PDA

View Full Version : Ngắm mây trên đỉnh Khau Phạ đầu năm 2011 (30/12/10 - 2/1/11)

giantia
06-11-2010, 22:17
Mình có kế hoạch đón tết dương lịch trên đèo khau phạ 1/1/2011
Chưong trình đi: ngày 30 đi từ Yên Bái đi Suối Giàng, Mường Lò, nghỉ đêm ở TX Nghĩa Lộ.
Sáng 1/1 đi Tú Lệ nghỉ, chơi thăm và ăn trưa, rồi lên đỉnh Khau phạ chơi, tìm hiểu rồi về Mù Căng Chải nghỉ đêm.
Sáng 2/11 suất phát về Yên Bái.
Có bạ nào có cùng sở thích tham gia cùng co vui.
TK:LL:LL:LL

langthangminhtoi
07-11-2010, 22:02
Theo mình thì bác chủ thớt không cần phải dùng đến 3 ngày để khám phá:

- Ngày 1: chạy thẳng nên MCC, trên đường đi hỏi han bà con lối xóm về chỗ nào nên vào tìm hiều và ngắm nghía.
- Ngày 2: tìm hiều, ngắm nghía và về nhà tận hưởng dư vị của chuyến đi

Xoài
07-11-2010, 22:44
Mình có kế hoạch đón tết dương lịch trên đèo khau phạ 1/1/2011
Chưong trình đi: ngày 30 đi từ Yên Bái đi Suối Giàng, Mường Lò, nghỉ đêm ở TX Nghĩa Lộ.
Sáng 1/1 đi Tú Lệ nghỉ, chơi thăm và ăn trưa, rồi lên đỉnh Khau phạ chơi, tìm hiểu rồi về Mù Căng Chải nghỉ đêm.
Sáng 2/11 suất phát về Yên Bái.
Có bạ nào có cùng sở thích tham gia cùng co vui.
TK:LL:LL:LL

Chương trình của bạn có ngày tháng xuát phát là được rồi, tuy vậy nên cụ thể từng ngày để mọi người dễ hình dung:
- 30/12: Yên Bái - Suối Giàng - Nghĩa Lộ: ngày này ok - nhớ là trên Suối Giàng chẳng có gì ăn đâu, may ra vớ được mấy gói mỷ tôm thôi. Chuẩn bị theo đồ ăn vì có lẽ th/gian ăn trưa sẽ ở trên đó. Chương trình tham quan trên đó tùy mình thôi, nếu chỉ loanh quanh khu đường bê tông gần UBND xã thì xuống Nghĩa Lộ nghỉ sớm, còn đi thăm mấy cây chè đại thụ thì mất nhiều th/gian đấy.
- 31/12: Chẳng thấy bạn nói ngày này làm gì. Tháng 12 có 31 ngày đấy.
- 1/1/11: Nghĩa Lộ - Tú Lệ - MCC = 100km. Chẳng biết chơi gì trên đỉnh Khau Phạ, suốt quanh năm ngày tháng lúc nào cũng bị mù - hay là số tớ đen quá, chưa lúc nào qua đèo này không thấy mù, cả ngày lẫn đêm - đến Tú Lệ ăn trưa hơi bị sớm (Nghĩa Lộ - Tú Lệ 50km thôi).
- 2/1/2011: Xuất phát về Yên Bái? Bạn nên nói rõ là đi đường nào. Quay về đường cũ à?
Theo tớ thì thế này: Ngày 1/1 bạn nên chạy đến Than Uyên mà nghỉ (Nghĩa Lộ - Than Uyên 140 km thôi). Ở Than Uyên ăn và nghỉ tốt hơn MCC nhiều. Sáng hôm sau chạy Than Uyên - Văn Bàn - Phố Ràng - Yên Bái ~190 km mà dễ đi hơn đường kia nhiều. Qua đèo Khau Cọ cũng hoành tráng lắm. Như vậy mình làm một vòng tròn luôn.

giantia
08-11-2010, 21:11
Tôi đang lựa chọn theo cảm tính, cũng muốn tìm hiểu kỹ hơn. Đường này đi nhiều nhưng toàn đicông tác bằng ô tô nên ko có điều kiện ngắm nghía tìm hiểu, các bác có ý gì hay chỉ giáo. Cảm ơn nhiều(kiss)(kiss)(kiss)

giantia
10-11-2010, 20:23
Mình dự định lại tuyến đi:
Ngày 1: Từ Yên Bái đi Suối Giàng về nghỉ trưa tại Nghĩa Lộ rồi đi một mạch lên đèo Khau Phạ chơi tối nghỉ ở Mù Căng Chải.
Ngày 2: đi Than Uyên, Văn Bàn chơi và theo tuyến đường qua Châu quế thượng, Châu Quế Hạ, Văn Yên về Yên Bai vì tuyến này gần và đẹp hơn tuy đường khó đi.
Không biết hợp lý không có Bác nào thông thạo tuyến này chỉ giúp hay cùng đi cho vui. Cám ơn nhiều(HH)

le.thuanth
10-11-2010, 21:49
Mình cũng đang muốn chạy cung Yên Bái. cuối tháng 10 đã định chạy Tú Lệ, Khau Phạ nhưng lại hụt. Bạn lên lịch trình cụ thể cho mọi người tham khảo. Mình sẽ liên tục theo dõi topic và quyết định sớm xem có join cùng đoàn được không.

giantia
11-11-2010, 20:40
Nếu bạn muốn chạy cùng mình dự định đi trong 2 ngày 1 đêm có thể đi sớm hơn vào dịp 20/11/2010.
Ngày 20/11 (thứ 7) 7h30 xuất phát từ TP Yên Bái lên Suối Giàng khoảng 9h30, chơi ở đay khoảng 2 giờ nếu không có ý định thăm rừng nguyên sinh.
12h30 nghỉ ăn trưa tại TX Nghĩa Lộ đến 1h30 giông thẳng lên Khau Phạ chơi đến khoảng 4 h đi tiếp Mù Căng Chải nếu muộn thì nghỉ tại đây, nếu kịp đi Than uyên thì đi tiếp đến Than uyên nghỉ tối.
Ngày 21/11 chơi ở Than uyên đến 9h30 đi Văn Bàn nghỉ và ăn trưa đến 1h30 đi Yên Bái theo tuyến Châu Quế thượng, Châu Quế hạ, Văn Yên tầm mất 4 giờ vì tuyến này đường không tốt nhưng phong cảnh đẹp hoang sơ nếu sớm có thể thăm đền Ông Hoàng Bảy, đền Đông Quông. khoảng 7 giờ về đến Yên Bái nghỉ ngơi sả láng.
Mình đi 2 người nếu các bạn cùng đi đắng ký đi cùng cho vui nhé.(HH)(HH)(HH)

Gio'
11-11-2010, 20:47
Cụ thể hơn đi Chủ thớt ơi, dịp này tớ cũng đang ngấp nghé vụ Tây Nghệ An của Nhaquegoc, nhưng có thể sẽ đổi leader vụ đó nên còn xem xét lại.

@ Lethuan: lại là anh ah`? Hehe, đi đâ cũng thấy người nhà thế này chứ lị!

giantia
11-11-2010, 21:19
Mình dự kiến cụ thể:
Nếu các bạn ở tỉnh khác thì mình sẽ đón các bạn tại TP Yên Bái chiều 19/11 hoặc sáng 20/11 tùy lộ trình của mỗi người.
Chỗ ăn nghỉ tại Yên Bái mình làm từ thiện. chi phí từ Yên Bái đi tạm tính.
Xe máy xăng dầu tự lo.
ăn trong 2 ngày 1 đêm cho 3 bữa/ngày là 400k/người
Ngủ 1 đêm (Nếu ngủ ở Mù Căng Chải thì lại làm từ thiện) còn ngủ ở Than uyên khoảng 150k/người.
Tổng cộng khoảng 550k/người chưa tính đến các khoản bạn nào lọ mọ đi chọc gậy nhà sàn.
Các bạn có thể tham khảo cho ý kiến bổ xung.

le.thuanth
11-11-2010, 21:29
Nếu bạn muốn chạy cùng mình dự định đi trong 2 ngày 1 đêm có thể đi sớm hơn vào dịp 20/11/2010.
Ngày 20/11 (thứ 7) 7h30 xuất phát từ TP Yên Bái lên Suối Giàng khoảng 9h30, chơi ở đay khoảng 2 giờ nếu không có ý định thăm rừng nguyên sinh.
12h30 nghỉ ăn trưa tại TX Nghĩa Lộ đến 1h30 giông thẳng lên Khau Phạ chơi đến khoảng 4 h đi tiếp Mù Căng Chải nếu muộn thì nghỉ tại đây, nếu kịp đi Than uyên thì đi tiếp đến Than uyên nghỉ tối.
Ngày 21/11 chơi ở Than uyên đến 9h30 đi Văn Bàn nghỉ và ăn trưa đến 1h30 đi Yên Bái theo tuyến Châu Quế thượng, Châu Quế hạ, Văn Yên tầm mất 4 giờ vì tuyến này đường không tốt nhưng phong cảnh đẹp hoang sơ nếu sớm có thể thăm đền Ông Hoàng Bảy, đền Đông Quông. khoảng 7 giờ về đến Yên Bái nghỉ ngơi sả láng.
Mình đi 2 người nếu các bạn cùng đi đắng ký đi cùng cho vui nhé.(HH)(HH)(HH)
Đi 2 ngày cuối tuần cũng ok. Mình có thể tham gia được. Nhưng mình xuất phát dưới Hà Nội cơ, như vậy mình sẽ đi từ tối T6 mới có thể join cùng bạn được, để mình xem lại kế hoạch công việc và thông báo sớm với bạn nhé. Thanks!

le.thuanth
11-11-2010, 21:38
Cụ thể hơn đi Chủ thớt ơi, dịp này tớ cũng đang ngấp nghé vụ Tây Nghệ An của Nhaquegoc, nhưng có thể sẽ đổi leader vụ đó nên còn xem xét lại.

@ Lethuan: lại là anh ah`? Hehe, đi đâ cũng thấy người nhà thế này chứ lị!
Anh cũng thấy khả năng cung Tây Nghệ An có thể không mấy khả quan nên quyết định đặt thêm 1 option nữa, chứ nghỉ mấy ngày đó không đi đâu thì hơi lãng phí. Vừa nhận được lời mời + rủ rê của bạn giantia đi 20.11, nếu đi 2 ngày đó chắc anh cancel cung Y Tý mất. Suy nghĩ cái đã (khổ lắm, đâu cũng muốn đi, lúc nào cũng muốn đi, công việc thì ngập đầu, thời gian thì không có, xiền thì sắp cạn... --> biết làm sao bây giờ???).
Còn em thì sao? Hay chạy cung này đi :D

giantia
11-11-2010, 21:49
Cung đường YTý của nhà quê mình cũng định tham gia nhưng vào thời điểm đó thời tiết chưa chắc đã thuận sợ có nhiều mưa, sương mù hoặc rét quá, việc đi phượt vào thời điểm như vậy sẽ vất vả, kết quả cảm nhận phong cảnh, văn hoá, phong tục tập quán của địa phương bị hạn chế nhiều nên mình lập tuyến này khả thi hơn.
Các bạn cứ cân nhắc rồi quyết định. Ra tết vào mùa xuân mình lập tur đi tuyến này chắc hay hơn

Gio'
11-11-2010, 22:49
@ Le thuan: Gio' cũng giống anh thui, cơ mà đang nói vụ Tết DL sao nhảy sang 20/11 đới. Tập trung chuyên môn tý xem nào!

@ giantia: Bạn cho lịch trình cụ thể (từ HN hay từ đâu để mọi người còn bít đường lo liệu): ngày 1 xuất phát từ đâu, đi cung nào, ăn đâu, nghỉ đâu cụ thể nhé, các ngày sau cũng vậy và chi phí cho toàn chuyến nữa. Chứ thế này Gio' thấy vẫn mông lung quá.

giantia
12-11-2010, 12:13
@Gio': Mình đã lên lịch trình rồi dự kiến đầu tiên là 1/1/2011 nhưng sợ thời điểm đó thời tiết không tốt nên đẩy lùi vào 20/11 này hợp lý hơn.
Mình đón các bạn tại Yên Bái như lịch trình đã ghi.
Các bạn nhớ cho sớm thông tin.

giantia
12-11-2010, 20:45
Theo mình cung này chi phí không đáng kể, từ Yên Bái đến Mù Căng Chải mình đã đi nhiều nhưng không có dịp tự do tìm hiểu, nơi ăn nghỉ cũng rất đơn giản vì mình có cơ sở rồi các bạn không phải lo. Điều quan trọng đi để cảm nhận thôi. Lịch đi và chi phí mình đã post ở trang 1 các bạn tham khảo và cho ý kiến nhé(BB)

Gio'
12-11-2010, 23:47
@ Giantia: nếu vào 20/11 thì Gio' ko đi cùng bạn được rồi, hẹn bạn dịp khác nhé! Chúc bạn có một chuyến đi an toàn, vui vẻ và ý nghĩa.

Rgds,

giantia
13-11-2010, 13:34
Le.thuanth@: tôi đi 2 người còn bạn có tham gia được không cho ý kiến nhé. Mình đi tuor này đến noen đi tiếp fan cùng nhóm Zin79 nên lịch trình đã chốt rồi.

Giangptth
13-11-2010, 14:07
Bác Giantia cho em đặt nửa viên gạch nhé.
Em hơi ngại một chút vì nếu đi từ HN thì mất toi chiều thứ 6 rồi lại phải quay về. Không biết có kịp đi làm không...hic! Hơn nữa xe em đời f1...em sợ cu cậu nổ tung giữa đường. Xiền thì đang gom góp chỗ bác ZIn....Nói chung liệt kê khó khăn thì rất nhiều nhưng được cái em hiếu thắng với lịch trình của bác. (c)
Em sẽ cố gắng trả lời bác vào tối ngày 18.
Thanks bác!

giantia
13-11-2010, 14:31
Hay quá nếu chưa đi lần nào thì nên đi tuor này cũng được. Nhiều dân Phượt pro quan tâm mà đi cũng nhàn thôi. nếu để kịp thứ 2 làm việc thì hơi mệt đấy vì về đến YB là cũng mỏi tay rùi nếu không có thể gửi xe máy đi tàu 11h đêm thì được.
Từ YB đi Mù Căng Chải 184 Km. Từ Mù Căng Chải về theo tuyến đã định cũng khoảng đó. 2 tuyến đều có nét riêng cần cảm nhận. Bạn nghiên cứu nhé!(BB)

giantia
16-11-2010, 21:47
Sắp đến ngày đi rồi mà chẳng ai đăng ký đi cùng, buồn quá huhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuh...............:((:((:((: ((:((:((

CaChua
17-11-2010, 19:39
Sắp đến ngày đi rồi mà chẳng ai đăng ký đi cùng, buồn quá huhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuh...............:((:((:((: ((:((:((

Cho cà chua đi cùng nhé (R)Giận(gian)!

giantia
17-11-2010, 21:57
OK bạn lên đây leo Khau phạ bằng 3 lần Tam Đảo :shrug::shrug::shrug: vè là leo Fan băng băbg bỏ xa đồng đội :hit

le.thuanth
18-11-2010, 10:57
@Giantia: Xin lỗi bạn vì mấy hôm mình bận việc nên ít có thời gian vào comment được. Mình đặt kế hoạch join cùng bạn vào Tết DL, bạn đi ngày 20 thì mình chịu thua rồi. Ngày đó kế hoạch và lịch của mình kín mất rồi (đi thăm Thầy này, off cung đi Y Tý này, việc riêng này...). Hơn nữa nếu bạn khởi hành từ YB, còn mình khởi hành dưới HN thì mình lại càng gấp gáp hơn về thời gian để lên trên đó (tức là mình phải đi từ chiều thứ 6, và mình đang đi làm --> nghỉ thế hơi khó vì mình đang dồn ngày nghỉ cho cung đi Y Tý.
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.!

CaChua
18-11-2010, 19:54
Ô Gian,cà chua tưởng bạn đi Khau Phạ vào tết dương lịch chứ,sao lại đổi sang 20.11?Nếu vậy,cà chua không thể đi cùng Gian và nhóm được rồi,đi may mắn,vui vẻ nha.

giantia
18-11-2010, 21:02
Ah! Vì tham gia leo Fan vào noen cùng các bạn nên thay lại lịch. 2 chương trình sát nhau quá không kham được.
Tiếc thật thôi 1 người 2 ngựa lên đường vậy=))=))

Giangptth
18-11-2010, 21:10
Bác ơi, mai em phải đi Bến Tre nên chắc là không về kịp leo đèo cùng mọi người. Thành thật xin lỗi bác. Chúc vợ chồng bác đi chơi an toàn, vui vẻ.:gun:gun:gun