PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Làm gì khi đi nước ngoài bị hỏi vé bay chiều về VN ?

maximilian
28-01-2014, 10:52
Khi bay ra nước ngoài , nhất là khi bay sang các nước không cần visa thì Nhân viên check in tại sân bay VN sẽ hỏi vé quay về VN của bạn đó. Không có vé về là nó k in boarding pass cho bạn bay đi đâu, nó sẽ buộc bạn mua ngay 1 vé về , dĩ nhiên là giá cắt cổ. không mua vé về thì cứ mà đứng khóc thôi, mình thấy hoài cảnh này. Tại sao nó buộc phải có vé về mới cho bay đi : vì nếu không có vé về nó nghĩ bạn đi rồi trốn luôn bên đó, làm việc lậu bên đó, và tại sân bay bên kia họ sẽ check random vé quay về vn của bạn , check random là check ngẫu nhiên , không phải ai cũng bị check vé về, mình đi khoảng 20 lần chưa từng bị .Hải quan Thái thì mình chưa từng bị/được họ hỏi 1 câu nào, chỉ nhìn mặt rồi đóng dấu thôi, còn hải quan Sing và Malay thì có khi hỏi thăm vài câu hehe. Nếu không có vé về thì hải quan nước kia có thể từ chối không cho bạn nhập cảnh nước nó .
Khi đi các nước cần visa thì không bị hỏi vì bạn đã chứng minh với đại sứ quán tùm lum thứ là bạn sẽ quay về vn rồi , nên nhân viên sân bay chỉ cần nhìn xem bạn có visa hay chưa ma thôi. Chứ không hỏi vé chiều về làm gì.
Vậy thi làm sao ??? Có 2 cách :
1. book 1 vé về của VN Airlines hạng thương gia , nhớ là phải hạng THƯƠNG GIA nhé, vì hạng thương gia thì không sử dụng sẽ được hoàn tiền free hehe, sau ngày bay bạn vẫn được hòan tiền free nếu tự book online , còn nếu book qua đại lí thì tùy đại lí tính phí hoàn vé. vé hạng thấp hơn rẻ hơn nhưng không bay là mất tiền á. cầm vé vn air đưa cho nó xem thì nó im ngay ấy mà . Đây là cach hoàn toàn hợp pháp nhưng đòi hỏi bạn phải có tiền đầu tư cho vé hạng thương gia (nhưng sẽ được hoàn lại sau khi bạn báo hủy vé) . Vì sao book của VN air ? vì mấy vụ hoàn tiền này lằng nhằng lắm, vn air có văn phòng, có số dt vn , có gì gọi cho nhanh và ngay . Các hãng khác mình chưa tìm hiểu quy định giá vé nhưng có lẽ cũng giống
2. nhân viên tại quầy sẽ chỉ check dc booking code của hãng mà nó đang làm thủ tục, ví dụ bạn bay đi bằng airasia thì nhân viên quầy airasia chỉ check dc booking code của hãng airasia thôi, nên bạn đưa booking code của hãng khác nó không chịu vì nó k check dc là thật hay giả, mà nó yêu cầu bạn phải đưa ra 1 tờ giấy có in ttin đầy đủ (or show email trên smartphone ra), mà đưa giấy in ra thì chúng ta hoàn toàn có thể chỉnh sửa cái vé ấy, mình từng làm rồi : hôm ấy bay airasia, mình show cái giấy in booking của vietjet chiều về, nhưng giấy đó thật ra là vé vietjet cũ, mình bay rồi, mình lấy file đó chỉnh sửa lại ngày bay mới và in ra, như đã nói nhân viên quầy airasia không thể check được booking code của vietjet nên nó nhìn tờ giấy rồi cho qua chả nói gì hehe. Cách này hơi phiêu và tạm gọi là không đàng hoàng cho lắm nhưng thú vị và không phải bỏ tiền ra đầu tư cho vé thương gia keke . Tính ra ta làm gia nhưng chẳng hại ai cả mà . Chỉ là vô tình dân đi bụi bị đánh đồng với dạng làm chui làm lậu , gái gú thôi .
Hy vọng bài viết giúp ích được các bạn đi bụi VN hihi

mainguyen298
28-01-2014, 17:59
Cảm ơn bác đã chia sẻ, vậy lúc đi máy bay về đường bộ thì sao bác? s chứng minh cho nó đc?

maximilian
29-01-2014, 13:41
Thì những gi mình chia sẻ là áp dụng cho trường hợp đi máy bay về đường bộ đó, còn đi đương bộ về máy bay thì không có gì để nói rồi

dinhngo
29-01-2014, 22:54
Đúng là Cao thủ ! cám ơn đã bật mí .

DuMucer
31-01-2014, 14:33
Cảm ơn bác đã chia sẻ, vậy lúc đi máy bay về đường bộ thì sao bác? s chứng minh cho nó đc?

trong tài khoản phải có một số tiền theo quy định, như Thái thì 700 USD thì phải
cái này đành chịu thôi, dân mình tự hại nhau

maximilian
01-02-2014, 12:21
Bạn nói sai rồi nhé , khi đi qua Thái bằng máy bay chẳng ai check gì của mình cả, lúc từ Thái về vn thì mình ra khỏi nước nó , nó còn mừng nữa , chẳng ai check tkhoan của bạn khi bạn ra khỏi Thái bằng đường bộ, nó chỉ check tiền 700usd khi bạn nhập cảnh Thái đường bộ thôi, tuy nhiên không phải ai cũng bị check tiền này , hên xui thôi .
Túm lại, vụ check tiền thì :
- vào/ra Thái bằng đường máy bay : thì không ai check cái gì cả.
- vào Thái bằng đường bộ : thì hên xui có thể bị check tiền 700usd, lúc ra khỏi Thái thì không bị check (nó còn mún tiễn dzong bạn đi cho lẹ dùm). Nếu vào Thái bằng cửa khẩu Hat Yai/Koh Kong thì không bị check tiền 700usd. Còn vào bằng Poipet thì hay bị lắm

vouu
06-02-2014, 10:00
bác ơi, nhân viên tại quầy nó của hãng bay nó còn kiểm tra vé về của mừn á. e tưởng chị bọn hải quan nó mới kỉm tra thôi?

maximilian
06-02-2014, 10:35
Tôi bay đi nước ngoài từ SG và lần nào đi những nước miễn visa thì nh6an viên của hãng bay tại quầy check in đều buộc tôi show vé quay về VN cho nó xem,một số bạn bảo là không thấy họ yêu cầu vé về là vì trong cái vé đi của bạn đã bao gồm vé về nếu bạn đặt vé khứ hồi (1 booking code cho 2 vé của cùng 1 hãng bay ) thì nhân viên họ xem trên hệ thống là thấy vé về vn của bạn rồi và không yêu cầu show vé về nữa . Chứ khi bạn đưa vé 1 chiều ra là bị hỏi ngay thôi

vdanh
13-02-2014, 15:51
Thế nếu như em book vé đi 1 chiều từ HCM - Kula Lumpur ở AirAsia. Rồi book vé về từ Sing-HCM của TigerAir ỏ JetStar thì có dc không các bác. Có bị giữ lại ko cho nhập cảnh hay lên máy bay ko :(

Như vậy là khi đi checking thì show ra 2 cái phiếu in trong email ra hả các bác?

iammai
24-02-2014, 17:12
Lần trước ( tháng 11 năm ngoái) em đi Sing về Malay. Làm thủ tục check in ở quầy của Tiger, k có vé về, nhân viên cũng hỏi, show ra được cái vé Malay- Hn của AA, xem chán chê một hồi lại quay ra hỏi bọn em mang theo bao nhiêu tiền @@ Bọn em bảo 3 đứa mỗi thằng 500$. Chị nhân viên lại phải quay qua hỏi chị cấp trên xem trường hợp này làm nào :-s Rồi cuối cùng cũng làm thủ tục cho ~
Ở nhà tìm hiểu thì cứ đinh ninh có bị hỏi thì hải quan hỏi, ai dè mới làm thủ tục check in đã bị vặn vẹo trong khi hải quan chẳng hỏi lấy 1 câu.
Chơi Sing rồi đi buýt qua Malay, nhập cảnh ở Johor Bahru thì cũng bị giữ lại hỏi han ~ Em đoán anh hải quan ở đây chưa gặp trường hợp nào người VN nên k biết xử lí ra sao nên dẫn cả 3 đứa ra gặp cấp trên. Lại một màn hỏi han, trả lời xong thì mãi cũng được cộp dấu cho đi và kèm theo lời nhắn đến ngày mày nhớ phải về nước đấy @@

fireworkswu
24-03-2014, 17:33
Cách 1 của bạn không ổn nữa rồi vì hạng thương gia của VNA giờ hoàn vé cũng mất phí 300k.

maximilian
13-05-2014, 15:03
Cách 1 vẫn dùng được nhé bạn , bạn coi kĩ bảng quy định đi , vé quốc từ xuất phát NGOÀI vn , trog khu Đông Nam Á (tức là tử ĐNA về VN ), các hạng vé : thương gia linh hoạt, phổ thông đặc biệt linh hoạt, phổ thông linh hoạt VẪN được hoàn vé FREE nha bà con !
nguồn : http://www.vietnamairlines.com/wps/portal/vn/site/book_your_trip/fare_family_description/departing_from_outside_vietnam

fireworkswu
13-05-2014, 23:30
Tks bạn. Lần trước mình không để ý kỹ thật (nhầm sang bảng vé nội địa). Hóa ra cứ vé quốc tế của VNA thì phổ thông linh hoạt cũng đc hoàn free rồi (ko cần đến thương gia).

maximilian
21-05-2014, 13:32
Chú ý là vé hạng thương gia khi hoàn vé sẽ bị tính 7usd/chiều nhé . Chứ không phải hoàn toàn không mất phí . Mình đã hỏi lại kĩ rồi !

fireworkswu
05-06-2014, 20:01
Chú ý là vé hạng thương gia khi hoàn vé sẽ bị tính 7usd/chiều nhé . Chứ không phải hoàn toàn không mất phí . Mình đã hỏi lại kĩ rồi !
À đúng rồi cái 7usd này là phí xuất vé quốc tế (ticketing charge), không được hoàn trong mọi trường hợp, hạng vé nào cũng vậy. Haizz, vậy là mẹo dùng vé của VNA cũng chưa hoàn hảo lắm nhỉ :(