PDA

View Full Version : Một Lọai Mồi Lửa Mới Lạ Đồ Dùng Ko Thể Thiếu Trong Túi Mưu Sinh

tungviet20
13-11-2010, 13:45
Đây là một loại mồi cho vào bùi nhùi để dẫn lửa gọn nhẹ mà dễ làm anh em chỉ cần chuẩn bị rất ít nguyên liệu cân có:
+ Vải trắng: Bằng loại nào cũng được miễn sao không phải vải nilon.
+ Một hộp sắt : Có đục thủng 1 lỗ vừa đủ trên nắp.
+ Một bếp (như bếp ga du lịch càng tốt)
+ Một dụng cụ tạo ra tia lửa (gì cũng được miễn có tia lửa vd đá lửa)

CÁCH Tiến HÀNH:
Bước 1 : Cho vải vào hộp sắt có đục thủng 1 lỗ.
Bước 2 : Đặt lên bếp và wait (5 minites).
Bước 3 : Lấy vải trong hộp ra nó sẽ có màu đen và mềm (nhớ gắp hộp ra khỏi bếp rồi đợi cho nó nguội hãy mở nắp).
Bước 4 : Thử thôi ! lấy 1 nhúm vải đã đốt cháy đó rồi lấy 2 viên đá lửa đập vào nhau cho tia lửa bắn vào và thổi cho nó lên.
Ok rồi đây là video cho anh em chưa hiểu

http://www.youtube.com/watch?v=wAzd7jzZSC4

Còn đây là cách dùng:

http://www.youtube.com/watch?v=XIKznKaaFYI

Thấy hay thank em phát, cảm ơn đã xem!!!!!!:):):):):):):)

TAW
13-11-2010, 17:06
Thấy bên amazon cũng bán, nhưng ko biết có phải loại đấy ko.

https://ecx.images-amazon.com/images/I/41N6MUd6o8L._SL500_AA300_.jpg

http://www.amazon.com/gp/product/B0010O748Q/ref=s9_simh_gw_p200_d9_i1?pf_rd_m=ATVPDKIKX0DER&pf_rd_s=center-4&pf_rd_r=1EJ0GAAMTRN3RFFZJT4R&pf_rd_t=101&pf_rd_p=470939031&pf_rd_i=507846

Primera
13-11-2010, 20:49
Thay vì mất 5 phút để om cái mồi ấy, sao chúng mình không thủ lấy khoảng 8 cái bật lửa ?!

tungviet20
14-11-2010, 08:02
Sặc, đây là mồi dùng lúc cực cần thiết thôi thế lúc không có bật lửa lấy tay mà đánh lửa à?

susu
14-11-2010, 09:03
Em tưởng là chỉ cần có 2 cái đánh lửa như trên hình của bạn TAW, với cả miếng giấy thôi là xong chứ ạ ?
Phải mang theo hẳn 1 cái bếp hoặc hộp sắt (như bếp ga du lịch) thì em mang cả 80 cái bật lửa cũng được ạ.

Đùa tí thôi, ý em là những nguyên liệu cần có quá rình rang bác ạ, hí hí !

susu
14-11-2010, 09:11
Ủa mà em đọc kĩ lại bài, em cứ thắc mắc cái câu : "Lấy vải trong hộp ra nó sẽ có màu đen và mềm (nhớ gắp hộp ra khỏi bếp rồi đợi cho nó nguội hãy mở nắp)"

1. Trong hộp có gì mà cái miếng vải chuyển sang đen và mềm được ?
2. Tại sao lại có nguội với nóng ở đây ? Đã có lửa đâu, đang tìm cách nhóm cơ mà ??

Ôi, hay khả năng đọc hiểu của em nó có vấn đề ??
Bác chủ topic giải thích hộ em cái !!

ragdoll
14-11-2010, 09:28
Hè hè mình cũng thắc mắc y như bạn, xong ngồi suy nghĩ thì chắc là phải làm mấy cái mồi vải đấy ở nhà, lúc đi thì mang đi cùng với cái oánh lửa kia để nhỡ lúc hữu sự mang ra oánh cho thiên hạ lác mắt.
Em thì thay vì phải nhớ mang theo đủ thứ lỉnh kỉnh thế cứ thủ sẵn dăm cái bật lửa, vì đằng nào cũng phải nhớ mang theo. Kể ra có cách nào lấy lửa từ những thứ sẵn có thì thiết thực hơn.

tungviet20
14-11-2010, 09:33
X(X(X(X(X(X(X(anh em hiểu nhầm rồi cái mềm màu đen là miếng vải đã được chuyển thành nhiên liệu chỉ cần 2 viên sỏi đập vào nhau cũng có thể làm miếng vải bắt lửa rồi cho nó vào bùi nhùi va` thổi lên cái này làm ở nhà không cần mang cồng kềnh như vậy phải xem kỹ 2 cái video rồi mới hiểu chứ

susu
14-11-2010, 09:40
Khiếp, càng nói em càng không hiểu !
Ở nhà mà chuẩn bị thế, thì em chạy đi mua bật lửa cho nhanh.

Đồ dùng khẩn cấp mà thế thì thành dùng hàng ngày à, hí hí !!

Em là em đồng ý với bạn rangdoll thôi !
Cứ bật lửa em dùng !

thienson
14-11-2010, 11:12
X(X(X(Xanh em hiểu nhầm rồi cái mềm màu đen là miếng vải đã được chuyển thành nhiên liệu chỉ cần 2 viên sỏi đập vào nhau cũng có thể làm miếng vải bắt lửa rồi cho nó vào bùi nhùi va` thổi lên cái này làm ở nhà không cần mang cồng kềnh như vậy phải xem kỹ 2 cái video rồi mới hiểu chứ

Thế miếng vải đó được tẩm cái gì hả bác?Dầu hỏa hay xăng xe hay xăng thơm?
Rồi nếu trên đường phượt mưa ướt miếng vải đó liệu có đánh lửa lên nổi không??
Còn vấn đề bảo quản khi mang theonữa?Nếu nó dễ cháy thế kia lỡ ta bỏ vào túi quần nó ma sát với chìa khóa hay ở gần điện thoại nó mà bùng lên thì khốn khổ,khốn nạn bác nhỉ?:D

ragdoll
14-11-2010, 11:21
He he ko thể nhịn được cười nên lại phải nhay vào cm phát nữa. Mình nghĩ là túi mưu sinh (survival kit) nó phải là những thứ nhỏ gọn, ko bị biến đổi (hoặc ko dễ bị biến đổi) bởi khí hậu, tác động từ bên ngoài..., chứ còn thế kia thì mua béng cái bật lửa cho vào túi mưu sinh cho nó nhanh gọn dễ hiểu.
Thực ra cái bộ đánh lửa kiểu kia có thể xài tốt với gấy ăn hoặc vỏ cây khô làm xơ ra, còn cái vụ lấy vải cotton ra hầm nhừ thì nặng về trình bày quá.
Bác chủ đừng giận nhé, mọi người cm đều có ý tốt mà.

diengiadung
14-11-2010, 15:02
Miếng vải coton ấy bị nung sẳn sắp thành than tạo ra một dạng vật chất dễ bắt cháy. Tuy nhiên trong điều kiện ẩm ướt, mưa bão thì không biết rằng nó còn dễ cháy không. Cách sáng tạo cũng hay, thanks bạn.
Nhưng tiện hơn, theo tôi nên đem hờ vài ba cái bật lửa ga cho gọn và tiện: cái để trong balô, cái ở túi áo khoác... phòng hờ mất cái này còn cái kia.

dovesky
14-11-2010, 17:19
Em hiểu sao nó cháy rồi. khi miếng vải nằm trong hộp,khí nóng sẽ làm miếng vải thành gần giống như than nhưng ko thành than được vì nó không trực tiếp bị lửa đốt. chỉ cần một mồi lửa nhỏ là nó sẽ bắt lửa liền. nhưng cái này mà để lâu chắc là không dùng được, chỉ cần ẩm một chút là đi tong ngay.

shogun
14-11-2010, 18:18
Em hiểu sao nó cháy rồi. khi miếng vải nằm trong hộp,khí nóng sẽ làm miếng vải thành gần giống như than nhưng ko thành than được vì nó không trực tiếp bị lửa đốt. chỉ cần một mồi lửa nhỏ là nó sẽ bắt lửa liền. nhưng cái này mà để lâu chắc là không dùng được, chỉ cần ẩm một chút là đi tong ngay.

Em đọc tới pác giải thích thì em chả hiểu luôn hahha chắc khả năng đọc kém quá, pác giải thích dùm miếng vải nằm trong hộp tự nhiên sẽ nóng lên hả pác hay là thế nào cho nó nóng làm nóng rồi mang đi xa nguội đi còn bắt lửa được không.

Em nói thật nhé cách của pác chủ đưa ra không hữu dụng vì phứt tạp và khó hiểu, nếu đã có thời gian chuẩn bị thì mua bật lữa đem theo vừa tiện vừa yên tâm hơn nhiều.

voongsenh
14-11-2010, 18:40
Bạn chủ thớt làm em nhớ lại cái diêm an toàn nhãn hiệu Thống nhất cách đây hơn 20 niên....Tổ s..ư nóa 80 que mà cháy có mỗi que cuối cùng :shrug:. Đúng là an toàn thật. Còn cái loại đồ mà bác giới thiệu ở trên thì theo em có đứng cạnh cây xăng dầu mà hát bài Nổi lửa lên em cũng óe cần gọi 114 đâu :))

Bodyparty
17-11-2010, 15:34
Thấy bên amazon cũng bán, nhưng ko biết có phải loại đấy ko.

https://ecx.images-amazon.com/images/I/41N6MUd6o8L._SL500_AA300_.jpg

Giời ơi ! Các bác nghĩ bật lửa là Super man chắc ! He he ... Nếu thế thì nó sinh ra cái Fire Starter bằng Ma-Giê làm cái gì cơ chứ ? Chắc để chơi á ?

Tất nhiên là không để chơi cho vui hay nhìn cho Pờ-rồ rồi. Bật lửa sẽ vô tác dụng trong điều kiện ẩm ướt trong rừng (chứ chưa nói gì mưa). Các bác nào không tin cứ thử mang 100 cái đi mà xem, chắc đến cái 99 sẽ bật được.

Mục đích của cái Clip số 1 đó là giúp ta tạo một mồi lửa bắt cháy nhanh và giữ được lâu, tiết kiệm cho cái Fire starter không phải quẹt (cạo) nhiều lần. Thay vì ta có miếng vải đã được chuẩn bị như vậy, ta cũng có thế dùng miếng vải thường nhưng mỗi tội là phải quẹt cái Fire starter nhiều hơn, lục tốn hơn.

Với lại cái fire starter không tốn công bảo quản như bật lửa. Ta có thể đeo nó vào thắt lưng hay vòng cổ. Rất tiện lợi !

Một tiện lợi khác là nếu bác nào mang theo bếp cồn hay bếp gas, thì không cần phải gí cái bật lửa vào mồi mà chỉ cần cách xa mà quẹt nó vào, an toàn hơn, đỡ cháy lông tay.

Tóm lại là đi chơi ta vẫn mang bật lửa, nhưng chỉ để backup. Còn nếu đi vào những nơi điều kiện khắc nghiệt, thì nên có cái Fire starter.

pvnguyen
17-11-2010, 15:52
Vào rừng đến mức không có lửa thì ở VN cũng ít có dịp bác ạh.
Bây giờ có các bạn "dân tộc" họ nấu ăn hộ hết..lo gì

Bodyparty
17-11-2010, 17:13
Vào rừng đến mức không có lửa thì ở VN cũng ít có dịp bác ạh.
Bây giờ có các bạn "dân tộc" họ nấu ăn hộ hết..lo gì

Vậy thì còn gì bằng .

Như vậy có thêm một cách là thay vì mang theo 1 chục cái bật lửa, ta có thể mang theo 1 chục ... anh "dân tộc".

Khỏe re ha !

Primera
17-11-2010, 20:22
...

Tất nhiên là không để chơi cho vui hay nhìn cho Pờ-rồ rồi. Bật lửa sẽ vô tác dụng trong điều kiện ẩm ướt trong rừng (chứ chưa nói gì mưa). Các bác nào không tin cứ thử mang 100 cái đi mà xem, chắc đến cái 99 sẽ bật được.
....

Mình không rõ là đến khi ẩm ướt không bật nổi bật lửa Bic hoặc Zippo, thì cái mồi lửa ấy mồi để làm gì, mồi vào cái gì để cháy được ? Mồi vào mớ quần áo được bọc khô ráo trong túi nylon chăng? Thế thì mình giấu thêm 1 cái bật lửa trong mớ quần áo ấy là chắc ăn.

À mình nghĩa ra rồi, mồi lửa bằng vải om như kia cực kỳ hữu dụng trong trường hợp máy bay rơi, vì khi lên máy bay chúng mình không được mang bật lửa.

KhungLongCoi
17-11-2010, 21:35
Nên nhớ là mấy cái survival kit là dành cho mấy nước rộng lớn như US chẳng hạn, có những khu đi cả 100km mới có người sinh sống nên mới cần mấy cái survial kit này, trong đó có cái Fire Starter này. Ở mấy nước đó đièu kiện khí hậu khắc nghiệt vd như tuyết phủ quanh năm, mưa rừng, lội sông dẩm mưa,... nên nếu đem theo cái hột quẹt bị ướt là xong luôn. Còn cái Fire Starter thì vô tư, đem ngâm nước luôn cũng được, như khi cần lửa thì móc lên, giũ vài cái cho bớt nước , cạo 1 tý vào đống bùi nhùi rồi xoạt vài phát là có lửa.

Còn k0 thì coi trên kênh discovery, mỗi thứ 2 20h hay thứ 3 cũng lúc 20h có chương trình Dual Survial, Man, Woman & wild, Man vs Wild thì sẽ thấy có nhiều cách tạo lửa (dùng mắt kiếng, dùng fire starter, dùng cung tạo lửa, kéo 2 miếng tre tạo ma sát sinh ra than rồi bỏ vô bùi nhùi tạo lửa). Ở VN thì không có mấy khi lại không có đồ tạo lửa, nhưng mua cái Fire Starter nhét túi lâu lâu lấy ra xoạt xoạt chơi cũng hay.

beautiful
11-12-2010, 15:24
hí hí, vừa tậu được cái cây đánh lửa từ cái địa chỉ mà nnmani2002 cho. Mới đầu tưởng 20/12 mới có, ai dè hôm nay có hàng rồi đó. Bác nnmani2002 có muốn thì alô người ta 1 tí là có ngay.
Cho chắc ăn tui đã quẹt thử nghiệm. Hóa ra chỉ cần 1 ít bông gòn hay xiú vải vụn là nó bắt lửa ngay. Tui nhúng que lửa vô nước cho ướt rồi quẹt lại, hé hé, vẫn được, bắt lửa tốt. Vậy là có đồ chơi ruì :) Cái này chắc dân hướng đạo là khoái! Tui thì chỉ thích sưu tầm linh tinh khè thiên hạ thôi :D

http://*************/index.php?route=product/product&path=38&product_id=105

https://*************/image/cache/data/Cac%20san%20pham%20khac/K105%20c-140x120.jpg

necromancevn
14-12-2010, 14:23
Mình cũng đã đặt mua 2 que quẹt lửa ở đây và đang chờ ship hàng từ SG ra. Hi hi, cám ơn bro gì đã chỉ cho một địa chỉ mua hàng quá tuyệt vời.

SHEN-LONG
02-05-2011, 21:30
Khổ các pác quá , cứ dăm ba cái quẹt gas vào túi là ổn cái vụ lửa , thêm chai cồn y tế nếu em nó khó cháy thì cứ châm vào như ngọn lửa trên cao nguyên thôi , chuẩn bị mấy cái đồ quỷ đó chi cho mất công chiếm chổ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

toanmomday
02-05-2011, 22:06
Khổ các pác quá , cứ dăm ba cái quẹt gas vào túi là ổn cái vụ lửa , thêm chai cồn y tế nếu em nó khó cháy thì cứ châm vào như ngọn lửa trên cao nguyên thôi , chuẩn bị mấy cái đồ quỷ đó chi cho mất công chiếm chổ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Nếu bác theo dõi chương trình Man vs wind trên Discovery sẽ biết công dụng của cái này. Đây là vật bất ly thân của Bear Grills trong các chuyến thám hiểm :D. Cái này nó bé hơn cả cái bật lửa, chiếm mấy diện tích đâu bác. Chỉ cần 1 đống bùi nhùi khô là bác có thể nhóm dc lửa rồi. Thực ra cái này nó chỉ phát huy tác dụng rõ nhất trong các chuyến thám hiểm vào nơi rừng rú hay bị lạc trong rừng đại loại là nơi "khỉ ho cò gáy, văn minh chưa đến :))" hay trong tình huống ko có bật lửa, vô nước mái thoải.