiên, không khí lại trong lành chứ như Sing chỉ chui ra chui vào MRT với mall là hết! Đặc sắc của Mã là Melaka, Cammeron Highlands, Fraser Hill, Berajaya Hill, Langkawi, Kota Kinabalu... Nhiều lắm chứ có phải chỉ KL và Genting thôi đâu? :D

yilka
16-05-2011, 13:34
Đọc chia sẻ của bạn GOAL thú vị quá, ko thể ko cười :D Malay có 1 thứ mình ko khoái đó là các bạn gốc Ấn ở Malay hay lừa khách du lịch (kiểu mua rẻ bán đắt, nói xạo về chất lg, đi taxi hay kiếm đường vòng để bịp thêm tiền) còn lại thì cái gì cũng ok cả, người Hồi của Mã là 1 trong những cộng đồng Hồi giáo thân thiện hiếm có khó tìm ^^ Malay lại rộng rãi nữa chứ, nhiều chỗ để đi, nhiều việc để làm, bơi thuyền lặn biển trèo đèo lội suối món gì cũng sẵn, giá cả phải chăng, món ăn phong phú, túm cái váy lại là hợp cho du lịch :)

GOAL
16-05-2011, 19:26
@ lilac , conlele , dulichmientay , LinhEvil :
Ặc ... Chết thật . Tất cả đồng loạt ai ai cũng ủng hộ xứ sở Hồi giáo . Có mình ên "tẩy chay" . :D Hihi ... Nói "tẩy chay" là nói vui thế thôi , nghe hơi quá đáng heng , chứ thiệt ra chắc là do mình không hợp "thổ nhưỡng" , hay nói theo "Phật" chút xíu là do mình và Malaysia không có "duyên" nên mới ra nông nỗi này chăng ? Đấy . Tất cả là tại ông giời đấy ạ . ;)

@ Schtroumpf , yilka : Hu hu ... số em là số con rệp ạ . Chuyến này định tìm đường tẩu thoát sang Melaka rốt cuộc bị VN Airlines níu áo lại đấy ạ . Em hậng VN Airlines quá thể . X(
Với cả em chán em lắm . Vì em chỉ thích núi non , cây cỏ , em không thích biển , đảo , sông ngòi , túm lại là em không thích nước . Cho nên những địa điểm nào có dính nước vào đó là em gạch đít ngay ( cho dù nó muôn phần "đặc sắc" ) . Langkawi , Kota Kinabalu bị loại cũng vì lẽ đó . :(
Em định càm ràm thêm phát là thức ăn ở Malay rõ chán nhưng thấy anh yilka bảo "thức ăn phong phú" nên em xin rút lại ạ . :LL Ehheh ... Ăn thử cái món "đặc sản" Ba ku teh gì đấy cố húp nước vì dễ trôi còn thịt thì nhai đến miếng thứ 3 là hết cước . (NO)

Hơ ... thế có nên rì tua lại cái xứ Hồi giáo này không nhỉ ? :shrug:

Schtroumpf
16-05-2011, 21:27
@Goal: Thích núi non cây cỏ mà không đi Cameron Highlands và Fraser Hill thì thiệt là mất nửa cuộc đời rồi em! Tìm dịp mà quay lại đê! :)) Đồng ý là món ăn Mã hơi chán, được cái phong phú là vì nó có nhiều loại và nhiều dạng, chứ ngon thì rất ít món được gọi là ngon! :D

conlele
16-05-2011, 21:35
Núi non và cây cỏ: Nhà conlele dành hẳn 1 ngày để quần thảo hết cái Penang National Park (Vườn Quốc gia Penang). Đi từ 9h sáng tới 17h chiều mới ra. Sau khi băng rừng thì tới bãi biển hoang vắng, đẹp tuyệt. Tắm biển đã rồi thì lại băng rừng về. Miễn phí hoàn toàn. Chỉ tốn 2RM/người đi xe buýt x 2 vòng đi về (từ Komtar đi Vườn QG).

Đọc trên đây thì thấy mọi người còn leo Kota Kinabalu nữa (hình như cao hơn 4000m). Đang có giá rẻ KUL-KK giá 13 USD kìa.

lilac
16-05-2011, 22:10
@Goal: Thế thì ko thể bỏ qua Cameroon Highland rồi. :D Quay lại đi, quay lại đi, bao iêu vấu đợi chờ... la la la... (hát nghêu ngao) hehe... :D

Đùa chứ đi Mlay mà chỉ lẩn quẩn ở KL & Genting thì nên,... quay lại. hehe...

POL
25-05-2011, 23:02
Xin chào lilac và yilka, mình là mình ngưỡng mộ 2 bạn lắm ấy, lần trước đi Sing thành công cũng nhờ thông tin của 2 bạn nhiều :D
Sắp tới nhóm mình sẽ đi 1 chuyến Sing-Malai nên muốn đưa lịch trình cho các bạn xem góp ý với mình nhé:

Ngày 1: SG – Sing
- Có mặt ở Sing khoảng 1:00PM, đi vườn chim, cho mình hỏi tham wan vườn chim mất khoảng bao lâu?
- Chiều ăn cháo ếch, tham wan fountain of wealth, tượng sư tử, nhà hát sầu riêng (vì nhóm có nhiều bạn chưa đi Sing nên đành phải cho các bạn ấy tham wan mấy chỗ này chụp hình)
- Đi lòng vòng khu Orchard và café đến 11h30PM thì bắt bus đi Malai. Nhóm định book vé online của StarMart Express Air Asia Liner giá S$30/người.
Hết ngày 1 (đuối nhất là vác valy đi cả ngày ở Sing)

Ngày 2: KL
- Khoảng 6h sáng đến KL, đến ks gửi valy (cho mình hỏi là chưa tới giờ check-in nhưng gửi valy có được ko? Tụi mình ở ks Westin)
- Xếp hàng tham wan Sky Bridge ở Twin Towers, có nên mua vé lên tầng cao nhất luôn không?
- Trưa về ks check-in, tắm rửa, 2 ngày chưa tắm rồi ạ =)), tranh thủ nghỉ ngơi chút xíu
- Chiều đi Masjid Jamek tham quan thánh đường hồi giáo và quảng trường độc lập, chợ Central Market
- Tối tham wan khu Kuala Lumpur Tower

Ngày 3: Genting Highland
- Dành trọn ngày này để đi Genting có phí không ạ? Nếu không thì sẽ đi đâu nữa? nhờ mọi ng chỉ giùm.
- Với lại nhóm mình 11 người, không biết đi phương tiện nào thì lợi nhất?

Ngày 4: KL – SG
- Sáng tranh thủ shopping để về ks vào valy
- Đến trưa check-out ks, nếu đc thì tiếp tục gửi valy tại ks mặc dù đã check-out =)) (vì mình đi chuyến bay 7:40PM).
- Với tình hình 7:40PM check-in Kuala Lumpur (KUL) Kuala Lumpur (LCC Terminal), thì mình không biết đi những điểm nào nữa? Các bạn tư vấn với.
- Tối 7:40PM check-in bay về SG.

Mọi ng góp ý giúp mình với nhé, cảm ơn cả nhà nhiều! :X

conlele
25-05-2011, 23:27
Hết ngày 1 (đuối nhất là vác valy đi cả ngày ở Sing)
Bạn có thể hỏi hãng xe đã mua vé Sing-Mã coi họ có cho gửi đồ không.
Vừa rồi mình đi Penang-Malacca cũng kiểu đó: sáng sớm ra mua vé, gửi hành lý tại văn phòng hãng, đi chơi tới 23h30 quay lại, leo lên xe luôn.

Khoảng 6h sáng đến KL, đến ks gửi valy (cho mình hỏi là chưa tới giờ check-in nhưng gửi valy có được ko? Tụi mình ở ks Westin)
Hầu hết khách sạn ở Mã Lai đều cho gửi hành lý trước. Bạn có thể email trước tới khách sạn đó để confirmed cho chắc.
Ở KUL (ChinatownInn) và Langkawi (Delta Motel) thậm chí mình check-in sớm (9h) mà họ có sẵn phòng cũng cho vô luôn, không tính phí.

* Ngày 3: Genting. Mình chưa đi Genting nên không biết, nhưng nhiều bạn ở đây khuyên nếu không thích đánh bài và theme park thì đừng đi. Nếu có cả 1 ngày thì đi Cameroon Highland hấp dẫn hơn.

* Ngày 4: Có lẽ Putrajaya (thủ đô mới) sẽ giúp bạn tiêu tốn bớt một buổi (tìm bài hồi ức của bác kiev: 12 ngày ở Mã-Sing để tìm hiểu về tour du lịch 1RM). Buổi chiều về lại KUL rồi mua sắm cũng không muộn.

huonggiangf1
25-05-2011, 23:44
Putrajaya nằm trên đường ra sân bay nên ko nên đi buổi sáng để quay lại KUL rồi lại ra sân bay. 1 ngày bạn cũng ko kịp làm gì ở Cameroon Highland vì thời gian ngồi trên xe đã mất 4h/chiều và nếu đi thì hãy tính đến chuyện mua vé từ hôm trước đi bạn nhé.

yilka
26-05-2011, 00:01
@ POL: mọi ng góp ý đầy đủ quá rồi, mình nghĩ bạn đã đủ thông tin

Riêng về ngày 3 bạn dành cả ngày đi Genting cũng đc, nếu bạn thích mấy trò chơi và ngắm cảnh trên đường đi. Nếu là mình thì mình sẽ đi hơi khác xíu, sáng ngày 3 mình sẽ đi Malacca hoặc Cameron Highland, ở lại 1 đêm, đến ngày 4 về KL để ra sân bay. Malacca là đô thị cổ của Malay (hao hao như Hội An nhà mình, nhưng đẹp và thú vị hơn), còn Cameroon Highland mùa này sẽ xanh mướt đồi chè nương dâu, ăn ảnh và không gian thoáng đãng lắm. Bạn có thể thảo luận với cả nhóm để tận dụng ngày 3-4 đi chơi, thay vì ở KL sáng ngày 4 shopping :)

loc9000
26-05-2011, 15:09
Các anh chị cho mình hỏi là thời gian đi từ Kul đến Genting là bao lâu, và từ kul đến Malacca là bao lâu, nếu đi genting hoặc Malacca mà đi về trong ngày có được không vì mình nghe mọi người nói là ở 2 nơi này đi lại chừng nữa ngày là đủ các điểm tham quan, nếu được thì mình dành thời gian buổi tối đi dạo ở Kul hay hơn. Cám ơn các anh chị trước nhé.

lilac
26-05-2011, 15:15
@loc9000:

KL - Genting: khoảng 1 tiếng.
KL - Malacca: Khoảng 2 tiếng (& 30 phút từ Malacca Sentral vào Old town).

Genting & Malacca đều đi về trong ngày đc. Nhưng nếu đi dạo thì dạo ban đêm ở Genting & Malacca thú vị hơn KL. Đặc biệt là Malacca, dạo ban đêm ở Malacca là 1 trải nghiệm thú vị. :)

anhgia
26-05-2011, 23:57
Hi bác yilka . Bác cung cấp dùm mình thông tin về hãng hàng không có chuyến bay từ Langkawi đến Ipoh . Thanks

conlele
27-05-2011, 08:35
Hi bác yilka . Bác cung cấp dùm mình thông tin về hãng hàng không có chuyến bay từ Langkawi đến Ipoh . Thanks

Hàng không giá rẻ bay nội địa ở Malaysia có AirAsia và Firefly, nhưng cả 2 hãng này đều không có chuyến bay thẳng từ Langkawi tới Ipoh. Kể cả hàng không "nhà giàu" Malaysia Airlines cũng không luôn.

Một số lựa chọn:
1- Đi phà từ Langkawi sang Kuala Kedah, mua vé bus từ Alor Setar về Ipoh (3h) .
2- Bay từ Langkawi về Penang hoặc Kuala Lumpur, đi bus tới Ipoh (có cả chuyến bus KLIA/LCCT-Ipoh), bus từ Penang-Ipoh chừng 2h, từ KUL-Ipoh chừng 2h30'.

yilka
27-05-2011, 09:35
@ anhgia: cách 2 như bạn conlele nói là cách mọi ng hay làm đấy bác, bay xong rồi bus.

conlele
27-05-2011, 09:42
À nhân tiện đây mình cũng xin cảm ơn các bạn Yilka, lilac, Schoumpf và nhiều bạn khác... trong box Malaysia này. Các hỗ trợ và hướng dẫn của các bạn đã giúp mình rất nhiều trong lần đi bụi đầu tiên ra nước ngoài.

Với 8 ngày ở Malay và 2 ngày ở Sing, mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm. Nhưng trước đây có đọc quyển sách gì đó có tên "Pay it forward" ("Đáp đền tiếp nối"), mình thấy cách cảm ơn các bạn hay nhất là mình sẽ hỗ trợ trả lời cho các bạn khác trong phạm vi mình có thể biết về Malaysia.

Hy vọng bằng cách này, Malaysia sẽ trở nên thân thuộc hơn với anh em phượt gia người Việt.

conlele.

conlele
28-05-2011, 17:35
Là dân bụi, tiết kiệm được bao nhiêu tốt bấy nhiêu.
Vừa rồi đi Malaysia mình ngủ sân bay và trên xe bus khá nhiều.
Ngủ thì ngon rồi. Yên tâm. Chỉ ồn chút.

Nhưng vấn đề quan trọng là: ngày mình ngủ sân bay thì thường check-out khá sớm. Đi chơi cả ngày rồi mới lên sân bay. Nhà vệ sinh ở sân bay thì ngon rồi. Nhưng kẹt cái chỗ tắm!

1) Mình muốn hỏi có bạn nào biết ở Malaysia (hay Singapore, hay Thái, hay Indo...) có dịch vụ cho mình gửi hành lý và/hoặc tắm rửa?

2) Ở Malay và các quốc gia ĐNÁ có dịch vụ "ngắn thời gian" (50k/giờ) như ở Việt Nam không nhỉ?

Cảm ơn các bạn.

_______
Vừa rồi mình đi Malaysia thì có gửi đồ ở 2 chỗ:
- Lúc ở Penang: gửi tại đại lý bán vé bus (ở Komtar).
- Lúc ở Melaka: gửi dịch vụ giữ hành lý tại Melaka Sentral (2RM/package)
Còn chỗ tắm thì hoàn toàn chưa biết.

chocopi
28-05-2011, 18:19
1) Mình muốn hỏi có bạn nào biết ở Malaysia (hay Singapore, hay Thái, hay Indo...) có dịch vụ cho mình gửi hành lý và/hoặc tắm rửa?

2) Ở Malay và các quốc gia ĐNÁ có dịch vụ "ngắn thời gian" (50k/giờ) như ở Việt Nam không nhỉ?

Lúc mình đi Philippines toàn đem vali ra mấy mall gửi, totally free. Thường mấy chỗ gửi đồ nó nằm ở bên ngoài mall nha.
Bạn có thể hỏi quanh mấy bến xe có travel lounge ko, có chỗ tắm rửa và gửi đồ (thu phí theo số kiện hành lý)

Schtroumpf
29-05-2011, 12:00
- Thường thì mình hay gửi ở ngay hostel sau khi check-out, có điều gửi như vậy thì phải quay lại lấy hành lý rồi mới ra sân bay. Hơi lòng vòng nếu chỗ dự tính đi chơi nằm ngược hướng với hostel. Vì vậy cách tốt nhất là thu xếp chỗ đi chơi trong ngày đó sao cho thuận tiện nhất.
- Trong TH không thu xếp được có thể gửi nhờ ở đại lý bán vé bus nếu ngày đó có sử dụng dịch vụ của họ. (Đợt đi Genting mình có mua vé bus của Star Mart đi từ Sing sang, và gửi hành lý ở chỗ họ cả ngày để lang thang Sing trước).
- Mình chưa thấy dịch vụ ngắn ngày ở các nước ĐNA mình đã có dịp ghé qua, tuy nhiên, bạn có thể tạt vào hostel/guesthouse để hỏi nhờ. Cứ đâm đầu vào mà hỏi, nếu được thì được còn ko được thì thôi! :D Đợt rồi đi Thái, mình có ghé qua Sukhothai và đâm đầu vào Old City GH hỏi. Sau khi nghe xong thì ông chủ GH bảo luôn là "Bọn mày có thể để hành lý ở đây, tắm rửa thoải mái, có nước nóng + vòi sen. Tắm xong thì ngồi ngoài sân mà nghỉ chờ tới giờ ra xe bus. Free hoàn toàn." --> trùi ui, nghe xong mừng gì đâu luôn! :)) Các bạn Thái đúng là nhiệt tình và biết cách giữ chân du khách!

ranchu
10-06-2011, 11:19
Tình hình là mình sắp qua KL, mà chuyến bay quá trễ, dự định là 12h đêm mới tới LCCT, về tới Sentral và KS chắc cũng gần 2h sáng :(
Định ngủ lại LCCT rồi sáng hôm sau mới vào KL, nhưng không rõ ở sân bay có chỗ ngủ an toàn như ở Changi hay không.
Bạn nào đã từng ngủ qua đêm ở LCCT rồi tư vấn giúp mình với nhé :)

conlele
10-06-2011, 11:51
@ranchu: LCCT chật chội, ít tiện nghi hơn Changi và KLIA, nhưng với dân đi bụi thì ngủ vẫn tốt. Tui ngủ rồi.
Nếu ngủ ngồi được thì tìm mấy băng ghế inox (hay nhôm) mà ngồi, gác chân lên vali & hành lí.

Còn thích ngủ nằm thì kiếm mấy cái hành lang ở góc khuất, thường là đằng sau băng ghế sau cùng, trải áo mưa ra là ngủ thoải con gà mái luôn (tui đã ngủ cách này).

An toàn: cảm giác ít an toàn hơn Changi và KLIA vì xung quanh 80-90% là người Malaysia. Nhưng tui nói thiệt, người Malaysia hiền hơn người xxx mình khoảng 10 lần!

hannah yuri
10-06-2011, 16:34
Mình đã từng ngủ ở LCCT, nhưng lúc đó transit từ Úc về VN (từ 2-8h sáng), ban đầu cũng hơi sợ sợ, nhưng sau ngủ tuốt, cũng ko sao cả, vì có security đi dạo liên tục, chỗ khu đó gần duty free shops, có cả security và bàn hướng dẫn nữa. Nhưng nếu bạn đã làm thủ tục xuất cảnh ra ngoài luôn thì mình ko chắc có chỗ nào ngủ hông? vì thấy đợt rùi đi qua Malay chơi thì khu bên ngoài hơi đông và lộn xộn xíu, mà ồn ào nữa (ko biết ban đêm có đỡ hơn ko), nhưng chắc vẫn an toàn hơn VN :)).

lilac
10-06-2011, 18:53
@ranchu: mình đã ngủ khá nhiều lần ở LCCT. An toàn bạn à, tuy ko thoải mái nhu Changi nhưng cũng ko đến nỗi!
Mẹo nhỏ là nếu bạn đã ra ngoài rồi thì nên tìm chỗ departure (chỗ bạn sẽ check in nếu bay từ LCCT áh), ở đó có máy lạnh, mát mẻ, sạch sẽ, ban đêm cũng có nhiều bạn Khoai Tây ngủ ở đây. Tìm 1 góc khuất rồi đặt lưng đánh 1 giấc tới sáng! :p
Nhưng cẩn thận nếu bạn xui xẻo dính bữa "thanh trùng" thì khoảng 2am sẽ bị đánh thưc và đuổi ra ngoài để họ phun thuốc! :p

Tuy nhiên nếu bạn ko quen kiểu quá bụi bặm thì có thể chọn Starbuck làm điểm nghỉ chân, vừa có máy lạnh, vừa co wifi, chỉ có cái là tốn tiền.

congchuadiana
14-06-2011, 17:10
Các anh chị Phượt gia làm ơn tư vấn cho em với.
Số là đợt rồi thấy AirAsia nó có big sale, em lanh chanh mua đại vé đi Malay 6 ngày, nói 6 ngày chứ thiệt ra còn có 5 ngày, tại vì mất thời gian bay rồi. Mà mua xong em cũng chả biết đi đâu.
Thiệt ra em mê biển nên mấy cái cao nguyên em chẳng muốn đi chút nào, vì thế có 3 địa điểm mà em ko biết nên bỏ cái nào, đó là Langkawi, Penang và Melaka.
Em biết là 5 ngày thì ko thể nào đi hết 3 cái điểm đó, vì thế nên đi thế nào cho tiện nhỉ, em thấy mọi ng hay đi tour Melaka -> Penang hay Penang -> Langkawi.

conlele
14-06-2011, 17:40
@congchuadiana:
Nếu bạn mê biển thì Langkawi là nơi tuyệt vời nhất dành cho bạn: biển sạch - đẹp, ít khách du lịch, người dân hiền hoà, giá cả phải chăng... là tất cả những gì bạn có thể thưởng thức với Langkawi.

Nếu bạn có 5-6 ngày, kế hoạch có thể như vầy:
Ngày 1: KUL, nếu còn thời gian thì về KL chơi, sáng sớm bay chuyến KUL-Langkawi (LKG) sớm (7h30-8h30)
Ngày 2-3: Langkawi, chiều ngày 3 bắt phà chuyến 17h30 sang Penang (khoảng 20h30 tới Penang)
Ngày 4-5: Penang, tối ngày 5 mua vé xe Penang-KUL (chuyến cuối 23h30, tới KUL khoảng gần 5h sáng)
Ngày 6: KUL và lên sân bay về.

Về Langkawi, bạn xem một ít hình ảnh của tui ở đây: https://www.phuot.vn/threads/19259-L%E1%BB%8Bch-tr%C3%ACnh-v%C3%B2ng-quanh-%C4%90%C3%B4ng-Nam-%C3%81.-11-ng%C3%A0y.

Tui cũng có một bài hồi ức về chuyến đi xuyên Malaysia của mình, Xuyên Mã Lai (https://www.phuot.vn/threads/18157-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-b%E1%BB%A5i-xuy%C3%AAn-Malaysia-KL-Langkawi-Penang-Malacca-Johor-Bahru-Singapore?p=368144#post368144), nhưng bữa giờ làm biếng quá, đang bỏ ngang.

Còn thắc mắc gì bạn cứ hỏi trực tiếp ở đây, tui biết tới đâu nói tới đó cho.

congchuadiana
20-06-2011, 07:27
Em cám ơn bác Coleen. Sẵn tiện bác cho em hỏi thêm, em nghe nói là ở Penang có cái khu chợ đêm gì đó rất vui, nó nằm ở khu nào vậy. Em định tìm cái hostel gần khu chợ đêm đó để ăn chơi cho tiện bác à.

Với lại thế này ạ, mặc dù rất muốn đi Langkawi, nhưng nghe đến chuyện đi phà qua Penang thì thân mẫu em nhất quyết ko đi, thế thì em đành chọn plan đi Penang và Melaka.
Thế thì bác tư vấn giùm em nên đi Penang trước hay Melaka trước.

MayMan
22-06-2011, 15:41
Thứ 2 Đang ngồi cafe thì a bạn hỏi "có đi Kuching ko? Đi với tao, chương trình có rồi".đợt này đang nhiều việc nhưng lâu rồi ko đi cuồng chân quá. Gật đầu cái rụp. Văn phòng đặt vé trong thứ 3. Ksan bên kia đặt rồi, ở cái Pullman gì gì đó. Mai đi ctac rồi sáng thứ sáu bay.

Bây giờ mới lọ mọ thôg tin về tp này. Mang lên đây hỏi xem có anh chị em nào đi rồi thì chỉ cho ít kinh nghiệm với. Trên wiki nó gọi tp này là tp Mèo. Chả biết mèo meo bên dó thế nào nhỉ? :d thông tin + ảnh mình update dần dần nhé.

Ah mình bay silkair qua Sing. Lúc về stop ở Sing 2 ngày. ACE nào có mặt ở Sing tầm đó thì cho join với. Chắc chỉ có cái khách sạn casino trên Sentosa là muốn xem, shopping ngắm cảnh cũng chả ham lắm.

Cheers

Schtroumpf
22-06-2011, 23:06
Theo công văn ngày 7-6 của Cục Quản lý lao động nước ngoài (Bộ LĐ-TB&XH), Cục Nhập cư Malaysia vừa có quy định mới đối với người nước ngoài nhập cảnh vào Malaysia.
Theo đó, kể từ ngày 1-6, người nước ngoài nhập cảnh vào Malaysia qua đường bộ, đường thuỷ và đường hàng không phải thực hiện lấy dấu vân tay ngón trỏ và ngón cái tại các điểm làm thủ tục nhập cảnh.

Quy định này không áp dụng cho trẻ em dưới 12 tuổi, cá nhân nhập cảnh bằng hộ chiếu ngoại giao, người nhập cảnh không có ngón tay và khách VIP đã được chấp thuận trước từ Cục Nhập cư Malaysia.

Thực tế tại sân bay quốc tế KL (KLIA) ngày 15/6 vừa qua: khách nhập cảnh sẽ chỉ phải lấy dấu vân tay ở 2 ngón trỏ 2 bên bàn tay (chứ không phải ngón trỏ và ngón cái), đặt tay lên máy scan khi được yêu cầu, máy scan nhanh chừng 1p là xong. Khi xuất cảnh thì tùy nhân viên hải quan, có người yêu cầu scan lại và có người thì chỉ dòm pp rồi đóng dấu cộp cộp, qua! :D
Hậu quả của cái sự lấy dấu vân tay này là lúc nào cũng đông người đứng xếp thành mấy hàng dài dằng dặc để chờ làm thủ tục. Trung bình phải mất từ 40p - 1h. Bạn nào sắp đi lưu ý việc này để tránh bị lỡ bus/train... 7.30 tối mà còn đông như thế này đây :(
https://i200.photobucket.com/albums/aa269/schtroumpf29/2011/Malaysia%20-%20Hello%20Resort/DSCN1918.jpg

thienphong2704
24-06-2011, 01:35
Sinh nhật lần thứ 20 của bạn gái em tháng 11 em định đi Mã 1 chuyến. chủ yếu là tắm + shopping thôi, đi 2-3 ngày hà, tại lúc đó em công tác thường xuyên. Mà nếu đi shopping thì nên đi thái hay mã ạ. Em thì cả 2 đi rùi nhưng đều theo tour, chả nhớ gì. Anh chị gợi ý giúp em với. Thanks ạ

foot-print
25-06-2011, 22:04
Sinh nhật lần thứ 20 của bạn gái em tháng 11 em định đi Mã 1 chuyến. chủ yếu là tắm + shopping thôi, đi 2-3 ngày hà, tại lúc đó em công tác thường xuyên. Mà nếu đi shopping thì nên đi thái hay mã ạ. Em thì cả 2 đi rùi nhưng đều theo tour, chả nhớ gì. Anh chị gợi ý giúp em với. Thanks ạ
Theo mình bạn nên đi Thái , vừa rẻ lại vừa gần gũi với người Việt hơn. Nên đi theo lộ trình Phuket - Bangkok, tuyệt vời.!!!!

congchuadiana
27-06-2011, 16:34
Mọi người cho em hỏi, em nghe nói ở Penang có thể đi đến "Pulau Payar Marine Park", không biết có ai đi đến đây chưa, và đi bằng cách nào. Hay là phải mua tour từ Penang.

phuong710
27-06-2011, 17:29
Mình cũng không biết chủ đề này đã có chưa, nhưng trước khi đi Malay đã tìm hiểu khá nhiều thông tim mà không thấy ai đề cập cụ thể. Vậy em xin chia sẻ cho chị em phụ nữ nếu có ý định đi Malay một mình biết để đề phòng ạ.
Em vừa đi KL 3 ngày giữa tháng 6. Chuyến đi khá vui trừ việc hơi mệt vì thời gian chơi quá ít và gặp một chuyện cực kì không vui.
Trước đây có nghe nói vụ mua Tiger Airway, đối với các khách hàng là nữ, đi 1 mình hoặc 2,3 mình, ăn mặc không kín đáo sẽ bị hải quan bắt trình 1000$ tiền mặt nên em cũng hết sức cẩn thận tìm thông tin. Cơ mà em đi vé Malaysia 370$/ khứ hồi, không phải giá rẻ, trong hộ chiếu lại từng có dấu xuất nhập cảnh của Sing và Visa của Myanmar nên khá chủ quan, vẫn cẩn thận ăn mặc khá lịch sự và kín đáo lên sân bay. Vậy mà lúc làm thủ tục check-in (ở SB VN nhé), anh niag vẫn bắt show 500$ tiền mặt.
Em hơi bất ngờ, vì em sang KL thăm người thân, người thân ra tận sân bay đón, đt roaming đầy đủ nên chỉ mang theo 100$ trừ trường hợp mất liên lạc thì tự bắt taxi về KL, còn lại tiền nong để hết trong Master Card để tránh vụ tỉ giá. Sau khi trình bày sự việc các kiểu, anh niag khăng khăng bắt phải trình 500$, còn nói rằng ngay cả trình 10tr ra anh ấy cũng ko đồng ý.
Thế là con bé đôn đáo đi rút tiền, rồi đổi tiền ở SB (ở SB tỉ giá rất cao, về em lỗ mất gần 1tr tiền đổi tỉ giá :( ). Show cho anh Niag mới đc lấy boarding card. Anh ấy còn dặn thêm là đừng có đổi lại hoặc trả lại tiền cho ai đó, vào trong họ lại kiểm tra. Trong khi vào trong làm thủ tục xuất cảnh thì họ chỉ liếc e đúng 5s là đóng cộp cho em đi. Sang đến Malay nhập cảnh họ hỏi đúng 3 câu:
1. How long u stay? English pls (3 days)
2. Purpose? (visit friend)
3. Boyfriend? (just smile n go)
Lúc về cũng ko ai hỏi j. Thực sự là em rất bức xúc vụ này, vì em không đi giá rẻ, cũng không ăn mặc nhạy cảm và bộ phận xuất nhập cảnh còn không hỏi thì tại sao Niag lại có quyền hỏi em nhỉ? Làm em mất gần 1tr vụ đổi tỉ giá :(.
Anh ấy còn bonus thêm 1 câu: "nếu em có visa của Nhật, EU, Mỹ trong hộ chiếu thì mới đảm bảo cho em được".
Haiz... chia sẻ thông tin cho mọi người biết mà tránh, không để trường hợp chủ quan như em. Ngoài ra, chuyến đi KL ngắn ngủi nhưng thật tuyệt ạ :X, nhất định em sẽ quay lại lần nữa.

tthicdichoi
29-06-2011, 21:19
Cảm ơn bạn Phuong710. Đầu tháng 7 này mình cũng du lịch qua Malay, nhóm cũng toàn con gái thôi ah. Đang tính bỏ qua vụ 500$ tiền mặt, vì tính giải thích với nó là tao có cầm theo những 2 thẻ tín dụng. Nhưng thôi có khi thủ sẵn 500$ cho an toàn mà đỡ mất thời gian.
Bạn vừa đi về nhân tiện mình hỏi luôn đi từ KLsentral đển Malacca thì bắt xe ở bến xe Bukit Jali hay chuyển bến mới rồi?
Thêm nữa là Malay mùa này có mưa ko bạn nhỉ?

Cảm ơn bạn nhiều nhá!;)

huonggiangf1
29-06-2011, 21:37
Mình đi đợt 30/4, đi Air Asia và cũng bị Niag đòi show 500$/người hoặc thẻ visa/master. Lúc đó rõ là rất bực mình vì mấy người họ cứ nằng nặc phải show tiền mới xuất boarding pass. Mình cầm tiền quỹ của cả nhóm và có thể show đủ 2000$/4 người nhưng họ cũng ko chịu, thế là đứng giữa sân bay lại phải chia tiền cho mỗi người cầm 500$, xong sau đó lại thu lại :(. Đúng là ngớ ngẩn hết sức. Đi sang cả Malaysia và Sing đều chẳng ai hỏi mình mang bao nhiêu tiền, mà trên đất VN lại bị chính người VN hạch sách hành tỏi bực hết cả mình. Dù sao lúc đó cũng sắp hết giờ làm thủ tục rồi nên mình show ra cho xong chuyện, chứ ko thì mình cũng làm căng với nó, kể cả có tiền cũng ko thèm show :(.

dulichonha
29-06-2011, 21:40
@huonggiangf1: Ồ, nếu vậy mình có thể chơi bài Web check-in trước khi đi, in thẻ lên máy bay trước khi ra sân bay thì liệu có thoát màn tra hỏi tiền này không nhỉ?

tthicdichoi
29-06-2011, 22:33
huonggiangf1: Làm căng lại thiệt mình thôi bạn ah, nó có quyền mà, với lại hình như đâu đó nó có quy định bằng văn bản thì fai. Nên dĩ hòa vi quý, cầm 500$ cho nó chắc ăn, phận chị em quen nhỏ nhẹ và ngại va chạm ^^. Chỉ tiếc là nó đi ngược với xu hướng của mấy bác cấp cao nhà mình là khuyến khích chi tiêu và thanh toán không bằng tiền mặt (muốn văn minh mà cũng khó thế đấy) o_o

huonggiangf1
29-06-2011, 22:49
Nó chấp nhận thẻ mà. Nhưng nếu có cái văn bản đó thì nó phải show được cho mình chứ. Thật sự là mình chỉ thấy duy nhất ở VN đòi hỏi điều đó một cách hết sức vô lý :(.

Schtroumpf
30-06-2011, 01:08
@Tthicdichoi: KL Sentral đi Malacca vẫn bắt bus ở Bukit Jalil bạn nhé! Mùa này thì là mùa mưa nhưng ít thôi chứ không nhiều, cứ cầm theo áo mưa mỏng và dù cho chắc ăn.

lilac
30-06-2011, 10:02
@ Niag là ai??? Sao lại có chuyện này nhỉ?? Nếu mình hỏi vụ giấy tờ vì sao có quy định này thì sao?
Mình vừa đi đợt 30/4, cũng đi 4 nữ, ko thấy hỏi han gì, ko bắt show tiền luôn. Ko hiểu??

Còn vụ check-in online cũng phải show boarding pass (in giấy) tại quầy check-in để đc in boarding pass (thật) hoặc đóng dấu vào boarding pass (giấy) mới đc bay nha. Nên nếu có kiểm tra thì cũng sẽ bị kiểm tra. :)

thienphong2704
30-06-2011, 14:07
TIAGS ?
Bạn gái mình đi của VNA thì không bị, nhưng đi của AA thì bị nè =.=

lilac
30-06-2011, 14:40
Mình đi AA. Cuối cùng là vì sao nhỉ?

conlele
30-06-2011, 14:47
NIAGS: Xí nghiệp hàng không mặt đất Nội Bài
TIAGS: Xí nghiệp hàng không mặt đất Tân Sơn Nhất.

@Các bạn nữ: Vụ phải trình 500US$ hay 1000US$ tôi cũng có nghe nói đến. Tôi còn có nghe nói đến vụ "mua cửa" nữa, giá là 50$/người tới 100$/người tuỳ đối tượng. Có lẽ "tội" của các bạn là các bạn xinh quá và trẻ quá!

huonggiangf1
30-06-2011, 15:08
Em đi với 3 bạn trai, chỉ có em là gái thôi thế nên vụ quỹ là em bị giao cho làm hết. Thế em là người show tiền mà các anh chị ý vẫn ko chịu, bắt phải cả 3 bạn giai kia cũng phải có tiền. Thế là em phải chia cho mỗi bạn cầm 1 ít trước mặt các anh chị ý, xong các anh chị ý gật đầu 1 cái thì cả 3 bạn ý lại đưa lại hết cho em =)) cũng trước mặt họ luôn :)). Em chả hiểu phải "hình thức" với nhau như vậy làm gì nữa :((.

conlele
30-06-2011, 15:19
@huonggiangf1: 1- Đó là "thu nhập", là cửa sống của người ta mà lị.
2- Hồi xưa thời bao cấp có vụ "người lớn đi kèm trẻ em" khi xem đi phim hay đá bóng, có lẽ mấy ảnh nghi ngờ như vậy chăng?
3- Hôm qua, mấy ảnh bị mấy chị ở nhà đập cho một trận, nên hôm nay mới...
4- Cuối cùng: tại vì em xinh quá!

homeless man
30-06-2011, 15:44
@huonggiangf1: Ồ, nếu vậy mình có thể chơi bài Web check-in trước khi đi, in thẻ lên máy bay trước khi ra sân bay thì liệu có thoát màn tra hỏi tiền này không nhỉ?

Web check-in và boarding pass là 2 cái khác nhau, khi vào trong, còn thu cuống để kiểm soát. Có mỗi ở LCCT thì là một nhưng phải verified cái boarding pass . Tớ có chuyện cười ra nước mắt vì cái verified này.

Đúng là mấy anh Việt hay rách việc. Tớ đi nhiều lần nhưng có một lần bị hỏi đưa 1000$. Tớ nói thẳng luôn nhìn lại mặt tôi xem, thế này mà không có tiền à? Cậu ta im luôn hehe.

Thật là hên xui thôi.

Mèo Bay
30-06-2011, 17:02
Mèo đã đi Sing 2 lần, đi HK 1 lần, điML 1 lần. Đúng là khi check in nhân viên mặt đất của VN Airline có hỏi mình là chị có mang theo hơn 500$ không? Để phòng sang bên kia người ta kiểm tra. Mèo bảo có chứ, có cả tiền cả thẻ VISA, có cần kiểm tra không thì họ bảo không cần đâu; trách nhiệm họ thông báo thế thôi.

Mèo đi Sing trên máy bay gặp một cô người miền Tây không thể điền được tờ khai xuất nhập cảnh, Mèo chỉ cho cô ta điền, nói là chỗ này (phần họ tên) viết bằng chữ in hoa. Cô ta hỏi "Chữ in hoa là chữ gì vậy chị?". Sau khi lang bang hơn 1 giờ ở các cửa hàng trong sân bay Mèo mới bò ra ngoài và thấy trên băng chuyền còn 1 túi đồ, bên ngoài sân bay còn 1 người đàn ông cầm tờ giấy có tên cô ta mà đợi hoài không thấy ra.Tháng 5 vừa rồi Mèo đi ML, lại thấy một cô khác cũng người miền Tây và một người đàn bà có vẻ lam lũ bị nhân viên an ninh sân bay áp giải lên máy bay, đến sát giờ bay còn có người lên tận máy bay kiểm tra lại. Mèo đi HK cũng thấy một cô người VN bị an ninh sân bay gọi lại mời vào phòng làm việc để thẩm vấn thêm.

Lần nào xuất ngoại cũng gặp những cảnh đó, như vậy chuyện nhân viên mặt đất của hãng máy bay hỏi tiền mặt trong túi hay an ninh sân bay bên kia giữ người lại để thẩm vấn chắc cũng phải có lý do gì đó chứ. Mèo đi mấy lần, lần nào cũng nghĩ "Nếu có đứa nào nó hoạnh hoẹ mình chuyện tiền mặt nhiều ít, ắt phải cho nó một bài học về việc tôn trọng người VN mới được". Thế mà chả có ma nào hỏi đến mình cả :D Có khi do Mèo xấu quá cũng nên (NO)

conlele
30-06-2011, 19:02
@Mèo Lười: chuyện bạn kể là có thật. Đó cũng là nỗi buồn ghê gớm của người Việt ta. Thực ra mấy anh xxx ấy cũng chẳng phải có "tinh thần trách nihệm" tốt đẹp gì đâu bạn ạ. Có cả một đường dây "mua cửa" để lọt qua dễ dàng. Đừng nói 1-2 cô, 20 chục cô đi một lần cũng lọt tuốt, miễn đủ $$$! Họ nhìn mặt từng hành khách để phán đoán thôi!

rabbit
01-07-2011, 17:15
Em vừa phượt Mã Lai cùng gia đình về, có mấy chuyện rất ấn tượng với các bạn Mã:

1. Tiếp viên AirAsia rất chuyên nghiệp, em mua pre-booking 3 cái comfort kit ( gồm 1 chăn nhẹ, 1 gối hơi, 1 bịt mắt in logo AA làm kỷ niệm cho mấy nhà ), tụi nó đưa mỗi 1 cái, mình complain thì tiếp viên nó report luôn với hãng từ máy bay, thế là chuyến về lĩnh thêm 2 cái cùng với 1 đống xin lỗi đã làm phiền ( vì chuyến đi nó chỉ mang có 1 bộ cho mình). Chuyến về gặp mưa to, nhân viên mặt đất AA thay nhau cầm ô che cho khách ra máy bay, ướt lướt thướt hết nhưng vẫn cười tươi...
2. Cho bọn trẻ lên Genting chơi, cô em đi cùng nhét luôn cái máy tính xách tay vào ngăn kéo ở trong phòng rồi ... check out... Mếu máo anh ơi em mất máy roài, buổi chiều e quay lại Lễ tân, khách xếp hàng dài dằng dặc, thế mà vẫn xử lý vụ của em đến cùng, Trực phòng thông báo: máy tính đã chuyển xuống Lost & Found của Phòng An ninh, xuống đó đưa hộ chiếu, ký 1 cái là nhận lại máy, chưa từng gặp ca này ở VN mình...
3. Mấy nhà đi cáp treo, gửi nhờ hành lý lên Genting nên ko có vé, lúc xuống khênh ra ngoài yêu cầu 1 Porter là tao muốn dịch vụ chuyển xuống, nó bỏ cả công việc đi check giùm xem sao mình ko có trong danh sách gửi đồ lên, vì gửi lên thì được chuyển xuống miễn phí, em phải bảo tao đi dịch vụ xuống, charge thoải mái đi nó mới ghi Biên nhận, xếp đồ lên xe hàng xong mới bye bye, thấy nhiệt tình quá nên em bo cho 5RM... Rất nhiệt tình & trách nhiệm.

Nói chung là em thấy sống thoải mái khi ở Mã, rất mến khách...

conlele
01-07-2011, 17:23
@Rabbit: đúng vậy bạn ạ! Đi Mã, đặc biệt là về các vùng quê như Langkawi hay Penang, mới thấy người Mã Lai hiền lành thật sự. Lúc đó mới nhớ lại cái khẩu hiệu: "XX thân thiện, hiền hoà, mến khách" của nhà mình sao mà ... đúng là khẩu hiệu! Bây giờ người ta ra đường là chen lấn, xô đẩy, đụng một cái cũng lườm, nguýt, hay tệ hơn sẵn sàng nặng lời hoặc nện nhau chỉ vì những chuyện bé tẹo.

Khi conlele đi chạy xe máy ở các đường nhỏ không có đèn đỏ của Langkawi, khi tới ngã tư thì xe tải, xe hơi họ thấy mình đằng xa đã chủ động dừng lại, cười thật tươi và phất tay kêu mình chạy qua!

Người Mã Lai quả thật rất hiền!

dulichonha
02-07-2011, 02:29
Sáng qua vừa rời Việt Nam sang Malaysia. Ở cửa khẩu Nội Bài nhà mình, tôi có bị hoạnh họe gì đâu về khoản đòi xem tiền mặt. Thậm chí thủ tục rất nhanh, còn lễ phép tươi cười thân thiện vô cùng. Chắc thỉnh thoảng các bạn gặp phải đúng người vừa bị sếp mắng, vợ/chồng chửi nên cáu bẩn đấy.

Đúng là đi đâu cũng bị nghe phàn nàn về cái sự ý thức của người VN. Đành vậy thôi chứ biết làm thế nào. Mỗi phượt tử cần góp sức thay đổi ý nghĩ không tốt đó về VN bằng cách thể hiện sự văn minh, hiểu biết của mình trên mỗi cung đường đi qua vậy. Có con thì triệt để dạy dỗ về vấn đề ý thức nơi công cộng...

linh_bebu
05-07-2011, 22:12
Các anh chị ơi, e lần đầu mới đi du lịch ra nước ngoài và cũng là lần đầu đi phượt, trình còn non.
Các anh chị cho e hỏi mấy câu này với ạ :">.

- E đi bus từ Sing đến Malacca thì cái bến dừng ở MLC là có ở center k ạ? hay là phải đi thêm để vào
- Xong đi từ MLC đến KL thì là có đến KL Sentral không ạ, để e gửi đồ rồi đi chơi luôn (nếu không qua KL Sentral thì về khách sạn thôi ạ :D)
- Thành phố Puduyara thì đi như nào ạ (từ KL hoặc từ Malacca đều đc ạ)? Ở đây có gì hay không ạ? Chơi bao lâu ở đây thì vừa ạ?
- Câu chung: book khách sạn ở KL và Malacca thì đến nơi book có được không ạ? Có bị charge thêm phí không ạ?

Thanks mọi người nhiều :D!

Schtroumpf
06-07-2011, 12:16
@Linh_bebu: Xe đến Malacca sẽ dừng ở Melaka Sentral - là trạm bus trung tâm Melaka. Từ đây đón xe bus vào nội ô (Old Town) khoảng 1MYR/người nữa nhé. Melaka đi KL sẽ dừng ở Bukit Jalil - là trạm bus mới đi khắp các tỉnh từ KL. Bạn nên hỏi lại khi mua vé xem có chuyến nào đi thẳng KL Sentral hay có bus chuyển tiếp từ BJ sang không. Nếu ko bạn có thể đi tiếp bằng MRT/LRT cũng được. Putrajaya phải đón bus từ KL nhé, nên dành nửa ngày để thăm thú ở đây nếu bạn là dân chụp hình. Việc book ks, đến nơi mới book thì cũng không bị tính phí gì thêm, nhưng sao không tự tìm hiểu và book online trước để tránh TH sang đến nơi hết phòng đột xuất và phải tha lôi hành lý đi tìm nơi vừa ý? Hình như bạn cũng chưa nghiên cứu hết topic này? Chịu khó đọc từ đầu sẽ thu thập được nhiều thông tin bổ ích lắm đó, dĩ nhiên chuyện này không ai giúp bạn được mà phải tự đọc thôi! :)

tthicdichoi
06-07-2011, 16:11
Mình đang ở KUL, cũng ko có nhiều thời gian mà muốn đi thăm tháp truyền hình. Có bạn nào vừa đi về cho mình hỏi tháp truyền hình liệu có phải xếp hàng mua vé ko nhỉ? Hay cứ thế vào mua vé rồi lên thăm thôi?

huonggiangf1
06-07-2011, 16:16
Tháp truyền hình đắt nên ko nhiều người đến thăm đâu bạn ạ, nên bạn hoàn toàn có thể vào mua vé rồi lên.

tthicdichoi
06-07-2011, 16:24
Bao nhiêu một lần lên hả Giang? Với lại ở ML thì có quả gì đặc trưng mua về làm quà nhỉ?

huonggiangf1
06-07-2011, 16:33
Đây là thông tin và một chút chia sẻ của mình về điểm đến này bạn nhé.

4. KL Tower là nơi đáng bị cho thẻ đỏ nhất. Trong lịch trình em sắp xếp thì Sky Bridge đi ban ngày rồi nên muốn lên KL Tower vào buổi tối để ngắm KL lên đèn như thế nào. Đọc ở khắp mọi nơi, cả Lonely Planet cả trang web malaysia... đều thấy nói là 8RM/vé lên Observation Deck. Vậy là khi đến nơi lại chỉ có 3 lựa chọn: 45RM/vé cho Observation Deck + 1 trong mấy thứ (F1 Simulation/Malaysia culture village/Animal Area/1 thứ nữa em quên rồi), 55RM/vé cho Observation Deck + cả 4 thứ kia, 168RM cho Observation Deck + Dinner tại restaurant trên cao. Bọn em đành chọn Package 1 với F1 Simulation, mô phỏng đua xe công thức 1 (vì em là Gà F1 mà :">) nhưng thực sự là thấy tiếc tiền. Ngắm được 1 lúc thì chán vì nếu như nó làm khổ kính lớn như trên Sky Bridge thì cũng được, đằng này cứ như kính lục lăng ấy nên tầm nhìn bị hạn chế rất là nhiều.

Xuống xem F1 Simulation nó như thế nào, thì hóa ra chỉ là 1 cái cửa hàng bán đồ thể thao đua xe + 6 cái xe mô hình để ngồi chơi như chơi game. Chỉ cho 3 người vào 1 lần, đã vào là bắt buộc phải chơi, nếu ko chơi thì phải ra ngoài ngồi chờ :(. Em là con gái nên ko thích đua xe, định ngồi xem cổ vũ cho Gà Trưởng nhưng lại bị mời ra ngoài, thế là em hỏi cắc cớ: "So i have to play?" :)). Được cùng lắm là 10p thì bị đuổi ra mặc dù chưa đua về đích

Tiếc 45RM - 15usd :((.

Nói thế thôi nhưng mà nếu bạn ko có thời gian, ko thăm thú đc nhiều và vẫn máu đi thì cứ lên đường thôi nhé.

linh_bebu
06-07-2011, 16:48
@Linh_bebu: Xe đến Malacca sẽ dừng ở Melaka Sentral - là trạm bus trung tâm Melaka. Từ đây đón xe bus vào nội ô (Old Town) khoảng 1MYR/người nữa nhé. Melaka đi KL sẽ dừng ở Bukit Jalil - là trạm bus mới đi khắp các tỉnh từ KL. Bạn nên hỏi lại khi mua vé xem có chuyến nào đi thẳng KL Sentral hay có bus chuyển tiếp từ BJ sang không. Nếu ko bạn có thể đi tiếp bằng MRT/LRT cũng được. Putrajaya phải đón bus từ KL nhé, nên dành nửa ngày để thăm thú ở đây nếu bạn là dân chụp hình. Việc book ks, đến nơi mới book thì cũng không bị tính phí gì thêm, nhưng sao không tự tìm hiểu và book online trước để tránh TH sang đến nơi hết phòng đột xuất và phải tha lôi hành lý đi tìm nơi vừa ý? Hình như bạn cũng chưa nghiên cứu hết topic này? Chịu khó đọc từ đầu sẽ thu thập được nhiều thông tin bổ ích lắm đó, dĩ nhiên chuyện này không ai giúp bạn được mà phải tự đọc thôi! :)

Dạ e cũng đọc đến trang 29 rồi nhưng mà hơi quay quay nên đọc xong nó cứ như chưa đọc ạ =))
e cũng đang phải đọc bên sing nữa nên chưa có thời gian nghiên cứu nhiều :(
thanks anh/chị ạ

huonggiangf1
06-07-2011, 16:59
@ linh_bebu: Theo kinh nghiệm của mình thì đọc đến đâu note đến đó những thông tin mà mình quan tâm rồi sau này dựa trên đó để xây dựng chương trình đầy đủ cho mình, vướng ở đâu thì mới đem ra hỏi. Chứ bạn đọc 1 lèo gần 50 trang thì có mà... Malaysia mới chỉ có 50 trang thôi đó, chứ Sing thì 2 topic cơ mà topic thì cả trăm trang :).

conlele
06-07-2011, 17:26
@linh_bebu: Từ Malacca Sentral vô Old Town (chỗ nhà thờ đỏ Christ Church), thì có bus. Bạn hỏi mọi người tới khu vực đậu bus vào Old Town. Nhưng lưu ý, có 2 chuyến bus vào OldTown, Bus số 17 (đậu ở Lane 8) và Panorama Bus (đậu ở lane 1A).

Lúc mới tới Malacca Sentral, do vội, nên mình đi bus số 17. Nói thiệt nha, nó tệ ông bà cố luôn! Phải nói là nó cũ hơn bất kỳ cái bus nào mình thấy ở Sai Gòn, thậm chỉ cả miền Nam luôn! Giá của bus số 17 từ Malacca Sentral vô Old Town là 1RM~7.000VND/người.

Nó nè: Nhìn hổng quải chè đậu thì thôi!
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=64107&d=1309947553

Ghế ngồi của bác tài:
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=64108&d=1309947553

Ghế ngồi của hành khách: (có máy mát hiệu ông Ngọc Hoàng, hổng có máy lạnh nhé)
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=64109&d=1309947553

_______
Nếu không vội vã về thời gian, bạn nên chờ ở Lane 1A, để đón bus Panorama, giá vé hình như là 1.50RM~10.000VND/người

Nhìn thấy đã hông? Điều hoà đàng hoàng:
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=64110&d=1309947553

Mossa
06-07-2011, 21:56
Vì vé bay hiện giờ khá mắc nên cho Mossa hỏi từ KL có xe hay tàu đi Langkawi không các bạn? Nếu có, đi mất thời gian bao lâu và giá bao nhiêu 1 vé? Mình muốn đi buổi tối không biết có tiện không?

conlele
06-07-2011, 22:30
Vì vé bay hiện giờ khá mắc nên cho Mossa hỏi từ KL có xe hay tàu đi Langkawi không các bạn? Nếu có, đi mất thời gian bao lâu và giá bao nhiêu 1 vé? Mình muốn đi buổi tối không biết có tiện không?

AirAsia thường xuyên có vé khuyến mãi từ KL đi các bang nội địa trong Malaysia với giá từ 14-18US$ (all-in-fair), khuyến mãi hầu như quanh năm. Ví dụ, chương trình hiện thời là:

Fly from Kuala Lumpur TO
Penang Kuching Tawau
Hat Yai Singapore Kota Kinabalu

All-In-Fare from USD18
and many more destinations

Book now till 12 Jul 2011 | Travel from: 11 Jul - 25 Aug 2011

Nếu đợt này chưa có địa điểm (langkawi) sales phù hợp thì bạn nên chờ, thông thường cách 2 tuần thì có 1 chương trình KM nội địa mới. Bạn nên đăng ký 1 account trên AA (miễn phí) để nhận thông tin khuyến mãi.

_________

Từ KL đi Langkawi khá xa, do Langkawi đã ở cực Bắc của Malaysia rồi (giáp với Thái). Nếu bạn muốn đi xe thì như thế này:

1) Đi bus từ KL-Kuala Perlis (500km): thời gian khoảng 6-7h chạy xe. Nên chọn chuyến 23h-24h để tận dụng ngủ đêm trên xe (đỡ tốn tiền KS, đỡ tốn thời gian). Tham khảo chọn bus ở đây:
http://www.journeymalaysia.com/ptakualaperlis.htm (Giá: 43RM~14-15USD).
(theo đó, bạn nên chọn hãng Konsortium vì trạm đến là Ferry Counter để xuống thẳng đi phà luôn - cái này bạn nên hỏi kỹ lúc mua vé nhé)

2) Đi phà (ferry) từ Kuala Perlis qua Langkawi: phà chạy từ 7AM tới 7PM, thời gian chạy: 1h15', giá vé phà là 18RM~6USD.
Lịch chạy phà Perlis-Langkawi: http://www.langkawi-ferry.com/Home/Schedule.aspx#perlis

Như vậy nếu đi bằng bus + ferry, xuất phát lúc 23h tại KL, thì khoảng 9h sáng bạn đã có mặt ở Langkawi, tiết kiệm được một đêm ngủ Khách sạn, và có một full-day để vui chơi ở Langkawi. (Tổng thiệt hại khoảng: 21USD)

So sánh với cách mình đã từng đi máy bay:
Tối lên LCCT ngủ - sáng hôm sau bay chuyến sớm nhất từ KL-Langkawi: 7h10-8h10, thiệt hại 23USD cho vé máy bay.

Khác biệt: ngủ sân bay LCCT hay ngủ trên xe bus. Nếu bạn đủ sức khỏe và thích ngủ bus thì OK cho phương tiện bus+ferry.

Ở Langkawi giáp với Thái, bạn có thể "nhón chân" một phát qua Thái chơi bằng cách mua vé phà:
Langkawi-Satun (chạy mất 1h15') - giá vé: 30RM~10USD hay 210,000VND.

dulichonha
06-07-2011, 23:56

Đi bus sẽ rất mất thời gian và mệt. Từ Alor Setar hay Penang đều có thể đi phà sang Langkawi chỉ mất hơn 1h. Bạn kiểm tra xem AA có vé rẻ đến 2 địa điểm này không rồi sang Langkawi bằng phà.

Tôi vừa rời Langkawi về đến LCCT đây. Một thành phố yên bình, bãi biển vắng vẻ, sạch sẽ... thích hợp cho nghỉ dưỡng. Cũng có bãi biển sôi động với các môn thể thao nước để bạn lựa chọn. Đến Langkawi chắc chắn phải đi đảo Pulau Payar lặn xem cá và san hô. Nhưng nếu đi cũng chỉ nên 2 ngày thôi nhé, nếu không sẽ rất buồn. Bay về LCCT từ Langkawi mất 1h thôi. Bạn nên chọn phương tiện này cho đỡ tốn thời gian.

conlele
07-07-2011, 12:15
Đi bus sẽ rất mất thời gian và mệt. Từ Alor Setar hay Penang đều có thể đi phà sang Langkawi chỉ mất hơn 1h. Bạn kiểm tra xem AA có vé rẻ đến 2 địa điểm này không rồi sang Langkawi bằng phà.
1- Từ Alor Setar có chuyến phà Kuala Kedah qua Langkawi mất 1h45' với giá vé 23RM.

2- Từ Penang đi Langkawi: có 2 chuyến phà 8h15 & 8h30 AM, đi mất 2h30-3h, giá vé 60RM, tuỳ có ghé qua Pulau Payar hay kg hoặc điều kiện thời tiết. Hôm trước tôi đi từ LGK qua PEN bằng phà, chạy thẳng, thời tiết cực tốt mất 2h35'.

catarina
07-07-2011, 21:10
Mình mới đi về ngày 27/6 : xe buýt từ KL central đi Melaca ở bến xe mới là Bandar Tasik Selatan

linh_bebu
07-07-2011, 21:56
vì e về chuyến sớm 6h30 nên là có 2 lựa chọn skybus 10h hoặc 3h sáng, nói chung cả 2 giờ đều kịp
cơ mà 3h sáng mới đi thì vật vờ ngoài đường
e định đi chuyến 10h rồi ra sân bay ngủ vì thấy các ac nói là cũng an toàn

cơ mà có vụ nào bị lấy cắp đồ hay có vấn đề gì xảy ra chưa ạ :-s vì bọn e có 2 đứa con gái nên cũng hơi sợ :-ss

catarina
07-07-2011, 22:21
@conlele: Chuyện ở cửa khẩu Việt Nam mình có nghe nói nhưng chưa chứng kiến bao giờ, còn ở các nước khác, mình nghĩ họ cũng chẳng trong sạch hết đâu. Hôm 21/6 mình nhập cảnh ở ML - LCCT, có 1 em gái VN mình xếp hàng checkin nhưng cứ tới lượt thì lại nhường cho người khác, tới lượt mình đứng ngang hàng thì em ấy có phone, mình nghe em trả lời : tới rồi , bây giờ phải đến bàn số mấy ? Chắc cú không ? Bạn nghĩ sao về việc này?

@linh_bebu: Các anh, chị đã nói là an toàn thì bạn có gì phải sợ. Mình thì chưa ngủ ở sân bay, nhưng mình thấy người Mã hiền hơn mình tưởng dù vẻ bề ngoài của họ có vẻ... ghê ghê!

anhgia
07-07-2011, 23:01
Mình vừa có chuyến du lịch bụi 9 ngày ở Malaysia về . Trước tiên xin cảm ơn các thông tin mà các bác đi trước đã cung cấp tại diễn đàn và đặc biệt nhờ sự giúp đỡ của Google , mà chuyến đi của đoàn mình (7 người ) đã thành công tốt đẹp . Sau đây mình xin chia sẻ 1 vài thông tin :
- Penang : Có bus miễn phí di chuyển tại trung tâm của Georgetown , trạm cuối tại cảng Penang , 30 phút có 1 chuyến .
- Langkawi là thiên đường nghỉ dưỡng và mua sắm của Malaysia , đặc biệt là bia và chocolale giá cả rất rẻ so với các vùng khác .
- Cameron highland : Có điểm tham quan và chụp hình là Smokehouse khá thú vị , cách trung tâm Tanah Rata khoảng 3 km .
-KL : Bến xe mới Puduraya đã hoạt động , có các tuyến xe liên tỉnh , còn bến xe cũ chủ yếu là tuyến xe bus nội thành , cả 2 bến này đều gần Chinatown . Ở cả 2 bến xe này đều có hệ thống LRT đi kèm , tuy nhiên nếu từ Chinatown muốn đi KL sentral thì nên ra bến xe cũ ( trạm LRT Pasar senni ) vì cùng line . Muốn đi cao nguyên Genting , mua vé tại bến xe mới .
- Putrajaya : Khi thãm quan thành phố này , đoàn mình chút xíu là bị lừa , cụ thể là mình được 1 anh chủ động làm quen và nhờ chụp hình dùm , sau đó khi biết mình là người Việt Nam , anh ta liền giới thiệu là mai sẽ đi du lịch tại Việt Nam và dò hỏi tỉ giá giữa đô la Mỹ và tiền Việt , sau đó nhờ đổi cho anh ta 2 đô Mỹ , vợ mình có đưa cho anh ta 50 ngàn , khi biết mình đưa dư cho anh ta , anh ta sấn tới và đòi vợ mình lục bóp để đổi đúng cho anh ta , thấy thái độ khác lạ của anh ta , mình liền cản vợ mình lai và nói với anh ta , tao chẳng có tiền , mày muốn đổi thì tìm người khác mà đổi , thấy thái độ quyết liệt của mình anh ta bỏ đi . Khi quay lại tìm bạn của mình , lại thấy , bạn mình đã có 1 anh khác đang đeo bám và bạn mình đang vui vẻ mở bóp cho coi , mình phải gọi thật to và ngoắc bạn mình lại bảo đi liền , khi biết cả nhóm đi chung và đã biết tẩy của các anh ấy , các anh ấy hậm hực bỏ đi . Khi mình hỏi lại bạn , thì cũng chính là kịch bản các anh ấy áp dụng với mình .
Tuy gặp chuyện ko vui như vậy , nhưng nhìn chung mình đánh giá chuyến đi là thành công với người chưa có dịp đi bụi nước ngoài nhiều như mình , vì có rất nhiều người dân Mã sẵn sàng hướng dẫn mình khi mình nhờ đến họ .

dulichonha
09-07-2011, 11:04
vì e về chuyến sớm 6h30 nên là có 2 lựa chọn skybus 10h hoặc 3h sáng, nói chung cả 2 giờ đều kịp
cơ mà 3h sáng mới đi thì vật vờ ngoài đường
e định đi chuyến 10h rồi ra sân bay ngủ vì thấy các ac nói là cũng an toàn

cơ mà có vụ nào bị lấy cắp đồ hay có vấn đề gì xảy ra chưa ạ :-s vì bọn e có 2 đứa con gái nên cũng hơi sợ :-ss

Từ KL bạn nên đi monorail ra KL Sentral (giá 2,1 RM). Rồi từ KL.S bạn bắt các chuyến xe bus lúc 11pm để ra LCCT (mất 1 giờ nên căn cho chuẩn nhé). Nên đi xe Aerobus có giá 8RM còn Skybus và xe riêng của AirAsia là 9RM. Ra LCCT bạn có thể vô tư ăn ngủ và đừng lo vì sân bay này đủ an toàn để bạn nghỉ ngơi trước chuyến bay. Không nên đi chuyến 3am vì cập rập và không tiện xe cộ lúc sáng sớm.

dulichonha
09-07-2011, 11:06
Thật may khi vừa rời Malaysia được một hôm thì hôm sau (đêm 8/7/2011) người ta tổ chức biểu tình. Hiện giờ các tuyến đường chính và các phương tiện giao thông công cộng bị ngừng hoạt động ở thủ đô KL. Các bạn đi sau nên chú ý điểm này để tránh hỏng lịch trình nhé.

linh_bebu
09-07-2011, 12:27
Từ KL bạn nên đi monorail ra KL Sentral (giá 2,1 RM). Rồi từ KL.S bạn bắt các chuyến xe bus lúc 11pm để ra LCCT (mất 1 giờ nên căn cho chuẩn nhé). Nên đi xe Aerobus có giá 8RM còn Skybus và xe riêng của AirAsia là 9RM. Ra LCCT bạn có thể vô tư ăn ngủ và đừng lo vì sân bay này đủ an toàn để bạn nghỉ ngơi trước chuyến bay. Không nên đi chuyến 3am vì cập rập và không tiện xe cộ lúc sáng sớm.

Vâng , cảm ơn anh/ chị!
Em đặt skybus lúc đặt vé rồi nên chắc đi skybus thôi ạ :D.
Mà may quá AA nó cho check-in online nên cũng đỡ sợ muộn :D.

Nana KKim
10-07-2011, 08:23
Thật may khi vừa rời Malaysia được một hôm thì hôm sau (đêm 8/7/2011) người ta tổ chức biểu tình. Hiện giờ các tuyến đường chính và các phương tiện giao thông công cộng bị ngừng hoạt động ở thủ đô KL. Các bạn đi sau nên chú ý điểm này để tránh hỏng lịch trình nhé.
Em cũng vừa đọc trên tripadvisor xong, đám đông biểu tình đang tập trung ở khu Merdeka Square - rất gần những khu vui chơi khác (Bukit bintang, vv..). Thế này thì nguy hiểm thật, có lẽ phải đổi kế hoạch ko đi KL nữa mất thôi :-ss

tthicdichoi
10-07-2011, 12:38
May quá, mình rời KUL sáng 8/7 thì đêm có lệnh phong tỏa thủ đô. Tình hình có vẻ cũng căng thẳng và chưa biết khi nào mới dở bỏ phong toả, vì thế các bạn đi sau nên để ý để cập nhật tình hình mới nhất để không bị ảnh hưởng cho chuyến đi của mình.

dulichonha
10-07-2011, 17:10
Vâng , cảm ơn anh/ chị!
Em đặt skybus lúc đặt vé rồi nên chắc đi skybus thôi ạ :D.
Mà may quá AA nó cho check-in online nên cũng đỡ sợ muộn :D.

Nếu bạn check in trên web trước khi đi, nó sẽ gửi xác nhận về email. Khi in xác nhận này ra, bạn vẫn phải đến khu Document Checks tại sân bay để đóng dấu xác nhận. Còn khi đến sân bay mới Self check in bằng các máy đặt tại đó thì bạn mới có thể đi thẳng vào khu nhập cảnh được (trừ khi bạn không có hành lý ký gửi và chuyến bay đó nằm trong số những chuyến bay không cần xác nhận tại quầy Document Checks).

conlele
11-07-2011, 10:59
Tình hình biểu tình ở thủ đô Kuala Lumpur ngày 09/07: phong toả thủ đô và 1667 người bị bắt!
Biểu tình ở thủ đô KL ngày 09/07/2011 (http://sgtt.vn/Thoi-su/Quoc-te/147594/Malaysia-Lan-song-sach-lan-rong.html)

Nhưng chỉ một ngày sau, cuộc sống thủ đô KL đã trở lại bình thường:
Cuộc sống thủ đô KL trở lại bình thườngl (http://www.straitstimes.com/BreakingNews/SEAsia/Story/STIStory_689416.html)

Jangdonggoon
12-07-2011, 15:02
Chào các bác,

Em thấy topic này hay quá nên moại muội vừa đăng ký thành viên xong.
Tháng 4 tới em dự định đi Kul và Langkawi với bạn gái.
Em đọc 49 trang từ đầu đến giờ nhưng chưa thấy bác nào nhắc đến những câu hỏi em xin hỏi ở đây.
Nêu bác nào biết trả lời cho em với nhé:

1. Mùa mưa ở Kul và Langkawi?
Em đọc trên Tripadviser thấy nói là không có "best season"?!
Nhưng nếu em đi tháng 4 thì ở 2 địa điểm trên sẽ không có nhiều mưa chứ?
2. Được mang bao nhiêu rượu và thuốc là từ Langkawi về VN?
Bạn gái em mê shopping và cần mua về làm quà cho người nhà.
Em đọc trên tờ khai xuất nhập cảnh của mình là: ít hơn 1.5l rượu trên 22 độ và 2l rượu dưới 22 độ. 400 điếu thuốc lá...
Thế đã bác nào mang quá qui định này chưa? Có bị hải quan sân bay Nội bài gọi lại hỏi không?
3. Máy bay Airasia (AA): chuyến bay Hanoi - Kul có hay bị delay không?
Em có kinh nghiệm xương máu với AA năm ngoái.
Chuyến bay từ Kul đi Bali của em bị canceled do núi lửa phun.
Thế là em phải chờ ở Kul tận 2 ngày mới có chuyến bay từ Kul đi Bali.
Tự nhiên phát sinh bao nhiêu tiền và lỡ dở hết kế hoạch định ra từ trước.

Bác nào biết thì giúp em nhé. Cảm ơn các bác trước.

konayuki03
13-07-2011, 09:39
Chào các anh/chị !
Em là thành viên mới gia nhập. Em đã đọc những topic của anh/chị về malaysia. Em định qua Penang sống vài tháng + kết hợp với học 1 khóa tiếng anh . Hiện tại em chưa biết đi kiểu sao ? Thủ tục như thế nào? có rắc rối lắm ko?
Nếu anh/chị đã và đang ở or đã từng đi Penang rồi, anh/chị cho em xin 1 ít thông tin nhé.

Em chân thành cám ơn.

konayuki

conlele
13-07-2011, 11:16
Có một bạn hỏi mình một ít thông tin về Penang qua PM. Mình thấy trả lời ngoài này luôn để thêm thông tin cho mọi người cùng biết:

Anh cho em hỏi thông tin về Penang chi tiết hơn được ko ạ?

Khi anh ghé đó, anh ở khách sạn nào và giá khoảng bao nhiêu?

Anh có biết trạm xe từ KL đi Penang? và thời gian.

Và nên tham quan những điểm nào ạ?

Cảm ơn anh nhiều!

1) Di chuyển tới Penang: Vừa rồi conlele đi Penang từ Langkawi và đi bằng phà, mất 2h30' và 60RM (~20USD). Còn nếu đi từ KL thì vào trang này để chọn xe: http://www.journeymalaysia.com/ptapenang.htm. Xe khách ở Malaysia nói chung mới, tốt, bố trí ít ghế nên ghế rộng rãi, ngồi thoải mái. Conlele thấy người Malaysia hay chọn đi Transnasional. Theo như trang đó thì đi từ KL tới Penang mất 4h30', có cả chuyến chạy đêm, giá 35RM (~12 USD).

2) Khách sạn: Vừa rồi đi Penang thì conlele book khách sạn của Tune Hotels - đây là hệ thống khách sạn giá rẻ của AirAsia luôn. Hồi tháng 5 book ở 2 đêm giá 94RM (~31 USD cho 2 đêm). Phòng của Tune Hotels nhỏ, nhưng rất sạch sẽ, tiện nghi và trang thiết bị đều rất mới. Hiện nay hình như đang có khuyến mãi giá 39RM/đêm. Xem và book ở đây: http://www.tunehotels.com/

3) Tham quan: Khi tới Penang, lấy bản đồ (ở Tune Hotels cũng có bản đồ free) sẽ biết tất cả các điểm cần tham quan. Một số điểm mà conlele đã đi trong 2 ngày ở Penang:

- Georgetown: đây là khu phố cổ được UNESCO công nhận của Penang, trong bản đồ có khoanh vùng. Đi bộ hoặc đi bus. Ở trạm xe bus trung tâm KOMTAR có xe buýt miễn phí đi vòng quanh phố cổ Georgetown nhé. Nó chạy từ Komtar tới Weld Quay (bến phà của Penang). Từ Tune Hotels có thể đi bộ khoảng 7-10 phút là tới Komtar (tòa nhà cao nhất Penang và là trạm xe bus trung tâm)

- Penang Hill và chùa Kek Lok Si: 2 cái này ở gần nhau. Đón bus từ Komtar đi Penang Hill để được đi xe lửa Funicular Train, một trải nghiệm rất hay khi ngồi xe lửa lên đồi cao (xem thêm hình). Sau khi đi funicular train xuống thì đón bus tới chùa Kek Lok Si gần đó để tham quan luôn!
Funicular Train:

Chùa Kek Lok Si

- Buổi tối: đi ăn ở chợ đêm khu Gurney Drive rất đông đúc, vui nhộn, các loại đồ ăn đặc sản của Penang và Malaysia đều có ở đó. Hoặc đi khu Little India trong phố cổ cũng vui. Penang là nơi có dấu ấn đậm nét của người Ấn Độ.

- Conlele cũng dành chọn một ngày (9h-17h) để đi xuyên rừng (trekking) trong Penang National Park. Đi băng rừng để ra bãi biển hoang vu và đẹp.

Còn nhiều điểm tham quan khác. Cứ xem trên bản đồ du lịch mà đi.

huonggiangf1
13-07-2011, 11:40
Chào các bác,

Em thấy topic này hay quá nên moại muội vừa đăng ký thành viên xong.
Tháng 4 tới em dự định đi Kul và Langkawi với bạn gái.
Em đọc 49 trang từ đầu đến giờ nhưng chưa thấy bác nào nhắc đến những câu hỏi em xin hỏi ở đây.
Nêu bác nào biết trả lời cho em với nhé:

1. Mùa mưa ở Kul và Langkawi?
Em đọc trên Tripadviser thấy nói là không có "best season"?!
Nhưng nếu em đi tháng 4 thì ở 2 địa điểm trên sẽ không có nhiều mưa chứ?
2. Được mang bao nhiêu rượu và thuốc là từ Langkawi về VN?
Bạn gái em mê shopping và cần mua về làm quà cho người nhà.
Em đọc trên tờ khai xuất nhập cảnh của mình là: ít hơn 1.5l rượu trên 22 độ và 2l rượu dưới 22 độ. 400 điếu thuốc lá...
Thế đã bác nào mang quá qui định này chưa? Có bị hải quan sân bay Nội bài gọi lại hỏi không?
Em có kinh nghiệm xương máu với AA năm ngoái.
Chuyến bay từ Kul đi Bali của em bị canceled do núi lửa phun.
Thế là em phải chờ ở Kul tận 2 ngày mới có chuyến bay từ Kul đi Bali.
Tự nhiên phát sinh bao nhiêu tiền và lỡ dở hết kế hoạch định ra từ trước.

Bác nào biết thì giúp em nhé. Cảm ơn các bác trước.

1. "Tháng 4 tới" là tháng 4/2012 đó ạ? Còn lâu mà :). Anh yên tâm đi. Đúng là Malaysia ko có best season thì phải. Em đi đợt 30/4 vừa rồi thấy thời tiết rất ổn. Ko quá nóng nực cũng ko mưa mấy.

2. Rượu thì em ko biết :).

3. Ko thấy nói đến chuyện AA delay chuyến bay từ HN mấy, vì mỗi ngày chỉ có 1 chuyến thôi mà. Hôm em đi cũng rất đúng giờ.

Năm ngoái bác đi bị delay vì núi lửa phun thì đâu phải do AA. Đến Vietnam Airlines hay Air France thì cũng phải delay. Đó đâu phải do lỗi của hãng hàng ko mà bác quy tội cho nó?

Jangdonggoon
13-07-2011, 11:55
Cảm ơn bạn nhiều. keke... Thế là mình có thể yên tâm để đi rồi.
Từ giờ đến lúc đó, nếu có gì thì xin bạn chỉ giáo thêm.:L

tthicdichoi
13-07-2011, 21:46
.
AA hôm mình đi cũng rất đúng giờ, thậm chí là còn sớm hơn 2 phút so với giờ quy định.

Chuyện delay chỉ xảy ra khi thời tiết xấu, ảnh hưởng đến sự an toàn của chuyến bay, tức là do ngoại cảnh tác động thôi, chứ AA là hàng ko giá rẻ nhưng họ làm khá chuyên nghiệp: giờ giấc đảm bảo, phục vụ nhiệt tình, máy bay đẹp (chứ ko như anh giá rẻ nhà mình ^^).

loc9000
14-07-2011, 16:25
Em cũng vừa đọc trên tripadvisor xong, đám đông biểu tình đang tập trung ở khu Merdeka Square - rất gần những khu vui chơi khác (Bukit bintang, vv..). Thế này thì nguy hiểm thật, có lẽ phải đổi kế hoạch ko đi KL nữa mất thôi :-ss

Mình cũng vừa ở Kul về đây, thật ra chẳng có gì cả, đừng lo vì biểu tình chỉ có 1 buổi là hết rồi, đường phố bình thường trở lại như chẳng có gì xảy ra vì vậy không có gì phải lo cả.

woodien
15-07-2011, 00:33
Bọn em 2 đứa muốn đi Langkawi (bằng ferry, từ Penang). Em định đi ferry sớm nhất buổi sáng, và quay về Penang khoảng 2h chiều hôm sau.
Vậy trong 1.5 ngày như thế có thể đi đc những đâu ạ? Em ko có nhu cầu tắm biển bơi lội gì, muốn đi thăm quan với mua sắm thôi, thì nên book chỗ ở khu vực nào ạ? :")
Ferry sớm nhất và muộn nhất lúc mấy h và có chạy thường xuyên ko ạ?

Em đội ơn :X

conlele
15-07-2011, 07:39
@woodien: Giờ chạy phà từ PEN-LKG conlele đã đăng ở các bài trên, tìm ngược lại 1-2 trang sẽ thấy (8h15 và 8h30' sáng thì phải).
Đi phà thì chừng 11h là tới LKG. Đến LKG mà không tắm biển thì phí lắm! À vừa tới bến phà thì tranh thủ rẽ trái khu vừa ra khỏi cổng để qua thăm và chụp hình khu Eagle Square luôn nha, biểu tượng của Langkawi đó (Langkawi trong tiếng Mã Lai là: Đại Bàng Nâu đỏ).

Để mua sắm thì nên book phòng ở khu Pantai Cenang, gần Underwater World (bên cạnh có 2 siêu thị miễn thuế, hàng giá rất rẻ, đặc biệt là chocolate và rượu/bia). Bình dân thì có thể book Delta Motel hoặc AB Motel. Sang hơn thì khách sạn. Có thể vào Agoda.com để tìm.

1,5 ngày thì như vầy: nếu thích đi các đảo xung quanh thì chọn tour Island Hoping (4h) coi như mất nửa ngày. Đi dọc đường Pantai Cenang có rất nhiều Agency để book tour này. Giá hình như là 30RM.

Còn lại thì nên đi Cable Car, ngay dưới Cable Car là Oriental Village. Trên đường đi hướng này còn có Langkawi Fall. Quen di chuyển thì nên thuê xe máy (30RM/24h) để đi. Nếu không dám đi xe máy thì chỉ có một phương tiện duy nhất là taxi. Người Langkawi rất hiền, không sợ bị chặt chém đâu!

Nếu thích đi qua Thái thì xuống bến phà mua vé đi Satun, chỉ mất 1h15' là qua Satun của Thái rồi (giá hình như 23RM).

_______
P/S: Bổ sung chuyến về (LKG-PEN) có 2 chuyến: 14h30' và 17h15'. Xem thêm ở đây: http://www.langkawi-ferry.com/Home/Schedule.aspx#penang

nhaquegoc186
16-07-2011, 15:43
Cho em hỏi phát,em dùng debit của Vietcombank/Techcombank sang đó có chi tiêu đc ko ợ?
Thêm nữa là từ Bukit Jalil có bus về thẳng LCCT hay vẫn phải qua KL Sentral.
Em cảm ơn nhiều.

luyen276
16-07-2011, 22:12
Mọi người cho em hỏi chút đc ko ạ? Em với con bạn dự định đi Sing và Malay đợt cuối tháng 9 đầu tháng 10 này! Vé máy bay đã book xg trg đợt Tiger có giá rẻ! Lịch trình của bọn e có vẻ như hơi bị dồn dập vì 2 đứa đều máu đi nhiều! :D Bọn em sẽ đi tất cả là 9 ngày, trg đó 2 ngày ở Sing và gần 7 ngày vi vu mấy chỗ bên Malay: Malekka, Kuala Lumpur, Cameron highlands (bọn e đã đắn đo rất nhiều giữa Cameron và Genting, nhưng 2 đứa đều thích ngắm cảnh hơn là sòng bài :P nên chọn Cameron ạ), Penang hoặc (và) Langkawi. Hiện tại đến đoạn Cameron là 2 đứa đã chốt xong hết rồi, còn 2 ngày nữa nhưng ko biết nên đi Penang hay Langkawi hay cả 2! >"< kinh phí thì lại hạn hẹp. Em ko bít từ Cameron di chuyển như thế nào để đến đc langkawi ngoài cách đi bus tới penang rồi đi thuyền ra Langkawi cả! huhuuu, Các bác có thể cho em lời khuyên đc ko ạ? Hay là từ Cameron bắt bus về lại KL rồi mới đi tới Langkawi? :)

conlele
16-07-2011, 22:40
@Luyen276:
+ Nếu bạn thích biển đẹp, đảo hoang, và con người thân thiện, dễ mến, cộng với mua sắm hàng miễn thuế giá rẻ thì đi Langkawi.

+ Hai cách đi từ Cameron-Langkawi bạn nói đều đúng rồi đó:

(i) Nếu thích ghé qua Penang chơi 1 ngày rồi sáng hôm sau đi LKG (phà chạy lúc 8h15 và 8h30' sáng, ngày có 2 chuyến đó thôi, chạy mất 2h30-2h45') thì chọn cách đi bus Cameron-Penang, rồi phà qua Langkawi.

(ii) Nếu chỉ thích đi Langkawi và đi cho nhanh thì đi bus từ Cameron ngược về KL rồi mua vé máy bay AA từ KL-LKG (đang khuyến mãi có 7USD thôi kìa). Đi cách này thì nhanh hơn vì KL bay LKG chỉ mất 60 phút.

(iii) Cách 3 là đi bus thẳng tới Kuala Perlis hoặc Kuala Kedah rồi từ đó mua vé phà qua Langkawi.

______
Bạn vào các trang sau để coi quãng đường và cách di chuyển:

1) Bản đồ, khoảng cách: http://maps.google.com/
2) Xe bus: http://www.journeymalaysia.com/coachnorth.htm
3) Phà: http://www.langkawi-ferry.com/
4) Máy bay: http://www.airasia.com

ranchu
16-07-2011, 23:24
@Luyen276: bạn thử đi theo thứ tự sau nhé :
- Tới KL, bay liền ra Langkawi, rồi phà sang Penang, rồi bus sang Cameron, bus về KL chơi, rồi bus qua Sin ( hoặc ghé luôn Melaka trước khi qua Sin ).
Bỏ Genting để đi Cameron là 1 quyết định đúng đắn :D chuyến vừa rồi nhóm mình không có thời gian nên đành chọn Genting, và thấy Genting chả có gì :(

luyen276
16-07-2011, 23:44
@Luyen276: bạn thử đi theo thứ tự sau nhé :
- Tới KL, bay liền ra Langkawi, rồi phà sang Penang, rồi bus sang Cameron, bus về KL chơi, rồi bus qua Sin ( hoặc ghé luôn Melaka trước khi qua Sin ).
Bỏ Genting để đi Cameron là 1 quyết định đúng đắn :D chuyến vừa rồi nhóm mình không có thời gian nên đành chọn Genting, và thấy Genting chả có gì :(
Cám ơn ấy nhé! Nhưng mà tớ và bạn lại book phòng và vé hết rồi, nên coi như fix lịch trình là: HN-sing-Meleka-Kuala Lumpur-Cameron highlands-Langkawi-Sing-HN rồi! ^^ Bi h chỉ còn chờ mỗi vé rẻ từ Langkawi về sing của AA để book nốt phát cuối thôi! :P Còn nếu ko có thì đành đi bus, mà bus thì hơi mệt, có điều là tiết kiệm kinh phí, heheee
Ấy đi có kinh nghiệm gì hay ho share tớ mấy nhé! :)

woodien
16-07-2011, 23:51
@conlele: em cám ơn nhiều ạ :") (em hỏi đám bạn local ở đây mà cái gì chúng nó cũng lơ ngơ ko sure =.=); cuối tuần sau quất liền 1 chuyến :x

em xin hỏi các bác 1 case này nữa ạ: em có chuyến bay lúc 9h sáng KL-Hanoi, depart từ KLIA; mà tối hôm trước vẫn đang ở Malacca; vậy nên ngủ đêm ở đâu (Melakahay sân bay) và phương án di chuyển như nào để về kịp giờ ạ :)

conlele
17-07-2011, 07:39
@conlele: em cám ơn nhiều ạ :") (em hỏi đám bạn local ở đây mà cái gì chúng nó cũng lơ ngơ ko sure =.=); cuối tuần sau quất liền 1 chuyến :x

em xin hỏi các bác 1 case này nữa ạ: em có chuyến bay lúc 9h sáng KL-Hanoi, depart từ KLIA; mà tối hôm trước vẫn đang ở Malacca; vậy nên ngủ đêm ở đâu (Melakahay sân bay) và phương án di chuyển như nào để về kịp giờ ạ :)

- 9h sáng bay, nghĩa là 7h phải có mặt tại KLIA. Nếu đi từ Melaka phải đi từ khoảng 4h sáng, nghĩa là check-out khách sạn lúc 3h-3h30' sáng. Còn ngủ ở Melaka Sentral (bến xe buýt trung tâm của Melaka) thì mình khuyên bạn không nên. Mình thấy KL Sentral bề bộn và lộn xộn quá! Như vậy, nếu chọn ngủ ởkhách sạn Melaka rồi sáng sớm đi thì hơi cực đấy.

- Conlele chưa đi tuyến Melaka - KLIA lần nào, nhưng coi trên này thì thấy có bus nè: http://www.journeymalaysia.com/ptamelaka.htm#14. Trong đó chuyến cuối từ Melaka đi là 14h30', khoảng cách Melaka-KLIA chừng hơn 130km, chạy mất 2h30'. Thực ra, bạn cứ ra KL Sentral thì có rất nhiều counter bán vé đi các tuyến. Để an tâm thì ngay khi vừa đến Melaka Sentral (ví dụ từ KL đi Melaka), bạn tranh thủ ghé các counter hỏi mua vé đi KLIA luôn thể, chọn vé giờ càng trễ càng tốt, vì sẽ có thời gian chơi ở Melaka nhiều hơn.

- Ngủ ở KLIA thì yên tâm đi, an toàn lắm. Chỉ nhớ mặc nhiều đồ ấm chút thôi.