PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Nhật Bản & Hành Trình Đi Tìm Lá Đỏ

Jamie
12-12-2013, 11:06
Hi các bạn,

Trở về sau chuyến đi lần đầu đến Nhật Bản đầy cảm xúc, mình muốn viết vài dòng vừa là để chia sẻ những cảm nhận cá nhân về đất nước và con người xứ hoa anh đào, đồng thời cũng chia sẻ thông tin cho các bạn khác đi sau. Đây cũng là lời cảm ơn của mình đến các bạn đã giúp đỡ mình để mình có được chuyến đi thành công này.

Mình ấp ủ cho chuyến đi cũng gần 1 năm trời, từ lúc có ý định nghiêm túc đến bắt tay vào việc thì thấy có vẻ phức tạp, nhưng dần dần thì thấy mọi sự cũng đơn giản. Để chuẩn bị cho chuyến đi, mình đã tìm đọc các sách về lịch sử, văn hóa và cả du lịch Nhật Bản, trong đó có cuốn sách Frommer Japan (Frommer's Japan (Frommer's Complete Guides), 11th Edition - Beth Reiber). Mình rất thích đọc sách du lịch của Frommer vì nó là 1 cuốn sách đúng nghĩa chứ không phải là “Guide” như là Lonely Planet. Chính vì vậy, mình cũng sẽ viết theo mạch của sách (có thêm tí chỉnh sửa cho phù hợp điều kiện VN). Thông tin du lịch mình sẽ viết ở phần sau các bạn nhé!

http://farm4.staticflickr.com/3744/11146631596_6334db0531_c_d.jpg

Jamie
12-12-2013, 11:08
Đối với 1 người đến Nhật Bản lần đầu như mình thì đất nước này có rất nhiều cái ấn tượng, từ công nghệ Nhật, giao thông Nhật, đồ của Nhật hay là ẩm thực Nhật… Tuy nhiên, điều để lại cho mình ấn tượng sâu sắc nhất ở đất nước Nhật chính là ý thức và lòng tốt của con người nơi đây. Mình cũng đi 1 vài nơi, người dân địa phương ở mọi nơi đa phần đều tốt bụng, nhiệt tình giúp đỡ dân du lịch nhưng ở Nhật Bản thì là lại là một trải nghiệm hoàn toàn toàn khác. Mọi người ở đây đều tốt bụng ở mức độ kỳ lạ, không thể tin được :L

Cũng có nhiều chuyện để kể về lòng tốt của người Nhật, ai đã từng đi Nhật chắc cũng có cả. Mình nhớ nhất là kỷ niệm trên chuyến tàu từ Nikko về Tokyo, mình gặp 1 bạn trẻ trên chuyến tàu và nhờ giúp đỡ việc đi tàu về Asakusa vì mình bị lỡ tàu. Mọi sự là do mình ham chụp ảnh nên bị lỡ chuyến tàu Express từ Nikko về Asakusa, lúc đến ga chậm 2 phút mà tàu đã chạy mất rồi :) Lúc đấy có thể mua vé khác của JR về nhưng vì mình đã mua vé Tobu pass 2 chiều nên tiếc tiền, mình quyết định đi tàu chợ của Tobu thì không mất thêm đồng nào. Tàu Express chạy thẳng 1 mạch về Asakusa còn đi tàu chợ thì phải đi 5 tuyến tàu, đổi 4 lần, lâu hơn khoảng 1 tiếng thì cũng về được đến nơi. Vì đi tàu phức tạp nên mình đã nhờ anh gác tàu ở ga viết lại chi tiết tên tàu, điểm dừng để mình có thể lên đúng đến nơi. Nhưng do thời gian không có nhiều vì tàu sắp chạy nên chỉ ghi được tiếng Nhật (í là loại toàn giun dế). Sau khi lên tàu, mình ngồi chung với 1 bạn trẻ ~25 tuổi nên có hỏi han cụ thể là các ga, tuyến này bằng tiếng latin ra sao. Bạn rất tốt, ghi ra tỉ mỉ nhưng khổ nỗi là tiếng Anh không tốt nên muốn giải thích hay giúp đỡ cũng rất khó khăn mà mình nói gì bạn cũng không hiểu. Giải pháp cuối cùng là dùng Google translate thì cũng hòm hòm, bạn cũng ghi ra thời gian chính xác của mỗi chuyến tàu để mình nhìn đồng hồ mà lên xuống cho đúng. 2 bên nói đi nói lại khoảng 30 phút thì cũng đến lúc bạn phải xuống tàu. Mình thì thấy bạn ngồi bấm điện thoại rất nhiều rồi lại đưa cho mình xem. Lúc cầm điện thoại đúng là rơi nước mắt vì bạn tốt quá, bạn viết một đoạn rất dài bằng tiếng Nhật rồi lại translate ra. Đại í là bạn xin lỗi vì tiếng Anh không tốt nên không giúp được mình nhiều, đây là điểm bạn phải xuống tàu rồi, chúc mình gặp nhiều may mắn và về nhà an toàn. Xúc động rơi nước mắt.

Không chụp được bạn í nhưng đây là thành quả của việc về muộn: Sacred Bridge (Shinkyo) Nikko at night

http://farm4.staticflickr.com/3747/11146496854_6c93a4a366_z_d.jpg

Chuyện đi tàu ở Nhật Bản mình sẽ viết lại ở một phần riêng, nhưng các bạn cứ yên tâm là người Nhật rất sẵn lòng giúp đỡ, nên nếu bạn gặp khó khăn thì đừng ngại hỏi nhé! Một kỷ niệm khác mà mình cũng rất nhớ là từ sân bay Haneda, mình về đến Kawasaki nhưng do muộn quá mình không đi tiếp được, phải ở lại ga này. Đi ra ngoài mua đồ ăn thì cũng gặp 1 bạn khác nhiều tuổi hơn, nói chuyện loăng quăng 1 lúc thì mời mình về nhà ngủ cho đỡ lạnh vì lúc đấy khoảng 2h. Mình vừa ngại, vừa sợ nên từ chối nhưng bạn í cứ mời nằng nặc mất thêm 1h nữa. Sau khi không thấy kết quả thì bạn lại dẫn mình ra Internet Café ở ngay gần đấy để ngủ cho đỡ lạnh. Sáng hôm sau, mình phải đi từ Kawasaki về Tsunashima, đường xá thì cũng search rồi nhưng mà vào ga mới thấy có nhiều tuyến quá, không biết leo lên cái nào mà đi nên phải hỏi. Hỏi 1 bạn thì bạn í nói tiếng Anh đc nhưng lại không biết đường, bạn í lại đi tìm 1 bạn khác biết đường để hỏi. 3 bạn nói chuyến mất 10 phút thì cũng rõ ràng, nhưng để chắc ăn thì bạn í lại bấm cả điện thoại cho yên tâm ;) Đúng là người Nhật cẩn thận và chu đáo thật!

Jamie
12-12-2013, 11:12
Sau 2 ngày đến Nhật Bản và loanh quanh ở Tokyo, bạn mình có hỏi là ấn tượng gì ở Nhật? Giá cả có đắt lắm không? Câu trả lời của mình làm bạn phì cười: Nhật Bản thì rõ là đắt rồi, nhưng mà mình đã chuẩn bị cho điều đấy nên thấy bình thường thôi. Điều kì cục nhất ở Nhật là ĐI BỘ QUÁ NHIỀU, vượt xa mọi kinh nghiệm và cả trí tưởng tượng của mình nữa. Đúng là vãi cả đi bộ.

Shinjuku

http://farm3.staticflickr.com/2813/11246151973_c0b1742841_z_d.jpg

Có lẽ điều này chỉ đúng ở Tokyo nhưng khi đi các thành khố khác, kể cả chỗ miền núi như Kanazawa hay Takayama thì các bạn cũng phải đi bộ ác liệt, chỉ có điều không đâu kinh hoàng cho dân du lịch như Tokyo. Nếu so với Bangkok hay Singapore thì mức độ đi bộ ở Tokyo đúng là vượt xa mọi trí tưởng tượng :LL Nếu các bạn nghĩ là do giao thông ở Nhật kém đến mức phải đi bộ nhiều thì hoàn toàn sai, mà do giao thông ở Nhật phát triển ở một trình độ quá cao nên mới phải đi bộ nhiều. Nếu đi từ điểm A đến điểm B, thì riêng thời gian để chui lên tàu, rồi chui ra khỏi tàu đã mất trung bình 15-20 phút đi bộ (những ga lớn hơn thì còn kinh hơn nhiều), còn chuyện đi bộ từ điểm A đến ga A rồi ga B đến điểm B thì còn tùy. Trải nghiệm đầu tiên là mình đi từ chỗ ở (Akebonobashi) đến Shinjuku để mua máy ảnh. Mình biết là 2 chỗ này gần nhau nên hỏi khách sạn là nên đi bộ hay đi tàu? Họ cũng trả lời rất đơn giản là “Chỗ đấy ngay gần, đi bộ khoảng 20-25 phút là đến”. Thời gian rảnh rỗi nên mình quyết định đi bộ xem sao, cũng là để ngắm phố phường Shinjuku xem thế nào. Nhưng đi mãi, đi mãi, vừa đi vừa phải hỏi đường xem nhỡ mình có đi quá không :d Cuối cùng thì mất hơn 1 tiếng đi bộ cũng đến nơi, đến nơi chỉ có ngồi và thở như thằng sắp chết :p. Rút kinh nghiệm xương máu, từ sau mình chỉ có đi tàu, đi mất 15 phút đi bộ, 5 phút tàu chạy và 170Y. Kinh nghiệm xương máu khi đi Tokyo là chọn các KS càng gần ga càng tốt, vì chỗ mình ở có thể đi bằng 2 tuyến khác nhau, nhưng mình chọn tuyến phải đi bộ ít hơn dù mất thêm tiền. Nghĩ đi nghĩ lại vẫn thấy mình thông minh ;)

Shinjuku

http://farm3.staticflickr.com/2808/11146386596_6dbe7a7c49_z_d.jpg

Yodobashi Camera - Shinjuku

http://farm4.staticflickr.com/3808/11146535793_993ef33499_z_d.jpg

Nói thế để các bạn thấy là chuyện đi bộ Nhật là hết sức bình thường và phổ biến. Nếu đi đến 1 điểm nào đó mà ng` ta bảo là đi mất 15 phút thì đó là khoảng cách trung bình, và thời gian đi của dân VN mình (và các loại dân du lịch khác) thì chắc phải gấp đôi vì dân Nhật đi nhanh và khỏe lắm, mình không theo được đâu :( Trong cuốn sách Frommer của mình, tác giả cũng viết, tính toán quãng đường theo thời gian đi bộ, nhưng sau 1 vài lần ngu thì cũng phải tự nhân đôi thời gian lên mới phù hợp với bản thân :gun

Đó có lẽ là lý do tại sao các ga tàu ở Nhật lúc nào cũng đông nghẹt người, đi bộ như máy và rất có lề lối. Chuyện ý thức của dân Nhật thì có mà kể cả ngày cũng không hết, nếu ai chưa đi thì cứ sang 1 lần cho biết họ kỷ luật thế nào.

Chyoda, Tokyo

http://farm4.staticflickr.com/3739/11246163436_2d63443a73_z_d.jpg

Eizan
12-12-2013, 11:40
Bạn đi cùng xít đợt với mình nhỉ, mình nhớ là còn suýt nữa đi cùng nhưng bạn chạy ngược chiều mình thì phải ^^ Gặp nhau trong topic hỏi đáp suốt.

Rất hóng hớt đợt đi của bạn vì gần như y xì mình luôn, chỉ khác cái quan trọng nhất là góc nhìn :p

anw mình thấy đi bộ ở Nhật cũng vừa vừa vì mỗi lần đi chơi mình đi bộ nhiều hơn thế~

Jamie
12-12-2013, 13:10
Với mục đích chính là đi tìm lá đỏ và chụp ảnh, mình đã cố gắng đi nhiều nhất có thể những khu vườn kiểu Nhật trên suốt hành trình. Và khi sang đến Nhật mới hiểu thực sự thế nào là vườn Nhật.

Vườn trong Villa Tamozawa Nikko

http://farm3.staticflickr.com/2823/11146652193_e56d46e694_z_d.jpg

Kenrouken Garden

http://farm4.staticflickr.com/3754/11246561663_3b17306f90_z_d.jpg

Các khu vườn có ở khắp mọi nơi, mọi ngõ ngách trên đất nước Nhật Bản. Đó là những khu vườn riêng biệt, và đã nổi tiếng khắp thế giới như Kenrouken ở Kanazawa hoặc có thể là những khu vườn trong ở trong các di tích, danh lam như vườn thuộc Villa Gia đình Hoàng gia ở Nikko (Tamozawa Imperial Villa), hay đơn giản là những khu vườn nhỏ trên vỉa hè, hay trong các khách sạn. Có lẽ các khu vườn đã là một phần không thể thiếu của đời sống văn hóa Nhật Bản, của người dân Nhật Bản, ví dụ rõ nhất là hostel của mình ở Kyoto cũng dành khoảng sân trong diện tích chật hẹp của mình để tạo nên 1 khu vườn.

Đối với mình thì một khu vườn đẹp phải bao gồm đầy đủ các các yếu tố cơ bản (cây, lá, nước,…) và đặc biệt phải có điểm nhấn ấn tượng. Khu vườn đẹp nhất mà mình đã trải nghiệm chính là khu vườn của Tenryuji Temple ở Arashiyama, Kyoto. Đây là một khu vườn có diện tích vừa phải, bố trí khá tinh tế và đặc biệt là điểm nhấn rất ấn tượng. Chỉ tiếc là hôm mình đến thì trời mưa, mình ngồi chờ hơn 1 tiếng mà vẫn không hết mưa nên không thể hiện được toàn bộ vẻ đẹp của khu vườn. Mời các bạn thưởng lãm

Tenryuji Temple

http://farm3.staticflickr.com/2824/11247772966_21574958d5_z_d.jpg

http://farm8.staticflickr.com/7324/11247708815_6bb4c46d36_z_d.jpg

trangkhin
12-12-2013, 14:14
Ảnh đẹp quá, hóng lá đỏ ạ :X

chicken82
12-12-2013, 15:05
Ôi ga shinjuku trạm trung chuyển lớn nhất tại tokyo, to hơn ga tokyo rồi. Nhớ những buổi sáng đi làm bị lèn chặt cho đến ga shinjuku lèn chặt đến nỗi bạn đã giơ tay lên thì ko thể nào đưa nó xuống được, đến đây thì mọi người òa xuống và trên tàu điện có thể đứng thoải mái hơn.

Naisana
12-12-2013, 21:39
Đối với 1 người đến Nhật Bản lần đầu như mình thì đất nước này có rất nhiều cái ấn tượng, từ công nghệ Nhật, giao thông Nhật, đồ của Nhật hay là ẩm thực Nhật… Tuy nhiên, điều để lại cho mình ấn tượng sâu sắc nhất ở đất nước Nhật chính là ý thức và lòng tốt của con người nơi đây. Mình cũng đi 1 vài nơi, người dân địa phương ở mọi nơi đa phần đều tốt bụng, nhiệt tình giúp đỡ dân du lịch nhưng ở Nhật Bản thì là lại là một trải nghiệm hoàn toàn toàn khác. Mọi người ở đây đều tốt bụng ở mức độ kỳ lạ, không thể tin được :L

Cũng có nhiều chuyện để kể về lòng tốt của người Nhật, ai đã từng đi Nhật chắc cũng có cả. Mình nhớ nhất là kỷ niệm trên chuyến tàu từ Nikko về Tokyo, mình gặp 1 bạn trẻ trên chuyến tàu và nhờ giúp đỡ việc đi tàu về Asakusa vì mình bị lỡ tàu. Mọi sự là do mình ham chụp ảnh nên bị lỡ chuyến tàu Express từ Nikko về Asakusa, lúc đến ga chậm 2 phút mà tàu đã chạy mất rồi :) Lúc đấy có thể mua vé khác của JR về nhưng vì mình đã mua vé Tobu pass 2 chiều nên tiếc tiền, mình quyết định đi tàu chợ của Tobu thì không mất thêm đồng nào. Tàu Express chạy thẳng 1 mạch về Asakusa còn đi tàu chợ thì phải đi 5 tuyến tàu, đổi 4 lần, lâu hơn khoảng 1 tiếng thì cũng về được đến nơi. Vì đi tàu phức tạp nên mình đã nhờ anh gác tàu ở ga viết lại chi tiết tên tàu, điểm dừng để mình có thể lên đúng đến nơi. Nhưng do thời gian không có nhiều vì tàu sắp chạy nên chỉ ghi được tiếng Nhật (í là loại toàn giun dế). Sau khi lên tàu, mình ngồi chung với 1 bạn trẻ ~25 tuổi nên có hỏi han cụ thể là các ga, tuyến này bằng tiếng latin ra sao. Bạn rất tốt, ghi ra tỉ mỉ nhưng khổ nỗi là tiếng Anh không tốt nên muốn giải thích hay giúp đỡ cũng rất khó khăn mà mình nói gì bạn cũng không hiểu. Giải pháp cuối cùng là dùng Google translate thì cũng hòm hòm, bạn cũng ghi ra thời gian chính xác của mỗi chuyến tàu để mình nhìn đồng hồ mà lên xuống cho đúng. 2 bên nói đi nói lại khoảng 30 phút thì cũng đến lúc bạn phải xuống tàu. Mình thì thấy bạn ngồi bấm điện thoại rất nhiều rồi lại đưa cho mình xem. Lúc cầm điện thoại đúng là rơi nước mắt vì bạn tốt quá, bạn viết một đoạn rất dài bằng tiếng Nhật rồi lại translate ra. Đại í là bạn xin lỗi vì tiếng Anh không tốt nên không giúp được mình nhiều, đây là điểm bạn phải xuống tàu rồi, chúc mình gặp nhiều may mắn và về nhà an toàn. Xúc động rơi nước mắt.

Chuyện đi tàu ở Nhật Bản mình sẽ viết lại ở một phần riêng, nhưng các bạn cứ yên tâm là người Nhật rất sẵn lòng giúp đỡ, nên nếu bạn gặp khó khăn thì đừng ngại hỏi nhé! Một kỷ niệm khác mà mình cũng rất nhớ là từ sân bay Haneda, mình về đến Kawasaki nhưng do muộn quá mình không đi tiếp được, phải ở lại ga này. Đi ra ngoài mua đồ ăn thì cũng gặp 1 bạn khác nhiều tuổi hơn, nói chuyện loăng quăng 1 lúc thì mời mình về nhà ngủ cho đỡ lạnh vì lúc đấy khoảng 2h. Mình vừa ngại, vừa sợ nên từ chối nhưng bạn í cứ mời nằng nặc mất thêm 1h nữa. Sau khi không thấy kết quả thì bạn lại dẫn mình ra Internet Café ở ngay gần đấy để ngủ cho đỡ lạnh. Sáng hôm sau, mình phải đi từ Kawasaki về Tsunashima, đường xá thì cũng search rồi nhưng mà vào ga mới thấy có nhiều tuyến quá, không biết leo lên cái nào mà đi nên phải hỏi. Hỏi 1 bạn thì bạn í nói tiếng Anh đc nhưng lại không biết đường, bạn í lại đi tìm 1 bạn khác biết đường để hỏi. 3 bạn nói chuyến mất 10 phút thì cũng rõ ràng, nhưng để chắc ăn thì bạn í lại bấm cả điện thoại cho yên tâm ;) Đúng là người Nhật cẩn thận và chu đáo thật!

Nói về người Nhật mình xin được kể chuyện góp dzui với bạn chủ topic về trải nghiệm thực tế của mình trong chuyến đi hồi cuối tháng 10 rồi

Đầu tiên là ở Kyoto, trên chuyến xe bus đi tham quan, mình có hỏi đường một cô người Nhật có phong thái rất thanh nhã và điềm đạm, dịu dàng đúng kiểu phụ nữ Kyoto. Hôm đó Kyoto đón mình bằng một ngày mưa bão dữ dội, sau khi chỉ đường cẩn thận cho mình, cô người Nhật đó khẽ cúi đầu nói với mình một câu, tạm dịch là "Sorry for the rain. Đến Kyoto vào lúc mưa gió thế này thì thiệt là vất vả quá". Thú thiệt là lúc đó mình đã đứng hình 5s, không biết trả lời thế nào khi mà chưa kịp cảm ơn người ta chỉ đường cho mình thì đã được nói sorry. Anh bạn đi cùng đợt này với mình là người đi khá là nhiều nước rồi cũng gật gù đồng ý là chắc chỉ có ở Nhật mới có người nói "sorry for the rain" như vậy :))

Người Nhật thứ hai mình cũng gặp trên chuyến tàu điện ở Kyoto là một bác người Nhật lớn tuổi rồi. Nói chuyện một hồi khi biết mình là người VN, bác ấy tỏ ra rất vui mừng và nói với mình là bác là một trong rất nhiều bác sĩ NB đã tham gia vào ca mổ tách cặp song sinh Việt Đức cách đây 25 năm và bác đã từng sang VN khá nhiều lần. Rồi bác ấy kể ỡ Nhật cũng có những trường hợp tương tự do bị nhiễm chất độc từ bom nguyên tử. Bác ấy lớn tuổi lắm rồi, khoảng hơn 70 mà khi kể những kỷ niệm của bác ở VN, mình lại thấy mặt bác rất rạng rỡ làm mình cũng cảm thấy dzui dzui trong lòng. Thật ra VN của mình vẫn được người phương xa yêu mến chứ không hẳn là một nước "tai tiếng" phải không ạ ;)

Người Nhật "xấu xí" thì mình xin bày tỏ một chút thất vọng đối với giới trẻ NB hiện nay. Chuyến đi lần này mình có đi ba công viên giải trí nên mỗi lần chơi trò gì thì phải xếp hàng rất lâu. Một số bạn trẻ NB (một ít thôi chứ không phải là đa số) chắc vì đứng xếp hàng lâu mỏi chân nên cử hai ba người đứng xí chỗ, còn lại thì đi ra ngoải ngồi, khi nào gần đến lượt thì ùn ùn kéo vào cả chục người. Chuyện này có thể là bình thường đối với nhiều nước nhưng ở Nhật là một hành vi được xem là xấu xí vì đã làm phiền và ảnh hưởng đến nhiều người. Dĩ nhiên là nhân viên phục vụ rất nhanh chóng và lịch sự mời những người không xếp hàng mà chen ngang vào ra ngoài ngay. Và mình quan sát thấy là mấy bạn trẻ đó cũng rất nhanh cúi đầu xin lỗi và bước ra ngoài liền chứ không dám lớn tiếng cãi cọ :)

Tommy_ngo
13-12-2013, 00:34
Nghe Bạn viết như vậy làm Mình rùng mình luôn , Hk và Sing ko thể so sánh với Nhật . Có lẽ Mình ko dám mơ nữa , Vì đi mấy nước kia còn oải , Mặc dù Mình đi bộ cũng tốt . Có thể đi từ sáng đến tối nhưng nghe ntn có lẽ hơi bị run , Thank Bạn .

SnowyFox
13-12-2013, 13:00
Nhìn đường phố người ta sạch sẽ y như trong nhà ấy nhở.

vaniacastle
13-12-2013, 20:15
Nữa đi nữa đi bạn ơi, hay quá, mà bạn viết kỹ phần vé máy bay, visa, lịch trình nha^^.

Jamie
14-12-2013, 16:42
@Naisana: vẫn đang chờ ký sự mùa thu của Hương Thảo Thảo Hương đấy.

Kỷ niệm vừa vui, vừa buồn cười nên càng không thể quên trong chuyến đi này của tôi là chuyện săn hình geisha ở Gion, Kyoto. Chuyện càng nghĩ lại càng buồn cười.

Số là tôi đã nhìn thấy geisha trong lễ hội lịch sử ở Asasuka vào hôm chủ nhật 3/11. Geisha xuất hiện trên những chiếc xe đẩy và diễu qua con đường cho những kẻ háo hức như tôi ngắm nhìn và chỉ trỏ. Tôi cũng chụp 1 vài bức ảnh cho nó đầy đủ tư liệu nhưng rồi tự nhủ mới bản thân rằng đây cũng chỉ là geisha “hàng fake”, ý là geisha biểu diễn chứ không phải geisha thật nên chụp rồi cũng chẳng thấy hứng thú gì. Lòng tự nhủ rằng mình phải nhìn thấy 1 geisha thực sự.

Tokyo Historical Festival, Asasuka 03 Nov

http://farm3.staticflickr.com/2886/11146279846_4133ab226d_z_d.jpg

Sau khi rời Tokyo, tôi đi đến Kanazawa để nhìn ngắm khu vườn Kenrouken nổi tiếng. Trong lúc lang thang ở Kanazawa, tôi có đi đến Higashi Chaya District vì thấy bảo là ở đây có geisha. Đây cũng là một khu phố cổ với những ngôi nhà cổ giống như mọi khu khác ở Nhật thôi. Nhưng loanh quanh 1 lúc thì cũng tìm được một cái nhà có geisha biểu diễn thật, admission là 700Y nhưng hiện tại thì đã hết chỗ, muốn xem thì phải chờ lượt sau. Cũng muốn vào xem nhưng phải chờ lại hơi ngại, lại còn mất đến 700Y thì cũng hơi tiếc. Nhưng quan trọng nhất là có đồng chí người Nhật đi bên cạnh lại bảo đại ý là:”Nếu mày đến Kyoto thì đến Gion mà xem, rất nhiều geisha nên xem dễ ợt, lại chẳng mất tiền”. Mình nghe cũng xuôi xuôi nên té luôn, ra làm cốc kem trà xanh rồi đi tiếp.

http://farm4.staticflickr.com/3725/11246282866_c2a3a951ab_z_d.jpg

Sau khi tới Kyoto, tôi tự nhủ rằng bên cạnh nhiệm vụ truy tìm lá đỏ thì việc tìm gặp geisha cũng là việc không kém phần quan trọng. Theo chỉ dẫn của sách vở và cả dân địa phương, tôi tìm đến 1 nơi nổi tiếng nhất để xem geisha ở Kyoto có tên là Gion Corner ở khu Gion. Khi đến được Gion rồi thì cũng mất thời gian tìm đường nên khi đến Gion Corner thì cũng vắng vẻ, chẳng thấy cả người bình thường chứ đừng nói đến geisha. Loay hoay một lúc thì cũng phải mấy bạn đi tìm geisha như mình và được chỉ rằng: mình đã đến muộn, muốn xem geisha phải đến vào lúc 6h chiều ngày mai nhé!

Để cho chắc ăn thì chiều hôm sau tôi có mặt ở Gion Corner vào tầm 5h. Trời đã xẩm tối nhưng khi đến nơi thấy đông đặc người, hóa ra dân tình đã kéo đến bu đặc ở khu này cũng chỉ với một nguyện vọng là đi tìm geisha. Đám đông hết đứng lại ngồi ở mọi ngõ ngách của con phố, trò truyện rôm rả về chủ để geisha nữa. Rồi đột nhiên, đám đông ồ lên khi nhìn thấy 1 geisha di chuyển với tốc độ của gió cấp 12 đi tới. Dân tình vội vàng lôi súng ống ra bắn nhưng không kịp vì bạn ý đi nhanh quá, đúng là không thể trở tay kịp. Bài học đầu tiên: mọi thứ phải sẵn sàng.

http://farm6.staticflickr.com/5523/11248031383_3830151f21_z_d.jpg

Theo tâm lý bày đàn, tôi cũng rút hàng ra, set ISO tận 1600 cho chắc ăn. Tự nhủ rằng ảnh có noise thì cũng phải có hình geisha trong đó. Tiếp tục là quá trình trò chuyện, chỉ trỏ và chờ đợi của dân tình về chủ để geisha. Cũng phải mất 1 lúc sau, trên phố xuất hiện 1 chiếc taxi không chở ai chạy chầm chậm, bà con liền ùa theo vì đoán là xe này sẽ chở geisha đi đâu đó. Rồi xe cũng dừng lại nhưng dân tình đã bu kín cả phía trước, không thể chen vào được nên tôi đành liều vòng ra đằng trước, với ý nghĩ rằng kiểu gì geisha cũng xe phải lên xe nên đứng đây kiểu gì cũng chụp được. Và thế là đã thành công. Bài học thứ 2: cứ phải khác người.

Geisha in Gion, Kyoto (Her name is Maiko Satsuki)

http://farm8.staticflickr.com/7408/11248026023_405da4bee5_z_d.jpg

Sau khi chụp tưởng tấm hình này thì tôi cũng thả lỏng cơ mặt tự mãn vì thế là hoàn thành nhiệm vụ, đám đông lố nhố cũng giải tán dần để về ăn cơm. Đang ngồi ngắm thiên hạ và lau ống kính để cất thì từ xa xa lại xuất hiện 1 cơn gió cấp 8 lướt tới, nhưng khi nhìn kỹ thì hóa ra là 1 đôi chứ không phải là 1 cơn gió. Thế tôi lại lịch phịch chạy theo để bắn tỉa, đã có súng ống sẵn sàng rồi nhưng mà gió cấp 8 cũng mạnh quá, săn đuổi cũng chỉ được thế này. Bài học cuối cùng: chủ quan là chết ngay.

Geisha in Gion, Kyoto (They are Geiko Kyoka and Maiko Sachiho)

http://farm8.staticflickr.com/7437/11247939075_3559e69c1b_z_d.jpg

Jamie
16-12-2013, 09:32
Lá xanh

Hành trình đi tìm màu lá đỏ của tôi khởi đầu từ Hama Rikyu Garden ở Tsukiji, Tokyo. Thời điểm đầu tháng 11 không phải là lúc phù hợp để ngắm là đỏ ở Tokyo vì lúc đó lá còn xanh lắm. Tuy nhiên, nhìn ngắm là phong xanh, vàng và đi dạo trong khu vườn này cũng là quyết định đáng giá.

http://farm6.staticflickr.com/5475/11146578063_5553cfba67_z_d.jpg

http://farm3.staticflickr.com/2842/11146324355_4d04025a67_z_d.jpg

http://farm6.staticflickr.com/5498/11146372814_84dde1ab89_z_d.jpg

Đi loanh Tokyo thăm quan thì chủ yếu vẫn là lá xanh, may mắn thì cũng có cây đang chuyển sang màu đỏ. Cũng gọi là ngắm tạm cho đỡ them.

Harajuku

http://farm6.staticflickr.com/5539/11246053925_6784974674_z_d.jpg

Imperial Palace Tokyo

http://farm3.staticflickr.com/2815/11246183124_7e573533e0_z_d.jpg

Jamie
16-12-2013, 09:34
Lúc có ý định đến Nhật, tôi muốn đến vào mùa xuân để ngắm hoa anh đào nhưng sau khi tham khảo thông tin trên mạng thì tôi quyết định đi vào mùa thu để ngắm lá đỏ. Lý do đơn giản vì vẻ đẹp của hoa anh đào mong manh quá, nhiều người đi mấy lần rồi mà vẫn trượt hoa anh đào nên như thế có lẽ là hơi rủi ro. Mình đi ngắm lá thì dù đỏ hay vàng thì nó vẫn còn đó, không rụng rời tả tơi như hoa thì có lẽ an toàn hơn.

Nhưng tôi đã lầm. Ngắm lá đỏ và mùa thu cũng mong manh không kém vì cây lá cũng chuyển màu khá tùy hứng, chỗ xanh, chỗ vàng hay cả là vừa vàng vừa xanh trên một chiếc lá. Đó cũng là một may mắn thú vị khi bạn được nhìn thấy khoảnh khắc chuyển mùa thể hiện trên từng chiếc phong nước Nhật. Tôi không hiểu nhiều về thực vật, nhưng thấy có những cây lá chuyển màu từ xanh sang đỏ, có cây lại có thểm 1 màu trung gian là màu vàng. Chính vì thế mà mùa thu càng có thêm nhiều màu sắc.

Kenrouken Garden, Kanazawa

http://farm6.staticflickr.com/5477/11246463074_01106c399f_z_d.jpg

http://farm4.staticflickr.com/3705/11246458513_af053f3ffc_z_d.jpg

Kinkakuji (Temple of the Golden Pavilion), Kyoto

http://farm3.staticflickr.com/2883/11247589033_a77af5d9bf_z_d.jpg

http://farm8.staticflickr.com/7405/11247579663_616400b659_z_d.jpg

http://farm6.staticflickr.com/5484/11247624395_977be14814_z_d.jpg

Jamie
16-12-2013, 09:35
Tiếp tục là những chiếc lá thu đang chuyển màu

Hiroshima

http://farm8.staticflickr.com/7401/11248150745_6d885b02b3_z_d.jpg

Ginkakuji (The Temple of the Silver Pavilion)

http://farm4.staticflickr.com/3811/11247787755_3d35a8f97b_z_d.jpg

http://farm8.staticflickr.com/7359/11247800925_2ef837ca4e_z_d.jpg

Takayama Historical Government House (Takayama Jinya)

http://farm4.staticflickr.com/3722/11247408785_22885d396e_z_d.jpg

Jamie
16-12-2013, 09:35
Cũng phải trải qua một chặng đường dài, tôi mới tìm được màu lá của nước Nhật. Đó là màu lá đỏ hoặc cũng có thể là màu vàng đối với từng cây cụ thể. Được ngắm nhìn và chụp ảnh sắc thu nước Nhật thật không còn gì bằng.

Yamashita Park, Yokohama

http://farm8.staticflickr.com/7319/11248279935_26237d35db_z_d.jpg

Nara

http://farm4.staticflickr.com/3743/11248013356_dff8f79c5a_z_d.jpg

Itsukushima Shrine, Miyajima, Hiroshima

http://farm6.staticflickr.com/5495/11248296454_d7a94e2a83_z_d.jpg

Takayama

http://farm3.staticflickr.com/2872/11247272415_11e62b3faa_z_d.jpg

http://farm8.staticflickr.com/7453/11247282675_f24b3a6459_z_d.jpg

http://farm8.staticflickr.com/7373/11247346735_5ef972b687_z_d.jpg

Jamie
16-12-2013, 09:36
Khi sắc lá đã chuyển sang đỏ, mục đích đã đạt được – mission completed. (c)

Kyoto

http://farm8.staticflickr.com/7444/11247861544_01a2e642e9_z_d.jpg

Hida no Sato, Takayama

http://farm4.staticflickr.com/3692/11246696965_79b3d5ba69_z_d.jpg

Nikko

http://farm6.staticflickr.com/5482/11146694275_3e2187d9f1_z_d.jpg

Ogimachi, Shirakawago

http://farm4.staticflickr.com/3810/11246570924_c1475f880d_z_d.jpg

Nikko Tamozawa Imperial Villa

http://farm8.staticflickr.com/7443/11146702643_8621008cec_z_d.jpg

metombond
16-12-2013, 11:52
Nhật không đón bạn với mưa và cái lạnh buốt xương là tốt òy, ảnh đẹp lung linh. Còn vụ gặp Geisha thì hên xui, 1 ngày mưa gió ở Gion mình chả có ý định hay súng ống gì, gặp 2-3 em Maiko lướt thoăn thoắt trên đường, thấy mình ngó trân trân còn nhoẻn miệng cười. Giờ Geisha còn ít lắm, chủ yếu là Maiko thôi. Ngoài các em gái có 7 tấn phấn trên mặt này thì Kyoto đẹp dịu dàng, mùa lá vàng lá đỏ chắc còn quyến rũ nữa. Mình sinh ra để chết với những small historical towns như Kyoto và Ubud ;-))

metombond
16-12-2013, 20:59
Ngày cuối năm phải lôi bài tập về nhà làm, chán qué, lên đây tán phét tí cho đỡ chán.

Nói về chuyện nhiệt tình của người Nhật, ngày mình bước chân tới Tokyo còn ngố tàu lắm. Tham rẻ cái vé mb của Cathay Pacific mà phải đi lòng và lòng vòng, lọ mọ đi từ sớm bảnh mắt mà hơn nửa đêm mới về tới Tokyo. Trời thì lạnh buốt, cái vali thì rõ to, xuống ga tàu là mù tịt đường xá (dù bản đồ, Lonely planet trang bị đến tận răng), lơ nga lơ ngơ, đi 1 vòng lại quay lại chỗ cũ, rầu muốn khóc. Đứng xị mặt 1 lúc rồi quyết định là đường ở mồm, túm đại 1 đôi đang đi trên đường (cũng có chút chiến lược ở đây, nửa đêm gà gáy rôì, hỏi phải mẹ mìn nó chỉ cho đi vào ổ phỉ thì teo). Tiếng Anh tiếng em tiếng Nhật dở một lúc thì người hỏi và người được hỏi cũng hiểu nhau =)), các bạn nhiệt tình dắt mình tới tận ryokan mình đang tìm, vừa đi vừa dặn dò (again, hiểu thì ít, cảm kích thì nhiều), đại khái là nên cẩn thận, số ĐT của tui đây, cần gì thì gọi, cuối cùng thấy cái mặt mình ngu quá hay sao mà đưa luôn cái ĐT, bảo you cầm mà dùng, bao giờ rời Tokyo thì đưa trả lại cũng được. Holy cow, cả đời mình chỉ bị giật đt, chưa bao giờ được người dưng biêú không cái đt (CDMS, GPS đàng hoàng nhé, thời 2005 thế là oách lắm òy), mặt con bé nhìn càng ngu hơn :T ... thật tình ...

Và ryokan không có chuông nhé, càng không có lệ gõ cửa. Văn hoá tây phương bố dạy từ bé vô ích, gõ 15' không thấy ma nào ra mở, cho tới khi một bạn khách đi chơi về, nhẹ nhàng kéo cửa cái xịch, nhìn cái mặt ngu của mình cười thông cảm :shrug:

Bạn Jamie còn ảnh lá vàng lá đỏ lá xanh gì thì post hết đi nhé, xem lấy tinh thần năm sau làm trip ngu nữa nào (beer)

Jamie
09-02-2014, 14:40
Chuyện đi lại ở Nhật, nhất là chuyện đi tàu ở Tokyo là vấn đề khiến nhiều người lo lắng khi đi du lịch. Tôi cũng đã có suy nghĩ như vậy nên sẽ cố gắng chia sẻ với các bạn thông tin một cách rõ ràng nhất để thuận tiện cho những ai đi lần đầu như tôi. Tuy nhiên, ở Nhật tất cả mọi thông tin đều đầy đủ và rất rõ ràng, nên ta có thể đi chậm nhưng tuyệt đối không đi nhầm tàu, vì việc sửa sai trong đi tàu là rất mất thời gian và tiền bạc.

Đi tàu ở Tokyo
Nguyên tắc đầu tiên khi đi lại ở Tokyo mà các bạn đều phải nhớ: “It will always take longer than you think.” tức là thời gian đi lại bao giờ cũng lâu hơn mình tính. Trừ phi bạn đi taxi với giá cắt cổ ở Tokyo (nếu không gặp tắc đường) thì thời gian khá chính xác chứ đi tàu theo kiểu dân du lịch như mình thì chắc chắn là lâu hơn nhiều. Nguyên nhân do Tokyo rất rộng, tàu chạy nhanh nên cảm giác lúc nào cũng gần, nhưng thực tế là quãng đường rất xa. Thời gian đi tàu, chờ tàu là 1 phần thì thời gian đi bộ đến ga, ra khỏi ga, đi bộ trong ga để chui lên tàu là rất nhiều nên như tôi đã nói lần trước: đi bộ ở Nhật là điều kinh khủng nhất =)).

Tìm tàu
Việc quan trọng nhất khi đi tàu là phải tìm được đúng chuyến tàu để đi đến nơi. Đây có lẽ là điều tuyệt vời nhất mà mình đã thấy ở Nhật: tất cả đã có internet trợ giúp. Trang web để cung cấp thông tin là http://www.hyperdia.com/ cung cấp thông tin về tuyến tàu, giá vé cực kì chính xác. Chỉ cần vào web search đi từ ga A đến ga B, website sẽ cung cấp cho bạn vài phương án di chuyển. Cứ việc lựa chọn thoải mái rồi dành sức và đi bộ hihi. Những điểm quan trọng mà bạn phải nhớ khi đi tàu là: (i) ga xuất phát (ii) ga trung chuyển (nếu có) (iii) điểm kết thúc (iv) tuyến tàu (cái này vô cùng quan trọng). Bản thân mình thì dùng điện thoại và screen captured là xong.

Vé tàu
Vé tàu ở Nhật cực kì tiện lợi cho tất cả mọi người, kể cả người đi lần đầu như tôi. Thẻ Suica, Pasmo là loại thẻ nhiều người quan tâm nhưng bản thân mình lại không xài.Thẻ Suica, Pasmo là thẻ trả trước (có thể nạp thêm khi hết tiền) và có 1 chút discount nếu bạn là người đi lại rất nhiều trong ngày, hoặc đi lại theo một tuyến cố định. Bạn của mình ở Nhật dùng thẻ này (kiểu như vé tháng nhà mình) để đi lại theo một tuyến cố định chứ dân du lịch thì mình thấy không cần thiết lắm.
Tôi chỉ mua vé từng tuyến và trả tiền mặt từng chặng vừa để tìm hiểu, vừa để tìm hiểu thông tin, vừa để kiểm tra xem cái Hyperdia dùng có dc không hihi. Ở mỗi ga đều có trạm gác, là nơi vừa tư vấn, cung cấp thông tin, giải quyết trục trặc vừa là nơi bán vé cho các bạn. Nếu mua vé quen thì cứ ra máy bán vé, nhanh gọn đơn giản. Mua vé đi tàu bằng máy tự động ở Tokyo và toàn Nhật Bản thì bạn hoàn toàn có thể sử dụng tiền mặt (giấy, xu); đơn giản là cứ chọn số tiền phải trả, cho tiền vào máy rồi máy sẽ tự trả lại tiền thừa (nếu có). Cái này mình thấy văn minh hơn hẳn ở Sing vì ở Sing không thể dùng tiền mặt mà bạn bắt buộc phải sử dụng prepaid card.

Trên tàu đi Nikko từ Asakusa

https://farm4.staticflickr.com/3820/12402894434_bf599ee1d2_z_d.jpg

Tuyến tàu và ga tàu
Ở Tokyo có 13 tuyến (line) tàu điện ngầm và một số tuyến đi nổi. Ở Tokyo thì không ai quan tâm đến việc mình đi tàu điện ngầm hay nổi vì đấy là việc của công ty quản lí. Tất cả cả ngầm và nổi khoảng chừng 20 tuyến gì đó, mỗi tuyến cho khoảng 10-15 ga. Mỗi tuyến tàu được kí hiệu bằng 1 màu và 1 chữ cái đại diện, chẳng hạn như tuyến Ginza thì kí hiệu là chữ G và màu da cam hoặc Hibiya là chữ H. Mỗi ga thuộc một tuyến lại được đánh số thứ tự ví dụ như ga Asakusa là điểm dừng thứ 19 trên tuyến Ginza nên sẽ được đánh số là G19, ga Akebonobashi (chỗ tôi ở) thì được đặt là A3,…

Ga Kawasaki

https://farm3.staticflickr.com/2867/12402351953_28613019d4_z_d.jpg

Các ga nhỏ như Akebonobashi thì có thể là điểm dừng của 1-2 tuyến tàu nhưng các ga lớn như Shinjuku hoặc Asakusa, Kawasaki,.. thì là điểm giao nhau của rất nhiều tuyến tàu. Khi ngồi trên tàu ở Nhật, mình rất nhớ câu “Interchange with Ginza line, Toei Shinjuku line,…” ngồi nghe mà thấy dài miên man các tuyến giao nhau ở đây. Các ga lớn đều rất rộng, có nhiều cửa ra nên điều quan trọng nhất là các bạn phải nhớ chính xác là tuyến tàu mình cần đi để tránh bơ vơ :shrug: Biển chỉ dẫn đều rất rõ ràng nên luôn luôn chú í đến tuyến tàu, sau khi vào được ray rồi thì hỏi lại chiều đi đến để tránh nhầm là được.

Việc chuyển tàu cũng hệt như vậy. Sau khi đến điểm A bằng line Ginza, bạn phải chuyển sang line Toei để đi đến điểm B (đây là điểm giao nhau của 2 line này). Việc của chúng ta là xuống tàu, tìm đến line Toei, lại lên tàu rồi lại xuống tàu :D Tùy thuộc vào bạn phải chuyển tàu bao nhiêu lần.

Sau khi đã xuống tàu, việc quan trọng không kém là tìm đúng cửa ra để cuốc bộ tiếp. Thông tin này đều rất rõ ràng ở mỗi điểm thăm quan, hoặc tại cá ga, các điểm trực ga. Ví dụ như bạn đi Bảo tàng Nghệ thuật hiện đại Quốc gia thì chỉ dẫn là ga Takebashi, exit 1B, 5min (đi bộ 5 phút); hoặc đi chợ cá Tsukiji thì sẽ là Station: Tsukijishijo (exit A2, 2 min.) or Tsukiji (Honganji Temple exit, 10 min.)

Đi bộ ở ga Shinjuku

https://farm8.staticflickr.com/7395/11246090346_66dfec9c09_z_d.jpg

Jamie
09-02-2014, 14:42
Tổng kết lại quy trình đi tàu ở Tokyo như sau:

1. Search xem mình đang ở gần ga nào, điểm đến của mình ở gần ga nào.
2. Vào Hyperdia để search tuyến tàu; ga đi, đến và giá tiền.
3. Đi bộ đến ga, mua vé và tìm đường lên tàu
4. Chuyển tàu (nếu có)
5. Xuống tàu, tìm đúng cửa ra để đi tiếp đến điểm tham quan.

Lưu ý:

1. Bạn phải đi bộ (taxi miễn bàn) tới ga để đi tàu. Thế nên việc lựa chọn ga nào để xuất phát cũng rất quan trọng. Cách thức của mình là vào Google Map để search từ điểm A đến điểm B, phương tiện đi lại là tàu. Google sẽ cung cấp cho bạn vài phương án, trong đó thông tin quan trọng nhất là ga nào gần chỗ bạn đang đứng, và đi bộ đến đó mất bao lâu. Mình đã từng chọn ga ở xa hơn cho rẻ nhưng đi bộ có mà gẫy cẳng. Nếu điểm đến là những điểm nổi tiếng thì có chỉ dẫn rõ ràng thì thuận lợi i.e. Station: Tsukijishijo (exit A2, 2 min.) or Tsukiji (Honganji Temple exit, 10 min.), trường hợp này chắc chắn sẽ chọn ga đầu tiên vì đi bộ ít chứ đi bộ 10 phút kiểu Nhật thì ta đi nhanh thì cũng phải mất 20 phút. Còn những điểm chung chung kiểu như khu Ginza thì cứ xác định là đi bộ mút chỉ.

2. Hyperdia cung cấp nhiều lựa chọn cho 1 điểm đi đến nên chúng ta phải lựa chọn. Tiêu chí có thể là (i) giá cả - chênh lệch không đáng kể (ii) số lần chuyển tàu – cái này quan trọng

3. Mua vé: khi bạn đã có thông tin về giá vé ở Hyperdia (chẳng hạn như đi từ điểm A đến B hết 290 Yen), chỉ việc vào máy chọn số tiền (290Y), cho tiền của mình vào, và máy sẽ trả lại tiền thừa và nhận vé. Trong 2 bước này, bước nào trước cũng được. Nếu chưa biết giá, cứ mua vé giá thấp nhất, rồi khi ra khỏi ga đến, sẽ có máy tính xem bạn phải trả thêm bao tiền (Fare adjustment). Nếu dùng Pasmo/Suica, bạn cũng chẳng cần quan tâm đến tiền vé, cứ quẹt thẻ ở ga xuất phát, quẹt lần nữa ở ga kết thúc, máy sẽ tự động trừ tiền trong thẻ.

Như mình đã nói ở trên, ở Nhật cái gì cũng có Internet trợ giúp, dân Nhật dùng Internet mọi lúc mọi nơi nên các bạn cố gắng thuê 1 cái wifi router hoặc sim 3G để tìm đường. Chuyến đi của mình được tài trợ 1 cái wifi router nên chẳng khác gì có bảo bối bên người, đi bộ tìm đường, tìm tàu hay giao dịch với người Nhật bằng Google translate đều được. Thật không còn gì bằng!

Cũng phải cám ơn người Nhật vì tất cả mọi người đều rất tốt và rất nhiệt tình giúp đỡ. Cái gì không biết, không rõ thì cứ hỏi, kiểu gì cũng được giúp đỡ tận tình. Bản thân mình biết mỗi câu Arigato còn đi lại tung hoành, tung hoành xong thì có thêm câu Sumimaseeee bên cạnh (c)

Hanamichi_IVC
10-02-2014, 09:48
Thông tin về đi lại chi tiết quá, thanks bạn nhé :)
Mình đang dự tính đi Nhật vào cuối năm nhưng đang sợ vụ visa, bạn có thể cho mình xin thông tin và thủ tục chi tiết về việc này được không
Nghe mọi người hay đi Nhật vào mùa thu để ngắm hoa cỏ, nhưng mình có 1 số lí do chỉ có thể đi vào cuối năm tầm khoảng tháng 11, 12, vậy thì nên đi đâu bạn nhỉ, hay lại đi săn lá đỏ theo bạn vậy ^^

kimthibkt
10-02-2014, 15:51
Quá dữ luôn. Mình cũng muốn hỏi thăm vụ visa để qua đấy. Tổng chi phí cả chuyến đi của bạn là bao nhiêu thế?

Jamie
09-09-2014, 13:09
Ở Nhật mà lại so sánh giá cả với Việt Nam mình thì chỉ có 1 từ duy nhất là… CHÁT. Nhiều người cứ hay hỏi câu đầu tiên sau khi đi du lịch là: “Hết bao tiền?” Một câu hỏi vô cùng khó trả lời vì mỗi người có nhu cầu khác nhau, ăn uống đi lại chẳng biết thế nào mà lần nên trả lời cũng khó khăn lắm. Tuy nhiên, sau khi lang bạt kì hồ các kiểu thì tôi cũng tạm thời tính qua qua thì giá cả ở Tokyo ~3-4 lần giá cả ở HN hoặc SG. Nghĩa là nếu bạn ở 1 nhà nghỉ giá 300k ở HN thì ở Tokyo khoảng 1t-1t2, còn nếu ở KS giá 1tr ở SG thì bên kia tầm khoảng 4tr. Đại khái là như vậy  (còn ở Hàn Quốc thì rẻ hơn, ~3 lần so với ta)

Ăn uống bên Nhật thì cũng không phải là ngoại lệ, giá 1 hộp bento trung bình từ 500-1000Y (loại xịn thì phải). Em thì ít tiền nên toàn ăn loại 500Y, chắc nó cũng tương đương 1 hộp cơm bình dân 20-30k ở HN quê em. Nói thế để các bạn có 1 cái nhìn chung chung về giá cả bên Nhật ra sao.

Xã hội Nhật rất văn minh và trật tự, nhưng hàng ăn vỉa hè cũng có. Tuy nhiên, hàng ăn vỉa hè chắc là chỉ bán trên vỉa hè thôi, còn lại thì rất có tổ chức, không có lấn chiếm như nhà mình, giá cả thì cũng tương đương convenient store (500-1000Y).

https://farm4.staticflickr.com/3716/11247447825_9fcedf07b2_z.jpg (https://flic.kr/p/i8U7oe)

https://farm6.staticflickr.com/5592/15046314619_1b87b5731f_z.jpg (https://flic.kr/p/oVAi8z)

https://farm4.staticflickr.com/3898/15046521147_85cca05af5_z.jpg (https://flic.kr/p/oVBmwp)

https://farm6.staticflickr.com/5541/11146414974_8e65f0b5b7_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYhQw)

Đi du lịch Nhật mà muốn ăn uống tiết kiệm để lấy tiền đi chơi như em chỉ có cách duy nhất là ăn ở convenient store. Ở Nhật có 3 thương hiệu lớn nhất, có cửa hàng ở khắp mọi và có chữ tiếng Anh để cho dân bụi đọc đó là: 7 Eleven (khắp châu Á), Lawson và Family Mart. Giá cả thì cơ bản như nhau, nhưng mỗi hệ thống họ có lợi thế trong từng mặt hàng nhất định, nếu có điều kiện các bạn cứ để ý. Các convenient store kiểu này để có đủ những thứ cần thiết: đồ ăn uống, vật dụng hàng ngày, vệ sinh và gia dụng, và các dịch vụ văn phòng linh tinh như photo, scan, gửi mail hay có luôn cả máy ATM bên trong. Đặc biệt là có bán cả… tạp chí người lớn luôn (bán công khai nhưng tạp chí bị buộc dây ở ngoài để chống đọc trộm hihi)

https://farm4.staticflickr.com/3731/11246156933_e3b04f269d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MuDt)

Tất nhiên ở Nhật thì ăn uống trong các cửa hàng là điều phổ biến nhất, giá cả cao hơn 1 chút (1-2000Y). Ngoài ra, các nhà hàng ăn uống sushi hay BBQ cũng ken đặc người, ngon bổ rẻ thì phải có thổ địa dẫn đi. Còn các thể loại ăn uống cao cấp thì em không có cơ hội được thử sức, nhưng 1 suất bò Kobe tắm bằng Romano và nghe nhạc Mozart thì cũng đâu đó từ 4000Y trở lên. Chỉ tiếc là là món sushi gắp trên người thì em không có điều kiện kiểm chứng nên không có thông tin hầu các bác được.

Liên quan đến chuyện chợ búa cơm nước ở Nhật thì có 1 cái phải khẳng định là công nghệ sử dụng tiền mặt (cash) của Nhật là đỉnh cao của thế giới. Không kể đến các máy bán hàng tự động (vending machines) có mặt ở tất cả mọi ngóc ngách (kể cả trong guest house…), thì kể cả các cửa hàng truyền thống, hay bến tàu hoặc trên xe buýt mới thấy đỉnh cao này. Sau này, khi đi Hàn Quốc thì em càng thấm thía cái sự cao thủ của người Nhật trong bộ môn cash (nhưng HQ lại hơn Nhật ở cái khác hihi). Chỉ chung kết lại một câu là với tiền mặt, bạn có thể mua dc mọi thứ ở Nhật, kể cả bạn có biết chữ hay không biết chữ; không biết các con số, không biết phép cộng hay phép đếm cũng không sao hết: máy giải quyết tất.

Jamie
09-09-2014, 13:11
Điều ấn tượng nhất và cũng là đặc sản của Nhật chính là Macha – trà xanh. Cái gì cũng có Macha và ở đâu cũng có bán cái này, chế biến trong mọi trường hợp.

Bột trà xanh

https://farm6.staticflickr.com/5543/11247548016_282e27d9f9_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UCaE)

Kem

https://farm3.staticflickr.com/2894/11247746745_359e76f585_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VDf2)

https://farm4.staticflickr.com/3713/11246285776_971084bf21_z.jpg (https://flic.kr/p/i8N9WU)

Pha để uống

https://farm8.staticflickr.com/7364/11247506045_121c9f7acb_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UpG2)

Jamie
09-09-2014, 13:48
Tôi không phải là người thích mua sắm và cũng không có tiền để mua sắm nhiều khi ở Nhật nhưng do nhàn rỗi sinh nông nổi, cộng với tính tình tiền ít nhưng lại mơ mộng cao xa nên dành nhiều thời gian cho việc mua bán đồ và sau này khi sang Nhật thì càng có cơ hội để ý về việc tiêu tiền ở xứ này.

https://farm4.staticflickr.com/3838/14999771397_7f2a503a18_z.jpg (https://flic.kr/p/oRtKse)

Nói đến mua sắm ở Nhật thì chắc ai cũng nghĩ đến mua sắm đồ điện tử và máy ảnh. Tất nhiên là như thế rồi, vì đây là cái nôi của ngành này và mua sắm ở Nhật thì cũng ít có cơ hội bị lừa vì người Nhật vô cùng trung thực.

Chả là trước khi đi Nhật, tôi cũng đã quyết tâm mua bộ máy ảnh mới. Trước đây xài Pentax nhưng chuyến này sang Nhật thì tính sẽ chuyển sang cả dàn Nikon cho đúng chất Nhật Bổn. Mua máy ảnh ở Nhật thì giá không hề rẻ so với mua ở VN, vì sao đó tôi không rõ nhưng chất lượng hàng Nhật thì chắc chắn là hơn hẳn hàng ở VN. Tôi có bạn ở Nhật nhưng vì bạn không am hiểu về máy ảnh, lại vô cùng bận rộng công việc gia đình con cái nên ít dám nhờ mua, cứ lẳng lặng mua hàng rồi ship về nhà bạn để bạn trả tiền theo kiểu Cash On Delivery COD hoặc thích thì mua luôn bằng thẻ tín dụng thôi.

Camera Shop

https://farm4.staticflickr.com/3901/14999617569_0e267ff316_z.jpg (https://flic.kr/p/oRsXJ2)

https://farm6.staticflickr.com/5575/14999826738_65c71ae798_z.jpg (https://flic.kr/p/oRu2Uo)

Đối với mua đồ máy ảnh ở Nhật thì không có gì là không có, vấn đề là bạn muốn trả bao nhiêu tiền mà thôi. Nếu bạn vào cửa hàng của Yodobashi Camera ở Shinjuku thì tôi có thể khẳng định là chỉ trừ những sản phẩm không được sản xuất, còn lại cái gì cũng có hết. Từ những dòng máy đỉnh nhất trong thế giới DSLR đến dòng mirror-less, medium format cũng có, hay kể cả các loại step ring hay filter ở đây cũng không thiếu bất cứ một cái gì, chưa kể các loại dây đeo máy bán rời của Nikon cũng chi chit luôn. Và riêng trong thế giới DSLR mà tui xài thì khẳng định luôn là Nikon là số 1 ở Nhật, còn Canon là số 1 ở VN. Chỉ có điều duy nhất là Yodobashi chỉ bán đồ mới (brand new).

Yodobashi Camera Shinjuku

https://farm4.staticflickr.com/3808/11146535793_993ef33499_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYUKB)

Với sự trung thực của người Nhật thì tôi nghĩ mua đồ cũ là một lựa chọn khôn ngoan. Tôi nghĩ sự khôn ngoan là khi mình mua hàng 2nd, người bán luôn luôn mô tả 1 cách vô cùng chính xác và trung thực về sản phẩm của mình, không bao giờ có phong cách chém ẩu để bán hàng như VN mình. Và luôn rất cẩn thận và chính xác đúng kiểu Nhật. Mọi người mua đồ điện tử hay máy ảnh ở Nhật thường nghĩ đến khu Akihabara nên khu này lúc nào cũng đông đặc khách du lịch đến xem và mua. Không dám so sánh về chất lượng nhưng tôi thấy khu Shinjuku bây giờ còn đầy đủ và nổi bật hơn, tất nhiên là chủ yếu dành cho dân Nhật là chính. Sau một thời gian chính chiến và mua sắm thì tôi thấy đúng là mua đồ ở Nhật yên tâm hơn hẳn ở nhà, còn nếu vừa tốt vừa rẻ thì phải rình rập mà thôi.

Tôi chưa được đi nhiều nơi và có nhiều điều kiện để cảm nhận về shopping về nhưng thấy ở Nhật làm việc quá chu đáo. Tôi có đặt một bộ body và lens qua mail cho cửa hàng, với mục đích là khi sang đến nơi sẽ mua trực tiếp để được hoàn thuế GST (VAT ở mình). Cũng viết mail bằng tiếng Nhật qua Google translate, thế mà cửa hàng cũng giữ cho mình đúng như hẹn, và còn làm thủ tục hoàn thuế cho mình ngay tại cửa hàng luôn. Tức là lúc thanh toán đã được discount phần GST rồi, ra sân bay không phải làm gì ngoài việc chìa cái giấy của cửa hàng ra là xong. Lưu ý là chỉ có 1 số cửa hàng chấp nhận làm việc này, các chỗ khác thì bạn phải làm thủ tục hoàn thuế ở sân bây như tất cả các nước khác.

Thành quả

https://farm6.staticflickr.com/5590/14999906648_dbaa171a83_z.jpg (https://flic.kr/p/oRurE9)

Jamie
09-09-2014, 13:50
Ngoài đồ điện tử và máy ảnh, thì tôi thấy chổi cùn dế rách ở Nhật cũng thích mua nên tôi đã tự hạn chế mình chỉ mua sắm ở mức độ đề ra, chứ để thả phanh có mà chết mất hihi. Mua sắm ở Nhật chắc ai cũng biết khu Ginza, khu trung tâm tập trung những thương hiệu hàng đầu thế giới như LV, Channel hay Dior… tất cả đều có ở Ginza. Đối với tôi thì Tokyo nói riêng và Nhật nói chung có cách phân phối hàng kì lạ nhất châu Á (hoặc ít nhất là những chỗ tôi đã đi qua). Ở Tokyo thì hàng luxury của LV, Channel hay Bvlgari… chỉ được trưng bày ở showroom Ginza, còn lại là không thể gặp được các trung tâm thương mại hay ở đâu khác. Tôi nghĩ Ginza là biểu tượng của Tokyo nên việc các thương hiệu xuất hiện ở đây mang tính biểu tượng và trưng bày nhiều hơn, việc mua sắm hoàn toàn có thể qua các trang web ở Nhật (hàng vẫn xịn như thường).

Night in Ginza

https://farm6.staticflickr.com/5539/12402724074_447079ffea_z.jpg (https://flic.kr/p/jTZcLf)

Đồ hiệu ở Ginza

https://farm4.staticflickr.com/3851/15186204925_81681242d4_z.jpg (https://flic.kr/p/p8XgDp)

https://farm4.staticflickr.com/3883/15163166586_3030c26153_z.jpg (https://flic.kr/p/p6Vc9E)

https://farm4.staticflickr.com/3878/14999531640_ca1514a245_z.jpg (https://flic.kr/p/oRswbu)

https://farm4.staticflickr.com/3920/14999634788_67c6480ebe_z.jpg (https://flic.kr/p/oRt3QU)

Jamie
09-09-2014, 13:55
Ngoài Ginza thì điểm đến cũng tấp nập hơn đó chính là Shinjuku, lúc nào cũng đông nghịt người với vô vàn các trung tâm thương mại bán đủ thứ trên đời, mỹ phẩm thì vào trung tâm Lumine lớn nhất Tokyo luôn, quần áo thì miễn bàn chưa kể bàn là, kem đánh rang hay nồi cơm điện có mà đi cả ngày không hết. Riêng với Shinjuku thì lời khuyên của tôi dành cho các bạn là phải có mục đích từ đầu là mua cái gì? ở đâu? chứ nếu cứ lang thang chọn hàng thì cả vài ngày cũng không hết vì rộng và nhiều lắm hehe.

Poster ca nhạc trên phố

https://farm6.staticflickr.com/5576/15183461381_a55e7b05a0_z.jpg (https://flic.kr/p/p8Hd5V)

Nghệ sĩ đường phố ở Shinjuku

https://farm6.staticflickr.com/5484/11146534343_c10a125a99_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYUjB)

Shinjuku by Night

https://farm6.staticflickr.com/5546/11146356075_e88c6642ae_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXZk2)

Nói đến quần áo, nói đến giới trẻ Tokyo thì phải đến Shibuya, nằm cách ga Shinjuku 2 ga nếu tôi nhớ không nhầm. Thật không hề sai lầm khi người ta quay Fast & Furious ở đây - ở ngã tư đông nhất thế giới với cửa hàng Starbucks ở vị trí đắc địa, để mỗi khi ngồi đó nhìn dòng người qua đường lúc đèn xanh mới thấy xã hội và giới trẻ Tokyo ra sao. Chắc cũng chỉ là một phần thôi nhỉ!

Shibuya là nơi tập trung đầy đủ các thương hiệu thời trang dành cho giới trẻ ở Tokyo, và cũng gần gũi với người VN: Zara, HM, F21, Mango hay Berska,… Nếu đến đây thì bạn sẽ cảm nhận được thời trang, phong cách, lối sống và cả cá tính của giới trẻ Nhật. Shibuya và Ginza là 2 hình mẫu rất rõ ràng cho Tokyo, nếu như Shibuya là một nơi sôi động trẻ trung thì Ginza rõ ràng là nơi sang trọng, đẳng cấp dành cho những người chín chắn hơn.

In Shibuya

https://farm4.staticflickr.com/3878/15186109522_ba5884c974_z.jpg (https://flic.kr/p/p8WMhw)

Jamie
09-09-2014, 14:01
Với 1 người lần đầu tiên đến Nhật như iem thì xã hội Nhật có lẽ là 2 từ: quy củ và chuẩn mực. Nhất là sau khi đi Hàn Quốc, nghĩ về Nhật thì cái này lại càng thấy đỉnh cao. Không phải AQ khi mà so sánh với Việt Nam quê hương ta, nhưng ở xã hội Nhật thì iem không thấy / không có khả năng thấy được những cái ngang trái như nhà ta, tất cả mọi thứ đều được quy hoạch và tổ chức hoàn chỉnh, không chê vào đâu được.

https://farm8.staticflickr.com/7432/11247528534_b833646c36_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UwnL)

Một điểm dễ thấy nhất về lĩnh vực này cách thức tổ chức du lịch trong đền, chùa, và các điểm du lịch ở Nhật. Các chùa / điểm thăm quan ở Nhật đều được tổ chức theo kiểu đi 1 chiều, tức là người ta đã sắp xếp sẵn 1 thứ tự thăm quan nhất định, bạn cứ việc đi theo thứ tự này là xong. Thường thì các đền chùa hay sắp xếp 1 cổng vào và 1 cổng ra, nên tuyệt nhiên không có hiện tượng chen lấn hay lộn xộn, hoặc là tình trạng hỗn loạn trong các điểm thăm quan. Tất nhiên, công tác tổ chức có tốt đến đâu cũng không giải quyết được toàn bộ vấn đề nếu không có ý thức…

https://farm4.staticflickr.com/3773/11247795034_0da7cbbc19_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VTAA)

Bác taxi quét lá trên đường

https://farm8.staticflickr.com/7360/11247790034_baaa13e5fd_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VS7o)

Ý thức của dân Nhật thì có kể cả ngày không hết, trong mọi xó xỉnh đều rất có trình tự và chuẩn mực rõ ràng. Trong lĩnh vực du lịch của anh em ta, thì có lẽ cái ngạc nhiên nhất là hầu hết các đền chùa ở Nhật đều không có người soát vé, bảo vệ thì chỗ nào cũng có nhưng nhiệm vụ chính của họ có lẽ là hướng dẫn du khách chứ không phải là xé vé. Ở nhiều đền chùa ở Nhật như Golden Pavilon tại Kyoto, người ta còn chẳng buồn xé vé của bạn. Chỉ có 1 chốt duy nhất để bán vé cho bạn, còn lại bạn cứ cầm cái vé vào thăm quan, rồi đi ra, đi ăn và mang lên giường ở nhà thì cái vé vẫn còn nguyên.
Một điều cuối cùng để nói về văn hóa Nhật có lẽ là sự cầu kì và cẩn thận. Đây có lẽ là đặc tính nổi bật cú dân Nhật mà tất cả mọi người đều biết, nhưng có sang đến nơi, nhìn tận mắt mới cảm nhận được. Ví dụ thì vô vàn, các bạn cứ đi đi rồi sẽ thấy nhé!

Hút thuốc đúng chỗ
https://farm8.staticflickr.com/7445/11248202025_65a9c9b039_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XYzF)

Sang đường đúng chỗ

https://farm4.staticflickr.com/3832/11248297593_e46d87e2e4_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YsZp)

meouhoangcau
10-09-2014, 21:56
Hóng tiếp bài viết của bạn quá!

Jamie
17-09-2014, 15:04
Tôi bay đến Nhật Bản bằng hãng giá rẻ Air Asia, tiếp đất tại sân bay Haneda. Đây là một sự may mắn vì sân bay Haneda rất gần trung tâm, đi lại tiện hơn rất nhiều so với sân bay Narita. Một thông tin tốt lành là Vietnam Airlines đã khai trương đường bay đến Haneda nên đây là một lựa chọn tốt các bạn nhé! Thông tin tham khảo thêm cho các bạn là sân bay Haneda có tên chính thức là Tokyo International Airport, vốn là sân bay nội địa trước khi được xây dựng thêm 1 nhà ga (terminal) phục vụ cho các chuyến bay quốc tế. Ngay ở phía tầng dưới của ga là chỗ đi tàu, cứ xuống tới nơi sẽ có nhân viên đứng ở máy bán vé trợ giúp cho những người chưa biết gì. Sân bay quốc tế chính của Tokyo là sân bay Narita, và ở tỉnh Narita luôn. Mối quan hệ giữa Haneda và Narita giống hệt với 2 sân bay Gimpo và Incheon ở Seoul.

Nói về Tokyo thì có rất nhiều thứ hấp dẫn để kể, nhưng thông tin tóm lại như phần trước đã trình bày thì Tokyo rất rộng, không biết có như New York không nhưng tôi nghĩ phải dành 1 tuần may ra mới hết. Biết thế nên tôi chỉ đi 1 vài điểm như dự định nhưng nói chung là mệt vì rộng quá, đi muốn xỉu. Ở Tokyo có tất cả mọi thứ để mà tận hưởng, kiểu như: shopping đồ hiệu sang chảnh thì ra khu Ginza, đồ thanh niên trẻ trung thì ra Shinjuku, Shibuya. Shibuya còn là nơi quay phim Fast and Furious, là trung tâm của giới trẻ Tokyo bên cạnh Shinjuku, đầy đủ quần áo, nhạc nhẽo, và tất cả mọi thứ dành cho giới trẻ. Nếu ai thích tìm hiểu về văn hóa lịch sử Nhật thì vui lòng ra khu Asakusa. Tôi đã có may mắn tham gia 1 lễ hội truyền thống Nhật trong thời gian này, và có rất nhiều điều để kể.

Nhạc cổ điển ở Asakusa

https://farm6.staticflickr.com/5557/15046296899_e9043b7cf2_z.jpg (https://flic.kr/p/oVAcS4)

Có những kỷ niệm không thể nói thành lời, nhưng điều khiến tôi nhớ nhất ở Tokyo là khung cảnh ở ga Shinjuku vào buổi sáng đi làm. Hầu hết chúng ta đều đã được nghe, đọc hay xem các hình ảnh này nhưng khi chứng kiến tận mắt thì cảm giác khác vô cùng khác lạ khi hàng dài người xếp hàng lên tàu trong lúc những hàng khác lao ra. Không gian trong tàu thì chật hơn cả nhồi gà đi bán, và trong toa không có bất kì không gian nào thừa thãi. Đúng là phải đi tàu như dân Nhật mới hiểu được văn hóa và xã hội họ ra sao.

Nhà cửa và đường xá ở Tokyo nói riêng và Nhật Bản cũng có 1 kiểu không giống ở bất cứ đâu: nhà không số và phố (hầu hết) không tên. Dịa chỉ bên đấy đánh theo kiểu 3-5-7 Ginza, Chuo, nghĩa là quận Chuo, khu Ginza, nhà số 3-5-7 tương đương kiểu 16/ngách/ ngõ/đường… như ở nhà mình. Tuy nhiên, ở VN thì đình hình dựa trên các phố rồi chia nhỏ ra thì Nhật dựa vào đơn vị hành chính (chome) rồi chia nhỏ ra. Việc này giống như các địa chỉ kiểu Phường – Tổ – Cụm của VN thời chưa có ngõ ngách hẻm các kiểu. Một điều đáng chú ý khi tìm đường ở Nhật là chính dân ở đấy (ở tổ đấy, cụm đấy) cũng không biết địa chỉ của khu nhà mình nên khi tìm địa chỉ phải hết sức cẩn trọng. Tôi đã mất gần 2 tiếng để tìm địa chỉ nhà bạn trong 1 khu vực bé tí, nhưng vì chính dân địa phương cũng không biết, lại bất đồng ngôn ngữ nên chỉ nhầm lung tung. Hỏi đến khoảng người thứ 10 trở đi thì họ đều dùng Google Maps để tìm cả, nên lúc nào ở Nhật cũng nên có internet bên người, còn nếu hỏi ai thì cũng bảo họ bất Maps cho chắc ăn.

Phố xá Tokyo

https://farm4.staticflickr.com/3792/11146341165_36c9e6662e_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXUTX)

Đi lại ở Tokyo thì đơn giản hơn tôi nghĩ vì tàu chạy nhanh, giờ giấc chính xác nhưng việc đi tàu ở Tokyo là đỉnh cao trên thế giới nên kiểu gì cũng phải qua vài bài học thì mới nên người được. Bài việc chi tiết mình đã viết ở phần trước nhưng tiêu chí là: (1) tìm đúng tuyến (2) lên đúng tàu (3) chuyển tàu và xuống đúng ga (4) ra đúng cửa. Làm đúng nhưng bước trên thì đi bộ cũng mệt nghỉ, nhưng làm sai thì còn chết nữa.

Từ Tokyo có thể đi tàu, bus đến mọi nơi trên đất nước Nhật với nhiều mức giá tương đương với mức độ dịch vụ và thời gian di chuyển. Tôi chọn đi bus đêm vừa tiết kiệm, lại còn phù hợp về thời gian di chuyển. Bus đi / đến Tokyo từ các thành phố ở phía nam Hiroshima, Nagoya, Osaka hay Kyoto đều đến ga Shinjuku, hoặc ở phía xa hơn là ga Kawasaki rồi từ đây đi tiếp bằng tàu vào trung tâm. Các tuyến bus đường dài đều được hãng Willer – là hãng bus đường dài phổ biến nhất tại Nhật. Willer Express chỉ chạy chặng dài, có văn phòng bán vé ở Shinjuku. Còn tôi thì thực hiện tất cả việc mua bán qua web, nhanh & gọn.

Bến của Willer Express nằm ở tòa nhà Sumitomo ở Shinjuku, là điểm xuất phát của Willer nên có đầy đủ convenient store, quầy check in đàng hoàng. Các bạn đọc kĩ hướng dẫn của Willer để tìm đường chính xác vì đi bus đêm nên không có nhiều người để hỏi đâu.

Khu trung tâm Chiyoda

https://farm8.staticflickr.com/7431/11246157415_a37cd2ed78_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MuMM)

Jamie
17-09-2014, 15:05
Chợ cá bán buôn lớn nhất Nhật Bản nằm ở khu Tsukiji, bày bán tất cả các loại hải sản. Chợ này có phiên đấu giá bán buôn vào 5h giờ sáng, và phải đăng ký vào xem. Khoảng 8-9h thì sẽ là chợ trời bán các loại sản phẩm từ hải sản, ăn sushi và chơi bời chụp ảnh. Lưu ý duy nhất là chợ mở cửa theo lịch sắp xếp trước nên nếu muốn xem chợ cá thì nhớ xem lịch trước. http://www.tsukiji-market.or.jp/etc/calendar/2014.html

Địa chỉ: 5–2–1 Tsukiji, Chuo-ku. www.tsukiji-market.or.jp. 03/3542-1111. Miễn phí.
Ga: Tsukijishijo (exit A2, 2 min.) or Tsukiji (Honganji Temple exit, 10 min.).

https://farm8.staticflickr.com/7425/11146524953_2325aef1d5_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYRwH)

https://farm8.staticflickr.com/7298/11146343755_60f180b23d_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXVEB)

https://farm8.staticflickr.com/7372/11146408614_bb13a349ed_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYfWS)

Jamie
17-09-2014, 15:06
Tsukiji Honganji là một đền Phật giáo Nhật Bản ở Tsukiji và nằm cách chợ cá khoảng 10 phút đi bộ. Ngôi đền này có kiểu kiến trúc Phật giáo khá giống với các đền ở Ấn Độ, được xây dựng vào năm 1931 nên trông không giống các đền Phật giáo khác ở Nhật. Ngôi đền độc đáo này có nguồn gốc từ 1 đền cổ ở Asakusa được xây vào thế kỷ 17 tên là Edo-Asakusa Gobo. Tuy nhiên, đền này bị cháy sau đó không lâu và được xây lại ở đây với tên là Tsukiji Gobo. Và đền Tusukiji Gobo cũng bị tàn phá sau trận động đất lịch sử ở khu vực Kanto vào năm 1923 trước khi được xây dựng như ngày hôm nay.

https://farm6.staticflickr.com/5540/11146513883_16e0b620a2_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYNeR)

https://farm8.staticflickr.com/7438/11146398784_5b074b11f1_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYd2o)

https://farm4.staticflickr.com/3697/11146335575_4e51659d63_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXTez)

https://farm8.staticflickr.com/7445/11146394564_04d0aa6804_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYbLC)

https://farm4.staticflickr.com/3737/11146392444_b831256f66_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYb95)

https://farm8.staticflickr.com/7459/11146390904_17722c2768_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYaFw)

Jamie
17-09-2014, 15:08
Được coi là một trong nhứng khu vườn đẹp nhất Tokyo nhưng tôi khá thất vọng vì khu vườn này. Không phải vì vườn không đẹp nhưng những tòa nhà chọc trời bao quanh vườn ở Shiodome đã phá hỏng toàn bộ khung cảnh, và rất khó để cho ra được 1 khung hình đẹp. Vườn có hồ nước đẹp và những cây cầu uốn lượn, thác nước và một cây thông 300 tuổi. Ngoài ra, trong vườn còn khu trà đạo phục vụ khách thăm quan (mua vé rời).

Địa chỉ: 1–1 Hamarikyuteien, Chuo-ku. www.tokyo-park.or.jp. Phí : ¥300. 9am–5pm.
Ga: Shiodome (exit 5, 5 min.) or Tsukiji-shjjo (7 min.).

https://farm3.staticflickr.com/2842/11146324355_4d04025a67_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXPU8)

https://farm6.staticflickr.com/5475/11146578063_5553cfba67_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZ8jp)

https://farm3.staticflickr.com/2847/11146317375_6f7cfcb46d_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXMPM)

https://farm6.staticflickr.com/5498/11146372814_84dde1ab89_z.jpg (https://flic.kr/p/hYY5iC)

https://farm3.staticflickr.com/2887/11146334666_397838c235_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXSXU)

https://farm6.staticflickr.com/5547/11146367374_3a26712dfd_z.jpg (https://flic.kr/p/hYY3FQ)

Tea House Hama Rikyu

https://farm4.staticflickr.com/3696/11146310805_8677bb8632_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXKSv)

Jamie
17-09-2014, 15:09
Hama Rikyu có điều hết sức đặc biệt vì đây là nơi bắt đầu/kết thúc của tuyến Water Bus trên sông Sumida - Sumida River Line. Từ đây, Water Bus đi tới Asakusa và bạn sẽ đi thuyền ngắm cảnh và chụp ảnh các cây cầu lịch sử trên sông Sumida. http://www.japan-guide.com/e/e3042.html

Water Bus

https://farm6.staticflickr.com/5526/11146303585_b6ee4636c2_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXHJ2)

https://farm4.staticflickr.com/3803/11146300215_67a1fc3036_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXGHV)

Cảnh sắc bên sông

https://farm3.staticflickr.com/2882/11146286815_d9341cbcd7_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXCJT)

https://farm8.staticflickr.com/7307/11146458463_3e60029bae_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYvLk)

https://farm8.staticflickr.com/7358/11146459963_10952f2156_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYwdc)

https://farm6.staticflickr.com/5506/11146305406_0f621c7c01_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXJgq)

Bến Asakusa

https://farm8.staticflickr.com/7293/11146337734_4ee5d026da_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXTSN)

Jamie
17-09-2014, 15:11
Senoji Temple còn được biết đến với cái tên Asakusa Kannon (chùa Quan Âm), đây là chùa nổi tiếng nhất và cũng là cổ nhất Tokyo được xây dựng vào năm 628. Nhưng cũng như nhiều di tích khác ở Nhật, ngôi chùa này cũng bị phá hủy trong chiến tranh thế giới lần thứ 2, và được xây dựng lại như ngày nay vào năm 1945. Ngôi chùa này có một truyền thuyết khi mà 2 anh em câu cá trên sông Sumida và đã nhặt được một tượng Quan Âm bằng vàng (Golden Statue of Kannon). Sau đó, tượng vàng được đặt tại chùa và chùa được che chở bằng sự bao dung của Quan Âm. Tuy nhiên, tượng Quan Âm không bao giờ được đưa ra để thăm quan.

Là điểm thăm quan nổi tiếng nhất ở Asakusa nên Sensoji Temple cũng đông đặc người. Ở đây và nhiều đến chùa khác ở Nhật thì mọi người đều thích tung đồng xu hay rút quẻ để cầu may.

Địa chỉ: 2–3–1 Asakusa, Taito-ku. 03/3842-0181. Miễn phí. Daily 6:30am–5pm.
Ga: Asakusa (2 min.)

https://farm3.staticflickr.com/2863/11146315483_f5b46baedc_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXMga)

https://farm4.staticflickr.com/3764/11146314353_16bf0034ac_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXLVF)

Chính điện

https://farm6.staticflickr.com/5549/11146195444_403c9c45f2_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXazw)

https://farm4.staticflickr.com/3812/11146164316_1f03ce22e8_z.jpg (https://flic.kr/p/hYX1jQ)

Rút quẻ cầu may

https://farm3.staticflickr.com/2853/11146313073_ca56c03dff_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXLxB)

https://farm3.staticflickr.com/2817/11146166936_73b64a9de5_z.jpg (https://flic.kr/p/hYX271)

Jamie
17-09-2014, 15:12
Asakusa có lịch sử lâu đời hơn 1300 năm, từ khi tượng vào được tìm thấy ở đây. Đây là địa danh có nhiều dấu tích trong lịch sử từ thời kỳ Edo và của Shogun Ieyasu Tokugawa nên được hầu hết khách du lịch yêu thích khi đến với Tokyo. Từ năm 1989, Lễ hội lịch sử Tokyo được tổ chức tại đây nhằm mục đích quảng bá về lịch sử và văn hóa Tokyo với nguồn gốc từ Asakusa.

Lễ hội năm 2013 là lần thứ 11 được tổ chứ, bao gồm 1 lễ diễu hành hoành tráng và các màn trình diễn nghệ thuật nhằm tái hiện lại thời kỳ Edo. Vô cùng cầu kỳ và cẩn thận - Lễ hội phải như vậy.

https://farm8.staticflickr.com/7396/11146329834_d6366c01d1_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXRwA)

https://farm4.staticflickr.com/3790/11146328584_3f239819d5_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXRa3)

https://farm4.staticflickr.com/3776/11146263095_4b5d703fef_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXvFV)

https://farm4.staticflickr.com/3669/11146435533_e5baec0f46_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYoWZ)

https://farm6.staticflickr.com/5545/11146276456_0256922324_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXzEh)

https://farm3.staticflickr.com/2826/11146430223_88b3f377fe_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYnnr)

Jamie
17-09-2014, 15:13
Các màn trình diễn

https://farm3.staticflickr.com/2829/11146292864_338cc09f86_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXExb)

https://farm8.staticflickr.com/7410/11146247864_fea652e5f9_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXraj)

https://farm6.staticflickr.com/5549/11146274234_443101b1cc_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXyZY)

https://farm4.staticflickr.com/3679/11146188226_b46b4745b2_z.jpg (https://flic.kr/p/hYX8r5)

https://farm6.staticflickr.com/5542/11146325523_e152339917_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXQfg)

https://farm6.staticflickr.com/5511/11146150255_925074c611_z.jpg (https://flic.kr/p/hYWW9p)

https://farm3.staticflickr.com/2822/11146147745_5567f782a3_z.jpg (https://flic.kr/p/hYWVp8)

Jamie
17-09-2014, 15:15
Ở Shinjuku có Tokyo Metropolitan Government Office là 1 trong 2 tháp quan sát ở Tokyo bên cạnh Tokyo Tower nhưng hoàn toàn free. Tuy nhiên, tháp này phải đi bộ xa và tầm nhìn không đẹp như Tokyo Tower, phía xung quanh tháp là công viên Shinjuku, và dưới ngầm là ga Shinjuku.

Địa chỉ: 2–8–1 Nishi-Shinjuku. 03/5321-1111. Miễn phí. Daily 9:30am–10:30pm.
Ga: Tochomae (1 min.), Shinjuku (10 min.), or Nishi-Shinjuku (5 min.).

Harajuku là 1 ga ở gần đền Meiji Jingu nhưng Harajuku nay đã trở thành 1 tính từ mô tả 1 trong những trào lưu văn hóa nổi tiếng nhất của Nhật. Và trung tâm của Harajuku ở Harajuku chính là con phố Takeshita Dori, 1 con phố nhỏ tập trung các cửa hàng của trào lưu Harajuku. Các Harajuku tập trung chủ yếu ở đây, Shinjuku và Shibuya vào khoảng 2-3 chiều cuối tuần còn tôi thì lại xuất hiện vào buổi sáng nên không khí khá vắng lặng.

https://farm6.staticflickr.com/5539/11246053925_6784974674_z.jpg (https://flic.kr/p/i8LY2t)

Trung tâm của trào lưu Harajuku là phố Takeshita - Takeshita Dori

https://farm6.staticflickr.com/5479/11246096574_1c0c0361e6_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MbGN)

https://farm4.staticflickr.com/3919/15046544057_1e949a822d_z.jpg (https://flic.kr/p/oVBtkp)

Harajuku buổi sáng

https://farm4.staticflickr.com/3712/11246161783_2b0c675690_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Mw66)

Jamie
17-09-2014, 15:16
Đền Meiji Jingu là đền được tôn kính nhất trong các đền Shinto, được mở cửa vào năm 1920 nhằm vinh danh nhà vua Meiji. Cổng gỗ truyền thống Torii của đền là một trong 2 Torii lớn nhất Nhật Bản, được làm từ cây bách có hơn 1700 tuổi. Đường đi vào đền là 1 lối đi với cây cối xanh tốt ở 2 bên khiến ta có cảm giác như lạc vào một công viên. Sự thư thái khi ngồi bên hàng ghế ở đây khiến tôi gần như quên mất thời gian. Ngôi đền này là điểm đến chủ yếu cho người dân Tokyo vào dịp năm mới để cầu nguyện. Đây còn là nơi thường xuyên được chứng kiến những đám cưới Shinto truyền thống Nhật Bản, và tôi cũng đã có may mắn được chứng kiến.

Địa chỉ: Meiji Shrine, 1–1 Kamizono-cho, Yoyogi, Shibuya-ku. www.meijijingu.or.jp. 03/3379-5511. Miễn phí.
Ga: Harajuku or Meiji-Jingumae (1 min.).

https://farm8.staticflickr.com/7349/11246069135_c10a5851ba_z.jpg (https://flic.kr/p/i8M3xH)

https://farm3.staticflickr.com/2880/11246111364_65b83bb189_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Mg6N)

https://farm8.staticflickr.com/7334/11246120694_c5d5f8a84e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MiSE)

https://farm6.staticflickr.com/5511/11246123754_004300fbc1_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MjMq)

https://farm4.staticflickr.com/3722/11246131136_dce252e4a2_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MmYG)

https://farm4.staticflickr.com/3815/11246100345_f2ef6cc004_z.jpg (https://flic.kr/p/i8McPP)

https://farm3.staticflickr.com/2885/11246112105_1c4e5c554a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Mgjz)

https://farm6.staticflickr.com/5531/11246113855_edd120fe1d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MgQK)

Jamie
17-09-2014, 15:17
Đám cưới Shinto Truyền thống Nhật Bản

https://farm8.staticflickr.com/7451/11246102785_04e1204b69_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MdxT)

https://farm4.staticflickr.com/3748/11246143174_fb383a18fd_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Mqyf)

Ở các đền chùa Shinto của Nhật có có những chỗ tập trung những mảnh gỗ mà người đi chùa viết những lời cầu chúc lên, mảnh gỗ này được gọi là Ema (Ema: Wooden Wishing Plaques of Japan). Tôi không biết kết cục của chúng có như vàng mã của VN không nhưng thực sự là rất lịch sự và văn minh.

https://farm6.staticflickr.com/5544/11246110275_923b1e0c91_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MfM2)

https://farm4.staticflickr.com/3792/11246145474_a00dac7472_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MreU)

https://farm8.staticflickr.com/7318/11246134134_28c67b9b7b_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MnSo)

Việt Nam quê hương tôi

https://farm4.staticflickr.com/3717/11246135796_f39f049fb6_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Mon3)

https://farm6.staticflickr.com/5505/11246132434_8a6c8466f4_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Mnn5)

Jamie
17-09-2014, 15:18
National Museum of Modern Art (Tokyo Kokuritsu Kindai Bijutsukan) là Bảo tàng Nghệ thuật hiện Quốc gia nắm đối diện với Cung điện Hoàng gia ở Chiyoda. Bảo tàng này có nhiều bộ sưu tập nghệ thuật hiện đại của Nhật và Phương tây, bao gồm tranh, các ảnh in, tác phẩm điêu khắc từ thời kỳ Meiji đến thế kỷ 20. Ngoài ra, các tác giả Phương Tây như Picasso, Klee và Kandinsky cũng có những tác phẩm được trưng bày ở đây.

Địa chỉ: 3 Kitanomaru Koen Park, Chiyoda-ku. www.momat.go.jp. 03/3214-2561. Phí ¥420. Tues–Sun 10am–5pm (Fri to 8pm).
Ga: Takebashi (exit 1b, 3 min.).

https://farm6.staticflickr.com/5545/11246257453_6e5bcf230d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8N1wz)

https://farm8.staticflickr.com/7410/11246255403_6f1be08e67_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MZVe)

https://farm4.staticflickr.com/3810/11246193036_eef9980bce_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MFnW)

https://farm8.staticflickr.com/7445/11246176024_a950869808_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MAjC)

https://farm8.staticflickr.com/7318/11246131975_697c694a74_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Mnea)

https://farm4.staticflickr.com/3719/11246122615_d90306c746_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MjrM)

Tôi rất thích bức tượng đồng này

https://farm4.staticflickr.com/3801/11246174144_2615694140_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MzLd)

Jamie
17-09-2014, 15:20
Cung điện hoàng gia là biểu tượng của Tokyo và Nhật Bản, nhưng vì tôi lại vào muộn nên cổng đóng mất rồi.

Địa chỉ: 1–1 Chiyoda, Chiyoda-ku. 03/3213-1111. Free admission. Tues–Thurs and Sat–Sun 9am–5pm (to 4:30pm Mar to mid-Apr and Sept–Oct; to 4pm Nov–Feb). You must enter 30 min. before closing.
Ga: Otemachi, Takebashi, or Nijubashi-mae.

https://farm3.staticflickr.com/2815/11246183124_7e573533e0_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MCr3)

https://farm3.staticflickr.com/2831/11246204774_8ce98b499f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MJSj)

https://farm8.staticflickr.com/7436/11246202514_b713ed9e62_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MJcm)

https://farm3.staticflickr.com/2836/11246249163_f170ff8465_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MY4D)

meocontammua
17-09-2014, 17:38
Bài viết chi tiết quá. Ảnh cũng đẹp nữa, nhìn là thích mê muốn đi liền, chỉ thiếu cái là "tiền" thôi :))
Ngưỡng mộ người Nhật thật, ý thức của họ thiệt tốt.
Nhìn con đường thôi là muốn nằm sải lai ra đó rồi.
Yêu đất nước VN, cảnh đẹp VN, chỉ không thích ý thức kém của nhiều người VN :(

hunguyen
17-09-2014, 23:39
Mọi người tư vấn GẤP dùm mình cái này. Tháng 11 này đoàn mình đi Nhật,điêm đến đầu tiên là Hakone. Mình thấy trên cái Model course của Hakone bắt đầu là Hakone-Yumoto, điểm kế tiếp là Gora (có cái park), từ Yumoto đến Gora bằng Tozan train. Mình book chỗ ở tại Hakone tent, address: 250-0408, Hakone
Gora 1320-257. Vậy 2 cái Gora này có giống nhau ko mọi người?

À thêm nữa có ai biết cái outdoor onsen nào ở Gora or Hakone Yumoto ngon, bổ, rẻ ko thì recommend mình với.

Cảm ơn mọi người

kimvanchinh
18-09-2014, 18:04
Mọi người tư vấn GẤP dùm mình cái này. Tháng 11 này đoàn mình đi Nhật,điêm đến đầu tiên là Hakone. Mình thấy trên cái Model course của Hakone bắt đầu là Hakone-Yumoto, điểm kế tiếp là Gora (có cái park), từ Yumoto đến Gora bằng Tozan train. Mình book chỗ ở tại Hakone tent, address: 250-0408, Hakone
Gora 1320-257. Vậy 2 cái Gora này có giống nhau ko mọi người?

À thêm nữa có ai biết cái outdoor onsen nào ở Gora or Hakone Yumoto ngon, bổ, rẻ ko thì recommend mình với.

Cảm ơn mọi người

Hostel của bạn ở ngay Gora, gần công viên hoa rất đẹp. Gora gần như là chỗ đẹp nhất ở vùng Hakone, tù đó đi chơi theo tàu ray, cáp treo đến Hồ và ngắm phú Sỹ từ cáp treo...

- Khu vực từ Yomuto đến Gora có khá nhiều onsen nằm rải rác theo các bến tàu điện chạy dích dắc theo triền núi, bạn tự chọn theo chỉ dẫn và đi bộ vào các ôn sen.
Theo tôi biết, từ Gora có thể tắm ở đây, đi tàu ray cáp lên tắm (theo vé Free Hakone pass) hoặc đi bộ được
http://www.gorahanaougi.com/english/access/

hunguyen
21-09-2014, 23:09
Mọi ng ơi, có ai có kinh nghiệm vụ mua vé night bus Tokyo -> Kyoto & Osaka -> Tokyo vào dịp cao điểm (cuối tháng 11) ko tư vấn dùm mình với. Hiện giờ chỉ thấy có Willer bán vé online, mà mua vé là nó charge tiền trong tk liền + nó đòi credit card (ko chịu debit) nên cũng hơn phiền. Bọn mình tính mua cái Japan bus pass của nó ($10,000 yen) cho lợi. Đi mùa cuối tháng 11 thì có cần mua vé trước ko nhỉ? Ngoài willer ra hình như chẳng có hãng nào khác bán online đúng ko? Thanks

lupin3d
22-09-2014, 09:45
bạn thử mua qua rakuten xem. mình search thì thấy cuối tháng 1 cũng có 1 số nhà xe khác mà , giá cũng tầm 6 sen đổ lại.
rakuten thì có thể thanh toán qua conbini cũng dc
http://travel.rakuten.co.jp/bus/

T-Minh
22-09-2014, 10:12
bạn thử mua qua rakuten xem. mình search thì thấy cuối tháng 1 cũng có 1 số nhà xe khác mà , giá cũng tầm 6 sen đổ lại.
rakuten thì có thể thanh toán qua conbini cũng dc
http://travel.rakuten.co.jp/bus/

Bạn đọc không kỹ rồi. Bạn hunguyen đi tầm cuối tháng 11 này chứ không phải tháng 1, với lại bạn ý muốn book trước từ Việt Nam (bạn ý ở VN). Thanh toán qua combini (convenience store) thì phải sang đến Nhật mới thanh toán được.

lupin3d
22-09-2014, 14:35
à mình ghi nhầm đó. mình search giá tháng 11 chứ ko phải tháng 1.
Nếu ở vn bạn tranh thủ làm cái credit luôn đi. qua đây mình thấy xài tiện lắm. :)

T-Minh
22-09-2014, 14:53
@ hunguyen

Có bus của hãng này (Keio ) có tiếng Anh và cho book online (nhưng mình chưa vào coi tới mục thanh toán của hắn nên k biết th/toán bằng gì). Tuy nhiên hắn chỉ có đi Hida Takayama thôi, không thấy có đi Kyoto
http://highway-buses.jp/

Ngoài ra bạn vào đây xem thêm :
http://www.bus-channel.com/English/

Link đầu là hàng chính chủ :)), book hay thanh toán trên chính nó.

Link sau chỉ là 1 dạng tập hợp các website của bus companies.
Ví dụ Tokyo đi Kyoto thì sẽ có các option về hãng bus, cách thức thanh toán sau
http://www.bus-channel.com/English/tokyo-sta/kyoto.html

Sửa

Mình viết xong rồi mới sực nhớ, bạn hunguyen chắc kiểu gì cũng phải làm cái credit card ở VN quá.

Tuy là ở trên có một số hãng bus đồng ý thanh toán booking qua tài khoản ngân hàng (ngoài cách thanh toán bằng credit card với qua convenience store), nhưng nếu bạn trả tiền qua ngân hàng tại VN thì chắc không được rồi vì ngân hàng Việt Nam đâu có dễ cho chuyển tiền ra nước ngoài như vậy (mình nghe nói phải đầy đủ hồ sơ này nọ lằng nhằng lắm). Thôi vậy chỉ còn mỗi cách làm credit card nếu bạn muốn trả tiền từ Việt Nam. Đó là ngu ý của mình, không biết có bạn nào thanh toán qua ngân hàng được không, confirm giúp với.

hunguyen
22-09-2014, 21:02
Credit card thì chắc chắn được đó Minh nhưng bây giờ mình làm card ko được thoi

hunguyen
22-09-2014, 21:18
Ủa sao cái link cuối cùng mình search thử bus Tokyo -> Kyoto nó ra 1 list với booking on Rakuten nhung đến lúc click vào thì nó lại lứa to Willer ? :)

hunguyen
23-09-2014, 00:32
Ah cho mình hỏi luôn vụ đổi tiền yen, nên đổi trứoc hết ở nhà hay sang Nhật đổi lời hơn nhỉ? Nếu ở Nhật thì đổi ở đâu mọi ngừoi?

T-Minh
23-09-2014, 06:15
Ủa sao cái link cuối cùng mình search thử bus Tokyo -> Kyoto nó ra 1 list với booking on Rakuten nhung đến lúc click vào thì nó lại lứa to Willer ? :)

Rakuten giống như 1 cái chợ và nhiều người mở sạp bán ở trỏng chứ bản thân Rakuten không có sạp nào hết. Chắc vô tình chỗ bạn click vô là nhằm sạp của Willer (mà sạp Willer trên Rakuten hơi nhiều hen). Trong rakuten dẫn ra 4-5 trang, bạn cứ click vào xem hết sẽ có hãng khác nữa mà.

Mà trên cái list đó cũng có những option không cần qua Rakuten, như có cái đi của JJliner bus đó (bạn nhìn cột cuối, có ghi tên hãng bus)

Ah cho mình hỏi luôn vụ đổi tiền yen, nên đổi trứoc hết ở nhà hay sang Nhật đổi lời hơn nhỉ? Nếu ở Nhật thì đổi ở đâu mọi ngừoi?

Mình nghĩ nên đổi trước ở Việt Nam (mua tiền yên từ VNĐ). Nếu đổi ở Nhật thì chỉ có thể đổi từ 1 ngoại tệ khác (USD, EUR, THB...) chứ tiền Việt yếu, không đổi được ở Nhật. Ở Nhật thì có thể đổi ở sân bay hoặc tại các ngân hàng.

Jamie
23-09-2014, 12:06
Tôi dành 1 ngày đi chơi ở đây theo sự chỉ đạo của 2 người bạn tốt, và thấy 1 ngày ở đây là ít quá. Ở Tokyo có 2 công viên của Disney là Disneyland và DisneySea ở cạnh nhau. Disneyland cũng xuất hiện ở châu Á là Hongkong và Tokyo nhưng Tokyo DisneySea là công viên duy nhất của Disney trên toàn thế giới. Khác với Disneyland thì DisneySea được xây dựng trên những huyền thoại về biển. Công viên này chia làm nhiều khu vực khác nhau với những trò chơi được xây dựng rất cầu kỳ, đẹp và rất hay.

Cổng vào

https://farm4.staticflickr.com/3863/15229948231_e65c55df90_z.jpg (https://flic.kr/p/pcPt1k)

Khúc nhạc chào đón

https://farm6.staticflickr.com/5556/15046397378_d35e40a95c_z.jpg (https://flic.kr/p/oVAHJs)

Tokyo DisneySea

https://farm4.staticflickr.com/3836/15209921626_70ee0925e3_z.jpg (https://flic.kr/p/pb3PN3)

https://farm4.staticflickr.com/3869/15229845111_be9f8e18d2_z.jpg (https://flic.kr/p/pcNWmp)

https://farm4.staticflickr.com/3888/15209836916_deff517d3f_z.jpg (https://flic.kr/p/pb3oBw)

https://farm6.staticflickr.com/5564/15232445742_bc23afcc99_z.jpg (https://flic.kr/p/pd3gqS)

Indiana Jones Temple

https://farm6.staticflickr.com/5570/15232504622_1f3fbbf5b5_z.jpg (https://flic.kr/p/pd3yW3)

Jamie
23-09-2014, 12:08
Nikko là địa danh đẹp với công trình tâm linh nổi tiếng về một trong những nhân vật vĩ đại trong lịch sử Nhật Bản là Shogun Tokugawa Ieyasu. Ông là người đã tập hợp và thống nhất các tổ chức chính quyền tự phong ở địa phương (clan) rồi tạo nên chính quyền quân sự tập trung vào năm 1600 vào điều hành đất nước trong gần 300 năm tiếp theo. Chính vì sự đóng góp lớn lao của ông, ở Nikko (và Tokyo) có đền thờ ông (Toshogu Shrine) và là một trong những điểm thăm quan hấp dẫn nhất Nikko. Bên cạnh đó, Nikko Tamozawa Imperial Villa – một trong những dinh thự của Hoàng gia với cảnh sắc vô cùng đẹp nên không thể bỏ lỡ khi đến đây. Đặc biệt, do vị trí địa lý ở vùng núi cao, với nhiệt độ thấp nên Nikko là một trong những điểm đón mùa thu đầu tiên và đẹp nhất Nhật Bản. Những ai đến đây để ngắm là đỏ không bao giờ phải thất vọng, và tôi thì cũng thỏa mãn với phong cảnh nơi đây.

Daiyagawa River In Nikko

https://farm4.staticflickr.com/3731/11146123045_55f5847d1e_z.jpg (https://flic.kr/p/hYWN4g)

Cách đơn giản và tiết kiệm nhất để đi đến Nikko là mua Tobu Pass 2 chiều Asakusa – Nikko, giá 2400Y 2 chiều. Tàu chạy hết khoảng 2 tiếng, mỗi tiếng có 1 chuyến vào 6h,7h… , tàu rất sạch và cảnh 2 bên đường thì khỏi chê. Tất nhiên là có những tàu khác chạy nhanh hơn, service tốt hơn và giá thì gấp đôi. Ở Nikko nói riêng và Nhật Bản nói chung có các loại vé thăm quan trọn gói nhưng tôi thấy khá phức tạp, lại không tiết kiệm được nhiều tới đâu mua mới đó cho tiện.

Trên đường đi Nikko

https://farm4.staticflickr.com/3820/12402894434_bf599ee1d2_z.jpg (https://flic.kr/p/jU15pu)

Từ ga Nikko (2 ga của Tobu và JR khác nhau), các bạn có thể đi bus đến khu trung tâm của Nikko và các điểm xa hơn như Lake Chuzenji và Ryuzu Waterfall. Đây là 2 điểm thăm quan vô cùng đẹp nhưng thời gian di chuyển mất đến hàng tiếng nên tôi đành bỏ qua. Khu trung tâm của Nikko là điểm bao quanh Toshogu Shrine nên tôi thì toàn đi bộ. Khoảng cách cũng không phải quá xa và cảm giác vừa đi vừa chụp trong nắng thu Nikko thật không còn gì bằng.

https://farm4.staticflickr.com/3677/11146307653_3a9e9910db_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXJWa)

https://farm3.staticflickr.com/2878/11146121205_02b476290d_z.jpg (https://flic.kr/p/hYWMvx)

https://farm8.staticflickr.com/7309/11146124315_d3a034e0cf_z.jpg (https://flic.kr/p/hYWNra)

https://farm8.staticflickr.com/7358/11146157856_c56681f9b2_z.jpg (https://flic.kr/p/hYWYps)

https://farm3.staticflickr.com/2878/11146121205_02b476290d_z.jpg (https://flic.kr/p/hYWMvx)

Jamie
23-09-2014, 12:10
Cây cầu được xây dựng vào năm 1636 là điểm đáng chú ý đầu tiên trên đường tới khu trung tâm của Nikko.

https://farm3.staticflickr.com/2848/11146107295_40c7e2e7a2_z.jpg (https://flic.kr/p/hYWHnH)

https://farm8.staticflickr.com/7385/11146287003_b5c4528a1a_z.jpg (https://flic.kr/p/hYXCN8)

https://farm4.staticflickr.com/3827/11146110935_44779381d2_z.jpg (https://flic.kr/p/hYWJst)

Lúc trời tối

https://farm4.staticflickr.com/3747/11146496854_6c93a4a366_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYHbf)

https://farm3.staticflickr.com/2832/11146518164_d5f8f1443b_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYPvE)

https://farm6.staticflickr.com/5487/11146461446_d85595ae54_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYwDL)

Jamie
23-09-2014, 12:12
Công trình quan trọng nhất và cũng nổi tiếng nhất Nikko là là đền Toshogu. Lúc sinh thời, ước muốn của Shogun Ieyasu là trở thành người bảo vệ quỷ dữ vốn được cho rằng đến từ phương Bắc. Chính vì vậy, khi ông qua đời vào năm 1616, ước muốn này được thực hiện ở Nikko và cũng là nhằm duy trì sự thịnh vượng của đế chế Tokugawa. Theo như lịch sử để lại thì Shogun Ieyasu chỉ yêu cầu một ngôi đền nhỏ, nhưng cháu nội của ông là Tokugawa Iemitsu đã xây dựng một khu phức hợp như một sự dâng hiến. Công trình này được thực hiện bởi 4,5 triệu nghệ sĩ, nghệ nhân và các công nhân trong 18 tháng để hoàn thành 1 tổ hợp các công trình các công trình hoành tráng và tỉ mỉ hơn bất cứ đền chùa nào ở Nhật Bản. Trong đó, mộ của Shogun Tokugawa Ieyasu được hoàn thành vào năm 1636, 20 năm sau khi ông mất. Công trình không chỉ tôn nghiêm, mà cùng vô cùng đẹp với những kiến trúc, cảnh quan bao quanh, trong đó có nhưng không gian xanh với khoảng 13,000 cây đã tôn thêm sự hoành tráng của công trình này.

https://farm6.staticflickr.com/5528/11146623075_9f5f26b7af_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZmGt)

https://farm4.staticflickr.com/3796/11146643726_d840b86169_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZsQw)

Phía trước của đền là khu vực rộng lớn với các bậc thang để đi lên khu đền chính.

https://farm3.staticflickr.com/2859/11146599795_1c73bf8b38_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZeM6)

https://farm8.staticflickr.com/7456/11146674954_88b06d5457_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZC7W)

https://farm8.staticflickr.com/7454/11146677134_dbd1ddde3b_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZCLw)

https://farm4.staticflickr.com/3806/11146106316_4a942897c8_z.jpg (https://flic.kr/p/hYWH5Q)

https://farm8.staticflickr.com/7329/11146770746_d9bbbd0e0b_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ17Aw)

https://farm3.staticflickr.com/2846/11146769206_91f425e5aa_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ178Y)

https://farm4.staticflickr.com/3676/11146802974_73bf91dac7_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ1hbb)

Jamie
23-09-2014, 12:16
Một trong những Torii lớn nhất Nhật Bản cũng có mặt ở đây.

https://farm3.staticflickr.com/2874/11146799063_1282ca6262_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ1g1K)

https://farm8.staticflickr.com/7361/11146114016_b8712eb4b0_z.jpg (https://flic.kr/p/hYWKnA)

Bảo tháp ở đền. Tôi chưa bao giờ nhìn thấy các Bảo tháp ở các đền vì Bảo tháp là của Phật giáo nên chỉ xuất hiện ở các chùa. Tuy nhiên, có thể đây là chủ ý của người xây dựng khi mong muốn kết hợp Phật giáo và Shinto giáo ở đây.

https://farm3.staticflickr.com/2851/11146081945_36f5d58dcd_z.jpg (https://flic.kr/p/hYWzQD)

Xung quanh đền

https://farm8.staticflickr.com/7351/11146910173_7a5eeece0c_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ1Q3r)

https://farm6.staticflickr.com/5511/11146757746_a909e53cfe_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ13Jo)

Bảng công đức

https://farm4.staticflickr.com/3680/11146176844_da823c72a7_z.jpg (https://flic.kr/p/hYX53Q)

Jamie
23-09-2014, 12:17
Cổng chính và kiến trúc bên trong Toshogu Shrine

Cổng vào

https://farm4.staticflickr.com/3677/11146847693_1771bcb61f_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ1vtc)

Khuôn viên bên trong

https://farm8.staticflickr.com/7431/11146841333_5c14c94fa4_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ1tzx)

https://farm6.staticflickr.com/5539/11146729924_2c77be8536_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZUsG)

https://farm8.staticflickr.com/7306/11146664605_7af45e553f_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZz3v)

https://farm4.staticflickr.com/3761/11146681796_ed7c822d8e_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZE9U)

https://farm6.staticflickr.com/5515/11146660195_0680e4e650_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZxJt)

Nơi lấy nước của đền

https://farm6.staticflickr.com/5515/11146660195_0680e4e650_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZxJt)

Jamie
23-09-2014, 12:18
Main Building

https://farm8.staticflickr.com/7362/11146824303_ee9078b254_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ1ovV)

https://farm6.staticflickr.com/5499/11146651185_47b5ea3e6d_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZv48)

Kiến trúc tinh xảo

https://farm4.staticflickr.com/3668/11146704884_0eb9cb6fed_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZM1Y)

https://farm4.staticflickr.com/3757/11146641855_c65728098a_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZshg)

https://farm4.staticflickr.com/3807/11146665236_aba2cdb880_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZzeo)

https://farm3.staticflickr.com/2884/11146814023_901620b6ce_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ1ksF)

Jamie
23-09-2014, 12:21
1 trong 3 biểu tượng của đền Toshogu: Three Wise Monkeys “see no evil, hear no evil, speak no evil”

https://farm8.staticflickr.com/7423/11146802493_c70cdf46c8_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ1h2T)

Tượng

https://farm4.staticflickr.com/3832/11146705944_91d010d3bf_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZMkf)

Rêu phong

https://farm8.staticflickr.com/7342/11146636955_09e5ee1471_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZqPM)

https://farm8.staticflickr.com/7460/11146691154_41afe7fc6a_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZGWf)

Cảnh đền

https://farm3.staticflickr.com/2855/11146688044_5a05b4a7d9_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZG1C)

Jamie
23-09-2014, 12:22
Shoyoen Garden là một khu vườn nhỏ ngay gần đền Toshogu. Một khu vườn nhỏ xinh nhưng trong sắc thu Nikko thì quả là đẹp tuyệt trần.

Lối nhỏ trong vườn

https://farm4.staticflickr.com/3672/11146740273_47acb73fff_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZXx8)

Cầu đá uốn quanh

https://farm3.staticflickr.com/2810/11146598376_7b071d24e1_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZemC)

Thu bên hồ

https://farm4.staticflickr.com/3770/11146618244_a70a72c2e8_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZkgb)

https://farm6.staticflickr.com/5514/11146620144_076ddcb4da_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZkPW)

Rực 1 góc trời

https://farm6.staticflickr.com/5475/11146557515_399ee8f57c_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZ2d8)

https://farm4.staticflickr.com/3791/11146575596_f5b4fba717_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZ7zS)

Chờ ai?

https://farm6.staticflickr.com/5547/11146643794_7bab785b10_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZsRG)

Jamie
23-09-2014, 12:23
Nikko Tamozawa Imperial Villa (Tamozawa Goyoutei Kinen Koen) là một khu nghĩ dưỡng tuyệt đẹp của Hoàng gia ở Nikko. Thú thực là tôi muốn đến xem những villa của Hoàng gia ở Kyoto nhưng các villa này đều xa các điểm thăm quan, và đã kín lịch thăm quan khi tôi liên hệ từ 3 tháng trước. Chính vì thế nên tôi quyết định vào thăm dinh thự này và thực sự là không còn gì để mô tả ngoài 2 từ: TUYỆT VỜI

https://farm8.staticflickr.com/7443/11146716003_408e45d4a0_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZQjF)

Dinh thự này không phải quá lâu đời khi mà được xây dựng vào năm 1899 cho Hoàng tử Yoshihito (sau này trở thành Nhà vua Taisho), và mới được sửa sang lại nên trông mới tinh tươm. Đã có nhiều nhân vật Hoàng gia đến nơi này nên mọi thứ ở đây rất đẹp và cầu kỳ. Villa được làm chủ yếu bằng gỗ, bao gồm 106 phòng và 37 trong số đó được mở cửa cho công chúng thăm quan.

Các tòa nhà

https://farm3.staticflickr.com/2837/11146481355_46e303e0f9_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYCz2)

https://farm6.staticflickr.com/5540/11146488886_e606cbce02_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYENS)

https://farm3.staticflickr.com/2827/11146633543_593612bd46_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZpNX)

Các lối đi

https://farm4.staticflickr.com/3700/11146467246_10419f2110_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYynL)

https://farm8.staticflickr.com/7450/11146492185_0f6782f4d9_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYFMK)

https://farm4.staticflickr.com/3756/11146567514_47b430a33c_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZ5bw)

Jamie
23-09-2014, 12:24
Các khoảng sân

https://farm4.staticflickr.com/3753/11146554784_1511b501d0_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZ1p3)

https://farm4.staticflickr.com/3827/11146597104_d7a4ca5754_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZdYG)

https://farm8.staticflickr.com/7423/11146560504_8d6e79a94f_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZ36E)

https://farm6.staticflickr.com/5497/11146575684_815e3886fc_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZ7Bo)

Nội thất villa

https://farm3.staticflickr.com/2851/11146712223_90778d2484_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZPcv)

https://farm8.staticflickr.com/7384/11146682773_9299b6c3d2_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZErK)

https://farm6.staticflickr.com/5471/11146540246_8fcf2668bf_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYW5o)

https://farm4.staticflickr.com/3757/11146585654_6eb9f71812_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZazh)

Jamie
23-09-2014, 12:25
Khu vườn của villa này thì không còn gì ngoài từ TUYỆT VỜI

Suối nhỏ róc rách

https://farm6.staticflickr.com/5476/11146483636_5881c8c4ec_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYDfm)

https://farm4.staticflickr.com/3811/11146491056_df29d989d9_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYFsh)

https://farm4.staticflickr.com/3769/11146641163_898c91b763_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZs5k)

Chiều buông

https://farm6.staticflickr.com/5495/11146543054_2c725b80dc_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYWUN)

https://farm3.staticflickr.com/2891/11146496656_9ea763c266_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYH7Q)

Thu Nikko

https://farm4.staticflickr.com/3754/11146453925_0b9d9b1430_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYuq6)

https://farm4.staticflickr.com/3796/11146473696_13e89340ba_z.jpg (https://flic.kr/p/hYYAhY)

Jamie
23-09-2014, 12:25
Một trong những điều hạnh phúc ở Nikko là đi lang thang giữa những lối nhỏ với cây xanh rợp bóng, xen kẽ là những sắc đỏ vàng của lá thu. Cảnh sắc mùa thu đẹp và lãng mạn khó tả.

Lối nhỏ Nikko

https://farm4.staticflickr.com/3677/11146743436_0cd558c15f_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZYtE)

https://farm6.staticflickr.com/5536/11146749844_6d3dec6fe4_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ11o9)

https://farm8.staticflickr.com/7359/11146852893_d2abe8e6ef_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ1x1R)

Những cây cổ thụ

https://farm3.staticflickr.com/2881/11146882493_c8f3609187_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ1FPc)

https://farm3.staticflickr.com/2827/11146858733_a6b8a3d946_z.jpg (https://flic.kr/p/hZ1yKx)

Sắc thu Nikko

https://farm4.staticflickr.com/3771/11146636596_493df92cf6_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZqHA)

https://farm4.staticflickr.com/3674/11146665364_b18a77fc4f_z.jpg (https://flic.kr/p/hYZzgA)

Jamie
24-09-2014, 11:23
Sau chuyến bus đêm ngủ vật vờ, tôi cũng đến được Kanazawa vào buổi sáng sớm. Kanazawa nằm mở miền núi nên thời tiết lạnh hơn, ga cũng nhỏ hơn nhưng cũng như tất cả những gì đã thấy ở Nhật: rất khoa học và sạch sẽ. Điểm chung của hầu hết các bến bến bus ở Nhật là đều ở gần / hoặc trong cùng 1 khu vực với bến tàu, và được kết nối rất tốt với giao thông trong nội thành.

Kanazawa Station – Công trình kiến trúc nổi bật

https://farm4.staticflickr.com/3796/11246171065_00fc8dd763_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MyR8)

https://farm8.staticflickr.com/7305/11246292083_c24fd57ca1_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NbPD)

https://farm4.staticflickr.com/3804/11246185005_6694cd6b5d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MCZt)

https://farm8.staticflickr.com/7299/11246237126_da5fc2601a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MUu7)

Điều thu hút nhất ở Kanazawa, theo tôi là vì thành phố này là thành phố lớn thứ 2 (sau Kyoto) không chịu sự tàn phá của những trận bom trong chiến tranh thế giới thứ 2, nên hầu hết các di tích đều nguyên vẹn, trong đó có khu vườn Kenroukuen, khu ở của Samurai, nơi biểu diễn của Geisha, các con phố nhỏ đúng kiểu truyền thống Nhật Bản. Lịch sử của Kanazawa rất phong phú, thành phố được chú ý từ khoảng 500 năm trước khi một phong trào đấu tranh chống địa chủ thành công ở đây và lập nên 1 chính quyền tự xưng trong khoảng 100 năm. Sau này, theo dòng chảy của lịch sử thì chính quyền trung ương thời Nobunaga và sau nữa Tokugawa đánh chiếm và sát nhập các địa phương thành nước Nhật như hiện nay. Các sản phầm truyền thống: dệt, làm gốm sứ ở Kanazawa vẫn nổi tiếng cho đến tận ngày nay.

Ở mỗi thành phố tôi đến thì tôi đều thích city tour bus nếu có ít thời gian và ở Kanazawa thì city tour là lựa chọn tuyệt vời. City tour bus cứ chạy mỗi 15 phút lại có xe, đến điểm thăm quan thì xuống, thăm quan xong thì lại chờ bus đi tiếp. Muốn đi bao nhiêu lần cũng được. Nhưng dù đi bus hay đi bộ, đừng bao giờ quên mang ô vì Kanazawa có tới 160 ngày mưa trong năm nhé!

Momiji

https://farm4.staticflickr.com/3698/11246278593_b00bcc8a24_z.jpg (https://flic.kr/p/i8N7P4)

https://farm8.staticflickr.com/7334/11246188295_a53330d4de_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MDYc)

Ở Kanazawa có nhiều điểm thăm quan đáng giá, nhưng nổi tiếng nhất và cũng là lý do lớn nhất để khách du lịch tìm đến với Kanazawa là khu vườn Kenroukuen, một những vườn đẹp nhất Nhật Bản. Để đến được Kenroukuen và thăm quan Kanazawa thì cách đơn giản và tiết kiệm nhất là 1 thẻ day pass của bus thăm quan. Tên chính thức của loại bus này là Kanazawa Loop Bus. (Nếu như đi từ trong ga ra ngoài cổng thì bến bus nội đô, bus du lịch city tour nằm ở phía bên trái – phải mua vé ở đây. Đây cũng là chỗ mua vé và xuất phát để đi bus đến các thành phố khác: Takayama, Kyoto…)

Jamie
24-09-2014, 11:26
Vườn Kenroukuen là điểm thăm quan hấp dẫn nhất ở Kanazawa, là một trong 3 vườn đẹp nhất Nhật Bản (2 vườn còn lại là Kairakuen ở Mito và Korakuen ở Okayama). Khu vườn rộng tới 10ha, được bắt đầu xây dựng vào khoảng năm 1670 và hoàn thành vào năm 1837, trong thời gian trị vị của gia tộc Maeda. Và được mở cửa cho công chúng từ sau thời kỳ Meiji Minh Trị. Khu vườn này đủ rộng để tạo nên sự hài hòa cho các thác nước, cây xanh, các ụ đất cao, các lối mòn nhỏ và đặc biệt là không gian vô cùng thoáng đãng và thanh bình. Kenroukuen còn được cho là khu vườn tinh tế với sự kết hợp của 6 thành phần: sự rộng rãi; sự chăm sóc cầu kỳ; sự cổ kính; cách điều tiết nước trong vườn và cuối cùng là những cảnh sắc quyến rũ. Hầu hết ai đến đây cũng cảm thấy thanh bình và thư thái, riêng tôi còn thấy được sự cầu kỳ và cẩn thận của họ trong việc duy trì và bảo tồn khu vườn này.

Trong vườn trồng nhiều anh đào nên thời điểm mùa thu có lẽ không phải là thời điểm đẹp nhất để thăm vườn, nhất là thời điểm đầu tháng 11 khi mà lá vẫn còn xanh. Ở phía trong vườn Kenroukuen, có lối đi để bạn có thể thăm quan Bảo tàng truyền thống Ishikawa và Seisonkaku Villa (2 địa điểm này đều phải mua vé thăm quan).

Info: 7 am to 6 pm (8 am to 5 pm from Oct. 16 to end of Feb.) Phí: 300Y

Cổng vào

https://farm4.staticflickr.com/3734/11246450063_7b687cf0c9_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NZMr)

Hồ nước bắt nguồn từ thác Kasumigaike

https://farm6.staticflickr.com/5512/11246479293_3a3a60638b_z.jpg (https://flic.kr/p/i8P9tp)

https://farm4.staticflickr.com/3820/11246384655_3486740d3d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NEkH)

https://farm6.staticflickr.com/5481/11246488093_e43fc452de_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Pc68)

https://farm6.staticflickr.com/5477/11246463074_01106c399f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8P4DL)

https://farm3.staticflickr.com/2857/11246466405_16b8d7d6b8_z.jpg (https://flic.kr/p/i8P5Dc)

https://farm4.staticflickr.com/3711/11246469015_18a12c7129_z.jpg (https://flic.kr/p/i8P6qc)

Hồ nước nào trong các vườn Nhật cũng có nuôi cá

https://farm4.staticflickr.com/3670/11246459296_c4a6cbb41b_z.jpg (https://flic.kr/p/i8P3wC)

Jamie
24-09-2014, 11:27
Cảnh vật trong vườn

Tượng của Hoàng tử Yamato Takeru – 1 huyền thoại thời kỳ Yamato.

https://farm8.staticflickr.com/7328/11246434484_15f3915405_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NV9Q)

Hào nước

https://farm4.staticflickr.com/3834/11246393525_b6c9711fa7_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NGYD)

https://farm3.staticflickr.com/2893/11246396525_24a92d6466_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NHSn)

Những cây cổ thụ trong vườn

https://farm4.staticflickr.com/3733/11246501833_5cd6cb4f12_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Pgb2)

https://farm4.staticflickr.com/3743/11246489356_8784e7ed82_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PcsU)

Cây cầu Hanami Bashi

https://farm4.staticflickr.com/3748/11246551983_22d1dac2c0_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Pw5F)

Torii Sekirei-jima

https://farm3.staticflickr.com/2843/11246456055_7d20b9c340_z.jpg (https://flic.kr/p/i8P2yK)

Lối đi trong vườn

https://farm6.staticflickr.com/5475/11246393424_66903a1ef9_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NGWU)

https://farm8.staticflickr.com/7364/11246470494_6b363f3805_z.jpg (https://flic.kr/p/i8P6RG)

Jamie
24-09-2014, 11:28
Những con suối nhỏ

https://farm8.staticflickr.com/7302/11246546023_1e986f34c5_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PuiV)

Tea house Uchihashi

https://farm4.staticflickr.com/3728/11246419556_b8e59de80a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NQHs)

https://farm4.staticflickr.com/3805/11246536763_f25f046e44_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Pryg)

Bảo tháp Kaiseiki

https://farm6.staticflickr.com/5498/11246534203_73b79a2d1e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PqN8)

Các lớp của sự sắp đặt

https://farm4.staticflickr.com/3828/11246518513_44ba75b369_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Pm8B)

https://farm8.staticflickr.com/7388/11246435016_4c102cbde8_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NVj1)

Jamie
24-09-2014, 11:29
Đèn đá, mô phỏng theo đàn tranh của Nhật (Japanese Koto) là biểu tượng của vườn Kenroukuen nói riêng và Kanazawa nói chung. Người ta đến Kanazawa để thăm Kenroukuen, và đến Kenroukuen để ngắm cái đèn này.

https://farm8.staticflickr.com/7389/11246461213_f8eda64ebd_z.jpg (https://flic.kr/p/i8P46F)

https://farm3.staticflickr.com/2831/11246463723_ec5a58b5e7_z.jpg (https://flic.kr/p/i8P4QX)

https://farm4.staticflickr.com/3711/11246413216_be7ebfed8d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NNQ9)

https://farm8.staticflickr.com/7303/11246473345_49240effba_z.jpg (https://flic.kr/p/i8P7GR)

Jamie
24-09-2014, 11:30
Lâu đài Kanazawa là một công trình quan trọng trong thời kì Maeda (hậu duệ của Obunaga). Lâu đài (cũng như hầu hết các lâu đài khác của Nhật) đều bị cháy nhiều lần, dẫn đến việc bảo tồn và phục hồi gặp nhiều khó khăn. Cổng Ishikawa, gần với cổng phía tây bắc của vườn Kenroukuen, là cổng vào phía nam của lâu đài, và là cổng duy nhất còn được giữ lại nguyên gốc của lâu đài. Đây là công trình kiến trúc công phu và hoành tráng của thời kỳ Maeda. Phía bên ngoài của cổng Ishikawa được gọi là Công viên lâu đài Kanazawa, bao gồm 1 khu vườn và các công trình kiến trúc theo phong cách truyền thống (Hishi Yagura, tháp đồng hồ Hashizumemon Tsuzuki Yagura, và nhà kho Gojikken Nagaya), được xây dựng vào năm 2001. Cổng Ishikawa của công viên lâu đài khá đẹp, được dẫn bởi 1 cây cầu vượt nhỏ mà ta có thể đi bộ từ phía vườn Kenroukuen sang.

Info: 7 am to 6 pm (8 am to 5 pm from Oct. 16 to end of Feb.) Miễn phí

Cây cầu nối Kenroukuen với Kanazawa Castle

https://farm6.staticflickr.com/5532/11246412973_1506d77f7f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NNKX)

Ishikawa Gate

https://farm3.staticflickr.com/2833/11246353134_7dd092853f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NuYf)

https://farm6.staticflickr.com/5497/11246416833_6b41d31e1e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NPUv)

Phơi đêm

https://farm4.staticflickr.com/3804/11246477355_6cc84f18ba_z.jpg (https://flic.kr/p/i8P8TZ)

Jamie
24-09-2014, 11:32
Các công trình bên trong lâu đài

Tsuzuki Yagura and Gojikken Nagaya

https://farm3.staticflickr.com/2817/11246333485_6afe7bc586_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Np8t)

Hishi Yagura

https://farm8.staticflickr.com/7381/11246325585_80f3c929d9_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NmMg)

https://farm8.staticflickr.com/7436/11246343635_3b7b9c0197_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Ns9t)

Lâu đài rất rộng nên tôi chỉ lang thang bên ngoài 1 chút rồi đi

Kahoku Gate

https://farm4.staticflickr.com/3757/11246364606_68152d716f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Nyo3)

Shinmaru

https://farm4.staticflickr.com/3674/11246366804_f588fbac8f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Nz2W)

View from Kahoku Gate

https://farm8.staticflickr.com/7330/11246331715_af2a83392e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NoAX)

Jamie
24-09-2014, 11:33
Higashi là một trong ba khu vực mà các Geisha tập trung biểu diễn thời xưa. Đây là một khu phố nhỏ, với nhà gỗ 2 bên đường tập trung các giá trị truyền thồng của Kanazawa nói riêng và Nhật Bản nói chung. Các ngôi nhà ở đây đều mang kiến trúc cổ, hiện nay chủ yếu trưng bày các sản phẩm và kiến trúc truyền thống như gốm sứ và các đồ trang trí khác. Riêng về geisha, ở đây vẫn có các suất diễn phục vụ khách thăm quan tại Shima Geisha House (giá 700Y).

Khoảng sân

https://farm4.staticflickr.com/3741/11246282564_ae0ba4339d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8N8Zw)

Những ngôi nhà cổ

https://farm6.staticflickr.com/5522/11246327803_642e6e6e90_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Nnrv)

https://farm8.staticflickr.com/7426/11246226165_94b5f401cc_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MRe8)

Và những cửa hàng

https://farm6.staticflickr.com/5520/11246305803_070fa1c0c8_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NfUc)

https://farm4.staticflickr.com/3743/11246290236_86d320131c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NbgN)

Hakuza Gold Leaf Store

https://farm4.staticflickr.com/3771/11246208165_b3923a2ee5_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MKSM)

https://farm4.staticflickr.com/3767/11246316143_bbd392b4bf_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NiYt)

Đồ lưu niệm

https://farm4.staticflickr.com/3781/11246319693_ac44fc534c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Nk2F)

https://farm8.staticflickr.com/7313/11246266366_b7945aae6c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8N4bf)

Nội thất nhà cổ

https://farm4.staticflickr.com/3672/11246294166_7b7ea03126_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Ncry)

Jamie
24-09-2014, 11:34
Khu vực trú chân của các Samurai thực ra là một vài con phố nhỏ đan xen hình bàn cờ, với các ngôi nhà gỗ nằm phía sau các bức tường gạch màu vàng. Tường càng cao chứng tỏ vị thế của Samurai càng cao. Đi bộ trong khu này, bên dòng kênh với nước trong vắt, ngắm nhìn những ngôi nhà cổ thực sự là một cảm giác thư thái và tuyệt vời. Vào thời Maeda, thì khu này có khoảng 8000 samurai sinh sống để làm nhiệm vụ bảo vệ nên bây giờ là một khu vực khá rộng,

Lối đi

https://farm4.staticflickr.com/3702/11246263115_dc1c54178f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8N3dc)

https://farm4.staticflickr.com/3674/11246298336_1c9e7d7022_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NdFs)

Những ngôi nhà cổ

https://farm3.staticflickr.com/2884/11246359013_82587fbf74_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NwHB)

https://farm6.staticflickr.com/5472/11246355823_e6a62e5f4f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NvLB)

Tường cao - thế càng cao

https://farm6.staticflickr.com/5530/11246265915_90592f59e3_z.jpg (https://flic.kr/p/i8N43t)

https://farm8.staticflickr.com/7353/11246305814_63b1a0bfdd_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NfUo)

Dòng suối – Con kênh

https://farm6.staticflickr.com/5494/11246308754_8428543850_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NgM5)

https://farm8.staticflickr.com/7354/11246311305_3c766044d6_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Nhx4)

vaniacastle
24-09-2014, 11:34
Vé 1 day pass cho loop bus là bao nhiêu thế bạn, vé từ tokyo-kanazawa hình như là 6600Y phải ko bạn, mắc hơn từ tokyo-kyoto nữa, mà kanazawa lại gần hơn kyoto đúng ko bạn?

Jamie
24-09-2014, 11:35
Trung tâm của Nagamachi Samurai chính là Nomura Samurai House (Buke Yashiki Ato Nomura Ke). Đây chính là nơi ở của 11 thế hệ của gia đình samurai Nomura trong 400 năm – một gia đình samurai quyền quý của thời đại Maeda. Đây là một ngôi nhà cổ rất đẹp với gỗ được làm từ những cây bách, với đồ đạc từ những loại gỗ quý như cây hồng sắc; các bức tranh tường và một khu vườn nhỏ. Ngoài ra, còn có 1 phòng trà đạo ở tầng 2 cho các bạn thưởng thức (Phí: 300Y).

Info: 8:30 am to 5:30 pm (until 4:30 pm from October to March).Phí: 500Y

Trang phục hoàn chỉnh của Samurai

https://farm3.staticflickr.com/2815/11246401643_1543f97fdd_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NKoB)

Trong khu nhà còn trưng bày các hiện vật của Samurai và thời kỳ Edo: các thanh gươm, giáp và trang phục samurai, đồ gốm sứ…

Kiếm

https://farm4.staticflickr.com/3771/11246331996_a88f5f85e3_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NoFN)

https://farm8.staticflickr.com/7458/11246326944_8999e1ebe3_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NnbG)

Gốm sứ cổ

https://farm8.staticflickr.com/7316/11246390013_9cb259e19f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NFW6)

Tea House

https://farm4.staticflickr.com/3702/11246297895_40f5dc229a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NdxR)

Jamie
24-09-2014, 11:36
Khu vườn trong nhà Nomura là một khu vườn nhỏ nhưng đẹp và vô cùng cầu kỳ, vườn có đủ 1 thác nước tiểu cảnh, con suối nhỏ và cả cá chép y như những khu vườn lớn khác.

https://farm8.staticflickr.com/7447/11246314874_437f9e5593_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NiAA)

https://farm8.staticflickr.com/7338/11246323536_8bda7964dc_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NmaW)

https://farm4.staticflickr.com/3831/11246282095_4efa39f31f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8N8Rr)

https://farm3.staticflickr.com/2830/11246312484_ae898d8913_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NhTo)

https://farm4.staticflickr.com/3808/11246286745_34574e06b3_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NaeB)

https://farm6.staticflickr.com/5511/11246337656_50d67eac96_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Nqno)

https://farm3.staticflickr.com/2887/11246307515_7bfafce1cb_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NgpH)

https://farm4.staticflickr.com/3810/11246371553_28c638d214_z.jpg (https://flic.kr/p/i8NArP)

Jamie
24-09-2014, 12:02
Để đi bus từ Kanzawa và các tỉnh ở vùng núi phía Tây của Nhật thì chỉ có hãng Nohi Bus hoạt động. Hãng của Nhật nên mọi tiêu chuẩn cũng được thực hiện rất chu đáo: nhân viên tận tình, xe sạch và gọn gàng, đặc biệt là giờ giấc thì không sai 1 phút.

Trên đường Kanazawa - Takayama

https://farm3.staticflickr.com/2835/11246527596_d2e811411d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PoQd)

https://farm4.staticflickr.com/3677/11246529936_e1e84f40e9_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Ppwy)

Nhà máy Suzuki

https://farm4.staticflickr.com/3765/11246481215_89e0f51d48_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Pa3x)

Đi tuyến Takayama - Kanazawa và ngược lại, Nohi Bus có 4 chuyến/ngày, sáng 2 chiều 2. Trong mỗi buổi sáng/chiều thì có 1 trong 2 chuyến có dừng lại thăm quan ở Shirakawa với điểm đến chính là ngôi làng Ogimachi nổi tiếng. Thời gian dừng thăm quan tại Shirakawa là 45 phút nên phải rất nhanh nhẹn và chính xác vì xe không bao giờ chờ mình đâu nhé!

Mùa thu ở Ogimachi

https://farm8.staticflickr.com/7373/11246530114_c2838a139c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PpzC)

Là một khu vực thuộc trong dãy núi Alps của Nhật, Shirakawa đươc kết nối thông qua đường bộ, và cụ thể hơn là xe bus. Đi đường bộ ở vùng vúi này mới hiểu được hạ tầng giao thông vùng núi của Nhật là đỉnh cao như thế nào với đầy đủ hệ thống cầu và hầm vượt đèo.

https://farm8.staticflickr.com/7315/11246557314_a941ae6d4e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PxEA)

https://farm4.staticflickr.com/3809/11246654383_b2d1150e6a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Q3wc)

https://farm6.staticflickr.com/5521/11246487145_cd37cc8d8f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PbNM)

Jamie
24-09-2014, 12:03
Shirakawa trải dài 39km dọc theo sông Shokawa, có diện tích khoảng hơn 200km2. Khu vực với những mái nhà ngói lợp rạ kiểu cổ, những ruộng lúa lẫn trong những cánh đồng hoa nằm trong lòng các ngọn núi cao là một những điểm đến ăn ảnh và gây ấn tượng ở Nhật. Hiện nay còn tồn tại hơn 100 ngôi nhà và các kho thóc cổ, có tuổi đời từ 200-300 năm còn tồn tại ở Shirakawa. Shirakawa bao gồm nhiều ngôi làng ngỏ và Ogimachi là ngôi làng nổi tiếng nhất.

https://farm3.staticflickr.com/2852/11246548935_6b8e813e1b_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Pvb8)

https://farm8.staticflickr.com/7318/11246644783_cac063f2cc_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PZEF)

Ogimachi trở thành di sản văn hóa LHQ vào năm 1995, với điểm nhấn đáng chú ý là những ngôi nhà cổ được lợp mái rạ. Ogimachi chỉ có khoảng 600 dân, sống trong những ngôi nhà cổ với những kho chứa gạo bên cạnh những cánh đồng xanh tốt ở xư ôn đới. Dân làng chủ yếu sống bằng du lịch với các quầy hàng lưu niệm, giải khát và dịch vụ lưu trú, nông nghiệp hiện chỉ là phụ.

https://farm3.staticflickr.com/2833/11246591853_991ac3c34e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PHW6)

Những ngôi nhà cổ

https://farm4.staticflickr.com/3809/11246552806_72d99477eb_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PwjS)

https://farm6.staticflickr.com/5520/11246560454_39e7b895d0_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PyAJ)

https://farm3.staticflickr.com/2853/11246622923_5e3997b04c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PTaM)

https://farm4.staticflickr.com/3762/11246526955_9489b3e533_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PoDa)

Jamie
24-09-2014, 12:05
Sắc thu ở Ogimachi

https://farm3.staticflickr.com/2850/11246545246_3e025a1f28_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Pu5w)

https://farm6.staticflickr.com/5491/11246542956_958fb7fe7a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Ptp3)

https://farm8.staticflickr.com/7385/11246573796_26d9817743_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PCyL)

https://farm8.staticflickr.com/7419/11246502455_890990c058_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PgmK)

https://farm4.staticflickr.com/3810/11246570924_c1475f880d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PBHf)

Ở đây có 1 view point rất đẹp (Shiroyama Viewing Point) để ngắm cảnh và chụp ảnh nhưng phải dành nhiều thời gian hơn chứ 45 phút của tôi thì không thể đủ được. Chụp view point đẹp nhất có lẽ vào mùa đông khi toàn bộ làng sáng đèn với những mái nhà phủ đầy tuyết trắng. Tuy nhiên, để ngủ lại Ogimachi thì giá của 1 đêm trong những ngôi nhà cổ đều có giá từ 8000-10000 yen trở lên nhé!

Shiroyama Viewing Point

https://farm8.staticflickr.com/7440/11246560856_fd6f2665a1_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PyHE)

https://farm4.staticflickr.com/3782/11246610873_b6e88227f8_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PPA2)

Jamie
24-09-2014, 16:21
Vé 1 day pass cho loop bus là bao nhiêu thế bạn, vé từ tokyo-kanazawa hình như là 6600Y phải ko bạn, mắc hơn từ tokyo-kyoto nữa, mà kanazawa lại gần hơn kyoto đúng ko bạn?

Vé loop bus giá 500Y, giá 1 day bus pass thường có giá chung là 5-600Y ở khắp nước Nhật.

Vé bus Tokyo - Kanazawa mình vừa search Willer, giá 4,340Y là loại rẻ nhất. Mình mua 3 day pass giá 10,000Y để đi 3 chuyến, tính ra tiết kiệm dc khoảng 1,000Y so với mua lẻ.

hunguyen
24-09-2014, 16:27
Bạn Jamie cho mình hỏi thăm về cái Tobu pass:
- Tobu pass = Nikko 2 days pass phải ko? (vì cái 2 days pass mình xem là 2,670yen mà mình thấy bạn ghi là 2,400yen, giá khác ko biết có phải do mới tăng giá ko nhỉ?)
- Bạn có make reservation cho cái pass của bạn trước ko? Vì mình đi vào mùa cao điểm 21/11 nên đang phân vân chuyện này. Nếu make reservation trước thì phải đến Tobu Sightseeing Service Center located in Tobu Asakusa station để lấy pass, hơi bất tiện vì lịch đi tụi mình muốn đi chuyến sớm mà Office hours thì từ 7:45~17:00. Còn nếu ko make reservation thì còn có thể mua trực tiếp ở Keisei ticket counters in the arrival lobby of Narita Airport. Khi mua bạn có phải trình passport ra ko bạn?

Thanks bạn

Jamie
24-09-2014, 16:34
Bạn Jamie cho mình hỏi thăm về cái Tobu pass:
- Tobu pass = Nikko 2 days pass phải ko? (vì cái 2 days pass mình xem là 2,670yen mà mình thấy bạn ghi là 2,400yen, giá khác ko biết có phải do mới tăng giá ko nhỉ?)

Mình không nhớ chính xác số tiền nhưng tầm tầm đấy. Cái pass này không có lợi về kinh tế vì giá rẻ hơn mua lẻ khoảng 100Y (không nhớ rõ), ngoài ra không còn gì hơn. Cái lợi nhất (mà mình đã được hưởng) là bạn có thể đi các tàu khác của Tobu, tức là mình bị trễ tàu express thì sau đó đi tàu chợ về Asakusa mà không mất tiền.

- Bạn có make reservation cho cái pass của bạn trước ko? Vì mình đi vào mùa cao điểm 21/11 nên đang phân vân chuyện này. Nếu make reservation trước thì phải đến Tobu Sightseeing Service Center located in Tobu Asakusa station để lấy pass, hơi bất tiện vì lịch đi tụi mình muốn đi chuyến sớm mà Office hours thì từ 7:45~17:00. Còn nếu ko make reservation thì còn có thể mua trực tiếp ở Keisei ticket counters in the arrival lobby of Narita Airport. Khi mua bạn có phải trình passport ra ko bạn?

Thanks bạn

Mình ko reserve gì cả, cứ đến và mua thôi. Tuy nhiên, là mình mua trước 1 hôm nhân tiện đi chơi ở Asakusa. Hôm sau đi tàu cũng thấy vắng lắm, không hề chen chúc gì đâu.

hunguyen
24-09-2014, 16:53
"Cái lợi nhất (mà mình đã được hưởng) là bạn có thể đi các tàu khác của Tobu, tức là mình bị trễ tàu express thì sau đó đi tàu chợ về Asakusa mà không mất tiền."

=> Ủa mình thấy nó ghi là cái pass này cho đi tàu Rapid & local trains, còn tàu Express & limited express thì phải trả thêm 1030 to 1440 yen one way. Mà mình coi giờ tàu thì thấy chỉ có 1 chuyến rapid/h thôi, nếu mà lỡ chuyến đó thì phải chờ thêm 1h nữa. Mình chưa hiểu bạn nói có thể đi các tàu khác của Tobu là thế nào?

Jamie
24-09-2014, 17:23
"Cái lợi nhất (mà mình đã được hưởng) là bạn có thể đi các tàu khác của Tobu, tức là mình bị trễ tàu express thì sau đó đi tàu chợ về Asakusa mà không mất tiền."

=> Ủa mình thấy nó ghi là cái pass này cho đi tàu Rapid & local trains, còn tàu Express & limited express thì phải trả thêm 1030 to 1440 yen one way. Mà mình coi giờ tàu thì thấy chỉ có 1 chuyến rapid/h thôi, nếu mà lỡ chuyến đó thì phải chờ thêm 1h nữa. Mình chưa hiểu bạn nói có thể đi các tàu khác của Tobu là thế nào?

Rapid (hoặc Express,... tùy thuộc vào bạn gọi nó là gì) thì 1h/ chuyến nhưng chuyến muộn nhất từ Nikko về Tokyo là 17h30, sau đó còn 1 (hoặc nhiều) lượt tàu chợ về Asakusa. Mình không nhớ chính xác giờ nhưng khoảng từ 17h-17h30 (sẽ có thông tin chính xác khi bạn mua vé).

Tàu Rapid thì bạn ngồi 1 mạch 2h là về đến Asakusa, còn tàu chợ tớ đi thì tổng cộng là 5 chuyến, 4 lần đổi tàu. Nghĩa là các tàu này chỉ chạy chặng ngắn, nếu bạn mua Tobu pass thì bạn cứ việc lên tàu không ai hỏi. Mất khoảng 3 tiếng thì tàu cũng về đến nơi như thường.

hunguyen
24-09-2014, 17:30
À lúc mua pass bạn có phải trình passport ko?

Jamie
24-09-2014, 17:45
À lúc mua pass bạn có phải trình passport ko?

Cái pass này chẳng có lợi ích gì lớn nên bán cho tất cả mọi người, như kiểu mua vé 2 chiều thôi mà.

jonidontcry
24-09-2014, 23:35
Bạn mua vé từ Vietnam hay sang đến đó rùi mua vé hả Jamie ơi?

Jamie
30-09-2014, 17:44
Tôi tới Takayama sau khoảng hơn 1 tiếng đi bus từ Shirakawa - Ogimachi. Bến xe nằm ở ngay trung tâm thành phố nên mọi việc đi lại đều tiện lợi. Trung tâm Takayama khá nhỏ, đường phố nhỏ và hẹp hơn cả Kanazawa chứ đừng nói Tokyo, chắc là cũng nhỏ như khu trung tâm Hoàn Kiếm ở Hà Nội vậy. Chính vì thế nên tôi hoàn toàn đi bộ ở Takayama. Takayama nổi tiếng với các điểm thăm quan lịch sử, cộng với thời tiết chính thu nên tôi đã có nhưng khuôn hình ưng ý.

Phố nhỏ mùa thu Takayama

https://farm6.staticflickr.com/5477/11247558033_fa6aa40f0d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UF9n)

https://farm8.staticflickr.com/7309/11247306965_156dac8635_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TovB)

https://farm3.staticflickr.com/2853/11247519743_8e0ce641a7_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UtLc)

Takayama nằm trong dãy núi Hida, nên còn được gọi là Hida Takayama.Takayama là một thành phố có nhiều điểm thăm quan mang tính chất lịch sử của Nhật, có chợ truyền thống tồn tại từ xưa và một ngôi làng cổ. Takayama còn có cây cầu Nakabashi màu đỏ nổi tiếng với lễ hội truyền thống mà tất cả mọi người khi đến đây đến muốn tham gia. Tiếc là khi tôi đến đây thì cây cầu này đang được sửa chữa.

Cầu Ikadabashi

https://farm4.staticflickr.com/3684/11247437385_49f835e835_z.jpg (https://flic.kr/p/i8U4he)

Thăm qua Takayama khá đơn giản khi mà hầu như các điểm thăm quan đều nằm gần ga của thành phố. Trừ Hida no Sato nằm ở phía 1 bên, thì các điểm còn lại đều nằm ở phía bên kia với điểm giữa là bến xe. Khoảng cách gần nên tôi hoàn toàn đi bộ nhưng nếu các bạn thích 1 bước lên xe thì có thể đi Takayama City Loop Bus (Sarubobo Bus) giá 600Y, cũng đi theo kiểu bao giờ chán thì thôi.

Nhà cổ

https://farm6.staticflickr.com/5487/11247462745_63baf60397_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UbPt)

https://farm6.staticflickr.com/5499/11247511276_f0e593a0e6_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Urfd)

Sắc thu

https://farm4.staticflickr.com/3755/11247356486_2929c3e3a7_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TDeq)

https://farm3.staticflickr.com/2876/11247426945_cfcbba1ba7_z.jpg (https://flic.kr/p/i8U1be)

Jamie
30-09-2014, 17:45
Tôi chọn một guest house ngay gần Hida no Sato để tiện đường đi lại, nhưng cung đường này cũng rất đẹp với những cảnh sắc nên thơ.

Denver Park - (Bạn có biết Takayama là thành phố kết nghĩa với Denver?)

https://farm6.staticflickr.com/5525/11246607556_94410515e3_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PNAQ)

Lối nhỏ

https://farm6.staticflickr.com/5548/11247365763_cf7f6d710b_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TFZn)

Những ngôi nhà

https://farm4.staticflickr.com/3795/11247271395_d0dd36a2e1_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TcWk)

https://farm3.staticflickr.com/2865/11246618905_96b0ed9b21_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PRYv)

Sắc thu

https://farm3.staticflickr.com/2892/11246659563_40d506f74e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Q54v)

https://farm3.staticflickr.com/2849/11246672403_a37b74f241_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Q8ST)

Jamie
30-09-2014, 17:48
Hida Takayama Museum of Art là bảo tàng nghệ thuật phương Tây ở gần Hida no Sato. Bảo tàng này trưng bày nhiều tác phẩm thủy tinh & pha lê châu Âu của Tiffany, Lalique, Gallé và cũng có các tác phẩm của Nhật. Khu vực này được thiết kế rất đẹp và sang trọng, khung hình cực kì lãng mạn. Vì phí vào cửa khá cao (1,300Y) nên tôi chỉ loanh quanh bên ngoài.

Lối vào lung linh

https://farm6.staticflickr.com/5486/11246577475_1529a16ccb_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PDEc)

Bãi đậu xe

https://farm6.staticflickr.com/5494/11246612435_4d7048501f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PQ3X)

London bus (dùng để chở khách thăm quan)

https://farm6.staticflickr.com/5515/11246590885_a9def03514_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PHDp)

Nội thất

https://farm3.staticflickr.com/2876/11246636916_47ae9b38fe_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PXk3)

Cảnh quan

https://farm3.staticflickr.com/2874/11246638594_45fc18d49e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PXPY)

View từ bảo tàng

https://farm4.staticflickr.com/3820/11246602395_0eeff5fa01_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PM4R)

Những ai yêu thích gấu Teddy thì nên ghé thăm Hida Takayama Teddy Bear Eco Village, cũng ở trên con đường này. (Phí 600Y)

https://farm8.staticflickr.com/7460/11247356343_3581303311_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TDbX)

https://farm4.staticflickr.com/3690/11247265685_6248920327_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TbeT)

https://farm4.staticflickr.com/3830/11247359823_c62fcb04ca_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TEdX)

Jamie
30-09-2014, 17:49
Hida no Sato là bảo tàng ngoài trời mô tả lại các ngôi nhà cổ với mái được lợp lá, những kho chứa thóc cổ, giống như những gì tôi đã nhìn thấy ở Shirakawa và Ogimachi. Thực ra vì Hida no Sato là bảo tàng nên tập hợp được đầy đủ các nét văn hóa này, lại được trong 1 khuôn viên rất đẹp và thơ mộng nên tuyệt đối không nên bỏ qua nếu đã ghé đến Takayama.

Lối vào nhỏ xinh

https://farm4.staticflickr.com/3832/11246672094_bcb12b7c21_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Q8My)

Hồ nước lớn

https://farm6.staticflickr.com/5546/11246637885_de5c4fd3d3_z.jpg (https://flic.kr/p/i8PXBK)

https://farm8.staticflickr.com/7308/11246690616_1b6a553261_z.jpg (https://flic.kr/p/i8QehU)

https://farm4.staticflickr.com/3692/11246651915_360f1736bd_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Q2MD)

Tất cả khu vực này đều đẹp lung linh trong sắc thu, đặc biệt với thiên nga bơi trong hồ, những mái nhà phủ rêu và đặc biệt là sắc đỏ mùa thu.

Sắc thu nước Nhật

https://farm8.staticflickr.com/7317/11246656345_f5ea2b2287_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Q472)

https://farm8.staticflickr.com/7369/11246705294_03fd84d557_z.jpg (https://flic.kr/p/i8QiDY)

https://farm4.staticflickr.com/3726/11246746054_c757d87160_z.jpg (https://flic.kr/p/i8QvLJ)

https://farm4.staticflickr.com/3706/11246734233_8fc00ea3ff_z.jpg (https://flic.kr/p/i8QsfV)

Jamie
30-09-2014, 17:50
Hida no Sato nằm ở vùng núi Hida Takayama, mà chính xác hơn là dưới chân núi Matsukura nên nếu có thời gian, thì các bạn có thể đi lên núi để có tầm nhìn tuyệt đẹp từ đỉnh núi. Thời gian đi lên núi theo tiêu chuẩn Nhật là 30 phút leo dốc, và trên đường đi sẽ được nhìn thấy lâu đài Matsukura. Tôi không thể lên đến tận cùng nên cũng chỉ nhìn được những cảnh thế này.

https://farm4.staticflickr.com/3816/11246708286_4399b989d0_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Qjxy)

https://farm6.staticflickr.com/5496/11246716685_a8ce2dd144_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Qn3n)

https://farm3.staticflickr.com/2862/11246758986_85468d7b24_z.jpg (https://flic.kr/p/i8QzBG)

https://farm6.staticflickr.com/5533/11246760035_2f1a33e21e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8QzVM)

https://farm3.staticflickr.com/2864/11246820793_2f44673812_z.jpg (https://flic.kr/p/i8QTZk)

https://farm8.staticflickr.com/7339/11246824163_775e4d9d1e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8QUZr)

Hida no Sato còn có một khu vực trình diễn những nghề thủ công truyền thống của Takayama như khắc gỗ, dệt vải hay làm gốm sứ.

Khắc gỗ

https://farm6.staticflickr.com/5495/11246840663_56db338373_z.jpg (https://flic.kr/p/i8QZTV)

https://farm6.staticflickr.com/5541/11246791516_d0ba0358b4_z.jpg (https://flic.kr/p/i8QKhy)

Jamie
30-09-2014, 17:51
Nếu như mục đích của chuyến đi là được nhìn lá đỏ thì Hida no Sato đã cho tôi no nê với sắc màu đặc trưng của mùa thu Nhật.

https://farm8.staticflickr.com/7411/11246712414_a4e7ce7d6d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8QkLJ)

https://farm4.staticflickr.com/3744/11246724314_7e478cc031_z.jpg (https://flic.kr/p/i8QpiU)

https://farm4.staticflickr.com/3766/11246789453_f677637fe0_z.jpg (https://flic.kr/p/i8QJEZ)

https://farm4.staticflickr.com/3811/11246797784_688fde12b8_z.jpg (https://flic.kr/p/i8QM9C)

https://farm4.staticflickr.com/3740/11247283776_553f8b8d27_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TgBN)

https://farm8.staticflickr.com/7430/11247238886_8b1a2edff8_z.jpg (https://flic.kr/p/i8T3gQ)

Jamie
30-09-2014, 17:52
Chuyện đi du lịch và săn ảnh cũng như một cơ duyên vậy, có những lúc mình rình rập thì mãi mà không có kết quả, nhưng lại có những lúc may mắn cứ tìm đến. Chả là đúng hôm tôi đến Hida no Sato thì ở đây lại có Lighting Show vào buổi tối. Đây đúng là 1 buổi trình diễn ánh sáng thực sự ở đây nên dù có phải mua vé buổi tối (300Y) nhưng tôi vẫn sung sướng nộp tiền.

https://farm8.staticflickr.com/7334/11247350536_30da22afdf_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TBsQ)

https://farm6.staticflickr.com/5505/11247299405_69b1bdf715_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Tmgg)

https://farm3.staticflickr.com/2852/11247342886_2547398491_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TzbW)

https://farm3.staticflickr.com/2807/11247391773_eb2d170209_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TPHP)

https://farm3.staticflickr.com/2823/11247332376_9eecc6b8eb_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Tw4J)

https://farm4.staticflickr.com/3767/11247338646_84b6aee5bf_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TxVQ)

https://farm4.staticflickr.com/3714/11247288475_e5821cd46d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Ti1P)

Jamie
30-09-2014, 17:54
Khuôn viên này được sử dụng để làm nơi quản lý của chính quyền Tokugawa trong thời gian từ năm 1692-1868. Đây là văn phòng hiếm hoi của chính quyền Nhật Bản thời kỳ trước còn tồn tại để cho chúng ta thăm quan. Khuôn viên này hiện nay bao gồm nhiều khu vực nhà làm việc đã được bảo tồn và cả phục dựng, với cổng vào và tường bao, các kho lương thực, bếp và khu sinh hoạt. Nếu ai yêu thích lịch sử Nhật Bản thì sẽ có một cái nhìn hoàn toàn đầy đủ về các cơ quan thời xưa của chính quyền, 1 điểm đến đáng để thăm quan.

https://farm4.staticflickr.com/3763/11247383656_d9cf657173_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TMiS)

Genkanoma Hall

https://farm4.staticflickr.com/3746/11247385216_c4d2ec8a62_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TMLL)

https://farm6.staticflickr.com/5550/11247438273_728b81fff7_z.jpg (https://flic.kr/p/i8U4xx)

Khu nhà phía Bắc – The North Court

https://farm6.staticflickr.com/5519/11247351915_71bab9f293_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TBSB)

https://farm6.staticflickr.com/5480/11247416514_e165558458_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TX5o)

Kho thóc

https://farm6.staticflickr.com/5535/11247364135_b686b09c92_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TFvi)

https://farm4.staticflickr.com/3753/11247407934_7af29c0cc4_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TUws)

Bếp

https://farm4.staticflickr.com/3770/11247439983_5535e8f66c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8U542)

Đun nước pha trà

https://farm8.staticflickr.com/7453/11247344275_aac75f5499_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TzAT)

Jamie
30-09-2014, 17:55
Khoảng sân nhỏ của Takayama Jinya đang trong độ rực rỡ nhất của mùa thu

https://farm6.staticflickr.com/5490/11247442446_726a440ef7_z.jpg (https://flic.kr/p/i8U5Mu)

https://farm8.staticflickr.com/7435/11247391314_41283cc003_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TPzU)

https://farm3.staticflickr.com/2818/11247402285_543c8012ce_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TSR4)

https://farm6.staticflickr.com/5496/11247404365_224501f391_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TTsV)

https://farm4.staticflickr.com/3682/11247432286_a5dda562a8_z.jpg (https://flic.kr/p/i8U2Lj)

Jamie
30-09-2014, 17:56
Phía ngoài của Takayama Jinya là một khu chợ truyền thống tên là Jinya-mae Market. Đây là 1 trong 2 chợ nổi tiếng nhất ở Takayama mà khách du lịch đều ghé qua. Tôi thấy chợ nào thì cũng là chợ, và chợ này nhỏ và không có gì đặc biệt.

https://farm6.staticflickr.com/5546/11247377526_ba709baf7e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TKub)

https://farm6.staticflickr.com/5474/11247460744_a9cb96eda8_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UbdY)

https://farm6.staticflickr.com/5550/11247433573_33b7309956_z.jpg (https://flic.kr/p/i8U39v)

Ớt được tết

https://farm4.staticflickr.com/3730/11247371824_691b0857fd_z.jpg (https://flic.kr/p/i8THMS)

Táo

https://farm8.staticflickr.com/7309/11247416605_904695da90_z.jpg (https://flic.kr/p/i8TX6X)

Nho

https://farm6.staticflickr.com/5498/11247513733_e8ec2b0f46_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UrYz)

Jamie
30-09-2014, 17:57
Là một khu vực với những ngôi nhà cổ được thiết kế theo phong cách cổ điển từ thế kỷ 18, nhà nhỏ phố nhỏ những đông nghẹt khách du lịch. Ở đây cũng bán đầy đủ các sản phầm lưu niệm hay mĩ nghệ truyền thống của Takayama tha hồ cho khách du lịch mua sắm.

https://farm4.staticflickr.com/3758/11247499296_f5397726c3_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UnFE)

https://farm4.staticflickr.com/3787/11247539513_c9452eb6ab_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UzD4)

https://farm3.staticflickr.com/2877/11247498336_f8dc9589cc_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Unp7)

Ở các khu phố cổ của Nhật đều có Jinrikisya - Japanese Rickshaw, ở đây cũng có

https://farm6.staticflickr.com/5530/11247484954_5601013148_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Uiqo)

Ngay bên cạnh khu phố cổ Sanmachi Suji là chợ truyền thống Miyagawa Morning Market, nằm ở bờ đông sông Miyagawa,
2 đầu chợ là 2 cây cầu bắc qua sông là cầu Kajibashi và Yayoibashi. Chợ mở cửa vào 7h buổi sáng, và cũng bán hàng hóa tiêu dùng và lưu niệm. Đặc biệt là lúc nào cũng đông nghẹt khách du lịch.

Miyagawa Morning Market

https://farm8.staticflickr.com/7415/11247428875_d3f55228a1_z.jpg (https://flic.kr/p/i8U1Kv)

https://farm6.staticflickr.com/5502/11247431025_ce92ed5585_z.jpg (https://flic.kr/p/i8U2oz)

https://farm8.staticflickr.com/7442/11247479476_0cf4f7f317_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UgMW)

https://farm4.staticflickr.com/3733/11247481076_a9856043ec_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Uhgw)

Jamie
30-09-2014, 17:59
Tôi rời Takayama vào buổi trưa lúc 2h chiều (vì Nohi bus chỉ có 2 chuyến/ngày là 7am và 2pm). Sau hơn 4 tiếng ngồi xe tôi cũng đến được Kyoto. Nếu bạn đi bus như tôi thì bạn sẽ thấy được cơ sở hạ tầng và trình độ tổ chức giao thông của Nhật ở mức độ nào, người đi lần đầu như tôi đúng là lác mắt.

https://farm8.staticflickr.com/7431/11247512044_5f224b7639_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Urts)

Đường cao tốc ở Nhật và Hàn Quốc không có điểm dừng dân sinh như nhà mình, mà chỉ 1 điểm dừng rất lớn đã được xây dựng để phục vụ mọi nhu cầu của cả dịch vụ vận chuyển lẫn hành khách. Nói chung là cơ sở vật chất không có gì để chê, chỉ chê sao đúng giờ quá vậy, chậm thì chỉ có cách mua vé khác mà đi.

Bus stop

https://farm8.staticflickr.com/7419/11247572013_0caa80b72d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UKip)

Trên đường Takayama – Kyoto

https://farm3.staticflickr.com/2835/11247466975_5ee13ed29e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Ud5p)

https://farm8.staticflickr.com/7422/11247513606_71ca3cfbe8_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UrWo)

https://farm6.staticflickr.com/5529/11247515146_4a5d507b1f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UsoW)

Vì Takayama nằm ở vùng núi nên thời điểm mùa đông và mùa xuân cũng là thời điểm đẹp để đến Takayama với núi tuyết trăng và lễ hội mùa xuân nổi tiếng. Nếu ngắm tuyết thì có thể đi Shinhotaka từ ga Takayama bằng bus, sau đó đi cáp treo lên núi Shinhotaka (Shinhotaka Ropeway) sẽ được tấm hình như vầy

https://farm8.staticflickr.com/7258/7067537795_1f877b64e5_z.jpg (https://flic.kr/p/bLwYKV)
新穂高ロープウェイ Shinhotaka Ropeway (https://flic.kr/p/bLwYKV)
by かがみ~ (https://www.flickr.com/people/42944774@N02/), on Flickr

https://farm3.staticflickr.com/2936/14173272207_9390ba41f6_z.jpg (https://flic.kr/p/nArJ3c)
Snow capped (https://flic.kr/p/nArJ3c)
by Nomadic May (https://www.flickr.com/people/10798337@N05/), on Flickr

https://farm4.staticflickr.com/3297/4558246140_e0f95db95a_z.jpg (https://flic.kr/p/7WNcLG)
shinhotaka ropeway - japan (https://flic.kr/p/7WNcLG)
by dataichi (https://www.flickr.com/people/29630858@N05/), on Flickr

vaniacastle
30-09-2014, 19:18
Bạn ơi cho mình hỏi, thời điểm cụ thể bạn đi từng nơi là ngày mấy tháng mấy vậy bạn, trời đẹp quá, đi vào thời điểm như bạn là đã nhất đúng ko :D

Jamie
30-09-2014, 20:51
Bạn ơi cho mình hỏi, thời điểm cụ thể bạn đi từng nơi là ngày mấy tháng mấy vậy bạn, trời đẹp quá, đi vào thời điểm như bạn là đã nhất đúng ko :D

Bạn cứ click vào ảnh mà xem thông tin chính xác ngày giờ của mỗi địa điểm. Chuyến đi của mình thì chỉ có lá ở Takayama là đẹp nhất, đúng đoạn chuyển màu, còn các chỗ khác như Kyoto thì vẫn còn xanh. Anw, đi Nhật có nhiều trải nghiệm hay lắm, và lá đỏ như thế này thì mình cũng thỏa mãn rồi.

Mình không phải là tip người thích ghi nhớ chi tiết thông tin du lịch nên không dám kể nhiều, bạn cần gì thì cứ hỏi.

meouhoangcau
01-10-2014, 16:28
Bạn làm mình càng quyết tâm đi Takayama và Shirakawa go quá! Đẹp quá thôi bạn viết thêm đi nhé!

damynghe2606
01-10-2014, 16:43
Nền đường đi ở bên Nhật rải toàn bằng đá à bạn ? phong cảnh đẹp thiệt đó

Jamie
06-10-2014, 17:42
Kyoto là điểm thăm quan mà chắc phải khi đến Nhật cũng phải ghé qua. Vốn thích so sánh nhưng thực sự tôi không thể tìm thấy một thành phố nào giống Kyoto cả: cổ kính, nhỏ nhắn, kín đáo và nhưng vẫn cực kỳ khoa học.

https://farm8.staticflickr.com/7422/11247865026_1e9002e552_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Wfpm)

Ga Kyoto và tháp Kyoto là điểm nhấn quan trọng của thành phố này, vì đây hầu như là điểm bắt đầu và kết thúc các chuyến thăm quan của mọi du khách. Ga Kyoto nằm gần như ở vị trí trung tâm của thành phố, chia thành phố ra làm 2, một phần là hầu hết các điếm thăm quan chính ở phía bắc và phía đông; phần còn lại ở phía Nam là để đi tới Fushimi Inari Shrine hay xa hơn là Nara, Kobe hay Osaka. Nghe có vẻ hơn kỳ lạ nhưng ga Kyoto chính là điểm nhiều khách du lịch đến thăm ở Kyoto bởi lối kiến trúc hiện đại với các lớp kính, và là nơi tổ chức các sự kiện văn hóa lớn ở Kyoto. Đối diện phía bên kia đường của ga Kyoto là tháp Kyoto Tower, xa hơn 1 chút là 2 ngôi đền Nishi-Honganji và Higashi-Honganji.

https://farm4.staticflickr.com/3823/11247919083_1884dae2d0_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Wwtn)

https://farm6.staticflickr.com/5514/11247828425_91ebbdeb7c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8W4wi)

Kyoto là thủ đô của Nhật Bản trong hơn hơn 1000 năm, từ năm 794 – 1868, kết thúc là thời kỳ Minh Trị. Chính vì có một lịch sử lâu đời, lại không phải chịu sự tàn phá của chiến tranh thế giới thứ 2 nên các di tích, công trình cổ còn lại gần như nguyên vẹn ở đây. Cũng chính từ các công trình cổ này, cộng với việc bảo tồn và phát triển tốt của người Nhật mà hiện nay, chỉ riêng Kyoto cũng có tới 17 di sản của UNESCO: Kiyomizu Temple, Kinkakuji, Ginkakuji, Ryoanji Temple, Nijo Castle…

https://farm4.staticflickr.com/3808/11247862654_a89b44d1a6_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WeGs)

https://farm6.staticflickr.com/5518/11247926123_463082647b_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WyyK)

Tuy nổi tiếng là một thành phố cổ kính, nhưng Kyoto không hề thiếu nét hiện đại với hệ thống tàu điện ngầm và các tòa nhà chọc trời kiểu Nhật. Tàu điện ngầm là phương tiện gần như duy nhất để khách du lịch đi đến các điểm thăm quan ở phía Nam hay đi xa hơn đến Nara. Để đi đến các điểm thăm quan còn lại của Kyoto ở phía Bắc, phía Tây và phía Đông, các bạn cứ mua 1 day bus-pas giá 500Y, đi đến bao giờ chán thì thôi. Các điểm dừng bus ở Kyoto liên tục có thông báo chính xác về khoảng cách và thời gian của các chuyến bus đi/đến nên vô cùng tiện lợi: không cần nhìn bảng hay đồng hồ cũng biết thời gian chờ đợi.

Hosomi Art Museum Kyoto

https://farm4.staticflickr.com/3717/11247873786_99f51e8096_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Wi1o)

Do Kyoto được phân chia theo các hướng Đông Tây Nam Bắc, nên các bạn cứ đi theo các hướng này, trước sau không quan trọng.

Jamie
06-10-2014, 17:44
Khu trung tâm có rất nhiều nét kiến trúc của thế kỷ 21, nhưng 2 điểm thăm quan nổi tiếng nhất của Kyoto là Cung điện Hoàng gia và lâu đài Nijo cũng ở đây. Khu trung tâm được tổ chức giao thông kiểu bàn cờ, rất giống với phố cổ Hà Nội nhưng thẳng và vuông vắn hơn nhiều. Đây là điều quan trọng mà các bạn nên quan tâm khi đi lại ở Kyoto vì nó rất có ích khi tìm đường hay định hướng. Khu trung tâm của Kyoto có những con đường lớn chạy theo hướng song song với sông Kamo – Kamogawa, từ đây có các đường nhánh nhỏ hơn chạy song song hoặc cắt ngang trục này tạo nên các ô bàn cờ rất nhỏ và vuông vắn. Nếu chỉ đi thăm quan khu trung tâm thì bạn hoàn toàn có thể đi bộ nếu khỏe.

https://farm6.staticflickr.com/5527/11247750795_d0c489c2c5_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VErR)

https://farm8.staticflickr.com/7379/11247872734_81f39470b2_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WhGf)

Kyoto Imperial Palace - cung điện hoàng gia nằm trong 1 khuôn viên rất rộng lớn của Công viên hoàng gia – Imperial Park. Công viên này rất đẹp, rất sạch và cũng rất vắng. Người vui chơi, tập luyện thể thao và nhiều hoạt động khác trong khu vực này. Tuy nhiên, Văn phòng quản lý nơi ở Hoàng Gia (Imperial Household Agency Office) ở phía Tây Bắc của công viên – là nơi bạn phải đăng ký để được tham gia vào tour thăm quan miễn phí do Văn phòng này tổ chức vào 10h và 14h hàng ngày.

https://farm3.staticflickr.com/2890/11247884405_fc079778d2_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Wmat)

https://farm4.staticflickr.com/3775/11247920494_c6c3d0f35e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WwTG)

https://farm8.staticflickr.com/7305/11247926094_ee92852cea_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Wyyf)

Jamie
06-10-2014, 17:46
Kyoto Imperial Palace (Kyoto Gosho): là nơi ở gia đình hoàng gia từ năm 1331 đến năm 1868 trước khi chuyển đến Tokyo. Cung điện hoàng gia này cũng bị cháy nhiều lần nhưng luôn luôn được xây dựng lại theo phong cách nguyên gốc. Công trình hiện tại được xây dựng từ năm 1855, cũng có các khu nhà, cổng và mái vòm đúng kiểu Nhật. Song song với quá trình mở cửa thăm quan thì nhiều khu vực trong cung điện cũng đang được sửa chữa và phục dựng.

https://farm6.staticflickr.com/5488/11248067775_8b93cbd883_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XhF2)

Jomeimon

https://farm6.staticflickr.com/5488/11248065235_652e2b4813_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XgVe)

https://farm3.staticflickr.com/2871/11248089744_b41f502be8_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XpcN)

https://farm8.staticflickr.com/7370/11248093206_10624c8f33_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Xqeu)

Oikeniwa Garden

https://farm3.staticflickr.com/2880/11248086155_a5e6662f19_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Xo8V)

https://farm8.staticflickr.com/7446/11248143816_e36b52cebc_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XFh5)

Cung đình

https://farm4.staticflickr.com/3692/11248088825_52cb256a88_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XoVX)

https://farm8.staticflickr.com/7349/11248141704_7480ef3bf0_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XEDE)

https://farm3.staticflickr.com/2882/11248202053_bd4734b5b5_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XYAa)

https://farm8.staticflickr.com/7356/11248206093_e4e7e43350_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XZMP)

Info: Bus 102. Miễn phí

Jamie
06-10-2014, 17:47
Nijo Castle (Nijojo): Lâu đài này là nơi ở của các Shogun từ năm 1603, là một trong những những di sản UNESCO ở Kyoto. Đây là lâu đài có kiến trúc độc đáo kiểu Momoyama, khác hẳn so với các công trình lâu đài khác ở Nhật – là điểm đến không thể bỏ lỡ.

https://farm3.staticflickr.com/2865/11247966126_ba55c95c13_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WLss)

https://farm8.staticflickr.com/7373/11247941684_c7bba7cc63_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WDc3)

https://farm3.staticflickr.com/2837/11247928704_4773af4d1e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Wzkf)

https://farm6.staticflickr.com/5487/11247933804_0c03ec5175_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WARb)

Điểm khác biệt của nơi này so với Cung điện Hoàng gia là khách du lịch được thăm quan (cấm chụp ảnh) cung điện chính của lâu đài – Ninomaru Palace. Cung Ninomaru có 33 phòng, đều được trang trí vô cùng tinh tế và cầu kỳ với các bức tranh tường quý hiếm. Các cửa của cung đều có thể tháo rời vào mùa hè, nhưng hiện nay đều được khóa kiên cố và bịt sáng để bảo vệ các nội thất cổ của cung.

https://farm8.staticflickr.com/7324/11247944344_fa44791de0_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WDYU)

https://farm3.staticflickr.com/2862/11247908375_fc14d2f09b_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WthK)

https://farm8.staticflickr.com/7423/11247947834_469365bc39_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WF25)

https://farm4.staticflickr.com/3763/11248005763_4c03ae377f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WYeR)

https://farm6.staticflickr.com/5529/11247912825_2f6367d6a4_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WuBt)

Jamie
06-10-2014, 17:48
Ngoài cung Ninomaru, trong lâu đài Nijo còn có cung Honmaru nhưng cung này không được mở cửa cho khách thăm quan. Điểm chung giữa 2 cung điện này là chúng đều được bao bọc trong những khu vườn tuyệt đẹp, với tên gọi tương ứng là Ninomaru Garden và Honmaru Garden. Cảnh sắc đẹp tuyệt vời!!!

https://farm3.staticflickr.com/2844/11247960646_f9ffaeef1a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WJPY)

https://farm3.staticflickr.com/2856/11247991953_2e4ab08213_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WU8K)

https://farm8.staticflickr.com/7374/11247948686_6853204234_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WFgL)

https://farm8.staticflickr.com/7404/11247993833_fc29d7a9c1_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WUGa)

Hào nước

https://farm3.staticflickr.com/2883/11247956814_da7168fb38_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WHFU)

https://farm3.staticflickr.com/2884/11247963366_4cd40d2971_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WKCS)

https://farm6.staticflickr.com/5528/11248019263_5832f16e4a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8X3fB)

https://farm3.staticflickr.com/2835/11247929005_b388efed9c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Wzqr)

Info: Bus: 9, 12, 50, or 101 Phí: 600Y (máy bán vé tự động) 

Jamie
06-10-2014, 17:49
Phía Đông Kyoto bao gồm khu vực Higashiyama với những điểm thăm quan nổi tiếng nhất là khu phố cũ Gion với các Geisha mặt trắng bệch, các chùa Ginkakuji – chùa Bạc và chùa Kiyomizu. Nếu có thời gian thảnh thơi, các bạn cứ làm 1 cung đi bộ lang thang ở khu này để cảm nhận sự thư thái và thanh bình nơi đây.

Philosopher Path Kyoto

https://farm8.staticflickr.com/7409/11247857604_a3db626431_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Wdco)

Ginkakuji là ngôi chùa được xây dựng vào năm 1842 với mục đích là nơi nghỉ dưỡng cho Shogun Ashikaga Yoshimasa, với lối kiến trúc sao chép của chùa Kinkakuji – chùa Vàng do bậc tiền bối xây dựng. Shogun Ashikaga Yoshimasa đã qua đời trước khi công trình này hoàn thành nên mục đích chính của nó có lẽ không đạt được. Ngày nay, ngôi chùa này là điểm thăm quan đông đúc của các đoàn khách du lịch. Tôi đến đây vào buổi sáng sớm, khi chùa còn chưa mở cửa để cảm nhận sự thanh bình nơi này, sự thanh bình bắt nguồn từ những lối nhỏ trong vườn, dòng suối róc rách hay nhưng cây thông lâu đời. Điều ngạc nhiên nhất đối với tôi là chùa Vàng thì làm bằng vàng, còn chùa Bạc thì không có tí bạc nào.

Lối vào

https://farm3.staticflickr.com/2853/11247855674_074511cee1_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WcC7)

https://farm8.staticflickr.com/7320/11247851593_704d2c9c25_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WbpK)

https://farm4.staticflickr.com/3726/11247859466_a0c73c5b59_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WdKu)

Ginshadan

https://farm8.staticflickr.com/7415/11247808866_f14d8016c3_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VXH5)

https://farm8.staticflickr.com/7377/11247800094_205d3d6d4c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VV6Q)

Trời thu không có nắng vàng, lá đỏ nhưng cảnh sắc vẫn quá tuyệt vời

https://farm8.staticflickr.com/7409/11247770975_7cd77984e8_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VLrM)

https://farm8.staticflickr.com/7407/11247867413_90f963490c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Wg7v)

https://farm8.staticflickr.com/7449/11247784655_f9e68be191_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VQvD)

https://farm8.staticflickr.com/7304/11247865873_59c2c365f4_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WfDX)

Jamie
06-10-2014, 17:50
Ngoài khu vườn tuyệt đẹp, chùa còn có các Tea House như các công trình truyền thống khác ở Nhật.

https://farm6.staticflickr.com/5512/11247826314_84e7fb9274_z.jpg (https://flic.kr/p/i8W3TU)

https://farm6.staticflickr.com/5500/11247885303_076cfa6322_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WmqX)

Các lối đi nhỏ

https://farm4.staticflickr.com/3811/11247787755_3d35a8f97b_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VRr6)

https://farm6.staticflickr.com/5496/11247869993_3a6b8929f3_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WgSZ)

https://farm4.staticflickr.com/3666/11247799215_932e4b25e6_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VUQF)

https://farm6.staticflickr.com/5506/11247835696_1992194928_z.jpg (https://flic.kr/p/i8W6FE)

Chùa tựa vào một ngọn núi nên có tầm nhìn từ trên cao

https://farm8.staticflickr.com/7359/11247800925_2ef837ca4e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VVma)

https://farm6.staticflickr.com/5510/11247834184_6c9559e651_z.jpg (https://flic.kr/p/i8W6eA)

Và đây: Silver Pavillon

https://farm3.staticflickr.com/2807/11247846124_3d5634996e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8W9Ms)

https://farm8.staticflickr.com/7310/11247854626_8ea9461e11_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Wcj3)

Info: Bus: 5, 17, 102, 203, 204, 32 or 100. Phí: 500Y 

Jamie
06-10-2014, 17:51
Đền Heian được xây dựng vào năm 1895 nhân dịp kỷ niệm 1100 năm ra đời của Kyoto, Heian là ngôi đền Shinto nổi tiếng nhất Kyoto. Kiến trúc của đền được coi là sự sao chép của Cung điện Hoàng Gia với các mái ngói lợp xanh và những khung cột màu đỏ. Đền được mở cửa miễn phí nhưng khách du lịch phải trả phí (600Y) để thăm quan vườn Shinen, một trong những khu vườn tiêu biểu của thời kỳ Minh Trị.

https://farm6.staticflickr.com/5540/11247926723_c6a38344f7_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WyK6)

https://farm8.staticflickr.com/7365/11247929733_d326e174c9_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WzCZ)

https://farm8.staticflickr.com/7381/11247881706_61e48134b9_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WkmW)

https://farm8.staticflickr.com/7362/11247839745_3c345b35f9_z.jpg (https://flic.kr/p/i8W7Tt)

https://farm3.staticflickr.com/2883/11247884696_6bbda4f1bb_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Wmfu)

https://farm4.staticflickr.com/3711/11247880124_26cdcd7650_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WjTE)

Info: Bus: 5, 32, 46, or 100. Miễn phí 

Jamie
06-10-2014, 17:52
Kiyomizu Temple (Kiyomizudera): là ngôi đền nổi tiếng nhất của khu vực Kigashiyama – phía đông Kyoto. Ngôi đền này cũng đã quá nổi tiếng với khách du lịch Việt Nam với tên gọi là Chùa Thanh Thủy (The Temple of Clear Water) và nổi danh khắp mọi nơi trên thế giới, và cũng luôn luôn đông đặc người. Ngôi chùa cổ này được xây dựng vào năm 1663, có phần chính điện (Kyomizu Stage) dựa vào vách núi Otowa bằng các cột gỗ lớn.

Niomon - Deva Gate

https://farm4.staticflickr.com/3765/11247853085_0041b23a77_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WbRt)

https://farm6.staticflickr.com/5496/11247856235_0521f40681_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WcMM)

Tháp 3 tầng (tên chính thức của tháp này là Tháp 3 tầng vì có 3 tầng)

https://farm4.staticflickr.com/3685/11247885534_4723fe57aa_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WmuW)

https://farm3.staticflickr.com/2857/11247910366_0c3c1d9a28_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WtT5)

https://farm8.staticflickr.com/7395/11247913776_5a24dbf8d0_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WuTS)

Kyomizu Stage

https://farm4.staticflickr.com/3688/11247904796_426831be8a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Wse3)

https://farm8.staticflickr.com/7328/11247900974_ea794b0b9d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Wr69)

https://farm6.staticflickr.com/5514/11247859805_8cb39e4ea9_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WdRk)

View from Kyomizu Stage

https://farm4.staticflickr.com/3793/11247903384_1257fbdf50_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WrNG)

Info: Bus: 100, 202, 206, or 207. Phí: 300Y

Jamie
06-10-2014, 17:54
Gion Corner là địa danh mà những ai muốn nhìn Geisha đều phải ghé qua, thời gian thích hợp là bắt đầu từ 5h chiều. Gion là khu vực ở phía đông Kyoto, bao gồm nhiều nhà hàng, các cửa hàng truyền thống và Yasaka Hall: nơi biểu diễn của Geisha. Ở đây vé xem 1 xuất diễn khoảng 4,000Y; sau đó ra ăn 1 suất bò basic giá 5,000Y nữa là đúng chuẩn Gion.

Tửu quán Gion

https://farm4.staticflickr.com/3796/11247982876_5e08389d2c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WRrf)

Khu phố này có phong cách khá giống với các khu phố cổ khác trên đất Nhật mà tôi đã đi qua, nó còn làm tôi gợi nhớ đến các khu phố cổ ở Hà Nội, Hội An hay Luanprabang nữa: đều là các ngôi nhà gỗ, với chiều ngang khá hẹp, các con đường nhỏ hẹp cho người đi bộ được lát đá bóng loáng.

https://farm6.staticflickr.com/5523/11248031383_3830151f21_z.jpg (https://flic.kr/p/i8X6Rz)

https://farm6.staticflickr.com/5504/11247978026_b89a93feea_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WPZC)

https://farm3.staticflickr.com/2825/11247975264_60b463ea84_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WPb1)

Jamie
06-10-2014, 17:55
Kinkakuji là công trình nổi tiếng nhất Kyoto được xây dựng dựng vào năm 1390, là nơi nghỉ ngơi của Shogun Ashikaga Yoshimitsu. Đây là ngôi tháp 3 tầng được mạ vàng với 1 chú phượng hoàng bằng đồng ở trên mái. Điều đáng tiếc nhất của công trình này là nó bị đốt cháy vào năm 1950 bởi 1 chú tiểu. Sau đó, chùa được phục dựng vào năm 1955 và mạ vàng vào năm 1987 (theo thông tin công bố thì lớp vàng này dày gấp 5 lần nguyên gốc – bạn phải đeo kính để nhìn đó).

Chùa khi chưa mở cửa

https://farm8.staticflickr.com/7357/11247593993_44b4bbd501_z.jpg (https://flic.kr/p/i8URQn)

https://farm6.staticflickr.com/5540/11247583763_5f644c767d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UNMZ)

Thu đã về nơi đây

https://farm3.staticflickr.com/2883/11247589033_a77af5d9bf_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UQmR)

https://farm8.staticflickr.com/7405/11247579663_616400b659_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UMzi)

Chùa vàng là đây

https://farm8.staticflickr.com/7313/11247721773_0335a96749_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VvPt)

Cổng phía sau

https://farm8.staticflickr.com/7313/11247525795_3b81489bb5_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Uvyx)

Cảnh sắc mùa thu luôn luôn đẹp với hồ nước phản chiếu

https://farm8.staticflickr.com/7414/11247661196_0489eeb213_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VcP3)

Lối ra

https://farm4.staticflickr.com/3818/11247595583_b2b30ae7bf_z.jpg (https://flic.kr/p/i8USiM)

Cổng nhỏ

https://farm6.staticflickr.com/5522/11247620883_4585bd0237_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UZPZ)

Vietnamese Ema

https://farm3.staticflickr.com/2826/11247542624_4325571233_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UAyG)

Info: Bus: 12, 59, 101, 102, 204, or 205. Phí: 400Y

Jamie
06-10-2014, 17:55
Đi bộ tiếp khoảng 20 phút các bạn sẽ tới chùa Ryoanji. Ngôi chùa này có vườn đá Nhật nổi tiếng nhất Nhật Bản. Đó là 1 kiểu nghệ thuật sắp đặt với 15 tảng xung quanh một bức tường gạch với các mái vòm gỗ, trong khu vực khoảng 250m2. Khách du lịch đều ngồi lại và ngắm nhìn để cảm nhận ý nghĩa trìu tượng này nhưng em cũng không hiểu lắm nên chụp choẹt 1 lúc rồi đi.

Khu vườn và lối đi lúc nào cũng rất đẹp

https://farm4.staticflickr.com/3689/11247535895_c2ce79cc73_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UyyF)

https://farm8.staticflickr.com/7453/11247668173_b5449b96f4_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VeTk)

https://farm8.staticflickr.com/7293/11247582715_530b95e186_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UNtV)

https://farm8.staticflickr.com/7343/11247639334_ae942d42eb_z.jpg (https://flic.kr/p/i8V6j7)

https://farm4.staticflickr.com/3733/11247656223_122cdda331_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Vbki)

https://farm8.staticflickr.com/7424/11247621796_b71192ff38_z.jpg (https://flic.kr/p/i8V16J)

Zen Rock Garden

https://farm6.staticflickr.com/5483/11247642443_f286d81758_z.jpg (https://flic.kr/p/i8V7eH)

https://farm4.staticflickr.com/3758/11247592916_38bd5a6497_z.jpg (https://flic.kr/p/i8URvN)

Tiêu bản

https://farm6.staticflickr.com/5510/11247614676_10fc2e60f4_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UXYY)

Và 1 phòng trưng bày

https://farm6.staticflickr.com/5493/11247540775_378995458c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8UA1P)

Info: Bus: 59 to Ryoanji-mae (2 min.);or 12 or 50 to Ritsumeikan Daigaku-mae (4 min.). Phí 500Y.

Jamie
06-10-2014, 17:56
Từ Ryoanji, tôi tiếp tục đi bus để đến khu Arashiyama – nơi có khu rừng trúc và đền Tenryuji. Tất cả những điểm thăm quan này nằm ở phía Tây Kyoto, và khi dùng daily bus bạn sẽ phải trả thêm phí (220Y/chiều) để đi đến khu vực này.

Cầu Togetsukyo là điểm thăm quan nổi tiếng ở Arashiyama, là điểm nhấn của khu vực. Nếu đi qua cầu thì bạn sẽ đến 1 khu vực với công viên, các cửa hàng bán đồ lưu niệm. Còn nếu không qua cầu sẽ đi đến khu rừng trúc và đến Tenryuji.

Sắc thu mờ ảo

https://farm4.staticflickr.com/3794/11247705234_3247b720d5_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VqUj)

https://farm3.staticflickr.com/2818/11247703904_737436fb24_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Vqvo)

Cầu Togetsukyo được coi là kiến trúc biểu tượng của Arashiyama, được xây dựng lần đầu vào khoảng thế kỷ thứ 8, và được xây lại vào những năm 1930. Cầu vốn rất đẹp trong tiết trời thu với lá vàng lá đỏ bao quanh, nhưng hôm tôi đến đây thì trời mưa, thời tiết không thuận lợi để sáng tác nên trông không được lung linh lắm. Công viên ở phía bên kia cầu trồng rất nhiều anh đào, sẽ tuyệt đẹp vào mùa xuân.

Bảo tàng âm nhạc

Rừng trúc: có lối đi bộ nhỏ với 2 hàng trúc cao 2 bên. Đây cũng là điểm thăm quan nổi tiếng ở Kyoto nên lúc nào cũng đông nghẹt người. Quãng đường đi bộ không quá dài nên hoàn toàn có thể hoàn thành được, nhưng nếu không đủ sức thì
bạn có thể đi xe kéo.

Lối đi nhỏ

[url=https://flic.kr/p/i8VLev]https://farm4.staticflickr.com/3798/11247770263_7e0686ebaf_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VefD)

https://farm8.staticflickr.com/7330/11247722826_e149f3c447_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Vw8C)

Bụi tre cao vút

https://farm3.staticflickr.com/2828/11247681525_a2d1f20623_z.jpg (https://flic.kr/p/i8ViRx)

https://farm6.staticflickr.com/5493/11247725044_deca03c56f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VwMS)

https://farm8.staticflickr.com/7363/11247768463_c0a67fb3e1_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VKGt)

https://farm4.staticflickr.com/3833/11247678905_4fc0c5985a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Vi5n)

Jamie
06-10-2014, 17:57
Tenryuji Temple là ngôi chùa quan trọng nhất ở khu vực Arashiyama. Đây là ngôi chùa Phật giáo Nhật đẹp nhất ở Kyoto, và bây giờ là Di sản thế giới. Ngoài ra, trong chùa còn có 1 trường học phật giáo Nhật. Điều ấn tượng nhất đối với tôi ở đây là khu vườn Tenryuji quá đẹp, là nơi đẹp nhất trong số tất cả các vườn tôi đã đi qua trên nước Nhật. Điều đặc biệt nhất của khu vườn này là nó tựa vào núi nên có 1 viewpoint rất đẹp.

Cá bơi trong hồ nước

https://farm4.staticflickr.com/3688/11247742624_a5c76aff76_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VC1Y)

https://farm3.staticflickr.com/2850/11247809043_f1782671a5_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VXL8)

Thu đúng độ

https://farm6.staticflickr.com/5489/11247805033_9e475b371f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VWyZ)

https://farm6.staticflickr.com/5491/11247756804_cfc38e643a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VGes)

https://farm4.staticflickr.com/3829/11247818503_a1ceb04d33_z.jpg (https://flic.kr/p/i8W1ze)

Lối đi & viewpoint

https://farm6.staticflickr.com/5547/11247838683_fdd79711dc_z.jpg (https://flic.kr/p/i8W7za)

https://farm6.staticflickr.com/5489/11247743705_561b7d7d64_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VCkB)

https://farm4.staticflickr.com/3702/11247780294_a9e9e69819_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VPds)

https://farm8.staticflickr.com/7460/11247739505_8b63f6ac69_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VB6c)

https://farm6.staticflickr.com/5507/11247778976_33732d0fd2_z.jpg (https://flic.kr/p/i8VNPJ)

Ngoài những địa danh này, những điều đến hấp dẫn khác là The Katsura Imperial Villa, Shugakuin Imperial Villa và Saihoji (Kokedera - the Moss Temple). Phải lưu ý những địa điểm này đều yêu cầu đăng ký trước khi đến. Khi tôi đăng ký thăm quan (trước 3 tháng) thì cũng đã được trả lời là hết chỗ từ trước 6 tháng nên đành phải lỡ, xin hẹn lần sau. 

Jamie
06-10-2014, 17:58
Phía Nam của Kyoto là được phân chia bởi với các khu vực khác của Kyoto chính bởi ga Kyoto. Đi về phía Nam của Kyoto là đi đến đền Fushimi Inari Shrine, xa hơn nữa là Nara hay tới tận Kobe, Osaka và phía Nam của Nhật Bản.

Fushimi Inari Shrine là điểm đến tiếp theo của tôi sau khi thăm thú và quả thực đền này có nhiều thứ thú vị hơn tôi tưởng. Bắt đầu chính từ tên của đền: Fushimi là tên địa danh vì đền nằm ở Fushimi-ku, Inari là tên của vị thần mà đền thờ. Thêm 1 chút sách vở thì tôi được biết Fushimi Inari Shrine là đền lớn nhất trong số các đền thờ Inari ở Nhật (vì có những đền khác giống như vậy ở Hokkaido). Inari là một trong số các vị thần trong đạo Shinto, nên đền này cũng là đền Shinto.

Torii không thể thiếu ở các đền Shinto

https://farm6.staticflickr.com/5539/11247999925_469457e7cb_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WWvc)

Romon Gate

https://farm3.staticflickr.com/2815/11248040184_75fcfccd82_z.jpg (https://flic.kr/p/i8X9tj)

Khuôn viên trong đền

https://farm3.staticflickr.com/2892/11248003415_0302066250_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WXxn)

Senbon Torii: nghĩa hàng nghìn Torii, rất phổ biến trong các đền Inari

https://farm8.staticflickr.com/7356/11248102593_d679010558_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Xt2k)

Cáo – Kitsune: được coi là messenger của Inari

https://farm4.staticflickr.com/3796/11248029415_492053dc83_z.jpg (https://flic.kr/p/i8X6gD)

Lối lên núi

https://farm3.staticflickr.com/2869/11248027585_a30ab1da67_z.jpg (https://flic.kr/p/i8X5J6)

Các vật trang trí trong đền

https://farm3.staticflickr.com/2855/11248125363_f3e0b4c513_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XzMV)

https://farm8.staticflickr.com/7369/11248013485_29ec85f9f5_z.jpg (https://flic.kr/p/i8X1wZ)

https://farm8.staticflickr.com/7366/11248035875_c1ae3038dd_z.jpg (https://flic.kr/p/i8X8c2)

Shinto Junior (vì cũng không biết gọi là gì khác)

https://farm6.staticflickr.com/5535/11248043125_12b3eacc24_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Xam2)

Nếu ai du lịch Nhật Bản thì nên tìm hiểu về đạo Shinto – Thần đạo, vì đây là tôn giáo phổ biến nhất ở Nhật. http://vi.wikipedia.org/wiki/Th%E1%BA%A7n_%C4%91%E1%BA%A1o  

lindsey
06-10-2014, 21:27
Tenryuji Temple đẹp quá, có phải đăng ký trước khi tới ko bạn?

Jamie
07-10-2014, 09:14
Tenryuji Temple đẹp quá, có phải đăng ký trước khi tới ko bạn?

Không phải đăng ký trước bạn nhé! Những chỗ phải đăng ký là những chỗ thuộc quyền quản lý của Hoàng Gia (Imperial Household Agency) nên họ yêu cầu cao hơn, hoặc như Moss Temple thì hạn chế khách thăm quan nên bắt buộc phải đăng ký trước (mà sao dân tình đăng ký sớm quá vậy :( )

Mình viết cũng sắp xong rồi, cố gắng nốt để còn post nào!

Jamie
07-10-2014, 16:45
Tôi đến Nara vào buổi sáng sớm và dự tính dành 1 ngày ở thành phố nhỏ này. Nara là một thành phố có nhiều di tích cổ, là thủ đô đầu tiên của Nhật Bản xa xưa vào năm 710. Vào thời kỳ đầu của lịch sử phong kiến Nhật Bản thì mỗi lần có vua mới thì sẽ thay đổi thủ đô. Đó chính là lý do mà Nara chỉ là thủ đô trong vòng 74 năm, trước khi được chuyển tới Nagaoka và sau này Kyoto. 74 năm là một quãng thời gian không dài, nhưng cũng đủ để các nghệ thuật truyền thồng cổ gồm làm thủ công, văn thơ ra đời tại đây. Thời gian này, văn hóa Nhật Bản chịu nhiều ảnh hưởng của văn hóa Trung Quốc các loại hình nghệ thuật này đều chịu ảnh hưởng của Trung Quốc.

Kyogyoji Temple

https://farm4.staticflickr.com/3751/11247981404_630858fd15_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WQZS)

Biểu tượng của Nara là hươu, là thứ mà bạn sẽ nhìn thấy mọi lúc, mọi nơi ở đây, dưới nhiều hình thức khác nhau. Hươu nơi này được coi là linh thiêng từ rất lâu đời, và việc giết hại loài vật này bị coi là hành động phản quốc, bị quy vào tội chết cho tới tận năm 1637. Theo dòng thời gian, sau khi kết thúc chiến tranh thế giới thứ 2, hươu chính thức được công nhận là biểu tượng của thành phố này và được bảo vệ như tài sản quốc gia.

Thu Nara

https://farm8.staticflickr.com/7328/11248006474_46a6673c39_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WYs7)

Bus hươu

https://farm4.staticflickr.com/3764/11247954825_0200ddebb6_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WH6B)

Tường hươu

https://farm6.staticflickr.com/5532/11247990964_6787c49163_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WTQG)

Hươu ở Công viên Nara

https://farm6.staticflickr.com/5478/11248040023_bb081e8b31_z.jpg (https://flic.kr/p/i8X9qx)

Hươu & Torii

https://farm4.staticflickr.com/3790/11248032184_29feca011f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8X76o)

Ngôi chùa Kofukuji nằm cách ga khoảng 10 phút đi bộ, chùa có 1 Bảo tháp lớn 5 tầng có niên đại từ thế kỷ 15. Điểm đặc biệt nhất của chùa là Treasure House (Kokuhokan) là nơi trưng nhiều tượng gỗ nguyên bản của Chùa, phần lớn trong số đó là Di sản quốc gia. Do khu vực này cấm chụp ảnh nên các bạn đừng nên bỏ qua vì ở đây có nhiều bức tượng rất cầu kì từ thế kỷ thứ 8 và thế kỷ 12 – thời kỳ Kamakura.

https://farm3.staticflickr.com/2825/11248044833_ae7ca59086_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XaRt)

https://farm6.staticflickr.com/5476/11247986964_9b2e3f74c3_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WSDJ)

https://farm3.staticflickr.com/2816/11247985444_bbf1b1835a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WScw)

Bảo tháp

https://farm3.staticflickr.com/2839/11248042793_8b90b72c16_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Xafi)

Jamie
07-10-2014, 16:46
Điểm thăm quan hấp dẫn nhất ở Nara là Todaiji Temple với tượng đại Phật (Daibutsu) đồng lớn thứ 2 Nhật Bản. Khi Nara là thủ đô của Nhật Bản vào những năm 700, cả chùa và tượng đều được bắt đầu xây dựng với mục đích biến Todaiji thành trung tâm Phật giáo của Nhật Bản. Chính vì thế mà tượng đại Phật được làm với chiều cao tới 15m, với thành phần là đồng, vàng và các kim loại khác. Tuy nhiên, do điều kiện tự nhiên của Nhật Bản nên phần đầu của tượng đã bị mất trong động đất, và chùa đã bị cháy nhiều lần. Phần hiện nay (Daibutsuden) và tượng đại Phật có niên đại từ thế kỷ 17, phần chùa Daibutsuden hiện là chùa gỗ lớn nhất thế giới nhưng chỉ bằng 2/3 so với kích thước ban đầu.

Daibutsu

https://farm4.staticflickr.com/3762/11248021354_38248eb1b6_z.jpg (https://flic.kr/p/i8X3SE)

https://farm3.staticflickr.com/2887/11247985795_8b9a747943_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WSiz)

Daibutsuden

https://farm6.staticflickr.com/5511/11248015614_091ea320c8_z.jpg (https://flic.kr/p/i8X2aG)

https://farm4.staticflickr.com/3746/11247979075_eef3e2f73c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WQiH)

Hương khói cửa Phật

https://farm4.staticflickr.com/3683/11248022816_c4dd11701b_z.jpg (https://flic.kr/p/i8X4iS)

Phiên bản thu nhỏ

https://farm6.staticflickr.com/5514/11248026786_383f9d3f80_z.jpg (https://flic.kr/p/i8X5uj)

Xung quanh chùa là một khung cảnh vô cùng thanh bình của mùa thu Nara

Con đường tới chùa

https://farm8.staticflickr.com/7316/11248054373_5cf76fb875_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XdFX)

Thu soi bóng

https://farm8.staticflickr.com/7447/11248033934_246da5d665_z.jpg (https://flic.kr/p/i8X7By)

Nghệ sĩ bên hồ

https://farm4.staticflickr.com/3824/11248057493_9aa144efc1_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XeBK)

Bức tượng nổi tiếng ở Nara (quên mất tên rồi)

https://farm6.staticflickr.com/5537/11247983174_7ab556b23d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8WRwo)

Ở Nara ngoài Todaiji Temple là công trình nổi bật thì The Horyuji Temple Area cũng nổi tiếng không kém, nhưng do hạn chế thời gian nên tôi đành bỏ qua. 

lindsey
07-10-2014, 16:55
Đi đến Todaiji có phải là từ đường đi bộ vào khoảng nửa tiếng ko bạn? Đọc trên japan Guide thấy hơi xa nên hơi ngại đi :)

Jamie
08-10-2014, 12:16
Đi đến Todaiji có phải là từ đường đi bộ vào khoảng nửa tiếng ko bạn? Đọc trên japan Guide thấy hơi xa nên hơi ngại đi :)

Mình đi mất 2 tiếng vì quãng đường có nhiều cảnh đẹp, và đi qua đền Kofukuji, công viên Nara.

Jamie
16-10-2014, 17:25
Chuyến bus đêm từ Kyoto đưa tôi đến Hiroshima vào 5 giờ sáng hôm sau. Thời tiết đẹp tuyệt vời với nắng vàng, nhiệt độ là 8 độ nhưng cảm thấy dễ chịu hơn nhiều so với cái lạnh 12,13 độ ở Hà Nội.

Hiroshima

https://farm8.staticflickr.com/7449/11248161516_dd736a0140_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XLxf)

https://farm4.staticflickr.com/3780/11248159436_5b979de3f5_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XKVo)

Có nhiều điều hấp dẫn và đáng chú ý ở Hiroshima nhưng điểm đặc biệt nhất của thành phố này đối với tôi (và nhiều người khác) đó là BOM NGUYÊN TỬ. Cũng vì điều này mà tôi còn dự định đến cả Nagasaki ở đảo Kyushu để xem mặt mũi nó thế nào nhưng một ngày ở Hiroshima có lẽ đã đủ so với nhu cầu của tôi.

Ngược dòng lịch sử thì quả bom nguyên tử đầu tiên được ném xuống Hiroshima vào một buổi sáng hè quang đãng vào ngày 6/8/1945. Một máy bay B29 bay tới Hiroshima từ phía đông bắc, thả bom nguyên tử rồi dời đi ở tốc độ cao nhất. Quả bom nổ sau đó 43 giây ở độ cao 600m, tạo ra một quả cầu lửa lớn và 1 cột khói cao tới gần 9000m. Vào lúc đó, Hiroshima có 350,000 dân và 1/3 trong số họ đã ra đi vĩnh viễn trong ngày này. Sức nóng từ quả bom đã gây bỏng, cháy từ bề ngoài da đến nội tạng, dẫn đến số người thiệt mạng rất lớn. Và những người may mắn sống sót cũng chịu những ảnh hưởng nặng nề của chất phóng xạ dẫn đến nhiều di chứng sau này: ung thư, biến dạng, sẹo và các vấn đề về tâm lý. (Tất cả các thông tin này đều có trong bảo tàng)

A-bomb Dome

https://farm8.staticflickr.com/7447/11248293923_d02529b157_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YrU8)

Thời gian đã qua và chứng tích bom nguyên tử năm 1945 nay trở thành khu công viên và bảo tàng đẹp và nổi tiếng của Hiroshima. Khó có thể diễn tả được cảm xúc của tôi khi tới đây nhưng đối với tôi thì Hiroshima là điểm đến tuyệt vời trong hành trình Nhật Bản của mình. Ngoài khu công viên này, Hiroshima còn có nhiều điểm thăm quan khác như Hiroshima Castle và đặc biệt là Miyajima – đảo ngọc tuyệt vời ở đây.

Hiroshima Castle

https://farm8.staticflickr.com/7422/11248215353_2ffd864f1c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Y3xt)

Do chịu sự tàn phá của chiến tranh, nên Hiroshima ngày nay là một thành phố mới, hiện đại và rất dễ đi lại thăm quan. Tất cả các điểm thăm quan chính của thành phố đều năm ở phía Tây và Tây nam của ga Hiroshima. Cách đi lại tiện lợi và hợp lý nhất là đi tàu điện (street car) giá 150Y/lượt, 600Y/full day. Ngoài ra, các bạn cũng thể đi bộ vì quãng đường không xa và đường thì bằng phẳng, cảnh thì rất đẹp. Hiroshima không có những đền chùa hay nhà cổ, các di tích lịch sử cũng bị xóa sạch. Tất cả mọi người đến đây đều có điểm đến chung là Công viên Hòa bình, công trình nổi tiếng nhất của thành phố này.

Streetcar Hiroshima

https://farm8.staticflickr.com/7347/11248153894_e042939b0b_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XJgQ)

https://farm6.staticflickr.com/5541/11248153405_2a0f47e0ba_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XJ8p)

https://farm4.staticflickr.com/3805/11248155945_5ce7dc6a3c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XJTc)

Jamie
16-10-2014, 17:27
Công viên hòa bình nằm ngay ở trung tâm thành phố, dễ dàng tìm được nhờ các biển chỉ dẫn đơn giản bằng tiếng Anh. Nếu đi street car thì sẽ đến Genbaku-Domu-mae stop, từ đây sẽ nhìn thấy A-Bomb Dome. Đây là di chứng rõ ràng nhất của của bom nguyên tử và hiện là Di sản Thế giới. Tòa nhà này vốn là trung tâm hội chợ của thành phố, bom nguyên tử đã phá hủy toàn bộ khu vực này và để lại chứng tích như ngày nay.

A-bomb Dome

https://farm8.staticflickr.com/7341/11248213426_a46e5bea85_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Y2Yf)

https://farm6.staticflickr.com/5474/11248200114_ffb080da59_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XY1J)

Đi cầu qua sông sẽ tới công viên với khung cảnh đẹp, lãng mạn nhưng không thể khiến tôi quên được rằng nơi đây đã từng là nơi quả bom nguyên tử đầu tiên rơi xuống trái đất.

Peace Memorial Park

https://farm6.staticflickr.com/5545/11248201316_3b17a3c0c0_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XYns)

Trong công viên có nhiều tượng đài, và Tượng đài Hòa bình của Trẻ em (Children’s Peace Monument) đã khiến tôi rơi nước mắt. Tượng đài được xây dựng nhằm tưởng niệm những nạn nhân vô tội, không chỉ những người đã chết ngay sau vụ nổ mà còn cho những người đã mất sau này do tác động động của phóng xạ. Đó là bức tượng 1 em bé dang tay với 1 chú hạc ở phía trên cao, đó là biểu tượng của sự hạnh phúc và trường tồn ở Nhật Bản. Bức tượng này được xây dựng dựa trên câu chuyện có thật về em Sadako, một em gái đã chịu ảnh hưởng phóng xạ sau vụ nổ. Em tin rằng nếu em có thể gấp được 1000 con hạc giấy thì em sẽ khỏe lại. Tuy nhiên, dù đã gấp được hơn 1000 hạc giấy thì em vẫn qua đời bởi bệnh bạch cầu. Ngày nay, các bạn nhỏ trên khắp nước Nhật đều biết câu chuyện này và xung quanh tượng có nơi lưu giữ những con hạc giấy được các bạn nhỏ đóng góp. Công viên cũng đã có 1 chương trình nhằm thống kê số lượng hạc giấy được tặng ở đây.

Children’s Peace Monument

https://farm4.staticflickr.com/3815/11248174215_93a85edfa1_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XQjc)

https://farm8.staticflickr.com/7394/11248225426_e6d26d2e49_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Y6x9)

Học sinh Nhật đến thăm quan

https://farm8.staticflickr.com/7324/11248180735_48a4f8ba16_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XSfB)

Hạc giấy

https://farm3.staticflickr.com/2832/11248220806_9ce0b4642c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Y5au)

Ở chính giữa của công viên là Tượng đài cho các nạn nhân của bom nguyên tử.

https://farm6.staticflickr.com/5530/11248229056_69d1692763_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Y7BJ)

https://farm4.staticflickr.com/3666/11248227306_f24da73ae2_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Y76y)

Có 1 thực tế ít được công bố là đã có 20,000 người Hàn Quốc đã chết trong ngày quả bom nguyên tử rơi xuống, hầu hết được đưa tới Nhật làm lao động bắt buộc. Chính từ đây, một tượng đài tưởng niệm nạn nhân Hàn Quốc đã được xây dựng và được đưa vào công viên vào năm 1999.

Jamie
16-10-2014, 17:28
Tất cả mọi người đến Hiroshima để xem chứng tích của bom nguyên tử, và không có gì rõ ràng hơn điều này là bảo tàng Chứng tích Hòa Bình (Peace Memorial Museum). Nếu như A-bomb Dome là di tích chính xác nhất của bom nguyên tử thì Bảo tàng này là thứ hấp dẫn nhất, xúc động nhất và tuyệt vời nhất của Hiroshima. Không gì có thể diễn tả cảm giác của tôi khi thăm quan bảo tàng này… Nếu như ai thích vui vẻ có thể thất vọng khi vào đây vì Bảo tàng này tập trung mô tả vào nguyên nhân, diễn biến và hậu quả của vụ ném bom nguyên tử ở đây. Rất nhiều cảm xúc.

https://farm4.staticflickr.com/3747/11248285373_2473b1ec7f_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YpmH)

Bảo tàng này có mức phí tượng trưng 50Y, có 2 tòa nhà chính:
Tòa phía Tây (tòa chính) miêu tả thông tin chi tiết về vụ ném bom vào tháng 8 lịch sử. Trong đó tập trung vào việc mô tả những hậu quả của bom nguyên tử như tàn phá cơ sở hạ tầng hay những hậu quả nghiêm trọng cho sức khỏe con người. Nơi đây có những mẫu vật như quần áo, đồ dùng bị phá hủy bởi bom nguyên tử: rất kinh khủng.

Tòa phía Đông miêu tả và trưng bày chi tiết về lịch sử quân sự của Hiroshima, từ đó dẫn đến việc Hiroshima là nạn nhân của vụ ném bom. Thông tin cơ bản là Hiroshima là trung tâm chỉ huy của quân đội Nhật Bản, cũng là cơ sở hậu cần chính của quân đội Nhật Bản. Một trong những giả thiết đã được thừa nhận rộng rãi là việc ném bom Hiroshima đã phô trương sức mạnh của Mỹ trước Liên Xô, và cũng đã khẳng định được hiệu quả của dự án tốn kém Manhattan nhằm tạo ra bom nguyên tử này.

https://farm8.staticflickr.com/7441/11248281333_0e46b634df_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Yoa4)

View từ Bảo tàng

https://farm3.staticflickr.com/2810/11248283293_c021e89c5a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YoJR)

Jamie
16-10-2014, 17:30
Hiroshima Castle cũng là điểm thăm quan nổi bật ở thành phố này. Cũng như nhiều di tích khác của thành phố, lâu đài đã bị phá hủy hoàn toàn trong vụ ném bom, và được xây dựng lại vào năm 1958.

https://farm6.staticflickr.com/5539/11248161794_2cd6fab82d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XLC3)

https://farm3.staticflickr.com/2866/11248169116_3c845c9272_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XNNh)

https://farm8.staticflickr.com/7432/11248166954_682f14cc4e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XNa1)

https://farm4.staticflickr.com/3814/11248175896_5c1bf9c3b9_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XQPb)

Bảo tàng Nghệ thuật Hiroshima nằm trong một khu vườn nhỏ ở ngay trung tâm thành phố. Nơi đây trưng bày hơn 200 bức tranh quý, một nửa là của các họa sĩ nổi tiếng của trường phái Lãng mạn Pháp, bao gồm cả tranh của Monet, Gaugin, Renoir, Cezanne hay Picasson, Van Gogh. Nửa còn lại là tranh Nhật Bản từ thời kỳ Minh Trị cho tới ngày nay.

https://farm6.staticflickr.com/5493/11248138635_28ebff8634_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XDJK)

https://farm8.staticflickr.com/7320/11248184996_f31cffb6cb_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XTw5)

https://farm4.staticflickr.com/3685/11248183504_4a836c519c_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XT5m)

https://farm4.staticflickr.com/3826/11248190046_b099255787_z.jpg (https://flic.kr/p/i8XV29)

Info: Streetcar: Kamiya-cho-higashi (3 min.). Phí: 1000Y

Jamie
16-10-2014, 17:31
Miyajima là đảo duy nhất trong biển Seto, được coi là đảo ngọc của của biển Seto. Miyajima nổi tiếng nhất với Torii đỏ nằm ở dưới biển. Đây là một trong những torii lớn nhất Nhật Bản, được xây dựng từ năm 1875 và được coi là biểu tượng của đền Itsukushima (Itsukushima Shrine) – di sản thế giới từ năm 1996.

https://farm3.staticflickr.com/2816/11248284206_e5715b8089_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Yp1A)

Đi từ Hiroshima tới Miyajima có 2 cách: (i) đi thuyền từ Công viên Hòa Bình (1,900Y / chiều) (ii) đi tàu / street car tới ga Miyajimaguchi rồi đi phà tới Miyajima (170Y / chiều).

Bến phà

https://farm8.staticflickr.com/7372/11248244114_63aef8fa59_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Yc6m)

Hiroshima view from ferry

https://farm8.staticflickr.com/7347/11248301653_20933e385b_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Yucp)

Cũng giống như Nara, hươu là biểu tượng của Miyajima nên suốt hiện ở khắp nơi và rất dạn. Bạn nên tránh ăn uống trước mặt hươu vì chúng có thể gặp luôn miếng ăn trên tay bạn.

https://farm8.staticflickr.com/7331/11248252966_b97fe22d9e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YeHY)

Food court ở Miyajima, đồng giá 500Y/xiên, bất kể là ngô hay mực

https://farm4.staticflickr.com/3780/11248219805_b37fc60edb_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Y4Se)

https://farm4.staticflickr.com/3793/11248268064_fedac62d4b_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Yjdh)

https://farm4.staticflickr.com/3819/11248262946_16bbf80d86_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YhG3)

Jamie
16-10-2014, 17:33
Itsukushima Shrine là điểm đến chính của Miyajima. Và vì đảo nhỏ nên tôi hoàn toàn đi bộ.

Itsukushima Shrine

https://farm6.staticflickr.com/5495/11248296454_d7a94e2a83_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YsDL)

https://farm3.staticflickr.com/2878/11248240125_2f868e2e9a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YaUz)

https://farm4.staticflickr.com/3733/11248274424_87501b4d41_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Ym6W)

https://farm4.staticflickr.com/3745/11248234045_680fb72fcf_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Y96K)

Tôi đã được ngắm nhìn Torii từ lúc triều xuống đến lúc triều lên, và có nhiều điều thú vị vì hóa ra người Nhật cũng
thích nhét tiền cầu may vào các di tích cổ ở các đền chùa – y như Việt Nam nhà ta.

https://farm4.staticflickr.com/3709/11248305763_84669ea838_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Yvqg)

https://farm8.staticflickr.com/7327/11248238455_4339f3847a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YapM)

Tiền gắn lên Torii

https://farm4.staticflickr.com/3814/11248258236_5f2ca1fb88_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YghQ)

Torii lúc triều lên

https://farm3.staticflickr.com/2875/11248282724_1215c44205_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Yoz3)

https://farm8.staticflickr.com/7293/11248246915_a12a68cd0d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YcVD)

https://farm6.staticflickr.com/5531/11248355633_c549700131_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YLf6)

Jamie
16-10-2014, 17:34
Một chuyến bus đêm nữa đưa tôi quay lại nơi tôi xuất phát là ga Kawasaki ở Tokyo. Thêm 1 buổi sáng nữa tôi được chứng kiến ánh nắng vào tuyệt đẹp trong sắc thu Nhật Bản và điểm đến cuối cùng của tôi là Yokohama.

Minato Mirai

https://farm4.staticflickr.com/3807/11248314246_cf791179ec_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YxWw)

https://farm4.staticflickr.com/3737/11248308364_f1f2259f13_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Ywc7)

Yokohama được mệnh danh là thành phố của thế kỷ 21, với những tòa nhà cao vút và hiện đại. Nhưng trên tất cả là tôi có người bạn tốt nhất của mình sống ở đây nên được chỉ đạo và căn dặn là phải thăm Minato Mirai, khu phố tàu Chukagai lớn nhất Nhật Bản và bến cảng Yamashita.

Cosmo World Ferris Wheel

https://farm3.staticflickr.com/2868/11248263825_2530a92264_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YhXc)

Intercontinental Hotel

https://farm4.staticflickr.com/3674/11248358043_9765786f1e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YLXD)

Landmark Tower

https://farm3.staticflickr.com/2876/11248273575_bdeec9b140_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YkRi)

Yamashita Park

https://farm6.staticflickr.com/5485/11248329386_5e1bd481a3_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YCry)

Chinatown ở Yokohama là khu phố Tàu lớn nhất Nhật Bản

https://farm6.staticflickr.com/5536/11248377723_4528c3b6cf_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YSNX)

Bến cảng Yamashita – cảng lớn nhất Nhật Bản

https://farm6.staticflickr.com/5534/11248391523_086d24c5e9_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YWUT)

https://farm8.staticflickr.com/7408/11248326874_ed27f275ce_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YBGf)

Tạm biệt Nhật Bản và hẹn gặp lại một ngày thu khác!

https://farm8.staticflickr.com/7319/11248279935_26237d35db_z.jpg (https://flic.kr/p/i8YnJX)

TravelBug
18-10-2014, 09:25
Trong công viên có nhiều tượng đài, và Tượng đài Hòa bình của Trẻ em (Children’s Peace Monument) đã khiến tôi rơi nước mắt. Tượng đài được xây dựng nhằm tưởng niệm những nạn nhân vô tội, không chỉ những người đã chết ngay sau vụ nổ mà còn cho những người đã mất sau này do tác động động của phóng xạ. Đó là bức tượng 1 em bé dang tay với 1 chú hạc ở phía trên cao, đó là biểu tượng của sự hạnh phúc và trường tồn ở Nhật Bản. Bức tượng này được xây dựng dựa trên câu chuyện có thật về em Sadako, một em gái đã chịu ảnh hưởng phóng xạ sau vụ nổ. Em tin rằng nếu em có thể gấp được 1000 con hạc giấy thì em sẽ khỏe lại. Tuy nhiên, dù đã gấp được hơn 1000 hạc giấy thì em vẫn qua đời bởi bệnh bạch cầu. Ngày nay, các bạn nhỏ trên khắp nước Nhật đều biết câu chuyện này và xung quanh tượng có nơi lưu giữ những con hạc giấy được các bạn nhỏ đóng góp. Công viên cũng đã có 1 chương trình nhằm thống kê số lượng hạc giấy được tặng ở đây.

Tôi cần bổ túc thêm 1 chi tiết về số hạc giấy của em Sadako: Em chỉ kịp xếp được 644 con hạc trước khi qua đời, số còn lại được các bạn em tiếp tục xếp như 1 cách để tưởng niệm em.

Cháu nội tôi cũng đang xếp 356 con hạc để mang đến đài tưởng niệm này vào tháng 7 sang năm để cầu nguyện cho Hòa bình và cho trẻ em toàn thế giới!

Jamie
18-10-2014, 12:09
Tôi cần bổ túc thêm 1 chi tiết về số hạc giấy của em Sadako: Em chỉ kịp xếp được 644 con hạc trước khi qua đời, số còn lại được các bạn em tiếp tục xếp như 1 cách để tưởng niệm em.

Cháu nội tôi cũng đang xếp 356 con hạc để mang đến đài tưởng niệm này vào tháng 7 sang năm để cầu nguyện cho Hòa bình và cho trẻ em toàn thế giới!

Chào chú,
Chú có thể vui lòng cho biết thông tin chính xác về việc này vì thông tin 1000 hạc giấy của Sadako cháu cũng đọc chính xác từ sách được xuất bản chính thức.

TravelBug
18-10-2014, 12:15
Đây này Jamie:

http://en.wikipedia.org/wiki/Sadako_Sasaki

Bổ túc:

Jamie: Sau khi đọc phản hồi của Jamie tôi cũng giật mình, có thể tôi sai sót gì chăng? Và sau khi tìm kiếm, tôi xin bổ túc cho đúng hơn như sau:

Đúng là có 2 nguồn tin trái ngược; nguồn thứ nhất và đây là phần lớn tin rằng em Sadako chỉ xếp được 644 con hạc. Nguồn thứ hai, chính thức hơn vì là thông tin từ 1 cuộc trưng bày tại thành phố Hiroshima cho biết em xếp hơn 1000 con hạc:

http://www.pcf.city.hiroshima.jp/virtual/VirtualMuseum_e/exhibit_e/exh0107_e/exh01071_e.html

Tôi thì chỉ biết về nguồn thứ 1, cháu tôi cũng học như thế trong phần Nhật học từ trường cháu. Tôi xin lỗi Jamie, và muốn đưa cả hai nguồn vào đây cho chính xác, tùy các bạn tin, nhưng tôi nghĩ cũng là 1 điều tốt khi cháu tôi tin là số hạc của Sadako còn dang dở và cháu muốn tiếp nối số hạc đó như món quà cho Sadako khi cháu đến thăm Hiroshima -như nhiều học sinh khác trên toàn thế giới đã làm điều này- cũng là 1 điều có ý nghĩa với cháu sau này, phải không Jamie và các bạn?

ehviet
20-01-2015, 12:06
Cuối cùng rồi cũng đọc được hết topic này. Một chuyến đi đáng đồng tiền bát gạo :). Cám ơn bạn @jamie

Jamie
20-01-2015, 16:09
Cuối cùng rồi cũng đọc được hết topic này. Một chuyến đi đáng đồng tiền bát gạo :). Cám ơn bạn @jamie

Cám ơn bác ehviet. Cho tới giờ tôi vẫn nhớ và yêu Nhật lắm, nhất là sau khi đi Hàn Quốc về thì càng thấy yêu Nhật nhiều lắm.

Tôi đang cố gắng viết nốt ký sự Hàn Quốc, bác nào vẫn thích Nhật Bản thì cho em xin mấy like nha ♥

duongmin
20-01-2015, 21:21
Đền Meiji Jingu là đền được tôn kính nhất trong các đền Shinto, được mở cửa vào năm 1920 nhằm vinh danh nhà vua Meiji. Cổng gỗ truyền thống Torii của đền là một trong 2 Torii lớn nhất Nhật Bản, được làm từ cây bách có hơn 1700 tuổi. Đường đi vào đền là 1 lối đi với cây cối xanh tốt ở 2 bên khiến ta có cảm giác như lạc vào một công viên. Sự thư thái khi ngồi bên hàng ghế ở đây khiến tôi gần như quên mất thời gian. Ngôi đền này là điểm đến chủ yếu cho người dân Tokyo vào dịp năm mới để cầu nguyện. Đây còn là nơi thường xuyên được chứng kiến những đám cưới Shinto truyền thống Nhật Bản, và tôi cũng đã có may mắn được chứng kiến.

Địa chỉ: Meiji Shrine, 1–1 Kamizono-cho, Yoyogi, Shibuya-ku. www.meijijingu.or.jp. 03/3379-5511. Miễn phí.
Ga: Harajuku or Meiji-Jingumae (1 min.).

https://farm8.staticflickr.com/7349/11246069135_c10a5851ba_z.jpg (https://flic.kr/p/i8M3xH)

https://farm3.staticflickr.com/2880/11246111364_65b83bb189_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Mg6N)

https://farm8.staticflickr.com/7334/11246120694_c5d5f8a84e_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MiSE)

https://farm6.staticflickr.com/5511/11246123754_004300fbc1_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MjMq)

https://farm4.staticflickr.com/3722/11246131136_dce252e4a2_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MmYG)

https://farm4.staticflickr.com/3815/11246100345_f2ef6cc004_z.jpg (https://flic.kr/p/i8McPP)

https://farm3.staticflickr.com/2885/11246112105_1c4e5c554a_z.jpg (https://flic.kr/p/i8Mgjz)

https://farm6.staticflickr.com/5531/11246113855_edd120fe1d_z.jpg (https://flic.kr/p/i8MgQK)

Một số đền chùa ở Nhật ko cho chụp hình phần thờ tự và sử dụng tripod, nếu bạn tham quan nên chú ý kỹ nghen. Một số nơi, còn quy định sẽ tịch thu máy ảnh nếu bạn cố ý lén chụp :)
Kyoto có 17 di sản thế giới, nhưng thật ra 17 di sản đó được công nhận như là 1 di sản thế giới ( Historic Monuments of Acient Kyoto)
Về lâu đài thì Himeji là đẹp nhất, lớn nhất và lâu đời nhất ( di sản thế giới đầu tiên của Nhật Bản), cách Osaka khoảng 40 phút đi Shinkansen. Nếu bạn nào mua JR Pass thì đi Himeji là đủ rồi, ko cần đi lâu đài của các nơi khác đâu
Đi du lịch ở Nhât thì mọi người nên mua JR Pass , sẽ tiết kiệm rất nhiều (về tiền bạc và thời gian nữa), Miễn thấy tàu, ferry, bus có chữ JR là đc cover hết, kể cả Shinkansen luôn

ehviet
21-01-2015, 08:52
Đi du lịch ở Nhât thì mọi người nên mua JR Pass , sẽ tiết kiệm rất nhiều (về tiền bạc và thời gian nữa), Miễn thấy tàu, ferry, bus có chữ JR là đc cover hết, kể cả Shinkansen luôn

Chính xác hơn là tất cả Shinkansen NGOẠI TRỪ các tàu "NOZOMI” và “MIZUHO” (hai loại tàu lẹ nhất của Shinkansen) :)

Jamie
21-01-2015, 09:07
Một số đền chùa ở Nhật ko cho chụp hình phần thờ tự và sử dụng tripod, nếu bạn tham quan nên chú ý kỹ nghen. Một số nơi, còn quy định sẽ tịch thu máy ảnh nếu bạn cố ý lén chụp :)
Kyoto có 17 di sản thế giới, nhưng thật ra 17 di sản đó được công nhận như là 1 di sản thế giới ( Historic Monuments of Acient Kyoto)
Về lâu đài thì Himeji là đẹp nhất, lớn nhất và lâu đời nhất ( di sản thế giới đầu tiên của Nhật Bản), cách Osaka khoảng 40 phút đi Shinkansen. Nếu bạn nào mua JR Pass thì đi Himeji là đủ rồi, ko cần đi lâu đài của các nơi khác đâu

Có lẽ là tôi không biết quy định này và cũng không có thông báo (bằng tiếng Anh) nên cứ vô tư chụp, những kiểu này đều là chụp thẳng chính diện luôn.

Về JR Pass, với lịch trình của tôi thì JR không có lợi hoặc có lợi không đáng kể nên tôi không mua. Tôi nghĩ việc mua hay không mua pass phải căn cứ cụ thể vào lịch trình chuyến đi, địa điểm thăm quan vì JR cũng không phải là phủ sóng tất cả các tuyến vận chuyển. Vụ này giống vụ Suica/Pasmo vậy.

Việc sử dụng các loại pass là vô cùng phổ biến ở Nhật nhưng nên nghiên cứu kĩ vì nhiều khi nó không có lợi như mình nghĩ đâu.

Awoan
21-01-2015, 11:13
Mình rất thích đền Meiji này. Vừa to, đẹp lại có nhiều cây cối. Tết vừa rồi mình đã đi cầu nguyện ở đây.
Hy vọng điều ước của mình sẽ thành sự thật.

Awoan
21-01-2015, 11:23
Về JR Pass mình có tí ý kiến như sau.
Bạn bè mình qua đây ai cũng xài JR Pass. Nên mình hiểu rõ chứ thật ra mình chưa bao giờ dùng :D

Sử dụng thẻ này như thế nào để có lợi nhẩt? Mình xin trả lời rằng "Nếu bạn có dự định đi xa, từ tỉnh này qua tỉnh nọ và dùng Shinkansen (bullet train) thường xuyên thì sẽ rất có lợi"
Nguyên nhân rõ ràng là vì vé Shinkansen rất mắc, mắc hơn cả máy bay nữa. Vd cụ thể: từ Tokyo-Nagoya khoảng 11,000 Yên. Từ Tokyo-Osaka khoảng 14,000 Yên.

Lưu ý khi sử dụng:
- Lên kế hoạch di chuyển thật kỹ, những chỗ xa nên đi trước để có thể tiết kiệm bằng vé 7 ngày.
- Hầu hết các nhà ga có tàu Shinkansen chạy đều nằm xa sân bay (vd: ga Shinosaka nằm cách sân bay Kansai khoảng 1h, ga Nagoya và Ueno hay Shinagawa ở Tokyo cũng vậy), nên các bạn phải tính thêm chi phí di chuyển khi đến/về từ sân bay nếu không có phương tiện của JR.

Nói thêm tí xíu, mình thường dùng ô tô và máy bay giá rẻ của Jet Star. Về máy bay thì cực rẻ nhé. Có khi chỉ bằng 1/2 hoặc 1/4, có khi chỉ bằng 1/4 vé Shinkansen.

Vài lời để các bạn tham khảo rồi lên kế hoạch đi chơi nhé!!!

duongmin
21-01-2015, 22:18
khi mua JR pass, mình ko cần phải lo lắng hay suy nghĩ là đi đâu, plan ra sao, miễn thích là đi. Mình mua JR pass 14 ngày, nên cứ vô tư đi. Ví dụ: vào ngày 21/12, mình đi từ Tokyo lúc 7AM xuống Kyoto khoảng 9:40 AM, nên đi chơi cả ngày. Tối nghỉ và đi dạo ở Kyoto. Nhưng mình thich sôi động và nhộn nhịp của ban đêm của Tokyo, nên chiều 22/12 mình bắt tàu lúc 5PM về Tokyo để đi chơi Noel, sáng 23/12 vào Hoàng Cung gặp Nhật Hoàng (Sinh Nhật Nhật Hoàng), sáng 24/12, mình lại tiếp tục đi Kyoto chơi. Vì mua JR nên lịch trình của mình rất là loạn xạ. Vì đền chùa ở Kyoto giống giống nhau, nên mình ở Kyoto đến 2 lần để thay đổi không khí và cảm xúc. Sushi là món ăn ngon, nhưng nếu bạn ăn sáng, trưa và chiều là những loại sushi khác nhau thì bạn ko cảm nhận hết cái ngon của nó. Do đó, bạn nên chia ra nhiều ngày. Du lịch cũng vậy, mình đi đền chùa 1 ngày, thì ngày tiếp theo sẽ là núi non hoặc là biển, núi lửa,... Sau đo, mình laị quay lại đi đền chùa, lâu đài
Nhờ mua JR pass mà mình đã đi đc Kagoshima, thành phố cực kỳ đẹp ở tận tít phía Nam của Kyushu, đi đc lâu đài Hemiji và cảng Kobe, đi về những miền quê xa tít ở Fukuyama. Nếu ko mua JR pass, mình chắc trả khoảng $1000 cho việc di chuyển khoảng 15 thành phố từ Nikko cho tới Kagoshima
từ sân bay Narita, bạn có thể dùng JR Pass để đi express train về Tokyo, rất tiện lợi. Tụi local rất là ganh tị với khách du lịch.
Trong những nơi mình từng đi, Mình thấy chỉ có Nhật là ưu đãi về phương tiện công cộng cho tourist thôi. Mình từng du học ở Úc (Melbourne), mình thấy Nhật vẫn rẻ (chi phí ăn uống, đi lại ở Tokyo = 80% Melbourne ) thôi. Chi phí ở Nhật = ở Singapore thôi :)
Đều mình thích nhất ở Nhật là tàu shinkansen, chạy rất êm, đồ ăn trên tàu rất rẻ ( mắc hơn chừng 10-20 yên so với mua ở convenient store thôi), ghế ngồi rất êm và rộng, có sạc điện thoại, máy tính, có bàn ăn, ghế có thể xoay đc nữa. Cảm giác ngồi trên Shinkansen tuyệt hơn ngồi máy bay rất nhiều :). Ngồi trên tàu shinkansen mà mình vẫn xem đc youtube
phương tiện công cộng và 3G ờ Nhật là tiện lợi, mạnh và nhanh nhất trong số các nơi mình đã đi

duongmin
21-01-2015, 22:41
Có lẽ là tôi không biết quy định này và cũng không có thông báo (bằng tiếng Anh) nên cứ vô tư chụp, những kiểu này đều là chụp thẳng chính diện luôn.

Về JR Pass, với lịch trình của tôi thì JR không có lợi hoặc có lợi không đáng kể nên tôi không mua. Tôi nghĩ việc mua hay không mua pass phải căn cứ cụ thể vào lịch trình chuyến đi, địa điểm thăm quan vì JR cũng không phải là phủ sóng tất cả các tuyến vận chuyển. Vụ này giống vụ Suica/Pasmo vậy.

Việc sử dụng các loại pass là vô cùng phổ biến ở Nhật nhưng nên nghiên cứu kĩ vì nhiều khi nó không có lợi như mình nghĩ đâu.
Thật ra là có thông báo bằng tiếng Anh và có vẽ hình cấm photography (ví dụ như ở Meiji Jingu). Có thể bạn ko để ý và ko có người nhắc nhở bạn đấy.
Ví dụ như Sanjūsangen-dō ( ở Kyoto), nếu bạn vi phạm sẽ bị tịch thu máy đấy. Phải công nhận là Sanjūsangen-dō là 1 ngôi chùa rất đẹp với 1001 tượng Phật tuyệt đẹp, mặc dù chùa Sanjūsangen-dō không nằm trong group 17 của Kyoto

T-Minh
22-01-2015, 09:52

Đúng là như vậy.

Việc mua hay không mua JR pass, rất nhiều bạn trên này (nhiều lắm luôn ý) đã đề cập rồi.
Bạn nào chuẩn bị đi Nhật cứ chịu khó lội hết các topic rồi tự rút ra kết luận cho mình vì hành trình,
túi tiền, thời gian, sức khỏe... của từng người không ai giống ai hết.

T-Minh
22-01-2015, 10:13
Nhờ mua JR pass mà mình đã đi đc Kagoshima, ..... , đi đc lâu đài Hemiji ....

Nói thật, đọc mấy comment của bạn mình cứ thấy sao sao đó, nhưng thôi mình cho qua, chỉ có cái vụ lâu đài Himeji là kỳ cục nhứt.

Bạn đã đến nơi này chưa ? Đến rồi thì bạn có nhìn thấy gì không ? Khi mà lâu đài Himeji đã và đang được đại tu, không đón khách tham quan. Khách chỉ coi được mấy công trình phụ phía ngoài chứ đâu có vô được ?

Lâu đài này bắt đầu trùng tu từ năm 2010 đến bây giờ (tháng 1/2015) vẫn chưa hoàn tất. Tháng 3 năm nay mới mở cửa trỏ lại nhưng người ta (nơi quản lý lâu đài) khuyến cáo là sẽ cực kỳ đông đúc sau mấy năm đóng cửa để ai có ý định tham quan thì nên dời lịch xa xa ngày mở cửa lại này.

duongmin
22-01-2015, 11:24
Nói thật, đọc mấy comment của bạn mình cứ thấy sao sao đó, nhưng thôi mình cho qua, chỉ có cái vụ lâu đài Himeji là kỳ cục nhứt.

Bạn đã đến nơi này chưa ? Đến rồi thì bạn có nhìn thấy gì không ? Khi mà lâu đài Himeji đã và đang được đại tu, không đón khách tham quan. Khách chỉ coi được mấy công trình phụ phía ngoài chứ đâu có vô được ?

Lâu đài này bắt đầu trùng tu từ năm 2010 đến bây giờ (tháng 1/2015) vẫn chưa hoàn tất. Tháng 3 năm nay mới mở cửa trỏ lại nhưng người ta (nơi quản lý lâu đài) khuyến cáo là sẽ cực kỳ đông đúc sau mấy năm đóng cửa để ai có ý định tham quan thì nên dời lịch xa xa ngày mở cửa lại này.

Mình đi thăm 1 số lâu đài rồi và đi Himeiji vào cuối tháng 12/2014, Mặc dù Himeji đang trùng tu, có nghĩa là bạn không vào tham quan bên trong lâu đài được, nhưng bạn vẫn xem đc bảo tàng triễn lãm tất cả các đồ đạc bên trong lâu đài, bạn vẫn có thể nhìn được toàn bộ kiến trúc bên ngoài và phong cảnh bên ngoài lâu đài. Tùy cảm nhận mỗi người, với mình thì lâu đài Himeiji là đẹp nhất trong số tất cả các lâu đài mà mình tham quan ở Nhật.
Còn vụ dùng JR pass thì mình chỉ đề cao về sự tiện nghi và dịch vụ của Shinkansen thôi. Theo mình, đó là cách bạn đi lại và thưởng thức Nhật Bản 1 cách tiện lợi nhất và trọn vẹn nhất.

Tia Nắng
24-01-2015, 14:27
Mấy tấm ảnh của Jamie cũng chất ghê nhỉ :D
Thích (c)

Xin cảm ơn topic của bạn ne ;)

Fl0wer
31-08-2017, 09:20
đọc bài mà cười lăn cười bò với súng ống và gió cấp 12 cấp 8 quá, hihihi, vui thiệt đó.

Fl0wer
31-08-2017, 12:57
Bác ơi cho em xin ít kinh nghiệm sắp xếp với
em post bài này mong cả nhà giúp đỡ , em chưa có nhiều kinh nghiệm , nhưng Mùa thu này em muốn đi Nhật ngắm lá đỏ, cảm nhận mùa thu, Em đã đọc các topic về Nhật suốt 2 tuần nay, đúng là thấy cũng hơi liều khi muốn đi tự túc 2 đứa con gái ( tụi em mới đi dc Đài loan- Thái - Cam - Sing - Hongkong thôi ) .
em post những gì em chắt lọc dc để lên kế hoạch , mong Cả nhà giúp đỡ em, cho em lời khuyên với cung đường đi thích hợp , và chắc là e sẽ mua JR 7 ngày.
Tụi em đi 10 ngày .

Day 1 : - Chiều đến sân bay Narita – đi Express về Tokyo – check in hotel
:
Tokyo
1. Asakusa (Senso-ji pagoda, Nakamise-Dori street…)
2. The Tokyo Skytree
3. Mori Tower, tầng 52 Sky Deck ngắm toàn cảnh hoàng hôn
4. TTMSam : The Ginza , Shibuya
5. The Imperial Palace East Gardens ( Hoàng cung Tokyo )
6. Đền Yasukuni-jinja
7. Koishikawa Korakuen Gardens
8. MeijiJingu Đền Minh trị Thiên hoàng - khu rừng yên tĩnh và xanh mướt giữa lòng thành phố.
9. Yokohama :
a. Co Minato Mirai, khu phố tàu Chukagai lớn nhất Nhật Bản và bến cảng Yamashita.
b. Chinatown ở Yokohama là khu phố Tàu lớn nhất Nhật Bản
c. Bến cảng Yamashita – cảng lớn nhất Nhật Bản
Fuji : ngắm núi Phú sĩ, chùa Chureito pagoda , dạo hồ Kawaguchi

Kyoto :
1. Ginkakuji (Ngân Các Tự - Chùa Bạc )
2. Kinkakuji (Kim Các Tự - Chùa Vàng)
3. Chùa Eikando ( ngắm lá đó )
4. Kiyomizudera ( Chùa Thanh thủy )
5. Arashimaya ( Rừng trúc ) + đền Tenryuji
6. Đền Fushimi Inrani Taisha
Osaka :
1. Các khu trung tâm mua sắm ăn uống : Hankyu Umeda Department Store , Namba Park, Marunouchi Building
2. Shinsekai新世界 ( Khu tân thế giới )
3. Shitenno-ji 四天王寺 ( Chùa Tứ Thiên Vương )
4. Osaka Castle大阪城 ( thành Osaka )

==> Đây là những gì tụi em list ra được, chưa cụ thể hết, nhưng sau khi đọc xong các bài thì có được bấy nhiêu.
Mong Cả nhà giúp em chia sẻ kinh nghiệm và sắp xếp đi thích hợp.Cả nhà cho em xin bản đồ tàu điện, JR của Tokyo, Osaka với a, (em có tìm dc bản đồ Bus Kyoto rồi )sau đó em sẽ tìm hiểu tàu, giờ tàu.....
Em cảm ơn cả nhà. Em cũng chịu khó đọc lắm, Cả nhà đừng la em nha.