PDA

View Full Version : [ĐÃ HỦY] Leo núi Bà Đen: lên Sườn Đá - Ống Nước, xuống Cột Điện, 31/12/2013-01/01/2014

tranduykts
25-12-2013, 20:23
Mọi thứ không được thuận lợi cho lắm.

Có vẻ không ai hào hứng với cái mới cả.
Nhưng đường này là đường luyện tập, đây là trách nhiệm của mình với nhóm ghềnh cực Đông, cũng là tâm huyết của mình.
Cho nên để đảm bảo an toàn (cho các bạn thiếu kinh nghiệm) và để hoàn thành đường này.
Mình quyết định HỦY CHUYẾN ĐI.

Mình sẽ đi một mình với sự hỗ trợ của dân địa phương vào cuối tuần này.
Gửi lời xin lỗi tới các bạn đã chờ đợi chuyến này. Hy vọng sẽ gặp lại các bạn trong một chuyến leo núi dễ thở hơn, đường này khó quá và không có những bạn có kinh nghiệm hỗ trợ, mình không yên tâm mang theo các bạn được.

tranduykts
25-12-2013, 20:26
Hình ảnh thực tế, mang tính chất rủ rê:

Đoạn Sườn Đá sẽ được thử cảm giác đu bám, leo trèo, đi thăng bằng và nhảy như thế này, dĩ nhiên là rất mất sức và mất nước:
http://i8.upanh.com/2013/1225/12//58367924.3.jpg (http://upanh.com/view/?id=1rcb1n5w1io)

Đoạn Ống Nước mà đi theo chiều đi lên sẽ rất là phê và khó ăn, được đu dây và vượt thác như thế này (hy vọng thác còn nước)
http://i2.upanh.com/2013/1225/12//58367927.ongnuoc.jpg (http://upanh.com/view/?id=7rccfn9w0ib)

http://i1.upanh.com/2013/1225/12//58367926.on.jpg (http://upanh.com/view/?id=9rc7anawdiz)

CrazyPig
25-12-2013, 22:02
Ua? đổi ngày là sao????

blue42
25-12-2013, 22:02
Hi bạn!
Tết dương lịch này mình cũng leo núi Bà, nhưng mà mình đi về trong ngày thôi ah, dự định 4h từ bến xe An Sương đi,7h bắt đầu leo núi Bà, biết đâu may mắn lại gặp nhóm của bạn cùng tham gia ! Mình là xu-0986995103! Có j ngồi hóng join cùng đoàn của bạn !

------------------------
Đi để cảm nhận......

tranduykts
25-12-2013, 22:26
Ua? đổi ngày là sao????

Chuyến này em đi trước, coi như tiền trạm, ai thích thì đi thôi.
Kế hoạch của nhóm nhảy ghềnh cực Đông vẫn như cũ.

tranduykts
25-12-2013, 22:28
Hi bạn!
Tết dương lịch này mình cũng leo núi Bà, nhưng mà mình đi về trong ngày thôi ah, dự định 4h từ bến xe An Sương đi,7h bắt đầu leo núi Bà, biết đâu may mắn lại gặp nhóm của bạn cùng tham gia ! Mình là xu-0986995103! Có j ngồi hóng join cùng đoàn của bạn !

------------------------
Đi để cảm nhận......

Hẹn nhau ở núi Bà :)

tranduykts
26-12-2013, 13:40
Có một số bạn nhắn tin, gọi điện hỏi mình là:

1. Chưa leo núi lần nào có đi được không ?
2. Thể lực thế nào để đi được chuyến này?
3. Có cần đăng ký trước hay đợi offline rồi đk luôn

Câu 1, 2: mình xin trả lời là:
- Leo núi thì cái cần nhất là quyết tâm, thể lực chỉ là cái nền thôi, và cái nền cho chuyến này thì ước lượng thế nà
+ Nếu bạn đã từng leo núi + mang balo núi Bà đường Cột Điện, Chùa mà đi về cảm thấy vẫn khỏe ---> đi được.
+ Nếu bạn đã từng leo núi Bà đường Ma Thiên Lãnh, đi mà không cần trợ giúp của đồng đội, đi về không quá mệt---> đi được.
+ Nếu bạn chưa leo núi, nhưng mang balo 10kg + đi bộ 5km + leo cầu thang 50 tầng (300m độ cao tổng) mà không bị quá sức --> đi được.
Còn về những kinh nghiệm cần thiết, thì offline mình sẽ phổ biển sau.

Mình đã từng leo Fansipan và nhiều núi, nhiều đường leo, nhưng "cảm giác leo núi" ở cung này là "chất" nhất. Đừng bỏ lỡ cơ hội này nhé :D

Câu 3:
- Mình lập thớt ở forum nên tuân theo nội quy của forum và giám sát của BĐH. Cho nên để đảm bảo quyền lợi cho thành viên, và để tiện liên lạc, mọi người vui lòng đăng ký trước trong toppic, để lại SDT liên lạc nhé.

Ngoài ra, có gì thắc mắc liên quan đến chuyến đi mọi người cứ comment ở đây, mình sẽ trả lời, vì trả lời qua điện thoại cũng hạn chế, giải thích không rõ lắm

Hoangduy91
26-12-2013, 18:10
Chào bạn,
Mình đăng ký 1 xế nhé
Name: Duy
SDT: 01676.051.061

MÌnh có vài câu hỏi như sau
1. Leo đường đó có cần đem dụng cụ leo núi hay đò dùng gì đặc biệt không bạn?
2. Hiện tại đã có bao nhiêu bạn đăng ký tham gia rồi :D

tranduykts
26-12-2013, 19:46
MÌnh có vài câu hỏi như sau
1. Leo đường đó có cần đem dụng cụ leo núi hay đò dùng gì đặc biệt không bạn?
2. Hiện tại đã có bao nhiêu bạn đăng ký tham gia rồi :D

Câu 1: Hiện tại 2 khúc nguy hiểm nhất (dốc đứng) của đường Sườn Đá mình không có thời gian để mở và chấp nhận đi đường tránh.
Nên yêu cầu về đồ bảo hộ chưa cần thiết lắm. Và mình cũng không đủ tiền để mua hàng chuyên dụng.

Tuy nhiên:
Ở 2 đoạn dốc ở đường Ống Nước (cao 10-15m) đã có ống thép sẵn để đu lên. Rất nhiều nhóm đã đi đoạn này, ở chiều xuống, mà không có đai an toàn, chưa xảy ra sự cố gì cả.

Tuy nhiên ở chiều đi lên thì khá là khó khăn và nguy hiểm, nên trước mắt mình sẽ lấy ý kiến của nhóm nhảy ghềnh cực Đông (đường này là đường luyện tập của nhóm này) để mua đai bảo hiểm toàn thân và dây dù.

Tất nhiên để có thể thiết lập dây bảo hộ cho các bạn thì những người leo đầu tiên sẽ lên trước và không có bảo hộ gì cả (mình hoặc dẫn đoàn).

Còn lại các đồ đạc còn lại thì có yêu cầu cao hơn các chuyến đi leo núi Bà bình thường: giày leo núi/ giày bộ đội, găng tay hạt nhựa, balo có đai lưng và đai ngực.

Câu 2: Hiện tại đã có khoảng khoảng 4 người đk qua điện thoại và mình yêu cầu đặt gạch ở form, số lượng thế nào thì offline sẽ chốt. Đây là đường leo mạo hiểm nên sẽ đi ít người (dưới 10 người)

nobita8x
26-12-2013, 20:45
Cố gắng nhé em, a bận việc chắc ko đu theo được, sắp xếp được thì đêm 31 chạy lên núi đường cột điện ăn nhậu rồi sáng chạy về sớm.

tranduykts
26-12-2013, 22:44
Cố gắng nhé em, a bận việc chắc ko đu theo được, sắp xếp được thì đêm 31 chạy lên núi đường cột điện ăn nhậu rồi sáng chạy về sớm.

Chắc hẹn anh dịp khác thôi, vì tối 31 nếu thuận lợi thì nhóm em mới tới chùa, và không muốn đi đường Chùa lên đỉnh, vì đường Ống Nước cũng là điểm nhấn của chuyến này.

Nếu được thì cuối tuần, ngày 11-12/01 tham gia với nhóm nhảy ghềnh của em cho vui.

NgaEllie
27-12-2013, 00:33
Cho mình đăng ký nhé.
Tên: Hoàng Nga
ĐT: 0909.223.440

babyone
27-12-2013, 07:19
Câu 1: Hiện tại 2 khúc nguy hiểm nhất (dốc đứng) của đường Sườn Đá mình không có thời gian để mở và chấp nhận đi đường tránh.
Nên yêu cầu về đồ bảo hộ chưa cần thiết lắm. Và mình cũng không đủ tiền để mua hàng chuyên dụng.

Tuy nhiên:
Ở 2 đoạn dốc ở đường Ống Nước (cao 10-15m) đã có ống thép sẵn để đu lên. Rất nhiều nhóm đã đi đoạn này, ở chiều xuống, mà không có đai an toàn, chưa xảy ra sự cố gì cả.

Tuy nhiên ở chiều đi lên thì khá là khó khăn và nguy hiểm, nên trước mắt mình sẽ lấy ý kiến của nhóm nhảy ghềnh cực Đông (đường này là đường luyện tập của nhóm này) để mua đai bảo hiểm toàn thân và dây dù.

Tất nhiên để có thể thiết lập dây bảo hộ cho các bạn thì những người leo đầu tiên sẽ lên trước và không có bảo hộ gì cả (mình hoặc dẫn đoàn).

Còn lại các đồ đạc còn lại thì có yêu cầu cao hơn các chuyến đi leo núi Bà bình thường: giày leo núi/ giày bộ đội, găng tay hạt nhựa, balo có đai lưng và đai ngực.

Câu 2: Hiện tại đã có khoảng khoảng 4 người đk qua điện thoại và mình yêu cầu đặt gạch ở form, số lượng thế nào thì offline sẽ chốt. Đây là đường leo mạo hiểm nên sẽ đi ít người (dưới 10 người)

Em mua đai bảo hiểm toàn thân đi, chek thông tin giá cả rồi thông tin cho mọi người cùng biết. Năm 2014 chị cũng tính chuyển qua leo và leo ^^. Các đòan chị lập cho đội yếu đi, sẽ cần thuê lại của em.
Chúc chuyến đi an toàn và thành công nhé. Qua Tết Tây hẹn em 1 buổi cà phê, chị có việc cần nhờ vả :)

tony_liv
27-12-2013, 16:14
đánh dấu...

tranduykts
28-12-2013, 00:07
Hiện tại nhóm "nhảy ghềnh cực Đông" đã đồng ý thông qua ngân sách để tài trợ việc mua đồ nghề để thực hiện các pha leo vách đứng mạo hiểm ở núi Bà.

Chính vì thế, chuyến đi này, sau khi kết thúc, mình sẽ ở lại Tây Ninh tới cuối tuần (vì mình được nghỉ nửa tháng nên cũng rảnh).
Do đó lượt về Sài Gòn sẽ trao trách nhiệm cho một dẫn đoàn tin tưởng.

Vì chuyến đi này khá hiếm và mạo hiểm, nên khi offline mình sẽ nói thật rõ cung đường, để những bạn nào không có khả năng đu bám theo đoàn cân nhắc kỹ.

taymonkhanh1
28-12-2013, 10:42
Đoạn sườn đá cách đây 13 năm mình có đi 1 lần rồi, 9h sáng mới leo nên không hoàn thành kịp, chiều tối phải cắt ngang qua động Kim Quang để xuống núi :T . Lúc đó mình 15 tuổi đi cùng đứa em 13 tuổi, chỉ mang theo 1 lít nước ngoài ra không trang bị gì khác =)) (vì là trẻ trâu, ở TN học sinh cấp 2 sáng 7h leo tới đỉnh xong leo xuống về nhà vẫn kịp giờ cơm trưa :D)
Bây giờ thì bị bác sĩ bó tay nếu không sẽ join cùng bạn rồi :(
Chúc các bạn có chuyến đi an toàn

tranduykts
29-12-2013, 23:22
Hùy chuyến này nhé, lý do mình trình bày #1.