PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Đôi lời…

ocsenrua
09-12-2013, 18:13
Mấy ngày qua đọc báo mà thấy thương tâm cho bạn gái Đặng Thị Thu Hiền, bạn cũng bằng tuổi em trai mình và cũng có chung sở thích với mình… Phượt. Thành thật chia buồn cùng gia đình bạn, nhóm phượt của bạn cùng tất cả các phượt thủ đã mất đi 1 người bạn đồng hành.
Có thể nói rằng sự ra đi của bạn để lại cho mình, các bạn của mình, và tất cả các bạn trẻ Việt Nam đang có đam mê du lịch bụi một sự xót thương cùng những lo sợ trong tương lai. Thật sự mình cũng mới bắt đầu tham gia những chuyến du lịch bụi được gần 2 năm, đi cũng khá nhiều nơi và có nhiều dấu ấn về con người và đất nước Viêt Nam.
Các bạn trẻ ngày nay không ai không biết từ Phượt….“Phượt” trước hết mang trong mình tư tưởng mới mẻ, tiến bộ và tác động tích cực. Chính những ý nghĩa, giá trị đích thực của “phượt” với cộng đồng đã mang lại cho nó sức hút đặc biệt thu hút đông đảo giới trẻ tham gia. “Phượt” có thể đem đến cho người tham gia rất nhiều điều thú vị bổ ích mà trước hết là sự hưởng thụ cá nhân, là cảm nhận, khám phá cho bản thân về cảnh đẹp đất nước, về văn hóa, con người xung quanh ta. Phượt giúp ta khám phá chính bản thân mình; làm cho mình kiên cường rắn rỏi hơn, có tính tự lập, có tinh thần tập thể. Không gì có thể đánh thức những khả năng tiềm ẩn của chính bạn tốt hơn một chuyến du lịch mạo hiểm. Khi đó bạn phải tự chịu trách nhiệm về chính sự sinh tồn của mình, bạn sẽ đột ngột trở nên dũng cảm hơn, thông minh, gan góc, linh hoạt hơn chính bạn hàng ngày khi giam mình trong bốn bức tường thành phố, đôi khi một chuyến đi sẽ dậy cho bạn thật nhiều kỹ năng sống để vượt lên bản thân mình. Nó thật sự quá lôi cuốn.
Bỏ qua những lời giới thiệu hoa mỹ cho “Phượt”, những ai đã từng tham gia những chuyến đi bụi này đều hiểu 1 vấn đề, mạo hiểm. Mình xin đóng góm 1 phần ý kiến của bạn thân khi tham gia những chuyến đi trên.
-Các bạn trẻ hiện nay chỉ cần được nghe ai đó rủ đi phượt là hết sức hào hứng và phần lớn là không từ chối mà không biết rằng những nguy hiểm có thể đến với bạn trên suốt chặng đường đi, quãng đường về hay tại điểm bạn xe tới. Các bạn thường không lường trước bất cứ điều gì và thường chỉ mang theo 1 vài vật dụng cần thiết và quần áo cho chuyến khởi hành.
_Các bạn nếu tham gia nhiều tour, đông người, ít người thì chắc chắn các bạn sẽ rút ra một điều là nếu nhóm có 4-8 cặp xế ôm thì chuyến đi sẽ dễ quản lí trên suốt cuộc hành trình và cả khi vui chơi.
_Thông thường, những chuyến đi như thế này đều thiếu những xế chuẩn và ôm chuẩn, mình gọi như vậy vì có rất nhiều bạn nam và nữ không có kinh nghiệm lái xe đường dài cũng như rất nhiều bạn nữ chưa bao giờ ngồi sau xe của 1 ai trên 1 chặng đường dài như vậy.
_Hầu như các đoàn đi phượt xe máy đều bỏ qua các buổi phổ biến nội quy khi đi đường, các buổi training tín hiệu đi đường để đoàn xe được an toàn và tránh rủi ro khi đi xa.
_Các tour thường được dẫn dắt bằng 1-2 leader có kinh nghiệm trong khi từ đầu đoàn đến cuối đoàn bắt buột phải có những người kinh nghiệm, có khả năng tự giải quyết tình huống như leader đi kèm các thành viên còn lại. Đôi lúc các thành viên còn chạy toán loạn, không có thứ tự và thật sự không thể kiểm soát thành viên hay an toàn giao thông.
_Cuối cùng là vấn đề an toàn cá nhân của mỗi thành viên. Mình thấy rất nhiều bạn trẻ chỉ nghĩ đến chiếc áo đỏ sao vàng cùng khan rằn Nam Bộ ngay khi chuẩn bị đi tour, các bạn nên hiểu rằng nó chỉ dành cho chúng ta tại điểm đến. Mình đã thấy rất nhiều các bạn chạy xe cả tram cây số chỉ mang đôi xăng đan, mũ bảo hiểm loại thường mà nhiều người thường mang trong thành phố. Đôi bạn tuyệt nhiên không có gang tay hoạt chỉ loại dành che nắng.

Đôi dòng ở trên có thể động chạm đến nhiều người, nhiều nhóm nhưng đó là những ý kiến chân thành của mình. Hiện tại mình cũng đi du lịch bụi bằng xe máy và mình cũng xin chia sẻ những kinh nghiệm của nhóm mình, dành cho các bạn ít kinh nghiệm chứ thật sự không muốn dạy khôn cho bất kì ai.
_Khi các bạn đi phượt, điều đầu tiên bạn nên nghĩ tới đó là sự an toàn, bạn còn phải trở về nhà cũng gia đình và người thân nữa. Sự ra đi của bạn Hiền chắc hẳn là bài học đắt giá dành cho chúng ta. Trước những ngày xuất phát, các bạn nên lường hết tất cả các rủi ro có thể gặp phải như trời mưa, té xe, tiêu chảy, sốt, dị ứng, côn trùng cắn hay là cả những trường hợp xấu nhất có thể gặp phải. Từ đó chúng ta sẽ có những vật dụng và thuốc men cần thiết, vì khi ra đảo, leo núi, đi vào vùng sâu vùng xa những thứ này sẽ không thể tìm được dễ dàng đâu.
_Tránh trường hợp tham gia 1 tour dài mà tham gia tới 30-50 người trở lên, cái mình nói đầu tiên là loãng, các bạn không thể 1-2 ngày giao lưu với tất cả, sự tách nhóm và chơi riêng là bình thường. Thứ 2 đó là sự an toàn trên đường đi, thử tưởng tượng 1 đoàn xe dài 20 chiếc trên đường, mỗi chiếc cách nhau 20m thì cũng gần 400m rồi, rất khó quản lí cùng với ảnh hưởng tới giao thông trên đường. Như kinh nghiệm của mình, số lượng dưới 20 người tham gia luôn luôn vui và rất hào hứng, mọi người giao lưu và chia sẻ rất nhiều với nhau.
_Các bạn nên hiểu thế nào là xế chuẩn và ôm chuẩn. Xế chuẩn là người có kinh nghiệm đi đường dài, biết ứng biến với các trường hợp xấu xảy ra trên đường cũng như hướng dẫn Ôm của mình khi ngồi phía sau để cả hai cùng an toàn trên xe. Về phần Ôm, hầu hết Ôm đều là các bạn nữ, và các bạn thường rất ngại ôm các bạn nam lái xe, nhưng nói thật có ôm xế thì xe mới đầm, vào cua không bị lắc và đặc biệt là đi đèo thì càng an toàn hơn. Ngoài ra Ôm xịn lâu lau cũng phải nói đôi ba lời với Xế để Xế không buồn ngủ và nhất là các bạn không được ngủ gật nếu không sẽ rớt xuống đường. Kinh nghiệm của mình là mang theo cái địu của các mẹ hay chở con trên xe máy, đai xế với ôm vào với nhau lâu lâu ngủ gật thì Ôm vẫn an toàn.
_Nói về quá trinh di chuyển trên đường, các bạn có thể lên google và tìm Một số tín hiệu giao tiếp cần thiết khi di chuyển theo đoàn . Qua đó các bạn sẽ thấy rằng mọi người đều ra hiệu cho nhau trên suốt quãng đường di chuyển và để đảm bảo điều này, các bạn phải đi thành 1 hàng thẳng và người sau chỉ cần nhìn dấu hiệu từ người phía trước mình. Tốc độ phải theo tốc độ của người dẫn đoàn . Ra kí hiệu cho thành viên sau khi có kí hiệu từ người phía trước. Tuyệt đối không được vượt qua mặt người khác ( trừ trường hợp khẩn cấp ).- 100 km - 120 km nên nghỉ giải lao 1 lần, giữ sức cho người và xe . Khi dừng xe thì xe nào giữ nguyên vị trí xe đó, để tránh tình trạng láo nháo khi tiếp tục di chuyển. Trong đoàn xe, yêu cầu phải có người dẫn đường (leader), và người chốt đoàn có kinh nghiệm, am hiểu và có khả năng sơ cứu người bị nạn cũng như sửa chữa xe máy. Ngoài ra ở giữa đoàn cần có những Xế kinh nghiệm để dìu mọi người đi đúng tốc độ, ra dấu hiệu cũng như có thể lui về chốt đoàn khi người chốt đoàn dừng lại giúp đỡ 1 xe nào rớt lại. “Thông thường, đối với đoàn đông người, việc sắp xếp người đi đầu và người đi cuối là rất quan trọng. Người đi cuối là người có trách nhiệm chốt đoàn, khi một trong những thành viên trong đoàn bị tụt lại vì bất kì một lí do gì thì người chốt đoàn có trách nhiệm hỗ trợ và thông báo cho các thành viên trong đoàn biết. Người đi đầu là người có tay lái vững vàng, thông thuộc đường xá và là người thường xuyên phải ra những kí hiệu bằng tay nhất để đưa ra một thông điệp nào đó cho cả đoàn được biết” (Hội du lịch Sài Gòn)
Chốt đến vấn đề cuối cùng, các bạn nên chuẩn bị sức khỏe tốt cùng tinh thần sản khoái trước khi bước lên xe máy, tránh uống rượu bia hay làm việc gì nhiều sức trước khi lái xe. Mỗi cá nhân nên nghĩ tới sự an toàn của mình, mang giày bít hoặc giày cao cổ để bảo vệ chân và các ngón chân tránh va chạm đất đá hay quẹt xe, cực kì nguy hiểm. Mang gang tay có bảo hộ, áo chuyên dụng hoặc áo khoác dày để đảm bảo ban sẽ bị xây sát ít nhất nếu những trường hợp xấu như va quẹt hoặc té xe. Cuối cùng là nón bảo hiểm và kình, các bạn nên chọn các loại nón che hầu hết phần đầu và tai các bạn, tránh được bụi và bảo vệ tốt nhất cho đầu và mặt, mình khuyên các bạn nên dung loại mũ ¾ hoặc fullface. Nếu nón có tích hợp kính đen thì rất tốt, nếu không cũng có thể mang them kính đen nhựa khi di chuyển vào ban ngày.

Nói tóm lại, du lịch bụi bằng xe máy thật sự là niềm đam mê của rất nhiều bạn trẻ. Khó trách được những người trẻ như chúng ta luôn háo hức và ôm ấp giấc mơ được đi phượt. Bởi phượt đã được nhiều người tô vẽ thành màu hồng rực rỡ. Đi phượt không tốn kém lại sẽ được thưởng thức bao nhiêu là cảnh đẹp, địa danh nổi tiếng, được học cách sống độc lập, rèn luyện khả năng chịu đựng, thích nghi, được quen thêm nhiều bạn tốt...
Một số bạn trẻ còn cho rằng phượt là sành điệu, là thời thượng, đi xa và úp hình lên Facebook, mấy tấm hình mặc áo cờ, khăn rằn, xe máy bê bết bụi đường là rất bảnh. Chỉ cần một topic trên mạng lôi kéo rủ rê, họ sẵn sàng lên đường mà không hề hình dung địa điểm đến nó ra làm sao, cần chuẩn bị như thế nào. Họ không biết rằng chặng đường phượt có đầy rủi ro…
Một điều mình xin chốt lại là nếu có đam me hãy cứ xách ba lô lên và đi, đi liều là tiêu.
Xin một lần nữa chia buồn đến gia đình và bạn bè của bạn Đặng Thị Thu Hiền, mong các bạn trẻ khi tham gia đi phượt sẽ cẩn thận và chuẩn bị kĩ lưỡng hơn cho chuyến hành trình của mình.
Xách ba lô lên và đi….

Ốc

minhtrungkg
09-12-2013, 19:18
mình đọc bài bạn xong thấy rất bổ ích. qua đây có bạn nào share về cái ký hiệu của leader khi đang di chuyển bằng xe máy ko. như là giảm tốc , tăng tốc. dừng lại ..v.v.v dc ko . mình newmem

khanh_loan11081
09-12-2013, 19:24
Khi quyết định đi phượt là tự thân có ý thức, quý trọng sức khỏe, tính mạng của mình. Thấy sức mình đến đâu, nên - không nên
Về phần tổ chức thì phải cân đo đong đếm và chốt đoàn, khâu chốt đoàn mình thấy rất quan trọng, vui hay không sau đó thì khâu này. Không thể ít quá để mất tính tương tác và hỗ trợ, cũng khôgn quá đông để còn nằm trong sự tính toán.
Viết không có ý phán xét, vì sự cũng đã rồi, thấy xót khi đọc tin. Sau tin này chắc sẽ có không ít bạn được ba mẹ quan tâm hơn trong vấn đề "phượt" = xe máy, vì cứ mỗi lần mình đi mà báo trước thế nào phụ huynh cũng dt "nhắc nhở" suốt, đi không báo thì...

Chia buồn cùng gia đình em. Hi vọng sẽ không phải đọc những thông tin thế này nữa.

redbaron
09-12-2013, 19:38
năm nay phượt dính nhiều chuyện ko hay thế này thì nhiều người sẽ nghĩ phượt là vượt ra ngoài để phịch

ocsenrua
09-12-2013, 19:41
mình đọc bài bạn xong thấy rất bổ ích. qua đây có bạn nào share về cái ký hiệu của leader khi đang di chuyển bằng xe máy ko. như là giảm tốc , tăng tốc. dừng lại ..v.v.v dc ko . mình newmem

Đây nhé bạn

http://hoi.noi.vn/Hoi_Du_Lich_Sai_Gon/postdetails/336/1114/3379508/2010/10/30/noi-quy-tham-gia-tour-tsg--bat-buoc-cac-thanh-vien-tham-gia-tour-doc-va-thuc-hien-

redbaron
09-12-2013, 19:45

bạn cứ google "Hiệu lệnh di chuyển bằng xe máy" là ra "D

kephanxet
09-12-2013, 23:02
Bài viết cả bạn bổ ích quá, cảm ơn bạn nhiều nhé ;)

TaiMV
09-12-2013, 23:23
Bạn viết rất hay.(c)