PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Cần cả nhà hỗ trợ thông tin từ poipet đi bangkok

pingok1991
14-01-2014, 17:53
Chào cả nhà,
Tết này em dự định từ TP.HCM đi Siem Reap rồi pass Poipet đi Bangkok. Sau đó từ BKK visit Chiang Mai.
Vé từ TP.HCM đi Siem Reap đã ok cả nhưng em chưa biết từ Poipet đi Bangkok như thế nào?
Cả nhà cho em xin thông tin từ poipet đi BKK có các chuyến xe bus hay train nào, giá cả, giờ giấc ra sao với ạ?
Em search thông tin thì thấy từ poipet đi BKK có xe lửa giá giá rẻ nhưng xe này hình như không chạy vào T7, CN không biết có đúng không?
Sau khi pass cửa khẩu là có xe đi BKK liền hay mình phải bắt tuk tuk đi đến trạm xe nữa ạ?
Cả nhà cho em hỏi thêm thông tin từ Bus Terminal (Mochit) đi Chiang Mai nên bắt bus của hãng nào nữa nhé!
Em đội ơn cả nhà nhiều ạ :D

elizabeth2411
14-01-2014, 18:54
Từ Siemreap có rất nhiều xe đi Poipet. Bạn đi tuk tuk đến bến xe hoặc chọn mua vé ở các đại lý loanh quanh khu night market mua vé đi Poipet. Đi hơn 4 tiếng là tới.

Tới cửa khẩu Poipet, bạn xếp hàng đợi làm thủ tục HQ. Chú ý nè :

- HQ Cam khi gặp người VN thì rất hay vòi tiền, kiên quyết ko đưa tiền nhé bạn. Cứ bình thường mặc kệ nó vòi. TUYỆT ĐỐI KO CHO 50 NGÀN NHƯ NHIỀU NHIỀU VÌ NGẠI PHIỀN MÀ PHẢI ĐƯA. Ko có gì phiền cả, Tây balo làm sao thì ta cứ như vậy !
- HQ Thái thì QUY ĐỊNH, hộ chiếu VN phải xuất trình tiền mặt 700 usd hoặc 20.000 bath mới cho qua. Ko thể dùng thẻ visa chứng mình có tiền gì đâu nhé. Nhắc lại đây là QUY ĐỊNH, TIỀN MẶT, ko thể lách được !

Xong thủ tục HQ Thái, bạn đi bộ ra khoảng 100m, có rất nhiều xe van kiểu minibus 16 chỗ chạy tuyến Poipet ( Aranya Prathet - tên Thái của cửa khẩu ) -Bangkok. Xe chạy liên tục khoảng hơn 4 tiếng tới bangkok, nó thả bạn ở khao san.

elizabeth2411
14-01-2014, 19:03
Từ Bangkok đi Chiangmai thì có rất nhiều xe, cứ ra bến là có đủ xe, nên đi Vip Bus chuyến đêm, vừa tiết kiệm tiền phòng và có dư thời gian chơi.

pingok1991
14-01-2014, 20:04
Dạ, em cảm ơn chị elizabeth2411. Chị elizabeth2411 cho em hỏi xe từ poipet đi BKK thì chọn xe nào cũng được ạ? Chị có kinh nghiệm về xe nào tốt không ạ?
Giá đi BKK là bao nhiêu vậy chị?
Thanks chị