PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Boracay – Manila (Philippines): Giá mà có thể ôm trọn biển vào lòng!

aconma
23-12-2013, 09:49
Đã có rất nhiều note ghi lại chi tiết hành trình Boracay - Manila nên mình tạm thời không nhắc lại. Tuy nhiên, với sự trải nghiệm của bản thân, mình vẫn muốn ghi lại những khoảnh khắc, sự cọ xát thực tế và hơn hết, mình muốn chia sẻ chút kinh nghiệm - nơi mình đặt chân đến vào một ngày tháng 12, để rồi sau đó, khi mình rời khỏi Boracay – Manila, một cảm giác xao xuyến đến nao lòng đã làm dấy lên một quyết tâm: Mình sẽ trở lại nơi đây, một lần nữa!.

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC05544_zpsbc8b1543.jpg
Máy bay Cebu đi Manila

Hành lý:
Nếu bạn là con gái thích đi phượt, nên mang hành lý tầm 5kg. Bạn chú ý mang những đồ thun, đầm, thoáng mát và cuộn tròn chúng trong balo để tiết kiệm diện tích. Nên mang theo khăn (vừa để che nắng, vừa đắp cho đỡ lạnh), 1 đôi dép và 1 đôi giày bata vì bạn phải đi bộ rất nhiều ở Manila.

Chuyến bay

+ HCMC – Manila và ngược lại: Mình đi của Cebu, chuyến bay từ HCMC đến MNL cất cánh lúc khuya 12:30 AM. Đối với một người con gái tròn trịa như mình mà bụng còn sôi ùng ục, huống hồ gì thanh niên trai tráng nên tốt nhất bạn hãy mang theo 1 vài lương thực khô như bánh mì, khoai tây chiên, kẹo… Trên máy bay Cebu mở nhiệt độ khá thấp, nên các bạn nữ nhớ kìm lòng đừng mặc váy nhé, ko thôi lạnh teo ... Hãy mặc quần và mang giày bata để đỡ lạnh chân và khoác áo dài tay.

+ Manila – Boracay: Hành lý trên các chuyến bay nội địa của Philippines chỉ cho phép 5kg~, và bạn lưu ý 1 điều là hành lý phải được kiểm tra và cân 02 lần. Nên, với những bạn vượt quá số kg, có thể lấy hết tất cả đồ đạc có thể khoác lên vai. VD: mặc áo khoác vào người, quàng khăn quanh cổ, mang giày bata thay vì dép vì dép nhẹ hơn giày, nhét những đồ bạn cảm thấy nặng vào túi xách nhỏ của mình. Xong xuôi, khi check in đợt 1 xong, bạn giữ nguyên hiện trạng như vậy đi tìm Gate của chuyến bay mình. Sau khi tìm được Gate, bạn sẽ được cân lại hành lý 1 lần nữa nên đừng vội nhét những vật dụng bạn lấy ra vào lại balo. Qua được phần cân lại hành lý ở Gate thì bạn vào trong và thoải mái nhét lại những đồ đạc, vật dụng bạn đã lấy ra bớt nhé. Mình đã qua trót lọt vì dung cách này và phần vì…mình đẹp gái nữa :)).

Điểm đến

+ Boracay: Có nhiều note ghi lại từ đảo đi xe tricycle về khách sạn ở Boracay giá là 50PHP/pax. Nhưng đây chỉ là giá tham khảo. Ở Boracay, bạn nên trả giá càng nhiều càng tốt. Mình đi tricycle về khách sạn gần D’mall giá chỉ 20PHP/pax.

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC05724_zps366a65e6.jpg

Biển Boracay vào một buổi sáng trong veo

• Nên:

- Nếu bạn là người thích ăn cay và có thói quen xỉa răng sau khi ăn, tốt nhất nên mang theo 1 chai tương ớt, tăm và dưa leo nếu thích rau củ. Ở boracay hầu như không có 1 cọng rau nào cả, loại củ phổ biến trên đảo chỉ là cà tím, nên bạn nào cảm thấy khô khan có thể mang theo dưa leo để gặm nhấm nhé.

- Ở Boracay nhất là khu D’mall bạn phải thưởng thức những món sau: Mango Shake (60PHP/pax), ăn bánh crepe ở Crazy Crepe (tầm 110 PHP~/pax). Ở boracay trái cây ngon và phổ biến bao gồm xoài, chuối, thơm, và dừa, nên dù bạn ko thích những loại trái cây kể trên cũng nhớ thưởng thức qua nhé, vì nó là đặc sản, nên pha chế khá ngon đó.

- Ăn hải sản: Tôm hùm ở Boracay khá ngon và chắc thịt. Quầy hải sản tươi sống mà mình ăn qua là quán Club Manila East. Mình đã trả giá được 150PHP/gram tôm hùm. Bữa đó mình mua 1kg tôm hùm, 1kg~ tôm tích, được chủ quán tặng thêm 1 con mực và một dĩa cơm trắng, mình cảm ơn họ rất nhiều vì tính thân thiện và nghĩ thầm trong bụng, chắc do mình một lần nữa…đẹp gái (hahaha). Tổng thiệt hại cho một bữa no nê là 2,200PHP/2 người (bao gồm 1kg tôm hùm, 1kg~ tôm tích và thuế VAT)

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC05626_zpsee280628.jpg
Quầy tụi mình ăn đây

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC05627_zps7c50a2a4.jpg
Tôm hùm thịt chắc nịch được trưng bày nhiều nơi

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC05628_zpse5c9f508.jpg
Muốn ăn thử cá lắm mà đi 02 người sợ ăn ko hết

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC05645_zpsa5705f91.jpg
Sau khi chế biến khá ngon, thịt ngọt, chắc và chế biến đậm đà

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC05644_zps8d821ff6.jpg
Tôm càng, nước sốt cay cay, ngọt ngọt, chua chua

- Ăn sáng đặc trưng ở Boracay là món Tapsilog (cơm, trứng, thịt heo) và cornsilog (cơm, trứng, bò nấu với ngô). Tất nhiên còn nhiều món đặc trưng khác nữa nhưng mình chỉ ăn 02 món này và thấy khá ngon nên giới thiệu cho các bạn.

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC02848_zps2fb69ad4.jpg
Món Taspilog (cơm, trứng, thịt heo)

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC02847_zps047d9caa.jpg
Món Cornsilog (cơm, trứng, bò nấu với ngô)

aconma
23-12-2013, 09:57
(cont...)

- Hoping Island Tour: Buổi sáng ra ngoài đảo, bạn sẽ nhận được khá nhiều lời mời mọc của mấy anh chàng diving. Ở đó có khá nhiều dịch vụ, mà bạn ở ngắn ngày thì nên đi Hoping Island tour. 1 tour như vậy là 3 tiếng. Mình trả giá 2,200 PHP/2 pax đi trong 4 tiếng (ko bao gồm ăn trưa). Nếu bạn ko biết bơi (như mình), thì đừng sợ đi lặn nha, bạn lên thuyền là được cho mặc áo phao hết á, ai tròn như mình khỏi sợ chìm). Thuyền sẽ đưa bạn ra giữa biển cho bạn lặn, thú vị lắm ^^. Cảm giác lâng lâng, sảng khoảng vì bềnh bồng giữa biển dưới làn nước trong veo khiến mình bất chợt cười sảng khoái. Boracay, nơi đây bây giờ không còn là dreaming destination của mình nữa, vì mình vừa chạm được vào nó rồi, đẹp thật! .

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC05739_zps090b0734.jpg
Một cảnh mình "chộp" được trên đường đi tour

- Hoàng hôn ở Boracay cũng tuyệt không kém. Đợt mình đi tuy mây dày đặc không thấy được cảnh mặt trời lặn. Nhưng nhìn một màu ráng chiều giữa vùng biển bao la này, chợt thấy an yên lạ kỳ…

- Mua đồ lưu niệm ở khu D’mall bạn có thể trả giá dù là ở trong tiệm, chỉ cần nói 1 câu “Can you discount for me?”, người bán hàng sẽ vui vẻ giảm cho bạn, sau đó bạn trả giá thấp xuống 1 chút là được.

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC05585_zps07fcd311.jpg
Một góc nhỏ ở D'mall

- Mình thích vẽ henna (300PHP/2 pax) ở Boracay vì họ vẽ kỹ, mực cũng ít phai hơn ở VN và tết tóc (200PHP/2pax) nhìn là lạ và vẫn dễ thương, giống gái Philippines hehehe

• Không nên:
- Đừng book chuyến bay từ Boracay về lại MNL quá sớm nếu bạn mua vé đáp tại sân bay Kalibo, vì bạn phải mất thời gian di chuyển tricyle đến bến tàu, bến tàu đến Catilan, và từ Catilan đi Kalio, mất phải gần 3 tiếng nên nếu có book thì book chuyến 11h, 12h hoặc giờ chiều là an toàn không sợ bị trễ chuyến bay nhất.

- Đừng nên ăn Pizza ở Boracay. Mặc dù quán Ý và có khá nhiều khách vào ăn nhưng mình vẫn không chịu nỗi vị pizza ở đây. Khá chua, đó là cảm nhận của mình khi lần đầu cắn miếng bánh, và thật sự cũng ko hợp khẩu vị của người VN mình, nên bạn tránh ăn Pizza nhé, vì giá cũng không rẻ mà ăn lại không ngon.

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/IMG_7799_zps98dc0775.jpg
Pizza mình ăn đây

- Bạn hãy đi dạo 1 vòng ở D’mall rồi chọn lựa món ăn mình thích thay vì thấy món nào đó ở 1 quán bất ngờ bạn bắt gặp rồi ghé tạt ngang vào ăn. Buffet ở Boracay có giá tầm 300-350PHP/pax nhưng nhìn không hấp dẫn và vệ sinh cho lắm nên để an toàn cho bụng của bạn, nên hạn chế dung buffet.

- Tránh đi ra ngoài đường lúc quá khuya ở đảo, tuy mang tiếng là hòn đảo du lịch nhưng nó vẫn phức tạp và thiếu an toàn lắm, nên các bạn nhớ cẩn trọng

Lúc về lại Manila thì mưa, máy bay Zest Air không dám bay vì mưa to quá nền delay 30p~. Thế là rãnh quá nên mình lấy máy bấm đại qua cửa sổ

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC05743_zps00e13bd0.jpg

aconma
23-12-2013, 10:02
+ Manila:
- Xin map ở quầy tourist information thì có 2 maps: 1 map dành cho khách du lịch và 1 map là bản đồ đường xá Philippines luôn. Bạn đừng nói là đi du lịch vì họ chỉ đưa 1 map du lịch cho bạn. Map đó rất vắn tắt, chỉ tập trung ở khu Malate và Makati. Ngoài ra, nếu bạn muốn đi đến những nơi khác thì ko có chỉ dẫn để đi. Tốt nhất, bạn nên xin cả 2 maps với lý do là đi làm việc ở Manila nên cần bản đồ đường xá của Philippines.

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC05563_zps8302296b.jpg
Ở Manila, Cebu chiếm vị trí No.1 áp đảo những hãng khác

- Ở Manila luôn luôn kẹt xe, vì đèn giao thông bật đèn đỏ đến tận 100s, mà đường lại chút xíu nên nạn chen lấn, khói bui, là điều hiển nhiên. Từ Manila ra sân bay về lại VN cũng mất tầm 45p ~1 tiếng đi taxi, nên bạn cố gắng canh giờ để ko bị trễ chuyến nhé. Jeepny ở Manila giống như xe bus ở tại VN vậy, không phải bạn cứ leo lên, nói nơi đến là họ sẽ lái đến đó cho bạn, hãy ghi sẵn những nơi đến, rồi chìa nơi đến cho bác tài xem có qua chỗ đó hay không. Ngoài ra, trên mỗi xe có ghi những nơi họ sẽ đi qua nên bạn tinh mắt thì sẽ bắt được chiếc jeepny cho hành trình của mình với giá 8~8.5 PHP/pax.

- Món ăn mình thử trong đợt ở đây là chân giò heo muối chiên, gà isaw nướng rất ngon, Mì mami và chè halo cũng là 1 món truyền thống, các bạn nên thử nhé để biết được một số món ăn của người Philippines.

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC05748_zps25f01e4d.jpg
Mì Mami - món ăn truyền thống của Philippines

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC05750_zpsf2b01758.jpg
Chè Halo Halo

https://i114.photobucket.com/albums/n263/be_rain/BRC-MNL/DSC05766_zps16d7b29f.jpg
Xe chuối nướng phổ biến ở Manila

- Nên đi Rizal Park và Intramurous vào buổi sáng hoặc trưa , vì nếu bạn xếp lịch đi chiều tầm 4h hoặc tối thì ko chụp hình được vì trời rất tối mà khung cảnh lại quá đẹp, bạn sẽ tiếc hùi hùi cho xem.

- Nếu bạn bị lạc đường hoặc gặp bất cứ vấn đề gì, hãy tiến đến hỏi Police hoặc Security để biết được chính xác đường đi hoặc cần giúp đỡ và tiết kiệm được thời gian. Police hoặc Security ở tại Manila nói tiếng Anh khá tốt .

Do ngày cuối cùng ở Manila mình bị sốt nên cũng ko đi được nhiều nơi để chia sẻ thêm cho các bạn. Hy vọng với những thông tin ở trên, các bạn sẽ chuẩn bị tốt hơn cho cuộc hành trình Boracay – Manila vào một ngày không xa.

Với mình, hòn đảo Boracay và thủ đô Manila đã để lại cho mình rất nhiều ấn tượng đẹp. Biển trong và xanh, ửng lên một nét duyên ráng chiều khi hoàng hôn đến, người dân Philippines thân thiện, chân thành và đầy vui tươi. Dù rằng trong cuộc hành trình này vắng đi một người mình chờ đợi đã lâu, nhưng sự trải nghiệm và cả bạn đồng hành của mình đều rất tuyệt vời. Quay lại Sài Gòn vào một ngày đầu tháng 12, hy vọng sẽ có người đợi mình đâu đó, giữa thành phố tấp nập này :)

tuantubeo
23-12-2013, 11:16
mình vừa đi về hôm 18/12 nè :D từ Manila ra Caticlan bay Cebu quá 3 kg hành lý 18 so với 15 mà cũng k thấy bạn Cebu nói gì cả :D với cả hành lý xách tay của 1 bạn trong nhóm cũng quá 7kg :D pải chăng là nhóm mình hên :D

Smallgirl226
23-12-2013, 12:39
Ôi, e nhớ đảo và biển Phi quá, lần trc e đi Palawan, hay gọi là đảo Coron, cũng đẹp tuyệt vời luôn ý, lần sau quay lại sẽ đi nhg đảo khác, mỗi tội đi Phi 7 ngày thì e mất tới 1 năm để lấy lại nc da căn bản, cái hình bikini in trên người tới tận 6 tháng sau vẫ còn, 3 ngày đầu ở Phi họ vẫn ngờ ngợ e là ng việt nhg tới ngày t4, sau hôm đi lặn thì tca chào và nc vs em bằng tiếng talogue ( em k biết viết đúng ko) vì nước da đã chính thức thành màu ngăm giống y gái Phi :))

Katie
23-12-2013, 19:21
Xem nhiều film Phi qá nên cũng muốn đến tận nơi xem cuộc sống của người ta ntn, vậy mà bắt tay vào tìm hiểu Phi đẹp qá choy luôn. CHo mình hỏi chi phí đi ( ko tính vé máy bay ) cho lịch trình vừa rồi của b là khoảng bao nhiêu đc ko ?

ThuyJeans
23-12-2013, 23:39
Mới có vụ xả súng sân bay quốc tế Manila run quá cả nhà ơi. Tháng 3 mình cũng Manila, Boracay mà sau vụ kia có chút lo lắng :(

aconma
24-12-2013, 10:40
mình vừa đi về hôm 18/12 nè :D từ Manila ra Caticlan bay Cebu quá 3 kg hành lý 18 so với 15 mà cũng k thấy bạn Cebu nói gì cả :D với cả hành lý xách tay của 1 bạn trong nhóm cũng quá 7kg :D pải chăng là nhóm mình hên :D

hành lý 18 của bạn là nhóm 3 người hay chỉ 1 mình bạn? Nếu quá 7kg mà quá ít thì ko sao, chứ quá nhiều họ charge phí cũng khá mắc á tuantubeo ui :D

@Smallgirl: năm sau mình đang tính đi Palawan đây :D, mà nghe đồn Palawan không ồn ào như Boracay. Biển đẹp và tĩnh lặng hơn nhiều phải ko? Mà Smallgirl đi Palawan dừng chân tại đảo khỏi đi tàu ra đảo nhỉ?
Mình đi có dùng kem chống nắng 81+ lận, nên về cũng ko thấy đen lắm. Chỉ có mỗi tội dưỡng cho trắng ra lại như hồi trước thì nó nhả lâu hơn thui hehehe

aconma
24-12-2013, 10:50
Xem nhiều film Phi qá nên cũng muốn đến tận nơi xem cuộc sống của người ta ntn, vậy mà bắt tay vào tìm hiểu Phi đẹp qá choy luôn. CHo mình hỏi chi phí đi ( ko tính vé máy bay ) cho lịch trình vừa rồi của b là khoảng bao nhiêu đc ko ?
Hành trình này mình đi mất 5 ngày 4 đêm, theo mình tính chi phí là 400USD/người (đã bao gồm chi phí vé máy bay khứ hồi từ HCM-manila, vé máy bay đi đảo khứ hồi, ăn uống, đi lại, tiền phòng khách sạn). Nếu trừ vé đi đảo và HCM-MNL thì bạn trừ 190$ ra, total là: 210$ đó :).

Mới có vụ xả súng sân bay quốc tế Manila run quá cả nhà ơi. Tháng 3 mình cũng Manila, Boracay mà sau vụ kia có chút lo lắng :(
Qua tháng 3 chắc là ổn bạn ạ. Lúc mình đi đầu tháng 12, thì tháng 11 bị bão. Mình cũng lo sốt vó, nhưng mà đến boracay thì cứ gọi là thoải mái vì dân tình đi DL cũng đông đúc và náo nhiệt lắm :D

ThuyJeans
24-12-2013, 11:04
hành lý 18 của bạn là nhóm 3 người hay chỉ 1 mình bạn? Nếu quá 7kg mà quá ít thì ko sao, chứ quá nhiều họ charge phí cũng khá mắc á tuantubeo ui :D

@Smallgirl: năm sau mình đang tính đi Palawan đây :D, mà nghe đồn Palawan không ồn ào như Boracay. Biển đẹp và tĩnh lặng hơn nhiều phải ko? Mà Smallgirl đi Palawan dừng chân tại đảo khỏi đi tàu ra đảo nhỉ?
Mình đi có dùng kem chống nắng 81+ lận, nên về cũng ko thấy đen lắm. Chỉ có mỗi tội dưỡng cho trắng ra lại như hồi trước thì nó nhả lâu hơn thui hehehe
Mình tháng 3 Boracay, tháng 6 Palawan đây. 1 năm đi Phil 2 lần chỉ vì sa đà vào mấy topic của Phượt :)). Cebu đang có vé rẻ tất cả các chặng quốc tế đấy bạn vào book luôn cho năm sau được đấy :D

Smallgirl226
24-12-2013, 16:20

Em chưa đi boracay nên em không biết so sánh ra làm sao, em chỉ thấy ở đó có lặn biển là thích, mất cả ngày, còn hôm sau bọn em đi chèo thuyền từ cái rừng nước mặn ra biển, em hơi sợ vì cứ nghĩ tới cá sấu trong đất rừng Phương nam. Hihi. Nhóm e đi có 2 bác ng Phil nên mọi thứ khá dễ dàng, bọn em không đi nhiều, ăn tối xong tầm 8h tối quay về ks rồi bơi ở ks, hình như tối ở đó ko có gì chơi thì phải, cái ks thì đẹp thôi rồi, bể bơi mấy cái liền, phục vụ thì cẩn thận, có a rõ đẹp trai nữa.hihi. Em rất kết Phil vì chi phí rẻ, cảnh đẹp nữa, mua sắm lung tung tẹt ga luôn, đồ ăn cg rất ngon nữa, e cứ kết mãi cái bữa ở trên thuyền. Phải nói là món thịt BBQ họ làm rất ngon ý ạ, 2 con cá nướng to đùng, và một đĩa salad cà chua với cái gì xanh xanh như chùm nho nhỏ ý, ăn giòn giòn lạ lạ mà cg ngon.

ThuyJeans
25-12-2013, 09:49
Em chưa đi boracay nên em không biết so sánh ra làm sao, em chỉ thấy ở đó có lặn biển là thích, mất cả ngày, còn hôm sau bọn em đi chèo thuyền từ cái rừng nước mặn ra biển, em hơi sợ vì cứ nghĩ tới cá sấu trong đất rừng Phương nam. Hihi. Nhóm e đi có 2 bác ng Phil nên mọi thứ khá dễ dàng, bọn em không đi nhiều, ăn tối xong tầm 8h tối quay về ks rồi bơi ở ks, hình như tối ở đó ko có gì chơi thì phải, cái ks thì đẹp thôi rồi, bể bơi mấy cái liền, phục vụ thì cẩn thận, có a rõ đẹp trai nữa.hihi. Em rất kết Phil vì chi phí rẻ, cảnh đẹp nữa, mua sắm lung tung tẹt ga luôn, đồ ăn cg rất ngon nữa, e cứ kết mãi cái bữa ở trên thuyền. Phải nói là món thịt BBQ họ làm rất ngon ý ạ, 2 con cá nướng to đùng, và một đĩa salad cà chua với cái gì xanh xanh như chùm nho nhỏ ý, ăn giòn giòn lạ lạ mà cg ngon.
Nghe tả cái ham cho xin tên ks ở Palawan bạn ơi. Tks bạn

thuylienterryt
25-12-2013, 14:20
Cám ơn bạn, đúng 1 tuần nữa mình cũng có mặt ở Boracay rồi. Những thông tin của bạn rất hữu ích. Thật là trông đợi quá đí :)

ThuyJeans
25-12-2013, 15:52
Cám ơn bạn, đúng 1 tuần nữa mình cũng có mặt ở Boracay rồi. Những thông tin của bạn rất hữu ích. Thật là trông đợi quá đí :)
Đi về nhớ viết bài review nhé bạn :D.
Mình hóng

hoangvanphuong75
25-12-2013, 17:06
Anh cũng đi Đầu tháng 12, biết đâu cùng chuyến bay từ SG qua, nhưng không gặp mưa, chuyến đi rất OK. Gửi bạn nào đã mua vé đi Phi nhiều lần, chẳng còn nơi đễ đi. Manila ngoài những nơi đã ghé, nên đến Đại học U S T rất đẹp, kiến trúc của nó giống Đang ở EU hay MGU của Moscow!
Ngoài ra cách Manila bắc 1h xe là tỉnh Bulacan thủ phủ là Melolos đẹp! Nam Manila thì có TA A L City,Bat an ga s là phố cổ sau Vigan ở bắc Phi. Unesco! nơi đây gíống Bảo Lộc trời xe lạnh và hoa dã quỳ mọc ven đường, trên đường đi sẽ ngắm toàn cảnh hồ TA A L.

Smallgirl226
25-12-2013, 17:56
Nghe tả cái ham cho xin tên ks ở Palawan bạn ơi. Tks bạn
Khách sạn tên là "Coron Westown Resort Palawan", e cũng chẳng nhớ giá nó bao nhiêu nữa, có gì chị check thử xem, chắc tầm 3000peso gì đó. Ai đi Angeles city thì em cũng gth 1 khách sạn cũng rất đẹp, đồ ăn buffet sáng ngon hơn ở palawan nhưng bể bơi k đẹp bằng. Có cái pub trong ks luôn, buổi tối có thể nghe nhạc sống ở đây, khá thú vị!

aconma
26-12-2013, 10:25
bạn cho mình hỏi if mình đi giống bạn thì chi phí tốn khoảng bao nhiêu vậy bạn ???
nếu tính tất tần tật từ vé máy bay, khách sạn và cả ăn uống, đi lại, chơi bời thác loạn là 400$/người á :D

aconma
26-12-2013, 10:29
Mình tháng 3 Boracay, tháng 6 Palawan đây. 1 năm đi Phil 2 lần chỉ vì sa đà vào mấy topic của Phượt :)). Cebu đang có vé rẻ tất cả các chặng quốc tế đấy bạn vào book luôn cho năm sau được đấy :D
mình biết Cebu đang có vé rẻ, mà mình đang hết ngày phép nên tạm thời cắn răng chịu đựng huhuhuh :(

đi palawan hông tắm biển mà loăn quăn trong bể bơi có phí quá ko? :P

Không có chi ^^, bạn đi về viết bài review chia sẻ thêm thông tin và kiến thức nha, mình ở nhà cũng háo hức ngồi đọc review lắm á :D

aconma
26-12-2013, 10:33
Anh cũng đi Đầu tháng 12, biết đâu cùng chuyến bay từ SG qua, nhưng không gặp mưa, chuyến đi rất OK. Gửi bạn nào đã mua vé đi Phi nhiều lần, chẳng còn nơi đễ đi. Manila ngoài những nơi đã ghé, nên đến Đại học U S T rất đẹp, kiến trúc của nó giống Đang ở EU hay MGU của Moscow!
Ngoài ra cách Manila bắc 1h xe là tỉnh Bulacan thủ phủ là Melolos đẹp! Nam Manila thì có TA A L City,Bat an ga s là phố cổ sau Vigan ở bắc Phi. Unesco! nơi đây gíống Bảo Lộc trời xe lạnh và hoa dã quỳ mọc ven đường, trên đường đi sẽ ngắm toàn cảnh hồ TA A L.
anh đi ngày bao nhiêu? em đi ngày 4/12 :D, biết đâu chung chuyến bay. Ở Manila em chưa đi núi lửa và hồ, có dịp trekking lên đó, vì thấy mọi người đi cũng vui quá chời :D

Alex Punk
28-12-2013, 21:35
Bạn cho mình hỏi bạn ở guesthouse nào? Giá bao nhiêu vậy? tháng 1 mình đi boracay mà bjo vẫn chưa đặt được phòng nào rẻ

aconma
30-12-2013, 13:37
Bạn cho mình hỏi bạn ở guesthouse nào? Giá bao nhiêu vậy? tháng 1 mình đi boracay mà bjo vẫn chưa đặt được phòng nào rẻ

bữa mình đi đặt ở guét house này Island Nook Boutique Hotel, gần Dmall tầm 1 phút đi bộ, giá USD 100.58/2 đêm, bao gồm ăn sáng, phòng 2 người, sạch sẽ, ăn sáng cũng ngon.

Bạn có thể tham khảo khách sạn ở Agoda nhé: http://www.agoda.com/island-nook-boutique-hotel/hotel/boracay-island-ph.html?asq=jGXBHFvRg5Z51Emf%2fbXG4w%3d%3d

Chúc bạn có kỳ nghỉ ở boracay vui vẻ nhé :D

penseeH
30-12-2013, 15:28
Bạn cho mình hỏi là chuyến phà sớm nhất rời boracay là mấy giờ sáng? còn bắt xe trở về kalibo thì xe lúc nào cũng có sẵn hay là phải đợi vào giờ cố định hả bạn? Tks bạn nhìu!!!

-

aconma
30-12-2013, 16:25
Bạn cho mình hỏi là chuyến phà sớm nhất rời boracay là mấy giờ sáng? còn bắt xe trở về kalibo thì xe lúc nào cũng có sẵn hay là phải đợi vào giờ cố định hả bạn? Tks bạn nhìu!!!

-
mình không nhớ chuyến sớm nhất rời mấy giờ sáng, nhưng bạn nếu bạn ra bến tàu sáng lúc 7h vẫn có phà đó, bắt xe trở về kalibo thì lúc nào cũng có, nhưng xe phải đợi đủ người rồi mới chạy, xe nhỏ, tầm 12 chỗ và phải đợi khá lâu mói đủ người nhé bạn. Cho nên, nếu book vé từ BRC về lại MNL thì nên book giờ trưa là ko phải lụp chụp và gấp gáp bạn nha :D

thuylienterryt
30-12-2013, 17:33
Thật có duyên với topic của bạn. Mình cũng ở Island Nook Boutique Hotel :D Không biết từ khách sạn ra biển gần không bạn ha. Giá tricycle từ sân bay -> phà & từ bến phà -> khách sạn bạn đi hết bao nhiêu vậy.

Mai là mình lên đường rồi :D

ThuyJeans
30-12-2013, 21:07
Chết rồi.
Chuyến bay tới Boracay mình book được Cebu giá tốt nên bay hãng này.
Tuy nhiên lúc về bay chuyến 8h30' ( hãng Air Asia, vì hôm đó chỉ còn giờ này có giá tốt), lại phải đi ra sân bay Kalibo nghe nói cách hơn 70km. Tức là bọn mình sẽ phải dậy đi sớm tầm 5h30, 6h gì đó. Giờ này đã có phà để ra bus chưa bạn nhỉ?

saigonlease
30-12-2013, 21:36
quá tuyệt vời

aconma
30-12-2013, 23:05
Thật có duyên với topic của bạn. Mình cũng ở Island Nook Boutique Hotel :D Không biết từ khách sạn ra biển gần không bạn ha. Giá tricycle từ sân bay -> phà & từ bến phà -> khách sạn bạn đi hết bao nhiêu vậy.

Mai là mình lên đường rồi :D
bạn đến boracay ở Caticlan hay Kalibo? Từ Caticlan ra bến phà mình đi bộ, vì khá gần, đi mất 5p hà, sẵn tiện tập thể dục luôn :)), còn tricycle từ bến phà về KS là 20php/pax đó, bạn nhớ trả giá nha. Nếu may mắn, người lái tricycle sẽ chở bạn đến tận hotel, trong trường hợp bị bỏ ngay đường chính của Dmall, thì bạn đừng vào dmall nhé, đi thẳng lên 1 chút chừng 30s, sẽ thấy hotel bên tay trái. Vì hotel khá khuất nên bạn nhớ nhìn cẩn thận nha.

Chết rồi.
Tuy nhiên lúc về bay chuyến 8h30' ( hãng Air Asia, vì hôm đó chỉ còn giờ này có giá tốt), lại phải đi ra sân bay Kalibo nghe nói cách hơn 70km. Tức là bọn mình sẽ phải dậy đi sớm tầm 5h30, 6h gì đó. Giờ này đã có phà để ra bus chưa bạn nhỉ?
5h30 bạn dậy, đón tricycle ra bến phà. Lúc sáng nên ko trả giá đi tricycle đc rẻ đâu nha bạn, ra bến phà, bạn nói là đi Kalibo, sẽ có ng` bán vé cho bạn bao gồm vé lên phà và xe đi tới Kalibo. Xếp hàng chờ phà, phà đủ chỗ thì sẽ đi. Đến nơi, sẽ có ng` hỏi bạn đi Kalibo chuyến mấy giờ (trong trường hợp ko có ai hỏi nhớ hỏi security nha cưng :)) ), từ bến phà đến Kalibo mất tầm 1 tiếng, trong trường hợp gần đến giờ mà xe chưa đủ người thì bạn cứ thương lượng với mấy anh soát vé ở đó xem như thế nào để ko trễ chuyến bay nhé.

thuylienterryt
31-12-2013, 10:09
Cám ơn aconma nhiều nha :D

dhminh
31-12-2013, 10:25
Chết rồi.

Mình cũng giống bạn, nhưng chỗ mình ở (Spider House) họ bảo ko vấn đề gì, dưới đây là email họ trả lời mình. Mình nghĩ bạn cũng nên nhờ chỗ ở sắp xếp cho tiện, hình như họ book của : http://www.southwesttoursboracay.com/transfer/resort-kalibo-airport

"I can’t remember if you wanted us to also collect you from the Airport, but a return trip from and to Kalibo airport is php1,075. Just a one way trip to the airport from the Spider House is php500. They will collect you at 5am and they say you will make your flight."

ThuyJeans
31-12-2013, 10:41
Tks dhminh nhiều.
Có link bạn đưa yên tâm roài he he

hoangvanphuong75
31-12-2013, 19:30
Đi bụi bạn alex hỏi thì ở white beach diver dive hóstel station 3, phòng 2giường 500peso chia đôi còn 250Người, chắc là rẻ nhất Bo ra cay. Station 3, hàng dừa, xanh tốt chụp ảnh đẹp, st 1 và 2, hotel đẹp nhưng dừa xấu. Biển thì giống nhau. Ở hóstel này giường ngoài beach không phải thuê, tắm và úse thoải mái vì trước hóstel là biển. Đi bộ dọc dạo st 1, 2 được. 1 thú vị nữa hóstel cho nấu nướng free. Nhờ nấu ở Bo không hề rẻ. Thuận cho ai thích hấp, luộc hải sản.

vaniacastle
01-01-2014, 10:03
Đi bụi bạn alex hỏi thì ở white beach diver dive hóstel station 3, phòng 2giường 500peso chia đôi còn 250Người, chắc là rẻ nhất Bo ra cay. Station 3, hàng dừa, xanh tốt chụp ảnh đẹp, st 1 và 2, hotel đẹp nhưng dừa xấu. Biển thì giống nhau. Ở hóstel này giường ngoài beach không phải thuê, tắm và úse thoải mái vì trước hóstel là biển. Đi bộ dọc dạo st 1, 2 được. 1 thú vị nữa hóstel cho nấu nướng free. Nhờ nấu ở Bo không hề rẻ. Thuận cho ai thích hấp, luộc hải sản.

Station 3 là gần bến phà nhất phải ko a? Kế đến là station 2 và 1 đúng ko a? Nơi mọi người hay ở là station 2 hả a?Station 1 tập trung resort đắt?

hoangvanphuong75
01-01-2014, 10:17
Đúng rồi Em, đi tricycle share 15P. Dân local đưa có 10P à. Nếu Nó đòi hơn, nói tao đưa hơn 5P rồi, no more!

vaniacastle
01-01-2014, 10:24
Đúng rồi Em, đi tricycle share 15P. Dân local đưa có 10P à. Nếu Nó đòi hơn, nói tao đưa hơn 5P rồi, no more!

HI, em lên agoda thấy giá toàn khủng, hix, ko ngờ boracay khách sạn nó mắc điên, giờ có hotel của anh đã quá chừng :D, từ ks này đi tới khu dmall ăn uống gần ko a? rồi mấy trò chơi trên biển là phải qua station 2 hay sao a?

hoangvanphuong75
01-01-2014, 12:17
Đi tricycle bảo cho xuống station 3, đi vào biển, đến biển rẽ trái sẽ gặp cái Diver Dive hotel xịn, cái này mắc, cho qua đi tiếp sẽ gặp Hóstel thật, nó là nơi khách tây bơi lặn, trước cửa xếp phao,bình hơi, Đồ nhái dành cho dân lặn là đúng. Theo tripadvice khi mùa Đông khách nó vẫn bố trí Chỗ qua đêm, có mùng che muỗi chỉ 200P/Người. Lúc trước khi đi thấy Agoda đắt wa, đến nơi không ngờ có dorm Phòng 2Người chỉ 500P.Khéo trả chắc chỉ 400P.
Trò chơi thì nó bán đầy, Đang nằm ghế bố nó đến chào giá tận nơi. Như bạn thớt chia sẻ. Ah money change ở Bo rất được giá!

tham_son
02-01-2014, 13:23
Mình mới có 8 ngày ở Phillippines (Manila, Tagaytay (Taal Volcation), Pagsanjan, Cebu, Palawan (Peurto Princesa, El Nido), mình đi về còn dư 1.150 peso. Bạn nào cần mình để lại cho nhé, 550K VND. Mình ở SG.

Alex Punk
03-01-2014, 10:34
Thanks bạn Hoang Van Phương, Bạn có thể cho mình link hay hướng dẫn mình cách đặt phòng trước hostel diver dive không? Mình google mà không thấy :(

hoangvanphuong75
03-01-2014, 20:21
Vào agoda, như đã nói ở trên thấy trên agoda đắt vì toàn show room tốt của hóstel này, phần vì bound bús Antique to Boracay, không biết khi nào đến Bo, nên đi thẳng đến hóstel này luôn và được offer 500Péso cho phòng dorm 2giường, quá đã OK luôn. Đi bụi vậy được rồi, vấn đề là tận dụng giường gỗ ngoài biển, và bếp free của nó!

nhjmcoi
05-01-2014, 18:29
Mình mới đi về hum 24/12 share ít thông tin:
##Boracay:
+ Tour island hoping ở boracay khoảng 800P/pax (đây là giá mình ko măc cả), họ đón mình ở ks lúc 9am, tour kết thúc khoảng 3:30pm, đã bao gồm ăn trưa + coca (khá ngon)+ đồ snorkeling + 3 tour guiders nữa, nhưng khi vào crystal cave bạn phải đóng phí mtr hay gì đó khoảng 200P nữa. Ngoài island hopping thì còn có rất nhìu trò để chơi, ko sợ buồn chán, hihi.
+ Các bạn tránh book tụi zest air asia nhé, delay, thay đổi t phát mệt mỏi luôn, lần đầu tiên cầm vé check in mà ko có thời gian bay, cứ nằm la liệt ở sân bay mà ko dám ngủ vì lúc nào cũng căng tai lên nghe chuyến bay sắp tới có phải của mình ko, bạn nào kém tiếng anh là tiêu luôn ý. Bạn nào đã bị phạt hành lí quá cước thì xuống sb xong nhớ dứt cái tờ nó dán ở hành lí mình ra ko thì tới chuyến bay tiếp họ nhìn qua là biết lại phạt bạn tiếp, mình bị phạt 1 lần nội địa, 1 lần quốc tế còn đắt hơn cả tiền vé máy bay huhu: nội địa 360P, quốc tế 760P.
+ Vì mình solo nên book dorm ở Frendz rất là vui, dorm này thường xuyên có DJ đến tổ chức special night, happy hour cho mọi ng. Giá khoảng 700P/ nite.
+ Đồ ăn ở Boracay thật là phong phú và giá phải chăng, mọi ng hay suggest vào chợ mua đồ rùi nhờ ng ta nấu nướng nhưng thực sự mình vào thấy bẩn, mùi nên ko dám mua. Ở Phil chuỗi nhà hàng Grill jelly khá nổi tiếng và hợp khẩu vị dân mình, nó có 1 cửa hàng ở station 1, ngoài ra mình thích red coconut hơi đắt chút nhưng cũng ngon, lãng mạn và lịch sự, vừa ăn vừa xem múa lửa...
Cá nhân mình thấy nếu bạn thích cảnh đẹp và snorkeling thì nên chọn palawan (el nido, coron), còn thích vui và ko có nhìu t di chuyển thì chọn Boracay
## El nido:
+ Di chuyển: sau khi ra khỏi sân bay PP bạn rẻ phải thấy 1 quầy bán vé vans đi el nido (600p), nếu muốn rẻ hơn thì bạn bắt 1 trycle 120P tới trạm bus của Roro sau đó bắt bus của Roro (380P-500P), thời gian di chuyển khoảng 6h tới el nido, trên đường đi sẽ dừng 2 lần cho bạn ăn uống.
+ Ksan: Mình ở Novio (800P) yên tĩnh, xinh xắn nhưng hơi xa trung tâm, El nido đang xây rất nhìu ks ko lo full book lắm bạn nên book trong trung tâm vì book ở ngoài tối về muộn bị tính trycle (50P/ lần)
+ Ăn uống: Mình đặc biệt suggest Alternative gần Art cafe chỗ này đồ ăn ok và cực kì lãng mạn nó có mấy cái nest chòi ra biển, ngoài ra đi hết phía trái bãi biển có rất nhìu nhà hàng ngon, lãng mạn vô đối, họ thắp nên lung linh. Tránh xa Art cafe, chỉ là 1 cái tên đồ ăn dở và đắt.
+Tour: Nên book Jhanna's booking office, từ pulis station đi thẳng lên tới ngã 4 là thấy luôn chỗ này ko cần mặc cả vẫn để giá tốt cho mình (ông chủ ng Pháp mở quán bar đối diện), Tour A: 800P, Tour C: 1000P (phí mtr 200P nữa) mình cực thích tour A bạn nhớ mặc cả từ đầu đã bao gồm mắt kính snorkeling và chân vịt nhé.
Thực sự đi Phil rất đáng đồng xiền bát gạo, rất đẹp và thân thiện, mình vẫn giữ lại P thừa để năm nay đi típ, hihi.

Moonnguyen
10-01-2014, 01:36
Cho mình hỏi các bạn đổi tiền ở bên Phi là bao nhiêu vậy? Mình cám ơn nhé.

nhjmcoi
11-01-2014, 00:08
Nếu bạn ở HN qua Tuấn Tuyết (Hà trung) đổi tỉ giá là 500d/p, còn qua MNL và Boracay, Palawan mình đều đổi được 1$/48P.

vaniacastle
11-01-2014, 09:02
Nếu bạn ở HN qua Tuấn Tuyết (Hà trung) đổi tỉ giá là 500d/p, còn qua MNL và Boracay, Palawan mình đều đổi được 1$/48P.

Vậy tính ra đem $ qua phil đổi lợi hơn, đổi bên vn thì 1pes 500đ, bên phil 1 pes có 440đ, quá tuyệt :D

thuylienterryt
11-01-2014, 16:27
mình mới vừa về hôm qua. tỉ giá bên đó ở Manila hiện giờ là 44.5/ 1$ thôi, lúc mình ở Boracay thì là 43.8 / 1$

vaniacastle
11-01-2014, 16:30
@nhjmcoi : không biết bạn có nhầm ko, mình mới vừa về hôm qua. tỉ giá bên đó ở Manila hiện giờ là 44.5/ 1$ thôi, lúc mình ở Boracay thì là 43.8 / 1$

Tỉ giá này còn đã ác liệt :D

BTW review chuyến đi đi bạn :D

nhjmcoi
12-01-2014, 18:49
Mình đi hum giữa tháng 12 cơ, khi đổi VND sang $ các bạn nhớ đổi lấy đồng >= 10$ nhé, $bé thì tỉ giá sẽ thấp hơn nhiều, khi mình đổi $ ở Boracay họ soi rất kĩ vì họ ko nhận những $ có seri của năm 96. Tóm lại các bạn nên đổi VND sang $ rùi sang MNL đổi Peso thì sẽ lợi hơn và nếu ko tiêu hết về VN đổi ngược lại ko bị lỗ nhìu, chứ bạn đổi từ P sang VND thì thê thảm luôn.

aconma
12-01-2014, 21:51
mình mới vừa về hôm qua. tỉ giá bên đó ở Manila hiện giờ là 44.5/ 1$ thôi, lúc mình ở Boracay thì là 43.8 / 1$
Bạn đổi ở sân bay lúc xuống MNL hả? Lúc mình đi vào 04.12.2013 tỷ giá là 43.30/1$, boracay thì lúc mình đi để cái bảng tựa như ở MNL nên mình chắc bụng là 2 nơi tỷ giá ko chênh lệch mấy :D

trangds31b
13-01-2014, 15:28
Chà, mình cũng sắp đi Boracay vào đúng đêm 2/2/2014, thông tin của mọi người nhiều cái mới và bổ ích quá. Cảm ơn cả nhà nhé ^^

nguyensihuy
20-02-2014, 08:34
Bn ơi cho mình hỏi ở boracay mình nên ở ks nào ? Mình rắt thik bơi nên ks nào có hồ bơi và gần biển càng tốt :) nhờ bn chỉ giáo mình ms gia nhập môn phượt này thui :) tks

CaVicu
27-02-2014, 13:20
Cảm ơn chủ thớt đã cung cấp nhiều thông tin bổ ích.
Chủ thớt cho mình hỏi là nếu đi Boracay trong thời gian ngắn nhất thì bao lâu là hợp lý, 2 ngày có đủ không ?

phimhongkong
27-02-2014, 20:14
Tin mới nè các bác : http://www.abs-cbnnews.com/business/02/24/14/airasia-zest-launches-ferry-transfer-service-boracay

AirAsia Zest launches ferry transfer service to Boracay

ABS-CBNnews.com
Posted at 02/24/2014 3:43 PM | Updated as of 02/24/2014 3:43 PM
MANILA – AirAsia Zest has launched a new service providing land and ferry transfers to Boracay Island to its passengers arriving at the Kalibo International Airport.

The airline said its Boracay Island Transfer Service is now available on board AirAsia Zest flights between Manila and Kalibo for a one-way fee of P520 per person.

Passengers arriving at the airport will be brought via an air-conditioned bus to Caticlan Jettyport, then via ferry and vehicle to bring them to their respective hotels located in stations 1, 2 and 3 only.

If hotels are located outside these stations, additional charges shall apply.

“As soon as our guests hop off from the comfort of our Airbus A320s at the airport, they would be able to reach their hotel’s front door with ease via comfortable buses and modern fast crafts of our most trusted local one-stop transportation partner, Southwest Tours,” said AirAsia Zest executive vice president and chief operating officer Joy Caneba.

AirAsia recently announced it will start direct flights connecting Kuala Lumpur to Kalibo on April 18 with new 4 times weekly route every Monday, Wednesday, Friday and Sunday.

Đây nữa nè

http://www.airasia.com/ph/en/press-releases/boracay-island-transfer-service-from-kalibo.page

aconma
01-03-2014, 11:22
Bn ơi cho mình hỏi ở boracay mình nên ở ks nào ? Mình rắt thik bơi nên ks nào có hồ bơi và gần biển càng tốt :) nhờ bn chỉ giáo mình ms gia nhập môn phượt này thui :) tks
Mình đi ở Island Nook Hotel, gần Dmall, cách 1 phút đi bộ Dmall. Ở BRC mà KS có hồ bơi trừ khi resort thui bạn, chứ BRC cũng là biển người ta ra biển bơi sướng hơn :D (tại biển đẹp quá chời chời mà :">). Còn bạn muốn ks gần biển hơn nữa thì ở trong khu Dmall có mấy cái: Taj Guesthouse, hoặc đi chỗ anh vanphuong75 có đề cập trong topic này, đó là chỗ dành cho dân phượt.

Cảm ơn chủ thớt đã cung cấp nhiều thông tin bổ ích.
Chủ thớt cho mình hỏi là nếu đi Boracay trong thời gian ngắn nhất thì bao lâu là hợp lý, 2 ngày có đủ không ?
Nếu đi BRC thì nên đi 3 ngày 2 đêm nhé. Đó là thời gian ở trên đảo, ko tính thời gian di chuyển :)

Tin mới nè các bác : http://www.abs-cbnnews.com/business/02/24/14/airasia-zest-launches-ferry-transfer-service-boracay

AirAsia Zest launches ferry transfer service to Boracay

ABS-CBNnews.com
Posted at 02/24/2014 3:43 PM | Updated as of 02/24/2014 3:43 PM
MANILA – AirAsia Zest has launched a new service providing land and ferry transfers to Boracay Island to its passengers arriving at the Kalibo International Airport.

The airline said its Boracay Island Transfer Service is now available on board AirAsia Zest flights between Manila and Kalibo for a one-way fee of P520 per person.

Passengers arriving at the airport will be brought via an air-conditioned bus to Caticlan Jettyport, then via ferry and vehicle to bring them to their respective hotels located in stations 1, 2 and 3 only.

If hotels are located outside these stations, additional charges shall apply.

“As soon as our guests hop off from the comfort of our Airbus A320s at the airport, they would be able to reach their hotel’s front door with ease via comfortable buses and modern fast crafts of our most trusted local one-stop transportation partner, Southwest Tours,” said AirAsia Zest executive vice president and chief operating officer Joy Caneba.

AirAsia recently announced it will start direct flights connecting Kuala Lumpur to Kalibo on April 18 with new 4 times weekly route every Monday, Wednesday, Friday and Sunday.

Đây nữa nè

http://www.airasia.com/ph/en/press-releases/boracay-island-transfer-service-from-kalibo.page
Thông tin quá hữu ích, merci bạn nhìu :D

mathuyen
22-03-2014, 22:56
Khá thú vị, đánh dấu để hôm tới đi sẽ nghiên cứu kỹ hơn.

nhim152
28-03-2014, 21:25
Các bác ơi, nhân cơ hội Cebu có vé 1peso em đã book được 6 vé cho nhà em đi chơi Boracay. Cũng do tham vé rẻ nên em bay đến Manila 5h sáng nhưng đến 3h chiều mới đi Boracay. Các bác gợi ý giúp em nên làm gì trong vòng buổi sáng hôm đó. Nhà em có 2 cháu bé 5 và 2.5 tuổi nên cũng không tham vọng chơi nhiều sợ các cháu mệt.

Em book vé đầu tháng 11, không biết còn mưa bão gì không nữa, run quá. Cảm ơn các bác nhé

hoangvanphuong75
29-03-2014, 08:32
Tháng 11 là mưa bão, sợ các chuyến bay đến Phi, hồi hộp theo dõi thời tiết từng ngày khi đi, có lần anh hủy nhưng hotel o Boracay họ bảo bị ảnh hưởng ít, không nhiều.
Vì mưa là chắc nếu không có bão nên gia đình chỉ nên ghé khu Intramuros, nhà thờ Manila cho biết, rồi về siêu thị MOA (mall of asia), (thấy dân Phi nói siêu thị này to nhất asia) shop và trú mưa nếu có, rồi ra sân bay vì nó nằm rất gần sanbay. Mặt sau của Siêu thị này là biển vịnh Manila. Siêu thị có chỗ gửi hành lý và hoạt động từ 10-11 h sáng.

nhim152
29-03-2014, 21:10
Tháng 11 là mưa bão, sợ các chuyến bay đến Phi, hồi hộp theo dõi thời tiết từng ngày khi đi, có lần anh hủy nhưng hotel o Boracay họ bảo bị ảnh hưởng ít, không nhiều.
Vì mưa là chắc nếu không có bão nên gia đình chỉ nên ghé khu Intramuros, nhà thờ Manila cho biết, rồi về siêu thị MOA (mall of asia), (thấy dân Phi nói siêu thị này to nhất asia) shop và trú mưa nếu có, rồi ra sân bay vì nó nằm rất gần sanbay. Mặt sau của Siêu thị này là biển vịnh Manila. Siêu thị có chỗ gửi hành lý và hoạt động từ 10-11 h sáng.

Ôi nghe buồn quá anh ơi. Em cứ tưởng từ tháng 11 đến tháng 4 là đẹp rồi? Trận Hải Yến năm ngoái chỉ là ngoại lệ? Nếu mưa thế ra biển cũng mất đẹp anh nhỉ?

hoangvanphuong75
30-03-2014, 08:54
Hôm rồi anh đi tháng 12 không bị bão, biển đẹp, nhưng năm trước nữa tháng 12 bão phải hủy. Một năm Phi đón trên 20con bão. Tốt nhất lần sau canh cuối tháng 12cho đến cuối tháng 3 an toàn hơn.

meo_katty
02-04-2014, 09:13
M book vé đi BRC vào tháng 9, lúc đó kmai vé 1 Peso nên hoa mắt, ngày nào có vé là book liền. Bjo ngồi lo, k biết có đi được ko :(

nhim152
06-04-2014, 16:46
Cái Taj guesthouse các bác giới thiệu ở đây đông khách kinh dị ạ. Hôm qua em email book phòng cho tháng 11 mà nó đã full book. Chán thật

aconma
11-04-2014, 14:35
Cái Taj guesthouse các bác giới thiệu ở đây đông khách kinh dị ạ. Hôm qua em email book phòng cho tháng 11 mà nó đã full book. Chán thật

thì book guesthouse khác bạn :), tùy thuộc nơi bạn thích ở (ồn ào, náo nhiệt hay tĩnh lặng) mà book phòng. Cái Tajguesthouse chỉ là 1 trong số anh em phượt trên đây recommend thui :)

aconma
11-04-2014, 14:40
M book vé đi BRC vào tháng 9, lúc đó kmai vé 1 Peso nên hoa mắt, ngày nào có vé là book liền. Bjo ngồi lo, k biết có đi được ko :(

tháng 9 là nằm trong tháng mưa bão ở Phil đó Meo T_T, nhưng cứ theo dõi cập nhật tin tức trong những ngày gần tháng 9. Có thể book ks trễ sau khi nghe ngóng tin tức trên báo chí, đài để phòng khi book ks sớm mà đến lúc đó bão lại mất phí tiền ks nữa.

Phuongtruc92
12-06-2014, 09:07
Chi oi, chị cho em xin cái lịch trình SG - Manila - Boracay - Manila- SG để tham khảo nha chị.
Nếu con gái đi 1 mình có nguy hiểm lắm ko ạ.

Em cảm ơn chị nhiều lắm vì em đang cần gấp ạ:(

aconma
12-06-2014, 13:32
Chi oi, chị cho em xin cái lịch trình SG - Manila - Boracay - Manila- SG để tham khảo nha chị.
Nếu con gái đi 1 mình có nguy hiểm lắm ko ạ.

Em cảm ơn chị nhiều lắm vì em đang cần gấp ạ:(

Hi em,

Đây là lịch trình mà lúc trước chị đi, em tham khảo thử nha bé

Ngày 1: SGN - MNL - BRC
- Đi Cebu chuyến 12h đêm đến Manila là 4-5h sáng. Em nên mang theo đồ ăn nhẹ như bánh mì, bánh quy phòng khi ngồi đợi chuyến bay lâu sẽ đói bụng nhé
- Sau khi làm xong thủ tục check out, ra ngoài MC Donald để ăn sáng lót dạ (ăn lót dạ thôi vì chị thấy fastfood ở đấy ko ngon cho lắm :) )
- Check in tiếp tục để đi BRC. Tuỳ thuộc em đi của Air Asia hay của Cebu mà nó sẽ đáp ở sân bay khác nhau. Tuy nhiên, em đến BRC cũng là tầm chiều chiều rồi (khoảng 2-3h chiều).
- Dạo DMall, tắm biển, chụp hình, ăn hải sản.

Ngày 2: BRC
- Sáng đi tour Hoping Island, hoặc diving, nếu em ko thích đi tour thì ở đó họ mời chào nhiều hoạt động lắm, có hình sẵn hết, em thích cái nào thì cứ trả giá, đc thì nhào vô :D
- Đi tour cũng mất gần 1 ngày, đến khoảng 3h chiều, họ sẽ thả cho em về đảo BRC
- Tranh thủ đi shopping (nếu muốn), và làm tóc, vẽ henna cho vui ^^
- D'Mall có 1 chỗ nhà hàng nhảy flashmod cũng khá vui, em có thể đến đó xem mấy anh đầu bếp nhảy và xin chụp hình. Đừng quên uống mango shake nhé (khá ngon á)

Ngày 3: BRC - MNL
- Đi chuyến bay BRC - MNL về lại MNL.
- Chiều và tối đó em nên đi Vịnh Manila, đi Mall of Asia để shopping, tham quan, ăn uống.

Ngày 4: MNL - SGN
- Đi Intramurous để chụp hình (nên đi sáng vì chụp hình cho đẹp), trong đây có nhiều nhà thờ và cũng khá rộng
- Rizal Park - Công viên gần Intramurous luôn.
- Nếu dư thời gian, em có thể đi Greenbelt (Ayala Center) để tham quan.
- Chuẩn bị hành lý về lại SG.

P/s: Ở MNL kẹt xe khá nhiều nên chú ý thời gian để đi sớm đến sân bay tránh bị kẹt xe. Người dân Philippines khá thân thiện, nói tiếng Anh tốt (mấy anh police đó), nhưng hơi khó nghe. Con gái đi 1 mình thì nên cẩn thận, dù đất nước nào đi chăng nữa. Chúc em có chuyến đi vui vè ;)

Phuongtruc92
13-06-2014, 15:35
Em cam on chi nhiều lắm ạ!

Chi cho em hỏi thêm là giữa BCR và Coron em nên đi cái nào hơn ạ!
Nếu đi Coron em có thể gé qua EL NIno luôn được ko ạ!
Nhưng em chưa mua vé nội địa, đến nơi mình mới mua được ko ạ!
Cảm ơn chị một lần nữa^^:L

nghiabui911
17-06-2014, 01:25
Cho mình hỏi chút, nếu muốn thuê xe oto từ Manila thì có thể đi phà đến Boracay được ko?

jenny03
19-06-2014, 08:10
Mình mới từ Phi về và còn thừa 1.770 peso, mình để lại 880k, nếu bạn muốn đổi thì liên lạc với mình nhé 093 sáu không sáu 6608, mình ở hn, tks!

minhle8x
26-06-2014, 12:14
Cho mình hỏi chút, nếu muốn thuê xe oto từ Manila thì có thể đi phà đến Boracay được ko?

Chắc không đâu bạn ạ. Mình toàn thấy mọi người đều bay rồi đi xe Tricycle cả

[ Boracay thuộc tỉnh Aklan, tỉnh này có thủ phủ là Kalibo, nơi đây cũng có sân bay tên là Kalibo dành cho các máy bay loại lớn hạ cánh nhưng nằm khá xa bến tàu đi ra đảo vậy nên nếu bạn book vé máy bay đến Kalibo thì bạn sẽ mất tiền taxi cho hành trình dài 70km nữa đấy]. Xong thủ tục check in cho chuyến bay từ Manila đi Caticlan Boracay, phải mua phí sân bay cho chuyến bay nội địa là 200 PHP/ khách ( chừng 100k VND ) mới qua cổng an ninh. An ninh ở sân bay khá kỹ lưỡng, mang giày phải tháo ra để qua máy scan đã đành ở đây mang dép cũng phải vậy...
Máy bay của Cebupacific đi Caticlan, Boracay toàn máy bay ATR cánh quạt loại nhỏ như máy bay đi Côn Đảo ở ta vậy nên bay khá mất thời gian, quảng đường ngắn gần 400km nhưng hết 55 phút bay.
Khi hạ cánh, các bạn rời máy bay vào nhận hành lý, điền vào form đăng ký lên đảo ở bàn nhỏ có người hướng dẫn xong ra mua phí bảo vệ môi trường [ 75PHP/ khách ] rồi đón xe tricycle hết 50PHP để ra bến tàu...

hoangvanphuong75
26-06-2014, 13:05
Chắc bạn nghiabui911 đi một nhóm đủ thời gian và kinh phí cho một chuyến đi ý nghĩa muốn được trải nghiệm trên đường đi và đại dương hơn là bay. Người Phi họ vẫn đi dạng RoRo xe phà kết hợp. Nếu đã có tuyến như vậy thì hỏi hotel nơi ở Manila họ sẽ trả lời. Nhưng tiết kiệm hơn có lẽ nên tự đi đến cảng Batangas rồi thuê xe cũng chưa muộn. Trên phuot có người đi xe, phà kết hợp đến Boracay rồi. Đi kiểu này phụ thuộc vào thời tiết biển. Và phụ thuộc vào chuyến phà chở cả người và xe.
Boat 2go thì chở khách thôi thì phải, anh đã đi tàu 2go từ Bacolod to Iloilo, tàu mới, đẹp cũng yên tâm mặc dù chỉ 1h chạy trên biển.

miko_080888
16-04-2015, 08:58
Bạn ơi, còn không, để lại cho mình nhé

miko_080888
16-04-2015, 08:59
Mình mới có 8 ngày ở Phillippines (Manila, Tagaytay (Taal Volcation), Pagsanjan, Cebu, Palawan (Peurto Princesa, El Nido), mình đi về còn dư 1.150 peso. Bạn nào cần mình để lại cho nhé, 550K VND. Mình ở SG.

Bạn còn không, để lại cho mình với