PDA

View Full Version : LANG THANG BẮC ẤN. 10-Mar2014 đến vô thời hạn

fangying
16-12-2013, 14:31
chào cả nhà, số là mình đã book 1 vé đi Ấn vào tháng 3 năm sau, nhưng xét thấy tình hình Ấn dạo này nguy hiểm công thêm bạn bè, đồng nghiệp can ngăn nên mình có chút e ngại, TUY NHIÊN vì niềm đam mê bất tận, mình vẫn quyết chí lên đường. Mình đã boook vé chặng KUL-KOL ngay 10 MAr 2014, vẫn chưa book về vì còn tính qua Nepal trek nên chưa fix lịch + rảnh rỗi sau thất nghiệp nên lang thang vài tháng cho vui. Lên Phượt để rủ rê thêm bạn đồng hành cho bớt ngán. Lịch trình của mình như sau:

10-13 mar KUL_KOLKATA, ở chơi 3 ngày
13-15 Mar: Varanasi
16-18 Mar: Jaipur, enjoy HOLI festival, đay là lý do lớn nhất mà mình không muốn đổi kế hoạch
19-20 Mar: Jodhpur
21-24 Mar: Jaisalmer
25-28 Mar: Udaipur
28-31 Mar: Dehli
1-10 April: Ladakh

Sau đó chắc qua Nepal luôn...phương tiện chủ yếu là bus, train thui. Mình đi thì vô cùng budget, tính lên couchsurfing kiếm host để ở nhờ. Fee dự tính khoảng 500usd/India thui....

BẠN NÀO CÓ THỂ JOIN 1 vài chặng với mình cũng được

illuminati
18-12-2013, 13:34
Mình cũng ham hố đi Ấn + Nepal lâu rồi
Cũng thất nghiệp và muốn đi vô thời hạn.
Mình 1 gạch cứng nghe chủ thớt
Trần Anh Vũ
O1999999949
Ở SG

aflychicken
19-12-2013, 08:29
Ha ha. Nhưng mà chủ thớt xin được Visa 1 tháng của India chưa vây. Cái cấp ở sân bay nghe nói là 1 tuần thôi nhá.

Nếu mà sợ thì đừng có đi các địa điểm linh tinh và đi máy bay thì khỏi lo. có 3 điểm lên đi Bombay, Newdelih, Sa mạc Rhathasan. Sau đó, nếu muốn trải nghiệm thì tàu xuống phía Nam Ấn vòng lên phía Đông, rồi nối vào con đường " Phật tích" thăm Varanasi... TIếp đó vượt biên sang Nepal. Nghé qua Himalayah phía Tây tạng bên Nepal. Đái 1 bãi vào Đất Khựa rồi về.

mazsupilami
26-12-2013, 18:52
Ha ha. Nhưng mà chủ thớt xin được Visa 1 tháng của India chưa vây. Cái cấp ở sân bay nghe nói là 1 tuần thôi nhá.

Nếu mà sợ thì đừng có đi các địa điểm linh tinh và đi máy bay thì khỏi lo. có 3 điểm lên đi Bombay, Newdelih, Sa mạc Rhathasan. Sau đó, nếu muốn trải nghiệm thì tàu xuống phía Nam Ấn vòng lên phía Đông, rồi nối vào con đường " Phật tích" thăm Varanasi... TIếp đó vượt biên sang Nepal. Nghé qua Himalayah phía Tây tạng bên Nepal. Đái 1 bãi vào Đất Khựa rồi về.

Visa on arrival lúc mình đến Ấn là dc 22 ngày, nếu muốn xin nhiều hơn thì phải xin trước ở ĐSQ hoặc LSQ ở VN rồi

moo
08-02-2014, 21:54
Bạn nên xin visa ở ĐSQ ấy, mình xin visa loại 6 tháng luôn, 43$; nhưng họ cho hạn mình có 4 tháng, chẳng hiểu tại sao. Mình không biết báo chí thế nào, chứ mình vừa đi tháng 11 về, thấy bình thường. Mình là con gái, cũng đi du lịch bụi. Mình nghĩ mọi người không nên ở 1 mình nơi hẻo lánh vào lúc khuya khoắt.

Nếu bạn không xin đc ở couchsurfing ở Varanasi, thì có 1 hostel này mình nghĩ là số 1 ở đây: iTravelersHostel. Mình ở nhà anh này, nhà anh ấy có hostel này, rất sạch sẽ và ấm cúng. Lại vui nữa, ko phải kiểu hostel giường tầng bí bách, mà ở các phòng rất thoáng đãng và rộng rãi. Mỗi tội họ ăn chay, nên muốn nấu đồ ăn thì không được mang thịt vào. Hình như giá cho nữ và nam khác nhau, mình nhớ khoảng 430Rs Ấn. Tên anh này là Ashy +917379000070. Email: [email protected].

Tại sao mình lại recommend vì mình đã ở đây rồi. Perfect. Chưa kể rất gần ga tàu, chỉ đi bộ 5 phút là tới. Cách sông Hằng khoảng 3-4km, mình cũng toàn đi bộ luôn ^^.

Các lịch trình bạn đưa ra cũng OK, nếu hay đi tàu thì bạn chỉ có 1-2 ngày ở mỗi địa điểm. Từ Varanasi đến Jaipur cực xa, chắc đi tàu mất 2 ngày.

Đến Delhi nên cắt bới thời gian đi Agra, vì thực lòng Delhi không có gì để hứng thú.

Mình nghĩ bạn nên giành thêm thời gian ở Jaipur, thực sự mình muốn quay lại nơi này.

hoangvanphuong75
09-02-2014, 08:53
Delhi là thủ đô có quảng trường ở phủ Thủ Tướng và các Bộ must ghé, thế mới biết nước lớn thì nó ra làm sao. Cắt bớt 1day ở Delhi đễ đi Shimla thủ phủ của 1bang, và cũng là điểm bắt đầu bus đi Manali đễ vào Leh.
India quá rộng và huyền bí, khó có lời khuyên nên đi đâu, cứ Thủ phủ của 1bang mà phang + di tích, bảo đảm OK. India không phải chỉ đi 1lần!

metombond
13-02-2014, 12:43
Mình ơi tớ sẽ ở Ấn từ ngày 23/3 - 4/4, từ 23-25 ở Mumbai vì đi chung với chị bạn có conference ở đấy, sau đấy tính như sau:

26-29 Mar: Dehli, Agra, Jaipur theo tour 4 ngày của Viator (đã fix)
30 Mar: quay lại Dehli, chị bạn quay về VN, còn mình tớ, tính đi tàu qua Lucknow, tàu chạy khoảng 10h đêm, 7.30 sáng tới Lucknow
31 Mar: Lucknow
1 Apr: bay qua Kolkata, chơi tại đó
2-4 Apr: chưa biết đi đâu, làm gì, với ai. Rất mê Ladakh nhưng sợ lạnh.

Nếu bạn thấy có thể match được thì gọi tớ nhé. Tớ sẽ inbox tên và số ĐT