PDA

View Full Version : Paris 3 ngày, Ăn chay, 100 Eur - Rất mong được các bác tư vấn ạ!!!

quangvision
14-11-2013, 18:37
Thân chào cả nhà,
Em sẽ lên đường sang Paris ngày 27/11 và về lại Việt Nam ngày 1/12. Vậy là có full 3 ngày để thăm thú Paris.
Do được một chương trình tài trợ cho khách sạn nên em chỉ lo khâu ăn uống và lập kế hoạch đi thăm Paris trong 3 ngày ạ.
Vì thời gian chuẩn bị cho chuyến đi rất gấp nên em chỉ đổi và mang theo 100 E tiền mặt cho chuyến đi.
Nên em lập topic này với ít câu hỏi sau mong được cả nhà tư vấn giúp ạ:

1/ Vì ăn chay nên có lẽ em phải chuẩn bị đồ ăn cho cả 4 ngày ở Paris gồm: mì gói, hủ chao, gói bóng đựng đồ ăn làm sẵn (rong biển, nấm kho...), mấy hộp sữa đậu nành. Em không rõ là nếu bỏ hết mấy thức ăn này vào hành lý gửi thì hải quan có cho phép không??

2/ Với 100 Eur thì có đủ cho chi phí đi lại và thăm quan Paris trong 3 ngày không ạ? Mong các bác tư vấn giúp em lịch trình từng ngày với chi phí thấp nhất có thể ạ.

Em xin chân thành cám ơn cả nhà nhé :)

TravelBug
15-11-2013, 07:17
Chào bạn,

Bà chị vợ tôi là người ăn chay trường. Lúc chị ấy đi tour Âu Châu 20 ngày thì mang theo nước tương (nước tương Maggie bên Tây ngon lắm nhưng không ăn chay được đâu nhé) và chao. Chao thì chỉ ăn với cơm nếu bạn có thể mua được cơm trắng, còn nước tương thì có thể ăn với bánh mì. Ngoài ra nếu bạn ăn chay không gắt gao quá (không kiêng thức ăn từ sữa chẳng hạn) thì có thể dùng bơ hoặc phô mai ăn cùng bánh mì. Trong 3 ngày thì chắc không đến đỗi đâu bạn nhỉ. À, bạn nên mang theo mì gói chay, có thể dùng nước sôi trong hotel nấu lên rồi ăn thêm bánh mì cho chắc bụng đấy.

Pháp hình như mang thực phẩm vào không cấm đoán gắt gao như Úc, Mỹ. Bạn cứ thử, nếu không cho vào thì họ bảo mình vất lại thôi chứ không sao cả, cứ khai báo là có mang thực phẩm trong tờ khai nhập cảnh cho chắc ăn!

ribina
17-11-2013, 07:30
100 euros cho 3 ngày ở Paris.
Cái nơi mà đến cafe ngoài đường cũng có khi giá tới 7euros. Có thể đủ nhưng phụ thuộc vào bạn đi đâu.
Tiêu chí là chỉ đi nhìn những cái miễn phí. Không mua bán ăn uống gì ngoài đường. Mọi thứ cần thiết cứ vào siêu thị cho rẻ.

Tiền đi lại bạn sẽ mất 2 vé đi và về giứa sân bay và Paris (vì mình toàn lái xe ra sân bay). Mình k nắm chắc giá nhưng sẽ tầm 20euros.
Đi lại trong 4 ngày ở Paris thì mua 2 tập vé T+ cho tiết kiệm ( mỗi tập giá 13e thì phải). Vậy hết 26E. Tính nhẹ nhàng mỗi ngày bạn ra khỏi nhà rồi quay về là hết 8 vé cho 4 ngày. Nên 12 vé còn lại dùng cho việc di chuyển giữa các điểm du lịch.
Nhưng chỗ không đi bao gồm:
Vào trong Louvre
Lâu đài Versaille
Leo tháp Eiffel
Và các loại bảo tàng mất phí.

Những chỗ đi (miễn phí) gồm:
1. Montmartre và vào Sacré Cœur
2. Notre Dame
3. Trocadero và Champ de Mars (để ngắm tháp Eiffel)
4. Louvre (xem bên ngoài chỗ có mấy kim tự tháp kính) và vườn Tuileries
5. Xuống bên dưới kim tự tháp kính để đến chỗ kim tự tháp ngược.
6. La Concord
7. Đại lộ Champs-Élysées
8. Khải hoàn môn (nhưng không leo lên trên nóc)
9. Vườn Luxembourg
10. Cầu Alexandre-III
11. Khu Quatrie Latin và khu phố cổ Saint Michel.

Những chỗ này có nếu có người Paris dẫn đi thì từ sáng đến tối muộn là đi hết.
Còn bạn có 3 ngày thì cứ từ từ đi sẽ hết.

quangvision
17-11-2013, 15:41
Chào bạn,

Bà chị vợ tôi là người ăn chay trường. Lúc chị ấy đi tour Âu Châu 20 ngày thì mang theo nước tương (nước tương Maggie bên Tây ngon lắm nhưng không ăn chay được đâu nhé) và chao. Chao thì chỉ ăn với cơm nếu bạn có thể mua được cơm trắng, còn nước tương thì có thể ăn với bánh mì. Ngoài ra nếu bạn ăn chay không gắt gao quá (không kiêng thức ăn từ sữa chẳng hạn) thì có thể dùng bơ hoặc phô mai ăn cùng bánh mì. Trong 3 ngày thì chắc không đến đỗi đâu bạn nhỉ. À, bạn nên mang theo mì gói chay, có thể dùng nước sôi trong hotel nấu lên rồi ăn thêm bánh mì cho chắc bụng đấy.

Pháp hình như mang thực phẩm vào không cấm đoán gắt gao như Úc, Mỹ. Bạn cứ thử, nếu không cho vào thì họ bảo mình vất lại thôi chứ không sao cả, cứ khai báo là có mang thực phẩm trong tờ khai nhập cảnh cho chắc ăn!

Thanks anh TravelBug với các thông tin trên ạ.
Đi hai đứa đều ăn chay trường hết nên tính chắc và đỡ tốn kém thì tụi em dự kiến đem đồ ăn khô chế biến sẵn theo ăn. Không chắc hotel có cơm trắng không nên tính đem luôn nồi cơm mini nhưng không biết hải quan có cho không?

quangvision
17-11-2013, 15:53
100 euros cho 3 ngày ở Paris.
Cái nơi mà đến cafe ngoài đường cũng có khi giá tới 7euros. Có thể đủ nhưng phụ thuộc vào bạn đi đâu.
Tiêu chí là chỉ đi nhìn những cái miễn phí. Không mua bán ăn uống gì ngoài đường. Mọi thứ cần thiết cứ vào siêu thị cho rẻ.

Tiền đi lại bạn sẽ mất 2 vé đi và về giứa sân bay và Paris (vì mình toàn lái xe ra sân bay). Mình k nắm chắc giá nhưng sẽ tầm 20euros.
Đi lại trong 4 ngày ở Paris thì mua 2 tập vé T+ cho tiết kiệm ( mỗi tập giá 13e thì phải). Vậy hết 26E. Tính nhẹ nhàng mỗi ngày bạn ra khỏi nhà rồi quay về là hết 8 vé cho 4 ngày. Nên 12 vé còn lại dùng cho việc di chuyển giữa các điểm du lịch.
Nhưng chỗ không đi bao gồm:
Vào trong Louvre
Lâu đài Versaille
Leo tháp Eiffel
Và các loại bảo tàng mất phí.

Những chỗ đi (miễn phí) gồm:
1. Montmartre và vào Sacré Cœur
2. Notre Dame
3. Trocadero và Champ de Mars (để ngắm tháp Eiffel)
4. Louvre (xem bên ngoài chỗ có mấy kim tự tháp kính) và vườn Tuileries
5. Xuống bên dưới kim tự tháp kính để đến chỗ kim tự tháp ngược.
6. La Concord
7. Đại lộ Champs-Élysées
8. Khải hoàn môn (nhưng không leo lên trên nóc)
9. Vườn Luxembourg
10. Cầu Alexandre-III
11. Khu Quatrie Latin và khu phố cổ Saint Michel.

Những chỗ này có nếu có người Paris dẫn đi thì từ sáng đến tối muộn là đi hết.
Còn bạn có 3 ngày thì cứ từ từ đi sẽ hết.

Hi bác ribina,
Chiều muôn ngày 27/11 là tụi em đến Paris. Bên kia người ta sẽ đưa/đón từ CDG về hotel PullMan Paris Percy.
Cái khách sạn này nằm gần Metro tuyến 14 và sau lưng có cái siêu thị Metro nên theo ý bác tụi em sẽ vào mua bánh mì và rau quả để ăn thêm.
Em cũng lo vì không biết có quen không cái nhiệt dộ mùa đông Paris trung bình 7 độ C trong khi mình ở Đà Nẵng toàn 30 độ C. Nên chắc cũng tùy thời tiết khi đến Paris và sức khỏe có cho phép không để đi bộ được nhiều.
Nghe nói Paris mùa đông ban đêm khi lên đèn rất đẹp nên chắc lạnh cách mấy cũng cố một ngày về khuya khuya xem sao :D
Ah, bác ơi, cho em hỏi là 1 vé đi Metro sẽ hết giá trị khi mình sortie ra khỏi metro phải không ạ? Tại vì giữa hai trạm Metro lại phải out ra rồi đi bộ một quãng.
Em chân thành thông tin của bác ạ :)

ribina
17-11-2013, 17:47
Hi bác ribina,
Chiều muôn ngày 27/11 là tụi em đến Paris. Bên kia người ta sẽ đưa/đón từ CDG về hotel PullMan Paris Percy.
Cái khách sạn này nằm gần Metro tuyến 14 và sau lưng có cái siêu thị Metro nên theo ý bác tụi em sẽ vào mua bánh mì và rau quả để ăn thêm.
Em cũng lo vì không biết có quen không cái nhiệt dộ mùa đông Paris trung bình 7 độ C trong khi mình ở Đà Nẵng toàn 30 độ C. Nên chắc cũng tùy thời tiết khi đến Paris và sức khỏe có cho phép không để đi bộ được nhiều.
Nghe nói Paris mùa đông ban đêm khi lên đèn rất đẹp nên chắc lạnh cách mấy cũng cố một ngày về khuya khuya xem sao :D
Ah, bác ơi, cho em hỏi là 1 vé đi Metro sẽ hết giá trị khi mình sortie ra khỏi metro phải không ạ? Tại vì giữa hai trạm Metro lại phải out ra rồi đi bộ một quãng.
Em chân thành thông tin của bác ạ :)

Chào bạn,
1. Vé metro có nhiều loại, nhưng loại T+ mình chỉ bạn mua là loại cơ động và sử dụng được nhiều trường hợp và thuận tiện nhất trong Paris đối với người biết cách đi lại trong Metro và Bus tương đối rành rẽ.
2. Vé T+ thì khi ra khỏi metro bạn lại có thể tiếp tục đi bus, vé có tác dụng trong 1h30, nhưng khi đã ra khỏi cửa kiểm soát thì bạn không dùng vé đó quay lại metro được nữa vì thế mình mới nói vé này là thuận tiện cho người biết rõ cách sử dụng các phương tiện công cộng ở Paris.
3. Đối với khách du lịch thì họ thường hay mua vé theo cả ngày, tức là một vé có thể đi khắp nơi trong Paris từ 5h sáng đến 1h sáng ngày hôm sau. Nhưng mình không chắc là mua 3 vé cả ngày như thế thì đắt hơn hay rẻ hơn là mua 20 vé T+.

4. Đi lại đến các điểm du lịch ở Paris thì dùng metro là tiện nhất. Nhưng nếu đi thế thì bỏ qua khá nhiều thứ hay ho ở trên mặt đất. Nên nếu bạn có thời gian thì mua vé cả ngày, rồi cứ lên bất kì tuyến bus nào, để đi lang thang, khi nào thấy chán lại xuống. Bạn không cần phải biết đi đâu, cứ khi nào muốn về thì xuống bus tìm bến metro gần nhất thì sẽ về được nhà trong vòng 1h, rất thuận tiện.

5. Về nhiệt độ ở Paris thì bạn không phải quá lo, với thanh niên thì 7độ ở đây vẫn thuộc loại bình thường như mùa đông Hà Nội thôi. Muốn đi được lâu trên đường phố thì bạn nên đi giầy ấm và mặc quần ấm. Nếu nghĩ là cứ mặc nhiều áo là đủ để đi chơi bên ngoài trời vào mùa đông là sai lầm đấy.

6. Thời gian bạn sang ở Paris bắt đầu có Marcher de Noel ở Champs-Élysées và La Defense rồi đấy nên đi vào buổi tối cho đẹp.

7. Bạn ở trên M14 là tuyến Metro nhanh và hiện đại nhất Paris rồi, không phải băn khoăn gì đâu. Cứ thoải mái về khuya, ở đây 12h đêm mà về thì nhiều khi vẫn hơi sớm.

quangvision
20-11-2013, 19:59
Chào bạn,
1. Vé metro có nhiều loại, nhưng loại T+ mình chỉ bạn mua là loại cơ động và sử dụng được nhiều trường hợp và thuận tiện nhất trong Paris đối với người biết cách đi lại trong Metro và Bus tương đối rành rẽ.
2. Vé T+ thì khi ra khỏi metro bạn lại có thể tiếp tục đi bus, vé có tác dụng trong 1h30, nhưng khi đã ra khỏi cửa kiểm soát thì bạn không dùng vé đó quay lại metro được nữa vì thế mình mới nói vé này là thuận tiện cho người biết rõ cách sử dụng các phương tiện công cộng ở Paris.
3. Đối với khách du lịch thì họ thường hay mua vé theo cả ngày, tức là một vé có thể đi khắp nơi trong Paris từ 5h sáng đến 1h sáng ngày hôm sau. Nhưng mình không chắc là mua 3 vé cả ngày như thế thì đắt hơn hay rẻ hơn là mua 20 vé T+.

4. Đi lại đến các điểm du lịch ở Paris thì dùng metro là tiện nhất. Nhưng nếu đi thế thì bỏ qua khá nhiều thứ hay ho ở trên mặt đất. Nên nếu bạn có thời gian thì mua vé cả ngày, rồi cứ lên bất kì tuyến bus nào, để đi lang thang, khi nào thấy chán lại xuống. Bạn không cần phải biết đi đâu, cứ khi nào muốn về thì xuống bus tìm bến metro gần nhất thì sẽ về được nhà trong vòng 1h, rất thuận tiện.

5. Về nhiệt độ ở Paris thì bạn không phải quá lo, với thanh niên thì 7độ ở đây vẫn thuộc loại bình thường như mùa đông Hà Nội thôi. Muốn đi được lâu trên đường phố thì bạn nên đi giầy ấm và mặc quần ấm. Nếu nghĩ là cứ mặc nhiều áo là đủ để đi chơi bên ngoài trời vào mùa đông là sai lầm đấy.

6. Thời gian bạn sang ở Paris bắt đầu có Marcher de Noel ở Champs-Élysées và La Defense rồi đấy nên đi vào buổi tối cho đẹp.

7. Bạn ở trên M14 là tuyến Metro nhanh và hiện đại nhất Paris rồi, không phải băn khoăn gì đâu. Cứ thoải mái về khuya, ở đây 12h đêm mà về thì nhiều khi vẫn hơi sớm.

Bác ơi,
Em check giá 3 vé Mobilis cho 3 ngày, ngày 1 zone 1-2, ngày 2 zone 1-3, ngày 3 zone 1-4 hết tổng cộng 26,2 E = 3 tập vé t+ rồi ạ.
Nhưng mobilis thì đi kiểu gì cũng được nên chắc thoải mái hơn t+.
Em thắc mắc việc sử dụng vé t+ nếu giả sử mình xuống đi metro nhưng out giữa chặng rồi đi bộ đến metro khác tuyến rồi cũng out rồi chuyển tuyến metro khác, cứ như vậy thì vẫn dùng một vé t+ đi miết phải không ạ? Vì em đọc thấy nói là một vé t+ chỉ hết giá trị khi đến hết tuyến (xuống tại terminus của tuyến đó).

Search Google thấy web này liệt kê mấy attractions của Paris. Em chọn đi 10-20 điểm top list này trong 3 ngày nên k biết có đi hết không? Dự kiến mua 3 vé mobilis như trên và cứ Metro dừng chỗ nào có điểm tham quan thì xuống đi, hết nguyên tuyến metro này thì chuyển sang đi tiếp tuyến metro khác.

ribina
20-11-2013, 20:34
Thôi bạn cứ mua vé mobilis cho lành. Tính ra 26e thì cũng không nhiều hơn bao nhiêu.
Nhưng mình không hiểu bạn đi đâu mà cần vé zone 1-3 vì mình nhớ ở zone 3 chả có gì mà nhất định phải đến.
Ah, zone 3 có La Defense nhưng bạn có thể đi bằng vé zone 1-2 cũng được vì tất cả các metro mặc nhiên coi nằm trong zone 1-2. Đến La Defense bạn không đi bằng RER A là được.
Zone 4 thì có Versaille, nên nếu 2 ngày đầu cứ loanh quanh ở Paris thì mua vé zone 1-2 là ổn rồi.

Còn như mình nói dùng T+ là dành cho người biết đi lại, vì nhiều khi máy móc nó cũng trục trặc, rồi bạn lại không rành sẽ tốn nhiều vé hơn.
Mobilis thì cứ 1 vé tung tẩy khắp nơi không phải lo lắng gì.

oldship61
21-11-2013, 19:08
Có 1 số thông tin hữu ích cho bạn nè:
1. Ngày 1/12 là chủ nhật đầu tiên của tháng, tất cả các bảo tàng đều mở cửa miễn phí, bao gồm cả Louvre, musee d'orsay, Pantheón. Thậm chí cả Versailles cũng miễn phí luôn. Bạn nên đi sớm vì ngày này miễn phí nên phải xếp hàng khá lâu. Nếu đi Versailles thì nên ra vườn ngắm cảnh và chụp hình trước, đi 2 cái lâu đưài nhỏ trước, đầu giờ chiều hãy vào lâu đài chính, như thế chơi được nhiều mà ko phải xếp hàng. Bạn chỉ mất khoảng 4h là xem được hết, chiều về tranh thủ ghé Louvre hay Pantheon, Khải hoàn môn cũng miễn phí luôn ngày này nhé.
2. Vé t+ dùng cho bus thì đi lại trong 1h30 vẫn được, Metro thì 2h, thậm chí ra ngoài rồi vào lại vẫn dùng được, miễn là chưa quá 2h nhé. Mình đã thử rồi. Đi đâu đó rồi quay lại ngay, vẫn valider bình thường. Ko cần mua vé ngày 6,6e đâu, vì 1 ngày bạn cũng chỉ đi được 3-4 nơi thôi, mà các điểm thăm quan của Paris ở khá gần nhau. Ví dụ bạn đi Louvre thì đi bộ ra trước mặt là Tuleries; Đi tháp Effeil thì đi bộ 1 tí là ra Khải hoàn môn... và vé có giá trị trong 2h nên 1 ngày bạn dùng 3-4 vé T+ là ổn rồi. Thêm nữa vé ngày của Pháp nó tính từ 5h30 ngày hôm trước đến 5h30 ngày hôm sau, chứ ko phải có giá trị trong 24h từ thời điểm mua như các nước khác, thành ra mình bị thiệt nhiều. Ai mà dậy đi chơi từ 5h30 sáng được cơ chứ.

quangvision
21-11-2013, 23:04
Có 1 số thông tin hữu ích cho bạn nè:
1. Ngày 1/12 là chủ nhật đầu tiên của tháng, tất cả các bảo tàng đều mở cửa miễn phí, bao gồm cả Louvre, musee d'orsay, Pantheón. Thậm chí cả Versailles cũng miễn phí luôn. Bạn nên đi sớm vì ngày này miễn phí nên phải xếp hàng khá lâu. Nếu đi Versailles thì nên ra vườn ngắm cảnh và chụp hình trước, đi 2 cái lâu đưài nhỏ trước, đầu giờ chiều hãy vào lâu đài chính, như thế chơi được nhiều mà ko phải xếp hàng. Bạn chỉ mất khoảng 4h là xem được hết, chiều về tranh thủ ghé Louvre hay Pantheon, Khải hoàn môn cũng miễn phí luôn ngày này nhé.
2. Vé t+ dùng cho bus thì đi lại trong 1h30 vẫn được, Metro thì 2h, thậm chí ra ngoài rồi vào lại vẫn dùng được, miễn là chưa quá 2h nhé. Mình đã thử rồi. Đi đâu đó rồi quay lại ngay, vẫn valider bình thường. Ko cần mua vé ngày 6,6e đâu, vì 1 ngày bạn cũng chỉ đi được 3-4 nơi thôi, mà các điểm thăm quan của Paris ở khá gần nhau. Ví dụ bạn đi Louvre thì đi bộ ra trước mặt là Tuleries; Đi tháp Effeil thì đi bộ 1 tí là ra Khải hoàn môn... và vé có giá trị trong 2h nên 1 ngày bạn dùng 3-4 vé T+ là ổn rồi. Thêm nữa vé ngày của Pháp nó tính từ 5h30 ngày hôm trước đến 5h30 ngày hôm sau, chứ ko phải có giá trị trong 24h từ thời điểm mua như các nước khác, thành ra mình bị thiệt nhiều. Ai mà dậy đi chơi từ 5h30 sáng được cơ chứ.

Hi bác,
Em cũng search thông tin nhiều về mấy vụ đi metro này thì người ta cũng khuyên là rẻ nhất là vé t+ hoặc carnet thôi.
Tại chưa đi bao giờ và cũng không biết là đi được nhiều nơi một ngày không nên chắc thử ngày 1 mua một vé mobilis zone 1-2 6.8E = 4x vé t+ rồi điều chỉnh lại ngày 2 và 3 mua t+ thôi khi đã quen rồi.
Bác ơi, việc đi đâu rồi quay lại ngày trong 2h thì có áp dụng tiếp cho những lần đi đâu quay lại ngay tiếp theo trong cùng một vé t+ đấy không ạ?
Thanks bác nhé :)

quangvision
21-11-2013, 23:05
Tranh thủ cho em hỏi luôn là tính đi chợ mua ít rau quả, bánh mì, phomai... để ăn kèm với mấy gói mì chay thì nên ghé đâu mua cho rẻ ạ? Tụi em ở khu Bercy ạ :)

ribina
22-11-2013, 01:26
Tranh thủ cho em hỏi luôn là tính đi chợ mua ít rau quả, bánh mì, phomai... để ăn kèm với mấy gói mì chay thì nên ghé đâu mua cho rẻ ạ? Tụi em ở khu Bercy ạ :)

Bạn hỏi quá khó. Bạn cứ thấy siêu thị là vào thôi. Cơ bản là ở siêu thị đã rẻ hơn hẳn ngoài quán rồi.
Bạn tìm đường đi đến chỗ bán rẻ (chợ Tàu chẳng hạn) thì có khi tiền vé còn quá tội tiền mua hàng bạn tiết kiệm được.
Quan điểm của mình là với khách du lịch nhất là từ VN qua cứ mua vé cả ngày là tiện nhất. Bạn không thể khống chế được thời gian bạn đi mỗi điểm là bao lâu vì có quá nhiều yếu tốt bên ngoài tác động.

Thời gian của vé T+ được tính từ lần đầu tiên bạn đưa vé qua cửa kiểm soát.

TravelBug
24-11-2013, 08:55

Tôi nói điều này mong bạn hiểu mà đừng phiền tôi. Đi chơi, bạn không nên lo tính toán quá nhiều về tiền bạc, sẽ mất bớt đi cái thích thú khi du lịch. Nếu tài chánh quá eo hẹp - tôi nghĩ 100 euros cho chỉ 1 người trong 3 ngày ở Paris cũng là quá ít chứ đừng nói là cho 2 người - bạn không nên mua vé vào các bảo tàng mà nên nhìn và ngắm những cái đặc biệt - và free- mà Paris dành cho bạn và chỉ Paris mới có. Nhìn người, nhận xét về người! Nhìn cảnh, nhận xét về cảnh! Bạn dành phần lớn số tiền bạn có để mua vé vào bảo tàng và lo lắng về việc giảm chi chỉ vài chục xu trong việc ăn uống đi lại, có khi bạn không cảm hết được những vật chưng bày trong đó thì cố gắng để làm gì?

quangvision
24-11-2013, 23:21
Tôi nói điều này mong bạn hiểu mà đừng phiền tôi. Đi chơi, bạn không nên lo tính toán quá nhiều về tiền bạc, sẽ mất bớt đi cái thích thú khi du lịch. Nếu tài chánh quá eo hẹp - tôi nghĩ 100 euros cho chỉ 1 người trong 3 ngày ở Paris cũng là quá ít chứ đừng nói là cho 2 người - bạn không nên mua vé vào các bảo tàng mà nên nhìn và ngắm những cái đặc biệt - và free- mà Paris dành cho bạn và chỉ Paris mới có. Nhìn người, nhận xét về người! Nhìn cảnh, nhận xét về cảnh! Bạn dành phần lớn số tiền bạn có để mua vé vào bảo tàng và lo lắng về việc giảm chi chỉ vài chục xu trong việc ăn uống đi lại, có khi bạn không cảm hết được những vật chưng bày trong đó thì cố gắng để làm gì?

Dạ đúng rồi bác ạ. Nghĩ đi nghĩ lại thấy tụi em tính toán quá. Nên thôi kệ tới đâu thì tới, ngân sách có 200E/2 người tiêu thoải mái lấy vui làm chính. Em chân thành THANKS cả nhà ạ :)

PHAM-PEK
25-11-2013, 09:46
Đúng như Bác TravelBug nói ấy ạ, 200E cho hai người bạn vẫn còn phải tính toán chi li mới tạm đủ. Vì thế bạn ribina đưa ra ý kiến cực kỳ chính xác, bạn cần xem xem mình định tham quan những điểm nào. Paris vốn nhiều nơi để tham quan và một số nơi nổi tiếng thì lại không miễn phí. Chắc bạn cũng không muốn bỏ lỡ một trong những điểm "mất phí" ấy, như Louvre, Orsay, Versailles hoặc leo lên Eiffel hoặc đi thuyền trên sông Seine.

Đấy là còn chưa tính đến các khoản như tiền kem, cafe... nữa (có vi phạm chế độ ăn chay của bạn không nhỉ). :))

Vivian
14-12-2013, 12:47
Nếu khách sạn có ăn sáng trong tiền phòng thì nên dậy sớm đi lang thang, sau đó 9h quay lại khách sạn để ăn sáng, ăn đến hết giờ là sắp trưa, bụng cũng no căng rồi. Xong xuôi đi chơi tiếp, đến 5h chiều mua cái bánh mỳ dài dài mới nướng (khoảng hơn 1E tí), ăn không thôi vẫn thấy ngon như thường. 2 hôm đầu thì cùng lắm 8h tối là mắt díp tịt, chả đi đâu được nữa, về đi ngủ. Thế là xong chuyện ăn uống nhé.

Lưu ý là mùa này Paris 7h sáng vẫn nhìn chưa rõ mặt người, dậy sớm quá các bác cũng chả biết làm gì đâu. Khoảng 8h thì có thể ghé vườn Luxembourge, không mất tiền vào cửa, theo thiển ý của em thì có mỗi cái vườn này là còn không khí Paris. Ra khỏi vườn thì đi bộ tí là đến đền Patheon, bộ tiếp quãng nữa là nhà thờ Đức Bà.

Với nhiều người, Louvre là must go, có điều trước khi đi bác nên làm bài tập, đọc kỹ tại sao bức The death of the virgin lại đẹp, mất khá nhiều thời gian. Vào Louvre thì không tiết kiệm được, 12E tiền vé thêm 5E tiền thuê audio guide. Ngoài ra hoàn toàn có khả năng là nàng La Gioconda đi Mỹ chơi nên bác cứ chuẩn bị tinh thần. Hôm trước nàng thần chiến thắng Samothrace đã vào kho chờ quyên đủ tiền để phục chế. Bác cân đối ngân sách, đủ thì đi, không đủ thôi kẻo tiếc tiền.

Tháp Eiffel không lên thì không mất tiền, buổi tối nhớ ghé xem nhấp nháy đèn, rất nhắng. Có chuyện cười là có 1 ông người Paris chính cống rất ghét tháp Eiffel, trưa nào cũng xếp hàng lên đó ăn trưa, mọi người hỏi tại sao ông lại làm thế, ông ấy trả lời đấy là nơi duy nhất ở Paris tôi không thấy cái tháp này.

Đại khái thế, chúc bác đi vui, không lo quá về tiền bạc, có bao nhiêu tiêu bấy nhiêu, mang mỳ ở nhà đi là tiết kiệm nhất. Hải quan Pháp không chặt lắm đâu, hôm rồi em mang cả thùng rượu nếp cho người quen vào mà chả sao.

Crystalflower
09-05-2014, 02:42
mang đồ ăn ở VN qua được nhé, vừa rôì mình qua còn xách cả hũ kiệu đấy, cứ lấy bịch xốp đen bọc lại sau đó quấn băng keo kín chặt là ok hết