PDA

View Full Version : Phượt Phú Quốc, Xuất phát từ Hà Nội (5 - 11 / 1 / 2011)

Tiienchung
04-12-2010, 18:49
Mình đang tính đi Phượt PHú Quốc . Thời gian đi 1 tuần . Dự kiến khởi hành từ ngày 5 đến 11/1/2010 .
Ai có nhu cầu muốn đi thì Pm mình . Nick yahoo mình Trung_nguyentien2001 . Dự kiến chi phí đi ban đầu mỗi người tầm trên dưới 5 triệu, đi 1 tuần (Ko phải đóng trước 1 khoản nào cả, đi đến đâu trả tới đó). Còn sau đây là lịch trình đi cụ thể để các bạn tham khảo .
Đi tàu hoả xuất phát từ ga Hàng Cỏ, Hà Nội .
Tàu SE7 khởi hành 5.55am đến Sg 4.50Pm giá vé SE7 ghế mềm điều hoà gía 754k ,giường nằm cứng Đh : 900k
Tàu SE5 khởi hành lúc 12.25 đến Sg 20.00 , giá vé SE5 ghế mềm Đh 744k . Giường cứng đh 968k
Khi đến Sg mình bắt xe otô đi Rạch Giá .đi ôtô từ Sg đi rạch giá khởi hành lúc 11h đêm, đến rạch giá tầm hơn 5h sáng : giá vé 110-130k/ người
Số đt liên lạc mua vé ôtô đi Rạch giá của hãng xe Mai Linh : 08.39292929 . Hãng xe Phương Trang : 08.38333468 . Số đt liên lạc mua vé ôtô đi Rạch giá của hãng xe Mai Linh : 08.39292929 . Hãng xe Phương Trang : 08.38333468
Tàu đi Phú Quốc . Xuất phát lúc 8h sáng và 1h chiều hàng ngày.Thời gian tàu chạy mất khoảng 2h30p đến 3h
Tàu SAVANNA đt : 0773.692 888 giá vé người lớn là 270k/người
Tàu SUPERDONG II đt : 077. 877742 . Giá vé 270/người
Từ bến tàu Bãi Vòng, Phú Quốc đi vào trung tâm Thị Trấn Dương Đông đi ôtô tầm 20- 30k/ người .Bến cách Trung tâm tầm 13km .
Đến Phú Quốc di chuyển bằng xe máy, thuê xe máy tầm 120k/ ngày. hoặc đi taxi Mai Linh (0773.979797). KS ở Phú Quốc giá khoảng 250 -350k/2,3người/phòng. ăn uống ở Phú Quốc rất rẻ, tầm 30-50k/người/bữa.
Trên Đảo Phú Quốc tham quan:
Ngày 1: Hành trình chinh phục Bắc Đảo
Tham quan các điểm sau: Hồ Dương Đông + Suối Đá Bàng --> Vườn tiêu Khu Tượng --> Xuyên rừng quốc gia --> Thăm Đền Ông Nguyễn Trung Trực --> ngắm biên giới campuchia --> tham quan khu du lịch Vũng Bầu (tắm biển hoặc thuê tàu câu cá, ngắm san hô) --> khoảng 4h chiều chạy về thị trấn Dương Đông. trên đường về chạy ngang qua bãi dài (có thể dừng lại chổ mấy bãi đá để chụp ảnh hoàng hôn). Kết thúc ngày 1
Ngày 2: Khám phá Nam Đảo
Dọc theo đường Trần Hưng Đạo Tham quan Cội Nguồn --> Trại nuôi cấy ngọc trai (DN ngọc trai Ngọc Hiền, trụ sở đóng tại ấp Đường Bào, xã Dương Tơ) --> Nhà tù Phú Quốc --> Bãi sao tắm biển (gần đó có bãi Khem hải sản rẻ mà ngon) --> 3h chiều đi làng chài Hàm Ninh thưởng thức hải sản. về lại thị trấn trên đường về có thể ghé suối . về đến thị trấn nhớ ghé thăm cơ sở chế biến rượu sim của bác Bảy Gáo (nằm trên đường 30 -04 gần chổ bệnh viện Phú Quốc) kết thúc ngày 2
Ngày 3: Mua quà cho người thân
Sáng kêu taxi đi chợ Dương Đông mua khô + Rượu sim + thứ gì mang về mà người thân vui thì mua hết...! Nếu muốn mua nước mắm thì lại các cơ sở lớn - cho địa chỉ rồi họ gửi tàu lên cho mình.- nếu muốn vào thăm cơ sở chế biến nước mắm nói mấy bạn gái bán hàng dắt vào tham quan - (Cơ sở chế biến Nước Mắm Khải Hoàn - đường Hùng Vương) thăm rồi không mua nước mắm thì cũng nên mua chút ít khô hay quà linh tinh cho chủ họ vui nhe!
Mình tính ở Phú Quốc tầm 3 hoặc 4 ngày.

liengia
04-12-2010, 18:59
Nếu bạn là PHƯỢT thì ko nên viết bài như thế này. Vì nó ko là P. Nếu cần bán tuor thì vào mục mua bán. oke
Dân bụi ko cóa chuyện này nhé

binhya
04-12-2010, 20:39
Bác chủ topic cho mình xin cái thời gian đi cụ thể nhé, bác ghi chụng chung thế này thì không biết tới năm nào mới xuất phát được.

mobydick
04-12-2010, 20:44
Phú Quốc bạn đi Bắc Đảo đẹp hơn Nam Đảo.
Vì Bắc Đảo chưa bị khai thác nhiều nên vẫn còn hoang sơ và tự nhiên. Khu Bắc Đảo, bãi biển tắm đẹp và sạch hơn Nam Đảo nhiều.

tthicdichoi
04-12-2010, 20:52
Jestar dạo này đang giảm giá, bay từ HN-SG chỉ tầm 600-800k thôi, chỉ mất 2h đồng hồ. Bạn thử để ý xem, chứ đi tàu mất luôn 1 ngày, hơi phí......

Tiienchung
05-12-2010, 08:46
To Liengia : Hichic??? gì đây?? tui đâu có bán tour hay gì đâu?? đây là tui tìm hiểu chi tiết từng bước đi nên post cụ thể cho mọi người tham khảo. Chứ bán tour gì ở đây ta???Bạn ko để ý là mình nói ko đóng trước bất cứ 1 khoản tiền gì ah??đến đâu tiêu tới đó ah

Bác chủ topic cho mình xin cái thời gian đi cụ thể nhé, bác ghi chụng chung thế này thì không biết tới năm nào mới xuất phát được.

Mình chưa có đủ người nên chưa lên lịch cụ thể. Vì thế mình mới post bài này để mọi người cùng thao khảo thời gian . Còn mình dự kiến tuần thứ 2 của tháng 1 hoặc Tết Âm lịch đi. Bạn cho mình ý kiến và ngày đi để mọi người cùng tham khảo nhé

Jestar dạo này đang giảm giá, bay từ HN-SG chỉ tầm 600-800k thôi, chỉ mất 2h đồng hồ. Bạn thử để ý xem, chứ đi tàu mất luôn 1 ngày, hơi phí......

Thank bạn. Đợt đi lần này mình có 2 chủ ý. 1 là đi Phượt theo đúng nghĩa chứ đi Máy bay vèo cái tới, thứ 2 là đi tàu thì mình mới cảm nhận được hết cái đói nghèo của dân VN mình. Vừa đi vừa ngắm cảnh là chính. còn mọi người muốn đi máy bay cũng hay thôi. Mà h giá vè máy bay đâu có còn 600-800k đâu. Mình check hết rồi mà

susu
05-12-2010, 09:19
Bạn Tienchung thân mến !!

1. Bạn mới tham gia Diễn Đàn nên chưa nắm được hết các Quy Định chung. Tuy nhiên, ít nhất thì cũng nên đọc qua Nội Quy của Box Tìm bạn đồng hành nhé !
Ở đây : https://www.phuot.vn/threads/4719-QUY-%C4%90%E1%BB%8ANH-v%E1%BB%81-Ti%C3%AAu-%C4%91%E1%BB%81-ph%E1%BA%A3i-c%C3%B3-%28NG%C3%80Y%29-TH%C3%81NG-N%C4%82M.-L%C6%B0u-%C3%BD-khi-l%E1%BA%ADp-nh%C3%B3m-%C4%91i-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t

Theo đó, bạn PHẢI có thời gian và chi phí (dự kiến) trong kế hoạch của mình.

Bạn chốt lại thời gian và sửa lại bài đầu tiên, đưa vào phần tiêu đề nhé !
Nếu không làm được thì mod sẽ sửa giúp !

2. Bạn NÊN gộp 3 bài trả lời ở trên làm 1 thôi nhé! :)

3. Bạn chú ý và sửa giúp các lỗi Chính tả & Ngữ pháp trong các bài trả lời của mình như : Không viết hoa sau dấu chấm, không có dấu chấm kết dòng ...

Nói chung, bạn nên dành ra chút thời gian để tìm hiểu qua về Diễn Đàn cho đỡ bỡ ngỡ nhé !!
Cần giúp đỡ gì thì PM cho các mod phụ trách box (binhya, susu...)

Cảm ơn bạn đã tham gia.
Chúc chơi vui vẻ ! :)

Hamvui80
05-12-2010, 11:08
Mình đang tính đi Phượt PHú Quốc . Thời gian đi 1 tuần . Dự kiến khởi hành cuối tháng 12 hoặc tháng 1.
Ai có nhu cầu muốn đi thì Pm mình . Nick yahoo mình Trung_nguyentien2001 . Dự kiến chi phí đi ban đầu mỗi người tầm trên dưới 5 triệu, đi 1 tuần (Ko phải đóng trước 1 khoản nào cả, đi đến đâu trả tới đó). Còn sau đây là lịch trình đi cụ thể để các bạn tham khảo .
Tàu SE7 khởi hành 5.55am đến Sg 4.50Pm giá vé SE7 ghế mềm điều hoà gía 754k ,giường nằm cứng Đh : 900k
Tàu SE5 khởi hành lúc 12.25 đến Sg 20.00 , giá vé SE5 ghế mềm Đh 744k . Giường cứng đh 968k
Khi đến Sg mình bắt xe otô đi Rạch Giá .đi ôtô từ Sg đi rạch giá khởi hành lúc 11h đêm, đến rạch giá tầm hơn 5h sáng : giá vé 110-130k/ người
Số đt liên lạc mua vé ôtô đi Rạch giá của hãng xe Mai Linh : 08.39292929 . Hãng xe Phương Trang : 08.38333468 . Số đt liên lạc mua vé ôtô đi Rạch giá của hãng xe Mai Linh : 08.39292929 . Hãng xe Phương Trang : 08.38333468
Tàu đi Phú Quốc . Xuất phát lúc 8h sáng và 1h chiều hàng ngày.Thời gian tàu chạy mất khoảng 2h30p đến 3h
Từ bến tàu Bãi Vòng, Phú Quốc đi vào trung tâm Thị Trấn Dương Đông đi ôtô tầm 20- 30k/ người .Bến cách Trung tâm tầm 13km .
Đến Phú Quốc di chuyển bằng xe máy, thuê xe máy tầm 120k/ ngày. hoặc đi taxi Mai Linh (0773.979797). KS ở Phú Quốc giá khoảng 250 -350k/2,3người/phòng. ăn uống ở Phú Quốc rất rẻ, tầm 30-50k/người/bữa.
Tham quan các điểm sau: Hồ Dương Đông + Suối Đá Bàng --> Vườn tiêu Khu Tượng --> Xuyên rừng quốc gia --> Thăm Đền Ông Nguyễn Trung Trực --> ngắm biên giới campuchia --> tham quan khu du lịch Vũng Bầu (tắm biển hoặc thuê tàu câu cá, ngắm san hô) --> khoảng 4h chiều chạy về thị trấn Dương Đông. trên đường về chạy ngang qua bãi dài (có thể dừng lại chổ mấy bãi đá để chụp ảnh hoàng hôn). Kết thúc ngày 1
Dọc theo đường Trần Hưng Đạo Tham quan Cội Nguồn --> Trại nuôi cấy ngọc trai (DN ngọc trai Ngọc Hiền, trụ sở đóng tại ấp Đường Bào, xã Dương Tơ) --> Nhà tù Phú Quốc --> Bãi sao tắm biển (gần đó có bãi Khem hải sản rẻ mà ngon) --> 3h chiều đi làng chài Hàm Ninh thưởng thức hải sản. về lại thị trấn trên đường về có thể ghé suối . về đến thị trấn nhớ ghé thăm cơ sở chế biến rượu sim của bác Bảy Gáo (nằm trên đường 30 -04 gần chổ bệnh viện Phú Quốc) kết thúc ngày 2
Sáng kêu taxi đi chợ Dương Đông mua khô + Rượu sim + thứ gì mang về mà người thân vui thì mua hết...! Nếu muốn mua nước mắm thì lại các cơ sở lớn - cho địa chỉ rồi họ gửi tàu lên cho mình.- nếu muốn vào thăm cơ sở chế biến nước mắm nói mấy bạn gái bán hàng dắt vào tham quan - (Cơ sở chế biến Nước Mắm Khải Hoàn - đường Hùng Vương) thăm rồi không mua nước mắm thì cũng nên mua chút ít khô hay quà linh tinh cho chủ họ vui nhe!

Cho mình dập dòm một suất nhé.
Về thời gian mình có đề xuất nên đi vào cuối tháng 12 và tận dụng ngày nghỉ của tết dương lịch.

Kim Uyen
05-12-2010, 16:28
Chào bạn,
Tôi mới đi PQ hôm giữa tháng 11, mặc dù là không đi theo dạng du lịch bụi nhưng cũng có mấy kinh nghiệm muốn chia sẻ:
Do bạn định đi vào tháng 12 hoặc tháng 1, cũng là mùa cao điểm du lịch của PQ, nên:
1/ Ăn ở Phú Quốc cũng không có rẻ mấy đâu. Trừ phi bạn được người dân địa phương dẫn đi ăn cơm bình dân. Tôi đi ăn sáng bánh canh ghẹ 1 tô 25k mà gắp vài đũa là hết. Quán Kim Cương ở cầu cảng Hàm Ninh giá cơm phần tôi thấy để trong menu toàn 70-80k/phần. 1 dĩa mì xào tôm mực 100k, 1 người ăn thì hơi nhiều, 2 người ăn thì hơi ít.
2/ Nếu đi xe máy đường rất khó đi và bụi đất đỏ mù mịt nên mang theo khẩu trang và Omo để giặt đồ :)
3/ Khi thuê dịch vụ hay ăn uống bạn nhớ hỏi giá kỹ càng mặc dù tất cả đều có niêm yết giá. Khi tôi đi ăn ở Chợ Đêm, chỉ vào 1 dĩa cồi biên mai hỏi phục vụ báo giá 50k, tôi thấy đúng với bảng giá niêm yết nên ngồi vào ăn, sau kêu thêm 1 dĩa ốc hương mà không hỏi giá (trên menu để 50k/dĩa) lát hồi tính tiền thì tính dĩa ốc hương 70k rồi nói rằng ốc hương hôm nay mắc nên lên giá, hỏi tại sao không ghi vào bảng giá thì phục vụ cười trừ. Gọi 1 dĩa cơm chiên trứng ở Kim Cương giá trong menu là 30k lát hồi tính tiền 40k bảo là tại em thấy đi 2 người nên làm dĩa to (mà 1 người ăn còn thiếu)!!!
4/ Tôi nhờ chủ khách sạn đặt dùm thuyền đi câu mực đêm và câu cá ngắm san hô cho 3 người thì có giá là 700k/câu mực và 1 triệu/câu cá. Buổi tối anh lái tàu câu mực hỏi tôi sáng mai có đi câu cá không anh ấy tính 1tr300 thôi. Sáng hôm sau tôi đi câu cá anh lái tàu câu cá hỏi tôi tối có đi câu mực không anh ấy tính 1 triệu thôi !!!! Hóa ra anh chủ khách sạn không biết có lấy hoa hồng hay không mà còn tính rẻ hơn nếu tôi đi hỏi trực tiếp :)
5/ Bạn nên hỏi đường đi Bãi Khem (chỉ có xe máy mới vào được), rất gần với Bãi Sao, biển chỉ thua Bãi Sao tí xíu nhưng vẫn rất đẹp và tắm được. Thức ăn ở đây thì rẻ, gỏi cá trích 40-50k/dĩa, mực tươi nướng 120k/kg, cá sòng 3-40k/kg. HÌnh như ở đây chỉ có 3 thứ này thôi, tuy nhiên cũng đủ ngon rồi :) Nhưng ăn ở đây ruồi nhiều lắm, nhớ đem theo nylon hay gì đó để đậy thức ăn :). Quán bình dân có ghế để ngồi, có võng để nằm, có nước ngọt để tắm. Bên Bãi Sao biển đẹp hơn, quán sang hơn và giá cũng nhỉnh hơn.

Tuy tôi hơi phiền lòng mấy vụ tính tiền nhưng PQ là 1 nơi rất đáng để đi.

Chúc bạn đi chơi vui vẻ.

Tiienchung
05-12-2010, 20:22
To SuSu : thank Mod Susu nhé. Tại mình mới vô diễn đàn nên mình chưa tìm hiểu kỹ lắm.Cám ơn Susu đã nhắc nhở
To Hamvui80 : Thank bạn Hamvui80 nhé. Mình sẽ xem xét lại , bạn mình cũng nhắc qua về vấn đề này nên khuyên mình ra chợ ăn vừa ngon vừa tươi bổ rẻ.

daibangnui
06-12-2010, 00:34
Mình có góp ý như nài...
Ngày 1 nên nghỉ đêm ở bãi sao ...( mê hồn luôn với cát như kem mà vắng lặng hoang sơ)...hoặc ở gần bãi sao ( có 2 chỗ nghĩ là Làng tôi vs cái gì ấy) bạn cứ nghỉ gần đấy hoặc có thể ra ngay thi trấn
Ngày 2 bạn đi lặn san hô ở bãi khem ấy ăn trưa rồi lặn ...nói mà nhớ:))...rẻ ngon cực kỳ gỏi cá trích nhá:x,mực ống.....rồi thăm thú nhà tù
rồi chạy ngược về xuyên qua rừng quốc gia lên chỗ bãi dài:X...đường rừng đi sướng ...cố gắng đi sớm :D bãi dài chỉ là bãi thật dài và hoang sơ vô cùng...đẹp!!!

Tiienchung
08-12-2010, 13:31
Thank Daibangnui hen. Mình sẽ tham khảo ý kiến của bạn để cho vô lịch trình

tuyetcunning
08-12-2010, 14:12
Mình đang tính đi Phượt PHú Quốc . Thời gian đi 1 tuần . Dự kiến khởi hành từ ngày 5 đến 11/1/2010 .

Bác này lấy cái lịch trình tour của hãng nào đó rồi. Nghe chuyên nghiệp quá.
Nhưng cũng tốt, tham khảo hay cho một chuyến đi.

Tiienchung
08-12-2010, 18:59
to Tuyetcunninh : lịch này do mình tự tìm hiểu và tính toán đi. Chứ ko có lấy lịch trình của tour nào cả.

samy
11-12-2010, 02:38
Nhìn lịch trình của bạn Tienchung thế này mà không hiểu sao lại có người cho là tour này tour nọ nhỉ, chả lẽ lịch trình cứ chi tiết 1 tí thì là của công ty du lịch hay sao chứ, chả hiểu nổi !!

Bạn chủ topic tìm hiểu thông tin cho chuyến đi khá là kĩ và chi tiết, tớ góp ý thêm với bạn thế này nhé : bạn nên mua 1 tour đi tham quan 4 đảo trong 1 ngày (có kết hợp câu cá giải trí), xe đưa đón tại Ks và ăn 1 bữa trưa trên tàu, giá khoảng 300-350k. Lần trước tớ mua tour này thấy ổn lắm, buổi chiều trước khi đưa về Ks có ghé bãi Sao cho tắm biển nữa. 2 ngày còn lại thì bạn thuê xe máy đi tham quan.

Nếu bạn đi PQ trong tháng 2 (sau tết) thì tớ sẽ join cùng :)

Tiienchung
11-12-2010, 09:06
Thank Samy nhé mình cũng có ý tưởng mua 1 tour thăm 4 đảo như bạn nói . Mình sẽ cho vô chương trình đi. Mà nếu để sau tháng 2 thì mấy đứa bạn mình học bên Úc nó phải đi học rồi. Nên ko thể để sang tháng 2 được.