PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Cứng ngón tay sau khi lái xe

Lone_Wolf
12-01-2014, 14:28
Cho e hỏi, e mới đi phượt. SAu khi lái xe máy lâu em bị cứng ngón tay, ngón út và ngón đeo nhẫn của cả 2 bàn tay ko duỗi thẳng dc, không chụm thẳng 2 ngón đấy với 3 ngón còn lại dc, cầm đũa rất khó ko có lực. Có ai bị như em ko

NSTGioiTinh
12-01-2014, 17:20
Có phải bạn đi lúc nào cũng phải mớm mớm vào tay côn/ phanh không?

Chitto
12-01-2014, 17:41
Đấy là do chưa quen, nắm tay lái quá chặt, lúc nào cũng ở trong trạng thái bóp xiết tay lái. Thường mới đi thì ngoài ngón cái hay thò 2 ngón (trỏ và giữa) ra gá lên tay phanh (tay côn) còn hai ngón nhẫn và úp quặp vào tay lái giữ chặt. Sau vài tiếng một ngày / vài ngày thì hai ngón cuối vì ít co duỗi nên sẽ bị co cơ. Cái tay đấy mà nắm vật gì to như cái tay lái (như nắm dưa chuột, nắm cán chổi) thì tốt lắm, nhưng nắm cái gì nhỏ hơn (như đũa, bút) thì lại không được vì cơ bị co cứng rồi.

Cứ về nhà vài ngày duỗi dần ra sẽ hết.

Bạn chưa đi nhiều nên phải giữ chặt tay lái, thế là thường. Hiện giờ tôi đoán khi bạn vào cua vẫn thường bẻ tay lái rất nhiều nên tay càng phải nắm nhiều hơn. Đi nhiều rồi thì tay lái sẽ thoải mái, không còn phải quặp nữa thì sẽ không xảy ra. Vào cua cũng chỉ nghiêng xe là chính thì không cần nắm quá chặt tay lái, có thể thoải mái ngón tay, nên sẽ dần hết tình trạng đó thôi.

Trước kia tôi kể cả đi nhiều rồi, nhưng vẫn bị. Đó là lần vì có 1 xe hỏng giữa đường phải bỏ lại, kẹp 3 đi ngược đèo Pha Long, toàn đá hộc, trong đêm lại còn bị mưa đường trơn. Về cũng bị co ngón tay mấy ngày..

Lone_Wolf
12-01-2014, 22:57
chính xác như những gì bác nói rồi. cảm ơn bác nhiều, em sợ nó cứ bị thế này mãi

tricoi
13-01-2014, 11:26
Trong lúc lái xe, thỉnh thoảng bạn nhấc hẳn một tay ra để co duỗi cánh tay, nắm vào mở ra các ngón tay sẽ thoải mái hơn

NSTGioiTinh
13-01-2014, 16:50
Có thể do cái tay nắm của bác cũng mòn đi nữa, nên sẽ gây hiện tưởng mỏi!

Bác thử sử dụng cái miếng vặn ga này xem có hiệu quả hơn không...
http://i5.upanh.com/2014/0113/09//58510787.pict2225.jpg (http://upanh.com/view/?id=0vw27h7jfqh)

Legolas
16-01-2014, 15:21
Bị thế này là do trời lạnh hoặc nắm tay lái chặt trong thời gian dài.

Trong hành trình thì những lúc đường đẹp hoặc rảnh tay thì nên tranh thủ thả lỏng cánh tay, co duỗi các ngón tay. Như thế sẽ tránh được tình trạng trên!

nguoilun
21-05-2014, 17:43
Mình cũng bị vậy rồi, có thể giữ tay ga cứng quá, máu lưu thông không được. Do đó, thỉnh thoảng nên thư giãn tay khi gặp đèn giao thông.