PDA

View Full Version : Leh và thung lũng Nubra mùa xuân - Tháng 5/2014

Nau
23-11-2013, 08:55
Sau topic về Kashmir của bạn Yilka và bác blackpackervn, mình rất muốn được đến vùng đất đó và mình tin rằng có nhiều bạn cũng vậy. Vì thế mình lập topic này hy vọng tìm được các bạn đồng hành có chung ý định

Thật ra mình mê mùa thu ở thị trấn Leh hơn, nhưng mùa xuân trong topic của bạn Yilka cũng rất đẹp. Quan trọng nhất thời điểm mà bạn Yilka đi là đầu tháng 5, đó là thời điểm thuận lợi vì chúng ta có liên tiếp 2 ngày nghỉ 30/4 và 1/5.

Mình dự định khởi hành từ thứ bảy 26/04 đến chủ nhật 04/05 với lịch trình sơ bộ - chủ yếu dựa theo lịch trình của bạn Yilka - như sau: ( mình chỉ tính lịch trình chủ yếu từ phần Leh trở đi vì còn phụ thuộc tình hình mua vé máy bay nữa)

1. Ngày 1: SG - BKK - Delhi

2. Ngày 2: Delhi - Leh - Đến Leh vào buổi trưa - chiều tham Leh với điểm chính là ngắm Leh từ trên pháo đài

2. Ngày 3: tham quan cụm tu viện phía đông nam Leh: Hemis, Thiksey, Shey

3. Ngày 4: Đi thung lũng Nubra - qua đèo Khardung La - thăm tu viện Diskit - nghỉ đêm ở làng Hunder

4. Ngày 5: thăm làng Sumur và tu viện Samsaling, trở về Leh

5. Ngày 6: thăm tu viện Lamayuru phía Tây của Leh, sau đó thăm tu viện Alchi trên đường về

6. Ngày 7: Dành cả ngày đi thăm hồ Pangong

7. Ngày 8: từ Leh trở về Delhi - Bangkok - SG

Chúng ta có tổng cộng 9 ngày dành cho hành trình, do đó sẽ có 1 ngày linh động cho tình hình book vé.

Về chi phí: căn cứ thời gian này hôm trước mình có check vé BKK - Delhi - BKK của Jet Airways thì vào khoảng 7 triệu VND, còn SG - BKK thì tùy vào tình hình canh vé của AA, Delhi - Leh - Delhi thì mình chưa check.

Còn về giá tour thì theo thông tin từ các bạn chia sẻ trên Phượt ( http://www.yasminladakh.com/ladakh_tour_packages.asp) vào khoảng 600usd/2pax, 790usd/4pax

Tổng chi phí dự tính cho chuyến đi của mình là khoảng 1000usd

Mình thích vùng đất này, mình đang cố gắng để có được cơ hội để đi đến đó và mình đang tìm bạn đồng hành để cùng nhau thực hiện dự định này. Mình không phải leader, cũng không có quá nhiều thông tin, chúng ta sẽ cùng bàn bạc, tìm kiếm thông tin, chia sẻ khó khăn và cảm xúc khi quyết định chuyến đi này

Liên lạc với mình qua email [email protected]

nhaquegoc186
23-11-2013, 11:05
Hi bạn

Nhóm mình cũng đi vào time trên,từ 24/04-04/05/14.Plan cũng như anh Yilka thôi,nếu bạn ok thì có thể join nhóm mình,còn ko chúng ta cùng trao đổi thôi tin cho chuyến đi nhé.
Chờ tin bạn

Nau
23-11-2013, 11:47
Ok, vậy mình quyết định join nhóm của bạn, pm cho mình xin thông tin liên lạc nhé! Tks bạn!

nhaquegoc186
23-11-2013, 16:11
Đã pm rồi nhé

metalic
24-11-2013, 14:45
Nhóm mình đã đi Ladakh cuối tháng 9 vừa rồi. Cảnh sắc, con người ở đây quá tuyệt vời. Mình cũng recommend Jasmine ladakh vì giá OK và nhân viên rất nhiệt tình, thân thiện or Exotic dịch vụ cũng rất tốt, tuy nhiên, giá cả chắc mắc hơn 1 chút. Cơ mà khi book vé các bạn linh động để ngày cuối cùng thăm thú New Delhi chẳng hạn phòng trừ chuyến bay bị hoãn(đây là điều có thể xảy ra nêu thời tiết ko thuận lợi). Nhóm mình không may là chuyến bay từ Leh - New Delhi bị hoãn 1 ngày do thời tiết, do vậy, phải book lại toàn bộ vé từ Delhi- BKK-SGN, thiệt hại đáng kể :( . Riêng anh bạn người Nhật đi cùng với nhóm thì ko gặp vấn đề gì vì đã xếp lịch ngày cuối loanh quoanh ở New Delhi, nên có hoãn 1 ngày cũng ko sao.

dochuyencam
26-11-2013, 12:00
Mình định đi từ 28/8 đến 8/9/2014, nhóm đã có 2 người book vé HN-BK-HN, cần thêm 2-4 bạn nữa để giảm chi phí tour nhé. lịch trình thì cơ bản giống của bạn Yilka và của bạn Nau, có dự kiến 2 ngày cuối ghé Katmandu nếu có vé rẻ.
Bạn nào quan tâm inbox cho mình nhé.

mabu_af
26-11-2013, 12:30
hi, mình cũng dự định đi cung này nhưng vào dịp 2/9 năm sau, bạn Metalic đi rồi cho bọn mình xin ít kinh nghiệm nữa nhé.
tks bạn nhiều :)

metalic
26-11-2013, 17:07
Có gì bạn Mabu_af cứ nhắn cho mình nhé :)

cuti
28-11-2013, 01:09
Hi a chị,
Mùa thu năm tới e cũng muốn đi con đường này. E Đang hóng có ai mở topic không để join.
A chị nào có kinh nghiệm xin visa Ấn chia sẻ em với.
Thanks

mabu_af
28-11-2013, 11:38
Visa Ấn làm tương đối dễ. Trước tiên bạn điền vào online theo trang này:
https://indianvisaonline.gov.in/visa/indianVisaReg.jsp
sau đó in ra, dán ảnh 4x4 vào đó rồi đến ĐSQ Ấn nộp +43$ phí.
Để cẩn thận thì bạn cứ in tạm 1 cái lịch trình sơ bộ (phòng khi họ hỏi còn có cái đưa ra, :D).
Như ở HN thì 3 ngày đã lấy được rồi, ở SG thì tùy, có bạn 20 ngày mới lấy được, :)

gianker
28-11-2013, 17:07
Đi Nubra Valley và Pangong thì các bạn nên để thời gian rộng rãi một chút. Vì cứ tính là một ngày đi và một ngày về, vì phải vượt đèo từ 5300 - 5600m. Thời điểm cuối tháng 4 vẫn còn tuyết, đường đóng băng và thời tiết trên đỉnh rất thất thường. Việc hỏng hành trình là điều xảy ra hoàn toàn bình thường.

cuti
30-11-2013, 12:15
Visa Ấn làm tương đối dễ. Trước tiên bạn điền vào online theo trang này:
https://indianvisaonline.gov.in/visa/indianVisaReg.jsp
sau đó in ra, dán ảnh 4x4 vào đó rồi đến ĐSQ Ấn nộp +43$ phí.
Để cẩn thận thì bạn cứ in tạm 1 cái lịch trình sơ bộ (phòng khi họ hỏi còn có cái đưa ra, :D).
Như ở HN thì 3 ngày đã lấy được rồi, ở SG thì tùy, có bạn 20 ngày mới lấy được, :)
Thanks a,

1. Ngày 1: SG - BKK - Delhi

2. Ngày 2: Delhi - Leh - Đến Leh vào buổi trưa - chiều tham Leh với điểm chính là ngắm Leh từ trên pháo đài

2. Ngày 3: tham quan cụm tu viện phía đông nam Leh: Hemis, Thiksey, Shey

3. Ngày 4: Đi thung lũng Nubra - qua đèo Khardung La - thăm tu viện Diskit - nghỉ đêm ở làng Hunder

4. Ngày 5: thăm làng Sumur và tu viện Samsaling, trở về Leh

5. Ngày 6: thăm tu viện Lamayuru phía Tây của Leh, sau đó thăm tu viện Alchi trên đường về

6. Ngày 7: Dành cả ngày đi thăm hồ Pangong

7. Ngày 8: từ Leh trở về Delhi - Bangkok - SG

Nếu cũng 9 ngày như vậy mà em muốn ghé thêm Taj mahal từ new deli thì có được không ace?
Em có thể cut 1 ngày thăm tu viện ở trên?

cuti
30-11-2013, 12:27
Anh chủ thớt ơi,
Em tìm trên Jet airways thì thấy có sân bay tên là Delhi mà ko có chữ "New Delhi", có đúng điểm đến mình cần không?
Đang có vé rẻ khứ hồi BKK - Delhi 6 triệu mà e ko dám book sợ lộn cái là tiêu.
Any help í appreciated.
Thanks

Nau
30-11-2013, 12:43
Nếu em đi Leh thì em nghiên cứu book toàn chặng của JA luôn thử xem, có bay từ BkK đến Leh luôn, khỏi book lắt nhắt

Còn chị thì đang định book nửa Indigo, nửa JA, vì lịch trình của JA thay đổi tùy theo ngày, haizz

Theo chị biết thì cái Delhi đó là New Delhi, vì chặng tiếp theo đến Leh nó cũng xuất phát từ chỗ đó!

dochuyencam
30-11-2013, 21:26
Đúng là sân bay Delhi đó bạn
Theo giá mình đi năm khoái thì vé khứ hồi BK-DEL-BK khoảng 5tr750 của Indigo do hồi đó đc giảm giá 5% cho thành viên mới (giá vé thôi nhé, không bao gồm fee)

hoangvanphuong75
01-12-2013, 07:39
@Cuti: Taj chỉ cách New Delhi 2h xe riêng thôi, dân India khá giả hay đi vậy, mình Người xa đến thì train nên thời gian mất nhiều hơn.

cuti
01-12-2013, 23:09
@Cuti: Taj chỉ cách New Delhi 2h xe riêng thôi, dân India khá giả hay đi vậy, mình Người xa đến thì train nên thời gian mất nhiều hơn.

Thanks a, xem map thì Taj cách New Delhi là 216 km, đi cao tốc 120/h hay sao mà 2h đã tới rồi, khủng quá.
Cái đó đi về trong ngày chắc là đc hen.
OK e đã định hình ra con đường để đi, thanks ace rất nhiều.

hoangvanphuong75
02-12-2013, 11:35
New Delhi rộng lớn, chắc Người anh gặp ở Taj và bắt chuyện ở Củ Chi không phải Q1.

mabu_af
02-12-2013, 14:18
Train bạn ah, train ở ÂĐ là phương tiện đi lại chủ yếu, nhanh và rẻ, mỗi tội phải bọok vé trước 2 tháng ^^
https://www.cleartrip.com/trains

Thanks a, xem map thì Taj cách New Delhi là 216 km, đi cao tốc 120/h hay sao mà 2h đã tới rồi, khủng quá.
Cái đó đi về trong ngày chắc là đc hen.
OK e đã định hình ra con đường để đi, thanks ace rất nhiều.

Nau
10-03-2014, 14:14
Dear all

Đoàn mình khởi hành từ đêm 24.04 và về đến BKK 18h ngày 04.05 và đang cần tuyển thêm 1 thành viên nam nữa

Kéo lên cho bạn nào quan tâm

mabu_af
11-03-2014, 10:02
Dear all

Đoàn mình khởi hành từ đêm 24.04 và về đến BKK 18h ngày 04.05 và đang cần tuyển thêm 1 thành viên nam nữa

Kéo lên cho bạn nào quan tâm

Up ủng hộ, :) . Vẫn chưa đủ quân hả bạn? Ở nhà cập nhật thông tin của các bạn, :D

Nau
11-03-2014, 11:02
Tks bạn Mabu_af

Đoàn mình đặt xe và khách sạn rồi, cho nhóm 12 người, nhưng giờ rút mất một bạn thì chi phí ban đầu sẽ đội lên thêm một ít nữa

:D