PDA

View Full Version : Hải Phòng - Rủ rê đi cung Mộc Châu - Lai Châu - Ô Qui Hồ - Sapa

quac_quac
15-01-2014, 10:57
Mình chuẩn bị ra Tết lượt phượt tý cho nó có không khí, nay mình post cái xì tây tớt demo lịch trình đường xá chi phí đặng rủ rê các bạn đi cùng. Mình dự tính đoàn 7 xe đổ lại ạ, hiện tại đang có 4 xe và đang thừa xế thiếu ôm trầm trọng :)))
Các bạn đọc lịch trình bên dưới để biết thêm chi tiết ạ.
Cung : Hải Phòng - Mộc Châu - Lai Châu - Ô Qui Hồ - Sapa - Hải Phòng
Thời gian đi : 4 ngày ( Đi sáng sớm mùng 5 Tết tức mùng 4/2/2014, có mặt tại Hà Nội sáng Chủ Nhật ngày mùng 9 Âm lịch tức 8/2/2014)
Thời điểm dự kiến : Mùng 5 Tết
Chi phí dự kiến : Mỗi bạn 1,5 củ khoai to
Lịch trình:
+ Ngày 1: Hải Phòng - Mộc Châu - 290km
Xuất phát lúc 3h sáng, ăn sáng tại Hòa Bình ( các bạn nên lót dạ cái gì trước ở nhà vì lên đến Hòa Bình cũng tầm 9h sáng rồi ). Dự kiến đến Mộc Châu lúc 1h30p chiều, ăn trưa luôn rồi đặt phòng nghỉ ngơi. Buổi chiều nếu còn sức thì đi thăm đồi chè, nông trường hay bất kì chỗ nào mà các bạn thích. Tối thì đơn giản là ăn tối và khoanh chân đánh bài :)), bạn nào thích sầu riêng mà ko sợ mùi thì đoàn ko quản .

+ Ngày 2 : Mộc Châu - Lai Châu - 333km
Đây là hành trình mệt mỏi nhất cung ( mình chưa đi đoạn này bao giờ nên không nắm được tình hình đường xá, hồi đi MC có hỏi dân MC thì biết là đường cũng đẹp, nếu được như đoạn Mai Châu - Mộc Châu là cực tuyệt vời). Đoạn này mình đưa ra 2 phương án cho các bạn chọn. MỘT là dậy sớm ra đồi chè đón bình mình, chụp choẹt 1 lúc rồi đi. HAI là đóng 1 nhát thẳng Lai Châu luôn ( nếu thời tiết thuận lợi, đường đẹp thì 300km này chạy cẩn thận mất khoảng 9 - 10 tiếng thôi ), hy vọng là không phải chạy đêm. Đêm thứ 2 tất nhiên là khoanh chân đánh bài ạ, tìm đc nhà sàn là ngon nhất.
Xin nhắc lại là đoạn này mình có ít thông tin nên sẽ cập nhật thêm để đầy đủ nhất, mong các bạn đừng gạch đá. Ai có gì đóng góp thì mong lắm ạ.

+ Ngày 3: Lai Châu - Ô Qui Hồ - Sapa - 73km

Đoạn này sẽ qua Ô Qui Hồ - một trong tứ đại đèo của VN. Buổi sáng thì mọi người thong thả ngủ nghê ăn uống và tham quan Lai Châu ( chắc cũng chỉ đi đc điểm nào gần gần thôi - bạn nào biết thì suggest luôn, mình đang ngâm cứu). Dự kiển sẽ xuất phát đi Sapa vào đầu giờ chiều, và đến Sapa lúc 5h ( hy vọng là con đèo này không ngốn đến 5h chạy xe). Buổi tối mọi người tắm rửa nghỉ ngơi, đi ăn đồ nướng hay ra chợ nhà thờ hay khoanh chân xòe quạt là tùy mọi người.

+ Ngày 4: Sapa - Hải Phòng - ....
Đoạn này tàu hay xe nó sẽ lo. Nếu mọi người chốt được đoàn sớm để mình đặt vé tàu thì tốt, vì không biết xe giường nằm Sapa - Hà Nội nó có chở xe máy không. Yên tâm là cả tàu cả xe đều chạy buổi chiều nên buổi sáng vẫn có thời gian đi Núi Hàm Rồng và bản Cát Cát ạ.

Rất mong đóng góp của các bạn để hành trình du xuân kết thúc thắng lợi.

Bạn nào máu me liên lạc mình 0936.685.970 - Mình là Tân - sinh 87 cho dễ xưng hô ạ.

vietroyal
15-01-2014, 11:16
em đặt 1 gạch hóng nhé, mung 4 thì oke rùi, em ké luôn 1 xe nhá, không thích ôm ấp gì đâu, tổng vệ sinh khoảng củ rưỡi đổ xuống thì ngon :)
Việt. Ngõ Cấm HP
sdt 0984962238

July14
15-01-2014, 15:22
Em hóng ạ, em ở HN, nếu đi sẽ join với đoàn từ Hn đc ko

rockportcity
15-01-2014, 15:35
Ngày 2 mình đoán các bạn ko đủ sức chạy đâu, nhất là sau khi chạy ngày 1 từ 3h sáng. Từ Mộc Châu lên Lai Châu qua QL6 là 380km chứ ko phải 330km. Đoạn Tuần Giáo - Mường Lay cỡ 100k đường rất xấu, chạy trung bình hết 6 tiếng, nếu có mưa hoặc sương thì chạy mất 8 tiếng là chuyện thường. Đoạn Mường Lay Lai Châu đỡ hơn tí nhưng cũng ko phải đẹp.

quac_quac
15-01-2014, 17:52
tổng vệ sinh chắc sẽ khoảng củ rưỡi thôi bạn ah`, mình sẽ để topic 1 tuần để chốt đoàn, chắc sẽ đi không đông để dễ đặt phòng ốc và ăn uống

quac_quac
15-01-2014, 17:52
Em hóng ạ, em ở HN, nếu đi sẽ join với đoàn từ Hn đc ko

Đc quá em ạ :), đoàn chạy qua đoạn cầu Thanh Trì lên Hà Đông, không biết nhà em ở đoạn nào

quac_quac
15-01-2014, 17:56
Ngày 2 mình đoán các bạn ko đủ sức chạy đâu, nhất là sau khi chạy ngày 1 từ 3h sáng. Từ Mộc Châu lên Lai Châu qua QL6 là 380km chứ ko phải 330km. Đoạn Tuần Giáo - Mường Lay cỡ 100k đường rất xấu, chạy trung bình hết 6 tiếng, nếu có mưa hoặc sương thì chạy mất 8 tiếng là chuyện thường. Đoạn Mường Lay Lai Châu đỡ hơn tí nhưng cũng ko phải đẹp.

dạ vâng cảm ơn bác, tại em chưa đi đoàn này bao h nên ko biết, sẽ về ngâm cứu lại, nhưng nhóm em mấy bạn toàn xế khỏe. Tết năm ngoái 1 ngày chạy 14 tiếng trời mưa 600km lên Sapa ngủ 4 tiếng sáng vẫn toe toét leo Fan được nên chắc cũng ko đến nỗi rớt dọc đường, chủ yếu em lo đường xấu thôi.

Le_Bich_Ngoc
17-01-2014, 21:39
Anh ơi, mùng 5 khởi hành được k ạ?
Em ở TPHCM ra Vĩnh Phúc mừng thọ bà nội, mùng 4 là thọ bà rồi :"(
Mùng 5 đi cho e 1 suất nhaaaaaaaaaaa
Fb em ạ: https://www.facebook.com/lebichngoc106

ooohmygod
18-01-2014, 05:12
Chủ top vui lòng cập nhật ngày đi - về cụ thể sớm cho các thành viên tiện theo dõi và lên lịch trình.Thanks!

chili_p
18-01-2014, 10:00
Bạn ơi, cho mình đổ bê tông 1 ôm nhé, mình tên Phượng, sẽ nt cho bạn :)

quac_quac
18-01-2014, 10:16
ok Mod, mình ít lên phuot.vn nên ko biết qui định, update ngay giờ đây. tks mod :)

quac_quac
18-01-2014, 10:21
Bạn ơi, cho mình đổ bê tông 1 ôm nhé, mình tên Phượng, sẽ nt cho bạn :)

Đã nhận sms bạn nhé :), ôm thì đoàn luôn luôn thiếu, nhất là năm nay mấy ôm cứng người thì bầu bí người thì trực tết người thì đi nước ngoài :)

tavantuan1988
18-01-2014, 10:22
Bạn ơi có thể rõ hơn ngày đi và về không mình có thể đi từ mùng 2 đến mùng 6 tết,mình ở Hà Nội nhé gần cầu Thanh Trì,ah bạn chủ thớt cho xin link face càng tốt nhé.:D:LL

quac_quac
18-01-2014, 10:26
Anh ơi, mùng 5 khởi hành được k ạ?
Em ở TPHCM ra Vĩnh Phúc mừng thọ bà nội, mùng 4 là thọ bà rồi :"(
Mùng 5 đi cho e 1 suất nhaaaaaaaaaaa
Fb em ạ: https://www.facebook.com/lebichngoc106

mình cứ tag bạn vào :), tin rằng bạn sẽ lay động đc mấy thanh niên nghiêm túc của team mình :)

quac_quac
18-01-2014, 10:45
Bạn ơi có thể rõ hơn ngày đi và về không mình có thể đi từ mùng 2 đến mùng 6 tết,mình ở Hà Nội nhé gần cầu Thanh Trì,ah bạn chủ thớt cho xin link face càng tốt nhé.:D:LL

Đoàn mình sẽ đi mùng 4 hoặc mùng 5, về đến HN sáng mùng 9 hoặc mùng 10, bạn join đc tầm đấy ko nhỉ

matden002000
19-01-2014, 00:51
Cho mình dập dòm 1 suất ở hn nhé,căn bản mùng 6 phải đi làm rồi

quac_quac
19-01-2014, 13:00
đoàn chốt rồi bạn ơi

vietroyal
19-01-2014, 15:45
Chốt đoàn rồi thì tình hình of ẹp thôi :v

Le_Bich_Ngoc
21-01-2014, 19:29
Có 1 đoàn trên Phượt đi cung đường i chóc mình luôn anh ạ, tham khảo thử để chuyến đi đc thuận lợi hơn :D

UFO8888
21-01-2014, 20:25
Như mình thấy thì bạn chạy 4 ngày thì nên giãn ra :
Ngày 1 chạy Hải Phòng - Mộc Châu : 290km ~ 8 - 9 tiếng chạy với xế cứng
Ngày 2 chạy lên Tuần Giáo ++ nhưng chỉ 250km
Ngày 3 lướt về Sapa bằng Ô
Ngày 4 lướt dốc 3 tầng , chơi cửa khẩu rồi 6h chiều nằm tàu về LC - HN - HP là đẹp trai . Cung này kịch gồm phí đoàn chắc 1m5 .

Mình cũng dẫn đoàn A P C đầu HP :))

nguyenvantete
22-01-2014, 11:47
Mình tham gia với bạn này nha: Ngày 2 nếu bạn chạy Lai Châu thì sẽ có 3 đường
1.Mộc Châu-Sơn La-Quỳnh Nhai-Cầu Pá Uôn-Than Uyên(dễ đi nhất)
2.MC-Sơn La-Tuần Giáo-đường 279-Quỳnh Nhai-Pá uôn-Than uyên
3.Mộc Châu-Sơn La-Điện Biên-Mường Lay-Cầu Hang Tôm-Chăn Nưa-Sin Hồ-Tam Dường
Ko bít bạn chọn đường nào? và Cho mình xin 1 xuất xế độc hành (nhìu tuổi) được ko?

quac_quac
02-02-2014, 16:26
Như mình thấy thì bạn chạy 4 ngày thì nên giãn ra :
Ngày 1 chạy Hải Phòng - Mộc Châu : 290km ~ 8 - 9 tiếng chạy với xế cứng
Ngày 2 chạy lên Tuần Giáo ++ nhưng chỉ 250km
Ngày 3 lướt về Sapa bằng Ô
Ngày 4 lướt dốc 3 tầng , chơi cửa khẩu rồi 6h chiều nằm tàu về LC - HN - HP là đẹp trai . Cung này kịch gồm phí đoàn chắc 1m5 .

Mình cũng dẫn đoàn A P C đầu HP :))

Vâng cảm ơn bác, em sẽ tham khảo, tại chưa đi cung này bao giờ nên hơi bị quém :)

quac_quac
02-02-2014, 16:27
Mình tham gia với bạn này nha: Ngày 2 nếu bạn chạy Lai Châu thì sẽ có 3 đường
1.Mộc Châu-Sơn La-Quỳnh Nhai-Cầu Pá Uôn-Than Uyên(dễ đi nhất)
2.MC-Sơn La-Tuần Giáo-đường 279-Quỳnh Nhai-Pá uôn-Than uyên
3.Mộc Châu-Sơn La-Điện Biên-Mường Lay-Cầu Hang Tôm-Chăn Nưa-Sin Hồ-Tam Dường
Ko bít bạn chọn đường nào? và Cho mình xin 1 xuất xế độc hành (nhìu tuổi) được ko?
Xin lỗi anh tại sát tết em bận búa xua, chả lên cập nhật tin tức nữa :(, em sẽ ngâm cứu góp ý của anh để thuận tiện nhất, giá anh cho em ít review xem đường nào đẹp nhất thì hay quá