PDA

View Full Version : Lượn xe máy dạo Bắc Lào (31/1-10/2)

cryingbabe
08-01-2014, 00:17
Chào mọi người,

Sau chuyến đi Cam đợt trước, mình mơ ước khám phá các nước Đông Dương bằng xe máy. Nhân dịp nghỉ Tết dương lịch, mình quyết định lên chương trình thăm thú đất bạn Lào. May mắn là mình xin nghỉ thêm được mấy ngày sau Tết nên quyết định đi luôn.

Trước đó mình có theo dõi topic của bạn loanmel và nhờ bạn ý tư vấn nên có thể định hình được chút xíu về việc rong ruổi xe máy từ Việt Nam qua Lào và ngược lại. Thông tin cụ thể về việc đưa xe qua cửa khẩu bạn loanmel đã nói rất rõ, nên mình xin phép không ghi ra ở đây mà sẽ trao đổi khi nhóm đã hình thành.

Lịch trình của mình không khác so với đoàn của bạn loanmel, nhưng mình có ý định đi vòng lại để ôm thêm Xieng Khoang nữa. Mình chưa đi bao giờ cả nên mình rất mong các bạn có thể tư vấn thêm cho chuyến đi của mình.

Ngày 1 (31/1): gửi xe từ Hà Nội đi Điện Biên. Xuất phát từ Hà Nội lúc 20h, đến Điện Biên 6h hôm sau.

Ngày 2 (1/2): Điện Biên – cửa khẩu Tây Trang (110km) – Udomxay: nghỉ đêm tại Udomxay.

Ngày 3 (2/2): Udomxay – Luang Prabang – 208km: Xuất phát từ 7h, dự kiến đến Luang Prabang 14h, check in nhà nghỉ.

Chùa Wat Mai + Hoàng cung
Wat Xieng Thong temple: vua Saysetthathirath xây dựng vào thế kỷ thứ 16: $3
Leo đỉnh Phousi ngắm hoàng hôn
Đi bộ dạo quanh phố cổ, ra chợ đêm: 5pm-10pm

Ngày 4 (3/2): 5am thức dậy ngắm hàng dài các nhà sư đi khất thực (thời gian tốt nhất: 5.30-6am)

National Museum: 8am-11.30am, 1.30pm-4pm, $4
Hang động Pak Ou
(Thác Kuang Si: cách Luang Prabang phía Nam 25km: 8am-5.30pm, $4
Khu bảo tồn gấu gần thác
Wat That Luang: trên đường đến thác Kuang Si: 8am-5.30pm, free)

Note: Ở Luang Prabang có chùa Phật Tích, giá 10,000 kip

Ngày 5 (4/2): Luang Prabang – Vang Vieng – 185km
Xuất phát lúc 7h (check out), dự kiến đến nơi 11h. Ăn trưa, nghỉ ngơi đến 13h lên đường thăm động Tham Chang (từng là nơi ẩn náu của người dân địa phương trong cuộc chiến tranh Đông Dương)
Chèo thuyền Kayak trên sông Nậm Song 6km (Nếu thành viên đoàn có nhiều người biết bơi và muốn thử tubing thì lúc đó sẽ bàn tiếp)

Ngày 6 (5/2): dạo chơi tại Vang Vieng
Tham quan động Lusi (cầm đèn pin leo trèo khoảng 45 phút là đến hồ nước trong động, thuê guide)
nhảy bungee

Ngày 7 (6/2): Vang Vieng – Viêng Chăn – 157km
Xuất phát lúc 7h, dự kiến đến nơi 10h. Thăm tượng đài chiến thắng Patouxay rồi check in nhà nghỉ + đi ăn trưa + nghỉ ngơi.
Thăm That Luang Stupa, thăm Wat Sisaket và Wat Ho Prakeo
Ngày 8 (7/2): Buddha Park (daily: 8am-6pm), 25km southeast of Vientiane.
Bảo tàng Hor Pha Keo
Đi Nong Khai, cửa khẩu Lào Thái, cách Vientiane 25km
Chiều đi từ Vientiane về Vang Vieng (157km), ngủ lại Vang Vieng

Ngày 9 (8/2): Vang Vieng – Xieng Khuang: 309 km, ngủ tại Xieng Khuang

Ngày 10 (9/2): Xieng Khuang - cửa khẩu Nậm Cắn: 65 km
Nậm Cắn - Vinh: 236 km
Lên tàu đêm về Hà Nội

Xăng xe xế ôm tự chia.
Dự kiến chi phí: ~ 6 triệu

Mình fix đoàn max là 5 xe và ưu tiên các bạn biết móc lốc, vá săm, sửa xe máy vì quả thực, khoản này mình cực bí lù.

diep84
10-01-2014, 14:45
Chào bạn! Mình cũng muốn đi cùng nhưng phải về làm việc ngày 5/2. Mình muốn join cùng bạn đến Luông thôi có được không?

cryingbabe
11-01-2014, 13:41
Chào bạn,

Bạn có thể join mọi lúc mọi nơi và về lúc nào cũng đc mà, miễn là bạn có báo trước để mình được biết. Đợt trc mình đi Cam cũng hẹn với 1 bạn ở Siem Riep và bọn mình chỉ bắt đầu đi với nhau từ đó, lúc về TPHCM cũng ko về cùng nhau cơ :)

Quan trọng là giờ mình chưa tìm đc ai thêm cả nên mình đang tính đi bằng xe khách thôi (đến giờ bạn bè mình hỏi đều muốn đi bằng xe khách). Nếu đi = xe khách thì mình sẽ làm lịch trình khác, và nhờ các bạn Lào bên đó tư vấn thêm nữa.

Bạn muốn đi bằng xe máy hay xe khách?

hunguyen
11-01-2014, 23:17
Minh cung dang plan di Lao Tet nay, neu di bang xe khach, departure ngay 1/2 & ve som hon 1 chut thi minh join duoc. Minh o SG

diep84
12-01-2014, 14:50
Chào bạn, mình bị say xe ô tô. Đường từ cửa khẩu điện biên đến Luông rất đẹp, nếu đi bằng oto thì ko ngắm được tiếc lém hic

kieuhungday
12-01-2014, 15:47
Năm ngoái tung tăng sang Golden traiangle, ngồi xe máy bắc Lào mà mình tưởng bị ...say đèo. hê hê. Năm nay lại muốn đc vi vu tiếp. Nếu còn chỗ thì cho mình đk 1 slot ôm bạn nhé.
https://www.facebook.com/hung.lekieu.5

cryingbabe
13-01-2014, 11:10
Minh cung dang plan di Lao Tet nay, neu di bang xe khach, departure ngay 1/2 & ve som hon 1 chut thi minh join duoc. Minh o SG

Nếu đi xe khách mình định đi từ 1/2, nhưng mình ko muốn rút ngắn lại vì muốn enjoy nhiều hơn. Nếu rút ngắn thời gian mình sẽ phải cắt bỏ lịch trình, tức là ko đến thăm 1 thành phố và ở lại các thành phố khác ít hơn. Mình ko thích đi như vậy, mong bạn thông cảm. Bạn có thể join theo chặng mà :)

Chào bạn, mình bị say xe ô tô. Đường từ cửa khẩu điện biên đến Luông rất đẹp, nếu đi bằng oto thì ko ngắm được tiếc lém hic

Hic, mình cũng thích đi bằng xe máy để còn thỉnh thoảng dừng lại ngắm cảnh đẹp bên đường, mỗi tội hiện giờ chưa có xế nào đăng ký bạn ạ, toàn ôm thôi. Mình từng tính đến khả năng là rủ đc đứa bạn mình đi, 2 đứa con gái đổi lái suốt chặng nhưng hiện tại gia đình mình ko đồng ý :(( Nếu có xế mình chắc chắn sẽ đi xe máy.

Năm ngoái tung tăng sang Golden traiangle, ngồi xe máy bắc Lào mà mình tưởng bị ...say đèo. hê hê. Năm nay lại muốn đc vi vu tiếp. Nếu còn chỗ thì cho mình đk 1 slot ôm bạn nhé.
https://www.facebook.com/hung.lekieu.5

Hiện tại chưa có xế nào đăng ký bạn ơi :(( Vì thế nên mình đang tính đến khả năng chuyển sang đi xe khách. Năm ngoái bạn đi Lào rồi, bạn có kinh nghiệm gì chia sẻ cho mình với nhé! Mình cảm ơn bạn nhiều lắm!

hoang999
13-01-2014, 17:24
Tết này mình cũng đy bắc lào thuần túy thôi (ko qua vang viêng và viêng chăn nữa vì đã đy rồi ^^) thay vào đó là có thể đi Phongsaly, Houixay (chỗ tam giác vàng)
Mình đy từ tốt m2 (đi xe khách lên Điện Biên) đến hết m10, đoàn mình mới có 1 xe chắc chắn và 1 xe dập dòm :((
Nếu có thể điều chỉnh lại cho lịch trình 2 đoàn "gặp được nhau" không chủ thớt??? ^.^

Windmonster
13-01-2014, 22:31
Mình cũng ở SG, đang định đi Lào đợt tết này. Mà thấy toàn khởi hành từ HN, nếu tham gia thì đi chung cho vui :D

cryingbabe
14-01-2014, 13:14
Tết này mình cũng đy bắc lào thuần túy thôi (ko qua vang viêng và viêng chăn nữa vì đã đy rồi ^^) thay vào đó là có thể đi Phongsaly, Houixay (chỗ tam giác vàng)
Mình đy từ tốt m2 (đi xe khách lên Điện Biên) đến hết m10, đoàn mình mới có 1 xe chắc chắn và 1 xe dập dòm :((
Nếu có thể điều chỉnh lại cho lịch trình 2 đoàn "gặp được nhau" không chủ thớt??? ^.^

Mình rất muốn gặp gỡ mọi người trên đường nhưng chỉ sợ khó thay đổi lịch trình đc bạn ạ :) Nếu có duyên thì chắc chắn sẽ gặp thôi bạn, mình nghĩ vậy :D Chúc các bạn đi chơi vui vẻ nha!

Mình cũng ở SG, đang định đi Lào đợt tết này. Mà thấy toàn khởi hành từ HN, nếu tham gia thì đi chung cho vui :D

Bạn cứ gửi cho mình lịch trình, biết đâu bọn mình có thể đi cùng nhau ở bên Lào :)

timemoney
28-01-2014, 09:15
Bạn Cryingbabe ơi, bạn đã chốt đi Laos bằng phương tiện gì và đi như thế nào chưa? nếu đi từ mùng 2 tết (1/2) cho mình join với. Hiện tại mình cung đang tính đi Laos từ mùng 1/2 đến 8/2 bằng xe bus.

cryingbabe
28-01-2014, 13:26
Hic, vì mình ko tuyển đc xế nào nên mình quyết định đi bus rồi bạn. Mình đã mua vé của Sinh Cafe đi vào mùng 2 Tết rồi. Nếu bạn đi đc vào mùng 2 Tết thì nhắn cho mình, hôm đó bọn mình hẹn gặp ở đó luôn :) Mình đi đến 9/2, tận dụng ngày CN vì từ bên đó về HN đã mất 1 ngày rồi. Bạn cân nhắc, nếu đc bọn mình đi chung cho vui.

timemoney
28-01-2014, 22:14
Hic, vì mình ko tuyển đc xế nào nên mình quyết định đi bus rồi bạn. Mình đã mua vé của Sinh Cafe đi vào mùng 2 Tết rồi. Nếu bạn đi đc vào mùng 2 Tết thì nhắn cho mình, hôm đó bọn mình hẹn gặp ở đó luôn :) Mình đi đến 9/2, tận dụng ngày CN vì từ bên đó về HN đã mất 1 ngày rồi. Bạn cân nhắc, nếu đc bọn mình đi chung cho vui.

Bạn ơi, bạn cho mình số ĐT của bạn để tiện ll với

cryingbabe
28-01-2014, 22:52
Mình đã gửi đầy đủ thông tin cho bạn. Bạn check inbox nhé! Nếu bạn đi cùng mình đc bọn mình sẽ bàn thêm nha!