PDA

View Full Version : Babel lại muốn mua thêm một body nữa

Babel
25-03-2008, 21:52
Hiện tại Babel đang muốn mua thêm một body nữa để xài với giá tầm từ 600 mẽo đến 1000 mẽo.

Cà lông 30D, 40D hoặc Són lì A100 hoặc Nì lông D200, D80 ... hoặc gì gì đó mời anh em đâm chọt thêm chút (cả len nữa nhé)

Hãng sản xuất không quan trọng :D

(beer)

pvc
25-03-2008, 22:36
Sài cà lông đi Babel!:D
Mấy hôm nữa rảnh rang làm quả chụp đêm Hà Nội không???

Quat
26-03-2008, 07:50
Sory em spam một tý. Rơi hay bị vợ nó vứt ra cưa???

Cả nhà cần thận không trời lại sắp có bão lớn nhé.

CVN : có người muốn 30D kìa :LL
Nhựa: Cơ hội rời bỏ 40D để lên 450D =)) =))
Quạt : 400D chơi không :D

Babel
26-03-2008, 08:55
Các ông này hay nhể, bảo đâm chọt thì lại đi marketing lung tung.

Đâm xong mới nói chuyện mua mua bán bán nhé.

Tôi là tôi đang bồ kết con D200 đấy, chọt đi ...

Còn con súng cũ à, để đấy, chơi 2 cái xác luôn nhé ...

CVN
26-03-2008, 09:06
Đang dùng Nikon thì nên tiếp tục với D200. Khuyên thạt đấy. Sau này thêm xiền lmf em D300 thì bố chấy luôn.

Quat
26-03-2008, 09:16
Tớ cũng khuyên chân thành là

Đã Ni Lông thì cứ Ni Lông
Đỡ mất công ông đổi Ống
Tiền đổi ống mời anh em
Làm bữa nhậu

Mà anh khuyên là không nên chơi 2 súng không người ta lại bảo là tụ máu não đấy. Thật đấy. Đến Lãnh tụ nhiều sao thế còn cho đi hết chỉ giữ lại ống thôi mà. À mà mấy cái ông của mi ko biết có dùng cho D200 được ko nhỉ. Hình như ko thì phải??? Check xem. Nếu không thì Nh ục như con gì thì biết rồi đấy :D

anhminh
26-03-2008, 09:32
đúng rồi, vấn đề không phải là Ni hay Ca, mà là cái nào lắp vừa cái kính lúp :D

Babel
26-03-2008, 09:44
Súng mới thì ống mới nuôn, vì máy kia iem toàn mua ống nởm thôi mà ... khè khè

hoaha
26-03-2008, 11:39
Em xưa nay chỉ chụp PS, thỉnh thoảng lấy máy anson chụp, ống kính chẳng biết loại nào vào với loại nào, nhưng chưa được chụp D200 bao giờ, D300 mới được sờ và chụp thử nhưng em thấy hạn chế lớn nhất của máy PS Lumix của em là pin thôi, nếu pin ổn ổn như D50 hay D80 thì cái nào chụp cũng tốt, focus ra vào lên xuống vô tư mà không thấy kém bạn kém bè
Chụp bậy thì em k dám, nhưng khuyên bậy thì dám khuyên D200 cho nhanh. Cuộc đua sang D300 cũng đã đủ làm 200 có giá tốt rồi
À mà D200 nó nhiều nút , chả biết bác có thích không?

pvc
26-03-2008, 11:56
Súng mới thì ống mới nuôn, vì máy kia iem toàn mua ống nởm thôi mà ... khè khè

Hôm qua bị khích tướng
Anh liền đổi súng ngay
Súng mới phải nòng mới
Quả này cho biết tay !!!

Em ngẫm chuyện hôm qua Babel bị lão Sontt bẩu không biết chụp ảnh ơ macao ơ. Không có ý mạo phạm, mong bạn Ba bị lượng thứ ợ

:LL :LL :LL
:L

Babel
26-03-2008, 12:01
Cái gề cũng phải từ từ rồi khoai mới nhừ, đã là tay mơ bỏ nghề lâu năm, nay mới quay lại thì phải biết húp cháo trước khi tọng đẫy thịt thà không lại vướng cái cảnh no dồn đói góp bác nhựa ợ.

Đấy là em còn bỏ qua giai đoạn chơi ps rồi đó, không còn lâu nữa!

windysmile
26-03-2008, 12:47
hì hì, D200 ngon đó, bác làm con này đi, nếu sợ đời cũ, thì mua D300, Nikon chụp ngon lành, màu sắc rực rỡ, cứ gọi là mát mắt.

Babel
12-04-2008, 14:22
Súng ống thế này được chưa các cụ nhể

https://www.phuot.vn/imagehosting/1364800632bcadda.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9735)

28-300 L IS F3.5-5.6

:D

TÍM
12-04-2008, 14:50
Anh Babel ới, em 28-300 này bao xiền thế ạ?

Đúng ước mơ cả cuộc đời mình, à ko, còn thiếu ít nữa, em mơ con 18-300, ặc ặc :D

Anh Già
12-04-2008, 15:04
Khủng thế ! Mà sao tớ chỉ biết có 28-300mm F/3.5-5.6 thôi nhỉ?

SonTT
12-04-2008, 15:05
Tất nhiên, nó nói phét nên phét quá lên thế thôi.
Babel mà... chấp làm gì :)

TÍM
12-04-2008, 15:26
Em xóa được nè, có ai đăng ký xóa hộ không? :D

Babel
12-04-2008, 16:09
Hô hô hô ...

Em bổ sung thêm, zoom rút chứ không phải xoay!

2.200 mẽo bác nào bồ hết em nhượng lại :(

Nặng quá, tê hết cả tay rồi (beer)

greenline
12-04-2008, 17:38
Hô hô hô ...

Em bổ sung thêm, zoom rút chứ không phải xoay!

2.200 mẽo bác nào bồ hết em nhượng lại :(

Nặng quá, tê hết cả tay rồi (beer)

Cái zoom kiểu này cứ đẩy ra rút vào hay phết. :D Hay nữa là xài một thời gian rồi khi chúc len xuống đất nó từ từ... dài ra. =)) :LL

Babel
12-04-2008, 20:40
Cái len này có một vòng xoáy để điều chỉnh mức độ trơn của zoom, nếu bác để mức độ nhẹ thì chúc xuống nó tự dài ra, ngược lại thì đeo tạ vào nó cũng không thò.

Hay phết, mỗi tội nặng quá!

Quat
14-04-2008, 20:39
Làm ăn phát đạt đây :( Thằng dở hơi nào bán cho Babel thế :D

netwalker
14-04-2008, 22:44
28-300mm tiện lợi vì có thể cover từ wide cho đến Tele nhưng chất lượng ảnh ra sẽ không tốt.

Tuy nhiên đây là sự lựa chọn tốt cho các bạn mới chụp vì đỡ phải thay ống kính và tiện lợi , trông lại khủng, khoe hàng các em được vì cứ nhìn to hoành tráng cái đã không cần biết chất lượng bắn như thế nào :)

Ống fix cho chất lượng đẹp nhất nhưng lại bất tiện nhất là đi phượt mà mang hết bộ ống kính thì có mà dùng xe ô tô chở.

Vì vậy theo tôi để cân bằng giữa chất lượng và tiện lợi , tôi thường mang theo mấy ống sau:
Vì tôi là dân Cà Lông nên ống kính cũng là Cà Lông

1/ Canon 16-35 mm f/2.8
2/ Canon 24-70mm f/2.8
3/ Canon 70-200 mm f/2.8
4/ 1.5x hoặc 2x Canon extender nếu cần chụp xa hơn, cái này nhỏ gọn.

Thế có thể nói là tạm đủ lén dùng.

Tôi thích fast lens, lấy nét nhanh, chụp được trong điều kiện thiếu sáng.

SonTT
14-04-2008, 22:46
Nên cầm thêm 1 cái fix 50 1.2 nữa, phòng khi thiếu sáng quá chứ :)

netwalker
14-04-2008, 22:52
Ừ đúng rồi, thế nào lại quên cái ống fix tuyệt vời của Canon, chắc đang mải bàn về ống zoom, giải pháp nào cho phù hợp.

Cám ơn bác SonTT.

Đây cũng là cái ống cho mình rất nhiều ảnh đẹp mặc dù nó bé tí tì ti, trông không hoành tráng tị nào, cứ như chim đang sun vậy nhưng chụp đẹp thôi rồi :)

greenline
14-04-2008, 23:10

1/ Canon 16-35 mm f/2.8
2/ Canon 24-70mm f/2.8
3/ Canon 70-200 mm f/2.8

Thế có thể nói là tạm đủ lén dùng.

Tôi thích fast lens, lấy nét nhanh, chụp được trong điều kiện thiếu sáng.

Ồh, rookie em cũng bắt chước giống bác. :D Em cũng đồng ý với bác về phương án các lens nêu trên. Tuy nhiên em hơi băn khoăn một chút ở mục 1. Ống wide có cần phải mở 2.8? Có thể thay thế bằng 17-40 tối ưu hơn về nhu cầu (phong cảnh)/ chi phí? 2 ống kia thì em không có ý kiến. Vì em đang xài. :D Còn TC thì em tạm thời chưa có nhu cầu. Chắc tương lai cũng không kìm chế được cơn nghiện nhập. :D

netwalker
15-04-2008, 00:02
Cái 17-40mm f/4 L cũng như cái ống 28-105mm f/4 của Canon đều là ống L chất lượng tốt, tuy nhiên như mình nói ở trên mình thích fast len vì vậy lựa chọn của mình là f/2.8

Mấy cái ống 17-40 và 28-105 dành cho mảng thị trường Pro-consumer , là ống L nhưng giá cả vửa phải và lại cự ly lại lớn hơn , về mặt tiêu dùng cho ta cảm giác trả tiền ít đi nhưng lại mua được nhiều hơn. :)

Vì vậy đó là sự lựa chọn của mỗi người .

Theo mình thì mình vẫn thích f/2.8 hơn , nếu có để cut cost mà chất lượng gần như không thay đổi , mình chỉ thay cái ống cỡ trung 24-70mm f/2.8 bằng 28-70mm f/2.8 sẽ tiết kiệm một chút nhưng ống này lại là ống mình dùng nhiều nhất cho nên mua luôn 24-70mm , he he.

netwalker
15-04-2008, 03:07
Bây giờ tớ đắn đo xem có nên vợt cái ống Nhất vô Nhị sau không

CANON EF 85MM F1.2

greenline
15-04-2008, 08:16
Cái 17-40mm f/4 L cũng như cái ống 28-105mm f/4 của Canon đều là ống L chất lượng tốt, tuy nhiên như mình nói ở trên mình thích fast len vì vậy lựa chọn của mình là f/2.8

Ok. Nếu bác thích thì em OK. Vì trong cái món chơi bời này thì ý thích là tiêu chuẩn tối thượng. Nhưng bác nói fast len thì em không hiểu lắm. Ý bác nói là lấy net?

Theo mình thì mình vẫn thích f/2.8 hơn , nếu có để cut cost mà chất lượng gần như không thay đổi , mình chỉ thay cái ống cỡ trung 24-70mm f/2.8 bằng 28-70mm f/2.8 sẽ tiết kiệm một chút nhưng ống này lại là ống mình dùng nhiều nhất cho nên mua luôn 24-70mm , he he.

Range trung bình này em ở nhà thì xài suốt. Cũng 24-70L. Nhưng khi đi chơi thì toàn xài wide và tele. Bác netwalker nói thích F 2.8 ở range wide thì em hơi ngạc nhiên. Em toàn xài ống wide chụp phong cảnh và lưu niệm, kiến trúc... Như vậy thì em chẳng biết xài F2.8 ở đâu. :D

Cái len 85 1.2 thì em chụp thử rồi. Len tuyệt vời dùng cho chụp chân dung. Em chụp xong bị mẫu rượt chạy có cờ vì chụp khuôn mặt nét mỗi cái mũi. :D =))

Babel
15-04-2008, 08:20
Ảnh ủng thì chưa biết thế nào, cứ to cứ dài cho chị em nhìn mà thích, bác nhể :D

Em vốn lười, như các bác em làm 4 con bo đì để lắp 4 cái len luôn cho nó máu. Tháo lắp nhiều ruồi nó chui vào mất =))

greenline
15-04-2008, 08:20
Vì vậy theo tôi để cân bằng giữa chất lượng và tiện lợi , tôi thường mang theo mấy ống sau:

1/ Canon 16-35 mm f/2.8
2/ Canon 24-70mm f/2.8
3/ Canon 70-200 mm f/2.8

Nói thêm là dàn lens này thích hợp nhất với body fullframe như 5D, 1D,.. Em xài dàn lens này với body 30D crop 1.6 bị thiên hạ chê suốt là phí ống. :( Nhất là ku Windy. :T :gun

greenline
15-04-2008, 08:26
Em vốn lười, như các bác em làm 4 con bo đì để lắp 4 cái len luôn cho nó máu. Tháo lắp nhiều ruồi nó chui vào mất =))

Hì hì, bác vác 4 cái body kèm len thì tương lai bác sẽ vô địch châu Á như Phạm Văn Mách. :D

Anh Già
15-04-2008, 08:30
Nhưng khi đi chơi thì toàn xài wide và tele. Bác netwalker nói thích F 2.8 ở range wide thì em hơi ngạc nhiên. Em toàn xài ống wide chụp phong cảnh và lưu niệm, kiến trúc... Như vậy thì em chẳng biết xài F2.8 ở đâu. :D

Tớ đồ rằng bạn sẽ cần 2.8 nếu chụp trong nhà , thiếu ánh sáng , ko có tripod ví dụ như chụp đám cưới , hội họp gì chẳng hạn , chứ chụp phong cảnh ko thôi thì đúng là ít khi cần.

netwalker
15-04-2008, 09:31
Cứ gú gồ một cái là sẽ có hàng tỉ bài review và so sánh các loại ống kính ngay.

Tuy nhiên cá nhân mới là quan trọng , mối cá nhân khác nhau, mục đích sử dụng khác nhau cho nên nhu cầu cũng khác nhau.

Như chị em thì sẽ bảo các ông vẽ chuyện, máy to, ống kính nặng chụp không đẹp bằng cái máy Power Shot của tôi. Các ông lại còn mất công ngắm nghía, lấy nét, đo sáng, chỉnh khẩu nọ kia mà ảnh ra vẫn xấu như thường trong khi tôi chỉ việc giơ lên mà chụp ( Point & Shoot mà). Ảnh ra còn đẹp hơn ảnh ông. Đã thế tôi lại còn mất ít tiền hơn. :)

Cái quan trọng ở đây là "chất lượng" đầu ra, còn lại là thú chơi. Hết ạ !

Anton TRAN
15-04-2008, 09:56
Ok. Nếu bác thích thì em OK. Vì trong cái món chơi bời này thì ý thích là tiêu chuẩn tối thượng. Nhưng bác nói fast len thì em không hiểu lắm. Ý bác nói là lấy net?

................

:D =))

Nếu không Gucgồ "fast len" thì wikipedia cũng biết fast lens là các lens có khẩu lớn (f-number nhỏ) do đó cho phép tốc độ nhanh.

greenline
15-04-2008, 12:55
Nếu không Gucgồ "fast len" thì wikipedia cũng biết fast lens là các lens có khẩu lớn (f-number nhỏ) do đó cho phép tốc độ nhanh.

Em muốn hỏi kinh nghiệm các bác một chút về kinh nghiệm lấy nét.

1. Có nhiều điểm lấy nét, em thường để điểm lấy nét là trung tâm, cần lấy nét ở chỗ nào thì em cho điểm lấy nét trung tâm vào đó rồi bố cục lại khuôn ngắm. Kinh nghiệm lấy nét của các bác thế nào ạ? Có bác nào vê điểm lấy nét bằng nút joystick không?

2. Trong trường hợp chụp thiếu sáng, em thường phải tắt IS, tắt luôn cả AF để lấy nét bằng tay. Cách này có nhược điểm là chậm, mất cơ hội mặc dù lấy nét chính xác theo ý mình luôn. Em nghe nói có cách lấy AF vào các đường nét dọc ngang hoặc vào chỗ chênh màu sắc/ sáng tối. Cái này em không hiểu lắm. Có bác nào rảnh chỉ bảo cho em không ạ?

Cảm ơn các bác!

SonTT
15-04-2008, 13:05
Range trung bình này em ở nhà thì xài suốt. Cũng 24-70L. Nhưng khi đi chơi thì toàn xài wide và tele. Bác netwalker nói thích F 2.8 ở range wide thì em hơi ngạc nhiên. Em toàn xài ống wide chụp phong cảnh và lưu niệm, kiến trúc... Như vậy thì em chẳng biết xài F2.8 ở đâu. :D

Mua thêm cái TS-E 24mm f/3.5 để chụp kiến trúc và phong cảnh nữa đê:))

greenline
15-04-2008, 14:37
Mua thêm cái TS-E 24mm f/3.5 để chụp kiến trúc và phong cảnh nữa đê:))

Em xài wide nhiều khi đã thấy rộng. Vậy nên super wide thì em chưa dám sờ. :D Anyway, có 3 lens thôi mà em đã đánh vật với chúng. Có thêm super wide, fix 50, fix 85, fix 135 fix 200, macro,.. chắc đau đầu dã man. Vì trước khi đi chơi phải tính xem cái gì mang, cái gì không? Chưa kể phải tư duy chụp cái gì, bằng ống gì, chụp như thế nào chắc... bỏ nghề đang làm mất. :D

Babel
15-04-2008, 17:25
Em muốn hỏi kinh nghiệm các bác một chút về kinh nghiệm lấy nét.

1. Có nhiều điểm lấy nét, em thường để điểm lấy nét là trung tâm, cần lấy nét ở chỗ nào thì em cho điểm lấy nét trung tâm vào đó rồi bố cục lại khuôn ngắm. Kinh nghiệm lấy nét của các bác thế nào ạ? Có bác nào vê điểm lấy nét bằng nút joystick không?

2. Trong trường hợp chụp thiếu sáng, em thường phải tắt IS, tắt luôn cả AF để lấy nét bằng tay. Cách này có nhược điểm là chậm, mất cơ hội mặc dù lấy nét chính xác theo ý mình luôn. Em nghe nói có cách lấy AF vào các đường nét dọc ngang hoặc vào chỗ chênh màu sắc/ sáng tối. Cái này em không hiểu lắm. Có bác nào rảnh chỉ bảo cho em không ạ?

Cảm ơn các bác!

Thực ra em cũng gato lắm, bàn với bác tí chơi.

1. Lấy nét trung tâm sau đó bố cục lại rất hay bị hiện tượng out net vì trong lúc bác bố cục lại rất dễ bị rung & vướng chân tay. Tim đập mạnh cũng out vì thao tác lock AF nhiều khi em thấy không tiện lắm. Nếu vê được là tốt nhất, tuy nhiên vê được thuần thục thì cũng phải quen tay chứ không vê xong thì mất cbn cái khoảnh khắc đẹp. Nói chung là tùy cơ ứng biến bác ợ, ai quen kiểu nào thì bụp kiểu đó.

Liên quan đến chuyện lấy nét thì còn cái đo sáng nữa, khi bác bố cục lại thì sai bố nó điểm/vùng đo sáng rồi -> ảnh sáng tối x biết thế nào mà lần.

Nói chung khi đưa vào khuân hình thì nên bố cục trước sau đó tính đến chuyện đo sáng, lấy nét, nông sâu ... vân vân và vân vân ... nói chung là phải quen tay trước đã thì mới làm chủ được mấy cái thứ đó :D

2. Vầng thiếu sáng hoặc khuân hình không có mảng mầu rõ rệt thì lấy nét bằng tay là chắc rồi. Trường hợp thiếu sáng mà bác nói đến cơ hội đẹp thì ngang bằng lên giời vì nó còn liên quan đến thời gian phơi sáng của phim, thiếu sáng thường phơi lâu -> khè khè. Nói chung mà bác muốn chộp một cơ hội nào đó trong trường hợp thiếu sáng thì chỉ có 3 cách: ISO cao; khẩu lớn; đáp đèn (cái này thì xấu hoắc, em ghét).

Nói chung còn nhiều thứ nhì nhằng lắm, để mấy tay khét tiếng bàn thêm!

greenline
16-04-2008, 09:56
1. Lấy nét trung tâm sau đó bố cục lại rất hay bị hiện tượng out net vì trong lúc bác bố cục lại rất dễ bị rung & vướng chân tay. Tim đập mạnh cũng out vì thao tác lock AF nhiều khi em thấy không tiện lắm. Nếu vê được là tốt nhất, tuy nhiên vê được thuần thục thì cũng phải quen tay chứ không vê xong thì mất cbn cái khoảnh khắc đẹp. Nói chung là tùy cơ ứng biến bác ợ, ai quen kiểu nào thì bụp kiểu đó.

Cũng có thể xảy ra tình trạng bác nói. Đặc biệt trong trường hợp xài DOF mỏng. Nếu định chụp cái gì đó mà để DOF sâu thì không vấn đề gì lắm.

Liên quan đến chuyện lấy nét thì còn cái đo sáng nữa, khi bác bố cục lại thì sai bố nó điểm/vùng đo sáng rồi -> ảnh sáng tối x biết thế nào mà lần.

Cái này thì do bác chọn chế độ chụp thôi. Nếu chụp ở chế độ M, set khẩu và tốc đúng thì không cần quan tâm tới đo sáng. Nếu chụp các chế độ Av, Tv, P thì còn phải quan tâm tới bù trừ Ev nữa.

Nói chung khi đưa vào khuân hình thì nên bố cục trước sau đó tính đến chuyện đo sáng, lấy nét, nông sâu ... vân vân và vân vân ... nói chung là phải quen tay trước đã thì mới làm chủ được mấy cái thứ đó :D

Em thì quan tâm tới chuyện định chụp cái gì trước. Sau đó mới tư duy tốc như thế nào, khẩu ra sao vì trình em còn kém. Nhiều khi điều kiện cho phép thì cùng 1 bố cục em chụp loạn xà ngầu khẩu, tốc, ISO, đo sáng,... đủ kiểu để về rút kinh nghiệm. Nhưng tóm lại trình vẫn lởm. :D

2. Vầng thiếu sáng hoặc khuân hình không có mảng mầu rõ rệt thì lấy nét bằng tay là chắc rồi. Trường hợp thiếu sáng mà bác nói đến cơ hội đẹp thì ngang bằng lên giời vì nó còn liên quan đến thời gian phơi sáng của phim, thiếu sáng thường phơi lâu -> khè khè. Nói chung mà bác muốn chộp một cơ hội nào đó trong trường hợp thiếu sáng thì chỉ có 3 cách: ISO cao; khẩu lớn; đáp đèn (cái này thì xấu hoắc, em ghét).

Nói chung còn nhiều thứ nhì nhằng lắm, để mấy tay khét tiếng bàn thêm!

Em muốn hỏi về kinh nghiệm lấy nét trong trường hợp thiếu sáng. Lấy nét làm sao nhanh, chính xác khi có độ chênh màu hoặc đường nét rõ rệt? Còn các yếu tố về ISO, khẩu, tốc, đèn thì là vấn đề khác rồi. Có bác nào giúp em không? :(

Babel
16-04-2008, 17:14
Cái này thì do bác chọn chế độ chụp thôi. Nếu chụp ở chế độ M, set khẩu và tốc đúng thì không cần quan tâm tới đo sáng. Nếu chụp các chế độ Av, Tv, P thì còn phải quan tâm tới bù trừ Ev nữa.

Em muốn hỏi về kinh nghiệm lấy nét trong trường hợp thiếu sáng. Lấy nét làm sao nhanh, chính xác khi có độ chênh màu hoặc đường nét rõ rệt? Còn các yếu tố về ISO, khẩu, tốc, đèn thì là vấn đề khác rồi. Có bác nào giúp em không? :(

Vầng ngày xưa chụp máy phim làm gì có review đâu, em chơi M 100% có khi đi cbn cả quận phim, đứt từng khúc ruột :D giờ nhiều lúc cũng lười, khổ thế đấy!

Chuyện thiếu sáng như bác nói, M cho nó lành mạnh & chắc ăn.

greenline
16-04-2008, 19:30
Vầng ngày xưa chụp máy phim làm gì có review đâu, em chơi M 100% có khi đi cbn cả quận phim, đứt từng khúc ruột :D giờ nhiều lúc cũng lười, khổ thế đấy!

Chuyện thiếu sáng như bác nói, M cho nó lành mạnh & chắc ăn.

Chuyện bi hài ngày xưa thì khỏi nói. Nhiều khi chụp tá lả rồi mới thấy sao chụp được nhiều thế. Hóa ra gài móc không chuẩn, phim không kéo lên. Hoặc xài máy ngắm thẳng chụp xong toàn thấy đen sì. Vì quên bỏ nắp. :D Hoặc chụp phim ISO cao mà cứ set tốc, khẩu như ISO thấp,...

Ai chụp phim rồi chuyển sang chụp máy số mới thì cũng phải một thời gian mới bỏ được tính căn ke suy tính trước khi chụp. Mà kể cũng lạ, em đến giờ cũng vẫn còn dị ứng với kiểu chụp bracket hoặc raphan. Chắc tại ngày xưa nghèo quá nó thế, hoặc GATO quá. Hì!

greenline
16-04-2008, 19:32
Originally Posted by Babel Ảnh ủng thì chưa biết thế nào, cứ to cứ dài cho chị em nhìn mà thích, bác nhể

Trong tất những gì Babel Đại Vương viết thì em đồng ý với bác điểm này ;) :))

Em cũng đồng ý. Nhưng đồng ý ở chỗ ống to, dài với được xa. Người được chụp cũng tự nhiên mà người chụp cũng tự nhiên như chỗ không người. :D