PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin du lịch New Zealand

Bill Clinton
23-11-2010, 16:12
Hiện nay mình cần tìm hiểu thông tin về du lịch New Zealand nhưng trên diễn đàn phượt chưa có. Các bạn nào biết thì chia sẻ nhé. Những thông tin như visa, đi những đâu, khách sạn, di chuyển ra sao....

TravelBug
24-11-2010, 09:03
Trước hết, phải xác định điểm đến: Đảo Bắc (North Island) hay đảo Nam (South Island) hay cả hai đảo?
Mở hàng, tôi tặng bạn vài trang web, căn bản nhất là:

http://www.newzealand.com/travel/usa/usa_home.cfm

Trong trang này bạn sẽ có hầu hết các thông tin cần biết về New Zealand. Bạn muốn rõ hơn về đi đâu, ở chổ nào thì thêm trang này nữa (trang này tôi dùng để book chuyến đi Queenstown vừa rồi cho thân nhân):

http://www.queenstowni-site.co.nz/

Từ trang Isite cho Queenstown này, bạn có thể tìm link cho Isite các thành phố khác

Bus, hostel, tour... đều tìm thấy trong ISite. New Zealand, nếu mướn xe để lái thì tiện nhất, xăng dầu giá hơi đắt (ngay cả so với giá cả tại Úc (hiện tại hối xuất 1 đô Úc mua được 1.30 NZD), bất tiện là tay lái nằm bên phải nghĩa là line lái nằm bên lề trái ngược lại với VN, đường nhiều núi non do đó nhiều đèo và nhiều khúc quanh.

Điểm đến nhiều người ưa thích là Queenstown => vùng Fiordland thăm M ilford Sound (M ilford viết dính chữ Mil, không hiểu vì sao đánh liền thì ra dấu hoa thị!) hay Doubtful Sound. Thời tiết và các mùa sẽ ngược lại với các quốc gia trên vùng bắc bán cầu => mùa đông sẽ vào khoảng tháng 7 và mùa hè vào khoảng tháng 1. Về vấn đề visa thì tôi không có kinh nghiệm :)

Tôi có vài hình ảnh sơ sài về Queenstown, post #88 và #89:

https://www.phuot.vn/threads/8887-Hai-Bác-Già-Nhìn-lại-những-nẻo-đường/page9

kd294
24-11-2010, 09:52
Hiện nay mình cần tìm hiểu thông tin về du lịch New Zealand nhưng trên diễn đàn phượt chưa có. Các bạn nào biết thì chia sẻ nhé. Những thông tin như visa, đi những đâu, khách sạn, di chuyển ra sao....

Hi bạn,
Xin chia sẽ một số điều tui biết về du lịch New Zealand với bạn. Không biết bạn ở Sài Gòn hay Hà Nội. Nếu ở Sài Gòn bạn đến lãnh sự quán NZ 235 Đồng Khởi (Toà nhà The Metropolitan Lầu 9 Phòng 909), Q.1 để nộp hồ sơ.
1/ Visa
Cũng giống các nước như Úc, Mỹ, Canada ..., để lấy được visa New Zealand tương đối khó. Nhưng nếu bạn có công ăn việc làm và tài chính vững chắc ở Việt Nam thì không lo lắng lắm về điều này. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm những giấy tờ sau (tất cả phải được dịch sang Tiếng Anh):
- Hộ chiếu bản chính còn hạn ít nhất 6 tháng kể từ ngày khởi hành + hộ chiếu cũ nếu có (hộ chiếu phải được ký tên và ghi họ tên đầy đủ).
- 04 hình 4 x 6mm (chụp không quá 06 tháng, phông trắng).
- CMND.
- Hộ khẩu đầy đủ các trang (kể cả các trang trống gồm 16 trang).
- Giấy khai sinh.
- Sơ yếu lý lịch.
- Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân:
+ Trường hợp có gia đình thì phải có giấy đăng ký kết hôn.
+ Trường hợp độc thân:
Chưa có gia đình thì phải có giấy xác nhận độc thân của UBND phường chứng nhận.
Chồng/vợ mất thì phải có giấy chứng tử.
Trường hợp đã ly hôn thì phải có quyết định đồng ý cho ly hôn của tòa án.
- Giấy tờ chứng minh việc làm:
+ Nếu là chủ doanh nghiệp: thì phải có giấy phép đăng ký kinh doanh và biên lai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp của 2 năm vừa qua.
+ Nếu là nhân viên của một cty nào đó: phải có đơn xin nghỉ phép của cty đồng ý cho nghỉ phép để đi Du Lịch (nội dung của đơn phải ghi rõ chức vụ, thời gian làm việc, mức lương: sổ bảo hiểm xã hội, hơp đồng lao động bảng chi tiết tài khoản (nếu nhận lương bằng chuyển khoản).
+ Nếu là đại lý bán hàng cho một công ty nào đó thì phải có giấy chứng minh doanh số hằng tháng và lợi nhuận hàng tháng, hoặc năm, hợp đồng đại lý.
- Chứng minh khả năng tài chính:
+ Một sổ tiết kiệm cá nhân ít nhất 5.000 USD, tiền gửi có kỳ hạn, giấy xác nhận tiền gửi trong ngân hàng, master card, visa card… (nếu có). Nếu có được càng nhiều càng tốt.
+ Giấy chủ quyền nhà, đất, hợp đồng cho thuê nhà, đất...
Lưu ý: nếu bạn bay qua New Zealand mà transit ở Úc thì phải xin cái visa transit nữa nhé.
Chúc bạn thành công khi xin visa

Bill Clinton
24-11-2010, 10:52
Cám ơn các bạn đã chia sẻ, mình hiện ở Sài Gòn và chỉ muốn đi đảo phía Nam thôi

salemden110
23-03-2011, 18:05
Mình cũng dự định cuối năm 2011 or đầu 2012 cũng đi du lịch New Zealand nhưng cũng nghe nói tình hình xin visa cũng k đơn giản :(
@Bill Clinton: Bạn dự định đi vào thời gian nào? Bạn đi theo nhóm or 1 mình?

Bill Clinton
23-03-2011, 20:57
@salemden110: mình dự định đi vào khoảng tháng 11. Minh đi theo nhóm

salemden110
23-03-2011, 21:09
A ha, nếu cùng lịch trình, cho mình join cùng nhóm bạn được k? Các bạn đã lên plan đi đâu và làm gì chưa?

Nellie
12-04-2011, 22:48
Chào cả nhà ;)
Là thành viên mới tinh tình tình ở đây, Nellie rất vui được làm quen & học hỏi thông tin phượt từ tất cả các mem khác^^.
Mình ở Hà nội & có người bạn New Zealand làm việc tại đây, nghe bạn kể về đất nước xinh đẹp của bạn nên tiện chuyến bạn về thăm nhà hè này, mình muốn qua đó chơi. Mình dự định đi tầm tháng 6 và sẽ ở nhờ nhà ba mẹ của bạn khoảng 2-3 tuần.
Mọi người cho Nellie hỏi:
- Bạn mình/bố mẹ bạn có cần viết thư mời mình qua NZ chơi hay cung cấp thông tin gì cho mình để mình trình với ĐSQ/LSQ NZ khi muốn xin visa du lịch ko?
- Có thể nộp hồ sơ xin visa du lịch NZ tại ĐSQ NZ tại Hà nội hay bắt buộc mình phải gửi hồ sơ vào LSQ của họ tại Sài gòn?
- Sau khi nộp hồ sơ xin visa, họ sẽ xét duyệt hồ sơ hay mình phải tới ĐSQ/LSQ để dự phỏng vấn? Và thời gian từ khi nộp hồ sơ tới khi phỏng vấn/nhận câu trả lời từ ĐSQ/LSQ là bao lâu?
- Mình nên book vé máy bay của hãng hàng không nào? (giá rẻ càng tốt, vì đi phượt mà...hihi).
Cám ơn cả nhà nhiều :-*

khi3mkp
22-04-2011, 08:37
@all: không biết là vụ này ai đã làm thành công visa và đã đi chưa, nếu có thể share cho mình chút kinh nghiệm cái vụ này nhé.

timtam
28-04-2011, 07:18
Minh da mua ve KL - Christchurch (di 30/12, ve 14/1), visa thi minh chua xin nhung ho so minh kha tot nen chac ko gap van de gi

Minh cung da mua Magic Bus trip de di trong New Zealand vi thay nhieu nguoi ban cua minh tham gia Bus trip deu noi rang di rat vui

Neu ban nao muon di cung cho vui thi lien lac voi timtam nhe (0908153799)

Buck
09-05-2011, 19:05
Chào cả nhà !
Em đang học ở Auckland, New Zealand. Thấy topic trên nên cũng muốn vào góp ý một tí.
Du lịch đảo Nam ở New Zealand vẫn là đẹp nhất, đảo Bắc vẫn đẹp nhưng thiên nhiên không hùng vĩ bằng đảo Nam. Mặc dù em chưa có cơ hội du lịch đảo Nam nhưng mọi người đều có ý kiến như vậy :D
Mọi người nên vào Kiwi Experience để tham khảo, kiểu tour mở này khá phổ biến ở đây, có thể lên xuống xe bất kì điểm nào trong tour để tham quan, và đón chuyến xe khác. Nhà tour có cung cấp cả thông tin về backpackers (rất tiện nghi).
Mọi người tham khảo hãng xe Naked Bus thử xem, vừa rồi em du lịch ở đảo Bắc thì đó là hãng rẻ nhất.
Em có kinh nghiệm nho nhỏ rằng ta nên cắt chuyến xe đi thành nhiều điểm (transit) như vậy tiền tổng vé có thể rẻ hơn đi 1 chuyến dài :D
Nếu cần thông tin gì mà em có thể giúp được thì em sẵn sàng :D

meomap81
10-05-2011, 11:50
@ Buck cho tớ hỏi chút với: Nếu tớ đi New Zealand vào cuối tháng 11 này thì cảnh có đẹp không ? Tớ chỉ có khoảng 5 ngày cho đảo Nam hy vọng là đủ nhỉ.

Buck
10-05-2011, 19:27
Vì New Zealand nằm phía dưới bán cầu nên tháng 11 sẽ là mùa xuân, đương nhiên sẽ là rất thích hợp. Miền Nam ở NZ cảnh rất đẹp meomap à :D
Đi 1 tuần sẽ là thích hợp nhất (nếu bạn có đủ hầu bao). Ở đảo Nam thì có Queenstown, Christchurch (không biết là đã hồi phục chưa), Nelson. Bạn lên lonely planet hoặc Kiwi Experience để tham khảo thêm nhé :)

meomap81
14-05-2011, 10:38
Cám ơn Buck nhiều, nghe bạn nói vậy lại càng máu me hơn rồi. Tớ chỉ có 2 tuần = 15 ngày cho Úc và NZ nên chắc định để 10 ngày Úc, 5 ngày ở NZ thôi. Có khi sẽ tính chuyện mỗi nước 1 tuần. Vấn đề tớ băn khoăn nhất hiện giờ là visa, nếu chỉ xin được visa single cho Úc thì làm sao từ NZ quay về Úc để bay về VN được đây ?

Buck
15-05-2011, 10:47
Về vấn đề này thì mình không rõ, bởi vì mình xin visa student.
Nhưng từ NZ, mình xin visa đi du lịch Úc rất dễ dàng, nhanh chóng (2 ngày), chỉ cần chứng minh tài chính khoảng 1000$ và là full time student. Từ đó mình cũng nhận thấy là việc qua lại giữa Úc và NZ khá thuận lợi. Vì thế bạn hãy tìm hiểu thông tin thêm đi nhé, mình tin là sẽ được đấy. good luck and have a good trip :)

meomap81
15-05-2011, 16:15
Tks Buck nhiều. Sang tháng 6 tớ mới bắt tay vào lên kế hoạch chi tiết, khi đó nếu có gì băn khoăn thì tớ lại phiền bạn tiếp nhé. Vì xin 2 lần visa nên phải chuẩn bị sớm cho yên tâm. Tớ cũng mê mẩn cảnh đẹp của NZ lắm, cứ nghĩ đến phim Lord of the ring là thích mê rồi.

levan
22-05-2011, 18:44
Ban phuot o South Island or North Island vay ?
Gui cho minh xem plan di ban timtam ;)

bluedt
22-05-2011, 19:11
Đi Queenstown đẹp 1 là lúc mùa đông tháng 7-8 có tuyết, từ Melbourne book vé bay thẳng qua Queenstown luôn. Đi nhóm 2-5 người bạn có bằng lái ô tô ở VN cầm theo , qua thuê chiếc ô tô tự lái đi thoải mái hơn. Ở dưới đó chạy vô tư ít camera với police. Có điều tay lái nghịch ban đầu mới chạy thì hơi lúng túng 1 chút

TravelBug
23-05-2011, 16:56
VN là xứ nóng không bao giờ có tuyết! Nếu đi tháng 7-8 là giữa mùa đông, NZ mùa đông tuyết rất dày, liệu mang bằng từ VN lái các bạn có cảm thấy an tâm không? Lái xe trên tuyết không phải là chuyện giỡn, và nếu đường đóng băng thì đúng là rất nguy hiểm. Liệu các bạn có biết gài xích vào bánh xe để chống trợt không? các bạn có biết cách đề phòng, cách sười ấm trong xe lỡ khi gặp bão tuyết hay không?

Khi đưa ra lời chỉ dẫn, xin cân nhắc lợi hại lời chỉ dẫn của mình. Riêng tôi, xin khuyên bạn nếu sang mùa đông, hãy đi bằng xe buýt cho nó lành!!! Đã có tai nạn chết người, thanh niên người Việt lớn lên ở Úc học xong lấy bằng đại học và đi NZ chơi với bạn, tai nạn giao thông đưa đến chết người và cha mẹ phải sang NZ đưa xác con về Syd lo hậu sự! (Tôi không quen mà chỉ biết gia đình này, người cha khá nổi tiếng trong giới truyền thanh Việt Ngữ SBS )

Say what you mean, and mean what you say!!!

hannah yuri
10-06-2011, 16:05
mình thấy đúng là ko nên tự lái xe đợt đó thiệt, vì địa hình ở South Island khá hiểm trở, đồi núi nhiều, lại tay lái nghịch nên tốt nhất là bus or plane. Bus thi` có Kiwi experience cũng good (mình đi rồi), nhưng nếu đi thời gian ngắn thì quá mắc, bus này chỉ thích hợp đi trên 15 ngày thì rẻ hơn, thành ra mua vé máy bay từ Queenstown lên Christchurch cũng được, vì đi bus cũng mất gần cả ngày rồi.

meomap81
12-06-2011, 12:56
@ Buck ơi, tớ muốn hỏi một chút với. Sau khi suy nghĩ đắn đo thì tớ quyết định đi đảo Bắc, dù bạn bảo phong cảnh đảo nam đẹp hơn thì tớ cũng ham hố máu me lắm. Tớ đã phác qua lịch trình sơ lược thế này liệu có ổn không nhỉ: 2 ngày đầu ở Auckland, sau đó đi tới hồ Taupo ( 1 ngày), 1 ngày nữa cho hang đom đóm và 2 ngày cho Wellington. Tớ cũng thấy đi kiểu này cưỡi ngựa xem hoa, đi hùng hục nhưng không thu xếp được nhiều thời gian hơn. Liệu đi như thế có kịp không hả Buck ? Từ Auckland đi đến Taupo có xa không nhỉ ? Từ hang đom đóm có thể đi tàu / xe đến Wellington không ? Tớ cũng đã nghĩ đến phương án chỉ có thể đi được hoặc Auckland, hoặc Wellington thì theo Buck nên chọn thành phố nào ?
Tớ vừa ngâm cứu trang của Magic bus thì họ có tuyến Auckland đến Wellington trong vòng 4 ngày, đi qua hồ Taupu, suối nước nóng, hang đom đóm, công viên quốc gia và cả khu nhà Hobbit trong phim LOTR (tớ khoái nhất vụ này). Tớ có đọc qua thấy mọi người cũng bảo đi xe của Magic bus cũng ok, giá cho 4 ngày khoảng 319 đô NZ. Theo Buck thì tớ có nên mua vé của họ luôn không ? Vì tớ thấy chi phí cũng chịu được, lại đi đúng những chỗ tớ muốn đi nữa.
Cám ơn bạn nhiều nhé. Tớ thấy Buck học ở Auckland nên rất mong có thêm chút ít kinh nghiệm của bạn.

vanphan0409
28-09-2011, 00:02
Hi bạn,
Xin chia sẽ một số điều tui biết về du lịch New Zealand với bạn. Không biết bạn ở Sài Gòn hay Hà Nội. Nếu ở Sài Gòn bạn đến lãnh sự quán NZ 235 Đồng Khởi (Toà nhà The Metropolitan Lầu 9 Phòng 909), Q.1 để nộp hồ sơ.
1/ Visa
Cũng giống các nước như Úc, Mỹ, Canada ..., để lấy được visa New Zealand tương đối khó. Nhưng nếu bạn có công ăn việc làm và tài chính vững chắc ở Việt Nam thì không lo lắng lắm về điều này. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm những giấy tờ sau (tất cả phải được dịch sang Tiếng Anh):
- Hộ chiếu bản chính còn hạn ít nhất 6 tháng kể từ ngày khởi hành + hộ chiếu cũ nếu có (hộ chiếu phải được ký tên và ghi họ tên đầy đủ).
- 04 hình 4 x 6mm (chụp không quá 06 tháng, phông trắng).
- CMND.
- Hộ khẩu đầy đủ các trang (kể cả các trang trống gồm 16 trang).
- Giấy khai sinh.
- Sơ yếu lý lịch.
- Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân:
+ Trường hợp có gia đình thì phải có giấy đăng ký kết hôn.
+ Trường hợp độc thân:
Chưa có gia đình thì phải có giấy xác nhận độc thân của UBND phường chứng nhận.
Chồng/vợ mất thì phải có giấy chứng tử.
Trường hợp đã ly hôn thì phải có quyết định đồng ý cho ly hôn của tòa án.
- Giấy tờ chứng minh việc làm:
+ Nếu là chủ doanh nghiệp: thì phải có giấy phép đăng ký kinh doanh và biên lai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp của 2 năm vừa qua.
+ Nếu là nhân viên của một cty nào đó: phải có đơn xin nghỉ phép của cty đồng ý cho nghỉ phép để đi Du Lịch (nội dung của đơn phải ghi rõ chức vụ, thời gian làm việc, mức lương: sổ bảo hiểm xã hội, hơp đồng lao động bảng chi tiết tài khoản (nếu nhận lương bằng chuyển khoản).
+ Nếu là đại lý bán hàng cho một công ty nào đó thì phải có giấy chứng minh doanh số hằng tháng và lợi nhuận hàng tháng, hoặc năm, hợp đồng đại lý.
- Chứng minh khả năng tài chính:
+ Một sổ tiết kiệm cá nhân ít nhất 5.000 USD, tiền gửi có kỳ hạn, giấy xác nhận tiền gửi trong ngân hàng, master card, visa card… (nếu có). Nếu có được càng nhiều càng tốt.
+ Giấy chủ quyền nhà, đất, hợp đồng cho thuê nhà, đất...
Lưu ý: nếu bạn bay qua New Zealand mà transit ở Úc thì phải xin cái visa transit nữa nhé.
Chúc bạn thành công khi xin visa

Bạn cho mình hỏi nếu tài khoản NH của mình chỉ có khoản USD5,000 còn giấy tờ bất động sản mình không có thì khả năng xin được visa cao không bạn? Hôm bữa mình có gọi thử cho 1 công ty dịch vụ thì họ nói nếu đi nhóm từ 3 người trở lên thì dễ xin visa hơn và tài khoản chỉ cần USD3,000. Mình lăn tăn quá! :(

kd294
30-09-2011, 10:42
@vanphan0409: Nếu bạn không có giấy tờ bất động sản thì bạn phải chứng minh với Lãnh sự quán là công việc của bạn ổn định, lương cao và phải có tài khoản lớn tại ngân hàng. Còn không, nếu bạn có người thân tại NZ (như cô, dì, chú, bác) thì có thể nhờ họ bảo lãnh về mặt tài chính. Tui thì chưa bao giờ nghe thông tin nhóm từ 3 người trở lên thì dễ xin visa hơn và tài khoản chỉ cần USD3,000. Có thể cái này là quy định mới. Chúc bạn vui vẻ.

casstaway
22-03-2012, 11:20
Xin phép lôi topic này lên. Có bạn nào du lịch NZ về cho biết cảm nhận nhỉ ?

Mình đang định phượt khoảng 10 ngày ở NZ, bay từ Sydney đến Christchurch rồi về từ Queenstown hoặc ngược lại. Các bạn đi rồi cho lời khuyên là nên đến đâu trước và về từ đâu. Mình thích lúc đi thì khổ khổ hoặc khó khăn nhưng đoạn về thì đỡ vất vả và thiên về nghỉ ngơi.
Mình đi kiểu bụi nên chắc là bắt bus như các bạn đã tư vấn ở trên. Nếu thuê xe để tự lái bên đó thì có bọn nào giá rẻ hoặc thuận tiện nhỉ ? Có những tour nào nên đi ?

Nên đi những điểm nào và không thể bỏ qua những địa điểm nào ?

Cảm ơn các bạn trước, trước khi hỏi thêm :D

Suli
22-03-2012, 11:35
Bác Casstaway ơi,
Bác khi nào định đi NZ đấy? Khởi hành từ đâu? Em cũng mon men vụ NZ này mà tháng 4 e đi Úc 12 ngày, do sếp k cho nghỉ nhiều nên e đành quay về. Nhưng vẫn nung nấu kế hoạch đi NZ.
Nếu k có gì thay đổi, em định đi vào mùa xuân năm nay của NZ (khoảng tháng 10), em vẫn đang chờ vé giá rẻ của Air Asia đi Christchurch hoặc Aukland.

nevada
22-03-2012, 14:09
Tớ có đi NZ 10 ngày cách đây 3 tháng, đi 1 vòng từ Chirstchurch qua Tekapo, Mount Cook, xuống Queenstown và vòng về qua Westcoast, qua các Glaciers. Cực kỳ ấn tượng về cảnh thiên nhiên và con người mến khách. Chỉ có lời khuyên là bạn nên thuê ô tô lái, nếu đi phương tiện công cộng sẽ giảm cái hay mất 1/2. vì cảnh ở trên đường quá đẹp, đi xe của mình thì mới dừng lại được. Mình thuê xe ko đắt đâu, tất tần tật khoảng 35 USD/ ngày, đã bao gồm GPS và full insurance. Giá cả NZ cũng dễ chịu hơn Aus nhiều. Chúc vui vẻ.

TravelBug
22-03-2012, 14:24
Xin phép lôi topic này lên. Có bạn nào du lịch NZ về cho biết cảm nhận nhỉ ?

Mình đang định phượt khoảng 10 ngày ở NZ, bay từ Sydney đến Christchurch rồi về từ Queenstown hoặc ngược lại. Các bạn đi rồi cho lời khuyên là nên đến đâu trước và về từ đâu. Mình thích lúc đi thì khổ khổ hoặc khó khăn nhưng đoạn về thì đỡ vất vả và thiên về nghỉ ngơi.
Mình đi kiểu bụi nên chắc là bắt bus như các bạn đã tư vấn ở trên. Nếu thuê xe để tự lái bên đó thì có bọn nào giá rẻ hoặc thuận tiện nhỉ ? Có những tour nào nên đi ?

Nên đi những điểm nào và không thể bỏ qua những địa điểm nào ?

Cảm ơn các bạn trước, trước khi hỏi thêm :D Theo tôi bạn nên vào từ CC và ra từ QT. Lý do: CC còn bi6 ảnh hưởng lâu dài của trận động đất lớn, hiện thỉnh thoảng vẫn còn dư chấn, Thăm CC 1,2 ngày rồi xuôi Nam. QT bạn nên đi xuống M ilford Sound hoặc Doubful Sound. Nếu thích mạo hiểm thì QT chắc sẽ có nhiều cống hiến cho bạn: Bungy Jumping, Toboggan, thăm vườn nho, thăm các điểm quay phim LOTR (overrating!)

Cty mướn xe nhiều người thích: JUCY car rental. Xe bus open tour: Naked Tour - hoặc có thời gian, sign up với Intercity có khi có những khuyến mại gọi là Cheap As Seat

http://www.intercity.co.nz/passes/

Trang cho nhiều thông tin tổng quát về NZ: I-SITE

http://www.i-site.org.nz/

Chọn thành phố mình muốn đi để lấy thông tin.

Goodwill
22-03-2012, 15:05
Bác Casstaway ơi,
Bác khi nào định đi NZ đấy? Khởi hành từ đâu? Em cũng mon men vụ NZ này mà tháng 4 e đi Úc 12 ngày, do sếp k cho nghỉ nhiều nên e đành quay về. Nhưng vẫn nung nấu kế hoạch đi NZ.
Nếu k có gì thay đổi, em định đi vào mùa xuân năm nay của NZ (khoảng tháng 10), em vẫn đang chờ vé giá rẻ của Air Asia đi Christchurch hoặc Aukland.

Đang lơ ngơ lại gặp người quen :))

Suli
22-03-2012, 15:57
Đang lơ ngơ lại gặp người quen :))
Trái đất tròn bác Goodwill nhỉ :D, k chừng đợt tới chúng mình lại đụng nhau côm cốp ở Aus :D

casstaway
23-03-2012, 05:39
Cảm ơn các bác đã trả lời thông tin rất nhanh và rất hữu ích. Em chắc nghe lời bác Bug sẽ vào CC trước vậy, hi vọng ở đây là thành phố lớn sẽ có nhiều tour, nhiều hostel/hotel và dịch vụ cho thuê xe này nọ.
HIện giờ mình vẫn chưa fix ngày vì cũng đang chờ mấy người bạn trả lời xem thế nào, nhưng tháng 10 là mùa xuân, lại có ngày nghỉ Labour Day nên cũng đang search vé những ngày xung quanh đó. Sẽ update thêm nếu có lịch trình cụ thế để bạn nào máu thì join :D.

Ôi, 35 USD/ngày thì rẻ quá nhỉ, không biết đã bao cả tiền xăng bao nhiêu km chưa ? Rẻ hơn Sydney là rẻ rồi :D. Mà không biết mình bằng P1 của Úc thì có thuê được xe lái ở New Zealand không nhỉ ?

Bác nào biết hostel hay hotel nào sạch sẽ, giá cả phải chăng thì share hộ thông tin nhé.

Cảm ơn mọi người nhiều.

TravelBug
24-03-2012, 09:40
Thường khi mình mướn xe, lúc nhận xe bình xăng đầy và 1 trong những điều kiện của hãng cho mướn xe là khi trả xe bình xăng cũng phải đầy như thế. Bằng P, tùy hãng nhưng thường điều kiện khó khăn hơn, ví dụ credit trong credit card phải có tiền tồn nhiều hơn (đề phòng tai nạn họ phải trừ vào tiền sửa xe), buộc phải mua bảo hiểm trị giá cao hơn (và cũng bị hãng bảo hiểm đòi tiền cao hơn vì xác suất rủi ro cao hơn người có bằng full; ấy là nói hãng bảo hiểm nhận bảo hiểm cho mình, có hãng bào hiểm từ chối!) - Rủi ro nhất là hãng cho mướn xe từ chối cho mình mướn!

Goodwill
27-03-2012, 14:23
Trái đất tròn bác Goodwill nhỉ :D, k chừng đợt tới chúng mình lại đụng nhau côm cốp ở Aus :D

Em lại đổi lại hành trình, đi ngược từ Mel lên Syd nên chắc không gặp bác rồi. Nhưng đi trên highway thấy xe nào chạy ngoằn nghòe em cũng có thể đoán là bác. Quả thật sau vụ plan trước hỏng, em cũng định đổi qua Aukland chơi rồi tìm đường sang Sydney nhưng nghĩ xin visa 2 lần nên ngại. Giờ thấy NZL và AUS chắc phong cảnh không khác biệt nhiều nên không biết lúc nào đến được Aukland đây.

Suli
27-03-2012, 18:42
Em lại đổi lại hành trình, đi ngược từ Mel lên Syd nên chắc không gặp bác rồi. Nhưng đi trên highway thấy xe nào chạy ngoằn nghòe em cũng có thể đoán là bác. Quả thật sau vụ plan trước hỏng, em cũng định đổi qua Aukland chơi rồi tìm đường sang Sydney nhưng nghĩ xin visa 2 lần nên ngại. Giờ thấy NZL và AUS chắc phong cảnh không khác biệt nhiều nên không biết lúc nào đến được Aukland đây.
Hehehe, ý tưởng lớn gặp nhau thôi bác, thế lần sau chúng mình lại rủ rê nhau đi NZ vậy. Em thấy đầu HN, nhiều đoàn phượt gớm, đi Trung Quốc, Ấn Độ, ...Em đang ôm mộng đi Hàn, Maldives, NZ và Boracay, đang tích cực dự trữ đạn dược, thực hiện giấc mơ lớn trong đời :D

casstaway
18-06-2012, 07:16
Mình đã fix được lịch bay và ngày phép, chắc sẽ lượn ở NZ từ 21/9 - 2/10. Bác nào join để share tiền ôtô và khách sạn không nhỉ ? Lái được thì còn tốt nữa :D. Mình search trên mạng thấy đi lại và ở đắt quá :(, không biết hostel bên đó giá cả thế nào nữa :(. Mình cũng check cái bus mà bác gì giới thiệu, cũng ngã ngửa luôn :(.

Có bác nào có thêm kinh nghiệm must-do thì share nhé :)

casstaway
28-06-2012, 07:14
Mình đang plan lịch trình đi New Zealand, muốn hỏi các cao thủ vài câu :), mong được tu vấn nhiệt tình :D

1 - Nếu ở CC 1 ngày thì có tour nào 1 hay 1/2 ngày không nhỉ ? Nếu tự đi thì đi kiểu gì ???

2 - Từ CC, mình nên đến thẳng Lake Tekapo hay Mt Cook ? Nếu muốn kết hợp 2 chỗ này thì nên nghỉ ở đâu hơn ?

3 - Twizel nằm trên đường đi đến Queenstown, không hiểu ở đây có gì đặc sắc không vì mình thấy trên mạng cũng có vài người ghé lại đây ? Không thì để đi thẳng đến Queenstown :)

4 - Từ Queenstown và Te Anau, nên chọn đi từ đâu đến Milford Sound và Doubtful Sound ? Nên đi cả 2 cái hay 1 cái cũng được vì nó giống nhau ? Nếu chọn 1 cái thì nên chọn cái nào :D. Nếu mua tour đi vì thấy bảo lái xe hơi lằng nhằng thì nên chọn tour của hãng nào ?

5 - Có nên dừng ở Wanaka không hay đi thẳng tới Fox Glaciers ?

6 - Sau Glaciers thì có FranzJosef và Hokitika, nên chọn Stop cái nào trước khi quay lại CC ?

7 - Mình đang book bus intercity thấy quảng cáo 1$ mà họ chém từ CC - Lake Tekapo tận 30$ lận :(. Có cách nào đi bus rẻ hơn không ? Nếu mua pass thì nên mua pass nào, mình đọc trong mấy cái pass đấy thấy hoang mang quá vì cái nào ... cũng đắt :((

Mong các cao thủ phượt tư vấn, xin đa tạ :)

nevada
28-06-2012, 11:37
Tớ nhớ là đã trả lời 1 vài câu hỏi của bạn rồi, thôi cứ trả lời lại vậy
1, Christchurch không to lắm, khu trung tâm (còn bị phá hủy khá nhiều sau động đất) có thể đi bộ thoải mái - đi ra biển thì có bus trong thành phố
2, Có thể đi cả Tekapo và Mt. Cook, nếu bạn thuê xe lái - Mà đã đi ở NZ mình nghĩ đây là hình thức hay nhất, cảnh đẹp ở hết trên đường, thích đâu dừng đấy - theo mình nên đến cả 2 nơi, cảnh trên đường rất hùng vĩ.
3, Twizel thường là điểm nghỉ tối sau 2 nơi trên, tớ có nghỉ ở đấy, TP ko có gì đặc biệt.
Nhưng đường đi từ Twizel đến Queenstown, qua Omarama và Lindis Pass thì rất đẹp.
4, Từ Queenstown và Te Anau đều có tour đi 2 cái Sounds đó cả, MS thì nổi tiếng hơn, DS thì chắc là hay hơn, theo ý cá nhân mình, vì ít người đi hơn, DS thì bắt buộc đi tour, vì phải đi cả tàu thủy lẫn lên bộ, còn MS thì có thể tự lái xe, rồi đến đó mua vé tàu thủy
5, Dừng ở Wanaka khá thú vị, nhiều người còn chọn Wanaka chứ ko chọn Queentown vì vắng hơn và núi tuyết, ski resort đẹp hơn
6, Franz Josef ngay sát Fox mà, cách khoảng 40 phút láu xe
Có thể dừng ở Hokitika trước khi về Christchurch.
7, Mình lại khuyên: bằng mọi giá phải có xe để lái, ko thì sẽ mất thú vị rất nhiều.

Good luck!

casstaway
28-06-2012, 13:21
Cảm ơn bác Nevada, tại em bắt đầu search và book vé bus rẻ rồi tìm tour nên bắt đầu đọc và ngâm cứu, thấy hơi hoang mang quá.

Em mà có thêm 1-2 người nữa join thì em sẽ lái xe ngay lập tức chứ có tiếc gì đâu, mọi người đều bảo lái xe là nhất mà nhưng hiện giờ em chỉ có 1 mình lại không muốn nước đến chân mới book thì hơi phí ạ :(. Mà em lại không thể tự lái được vì bằng không phải là full license, trình độ thì cũng chưa thật yên tâm lắm :(

Nếu bác nói về CC thế thì chắc em chỉ ở 1 ngày 1 đêm ở đó rồi bắt bus đi Lake Tepako vậy, đọc trên mạng thấy mọi người khen cái này quá, rồi cả tour đi Glaciers ở Mt.Cook nữa nên làm em càng "hoang mang". Em tính ở 2 ngày 2 đêm ở đây rồi tới Twizel, mua tour LOTR (optional cái này) rồi thẳng tiến đến Queenstown.

Từ Queenstown thì chắc sẽ là đi bus tới MS (tự đi có được không nhỉ hay phải mua tour ạ ??), nhưng hình như không có shortcut đi thẳng mà phải qua Te Anau nên em không biết là có nên ở 1 đêm ở Te Anau không ? Nếu em muốn đi cả 2 MS và DS thì tự đi MS, còn DS chắc là mua tour.

Em hỏi khí không phải là có shortcut đi từ Te Anau tới Wanaka không hay lại tất cả vẫn phải vòng về QT ??? Nếu tất cả đều vòng về QT thì chắc em để hành lý ở hostel tại QT rồi đi mấy cái MS và DS cho đỡ vất vả ???

Vậy có lẽ em nên dừng 1 đêm ở Franz Josef rồi mua tour đi Fox Galciers ? rồi 1 đêm ở Hokitika trước khi về CC nhỉ :).

Các bác cho hỏi có bác nào thử nhảy bungy chưa ? Thấy bảo đi Queenstown phải thử cái đó mà em đang vãi quá :D.

Cảm ơn các bác góp ý và tư vấn nhé :)

nevada
28-06-2012, 14:51
Bạn nên chọn 1 Glacier thôi, đấy là theo ý mình. Glacier ở Mt.Cook thì có Tasman Glacier, đi thuyền trong lòng hồ. Còn nếu sang bên West Coast, đã ở FJ thì đi FJ Glacier luôn chứ, quay lại Fox Glacier làm gì - bạn mua tour sẽ được phát cả dụng cụ đi trên băng đấy, còn nếu ko đi tour thì đi bộ vào sát đến chỗ đấy rồi ngắm cũng dc, như là đa số khách.
Từ MS và Te Anau đi Wanaka bắt buộc qua Queenstown.
Public bus từ Queenstown đến MS thì bạn thử check xem, tớ ko chắc.
Có 1 điều cần lưu ý là ở MS và DS mưa cực nhiều nhé, lượng mưa khoảng 5000mm/năm, gấp 3 HCMC và Hà Nội, xác suất dính mưa rất cao đấy.
Hokitika mà bạn ko có xe thì hơi tiếc, tại cái cảnh đẹp chính: Hokitika Gorge nằm cách đấy khoảng 30km, phải có xe.

TravelBug
28-06-2012, 16:02
Nhiều câu hỏi của Casstaway đã được Nevada trả lời rồi, tôi thêm vài ý kiến:

- FJ Glacier nhiều người thăm hơn FG

Đúng là CC còn nhiều hậu quả sau những vụ động đất, dư chấn hiện nay thỉnh thoảng vẫn còn nên bạn ghé qua xem cho biết thôi. Tôi vẫn tiếc nhà nhờ chánh tòa CC bị hư hại quá nhiều và họ đang muốn kéo sập để tránh nguy hiểm- người dân CC thì biểu tình phản đối vì tính cách lịch sử và tầm quan trọng trong tính liên quan giữa nhà thờ CC và người dân.

Tour LOTR, nên xem tại QT, Glenorchy vì nơi đây mới chính có nhiều cảnh quay LOTR nhất. Tuy nhiên, trong phim xử dụng nhiều xảo thuật vi tính để tão hình nên hình ảnh nhìn thấy từ tour sẽ không giống như bạn đã nhìn thấy trong phim, dù vậy Glenorchy rất đẹp và đáng xem lắm. Tôi tiếc lúc tôi thăm QT thời gian quá ngắn và mưa nhiều nên thiếu rất nhiều nơi muốn xem (hề gì, từ chổ tôi bay xuống QT có 2.50' thôi, lấy vài cái long weekend là xong ;)

http://www.queenstownnz.co.nz/information/product/?product=pure-glenorchy-overland-tours

Từ QT đi MS hay DS đều phải ngang qua Te Anau và khởi hành trên cùng chuyến bus, còn cách Te Anau độ vài cây số thì bus sẽ ngừng và khách đi DS sẽ chuyển sang xe bus nhỏ hơn, loại van 12 chỗ. Khách đi MS thì tiếp tục tới Te Anau, toilet break rồi thẳng xuống MS. Lúc về cũng thế: toilet break tại Te Anau, chạy thêm vài cây số rồi ngừng chờ đón toán khách DS. Đi DS phải có tàu nhỏ băng ngang hồ Manapouri.

Nếu có thời gian mới nên đi cà 2 Sound, thường thì khách chọn đi MS, DS thì cảnh quan u tịnh hơn do nhỏ hơn, ít khách thăm hơn.

Tôi đi tour của công ty này và khi đến QT mới mua tour, giá bằng với giá trên mạng:

http://www.realjourneys.co.nz/Main/MilfordSound/

Về đi lại từ CC, bạn tham khảo thông tin từ đây xem thử:

http://www.christchurchnz.com/tours--transport.aspx

Nếu có thể thăm Wanaka, nơi này cũng đáng cho bạn xem:

http://www.puzzlingworld.co.nz/

Nếu tôi trở lại thăm QT, có lẽ tôi sẽ mướn xe và sẽ nghỉ lại tại thị trấn Arrowtown chứ không tại QT nữa!

Anh3_DKNY
29-06-2012, 23:22
Các bạn cho mình hỏi chút . Mình sắp sang Auckland NZ định cư . Tháng 7 này mình bay . Nhưng nghe các bạn nói là mình bay VN airline đến Sydney Úc rồi mới có thể transit sang Auckland NZ được. Như thể mình cần phải có visa transit nữa mới được ah? Hay như thể nào ? Mình không hiểu lắm . Mình có visa định cư của NZ rồi .

casstaway
02-07-2012, 08:22
Cảm ơn 2 bác Nevada va TravelBug trả lời nhiệt tình quá :).

Vậy chắc là em sẽ đi cái Tasman Glacier ở Mt Cook nhỉ ? Hay nên đi cái FJ ở West Coast ? Các bác cho tí ý kiến vì đi nhiều em sợ tài chính không kham nổi :D. Để dành 1 cái cho lần sau vậy :)

Em sẽ nghe lời bác travel mua tour LOTR ở Glenorchy, vậy có nghĩa là em sẽ skip cái Twizel.

Các bác nói tour đi MS, DS đều qua Te Ânu chắc là chauẩn không cần chỉnh rồi, em chỉ đang băn khoăn là intercity bus có đi từ QT đến MS, giá book sớm là 40$, vậy em có thể tự đi bằng bus được không ? Hay vẫn cứ phải mua tour ?

Vì em sẽ chọn 1 cái Glacier nên chắc em sẽ chỉ đi 1 cái MS, cái DS sẽ dành cho lần sau đi với bạn với 1 cái Glacier. Em thấy đi tour nhiều xót quá :).

Em cũng đang suy nghĩ là nên ngủ 1 đêm ở Wanaka hay Arrowtown trên đường về nhà, em không có xe tự lái nên bất tiện quá :(

Lịch trình của em phác thảo cho các bác ném đá và góp ý nhé, em luôn luôn lắng nghe, luôn luôn thấu hiểu :

Day 1 : Arrival @ CC – 11 am, em đang tìm xem có bus đi Lake Tekapo ngay trong buổi chiều đó không mà Intercity nó chỉ có chuyến 7-8 am. Bác nào có thông tin thì tư vấn em nhé.

Day 2 : Lake Tekapo

Day 3 : Mt Cook

Day 4 : QT

Day 5 : QT - MS

Day 6 : QT - LOTR

Day 7 : QT

Day 8 : Wanaka

Day 9 : Hokitika

Day 10 : CC

Day 11 : Flight back to Sydney

Cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến :)

nevada
02-07-2012, 16:06
Tour ở Tasman Glacier đi thuyền trên hồ băng nên khá đắt đấy, bạn nên check giá. Nếu ở Fox hay FJ Glacier mà chỉ đi bộ đến sát, chụp hình và ko đi lên trên băng (theo tour) thì miễn phí bạn à.
Post 1 vài hình ảnh cho vui

Tekapo Lake

Đường đến Mt. Cook

Đường đi Glenorchy

Wanaka

Franz Josef Glacier

Hokitika Gorge

casstaway
03-07-2012, 08:28
Sau khi xem ảnh của bác Nevada, em nghĩ là em sẽ mua tour ở Tasman Glacier (145$) nhưng cái chính là em đang cố phối hợp thời gian giữa intercity bus tour (2h30mins tour), đang rất đau đầu vụ này. Không biết ngoài intercity bus còn có cách nào để di chuyển nữa không nhỉ ? Nếu kiếm được đứa nào ở hostel share thì tốt quá.

Còn cái FJ Glacier chắc là tự đi miễn phí thôi, không hoang phí được.

Theo link của bác TravelBug, em đang ngâm cứu vụ ngủ đêm trên MS, thấy khoảng 240$ (share phòng 4 người, em đang email confirm vụ này) mà được ngủ đêm, đưa đón từ Te Anau, tại thấy transport đến MS cũng đã mất 80$ nếu book sớm, lại save được 1 đêm hotel cảm giác lạ, rồi breakfast, lunch, dinner, kyak, ... các bác thấy thế nào, có ủng hộ em không ? :D. Em thấy thực ra mấy operator giá cũng giông giống nhau, chênh nhau vài $ thôi. Cái chính là uy tín và dịch vụ :)

Rồi em cũng đang tính nếu mà bí quá chắc lái xe từ QT về CC vậy, chắc đường xá đoạn này cũng dễ đi, mà lại có nhiều cảnh đẹp :).

Hi vọng các bác có thông tin gì cứ cho biết nhé.

Ah, cho em hỏi là từ QT đi cái Glenorchy là có bus hay tour LOTR không hay phải thuê xe tự lái ạ ?

Thanks các bác :)

casstaway
03-07-2012, 08:45
Thôi chết em rồi, vừa search và check thì không có bus trực tiếp từ Hokitika về CC :(. Vậy làm sao bây giờ ??? Nếu có xe để lái thì có road nào đi từ đó thẳng về CC không ? Mất khoảng bao lâu ạ ?

Nếu phải quay lại QT rồi 1 vòng nữa thì mất thời gian quá :(.

nevada
03-07-2012, 11:01
Bạn hỏi về Public Transport thì tớ chịu, tớ ko biết gì đâu.
Từ Hokitika mình chạy về Greymouth rồi qua đèo Arthur về CC, chứ ko cần quay lại QT đâu. Arthur Pass đèo cao, cua tay áo nhiều, bạn vững tay lái thì mới chạy nhé.

TravelBug
03-07-2012, 16:15
Glenorchy tour:

http://www.nomadsafaris.co.nz/safari-of-the-scenes.html

Nomad có cái hostel rất lớn ở CC và QT; không biết cái ở CC ra sao nhưng cái ở QT ngay khu chính gần The Mall:

http://nomadshostels.com/hostels/new-zealand/queenstown-nomads-backpackers

BiNgoVT
03-07-2012, 19:55
Dear các Bác,
em có khoảng 12 ngày ở NZL, từ 22.12.2012 đến 02/01/2013 và em định đi đảo Nam 6 ngày, đảo Bắc sáu ngày. em bay từ Hobart ( Úc) to Aucland. Thưc sự là thông tin du lich về NZL ít quá, nên em vẫn chưa có chương trình hợp lý ở đây. Em nhờ các bác có kinh nghiệm phượt và các bác đang sống ở đây lên chương trình giúp em với nhé.
Qua diễn đàn, em thây bác Nevada có đi đảo Nam rồi, những tấm hình bác chụp đẹp quá, bác đi bao nhiêu ngày vậy ạ, bác cho em xin lịch trình để tham khảo được không ạ. Em chon phương án thuê xe để lái vì chủ động thời gian dừng lại chụp ảnh nữa.
Em cũng có chương trình dự kiên ở Đảo Bắc như sau:

Ngày 1: AUCKLAND
Ngày 2: AUCKLAND - WAITOMO - TAUPO
Ngày 3: TAUPO - ROTORUA
Ngày 4: ROTORUA - Taurange
Ngày 5: Tauranga and Bay of Plenty
Ngày 6 Bay qua Đảo Nam:
Và các điểm em phải đến ở Đảo Bắc ngoài những điểm nhỏ có thể ghé trên đường đi như sau:

- Bãi biển chín mươi dặm và ngọn hải đăng cực bắc Cape Reinga
- Xem cá voi tại Bay of Island
- Đi thuyền dưới trời sao trong Waitomo Cave.
- Một vòng tòa nhà nghị viện ở Wellington
- Spa và nhảy múa với người Maori tại vùng đất núi lửa Rotorua
-White Island (active vulcano island),Mount Maunganui, swin with dolphins
-Vulvano landscape, Wai-O-Tau
Em đi như vậy có hợp lý không các Bác?
Còn Đảo Nam, em ít thông tin quá, nhờ các Bác giúp em.

casstaway
04-07-2012, 06:38
Cảm ơn 2 bác Nevada và Travelbug, nhờ thông tin của các bác và hỏi cụ Gú Gồ, em đã tìm được bus hoặc train để đi từ Hokitika hay Greymouth về CC. Train thì đắt hơn và đi nhiều đoạn trong hầm núi nên chắc em sẽ đi bus vậy.

Em email cho bọn tour bác Bug giới thiệu thì nó có pick up in Te Anau và drop off in QT, vậy có lẽ em sẽ làm quả overnight trên thuyền ở MS xem cảm giác nó thể nào :D.

Đã có bác nào đi tour Tasman Glacier chưa nhỉ ? Cho em ít tư vấn, tại bus của em đến Lake Tekapo buổi trưa rồi không kịp đi Mt Cook với Tasman tour nên em hơi lo vụ này, nếu có tour từ Tekapo thì chắc sẽ tiện hơn nhỉ ?

Cảm ơn các bác nhiều nhé :D

BiNgoVT
04-07-2012, 09:36
Casstaway oi,
Bác di NZl vào tháng mấy vậy? thấy bác có nhiều thông tin quá. nhìn lịch trình của Bác thấy viết tắc không à, nên BiNgo chưa dịch được hết các điểm Bác định đi. Khi nào bác có lịch trình cụ thể, các điểm đến và khách sạn, chương trình tour bác cho em xin với nhé. Em đi một mình mà là con gái nữa nên nhờ bác giúp để có chuyến đi thú vị và an toàn.
Cám ơn Bác.

nevada
04-07-2012, 12:48
@BiNgoVT: mình ở đảo Nam 10 ngày, nếu chỉ có 6 ngày thì bạn đi những nơi cơ bản trước, ko cần vòng sang bên West Coast đâu. Mình thấy đảo Nam khá giống Tasmania, nếu bạn thích Tasmania thì chắc bạn sẽ thích NZ. Về lịch trình chi tiết bạn thử trao đổi với casstaway xem, mình có chia sẻ cùng bạn ý 1 số thông tin, và thấy bạn ý lên lịch trình khá chi tiết đấy. Have fun! Chú ý tay lái vững nhé, đồi núi nhiều hơn ở Australia đấy, và có rất nhiều One-lane bridges.

BiNgoVT
04-07-2012, 13:14
Hi Bác Nevada,
Cám ơn Bác đã phản hồi, em đoc hết topic này rồi, thấy Bác Casstaway đang lên chương trình chi tiết. nên em cũng có ý xin bác ấy lịch trình chi tiết để học hỏi. Nếu có thể đi cùng bác ý thì hay quá, nhưng bác ý đi vào tháng 9,10 còn em thì tháng 12 em mới đi được. Nên đang nhắn trên diễn đàn nhờ bác ấy chi sẻ chi lịch trình để đi sau học hỏi vây.
Cám ơn Bác Neveda một lần nữa.
BíNgoVT

TravelBug
04-07-2012, 13:17
Thêm vào lời khuyên của Nevada: Không những cần tay lái vững mà cần hiểu chút về cơ khí xe, ít nhất là nên biết cách thay vỏ lốp nếu lỡ bị xẹp bánh vì đưởng xá trên đảo Nam khá vắng, nhất là các đoạn trên đường liên tỉnh!

nevada
04-07-2012, 13:43
Bác TravelBug nói chuẩn 100%.
Mình sẽ PM cho BiNgoVT cái lịch trình hồi mình đi.

BiNgoVT
04-07-2012, 13:48
Chào Bác TravelBug,
Đầu tiên cháu gửi lời chúc sức khỏa đến bác và bác Bọ gái ạ. Cháu tầu ngầm hơi ác trên diễn đàn này nên cháu có đọc được một số bài viết chia sẻ của bác về các chuyến đi, cháu rất thích ạ.
Về việc thuê xe ở Đảo Nam, cháu cũng đang phân vân, vì lần này cháu đi một mình nên vấn đề xe cộ cũng phải cân nhắc. Cháu đã từng có kinh nghiệm lái xe xuyên qua một số thành phố ở Bờ Đông nước Mỹ, cũng trải qua cảm giác bánh xe hỏng và phải thay lốp rồi, nhưng đó là xe gia đình và đi có đồng hành nên yên tâm, lần này thì cháu phải cân nhắc. Không biết khi thuê xe người ta có bánh xe dự phòng cho mình không hả bác??:( Cháu đang đợi anh Casstaway chia sẻ lịch trình, anh ấy lên chi tiết và chọn phương án đi tour cháu thấy cũng hợp lý, chỉ sợ vượt dự toán của cháu thôi, vì cháu đi bụi nên cũng muốn tiết kiệm.
Một lần nữa cháu cám ơn Bác.
BiNgoVT

nevada
04-07-2012, 13:56
BiNgoVT vào inbox check nhé, mình gửi rồi ... thật ra rất nên cẩn thận khi lái xe ... nhưng có xe tự lái thì vẫn sướng nhất thật ... nhất là đi Aus và NZ.

TravelBug
04-07-2012, 14:07
Chào cháu, tôi bị con tôi dấu mất bằng lái vì sợ tôi mướn xe :) mà bây giờ thay lốp chắc xe cõng tôi quá! Tuy nhiên bà Bọ năm kia có đi NZ công chuyện gia đình với vài người trong thân, có cho biết đường vắng lái xe rủi gặp trục trặc mà nếu đi chỉ có 1 mình thì hơi sợ! Khi mướn xe cháu nên soát lại bánh secours, quan trọng hơn, là soát xem có con đội không! có bánh dự phòng mà không có con đội thì cũng quá bằng chết hơn nữa người!

casstaway
06-07-2012, 11:46
Đây, lịch trình hòm hòm của mình đi dảo Nam đây, mời bạn Bí Ngô tham khảo, mình chưa có time search khách sạn hay hostel gì cả vì vẫn đang tìm đồng minh đi cùng, nếu 1 mình thì sẽ ở hostel còn 2 mình trở lên thì sẽ ở hotel. Khi nào về sẽ share thêm thông tin và comment về khách sạn.
Day 1 : Christchurch
Day 2 : Lake Tekapo (Intercity bus)
Day 3 : Mt Cook + Tasman Glacier tour
Day 4 : Queenstown + Bungy Jump :D
Day 5 : Queenstown - Milford Sound (2 day 1 night tour)
Day 6 : Queenstown - LOTR tour
Day 7 : Queenstown + Glenorchy tour
Day 8 : Wanaka (bus)
Day 9 : Franz Josef Glacier (bus)
Day 10 : Hokitika (bus back to Christchurch qua Arthur Pass)
Day 11 : Flight back to Sydney

BiNgoVT
06-07-2012, 14:13
Dear anh Casstaway, thanks vì anh đã share lịnh trình nhé. Giá mà đi cùng thời điểm thì join cùng với bác cho nhanh, tiếc là tháng 12 em mới có tg đi được cơ. Chờ rewiev của anh để học hỏi vậy.
anh chơi cả Bungy Jump ah.. ngưỡng mộ quá, nhớ chia sẻ cảm giác nha, em là em rất phục các bạn chơi được mấy môn cảm giác mạnh, nhìn mà thèm thuồng nhưng kh bao giờ dám chơi, vì em bị bệnh sợ độ cao. hiccc
Chúc anh sớm hoàn thành chương trình nhé. Háo hức chờ đợi để được share hình đây.(c)

casstaway
06-08-2012, 11:39
Các bác cho em hỏi câu ngớ ngẩn là em đã quyết tâm tự lái xe từ CC - Queenstown vì đợt vừa rồi cơ quan em nó ép em tự lái từ Sydney - Port Macquarie (tổng cộng khoảng 1000 km) nên đã vưang tin hơn vào bản thân nhưng mấy vụ thay lốp này nọ thì em không sành lắm vì chưa làm bao giờ, kể cả xe máy :D. Nếu có việc gì thì gọi điện cho bọn thuê xe hay có số nào để gọi bọn nó đến sửa không nhỉ ???

Em đang book mấy cái hostel ở Lake Takepo và Mt Cook và băn khoăn không biết bọn đấy nó có chỗ đỗ xe ôtô không nữa :(.

Nếu muốn dùng 3G ở NZ thì mua của bọn nào ở sân bay hay ở CC ạ.

Cảm ơn các bác trước

nevada
07-08-2012, 15:14
@casstaway: khi thuê xe thì họ có đưa cho mình số hotline, khi nào trục trặc thì gọi - tớ thì tin là đi đường bạn sẽ ko gặp chuyện gì đâu!
Parking: ở Auckland hay Christchurch thì tớ ko chắc (phải xem trên web của khách sạn) - chứ ở Tekapo và Mt Cook thì 100% có chỗ parking - chắc ko cần check luôn.

casstaway
09-08-2012, 13:26
Cảm ơn bác nevada, cho em xin phép hỏi thêm :

- Sau khi rời QT, em sẽ có 3 ngày và 2 đêm trước khi về CC.

Những địa điểm em muốn đến là Wanaka, Fran Josef, Hokitika và Greymouth.

Chắc chắn trưa ngày thứ 3 sẽ phải ở trên bus để về CC qua đèo Arthur's Pass từ Hokitika hoặc Greymouth, vậy trong 2 cái thị trấn này hay địa điểm này thì em nên ở đâu lâu hơn, search trên mạng thì hình như Hokitika to hơn nhưng không biết xung quanh 2 chỗ này có cái gì đặc biệt không ? Nếu phải chọn 1 để có time enjoy lâu hơn thì em chọn Hokitika như vậy có được không, mới chỉ là cảm tính của em :D. Có gì hay ho xung quanh thị trấn này :)

Sau khi rời QT, em sẽ đến Wanaka, từ QT đến Wanaka có xa lắm không ? Có gì hay ho trên đường để dừng lại hay ngó nghiêng không ? Em có nên nghỉ đêm ở đây không hay có thị trấn nào xinh đẹp gần đó rẻ rẻ để nghỉ ngơi.

Cái Fran Josef thì có mất 1 hay nửa ngày không ? Hay trong ngày đầu tiên em nên kết hợp Wanaka và FJ cùn 1 ngày rồi nghỉ đêm ở FJ ??? Rồi ngày thứ 2 trọn vẹn ở Hokitika ???

Xin các cao thủ cho em xin tí ý kiến. Đoạn đầu từ CC đến QT đã almost hoàn tất nên rất mong đoạn sau này cũng sớm plan để yên tâm lên đường.

Em xin cảm ơn trước :)

nevada
10-08-2012, 14:05
@casstaway: cá nhân tớ thấy Hokitika hay hơn: có nghệ thuật làm gỗ của thổ dân, có bãi biển (mặc dù ko đẹp lắm) để ngắm sunset, và đặc biệt là có Hokitika Gorge rất đẹp, nhưng bạn phải có xe nhé, cách Hokitika 30km đấy.
Wanaka không xa Queenstown, chạy xe mất 50-60 phút, bản thân Wanaka mình rất thích, có Puzzling World (bạn có thể google) và hồ Wanaka đẹp, mình thấy nhiều người chọn ở Wanaka thay vì Queenstown, thanh bình hơn, loanh quanh cũng có nhiều hiking trail có thể đi dạo, núi tuyết ở đây cũng cao hơn ở Queenstown.
Hoặc bạn có thể chạy qua Arrowtown như 2 bác đã gợi ý, mình thấy Arrowtown cũng thú vị, mùa xuân nhiều hoa đẹp, nhưng mọi người nói là mùa thu đẹp hơn.
Bạn chú ý, thời gian từ Queenstown đến Franz Joseph khá lâu đấy, nhìn thì gần nhưng đi qua rất nhiều đèo - trên đường có thể dừng ở đèo Haast, có mấy cái trail dẫn đến thác nước, cũng đẹp.

datsx
11-08-2012, 07:24
chào các bác, đợt tết âm lịch tới e có dự định đi NZ, em đang tìm các thông tin, các bác cho em hỏi chút là e chỉ có 1 tuần ở đó thì nên đi đảo nào ah.
Vấn đề xe tự lái bên đó, khi mình thuê họ có yêu cầu mình có bằng lái quốc tế không ah.
@casstaway: bác cho e xin hành trình của bác để e tham khảo đc không ah.
Cám ơn các bác ah!

JustinMai
18-08-2012, 11:45
Chào bác Nevada, Casstaway & BiNgo

E cũng đang dự định đi ZND trong khoảng tháng 10, hoac dau t11. Do co' nhieu time nen chac se du hi' vong quanh NZD, sau do' co the bay wa Uc' choi.....Hiện tại, e cũng chưa có kế họach cụ thể nữa, may co' bac' the share cho e tham khao Plan cua may bac' voi....neu duoc e se du theo vai ngay ....E cug dag chua biet se o dau? neu co dia chi hostel nao good va re thi recommend e hen...E dang dinh bay toi Auckland truoc.

Rat vui neu hom nao chung' ta co the offline 1 bua trao doi ve ke' hoach....neu sap xep duoc di chung chac se vui hon.

casstaway
30-08-2012, 13:31
Lịch trình thì mình đã post ở trên rồi, sao các bạn cứ hỏi mãi nhỉ hay là chưa đọc ???

Trong khi đang book các thứ này nọ, bạn NZ bên đó share cho mình ít thông tin nên share với cả nhà :

Nếu bạn nào định lái xe thì đang có deal rất ngon :

http://www.graboneescapes.co.nz/thrifty-car-rental-37?utm_source=GrabOne+Escapes+New+Zealand&utm_campaign=ET_new_nz-escapes_new-zealand_20120829&utm_medium=email

Mình check với Jucy và Omega thì bằng lái P-license ở Úc không thuê xe được ở NZ :( nên hơi chán, nhưng vì mình đi cùng bạn nên khoản này cũng đỡ, bọn mình cũng vừa mua 2 cái deal này và book được. Highly recommend. Bạn mình thì check thì cái Jucy và Omega đều không thích lắm vì cái deal rẻ thì xe nhìn chán, dễ có khả năng hỏng dọc đường còn nếu xe đẹp hơn thì đắt hơn và cũng ngang giá với các hãng khác.

Ngoài ra bạn nào đang định ở hostel thì cũng đang có cái deal này nhanh chân kẻo hết :)

http://www.graboneescapes.co.nz/yha-wellington

Nhanh chân kẻo hết nhé.

Có gì mới sẽ share thêm với mọi người.

À, mình đã book được 1 cái bus ticket giá 1$ (intercity), vui quá, hehehe nhưng thực ra cũng chỉ tiết kiệm được khoảng 12$ thôi, còn những tuyến khác nếu bạn nào book sớm, với offer 50% thì giảm còn hơn như vậy, nhiều khi 20-30 đến 40$. Nói chung là nếu plan sớm thì sẽ tiết kiệm được rất nhiều.

JustinMai
16-09-2012, 20:56
Sao mình ko thấy cai' lich trình của bác ở trên ta? Bac' Casstaway? Ngày mấy bac' depart...mình đang đinh đầu tháng 11...bay wa Malaysia choi vài ngày rồi bay từ Mal sang NZD luon? Bac' share lại lich trình của bác lại wa mail mình hen [email protected]/ Bác đi mấy người...bao lâu??

Justin

khi3mkp
22-09-2012, 09:08
chào các bác, đợt tết âm lịch tới e có dự định đi NZ, em đang tìm các thông tin, các bác cho em hỏi chút là e chỉ có 1 tuần ở đó thì nên đi đảo nào ah.
Vấn đề xe tự lái bên đó, khi mình thuê họ có yêu cầu mình có bằng lái quốc tế không ah.
@casstaway: bác cho e xin hành trình của bác để e tham khảo đc không ah.
Cám ơn các bác ah!
Có plan cụ thể không bạn, nếu có share cho mình với nhé, cảm ơn bạn.

casstaway
18-10-2012, 07:52
Đây, mình vừa đi về còn nóng hổi để share thông tin thêm với mọi người đây.

Đúng như những cao thủ ở trên đã tư vấn thì nên có xe ô tô là tiện nhất nhưng nếu bất khả kháng thì đi bus cũng được. Mình cũng bắt vài chuyến bus, còn chủ yếu dùng ô tô.

Day 1 : Mình tới CC và dành cả buổi sáng và trưa ở đó, đi dạo chợ và công viên. Vì có bạn thổ địa dẫn đường nên không thể tư vấn nhiều được. Cảm nhận của mình là CC trước khi bị động đất là một thành phố đẹp, thơ mộng nhưng sau khi động đất thì trở thành một thành phố đổ nát nên trông hơi buồn. Hiện giờ mỗi ngày có khoảng 8-9 trận nhỏ (dư chấn) nên mình cũng không khoái ở lâu cho lắm. Thấy có cái container mall với park là ấn tượng và đẹp. Công viên thì rộng, đẹp và sạch, đã thế lại còn nhiều hoa tulip nữa chứ.

Buổi chiều mình lái xe đi Lake Tekapo và ngủ đêm ở đây. Một điều dễ nhận thấy là NZ rất nhiều hồ đẹp và Lake Tekapo là một trong những hồ đó. Ở Lake Tekapo, ngoài việc chụp ảnh thiên nhiên và tự sướng thì bạn có thể đi Hotspring (20$/người). Ăn tối và ngủ nghỉ thì tùy budget mọi người thôi.

Day 2 : Sau khi ăn sáng xong thì lái xe lên cái Observatory trên núi để ngắm toàn cảnh Lake Tẹkapo, cái này không thể bỏ qua vì nó đẹp :D. Nhưng nếu không lái xe thì không biết có bus nào đi lên đây không nữa. Ở Lake Tekapo buổi tối còn có tour đi ngắm sao nhưng đắt vãi lái - khoảng 100$ gì đó, cũng chỉ là đi lên cái Observatory này thôi (không biết mình viết có đúng không nữa). Buổi tối từ 5 pm thì cái Ob này nó đóng cửa nên không tự lái xe lên được. Chỉ bọn tour nó mới có chìa khóa, lí do thì mình nghĩ là do an ninh vì đường lên đó buổi tối nhiều ... bò lạc lắm :D

Ngắm xong Lake Tekapo thì đi Mt Cook. Nhưng trên đường đi Mt Cook thì có rất nhiều điểm dừng, ví dụ như cái Salmon Farm (10$ hộp, 15$ 2 hộp), Lake Pukaki (cực đẹp, cực xanh) và cuối cùng là Glacier. Mình không mua tour Glacier ở đây và mình cũng khuyên các bạn không nên, chỉ chèo lên núi là ngắm được và như mình thì tự đi bộ ra bến phà, hơi xa nhưng vắng và đẹp :). Nên dành tiền mua tour Glacier ở Franz Josef.

Buổi tối ở Mt Cook thì có vài khách sạn thôi, mình celebrate sinh nhật ở đây nên chọn Hotel Hemitage, view đẹp dã man con ngan. Giá cả rất phải chăng, so với Úc. Dinner thì có buffet (70$) ăn sặc tiết.

Nếu bạn nào budget thì mình nghĩ không cần ngủ đêm ở Mt Cook, trên đường đến Queenstown từ mt Cook có 1 town rất to và nhiều nhà nghỉ, nhà hàng. Mình nghĩ lần sau mình cũng sẽ nghỉ ở đây nếu đi lại. Sorry không nhớ tên cái thị trấn đó, cách Mt Cook khoảng 1h lái xe thôi.

Day 3 : Going to Queenstown ... (to be continue)

TravelBug
24-11-2012, 17:57
Nếu bạn đang dự định đi NZ và cần thông tin, thì tôi vừa tìm được 1 trang có thể nói là trang vàng của thông tin NZ, đọc rất thích và rất, rất nhiều chi tiết cực kỳ bổ ích, có cả video cho ta xem lái xe từ..... đến..... như thế nào, đi mù thu thì có gi, mùa xuân, mùa hạ, mùa đông thì có gi.... Tuy là không thấy cập nhật thêm thông tin trong năm 2012 nhưng những gì đã có vẫn giúp cho kiến thức rất nhiều:

http://www.newzealandtravelinsider.com/topics/how-to-travel-guide/

nguyenthikimchi
11-01-2013, 23:11
Bạn nào có travel plan và form xác nhận đang làm việc của xếp bằng tiếng Anh cho mình xin nhé. Email: [email protected]. Thanks.

vongquanhtg
13-01-2013, 07:41
chào cả nhà,

nz va việt nam mới có chương trình working holiday visa 1 năm dành cho độ tuổi 18-30.

Mình có 01 cái visa này, tháng 3 mình lên đường. Bác nào có nhã ý tham gia thì hẹn gặp nhau nhe.

mitmiu
05-02-2013, 22:06
Đi Queenstown đẹp 1 là lúc mùa đông tháng 7-8 có tuyết, từ Melbourne book vé bay thẳng qua Queenstown luôn. Đi nhóm 2-5 người bạn có bằng lái ô tô ở VN cầm theo , qua thuê chiếc ô tô tự lái đi thoải mái hơn. Ở dưới đó chạy vô tư ít camera với police. Có điều tay lái nghịch ban đầu mới chạy thì hơi lúng túng 1 chút

Bac oi, cho hoi kinh nghiem chut, em cung dang hoc tai Melbourne, cho em hoi kinh nghiem lam visa ( nen lam o VN hay o Uc, mat bao lau) va chi phi ca chuyen di het bao nhieu, ve may bay bao nhieu, va nen di bao nhieu ngay.

anniexynh
25-05-2013, 22:06
Các bạn cho mình hỏi chút . Mình sắp sang Auckland NZ định cư . Tháng 7 này mình bay . Nhưng nghe các bạn nói là mình bay VN airline đến Sydney Úc rồi mới có thể transit sang Auckland NZ được. Như thể mình cần phải có visa transit nữa mới được ah? Hay như thể nào ? Mình không hiểu lắm . Mình có visa định cư của NZ rồi .
Bạn ơi cho mình hỏi...thủ tục định cư NZ có dễ không bạn???

anniexynh
25-05-2013, 22:22
Xin chào mọi người!
Em cần đi du lịch NZ thì thủ tục như thế nào ạ! Có dễ không mấy anh chị?
Nếu có người thân bên đó thì như thế nào...!
Ai có kinh nghiệm thì chỉ cho em với...!!

Kameko
07-06-2013, 01:05
không biết bạn đã xin đuoc chưa? đã định ngày đi chưa nhỉ ;)

Calla
25-06-2013, 14:22
Thủ tục sang đó đơn giản thôi, cứ lên ĐSQ xin họ cái đơn, có tờ hướng dẫn đi kèm, làm theo là ok

ime2003
01-07-2013, 13:08
Mình xin tư vấn cho bạn 1 số thủ tục cần thiết để xin visa NZ:
• Sổ tiết kiệm hoặc xác nhận số dư TKNH giá trị ít nhất 5.000 USD
• Đơn xin nghỉ phép, Hợp đồng lao động và xác nhận chức vụ, mức lương, địa chỉ, số điện thoại công ty (có đóng dấu đỏ công ty)- đối với khách là CBCNV; Giấy phép thành lập công ty hoặc Giấy phép đăng ký kinh doanh đối với khách là chủ doanh nghiệp.
• Giấy tờ Nhà đất sao y (nếu có)
• Giấy khai sinh hoặc giấy CMND (sao y)
• Sơ yếu lý lịch (có xác nhận của địa phương)
• Giấy kết hôn (sao y)
• Sồ hộ khẩu (sao y tất cả các trang)
Nguồn: http://www.****tour.com/du-lich-nuoc-ngoai/du-lich-new-zealand/

Chindit17
15-08-2013, 23:16
Mình xin tư vấn cho bạn 1 số thủ tục cần thiết để xin visa NZ:
• Sổ tiết kiệm hoặc xác nhận số dư TKNH giá trị ít nhất 5.000 USD
• Đơn xin nghỉ phép, Hợp đồng lao động và xác nhận chức vụ, mức lương, địa chỉ, số điện thoại công ty (có đóng dấu đỏ công ty)- đối với khách là CBCNV; Giấy phép thành lập công ty hoặc Giấy phép đăng ký kinh doanh đối với khách là chủ doanh nghiệp.
• Giấy tờ Nhà đất sao y (nếu có)
• Giấy khai sinh hoặc giấy CMND (sao y)
• Sơ yếu lý lịch (có xác nhận của địa phương)
• Giấy kết hôn (sao y)
• Sồ hộ khẩu (sao y tất cả các trang)
Nguồn: http://www.****tour.com/du-lich-nuoc-ngoai/du-lich-new-zealand/

Hi bạn, mình thắc mắc là sao mình đọc thông tin của đsq là chỉ cần tối thiểu 1000 do new zeland cho 1 tháng du lịch bên đó? Nếu có chỗ ở rồi thì chỉ cần 400 thoi?

lehanh20487
11-03-2014, 21:55
Có bác nào mới đi New về k nhỉ, mình k thấy vé giá rẻ cho cung này, transit qua Úc thì mất công làm visa quá

nhanmap
13-03-2014, 16:26
chào bạn minh xin tư vấn cho bạn thông tin mà bạn đang cần như sau.
Thủ tục xin visa:
Đạo luật Di trú năm 2009 có hiệu lực vào ngày 29 tháng 11 năm 2010. Đạo luật mới này đổi mới các quy định pháp luật về di trú của New Zealand. Tuy nhiên, đạo luật này không thay đổi nhiều các tiêu chí đối với những người nộp hồ sơ khi đi du lịch hoặc ở lại New Zealand.

Quý vị vui lòng ghé thăm trang web của Cơ quan Di trú New Zealand để biết thêm thông tin chi tiết về những thay đổi này.

Thông tin chi tiết liên hệ với Cơ quan Di trú New Zealand và giờ mở cửa

Để biết thông tin về di trú ở Việt nam, quý vị vui lòng liên hệ:

Cơ quan Di trú New Zealand, Thành phố Hồ Chí Minh
Phòng 804, Tầng 8, Toà nhà Metropolitan
235 Đường Đồng Khởi
Quận 1
Thành phố Hồ Chí Minh
VIỆT NAM
Tel: 0084 8 3827 2745
Fax: 0084 8 3824 6940
E-Mail: [email protected]
Nếu muốn biết thêm các chi tiết bạn có thể xem chi tiết tại http://www.newzealand.com/int/

Liên hệ tư vấn: 0907 55 74 75

muabuict
04-04-2014, 16:16
Mình tính đi New Zealand để du lịch, mà không biết chổ ở như thế nào vì đất nước xa lạ không phải như VN mà mún ở đâu ở=))=)). Bạn nào biết thì giúp mình với, có địa chỉ trang web tìm kiếm thì càng tốt. thanks

pvnhan42
04-04-2014, 17:00
Ủng hộ hàng việt nam nhé bạn http://www.estatecentral.co.nz/rental nhé bạn.
Trang này của 1 nhóm sinh viên tạo ra ở NZ.

dulichcungtoi
08-04-2014, 09:02
Cụ thể là bạn muốn ở thành phố nào vậy bạn để có thể dễ tìm khách sạn, mình giời thiệu vài khách sạn tại các thanh phồ như :
Khách sạn ở Wellington:The Claremont Motel, Rydges Wellington Hotel, CQ Comfort Hotel Wellington, ames Cook Grand Chancellor Hotel...
Khách sạn Auckland: Jucy Hotel, Kiwi International Hotel,Poenamo Hotel, Auckland Airport Kiwi Hotel...
Khách sạn Queenstown: Scenic Suites Queenstown, Rydges Lakeland Resort Queenstown, Mercure Queenstown Resort...
Khách sạn Te Anau: Alpenhorn Motel...

CÔNG TY CỔ PHẦN ****TOUR
127-129 Nguyễn Huệ, Q1
ĐT: (08) 39.141414_Ext:315
Chat: ****tour.touronline3

Huongnguyen
24-04-2014, 09:34
Nếu bạn đến Aukland thì ở nhà người thân mình được, nhà riêng dạng villa, có phòng trống cho thuê ở ngắn hạn, du lịch. Nếu cần có thể thuê xe nhà chạy cũng ok luôn. Bạn liên hệ: Hương 0913.853.053 hoặc skype: viendongtour, Y! huongnguyen_124

Hỗ trợ bạn thông tin du lịch ở New Zealand, free. Hy vọng bạn có được chuyến đi đáng nhớ

AQ03
25-12-2015, 00:09
Lời đầu tiên cho em được cảm ơn các bác trên phuot.vn. Nhờ các bài viết của các bác mà em được biết đến các chân trời mới, có cảm hứng và can đảm “Xác ba lô lên và đi” và các kinh nghiệm phượt.
Tết này em dự kiến đi thăm đất nước New Zealand xinh đẹp, nơi mà nghe nói “chỉ cần giơ điện thoại lên chụp là có kiệt tác”. Thời gian dự kiến cho chuyến đi trên đất NZ là 19 đêm. Theo kinh nghiệm của các bác chia sẻ trên trang nhà và trên mạng, em dự kiến đi đảo Bắc trước với 6 đêm. Sau đó sang đảo Nam với 13 đêm. Chắc không hết được NZ nhưng cũng tạm biết về đất nước kiwi.
Phương tiện đi lại chủ yếu là ô tô tự lái. Sau khi nghiên cứu các trang cho thuê ô tô em dự kiến thuê của trang economycarrentals.com. Giá xe ở đây rẻ nhất nhưng trang này chỉ cho biết loại xe, giá tiền, các điều kiện bảo hiểm. Nếu đồng ý và chuyển tiền đặt cọc mới cho biết hãng cấp xe và địa chỉ lấy xe, cũng hơi ú tim. Nếu ai đã thuê của trang này cho em biết ý kiến nhận xét nhé.
Đoàn em có 05 người. Do đi dài ngày và đồ đạc nhiều em dự kiến thuê xe 07 chỗ. Có 02 loại xe em đang phân vân, các bác tư vấn giùm:
• Toyota Previa: Rộng rãi, tiện nghi, góc view rộng. Phù hợp vừa đi vừa ngắm cảnh qua khung cửa ô tô. Nhưng không biết có phù hợp với đường xá NZ hay không
• Toyota HightLander: Xe SUV-Crossover. Cũng rộng rãi, nhưng chắc không tiện nghi và rộng rãi bằng xe trên. Được cái đường nào cũng chơi được.
Lịch trình dự kiến của chuyến đi các bác cho ý kiến tư vấn giúp nhé. Phần in nghiêng là tư vấn của một Kiwi Guy, các bác xem tham khảo và đóng góp giùm.
Day 1 HN – AUK:
HN 17.35 – AUK 17.50
Day 2 AUK: 17.50
Nghỉ đêm tại Auckland
Sau khi về khách sạn nhận phòng chắc thời gian không còn nhiều. Cũng muốn đi thăm thành phố về đêm nhưng chưa biết điểm nào gần trung tâm và đẹp.
Day 3
City tour
• Bus around the bays to Mission Bay for coffee or kem. Walk along the bay. View across the harbour to Rangitotoisland and other islands.
• Ferry to Devonport. Views back to the city, walk though village and see some local houses (wooden villa’s). Area about 100 years old.
• Auckland Museum is in nice location in the Domain (park) and some Maori and some colonial exhibits.
• West coast beaches (eg; Piha) are beautiful and have large Nikau palms in the edge of the forests. But this is about an hour from Auckland central.

Day 4
8.00 Lấy xe di thăm Hamilton ; Waitomo cave ;Wairere fall
Nghỉ đêm tại Te Awamutu hoặc Matamata
Drive to Waitomo caves (2½ hours- take Highway 39 to bypass around west side of Hamilton toward Otorohanga), tour main cave – walk in and come out on a dingy on a river. About ½ hour waiting time for the tour and maybe an hour for the tour.
Drive 1 hour to Hamilton botanic gardens (a botanic garden with themed areas) Have a snack and leave by 2:45pm to go to “Hobbiton” which is 45 minutes or so away.
A tour at Hobbiton takes up to 2 hours, last one is at 4pm or maybe 4:30pm in summer.
Drive 1 hour to Rotorua (arriving about 7:30pm – will still be daylight). Stay the night. Can be nice to stay somewhere with hotpools.

OR
Drive to Waitomo caves (2½ hours - take Highway 39 to bypass around west side of Hamilton toward Otorohanga), tour main cave – walk in and come out on a dingy on a river. About ½ hour waiting time for the tour and maybe an hour for the tour.
Drive 1:20 hr’s to “Hobbiton” via Arapuni (small hydro dam) or via KihiKihi and Cambridge.
A walking tour at Hobbiton takes up to 2 hours.
(Wairere falls carpark is 30 minutes from Hobbiton and then need to walk 45minutes to falls and 45minutes back. Not enough time to do this as you would be walking from about 4:30 to 6:30pm)
Drive from Hobbiton or Wairere falls is 1 hour to Rotorua. Stay the night. Can be nice to stay somewhere with hotpools.
Day 5
Thăm Matamata: Lord of the ring and Hobbiton movie scene
Thăm Rotorua – Waiotopu thermal wonderland
Waimangu Volcanic Valley, Lady knox geyser
Lake Tikitapu (blue lake), lake Rotokakahi (green lake)
TePuia)
Gondola ride (skyline Rotorua)
OkereFall,LakeRotoiti, lake Rotoehu
Nghỉ đêm dự kiến tại Rotorua. Nghe nói ở đây mùi lưu huỳnh rất nặng. Đang lựa chon nghỉ tại lake Okareka không biết có nên không. Các bác cho ý kiến giúp.
Gondola Ride is on the way in to Rotorua. Also can go to the Rainbow Trout place next door, have BIG eels there too. Depends what you like.
Waiotapu and Waimangu are both on the road to Taupo, about 25 minutes from Rotorua. I haven’t been to Waimangu.
I haven’t been to Okere Falls myself but looks nice in the pictures and easy to get to. You can go to the Green and Blue lakes on the way there or the way back to Rotorua.
Day 6
Từ Rotorua tới OrakeiKorako Geothermal Park & Cave
Thăm Huka Falls, Craters of the Moon , Lake Taupo
Vocanoe top: Ruapehu mount (Tongario National Park, Whakapapa skiing, Whanganui river)
Nghỉ đêm tại Ohakune
You are short of time so do not go to OrakeiKorako. I took my wife and the kids there and now wish I had taken them to Waiotapu.
See Huka Falls
See Craters of the moon if you have time, but leave it if pressed for time
Drive Highway 1 down the western side of LakeTaupo, then drive to Mt Ruapehu. You should be able to drive up the Bruce Road to the ski village, but probably not an snow around.
Day 7
Từ Ohakune tới River Valley Lodge.
Ngủ đêm tại Wellington
Note: Mangawenka: beautiful view
Petone: The view from Petone is nice, but the drive from central Wellington around all the bays inside the harbor and also the southern ocean side is great.
Day 8
Do chiều mới bay đi đảo Nam nên buổi sáng dự kiến City tour
Thăm Walking street: Cuba Street ;Mount Victoria; Wellington water front
Wellington cable car
Chiều bay từ Wellington tới
Lấy xe ở sân bay Christchurch đi tiếp đến Ashburton.
Nghỉ đêm tại Ashburton
It is a shame you are not taking the ferry from Wellington to Picton. I love the scenery, especially where the ferry enters the Marlborough Sounds.
Then the drive from Picton to Kaikoura and Christchurch is one of my favourites. But you have this included in your itinerary later.
I would have done Kaikoura at the beginning of the South Island and then no need to drive from Nelson to Picton. Instead would have gone from Nelson back to Murchison and via the Lewis Pass to Hanmer Springs, then to CHC. But your route is good given no ferry sector.

Day 9
Từ Ashburton tới Tekapo lake
Pukaki lake
Mount Cook Village
Nghỉ đêm tại Mount Cook
Day 10
Từ Mount Cook tới Lindis Pass (Lindis Valley) ; thămCromwell;
Nghỉ đêm tại Queenstown
. Tối tại QueensTown các bác tư vấn giúp xem đi đâu làm gì
Day 11
Sáng: Queenstown tour ; thăm Lake Wakatopu; Glenorchy;Dart River
Chiều : Đi từ Queenstown tới TeAnau
Day 12
Từ TeAnau tới Milfort Sound , lên cruise
Sau khi rời Milfort Sound, ghé qua Hollyford Valley, sau đó quay lại TeAnau
Ngủ đêm tại TeAnau
Day 13
Từ TeAnau tới Queenstown
Ngủ đêm tại Queenstown
Day 14
Từ Queenstown đi Arrow Town; thăm Deep Canyon; Lake Wanaka
Nghỉ đêm tại Haast
If you have time you can drive down to toward Jackson Bay from Haast. Beautiful coast and beech forest area. Waiatoto River Safari’s do an awesome trip from the coast , up the river into the wilderness/mountains and beech forrest (no roads here).

Day 15
Từ Haast đi Fox Glacier; thăm Franz Josef Gracier; Waiho river; Helicopter flight
Nghỉ đêm tại Hotitika
Day 16
Từ Hotitika tới Westcoast tree top walk café; Punakaiki (Pancake rocks); Westport; Buller George Swing Bridge
Nghỉ đêm tại Murchison
Day 17
Từ Murchison tới Nelson Lake National Park; thăm Albel Tasman
Nghỉ đêm tại Nelson
Day 18
Từ Nelson tới Picton
Nghỉ đêm tại Kaikoura (whale watching)
Day 19
Từ Kaikoura tới Akaroa
Nghỉ đêm tại Akaroa
Day 20
Từ Akaroa tới Christchurch
Christchurch 19.50 –10.35 Hanoi
Rất mong các bác đã đang đi du lịch, học tập, sinh sống tại NZ góp ý giúp.

yoochunoppa
28-12-2015, 22:37
Theo kinh nghiệm mình đã đi thì chuyến đi của bạn hơi dàn trải. Mình có cảm giác bạn cố gắng cover quá nhiều địa điểm thay vì dành nhiều tgian hơn 1 chút ở một địa điểm.

Mình đi đảo Nam trong 18 ngày nhưng vẫn chưa thể cover hết được những địa điểm đẹp. Nên mình khuyên bạn chỉ nên chọn 1 trong 2 đảo làm địa bàn hoạt động chính. Và nếu đc cho ý kiến thì mình suggest bạn chọn đảo Nam.

Trên đường đi tiếp xúc với rất nhiều backpacker, những người đi 1 tháng sẽ chọn đi 1 đảo, còn nếu đi 2 tháng thì sẽ có ý định đi đến đảo còn lại. Mục đích là để cảm nhận được rõ nhất thiên nhiên, con người và văn hóa nơi đây.

Đảo Nam tuy ít ngươi nhưng cảnh sắc cực kỳ hùng vĩ và yên bình. Nếu có sức khỏe và thời gian, bạn nên trekking vì trekking là một trong những điểm nổi bật nhất của NZ.

Trước mình cũng có ý định tự lái nhưng sau khi hỏi ý kiến những người bạn bên NZ, mn khuyên ko nên tự lái. Đường đi khá quanh co nguy hiểm. Nếu bạn có nhiều hơn 2 lái thì có thể cân nhắc. Nếu đi bằng bus thì bạn lưu ý là đi lại ở NZ rất mất tgian vì bus ko đi đêm mà chỉ đi từ sáng. Trên hành trình, bác tài cũng dừng lại tại nhiều điểm để khách ăn và ngắn cảnh. Mình đã từng mất cả ngày để đi bus từ Queenstown tới Fox Glacier. Lái xe chuyên nghiệp của họ mà còn oải vì lái đường dài quá.

Recommended plan for you by NZ Tourism.
http://www.newzealand.com/int/trips-and-driving-itineraries/south-island/natural-goodness/

http://www.newzealand.com/int/trips-and-driving-itineraries/south-island/christchurch-to-milford-sound/

Hi vọng bạn có chuyến đi an toàn, vui vẻ.

AQ03
30-12-2015, 00:16
Cảm ơn về những lời khuyên chí lý của bạn. Cũng muốn dành nhiều thời gian nhưng vì NZ khá xa, và vì "Cái gì cũng có, chỉ thiếu chúng nó": Là thời gian và tài chính, nên không hi vọng dành 02 chuyến đi cho NZ. Xem điểm nào cũng thích nên không nỡ bỏ.

nevada
30-12-2015, 10:07
Mình thì thực sự khuyên bạn nên lái xe. NZ đẹp không chỉ ở điểm đến, mà còn trên đường đi. Lái đường đồi núi không vất vả đâu, đường marked rất tốt, và họ lái cẩn thận, bạn nên có 1 GPS tốt. Mỗi ngày nên lái 1 ít, khoảng dưới 300km, thỉnh thoảng nên nghỉ 1 ngày ko lái. Lái xe thì vẫn trekking được mà. Nhưng đúng là bạn nên bỏ bớt điểm đến đi, đi nhiều quá vừa mệt và vừa bão hòa, không cảm nhận được nhiều. Mình đã lái xe 2 lần, 1 lần đảo Nam, 1 lần đảo Bắc, mỗi lần khoảng 10 ngày, nhưng chỉ đi 1/2 số địa điểm bạn đã nêu ở trên. Trên đường đi dừng ko biết bao nhiêu lần vì cảnh đẹp quá, mình nghĩ nếu chỉ dừng ở những điểm xe bus dừng thì hơi phí.

yoochunoppa
31-12-2015, 16:21
Cảm ơn về những lời khuyên chí lý của bạn. Cũng muốn dành nhiều thời gian nhưng vì NZ khá xa, và vì "Cái gì cũng có, chỉ thiếu chúng nó": Là thời gian và tài chính, nên không hi vọng dành 02 chuyến đi cho NZ. Xem điểm nào cũng thích nên không nỡ bỏ.
Phải mạnh dạn bỏ bớt đi bạn ạ thì chuyến đi nó chất lượng sâu hơn. :D

hoahuetay
13-04-2016, 22:37
casstaway ơi. bạn post nốt cảm nghĩ của mình đi, hóng quá vì mình định đi NEW vào tháng 3 or tháng 4 vào mùa thu

CaVicu
15-07-2016, 00:09
Cả nhà ơi, ai đã tập điền form xin Visa NZ thì chia sẽ cho mình với, hic hic. Tiếng anh kém quá nên phải mò mẫm

CaVicu
27-07-2016, 00:44
Chào cả nhà
Làm phiền cho em hỏi nếu đi từ Queenstown->Christchuch có cách nào đi rẻ mà tiện lợi có thể đến Coock và hồ Tepuka không ạ? Đi 1 ngày đó ạ
Em thấy mấy tour đi từ sáng đến chiều về luôn Christ là 226$.
Với lại cách nào để săn được vé 1$ của Naked Bus và Intercity ko ạ ? Mong được cả nhà chỉ giáo
Không biết vậy có hợp lý ko ạ?
Xin cảm ơn

thuylandinh2002
24-11-2016, 03:22
Ban BiNgoVT than men!
Minh chuan bi di du lich NZ tu ngay 22/12 den 2/01. Hom nay tim kiem thong tin chia se tren google thi thay ban da tung di. Ban co the vui long chia se cho minh lich trinh va kinh nghiem duoc khong a?
Cam on ban truoc nhe!

vietdoan20062006
24-11-2016, 09:30
mình đang kiếm vé đi new zealand
mình thấy theo đường bay sau khá rẻ nếu các bạn có thời gian
nên bay sang bkk hoặc kul, từ đó bay sang new zealand sẽ rẻ, hoặc ko bay sang sydney , goldcoast rồi sang nz cũng khá rẻ. đặt trước 3-5 ngày, bay air asia. ko cần đặt trước vài tháng

thuylandinh2002
24-11-2016, 13:03
Bac Nevada oi!
Minh vo Phuot.vn tim thong tin dulich NZ thi thay bac tu van rat nhieu thong tin rat tuyet . Bac co the goi cho minh xin lich trinh bac goi cho BiNgoVT (nam 2012) khong? Minh di ca gd va thue xe tu lai. Vi 22/12/2017 minh cung di NZ 12 ngay ( du dinh 6 ngay bac dao, 6 ngay nam dao). Cam on bac truoc nhieu nhe!
[email protected]

dennis123
29-11-2016, 16:14
forward cho minh voi dc ko ban?

intel1985
15-02-2017, 22:49
Các bạn cho mình hỏi nộp nz online yêu cầu gửi pp vào hcm thì có mất thêm tiền nộp vfs không nhit

voha
16-02-2017, 16:56
Các bạn cho mình hỏi nộp nz online yêu cầu gửi pp vào hcm thì có mất thêm tiền nộp vfs không nhit

Có bạn, phí là 354.000 cộng thêm 70 nghìn tiền chuyển phát trả PP cho bạn

vyle85p
24-03-2017, 14:57
Mấy bạn ơi cho mình hỏi cái này xíu vì mình cảm thấy hơi lo, không biết có bạn nào bị như mình không. Mình xin vía online và lãnh sự mail cho mình thông báo rằng visa của mình đã được cấp và vào tài khoản để download thư ấy về, mình đã tải file đó về và đợi ngày VFS gọi để lên nhận lại hộ chiếu, nhưng hôm nay mình kiểm tra tài khoản online lại thì ko thấy file ấy nữa, mình ko biết là tại sao file ấy lại ko còn, đáng lẽ ra vẫn còn trên tài khoản của mình chứ. Có bạn nào biết trường hợp này ko giải đáp giúp mình với, huhu

daisyht2017
29-10-2017, 16:36
Năm ngoái mình đi New Zealand và cũng tìm kiếm trên mạng nhưng khá ít thông tin tiếng Việt. Vì vậy mình đang chia sẻ thông tin và hình ảnh trên trang https://www.facebook.com/mytriptonewzealand/, hi vọng mọi người có thể tham khảo và sắp xếp tốt hơn cho chuyến đi của mình. Trang đang được cập nhật, mình di chuyển bằng bus và chủ yếu ở chung với người địa phương.

ALI
24-07-2018, 16:02
Hi mọi người,

Post này lâu rồi ko thấy ai hỏi han, hôm nay e muốn hâm nóng lại ạ :D
Chả là vợ chồng em với thằng ku 8 tháng đang plan đi NZ (đảo Nam) vào đầu tháng 9 này ạ. Dù chỉ lái xe ở VN khoảng 2 năm thôi nhưng 2 vc máu thuê xe tự lái quá nên e liều 1 phen. Bác nào có kinh nghiệm thuê xe, lái xe cho em với, có an toàn cho bé ko ạ?
Lịch trình dự kiến của em:
2/9: Arrive Christchurch at midnight
3/9: Stay Christchurch
4/9: Drive Christchurch to Lake Tekapo (3h) stop for 1 hour > drive to Mount Cook (1h) and stay 1 night.
5/9: Drive Mount Cook to Wanaka (2h) stop for 1 hour > drive to Queenstown and stay 1 night.
6/9: Queenstown (join tour Te Anau, Milford Sounds) and stay 1 night.
7/9: Return car and take bus from Queenstown back Christchurch and stay 1 night.
8/9: Stay 1 night at Christchurch
9/9: Fly back to Sydney.

Lịch của em có ổn ko ạ? Ngày 7 e tính đi bus về, ko lái nữa vì hơi xa, ngày 8 tính loanh quanh thành phố nghĩ ngơi để sáng sớm mai bay về vì sợ em bé mệt.

Thank cả nhà,.

LadyQ
25-07-2018, 16:26
Hi mọi người,

Post này lâu rồi ko thấy ai hỏi han, hôm nay e muốn hâm nóng lại ạ :D
Chả là vợ chồng em với thằng ku 8 tháng đang plan đi NZ (đảo Nam) vào đầu tháng 9 này ạ. Dù chỉ lái xe ở VN khoảng 2 năm thôi nhưng 2 vc máu thuê xe tự lái quá nên e liều 1 phen. Bác nào có kinh nghiệm thuê xe, lái xe cho em với, có an toàn cho bé ko ạ?
Lịch trình dự kiến của em:
2/9: Arrive Christchurch at midnight
3/9: Stay Christchurch
4/9: Drive Christchurch to Lake Tekapo (3h) stop for 1 hour > drive to Mount Cook (1h) and stay 1 night.
5/9: Drive Mount Cook to Wanaka (2h) stop for 1 hour > drive to Queenstown and stay 1 night.
6/9: Queenstown (join tour Te Anau, Milford Sounds) and stay 1 night.
7/9: Return car and take bus from Queenstown back Christchurch and stay 1 night.
8/9: Stay 1 night at Christchurch
9/9: Fly back to Sydney.

Lịch của em có ổn ko ạ? Ngày 7 e tính đi bus về, ko lái nữa vì hơi xa, ngày 8 tính loanh quanh thành phố nghĩ ngơi để sáng sớm mai bay về vì sợ em bé mệt.

Thank cả nhà,. Hi bạn, lái xe ở NZ thì yên tâm là sướng và an toàn hơn ở nhà nhiều rồi, quan trọng là chuẩn bị tinh thần làm quen với tay lái nghịch thôi (vô lăng ở bên phải). Thuê xe thì cứ chọn những công ty có uy tín như là Hertz, Avis, Jucy.

Về lịch trình của bạn thì nếu ko có câu trả lời ở đây thì bạn có thể xin vào nhóm trên FB này (https://www.facebook.com/groups/210121126232746/) và hỏi trên đó, chắc sẽ có câu trả lời chính xác cho bạn.