PDA

View Full Version : Mùa thu Melbuorne và Hobart 26/4-4/5/2014

lehanh20487
27-11-2013, 19:17
Hi mọi người, mình có dự định đi Mel và Hobart vào thời gian từ 26/4 đến 4/5 năm sau. Mình có bạn ở Mel nên có thể tiết kiệm được chi phí chỗ ở, hiện mình muốn rủ thêm 1,2 bạn đồng hành để có thể join chuyến đi.
Chi phí vé giả rẻ của airasia hiện giờ khoảng 500usd khứ hồi hcm-mel, vé đi mel-hobart khoảng 80usd khứ hồi.
Chi phí ăn và di chuyển mỗi ngày khoảng 50-60usd, nếu thêm chi phí ở phát sinh thêm ở hobart khoảng 20usd/ngày.
Dự kiến tổng chi phí khoảng 1200 -1300usd, chi phí làm visa khoảng 4tr (gồm dịch công chứng)
Mình đang tiếp tục canh vé rẻ hơn tuy nhiên cũng hơi khó vì thời điểm này các đại lý cũng ôm gần hết vé lowest far.
Lịch trình sẽ dành 5 ngày cho Mel và 4 ngày cho Hobart.
Tháng 4,5 là thời điểm mùa thu của Úc và Mel/Canberra được đánh giá là 2 điểm có mùa thu đẹp nhất còn Hobart là khu vực có kiến trúc cổ kính và tựa tựa nước Anh, cũng được dân bản địa vote là thành phố đẹp nhất Úc. Mình không có dự định đi Sydney vì không khác lắm những TP công nghiệp khác nhé.
Hiện tại Visa Úc tương tự như Visa một số nước khác và không quá khó nhé

metalic
28-11-2013, 09:53
Mình rất thích chuyến đi này, một phần là đi vào dịp lễ nên sẽ không xin nghỉ phép nhiều. Bạn đã book vé chưa vậy bạn? Cho mình biết nhé.
Sao mình xem tren Air Aía thì thấy nếu đi vào thứ 6 ngày 25/4/13 thì giá vé khứ hồi HCM-MEL là hơn 500, còn nếu đi vào 26/4 thì gần 700. Mình chỉ sợ khoản xin visa thôi.

khahuong1910
28-11-2013, 11:31
Visa Úc yêu cầu như thế nào bạn nhỉ? cần những thủ tục gì?
cá nhân tự xin Visa (ko thông qua dịch vụ) dc ko bạn???
Bạn có thể cho lịch trình chi tiết hơn hok? Chuyến bay & giờ bay bạn book ntn?? hãng nào nua nhé?
có thể mình sẽ jion cùng nhé.
mong tin bạn.

lehanh20487
28-11-2013, 18:32
Visa Úc mọi người xin tự túc rất nhiều, không khác với các Visa các nước khác đặc biệt không cảm tính như Mỹ. Theo các bạn nói thì công việc ổn đinh, chứng minh được nguồn tài chính (sao kê lương, thẻ credit, sổ tiết kiệm) và kế hoạch đi chơi chi tiết thì pass hết thôi, đặc biệt nộp nhóm còn dễ hơn. Mình chưa book vé vì đang muốn giá rẻ hơn nhưng càng ngày càng tăng giá thật :( Nếu đi dịp lễ giỗ tổ tức là 5/4-13/4 chưa vào mùa thu lắm nhưng vé đang sale, dao động tầm 500usd, dịp 30.4 thì đã lên quá chóng mặt rồi nếu muốn đi rẻ phải thêm ngày thứ 2 tuần sau tức là 5/5 mới về, đi từ adelaide sẽ rẻ hơn sau đó bay vế mel rồi đi hobart, tức là 3 bang. Dịp lễ 2/9 từ 30/8-7/9 vé có 410usd khứ hồi, là dịp mùa xuân nhưng kể cũng khá xa.
Mọi người có thể add yahu sun_flowerfield hoặc đt 0977675937 để trao đổi cho nhanh nhé

lehanh20487
28-11-2013, 19:35
Hi all mình đang hold vé từ chiều 29/4 lúc 16h20 đến 8/5 lúc 9h35, tranh thủ vế sớm 1 tý ra sân bay, tổng giá 455usd khứ hồi, chưa gom tiền qua debit card mà thanh toán nữa, còn giai đoạn này mình thấy vé sale hợp lý mà vẫn tranh thủ được 2 ngày nghỉ lễ, các bạn có dự định book luôn nhé, lịch mình đi đươc tất cả 8 ngày, nghỉ phép 5,5 (tính cả sáng thứ 7)

khahuong1910
29-11-2013, 08:30
Hi all mình đang hold vé từ chiều 29/4 lúc 16h20 đến 8/5 lúc 9h35, tranh thủ vế sớm 1 tý ra sân bay, tổng giá 455usd khứ hồi, chưa gom tiền qua debit card mà thanh toán nữa, còn giai đoạn này mình thấy vé sale hợp lý mà vẫn tranh thủ được 2 ngày nghỉ lễ, các bạn có dự định book luôn nhé, lịch mình đi đươc tất cả 8 ngày, nghỉ phép 5,5 (tính cả sáng thứ 7)

Dài ngày qua minh hok bu theo dc ban ơi.
Theo lịch cũ 26/4 ~ 4/5 đi bạn. ( có thể bay tối thứ 6 - 25/4) dc mà bạn.

lehanh20487
29-11-2013, 10:22
Dài ngày qua minh hok bu theo dc ban ơi.
Theo lịch cũ 26/4 ~ 4/5 đi bạn. ( có thể bay tối thứ 6 - 25/4) dc mà bạn.
Lịch nghỉ cơ bản xích lên khoảng 1 ngày thôi bạn, chủ yếu là vé dịp đó đã lên quá đắt rùi. Mình đã book xong vé đi chiều 30.4, về sáng 8.5 rồi, 430usd

khahuong1910
29-11-2013, 10:30
Lịch nghỉ cơ bản xích lên khoảng 1 ngày thôi bạn, chủ yếu là vé dịp đó đã lên quá đắt rùi. Mình đã book xong vé đi chiều 30.4, về sáng 8.5 rồi, 430usd

Hic. mình hok bu theo dc thời gian đó rui.
chúc ban có chuyến đi dzui dzẻ nhé.
hẹn gap ban trong nhung chuyến khác. ^^

lehanh20487
30-11-2013, 14:47
Hic. mình hok bu theo dc thời gian đó rui.
chúc ban có chuyến đi dzui dzẻ nhé.
hẹn gap ban trong nhung chuyến khác. ^^
Uh, ok bạn, đúng là phải xin nghỉ phép hơi dài chút, mình cũng đâm lao phải theo lao thôi, ép sếp ký cho chứ :)

lehieu000
01-12-2013, 10:49
Hiện tại mình thấy vietnamaielines đang bán giá chỉ 688 usd bao gồm hành lý , còn rẻ hơn ảirasia.
đĩ của vietnamairlines thì gồm có hành lý, ăn uống và đặc biệt là không quá cảnh, thuận tiện hơn các bạn ơi.

mallon2013
02-12-2013, 13:16
Còn chỗ cho mình không nhỉ

LoanChau
02-12-2013, 16:36
Bạn qua Úc có 1 tuần nên đi 1 chổ ( Mel ) thôi .Còn bạn muốn đi Tas nửa thì vừa đi vừa chạy chả ngắm nghía gì được , chạy tới chạy lui ra sân bay phí thời gian.....Phí vé máy bay ... phí cái Visa.

lehanh20487
02-12-2013, 18:51
Hiện tại mình thấy vietnamaielines đang bán giá chỉ 688 usd bao gồm hành lý , còn rẻ hơn ảirasia.
đĩ của vietnamairlines thì gồm có hành lý, ăn uống và đặc biệt là không quá cảnh, thuận tiện hơn các bạn ơi.
Cám ơn Hiếu, tình hình mình đã mua vé của airasia nên các bạn sau có lịch trình tương đường có thể chọn lựa để mua của airasia hoặc vnair cho phù hợp với tình hình kinh tế của từng người nhé.

Còn chỗ cho mình không nhỉ
Welcome bạn, lịch của bạn có thể xê dịch và chúng ta sẽ join khi ở Úc cũng được nhé, hiện mình có bạn ở Mel và 1 chị mới quen bên Hobart nên về chỗ ở thì yên tâm

Bạn qua Úc có 1 tuần nên đi 1 chổ ( Mel ) thôi .Còn bạn muốn đi Tas nửa thì vừa đi vừa chạy chả ngắm nghía gì được , chạy tới chạy lui ra sân bay phí thời gian.....Phí vé máy bay ... phí cái Visa.
Cám ơn bạn đã tư vấn, mình vẫn đang lên lịch trình và dự kiến 3 ngày cho Mel và 4 ngày cho Hobart, đi một số nơi theo mình là đẹp chứ mình cũng không có chủ trương chạy số hết bảo tàng, thư viện....

LoanChau
03-12-2013, 17:50
Option 1

Ngày 1 dạo Mel
Ngày 2 GOR
Ngày 3 Ballarat , tạm sự với bạn :)
Ngày 4 bay chuyến sớm Mel - Hobart - Port Athur ( đầu năm bị cháy rừng không biết có ảnh hưởng không)
Ngày 5 Hobart to Huonville and the Tahune Forest Airwalk - Bruny Island ( đem theo lều + củi = cắm trại qua đêm tối coi chim cánh cụt miển phí , nhớ đem theo đèn pin , đồ ăn , chuyến phà cuối cùng hình như 7h nhưng mùa thu mau tối nên đến sớm)
Ngày 6 dạo Bruny Island - Wellington - Hobart
Ngày 7 Hobart - Russell falls (nơi minh muốn di vào mùa thu nhất _ Hobart - Mel

Nhưng chưa đi Cradle Mountain coi như chưa đến Tasmania :))

Option 2 ( nên dành 5 ngày cho Tas )
Bạn vào đây tham khảo http://www.discovertasmania.com.au/
Những nơi ở Tas mà mình muốn quay lại :
Cradle Mountain ( muốn summit núi này)
Russell falls ( muốn leo lên phía trên nhìn xuống lần trước đi nửa đường bỏ cuộc)
Wineglass Bay ( muốn đi qua phía bên kia nhìn qua , đoạn đường đi về khoàng 11km , lần trước trời xấu nên không đi)
Bay of fire ( biển cát thật là mịn)
Đi tàu trên Gordon river ( lần trước trời mưa)
The Nut ( muốn xem mặt trời mọc + lặn)
Coi như là muốn đi hết Tas rồi :)
Chúc bạn có chuyến đi ngập tràn mùa thu

khi3mkp
04-12-2013, 09:19
Không biết thời gian của vnair là lúc nào bạn.

lehanh20487
05-12-2013, 19:44
Option 1

Ngày 1 dạo Mel
Ngày 2 GOR
Ngày 3 Ballarat , tạm sự với bạn :)
Ngày 4 bay chuyến sớm Mel - Hobart - Port Athur ( đầu năm bị cháy rừng không biết có ảnh hưởng không)
Ngày 5 Hobart to Huonville and the Tahune Forest Airwalk - Bruny Island ( đem theo lều + củi = cắm trại qua đêm tối coi chim cánh cụt miển phí , nhớ đem theo đèn pin , đồ ăn , chuyến phà cuối cùng hình như 7h nhưng mùa thu mau tối nên đến sớm)
Ngày 6 dạo Bruny Island - Wellington - Hobart
Ngày 7 Hobart - Russell falls (nơi minh muốn di vào mùa thu nhất _ Hobart - Mel

Nhưng chưa đi Cradle Mountain coi như chưa đến Tasmania :))

Option 2 ( nên dành 5 ngày cho Tas )
Bạn vào đây tham khảo http://www.discovertasmania.com.au/
Những nơi ở Tas mà mình muốn quay lại :
Cradle Mountain ( muốn summit núi này)
Russell falls ( muốn leo lên phía trên nhìn xuống lần trước đi nửa đường bỏ cuộc)
Wineglass Bay ( muốn đi qua phía bên kia nhìn qua , đoạn đường đi về khoàng 11km , lần trước trời xấu nên không đi)
Bay of fire ( biển cát thật là mịn)
Đi tàu trên Gordon river ( lần trước trời mưa)
The Nut ( muốn xem mặt trời mọc + lặn)
Coi như là muốn đi hết Tas rồi :)
Chúc bạn có chuyến đi ngập tràn mùa thu
Cám ơn Loan Chau đã nhiệt tình tư vấn, mình sẽ take note để sắp xếp lại thời gian phù hợp

Không biết thời gian của vnair là lúc nào bạn.
Bạn check trên skyscanner hoặc wego có nhiều hãng cho dễ chọn lựa

Suddenlyu
06-12-2013, 12:32
Ở Tasmania các bạn di chuyển bằng phương tiện gì? Du lịch ở Tas thì ô tô tự lái là tiện nhất và thăm thú được nhiều nơi, còn nếu đi phương tiện công cộng thì 4 ngày chẳng đi được đâu hết vì các địa điểm đều cách khá xa nhau.

Ở Mel nơi ngắm lá thu đẹp nhất là Dandenong Ranges, nằm ở ngoại ô Melbourne nên ở đó có rất nhiều garden. Di chuyển cũng rất dễ, chỉ cần đón train line Belgrave, ngồi 1 tiếng là đến. Tới đó bạn có thể đi xe lửa hơi nước Puffing Billy đi xuyên qua Dandenong Ranges (rừng) ngắm lá vàng lá đỏ rất đẹp. (Link: http://www.puffingbilly.com.au/)

lehanh20487
06-12-2013, 20:03
Ở Tasmania các bạn di chuyển bằng phương tiện gì? Du lịch ở Tas thì ô tô tự lái là tiện nhất và thăm thú được nhiều nơi, còn nếu đi phương tiện công cộng thì 4 ngày chẳng đi được đâu hết vì các địa điểm đều cách khá xa nhau.

Ở Mel nơi ngắm lá thu đẹp nhất là Dandenong Ranges, nằm ở ngoại ô Melbourne nên ở đó có rất nhiều garden. Di chuyển cũng rất dễ, chỉ cần đón train line Belgrave, ngồi 1 tiếng là đến. Tới đó bạn có thể đi xe lửa hơi nước Puffing Billy đi xuyên qua Dandenong Ranges (rừng) ngắm lá vàng lá đỏ rất đẹp. (Link: http://www.puffingbilly.com.au/)

Hi tớ cũng dự tính nếu không đông thì join với mấy bạn ở dorm khi đến hobart rồi share chi phí, đúng là phải di chuyển bằng xe mới thuận tiện được. Chi phí thuê xe 1 ngày nghe nói từ 40-50usd, nhưng mình k biết lái :)
Nhưng nghe chừng Melbourne cũng còn nhiều điểm quanh đó khá hấp dẫn thật, cám ơn bạn đã thông tin chi tiết nhé

Suddenlyu
06-12-2013, 21:17
Theo mình thấy nếu đi 7 ngày thì chỉ nên đi một Melbourne và những vùng lân cận, hay Hobart thôi chứ không thì không tận hưởng được gì mà cứ phải chạy như đi tour. Lúc mình đi Tas (mình di chuyển bằng phương tiện công cộng vì không biết lái xe) đi 6 ngày mà còn chưa thấy đủ. Ví dụ như đi Port Athur rất là mệt vì bus đến đó mỗi ngày chỉ một chuyến, sáng hôm sau mới quay lại đón. Do đó nếu thích thì ở đó một đêm, đi Ghost Tour cũng lạ. Còn những địa điểm chị Loan Châu liệt kê thì dorm đa số đều tổ chức tour đi trong ngày cho khách ở trọ. Còn bạn thích tour "sang" hơn thì đến Tourist Information ở trung tâm thành phố đa phần đều có tour. Khi đi bạn nhớ mang theo áo mưa du lịch và dù vì mùa thu Melbourne và Hobart bắt đầu có mưa kha khá rồi.

Thật ra thì nếu mục đích chính của bạn chỉ để ngắm mùa thu nước Úc thì ở Mel cũng đủ vì Mel là thành phố của những khu vườn và công viên, từ trung tâm thành phố ra tới ngoại ô, đâu cũng toàn là lá. Mel dịu dàng, bình yên như chính nàng thu và đến Mel là để cảm nhận. Còn Tas thì mình thích đi vào mùa xuân hơn (Tas gần cực nam hơn nên lạnh hơn những vùng khác của Úc) với cánh đồng Lavender tuyệt đẹp không kém gì Provence ở Pháp.

lehanh20487
08-12-2013, 16:28
@suddenlyu: tớ cũng mới phát hiện ra cái vụ lavender ở Tasmania nhưng có vẻ gần Lauceston hơn là Hobart thì phải, kiểu này chắc phải để dành Hobart vào mùa xuân quá :) Vé bay từ Mel đến Hobart của Tiger rẻ thật làm tớ cũng ham hố ghê lắm, bình thường thấy tour đi toàn 3 bang trong 1 tuần thôi không biết các bạn ấy chạy đua kiểu nào.
Ở mel, Suddenlyu có biết chỗ nào ăn ổn ổn không, có nhiều dạng foodcourt như mấy nước ĐNA không nhỉ, hơi lo cái vụ ăn uống bên đấy, tớ toàn thấy nhà hàng thôi

Suddenlyu
08-12-2013, 21:58
Nếu đi Lavender Farm thì nên đi cuối xuân đầu hè, khoảng từ cuối tháng 11 thì hoa nở mới đẹp. Đa phần đã đến Tas thì đều nên đi cả Launceston và Hobart vì cả hai nơi đều hay. Nếu đến Launceston thì mình suggest Launceston Backpackers, giá ổn, sạch sẽ, an ninh, yên tĩnh, cực kỳ sạch sẽ, thân thiện, nói chung không có chỗ nào để chê.

Chỗ ăn ở Mel thì nếu ở trung tâm thì Food Court ở Victoria Market hoặc Melbourne Central ăn ổn, giá chấp nhận được. Nói chung cũng y như Sing, trung tâm mua sắm nào cũng có food court. Nếu thích món Việt thì đón train xuống North Richmond, chỉ khoảng 3 stops từ Flinder Station - gate 1. Phở chú Thể ở đây mình thấy ngon...vì nấu thịt bò Úc mà, chừng AUD$12/tô to đùng. :D Nhưng đến khu này thì đừng nên đi một mình sau 9 giờ tối, hơi phức tạp chút.

Đến Mel thì bạn nên đến thử nhà hàng Hy Lạp: http://www.tripadvisor.com/Restaurant_Review-g255100-d810105-Reviews-Stalactites-Melbourne_Victoria.html. Ngon mà giá cả cũng không mắc, nhất là món Chicken Souvlaki, ngon lắm í, take away đem đi lun.

lehanh20487
10-12-2013, 19:52
Suddenlyu có vẻ là thổ địa của Mel quá, mình nghe nói có một số vườn nho quanh mel nhưng không biết mùa thu thì có còn lá lẻo hay hoa quả gi không, hình như đi xe bus cũng được phải k
Anyway, hiện tại mình vẫn thấy airasia sale vé HCM-Mel nhé mọi người

Đào Kim Thùy
13-01-2014, 16:46
Các bạn ơi! Kỳ này chắc mình fail rồi. Đại sứ quán Úc nó mới hỏi mình đủ thứ hết. Tất cả mình đều trả lời ok hết, nhưng chỉ có điều đáng lo là lương nhà nước của mình chỉ có gần 6 tr thôi, mình là giáo viên nên tiền dạy thêm của mình ở bên ngoài thì không có giấy tờ gì chứng minh được, mình cũng có nộp sổ tiết kiệm rồi đó. Share cho các bạn để có kinh nghiệm thêm và đang chờ kết quả.

Đào Kim Thùy
16-01-2014, 13:36
Mình đã có visa rồi các bạn ah!

lehanh20487
21-03-2014, 22:17
nhà mình đã xin xong visa úc, hành trình 30/4-8/5 bạn nào đi cùng đợt, hẹn gặp ở mel nhé

lehieu000
22-03-2014, 14:26
nhà mình đã xin xong visa úc, hành trình 30/4-8/5 bạn nào đi cùng đợt, hẹn gặp ở mel nhé

cho mình hỏi hs để làm visa cần những gì? thời gian làm bao lâu và phí visa bao nhiêu, bạn có thể gửi cho mình cái plan để xin visa ko?thanks

lehanh20487
22-03-2014, 21:03
cho mình hỏi hs để làm visa cần những gì? thời gian làm bao lâu và phí visa bao nhiêu, bạn có thể gửi cho mình cái plan để xin visa ko?thanks

Hi, chị bạn mình làm gồm những hồ sơ này
1 Bang photo CMND ( Chung thuc sao y tai dia phuong ), khong can dich thuat
2 Ho khau nguyen cuon ( Chung thuc sao y tai dia phuong ), khong can dich thuat
3 Giay chung nhan doc than ( dia phuong xac nhan )
4 Giay xac nhan dang cong tac
5 Don xin nghi phep
6 So tiet kiem cang nhieu cang tot ( Chung thuc sao y tai dia phuong )
7 Bang luong ( cua chi la bang quyet dinh nang luong tu bac 5 len 6 nam 2012 )
8 So phu ngan hang lanh luong qua the ATM trong vong 1 nam (3 tháng là ok)
9 So yeu ly lich ( Chung thuc sao y tai dia phuong )
10 Bao hiem du lich ( photo )
11 Ve may bay
12 Hanh trinh tour
13 Ban sao khai sinh ( Chung thuc sao y tai dia phuong )
14 Passport photo nguyen cuon ( Không cần sao y tai dia phuong )
15 Form visa 1419
16 Hinh chup 4/6 nho la gan nhat 2 thang, mac ao dai hoac ao somi, khong mac ho co nhe!
17 To khai quan he gia dinh va nguoi than

Còn mình thì không có mục 4, 5 và 7, tuy nhiên có thêm HDLD và thư mời của người bạn ở Mel, mình không phỏng vấn, chưa đến 2 tuần là có visa, còn chị bạn là 3 tuần có gọi điện phỏng vấn sơ sơ thôi. Phí visa và lệ phí IOM tất cả là 3tr181 đó bạn

lehieu000
23-03-2014, 06:11
Lehanh20487 có thể gửi cho mình cái plan ko vậy? đại chỉ email của mình là: [email protected]. thanks bạn nhiều.Mà visa nó cấp cho mình đc mấy tháng vậy bạn, bạn của Lehanh20487co giấy mờ ko ?

DonIby349l
23-03-2014, 06:46
Link Vào M88 (http://************.net/m88.html) Không Bị Chặn

Cách Vào Bóng (http://************.net) Không Bị Chặn

Link Vào ******** (http://************.net/********.html) Mới Nhất

www.************.net (http://************.net/m88.html)

lehanh20487
24-03-2014, 20:47
Lehanh20487 có thể gửi cho mình cái plan ko vậy? đại chỉ email của mình là: [email protected]. thanks bạn nhiều.Mà visa nó cấp cho mình đc mấy tháng vậy bạn, bạn của Lehanh20487co giấy mờ ko ?

Mình có giấy mời còn chị bạn thì không, visa cấp 3 tháng bạn ah. Mình thấy visa úc không khó đâu, hồ sơ hơi lằng nhằng thôi :)