PDA

View Full Version : Seoul du kí

suah nguyen
14-11-2013, 22:17
đầu tiên e rất muốn gửi lời cám ơn đến bác daugaunhoibo vì để có chuyến đi Seoul hoàn hảo như vậy, e đã tham khảo khá nhiều bài viết của bác, tuy nhiên e ko rành lắm về thao tác trên này nên iem ko biết thanks thế nào cả
chia sẻ 1 chút về chuyến đi, đầu tiên e ghi là seoul du kí vì sao, e đi 7 đêm mà chỉ ở có seoul (nhưng thật ra cũng chả biết nhiều về Seoul) cho nên e chỉ dám ghi là Seoul du kí chứ ghi Hàn ký thì rõ là chém gió, nhưng e xin nói rõ đây là kinh nghiệm cá nhân e (e thấy sao nói vây chứ chưa chắc thật sự nó vậy, các bác tin quá….bị úp sọt ráng chịu), hơn nữa e chỉ nói những điều cơ bản nhất,còn chuyện tự trải nghiệm thì mình tự trải nghiệm mói thú
1. visa: e xin tự túc, e có tên trong GPKD ( iem và bx e) nên việc xin visa ko đến nỗi nào (hơn nữa dich vụ mà,hehehe)
2. máy bay: trong năm theo e biết VNA có 2 đợt khuyến mãi mạnh, thiệt lòng mà nói nếu VNA khuyến mãi nữa giá thì e ủng hộ đội nhà ngay, các bác nếu có plan thì nên canh khuyến mãi, nữa giá chứ ko bèo đâu
3. Liên lạc: cách đơn giản nhất: Roaming dt: nhưng dự là giá cước cắt cmn cổ nhá. Cách nhiều ng thg sử dụng nhất: mướn dt để liên lạc, tìm hiểu kỹ vụ này nếu bác nào có nhu cầu nhé, dễ, ít tốn kém. Cách đáng đc ghi vào kỷ lục ghi nét: mua sim và kích hoạt, hôm tới seoul là 8g sáng,5g chiều BX e mới có sim để kích hoạt (sau khi bả lặn lội với quyết tâm cao độ, và hầu hết NV đều lớ ngớ vụ này, vì hình như bả là khách du lịch đầu tiên lại mua sim, và khi về VN bả đã giữ cái sim dó làm kỷ niệm cũng như là bằng chứng ….)
4. phương tiện công cộng: nên mua card (nạp tiền vào là đi, vừa bus đc, tàu điện dc, mua sắm mấy thứ linh tinh cũng dc)
5. An Ninh: theo e thấy và theo e nghĩ nó khá là an ninh, vì mức phạt của nó …..nói chung e nghĩ nhà tù nó hơi trống nên tội gì hầu như nó cũng bỏ tù
6. Taxi: e ko nghĩ taxi bên này ăn gian, vì e đi taxi 3 lần , lần nào các bác tè cũng bấm GPS chạy, ko phải xoắn, đúng boong đường
7. Tiền bạc: Cẩn thận kẻo bội chi ngân sách nha mấy bác,vật giá bên đó ko thường đâu
8. Ăn uống: iem ở khu Myeungdong, và khu đó là trung tâm nên bán cái gì cũng mec, e ăn 1 tô cơm trộn ở đó 11k Won, trong khi ăn tương tự khu khác…6k won (chất lượng như nhau, chỉ là tự pv và có pv, location tốt hay ko thôi)
9. Thời gian nên đi trong năm: e nghĩ nên đi vào cuối t3 đầu t4 (canh me cuối xuân đầu hè), ít mưa, trời mát ko nóng,ko lạnh, nghe đồn còn có hoa anh đào - hoặc là cuối t9 đầu t10, cuối hè đầu thu, trời mát ko mưa, lá bắt đầu đổi màu
10. Shopping: ngoài mỹ phẩm ra ko có gì rẻ - đặc biệt nghe giang hồ đồn mỹ phẩm bán tại thị trg HQ xịn hơn nhiều s/v mỹ phẩm bán ở thị trg ngoài. Qua đó lúc giữa thu và iem đã biết xài lotion 1 cách điệu nghệ
11. khẩu vị: ko cay như ng ta đồn, khá ngon, còn ai nói dở thì do khẩu vị thôi, nhưng phần nhiều mà nói dở thì e nghĩ do đi Tour nên nó cho ăn dở chứ e thấy …ngon bỏ mịe (nhớ thử món…chét mịe ăn nhiều quá ko nhớ món nào phải thử, đại loại thấy gì hấp dẫn bay dzô:cơm trôn myeungdong, nhà hàng Gogung, món lẩu xí quách ở Kangnam, thịt bò nướng (bò Jeju) , heo Jeju nướng, món Jolbak , trà Jeju(trà quán Ossuloc..hình như vậy .e ko nhớ rõ - hình như cái gì ở Jeju cũng ngon, còn…phụ nữ thì e ko có thử nên ko biết)
11. các điểm tham quan: e chỉ nêu 1 vài cái e nhớ thôi nhá: city tour, night city tour, làng cổ bukchong, làng cổ gì đó gần bukchong(con đường nối giữa 2 thằng đó có 1 cái nhà rất đẹp, các bác chú ý, 1 bên là cổ kín, dây leo kín tường, 1 bên là hiện đại 3 mặt kiếng, nối với nhau bằng 1 tunnel kiếng), N towel, jukjeon cafe street (chỗ này rất nên đi dù nó xa vãi), ewha univ (chỗ ày cực kỳ nên tới)
Thôi thì có nhiêu thôi, e ko nói cảm nhận vì mỗi ng 1 cảm nhận khác, chúc các bac đi vui vẻ và…ngon miệng

Smallgirl226
14-11-2013, 23:30
Trước tiên là chúc mừng bác hoàn thành chuyến đi tốt đẹp!
Theo cũng như chị daubo nói đợt km chính là vào giữ t4 vs t8. Cuối tháng 2 em đi, lịch đã fix, vậy là ko mong đợi gì săn đc giá rẻ rùi. Đúng là dại mà t10 rồi ax bảo đi HK hay HQ em lại dại dột chọn HK, t10 thời tiết vừa đẹp, lại còn có vé km, cuối t2 đi tuyết đã tan, hoa chưa nở, k biết ngắm cái gì đây nữa. Huhu! Cuối t2, đầu t3 thời tiết ở đảo Jeju thế nào bác nhỉ?

nkn1506
18-12-2013, 15:26
Bác ơi nhanh nhanh chia sẻ ảnh và hành trình chuyến đi nhé :D

Ngoisaoxanh
05-02-2014, 16:29
11. khẩu vị: ko cay như ng ta đồn, khá ngon, còn ai nói dở thì do khẩu vị thôi, nhưng phần nhiều mà nói dở thì e nghĩ do đi Tour nên nó cho ăn dở chứ e thấy …ngon bỏ mịe (nhớ thử món…chét mịe ăn nhiều quá ko nhớ món nào phải thử, đại loại thấy gì hấp dẫn bay dzô:cơm trôn myeungdong, nhà hàng Gogung, món lẩu xí quách ở Kangnam, thịt bò nướng (bò Jeju) , heo Jeju nướng, món Jolbak , trà Jeju(trà quán Ossuloc..hình như vậy .e ko nhớ rõ - hình như cái gì ở Jeju cũng ngon, còn…phụ nữ thì e ko có thử nên ko biết)

Bác chủ top thấy dễ ăn vì bác đi theo tour du lịch nên khi đặt ăn họ đã điều chỉnh rồi, nếu cứ vào một hàng ăn bất kỳ sẽ thấy khác ngay. Cái này đã kiểm nghiệm thực tế rồi, đi ăn theo đoàn cả tuần thấy quá ổn nhưng ăn ngoài vài lần thì lần nào cũng cay xè à.

suah nguyen
26-06-2014, 16:18
Sơ Xi mọi ng hôm nay iem mới mò lại vô nhà mình vì e đang check thông tin visa Nhật
Ghi chú là iem ko đi theo tour, chả có tour nào đi seoul ko 7 ngày cả bác ạh, hơn nữa e thuộc loại ...dễ nuôi nên ăn thấy ngon, vc e ăn cay khá tốt, hơn nữa lúc đầu e biết quan điểm nhiều ng khác nhau nên e đã nói là quan điểm riêng e thoai, hehehe
Thanks bác ngoi sao xanh