PDA

View Full Version : Xuyên Việt bằng xe máy Hà Nội - Sài Gòn giữa tháng 11

vuhoang1987
24-10-2013, 10:18
Dear các bạn phượt tử,
Trong thời buổi kinh tế khó khăn, công việc ảm đạm. Mình quyết định nghỉ việc để làm một chuyến xuyên Việt để thỏa niềm đam mê bấy lâu nay mà chưa thực hiện được, cũng như nhân cơ hội tìm kiếm những cơ hội mới.
Chính vì thế mình muốn rủ rê các bạn cùng tham gia nếu có thời gian và cùng đam mê.
Mình dự định sẽ đi vào tháng 11 này. Mục đích là đi đến các vùng miền tìm hiểu về văn hóa con người, phong tục tập quán để tìm kiếm cơ hội kinh doanh. Chính vì thế mình sẽ cắt bớt những cung đường hưởng thụ ( tuy nhiên vẫn qua những nơi danh lam thắng cảnh trên đường đi nếu chi phí không quá tốn kém ). Mình sẽ đi dọc đất nước, đích cuối là các tỉnh miền tây, đi các cửa khẩu ở miền trung và miền nam.
Mục tiêu cho chuyến đi là an toàn, không đi lấy thành tích và tiết kiệm chi phí ( không có nghĩa là ăn uống kham khổ kiẻu cả ngày gặm mì gói) . sẽ tiết kiệm tối đa bằng cách xin ở nhờ ( mình cũng có một số địa điểm có thể ở chùa ở một số tình thành).
Về thời gian mình dự tính trong 1 tháng hoặc hơn ( mình tính thế cho thoải mái vì thế bạn nào không bị áp lực về thời gian thì sẽ tiện hơn ) .
Lịch trình mình vẫn chưa lên được cụ thể vì thế mong các bạn góp ý thêm cho mình. Đồng thời mình cũng rất cảm kích nếu các bạn có thời gian giúp mình trong những ngày đi này ( vì mình cũng bị hạn chế về kinh nghiệm phượt cũng như tài chính) .
Bạn nào có ý định cùng tham gia thì gọi cho mình để bàn bạc thêm về lộ trình nhé.
Vũ Hoàng - 0989885657
thanks and best regards

vuhoang1987
24-10-2013, 20:57
Các bạn phượt tử nhiệt tình vào chia sẻ kinh nghiệm với mình nhé. Mình đang tuyển gấp bạn đồng hành đây.

meo0duoi
24-10-2013, 22:49
Chúc bạn có chuyến xuyên việt thành công, mình cũng vừa thực hiện xuyên việt vào tháng 7 vừa rồi ngay khi vừa nghỉ việc. Mình có một số góp ý nhỏ sau có lẽ bạn nên chú ý:
1- Chạy xe máy cần đầy đủ bảo hộ ngoài mũ BH như đi trong thành phố thì nên có đồ chống ngã tay và chân, đi giày kín mũi, áo mưa bộ, nên có mũ BH fullface hoặc ít nhất có kính tránh trường hợp đi trong mưa lớn sẽ rất khó chịu
2- Mỗi ngày nên vạch sẵn lộ trình, tốt nhất đi khoảng 200km trở lại, nhiều là 300 km thôi và tránh đi vào ban đêm vì đi xe lúc đó rất mệt mỏi do cả ngày đã chạy xe, lại bị ánh sáng đèn pha các xe lớn chạy ngc chiều sẽ rất khó chịu.

nguyenminhvms
24-10-2013, 23:16
em cũng đang định đi nhưng sang năm em mới đi. bác cho em cái kinh phí của bác tầm bao nhiều 15tr đi có đủ không thèm cái cung này. nhưng thể lực chưa đủ ko biết liều đi được ko nhỉ

vuhoang1987
25-10-2013, 23:05
em cũng đang định đi nhưng sang năm em mới đi. bác cho em cái kinh phí của bác tầm bao nhiều 15tr đi có đủ không thèm cái cung này. nhưng thể lực chưa đủ ko biết liều đi được ko nhỉ
mình có tham khảo các ban trên phượt thì tầm 15 triệu là đủ bạn à.

vuhoang1987
25-10-2013, 23:06
Chúc bạn có chuyến xuyên việt thành công, mình cũng vừa thực hiện xuyên việt vào tháng 7 vừa rồi ngay khi vừa nghỉ việc. Mình có một số góp ý nhỏ sau có lẽ bạn nên chú ý:
1- Chạy xe máy cần đầy đủ bảo hộ ngoài mũ BH như đi trong thành phố thì nên có đồ chống ngã tay và chân, đi giày kín mũi, áo mưa bộ, nên có mũ BH fullface hoặc ít nhất có kính tránh trường hợp đi trong mưa lớn sẽ rất khó chịu
2- Mỗi ngày nên vạch sẵn lộ trình, tốt nhất đi khoảng 200km trở lại, nhiều là 300 km thôi và tránh đi vào ban đêm vì đi xe lúc đó rất mệt mỏi do cả ngày đã chạy xe, lại bị ánh sáng đèn pha các xe lớn chạy ngc chiều sẽ rất khó chịu.
cảm ơn bạn Meo0duoi nhé. Mình cũng nghĩ là đi thì không nên tham đi lấy thành tích và quan trọng là phải cẩn thận. chúc mừng bạn đã có chuyến đi thành công.

tr41l0
04-11-2013, 00:40
Góp vài ý.
Nên mang khăn mỏng che mặt, che hết mặt, nếu không kho bạn đeo kính là cả mặt đen xì còn vùng măts lại trắng nhìn như con cú mèo.
Cột đồ đạc hợp lý vị bất cứ khi nào cũng phải đổ xăng, nên đổ xăng khi thấy vạch đỏ, đến 1/2 là bbawts buộc phải đổ. Phòng khi bạn muốn qua đèo hải vân mà vạch đỏ là khả năng thiếu xăng, mình từng nghĩ thả đèo, nhưng nổ máy làm mình đi chậm lại, an toàn hơn.
Có 2 bình nước to, 1 bình pha bò húc và 1 bình nước lọc để uống, ko nên quá lạm dụng bò húc trực tiếp khi mêt. Nên nghỉ khi bạn thấy trên đưồng có "nước" khi bạn quá mệt sinh ra ảo giác.
Nên quan tâm nhiều hơn đến danh lam các nơi đi qua, ko sẽ rất phí chuyến đi.
Tuyệt đối không đi tiếp từ 7h tối, khi lên xe cả chặng bạn sẽ bị mệt trong vô thức, đầu óc sẽ bị ảnh hưởng nhiều đến sự phán đoán và cẩn thận, quan trọng hơn nữa là oto khách và ô tô tải tầm đấy nó chạy như ăn cướp.
Ăn uống nên chọn quán sạch sẽ, còn không khi đi trên đường thấy nhiều người ăn thì mình vào.

Đi đến đâu nghỉ ở đâu bạn nên cập nhật thông tin lên blog, facebook, ngay khi bạn đến, làm sao để mọi người có thể biết bạn đến đâu rồi, tình hình ra sao.

vuhoang1987
04-11-2013, 15:25
Góp vài ý.
Nên mang khăn mỏng che mặt, che hết mặt, nếu không kho bạn đeo kính là cả mặt đen xì còn vùng măts lại trắng nhìn như con cú mèo.
Cột đồ đạc hợp lý vị bất cứ khi nào cũng phải đổ xăng, nên đổ xăng khi thấy vạch đỏ, đến 1/2 là bbawts buộc phải đổ. Phòng khi bạn muốn qua đèo hải vân mà vạch đỏ là khả năng thiếu xăng, mình từng nghĩ thả đèo, nhưng nổ máy làm mình đi chậm lại, an toàn hơn.
Có 2 bình nước to, 1 bình pha bò húc và 1 bình nước lọc để uống, ko nên quá lạm dụng bò húc trực tiếp khi mêt. Nên nghỉ khi bạn thấy trên đưồng có "nước" khi bạn quá mệt sinh ra ảo giác.
Nên quan tâm nhiều hơn đến danh lam các nơi đi qua, ko sẽ rất phí chuyến đi.
Tuyệt đối không đi tiếp từ 7h tối, khi lên xe cả chặng bạn sẽ bị mệt trong vô thức, đầu óc sẽ bị ảnh hưởng nhiều đến sự phán đoán và cẩn thận, quan trọng hơn nữa là oto khách và ô tô tải tầm đấy nó chạy như ăn cướp.
Ăn uống nên chọn quán sạch sẽ, còn không khi đi trên đường thấy nhiều người ăn thì mình vào.

Đi đến đâu nghỉ ở đâu bạn nên cập nhật thông tin lên blog, facebook, ngay khi bạn đến, làm sao để mọi người có thể biết bạn đến đâu rồi, tình hình ra sao.
cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm.

hai_nguyen
05-11-2013, 01:50
Chưa có ai đăng ký thì mình sẽ đăng ký với bác....sô này.Mỗi tội ko biết anh em mình có hợp nhau ở phong cách du lịch ko thì cần phải có buổi cà phê cà pháo để nói chuyện
Tên: Hải
Sdt:01234888585
có gì bác pm e theo số này.hoặc fb.;https://www.facebook.com/duyhai.nguyen.89?ref=tn_tnmn

Mr.Long
05-11-2013, 18:20
Add nick : Hòn Đá Lạnh và nick Quế Anh nhé !
Tham khảo ở đây :
https://www.phuot.vn/threads/120255-Xuy%C3%AAn-Vi%E1%BB%87t-C%C3%B9ng-ch%C3%BAng-t%E1%BB%9B-th%E1%BB%B1c-hi%E1%BB%87n-%C6%B0%E1%BB%9Bc-m%C6%A1-n%C3%A0o!!!-12-2013

Naidibui
05-11-2013, 23:20
Hay quá
Từ bé có mỗi ước mơ đó mà giờ chẳng có time để đi :(
A đi về chia sẻ kinh nghiệm 1 ngày nào đó sẽ lên đường

caoboixavo
06-11-2013, 00:00
ngày nào di vay bác chủ

hoangvanphuong75
06-11-2013, 09:18
@Vũ Hoàng: Em nên tranh thủ vì rằm tháng 10âm là Lễ Hội Người Kherme, các tỉnh Trà Vinh, Sóc Trăng và thủ phủ Cần Thơ rất vui. Năm nay nâng lên thành féstival tổ chức ở Sóc Trăng.