PDA

View Full Version : Đi phượt dính ngay vố hàng rởm khi sửa xe

phamlong1098
16-12-2013, 16:57
Vừa đọc bài báo về vụ 1 đồng chí dẫn 1 đoàn 3 chục xe đi phượt làm 1 xe bị tai nạn chết người mà bực mình quá. Vừa thương cô bé đó vừa bực với thằng “trưởng đoàn” vừa ngu vừa thiếu kiến thức, e ngồi lục lại đống ảnh cũ thấy mấy cái ảnh đi Hà Giang cách đây 6 năm post lên cho xôm tụ diễn đàn. Em nhớ ngày đấy phong trào “phượt phọt” chưa quần chúng như giờ, hầu như chỉ mấy đồng chí thích thiên nhiên rừng rú đi với nhau một cách thuần túy chứ không như các bạn “trường đoàn” hay tổ chức phượt phọt gần đây.
https://muare1.vcmedia.vn/images/2013/12/16/mr_286395_255bdf35b6530ded.jpg

Các đây 2 năm em có đi lại HG một lần nữa, nhưng sau 4 năm HG giờ đã bớt đẹp hơn rất nhiều. Rất nhiều nhà mái bằng, nhà mái proximăng thay cho nhà đất ngày xưa em đi. Cả thị trấn mèo vạc đã có rất nhiều nhà xây, nhà nghỉ,… hi vọng tỉnh HG sẽ hiểu thế mạng của mình là gì để có cách làm du lịch tốt hơn đừng đi vào vết xe đổ của nhiều vùng miền khác.

https://muare1.vcmedia.vn/images/2013/12/16/mr_286395_765a8c27a1b4793d.jpg

Phát hiện một cái tổ đại bàng
https://muare1.vcmedia.vn/images/2013/12/16/mr_286395_aa5cc209bfe5cb49.jpg
Đường đến thị trấn Yên Minh

https://muare1.vcmedia.vn/images/2013/12/16/mr_286395_92795fd33e745c50.jpg
Chẳng có time xắp xếp ảnh nên em post lung tung. Ngày đấy HG chưa làm du lịch nhiều nên thuê xe máy rất khó. Bọn em đi làm k có time để phi xe từ dưới này lên. Tầm 8-10h tối đi xe khách lên. 2H sáng đến nơi, thuê nhà nghỉ đến 8h sáng ra thuê xe khởi hành. Khó khă chính là đây, ngày đấy không tài nào thuê đc xe máy, vì trên HG du lịch chưa phát triển k có ai cho thuê xe cả, bọn em thuyết phục mãi mấy bác xe ôm mới cho thuê chứ k dễ thuê như bây giờ.

Xe các bác xe ôm thì lởm thôi rồi luôn, Phanh gần như không có, dầu máy khô cong, xe lại xe tầu, hoặc SYM được có 2 con xe ngon, mọi thứ như sẵn sàng rụng rời bánh đi đằng bánh xích đi đằng xích bất cứ lúc nào.
.
https://muare1.vcmedia.vn/images/2013/12/16/mr_286395_177fb04eace40480.jpg
https://muare1.vcmedia.vn/images/2013/12/16/mr_286395_c8609d691a3585b5.jpg
https://muare1.vcmedia.vn/images/2013/12/16/mr_286395_7cab5c2d50670089.jpg

https://muare1.vcmedia.vn/images/2013/12/16/mr_286395_bedf2b3b562757f4.jpg
https://muare1.vcmedia.vn/images/2013/12/16/mr_286395_d063f2f9971a6984.jpg
https://muare1.vcmedia.vn/images/2013/12/16/mr_286395_981f052996d41b34.jpg

Những gì còn sót lại của “vòng bi”
Bọn em thay lốp, săm, dây phanh, má phanh, nhông dĩa xích, nói chung là toàn bộ lòng mề. Nhắc đến chuyện này mới nhớ. Ngày đấy em nhớ là trên đó bộ nhông dĩa xích rẻ hơn HN khoảng 20.000đ mình đã thấy ngờ ngợ vì giá rẻ quá (vì nhà em bán thứ này nên em biết giá). Nhưng cũng k để ý lắm vì mải vui.
Kết quả là sau hơn 400km đường đèo dốc liên tục, 2 người 1 xe với đồ đoàn lều trại song nồi, chiếc xe chạy ỳ ạnh một cách khó hiểu, đi toàn số 1 vận tốc cao nhất không nổi 20km/h. Nhưng chẳng có cách nào khác ngoài tiếp tục đi vì ngày đó HG rất vắng đi mãi chẳng thấy một nhà dân bọn em xe nào cũng phải xách theo 2 chai lavi xăng vì chỉ có Yên Minh, Đồng Văn, Mèo Vạc mới có xăng.
Lê lết trên con xe SYM với vận tốc không đến 20Km giờ cuối cùng mới gặp đc 1 hàng sửa xe mừng như bắt đc vàng, khi mở bánh xe ra thì mới thấy một cảnh tượng em chưa từng gặp: Vòng bi gần như hoàn toàn biến mất, chỉ còn 1 dải sắt bé tí là dấu vết của vòng bi , nhông xích mòn nhọn hoắt mặc dù vừa mới thay. Đến lúc này em mới để ý thấy là mấy bộ nhông xích em thay lúc ở HG toàn của tầu, logo nhông xích Mạnh Quang bị làm giả nhìn đểu đểu méo méo thiếu chi tiết như hàng chính hãng. Cũng may là không có tai nạn sẩy ra. Em đã từng gặp không dưới 3 vụ những xe chạy đường trường (toàn dân phượt) xòe, ngã vì nổ lốp thủng xăm do dùng hàng giả thay dọc đường ở các tỉnh. Những quả săm lốp đểu đi bình thường k sao nhưng chạy đường trường giữa trời nắng nóng thì cực kì nhanh hỏng và gây nguy hiểm.
Ôi mệt quá rảnh rảnh post ảnh lên cho xôm tụ diễn đàn, các bác đừng ném đá em

nguyenvuba0708
17-12-2013, 12:01
Đẹp nhỉ. Em chưa được lên tây bắc lần nào. Có khi e cũng tụ tập các chiến hữu lên cao 1 chuyến. he he

chalg
17-12-2013, 15:19
Tầm 8-10h tối đi xe khách lên. 2H sáng đến nơi, thuê nhà nghỉ đến 8h sáng ra thuê xe khởi hành.

Em k có ý ném đá bác đâu, nhưng sao bác đi xe khách hãng nào mà chạy nhanh thế :(.
Mới cả sao ảnh của bác mà link ảnh toàn từ muare thế? E quote lại bài bác mới biết link toàn từ muare :(

phamlong1098
17-12-2013, 19:28
Em k có ý ném đá bác đâu, nhưng sao bác đi xe khách hãng nào mà chạy nhanh thế :(.
Mới cả sao ảnh của bác mà link ảnh toàn từ muare thế? E quote lại bài bác mới biết link toàn từ muare :(

Hic. Lúc đấy tiện diễn đàn MR lấy link luôn.

phuongivy77
17-12-2013, 19:32
Đi thì thích thật đấy nhưng mà lỡ xe cộ hỏng giữa đường thì cũng vất lắm

dinhlaogia11
17-12-2013, 19:35
Rất nhiều người bị lừa rồi chẳng riêng bác đâu, bây h các ông VN làm ăn gian dối chẳng sản xuất được thứ gì toàn mua đồ kém chất lượng của Trung Quốc rồi về lừa gạt lẫn nhau.

phamlong1098
17-12-2013, 19:38
Rất nhiều người bị lừa rồi chẳng riêng bác đâu, bây h các ông VN làm ăn gian dối chẳng sản xuất được thứ gì toàn mua đồ kém chất lượng của Trung Quốc rồi về lừa gạt lẫn nhau.
Em bị dính nên là cũng đưa lên diễn đàn cho các anh chị em nào mà có đi còn biết đường mà tránh.

duonghiep77
18-12-2013, 09:25
Ôi zời, những chi tiết cơ khí nhỏ như con ốc vít còn không làm được phải mua của trung quốc thì làm gì đc cái gì. Mạnh Quang là đơn vị nào em chẳng biết nhưng dù bác mua ở Hà Giang hay Hà Nội thì cũng toàn đồ gia công hoặc đồ trung quốc thôi

dinhlaogia11
18-12-2013, 16:28
Bao giờ Vn mới thoát ra khoải cái bóng và sự ảnh hưởng của tàu đây? Câu hỏi k có câu trả lời :)

ngoctrang87
18-12-2013, 16:29
tôi thấy nhiều doanh nghiệp ở việt nam có thể làm được rất nhiều thứ từ đồ điện tử đến những chi tiết cơ khí phức tạp tinh xảo và được nhiều giải thưởng đấy chứ.

phamlong1098
18-12-2013, 16:31
tôi thấy nhiều doanh nghiệp ở việt nam có thể làm được rất nhiều thứ từ đồ điện tử đến những chi tiết cơ khí phức tạp tinh xảo và được nhiều giải thưởng đấy chứ.

Tôi thì tôi chẳng biết nhưng mà thấy đa phần mấy bác là toàn nhập phụ tùng trung quốc thôi.

ngoctrang87
18-12-2013, 16:37
Em đi hội chợ hàng việt nam em thấy VN làm được nhiều lắm mà

nguyentuan83
19-12-2013, 09:27
hình như đã từng nghe nhưng bây giờ người ta toàn dùng đồ thái của D.I.D thôi.

phamlong1098
19-12-2013, 09:31
VN nông nghiệp chiếm đến 80%, chỉ mạnh nhất là xuất khẩu lúa gạo, còn về công nghiệp cơ khí thì chả thấm vào đâu cho nên các việc đi nhập hàng Trung Quốc tôi thấy cũng là chuyện bình thường.

ngoctrang87
19-12-2013, 11:12
hình như đã từng nghe nhưng bây giờ người ta toàn dùng đồ thái của D.I.D thôi.
D.I.D tại VN do đơn vị độc lập phân phối, không phải hãng nên k có chính sách chống giả, nhái. Nói chung là vẫn bị nhái như thường.

ngoctrang87
19-12-2013, 11:13
VN nông nghiệp chiếm đến 80%, chỉ mạnh nhất là xuất khẩu lúa gạo, còn về công nghiệp cơ khí thì chả thấm vào đâu cho nên các việc đi nhập hàng Trung Quốc tôi thấy cũng là chuyện bình thường.

Bác nói thế nào ấy chứ hiện nay việt nam cũng đang hướng tới 6 ngành công nghiệp ưu tiên phát triển vượt bậc là điện tử, máy nông nghiệp; chế biến nông, thủy sản; đóng tàu; môi trường và tiết kiệm năng lượng; sản xuất ô-tô và phụ tùng ô-tô thành những ngành công nghiệp chủ lực của nền kinh tế. Định hướng phát triển cũng khá tốt đấy chứ.

nguyentuan83
19-12-2013, 13:18
Bác nói thế nào ấy chứ hiện nay việt nam cũng đang hướng tới 6 ngành công nghiệp ưu tiên phát triển vượt bậc là điện tử, máy nông nghiệp; chế biến nông, thủy sản; đóng tàu; môi trường và tiết kiệm năng lượng; sản xuất ô-tô và phụ tùng ô-tô thành những ngành công nghiệp chủ lực của nền kinh tế. Định hướng phát triển cũng khá tốt đấy chứ.
Dẹp mấy cái đông lý thuyết giấy tờ đi bạn ạ, thực tế thì các ngành công nghiệp mũi nhọn vẫn “loay hoay” tìm hướng đi, thậm chí đã thất bại. Định hướng thì nhiều nhưng thực hiện thì được bao nhiêu.

phuongivy77
19-12-2013, 13:50
Thấy các bác tranh luận gay gắt phết nhỉ, em có đọc báo thấy bảo mục tiêu đến năm 2020 Việt Nam cơ bản trở thành nước công nghiệp. Không biết bây giờ hoàn thành được bao nhiều % cái cơ bản ấy rồi. hi hi

phamlong1098
20-12-2013, 09:58
Thấy các bác tranh luận gay gắt phết nhỉ, em có đọc báo thấy bảo mục tiêu đến năm 2020 Việt Nam cơ bản trở thành nước công nghiệp. Không biết bây giờ hoàn thành được bao nhiều % cái cơ bản ấy rồi. hi hi

Bài toán công nghiệp hóa là một bài khó cần thời gian để nghiên cứu :D

duonghiep77
20-12-2013, 10:01
suốt ngày ra định hướng này định hướng nọ chứ còn thực tế đến đâu các bố cóc cần biết, cứ như anh tàu ấy tẩm ngẩm tầm ngầm mà đấm chết voi “ cái gí tôi cũng có, vấn đề là anh có bao nhiêu “ . Thế thôi.

phamlong1098
20-12-2013, 11:18
suốt ngày ra định hướng này định hướng nọ chứ còn thực tế đến đâu các bố cóc cần biết, cứ như anh tàu ấy tẩm ngẩm tầm ngầm mà đấm chết voi “ cái gí tôi cũng có, vấn đề là anh có bao nhiêu “ . Thế thôi.

Chuẩn rồi, đến Những chi tiết cơ khí nhỏ như con ốc vít nó còn làm nhái được cơ mà, đừng có mà chê bai tàu, phải nói là họ quá giỏi đi.

dobichthao8x
20-12-2013, 15:31
Công nhận là trung quốc rất giỏi trong đánh đúng tâm lý giá rẻ của người dùng và phân khúc thị trường khách hàng. Nhưng hiện nay VN ta cũng đang tăng dần giá trị gia tăng trong hoạt động chế tạo, định hướng vào thiết kế, xây dựng thương hiệu, nghiên cứu và sáng chế. Bằng chứng là cũng đã có những doanh nghiệp mua máy móc, thiết bị “made in Vietnam” đạt chất lượng từ những thông tin được công bố.

ngoctrang87
20-12-2013, 17:00
Tôi cũng mong muốn sử dụng sản phẩm của dân mình tạo ra,. Hi vọng sẽ sớm để sở hữu được chiếc xe máy hoặc ô tô do chính nước mình làm ra từ cái bulong ốc vít cho đến 1 sản phẩm hoàn chỉnh.

phamlong1098
21-12-2013, 13:43
Một con số đáng suy ngẫm: các doanh nghiệp dệt may Trung Quốc sử dụng 80% các trang thiết bị sản xuất tại Trung Quốc. Tại Việt Nam, con số này không quá 10%, còn lại là nhập khẩu. Tình trạng tương tự trong các ngành công nghiệp chủ lực hiện nay của Việt Nam. Nhưng đó lại là những cơ hội thị trường (nội địa) và cũng là cơ hội phát triển cho ngành cơ khí chế tạo Việt Nam.

dobichthao8x
21-12-2013, 13:47
Một con số đáng suy ngẫm: các doanh nghiệp dệt may Trung Quốc sử dụng 80% các trang thiết bị sản xuất tại Trung Quốc. Tại Việt Nam, con số này không quá 10%, còn lại là nhập khẩu. Tình trạng tương tự trong các ngành công nghiệp chủ lực hiện nay của Việt Nam. Nhưng đó lại là những cơ hội thị trường (nội địa) và cũng là cơ hội phát triển cho ngành cơ khí chế tạo Việt Nam.
Việt nam đang trên đường phát triển, cần thời gian để có thể bắt kip nên cứ từ, sớm muộn các bác cũng sẽ được thỏa mãn với các sản phẩm của chúng ta thôi.

phamlong1098
21-12-2013, 13:49
Tôi thì thấy ông việt nam chỉ giỏi nói mồm thôi, bao nhiêu dự án bao nhiêu kế hoạch vẫn đang còn là một đống giấy lộn. Nói chug là cũng k ăn thua

caibap341
21-12-2013, 13:50
Các bác tranh luận rôm rả quá nhỉ. Việt nam bây giờ mà cái gì cũng làm được nhỉ thì tốt quá, đỡ phải đi nhập khẩu thì dân được nhờ.

phamlong1098
21-12-2013, 14:21
Các bác tranh luận rôm rả quá nhỉ. Việt nam bây giờ mà cái gì cũng làm được nhỉ thì tốt quá, đỡ phải đi nhập khẩu thì dân được nhờ.

Được thế thì đã tốt chứ bây giờ cái gì cũng đi nhập khẩu rồi vào VN có những cái oánh thuế mấy trăm % thì đỡ làm sao được.

duonghiep77
22-12-2013, 17:28
Nguyên tắc kinh doanh: Giá đầu vào càng thấp càng tốt => giá đầu ra càng cao càng tốt. Người việt nam ta : Rẻ & xịn. Hai yếu tố này dẫn tới việc phụ tùng cung cấp trên thị trường 90% giá hợp lý => chất lượng KHÔNG hợp lý. Các cụ đòi hỏi ít thôi nhá.

nguyenhaiyen84
22-12-2013, 17:29
Đọc bài của bác em nhớ lại năm trước. Hôm đó, đang trên đường đi làm đến phố Đê La Thành thì xe mình bị chết máy, không nổ được. Mình dắt xe vào cửa hàng đoạn Đê La Thành để sửa. Sau một hồi tháo lanh tanh bành, người chủ cửa hàng phán dây xăng của xe thủng, chảy xăng và bảo thay cái dây mới giá 1,2 triệu đồng. Thấy giá đắt, mình không đồng ý bảo lắp lại nhưng họ lấy lý do đã tháo ra, không lắp lại được.. để bắt ép mình phải lắp. Tuy nhiên, lúc đó không mang đủ tiền nên đành đặt lại CMT và bằng lái xe, họ tính tổng cộng 1,5 triệu đồng.

dobichthao8x
22-12-2013, 17:32
Đọc bài của bác em nhớ lại năm trước. Hôm đó, đang trên đường đi làm đến phố Đê La Thành thì xe mình bị chết máy, không nổ được. Mình dắt xe vào cửa hàng đoạn Đê La Thành để sửa. Sau một hồi tháo lanh tanh bành, người chủ cửa hàng phán dây xăng của xe thủng, chảy xăng và bảo thay cái dây mới giá 1,2 triệu đồng. Thấy giá đắt, mình không đồng ý bảo lắp lại nhưng họ lấy lý do đã tháo ra, không lắp lại được.. để bắt ép mình phải lắp. Tuy nhiên, lúc đó không mang đủ tiền nên đành đặt lại CMT và bằng lái xe, họ tính tổng cộng 1,5 triệu đồng.
Nó chém gì mà ghê vậy chị, ăn cướp trắng trợn quá.

nguyenvuba0708
22-12-2013, 17:33
Ở Đê la thành có cửa hàng chuyên lừa đảo chặt chém khách mà, đã vào đấy thì xác định mất tiền triệu.

nguyenhaiyen84
23-12-2013, 10:38
Về kể chuyện cho chồng nghe, a xã đã gọi điện khảo giá ở cửa hàng quen và được biết giá dây xăng này chỉ khoảng từ 360 – 400 ngàn đồng. Rồi đã đến cửa hàng và yêu cầu tính lại giá và trả lại giấy tờ. Người chủ cửa hàng chửi bới bảo đây là hàng hãng, đã lắp rồi không trả lại… và định giở trò côn đồ để đe dọa. Ox cũng rất bực mình và nói với bọn nó: Một là, cùng ra cửa hàng Head Honda kiểm tra, nếu đúng dây xăng này là dây xăng xịn và giá đúng là 1,2 triệu. Sẽ trả gấp đôi. Nếu không, cửa hàng phải trả lại dây xăng cũ, không thay gì cả. Hai là, sẽ gọi công an đến xử lý cách làm ăn lừa đảo này.
Sau một hồi cãi vã, thấy ox mình to tiếng và rắn mặt, họ quay sang thỏa thuận với mình, giảm 800 ngàn đồng. Biết giá còn lại vẫn bị chém nhưng thôi đành chấp nhận và chia sẻ chuyện này với mọi người

dobichthao8x
23-12-2013, 11:04
Xin hỏi là pháp luật có can thiệp được vào vụ này k? Chả nhẽ cứ để mãi thế sao? Nếu có thì phải bắt khẩn cấp cái bọn này!

nguyenvuba0708
23-12-2013, 11:29
Xin hỏi là pháp luật có can thiệp được vào vụ này k? Chả nhẽ cứ để mãi thế sao? Nếu có thì phải bắt khẩn cấp cái bọn này!

Pháp luật k can thiệp được vào vấn đề này đâu, chỉ có đưa lên cho mọi người tránh thôi. Bây h chúng nó lừa đảo trắng trợn lắm.

phamlong1098
23-12-2013, 12:31
Rất đồng cảm với bạn. Tôi cũng là nạn nhân bị lừa cái kiểu y chang như thế. Vấn đề là thấy báo nói rồi mà đi qua vẫn thấy chúng nó nhởn nhơ sống và tiếp tục giăng bẫy các nạn nhân tiếp theo. Phải làm gì đi chứ. Chính quyền chả nhẽ làm ngơ vụ này ah?

dobichthao8x
23-12-2013, 13:32
Cơ quan chức năng phường ô chợ dừa nên khẩn trương xử lý trường hợp vi phạm này, chuyện đã rõ như ban ngày. Không nên để cho những người dân vô tội phải gánh chịu thiệt hại một cánh vô lý, quyền lợi của người dân phải được bảo vệ.Tránh trường hợp khi xảy ra hậu quả như xô xát gây hậu quả đến tính mạng con người.

nguyenvuba0708
23-12-2013, 14:59
Cơ quan chức năng phường ô chợ dừa nên khẩn trương xử lý trường hợp vi phạm này, chuyện đã rõ như ban ngày. Không nên để cho những người dân vô tội phải gánh chịu thiệt hại một cánh vô lý, quyền lợi của người dân phải được bảo vệ.Tránh trường hợp khi xảy ra hậu quả như xô xát gây hậu quả đến tính mạng con người.

Tôi nghĩ chả pháp luật nào can thiệp đâu. mấy cái vụ nho nhỏ này thì có mà đến đời tám hoánh nào. các bác chính quyền còn ôi việc khác

dobichthao8x
23-12-2013, 16:30
tôi không thể nghĩ lại có người thợ không có lương tâm như thế con sâu làm giầu nồi canh nên có biện pháp mạnh với những kẻ như vậy

nguyenvuba0708
23-12-2013, 21:17
tôi không thể nghĩ lại có người thợ không có lương tâm như thế con sâu làm giầu nồi canh nên có biện pháp mạnh với những kẻ như vậy

Bây giờ đúng là thạch sanh thì ít mà lý thông thì nhiều, đời không biết đâu là chữ ngờ cho nên là cứ phải cẩn thận.

phuongivy77
23-12-2013, 21:50
tôi ít vào cửa hàng sửa vì ở đó giá đội giá cao hơn thực tế ở ngoài nhiều. tìm một thợ sửa xe quen mình mời họ li cafe đôi khi họ nhiệt tình làm cho mình mà chẳng mất nhiêu tiền xe lại ngon

mihtua
24-12-2013, 08:49
Khiếp, 1 loạt các bạn mới đăng kí nick mà biết rủ nhau vào đây tung hứng cái chủ đề vớ vớ vẩn vẩn, tài thật đấy :v

Dự đoán: sắp có 1 vụ gì đây nên mới lắm âm binh thế này =))

phamlong1098
24-12-2013, 10:19
mỗi lần xe trục trặc đem ra hãng là mình rất mệt, vì lần nào cũng phải cãi vả, thậm chí gọi luôn cửa hàng trưởng ra giải quyết mới xong.

nguyentuan83
24-12-2013, 10:53
Anh em mà có biết địa chỉ cửa hàng nào làm ăn bố láo thì chia sẻ để mọi người lưu ý tránh xa nhé. Thanks!!!

dobichthao8x
24-12-2013, 13:50
Rất đồng cảm với bạn. Tôi cũng từng là nạn nhân bị lừa cái kiểu y chang như thế. Vấn đề là thấy báo chí nói nhiều rồi mà vẫn thấy chúng nó nhởn nhơ sống và tiếp tục giăng bẫy các nạn nhân tiếp theo. Phải làm gì đi chứ. Chính quyền chả nhẽ làm ngơ vụ này ah?

nguyentuan83
24-12-2013, 16:39
Em xin thống báo thêm cho các bác đi đường biết là Tiệm 101 Đê La Thành, tiệm 205 Khuất Duy Tiến và 1 tiệm nữa ở ngã tư Nguyễn Trãi - Khuất Duy Tiến chính là cùng 1 chủ. Thường thì các bác nên cẩn thận là tốt nhất nhưng xã hội đào tạo nhân tài nên nếu gặp những trường hợp như thế các bác nên dắt xe về không gọi công an đến giải quyết

duonghiep77
25-12-2013, 09:59
Thợ sửa xe có quan điểm suy nghĩ khác dân văn phòng, người có tiền có quan điểm khác người thu nhập thấp.
Mấy bác sửa xe xấu tính thì chỉ nghĩ làm sao cho xe người ta hỏng thì mới có cái mà sửa, phụ tùng thì thay mấy cái đồ trung quốc vào thì mới nhanh hỏng thì mới có cái mà sửa chứ không thì các bố chết đói hết à. Nói tóm lại tiền nó là cách giải quyết vấn đề và cũng là cái mà nhiều người đánh đổi cả nhân phẩm vì nó. Đời là thế mà :)

dinhlaogia11
25-12-2013, 13:39
Các bác thân mến em xin mạn phép đi lạc đề 1 chút ! Sau 1 thời gian trinh chiến và yêu đương con ngựa cà tàng của em đã lọc cọc, em trước tết em cũng có kế hoạch đi phượt 1 chuyến. E tính thay nhông dĩa xích cho em nóa trơn chu mặc dù mới có 8000km thôi ợ. Các bác tư vấn dùm em địa chỉ thay ngon lành được không ạ, chứ thấy các bác phản ánh các tiệm sửa xe thế này em cũng hơi xoắn. Cám ơn các bác nhiều nhiều !

phamlong1098
25-12-2013, 16:27
Các bác thân mến em xin mạn phép đi lạc đề 1 chút ! Sau 1 thời gian trinh chiến và yêu đương con ngựa cà tàng của em đã lọc cọc, em trước tết em cũng có kế hoạch đi phượt 1 chuyến. E tính thay nhông dĩa xích cho em nóa trơn chu mặc dù mới có 8000km thôi ợ. Các bác tư vấn dùm em địa chỉ thay ngon lành được không ạ, chứ thấy các bác phản ánh các tiệm sửa xe thế này em cũng hơi xoắn. Cám ơn các bác nhiều nhiều !

Mình đã mua đầy đủ bộ nhông đĩa và cả xích của SIAM từ hồi Thiên Nhân ra triển lãm ở Cung Văn hóa Hữu Nghị Việt - Xô nhưng cách đây hơn 1 năm mình mới thay bộ nhông xích đó. Giờ đi ngon lắm ! Nhông xích thì SIAM hoặc D.I.D mà tiến thôi !
Giờ mình đang cân nhắc sang dùng sên kép của DID không biết có ổn không nhỉ ? Có phải làm gì thêm cho con xe mới lắp được sên không nhỉ ? Hay cứ thay vào là OK ?

nguyentuan83
25-12-2013, 17:17
Đơn giản thôi cứ ra chơ tân thành đến sạp 43c nguyễn hữu chí mua một bô của su GN giá chỉ có 240k về đem ra thợ nào thay cũng được, nhưng phải lựa thợ có tay nghề một chút vì nhông của GN hơi khó mở một chút

duonghiep77
25-12-2013, 20:49
Mình đã mua đầy đủ bộ nhông đĩa và cả xích của SIAM từ hồi Thiên Nhân ra triển lãm ở Cung Văn hóa Hữu Nghị Việt - Xô nhưng cách đây hơn 1 năm mình mới thay bộ nhông xích đó. Giờ đi ngon lắm ! Nhông xích thì SIAM hoặc D.I.D mà tiến thôi !
Giờ mình đang cân nhắc sang dùng sên kép của DID không biết có ổn không nhỉ ? Có phải làm gì thêm cho con xe mới lắp được sên không nhỉ ? Hay cứ thay vào là OK ?
- Bạn đi xe gì ? Sên kép DID chỉ dùng cho tay ga thôi nha.

nguyentuan83
25-12-2013, 22:01
Nhông dĩa xích cũng khá quan trọng bác ạ. Bác có thể tự đi mua bộ nhông xích Mạnh Quang hay loại nào đó đúng loại (nhông 14, đĩa 42 hoặc 39, xích 428) rồi ra cửa hàng sửa xe nào cũng được, hoặc bác có thể tự làm nếu có thời gian.

dinhlaogia11
26-12-2013, 09:11
Bác nào thay rồi cho e cái giá cụ thể với chỗ mua nhé. Đừng bảo em ra head đó nha head thay vào đc thời gian lại lọc cọc thôi :)

phamlong1098
26-12-2013, 13:34

Cảm ơn bác nhắc nhở, em đi con dream thái huyền thoại :)

Independence
26-12-2013, 14:20

Lượn qua thấy các bác tranh luận đúng chỗ ngứa nên em vào gãi phát.
Theo em thì VN chẳng sản xuất được gì nhiều ngoài: Gạo, Ngô, Khoai,Sắn, dầu thô, than đá,... Sản xuất thì chẳng mấy người sản xuất chủ yếu là con buôn chuyên nhăm nhe lừa gạt nhau.

Điển hình mấy cái hội chợ hàng Việt nam các bác cứ vào mà xem, toàn hàng Trung Quốc. có chăng là vài sản phẩm may mặc, bánh kẹo rẻ tiền là hàng việt nam.

Em có qua đi xem mấy làng nghề quanh Hà nội toàn công nghệ thủ công lạc hậu thôi các bác ạ. Các sản phẩm đòi hỏi công nghệ cao như điện tử, cơ khí chính xác thì chắc chắn không thể làm nổi đâu
Đây là cái gọi là "Sản xuất", "Công nghệ cao, cơ khí chính xác" ở Việt Nam trong mắt em :
https://business.vnmic.com/uploads/news/2013_02/lang-rua-lam-phu-tung-xe-may.jpg

Các bác đọc bài này thì các bác sẽ thấy là nhông dĩa xích lởm của các bác ở đâu ra, không chỉ ở trung quốc thôi đâu các bác ạ
http://business.vnmic.com/news/Nghe-nghiep/Kiem-bac-ty-tu-nghe-lam-linh-kien-xe-may-gia-beo-4187/#.UrvZf_vUweM

Independence
26-12-2013, 14:28

Hình như dạo này em thấy D.I.D nhiều hàng face lắm bác ạ, bọn này hình như k có đại diện ở VN hay sao ý chẳng thấy chống hàng giả gì cả, mới cả ngoài HN hàng này không phổ biến lắm thì phải. Nghe bác em trong nam (chuyên bán đồ xe máy) nói ông bác dính phốt mấy lần mua nhầm hàng face vì ham rẻ hơn tí. Nhà em thì hay bán hàng Mạnh Quang bên này họ có nhiều chương trình chống hàng giả nên cũng thấy yên tâm hơn

nguyenhaiyen84
26-12-2013, 15:12
Bonus thêm một tí vì có mấy bác ở trên tư vấn hàng DID và SIAM em có ý kiến như sau :

Hàng SIAM thì em nghĩ là không nên. Còn DID thì có thể cân nhắc nhưng có mấy vấn đề như sau các bác cần lưu ý :
DID trong SG khá thịnh hành, nhưng thời gian gần đây đang mất thị phần nhiều do bị làm nhái nhiều quá và cũng chẳng có chính hãng ở VN nên chẳng có chương trình chống hàng giả hàng nhái gì hết, hàng giả tran lan hết cả. Tuy nhiên nếu hàng chuẩn của nó thì chất lượng cũng ổn. Có điều các bác có mua được hàng chuẩn không thôi.

Ngoài HN thì DID không thịnh hành bằng Mạnh Quang, hàng Mạnh Quang chất lượng ngon tương đương hàng Nhật, Thái, giá mềm hơn hàng Nhật Thái. Các bác chọn hàng này sẽ yên tâm hơn vì ít hàng nhái hơn.

Hàng Mạnh Quang đắt hơn mấy hàng trung quốc và hàng gia công ở cái link bác Independence post ở trên khoảng 20%-30% , tuy nhiên nếu quy ra thời gian sử dụng thì lại rẻ hơn nhiều. Em ví dụ : Em thuê xe đi phượt khoảng 2000km (xuyên việt, cả đi cả về là hơn 4000 km) xe chở đôi. Xe thuê nên chỉ dùng nhông xích gia công. Sau chuyến đi về là cảm giác sắp phải thay bộ mới đến nơi rồi. Trong khi đó hàng Mạnh Quang các bác đc bảo hành đến tận 30.000km dùng lâu hơn gấp gần chục lần, giá lại chỉ đắt hơn khoảng 20-30%.

Chúc các bác luôn có một hành trình an toàn và vui vẻ .

phamlong1098
26-12-2013, 20:56
Lượn qua thấy các bác tranh luận đúng chỗ ngứa nên em vào gãi phát.
Theo em thì VN chẳng sản xuất được gì nhiều ngoài: Gạo, Ngô, Khoai,Sắn, dầu thô, than đá,... Sản xuất thì chẳng mấy người sản xuất chủ yếu là con buôn chuyên nhăm nhe lừa gạt nhau.

Điển hình mấy cái hội chợ hàng Việt nam các bác cứ vào mà xem, toàn hàng Trung Quốc. có chăng là vài sản phẩm may mặc, bánh kẹo rẻ tiền là hàng việt nam.

Em có qua đi xem mấy làng nghề quanh Hà nội toàn công nghệ thủ công lạc hậu thôi các bác ạ. Các sản phẩm đòi hỏi công nghệ cao như điện tử, cơ khí chính xác thì chắc chắn không thể làm nổi đâu
Đây là cái gọi là "Sản xuất", "Công nghệ cao, cơ khí chính xác" ở Việt Nam trong mắt em :
https://business.vnmic.com/uploads/news/2013_02/lang-rua-lam-phu-tung-xe-may.jpg

Các bác đọc bài này thì các bác sẽ thấy là nhông dĩa xích lởm của các bác ở đâu ra, không chỉ ở trung quốc thôi đâu các bác ạ
http://business.vnmic.com/news/Nghe-nghiep/Kiem-bac-ty-tu-nghe-lam-linh-kien-xe-may-gia-beo-4187/#.UrvZf_vUweM

Sản xuất gia công thế nào bảo sao chất lượng cùi, may ra đi dăm ba bữa hỏng. Cảm ơn bác chia sẻ.

nguyentuan83
26-12-2013, 21:53
Hình như dạo này em thấy D.I.D nhiều hàng face lắm bác ạ, bọn này hình như k có đại diện ở VN hay sao ý chẳng thấy chống hàng giả gì cả, mới cả ngoài HN hàng này không phổ biến lắm thì phải. Nghe bác em trong nam (chuyên bán đồ xe máy) nói ông bác dính phốt mấy lần mua nhầm hàng face vì ham rẻ hơn tí. Nhà em thì hay bán hàng Mạnh Quang bên này họ có nhiều chương trình chống hàng giả nên cũng thấy yên tâm hơn
chuẩn rồi em cũng toàn chơi hàng Mạnh Quang chất lượng cao ngon bổ rẻ đi tầm 20.000km thay 1 bộ là ok rồi

dobichthao8x
26-12-2013, 23:05

Thím cứ vào tiệm phụ tùng, hỏi người ta có bn loại, tầm giá 270k hàng nhật đấy. Loại của VN thì chỉ tầm giá 180k trở xuống

duonghiep77
27-12-2013, 11:31
mình xin tham mưu cho ban 1 bộ mà mình vẫn đi! bộ này có thể đưa vào xe độ máy luôn cũng ok! (thông số như zin) nhông con thái mặt trời, nhông to mạnh quang, xích minkher! nhông con và nhông to bạn qua nga đen phố huế! xích min bạn sang hàng đối diện nhà nga đen bên kia đg! chỗ ngay đầu ngã tu! mình di bộ này gần 2 năm rồi! hôm lắp lên thì chạy 1 tuàan sau tăng xích, từ đó đến h gần 2 năm ồi chưa phải động chạm gì vào! chi phí hồi đó mua chưa đến 200k!

dinhlaogia11
27-12-2013, 13:17
Hôm nay mình có nhờ thằng em ở Hà Nội chạy ra Đại Lý Phụ tùng của Mạnh quang để mua 1 bộ nhông + sên + dĩa cho con Bel 125cc của mình.
Xin nhờ các Anh em tư vấn dùm xem các chỉ tiêu sau đây của em có đúng không nha:
- Bộ nhông sên dĩa của Mạnh Quang thì dành cho Bel 125 và 250 thì cũng như nhau?
- Thông thường thì nhông sẽ là 14 và dĩa sẽ là 38?
- Sên của Mạnh quang có không hay là của Hãng khác, hình như là của Nhật thì phâi?
- Có 2 loại giá: khoảng chừng 580.000VND và >1 triệu. Các bác vui lòng tư vấn thêm dùm em.
- Ship bằng đường bưu điện từ Hà Nội vào Saigon khoảng bao nhiêu tiền vậy các bác?

Chân thành cảm ơn.

ngoctrang87
27-12-2013, 15:00
nếu hàng DID zin thì ok, nhưng mua chợ thì ko ok lắm đâu.
Bây h ngoài Hà nội dùng Mạnh Quang nhiều lắm. Đồ Mạnh quang là hàng VN nhưng là LD Thái lan đó bác, 1 bộ nhông xích Mạnh quang chạy cỡ 30.000km ko hỏng đâu, DID chưa chắc đc 25.000km mà giá lại gấp 3 bác ạh. em test thử nhiều bộ rồi.

duonghiep77
28-12-2013, 09:23
Bonus thêm một tí vì có mấy bác ở trên tư vấn hàng DID và SIAM em có ý kiến như sau :

Hàng SIAM thì em nghĩ là không nên. Còn DID thì có thể cân nhắc nhưng có mấy vấn đề như sau các bác cần lưu ý :
DID trong SG khá thịnh hành, nhưng thời gian gần đây đang mất thị phần nhiều do bị làm nhái nhiều quá và cũng chẳng có chính hãng ở VN nên chẳng có chương trình chống hàng giả hàng nhái gì hết, hàng giả tran lan hết cả. Tuy nhiên nếu hàng chuẩn của nó thì chất lượng cũng ổn. Có điều các bác có mua được hàng chuẩn không thôi.

Ngoài HN thì DID không thịnh hành bằng Mạnh Quang, hàng Mạnh Quang chất lượng ngon tương đương hàng Nhật, Thái, giá mềm hơn hàng Nhật Thái. Các bác chọn hàng này sẽ yên tâm hơn vì ít hàng nhái hơn.

Hàng Mạnh Quang đắt hơn mấy hàng trung quốc và hàng gia công ở cái link bác Independence post ở trên khoảng 20%-30% , tuy nhiên nếu quy ra thời gian sử dụng thì lại rẻ hơn nhiều. Em ví dụ : Em thuê xe đi phượt khoảng 2000km (xuyên việt, cả đi cả về là hơn 4000 km) xe chở đôi. Xe thuê nên chỉ dùng nhông xích gia công. Sau chuyến đi về là cảm giác sắp phải thay bộ mới đến nơi rồi. Trong khi đó hàng Mạnh Quang các bác đc bảo hành đến tận 30.000km dùng lâu hơn gấp gần chục lần, giá lại chỉ đắt hơn khoảng 20-30%.

Chúc các bác luôn có một hành trình an toàn và vui vẻ .

Chuẩn rồi đấy. Đúng là bây giờ thật giả lẫn lộn chả biết thể nào mà lần, các nhà sản xuất chẳng thấy có phương pháp chống hàng nhái để cho người sử dụng còn phân biệt.

duonghiep77
28-12-2013, 10:31
Hôm nay mình có nhờ thằng em ở Hà Nội chạy ra Đại Lý Phụ tùng của Mạnh quang để mua 1 bộ nhông + sên + dĩa cho con Bel 125cc của mình.
Xin nhờ các Anh em tư vấn dùm xem các chỉ tiêu sau đây của em có đúng không nha:
- Bộ nhông sên dĩa của Mạnh Quang thì dành cho Bel 125 và 250 thì cũng như nhau?
- Thông thường thì nhông sẽ là 14 và dĩa sẽ là 38?
- Sên của Mạnh quang có không hay là của Hãng khác, hình như là của Nhật thì phâi?
- Có 2 loại giá: khoảng chừng 580.000VND và >1 triệu. Các bác vui lòng tư vấn thêm dùm em.
- Ship bằng đường bưu điện từ Hà Nội vào Saigon khoảng bao nhiêu tiền vậy các bác?

Chân thành cảm ơn.

Xe 125cc và 250cc khác nhau nhông ,dĩa bác àh.bác lên Google gõ trang Mạnh Quang họ có ghi rõ nhông của Beo 125 hay beo 250 mà .
Xe 250 đi nhông trước là 14 thì nhông sau khoảng 32(?) là OK , cá biệt có anh đã để nhông sau 30 luôn .
250cc mà đi nhông sau 38 là bị dư máy nhiều lắm, chạy không ngon đâu.

dinhlaogia11
28-12-2013, 11:12
Xe 125cc và 250cc khác nhau nhông ,dĩa bác àh.bác lên Google gõ trang Mạnh Quang họ có ghi rõ nhông của Beo 125 hay beo 250 mà .
Xe 250 đi nhông trước là 14 thì nhông sau khoảng 32(?) là OK , cá biệt có anh đã để nhông sau 30 luôn .
250cc mà đi nhông sau 38 là bị dư máy nhiều lắm, chạy không ngon đâu.

Em thì cũng nghe mọi người nói Mạnh Quang good nên có ý muốn xài thử nhưng chưa có dịp .
Con bel đi Mạnh Quang mà được 30000km là quá good rồi , 1 bộ DID không được 100 000km là chắc chắn .
Em mua xích DID , và nhông mặt trời tổng cộng cũng same same 1 tr nhưng cảm thấy cũng bất an vì Xích và nhông không cùng bộ : cho dù xích good cỡ nào nhưng khi nhông mòn thì phải thay cả xích và nhông cùng lúc , do đó khi có điều kiện vẫn muốn mua luôn 1 bộ Mạnh Quang chạy cho biết

nguyenhaiyen84
28-12-2013, 13:28
Từ gần chục năm trở lại đây mình toàn dùng hàng Việt Nam, Nhật Bản cho con xe của mình. Xăm lốp thì cứ Sao Vàng mà chơi, còn nhông xích thì cứ Mạnh Quang, D.I.D mà chơi. Mình sửa xe toàn yêu cầu đưa mình kiểm tra trước khi cho thợ nó lắp vào xe

caibap341
28-12-2013, 14:38
Từ gần chục năm trở lại đây mình toàn dùng hàng Việt Nam, Nhật Bản cho con xe của mình. Xăm lốp thì cứ Sao Vàng mà chơi, còn nhông xích thì cứ Mạnh Quang, D.I.D mà chơi. Mình sửa xe toàn yêu cầu đưa mình kiểm tra trước khi cho thợ nó lắp vào xe

D.I.D thì em có nghe qua vì trước có thằng em hay phân phối kinh doanh sản phẩm đó. Nhưng thấy giá hơi cao bác ạ. Mạnh Quang thì em chưa nghe qua ? dùng có ổn không ?”

nguyentuan83
28-12-2013, 16:47
Bác nào xính ngoại và nhiều tiền cứ phải ngoại mới yên tâm thì chịu khó đắt một tí dùng hàng thái hàng nhật cũng đc. Còn em thì do đặc thù cv hay phải chạy xe đường dài và liên tục, “kinh qua” các loại nhông xích cũng nhiều thì em vote 1 phiếu cho Mạnh Quang, chất lượng hoàn toàn tương đương với các hãng mà giá rẻ hơn. Theo em là dùng cái nào cũng đc miễn là phải đảm bảo an toàn

speed79
28-12-2013, 21:51
Em thấy từ đầu đến giờ các bác cứ chê bôi Việt Nam, nhưng thât ra em nghĩ vn mình sản xuất rất ổn. Mình đủ sức sản xuất những chi tiết phức tạp đòi hỏi sự chính xác cao. Tại sao em nói vậy ?
Em nhân viên kĩ thuật, chuyên cài đặt cấu hình dây chuyền sản xuất tại MQ. Nói chung là chi tiết siêu phức tạp bên em cũng đều làm được. Có những máy CNC, máy đo thuộc hàng cao cấp nhất hiện nay. Ngoài bên em ra ở VN chỉ có Honda có thêm 1 chiếc. Em dẫn các bác khách nước ngoài đi xem các bác ý còn không thể ngờ VN có thể có đơn vị tư nhân đầu tư công nghệ khủng thế cơ mà. Bác muốn sản xuất chi tiết nào của động cơ con Boeing thì mang qua đây, nhớ cầm thêm cục tiền nhé ? Để mai em post vài ảnh cty em cho các bác xem.

speed79
29-12-2013, 14:46
Đây là phòng thí nghiệm, kiểm tra chất lượng sản phẩm những con máy đo đạc trong phòng này thuộc hàng siêu khủng các bác nhé, ở VN bên honda cũng không chỉ mơ có được phòng lab thế này thôi(bên em chuyên sản xuất chi tiết các chi tiết cơ khí cho Honda nên phía khách hàng nhật yêu cầu rất cao, buộc phải đầu tư)
https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/32/1007703917_1388672977_574_574.jpg
Con máy (bên trái) này trông thế này thôi nhưng ở VN chỉ có mỗi bọn Honda có. Hàng đức xịn nhé không chơi hàng tầu.

https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/34/1007705297_337232527_574_574.jpg
Nhân vật chính xuất hiện phát ^^
https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/34/1007705094_1783764640_574_574.jpg

Còn đây là khu sản xuất, bên em có 8 khu thế này, mỗi nhà xưởng sẽ làm một nhiệm vụ nhất định, công nghệ khác nhau (Đánh bóng, dập, khắc CNC, luyện...).
https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/34/1007705411_449737465_574_574.jpg

https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/35/1007705793_905610466_574_574.jpg
Đây là 1 trong 8 nhà xưởng bên em
https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/35/1007705903_189777219_574_574.jpg
Con lò luyện này là lời giải thích vì sao chất lượng sản phẩm lại khác nhau quá nhiều ở những sản phẩm giả và thật. Những sản phẩm nhái họ chỉ lo làm cho giống về mẫu mã, còn họ k có đủ điều kiện để đầu tư một lò luyện thép như thế này (bên em có 4 cái thế này nhé) con lò này nhốt chú Ngộ Không vào thì chú ý cũng chết :D

Bác nào nghi ngờ trình độ khả năng sản xuất chi tiết chính xác của VN em mới qua bên em chơi, em dẫn các bác đi thăm quan và mời các bác ăn trưa với em
https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/33/1007704726_407579286_574_574.jpg
Đây là nhà ăn bên em. Nói chung đặc thù của lĩnh vực cơ khí nên mọi thứ không bóng lộn như văn phòng các bác làm phần mềm hoặc Ngân Hàng được, nhưng bác nào làm về cơ khí chắc sẽ hiểu, ở VN bên em thuộc diện chịu khó đầu tư đấy.
Hehe, thấy các bác nói đụng chạm quá nên em khoe khoang tí. Bonus thêm quả này cho bác chủ thớt dùng phải nhông xích hàng giả nhé :
https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/35/1007705662_965110205_574_574.jpg

Hàng xin đây bác ợ : Bác đi 29.999 Km mà mòn hỏng thì mang đến đổi lại cho bác cái khác nhé, chắc bác phải đi cỡ 30 lần cung Hà Giang mà đã hỏng bên em vẫn đổi miễn phí cho bác đc. Đó là sự khác nhau giữa hàng nhái và hàng thật ợ.

caibap341
29-12-2013, 16:42
Đây là phòng thí nghiệm, kiểm tra chất lượng sản phẩm những con máy đo đạc trong phòng này thuộc hàng siêu khủng các bác nhé, ở VN bên honda cũng không chỉ mơ có được phòng lab thế này thôi(bên em chuyên sản xuất chi tiết các chi tiết cơ khí cho Honda nên phía khách hàng nhật yêu cầu rất cao, buộc phải đầu tư)
https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/32/1007703917_1388672977_574_574.jpg
Con máy (bên trái) này trông thế này thôi nhưng ở VN chỉ có mỗi bọn Honda có. Hàng đức xịn nhé không chơi hàng tầu.

https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/34/1007705297_337232527_574_574.jpg
Nhân vật chính xuất hiện phát ^^
https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/34/1007705094_1783764640_574_574.jpg

Còn đây là khu sản xuất, bên em có 8 khu thế này, mỗi nhà xưởng sẽ làm một nhiệm vụ nhất định, công nghệ khác nhau (Đánh bóng, dập, khắc CNC, luyện...).
https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/34/1007705411_449737465_574_574.jpg

https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/35/1007705793_905610466_574_574.jpg
Đây là 1 trong 8 nhà xưởng bên em
https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/35/1007705903_189777219_574_574.jpg
Con lò luyện này là lời giải thích vì sao chất lượng sản phẩm lại khác nhau quá nhiều ở những sản phẩm giả và thật. Những sản phẩm nhái họ chỉ lo làm cho giống về mẫu mã, còn họ k có đủ điều kiện để đầu tư một lò luyện thép như thế này (bên em có 4 cái thế này nhé) con lò này nhốt chú Ngộ Không vào thì chú ý cũng chết :D

Bác nào nghi ngờ trình độ khả năng sản xuất chi tiết chính xác của VN em mới qua bên em chơi, em dẫn các bác đi thăm quan và mời các bác ăn trưa với em
https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/33/1007704726_407579286_574_574.jpg
Đây là nhà ăn bên em. Nói chung đặc thù của lĩnh vực cơ khí nên mọi thứ không bóng lộn như văn phòng các bác làm phần mềm hoặc Ngân Hàng được, nhưng bác nào làm về cơ khí chắc sẽ hiểu, ở VN bên em thuộc diện chịu khó đầu tư đấy.
Hehe, thấy các bác nói đụng chạm quá nên em khoe khoang tí. Bonus thêm quả này cho bác chủ thớt dùng phải nhông xích hàng giả nhé :
https://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/12/29/14/35/1007705662_965110205_574_574.jpg

Hàng xin đây bác ợ : Bác đi 29.999 Km mà mòn hỏng thì mang đến đổi lại cho bác cái khác nhé, chắc bác phải đi cỡ 30 lần cung Hà Giang mà đã hỏng bên em vẫn đổi miễn phí cho bác đc. Đó là sự khác nhau giữa hàng nhái và hàng thật ợ.

Hehe, cty cũ của em. 3 năm gắn bó. ^^ . Bác speed79 nói đúng đấy các bác ợ. Gì chứ riêng về cơ khí thì bên Mạnh Quang chắc là hàng đầu VN về công nghệ đấy các bác ạ.

Đơn cử như này, ngày trước em làm bên MQ, mỗi sản phẩm ngoài tạo hình còn cần được tôi luyện vật liệu để đảm bảo độ cứng và độ bền. Tôi luyện đến nhiệt độ nào, thời gian bao lâu, độ mài mòn thé nào đều đã đc tiêu chuẩn hóa cả.
Bây giờ em sang quản lý xưởng cho ông anh (cũng làm các chi tiết cơ khí) nhưng bên em hiện tại chưa thể đầu tư được những lò luyện và hệ thống phòng lab để đo đạc kiểm tra thí nghiệm đc. Đó là lý do tại sao các đơn vị gia công như bên em bây giờ giá rẻ hơn. Đâu thì có phân khúc khách hàng ở đó. Nếu tài chính không eo hẹp thì em khuyên các bác cứ hàng tốt mà dùng, chẳng cần hàng Thái, Nhật làm gì cho tốn kém, chỉ cần hàng VN như bên MQ là được.

Còn nữa, để các bác chấm dứt việc tranh cãi về năng lực sản xuất của VN thì em xin khẳng đinh với các bác là trong chiếc xe Honda các bác đang đi thì rất nhiều chi tiết tinh sảo là đc MQ sản xuất. MQ đã sản xuất cho Honda lâu rồi các bác ạ, k tin các bác cứ hỏi anh nào làm ở MQ là biết.

Nói chung là chúng ta đủ năng lực gia công sản xuất cho khách hàng Nhật, như vậy chắc cũng đủ để các bác yên tâm hơn rồi phải k

ngoctrang87
29-12-2013, 18:33
Trông hoành tráng quá nhỉ. Em nghe nói mạnh quang ở việt nam là nhất rồi nhưng không biết có chế độ bảo hành gì không vì bây giờ hàng nhái đầy ra. Đi sửa thì có khi cứ bảo là hàng cao cấp mạnh quang nhưng dùng được vài bữa lại đem sửa. Em toàn đem ra quán gần nhà sửa cho nó chắc ăn chứ có dám sửa dọc đường bao giờ đâu.

nguyenvuba0708
29-12-2013, 20:27
Cũng nghe tiếng của mạnh quang qua các quảng cáo trên ti vi, giờ mới nhìn thấy cơ ngơi của bác này công nhận là đồ sộ quá. Sản xuất theo tiêu chuẩn của quốc tế thì k còn gì phải lăn tăn nữa rồi, nhưng mà giá phải cạnh tranh thì mới chơi được.

nguyentuan83
30-12-2013, 12:28
trước D.I.D rất thịnh hành trong miền Nam em cũng toàn dung nhưng giờ đang mất dần thị phần do giá cao và hàng giả nhiều, giờ cũng chuyển sang dùng hàng Mạnh quang rồi. Theo em đánh giá là khá tốt, đáng với đồng tiền và được cái nó đồng bộ nên cũng không phức tạp như bác phụ tùng D.I.D

speed79
30-12-2013, 13:21
Trông hoành tráng quá nhỉ. Em nghe nói mạnh quang ở việt nam là nhất rồi nhưng không biết có chế độ bảo hành gì không vì bây giờ hàng nhái đầy ra. Đi sửa thì có khi cứ bảo là hàng cao cấp mạnh quang nhưng dùng được vài bữa lại đem sửa. Em toàn đem ra quán gần nhà sửa cho nó chắc ăn chứ có dám sửa dọc đường bao giờ đâu.

Mạnh Quang thực hiện rất nhiều chính sách nhằm chống lại hàng giả bằng việc nâng cao chất lượng dịch vụ:
+ Chương trình 1 đổi 4 nếu hàng Mạnh Quang không đủ chất lượng
+ Chương trình bảo hành 30.000 Km
Vì thế đã giúp hạn chế rât nhiều thiệt hại do hàng giả tới người tiêu dùng cho nên bác không cần phải lăn tăn đâu, nếu là hàng chính hãng của MQ thì bác cứ đem ra chắc chắn được bảo hành nhé.

speed79
30-12-2013, 13:22
Cũng nghe tiếng của mạnh quang qua các quảng cáo trên ti vi, giờ mới nhìn thấy cơ ngơi của bác này công nhận là đồ sộ quá. Sản xuất theo tiêu chuẩn của quốc tế thì k còn gì phải lăn tăn nữa rồi, nhưng mà giá phải cạnh tranh thì mới chơi được.
Về giá cả thì bác cứ yên tâm, hàng của MQ chất lượng ngang với hàng thái, hàng nhật nhưng giá thì rẻ hơn, chỉ cao hơn mấy cái hàng gia công vs hàng tàu thôi nhưng mà dùng mấy cái đồ đấy thì ba bữa lại hỏng, đi thay thì mất công mất việc cũng hết hơi.

nguyenvuba0708
30-12-2013, 16:24
Mạnh Quang thực hiện rất nhiều chính sách nhằm chống lại hàng giả bằng việc nâng cao chất lượng dịch vụ:
Vì thế đã giúp hạn chế rât nhiều thiệt hại do hàng giả tới người tiêu dùng cho nên bác không cần phải lăn tăn đâu, nếu là hàng chính hãng của MQ thì bác cứ đem ra chắc chắn được bảo hành nhé.

Chính sách các bác đưa ra được quá nhỉ, kể mà việt nam có nhiều bác sản xuất như bác Mạnh Quang thì có phải quá tốt không. Em là em ưu tiên dùng hàng việt nam hơn nhưng phải hàng chất lượng mới chơi.

phamlong1098
30-12-2013, 16:58

Sao em đi qua sửa xe nhiều lần mà chả thấy máy bác sửa xe nói là có chế độ này nhỉ?

speed79
30-12-2013, 17:18
Đúng như bác phamlong1098 hỏi ở trên. Đúng là bên em đang có chương trình bảo hành 1 đổi 1 cho sản phẩm dưới 30.000 Km , các bác cứ mang ra cửa hàng các bác sửa (đại lý cấp 3) họ sẽ có trách nhiệm bảo hành cho các bác. Các bác cứ yên tâm. Tuy nhiên các bác chú ý là có rất nhiều bác mua phải hàng giả mà không biết vì vậy em xin khuyến cáo các bác là trước khi mua các cần hỏi người bán về chương trình này, nếu không có thì chắc chắn là hàng giả nhé. Cảm ơn các bác nhiều.

pandakasuki
31-12-2013, 15:04
Em cũng đang phải đi học về sửa xe để có thêm kinh nghiệm, chứ nhiều khi bị trong đêm mà gặp toàn các bác sửa xe ẩu, nguy hiểm không tả nổi

buitrongdat
29-03-2014, 18:26
Khiếp, 1 loạt các bạn mới đăng kí nick mà biết rủ nhau vào đây tung hứng cái chủ đề vớ vớ vẩn vẩn, tài thật đấy :v

Dự đoán: sắp có 1 vụ gì đây nên mới lắm âm binh thế này =))

Em cũng có cùng suy nghĩ giống bác!
Nói theo cách của thầy em thì topic này là của "Mạnh Quang và đồng bọn". Các bác gạch đá thế nào em nhận hết.

Bác đi 29.999 Km mà mòn hỏng thì mang đến đổi lại cho bác cái khác nhé, chắc bác phải đi cỡ 30 lần cung Hà Giang mà đã hỏng bên em vẫn đổi miễn phí cho bác đc. Đó là sự khác nhau giữa hàng nhái và hàng thật ợ.

Nhưng bác cho em hỏi các bác làm thế nào để xác định là nhông xích đã đi được 30.000 km ạ?
Trước em chưa hề dùng hàng Mạnh Quang bao giờ. Hồi tháng 10/2013 chạy lên Hoàng Su Phì, thì bị đứt xích. Vì bị ngay gần tt Vinh Quang, nên em mua bộ mới thay luôn. Trên đó chỉ có của Mạnh Quang, nên em đành mua sài tạm (có giấy bảo hành đàng hoàng). Giờ của em chạy 10.000km thì bị kêu, em đảo lại xích thì hết. Nếu chưa đến 30.000 km mà nó lại bị kêu thì các bác có đổi không ạ? Và khái niệm mòn hỏng của bác xác định thế nào ạ?

DimaFaber
29-05-2015, 15:45
Các Bác cho em hỏi, Mạnh Quang có đại lý hay hệ thống phân phối ở đâu tại Hà Nội. Em muốn mua NSD Mạnh Quang hàng chính hãng ạ.
Em cám ơn

SmallBean
24-04-2016, 08:57
Thấy các bác tranh luận gay gắt phết nhỉ :D :D :D