PDA

View Full Version : Myanmar, Lào, Tây bắc mùa xuân (khởi hành 1/2/2014 từ SG)

ticau
27-10-2013, 22:27
Chào các bạn, tết này mình muốn định đi Myanmar, Lào và Tây bắc Việt Nam.
Nhưng rốt cuộc bà con thi nhau đi Myanmar rất nhiều, ai cũng nhanh tay lẹ mắt bắt đc máy bay còn mình thì chậm chân nên giờ mà cố đu theo thì cũng ko ngon lành gì, nên mình đổi hành trình 1 chút cho nó linh hoạt hơn như sau:
---------
Mùng 2 tết, xuất phát từ SG
Day 1: SG - Pnompenh, chơi đêm Pnompenh, bắt bus đêm đi Shihanouk Ville
Day 2: Shihanouk - Đảo Koh rong (đem lều ngủ ngoài biển ko tốn tiền phòng nhé)
Day 3: Shihanouk - đêm pháo hoa
Day 4: Shihanouk - Koh kong border - BKK, chơi đêm BKK phố đèn đỏ.
Day 5: BKK - Chiang Rai (bus đêm 15h/fly optional - ưu tiên fly để đc chơi nhiều hơn)
Day 6: Chiang Rai, Tachileik, Golden Triangle, Huay xay (1 ngày du lịch chạy - có khá nhiều điểm tham quan)
Day 7: Huay xay - Luang Phrabang (speed board)
Day 8: Luang Phrabang, thác Kuang si, sông Mêkong đi thăm động Pak ù
Day 9: Luang Phrabang, quần thể đền chùa, 1 ngày tĩnh lặng
Day 10: Luang Phrabang - Nong Khaiw - Muong Ngoi
Day 11: Nong Khaiw - Muong Ngoi - Muang Khua (Đoạn này nghe nói đi thuyền rất đẹp, must see)
Day 12: Muong Khua - Điện Biên Phủ (bus, Tây Trang border), chơi đêm ĐBP lên đồi A1 bắn súng :gun
Day 13: Điện Biên Phủ - Lai Châu (bus sáng), trekking Pù mát, ngủ đêm tại bản Sìn Hồ.
Day 14: Lai châu - Sapa đèo ô quy hồ ngắm tuyết - Hà Nội (Tàu đêm)
Day 15: Hà Nội - Mộc Châu (bus sáng), mùa hoa mận, thuê xe máy dạo quanh bản làng.
Day 16: Mộc Châu - Hà Nội (bus chiều), chơi đêm Hà Nội
Day 17: HN - SG (fly sáng)
------
Chi phí:
Đi lại: 300$ (máy bay + thuyền ra đảo + bus giữa các điểm)
Ăn chơi: 1 ngày 30$ x 16 = 500$
Tổng: 300$ nếu nhịn ăn :))
-------
Hiện tại nhóm mình có 2 nam, đang tìm nhóm nào có chung hành trình để join.
Cảm ơn các bạn, chúc 1 ngày vui vẻ (BB)

liuxiu
28-10-2013, 09:11
Từ Chiang Rai đi Luang bạn không thể đi trong 1 ngày đâu, phải sang ngày hôm sau mới tới Luang đó.

hana77
28-10-2013, 15:30
Bạn book được vé bay sang BKK chưa bạn?

phucduy1974
28-10-2013, 21:27
khí nào book vé vậy bạn ?

ticau
28-10-2013, 23:47
khí nào book vé vậy bạn ?

Bạn book được vé bay sang BKK chưa bạn?
Chưa bạn, mình chậm chân nên ko book được vé rẻ, chỉ còn vé đắt nên mình nghĩ từ từ book cũng được, but có 3 phương án chữa cháy:
1. SG - BKK, BKK - Mandalay đi của Air Asia vé bt (140$ + 100$ = 240$)
2. SG - Yagon bay thẳng của VN Airline, sau đó bus đêm Mandalay (vé máy bay + bus = 350$) -> cách này đắt nhất, trường hợp xấu nhất hết vé AA.
3. SG - Siêm Riệp - Poipet -BKK - Mandalay (bus + máy bay = 130$) -> cách này rẻ nhưng đi chặng SG - Siêm riệp, nghỉ đêm sáng dậy sớm chạy Poipet, qua cửa khẩu Thái đến BKK -> Trâu bò.

Từ Chiang Rai đi Luang bạn không thể đi trong 1 ngày đâu, phải sang ngày hôm sau mới tới Luang đó.
Thanks bạn, có cách nào nhanh hơn ko, ví dụ speed board? Nếu 2 ngày thì dừng ở đâu để vừa đi vừa enjoy đc đây, mất 1 ngày ở Luang Phrabang tiếc lắm.

cuti
31-10-2013, 12:36
Hi bạn,

Kế hoạch sít sao, mà khả năng delay tàu xe, máy bay ở Buma nghe nói là khá cao. Bạn nên coi lại.
Góp ý bạn đoạn Heho - Tachileik - Golden Triangle - Luang Phrabang:
Từ Heho bay Tachileik chuyến trưa, chiều thăm làng cổ dài, chùa trên núi (phiên bản của chùa vàng ở Yangoon) rồi chạy qua Thái ghé cái Golden triangle.
Sáng xp sớm từ Masai, chiang rai đi qua lào ở Huay Xay, từ đây bạn có 3 options:
1. Đi speed board: 7 tiếng xuôi dòn Mekong, cảm giác mạnh & mạo hiểm, giá cũng cao.
2. Đi slow board xuôi dòng MeKong, bạn phải mất 1 đêm nghỉ ở Pakeng -> rẻ, nhưng mất time + đông đúc.
3. Đi bus, hiện nay có direct bus từ Thái (Chiang Rai) đi Luang Phrabang, bạn có thể đi từ Chiang Rai. Bus đêm mất khoảng 13-15 tiếng đoạn chỗ bạn -> rẻ, đi đêm tiết kiệm đc chi phí but ko an toàn.
Tóm lại theo cách đó từ Heho đến Luang bạn mất 2 - 3 ngày di chuyển và vẫn thăm đc cái làng cổ dài
Mình thì option1 > option2 > option3

ticau
02-11-2013, 12:46
@cuti: Thanks bạn,

Tình hình là dịp này khá nhiều nhóm đi Myanamar, high season nên chi phí cũng đội lên so với budget dự tính.
Mục đích tìm sự thoải mái trong chuyến đi chắc khó thực hiện.
Vậy nên mình đang xem xét phương án bỏ Myanmar, vẫn ctrinh 17 ngày nhưng sẽ là:
Sg - Phnom penh - Shihanouk Village - Koh kong - Pattaya - BKK - Chỉang Rai - Tachileik - Golden Triangle - Luang Phrabang - Nong Khiaw - DBP - Lai Chau - Moc Chau - HN - SG
Đi bằng bus nên ko cần book vé chi phiền phức, chi phí rút lại còn cỡ 700$

hoangvanphuong75
03-11-2013, 08:52
Sao không đi chiều ngược lại, Người nam ra bắc dịp tết rất dễ vé rẻ nữa, sau tết mà bắc vào nam là mệt đó nha!

Rink382
07-11-2013, 15:40
Vậy nên mình đang xem xét phương án bỏ Myanmar, vẫn ctrinh 17 ngày nhưng sẽ là:
Sg - Phnom penh - Shihanouk Village - Koh kong - Pattaya - BKK - Chỉang Rai - Tachileik - Golden Triangle - Luang Phrabang - Nong Khiaw - DBP - Lai Chau - Moc Chau - HN - SG
Đi bằng bus nên ko cần book vé chi phiền phức, chi phí rút lại còn cỡ 700$

Bạn ơi, cho mình lịch trình ngày cụ thể đi. Mình có thể tham gia nhưng đi từ 1/2 đến 10/2 rồi về SG thôi, vì bận đi làm rồi. Vậy cho mình đặt gạch mềm nhé.

hoacomat
11-11-2013, 14:52
Chủ top ơi cho joint cung này với cho mình face hay đt j đó để liên lạc buôn cho tiện đi mình ở HN nên có lẽ sẽ tự đặt vé bay sang bkk rùi đi cùng từ bkk

Tăm Hưm
11-11-2013, 17:58
Cung đường này thú vị ghê, cơ mà lại bay từ SG, đi dài ngày quá T_T

cuti
11-11-2013, 21:29
Hiện tại giá vé AA từ BKK - Chiang Rai là 36$, đặc biệt 27$ cho ngày 7/2 so với đi Bus đêm VIP cũng là 27$ thì có lẽ ta nên chọn máy bay nhỉ!
Nhanh tay book vé ơi ời ơi.
Chán máy bay book rồi là cái lịch trình lúc nào cũng xoay quanh hắn. Lại (NO)

ticau
11-11-2013, 22:32
Bạn ơi, cho mình lịch trình ngày cụ thể đi. Mình có thể tham gia nhưng đi từ 1/2 đến 10/2 rồi về SG thôi, vì bận đi làm rồi. Vậy cho mình đặt gạch mềm nhé.
Mình đã update lại lịch trình ở trang 1. Theo đó ngày 10/2 mình ở Luang, làm sao bạn về SG? Máy bay chắc 200$ đó.

Chủ top ơi cho joint cung này với cho mình face hay đt j đó để liên lạc buôn cho tiện đi mình ở HN nên có lẽ sẽ tự đặt vé bay sang bkk rùi đi cùng từ bkk
Bạn ới, lịch trình đã thay đổi, mình ko đi Golden Triangle từ Myanmar nữa mà đi hướng ChiangRai.