PDA

View Full Version : Chuyến đi SG - PP - Poipet - Bangkok

xô lích
16-11-2013, 11:17
Vào đầu tháng 11 tự nhiên nổi hứng thế là xách.... ví lên đường. Sáng 10h đón xe Sapaco bắt đầu chuyến hành trình (vé 230k). Nghe các bạn khen hãng này nhưng mình thấy xe cũ mà mắc, kinh nghiệm có được sau khi về mình đi hãng Khải Nam xe cũng thế (o có WC trên xe thôi) nhưng vé có 170k, chạm dừng sạch sẽ ăn ngon trung bình 40k/người.

Có 1 cách đi tiết kiệm nữa là các bạn đón xe lên Mộc bài làm thủ tục qua khẩu rồi vào sòng bài ăn uống miễn phí sau đó đi bộ lên khoảng 500m là thấy điểm dừng của các nhà xe. Đón xe từ đây đi có 100k nhưng ngày lễ thì đừng đi kiểu này vì xe o còn chỗ trống.

Đến PP lúc 16h bắt đầu cuộc hành trình lang thang chợ xe máy (ngắm các em phân khối lớn), siêu thị. Nếu ai thích ở khu ăn uống gần chợ (khu olympic) thì check GH Good Luck đường 115 giá 11$/phòng máy lạnh, gần đó cách 1 con đường là GH Burly đường 111 (GH cao khoảng 7 tầng sơn màu đỏ gạch nên nhìn từ xa đã thấy) giá 13$ mắc hơn nhưng sáng và đẹp hơn (xe ôm ai cũng biết chỗ này) Mình chọn chỗ này và book trực tiếp nếu qua agoda o biết có rẻ hơn o? Từ GH này bạn cứ đi thẳng đến cuối đường khoảng 1km là đến chợ trung tâm và gần siêu thị sorya, còn đi xe ôm hay tuk tuk thì 1$. Từ đây xuống khu phố Tây ăn chơi cũng có 1$ thôi vì gần Sorya.

Tối hôm sau đón xe đi Poipet ở khu chợ đêm mình đi xe giường nằm của hãng Gold Vip Bus giá vé 10$ chạy chuyến cuối vào lúc 9h30 tối, mình đi chuyến này vì đi sớm đến Poipet chưa mở khẩu (7h30 sáng mới bắt đầu và 8h tối nghĩ). Hành trình PP - Poipet mất khoảng 9 tiếng

Khi xuống xe đến Poipet các bạn đi bộ khoảng 500m nữa là đến cửa khẩu trước mặt đi xe ôm làm gì mất 1$, đi bộ cho giãn chân. Các bạn chú ý vụ có tiền mới cho qua khẩu của Thái nhé, đừng bị lừa (mà chủ yếu là xe ôm người Việt lừa người Việt đó đừng tưởng xa xứ gặp đồng hương mà tin). Các bạn sẽ thấy chỗ đổi tiền đầy dãy trước cửa khẩu o lo vì cần phải có tiền Thái khi vào Thái để tiêu vì dân Thái o lấy tiền Đô như ở Cam nhé. 10$ = 300 bạt

Các bạn làm thủ tục bình thường cả cửa khẩu Cam và Thái o mất đồng nào đâu.

Qua đến Thái các bạn đừng ghé chợ Poipet mất thời gian vì đồ có rẻ được mấy và đồ dỏm thì nhiều (thuốc lá cũng giả đó nhé nếu o biết mua), dân việt bán ở chợ này cũng nhiều lắm kể cả dân bán nước giãi khát đẩy xe, nhưng nếu muốn mua đồ lặt vặt thì vào các minimark giá ok. Các bạn đi thẳng khoảng 300m thì có dãy bàn bán vé của các hãng xe đi các nơi, nếu hõi thì hỏi người bán hàng hay cảnh sát, bảo vệ chứ đừng hỏi xe ôm nhé. Giá vé Poipet - Bangkok là 250 bạt (tùy nơi bạn đến đâu ở Thái) thời gian chạy xe là khoảng 4 tiếng.

Nếu ăn ở chợ Poipet thì nên hỏi giá trước và phải có tiền Bạt chứ o là bọn Thái nó cũng tính loạn lên đó vì đây là chợ trời biên giới mà. Nếu có chuyện gì bạn cứ dọa gọi cảnh sát là nó sợ.

Vòng về cũng thế nhưng các bạn chú ý giờ xe và giờ đóng cửa khẩu nhé. Mình thì về lúc trưa ở Bagkok và đến Poipet lúc 4h chiều làm thủ tục qua cửa khẩu Thái xong thì vào sòng bài (chưa qua cửa khẩu cam nhé, sòng bài gì quên tên rồi xe chở vào sâu bên trong qua mấy cái đài phun nước to) tham quan và ăn uống rửa mặt miễn phí mà hhahahhaha, sau đó mới ra làm thủ tục vào Cam và lại đi bộ vài trăm mét là đến nhà xe hôm nọ mua vé và leo lên xe làm 1 giấc đến PP. Nếu các bạn muốn về luôn SG thì đi xe ôm qua nhà xe Khải nam hay Van Rec về SG luôn (chuyến sớm nhất là 5h30 sáng). Từ Poipet về PP có phương tiện nữa là xe 4 chỗ đi ghép hình như là 17$/người nhưng xe chạy nhanh hơn.

Chúc các bạn có chuyến khám phá trãi nghiệm vui vẻ.

hoangvanphuong75
17-11-2013, 09:05
Bạn cho địa chỉ nhà xe Gold Vip chuyến PP - Poipet nhé. Thanks!

xô lích
17-11-2013, 23:18
nhà xe Gold Vip: No. 3Eo, Mohaksat Treiyani Kossamak (St. 106), 12204 Phnom Penh (gần khu chợ đêm)

Tel 023 6327 600

Mobile Phone 017 364 009

Mobile Phone 070 998 888

Từ đây bạn có thể mua vé đi đến bất cứ điểm nào ở Cambodia.

nhtphong
18-11-2013, 14:33
Vụ show tiền ở cửa khẩu bên Thái sao chủ tóp.
Lần trước mình đi rất bình an, sao gần đây nghe nói nhiều vụ này quá ?

thainguu
18-11-2013, 15:25
thị xã Poipet thuộc địa phận Campuchia mà đa số xài toàn tiếng Bath của Thái, thị xã này còn lớn hơn cả trung tâm tỉnh lỵ Sisophon của Banteay Meanchey nữa :)) Tỉnh Meanchey này có Poipet giáp Thái.

xô lích
18-11-2013, 22:27
Vụ show tiền ở cửa khẩu bên Thái sao chủ tóp.
Lần trước mình đi rất bình an, sao gần đây nghe nói nhiều vụ này quá ?

thì mấy ông xe ôm lừa đó, o có việc gì phải bận tâm. Các bạn cứ đọc kỹ bài này để tránh bị lừa nhé. Chỉ cần đổi tiền Bạt để chi tiêu thôi vì qua đất Thái họ o chịu xài tiền đô hay tiền của nước khác, đó là điểm hay của đất nước Thái mình cho là thế.

nhtphong
19-11-2013, 08:37
thì mấy ông xe ôm lừa đó, o có việc gì phải bận tâm. Các bạn cứ đọc kỹ bài này để tránh bị lừa nhé. Chỉ cần đổi tiền Bạt để chi tiêu thôi vì qua đất Thái họ o chịu xài tiền đô hay tiền của nước khác, đó là điểm hay của đất nước Thái mình cho là thế.

Cám ơn bác, vụ xài tiền Bạt thì em dính 1 vụ, ra sân bay mua về gấp mà ko đủ tiền Bạt, đưa đô ko lấy là ko lấy, phải chạy đi đổi tại sân bay tỷ giá thấp lè tẹ, cám ơn thông tin tại cửa khẩu của bác xô lích ^^

kimnhungbl
09-01-2014, 21:43
Bạn ơi có thể cho mình hỏi địa chỉ và giá cả khách sạn bạn ở bangkok không?
Bạn đi chuyến này mấy ngày, hết khoảng bao nhiêu tiền? Xe đi từ Phnompenh đến Poipet có dừng cho hành khách ăn uống, vệ sinh giữa đường không bạn?
Mình tính đi cung giống như bạn vào tết âm lịch 2014.

xô lích
11-01-2014, 19:24
Bạn ơi có thể cho mình hỏi địa chỉ và giá cả khách sạn bạn ở bangkok không?
Bạn đi chuyến này mấy ngày, hết khoảng bao nhiêu tiền? Xe đi từ Phnompenh đến Poipet có dừng cho hành khách ăn uống, vệ sinh giữa đường không bạn?
Mình tính đi cung giống như bạn vào tết âm lịch 2014.

KS bạn xem lại ở trên nhé, trung bình khoảng 10-15 USD. Xe dừng 1 chặng để ăn uống và vệ sinh, nhưng trạm dừng là 1 quán nhỏ bên đường thôi. Tiền thì tùy mỗi người tiêu xài còn giá vé đã có cố định rồi. Chúc bạn đi vui vẻ