PDA

View Full Version : [Tin tức] Thật xót xa cho cả một kho báu Hoàng Liên Sơn!

chuoiviet
03-11-2013, 02:41
Mình xin phép Mod cho mình lập cái topic này. Vì thật sự là quá buồn và quá đau xót cho niềm tự hào của nóc nhà Đông Dương giờ đã mất đi sự huyền thoại và ý nghĩa của nó :(:(:(
Fansipan đã mất đi cái ý nghĩa của sự chinh phục, đổi lại nhiều người sẽ được thỏa mãn cảm giác được đặt chân lên fansipan hơn. Đối với một nước mà con người lười vận động như Việt Nam việc này hẳn sẽ có ý nghĩa kinh tế. Nhưng xét cho cùng thì nếu bạn ngồi trên cáp treo 15p thì bạn cũng không bao giờ có được cảm giác chinh phục của 2 ngày. Có chăng là được cái thành tích từng ở trên đỉnh Fansipan thôi!
http://dantri.com.vn/su-kien/xay-dung-tuyen-cap-treo-hien-dai-nhat-chau-a-len-dinh-phan-si-pang-797719.htm

tunam
03-11-2013, 07:03
Cáp treo sẽ chở 1 lượng người rất lớn lên đỉnh Fanxiphan, kèm theo đó là rất nhiều rác thải và rác thải từ mái nhà Đông Dương sẽ được mưa đem trả lại ....:(

habeo111111
03-11-2013, 07:24
Sau này sẽ là du lịch Nóc Nhà Dông Dương

haanh167
03-11-2013, 09:27
Thì vẫn còn đó đường bộ cho những ai muốn đi đường bộ cơ mà. Dù sao thì cũng là yếu tố lợi nhuận, cáp treo sẽ hút 1 lượng khách rất lớn về tham quan nơi đây, tạo ra 1 nguồn thu đáng kể cho địa phương. Nhưng xét về góc độ văn hóa thì cũng không nên làm. Những đỉnh cao nhất của 1 quốc gia người ta thường không làm cáp treo, mà phải đi bộ hết. Như thế mới thấy cái giá của sự chinh phục, cái mà có tiền cũng không mua được, mà bắt buộc phải bằng ý chí và nghị lực.

Vo_thuong
03-11-2013, 13:19
Theo em thì dự án này giờ đã đang được triển khai xây dựng nên cái việc phản đối quá khó để có hiệu lực. Dự án này cũng có mặt lợi hại của nó. Và vấn đề bây giờ là việc phát huy mặt lợi và hạn chế mặt hại như nào cho thật sự hợp lý, hiệu quả. Em thấy có mấy cái khía cạnh như sau :
- Việc đánh giá tác động của công trình tới hệ sinh thái, sinh cảnh như thế nào và các biện pháp để giảm thiểu, hạn chế được thực hiện ra sao ? Ở Việt Nam thì chắc không có việc đem trực thăng chuyên trở vật liệu nên không biết việc vận chuyển nguyên vật liệu xây dựng đến địa điểm sẽ như thế nào ? Và đơn vị thi công có làm đúng như cam kết hay không ? ( Không biết liệu có lại xẻ núi, bạt rừng mà mang vật liệu lên không :( ). Ngoài ra thì còn rất nhiều những tác động xấu của công trình nữa.
- Việc quản lý dự án khi đi vào hoạt động như thế nào khi mà lúc đó số lượng du khách tăng vọt, vấn đề môi trường lại được đặt ra một lần nữa.
- Đây là một dự án mà em nghĩ là 99% là xuất phát từ tính chất lợi nhuận, nên việc lợi ích của người dân địa phương ( đồng bào dân tộc ) sẽ được hưởng như thế nào ??? Chứ cứ nói chung chung là thúc đẩy du lịch, tăng lượng khách du lịch thì phần lớn lợi ích rơi vào những người làm dịch vụ (mà người Kinh là chủ yếu ).

korando0035
03-11-2013, 18:19
Nói như các bác thì người ta sx máy bay, tàu điện ngầm làm gì?đường đi bộ vẫn có, cáp treo cũng có như Chùa Hương hay Yên tử. Vẫn giữ gin tâm linh bình thường.

axionov_nd
03-11-2013, 22:38
Dự đoán là người ta sắp khởi công xây thêm vài cái chùa trên Fan, sau đó sưu tầm thêm vài sự tích ....
Vài năm sau người du lịch sẽ tăng vọt
Nhưng em vẫn thắc mắc một điều: Nếu như ngồi lên cáp 15' sau lên đến nơi, rồi 15' sau lại xuống thì có cảm giác tự hào vì đã được đứng trên đỉnh núi cao nhất Việt Nam không nhỉ?

kamejoko
04-11-2013, 09:20
Nhiều người nói rằng "Xây cáp để những người ko đủ sức khỏe vẫn có thể được ngắm nhìn nóc nhà Đông Dương. Và xây cáp xong thì con đường leo bộ vẫn còn đó, cớ gì mà các bạn thik leo trèo cứ phải gào lên này nọ". Nhưng khi đọc tin này mình vẫn thấy có một sự hụt hẫng ko hề nhỏ. Cảm giác như sắp mất đi 1 thứ gì đáng trân trọng. Những cái người ta đã cho nó là đẹp, là đáng quý, khi nó thay đổi, dù tốt hay xấu thì cũng đều khiến cho người ta nuối tiếc. Cũng giống như chị Tím và mng vẫn hoài niệm về một Đồng Văn trước khi có chợ mới.

Xây cáp, thúc đẩy du lịch, đồng nghĩa vs việc dù ít dù nhiều thì hệ sinh thái cũng sẽ thay đổi. Và cái quan trọng nhất là, thái độ của mọi người đối với đỉnh fansipan sẽ thay đổi, rất nhiều.

Thay vì trước đây "Tao vừa leo fans về đấy!" - "Ôi, thật ko, thik thế, mệt ko, vui ko..." thì sẽ là "Ôi, bao tiền một lượt?"
Thay vì trước đây, chụp ảnh vs cột sắt trên đỉnh núi là các bạn trẻ quần áo sport và/hoặc hơi lếch thếch, đầu tóc bù xù thì có lẽ sắp tới, cột sắt sẽ được chứng kiến những cảnh sắc tươi sáng hơn: các em gái make up đầy đủ, váy áo tung xòe...

Thật mừng là, mình may mắn được là một trong số những người đã được trải nghiệm fansipan khi nó nguyên bản, vs đầy đủ những cung bậc cảm xúc khó quên.

Một ngày nào đó, mình sẽ trở lại đây vs những người bạn của mình, ngắm nhìn fansipan, để xem con cháu chúng ta đã được gì và mất gì...

Có lẽ là mình đã già...

chalg
04-11-2013, 10:05
Thế là, chỉ ít năm nữa thôi, Fansipan dành cho tất cả mọi người.

Khó gì đâu mà nói thể lực, sức khỏe, thời tiết. Lên Trạm Tôn, mua vé, vậy là xong.

Thay vì balo to đùng sau lưng, bước qua cơ man nào thảm lá mục, nào rừng già, vạt hoa mua, suối chảy róc rách, bám vách đá leo lên, vạch lá trúc giữa lưng chừng núi, miên man mây trắng bồng bềnh....thì bây giờ, túi xách nhỏ, ngồi cabin, mưa không tới mặt nắng chẳng tới đầu, nhấm nháp cafe, chụp ảnh và checkin "Cáp treo Fansipan"

Thay vì mồ hôi nhễ nhại, quần áo, giày dép lấm lem bùn lầy, tóc tai bơ phờ.... thì giờ đây, váy vóc tung xòe, mặt makeup xinh đẹp, tóc bay bồng bềnh trong gió.

Thay vì cảm xúc vỡ òa khi nhìn thấy đỉnh, khi chạm tay vào cục inox xinh xinh....thì sẽ là mắt tròn mắt dẹt "Ô chỉ có thế thôi àh, sao tưởng nóc nhà Đông Dương phải hoành tráng lắm?"

....

Cách đây vài tháng, khi nghe tin về dự án cáp treo, còn cười toe toét "Ơ thích quá, sau này đi cáp treo lên chụp ảnh cưới cho đỡ mệt". Thế mà đến khi dự án chính thức bắt đầu, thì lại có chút buồn.

Nhưng dù sao, mình cũng may mắn, vì đã được trải qua đầy đủ cung bậc cảm xúc khi khoác balo "bò" lên đỉnh Fansipan :)

metavana
04-11-2013, 12:00
Thế là, chỉ ít năm nữa thôi, Fansipan dành cho tất cả mọi người.

Khó gì đâu mà nói thể lực, sức khỏe, thời tiết. Lên Trạm Tôn, mua vé, vậy là xong.

Hình như cáp treo bắt đầu từ Thung Lũng Mường Hoa như vậy là chạy theo hướng Đông - Tây. Còn từ Trạm Tôn đi Fansipan là hướng Bắc Nam.

Cáp treo thì chắc cũng chỉ đến khoảnh đất rộng ở tầm 2900m thôi. Vì mới có chỗ để dựng trạm và cột đc. Như vậy vẫn còn nửa tiếng leo trèo đó.

Mình đoán là đoạn này

https://scontent-b.xx.fbcdn.net/hphotos-frc3/s720x720/308344_10150328580847666_969084983_n.jpg

Vương Chí Cường
04-11-2013, 12:34
Hụt hẫng thì cũng hụt hẫng thật, nhưng cũng phải bắt tay vào làm thì mới biết đúng sai các bác ạ. Hiện trạng hạ tầng leo Fan bây giờ là không ổn, cứ nhìn mấy cái base-camp 2200 với 2800 thì biết.

Lào Cai hiện tại là tỉnh đứng đầu cả nước về thứ hạng năng lực cạnh tranh (PCI), có nghĩa là bộ máy lãnh đạo chính quyền tỉnh đang được doanh nghiệp địa phương tin tưởng, đánh giá là tốt nhất quốc gia. Hy vọng là dự án đã được cân nhắc kỹ lưỡng về yếu tố sinh thái, môi trường, tác động đối với cư dân địa phương... Bản thân em chưa nhìn thấy bản đề án hay báo cáo khả thi dự án nên cũng không dám vội vàng đánh giá dự án này là tốt hay không tốt.

Còn cá nhân em thì thấy có rất nhiều cung đường khác đẹp hơn, khó khăn hơn, nguyên bản hơn Fan nhiều. Người ta có làm cáp treo hay không cũng chả ảnh hưởng gì đến đam mê của em cả.

chuoiviet
04-11-2013, 15:00
Xây cáp treo Fansipan rồi VN sẽ không còn 1 nóc nhà thiêng liêng nữa. Từ 2015 sẽ chinh phục Fansipan bằng tiền chứ ko bằng sức nữa quá đáng tiếc!

chuoiviet
04-11-2013, 15:15
Hết giai đoạn 1 là cáp treo, giai đoạn 2 là hệ thống khách sạn, và khu vui chơi... Trong quần thể công trình du lịch văn hóa, dịch vụ cáp treo, vui chơi giải trí, khách sạn Fansipan Sa Pa, ngoài hệ thống Cáp treo 3 dây tại Fansipan, còn có là khu nghỉ dưỡng cao cấp gồm hệ thống khách sạn 4 - 5 sao, khu vui chơi giải trí, ẩm thực...và sân gôn 18 lỗ. Không hiểu các bố định biến SaPa thành cái gì nữa đây?
http://kinhdoanh.vnexpress.net/tin-tuc/doanh-nghiep/khoi-cong-du-an-cap-treo-fansipan-4-400-ty-dong-2904955-p2.html

mihtua
04-11-2013, 15:38
Để phát triển Sapa, mở rộng dịch vụ du lịch, tạo công ăn việc làm, nâng cao đời sống của bà con chứ để làm gì. Hay cứ lên Sapa là phải gặp dân tộc lam lũ, trẻ em nheo nhóc đi xin từng đồng tiền của khách du lịch, các bọn phượt thấy dân tộc là tránh xa vì sợ bẩn, vì sợ vòi vĩnh, về viết fb kêu thương bà con quá, xong up ảnh tự sướng với chả tự hào vì leo đỉnh Fans về mới là đúng ??

Nói chung bảo cái bọn phượt phần đông là ích kỷ cũng chẳng sai, đóng góp cho xã hội thì ít nhưng mức độ đòi hỏi thì vô đối, người khác làm thì nghi ngờ rồi quy chụp đủ thứ cho họ, ra cái vẻ mình am hiểu và có quyền phán xét xã hội.

Cái núi Phú Sĩ biểu tượng của Nhật nó cũng làm cáp treo đấy, sao không ai kêu nhỉ???

Yohchan
04-11-2013, 16:35
Mình thì thấy có cáp treo lên cũng tiện, ko sao cả. Như những ai ko thể leo núi được vì sức yếu như mình vẫn có thể lên được đỉnh núi ngắm trời mây. Có thể sẽ ko có cái cảm giác chinh phục 1 đỉnh núi. Nhưng cái cảm giác ta đã đứng đây, trên Fansipan này vẫn là 1 trải nghiệm riêng biệt. Bên cạnh đó, ai thích tự mình leo thì cứ leo. Có phải xây dựng cáp treo xong rồi cấm các bạn leo núi luôn đâu mà buồn. Có buồn chăng ở đây là sẽ phải nhìn thấy rác rến mà thôi. Hy vọng dân chúng ta sẽ ý thức giữ dìn vệ sinh chung trong việc này :)

Nheva
04-11-2013, 18:01
He he, ngôi nhà đầu tiên trên thế giới cũng phá vỡ cảnh quan của Trái Đất đấy. Nếu ngày đấy người ta cũng đả phá không cho dựng nhà thì chắc giờ đây loài người vẫn sống trong hang động nhỉ.
Khi đầu máy xe lửa chạy và phun khói lần đầu tiên cũng bị kết án phá hoại môi trường ghê lắm đó, đầu máy hơi nước xuất hiện cũng bị đập phá.
Ngày xưa khi mới đc dựng lên, tháp Ep-phen cũng bị kết án là con quái vật phá vỡ cảnh quan thơ mộng của Paris đấy. Giờ thì sao?

Nếu mọi sự ngăn cản đó đều xác đáng và thành công thì chắc đến giờ loài người vẫn ăn lông ở lỗ.

Những cột điện cao thế chăng ngang các ruộng bậc thang ở Tây Bắc cũng phá vỡ cảnh quan và có thể đôi chỗ làm hỏng khuôn hình của các bạn đấy. Nhưng ko có điện thì người dân miền núi còn tăm tối đến bao giờ?

Mình nghĩ ai phản đối vụ này thì thật ích kỷ. Các bạn chỉ chăm lo cho cảm xúc và mấy tấm ảnh của mình, mà không nghĩ đến lợi ích của đông đảo mọi người.
Đừng nói là "ai khỏe thì hãy đi Fan, còn người già yếu, tật nguyền thì đừng mơ nhé", nghe nó kỳ thị và kém nhân văn lắm.
Bạn nào leo được bộ thì cứ leo, cáp treo có chặn đường của các bạn đâu.
Nhưng hãy để cho những người yếu thế cũng có cơ hội thụ hưởng thiên nhiên.
Bạn thích chinh phục bằng đôi chân, người khác đơn thuần muốn ngắm cảnh từ trên cao.
Đừng áp đặt giá trị của mình cho người khác, hãy học cách tôn trọng sự khác biệt.
Thế giới người ta làm cáp treo đầy ra ở các thắng cảnh núi non kìa.
Chuyện xả rác thì tất nhiên là có thể có, nhưng người leo bộ xả còn nhiều hơn (tính trên đầu người) vì đường đi dài và lâu hơn nhiều lại còn chặt cây bẻ cành nữa.
Vậy thì phải cố mà tìm ra hoặc học tập các phương pháp quản lý hiệu quả và có chế tài hợp lý thôi. (CTC và nhiều khu thắng cảnh khác của TQ khách đông như kiến, mà đâu có thấy rác rến gì, đến chạm tay xuống mặt nước hồ mà cũng ko ai dám kìa).
Chứ vì sợ rác mà các bạn phản đối thì khác gì các nhà quản lý cứ ko quản đc cái gì thì cấm (như đã từng định cấm karaoke vì sợ những tệ nạn có thể phát sinh từ đó ;))

UMOVE
05-11-2013, 10:06
Bà Nà miền Bắc sắp ra mắt ^^

haanh167
05-11-2013, 13:19
Các bác đưa ra nhiều so sánh cũng khập khiễng quá. Ai phản đối hoặc ai ủng hộ đều có lý riêng, không nên nói ủng hộ là thế này thế nọ, phản đối là thế lọ thế chai. Tùy quan điểm.

Danh lam thắng cảnh là của chung, ai cũng có quyền thăm nom, chả phải khỏe yếu nam nữ gì.

Tuy nhiên dù phản đối hay ủng hộ thì vẫn phải công nhận rằng: Cái gì trải qua khó khăn gian khổ mới đạt đc thì có ý nghĩa hơn rất nhiều những gì có đc trong giây lát phải không ạ? Và càng khó bao nhiêu thì nó càng để lại dâu ấn bấy nhiêu. Giống như xã hội này, người ta coi trọng những con người làm nên từ 2 bàn tay trắng hơn là những người đã có cơ sở từ gia đình.

Nếu các bác ở độ tuổi 6x, 7x, hoặc những năm 8x đời đầu, sẽ có cái cảm giác mong ngóng nhận được 1 bức thư tay của người thân , người yêu như thế nào, và khi nhận được thì cảm xúc ra sao, tôi tin rằng tình cảm gấp nhiều chục lần khi nhận được 1 cái email, 1 dòng tin nhắn qua điện thoại như bây giờ.

Văn minh hiện đại là cái rất cần, nhưng bên cạnh nó cũng sẽ để lại những lỗ hổng không thể bù đắp được về mặt cảm nhận.

Cái gì cũng có 2 mặt của nó thôi.

Phong Vân
05-11-2013, 14:17
May là đã kịp chinh phục nó cách đây 2 năm vào ngày SN.. he he.. nó sắp trở thành 1 di tích lịch sử còn sót lại sau khi cáp treo ra đời.. :3

WHITE TIGER
05-11-2013, 16:47
Nói nghe hay thật,dù gì nó cũng chỉ là 1 điểm du lịch,có cáp hay không người ta vấn đến.Cáp phục vụ cho khách du lịch,ai không đi được bộ thì đi cáp.Du lịch để làm gì,để thu tiền từ ngoài phát triển nguồn lực kinh tế.Cáp xây xong bạn thích chinh phục đường bộ có ai cấm bạn đâu,nhưng bạn nên biết là nó vẫn quá nguy hiểm cho hành trình leo bộ,mà gần nhất có 1 vụ chưa tìm được xác.

Hỏi các phượt tử,các bạn có góp gì cho kinh tế du lịch tỉnh hay không,hay các bạn mang đồ ăn thức uống đi theo,mỳ tôm,thịt hộp.Người dân bán ven đường đã rẻ cũng vẫn mặc cả từng đồng.Nhà nghỉ khách sạn không ngủ lại xin ngủ nhà dân rồi mang lều ra cắm trại.Thử hỏi các bạn giúp gì cho phát triển du lịch.Trong khi khách sạn nhà nghỉ cần khách để có tiền đóng thuế cho nhà nước thì các bạn đang tiêu tiền ở đâu.Các bạn đi rất nhiều,tiêu rất nhiều tiền cho đi chơi,nhưng thử hỏi ngược lại tiền đó có phụ giúp kinh tế tỉnh đó hay không.Chưa làm mà các bạn đã phán khách du lịch sẽ mang rác đến.Các bạn cũng là người mang rác đến chứ không phải chỉ có khách du lịch khi có cáp treo.Bạn khẳng định sẽ có rác,tôi cũng khẳng đinh sẽ có rác dù có cáp hay không.Như tôi được biết đường lên đỉnh Fan khá sạch sẽ nhưng không phải do người ra thu dọn mà là có những người dùng sào gẩy rác đó cho khuất mắt là xong.Thế bạn có nghĩ khi người ta đã làm du lịch người ta sẽ có thùng đựng rác và có người đổ rác hay không

Ý kiến ai cũng cho mình là hay.Nhưng đúng như 1 chuyên gia nói,con người từ tuổi 18-25 lúc nào cũng cho mình là đúng,mình là số 1 mà không quan tâm đến lợi ích chung.Nếu các bạn muốn VN phát triển du lịch thì các bạn nên nhìn ngay thằng Thái,Lào hay Campuchia.Nó móc túi từng đồng của khách du lịch trong và ngoài nước.Còn các phượt tử thử nhìn lại xem,ăn phải chỗ rẻ nhất.Ngủ thì giường đơn 1,4m cũng ghép 2 giường để 4 5 đứa nằm,thậm chí mang lều đi ngủ để tự cho mình phải hưởng cảm giác thiên nhiên.Chính các bạn,chính cách làm,cách suy nghĩ đó đã làm cho ngành du lịch kiệt quệ bởi không thể thu được từ nững người như bạn.Các bạn nói hay lắm,tuổi từ 18-25 nói như thánh như tướng.Mà càng những người ở tuổi này nói nhiều nhưng không thể thực hiện được.Nhưng nếu các bạn với tư cách 1 người làm du lịch,1 người phát triển du lịch thì bạn chả làm được cái gì

Đơn cử tôi chạy xe khách du lịch.Từ mà tôi hay nhận được từ các phượt tử:đi ô tô làm gì,say xe(cái chiêu bài quen thuộc cho những anh hám gái,luôn muốn có gái đằng sau ôm chặt).Thuê phòng nhiều làm gì,cứ 4 5 người 1 phòng mà ngủ nên có nhiều khi tôi ngủ 1 mình trong ô tô cho rộng rãi là vậy.Ăn xong cũng mặc cả là ở đây bán đắt hơn ở kia.Nói đắt rẻ ở đồng bằng còn được,chứ đi các vùng như Hà Giang - Đồng Văn Lũng Cú mà nói thế thì người ta cười cho.Chê đắt chê rẻ trong khi 1 con gà hay 1 con lợn trên này nó sống thọ hơn nhiều so với những con sống ở đồng bằng trung du gấp 2 đến 3 lần thậm chí hơn.Mà miền núi còn thiếu ăn nên không có cám con cò,cám tăng trọng nuôi đều đều đâu.Nếu xét tỉ lệ mất giá và thời gian nuôi gà vịt ngan ngỗng lợn bò trâu v.v.... trên này thì các bạn đang ăn sản phẩm địa phương giá rẻ hơn đồng bằng

Mọi sự so sách đều chỉ là khập khiễng,khi nào bạn các bạn trẻ xả thân giúp ngành du lịch,biến mình thành 1 mắt xích thì hãy nói cảm nhận sau đó.Còn nói thánh nói tướng cái này không được,cái kia không thể mà nhất là ở cái tuổi khẳng định mình từ 18-25 thì khó nói chuyện được lắm

pingcu
06-11-2013, 01:34
đọc hết lượt comment mới thấy suy nghĩ ban đầu của mình ích kỷ hẹp hòi quá :|

WHITE TIGER
06-11-2013, 10:20
Xây cáp treo Fansipan rồi VN sẽ không còn 1 nóc nhà thiêng liêng nữa. Từ 2015 sẽ chinh phục Fansipan bằng tiền chứ ko bằng sức nữa quá đáng tiếc!

Nói như chú thì chú có hiểu câu :Chưa đi Yên Tử chưa thành quả tu chưa.Với những người muốn đem tâm hồn,tấm lòng đi hành hương người ta có phương tiện là cáp treo.Nhưng để đúng cho câu :Chưa đi Yên Tử chưa thành quả tu thì người hành hương phải đi ít nhất 3 năm liền và đi bộ từ dưới chân lên tới đỉnh chùa Đồng và ngược lại.Đừng tưởng chỉ có bọn thanh niên mới leo bộ nhá.Anh chở khách đi lễ đầu năm có năm anh thấy có cụ hơn 80 leo bộ từ chân lên tới đỉnh núi.Các cụ trẻ còn thua chứ đừng nói đến thanh niên trai tráng.Người ta vẫn leo bộ để tỏ lòng thành,tỏ ý chí.Chú leo Fan cao hơn 3000m liệu chú có hơn cụ 80 leo Yên Tử không.Hỏi ra cụ năm nào cũng đi,con cháu còn phải theo sau dài dài

Chú thích thể hiện thì cứ leo bộ lên Fan anh vẫn công nhận chú là người chí khí.Còn anh đã già,chân đau do xương gối từng rạn nứt và chỉ muốn ngắm cảnh,chụp ảnh anh đi cáp cho nó lành.Mua vé đi cáp anh đóng góp tiền cho nhà đầu tư đóng thuế phát triển kinh tế đất nước.Anh muốn làm đất nước phát triển.Chú có giúp gì cho kinh tế hay không

Nheva
06-11-2013, 11:01
Bạn nói vậy xin hỏi lại bạn thế này:
1/ Thế tiền mua vé cáp treo cũng chẳng phải là kết tinh của sức người đó sao? Bạn bỏ sức ra leo núi lúc đó, nhưng người khác đã bỏ sức ra để kiếm tiền mua vé cáp treo trước đó rồi bạn ạ
2/ Bạn cứ muốn dùng cơ bắp để chinh phục và hành hương những nơi thiêng liêng phải không?
Vậy chứ thí dụ nếu bạn muốn thăm thánh địa Tạng giáo Potala ở Lhasa thì bạn đi bằng gì? Bạn dám đi kiểu ngũ thể nhập địa (áp người xuống đường mà lê mất hàng mấy tháng mới đến nơi) của một số người Tạng ko?
Chắc là bạn sẽ đi bằng ô tô, tàu hỏa hoặc máy bay như phần lớn mọi người đúng không?
Nhưng có lại người bảo bạn rằng : "ồ bỏ tiền đi thế thì chẳng có ý nghĩa gì cả, phải đi theo kiểu "tam bộ nhất bái" & "ngũ thể nhập địa" - [tức là cứ đi ba bước là ngũ thể (gồm chân, tay, ngực, trán...) lại một lần chạm xuống đất (nhập địa)] thì mới đáng đi". Lúc đó bạn nghĩ sao?
Vậy nên đừng áp đặt ý thích hoặc giá trị của mình cho người khác nhé!
3/ Cáp treo có được dựng lên, thì cũng có chặn đường leo bộ đâu, sao bạn lại khẳng định võ đoán rằng :"Từ 2015 sẽ chinh phục Fansipan bằng tiền chứ ko bằng sức nữa quá đáng tiếc!" . Ai cấm bạn leo "bằng sức" chứ?

chauvankinh
06-11-2013, 20:17
Dẫu cố gắng nhìn nhận dưới một góc nhìn khác. Thì mình vẫn thích cảm giác "tim lăn trên đường mòn hơn"...

Đây là quan điểm của mình về việc này.

Cáp treo Fanxipăng - Được và mất gì???
https://www.phuot.vn/threads/124944-C%C3%A1p-treo-Fanxip%C4%83ng-%C4%90%C6%B0%E1%BB%A3c-v%C3%A0-m%E1%BA%A5t-g%C3%AC

chalg
07-11-2013, 09:25
TIỆN NGHI CÁP TREO HAY HÀNH TRÌNH KIẾM TÌM HẠNH PHÚC?
(Toàn bài đăng trên Doanh Nhân Cuối Tuần số 523 ra Thứ 6 13/9/2013)

Nếu như ngày trước du lịch là một điều gì đó xa xỉ, tốn kém thì nay du lịch gần như là một phần tất yếu của cuộc sống. Việc tìm hiểu và khám phá vẻ đẹp phong cảnh, đời sống văn hóa quanh ta qua những chuyến du lịch trở nên dễ dàng và cần thiết hơn rất nhiều. Để đáp ứng điều đó các hoạt động của ngành du lịch cũng phát triển mạnh mẽ hơn bao giờ hết,nhiều công ty du lịch ra đời, vô số chương trình hấp dẫn được quáng bá, các dịchvụ nhằm đáp ứng sự tiện nghi tối đa cho du lịch cũng được nghiên cứu thực hiện. Và một điều hiển nhiên là mọi sự phát triển đều có hai mặt của nó. Bên cạnh sự ủng hộ cho các dịch vụ như vậy cũng còn đó nhiều băn khoăn mà trong đó việc xây dựng hệ thống cáp treo lên đỉnh Fansipan và Cao nguyên địa chất Đồng Văn gây ra khá nhiều tranh cãi với những quan điểm trái chiều.

Đỉnh Fansipan – Nóc nhà của Đông Dương với chiều cao 3143m quanh năm mây mù bao phủ và đầy khó khăn để chinh phục,cao nguyên địa chất Đồng Văn với vô số những núi đá cao ngất xen lẫn những thung sâu thẳm với dòng sông Nho Quế xanh biếc cùng những cung đường hiểm trở luôn là điểm đến quyến rũ của tất cả những ai yêu thích trải nghiệm, khám phá.

Vậy nên việc xây dựng cáp treo lên đỉnh Fansipan và “cao nguyên đá” Đồng Văn có thật sự cần thiết hay không?

Qua một khảo sát nhỏ trên mạng xãhội Facebook có nhiều chia sẻ chân thành. Nick PhuotRep bày tỏ quan điểm đồng tình vì cáp treo sẽ tạo cơ hội cho người lớn tuổi, người tàn tật, trẻ nhỏ.
Nick TienOng góp ý nên “bình dân hóa” thắng cảnh, nick Huy Nguyễn ủng hộ vì cho rằng quá ít người yêu thích có đủ sức khỏe để thực hiện trong khi có nhiều người muốn nhưng lại không đủ khả năng.
Nick AnhChinhs, NhiếpPhongBxh cũng một số ít cá nhân khác cũng bày tỏ quan điểm ủng hộ.

Nhưng bên cạnh số ít quan điểm ủng hộ thì hầu hết là phản đối.
Nick PhươngThuýTrần: phân tích rất nhiều các yếu tố cảm xúc cá nhân, kinh tế để phản đối, Nick PhungMyTrung phân tích những điều bất cập về môi trường khi thực hiện.
Nick HauKhuê chia sẻ: “Sự trưởng thành phải bắt đầu từ những bước chân nhỏ bé”.
Nick Vạn Lý Độc Hành còn đưa một hình ảnh so sánh dí dỏm: “Việc chinh phục Fansipan bằng cáp treo giốngnhư thầy trò Đường Tăng thỉnh kinh bằng email”.
Cùng rất nhiều những nick có kinh nghiệm đi phượt lâu năm khác như: VuCongDanh, Thạch LãoGia, VôThường,VuNghi, HuyMad, ThanhHien, VậnMệnhMườiBa, DuyĐỗ, BìnhSangLý, đều bày tỏ quan điểm không ủng hộ. Bên cạnh đó vẫn có những ý kiến trung lập bày tỏ quan ngại những phát sinh trong quá trình thực hiện như TrầnDuy, TỷLệVàng…

Bản thân tôi đã có 3 lần chinh phục đỉnh Fansipan cùng nhiều lần đến với cao nguyên đá Hà Giang, tôi nghĩ việc xây dựng cáp treo cần phải xem xét lại vì chưa thật sự cần thiết. Được đứng trên đỉnh Everset nóc nhà của thế giới hẳn là sự tự hào vô tận nhưng hiện này vẫn không có bất cứ công trình nào hỗ trợ việc này dù chỉ là một phần rất nhỏ. Tất cả những đỉnh núi cao tuyệt đẹp như Asgard, Auyantepui, VinsonMassif, Kilimanjaro… cũng đợi bạn tự mình chinh phục. Đỉnh Kinabalu (Malaysia) – Nóc nhà Đông Nam Á với chiều cao 4095m cũng chỉ có hệ thống bậc thang hỗ trợ mà thôi.

Đỉnh Fansipan là một bãi đất, đá chỉ với diện tích vỏn vẹn khoảng 10m2 thì việc ngồi cáp treo lên đó để chiêm ngưỡng phong cảnh đẹp có lẽ là không phù hợp. Việc leo núi luôn được cảnh báo và lưu ý rất kỹ về sức khỏe, hành trình leo Fan nhanh nhất cho người bình thường là đường Trạm Tôn với 2 ngày ròng rã trong rừng để cơ thể thích nghi dần và quay xuống nếu thấy không phù hợp, vậy với những khách du lịch là người già lớn tuổi, tàn tật hoặc có vấn để về sức khỏe liệu có chịu nổi sự thay đổi đột ngột về áp suất, sốc nhiệt độ, thời tiết trong một thời gian quá ngắn khi đến cao độ 2800m.

Dãy Hoàng Liên Sơn với đỉnh Fansipan là nơi có thời tiết rất khắc nghiệt, thường xuyên có băng đóng, tuyết rơi vào mùa đông, vào mưa bão thường xuyên có núi lũ đổ về, cấu tạo địa hình đồi núi ở Fansipan hết sức phức tạp, hàng năm thường xuyên xảy ra sạt lở và để lại những tai nạn thương tâm mà không thể dự đoán trước. Cao nguyên đá Đồng Văn cực kỳ hiểm trở với những vách đá thẳng đứng. Việc xây dựng hệ thống cáp treo an toàn vững chắc đòi hỏi phải có chuyên gia am hiểu sâu sắc, cùng tốn kém rất nhiều chi phí để nghiên cứu, khảo sát, xây dựng, mà một sai sót nhỏ đều để lại hậu quả to lớn. Chưa kể với những điều kiện khắt nghiệt như vậy thì việc duy trì bảo dưỡng đảm bảo an toàn phải là một khối lượng khổng lồ về nhân công và chi phí hàng năm. Vậy bài toán kinh kế lợi nhuận du lịch đặt ra có thật sự phù hợp?

Vùng Hoàng Liên Sơn là khu bảo tồn đặc dụng với vô số những loại cây thuốc, cây gỗ quý hiếm, động vật đặc hữu, những khu rừng đỗ quyên, rừng chè cổ thụ cả ngàn năm tuổi với hàng triệu cây chỉ có duy nhất ở Hoàng Liên Sơn. Cao nguyên đá Đồng Văn với địa hình địa chất cực kỳ đặc biệt cần phải bảo tồn nghiêm ngặt nguyên hiện trạng. Vậy việc xây dựng với quy mô rộng lớn chắc chắn sẽ làm phá vỡ cảnh quan, ảnh hưởng lớn đến môi trường sinh thái.

Và một điều quan trọng chúng ta không thể quên khi nói đến chinh phục đỉnh Fansipan đó chính là sự trải nghiệm,khám phá. Leo Fansipan không phải là tour du lịch nghỉ đường nên rất đặc thù, hiện nay những du khách đến với Fansipan là họ muốn gạt bỏ những lo toan của cuộc sống công nghiệp bộn bề náo nhiệt, muốn hòa mình vào cuộc sống thiên nhiên, có những trải nghiệm thật sự để vượt qua những khó khăn và thử thách, để học hỏi và trao dồi kỹ năng sống.

Leo Fansipan bạn không thể tự một mình chinh phục mà cần có đồng đội, có bạn bè có người hỗ trợ, chính vì vậy khi cùng nhau vượt qua khó khăn, gian nan thử thách tâm hồn và trái tim chúng ta sẽ mở rộng, thương yêu gắn bó chia sẻ sẽ khắc sâu trong tâm trí và cảm xúc của những người đồng hành. Tất cả những bài học đó sẽ tiếp tục được nhân rộng và lan tỏa khắp cộng đồng tạo. Đó là giá trị nhân văn vô giá mà không thể tìm được khi bạn chỉ mất vài tiếng ngồi cáp treo.

Với đặc thù cao nguyên đá Đồng Văn có rất nhiều dãy núi cao xen lẫn thung sâu tạo nên cảnh quan kỳ thú. Song vẫn có thể xây dựng những cung đường trên cao để ngắm được toàn cảnh toàn vùng chứ không nhất thiết phải cần cáp treo

Để vẫn đáp ứng được những mong muốn thúc đẩy mạnh mẽ về du lịch của Fansipan và cao nguyên đá Đồng Văn mà không phải xây dựng cáp treo tôi nghĩ vẫn có nhiều cách. Trước hết hãy hoàn thiện hệ thống hạ tầng thật tốt, đảo bảo đường xá không sạt lở, xây dựng các trạm nghỉ chân dọc đường an toàn tiện nghi, thiết kế nhiều trạm ngắm cảnh ở các vị trí đẹp, xây dựng bậc thang leo ở các vị trí nguy hiểm. Thực hiện thêm nhiều hoạt động du lịch thú vị khác như: chèo xuồng, leo vách đá, vượt thác, khám phá rừng đặc dụng, tìm hiểu văn hóa bản làng. Bên cạnh đó nâng cao chất lượng dịch vụ, bảo vệ tốt mĩ quan,bảo vệ môi trường sạch đẹp.

Việc phát triển du lịch để đáp ứng nhu cầu của du khách trong nước để quảng bá hình ảnh Việt Nam ra thế giới là điều cực kỳ ý nghĩa và quan trọng. Nhưng trong quá trình đó cần phải có những nghiên cứu, tìm hiểu sâu sắc không chỉ về mặt kinh tế xã hội mà còn phải quan tâm đến những giá trị nhân văn mà hoạt động đó mang lại. Chúng ta nên nhớ rằng những điều chúng ta mong mỏi phải dựa trên sự phát triển bền vững để thế hệ đi trước không tước đoạt đi hạnh phúc của những thế hệ sau mà chúng ta luôn nổ lực kiếm tìm.

Bài viết của anh Quỷ Cốc Tử

dinhngo
07-11-2013, 10:48
Chín người mười ý ! các bạn cải nhau làm giề nhỉ . nơi đây ai cũng có quyền bày tỏ suy nghĩ của mình mà, đâu ai bắt bạn phải theo suy nghĩ của người khác mà phải gân cổ lên cải cho mệt.

binhvan2011
07-11-2013, 14:48
đã nói nhiều nhưng biết khi nào các vị lãnh đạo mới hiểu..càng bảo tồn di sản càng hư, càng xây dựng cảnh quan càng tàn phá, tự nhiên xây cáp treo lên Fansipan, phải chăng để dành cho các vị lười leo núi, đi cáp treo lên đó cắm cờ, chụp hình là mình đã chinh phục đỉnh Fansipan..còn đâu là thiên nhiên..đau lòng cho dân du lịch.
Cái giá trị của Fansipan là việc leo bộ chinh phục đỉnh cao, chứ từ trên đỉnh chúng ta cũng chỉ được nhìn bao quát cảnh quan là hết, vì thế viiệc đi cáp treo không tạo hứng thú nhiều cho du khách.

hailong
07-11-2013, 23:50
ai phân tích tui thấy đều có lý.tuy nhiên mấy bố làm du lịch như nhồn .pt theo hướng bảo tồn.đây can thiệp thô bạo vào thiên nhiên.hầu hết hà giang hay phan ddeeuuf ntieng do dan phuot pr.tôi thấy dân phượt phần lớn rất yêu thiên nhiên.là những ng trẻ tuổi có hiểu biết.hơn thế nữa xu hướng pt gắn liền bvmt là không thể chối cãi.khả năng nhận thức các bạn trẻ giờ bắt đầu theo kip các nước pt khác.nhu cầu hưởng thụ cs ở trình độ cao.hơn hăn mấy kẻ gặp thời hoặc gặp may mà có nhiều tiền .quanh quẩn với sinh;dục;thụ.biếng mà đòi làm sang.
để giải quyết có thể dùng khí cầu thăm quan hoăc tương dương.nghe mấy lời pt hơi chói ráy lên có vài lời vậy

mihtua
08-11-2013, 00:15
ai phân tích tui thấy đều có lý.tuy nhiên mấy bố làm du lịch như nhồn .pt theo hướng bảo tồn.đây can thiệp thô bạo vào thiên nhiên.hầu hết hà giang hay phan ddeeuuf ntieng do dan phuot pr.tôi thấy dân phượt phần lớn rất yêu thiên nhiên.là những ng trẻ tuổi có hiểu biết.hơn thế nữa xu hướng pt gắn liền bvmt là không thể chối cãi.khả năng nhận thức các bạn trẻ giờ bắt đầu theo kip các nước pt khác.nhu cầu hưởng thụ cs ở trình độ cao.hơn hăn mấy kẻ gặp thời hoặc gặp may mà có nhiều tiền .quanh quẩn với sinh;dục;thụ.biếng mà đòi làm sang.
để giải quyết có thể dùng khí cầu thăm quan hoăc tương dương.nghe mấy lời pt hơi chói ráy lên có vài lời vậy

Bài viết của bạn là 1 sự sỉ nhục tiếng Việt và ko có 1 tí gì văn hóa tham gia diễn đàn, đọc chối ko thể tả nổi.

LenNon
08-11-2013, 05:26
Có lẽ người VN lúc nào cũng muốn đạt "đỉnh" cả! Tập thì lười mà cứ muốn lên đỉnh để khoe mình đã "khám phá" được đỉnh này đỉnh kia!

Muốn đi du lịch thì đừng dưới ngắm là đủ rồi cần gì phải lên được đỉnh mới toại nguyện?

Dãy núi đẹp, hoang sơ, trên vùng cao tự nhiên giờ có dây cáp treo lủng lẵng cột mốc tùm lum, đẹp nổi gì nữa!

dhcuong
08-11-2013, 07:28
Theo em thì dự án này giờ đã đang được triển khai xây dựng nên cái việc phản đối quá khó để có hiệu lực. Dự án này cũng có mặt lợi hại của nó. Và vấn đề bây giờ là việc phát huy mặt lợi và hạn chế mặt hại như nào cho thật sự hợp lý, hiệu quả. Em thấy có mấy cái khía cạnh như sau :
- Việc đánh giá tác động của công trình tới hệ sinh thái, sinh cảnh như thế nào và các biện pháp để giảm thiểu, hạn chế được thực hiện ra sao ? Ở Việt Nam thì chắc không có việc đem trực thăng chuyên trở vật liệu nên không biết việc vận chuyển nguyên vật liệu xây dựng đến địa điểm sẽ như thế nào ? Và đơn vị thi công có làm đúng như cam kết hay không ? ( Không biết liệu có lại xẻ núi, bạt rừng mà mang vật liệu lên không :( ). Ngoài ra thì còn rất nhiều những tác động xấu của công trình nữa.
- Việc quản lý dự án khi đi vào hoạt động như thế nào khi mà lúc đó số lượng du khách tăng vọt, vấn đề môi trường lại được đặt ra một lần nữa.
- Đây là một dự án mà em nghĩ là 99% là xuất phát từ tính chất lợi nhuận, nên việc lợi ích của người dân địa phương ( đồng bào dân tộc ) sẽ được hưởng như thế nào ??? Chứ cứ nói chung chung là thúc đẩy du lịch, tăng lượng khách du lịch thì phần lớn lợi ích rơi vào những người làm dịch vụ (mà người Kinh là chủ yếu ).

Cách để một dự án khủng ở VN được thực hiện là: thấy lợi nhuận > quyết định làm > lập báo cáo đánh giá đạt (đã mất tiền lập báo cáo là phải báo cáo đánh giá đạt)> phê duyệt > lập biện pháp thi công ngon > thi công bừa bãi, quản lý vô vạ.

haanh167
08-11-2013, 10:03
Nay mai sẽ dần vắng những đoàn người với vẻ mặt rạng rỡ cùng với lỉnh kỉnh balo, túi xách bi, nồi niêu lên trên đỉnh nữa. Mà sẽ có nhiều hơn những đoàn người mặt trát đầy phấn, những đầu xanh đầu đỏ, diện váy dài đến tận bẹn lên đỉnh, rồi tranh chấp nơi chụp ảnh dẫn vốn chênh vênh chỉ có 10m2, xô bồ....

baobaoqaz
08-11-2013, 10:35
Mình mấy nay cũng rất bức xúc chuyện này, đang hừng hực khí thế leo fan, bị chuyện này làm mất hứng!

- Những bức ảh với niềm tự hào trên đỉnh fan trở nên lưu mở. Chưa kể đến việc phá hoại cảnh quan thiên nhiên! Mình thấy cái dự án này nó vô duyên làm sao!

- Giá như có cách nào dẹp cái dự án này cho bỏ ghét!

ducleminh
08-11-2013, 12:29
Các bạn phản đối quên mất rằng Nóc nhà Đông Dương là tài sản chung của 90 triệu dân Việt Nam, mọi người đều có quyền lên đó chứ.
Chả nhẽ chỉ có người có sức khoẻ, có máu phượt mới được lên sao?

hailong
08-11-2013, 12:46
thường thì văn hóa diễn đàn thì ai cũng có nhưng mấy cái thành phần mà "không làm cứ đòi hưởng" thì cút đi. đọc xong mà tôi thấy hết văn hóa được lên phun ra vậy. chắc giống với suy nghĩ nhiều người nhưng thôi để một mình tôi chui ra chịu gạch là được rồi.
có mấy cái lý luận toàn đi ngược với chân lý, đi ngược với sự phát triển của cả xã hội loài người.
sao không có dự án xây cầu ra hoàng sa để giữ đảo, để mọi người có điều kiện thăm quan được nơi đất thiêng tổ quốc. Cả những người già cả tàn tật hay cả những tên ăn sẵn có thể ra thăm đảo, khỏi phải lênh đênh vài ngày trên biển, mới ra được nơi đó mà thăm quan.

đơn giản vì không có lợi nhuận.

hailong
08-11-2013, 12:49
Các bạn phản đối quên mất rằng Nóc nhà Đông Dương là tài sản chung của 90 triệu dân Việt Nam, mọi người đều có quyền lên đó chứ.
Chả nhẽ chỉ có người có sức khoẻ, có máu phượt mới được lên sao?

không ai nói là không muốn mọi người cùng được lên, nhưng không phải cứ là cáp treo, có nhiều cách khác. cáp treo thì can thiệp quá thô bạo vào thiên nhiên :(

hailong
08-11-2013, 12:51
Hụt hẫng thì cũng hụt hẫng thật, nhưng cũng phải bắt tay vào làm thì mới biết đúng sai các bác ạ. Hiện trạng hạ tầng leo Fan bây giờ là không ổn, cứ nhìn mấy cái base-camp 2200 với 2800 thì biết.

Lào Cai hiện tại là tỉnh đứng đầu cả nước về thứ hạng năng lực cạnh tranh (PCI), có nghĩa là bộ máy lãnh đạo chính quyền tỉnh đang được doanh nghiệp địa phương tin tưởng, đánh giá là tốt nhất quốc gia. Hy vọng là dự án đã được cân nhắc kỹ lưỡng về yếu tố sinh thái, môi trường, tác động đối với cư dân địa phương... Bản thân em chưa nhìn thấy bản đề án hay báo cáo khả thi dự án nên cũng không dám vội vàng đánh giá dự án này là tốt hay không tốt.

Còn cá nhân em thì thấy có rất nhiều cung đường khác đẹp hơn, khó khăn hơn, nguyên bản hơn Fan nhiều. Người ta có làm cáp treo hay không cũng chả ảnh hưởng gì đến đam mê của em cả.

đã tìm được đam mê mới rùi
cảm ơn bạn !

WHITE TIGER
08-11-2013, 12:53
Đỉnh Fan đúng là tài sản chung của người việt chứ không phải là của riêng mỗi mình ai.Đúng là thanh niên thời nay,càng trẻ càng muốn mọi thứ nhưng không muốn mất nhiều tiền

hailong
08-11-2013, 12:55
Bài viết của bạn là 1 sự sỉ nhục tiếng Việt và ko có 1 tí gì văn hóa tham gia diễn đàn, đọc chối ko thể tả nổi.

cái này nó gọi là đâm thẳng vào mặt
còn bài viết của @quỷ cốc tử gọi là thâm như tàu đó =))

dinhquanghuy
08-11-2013, 14:02
Tôi phản đối xây cáp treo fansipan vì:
1. Fansipan thuộc Vườn quốc gia Hoàng Liên, là vườn quốc gia và khu bảo tồn thiên nhiên chứ đâu phải bãi đất trống, hay di tích di sản văn hóa nhân tạo.
2. Xây chùa và xây tượng Phật trên đỉnh Fansipan làm gì khi ở đó không hề có di tích liên quan đến Phật Giáo ? Đừng so sánh với Yên Tử.
3. Đi kèm với cáp treo là resort, sân golf, khu nghỉ dưỡng, ở ngay trong vườn quốc gia.
4. Để xây dựng thì phải phá rừng, vạt núi để vận chuyển vật liệu, xây trụ cáp treo, chứ đâu phải trực thăng.
5. Tỉ lệ khách lên Fansipan cũng chiếm phần rất nhỏ trong lượng khách lên Sapa du lịch, ai dám chắc công trình này đảm bảo hiệu quả kinh tế, thậm chí cải thiện đời sống cho đồng bào ? Lượng khách gia tăng vượt quá khả năng đáp ứng sẽ dẫn đến tệ nạn. Ai lên Sapa đợt kỉ niệm 105 năm đều nhớ rõ cả. Cải thiện đời sống đồng bào phải là tăng giáo dục, giúp họ học nghề, phát triển kinh tế và giữ vững được bản sắc dân tộc, thiên nhiên, chứ không phải bần cùng hóa họ, biến họ thành những kẻ lưu manh, khôn vặt, tệ nạn.
6. Các nước khác đều có cơ chế giới hạn lượng người ra/vào vườn quốc gia, khu bảo tồn, như Kinabalu chỉ có 120 người/ngày. Đằng này cáp treo 2 vạn người/ngày, công suất 2 ngàn người/tiếng. Dân Việt Nam ý thức chưa đủ cao để hạn chế rác thải, quậy phá. Nguyên 2 bạn trẻ vào khu bảo tồn Mường đã phóng lửa thiêu rụi căn nhà sàn duy nhất còn lại, thì liệu đảm bảo 2 vạn người/ngày sẽ ra sao ? Có thể bạn sẽ so sánh Trung Quốc cũng xây này nọ, nhưng xã hội họ có kỉ luật hơn ta nhiều, hãy nhìn thành phố, giao thông của họ so với ta thì biết.
7. Lao Cai đã triển khai xây hệ thống thủy điện vừa và nhỏ ở các sông suối với mục đích "cao đẹp" là cải thiện đời sống đồng bào,nhưng hậu quả mang lại còn cao hơn giá trị điện năng.
Vườn Quốc gia Hoàng Liên cũng đã từng cháy nhiều lần, khó khăn lắm mới phục hồi, vậy với khả năng xây dựng như phá của VN thì ...

Tôi ủng hộ phát triển du lịch, hạ tầng Sapa, tăng cường đào tạo nghề giúp đỡ đồng bào, cải thiện đời sống. Nhưng với Fansipan thì không

Mufasa
08-11-2013, 14:50
Đỉnh Fan đúng là tài sản chung của người việt chứ không phải là của riêng mỗi mình ai.Đúng là thanh niên thời nay,càng trẻ càng muốn mọi thứ nhưng không muốn mất nhiều tiền

Chào bác White Tiger, xin lỗi bác nhưng đọc comment của bác tôi nghe tức quá nên đành phải tạo 1 account để nhảy vào:
1. Bác nói thanh niên thời này muốn mọi thứ mà ko muốn mất nhiều tiền, thế bác biết 1 chuyến leo Fan bằng chân tốn bao nhiêu ko: tiền chuẩn bị đồ đạc, tiền thuê người dân tộc dẫn đường, tiền cho porter, tiền chi phí để vào rừng quốc gia, tổng chi phí ít thì cũng 2 củ, nhiều thì 3 củ. Bác ngồi phán mà chẳng hiểu gì, chỉ có loại người như bác, vừa ko muốn mất tiền, vừa ko muốn mất sức mà vẫn có thể vỗ ngực đặt chân lên nóc nhà đông dương.
2. Bác biết tại sao người ta phải bảo vệ rừng ko? nếu chỉ vì cây xanh tạo ra ô xy cho con người hít vào thở ra thì họ phải lập khu bảo tồn làm quái gì, cần gì phải có rừng nguyên sinh, cứ trồng cây nào chả đc. Làm cái cap treo, có phải cứ đóng móng rồi cho dân lên xây như trong game đâu, mà là cần vận chuyển vật liệu, cần xây dựng các công trình xung quanh, vậy phải làm thế nào ? Không phá rừng thì chẳng lẽ dùng trực thăng cẩu lên à. Mấy cái thứ như resort, sân golf thiếu gì chỗ để xây, lại phá rừng đi để làm. Người thành phố xây dựng những thứ cho mình hưởng thụ, rồi vỗ ngực tự xưng là mang văn minh đến cho người bản địa. Sao ko đầu tư xây bệnh viện, trường học, trả luơng thật cao cho bác sĩ, giáo viên miền núi. Xây sân golf, khu nghỉ dưỡng rồi nói nâng cao đời sống người dân tộc, nghe hơi chối tai :( .
3. Nhiều người từng nói lũ đi phượt là bọn phá hoại môi trường, là lũ ngủ rừng ngủ lều trai gái ôm nhau, là bọn đi xe máy bạt mạng gầm rú trên quốc lộ. Tôi cũng từng có thời nghĩ thế, cho đến khi đi và trải nghiệm, và hiểu thế nào là ngắm nhìn cảnh thiên nhiên, môi trường, là kỷ luật khi đi trên đường, là bạn bè giúp đỡ nhau khi hoạn nạn, là cuộc sống bên ngoài 4 bức tường văn minh. Những điều này không thể ngồi ở nhà rồi tưởng tượng, rồi phán nọ phán kia đc.
Văn hơi dốt, thông cảm

haanh167
08-11-2013, 16:09

Giọng nói nghe trịnh thượng và thiếu hiểu biết thật.
Coi rẻ thanh niên, không rõ bác này mấy chục niên rồi mà phát biểu nghe nguy hiểm thế?
Trên này không có chỗ cho con nít, cho nên không có ai muốn mọi thứ mà ko muốn mất tiền đâu.

hoangquan78
08-11-2013, 23:10
Đọc qua các reply của các bạn mình cũng muốn nói đôi lời.

Thực sự các bạn đồng ý và không đồng ý đều có lý do của nó, và tất cả đều mong muốn Fansipang nói chung và Sapa nói riêng có được những điều tốt đẹp nhất. Cá nhân tôi cũng ủng hộ việc phát triển du lịch, nhưng phát triển Du lịch phải có bền vững và hài hòa với thiên nhiên.

Tôi đã từng đi Cáp treo ở Yên Tử và Chùa Hương, từ cáp treo nhìn xuống tôi thấy các cánh rừng vẫn còn xanh, và như vậy là việc xây cáp chỉ tốn diện tích ở các khu vực Cột trụ. Nếu Fansipang cũng làm như vậy được thì Ok. Hàng năm vào mùa lễ hội có một lượng lớn du khách đến với 2 điểm này, đài báo chỉ đưa tin việc họ Bắt thú rừng làm thịt, rồi bán các loại thuốc quý trong rừng, khách đến đông gây ra rác thải bừa bãi. Những vấn đề này tồn tại chẳng qua là do sự quản lý kém của cơ quan địa phương.

Vấn đề xây các sân Golf hay khu resort, vấn đề này không nên làm, vì ở Sapa đã có quá nhiều dịch vụ lưu trú và giải trí, thời tiết Sapa lại quá thuận lợi để nghỉ ngơi. Bà con sau khi đi cáp treo xuống thì có thể nghỉ lại ở Sapa. Việc xây các khu resort hay khách sạn trong khu bảo tồn sẽ gây ra nhiều vấn đề phá hủy tự nhiên.

Việc ủng hộ hay không thì giờ Dự án nó cũng đã bắt đầu khởi công xây dựng rồi. Cáp treo thì tôi ủng hộ, còn việc xây mấy cái resort và khách sạn, sân Golf thì tôi phản đối. Và từ giờ tới lúc có những cái resort và khách sạn đó mọc ra, liệu còn ai trong số các bạn ngồi đây có kế hoạch phản đối và tẩy chay nó?

hailong
09-11-2013, 00:19
cá nhân không thích sapa lắm
đi qua nhiều rồi (du ngoạn ở đó có 1 lần ). còn hầu hết đều phi qua cổng trời chụp một bức rồi tạt ngang ngay mường hum, nguyên bản và lung linh hơn nhều.
bức xúc vì cách giải thích và bảo vệ quan điểm nghe rất đẳng cấp nhưng thực ra rỗng tuếch lên tự nhiên thấy nóng mắt.
mấy cái người thế hệ trước có lẽ do tầm nhìn họ không qua nổi ô quy hồ lên mới cho mấy ông củ chuối đầu tư dự án này
khách du lịch và cả dân phượt nữa giờ hiểu biết cao rồi, du lịch gắn với bảo tồn sẽ hợp thời hơn.
vụ hà giang khuyến khích trông thêm tam giác mạch là một sáng kiến tuyệt vời như vậy
vụ mộc châu cũng lên khuyến khích người dân trông cải trắng (có cơ chế kèm theo) chứ không mộc châu đâu còn đẹp nữa.

mà cứ xây cáp treo nhiều, khách du lịch "công nghiệp" đến nhiều, thế là bà con bỏ hoa xây nhà nghỉ, khách sạn, nhà nghỉ.... còn gì là vẻ đẹp Hà Giang nữa, và cũng như tôi hoặc như bao bạn khác trên phượt này sẽ đi tìm đam mê mới.
haiz,,,,,,,,,,,,,,

chuoiviet
09-11-2013, 00:47
Vâng đúng thật xây dựng cáp treo lên đỉnh Fansipan là 1 thảm họa cho du lịch Việt Nam
http://www.viet.rfi.fr/viet-nam/20131107-du-an-cap-treo-sa-pa-tham-hoa-cho-du-lich-ben-vung-tai-%C2%AB-noc-nha-dong-duong-%C2%BB

favourite
09-11-2013, 01:37
Tớ chỉ lo cho cái mốc inox của anh em du lịch đặt trên đó thôi :((

Có cáp treo ồ ạt lên đó ko biết có bọn vô ý thức nào phá hoại ko

Kỷ niệm 5 năm ngày đặt chóp trên đỉnh Fansipan 3143m: https://www.facebook.com/faith.ttvn/media_set?set=a.10151207375396491.450657.704841490&type=3

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/s720x720/734799_10151207398586491_1801183056_n.jpg

ducleminh
09-11-2013, 09:52
không ai nói là không muốn mọi người cùng được lên, nhưng không phải cứ là cáp treo, có nhiều cách khác. cáp treo thì can thiệp quá thô bạo vào thiên nhiên :(

Tại sao nhiều vùng du lịch nổi tiếng thế giới người ta vẫn làm cáp treo vậy? Hay do họ kém văn minh hơn mình?

ducleminh
09-11-2013, 09:56
thường thì văn hóa diễn đàn thì ai cũng có nhưng mấy cái thành phần mà "không làm cứ đòi hưởng" thì cút đi. đọc xong mà tôi thấy hết văn hóa được lên phun ra vậy. chắc giống với suy nghĩ nhiều người nhưng thôi để một mình tôi chui ra chịu gạch là được rồi.
có mấy cái lý luận toàn đi ngược với chân lý, đi ngược với sự phát triển của cả xã hội loài người.
sao không có dự án xây cầu ra hoàng sa để giữ đảo, để mọi người có điều kiện thăm quan được nơi đất thiêng tổ quốc. Cả những người già cả tàn tật hay cả những tên ăn sẵn có thể ra thăm đảo, khỏi phải lênh đênh vài ngày trên biển, mới ra được nơi đó mà thăm quan.

đơn giản vì không có lợi nhuận.

Vậy tôi hỏi bạn, bạn có thời gian đi phượt thì có thể lên, nhưng tôi không có thời gian. Thời gian và sức khỏe đang còn dành để cày cuốc cho bản thân, đóng thuế cho đất nước nhưng tôi cũng muốn một lần được lên đó vậy bạn tính sao?
Hay chỉ những người ham mạo hiểm, có thời gian đi phượt mới được lên vậy?

ducleminh
09-11-2013, 09:58

Bạn bao nhiêu tuổi mà phán người khác thế??? Phán như trẩu tre vậy.
Hàng năm tôi phải nộp thuế TNCN cho đất nước gần trăm củ, ai bảo bạn là tôi không muốn mất nhiều tiền???

WHITE TIGER
09-11-2013, 10:30
Giọng nói nghe trịnh thượng và thiếu hiểu biết thật.
Coi rẻ thanh niên, không rõ bác này mấy chục niên rồi mà phát biểu nghe nguy hiểm thế?
Trên này không có chỗ cho con nít, cho nên không có ai muốn mọi thứ mà ko muốn mất tiền đâu.

Dạ em mới chỉ có 34 tuổi thôi bác ạ.Thế còn bác sinh năm nào và làm nghề gì.Em làm nghề lái xe khách hơn 5 năm phục vụ du lịch,văn hóa,chụp ảnh v.v...Nên em biết nghành du lịch của mình nó ntn.Nỗi khổ khi thấy nguồn tiền của VN đổ ra nước ngoài để du lịch ntn.Người ta sẵn sàng bỏ 400$ đi sang Thái du lịch 6 ngày 5 đêm bằng máy bay 2 chiều và các món hàng giá trị nhỏ nhưng móc túi khách du lịch thậm chí đến đồng cuối cùng.Ngược lại ở VN,có 400$ liệu đi được những đâu,mua được những gì làm quà.Như ngày hôm qua tôi chạy xe tiễn khách Việt,1 gia đình 10 người ra sân bay sang ÚC du lịch,chia nhau mỗi người cầm 5000$ để qua hải quan.Tiền đã chảy ra ngoài,đã thất thoát như thế đấy.Còn du lịch VN,người có tiền cũng không có chỗ để tiêu.Danh thắng được cho là 7 kỳ quan Hạ Long,chạy nửa ngày mới tới(8h đón khách,12h mới tới bến tàu du lịch trên quãng đường 153km).Thác Bản Giốc từ HN đi mất 1 ngày mới tới.HN-Đồng Văn Hà Giang 450km chạy 13h chưa tính thời gian nghỉ v.v.....Nếu so với Thái từ Băng Cốc đến Patayya hơn 150km ông lái xe 50 chỗ chạy hết hơn 2h 1 tý.Người ta phát triển du lịch không khói tốt hơn vì lý do gì,Trong khi VN toàn cái nhất nhưng số khách đến chỉ vài triệu lượt khách quốc tế là du lịch đã hô to khách năm nay hơn năm trước.Đến ngay bây giờ vẫn còn nhiều nơi chưa đi nhưng nhiều người việt thích đi Campuchia,Lào,Sing,Malay.Khi nào các bạn làm du lịch,các bạn sẽ thấy du lịch VN so với các quốc gia chung quanh kém xa ít nhất 20 năm nếu như không muốn nói là tụt hậu

Có bạn nói tớ không hiểu biết,trịnh thượng,các bạn bỏ hết tiền này tiền kia nhiều để đi Fan.Nhưng tớ muốn hỏi các bạn rằng,số tiền đó của các bạn có được bao nhiêu góp vào tiền thuế quốc gia.Các bạn nghĩ mình đang làm du lịch phát triển ư.Không đâu,các bạn cũng như nghành du lịch không góp phần khai thác các điểm du lịch để thu hút công nghiệp không khói.Các bạn ngẫm xem,các bản bỏ 1,6t đến 2t cho 1 chuyến leo Fan.Các bạn thử tính xem có bao nhiêu tiền của các bạn được đóng thuế cho nhà nước.Tôi chạy xe du lịch phục vụ du lịch tôi đã đóng góp thuế cho nhà nước,khách ngủ đúng số người cho 1 phòng,tiền phòng nghỉ khách sạn hay nhà nghỉ khách sạn phải đóng thuế.ĂN trong quán ăn,nhà hàng,họ cũng phải đóng thuế v.v...Các bạn có biết tiền thuế đóng góp đi đâu không,các bạn chỉ bỏ tiền nuôi 1 bộ phận nhỏ không phải đóng thuế vậy đóng góp kiểu gì mà các bạn bảo bỏ nhiều tiền.Các bạn cũng nên biến mình thành 1 mắt xích để kiếm lại nguồn lợi cho quốc gia.Nên người ta nói không sai về tính xấu của người Việt:Không có tính hợp tác,tính hợp tác thấp.Tính đố kỵ cao,mà tính đố kỵ cao người ta thường hay nhân danh nhưng bản chất là đố kỵ không muốn người khác được như mình.Độ khó hiểu rất cao nên nên người việt hay nói 1 đằng làm 1 nẻo

Còn các bạn có biết những người làm du lịch như tôi khốn khổ khốn nạn vì dân phượt không.Đi vào chụp ảnh thì người ta bây giờ không cho vào hoặc có cho vào nhưng lấy tiền,không còn mức thân thiện như mấy năm trước.Các bạn biết tại sao không,tớ chỉ được nghe lại từ người ta nói:thỉnh thoảng trong ngày cứ có 1 lũ áo đỏ sao vàng đầu quấn khăn nhảy vào vườn cây của người ta chup.Nằm lên cây,nhổ cây v.v.. và cứ làm như cỏ dại mọc ven đường mà nhảy vào hái.Điển hình Mộc Châu nhá,cấm quay phim chụp ảnh du lịch ở đồi chè Đài Loan đẹp nhất MC.Rồi cải bây giờ chả còn cái từ bạt ngàn từ đầu thung lũng đến tận cuối.Vì trong số các bạn đã có những người góp phần làm hỏng du lịch.Rồi năm nay tam giác mạch Hà Giang,vào chụp ảnh á,thu tiền.Phải thu tiền chứ không còn miễn phí.Chắc các bạn biết tại sao

Các bạn nói cáp treo phá cảnh quan.Các bạn đi Yên Tử vào 1 ngày nắng xem,cây xanh cao vài chục mét vẫn ở dưới cáp treo.Các bạn nhìn Yên Tử xem,rất sạch sẽ và văn minh.Nếu so với Chùa Hương thì chùa Hương rác nhiều hơn YT vì người ta tiện tay vứt luôn xuống vực.Còn YT đường đi đều dễ lấy nên đội thu gom rác làm việc rất hiệu quả nên sạch sẽ.Còn nếu so hiện tại ở Fan các bạn đi thấy sạch sẽ nhưng không hẳn thế đâu,các bạn không thấy rác thôi chứ người ta thải ra nó vẫn ở đó không ai nhặn

ducleminh
09-11-2013, 13:45
Dạ em mới chỉ có 34 tuổi thôi bác ạ.Thế còn bác sinh năm nào và làm nghề gì.Em làm nghề lái xe khách hơn 5 năm phục vụ du lịch,văn hóa,chụp ảnh v.v...Nên em biết nghành du lịch của mình nó ntn.Nỗi khổ khi thấy nguồn tiền của VN đổ ra nước ngoài để du lịch ntn.Người ta sẵn sàng bỏ 400$ đi sang Thái du lịch 6 ngày 5 đêm bằng máy bay 2 chiều và các món hàng giá trị nhỏ nhưng móc túi khách du lịch thậm chí đến đồng cuối cùng.Ngược lại ở VN,có 400$ liệu đi được những đâu,mua được những gì làm quà.Như ngày hôm qua tôi chạy xe tiễn khách Việt,1 gia đình 10 người ra sân bay sang ÚC du lịch,chia nhau mỗi người cầm 5000$ để qua hải quan.Tiền đã chảy ra ngoài,đã thất thoát như thế đấy.Còn du lịch VN,người có tiền cũng không có chỗ để tiêu.Danh thắng được cho là 7 kỳ quan Hạ Long,chạy nửa ngày mới tới(8h đón khách,12h mới tới bến tàu du lịch trên quãng đường 153km).Thác Bản Giốc từ HN đi mất 1 ngày mới tới.HN-Đồng Văn Hà Giang 450km chạy 13h chưa tính thời gian nghỉ v.v.....Nếu so với Thái từ Băng Cốc đến Patayya hơn 150km ông lái xe 50 chỗ chạy hết hơn 2h 1 tý.Người ta phát triển du lịch không khói tốt hơn vì lý do gì,Trong khi VN toàn cái nhất nhưng số khách đến chỉ vài triệu lượt khách quốc tế là du lịch đã hô to khách năm nay hơn năm trước.Đến ngay bây giờ vẫn còn nhiều nơi chưa đi nhưng nhiều người việt thích đi Campuchia,Lào,Sing,Malay.Khi nào các bạn làm du lịch,các bạn sẽ thấy du lịch VN so với các quốc gia chung quanh kém xa ít nhất 20 năm nếu như không muốn nói là tụt hậu

Có bạn nói tớ không hiểu biết,trịnh thượng,các bạn bỏ hết tiền này tiền kia nhiều để đi Fan.Nhưng tớ muốn hỏi các bạn rằng,số tiền đó của các bạn có được bao nhiêu góp vào tiền thuế quốc gia.Các bạn nghĩ mình đang làm du lịch phát triển ư.Không đâu,các bạn cũng như nghành du lịch không góp phần khai thác các điểm du lịch để thu hút công nghiệp không khói.Các bạn ngẫm xem,các bản bỏ 1,6t đến 2t cho 1 chuyến leo Fan.Các bạn thử tính xem có bao nhiêu tiền của các bạn được đóng thuế cho nhà nước.Tôi chạy xe du lịch phục vụ du lịch tôi đã đóng góp thuế cho nhà nước,khách ngủ đúng số người cho 1 phòng,tiền phòng nghỉ khách sạn hay nhà nghỉ khách sạn phải đóng thuế.ĂN trong quán ăn,nhà hàng,họ cũng phải đóng thuế v.v...Các bạn có biết tiền thuế đóng góp đi đâu không,các bạn chỉ bỏ tiền nuôi 1 bộ phận nhỏ không phải đóng thuế vậy đóng góp kiểu gì mà các bạn bảo bỏ nhiều tiền.Các bạn cũng nên biến mình thành 1 mắt xích để kiếm lại nguồn lợi cho quốc gia.Nên người ta nói không sai về tính xấu của người Việt:Không có tính hợp tác,tính hợp tác thấp.Tính đố kỵ cao,mà tính đố kỵ cao người ta thường hay nhân danh nhưng bản chất là đố kỵ không muốn người khác được như mình.Độ khó hiểu rất cao nên nên người việt hay nói 1 đằng làm 1 nẻo

Còn các bạn có biết những người làm du lịch như tôi khốn khổ khốn nạn vì dân phượt không.Đi vào chụp ảnh thì người ta bây giờ không cho vào hoặc có cho vào nhưng lấy tiền,không còn mức thân thiện như mấy năm trước.Các bạn biết tại sao không,tớ chỉ được nghe lại từ người ta nói:thỉnh thoảng trong ngày cứ có 1 lũ áo đỏ sao vàng đầu quấn khăn nhảy vào vườn cây của người ta chup.Nằm lên cây,nhổ cây v.v.. và cứ làm như cỏ dại mọc ven đường mà nhảy vào hái.Điển hình Mộc Châu nhá,cấm quay phim chụp ảnh du lịch ở đồi chè Đài Loan đẹp nhất MC.Rồi cải bây giờ chả còn cái từ bạt ngàn từ đầu thung lũng đến tận cuối.Vì trong số các bạn đã có những người góp phần làm hỏng du lịch.Rồi năm nay tam giác mạch Hà Giang,vào chụp ảnh á,thu tiền.Phải thu tiền chứ không còn miễn phí.Chắc các bạn biết tại sao

Các bạn nói cáp treo phá cảnh quan.Các bạn đi Yên Tử vào 1 ngày nắng xem,cây xanh cao vài chục mét vẫn ở dưới cáp treo.Các bạn nhìn Yên Tử xem,rất sạch sẽ và văn minh.Nếu so với Chùa Hương thì chùa Hương rác nhiều hơn YT vì người ta tiện tay vứt luôn xuống vực.Còn YT đường đi đều dễ lấy nên đội thu gom rác làm việc rất hiệu quả nên sạch sẽ.Còn nếu so hiện tại ở Fan các bạn đi thấy sạch sẽ nhưng không hẳn thế đâu,các bạn không thấy rác thôi chứ người ta thải ra nó vẫn ở đó không ai nhặn

Hay!
Mà cụ là Quang Anh bên OF phải không? Lúc nãy hiểu nhầm ý cụ.

tvkokakola
09-11-2013, 13:55
Cáp treo sẽ chở 1 lượng người rất lớn lên đỉnh Fanxiphan, kèm theo đó là rất nhiều rác thải và rác thải từ mái nhà Đông Dương sẽ được mưa đem trả lại ....:(

rất đồng ý với ý kiến của bạn.

cuongnm
09-11-2013, 15:56
Ý nghĩa của việc leo Phan là vượt qua chính mình, là cảm giác chinh phục chứ cái nóc nhà Đông Dương đẹp đẽ gì cho cam. Giờ có cáp treo lên đó, ý nghĩa mất đi dự là Phan rồi sẽ chẳng ai leo lên nữa.

Nheva
09-11-2013, 18:23
Ý nghĩa của việc leo Phan là vượt qua chính mình, là cảm giác chinh phục chứ cái nóc nhà Đông Dương đẹp đẽ gì cho cam. Giờ có cáp treo lên đó, ý nghĩa mất đi dự là Phan rồi sẽ chẳng ai leo lên nữa.
Bạn thấy ý nghĩa của việc leo Phan là "vượt qua chính mình, là cảm giác chinh phục".
Nhưng người khác lại thấy ý nghĩa đơn giản là đã được đứng ở điểm cao nhất ngắm trời mây núi rừng.
Bạn thấy "cái nóc nhà Đông Dương đẹp đẽ gì cho cam", nhưng người khác lại thấy đẹp long lanh.

Sao lại cứ áp đặt khẩu vị, thị hiếu của mình cho người khác vậy?
Các bạn trẻ trung mà suy nghĩ bảo thủ độc đoán quá.
Các bạn mà có tí quyền hành thì chết dân nhỉ: Phải chơi thế này, phải ăn thế kia, đến cảm xúc khi ngắm cảnh thiên nhiên cũng phải theo chỉ dẫn của một nhóm nhỏ nào đó (như nhóm phượt của các bạn chẳng hạn). Sợ quá đi
Có bạn lại còn kêu ca rằng "thế là từ nay Fanxipan dành cho tất cả mọi người à".
Xin hỏi : tại sao không? Các bạn lấy quyền gì để cho rằng Fanxipan chỉ là dành cho một nhóm nhỏ các bạn "phượt" - những người có đủ sức và thời gian để leo bộ?
Thật là ích kỷ và ngạo mạn vô lối

uranus90
10-11-2013, 00:32
Để phát triển Sapa, mở rộng dịch vụ du lịch, tạo công ăn việc làm, nâng cao đời sống của bà con chứ để làm gì. Hay cứ lên Sapa là phải gặp dân tộc lam lũ, trẻ em nheo nhóc đi xin từng đồng tiền của khách du lịch, các bọn phượt thấy dân tộc là tránh xa vì sợ bẩn, vì sợ vòi vĩnh, về viết fb kêu thương bà con quá, xong up ảnh tự sướng với chả tự hào vì leo đỉnh Fans về mới là đúng ??

Nói chung bảo cái bọn phượt phần đông là ích kỷ cũng chẳng sai, đóng góp cho xã hội thì ít nhưng mức độ đòi hỏi thì vô đối, người khác làm thì nghi ngờ rồi quy chụp đủ thứ cho họ, ra cái vẻ mình am hiểu và có quyền phán xét xã hội.

Cái núi Phú Sĩ biểu tượng của Nhật nó cũng làm cáp treo đấy, sao không ai kêu nhỉ???
Tuy bạn có hơi nặng lời nhưng đồng ý với quan điểm của bạn, không thể lấy cái lạc hậu cái nghèo khó của ng dân nơi đây ra làm thú vui cho dân phượt mãi được. chúng ta vui nhưng dân ở đây họ có cảm thấy vui thấy hài lòng với cuộc sống khó khăn, với sự hoang sơ của họ hay ko?

Vo_thuong
10-11-2013, 02:28
Theo chủ kiến của em thì cái topic này được bác chuoiviet (-một người yêu thích, đã và đang chinh phục, khám phá ) lập ra với mục đích ban đầu là để thể hiện, chia sẻ cảm xúc, nỗi thất vọng của mình với mọi người khi biết tin Xây dựng cáp treo lên Fansipan. Còn việc tranh luận ( hay khảo sát ý kiến của mọi người ) về việc có hay không nên xây cáp treo không hẳn thuộc dụng ý ban đầu của tác giả nhưng đây là việc dễ xảy ra trong topic này (có thể là tất yếu nữa ). Và sự thực là sự tranh luận đang diễn ra khá gay cấn. Em thiết nghĩ việc tranh luận này trên diễn đàn phuot.vn mang tính chất cục bộ hay hơi ít tính khách quan. Đơn giản vì các thành viên thuộc diễn đàn đa số đều là những người luôn mang trong mình cái sở thích khám phá, thích chinh phục (mạo hiểm) và rất yêu thiên nhiên. Nên việc nếu có đa số thành viên phản đối xây dựng cáp treo cũng sẽ là điều dễ hiểu.

Em giả thiết tình huống ( tiêu cực một chút nhưng vẫn có thể xảy ra ) như sau : Một người vừa phải bỏ ra khoản tiền kha khá, cộng thêm 2-4 ngày đường với một quyết tâm cao độ, sự vất vả, mồ hôi, sự nguy hiểm và đôi khi là cả xương máu để chinh phục thành công nóc nhà của Đông Dương. Ngày hôm sau người này thấy ngay một thằng bạn ( không thích thằng này lắm, vì hay có tính ba hoa, tinh vi ) cũng đang khoe trên fb những tấm hình đặt chân thành công lên đỉnh Fan ...bằng cáp treo. Theo các bạn thì suy nghĩ của người này sẽ thế nào ?... Em thì cũng chả biết thế nào :D Cơ mà em nghĩ cảm xúc của 2 người cùng đặt chân thành công lên đỉnh Fan sẽ khác nhau nhiều. Và chắc là cũng không có cảm xúc nào là đúng, là sai cả. Em thấy mọi người bày tỏ cảm xúc, quan điểm, tranh luận về việc có hay không nên xây cáp treo cũng là điều bình thường, nhưng sao đôi lúc thấy găy gắt quá, có cả nhiều những lời lẽ chỉ trích quyết liệt nữa.

Trong những lí do mọi người đưa ra ủng hộ việc không nên xây cáp treo, lí do : mất đi ý nghia của sự chinh phục, khám phá, em nghĩ không nên đặt quá lớn, nặng nề. Và hình như con đường cho moị người trekking, cho dân muốn thực sự chinh phinh và khám phá thì vẫn còn đó mà, có bị mất đi đâu. Bên cạnh đó em thấy điều cần được chú tâm giải quyết, tranh luận ở đây là sự ảnh hưởng của xây cáp treo với cảnh quan môi trường, hệ sinh thái và lợi ích mà nó đem lại. Đây mới thực sự là điều quan trọng ! Bên cạnh những tiếng nói của người dân hay công đồng phuoter, thì rất cần thiết sự lên tiếng của những người có chuyên môn ( hệ sinh thái, kinh tế môi trường,...).

Em thì cũng còn khá trẻ tuổi, sự hiểu biết, kinh nghiệm còn chưa nhiều nên cũng chưa dám mạnh miệng đưa ra quyết định có hay không nên xây cáp treo ( bác nào nói em ba phải em cũng đành chịu ). Nhưng còn việc xây sân golf thì em mạnh dạn phản đối. Lí do thì thực tế những nơi khác đã có. Việc xây sân golf cần diện tích rất lớn, nếu mà có chặt rừng để xây sân golf thì ôi thôi ... (nhưng chắc là chỉ san mấy cái ruộng bậc thang để trồng cỏ thôi ). Em thấy mọi người lên Sapa là để muốn nhìn thấy cái thị trấn trong sương, cái không khí , thiên nhiên cảnh vật trong lành, dễ chịu với những con người, nét văn hóa hết sức độc đáo. Vậy nên chắc cũng chẳng mấy ai lên đây để chơi golf (dù biết đây chỉ là món bổ trợ ) và đặc biệt là Tây họ đến với Sapa có lẽ khi thấy sân golf họ cũng chỉ thốt lên một tiếng:"OMG!" rồi đi.
Thôi thì em trẻ người non dạ, kiến thức ít, thấy mọi người tranh luận rôm rả quá nên cũng láu táu,xin góp thêm mấy ý kiến như trên.

tranphongkt
10-11-2013, 04:50
ý kiến cá nhân của mình:
1. cái tự hào đứng trên đỉnh đâu phải để đi khoe. nếu để đi khoe thì đường cat cát và sín chải đã k được dân phượt biết đến rộng rãi
2. đỉnh fan cao cũng là niềm tự hào của ng dân việt nam. nhưng leo bộ lên đâu phải ai cũng có điều kiện để thực hiện
3. dân phượt mong muốn tìm đến những nơi có cái đẹp của hoang sơ của nghệ thuật. sau chuyện này những hơi ấy sẽ ít đi. thì những nơi chúng ta đi sẽ càng ý nghĩa hơn.
....
em ủng hộ việc xây cáp treo, hi vọng tuơng lai phim ảnh việt nam sẽ sinh động hơn, vn được nhiều ng biết đến hơn

axionov_nd
10-11-2013, 11:07
Em đọc topic này nhiều nhưng cũng chưa đưa ra ý kiến gì nhiều, nhưng quan điểm của bản thân em là em phản đối mạnh vụ cáp treo này.
Em cũng không dám chắc em có đi Fan nữa hay không? Em đã đi rồi và không cảm xúc nhiều lắm. Nhưng em nghĩ xây cáp có những điều không hợp lý, nó sẽ phá vỡ rừng quốc gia.
1. Có một hệ thống cáp treo trong vùng lõi rừng, và cáp chạy liên tục như vậy sẽ làm thay đổi môi trường sống của động thực vật xung quanh khu vực xây dựng cáp.
2. Chẳng ai bỏ tiền ra để xây cáp cho chỉ mục đích chở khách lên ngắm núi cả. Mà cũng chẳng mấy khách lại có hứng đi lên rồi lại đi xuống chỉ để ngắm đỉnh ngọn núi cả (có lẽ chỉ có những người trẻ thì may ra), chính vì vậy để thúc đẩy du lịch người ta sẽ phải làm cái gì trên đỉnh núi, đó có thể là một ngôi chùa. Nhưng khác với Yên tử còn có sự tích hỗ trợ cho chỉ là chùa đồng rất nhỏ trên đỉnh núi thôi cũng thu hút rất nhiều khách, còn Fan phải chăng sẽ là sự hỗ trợ của quy mô chùa (ngọn tháp cao nhất VN được xây gần đỉnh núi?)
3. Cùng với dự án trên núi sẽ là dự án dưới chân, như sân gold v.v.. nhưng vấn đề là người dân sẽ được hưởng gì, thiệt hại gì từ việc phát triển mở rộng. Cái được trước mắt là họ có thể bán hàng cho khách du lịch, nhưng cuộc sống của họ sẽ bị thay đổi. Em lên Sapa mấy lần, dân mông trên Sapa không còn thuần khiết. Để bán được hàng, những đứa trẻ con lang thang nheo nhóc thậm chí bán hàng một cách phản cảm. Em lên sapa muốn ngồi bên ngồi ăn một bữa mà mấy đứa trẻ bán hàng mời dai như đỉa, không mua không được, mà mua xong chúng cũng có tha đâu vẫn gạ mua tiếp, vừa xua đi được thì lại nhóm khác tới. Kinh tế xã hội bây giờ không phát triển kiểu nhỏ lẻ nữa, việc xây dựng như thế chỉ có lợi cho các tập đoàn đầu tư, họ bỏ vốn và thu lợi, người dân không được nhiều về kinh tế nhưng chịu hậu quả rất nặng nề từ những yếu tố khác. Ô nhiễm môi trường, thay đổi tập quán sống v.v..
4. Có bạn nói về sự bình đẳng, đỉnh Fan là của mọi người? Vậy sự bình đẳng ấy được đánh giá như thế nào?
Trước kia các bạn bảo rằng có người leo được có người không leo được làm cáp cho bình đẳng, ai cũng được lên núi. Nhưng khi có cáp rồi, con đường bộ ở Fan liệu còn được đầu tư (em không nói đến việc làm bê tông hóa nó, mà chỉ là đảm bảo những yếu tố cần thiết về an toàn thôi). Khi có cap rồi, sự bình đẳng ấy có khi được đánh giá trên đồng tiền, những người lên trên ấy ai có nhiều tiền thì được hưởng nhiều dịch vụ, còn những ai không có thì ... vẫn được quyền bình đẳng để ngắm núi đấy thôi.
5. Còn điều này nữa, em nói thật (không biết có phải em ích kỷ quá không), nhưng em nghĩ con người sinh ra có người may mắn và có người không may mắn. Đừng bao giờ so sánh giữa một đứa trẻ được sinh ra ở Đồng bằng và miền núi, ở nhà giàu và nhà nghèo. Bởi vì tạo hóa chẳng công bằng, thì con người âu cũng đừng nói lý thuyết để mà làm gì. Có khoảng 10 cái cáp treo từ các hướng lên Sapa thì theo các bác dân ở dưới chân Hoàng Liên Sơn có giàu lên không? Liệu có thêm 5,7 cái sân gold, vài cái Resort thì dân ở đấy cũng có Iphone, Ipad, Canon xin để dùng như ở Hà Nội không? Liệu có thêm vài cái dự án đấy thì Sapa có phát triển ngang Hà Nội được không.
6. Với quan điểm của em, cái quan trọng nhất là phải bảo vệ môi trường, quy hoạch cần rõ ràng và đừng bao giờ xâm hại đến rừng quốc gia, đấy là báu vật cần gìn giữ. CÒn để người dân giàu lên, hãy làm những dự án để cho người dân phát triển vừa mang tính văn hóa, vừa mang lại thu nhập ổn định cho người dân. Vùng quanh Sapa, những việc có thể làm để phát triển người dân là đồng bộ cơ sở hạ tầng dân cư, tạo công ăn việc làm ổn định cho người dân. Ở Sapa bây giờ chưa có cái gì mang tính biểu tượng du lịch, cần phải tạo ra những sản vật mang đặc trưng núi rừng cho dân làm, đồng thời giữ truyền thống của người dân, đừng để những dân tộc miền núi mất đi bản sắc văn hóa của mình.
Dân mình còn nghèo quá, nhất là ở miền núi, em nghĩ điều đầu tiên nên làm là xây dựng, gia cố trường học, trạm xá, nhà văn hóa, sân chơi cho trẻ cái đó mới là lâu dài.
Còn thực trạng ở VN hiện nay, mấy cái siêu dự án bảo là phục vụ xã hội chẳng qua chỉ là của mấy ông lắm tiền dùng tiền can thiệp vào mọi nơi để làm giàu mà thôi. Còn hậu quả về xã hội thì chỉ có người dân ở đấy chịu hậu quả nhiều nhất.

sapattvnol
10-11-2013, 16:18
Những dòng cảm xúc không nói nên lời.... Xin gửi một lời cảm ơn chân thành nhất tới tất cả mọi người...
Cám ơn ông anh, cảm ơn các anh - các chị trong đoàn, cảm ơn bạn thân mến, cảm ơn cô em gái - người đã rất nghị lực vượt qua mọi thử thách
Tất cả đã cho tôi những ngày tháng thật tuyệt vời!
... Hòa cũng những nỗi nhớ không thể quên
... Hòa cùng những giọt mồ hôi vất vả và nụ cười hạnh phúc trên môi
... Hòa cùng tình cảm anh em thắm thiết
.... và... hòa cùng những giọt nước mắt của ai đó đã khóc....
Tôi lại muốn ngồi đây và hát cùng mọi người bên ánh lửa hồng trong đêm lạnh giá, muốn hát thật to rằng tôi đã rất hạnh phúc
Ánh mắt trìu mến, cái nắm tay thật khẽ, một lời động viên.... và hơn hết đó là ý chí quyết tâm của tất cả. Hãy biết quý giá những gì cuộc sống đã ban tặng, hãy cố gắng để chúng ta sẽ là những người chiến thắng...

Những dòng cảm súc nay chỉ còn là kỷ niệm đẹp của một thời của chúng ta đi qua .... Chúng ta hãy cùng nhau vượt qua mọi khó khăn và cùng nhau nắm chặt tay nhau trên những con đường dài ....

sapattvnol
10-11-2013, 16:23
http://www.youtube.com/watch?v=jokYAQJlSvY

haanh167
10-11-2013, 19:03

Thứ nhất là, việc nộp thuế với việc bỏ tiền ra là 2 khái niệm khác nhau, không nen so sánh. Dân trên đó nghèo, tôi bỏ tiền ra thuê họ làm Porter, cũng là việc rất đáng làm, thêm thu nhập phụ cho người dân, đâu cần thuế với má?
Bạn nên nhớ răng những tiêu chí như vậy cũng nằm trong tính toán hiệu quả du lịch, chứ không phải chỉ riêng những khoản ghi ra thành hóa đơn mới được tính trong lợi nhuận của Du lịch nhé. Khi lập báo cáo hiệu quả kinh tế cho dự án, không thể ko xét tới vc người dân trong vùndduwwocj lợi gì , chứ ko chỉ là thu bao nhiêu thuế.
Những khoản bỏ ra từ xé tàu vé xe, mua đồ du lịch cũng là đóng góp cho nhà nước cả, không lẽ chúng tôi ăn cắp được những khoản đó chắc? Hình như bạn nhầm lẫn giữa đóng góp cho Nhà nước và đóng góp cho 1 Tỉnh thì phải.

Còn việc dân Phượt hái hoa bẻ cành không phải là không có, nhưng nó là số ít của những người không có ý thức mà thôi, không thể lấy đó làm điển hình. Nếu không có dân Phượt lũ lượt đổ về Fan ấy mà, thì xin lỗi bạn, còn lâu năm nữa cái dự án cáp treo mới có , vì làm gì có ai chú ý đâu?

asian4you
10-11-2013, 21:32
Rất tiếc trong bài toán kinh tế về du lịch không bao giờ có các nhóm phượt trong đó, còn vì sao thì chắc ai cũng biết. Và tuyến cáp treo ấy cũng không phải vì dân phượt mới có và cũng không phải mục đích làm ra của nó nhằm vào các dân phượt. Còn nữa "kho báu" thì phải sử dụng thì nó mới mang lại hiệu quả chứ không phải để đó rồi cất đi. Và mình cũng chả tin Sun Group lắm tiền đến nỗi vứt 4400 tỉ đồng vào đó mà không tính toán đến các vấn đề về cảnh quan, về môi trường để rồi không thể thu hút khách du lịch đến đó. Thân.

cuongnm
11-11-2013, 20:52
Bạn thấy ý nghĩa của việc leo Phan là "vượt qua chính mình, là cảm giác chinh phục".
Nhưng người khác lại thấy ý nghĩa đơn giản là đã được đứng ở điểm cao nhất ngắm trời mây núi rừng.
Bạn thấy "cái nóc nhà Đông Dương đẹp đẽ gì cho cam", nhưng người khác lại thấy đẹp long lanh.

Sao lại cứ áp đặt khẩu vị, thị hiếu của mình cho người khác vậy?
Các bạn trẻ trung mà suy nghĩ bảo thủ độc đoán quá.
Các bạn mà có tí quyền hành thì chết dân nhỉ: Phải chơi thế này, phải ăn thế kia, đến cảm xúc khi ngắm cảnh thiên nhiên cũng phải theo chỉ dẫn của một nhóm nhỏ nào đó (như nhóm phượt của các bạn chẳng hạn). Sợ quá đi
Có bạn lại còn kêu ca rằng "thế là từ nay Fanxipan dành cho tất cả mọi người à".
Xin hỏi : tại sao không? Các bạn lấy quyền gì để cho rằng Fanxipan chỉ là dành cho một nhóm nhỏ các bạn "phượt" - những người có đủ sức và thời gian để leo bộ?
Thật là ích kỷ và ngạo mạn vô lối
Em xin thưa với bác mấy điều sau:
1-Đây là một diễn đàn, và top này mở ra để mọi người vào bàn luận. Không ai có thể, và có quyền áp đặt được khẩu vị, thị hiếu của mình cho người khác. Nếu có, em khẳng định đó là do bác nghĩ, bác tưởng vậy.
2-Cái việc bảo thủ độc đoán chắc bác tự tưởng tượng và chụp mũ. Và khi bác bảo những ý kiến nêu ra là "bảo thủ, chụp mũ" nghĩa là theo ý bác mới đúng? Thế thì bác không bảo thủ, không độc đoán?
3-"Các bạn mà có tí quyền hành thì chết dân nhỉ: Phải chơi thế này, phải ăn thế kia": Xin thưa, nếu chỉ vì nêu ý kiến cá nhân của mình mà được bác tiếp tục chụp mũ thế này, em cũng nghi ngờ không hiểu bác có tí quyền hành thì thế nào?
Nói tóm lại, em thấy bác hơi vô lý khi chụp mũ tất cả các ý kiến mà bác không ưa. Nếu thế này em nghĩ bác nên đóng cửa ở nhà vui vẻ với nhau,chẳng cần lập diễn đàn, mở top làm gì.

Nheva
12-11-2013, 10:10
Em xin thưa với bác mấy điều sau:
1-Đây là một diễn đàn, và top này mở ra để mọi người vào bàn luận. Không ai có thể, và có quyền áp đặt được khẩu vị, thị hiếu của mình cho người khác. Nếu có, em khẳng định đó là do bác nghĩ, bác tưởng vậy.
2-Cái việc bảo thủ độc đoán chắc bác tự tưởng tượng và chụp mũ. Và khi bác bảo những ý kiến nêu ra là "bảo thủ, chụp mũ" nghĩa là theo ý bác mới đúng? Thế thì bác không bảo thủ, không độc đoán?
3-"Các bạn mà có tí quyền hành thì chết dân nhỉ: Phải chơi thế này, phải ăn thế kia": Xin thưa, nếu chỉ vì nêu ý kiến cá nhân của mình mà được bác tiếp tục chụp mũ thế này, em cũng nghi ngờ không hiểu bác có tí quyền hành thì thế nào?
Nói tóm lại, em thấy bác hơi vô lý khi chụp mũ tất cả các ý kiến mà bác không ưa. Nếu thế này em nghĩ bác nên đóng cửa ở nhà vui vẻ với nhau,chẳng cần lập diễn đàn, mở top làm gì.
Bạn hãy xem lại chính ý kiến ở trang trước của bạn và của một số bạn phản đối cáp treo ở trên nhé:
Bạn (và một số người khác) phản đối cáp treo vì cho rằng phải tự leo bộ mới là hay và chê là đi bằng cáp thì ko có ý nghĩa
Còn những người ủng hộ cáp treo (trong đó có tôi) không cho rằng chỉ đi cap mới là hay và đẹp, mà càng không chê bai hay phản đối những người leo bộ nhé. Chúng tôi đã nói rõ dù có cáp treo thì nó có chặn đường leo bộ đâu. Ai có điều kiện thì cứ leo bộ cơ mà.
Bạn đã thấy rõ sự khác nhau giữa tôi và bạn chưa?
Bạn cứ khăng khăng chỉ có tự leo mới là chinh phục khám phá, mới là hay và đúng.
Còn tôi thì chấp nhận cả hai phương cách: cả leo bộ lẫn cáp treo, tùy hoàn cảnh, sức khỏe, thị hiếu.
Tôi không khẳng định cách nào hay hơn cách nào cả.
Vậy ai là người tôn trọng sự khác biệt, ai là người độc đoán áp đặt khẩu vị ? Tự xét đi!

mihtua
12-11-2013, 10:50
Mình là mình rất sợ các bạn nào cứ động 1 tí là "Phượt là phải thế này, phải thế kia, như thế mới là chất, mới là bản lĩnh, bla bla...", với mình đấy chỉ là cách các bạn tự nâng quan điểm lên để cảm thấy mình đã làm được những việc to tát, những việc khác người, là dám sống thật với bản thân,... nhìn đời với con mắt kiêu ngạo, động 1 tí là kêu chưa đi thì biết cái gì mà nói. Trong khi với rất nhiều người khác thì nó chỉ là 1 việc bình thường với cách tiếp cận khác với góc nhìn của họ, với họ việc leo Fan chẳng có gì quan trọng, họ quan tâm đến các vấn đề kinh tế, lo lắng cho gia đình, cho xã hội, với họ mấy cái bọn thích phượt chỉ là bọn ích kỷ chỉ biết sống cho riêng mình, là lối sống bầy đàn, đua đòi được huyễn hoặc khoác lên cái áo mĩ miều sống là chính mình, là chinh phục, vượt qua bản thân.

Ở VN cứ cái gì quá cũng đều từ tốt rồi biến chất thay đổi theo chiều hướng tiêu cực, từ xưa những người thích đi chơi cũng nhiều nhưng luôn trầm lặng và có ý thức, không huyên hoang khoe mẽ như vài năm gần đây, nói đến phượt bây giờ xã hội chỉ toàn nhìn với con mắt ác cảm.

ZinSoLonely
12-11-2013, 11:02
1 chủ đề khá căng thẳng và rất nhiều ý kiến trái chiều. Thực sự thì em rất hụt hẫng khi đọc được cái thông tin này cách đây chưa lâu. Phải nói thế nào đây nhỉ. Em là 1 ng chưa được chinh phục đỉnh Fansipan, và em cũng đang có kế hoạch để chinh phục nó. Thực sự thi từ trước đến nay em chưa bao giờ có thể tưởng tượng ra được là lại có thể leo Fansipan bằng cáp treo @@ . Có rất nhiều ý kiến, người thì ủng hộ , người thì phản đối. Riêng em thì em xin được nêu ra vài " ngu ý " của mình. Phải nói luôn là em " phản đối " :
1, Việc xây dựng cáp treo sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến môi trường, cảnh quan của Fansipan. Em thì em cũng chẳng biết nhiều về luật bảo hộ rừng quốc gia , nhưng cô giáo em nói là ngay cả cái vườn quốc gia Cúc Phương thì Việt Nam cũng đã sai luật khi mà mở thẳng đường bê tông vào giữa rừng , trong khi các vườn quốc gia nước ngoài thì khu vực đó là khu vực cấm . Việc xây dựng cáp treo sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến môi trường , địa hình của đỉnh Fansipang và vườn quốc gia Hoàng Liên Sơn. Đấy là còn chưa kể có cáp treo , lượt khách du lịch sẽ tăng lên, và em nói thật k phải chụp mũ nhưng ý thức bảo vệ môi trường của người Việt Nam nói chung thì mng cũng thấy được rồi đấy ạ. Cứ 10 ng thì may ra được 1, 2 người bỏ rác đúng nơi quy định.
2,Việc xây dựng cáp treo sẽ kéo theo rất nhiều dịch vụ ăn theo , sẽ càng làm hủy hoại cảnh quan , và làm " thương mại hóa " việc chinh phục đỉnh Fansipan. Còn chưa kể đến các nạn chặt chém , các tệ nạn xã hội có thể phát sinh.
3, Ai dám đảm bảo là khi xây cáp treo , cùng vs các công trình kia thì đời sống của bà con dân tộc sẽ đc khá lên . Hay toàn là bà con dân tộc " kinh " khá lên ? Em thấy đời sống của bà con dân tộc còn bị ảnh hưởng khá nhiều là khác . Vì 1 khi đã bỏ ra số tiền lớn như thế để đầu tư , họ hẳn sẽ đặt mục đích lợi nhuận lên hàng đầu , và việc mà họ sẽ có những gian hàng lưu niệm , những của hàng bán đồ ý hệt dưới chợ Sapa là điều k thể tránh khỏi. Và chắc hẳn là với một bộ phận k nhỏ những khách đi cáp treo lên Fansipan thì việc này quá là tiện lợi rồi. Họ chẳng việc gì phải đi ra chợ Sapa làm gì cho xa xôi , chỉ việc ngồi cáp treo lên đỉnh chụp ảnh , đi xuống rồi ngay dưới chân cáp treo là có những cửa hàng như thế , sạch sẽ , khang trang, vào mua xong lại ra ngay những khách sạn , nhà nghỉ gần đó ăn uống nghỉ ngơi. Thế là xong .
4, Các bác cứ nói là dân phượt đi k tốn kém , nhưng bạn bè , anh chị em đi mỗi chuyến cũng hết 2 đến 3 triệu . Em tính là nó còn cao hơn cái giá phải trả cho việc đi cáp treo đấy khá nhiều đấy ạ . Và trong 2 ,3 triệu mà dân phượt bỏ ra cho mỗi chuyến đi đấy thì có những khoản phí gì nào , nào là tiền nộp cho bql , tiền thuê các anh porter , vậy đấy k phải là nguồn lợi cho cư dân địa phương à ? Còn nếu đi cáp treo thì dân địa phương sẽ thu được gì , em không dám nói là không được thì , nhưng theo suy nghĩ thiển cận của em là chẳng cải thiện được hơn là bao nhiêu.
5, Đấy là em chưa nói đến cái hơi ích kỷ 1 tí là việc làm mất ý nghĩa của việc vượt qua chính mình , chinh phục thử thách. Nhiều bác cũng ns r , và em thật sự là k thể tưởng tượng nổi khi mà mấy đứa con gái ăn mặc cũn cỡn , cong cớn , những thằng đầu xanh đầu đỏ ăn mặc thì style này style nọ đứng trên đỉnh Fan õng a õng ẹo , tạo đủ các loại dáng " chối k tả nổi " để pose ảnh về khoe . Em cũng thích ăn mặc đẹp , tóc em cũng nhuộm , nhưng em leo Fan k phải để pose ảnh về khoe chiến tích , mà em leo Fan để ngắm nhìn đất nước , để chinh phục nó , để vượt qua chính mình .
6, Vẫn là ý thức của khách , tháng trước em đọc được bài báo về vụ cháy ngôi nhà lang cuối cùng của người Mường trên Mai Châu mà em xót xa và bức xúc quá bác ạ . Và em được biết 4 người đấy đều là cán bộ , công chức của tỉnh Hòa Bình . Vậy mà họ có những hành động như vậy. Liệu với số người 1 ngày lên nhiều như thế, có ai tiện tay làm mồi lửa , hoặc chỉ là vô tình nhưng cũng gây ra hậu quả khôn lường k nhỉ. 1 điều nữa là đỉnh Fansipan địa hình thế nào thì mọi người đều biết , đất đá thế nào mọi ng chắc cũng biết , hàng năm mưa lũ thì sạt lở là điều thường thấy , lũ quét cũng có , khí hậu khắc nghiệt , vậy liệu đi cáp treo có an toàn hơn trek không ? Liệu cơ sở hạ tầng đầu tư có bảo đảm an toàn cho khách không ?
7, Em cũng chưa biết rõ được toàn bộ kế hoạch ( biết thế quái nào được ) như việc họ đặt chân cột tháp ở đâu , rồi sẽ quy hoạch thế nào nhưng em thấy nó cực kỳ bất cập ạ.
Đây là những suy nghĩ bộc phát lúc này của em. Em văn dốt , nên ngôn từ không được chau chuốt , nghĩ đến đâu viết đến đấy nên việc trùng lặp ý sợ khó tránh khỏi. Chỉ là em đang bức xúc , hụt hẫng và hoang mang nên có đôi dòng muốn chia sẻ với các bác. Có gì không phải mong các bác lượng thứ bỏ qua cho

cuongnm
12-11-2013, 11:04
@Nheva: trong khi em đưa ra ý kiến "của mình" gọi là thêm đũa bát trong top, hay ví như một món trong cả tá các món buffet ai ăn thì tùy, thì bác lại cho rằng thiên hạ nên ăn tất cả các món trong cái bữa buffet ấy, và sau đó bác bảo như bác mới tôn trọng khác biệt, mới dung hòa đủ thứ, và mấy cái đứa rụt rè mời "các bác thấy ý kiến em đưa thế nào" thành ra "đứa nào không ăn món tao tao đấm phát chết luôn" thì thật em không biết nói làm sao.
Có lẽ bác đang nhầm lẫn giữa việc "đưa ý kiến" và "bắt buộc làm theo", vì trên cái diễn đàn ảo này, chỉ có sở thích hoặc chân lý mới khiến người ta "làm theo" thôi ạ.

Nheva
12-11-2013, 11:20
Bạn thật có vấn đề về đọc hiểu cuongnm ạ. Chúng ta có vẻ không nói cùng một thứ tiếng.
Ta ngừng tranh luận ở đây nhé:)

cuongnm
12-11-2013, 16:35
:D à vâng, lại vấn đề đọc hiểu. Thôi em cũng không muốn tranh luận với bác làm gì.

haanh167
12-11-2013, 17:37
Mình là mình rất sợ các bạn nào cứ động 1 tí là "Phượt là phải thế này, phải thế kia, như thế mới là chất, mới là bản lĩnh, bla bla...", với mình đấy chỉ là cách các bạn tự nâng quan điểm lên để cảm thấy mình đã làm được những việc to tát, những việc khác người, là dám sống thật với bản thân,... nhìn đời với con mắt kiêu ngạo, động 1 tí là kêu chưa đi thì biết cái gì mà nói. Trong khi với rất nhiều người khác thì nó chỉ là 1 việc bình thường với cách tiếp cận khác với góc nhìn của họ, với họ việc leo Fan chẳng có gì quan trọng, họ quan tâm đến các vấn đề kinh tế, lo lắng cho gia đình, cho xã hội, với họ mấy cái bọn thích phượt chỉ là bọn ích kỷ chỉ biết sống cho riêng mình, là lối sống bầy đàn, đua đòi được huyễn hoặc khoác lên cái áo mĩ miều sống là chính mình, là chinh phục, vượt qua bản thân.

Ở VN cứ cái gì quá cũng đều từ tốt rồi biến chất thay đổi theo chiều hướng tiêu cực, từ xưa những người thích đi chơi cũng nhiều nhưng luôn trầm lặng và có ý thức, không huyên hoang khoe mẽ như vài năm gần đây, nói đến phượt bây giờ xã hội chỉ toàn nhìn với con mắt ác cảm.

Bác đang ở diễn đàn Phượt, đạt đến độ "Phượt gia" mà sao phát biểu ẩu như vậy nhỉ?
Đang nói chuyện về đam mê bác lại quay sang nói về việc lo lắng kinh tế cho gia đình với xã hội là làm sao? Đam mê là đa mê, còn trách nhiệm làm kinh tế thì ai cũng có chứ đâu phải riêng gì bạn mà phải đưa lên đây trao đổi?
Tôi cũng chưa gặp dẫn chứng nào nói đến việc "nói đến phượt bây giờ xã hội chỉ toàn nhìn với con mắt ác cảm" , cùng lắm thì nhìn với con mắt khó hiểu, khi thấy có 1 hội cứ lang thang nơi nay nơi kia, nhìn có phần bụi bụi, bẩn bẩn giống Tây ba lô...vậy thôi. CHứ Phượt đâu có phải dân ăn cắp mà ác cảm? Thậm chí nhiều nhóm Phượt còn tổ chức làm từ thiện, tặng quà cho trẻ em nghèo vùng cao...

Nếu bạn muốn tránh sự ác cảm thì có lẽ không nên tham gia vào đây thì thích hợp.

mihtua
12-11-2013, 20:45
Bác đang ở diễn đàn Phượt, đạt đến độ "Phượt gia" mà sao phát biểu ẩu như vậy nhỉ?
Đang nói chuyện về đam mê bác lại quay sang nói về việc lo lắng kinh tế cho gia đình với xã hội là làm sao? Đam mê là đa mê, còn trách nhiệm làm kinh tế thì ai cũng có chứ đâu phải riêng gì bạn mà phải đưa lên đây trao đổi?
Tôi cũng chưa gặp dẫn chứng nào nói đến việc "nói đến phượt bây giờ xã hội chỉ toàn nhìn với con mắt ác cảm" , cùng lắm thì nhìn với con mắt khó hiểu, khi thấy có 1 hội cứ lang thang nơi nay nơi kia, nhìn có phần bụi bụi, bẩn bẩn giống Tây ba lô...vậy thôi. CHứ Phượt đâu có phải dân ăn cắp mà ác cảm? Thậm chí nhiều nhóm Phượt còn tổ chức làm từ thiện, tặng quà cho trẻ em nghèo vùng cao...

Nếu bạn muốn tránh sự ác cảm thì có lẽ không nên tham gia vào đây thì thích hợp.

Mình nói ko rõ ý hay bạn ko hiểu nhỉ? Đọc thì đọc hết và nắm ý của cả đoạn chứ bạn ngồi bóc tách câu từ bẻ queo ý mất tg quá. Cái ý mình nói là việc đi lại (xin lỗi mình ko thích từ phượt) cũng chỉ là 1 khía cạnh cuộc sống, cũng như việc đi học, đi làm, chơi thể thao,... Đơn giản thế thôi, đừng có cố ép nó như là 1 cách thể hiện sống, ép nó vào những ý nghĩa cao siêu để nâng bản thân lên, như là 1 chiến tích hay gì gì đấy như khá nhiều bạn bây giờ, động 1 tí là kêu mấy người ko đi thì biết gì mà nói.

Còn dẫn chứng thì đầy, lên HG hay MC mà xem dân bản thấy mấy đứa đầu đội khăn lao vào ruộng thì thế nào, rồi vừa có 1 vụ hấp diêm nữa đấy,... Còn làm từ thiện, công tác xã hội thì ko ăn thua gì đâu, chỉ như muối bỏ bể thôi. Cái tốt ít người biết lắm còn cái gì xấu thì lan rất nhanh, 10 việc tốt cũng chả đc xã hội biết đến bằng 1 việc xấu đâu.

Nheva
12-11-2013, 22:14
@ Haanh167: thế nếu là thành viên của diễn đàn này thì cứ phải nhắm mắt mà khen nhau à?
Không có tinh thần tự phê và phản tỉnh thì không bao giờ khá lên được đâu.

Mihtua nói đúng đấy, các mem trẻ bây giờ cứ thích tự đề cao, huyễn hoặc mình, tưởng rằng "phượt" là cái gì ghê gớm, cao quý hơn người lắm.
Thực ra cũng chỉ là đi đây đi đó, ngao du, điều mà từ ngàn xưa người ta đã làm chán ra rồi.
Mà ở đây có 1 nghịch lý là người càng đi ít, biết ít thì càng to mồm huênh hoang, càng hoắng, phán xét càng ghê.
Người đi nhiều thì thường giấu mình và biết tôn trọng sự khác biệt, không coi cách đi nào là hay hoặc có ý nghĩa hơn cách nào, không tự cho ta là một nhóm gì đặ biệt khác người. Chẳng qua hoàn cảnh và ý thích khác nhau thì có lựa chọn khác nhau thôi

LenNon
12-11-2013, 23:40
Sao chỉ biết bắt bẽ các bạn trẻ về tính cách "phượt" của họ? Đó chỉ là cái thích của cá nhân không liên quan đến việc chống đối xây cáp treo

Vấn đề quan trọng ở đây về vụ xây cáp treo là sự phá hoại thiên nhiên và vẽ đẹp của Fanxiapan!

trangvy
13-11-2013, 00:20
Sao chỉ biết bắt bẽ các bạn trẻ về tính cách "phượt" của họ? Đó chỉ là cái thích của cá nhân không liên quan đến việc chống đối xây cáp treo

Vấn đề quan trọng ở đây về vụ xây cáp treo là sự phá hoại thiên nhiên và vẽ đẹp của Fanxiapan!

Cái cáp treo phá hoại thiên nhiên?

Bác dẫn chứng hộ bao nhiêu phần trăm rừng bị thiệt hại vì cái vụ cáp treo hộ em cái.

Leo rồi thì thôi, ba hoa bốc phét phát mệt. Các cụ làm như các cụ thích leo thì ai cũng phải THÍCH leo mới là 'chuẩn', là ' biết thưởng thức', là 'sành', là 'sỏi'. Tôi ngồi nhà tôi toàn mắng các cụ không biết đọc Shakespeare nên tâm hồn mục nát đấy.

Bản thân em leo thì thấy thích, nhưng thích là thích cái cảm giác chứ còn đẹp thì có ti tỉ cái cũng khác cũng đẹp. Bây giờ có vẻ phượt là trào lưu, là thể hiện bản thân, là khám phá, là cá tính, là cái để đeo lên mồm. Cái chữ phượt nghe nó cũng mệt. Gọi vui mồm thì thích chứ để rồi thành cái danh hão thế này thế nọ với đời thì đúng là quá mệt.

Pmytrung
13-11-2013, 00:59
Rất thích các ý kiến nhiều chiều của các bạn. Các bạn viết rất hay nhưng tôi gửi các bạn bài này đọc để thấy có nhiều cái hay và đang suy nghĩ hơn trước khi viết

http://soha.vn/quoc-te/bai-phat-bieu-day-xuc-dong-cua-truong-doan-cop19-philippines-20131112174206611.htm

Nheva
13-11-2013, 10:13

1/ Bạn LenNon đọc lại các ý kiến từ đầu đã rồi hãy nhận định nhé
Phía trên tôi đã có mấy ý kiến nói về vụ xây cáp treo rồi. Vậy ko cần nhắc lại đúng không?
2/ Đúng là về nguyên tắc thì không nên bàn đến tính cách của "phượt" trẻ ở đây.
Nhưng khốn nỗi chính các bạn "phượt trẻ' ấy lại cứ mang cái tính cách nhóm, cái sở thích nhóm và cá nhân của mình ra làm tiêu chuẩn cho cái sự leo Phan (có ý nghĩa) và vì thế phản đối vụ cáp treo, nên bạn Mihtua mới đề cập đến chuyện ảo tưởng huyễn hoặc của các bạn ấy nhé.
3/ Bạn bảo cáp treo phá hoại thiên nhiên theo nghĩa nào?
Nếu là vì mấy cái cột trụ nó chiếm đất thì cũng không bằng cái con đường của người leo bộ đâu nhé.
Nếu bảo nó phá rừng cũng ko đúng, vì chỉ có mấy khoảnh đất quanh cột, mà sau đó cây lại mọc lên tốt tươi.
Chính những người đi bộ còn chặt cây bẻ cành hơn nhiều.
Bảo nó xả rác thì lại càng không bằng người leo bộ mấy ngày liền đâu. Hơn nữa khi có cáp thì sẽ có hệ thống thùng rác trên các đường đi và dễ quản lý hơn leo bộ (người leo bộ thường xả rác dọc đường và gẩy vào bụi cây, khuất mắt trông coi)
Còn bảo nó làm hỏng view ư?. Vậy xin hỏi các dòng sông đang đẹp một cách tự nhiên, bỗng mọc lên mấy cây cầu, các bạn có thấy nó xấu đi ko? Có thể với người này thì nó xấu, nhưng với người khác nó lại là nét duyên thêm vào sông. Và cái chính là nó cần thiết phục vụ đại chúng, chứ không thể vì cảm giác thẩm mỹ của một số người mà không xây phỏng ạ?
Và tại sao chúng ta cứ phải băn khoăn mãi về làm cáp treo, trong khi khắp nơi trên thế giới người ta vẫn dựng cáp rồi zip line đầy ra ở các thắng cảnh núi rừng kìa (Thụy Sĩ, Nhật, Thái, Trung, Ucraina, India...), có sao đâu, mọi sự đều tốt đẹp cả

MrMilan
13-11-2013, 11:00
Yeah, cơ hội tốt để lên tới đỉnh Fan của mình đây rồi, sau cuộc leo Fan thất bại phải dừng lại ở 2800m năm ngoái vì bão, ta lại có cơ hội để lên đỉnh

axionov_nd
13-11-2013, 23:14
Ngẫm cho cùng, em thấy các bác thật nực cười.
trong khi người ta đang ầm ầm đào móng, đóng cọc ở ngoài kia thì các bác ngồi đây làm anh hùng bàn phím. Em nói thẳng xin lỗi các bác.
Một vấn đề đưa ra bao giờ cũng có 2 quan điểm, nhóm ỦNG HỘ và nhóm PHẢN ĐỐI. Nhóm nào chẳng có cái lý lẽ riêng của mình, bởi cả 2 quan điểm đều có cái đúng cái sai.
Với quan điểm ỦNG HỘ, lý lẽ các bạn đưa ra là giúp dân giảm nghèo đói, giúp những người không có điều kiện leo Fan có thể dễ dàng lên đỉnh.
Với quan điểm PHẢN ĐỐI, các bạn đưa ra những dẫn chứng về vấn đề cảnh quan và môi trường.
................
Nhưng tóm lại thì chuyện cũng đã rồi. Nếu các bạn muốn phản đối một cách kịch liệt thì thay vì cứ ngồi đây tranh luận hãy làm gì đó mạnh mẽ hơn. Còn không thì hãy tập chấp nhận. Thời gian sẽ là câu trả lời, tốt hay xấu thì đến thế hệ con chúng ta sẽ có đáp án chính xác nhất.
Còn chỉ tiếc rằng, con người luôn kêu gọi bảo vệ môi trường nhưng với trình độ xã hội hiện nay của chúng ta, chúng ta chưa thể làm được điều đó. Một ngày nào đó chúng ta có thể biến đổi rác thải thành tất cả những gì ta muốn thì lúc ấy chúng ta mới không cần tác động vào thiên nhiên, còn hiện giờ phải nói là chung ta sống dựa vào thiên nhiên, những gì ta đang có là sức lao động và nguồn tài nguyên. Cứ kêu gọi thì kêu gọi, chẳng qua cũng chỉ là hạn chế được phần nào tốt phần ấy mà thôi.
..................

hailong
14-11-2013, 00:12
đã tìm được nhiều niềm vui mới thay thế fan, sapa.
đỡ phải cãi cọ cho mẹt !
haz

hailong
14-11-2013, 00:16
đợi xây xong cáp rùi đi lên đó ỵ phát ở 2800 rồi quay về cho mát cả người
hí hí

mihtua
14-11-2013, 07:28
Ngẫm cho cùng, em thấy các bác thật nực cười.
trong khi người ta đang ầm ầm đào móng, đóng cọc ở ngoài kia thì các bác ngồi đây làm anh hùng bàn phím. Em nói thẳng xin lỗi các bác.
Một vấn đề đưa ra bao giờ cũng có 2 quan điểm, nhóm ỦNG HỘ và nhóm PHẢN ĐỐI. Nhóm nào chẳng có cái lý lẽ riêng của mình, bởi cả 2 quan điểm đều có cái đúng cái sai.
Với quan điểm ỦNG HỘ, lý lẽ các bạn đưa ra là giúp dân giảm nghèo đói, giúp những người không có điều kiện leo Fan có thể dễ dàng lên đỉnh.
Với quan điểm PHẢN ĐỐI, các bạn đưa ra những dẫn chứng về vấn đề cảnh quan và môi trường.
................
Nhưng tóm lại thì chuyện cũng đã rồi. Nếu các bạn muốn phản đối một cách kịch liệt thì thay vì cứ ngồi đây tranh luận hãy làm gì đó mạnh mẽ hơn. Còn không thì hãy tập chấp nhận. Thời gian sẽ là câu trả lời, tốt hay xấu thì đến thế hệ con chúng ta sẽ có đáp án chính xác nhất.
Còn chỉ tiếc rằng, con người luôn kêu gọi bảo vệ môi trường nhưng với trình độ xã hội hiện nay của chúng ta, chúng ta chưa thể làm được điều đó. Một ngày nào đó chúng ta có thể biến đổi rác thải thành tất cả những gì ta muốn thì lúc ấy chúng ta mới không cần tác động vào thiên nhiên, còn hiện giờ phải nói là chung ta sống dựa vào thiên nhiên, những gì ta đang có là sức lao động và nguồn tài nguyên. Cứ kêu gọi thì kêu gọi, chẳng qua cũng chỉ là hạn chế được phần nào tốt phần ấy mà thôi.
..................

Bạn có hiểu khái niệm diễn đàn là gì ko, mục đích ra đời của các diễn đàn để làm gì? Nói như bạn thì chỉ cần báo chí đưa tin, người đọc ko bình luận gì, ra quán bia cũng chỉ ngồi cắm mặt uống bia xong đi về, cần gì nói với nhau :D thế thì cuộc sống nhạt nhẽo và buồn tẻ lắm.

2minh22
14-11-2013, 10:02
mình sẽ vẫn leo Fan bằng đường bộ dù có lắp cáp treo :) Vừa làm chuyến thàng 4/2013. Dự còn 2 cung khó nhai hơn đang chờ mình :)

DuMucer
14-11-2013, 14:14
cá nhân mình thấy nếu phát triển du lịch địa phương thì cần nhiều hơn là cáp treo, làm bây giờ cũng được,
nếu phát triển loại hình du lịch văn hóa, sắp xếp cho quy củ, chuyên nghiệp thì khách tới đông hơn, lúc đó cáp treo sẽ là 1 phương tiện di chuyển cho những ai thích ngắm cảnh.
còn những ai thích du lich mạo hiểm thì chọn leo bằng chân, cũng không sao cả.
mình thì cũng từng có dự tính leo nhưng đến nay chưa đi được cũng tiếc, nhất định phải đi và tất nhiên bằng chân, còn nếu lúc đó đã có cáp, nếu đi xuống chắc mình đi cáp cho nhanh, đỡ mệt, hihi. chủ yếu ngắm cảnh chứ ko dám đọ sức rồi. hihi. thể chất vốn yếu mà!
điều mình thắc mắc duy nhất là quy hoạch tuyến cáp treo như thế nào, ảnh hưởng mỹ quan, sinh thái thế nào, mình có tìm mà chưa ra.

axionov_nd
14-11-2013, 21:53
Bạn có hiểu khái niệm diễn đàn là gì ko, mục đích ra đời của các diễn đàn để làm gì? Nói như bạn thì chỉ cần báo chí đưa tin, người đọc ko bình luận gì, ra quán bia cũng chỉ ngồi cắm mặt uống bia xong đi về, cần gì nói với nhau :D thế thì cuộc sống nhạt nhẽo và buồn tẻ lắm.

Mình hiểu mà, nhưng chỉ có điều cứ vòng vo tam quốc, nói đi nói lại rồi cãi vã tranh luận nhưng vấn đề vẫn cứ xoay vòng mãi và dần dà những tranh luận bắt đi đi lệch chủ đề chính ... và mọi người từ việc đưa ra quan điểm riêng tư của mình lại trở thành tranh cãi!

LenNon
14-11-2013, 22:56
Trên thế giới có mấy quốc gia làm cáp treo lên đỉnh núi cao nhất của đất nước họ? Nước VN đã có đầy rẫy cáp treo rồi, chỉ còn 1 đình núi cao nhất nước cũng làm nốt!

Khi học hỏi và bắt chước ở những quốc gia tiến bộ khác, điểm cần thiết là học những cái hay để áp dụng vào những chuyện cần thiết, hay rất lợi ích cho mọi người thì hãy làm!

lee_jee_ooh
15-11-2013, 00:33
Lũ đã tới rồi thì đành sống chung với lũ thôi... leo Fan cũng có rất nhiều đường, ko chỉ có mỗi trạm tôn-cát cát , dù sao cũng thấy hơi hụt hẫng vì cái sự kiện cáp treo :)

tuan_coi
15-11-2013, 04:05
Hehe ... tối không ngủ được đọc một lèo hết 9 trang ... hì hì thấy các bác tranh luận vui đáo để ....

http://farm8.staticflickr.com/7440/10859978374_04b1a9bb72_c.jpg (http://www.flickr.com/photos/93523904@N06/10859978374/)
DSC_8760 (http://www.flickr.com/photos/93523904@N06/10859978374/) của tuan_coi (http://www.flickr.com/people/93523904@N06/), trên Flickr

tuansapapls
15-11-2013, 14:33
http://dbv.vn/xa-hoi/da-nang/cap-treo-fansipan-tham-hoa-cho-noc-nha-dong-duong-299548.html

Trái với các dự án đình đám khác, thông tin dự án cáp treo lên đỉnh Fansipan trị giá tới 4.400 tỷ đồng được chủ đầu tư – Công ty cáp treo Bà Nà – giữ khá kín. Và xã hội chỉ được biết đến khi công trình này được khởi công. Thông tin này không chỉ gây choáng váng cho người làm du lịch và cả giới bảo vệ môi trường, cộng đồng mạng.

http://giadinh.net.vn/xa-hoi/len-noc-nha-dong-duong-cap-treo-hay-chan-leo-20131106100739542.htm

GiadinhNet - Thông tin việc khởi công xây dựng hệ thống cáp treo lên đỉnh Fansipan (có độ cao 3.143m) đang gây ra những lo ngại về ảnh hưởng đến môi trường, đến loại hình du lịch mạo hiểm. Thậm chí, một số dân “phượt” còn kêu gọi tổ chức leo lên đỉnh với băng-zôn phản đối dự án.

Marlboro14
15-11-2013, 14:57
Nếu dự án thành sự thật, thì đỉnh Fansipan tan hoang mất. (NO)

hmt6642lv
15-11-2013, 16:15
Không đồng ý với chủ thớt. Công nhận, nếu có cáp treo, giá trị của việc leo lên đến đỉnh hầu như sẽ chẳng còn nữa. Nhưng đỉnh Fansipan là 1 tài sản quý của du lịch Việt Nam, nếu để đó cho 1 bộ phận cực kỳ nhỏ người chinh phục sẽ chẳng bao h tận dụng hết được, nói thẳng ra là chả kiếm được đồng nào từ nó, mặt khác, nhiều người muốn đến để thăm, chiêm ngưỡng lại không đủ điều kiện sức khỏe. Đầu tư cáp treo, xây dựng hệ thống khách sạn, nhà nghỉ, khu vui chơi trên đỉnh để thu hút khách du lịch, phát triển kinh tế, đây là hướng đi đúng đắn. Rồi sẽ có nhiều du khách nước ngoài biết đến Việt Nam hơn. Còn việc bảo vệ môi trường, cảnh quan, đó là việc bắt buộc nếu muốn phát triển lâu dài, các bác đừng có lo.

Wakamono
16-11-2013, 10:57
Theo mong muốn của mình thì không nên xây cáp treo, hãy để "Nóc nhà Đông Dương" vẫn là nơi thử thách bước chân của những bạn trẻ đam mê khám phá.
Mình không đồng tình với việc chi ra 4.400 tỉ đồng, với số tiền đó ta có thể xây dựng đất nước tốt hơn (đầu tư vào cầu đường, trượng học, chăm lo cho cuộc sống nhân dân...). :(

Nheva
16-11-2013, 15:51
Theo mong muốn của mình thì không nên xây cáp treo, hãy để "Nóc nhà Đông Dương" vẫn là nơi thử thách bước chân của những bạn trẻ đam mê khám phá.
Mình không đồng tình với việc chi ra 4.400 tỉ đồng, với số tiền đó ta có thể xây dựng đất nước tốt hơn (đầu tư vào cầu đường, trượng học, chăm lo cho cuộc sống nhân dân...). :(
Đọc cho kỹ rồi hãy phán xét nhé bạn.
Bạn biêt số tiền 4.400 tỷ của ai không mà la lối thế?
Tiền của người khác mà bạn nói "không đồng tình với việc chi ra" cứ như tiền của mình hay của ngân sách nhà nước ấy nhỉ. Rõ hài. Biết thì hãy thưa thốt, không biết dựa cột mà nghe.

yiyu
16-11-2013, 21:26
Thôi thớt cũng đừng buồn quá.

chuoiviet
16-11-2013, 22:49
Không đồng ý với chủ thớt. Công nhận, nếu có cáp treo, giá trị của việc leo lên đến đỉnh hầu như sẽ chẳng còn nữa. Nhưng đỉnh Fansipan là 1 tài sản quý của du lịch Việt Nam, nếu để đó cho 1 bộ phận cực kỳ nhỏ người chinh phục sẽ chẳng bao h tận dụng hết được, nói thẳng ra là chả kiếm được đồng nào từ nó, mặt khác, nhiều người muốn đến để thăm, chiêm ngưỡng lại không đủ điều kiện sức khỏe. Đầu tư cáp treo, xây dựng hệ thống khách sạn, nhà nghỉ, khu vui chơi trên đỉnh để thu hút khách du lịch, phát triển kinh tế, đây là hướng đi đúng đắn. Rồi sẽ có nhiều du khách nước ngoài biết đến Việt Nam hơn. Còn việc bảo vệ môi trường, cảnh quan, đó là việc bắt buộc nếu muốn phát triển lâu dài, các bác đừng có lo.
Khách du lịch đến với SaPa là khám phá và tìm hiểu bản sắc dân tộc, của bà con vùng miền ở trên đấy. Cái kiểu làm du lịch đã biến con người và SaPa không còn lặng lẽ như trước đây nữa. Bây giờ cứ vào bản Cát Cát, Cầu Mây...là sẽ có 1 " tiểu đội " trẻ con dân tộc đeo bám khách du lịch. Chèo kéo và bắt phải mua bằng được. Gây nên sự khó chịu cho du khách, cách phát triển du lịch của Việt Nam đó?
Khi mà xây dựng hẳn 1 khu vui chơi giải trí và sân golf 18 lỗ. Thì SaPa sẽ là cái gì? Sẽ bao nhiêu ha rừng, bao nhiêu thửa ruộng bậc thang của đồng bào sẽ bị mất đi? Rồi cỏ trồng làm sân golf và nước chăm sóc cỏ có tác hại thế nào đến môi trường đất?
Để có một sân golf đạt tiêu chuẩn, nhất thiết cần phải có những thảm cỏ xanh mướt mắt và mịn cho đường bóng lăn. Muốn vậy thì định kì là một lượng hóa chất khá lớn đổ xuống để trừ sâu bệnh gây hại, nấm mốc. Trên mỗi hécta sân golf người ta phải sử dụng khoảng 1,5 tấn hóa chất mỗi năm, tức là gấp khoảng 3 lần so với một khu canh tác nông nghiệp cùng diện tích. Hóa chất đổ xuống trôi theo đường dẫn của nước tưới, nước mưa và hòa tan xuống tầng nước ngầm. Các chất độc hại này là căn nguyên của khá nhiều căn bệnh hiểm nghèo cũng như làm mất đi sự đa dạng sinh học.
Cùng với nguồn phát thải ô nhiễm khá mạnh, do sân gofl đòi hỏi một loại cỏ đặc biệt, không chịu được úng nên người ta phải thực hiện tiêu thoát nước liên tục. Trung bình một sân golf 36 lỗ mỗi ngày cần dùng đến khoảng 10.000 m3 nước...
Bạn thử đi Đà Lạt xem cả ngày bạn có gặp 1 bóng dáng thằng ma Tây nào không? Cũng kiểu phát triển du lịch đó, giờ khách nước ngoài không còn lựa chọn Đà Lạt là điểm đến nữa. Vậy thì cũng với việc xây dựng một khu vui chơi giải trí và sân golf 18 lỗ. Khi đó mình nghĩ SaPa sẽ giống như Đà Lạt, không có bóng dáng của du khách nước ngoài.
Mình chẳng biết là sau khi xây dựng xong thì chẳng biết lợi nhuận sẽ rơi vào đâu, có giúp ích gì được cho đồng bào trên đó hay là chỉ làm giàu cho các bố người Kinh?
Mình lấy ví dụ là sân golf Phượng Hoàng ở trên Hòa Bình. Sau khi lấy nương rẫy của người dân, người dân không còn nương rẫy để canh tác. Một số thì được cấp cho 1 khoảng nương rẫy ở khu vực khác đi xa gấp nhiều lần chỗ cũ. Hoặc đi qua sân golf mới vào được chỗ mình làm. Nhưng mà mỗi lần đi qua sân golf cũng phải có giờ giấc. Nếu đi quá muộn thì coi như hôm đấy không đi nương đi rẫy được. Hoặc là từ nương rẫy về muộn thì sẽ không được về nhà, phải ngủ lại trên nương trên rẫy.

yiyu
17-11-2013, 17:54
Nói thế thì sản xuất máy bay, tàu điện ngầm làm gì hả bác

dophuong109
18-11-2013, 07:33

Xin chào anh, em đã đọc các comment của anh và theo em nghĩ anh là người rất có tâm huyết với nghành Du Lịch nước nhà.
Em không biết anh đã đọc bài viết này chưa ạ, nếu anh đọc rồi thì bỏ qua hộ em!

http://www.viet.rfi.fr/viet-nam/20131107-du-an-cap-treo-sa-pa-tham-hoa-cho-du-lich-ben-vung-tai-%C2%AB-noc-nha-dong-duong-%C2%BB

Không biết mọi người nghĩ thế nào chứ theo em biết ở Việt Nam mình, những dự án kiểu như thế này phần lớn chỉ đem lại lợi ích to lớn cho 1 số người đã rất giàu có rồi mà thôi, chứ phần dành cho những người dân ở đấy chắc chỉ còn rất ít.
Trong số hơn 200 triệu USD vốn đầu tư của dự án đó, sẽ có bao nhiêu tiền chảy vào túi các vị có quyền quyết định cho dự án này được triển khai, cái này thì chắc ai cũng hiểu đúng không ạ!!!

WHITE TIGER
18-11-2013, 09:59
Xin chào anh, em đã đọc các comment của anh và theo em nghĩ anh là người rất có tâm huyết với nghành Du Lịch nước nhà.
Em không biết anh đã đọc bài viết này chưa ạ, nếu anh đọc rồi thì bỏ qua hộ em!

Không biết mọi người nghĩ thế nào chứ theo em biết ở Việt Nam mình, những dự án kiểu như thế này phần lớn chỉ đem lại lợi ích to lớn cho 1 số người đã rất giàu có rồi mà thôi, chứ phần dành cho những người dân ở đấy chắc chỉ còn rất ít.
Trong số hơn 200 triệu USD vốn đầu tư của dự án đó, sẽ có bao nhiêu tiền chảy vào túi các vị có quyền quyết định cho dự án này được triển khai, cái này thì chắc ai cũng hiểu đúng không ạ!!!

Bạn ơi,thông tin gì cũng phải chính thống,báo mạng chả có tên tuổi địa chỉ thì cũng vẫn là báo lá cải thôi.Vẫn cái kiểu nói ở 1 nơi nhưng viết chính sự 1 nẻo thì ai chả nói được.Thông tin tên tuổi nhân vật thêm bớt ai mà chứng thực.Mà các bạn còn lạ gì cái câu:Nhà văn nói láo,nhà báo nói dóc

MrMilan
18-11-2013, 15:11
Bạn thử đi Đà Lạt xem cả ngày bạn có gặp 1 bóng dáng thằng ma Tây nào không? Cũng kiểu phát triển du lịch đó, giờ khách nước ngoài không còn lựa chọn Đà Lạt là điểm đến nữa. Vậy thì cũng với việc xây dựng một khu vui chơi giải trí và sân golf 18 lỗ. Khi đó mình nghĩ SaPa sẽ giống như Đà Lạt, không có bóng dáng của du khách nước ngoài.
Mình chẳng biết là sau khi xây dựng xong thì chẳng biết lợi nhuận sẽ rơi vào đâu, có giúp ích gì được cho đồng bào trên đó hay là chỉ làm giàu cho các bố người Kinh?
Mình lấy ví dụ là sân golf Phượng Hoàng ở trên Hòa Bình. Sau khi lấy nương rẫy của người dân, người dân không còn nương rẫy để canh tác. Một số thì được cấp cho 1 khoảng nương rẫy ở khu vực khác đi xa gấp nhiều lần chỗ cũ. Hoặc đi qua sân golf mới vào được chỗ mình làm. Nhưng mà mỗi lần đi qua sân golf cũng phải có giờ giấc. Nếu đi quá muộn thì coi như hôm đấy không đi nương đi rẫy được. Hoặc là từ nương rẫy về muộn thì sẽ không được về nhà, phải ngủ lại trên nương trên rẫy.

Thế quái nào vừa đi Đà Lạt 2 lần về xong, 1 lần giữa tháng 7, một lần cuối tháng 8, gặp nhiều Tây trên Đà Lạt mà, lúc về sân bay Liên Khương có có đầy Tây

dinhquanghuy
18-11-2013, 15:53
Nói thế thì sản xuất máy bay, tàu điện ngầm làm gì hả bác
Vấn đề là máy bay và tàu điện ngầm không chạy trong rừng quốc gia bạn ạ :D
Nói trụ cáp treo không ảnh hưởng rừng, đúng vì diện tích không đáng bao nhiêu, nhưng bạn định cẩu trụ lên đó bằng trực thăng ah :D nên nhớ năm 2008 cháy rừng, trực thăng cũng không thể lên tới 2500m nhé. Do đó bạt núi phá rừng để xây cáp treo, xây resort là tất nhiên.
Còn tăng cường du lịch, các bác cứ nói chuyện "rồi sẽ tốt" mà không thấy rằng dân mình đi du lịch ý thức ra làm sao ? Đố các bác cấm được việc xả rác đấy.
Leo núi một ngày vài chục 1 trăm khách, nhưng cáp treo công suất 2000 khách/giờ, 1 ngày khoảng 2 vạn lượt.
Bác nào đi cáp treo chùa Hương sẽ thấy dọc đường cáp treo tiền lẻ, rác ... thế nào :D
Trên đỉnh phạt bằng để xây chùa thì liệu còn đến mức thế nào ? các bác thấy đền Hùng sau mùa lễ hội chưa, đền thờ Quốc Tổ còn ngập rác đó ạ.
Ngoài ra khả năng của Lao Cai đã thể hiện rõ trong các dự án thủy điện, bảo vệ rừng, các bác có thể gúc, nên việc xây một dự án như thế này liệu mức tàn phá đến đâu ?
Cách đây vài năm người ta đã can ngăn hết mức vụ bauxite Tây Nguyên, cuối cùng đến giờ Vinacomin đang làm ra sao?
Theo tôi các bác phải tách cụ thể giữa phát triển du lịch Sapa và du lịch vườn quốc gia Hoàng Liên :D Không ai phản đối việc phát triển kinh tế, cải thiện đời sống đồng bào, nhưng có những nơi làm được, còn những nơi nên bảo tồn.

asian4you
18-11-2013, 18:18
1. Nếu theo tư tưởng của bạn thì lên miền núi bạn nhìn mấy cái cột BTS, cột 110 KV trên đỉnh núi bạn cũng nghĩ là trực thăng cẩu lên chắc. Có khi bạn đến chân cột nghĩ nát óc cũng chả biết cách nào mà những cái cột đấy mọc lên được đâu vì đâu còn dấu vết gì để lại đâu ngoài cái chân móng là 4 trụ thép vươn lên trời.
2. Còn việc xả rác nếu làm cabin theo kiểu kín vừa ngăn xả rác lại ngăn ai đó thích bay ra ngoài bằng "đôi cánh của chính mình".
3. Các dự án thủy điện ở chỗ khác thế nào không biết chứ ở huyện mình ít nhất nó cũng để lại được con đường cấp phối dài gần 20 km vào trung tâm xã mà trước đây khi không có dự án thủy điện thì nó chỉ là con đường mòn mưa xuống thì chả khác gì cái ruộng và từ đầu năm đến giờ cái thủy điện đóng góp cho ngân sách huyện cũng gần 1 tỷ đồng tiền thuế rồi đó.
4. Nói ra thì bảo nói xấu nhà nước nhưng phần lớn các dự án tư nhân hiệu quả hơn các dự án của nhà nước nhiều đó bạn.
5. Còn nói về bảo tồn nếp sống văn hóa dân tộc thì mỗi thời mỗi khác cách nghĩ khác cách sống khác... Và nhiều rất nhiều các bạn kêu rằng bà con dân tộc giờ "khôn ranh lắm" không còn chân chất thật thà như trước, trẻ con thì biết chèo kéo đeo bám khách... nào đâu có biết rằng những cái đó là do các bạn tạo nên đấy... còn tạo nên bằng cách nào đừng hỏi tôi mà nên xem lại chính các bạn...

dinhquanghuy
18-11-2013, 23:07
1. Nếu theo tư tưởng của bạn thì lên miền núi bạn nhìn mấy cái cột BTS, cột 110 KV trên đỉnh núi bạn cũng nghĩ là trực thăng cẩu lên chắc. Có khi bạn đến chân cột nghĩ nát óc cũng chả biết cách nào mà những cái cột đấy mọc lên được đâu vì đâu còn dấu vết gì để lại đâu ngoài cái chân móng là 4 trụ thép vươn lên trời.
2. Còn việc xả rác nếu làm cabin theo kiểu kín vừa ngăn xả rác lại ngăn ai đó thích bay ra ngoài bằng "đôi cánh của chính mình".
3. Các dự án thủy điện ở chỗ khác thế nào không biết chứ ở huyện mình ít nhất nó cũng để lại được con đường cấp phối dài gần 20 km vào trung tâm xã mà trước đây khi không có dự án thủy điện thì nó chỉ là con đường mòn mưa xuống thì chả khác gì cái ruộng và từ đầu năm đến giờ cái thủy điện đóng góp cho ngân sách huyện cũng gần 1 tỷ đồng tiền thuế rồi đó.
4. Nói ra thì bảo nói xấu nhà nước nhưng phần lớn các dự án tư nhân hiệu quả hơn các dự án của nhà nước nhiều đó bạn.
5. Còn nói về bảo tồn nếp sống văn hóa dân tộc thì mỗi thời mỗi khác cách nghĩ khác cách sống khác... Và nhiều rất nhiều các bạn kêu rằng bà con dân tộc giờ "khôn ranh lắm" không còn chân chất thật thà như trước, trẻ con thì biết chèo kéo đeo bám khách... nào đâu có biết rằng những cái đó là do các bạn tạo nên đấy... còn tạo nên bằng cách nào đừng hỏi tôi mà nên xem lại chính các bạn...

1. Bạn lại nhầm, cột BTS hay cột 110v lắp ráp khác với trụ cabin cáp treo, cái to cái nhỏ, kết cấu khác nhau rõ rệt, chưa kể còn phải làm ga hành khách đến và đi cho cáp treo. Ngoài ra ở nơi làm cột BTS người ta không làm chùa, cũng không xây sân golf và resort, mà cái này là cái đáng ngại. Nhà đầu tư đã tuyên bố sẽ xây dựng một khu du lịch tâm linh ở đỉnh núi. Liệu bạn có chắc người ta không bê tông hóa đỉnh núi Fansipan như đang làm ở Bà Nà ?
2. Cabin kín nhưng lên đến đỉnh liệu bạn ngăn được người ta không xả ra ? Chỉ đơn thuần ngày khai trương có 1 ngàn người tò mò lên đỉnh, có nhu cầu đi vệ sinh mà đỉnh núi bé, không đáp ứng nổi :D thì sao, đó là ví dụ nhỏ ?
3. Quê mình Lao Cai bạn ạ, mình đang nói vấn đề ở Lao Cai. Ngân sách đóng góp nhiều, kể cả nhà bạn mình cũng đầu tư xây thủy điện mini, lợi cho ngân sách là đúng, doanh nghiệp giàu, cũng chuẩn, chỉ mỗi dân khổ vì đất canh tác cằn, môi trường bị phá. Chủ trương phát triển là đúng, nhưng tiến hành ồ ạt, bỏ qua mọi thứ dẫn đến tiền thì có vào túi một số, còn số khác thì đói (vì đất cằn trồng cái gì được)
4. Mình chưa hiểu ý bạn nói hiệu quả ở đây ? tư nhân thì tăng cường bóc lột và tàn phá hơn để giảm chi phí đầu vào chứ (Nicotex Thành Thái, hay các làng ung thư ở Phú Thọ... mình ko cần dẫn link ra nữa nhỉ ?) :D còn nhà nước và tư nhân mình đều không ủng hộ ở chỗ họ đang xâm phạm khu rừng quốc gia, là nơi dự trữ sinh quyển, nhiều loài thú, chim quý. Bạn có thể tìm trên mạng về vườn quốc gia Hoàng Liên có bao nhiêu chim, thú đặc hữu, liệu nó có thành món đặc sản treo lủng lẳng ở cổng khu cáp treo giống như lan rừng, lợn rừng, hay hươu nai chùa Hương :D
Nếu chưa đủ khả năng để làm cho tốt thì hãy dừng lại, để đời con cháu nó làm, chứ đừng vì lợi trước mắt, bán hết cả thiên nhiên, môi trường giống như ta đang làm là móc quặng, móc khoáng sản lên bán với giá rẻ mạt (Lao Cai nhà mình đường xá nát hết vì quặng đồng và titanium bị chở hết sang TQ). Hay ví dụ khác là bauxite Tây Nguyên, cho thuê đất chiến lược quốc phòng an ninh ở Lạng Sơn là những ví dụ khá nhạy cảm của việc ngu dôt+nhiệt tình=phá hoại.
5. Bạn đang nói về hiện tượng chứ chưa nói về nguyên nhân và giải pháp. Mình ủng hộ, rất ủng hộ phát triển đời sống bà con, nhưng bằng cách tăng cường giáo dục, dạy nghề, giúp bà con phát triển kinh tế bền vững và giữ được bản sắc, giống như dân tộc ở các nước khác, họ vẫn đi xe hơi, vẫn dùng máy tính, tuy nhiên vẫn giữ được văn hóa lễ hội bản sắc. Mình rất muốn khi đến một vùng nào đó, bà con có thể có học, có tivi, vi tính, nhưng vẫn giữ được nét văn hóa chứ hoàn toàn không muốn họ khổ sở bần cùng để giữ vẻ nguyên sơ, không hề có chút mâu thuẫn nào ở đây.
Do phát triển du lịch vội vã, cả du lịch thường lẫn du lịch bụi mới là nguyên nhân khiến bà con bị "khôn ranh hóa" như bạn nói, một số nơi, một số vùng họ không làm gì cả, chỉ chờ hỗ trợ của người Kinh, của từ thiện đó bạn. Rồi họ cũng chuyển sang đi rừng kiếm những cây mà "người Kinh thích", buôn những thứ mà người Kinh ưa ... lưu manh,chèo kéo ... rồi vì thiếu học mà họ đem bán những cổ vật quý, rồi trẻ con lai Tây ... đó chẳng phải hậu quả của vội vã đó sao.
Vẫn xin lặp lại một lần nữa "nếu chưa đủ khả năng khai thác tốt, thì đừng khai thác", hãy phát triển nơi khác, như thị trấn Sa pa, các huyện vùng xa, tăng cường giáo dục, văn minh... đỉnh núi Fansipan đợi đến khi chúng ta được như Mỹ, như Nhật làm liệu đã muộn chưa ?

Vườn Quốc gia Hoàng Liên là một trong những khu rừng đặc dụng quan trọng của Việt Nam. Diện tích vùng lõi của vườn gần 30 ngàn héc ta, gồm một hệ thống núi cao thuộc dãi Hoàng Liên Sơn trong đó có đỉnh Fansipan cao 3143 mét. Vùng đệm của vườn rộng gần 38 ngàn héc ta gồm thị trấn Sapa, một số xã thuộc huyện Sapa, một phần huyện Văn Bản tỉnh Lào Cai, và hai xã thuộc huyện Than Uyên tỉnh Lai Châu.

Vườn quốc gia Hoàng Liên là một trong những trung tâm đa dạng sinh học bậc nhất của Việt Nam. Ngoài hệ thực vật phong phú, Vườn quốc gia Hoàng Liên có 66 loài thú, 347 loài chim, 41 loài lưỡng cư và 61 loài bò sát.

Vườn quốc gia Hoàng Liên của Việt Nam cũng là Vườn Di sản ASEAN.

haanh167
19-11-2013, 09:30
Người Việt vốn cả tin và nhiều khi cuồng tín , ngày xưa đi chùa Hương thì thấy, bao nhiêu chùa giả mọc lên nhưng dân ta vẫn cứ vô tư vào lễ bái, gọi thằng cha chủ chùa ( nghề chính là bán thịt lợn) bằng thầy xưng con như không. Rồi sắp tới, để tận dụng cho hết năng suất cáp treo, kiểu gì cũng sẽ cho xây dựng một vài ngôi chùa hay đền miếu gì đó tại 1 nơi cách đỉnh không xa, quăng ít tiền cho các "nhà nghiên cứu" để khoác lên những công trình mới toanh 1 sự tích gì đó để thu hút khách thập phương.

mihtua
19-11-2013, 09:33
Người Việt vốn cả tin và nhiều khi cuồng tín , ngày xưa đi chùa Hương thì thấy, bao nhiêu chùa giả mọc lên nhưng dân ta vẫn cứ vô tư vào lễ bái, gọi thằng cha chủ chùa ( nghề chính là bán thịt lợn) bằng thầy xưng con như không. Rồi sắp tới, để tận dụng cho hết năng suất cáp treo, kiểu gì cũng sẽ cho xây dựng một vài ngôi chùa hay đền miếu gì đó tại 1 nơi cách đỉnh không xa, quăng ít tiền cho các "nhà nghiên cứu" để khoác lên những công trình mới toanh 1 sự tích gì đó để thu hút khách thập phương.

Hí hí, nếu ai cũng cứ động 1 tí là suy diễn viễn cảnh kiểu như bạn thì chắc VN mình chả bao giờ làm được cái gì cả đâu, khía cạnh tích cực thì không nghĩ đến, toàn cố tưởng tượng những cái tiêu cực nhất là thế nào.

Nheva
19-11-2013, 15:04
Tất cả những điều phe phản đối lo lắng như : phá rừng, phá hoại cảnh quan, ô nhiễm môi trường, khách du lịch chán... thì nhà đầu tư người ta còn tính đến trước cả các bạn cơ. Khi lập dự án người ta cũng tính hết mọi khía cạnh văn hóa, kinh tế, thiên nhiên môi trường rồi
+ Hơn ai hết người ta biết cần phải giữ gìn cảnh quan thiên nhiên thế nào thì mới hút được khách chứ.
Người ta bỏ ra 1 đống tiền thế để làm dịch vụ DL thì người ta cũng biết phải kinh doanh bền vững chứ ai cũng biết làm cái đó đâu phải thu hồi vốn nhanh như xây nhà bán hồi trước đây. Nhóm đầu tư này sống học và làm ở Tây nhiều rồi họ cũng đã nghiên cứu nhu cầu DL cả của khách nước ngoài lẫn khách VN chán ra rồi.
+ Mà mấy bạn sao cứ tính số khách theo công suất tối đa nhỉ. Các bạn thật mâu thuẫn: lúc thì bảo sẽ ko có "ma tây" nào, lúc thì lại tính mỗi ngày có hàng vạn người lên. Các bạn mơ ngủ à?
+ Về chuyện rác, chắc chắn hội leo bộ xả rá nhiều hơn. Còn khi có cáp, người của cty sẽ quản lý đc vụ rác (về cơ bản) trên những con đường mà người ta mở ra. Còn đoạn đi cáp thì chả ai ngu gì mà cố thò tay ra vứt rác. Các bạn lấy gì để đảm bảo là các bạn (người leo bộ) có ý thức vệ sinh hơn người đi cáp nhỉ? Thật nực cười.
+ Về chuyện đưa nguyên vật liệu lên, XD cột trụ thế nào, các bạn đã ko có chuyên môn lại cứ ngồi lo bò trắng răng. Sao lúc xây cột điện cao thế các bạn ko thắc mắc đi?
+ Còn về việc ai giầu lên thì có làm sao? Người Kinh giàu lên tạo nhiều công ăn việc làm cho người thiểu số thế chẳng tốt hơn là tất cả cùng nghèo à?

dinhquanghuy
19-11-2013, 20:31
- Nhà nước ta cái gì chả tính rồi hả chị Nheva, em thấy chuyên gia Tây, rồi người đi Tây cũng nhiều, nhưng sao vẫn nhiều ví dụ đến thế, gúc phát ra cả đống, bauxite, thuê đất Lạng Sơn, thuê rừng Nghệ An ... đủ cả báo cáo đánh giá môi trường rồi này nọ, nhưng kết quả sao? Liệu không nghi ngờ có được không ? Xả lũ miền Trung thì doanh nghiệp có lợi nhưng dân thì ăn trâu bò chết. Lao Cai giành khá nhiều ưu đãi cho các nhà đầu tư, vậy các dự án này khả nong đóng góp ngân sách cũng không nhiều, bét ra chục năm đầu. Một vấn đề khác là dự án xâm phạm rừng quốc gia trên 50ha đều phải đưa ra Quốc Hội, nhưng vụ này hơi im tiếng.

- Mục tiêu của tư nhân là lợi nhuận, muốn có lợi nhuận thì phải giảm chi phí, mà giảm dễ nhất là phí môi trường, nhân công. Lúc đấu thầu bên nào chả hoành tráng.
- Tính toán công suất khách tối đa đơn giản vì đây là kinh doanh, muốn có lợi thì phải tăng công suất tối đa, có vậy thôi chị ạ. Không ai làm một dự án, nhất là nghỉ dưỡng, cáp treo mà chỉ có lèo tèo vài người đến nghỉ, tận 30 50 năm mới thấy lợi nhuận. Còn nếu "không có ma tây nào" thì lại càng hài, một dự án xâm phạm rừng quốc gia, vườn di sản Asean, trong khi đó khả năng sinh lợi thấp, vậy thì cấp phép đầu tư làm gì :D
- Còn việc xây cột trụ thì chị đưa cái ví dụ cột điện cao thế vào đây thật là vô lý, em xin nhắc lại đây là rừng quốc gia Hoàng Liên, vì vậy không ai xây cột điện cao thế ở khu này :D ở đây chỉ có cột BTS của Vinaphone, Viettel, còn cái cột BTS thì nó thế này ạ (phiên bản trên Fansipan chắc nhỏ hơn)
https://www.vnpt.vn/Portals/0/users/[email protected]/012013/BTS%20Ta%20Tong.jpg

Đây là anh công nhân VNPT đi xây cột BTS:
https://www.vnpt.vn/Portals/0/users/[email protected]/012013/cong%20dau%20len%20tram.JPG
Đây là xây dựng cột trụ cáp treo Tây Thiên:
https://captreotaythien.vn/Attach/News/Images/Tin-tuc-va-su-kien/Tin-theo-su-kien/Nhung-hinh-anh-dau-tien-va-Cap-treo-Tay-Thien/Nhung-hinh-anh-dau-tien-va-Cap-treo-Tay-Thien-2.jpg

Em nghĩ chắc cũng không cần chuyên môn để thấy cái nào lớn cái nào nhỏ, nhất là ở khả năng xây dựng VN và việc các doanh nghiệp tích cực giảm chi phí. Tuyến cáp treo Fansipan dài nhất VN và có khi cả thế giới, vậy thì số trụ là bao nhiêu, chưa kể cáp treo 3 dây, trụ còn to hơn cáp treo Tây Thiên này nhiều

- Ai giàu hay nghèo đúng là chả có làm sao :D nếu việc anh người Kinh giàu lên đẩy anh dân tộc thành lưu manh, khôn vặt, thất học, tàn phá mọi thứ để bán cho anh Kinh coi là bình thường.

dinhquanghuy
19-11-2013, 20:40
Hí hí, nếu ai cũng cứ động 1 tí là suy diễn viễn cảnh kiểu như bạn thì chắc VN mình chả bao giờ làm được cái gì cả đâu, khía cạnh tích cực thì không nghĩ đến, toàn cố tưởng tượng những cái tiêu cực nhất là thế nào.

Bác thật là hài khi quy chụp tất cả những phản biện như vậy, mọi vấn đề đều phải đặt trong bối cảnh của nó, không ai nghĩ tiêu cực nếu một dự án phát triển ở Sapa, hay dứoi đồng bằng ... nhưng xây dựng ở giữa vườn quốc gia thì lại hoàn toàn khác.

mihtua
19-11-2013, 21:19
Bác thật là hài khi quy chụp tất cả những phản biện như vậy, mọi vấn đề đều phải đặt trong bối cảnh của nó, không ai nghĩ tiêu cực nếu một dự án phát triển ở Sapa, hay dứoi đồng bằng ... nhưng xây dựng ở giữa vườn quốc gia thì lại hoàn toàn khác.

Haiz, đề nghị bạn đọc cho kĩ xem bài viết đấy của tôi là trả lời nội dung nào nhé, mệt với mấy bạn thích phản biện quá.

axionov_nd
19-11-2013, 23:28
Đằng nào thì xây thì vẫn xây rồi, mấy bác phe ủng hộ bảo phe phản đối quy chụp, còn các bác thì đưa ra được những điều gì để khẳng định hiệu quả của dự án?
1. Các bác có dám chắc không ảnh hưởng đến môi trường không? Các bác đi qua Vịnh Lăng cô sẽ thấy, ừ đúng là có cái cầu vượt vịnh Lăng Cô đi lại dễ dàng hơn rất nhiều nhưng khu vực Vịnh lăng cô về mặt cảnh sắc phần nào bị cái cầu ấy làm ảnh hưởng (không biết các bác thấy thế nào chứ, em công nhận về mặt di chuyển cái cầu đấy có lợi thật, nhưng nó phá vỡ cảnh quan của vùng Lăng Cô - đó là cái nhìn riêng của em, nhưng dẫu sao ở Lăng cô thì còn gọi là hợp lý vì nó phục vụ việc đi lại trong xã hội - nhu cầu này thiết yếu). Vụ cáp treo này cũng thế thôi. Đi trong rừng Quốc gia thỉnh thoảng có cái cáp treo nó phóng vù qua đầu thì tha hồ mà ngắm. Còn Tây Thiên nữa, trước khi có cáp treo đi vào Tây Thiên thấy vắng lặng, thiêng liêng, giờ có cái cáp treo thấy nó nhộm nhoạm hẳn. Đừng bác nào bảo cáp treo không ảnh hưởng đến rừng, nói thế chính là ngụy biện đấy.
2. Mấy bác ủng hộ, có chắc là có dự án này thì dân sẽ giàu lên không? Em chỉ chắc một điều là có dự án này thì ông đầu tư chắc chắn sẽ có lợi nhuận, với tít quảng cáo "thiền viện trên nóc nhà Việt Nam chẳng hạn" kiểu gì chẳng hút thị hiếu, ban đầu người ta sẽ đổ xô đến, một hai lần rồi người ta chán không đến nữa (em dám chắc rằng không nhiều người quay lại Bà Nà lần thứ 3, thứ 4 đâu - được 2 lần là người ta chạy rồi). Fan đang phát triển theo kiểu Tuần Châu, Bà Nà ..., nói chung là kiểu phát triển không bản sắc. Nhưng nó đủ giúp nhà đầu tư kiếm đủ lợi nhuận trước khi đi tàn phá những chỗ khác. Còn người dân ư, em không nghĩ mấy ông đầu tư nghĩ đến dân nhiều thế đâu. Trước kia Sapa được biết đến với sự dân dã, với cuộc sống đậm nét của đồng bào Mông, mất đi điều này em nghĩ Sapa cũng không phát triển lâu dài được đâu. Việt Nam bây giờ đang chỉ là mới bắt đầu phát triển thị trường du lịch, Sapa hiện nay chưa bị cạnh tranh nhiều, đến lúc người ta cần tìm về giá trị thực, cốt lõi thì có lẽ lúc ấy không nhiều người chọn Sapa nữa.
3. Nói gì thì nói, ai chẳng cho là quan điểm của mình là đúng. Mấy bác phe ủng hộ đưa ra bao vấn đề này nọ và quy chụp luôn thế là chính thống, thế là chuẩn mực, em nói thực đấy cũng chỉ là quan điểm riêng của các bác mà thôi, cho nên các bác không đừng nên lấy quan điểm của mình để phủ nhận quan điểm của phe kia.
4. Còn em dám chắc một điều: Một khi cáp, sân gôn, khách sạn, chùa được xây dựng thì tự nhiên Fan từ của chung trở thành của riêng của một vài người (giống như Vinpeal hay Bà Nà bây giờ vậy). Họ mất bao nhiêu tiền để xây dựng hạ tầng vật chất và những chỗ ấy đương nhiên sẽ thành của riêng họ. Người khác vào là phải chi tiền, không chi tiền cho họ thì lang thang bên rìa thôi (vậy còn có phải là vườn quốc gia nữa không). Các bác có tin không? Ra Vinpeal mất luôn 500/n nếu không thì đừng ra - vậy Vinpeal là của chung hay của riêng? Đi dọc bờ biển nha trang đến chỗ quây lại cho Tây tắm (thuộc resort) mời vòng ra ngoài vậy là biển của chung hay của Resort? Bà Nà có khác không? Fan sau này có khác không và khác đến đâu?
Em nói thật chứ, mấy cái dự án đấy theo quan điểm của em chỉ để làm giàu cho mấy ông thôi, còn dân và môi trường ư, là việc của họ ...
Còn bây giờ xây thì xây rồi, cũng chẳng cản được, còn từ lâu rồi em không đến Sapa nữa - Sapa đẹp thì đẹp đấy nhưng em nói thật nếu Sapa cứ như bây giờ thà buổi tối ra làm một vòng đi dạo Hồ gươm còn thấy hơn Sapa khi sapa đã quá pha tạp!

haanh167
20-11-2013, 08:49
Với những dự án xây dựng ở Việt Nam dùng vốn trong nước nói chung, thì nếu ai đã từng tham gia làm, cũng phải thấy rằng, vấn đề môi trường luôn được xếp vào hàng thứ yếu, có để đấy cho đủ các bước lập dự án, còn trong quá trình thi công thì mặc nhà thầu thi công muốn làm sao thì làm, tư vấn giám sát với chủ đầu tư cũng nhắc nhở qua loa lấy lệ. Cái này khác hẳn với dự án nuwocs ngoài, khi thành lập riêng 1 đội Giám sát môi trường chặt chẽ từ đầu tới cuối.

Điển hình như những nhà máy thủy điện nhỏ tràn lan, góp phần không nhỏ trong việc tạo lũ cho đồng bào hạ lưu.Hay mới đây, còn ngang nhiên lập dự án xây dựng thủy điện Đồng Nai ngay trong vùng cấm của rừng quốc gia Cát Tiên, hệ thống sinh quyển lớn thứ nhì VN, chuyện chỉ xảy ra tại VN, thế thì có xây cáp treo ở Hoàng Liên cũng chả có gì khó hiểu?

Còn việc 4.400 tỷ đồng, các bác hãy đừng nghĩ đó đều là "tiền của tư nhân bỏ ra " nhé. Chả có Doanh nghiệp nào bỏ chừng ấy tiền ra đâu, trong đó phân được vay ưu đãi, rồi được bảo lãnh cũng không ít đâu. Rồi sau đó họ còn kinh doanh thu hồi vốn nữa mà, cho nên không thể nói là " tiền của tư nhân bỏ ra thì muốn làm gì thì làm"

Nheva
20-11-2013, 21:25
@Quanghuy: mình nói một đằng, bạn hiểu một nẻo. Ngưng tranh luận nhé.
@Haanh167 : các bạn ko thể so sánh đồng nhất công trình này với các dự án khai thác khoáng sản hoặc thủy điện để khẳng định rằng
" vấn đề môi trường luôn được xếp vào hàng thứ yếu" nhé. Bởi vì chúng khác hẳn nhau về bản chất.
Lý do rất đơn giản: dự án này dựa trên chính vẻ đẹp của thiên nhiên của cảnh quan núi rừng để kinh doanh nên họ không ngu gì phá hoại cảnh quan môi trường các bạn nhé. Họ thừa hiểu khách DL đến đó là để tận hưởng thiên nhiên, vậy tàn phá thiên nhiên thì họ còn gì để hút khách?
Một người tầm thường cũng thể hiểu được điều đó huống hồ là những người kiếm ra được và dám bỏ ra hàng trăm triệu USD để đầu tư thì họ càng phải quan tâm để giữ cho nó đẹp đặng còn thu hồi vốn chứ :)

transon_travel
21-11-2013, 19:43
Nói chung là khởi công thì đã khởi công rồi, việc của họ là quản lý dự án sao cho tốt để ảnh hưởng thấp nhất tới môi trường.
Còn chủ yếu là do dân mình thôi, đi Fan hay những đỉnh mới nổi lên như Tà Chì Nhù, Cực Đông, Tà Xùa thấy rác rồi, nhiều chứ không ít, chẳng nhẽ mấy người du lịch thuần túy họ đi lên đó ném rác, phuot-er ném ra chứ ai ném, không nên phủ nhận điều này.
Quan trọng nhất là ý thức của đại bộ phận người Việt chúng ta.
Sa Pa bị Kinh hóa, chèo kéo khách cũng là do lối sống của người Kinh mò lên rồi dần dần người vùng cao họ làm theo, cho tiền quen dần thành xin tiền, có thể thấy ở Đồng Văn - Hà Giang là 1 điển hình, mấy ông Tây ông tới Việt Nam ông không dạy người Việt chèo kéo hay đeo bám xin tiền.

Họ làm thì cứ làm, mình đi thì cứ đi, cứ đi theo cách của bạn, còn đầu tư thì họ hẳn phải thu lãi về không đề cập tới. Chúng ta không sống ở 2015 thì làm sao biết sau khi khánh thành nó là thảm họa hay là tốt.
Bà Nà góp phần thúc đẩy 30% kinh tế Đà Nẵng ( theo lều báo cái này mình không chắc ) thì Sa Pa - Lào Cai hẳn cũng sẽ phát triển, cái quan tâm là nó tác động tới môi trường ở cỡ nào, sợ nhất là mấy cái cáp treo nó làm tòm cái túi rác xuống đầu. =))

Cùng là anh em du lịch bụi, không nên vì vấn đề này mà chỉ trích nhau quá gay gắt.

babyone
21-11-2013, 20:05
Tôi ủng hộ cáp treo.

minhfood
23-11-2013, 23:25
rồi cái gì cũng bê tông hóa hết :(

nguoilun
02-04-2014, 00:15
Cáp treo thì cũng hay đó bạn. Nhiều khi người ta làm việc học hành mệt mỏi muốn đi du lịch nghỉ ngơi mà đến mây chỗ này lại leo núi cực nhọc vậy nên ko muốn đi. Bởi vậy ai muốn đi nhanh thì đi còn muốn leo thì leo, đâu có sao đâu.

ca_ran_beo
04-08-2014, 15:07
ầy cái dự án :gun. Quyết tâm sẽ chinh phục Fan trong năm nay lúc em ý vẫn còn nguyên sơ trước khi mấy bác đưa bê tông cốt thép lên đỉnh. Nếu cáp treo hoàn thành, đương nhiên là sẽ giúp cho du lịch, bla bla.... nhưng cái ý nghĩa của việc chạm tay vào cột inox nó không được trọn vẹn nữa khi mà có quá nhiều người, chỉ cần bỏ 15' đi cáp là vù lên đến đỉnh, sờ sờ vào cái cột inox xong rồi về:shrug::shrug

dangvuhuy
08-10-2014, 22:28
https://imageshack.com/i/hlxnQzakj

Tranh thủ làm chuyến leo Fan cuối tháng 9, gặp các Bác đang làm cáp treo, hỏi thăm 1 chút thì họ nói sẽ xây chùa chiền và cố gắng hoàn thành cáp treo trước 30/4/2015