PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Bạn phượt đến nhà, làm món gì nhậu thì ngon???

Dungbuocgiangho
27-11-2013, 22:46
Vợ chồng tui có cái nhà ở quê. Cũng hay rủ anh chị em bạn phượt về nhà chơi và bày trò nấu nướng ăn uống. Nói nhậu cho vui chứ thực ra phá mồi là chính. Niềm vui của tui là chế biến những món dân dã, lạ miệng mà ngon. Thấy bạn bè đến nhà vui vẻ, ăn khen ngon là mừng rồi. Tui muốn lập cái topic này để anh chị em nào có cùng sở thích ẩm thực thì chia sẻ với nhau thực đơn, cách nấu nướng, chế biến, hoặc nếu có nhu cầu tổ chức ăn uống với bạn bè hay chuẩn bị hậu cần cho những chuyến đi thì cùng vào đây tư vấn, chia sẻ kinh nghiệm cho nhau. Tui vô phượt cũng hơn 1 năm rồi mà tới giờ vẫn còn dốt, ko biết upload hình. Để học hỏi lại nghiêm túc rồi sẽ chia sẻ hình ảnh sau.
Thực đơn mấy món tui hay chế biến khi bạn tới nhà là:
1/ Gà ta nướng mọi chấm muối ớt
2/ Gà ta luộc xé chấm muối tiêu chanh, nước luộc và bộ lòng đem nấu cháo.
3/ Cá lóc đồng lăn muối hột nướng bếp than
5/ Vịt nấu chao
6/ Cà ri cua
7/ Cà ri xanh gà kiểu Thái
8/ Láp bò kiểu Thái
9/ Sườn non, thịt xiên nướng BBQ
10/ Mực nướng muối ớt
11/ Lẩu đầu cá hồi.
12/ Cháo cá
13/ Cá hấp cuốn bánh tráng
14/ Thịt heo luộc cuốn bánh tráng chấm mắm nêm.
Bạn nào có cùng sở thích, biết cách chế biến mồi ngon thì lên đây chia sẻ mình học hỏi cùng nhau nhé. Đi phượt vui, nhưng mà ăn cũng phải ngon nữa chứ! Đúng ko các bạn? :)

Dungbuocgiangho
30-11-2013, 23:34
Món cá hấp ở mỗi vùng miền có cách chế biến khác nhau, riêng ở Hội An quê tui, mà đặc biệt người đầu bếp trứ danh làm món cá hấp này là má của tui, cái món cá hấp của má chẳng giống miền nào hết. Đi cũng nhiều, ăn cũng nhiều các loại cá hấp đủ kiểu ở khắp nơi, nhưng hễ nếu chế biến cá hấp thì tui cũng lại bắt chước công thức của má. Nhớ ngày xưa ở SG, thèm món cá hấp thì chờ đến cuối tuần, lọ mọ đi chợ mua đồ về làm, rủ bạn bè lại nhà cuốn, ko thì hai vợ chồng tự nấu tự ăn rồi tự khen với nhau. Bây giờ tui chia sẻ cho mọi người cách chế biến món này nhé.
Cá hấp kiểu Hội An
Chuẩn bị:
1/ Phần mạ: (mạ, ko biết tại sao kêu vậy nữa, nhưng nó là vậy nè)
- Dưa cải chua khoảng 200 gr, rửa sạch xắt nhỏ.
- thịt ba rọi khoảng 100 gr trụng sơ nước sôi xắt cọng nhỏ, ướp hành tỏi, muối, tiêu, mì chính.
- nấm mèo chừng 50 gr ngâm nước cho nở, rửa sạch xắt cọng nhỏ.
- hành tây 1 củ nhỏ xắt hạt lựu
- cà chua 1 trái rửa sạch xắt hạt lựu
- 50 gr kim châm khô ngâm nước rửa sạch rồi cột gút lại từng cái.
- bún tàu khoảng 50-100 gr ngâm nước cho mềm.
Chế biến mạ: bắt chảo cho dầu ăn, đợi nóng phi hành tỏi cho thơm. Cho thịt heo vào xào săn, lần lượt cho dưa cải, nấm mèo, cà chua, hành tây, kim châm vào xào cho thấm. Nêm thêm nước mắm, ít đường, tiêu cho vừa ăn. Xào trên bếp chừng 5-10 phút cho mạ chín và thấm, tắt bếp.
2/ Phần cá:
Cá thì nên tìm cá biển tưoi như cá hanh, cá hồng biển hoặc cá đối lớn, cá cu, cá cam. Nếu ko có cá biển thì làm cá diêu hồng cũng được. Chọn con khoảng chừng 700-800gr. Làm sạch cá, nếu cá khá lớn thì sau khi đánh vảy, khứa lên mình cá vài đường để dễ thấm gia vị. Ướp chút muối lên mình cá, để ráo xong chiên sơ qua dầu.
3/ Hấp cá
Chuẩn bị một cái thau hoặc đĩa sâu lòng lớn, để cá lọt vào bên trong, cho tất cả phần mạ lên trên cá, để cả phần bún tàu đã ngâm mềm lên trên. Xong bỏ vào xửng hấp hoặc nồi to đã cho nước để hấp cách thủy. Chờ nước sôi mạnh chừng 30 phút thì cá sẽ chín và thấm gia vị.
Chuẩn bị nước mắm ớt tỏi chua ngọt để làm nước chấm, bánh tráng mỏng, rau sống, bún tươi để cuốn cá và mạ. Phần mạ nhiều khi tôi thích ăn hơn là cá nữa. Rất ngon.
Bạn nào thử làm cá hấp kiểu này ăn thử đi! Đảm bảo ngon..nhức răng :)

I-love-bicycle-t
01-12-2013, 07:28
Trời !!!
Mới sáng sớm đang đói bụng mà đọc mục này thì " muốn vào HỘI AN quá đê".

young
02-12-2013, 10:14
Hi chị Giang Hồ.
Em là e khoáy khẩu nhất cái món bún mắm, thịt heo ba chỉ luộc với mắm cá cơm bà Cẩn chợ Hàn chị ah. Khi chị làm món thứ 14 thì thêm 1 ít bún tươi nữa là có thêm món này, đơn giản mà rất ngon chị nhỉ. Đi đâu xa ít ngày cũng nhớ và thèm bún mắm quê nhà. Hihi.

Polyme
02-12-2013, 14:32
He he! Vẫn nhớ món gà ta nướng mọi chấm muối ớt tại nhà Dungbuocgiangho năm ngoái đây. Làm lại nhát nữa đi em :))

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=81229&d=1334709012

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=81230&d=1334709012

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=81231&d=1334709012

babyone
02-12-2013, 17:12
Cái này là gà mổ moi, nhét sả vào và nướng thôi phải k ah ???

doan_vip
02-12-2013, 19:48
em là em khoái món này
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/s403x403/374529_551644174920273_839106248_n.jpg

Dungbuocgiangho
02-12-2013, 23:40
Cái này là gà mổ moi, nhét sả vào và nướng thôi phải k ah ???
Trước khi nhét sả, bạn giã ít muối ớt xát vào bên trong con gà cho nó mặn mòi một chút, sẽ ngon hơn. Làm muốt ớt chấm chỉ cần muối hột với vài trái ớt xanh giã nhỏ là xong.

tieubao1010
03-12-2013, 16:41
Bác dungbuocgiangho oi, cái món gà kia, tết em làm vài con cất tủ được không vậy bác :))
Cá hấp chắc mai em làm luôn :">

Dungbuocgiangho
03-12-2013, 22:27
Bác dungbuocgiangho oi, cái món gà kia, tết em làm vài con cất tủ được không vậy bác :))
Cá hấp chắc mai em làm luôn :">
Hì, bạn nói đùa phải ko? Vụ gà nướng cất tủ đó! Gà sống mần nướng liền xử liền bằng tay mới ngon. Vợ chồng tui bày trò nướng gà này suốt, ăn bằng tay thôi.
Mùa này trời lạnh, gà ta rất ngon. Hôm qua mới xử em gà mái tơ nấu cháo :)
Vụ cá hấp ăn xong bạn thử cho ý kiến nhé! :)

Dungbuocgiangho
03-12-2013, 23:11
Trời này lạnh lạnh, làm món gì nóng nóng cay cay vừa ăn vừa nhấm rượu chuối hột thì hơi bị đã nhỉ? Chia sẻ món mình thích từng làm được 2 lần. Đang bị nhớ nó! Chắc phải 2 tuần nữa mới làm được. Giờ kể cho đỡ thèm cái đã. Món bao tử nấu tiêu xanh :).
BAO TỬ NẤU TIÊU XANH
Chuẩn bị:
- 1 cái bao tử heo
- 50 gr tiêu xanh
- 4-5 củ tỏi lớn lột vỏ sạch vỏ và dập hơi dập nhưng ko bể nát.
- nửa chén hành tỏi giã dập.
- 2 trái dừa xiêm lấy nước
- gia vị muối, xì dầu, tiêu, nước mắm, mì chính, dầu ăn.
- bún gạo trụng.
- rau mồng tơi.
Cách làm:
Bao tử heo: chà rửa sạch bên ngoài lẫn trong bằng muối hột nhiều lần. Sau mỗi lần chà muối hột rửa sạch bằng nước rồi chà lại. Bắt cái chảo ko dính lên bếp, cho 200 ml dấm gạo vào chảo với ít nước lã, đun sôi, lộn trái bao tử nhúng vào dấm đang sôi. Lật cả hai mặt để dấm sôi làm săn bao tử. Chừng 1-2 phút lấy ra tắt bếp, cạo sạch bao tử, xong cắt lát ngang chừng 1,5 cm, dài 5-6 cm.
Đem bao tử ướp với hành tỏi, vài nhánh tiêu xanh giã dập, muối và khoảng 1/2 chén xì dầu. Để chừng 15 phút.
Bắt nồi lên bếp, cho ít dầu chờ nóng, cho phần tỏi lột vỏ đập sơ vào dầu phi thơm, cho bao tử đã ướp vào xào săn, cho nước dừa xiêm vào, cho thêm nước nếu thấy ít nước, cho phần tiêu xanh còn lại vào và đun lửa nấu bao tử mềm. Nêm nếm gia vị vừa ăn, thơm mùi tiêu xanh. Sau khi đã nấu mềm khoảng chừng 1 tiếng đồng hồ, cho ra nồi lẩu bắt lên bếp ga, chờ sôi thì nhúng rau mồng tơi và bún gạo rồi cho ra chén. Nhà nếu ko có nồi lẩu có thể dùng nồi cơm điện loại ko dính.
Món ăn đạt tiêu chuẩn là bao tử phải được làm sạch sẽ, miếng bao tử phải được cắt dày dặn, mỏng quá mất ngon. Khi chín phải mềm nhưng vẫn còn độ giòn chứ ko phải mềm nát. Gia vị vừa ăn, nước ngon ngọt, ko quá mặn, ko quá nhạt. Rất thơm mùi tiêu xanh.
Có thể chấm thêm với nước mắm nguyên chất dằm tí ớt.
Chẹp, đi công tác về phải làm ngay thôi!!!

tieubao1010
04-12-2013, 19:07
Hì, bạn nói đùa phải ko? Vụ gà nướng cất tủ đó! Gà sống mần nướng liền xử liền bằng tay mới ngon. Vợ chồng tui bày trò nướng gà này suốt, ăn bằng tay thôi.
Mùa này trời lạnh, gà ta rất ngon. Hôm qua mới xử em gà mái tơ nấu cháo :)
Vụ cá hấp ăn xong bạn thử cho ý kiến nhé! :)

Ý là em nướng sẵn rồi bỏ tủ lạnh như luộc gà bỏ tủ đó bác ^^
Chiều kia em có việc đi sớm lại trễ hẹn món cá, hóng các món ăn của bác, nghe thôi đã hấp dẫn, thế nào em cũng mò làm hoặc ăn cho bằng được ^^

Hoangha86
23-12-2013, 16:06
Công nhận, trời lạnh này ăn món gì nóng ấm, cay cay thì ngon. Em xin chia sẻ với các bác món bún cá Hải Phòng quê em, món này mẹ em nấu ngon lắm. Lên Hà Nội em bị nhớ món này.

Nguyên liệu:

Một đầu cá (Cá hồi, cá chép…).
Nước ninh xương
1kg cá thu
2 cọng dọc mùng (bạc hà)
4 quả cà chua, 1 củ gừng
1 củ nghệ tươi (hoặc nghệ bột)
Hoa chuối bào, rau cần nước
Rau húng, kinh giới
Hành, thì là
Me chín

https://2.bp.blogspot.com/-l6CKyJQCTzw/T9sPeMRUCqI/AAAAAAAAB9E/ZQMxzzOATd8/s1600/DSC01186.JPG

Cách làm:

* Bước một: Nấu nước dùng
Nước xương đun nóng.
Đầu cá hồi rửa sạch, cho vào chảo rán qua rồi thả vào nồi nước dùng đang sôi. Làm cách này cá sẽ không tanh.
Ninh trong vòng một tiếng để lấy vị cá.
Sau một tiếng, lấy muôi vớt đầu cá ra đĩa, vớt nhẹ nhàng tránh đầu cá vỡ vụn ra, sẽ gây hóc.
Cà chua thai miếng cau, xào qua với hành rồi đổ vào nước dùng để lấy màu. Nêm mắm muối và bột me (hoặc nước me chua).

* Bước hai: Làm chả cá

https://1.bp.blogspot.com/-U1BFhYuFZTY/T9sQBZXe8nI/AAAAAAAAB9s/h29OIL6-f9U/s1600/DSC01193.JPG

500g cá thu thái miếng con, trộn với hành và thì là, bột năng, 1 thìa muối, 1/2 thìa tiêu, ½ thìa bột nghệ, 2 thìa to dầu ăn.
Cho vào máy xay nhỏ, quết đều, nặn hình tròn và rán vàng

* Bước ba: Chiên cá thu

https://1.bp.blogspot.com/-Jiy3q4gZvV8/T9sPq_lSETI/AAAAAAAAB9U/AVmWJ57VY2U/s1600/DSC01189.JPG

- 500g cá thu còn lại bỏ xương, cắt miếng dài bằng ngón tay, ướp hạt nêm, bột nghệ.
- Chiên vàng cá thu
- Dọc mùng tước vỏ, bóp nghệ, muối, xả sạch.

* Bước bốn: Hoàn thành

Xếp bún ra tô, trên bày dọc mùng, cá rán, chả cá, nêm thêm hành lá và thì là thái nhuyễn, dội nước dùng nóng lên bún.
- Bún cá Hải Phòng ăn kèm với rau chuối, rau cần nước, rau muống bào và các loại rau thơm, gia thêm vị chua bằng nước me và nếu thích ăn cay có thể cho thêm tương ớt Bắc.
Chả cá mềm, nước dùng trong, không tanh. Bún thơm mùi hành, thì là, cá. Ngon tuyệt.

Có thể cho thêm móng giò, rau cần,...tùy sở thích

Nguồn: Bằng - Bún cá biển cay - 103 D1 Trần Huy Liệu, Đống Đa, Hà Nội - SĐT: 043. 7728069 - Hotline: 0913016786

thuylee001
25-12-2013, 15:59
chị làm được nhiều món thế, lại toàn món khó nữa chứ

Nguyenthuong
11-01-2014, 23:14
Ôi, toàn món ngon, thèm quá, giờ này mà có để ăn đêm thì tốt quá :3