PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Pages : 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13

xuanhoa2000ru
17-12-2015, 15:53
Mình trả lời cho đoạn đậm nè :
Ví dụ nhe, bạn được cấp visa vào ngày 14/12/2015 có hiệu lực đến ngày 14/3/2016. Loại visa được cấp : 15 ngày.

Do bận việc nên bạn, tới phút chót, ngày 13/3/2016 mới lên mái bai đi Nhật, đáp xuống sân bay Nhật ngày 14/3/2016. Bạn có thể ở Nhật chơi trong khoảng 15 ngày đã được ghi trên con dấu của cục xuất nhập cảnh Nhật lúc làm thủ tục ở sân bay (tức là ở tới ngày 29/3/2016). Không có sao hết, miễn là phải ra trước ngày ghi trên đó thôi.

Túm lại có 2 mốc bạn phải nhớ :

- Validity (hiệu lực) luôn luôn là 3 tháng : bạn phải Xài visa trong khoảng thời gian này. "Xài" có nghĩa là bạn dùng nó để nhập cảnh Nhật.

- Stay period (được phép ở lại) : tùy bạn được cấp bao nhiêu ngày : 15,30,90 thì chỉ được ở lại Nhật ngần ấy ngày thôi. Một khi bạn đã "xài" thì cái "3 tháng" ở trên trở thành vô hiệu và bắt đầu tính lên ngày được phép ở lại.

Nếu muốn chắc chắn, bạn gọi lên lãnh sự quán hỏi lần nữa xem. Riêng mình thì đã gặp trường hợp vầy rồi nên mạnh dạn phát biểu, hi hi hi.

Cảm ơn bạn rất nhiều!

Cody
18-12-2015, 09:07
tết nay có nhóm nào đi nhật không mọi người :)

Cody
18-12-2015, 16:34
mọi người cho mình hỏi, ngày đi trên giấy tờ (nghỉ phép, xác nhận này nọ) lúc xin visa có khác ngày đi trên thực tế được không? mình lỡ làm giấy tờ xin đi vào cuối t1, muốn dời qua cuối t2

xuanhoa2000ru
18-12-2015, 17:36
Mình và bạn mình mới nhận được visa single hôm nay. Bọn mình nộp ngày 11/12, thứ 6 tuần trước ở ĐSQ Nhật Bản (Hà Nội). Bọn mình lần đầu xin visa Nhật, theo dạng tự túc, không có giấy mời, lúc nộp họ cũng không hề nhắc đến khái niệm "thư mời" gì cả.

Ban đầu mình làm theo lời khuyên của các bạn trên trang này là nộp thêm tờ khai lý do xin visa MULTI nhưng chị nhận hồ sơ thấy thế định trả lại hồ sơ và nói là mình chưa đi Nhật lần nào, không được phép xin MULTI. Sau đó mình nói là không xin MULTI và chỉ xin SINGLE thôi thì chị ấy mới nhận hồ sơ, trả lại tờ khai lý do xin visa MULTI và chị ấy nói là sau khi đi Nhật về thì nộp lại hồ sơ sẽ được cấp MULTI.

Các giấy tờ mình chuẩn bị bao gồm:
1) Hộ chiếu: trong hộ chiếu của mình có visa HK, UK, Schengen và Nga cùng dấu đi các nước Đông Nam Á
2) Đơn xin visa dán ảnh
3) Sao kê giao dịch tài khoản thẻ Debit 6 tháng cuối và xác nhận hạn mức tín dụng thẻ Credit. Mình không có sổ tiết kiệm, còn bạn mình thì nộp copy 2 sổ tiết kiệm 60M và 20M nhưng lại không nộp sao kê giao dịch. Như vậy không nhất thiết phải có sổ tiết kiệm. Nếu tài khoản của bạn có nhiều giao dịch và số dư tài khoản có khoảng trên 60M như mình thì vẫn OK.
4) Plan chuyến đi: cái này nên ghi chi tiết ngày, giờ, đi đâu, làm gì, ở khách sạn nào...
5) Booking khách sạn: mình đặt qua agoda.vn loại thanh toán sau.
6) Booking vé máy bay (đặt trên VNA dưới dạng trả sau rồi in cái xác nhận ra thôi chứ không phải vé thật)
7) Sổ hộ khẩu: cái này bị trả lại luôn (không cần nộp hộ khẩu)
8) Tờ khai lý do xin visa MULTI - bị trả lại

Ngoài ra bạn mình nộp HDLĐ, đơn xin nghỉ phép, giấy xác nhận đang công tác tại công ty và phiếu nhận lương (8 tr / tháng) 3 tháng cuối. Còn mình thì không có các giấy tờ này mà trong đơn xin cấp visa mình ghi là Freelancer (các bạn nào làm nghề tự do thì cứ tự tin mà nộp hồ sơ nhé, không nhất thiết phải có HDLĐ!)

hanguyen209
18-12-2015, 23:27
Mình vừa đi bằng VNA vào cuối T11 tầm 11tr, mình mua vé trước 1 tháng. Nếu chịu khó canh thì cũng ko đắt lắm đâu.

ut_huynh
19-12-2015, 02:58
mọi người cho mình hỏi, ngày đi trên giấy tờ (nghỉ phép, xác nhận này nọ) lúc xin visa có khác ngày đi trên thực tế được không? mình lỡ làm giấy tờ xin đi vào cuối t1, muốn dời qua cuối t2

Khác được nha bạn. Họ không quan tâm ngày nào bạn đi và số ngày bạn ở đâu. Miễn sao, bạn đi trong thời gian còn hạn của visa và không được ở quá số ngày cho phép (15,30,90) ngày là được. :)

Cody
19-12-2015, 08:12
Mình và bạn mình mới nhận được visa single hôm nay. Bọn mình nộp ngày 11/12, thứ 6 tuần trước ở ĐSQ Nhật Bản (Hà Nội). Bọn mình lần đầu xin visa Nhật, theo dạng tự túc, không có giấy mời, lúc nộp họ cũng không hề nhắc đến khái niệm "thư mời" gì cả.

Ban đầu mình làm theo lời khuyên của các bạn trên trang này là nộp thêm tờ khai lý do xin visa MULTI nhưng chị nhận hồ sơ thấy thế định trả lại hồ sơ và nói là mình chưa đi Nhật lần nào, không được phép xin MULTI. Sau đó mình nói là không xin MULTI và chỉ xin SINGLE thôi thì chị ấy mới nhận hồ sơ, trả lại tờ khai lý do xin visa MULTI và chị ấy nói là sau khi đi Nhật về thì nộp lại hồ sơ sẽ được cấp MULTI.

Các giấy tờ mình chuẩn bị bao gồm:
1) Hộ chiếu: trong hộ chiếu của mình có visa HK, UK, Schengen và Nga cùng dấu đi các nước Đông Nam Á
2) Đơn xin visa dán ảnh
3) Sao kê giao dịch tài khoản thẻ Debit 6 tháng cuối và xác nhận hạn mức tín dụng thẻ Credit. Mình không có sổ tiết kiệm, còn bạn mình thì nộp copy 2 sổ tiết kiệm 60M và 20M nhưng lại không nộp sao kê giao dịch. Như vậy không nhất thiết phải có sổ tiết kiệm. Nếu tài khoản của bạn có nhiều giao dịch và số dư tài khoản có khoảng trên 60M như mình thì vẫn OK.
4) Plan chuyến đi: cái này nên ghi chi tiết ngày, giờ, đi đâu, làm gì, ở khách sạn nào...
5) Booking khách sạn: mình đặt qua agoda.vn loại thanh toán sau.
6) Booking vé máy bay (đặt trên VNA dưới dạng trả sau rồi in cái xác nhận ra thôi chứ không phải vé thật)
7) Sổ hộ khẩu: cái này bị trả lại luôn (không cần nộp hộ khẩu)
8) Tờ khai lý do xin visa MULTI - bị trả lại

Ngoài ra bạn mình nộp HDLĐ, đơn xin nghỉ phép, giấy xác nhận đang công tác tại công ty và phiếu nhận lương (8 tr / tháng) 3 tháng cuối. Còn mình thì không có các giấy tờ này mà trong đơn xin cấp visa mình ghi là Freelancer (các bạn nào làm nghề tự do thì cứ tự tin mà nộp hồ sơ nhé, không nhất thiết phải có HDLĐ!)

Bạn cho mình xin lịch trình của bạn được không? Mail mình là [email protected]
Khi nào bạn đi vậy?

Khác được nha bạn. Họ không quan tâm ngày nào bạn đi và số ngày bạn ở đâu. Miễn sao, bạn đi trong thời gian còn hạn của visa và không được ở quá số ngày cho phép (15,30,90) ngày là được. :)

Ok, thanks bạn :)

Linh-ham-choi
19-12-2015, 09:42
[QUOTE=Sữa;1298527]À pp mình chưa đi nc phát triển nào cả, toàn TQ, Ấn Độ, Nepal các kiểu thôi

Mình chọn ô không được thì hủy luôn vì thật ra mình muốn đi vào tháng 11, giờ mà có chuyển cho mình sang single thì mình cũng chẳng dùng được

Stk của mình 300 triệu và ko có giấy tờ nhà đất

Tuy là được nhận hồ sơ nhưng mình không chắc sẽ pass vì có bạn được chấp nhận hồ sơ, đk rất tốt mà vẫn trượt. Với lại mình thấy nhân viên chỉ xem hồ sơ có đầy đủ hay không chứ không xem nội dung, bởi vậy được nhận cũng không nói lên điều gì cả :([/QU

Ủa bạn mình tưởng visa multi được phép vào/ra nhiều lần nhưng nó sẽ quy định 3 tháng kể từ ngày mình được cấp visa phải đến đúng không.
thanks bạn

sunkenship
20-12-2015, 16:31
@sunkenship: giá rẻ dưới 10tr thì có hai lựa chọn:
Cách 2: đi bằng Vietjet sang Hàn Quốc, tiếp theo là bay sang Nhật bằng những hãng hàng không giá rẻ như Eastar Jet, Peach(KIX), Jeju Air. Ưu điểm, giá cả cũng tầm 6tr - 7tr/khứ hồi/bao thuế, không bao ăn và hành lý. Giá tốt, nhưng có liên quan tí về visa, hiện Hàn Quốc vẫn ok cho mình nhập cảnh free visa nếu có visa nhập cảnh vào Nhật + thời gian nối chuyến không tốt lắm.

Bạn ơi có sure v/v đi bằng Vietjet sang Hàn Quốc, tiếp theo là bay sang Nhật bằng những hãng hàng không giá rẻ ; hiện Hàn Quốc vẫn ok cho mình nhập cảnh free visa nếu có visa nhập cảnh vào Nhật: mình tính đi bằng cách này nhưng sợ bị hải quan HQ từ chối nhập cảnh.Tương tự đi Viet Jet sang Taipei rùi đi típ sang Nhật ấy.Còn Hải quan Malay mình đi nguyên 1 tuyến,nó cũng ko yêu cầu vi sa với dân VN mà bày đặt làm khó à,hừm, vé AA mình canh toàn ít nhất 8 triệu,tran sit mệt lả.

Sẵn cho mình hỏi thêm chi phí cho 1 ngày ở Nhật tầm bao nhiu, mình là 45-50 đô chưa tính đi lại ,vé tham quan, chát nhỉ.

ut_huynh
20-12-2015, 22:03
[Hiện Hàn Quốc vẫn ok cho mình nhập cảnh free visa nếu có visa nhập cảnh vào Nhật: mình tính đi bằng cách này nhưng sợ bị hải quan HQ từ chối nhập cảnh

Bạn nên cẩn thận vụ này nha. Chị bạn mình mới đi hồi tháng 10 năm nay. Chị ấy chỉ xin visa Nhật thôi, ko có xin visa HQ, lại qua HQ chơi trước. Hải quan HQ bắt chị ấy vào phòng giam 3h đồng hồ, cũng may chị ấy có quen dân HQ, nhờ 1 cty du lịch HQ bảo lãnh và được nhập cảnh, ở chơi nửa tháng rồi bay sang Nhật chơi nửa tháng. Việc xác minh cty du lịch bảo lãnh, hải quan HQ làm cũng rất nhanh và chuyên nghiệp.

Mình nghĩ nếu bạn mún qua HQ với visa Nhật thì hãy chuẩn bị sẳn 1 cty du lịch HQ để bảo lãnh cho bạn phòng trường hợp hải quan làm khó dễ nhé.

Ông Chép
21-12-2015, 12:46
Bạn ơi có sure v/v đi bằng Vietjet sang Hàn Quốc, tiếp theo là bay sang Nhật bằng những hãng hàng không giá rẻ ; hiện Hàn Quốc vẫn ok cho mình nhập cảnh free visa nếu có visa nhập cảnh vào Nhật: mình tính đi bằng cách này nhưng sợ bị hải quan HQ từ chối nhập cảnh.Tương tự đi Viet Jet sang Taipei rùi đi típ sang Nhật ấy.Còn Hải quan Malay mình đi nguyên 1 tuyến,nó cũng ko yêu cầu vi sa với dân VN mà bày đặt làm khó à,hừm, vé AA mình canh toàn ít nhất 8 triệu,tran sit mệt lả.

Sẵn cho mình hỏi thêm chi phí cho 1 ngày ở Nhật tầm bao nhiu, mình là 45-50 đô chưa tính đi lại ,vé tham quan, chát nhỉ.

Vietjet mới khai thác chặng bay đi Hàn Quốc vào tháng 11 này thôi, mình chưa có dịp bay thử nên chưa biết, do đó chưa tư vấn cho bạn được, lý thuyết là vậy thôi. Còn chặng Đài thì mình bảo đảm về mặt visa, vì đã làm chuột thử nghiệm rồi, nhưng chưa bay bằng VJ thôi.
Chặng Mã Lai thì cũng thử một lần và không muốn thử lại nữa vì đi cực quá, giờ giấc khác quá, hải quan thì cho qua nhưng hỏi nhiều cái lắc léo quá, gây phản cảm cá nhân nhiều.

Vé thì AK hợp lý lắm rồi, muốn rẻ hơn nó khó kiếm lắm mà có thể nói là kiếm không ra (cá nhân mình thôi nhé).

Chi phí thì mình có thể ước lượng dựa trên mức tiêu xài cá nhân mình thôi nhé, tầm một ngày ¥3000 cho ăn uống, khách sạn thì đã book trước rồi ¥7000.

Sữa
21-12-2015, 15:10
[QUOTE=Sữa;1298527]À pp mình chưa đi nc phát triển nào cả, toàn TQ, Ấn Độ, Nepal các kiểu thôi

Mình chọn ô không được thì hủy luôn vì thật ra mình muốn đi vào tháng 11, giờ mà có chuyển cho mình sang single thì mình cũng chẳng dùng được

Stk của mình 300 triệu và ko có giấy tờ nhà đất

Tuy là được nhận hồ sơ nhưng mình không chắc sẽ pass vì có bạn được chấp nhận hồ sơ, đk rất tốt mà vẫn trượt. Với lại mình thấy nhân viên chỉ xem hồ sơ có đầy đủ hay không chứ không xem nội dung, bởi vậy được nhận cũng không nói lên điều gì cả :([/QU

Ủa bạn mình tưởng visa multi được phép vào/ra nhiều lần nhưng nó sẽ quy định 3 tháng kể từ ngày mình được cấp visa phải đến đúng không.
thanks bạn

À mình không có nghe quy định này bạn ơi. Theo mình biết là trong thời gian mình được cấp multi thì mình muốn đi lúc nào, đi mấy lần là tùy mình. Kể cả sử dụng hay không vì mọi kế hoạch đều có thể thay đổi đâu ai nói trước được, ngta cũng hiểu điều này mà

sunkenship
21-12-2015, 17:01
Vietjet mới khai thác chặng bay đi Hàn Quốc vào tháng 11 này thôi, mình chưa có dịp bay thử nên chưa biết, do đó chưa tư vấn cho bạn được, lý thuyết là vậy thôi. Còn chặng Đài thì mình bảo đảm về mặt visa, vì đã làm chuột thử nghiệm rồi, nhưng chưa bay bằng VJ thôi.
Chặng Mã Lai thì cũng thử một lần và không muốn thử lại nữa vì đi cực quá, giờ giấc khác quá, hải quan thì cho qua nhưng hỏi nhiều cái lắc léo quá, gây phản cảm cá nhân nhiều.

Vé thì AK hợp lý lắm rồi, muốn rẻ hơn nó khó kiếm lắm mà có thể nói là kiếm không ra (cá nhân mình thôi nhé).

Chi phí thì mình có thể ước lượng dựa trên mức tiêu xài cá nhân mình thôi nhé, tầm một ngày ¥3000 cho ăn uống, khách sạn thì đã book trước rồi ¥7000.

Bạn share chút kinh nghiệm chặng Đài dc k, trót lọt chứ, có phải xin ví sa online của Đài k, vì mình nhập cảnh Đài đến 2 lần vì bay VJ sang Taipei rồi mới bay tiếp bằng hãng khác sang Nhật mà. Bạn bay China eastern airline chưa có cho ăn uống hành lý j ko, hôm wa mình search thì giá hơn 8tr.

fresh_air
21-12-2015, 19:06
Bạn share chút kinh nghiệm chặng Đài dc k, trót lọt chứ, có phải xin ví sa online của Đài k, vì mình nhập cảnh Đài đến 2 lần vì bay VJ sang Taipei rồi mới bay tiếp bằng hãng khác sang Nhật mà. Bạn bay China eastern airline chưa có cho ăn uống hành lý j ko, hôm wa mình search thì giá hơn 8tr.

Visa Đài bạn phải apply trước, vào trang web điền thông tin nó sẽ cho bạn evisa để qua nhập cảnh. Mình làm mấy lần rồi, lần đầu năm 2011, lần cuối là tháng 4 năm nay, không có trục trặc gì.

Visa Hàn, mình mới qua 1 lần duy nhất, cần có confirmed ticket của chặng sau nhé, được 30 ngày.

Ông Chép
21-12-2015, 21:47

Chặng Đài thì bạn cứ nộp đơn trực tuyến trên web, bạn có thể lên trang của họ hoặc hỏi LSQ, họ sẽ cho đường dẫn rồi làm theo. Nhập cảnh không bị làm khó gì đâu. Còn bay bằng VJ thì mình có nói trước đó rồi, mình chưa bay bằng VJ nên không biết thế nào đâu, trước mình bay bằng VN và CI với giá khuyến mãi.

Còn bay bằng MU, thì giá vé tốt, đắt hơn AK, nhưng được cái bao ăn uống, hành lý thì tầm 20kg; nếu tính kỹ lại thì lợi hơn so với AK. Còn về visa thì tùy à nha, mình không dám bảo đảm 100%, nhưng mình thì vẫn transit bình thường không gặp vấn đề gì hết. Bạn nên tham khảo thêm về mặt visa với LSQ trước khi đưa ra quyết định nhé.

Chúc bạn sẽ có chuyến đi Nhật suôn sẻ và vui vẻ nhé!

Aquamarinechan
22-12-2015, 16:55
Em xin chào cả nhà. Hôm 16/12 em có nộp visa single đi Nhật thăm bạn trai. Hồ sơ của em gồm có:
1. Hồ sơ bảo lãnh của bạn trai em(photocopy hộ chiếu, giấy cư trú, lịch trình, cm ngân hàng, giấy mời, giấy bảo lãnh)
2. Hồ sơ của em:
- passport
- sổ tk
- sổ hồng em đứng tên
- hình ảnh cm mqh
- passport cũ đã xin được visa Nhật 1 lần( nhưng ko đi được) năm 2011

Em nộp ở lsq ở Sài Gòn. Chị nv hỏi em mấy câu về bạn em, ghi gì vào tờ thư mời, nhận hồ sơ và lấy sđt, đưa em giấy hẹn nhưng ko ghi ngày.

Lịch trình của em là ngày 27/12 này bay, vì giấy tờ có chút trục trặc nên e mới nộp tuần rồi. Em lo quá mấy anh chị ơi.

Tuy ngâm cứu 102 trang rồi nhưng e vẫn muốn đăng lên hỏi mọi người cho chắc. Từ hôm nộp đén giờ họ vẫn chưa gọi cho em.

Mọi người ơi hồ sơ của em vậy có khả quan không? Bạn em là người Nhật. Em cảm ơn mấy anh chị rất nhiều

ut_huynh
22-12-2015, 21:27
Em xin chào cả nhà. Hôm 16/12 em có nộp visa single đi Nhật thăm bạn trai. Hồ sơ của em gồm có:
1. Hồ sơ bảo lãnh của bạn trai em(photocopy hộ chiếu, giấy cư trú, lịch trình, cm ngân hàng, giấy mời, giấy bảo lãnh)
2. Hồ sơ của em:
- passport
- sổ tk
- sổ hồng em đứng tên
- hình ảnh cm mqh

Em nộp ở lsq ở Sài Gòn. Chị nv hỏi em mấy câu về bạn em, ghi gì vào tờ thư mời, nhận hồ sơ và lấy sđt, đưa em giấy hẹn nhưng ko ghi ngày.

Lịch trình của em là ngày 27/12 này bay, vì giấy tờ có chút trục trặc nên e mới nộp tuần rồi. Em lo quá mấy anh chị ơi.

Tuy ngâm cứu 102 trang rồi nhưng e vẫn muốn đăng lên hỏi mọi người cho chắc. Từ hôm nộp đén giờ họ vẫn chưa gọi cho em.

Mọi người ơi hồ sơ của em vậy có khả quan không? Bạn em là người Nhật. Em cảm ơn mấy anh chị rất nhiều

Thường TLSQ Nhật tại TP. HCM xét hồ sơ trong vòng 1 tuần (tính lun thứ 7, CN). Hồi xưa mình nộp single, nộp thứ 2 tuần này, thứ 2 tuần sau là có liền. Giấy hẹn cũng không có ghi ngày gì hết. Mình cũng đi dạng có thư mời phía Nhật. Lúc đó, mình còn không có chứng minh tài chính lun mới ghê chứ.

Từ ngày nộp hồ sơ đến giờ, họ ko gọi gì cho bạn thì bạn nên vui nha. Vì nếu cần bổ sung hồ sơ, họ đã nói ngay lúc nộp hoặc gọi cho bạn trong thời gian xét duyệt lun rồi. Hồi xưa, mình cũng hồi hộp vậy đó, tưởng rớt rồi chứ ai dè đúng 1 tuần là họ gọi lên lấy visa. Nhưng mà bạn nộp cận ngày đi quá, cũng hơi liều nha.

Chúc bạn sớm có visa nha.

Aquamarinechan
22-12-2015, 21:43
Dạ, em cảm ơn anh Ut_Huynh, nên giờ em đang nhảy tưng tưng đây ;___;

Ông Chép
23-12-2015, 06:08
2. Hồ sơ của em:
- passport
- sổ tk
- sổ hồng em đứng tên
- hình ảnh cm mqh

Trường hợp của bạn, vì không thấy bạn ghi là xin visa single bao nhiêu ngày. Nhưng xin tư vấn như sau:

- Nếu bạn xin dạng single 15 ngày thì thường họ luôn ghi ngày trả kết quả ở LSQ SG.

- Nếu bạn xin dạng single 30/90 ngày thì thường họ xét lâu hơn, nên trên giấy hẹn họ ko để ngày nhận kết quả đâu.

Bạn có xin và đạt visa một lần rồi nhưng không đi, nên không chắc tỷ lệ đạt hồ sơ cũng cao. Bạn đừng lo lắng quá nhé!

Aquamarinechan
23-12-2015, 07:59
Trường hợp của bạn, vì không thấy bạn ghi là xin visa single bao nhiêu ngày. Nhưng xin tư vấn như sau:

- Nếu bạn xin dạng single 15 ngày thì thường họ luôn ghi ngày trả kết quả ở LSQ SG.

- Nếu bạn xin dạng single 30/90 ngày thì thường họ xét lâu hơn, nên trên giấy hẹn họ ko để ngày nhận kết quả đâu.

Bạn có xin và đạt visa một lần rồi nhưng không đi, nên không chắc tỷ lệ đạt hồ sơ cũng cao. Bạn đừng lo lắng quá nhé!

Dạ. Em cảm ơn MoguMogu. Em xin single 30 ngày

Ông Chép
23-12-2015, 10:15
Dạ. Em cảm ơn MoguMogu. Em xin single 30 ngày

Vậy là rõ rồi, họ không bao giờ (trong SG nhé, HN mình ko biết) để ngày hẹn trong giấy nhận kết quả cho trường hợp single 30 và 90 đâu. Mình chính là nhân chứng đây, mình đi 2 lần 30 và một lần 90, cũng nộp trong SG và đã "trò chuyện" cùng anh/chị nhận hồ sơ đây bao gồm cả anh mắt kính huyền thoại. Không lần nào họ bỏ ngày lên cả, họ luôn gọi và báo mình đậu rồi lên nhận thôi, không biết các "ca" khác thế nào, riêng "ca" của mình thì cứ vào cuối ngày thứ 5 tính từ ngày nộp là họ gọi cho mình.

Trường hợp của mình khá giống bạn, nhưng chỉ khác là sếp và bạn đồng nghiệp mời.

Aquamarinechan
23-12-2015, 10:31
Vậy là rõ rồi, họ không bao giờ (trong SG nhé, HN mình ko biết) để ngày hẹn trong giấy nhận kết quả cho trường hợp single 30 và 90 đâu. Mình chính là nhân chứng đây, mình đi 2 lần 30 và một lần 90, cũng nộp trong SG và đã "trò chuyện" cùng anh/chị nhận hồ sơ đây bao gồm cả anh mắt kính huyền thoại. Không lần nào họ bỏ ngày lên cả, họ luôn gọi và báo mình đậu rồi lên nhận thôi, không biết các "ca" khác thế nào, riêng "ca" của mình thì cứ vào cuối ngày thứ 5 tính từ ngày nộp là họ gọi cho mình.

Trường hợp của mình khá giống bạn, nhưng chỉ khác là sếp và bạn đồng nghiệp mời.
Hôm nay lsq nghỉ sinh nhật Nhật Hoàng nên ngày mai em mới rõ kết quả. Run quá. Em cảm ơn MoguMogu

Ông Chép
23-12-2015, 10:56
Hôm nay lsq nghỉ sinh nhật Nhật Hoàng nên ngày mai em mới rõ kết quả. Run quá. Em cảm ơn MoguMogu

Đừng lo lắng quá, hồ sơ vậy không đến nỗi nào đâu, chờ họ chút đi nhé Aquamarinechan

Aquamarinechan
23-12-2015, 11:58
Đừng lo lắng quá, hồ sơ vậy không đến nỗi nào đâu, chờ họ chút đi nhé Aquamarinechan

Dạ. Em cảm ơn MoguMogu nhiều. Em sẽ thông báo tình hình sau ngày mai cho mọi người ạ

Ông Chép
23-12-2015, 12:20
Lục lọi lại đống ảnh cũ ngày xưa, kiếm được cái này, chắc cũng giống với trường hợp của bạn Aquamarinechan nhỉ

https://i292.photobucket.com/albums/mm32/kitamitsuzen/Linh%20tinh/1_zpssc678mw6.jpg (http://s292.photobucket.com/user/kitamitsuzen/media/Linh%20tinh/1_zpssc678mw6.jpg.html)

Aquamarinechan
23-12-2015, 13:44
Lục lọi lại đống ảnh cũ ngày xưa, kiếm được cái này, chắc cũng giống với trường hợp của bạn Aquamarinechan nhỉ

https://i292.photobucket.com/albums/mm32/kitamitsuzen/Linh%20tinh/1_zpssc678mw6.jpg (http://s292.photobucket.com/user/kitamitsuzen/media/Linh%20tinh/1_zpssc678mw6.jpg.html)

Dạ, y chang. hehe

Ông Chép
23-12-2015, 16:16
Dạ, y chang. hehe

Bạn cứ chờ đi nhé, đừng lo lắng nhiều quá

tonphan
23-12-2015, 18:51
To: Aquamarinechan

Ôi mình cũng có cái receipt y chang luôn ấy. Mình mới apply hôm qua thôi. Cái chữ viết của bạn nhận hso cũng giống nữa, chắc là cô gái ở quầy giữa, cạnh bên anh mắt kính và cô gái mắt kính đúng ko?

Nói về case của mình thì mình thấy cô gái nhận hso của mình rất nice, hỗ trợ mình nhiều lắm. Cô ấy cũng có chỉ ra chỗ chưa hợp lý trong cái plan trip của mình, sai trong cái booking hotel vì ngày check in và check out hotel do mình nhìn nhầm mà book lộn ngày. Cô ấy có kêu mình ra book lại rồi nhận hso của mình luôn. Nhưng mình nói là cái booking này cũng ko có nhiều ý nghĩa lắm, với lại mình book xong rồi trước ngày đi sẽ check lại để sửa cho đúng, chủ yếu do mình lười đi lên đi xuống. Cuối cùng cô ấy cũng nhận hso của mình rồi cho cái biên nhận như trên.

Mình về nhà thấy hối hận ghê, phải chi chịu khó đi ra ngoài in liền cái booking khác là bây giờ khỏi phải lấn cấn lăn tăn rồi. Không biết có bạn nào xin visa single được nhận hso và cuối cùng fail ko nữa? Ở trên này thì thấy xin visa multi đc nhận hso và cuối cùng rớt chứ chưa thấy bạn nào xin single đc nhận hso rồi và trượt cả.

Aquamarinechan
23-12-2015, 22:09
To: Aquamarinechan

Ôi mình cũng có cái receipt y chang luôn ấy. Mình mới apply hôm qua thôi. Cái chữ viết của bạn nhận hso cũng giống nữa, chắc là cô gái ở quầy giữa, cạnh bên anh mắt kính và cô gái mắt kính đúng ko?

Nói về case của mình thì mình thấy cô gái nhận hso của mình rất nice, hỗ trợ mình nhiều lắm. Cô ấy cũng có chỉ ra chỗ chưa hợp lý trong cái plan trip của mình, sai trong cái booking hotel vì ngày check in và check out hotel do mình nhìn nhầm mà book lộn ngày. Cô ấy có kêu mình ra book lại rồi nhận hso của mình luôn. Nhưng mình nói là cái booking này cũng ko có nhiều ý nghĩa lắm, với lại mình book xong rồi trước ngày đi sẽ check lại để sửa cho đúng, chủ yếu do mình lười đi lên đi xuống. Cuối cùng cô ấy cũng nhận hso của mình rồi cho cái biên nhận như trên.

Mình về nhà thấy hối hận ghê, phải chi chịu khó đi ra ngoài in liền cái booking khác là bây giờ khỏi phải lấn cấn lăn tăn rồi. Không biết có bạn nào xin visa single được nhận hso và cuối cùng fail ko nữa? Ở trên này thì thấy xin visa multi đc nhận hso và cuối cùng rớt chứ chưa thấy bạn nào xin single đc nhận hso rồi và trượt cả.
Em là chị mắt kính nhận. Em nghĩ anh TonPhan sẽ ok thôi. Nếu thiếu người ta sẽ nhắn bổ sung mà. Mọi người cùng động viên nhau vậy. He he. Em còn ghi nghề nghiệp là Freelancer nữa nên cũng hơi lăn tăn :D

Aquamarinechan
24-12-2015, 10:16
Thông báo với mọi người là em đã nhận được visa, chiều nay đi lấy. Em cảm ơn mọi người đã mở topic và động viên, hướng dẫn. Em cảm ơn anh Ut Huynh, anh MoguMogu đã động viên. Anh Tonphan chúc anh may mắn nha, em nghĩ anh sẽ có visa sớm thôi

Demen
24-12-2015, 11:15
Nhà mình có ai xin visa multi ở LSQ Nhật tại TPHCM thành công cho mình hỏi tí với:

Trang web của LSQ ghi rõ:

(2) Người có quá khứ đã từng đến Nhật Bản với mục đích lưu trú ngắn hạn trong vòng 03 năm gần đây đồng thời có quá khứ nhiều lần đã từng đến các nước G7 (Trừ Nhật Bản) trong cùng thời gian 03 năm gần đây với mục đích lưu trú ngắn hạn.
a. Đơn xin cấp visa (Có dán ảnh)
b. Hộ chiếu (Hộ chiếu phổ thông đọc bằng máy theo tiêu chuẩn ICAO hoặc hộ chiếu điện tử IC)
c. Tài liệu chứng minh quá khứ đã từng đến Nhật Bản với mục đích lưu trú ngắn hạn trong vòng 03 năm gần đây (Hộ chiếu hiện tại hoặc hộ chiếu cũ và bản photocopy)
d. Tài liệu chứng minh có quá khứ nhiều lần đã từng đến các nước G7 (Trừ Nhật Bản) trong cùng thời gian 03 năm gần đây với mục đích lưu trú ngắn hạn (Hộ chiếu hiện tại hoặc hộ chiếu cũ và bản photocopy)
e. Giấy chứng nhận công việc
f. Bản giải trình lý do cần thiết xin cấp thị thực nhiều lần

Mình từng đi Nhật 4 lần (1 lần 2009, 2 lần 2012 và 1 lần tháng 4/2015) trong đó 2 lần công tác & 2 lần du lịch.

Mình từng đi du lịch Châu Âu 2 lần (trong đó có Pháp + Ý thuộc G7)

Vừa rồi mình lên xin visa multi dài hạn, trong thư giải trình mình ghi rõ là xin 5 năm, hs gồm

1 Hộ chiếu
2 Đơn xin cấp visa
3 Copy hộ chiếu + visa đi Nhật 4 lần trước
4 Copy 2 visa Schengen (tham quan Pháp, Ý,…)
5 Giấy xác nhận đang làm việc mức lương 600tr/năm và đồng ý cho nghỉ phép
6 Bản trình bày lý do xin visa nhiều lần (mình viết bằng tiếng Anh do tiếng Nhật mình ko giỏi)
7 Lịch trình tham quan + Xác nhận Booking vé máy bay + khách sạn
8 Xác nhận số dư TK lương khoảng 150tr + sổ TK 200tr gửi hơn 6 tháng + GCN sở hữu nhà đất mang tên mình

vậy mà mình chỉ được cấp visa single.

Nói thêm là pp mình đã đi khoảng 25 nước, trong đó có visa dán của nhiều nước như Úc 1, Hàn 1, Nhật 4, Schengen 2, HK 1, TQ 3, Ấn 1, Nepal,…

Trong thư trình bày mình cũng nói rõ là bản thân làm cho cty Nhật 20 năm, đã từng đi Nhật 4 lần nhưng vẫn còn muốn khám phá thêm về văn hóa, con người, phong cảnh,… Nhật bản nên xin multi để dễ dàng sắp xếp công việc và đi du lịch Nhật. Mình cũng đánh vào ô nếu ko đc cấp visa multi thì cấp 1 lần (do mình nghĩ nếu đánh bằng ô kia thì ko đc lịch sự lắm).

Bạn mình gần giống như mình, đi cũng tương đương nhưng hơn mình là pp còn cái Schengen multi 3 năm, nộp cùng lúc với mình ở ĐSQ Nhật tại Hanoi thì đc cho multi 3 năm.

Vậy bạn nào đã xin visa thành công multi ở saigon, góp ý giúp mình xem case của mình fail là do thư viết vậy là chưa được hay còn thiếu cái gì hay sao?

Lúc nhận hồ sơ, bạn ở cửa thứ 2 từ phải sang xem xong toàn bộ hồ sơ, chỉ trả lại mình booking vé máy bay thôi, còn lại thu hết các loại giấy tờ khác, bạn ấy cũng nói là mình xin multi nhưng quyền quyết định là ở LSQ, kêu mình về chờ đthoai, đúng 1 tuần sau gọi mình đem 580k lên nhận visa single, khi lên nhận mình hỏi thêm là có thể biết đc lý do mình xin multi mà cho single hay ko thì bạn ấy nói: không trả lời :(

ut_huynh
24-12-2015, 11:34
Thông báo với mọi người là em đã nhận được visa, chiều nay đi lấy. Em cảm ơn mọi người đã mở topic và động viên, hướng dẫn. Em cảm ơn anh Ut Huynh, anh MoguMogu đã động viên. Anh Tonphan chúc anh may mắn nha, em nghĩ anh sẽ có visa sớm thôi

Chúc mừng em nha. Mong là em sẽ có 1 chuyến đi đáng nhớ nghen.:)

Naisana
24-12-2015, 12:26
Nhà mình có ai xin visa multi ở LSQ Nhật tại TPHCM thành công cho mình hỏi tí với:

Mình từng đi Nhật 4 lần (1 lần 2009, 2 lần 2012 và 1 lần tháng 4/2015) trong đó 2 lần công tác & 2 lần du lịch.

Vừa rồi mình lên xin visa multi dài hạn, trong thư giải trình mình ghi rõ là xin 5 năm, hs gồm

Nói thêm là pp mình đã đi khoảng 25 nước, trong đó có visa dán của nhiều nước như Úc 1, Hàn 1, Nhật 4, Schengen 2, HK 1, TQ 3, Ấn 1, Nepal,…

Trong thư trình bày mình cũng nói rõ là bản thân làm cho cty Nhật 20 năm, đã từng đi Nhật 4 lần nhưng vẫn còn muốn khám phá thêm về văn hóa, con người, phong cảnh,… Nhật bản nên xin multi để dễ dàng sắp xếp công việc và đi du lịch Nhật. Mình cũng đánh vào ô nếu ko đc cấp visa multi thì cấp 1 lần (do mình nghĩ nếu đánh bằng ô kia thì ko đc lịch sự lắm).

Bạn mình gần giống như mình, đi cũng tương đương nhưng hơn mình là pp còn cái Schengen multi 3 năm, nộp cùng lúc với mình ở ĐSQ Nhật tại Hanoi thì đc cho multi 3 năm.

Vậy bạn nào đã xin visa thành công multi ở saigon, góp ý giúp mình xem case của mình fail là do thư viết vậy là chưa được hay còn thiếu cái gì hay sao?

Lúc nhận hồ sơ, bạn ở cửa thứ 2 từ phải sang xem xong toàn bộ hồ sơ, chỉ trả lại mình booking vé máy bay thôi, còn lại thu hết các loại giấy tờ khác, bạn ấy cũng nói là mình xin multi nhưng quyền quyết định là ở LSQ, kêu mình về chờ đthoai, đúng 1 tuần sau gọi mình đem 580k lên nhận visa single, khi lên nhận mình hỏi thêm là có thể biết đc lý do mình xin multi mà cho single hay ko thì bạn ấy nói: không trả lời :(

Không biết passport của bạn thời hạn còn khoảng bao lâu hen? Nếu passport chỉ còn một năm nữa hết hạn thì chắc không thể cấp multiple visa.

Multiple entries visa của mình cũng sẽ hết hạn vào tháng 7/2016, định xin lại mà nghe bạn nói thấy hồi hộp ghê. Hồi đó mình xin multiple entries visa 3 năm là vào khoảng 7/2013, nói chung là cực kỳ dễ luôn.

Không biết có phải gần đây nhiều bad news về người Việt ở Nhật quá hay sao nên họ càng lúc càng khó chăng :shrug:

Aquamarinechan
24-12-2015, 13:14
Chúc mừng em nha. Mong là em sẽ có 1 chuyến đi đáng nhớ nghen.:)
Dạ. Em cảm ơn anh. Vui quá là vui

Demen
24-12-2015, 15:22
Không biết passport của bạn thời hạn còn khoảng bao lâu hen? Nếu passport chỉ còn một năm nữa hết hạn thì chắc không thể cấp multiple visa.

Multiple entries visa của mình cũng sẽ hết hạn vào tháng 7/2016, định xin lại mà nghe bạn nói thấy hồi hộp ghê. Hồi đó mình xin multiple entries visa 3 năm là vào khoảng 7/2013, nói chung là cực kỳ dễ luôn.

Không biết có phải gần đây nhiều bad news về người Việt ở Nhật quá hay sao nên họ càng lúc càng khó chăng

PP mình đến cuối 2020 mới hết bạn ơi. PP còn hạn nhiều mới xin có ý định multi ah ^^

Thật ra mình xin 5 năm nhưng trong bụng cũng nghĩ họ ko cho 5 năm mà sẽ cho 3 năm hoặc ít nhất 1 năm (vì mình có plan đi Nhật 2 lần trong năm 2016 á).

Haizz, giờ thì có mỗi cái single thời hạn 3 tháng, mà lịch ăn chơi của mình kín mít đến cuối tháng 3 rồi, đâu còn chỗ cho đi Nhật nữa :D

Ông Chép
24-12-2015, 21:26

Đi chơi vui vẻ nhé Aquamarinechan.

Pany9x
24-12-2015, 22:59
Visa Đài bạn phải apply trước, vào trang web điền thông tin nó sẽ cho bạn evisa để qua nhập cảnh. Mình làm mấy lần rồi, lần đầu năm 2011, lần cuối là tháng 4 năm nay, không có trục trặc gì.

Visa Hàn, mình mới qua 1 lần duy nhất, cần có confirmed ticket của chặng sau nhé, được 30 ngày.
Bạn Fresh_air ơi, mình dự định chiều đi quá cảnh Taipei, sau đó sang nhật, chiều về quá cảnh Hàn 3 ngày rồi về VN. Mình chỉ dùng visa Nhật để vào Hàn, khôbg biết visa Nhật đã sử dụng rồi thì có còn dùng nhập cảnh Hàn dc ko hả bạn? Bạn chia sẻ cho mình kính nghiệm nhập cảnh HQ của bạn nhé. Cám ơn bạn nhiều

fresh_air
24-12-2015, 23:14
Bạn Fresh_air ơi, mình dự định chiều đi quá cảnh Taipei, sau đó sang nhật, chiều về quá cảnh Hàn 3 ngày rồi về VN. Mình chỉ dùng visa Nhật để vào Hàn, khôbg biết visa Nhật đã sử dụng rồi thì có còn dùng nhập cảnh Hàn dc ko hả bạn? Bạn chia sẻ cho mình kính nghiệm nhập cảnh HQ của bạn nhé. Cám ơn bạn nhiều

Theo mình biết là không được bạn nhé. Các loại miễn visa transit (đài, hàn, thổ...) chỉ áp dụng khi visa chính của bạn vẫn còn có hiệu lực.

Aquamarinechan
25-12-2015, 08:15
Đi chơi vui vẻ nhé Aquamarinechan.
Dạ. Em cảm ơn anh MoguMogu

mysolaryb
26-12-2015, 08:44
Chào mọi người, chuyện là em đã đi Nhật 1 lần vào tháng 8/2015 vừa rồi, bây giờ em muốn xin visa dạng multi thì nên để đầu năm sau nộp đơn xin thì tỉ lệ pass cao hơn ạ? Và khi viết đơn xin multi mình có ghi thời hạn xin vào trong đơn ko? Hay chỉ cần ghi lí do tại sao muốn xin multi được ko ạ? Và có anh chị nào có thể giúp em cái lí do nào hay hay và thuyết phục được ko ạ? Em cám ơn!
P.s: lâu rồi ko vào đây, mọi người bàn tán xôm tụ quá hè ^^

umlole006
26-12-2015, 09:59
• Tuyển 2 thợ biết hàn (sắt, inox), hàn tig, mig, cắt, mài, đánh bóng, có nhận các bạn SV tốt nghiệp trường Cao Thắng (mới ra trường)
• Trung thực, nhanh nhẹn, nắm bắt nhanh
• Tuổi từ 18-45
Quyền lợi:
• Đóng BHXH, BHYT, BHTN đầy đủ
• Làm việc lâu dài được đảm bảo quyền lợi: tăng lương định kỳ, du lịch cùng cty, mỗi tuần có tổ chức đá banh thể thao cho nhân viên giao lưu, bao cơm trưa
• Được làm việc trong môi trường khoa học, nhân viên hòa đồng, vui vẻ
• Lương 150k-350k/ngày (tăng lương theo tay nghề)
• Có cơ hội phát triển nghề nghiệp bản thân
- Làm việc giờ hành chính, CN, lễ tết nghĩ
- Lương tháng 13
- Cấp phát đồng phục BHLĐ, dụng cụ để làm việc
Nộp Hs tại:
Công ty TNHH thương mại dịch vụ Lê Đan
Cty : 154/29 Phạm Văn Hai, Phường 3, Tân Bình, TPHCM
Xưởng: D1/5A Đường Kênh A, Xã Lê Minh Xuân, Huyện Bình Chánh
Tel: 08.399.14859 hoặc 0918.121.454

Cody
26-12-2015, 14:29
mọi ngươì có ai đi nhật tháng 2/2016 không? cho mình đu theo với. với lại cho mình xin cái lịch trình Nhật nha mọi người, thanks alot :)

Sữa
27-12-2015, 11:51

Do mình đã theo dõi topic này đã lâu nên kể cho bạn một số trường hợp mà mình biết

Theo như bạn kể thì có vẻ người bạn của bạn xin ở HN dễ hơn bạn xin ở SG. Nhưng trên này có một anh, quá khứ đi Nhật đâu gần cả chục lần, du học luôn, còn US! UK thì cũng nhiều, có công ty riêng, tài sản tiền tỷ mà đc cấp multi mỗi 1 năm

Trong khi đó 1 bạn xin ở SG, giáo viên hợp đồng, ko nộp bảng luơng vì thấp, chứng minh tài sản thông qua bố ruột gồm 3 tỷ gửi ngân hàng, 35 triệu thu nhập mỗi tháng và bạn ấy được cấp multi dù chưa đi Nhật lần nào trước đó

Kể bạn nghe để thấy là họ dường như không có quy tắc chung nào cho chuyện cấp visa. Nhiều trường hợp thấy đơn giản nhưng lại được. Ngược lại hồ sơ hoàng tráng nhưng trượt hoặc được cấp thời hạn rất ngắn!!!

Ông Chép
27-12-2015, 12:23
Kể bạn nghe để thấy là họ dường như không có quy tắc chung nào cho chuyện cấp visa. Nhiều trường hợp thấy đơn giản nhưng lại được. Ngược lại hồ sơ hoàng tráng nhưng trượt hoặc được cấp thời hạn rất ngắn!!!

Thấy bạn Sữa nói vậy, mình cũng có đôi điều muốn chia sẻ. Trên này, thông tin là do thành viên đưa ra, việc kiểm chứng hoặc xác thực thông tin gần như là không thể hay có thể nói là không, diễn đàn vốn dĩ cũng là một trang mạng, rất nhiều người thật lòng nhưng cũng không ít người "chém". Việc lọc lựa thông tin cần phải cẩn thận.
Nếu nói là hồ sơ hoành tráng, nhưng độ hoành tráng đó mấy phần là thật, mấy phần là "rút chốt" thì có người đó và trời đất biết thôi, chả ai ở không đi kiểm tra cả.

Theo mình thì cứ thuộc nằm lòng và làm theo yêu cầu của ĐSQ/LSQ. Riêng với ĐSQ/LSQ Nhật thì mình tin là họ làm việc cũng theo một nguyên tắc nhất định chứ không phải "thầy bói mù" đâu.

Đối với bản thân mà nói, mình đi nước ngoài cũng như nhỏ giọt café vậy vì nhiều lý do, và nước mà mình đi đầu tiên trong đời này chính là Nhật và trước đó thì chỉ có hai tiếng "Việt Nam" mà thôi. Đi thì cũng đi dạng nhờ đồng nghiệp người Nhật viết thư mời và bảo lãnh cho đi thôi, bạn mình cũng chả phải giàu có gì vì cũng chỉ là Salaryman - サラリーマン, nhưng lúc ấy mình chuẩn bị kỹ lắm (và chưa biết đến phuot.vn để hỏi han), thậm chí mình đem một đống giấy tờ theo, đùng phát họ trả lại cả đống giấy và chỉ lấy một số. Đúng một tuần sau, nhận visa rồi đi.

jonidontcry
27-12-2015, 16:40
Theo mình biết là không được bạn nhé. Các loại miễn visa transit (đài, hàn, thổ...) chỉ áp dụng khi visa chính của bạn vẫn còn có hiệu lực.

Bạn ơi, mình có visa Nhật multi tới 2019.
Giờ mình muốn qua Hàn chơi thì sử dụng "visa transit" đó ntn bạn nhỉ?
Mình book vé Hà Nội - Seoul - Japan - Hà Nội , hoặc Hà Nội - Japan - Seoul - Hà Nội đều được chứ?
Họ cho mình transit được bao lâu?
Ngoài Hàn Quốc thì còn nước nào cho phép mình đi như vậy nữa không bạn?
Cảm ơn bạn nhiều nhé!

ut_huynh
27-12-2015, 22:58
Mình book vé Hà Nội - Seoul - Japan - Hà Nội , hoặc Hà Nội - Japan - Seoul - Hà Nội đều được chứ?
Cảm ơn bạn nhiều nhé!

Nhật là 1 quốc gia thuộc khối OECD, nên với visa Nhật (còn hiệu lực) bạn có thể xin e-visa để đến Thổ Nhĩ Kì (kèm theo điều kiện bay bằng các hãng nội địa của Thổ đến nước họ) và Đài Loan. 2 nước này bạn xin online và người ta sẽ gửi visa qua email cho bạn, bạn in ra và đưa cho hải quan lúc nhập cảnh là họ sẽ đóng mộc cho bạn.

Còn Hàn Quốc là trường hợp đặc biệt, chị bạn mình xin single visa Nhật, lên hỏi TLS HQ 3 lần là có cho nhập cảnh HQ hay không, thì nhân viên TLS nói là cho 30 ngày nhưng khi chị ấy vô HQ thì bị hải quân giữ lại 3h đồng hồ. Cũng may là chị ấy đem theo đầy đủ giấy tờ như lúc xin visa, thư mời phía HQ và sự bảo lãnh từ 1 cty du lịch HQ nên họ cho vô (đóng mộc đàng hoàng chứ ko dán visa nhé) mà không có ghi thời gian tam trú, chị bạn mình ở nửa tháng thì bay sang Nhật chơi tiếp nửa tháng thì về. Nói chung là mình nghe kể, có trường hợp được vô, có trường hợp không. Nếu bạn muốn vô HQ bằng con đường visa Nhật thì cần chuẩn bị giấy tờ như lúc xin visa, và 1 cty DL HQ bảo lãnh cho bạn.

Còn vé máy bay, mình nào giờ chỉ nghe nói là VN - HQ - NB - VN chứ chưa nghe vụ VN - NB- HQ - VN.

Bạn nên cân nhắc trường hợp HQ nha, còn TNK và ĐL thì an toàn.

Demen
28-12-2015, 10:40
Do mình đã theo dõi topic này đã lâu nên kể cho bạn một số trường hợp mà mình biết

Theo như bạn kể thì có vẻ người bạn của bạn xin ở HN có vẻ dễ hơn bạn xin ở SG. Nhưng trên này có một anh, quá khứ đi Nhật đâu gần cả chục lần, du học luôn, còn US! UK thì cũng nhiều, có công ty riêng, tài sản tiền tỷ mà đc cấp multi mỗi 1 năm

Trong khi đó 1 bạn xin ở SG, giáo viên hợp đồng, ko nộp bảng luơng vì thấp, chứng minh tài sản thông qua bố ruột gồm 3 tỷ gửi ngân hàng, 35 triệu thu nhập mỗi tháng và bạn ấy được cấp multi dù chưa đi Nhật lần nào trước đó

Vâng cám ơn bạn nhé (beer)

Mình cũng nghĩ là không có 1 quy chuẩn chung nào.

có nhỏ bạn mình vừa xin multi cho bản thân và single cho con do có kế hoạch đi Mỹ bằng ANA nên lượt về ghé Nhật chơi vài ngày, và cũng chỉ đc LSQ Nhật cấp single cho cả 2 mẹ con. Nói thêm là bạn ấy từng là du học sinh 3 năm ở Nhật, visa Nhật đếm chắc cũng đủ 2 ngón tay, Visa Mỹ, Schengen, Úc,... cũng vô số.

Vậy mà cũng chỉ đc single, potay vậy, haizz

fresh_air
28-12-2015, 21:33
Cảm ơn bạn nhiều nhé!

Mình thấy họ yêu cầu có re-entry permit và có vé confirmed đi tiếp nên mình nghĩ là bạn đủ điều kiện. Nhưng có lẽ bạn nên đi Hàn trước khi đi Nhật (thay vì đi Nhật xong rồi đến Hàn) vì quy định quá cảnh chiều ngược lại không được rõ ràng cho lắm. Được 30 ngày quá cảnh. Ngoài Hàn còn có Đài và Thổ.

Ông Chép
30-12-2015, 21:17
Mình thấy họ yêu cầu có re-entry permit và có vé confirmed đi tiếp nên mình nghĩ là bạn đủ điều kiện. Nhưng có lẽ bạn nên đi Hàn trước khi đi Nhật (thay vì đi Nhật xong rồi đến Hàn) vì quy định quá cảnh chiều ngược lại không được rõ ràng cho lắm. Được 30 ngày quá cảnh. Ngoài Hàn còn có Đài và Thổ.

Đúng là chiều ngược lại không được rõ ràng, mình có đọc thông tin trên immigration Korea, họ chỉ bảo là chung chung. Bạn fresh-air có đi thử chặng đó lần nào chưa? Ví dụ như VN - Korea - Jp - Korea - VN.

jonidontcry
30-12-2015, 23:59
Nhật là 1 quốc gia thuộc khối OECD, nên với visa Nhật (còn hiệu lực) bạn có thể xin e-visa để đến Thổ Nhĩ Kì (kèm theo điều kiện bay bằng các hãng nội địa của Thổ đến nước họ) và Đài Loan. 2 nước này bạn xin online và người ta sẽ gửi visa qua email cho bạn, bạn in ra và đưa cho hải quan lúc nhập cảnh là họ sẽ đóng mộc cho bạn.

Còn Hàn Quốc là trường hợp đặc biệt, chị bạn mình xin single visa Nhật, lên hỏi TLS HQ 3 lần là có cho nhập cảnh HQ hay không, thì nhân viên TLS nói là cho 30 ngày nhưng khi chị ấy vô HQ thì bị hải quân giữ lại 3h đồng hồ. Cũng may là chị ấy đem theo đầy đủ giấy tờ như lúc xin visa, thư mời phía HQ và sự bảo lãnh từ 1 cty du lịch HQ nên họ cho vô (đóng mộc đàng hoàng chứ ko dán visa nhé) mà không có ghi thời gian tam trú, chị bạn mình ở nửa tháng thì bay sang Nhật chơi tiếp nửa tháng thì về. Nói chung là mình nghe kể, có trường hợp được vô, có trường hợp không. Nếu bạn muốn vô HQ bằng con đường visa Nhật thì cần chuẩn bị giấy tờ như lúc xin visa, và 1 cty DL HQ bảo lãnh cho bạn.

Còn vé máy bay, mình nào giờ chỉ nghe nói là VN - HQ - NB - VN chứ chưa nghe vụ VN - NB- HQ - VN.

Bạn nên cân nhắc trường hợp HQ nha, còn TNK và ĐL thì an toàn.

Ồ nếu mà được cả Taiwan thì thích thật, vì vé từ VN đi Taiwan & vé từ Taiwan đi Nhật có vẻ đều rẻ cả :D

hunter205
01-01-2016, 13:44
mình tính xin visa tham ban gái ở nagoya tháng 3/2016. mình tự xin với dạng tự túc. ai có lịch trình ở nagoya cho mình xin được k? email: [email protected]

Sakura114
01-01-2016, 17:07
Mình muốn hỏi chút là về cái lịch trích đi tại Nhật là mình tự làm lịch trình bản tiếng anh hay phải dùng cái mẫu lịch trình download trên trang web đại sứ quán vậy mọi người???

Với cả ngoài thư mời của người đang ở bên Nhật ( Mình đang có bạn là người việt du học bên đó thì có cần giấy tờ chứng minh gì của người đang sống ở bên Nhật ko ??)

Ai có lịch trình mẫu bên Nhật thì cho mình xin với nhé. Mình tính đi vào giữa tháng 4/2016. Mail mình là : [email protected]

Ông Chép
02-01-2016, 11:44
Mình muốn hỏi chút là về cái lịch trích đi tại Nhật là mình tự làm lịch trình bản tiếng anh hay phải dùng cái mẫu lịch trình download trên trang web đại sứ quán vậy mọi người???

Với cả ngoài thư mời của người đang ở bên Nhật ( Mình đang có bạn là người việt du học bên đó thì có cần giấy tờ chứng minh gì của người đang sống ở bên Nhật ko ??)

Ai có lịch trình mẫu bên Nhật thì cho mình xin với nhé. Mình tính đi vào giữa tháng 4/2016. Mail mình là : [email protected]

Bạn down mẫu của lãnh sự về mà dùng.
Không biết là bạn nộp đơn xin dạng gì nhưng như bạn nói là thư mời thì người đó phải nộp các giấy tờ chứng minh tư cách lưu trú kèm theo chứ, ví dụ như thẻ zairyu cardo - thẻ lưu trú, chứng minh tài khoản, v.v. . . Nhưng mình lấy làm lạ ở chổ, thường thì du học sinh chỉ mời được cha mẹ sang thăm, còn mời người khác thì mình chưa thấy. Không biết LSQ chịu duyệt trường hợp này không?

Cody
02-01-2016, 12:46
cho mình xin lịch trình với, mình dự định đi tháng 2/2016, thanks mọi người nhiều

Sakura114
03-01-2016, 12:16
Bạn down mẫu của lãnh sự về mà dùng.
Không biết là bạn nộp đơn xin dạng gì nhưng như bạn nói là thư mời thì người đó phải nộp các giấy tờ chứng minh tư cách lưu trú kèm theo chứ, ví dụ như thẻ zairyu cardo - thẻ lưu trú, chứng minh tài khoản, v.v. . . Nhưng mình lấy làm lạ ở chổ, thường thì du học sinh chỉ mời được cha mẹ sang thăm, còn mời người khác thì mình chưa thấy. Không biết LSQ chịu duyệt trường hợp này không?

Bạn có mẫu điền bản lịch trình theo cái mẫu của đại sứ quán ko :( Mình xem cái mẫu toàn tiếng Nhật hem hiểu gì hết á :(

Yinnie0105
03-01-2016, 18:07
Mình cũng đi theo dạng quá cảnh Hàn nè b.Minh đi cuối tháng 10,khi đến Hải Quan Hàn mình chỉ trình visa nhật,vé máy bay đi Nhật và vé về VN,họ không hỏi j cả và cho qua luôn.Minh lần đầu đi cả Hàn và Nhật ah

vanphan85
04-01-2016, 12:38
hi mọi người,

Hiện tại có nhóm nào xin visa Nhật hem? cho mình join với. Nếu OK thì thứ 5 tuần này nộp luôn.

Ông Chép
04-01-2016, 14:51
Bạn có mẫu điền bản lịch trình theo cái mẫu của đại sứ quán ko :( Mình xem cái mẫu toàn tiếng Nhật hem hiểu gì hết á :(

Bạn cứ vào link đó mà down bảng lịch trình tiếng Anh về nhé!
http://www.mofa.go.jp/j_info/visit/visa/pdfs/application7.pdf

Ông Chép
04-01-2016, 14:58
Mình cũng đi theo dạng quá cảnh Hàn nè b.Minh đi cuối tháng 10,khi đến Hải Quan Hàn mình chỉ trình visa nhật,vé máy bay đi Nhật và vé về VN,họ không hỏi j cả và cho qua luôn.Minh lần đầu đi cả Hàn và Nhật ah

Cho hỏi tí nhé Yinnie0105, nghĩa là bạn đi theo chặng Việt Nam - Hàn Quốc - Nhật Bản - Hàn Quốc - Việt Nam, và ở chặng về từ NB sang HQ rồi VN hải quan HQ vẫn duyệt cho bạn nhập cảnh bình thường hay chỉ transit bên trong khu vực cách ly? Bạn bay về Hàn Quốc từ Nhật Bản, bạn nhập cảnh vào bên trong Hàn Quốc qua cổng kiểm soát Hải quan, và có thể đi chơi bên trong Hàn Quốc sau đó sẽ về lại sân bay để bay về Việt Nam sau?

Hi vọng được chia sẻ kinh nghiệm từ bạn!

Yinnie0105
04-01-2016, 20:06
Cho hỏi tí nhé Yinnie0105, nghĩa là bạn đi theo chặng Việt Nam - Hàn Quốc - Nhật Bản - Hàn Quốc - Việt Nam, và ở chặng về từ NB sang HQ rồi VN hải quan HQ vẫn duyệt cho bạn nhập cảnh bình thường hay chỉ transit bên trong khu vực cách ly? Bạn bay về Hàn Quốc từ Nhật Bản, bạn nhập cảnh vào bên trong Hàn Quốc qua cổng kiểm soát Hải quan, và có thể đi chơi bên trong Hàn Quốc sau đó sẽ về lại sân bay để bay về Việt Nam sau?

Hi vọng được chia sẻ kinh nghiệm từ bạn!

Chỉ đc transit Hàn 1 lần thôi nha b,là chiều đi từ VN sang Nhật,b sẽ đc transit Hàn lên đến 30 ngày,chiều về thì không đc nha.

Ông Chép
05-01-2016, 13:47
Chỉ đc transit Hàn 1 lần thôi nha b,là chiều đi từ VN sang Nhật,b sẽ đc transit Hàn lên đến 30 ngày,chiều về thì không đc nha.

À, cảm ơn Yinnie0105 nhé, mình lại tưởng là bạn đi chặng ngược về được nên tính hỏi là làm thế nào :D
Nghĩa là muốn đi ngược về VN qua HQ thì vẫn phải tốn $20 phí visa add-on :))

Pany9x
05-01-2016, 19:10
Sáng nay mình nhận được điện thoại từ Lãnh sự quán Nhật báo lên nhận visa, trời ơi vui quá trời vui, vì giấy hẹn của mình không có ngày hẹn nên 2 tuần nay cứ thấp thỏm sợ bị trượt T.T

Nhưng khi cầm visa trên tay thì bị hụt hẫng, vì...............nó xí quắc à, không đẹp như visa của bạn mình xin hồi tháng 10. Visa của bạn mình có lớp nhựa bóng bóng chiếu chiếu, còn mình thì chỉ là giấy mờ, xấu lắm :((

Có bạn nào visa in trên giấy nhựa bóng không? Có bạn nào giấy mờ giống mình không? :(

Ông Chép
05-01-2016, 20:23
Sáng nay mình nhận được điện thoại từ Lãnh sự quán Nhật báo lên nhận visa, trời ơi vui quá trời vui, vì giấy hẹn của mình không có ngày hẹn nên 2 tuần nay cứ thấp thỏm sợ bị trượt T.T

Nhưng khi cầm visa trên tay thì bị hụt hẫng, vì...............nó xí quắc à, không đẹp như visa của bạn mình xin hồi tháng 10. Visa của bạn mình có lớp nhựa bóng bóng chiếu chiếu, còn mình thì chỉ là giấy mờ, xấu lắm :((

Có bạn nào visa in trên giấy nhựa bóng không? Có bạn nào giấy mờ giống mình không? :(

Bạn Pany9x chụp cái hình visa mới lên đây cho mọi người xem mặt cái visa mới được không? :v
Năm nay mình chưa xin, lúc trước thì toàn nhựa bóng có ảnh ẩn phản quang đẹp lắm

Demen
06-01-2016, 11:52

Nhưng khi cầm visa trên tay thì bị hụt hẫng, vì...............nó xí quắc à, không đẹp như visa của bạn mình xin hồi tháng 10. Visa của bạn mình có lớp nhựa bóng bóng chiếu chiếu, còn mình thì chỉ là giấy mờ, xấu lắm

Có bạn nào visa in trên giấy nhựa bóng không? Có bạn nào giấy mờ giống mình không?

Visa Nhật now ko còn giấy bóng nữa bạn ơi, hôm giữa tháng 12 mình lấy visa cũng là giấy mờ rồi, công nghệ khác trước rồi

Mà có khi giấy mờ là công nghệ chống giả hiện đại hơn thì sao, mình thấy ổn mà ;)

mysolaryb
06-01-2016, 12:00
Mọi người ơi, cho mình hỏi là sắp tới mình định xin visa multi để tháng 3 đi ngắm hoa anh đào thì có quá sớm không? Và mình địn xin chung với chị kia dạng tự túc thì có được ko? Hay phải tách riêng 2 hồ sơ ra? Tại mình định làm chung cái lịch trình cũng như booking vé máy bay với khách sạn này kia đó ạ. Cám ơn!!!

Sakura114
06-01-2016, 14:53
Bạn cứ vào link đó mà down bảng lịch trình tiếng Anh về nhé!
http://www.mofa.go.jp/j_info/visit/visa/pdfs/application7.pdf

Ví dụ như mình sang Nhật tính đi 3 nơi là Tokyo - Kyoto - Osaka. Thì trong cái bản lịch trình đó mình phải liệt kê đủ lịch trình của từng ngày đúng ko bạn? Ở cái ô Contact thì mình chỉ cần điền 1 người contact ở ô đầu tiên thôi hay là mình phải ghi đủ contact ở tất cả các ngày vậy bạn??

fisher13
06-01-2016, 14:56
cần tìm những bạn nào định đi Nhật Bản đợt tới để làm nhóm đi cùng cho zui. Có mỗi một mình đi buồn quá. Bạn nào quân tâm thì liên hệ facebook để group nhau nhá :))

Ông Chép
06-01-2016, 16:40
Ví dụ như mình sang Nhật tính đi 3 nơi là Tokyo - Kyoto - Osaka. Thì trong cái bản lịch trình đó mình phải liệt kê đủ lịch trình của từng ngày đúng ko bạn? Ở cái ô Contact thì mình chỉ cần điền 1 người contact ở ô đầu tiên thôi hay là mình phải ghi đủ contact ở tất cả các ngày vậy bạn??

Điền như thế nào cho nó phải thì mình không dám chắc. Nhưng khi mình làm hồ sơ, thì mình điền khá chi tiết. Từ ngày nào đến ngày nào, mình ở đâu, mục đích là gì mình đều ghi đủ. Contact thì contact liên lạc được là ok thôi bạn.

giautran
06-01-2016, 17:50
Hôm 5/1/2016 mình mới nộp hồ sơ xin visa ở HCM. Giấy hẹn của mình ko ghi ngày nhận visa (mình làn visa Nhật lần đầu tiên), mình hỏi lại tại sao thì chị đứng ở quầy nhận visa nói là ko có ghi ngày nhận visa, thường thì 1 tuần có kết quả. Về mình thấy buồn buồn á.
Cái hôm nay(qua ngày 6/1/2016) 5 chiều lại gọi điện hỏi mình mấy câu liên quan NB, có bạn ở Nhật ko? Đi bao lâu, và đi đâu... Xong chị nói: hồ sơ của e vẫn trang trong quá trình xem xét, dự kiến 13/1/2016 nhận visa, nếu được cấp. Nghe cái từ nếu đc cấp mà lo lắng quá chừng.
Có ai gặp trường hợp như mình ko? Hichic.

Ông Chép
07-01-2016, 03:30
Hôm 5/1/2016 mình mới nộp hồ sơ xin visa ở HCM. Giấy hẹn của mình ko ghi ngày nhận visa (mình làn visa Nhật lần đầu tiên), mình hỏi lại tại sao thì chị đứng ở quầy nhận visa nói là ko có ghi ngày nhận visa, thường thì 1 tuần có kết quả. Về mình thấy buồn buồn á.
Cái hôm nay(qua ngày 6/1/2016) 5 chiều lại gọi điện hỏi mình mấy câu liên quan NB, có bạn ở Nhật ko? Đi bao lâu, và đi đâu... Xong chị nói: hồ sơ của e vẫn trang trong quá trình xem xét, dự kiến 13/1/2016 nhận visa, nếu được cấp. Nghe cái từ nếu đc cấp mà lo lắng quá chừng.

Chưa bị gọi hỏi như bạn, nhưng có gì mà buồn hả bạn giautran. Đó cũng chỉ là xét sơ bộ thông thường thôi, quan trọng là hồ sơ của bạn có đầy đủ theo yêu cầu chưa. Xin bạn cho mình hỏi là bạn nộp multi hay chỉ là single?

NQV
07-01-2016, 11:40

LSQ nghỉ tết 1/1 gần 1 tuần lễ, nên hồ sơ sẽ phải dời thêm 1 tuần mới có kết quả visa, mình nộp ngày 21/12, nhưng phải đợi đến ngày 05/01 mới có kết quả. Bạn đợi vài ngày nữa là có thông báo sớm thôi.

vnpioneer
08-01-2016, 21:19
Các Phượt thủ làm ơn tư vấn cho mình trường hợp sau:
Mình cuối tháng 2/2016 đi công tác tại Tokyo NB 01 tuần theo lời mời của cơ quan nhà nước NB. Mình đã có hộ chiếu công vụ rồi nên không cần visa.

Bà xã mình (có hộ chiếu phổ thông) dự kiến nhân dịp này đi cùng mình theo dạng tham quan du lịch tự do. Tất cả các giấy tờ theo yêu cầu đối với visa du lịch như đơn xin, khả năng tài chính, lịch trình, địa điểm du lịch, khách sạn ,,,,, Mình nghỉ là thu xếp được.

Các bạn tư vấn trường hợp này khả năng xin được visa không?.

Bạn nào có kinh nghiệm gì tương tự xin chia sẽ. Cám ơn nhiều.

Ông Chép
08-01-2016, 21:44
Các Phượt thủ làm ơn tư vấn cho mình trường hợp sau:
Mình cuối tháng 2/2016 đi công tác tại Tokyo NB 01 tuần theo lời mời của cơ quan nhà nước NB. Mình đã có hộ chiếu công vụ rồi nên không cần visa.

Bà xã mình (có hộ chiếu phổ thông) dự kiến nhân dịp này đi cùng mình theo dạng tham quan du lịch tự do. Tất cả các giấy tờ theo yêu cầu đối với visa du lịch như đơn xin, khả năng tài chính, lịch trình, địa điểm du lịch, khách sạn ,,,,, Mình nghỉ là thu xếp được.

Các bạn tư vấn trường hợp này khả năng xin được visa không?.

Bạn nào có kinh nghiệm gì tương tự xin chia sẽ. Cám ơn nhiều.

Nếu như bạn kể trên thì tỷ lệ đậu cũng cao, không phải lo nhiều bạn nhé. Đi vui vẻ!

giautran
09-01-2016, 15:40
Chưa bị gọi hỏi như bạn, nhưng có gì mà buồn hả bạn giautran. Đó cũng chỉ là xét sơ bộ thông thường thôi, quan trọng là hồ sơ của bạn có đầy đủ theo yêu cầu chưa. Xin bạn cho mình hỏi là bạn nộp multi hay chỉ là single?

buồn là mình run quá trả lời hơi lung tung và ấp úng nên khi xong mình thấy: chết rùi, ko ổn, ko ổn:(...
Lần đầu tiên nộp nên mình thấy trên trang web của Lãnh sự ghi cần gì thì mình chuẩn bị cái đó, thiếu bản sao kê giao dịch ngân hàng 6 tháng gần nhất mình cũng đã bổ sung trong chiều ngày 5/1/2016 luôn rồi.
Mình làm tự túc và không giấy mời, chỉ vậy ngoài ra thì mình nghĩ giấy tờ đầy đủ cả. (mình có giấy hẹn nhưng không ghi ngày)
Còn single hay multi là phần nào à ở đâu mình ko thấy nhỉ. Lúc nộp hồ sơ chị đó cũng ko hỏi mình vụ đó, có hỏi là: e đi Nhật lần đầu tiên hả? thì mình trả lời dạ thui.
Hồi hợp là cái thời gian chờ đợi cái ngày có visa hay không đây nè. theo thông thường thì 1 tuần nên ngày 13/1/2016 này có kết quả.

Ông Chép
09-01-2016, 15:47
buồn là mình run quá trả lời hơi lung tung và ấp úng nên khi xong mình thấy: chết rùi, ko ổn, ko ổn:(...
Lần đầu tiên nộp nên mình thấy trên trang web của Lãnh sự ghi cần gì thì mình chuẩn bị cái đó, thiếu bản sao kê giao dịch ngân hàng 6 tháng gần nhất mình cũng đã bổ sung trong chiều ngày 5/1/2016 luôn rồi.
Mình làm tự túc và không giấy mời, chỉ vậy ngoài ra thì mình nghĩ giấy tờ đầy đủ cả. (mình có giấy hẹn nhưng không ghi ngày)
Còn single hay multi là phần nào à ở đâu mình ko thấy nhỉ. Lúc nộp hồ sơ chị đó cũng ko hỏi mình vụ đó, có hỏi là: e đi Nhật lần đầu tiên hả? thì mình trả lời dạ thui.
Hồi hợp là cái thời gian chờ đợi cái ngày có visa hay không đây nè. theo thông thường thì 1 tuần nên ngày 13/1/2016 này có kết quả.

Có thể là nhân viên lãnh sự nhận hồ sơ dạng single rồi bạn giautran, chắc tỷ lệ đạt cũng ok. Bạn đừng lo quá!

giautran
09-01-2016, 15:49
Bạn có kết quả rùi hả, cho mình tò mò tí là kết quả ra sao yaz?
buổi chiều 5/1 mình đi nộp thêm bản sao kê giao dịch 6 tháng gần nhất thấy mấy người đóng tiền lấy visa mà trong lòng.... thiệt là hạnh phúc lây luôn.
Mình dự định có visa là bay luôn, còn nếu không thì tạm biệt tạm giấc mơ đến đất nước Nhật trong năm yaz:(

Ông Chép
09-01-2016, 18:05
Bạn có kết quả rùi hả, cho mình tò mò tí là kết quả ra sao yaz?
buổi chiều 5/1 mình đi nộp thêm bản sao kê giao dịch 6 tháng gần nhất thấy mấy người đóng tiền lấy visa mà trong lòng.... thiệt là hạnh phúc lây luôn.
Mình dự định có visa là bay luôn, còn nếu không thì tạm biệt tạm giấc mơ đến đất nước Nhật trong năm yaz:(

Mình đi hồi tháng 8 vừa rồi bạn ơi, nhưng là đi nhiều lần trước đó rồi. Lần đầu nộp mình cũng hồi hộp không kém bạn đâu, dù hồ sơ cũng "mỏng manh" như sợi chỉ vậy. Rồi cũng đậu, nhiều bạn trên này hồ sơ cũng giống bạn, cũng kha khá người đậu. Cứ chờ kết quả bạn nhé, thường thì khi họ đã nhận hồ sơ 80% - 90% là đậu rồi, miễn là chưa từng có "record" ở Nhật là chắc suất.

kimcuong2708
11-01-2016, 11:32
Các anh chị ơi em có ý định đi du lịch nhật bản tự túc trong năm 2016 này. Em hiện đang làm nv ngân hàng, có sổ tiết kiệm 200tr, bảng sao kê lương đầy đủ. Các anh chị cho em xin kinh nghiệm xin visa Nhật Bản với ạ, khi đi thì chuẩn bị những gì ạ? Em không có bạn bè nào ở bên nhật hết ạ ~.~.

ut_huynh
11-01-2016, 12:50
Các anh chị ơi em có ý định đi du lịch nhật bản tự túc trong năm 2016 này. Em hiện đang làm nv ngân hàng, có sổ tiết kiệm 200tr, bảng sao kê lương đầy đủ. Các anh chị cho em xin kinh nghiệm xin visa Nhật Bản với ạ, khi đi thì chuẩn bị những gì ạ? Em không có bạn bè nào ở bên nhật hết ạ ~.~.

Bạn đã có lòng đi thì cũng hãy có lòng chịu khó đọc 108 trang trong phần Nhật Bản này nhé. Mọi người đã chia sẻ hết kinh nghiệm rồi, từ thành công đến thất bại. Người ta đã bỏ công chia sẻ thì việc mình đọc cũng chẳng tốn công gì. Trên trang web của TLS/ĐSQ cũng đã nêu đầy đủ giấy tờ cần chuẩn bị rồi. Bạn từ 1 thiên hà lung linh, xinh đẹp nào đó xuất hiện, chưa tìm hiểu thì quăng ngay 1 câu hỏi rùi ngồi đợi thôi. Xin lỗi bạn, không phải ai cũng có tâm trả lời câu hỏi dạng này cho bạn đâu.

Ông Chép
12-01-2016, 07:12

Bạn kimcuong2708 cứ việc lên trang web ĐSQ/LSQ Nhật đọc các điều kiện cần mà họ yêu cầu. Còn tham khảo thêm thì cứ đọc lại kinh nghiệm gần đây của các anh/chị/em trên này để đúc kết thêm về hồ sơ. Nếu như đã chuẩn bị đầy đủ hết rồi, mà còn thắc mắc chưa có lời giải đáp thì lại lên này hỏi mọi người tiếp :)

bluepearl0212
12-01-2016, 13:30
Mọi người ơi, cho mình hỏi là sắp tới mình định xin visa multi để tháng 3 đi ngắm hoa anh đào thì có quá sớm không? Và mình địn xin chung với chị kia dạng tự túc thì có được ko? Hay phải tách riêng 2 hồ sơ ra? Tại mình định làm chung cái lịch trình cũng như booking vé máy bay với khách sạn này kia đó ạ. Cám ơn!!!

Thực ra hoa anh đào mỗi năm nở rộ lại vào thời điểm khác nhau, bạn có thể lên japanguide để check lịch dự đoán hoa, nhưng thường để dễ nhất bạn nên đi vào tháng tư, đầu hoặc giữa tháng đều được, năm ngoài mình đi tháng 3 thì còn sớm quá, chưa có anh đào đâu nhé bạn, đi tháng 4 dc hơn bạn ạ ^^

Visa thì chỉ cần bạn chuẩn bị đủ hồ sơ thì có thể xin dạng tự túc vô tư nhé, lịch trình, booking vé, khách sạn để chung tên đều được nha bạn.

Sammy1309
13-01-2016, 11:58
Thực ra hoa anh đào mỗi năm nở rộ lại vào thời điểm khác nhau, bạn có thể lên japanguide để check lịch dự đoán hoa, nhưng thường để dễ nhất bạn nên đi vào tháng tư, đầu hoặc giữa tháng đều được, năm ngoài mình đi tháng 3 thì còn sớm quá, chưa có anh đào đâu nhé bạn, đi tháng 4 dc hơn bạn ạ ^^

Visa thì chỉ cần bạn chuẩn bị đủ hồ sơ thì có thể xin dạng tự túc vô tư nhé, lịch trình, booking vé, khách sạn để chung tên đều được nha bạn.

cũng tùy vùng nữa bạn ạ, nếu bạn muốn ngắm hoa sớm thì tới Okinawa, tầm tháng 4 thì vùng Kansai-Kanto (như mn vẫn hay đi), hoặc thậm chí đầu tháng 5 vẫn còn sakura ở Sapporo-Hokkaido, nước Nhật trải dài nên lịch ngắm hoa cũng trải dài từ Nam ra Bắc luôn

mysolaryb
13-01-2016, 13:12
Cám ơn bạn bluepearl0212 nhiều nhé. Sáng hôm qua tụi mình đã nộp hồ sơ để xin visa, mình thì xin visa multi, chị kia lần đầu đi nên xin dạng single. Mà lần này gặp chị đeo mắt kiếng nhìn hiền hiền hỏi nhiều lắm rồi trả lại hồ sơ cho bọn mình nói là lịch trình chưa hợp lý (mình định đi Osaka- Nagoya- Tokyo- HCM). Sau đó tụi mình lấy thêm số thứ tự và gặp chị khác, chị ấy cũng hỏi tụi mình nhiều câu hỏi lắm, và chị ấy còn đánh dấu ? vào hồ sơ của mình nữa. Huhu. Lo quá mặc dù là có biên nhận rồi ạ!!!! Lần này đi xin visa có vẻ khó nhằn hơn lần trước (mình cũng xin tự túc dạng visa single du lịch)

Pany9x
14-01-2016, 09:26
Bạn Pany9x chụp cái hình visa mới lên đây cho mọi người xem mặt cái visa mới được không? :v
Năm nay mình chưa xin, lúc trước thì toàn nhựa bóng có ảnh ẩn phản quang đẹp lắm

Mình không biết làm sao để up ảnh lên 4rum nữa, xl bạn mình hơi gà :( Nhưng mà nó in giấy mờ giống visa Hongkong á, mình thích kiểu cũ hơn :(

Pany9x
14-01-2016, 09:32
Visa Nhật now ko còn giấy bóng nữa bạn ơi, hôm giữa tháng 12 mình lấy visa cũng là giấy mờ rồi, công nghệ khác trước rồi

Mà có khi giấy mờ là công nghệ chống giả hiện đại hơn thì sao, mình thấy ổn mà ;)

Ừa thì nó ổn ^^ nhưng mình tánh kỳ mình thix đẹp :P, cái cũ đẹp mà mình không được nên mình GÂTO huhu :P :P :P

Pany9x
14-01-2016, 09:41
Mình dự định đi Nhật, trong chuyến đi ghé thăm Đài và Hàn, cụ thể là VN - Đài - Nhật - Hàn - VN. Mình biết thông tin có visa Nhật được ghé Đài và Hàn free visa nên mình mới kết hợp đi như vậy. Tuy nhiên, lúc mình nộp visa Nhật anh nhận visa cũng kiu mình check lại xem visa Nhật đã dùng nhập cảnh Nhật rồi có thể sẽ không được nhập cảnh Hàn nữa. Hôm nay mình gọi lên LSQ Hàn hỏi về trường hợp của mình có cần xin thêm visa Hàn không thì anh ấy nói là không cần, trình visa Nhật (đã sử dụng) và vé máy bay về VN là sẽ được vào.

Về trường hợp từ VN - Hàn - Nhật - VN thì mình thấy an toàn, còn trường hợp của mình hơi căng vì nhiều luồng thông tin, bạn nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với

Bạn Yinnie0105 có thể nói cho mình rõ hơn về trường hợp của bạn được không? Bạn có biết thông tin gì về trường hợp tương tự mình thì tư vấn cho mình với nha. Cám ơn bạn nhiều.

Pany9x
14-01-2016, 10:02
Mình dự định đi Nhật, trong chuyến đi ghé thăm Đài và Hàn, cụ thể là VN - Đài - Nhật - Hàn - VN. Mình biết thông tin có visa Nhật được ghé Đài và Hàn free visa nên mình mới kết hợp đi như vậy. Tuy nhiên, lúc mình nộp visa Nhật anh nhận visa cũng kiu mình check lại xem visa Nhật đã dùng nhập cảnh Nhật rồi có thể sẽ không được nhập cảnh Hàn nữa. Hôm nay mình gọi lên LSQ Hàn hỏi về trường hợp của mình có cần xin thêm visa Hàn không thì anh ấy nói là không cần, trình visa Nhật (đã sử dụng) và vé máy bay về VN là sẽ được vào.

Về trường hợp từ VN - Hàn - Nhật - VN thì mình thấy an toàn, còn trường hợp của mình hơi căng vì nhiều luồng thông tin, bạn nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với

Bạn Yinnie0105 có thể nói cho mình rõ hơn về trường hợp của bạn được không? Bạn có biết thông tin gì về trường hợp tương tự mình thì tư vấn cho mình với nha. Cám ơn bạn nhiều.

Hi các bạn,

Mình đọc đựoc thông tin dưới đây ở trang http://www.immigration.go.kr/HP/IMM80/imm_04/imm_p01/vm2.jsp

"Visitors meeting the following requirements also can enter Korea without a Korean visa for a stay of up to 30 days, if their purpose of visit is transit
(Note) Nationals of Cuba,Macedonia ,however, must apply for korean visa, even if they meet these requirements
*Holding a visa or a re-entry permit of the U.S. Japan, Canada, Australia, or New Zealand (5 countries)
*Travelling from either of the five countries to a third country via Korea, or travelling from a third country to either of the five countries via Korea
*Holding a confirmed onward flight ticket for departure within 30 days
*No Immigration offence records, while in the five countries"

Theo thông tin này thì trường hợp của mình sẽ vô Hàn vô tư hỉ các bạn? Có một đầu mối thông tin cảm thấy vui vui, tuy nhiên mình vẫn muốn đựoc nghe kinh nghiệm của các bạn đã gặp/ biết trường hợp giống mình. Bạn nào có biết thông tin chia sẻ với mình với nha. Cám ơn các bạn rất nhiều ^^

Sammy1309
14-01-2016, 13:22
Tuần sau mình qua Nhật, định là sẽ dành 1 ngày đi trượt tuyết ở Nagano. Mình ở Yokohama, check trên mạng thì thấy có tour đi trong ngày về, tìm thông tin đi tự túc thì hog ra, nên có bạn nào đã đi hành trình giống mình thì có thể cho mình xin tí kính nghiệm được kg ạ. Với lại nghe nói là trượt tuyết nếu kg cẩn thận có thể bị gãy chân do ngã nên mình cũng lo quá

Ông Chép
15-01-2016, 12:06
Mình không biết làm sao để up ảnh lên 4rum nữa, xl bạn mình hơi gà :( Nhưng mà nó in giấy mờ giống visa Hongkong á, mình thích kiểu cũ hơn :(

Hì hì hì, không sao, sắp tới cũng định làm chuyến nữa để xem cái visa mới nó ra sao :D
Còn vụ đi ngang qua Hàn, nếu dựa theo thông tin trên website thì chỉ có thể áp dụng cho chiều đi sang Nhật thôi, còn chiều ngược lại về VN thì hình như có vấn đề đấy Pany9x. Bản thân mình chưa đi ngược từ Hàn Quốc về nên mình không có gì để chia sẻ, nhưng chắc là không được đâu.

hunter205
15-01-2016, 16:30
bạn nào chụp mình xem cái tờ schedule stay ghi sao dc k ạ? có 1 tờ mà sao ghi đủ ta? mình tính đi 7 ngày, từ 29/4 tới 6/5. theo các a/c nên xin visa truoc tet hay sau tết thì hợp lý?

kumalein
16-01-2016, 20:43
Chào mọi người, em đang chuẩn bị qua thăm Tokyo khoảng 14 ngày (tầm giữa tháng 4 đến đầu tháng 5) dạng du lịch tự túc, trong quá trình tìm hiểu và chuẩn bị em có 1 số thắc mắc mong anh chị có thế giúp em trả lời :D (em đang lội thread đọc được hơn 60 trang rồi :)))

Điều kiện của em hiện tại như sau:
- Lương tháng em tầm hơn 14tr, làm việc cho 1 công ty châu Âu ở SG, có sổ tiết kiệm 12k USD đã để được vài năm nay, có thể nộp thêm giấy tờ nhà đất của bố mẹ (nên em hi vọng về khoản chứng minh tài chính ko gặp quá nhiều khó khăn?)

- Trong 3 năm gần đây em có xin được visa Schengen (đi Đức) 2 lần theo dạng người quen mời. Em chưa từng đến Nhật lần nào.

- Em sn 1991 và hộ khẩu / sống ở SG

Em xin hỏi một vài điểm sau:
- Các giấy tờ chứng nhận thu nhập và HĐ lao động của em đều là tiếng Anh, em có cần dịch qua tiếng Việt / Nhật không?

- Trên web hướng dẫn của ĐSQ có ghi nộp "các giấy tờ xác nhận lịch trình (Đặt chỗ khách sạn v.v.)" nhưng em đọc trên forum có thấy các anh chị bảo trong SG thì không cần nộp booking KS và máy bay? Thế em có cần nộp booking và điền thông tin chuyến bay vào đơn xin visa không ạ? Nếu khi nộp hồ sơ mà cần mình có được bổ sung booking không? (em hơi nghi ngại cái đoạn ghi v.v. >_>)

- Em định sẽ ở nhà 1 người bạn (là du học sinh người TBN) vài ngày nhưng không tiện nhờ bạn này bảo lãnh, vậy em có cần điền địa chỉ + liên lạc của bạn này vào đơn visa không? Nều từ đầu em ghi là sẽ ở nhà bạn này chứ không ở KS, em có bị rơi vào trường hợp cần thư mời và giấy tờ chứng minh quan hệ với bạn này không?

- Thời tiết giữa tháng 4 đến đầu tháng 5 ở Tokyo thế nào ạ? Em có cần vác theo áo khoác dày không? Tại em chịu lạnh thì được chứ gió mạnh quá thì em toi =))

Em có chị bạn ở HN vừa đi theo dạng thăm thân dọa là bây giờ mà xin đi tự túc một mình khó lắm vì Nhật đang siết visa lại với người Việt nên em lo quá ;_; Em quyết phải đi thời gian này vì để muộn nữa khó có dịp sắp xếp đi... Mong mọi người giúp em ạ, em cám ơn nhiều :D

salormoon87
16-01-2016, 22:11
Chào mọi người, em đang chuẩn bị qua thăm Tokyo khoảng 14 ngày (tầm giữa tháng 4 đến đầu tháng 5) dạng du lịch tự túc, trong quá trình tìm hiểu và chuẩn bị em có 1 số thắc mắc mong anh chị có thế giúp em trả lời :D (em đang lội thread đọc được hơn 60 trang rồi :)))

- Lương tháng em tầm hơn 14tr, làm việc cho 1 công ty châu Âu ở SG, có sổ tiết kiệm 12k USD đã để được vài năm nay, có thể nộp thêm giấy tờ nhà đất của bố mẹ (nên em hi vọng về khoản chứng minh tài chính ko gặp quá nhiều khó khăn?)

- Trong 3 năm gần đây em có xin được visa Schengen (đi Đức) 2 lần theo dạng người quen mời. Em chưa từng đến Nhật lần nào.

- Các giấy tờ chứng nhận thu nhập và HĐ lao động của em đều là tiếng Anh, em có cần dịch qua tiếng Việt / Nhật không?

- Trên web hướng dẫn của ĐSQ có ghi nộp "các giấy tờ xác nhận lịch trình (Đặt chỗ khách sạn v.v.)" nhưng em đọc trên forum có thấy các anh chị bảo trong SG thì không cần nộp booking KS và máy bay? Thế em có cần nộp booking và điền thông tin chuyến bay vào đơn xin visa không ạ? Nếu khi nộp hồ sơ mà cần mình có được bổ sung booking không? (em hơi nghi ngại cái đoạn ghi v.v. >_>)

- Em định sẽ ở nhà 1 người bạn (là du học sinh người TBN) vài ngày nhưng không tiện nhờ bạn này bảo lãnh, vậy em có cần điền địa chỉ + liên lạc của bạn này vào đơn visa không? Nều từ đầu em ghi là sẽ ở nhà bạn này chứ không ở KS, em có bị rơi vào trường hợp cần thư mời và giấy tờ chứng minh quan hệ với bạn này không?

- Thời tiết giữa tháng 4 đến đầu tháng 5 ở Tokyo thế nào ạ? Em có cần vác theo áo khoác dày không? Tại em chịu lạnh thì được chứ gió mạnh quá thì em toi =))

Em có chị bạn ở HN vừa đi theo dạng thăm thân dọa là bây giờ mà xin đi tự túc một mình khó lắm vì Nhật đang siết visa lại với người Việt nên em lo quá ;_; Em quyết phải đi thời gian này vì để muộn nữa khó có dịp sắp xếp đi... Mong mọi người giúp em ạ, em cám ơn nhiều :D
Trường hợp bạn khá ổn rồi nên cứ tự tin nộp đi nhé,mình mới vừa nộp lại lần nữa và đã nhận được visa (mình xin lần này là lần 3), hồ sơ của bạn tiếng Anh rồi thì cứ để tiếng Anh khong cân phải dịch nữa đâu, vé may bay vừa rồi mình nộp thì người ta trả lại, nhưng booking ks thì cần đó bạn, người ta hỏi mình đi những đâu, ở khách sạn nào, tên gì, bạn cứ booking để xin visa khi có visa hủy booking cũng k sao nhé bạn, k nhất thiết phải ở nơi mình đã book, nếu bạn đi vào mùa cao điểm thì nên xin sớm chứ xin trễ lúc nhìu hồ sơ quá người ta hay mượn cớ từ chối hồ sơ mình nhé, mình nghĩ đi tự túc vẫn được chỉ cần bạn chuẩn bị cho chuyến đi thật kĩ để trả lời những câu hỏi bất ngờ của lsq, bữa mình xin 1 mình cũng pass, mà xin nhóm cũng pass, mình thì k bị hỏi nhưng bạn bè mình bị hỏi nhiều lắm nào là đi đâu, làm gì, ở đâu, ks tên gì, dự trù chi phí chuyển đi là bao nhiêu, có 1 điều rất mắc cười là tụi bạn mình nó ỷ lại vào mình nên k thuộc nhưng hồ sơ của tụi nó cũng ổn nên chị nhân viên ở đó kêu mấy đứa bạn mình ra kia học lịch trình + dự trù chuyến đi khi nào thuộc vô chị ấy hỏi lại =))

Ông Chép
16-01-2016, 22:12

Giấy tờ thì em cứ nộp đi, chả cần dịch thuật gì đâu.
Booking máy bay thì không cần, còn khách sạn thì nên có. Còn ở nhà bạn cứ ghi rõ vào trong lịch trình, còn suốt thời gian ở Nhật chỉ ở nhà bạn thì nên tránh ghi.
Thời tiết lúc ấy không cần áo khoác dày đâu, áo len nhẹ, gọn mặc dạo phố là đủ rồi (lúc cần). Gió có mạnh quá cũng không toi đâu, chỉ thoi thóp thôi.

Chả biết có bị siết visa không, nhưng mình mới đi tháng 8 vừa rồi, từ lúc xin visa cho đến lúc nhận kết quả không bị làm khó gì cả. Mọi thứ diễn ra rất bình thường. Bạn cứ chuẩn bị đủ theo yêu cầu rồi nộp là ok.

salormoon87
16-01-2016, 22:16
bạn nào chụp mình xem cái tờ schedule stay ghi sao dc k ạ? có 1 tờ mà sao ghi đủ ta? mình tính đi 7 ngày, từ 29/4 tới 6/5. theo các a/c nên xin visa truoc tet hay sau tết thì hợp lý?

k đủ ghi 2 tờ, hồi bữa tụi mình ghi không đủ nên ở lsq cho tụi mình thêm tờ nữa, khi nào bạn thấy hồ sơ ổn + tự tin thì nộp, thường nộp mùa thấp điểm thì nhân viên ngta dễ chịu hơn lúc cao điểm, bạn mình nó nộp vào mùa hoa anh đào, k có thư mời nó trả hồ sơ luôn chứ k nhượng bộ, mình thì toàn xin lúc thấp điểm chẳng có thư mời nhưng vẫn được nhận hồ sơ

MrBunny
20-01-2016, 13:26
Hi cả nhà. Sáng nay mình mới lên ĐSQ để xin visa du lịch dạng tự túc. Xin kể sơ thế này:
Mình 27 tuổi, độc thân, hộ khẩu Hà Nội, nhưng đã sống ở Sài Gòn 4 năm nay. Lần này mình ra Hà Nội để interview visa Mỹ (tuần trước) nhưng fail (quá rầu). Nhân thể vì không muốn bỏ phí công sức chuẩn bị hồ sơ giấy tờ nên quyết định đâm luôn đi xin visa Nhật theo dạng tự túc (không thư mời) với suy nghĩ được thì được không được thì thôi. Hồ sơ của mình gồm:
-Hộ chiếu (đi được mỗi China, Thái Lan, Singapore)
-Lịch trình ở Nhật (dùng mẫu của ĐSQ), list ra 9 ngày ở Nhật, mỗi ngày ghi những điạ điểm dự tính đi chơi. Ví dụ: Ngày 3: Tokyo Skytree, Yoyogi Park, v.v... Mỗi ngày list 3-5 điểm + địa điểm 3 hotel đã book ở Tokyo, Kyoto, Osaka.
-Booking 3 khách sạn như trong lịch trình.
-Hợp đồng lao động (nhờ công ty làm, ghi rõ mức lương khá cao)
-Phiếu chi lương 3 tháng gần nhất (nhờ công ty làm cho)
-Phiếu xác nhận công tác (nhờ công ty làm)
-Phiếu xin nghỉ phép (nhờ công ty làm)
-Phiếu xác nhận số dư tài khoản ngân hàng Vietcombank (mình không có sổ tiết kiệm, chỉ mở 1 tài khoản ngoại tệ và gửi 20.000 USD vào từ tháng 10/2015)
-Sao kê tài khoản đó từ tháng 10 đến nay (rút mất 1.000, còn 19.000)
-Photo hợp đồng mua căn hộ chung cư tại Sài Gòn (tháng 6/2016 giao nhà) + phiếu thu tương ứng đã đóng 80% số tiền mua nhà.

Nhận hồ sơ, viên chức DSQ có nói là hồ sơ của em khá đầy đủ, nhưng chưa đi nước phát triển nào trong nhóm G7 nên xin đi tự túc hơi khó. Mình nói luôn là em xin đi tự túc vì em đi du lịch cùng 1 người bạn nữa, bạn đó quốc tịch Na Uy (1 trong những quyển hộ chiếu "có giá" nhất thế giới @@) và bạn đó đã đi du lịch Nhật nhiều lần, sắp tới bạn đó sẽ về Việt Nam chơi, rồi 2 đứa từ VN đi qua Nhật chơi luôn. Viên chức mới hỏi thế em có gì chứng minh mối quan hệ không? Thật sự là ảnh chụp chung mình đã để hết trong laptop khác và để ở Sài Gòn, điện thoại thì mới đổi nên giờ không có cái ảnh chụp chung nào ở Hà Nội. Mình liền hỏi thế giờ e xin bạn cái ảnh chụp hộ chiếu bạn đó, chụp hình khung chat với bạn đó + photo thẻ visa tên bạn đó + nhờ bạn đó viết 1 cái mail gửi về liền luôn, nêu rõ mối quan hệ được không? Mai e sẽ nộp bổ sung. Chị viên chức đó mới nói ok và kêu làm luôn trong sáng nay đi, để chị ấy kẹp luôn vào cùng hồ sơ. Mình cũng cần viết 1 tờ viết tay giải trình luôn về việc đi cùng người bạn này luôn.

Mình ok, đi ra gọi điện cho bạn bên Na Uy liền (đang đêm hôm bên đó), may mà bạn nghe máy, thế là chụp ảnh hộ chiếu + viết ngay 1 email bằng tiếng Anh giống như mình giải trình gửi về liền. Mình chạy ra ngoài (có bác xe ôm đứng sẵn, chở ra hàng photo gần đấy rồi chở về - mất 40k), mình in bổ sung hộ chiếu Na Uy bạn mình, email giải trình của bạn đó + photo thẻ Visa bạn đó (mình đang giữ) + chụp hình khung chat với bạn đó) và về nộp bổ sung. Chị viên chức nhận đủ hết, sau đó nói: "Tất nhiên nếu e có ảnh chụp chung thì tốt hơn vì email này ko chứng minh mối quan hệ trước đây, nên nếu có ảnh thì em bổ sung. Giờ chị vẫn nhận hồ sơ nhưng có được duyệt cấp Visa hay ko thì phải đợi. Nếu cần bổ sung gì sẽ có người gọi điện". Xong chị đó ghi tiếng Nhật gì đó vào tập hồ sơ của mình rồi cấp giấy hẹn 1 tuần sau lên nhận kết quả.

Theo mọi người trường hợp của mình có khả thi không? :(
Nếu được cấp thì mọi người sẽ có thêm 1 cách nữa khi xin visa tự túc đó là lên lịch trình cùng 1 người bạn có quốc tịch nước ngoài đáng tin cậy, có khi tăng thêm % thành công.
Giờ 1 tuần hồi hộp đợi kết quả, hix.

P.S: trường hợp của mình là người bạn Na Uy sẽ đi du lịch cùng thật, đầu tiên 2 đứa tính đi Mỹ nhưng mình fail Visa nên 2 đứa bàn nhau đi Nhật, chứ ko phải mình bịa ra vụ này :v

NangCaoNguyen
20-01-2016, 13:57
Nhận hồ sơ, viên chức DSQ có nói là hồ sơ của em khá đầy đủ, nhưng chưa đi nước phát triển nào trong nhóm G7 nên xin đi tự túc hơi khó. Mình nói luôn là em xin đi tự túc vì em đi du lịch cùng 1 người bạn nữa, bạn đó quốc tịch Na Uy (1 trong những quyển hộ chiếu "có giá" nhất thế giới @@) và bạn đó đã đi du lịch Nhật nhiều lần, sắp tới bạn đó sẽ về Việt Nam chơi, rồi 2 đứa từ VN đi qua Nhật chơi luôn. Viên chức mới hỏi thế em có gì chứng minh mối quan hệ không? Thật sự là ảnh chụp chung mình đã để hết trong laptop khác và để ở Sài Gòn, điện thoại thì mới đổi nên giờ không có cái ảnh chụp chung nào ở Hà Nội. Mình liền hỏi thế giờ e xin bạn cái ảnh chụp hộ chiếu bạn đó, chụp hình khung chat với bạn đó + photo thẻ visa tên bạn đó + nhờ bạn đó viết 1 cái mail gửi về liền luôn, nêu rõ mối quan hệ được không? Mai e sẽ nộp bổ sung. Chị viên chức đó mới nói ok và kêu làm luôn trong sáng nay đi, để chị ấy kẹp luôn vào cùng hồ sơ. Mình cũng cần viết 1 tờ viết tay giải trình luôn về việc đi cùng người bạn này luôn.

Mình ok, đi ra gọi điện cho bạn bên Na Uy liền (đang đêm hôm bên đó), may mà bạn nghe máy, thế là chụp ảnh hộ chiếu + viết ngay 1 email bằng tiếng Anh giống như mình giải trình gửi về liền. Mình chạy ra ngoài (có bác xe ôm đứng sẵn, chở ra hàng photo gần đấy rồi chở về - mất 40k), mình in bổ sung hộ chiếu Na Uy bạn mình, email giải trình của bạn đó + photo thẻ Visa bạn đó (mình đang giữ) + chụp hình khung chat với bạn đó) và về nộp bổ sung. Chị viên chức nhận đủ hết, sau đó nói: "Tất nhiên nếu e có ảnh chụp chung thì tốt hơn vì email này ko chứng minh mối quan hệ trước đây, nên nếu có ảnh thì em bổ sung. Giờ chị vẫn nhận hồ sơ nhưng có được duyệt cấp Visa hay ko thì phải đợi. Nếu cần bổ sung gì sẽ có người gọi điện". Xong chị đó ghi tiếng Nhật gì đó vào tập hồ sơ của mình rồi cấp giấy hẹn 1 tuần sau lên nhận kết quả.

Theo mọi người trường hợp của mình có khả thi không? :(
Nếu được cấp thì mọi người sẽ có thêm 1 cách nữa khi xin visa tự túc đó là lên lịch trình cùng 1 người bạn có quốc tịch nước ngoài đáng tin cậy, có khi tăng thêm % thành công.
Giờ 1 tuần hồi hộp đợi kết quả, hix.

P.S: trường hợp của mình là người bạn Na Uy sẽ đi du lịch cùng thật, đầu tiên 2 đứa tính đi Mỹ nhưng mình fail Visa nên 2 đứa bàn nhau đi Nhật, chứ ko phải mình bịa ra vụ này :v

Chào bạn!
Mình cũng nằm trường hợp tương tự như bạn. Mình sống ở SG nhưng người Pleiku và không có KT3 SG nên mình bắt buộc phải ra HN làm hồ sơ. Mình xin theo dạng tự túc nhưng có thư mời từ người bạn quen biết trên đường đi bụi viết thư mời qua
- Mình đem đầy đủ giấy tờ nhưng cũng bắt nộp bổ sung hình ảnh và thư từ qua lại. Mất đến 2 buổi sáng 2 buổi chiều. Và sau đó có lịch hẹn tuần sau trả kết quả. Được 5 ngày bên ĐSQ lại alo cho mình,nhưng lúc đó mình đang ở Sapa sóng yếu nên ko nghe điện thoại được.
Về đến HN alo lại ĐSQ và được yêu cầu lên phỏng vấn. Lên phỏng vấn cũng khá lâu vì trong hộ chiếu mình mới đi trong ĐNA và Úc thôi. nên họ phỏng vấn nhiều
- Sau 25p họ kêu về nhà đợi kết quả. Và lúc đó mình ra sb về SGN luôn. Tầm 1 tuần sau đó thì có kết quả.
Mình mất đến 2 tuần mới có visa Nhật. Vậy nên trường hợp của bạn sẽ đạt được như mình thôi,vì bạn đã chứng mình đầy đủ + viết thư giải trình rồi. Nên ko có việc gì mà ĐSQ từ chối bạn. Điều quan trọng là thời gian bao lâu thôi.
Chúc bạn sớm có kết quả nhé!

Ông Chép
20-01-2016, 17:35
@MrBunny: dựa theo thông tin hồ sơ mà bạn ghi trên, mình nghỉ là tỷ lệ đậu cũng cao, không đến nỗi nào đâu.

mysolaryb
21-01-2016, 08:42
Mình mới đi lấy kết quả visa hôm qua về, lần này mình xin dạng multi nhưng không được, họ chỉ cấp cho mình single thôi :((( Có lẽ passport mình 2020 là hết hạn rồi, mà multi visa có thời hạn lên tới 5 năm lận (trong đơn đề nghị cấp visa multi mình không có nói là cấp cho mình 1 năm thôi cũng được). Nhận được visa xong khá buồn, vì mình định cuối tháng 4 mới đi để ngắm hoa anh đào và thưởng ngoạn không khí của tuần lễ vàng bên ấy luôn. Mọi người có ai biét ở Nagoya đầu tháng 4 có hoa anh đào chưa ạ? Cám ơn!

zuri_33
22-01-2016, 09:17
Đầu tháng 4, ở Nagoya là thời điểm hoa anh đào nở rộ đó bạn mysolaryb :D

vietnameseflower
22-01-2016, 11:33
Chào mọi người, mình ở HN, m đang lên kế hoạch du lịch Nhật ngắm hoa anh đào vào tháng 4 nên muốn xin tư vấn của mọi người:

_ Mình đã xin được visa của Nhật vào năm ngoái nhưng bận không đi, mình đang tính xin lại trong tháng 1

- Trong chuyến đi này, mình muốn đưa mẹ đi cùng mình muốn hỏi là mẹ mình làm nội trợ ở nhà, liệu mình có thể xin cho mẹ đi cùng có được không ạ?

Ông Chép
22-01-2016, 19:27
Chào mọi người, mình ở HN, m đang lên kế hoạch du lịch Nhật ngắm hoa anh đào vào tháng 4 nên muốn xin tư vấn của mọi người:

_ Mình đã xin được visa của Nhật vào năm ngoái nhưng bận không đi, mình đang tính xin lại trong tháng 1

- Trong chuyến đi này, mình muốn đưa mẹ đi cùng mình muốn hỏi là mẹ mình làm nội trợ ở nhà, liệu mình có thể xin cho mẹ đi cùng có được không ạ?

_ Câu đầu chưa thấy bạn đặt câu hỏi, nhưng mạo muội tự nghỉ rằng bạn sẽ hỏi "xin lại có vấn đề gì không?" Trả lời luôn là không sao bạn nhé.

_ Câu thứ hai thì bạn có thể đứng ra chứng minh tài chính đủ phục vụ cho chuyến đi có bao gồm mẹ bạn trong đó (vì mẹ bạn là nội trợ không có thu nhập). Ngoài ra, nếu mẹ bạn có đứng tên sổ tiết kiệm hoặc giấy tờ nhà đất thì cứ đem ra hết cho chắc.

vietnameseflower
22-01-2016, 21:51
_ Câu đầu chưa thấy bạn đặt câu hỏi, nhưng mạo muội tự nghỉ rằng bạn sẽ hỏi "xin lại có vấn đề gì không?" Trả lời luôn là không sao bạn nhé.

_ Câu thứ hai thì bạn có thể đứng ra chứng minh tài chính đủ phục vụ cho chuyến đi có bao gồm mẹ bạn trong đó (vì mẹ bạn là nội trợ không có thu nhập). Ngoài ra, nếu mẹ bạn có đứng tên sổ tiết kiệm hoặc giấy tờ nhà đất thì cứ đem ra hết cho chắc.

Cám ơn bạn Mogumogu thật nhiều nhé.

Sữa
25-01-2016, 15:55
Chào mọi người!

Trong các hãng bay đi Nhật, mình thấy China Eastern luôn có vé với giá vô cùng tốt, thời gian bay cũng không phải là dài, chỉ là mình chưa từng đi nên hơi băn khoăn về nơi đặt vé ( web hay đại lí tốt hơn) và chất lượng dịch vụ. Mọi người có ai từng bay hãng này rồ vui lòng cho mình xin xíu thông tin nhé. Mình cảm ơn nhiều!!!

hunter205
25-01-2016, 17:42
Mình mới đi lấy kết quả visa hôm qua về, lần này mình xin dạng multi nhưng không được, họ chỉ cấp cho mình single thôi :((( Có lẽ passport mình 2020 là hết hạn rồi, mà multi visa có thời hạn lên tới 5 năm lận (trong đơn đề nghị cấp visa multi mình không có nói là cấp cho mình 1 năm thôi cũng được). Nhận được visa xong khá buồn, vì mình định cuối tháng 4 mới đi để ngắm hoa anh đào và thưởng ngoạn không khí của tuần lễ vàng bên ấy luôn. Mọi người có ai biét ở Nagoya đầu tháng 4 có hoa anh đào chưa ạ? Cám ơn!

hi, chia sẻ cho mình kinh nghiem xin visa, nhất là lịch trình đi đc k bạn, mình cũng đi nagoya mà sau tet moi xin visa

GiangNg
25-01-2016, 19:45
Có anh chị nào có kinh nghiệm đi Nhật tự túc và xài sử dụng JR pass, tư vấn giúp mình với. Mình muốn đi Tokyo, Hakone, Kyoto, Osaka, Fukuoka vào tháng 5. Cám ơn.

Ông Chép
25-01-2016, 20:16
Chào mọi người!

Trong các hãng bay đi Nhật, mình thấy China Eastern luôn có vé với giá vô cùng tốt, thời gian bay cũng không phải là dài, chỉ là mình chưa từng đi nên hơi băn khoăn về nơi đặt vé ( web hay đại lí tốt hơn) và chất lượng dịch vụ. Mọi người có ai từng bay hãng này rồ vui lòng cho mình xin xíu thông tin nhé. Mình cảm ơn nhiều!!!

Bay một lần, mình đặt vé qua đại lý, chất lượng dịch vụ thì ổn (tốt hơn đồ nhà), giá vé vậy là tốt rồi.

Ông Chép
25-01-2016, 20:19
Có anh chị nào có kinh nghiệm đi Nhật tự túc và xài sử dụng JR pass, tư vấn giúp mình với. Mình muốn đi Tokyo, Hakone, Kyoto, Osaka, Fukuoka vào tháng 5. Cám ơn.

Bạn GiangNg chịu khó đọc thông tin trên trang này thêm đi, nhiều thành viên khác đã chia sẻ kinh nghiệm đi du lịch tự túc và sử dụng JR pas rồi.

mysolaryb
26-01-2016, 07:08
Chào mọi người!

Thật ra mấy hãng này mình thấy bạn đăng kí trực tiếp trên web hãng giá cũng ngang ngửa với đại lý à, nhiều khi chịu khó săn vé còn được giá rẻ hơn đại lý luôn đó. Lúc gần đây nhất mình bay của Cathay qua Nhật, thời gian tầm 8-10 tiếng, lâu hơn Vietnam Airlines, nhưng dịch vụ thì tốt hơn hẳn rồi :) Còn nếu mua VN Air thì mình nghĩ mua đại lý quen sẽ có giá tốt hơn cho mình ^^

Pany9x
26-01-2016, 19:51
Hi bạn,

Có vẻ DSQ ở Hà Nội xét visa khó hơn LSQ HCM nhiều nhỉ. Mình nộp đơn xin visa single tự túc không thư mời tháng rồi, background của mình không đẹp bằng bạn mà cũng không bị hạch hỏi hay bắt bổ sung giấy tờ gì cả. Hồ sơ của mình cũng đơn giản: Passport (đi được 7 nước nhưng cũng k có nước G7 nào hết), HDLD, Sao kê lương, giấy xác nhận số dư ngân hàng 1000usd, booking khách sạn, lịch trình viết tay. Khoảng 10 ngày là mình được gọi lên nhận visa luôn.

Hay là dạo này Nhật đang siết lại vụ visa ta?

Ông Chép
27-01-2016, 13:44
Hi bạn,

Có vẻ DSQ ở Hà Nội xét visa khó hơn LSQ HCM nhiều nhỉ. Mình nộp đơn xin visa single tự túc không thư mời tháng rồi, background của mình không đẹp bằng bạn mà cũng không bị hạch hỏi hay bắt bổ sung giấy tờ gì cả. Hồ sơ của mình cũng đơn giản: Passport (đi được 7 nước nhưng cũng k có nước G7 nào hết), HDLD, Sao kê lương, giấy xác nhận số dư ngân hàng 1000usd, booking khách sạn, lịch trình viết tay. Khoảng 10 ngày là mình được gọi lên nhận visa luôn.

Hay là dạo này Nhật đang siết lại vụ visa ta?

Theo cảm nhận, thì cũng có thể thấy là xin visa trong SG dễ hơn ngoài HN vì thấy nhiều bạn lên này chia sẻ là xin tự túc ở HN khó quá. Còn siết visa Nhật thì mình không có cảm nhận vì trong SG vẫn bình thường lắm.

MrBunny
27-01-2016, 22:14
Hi cả nhà. Sáng nay mình mới lên ĐSQ để xin visa du lịch dạng tự túc. Xin kể sơ thế này:
Hôm nay mình đã lên nhận Visa thuận lợi mọi người ạ. Cả tuần hóng đợi điện thoại xem có phải bổ sung gì hay bị hẹn phỏng vấn không mà không thấy. Hôm nay lên DSQ là vẫn nghĩ 50/50 thôi. Cuối cùng lại đậu Visa hehe. Mọi người xin visa tự túc ở Hà Nội cứ tự tin apply đi nhé ^^
Ngày hết hạn Visa là 25/4, cố đi vào đầu tháng 4, ngắm hoa anh đào lun vậy ^^

Mangla
28-01-2016, 10:55
Cả nhà ơi, giúp mình với. Bố mẹ và vợ sắp cưới mình muốn sang Nhật Bản du lịch tự túc. Mình là thực tập sinh nên ko làm bảo lãnh dc, với lại mình cũng sắp về nước. Nên nhà mình định đi theo hình thức du lịch tự túc. Giấy tờ thì ko có vấn đề gì, nhưng mình muốn hỏi là nếu bố mình chứng minh tài chính đầy đủ thì có thể đi cùng mẹ và bạn gái mình dc ko, phải làm giấy tờ gì để cả 3 cùng đi. Vì bạn gái mình đi làm lương ko đủ để chứng minh thu nhập, cũng như ko chứng minh dc mối quan hệ gì cả. Mong hồi âm các bạn. Cám ơn!

Ông Chép
28-01-2016, 13:13
Cả nhà ơi, giúp mình với. Bố mẹ và vợ sắp cưới mình muốn sang Nhật Bản du lịch tự túc. Mình là thực tập sinh nên ko làm bảo lãnh dc, với lại mình cũng sắp về nước. Nên nhà mình định đi theo hình thức du lịch tự túc. Giấy tờ thì ko có vấn đề gì, nhưng mình muốn hỏi là nếu bố mình chứng minh tài chính đầy đủ thì có thể đi cùng mẹ và bạn gái mình dc ko, phải làm giấy tờ gì để cả 3 cùng đi. Vì bạn gái mình đi làm lương ko đủ để chứng minh thu nhập, cũng như ko chứng minh dc mối quan hệ gì cả. Mong hồi âm các bạn. Cám ơn!

Mẹ thì không sao, hồ sơ làm cùng với bố. Còn bạn gái, không có giấy tờ chứng minh quan hệ nên không xin chung được. Tuy nhiên, bố của bạn vẫn có thể làm người "tài trợ" cho chuyến đi của cô ấy, như chứng minh tài chính chẳng hạn. Mà bạn bảo bạn gái bạn lương không đủ chứng minh thu nhập là sao, lương mình 5tr/tháng, cuối năm thưởng hai tháng lương thế mà mình vẫn đi Nhật được đây. Không lẽ trường hợp của mình khác người? Có thêm thì mình chỉ được khoảng tiết kiệm 500tr trong tài khoản. Ngoài ra hết!

Mangla
28-01-2016, 15:01
Mẹ thì không sao, hồ sơ làm cùng với bố. Còn bạn gái, không có giấy tờ chứng minh quan hệ nên không xin chung được. Tuy nhiên, bố của bạn vẫn có thể làm người "tài trợ" cho chuyến đi của cô ấy, như chứng minh tài chính chẳng hạn. Mà bạn bảo bạn gái bạn lương không đủ chứng minh thu nhập là sao, lương mình 5tr/tháng, cuối năm thưởng hai tháng lương thế mà mình vẫn đi Nhật được đây. Không lẽ trường hợp của mình khác người? Có thêm thì mình chỉ được khoảng tiết kiệm 500tr trong tài khoản. Ngoài ra hết!
Bạn gái mình mới đi làm, lương có 2,5tr thôi bạn ạ. Thế mới khó. Chứ cái khoản chứng minh thu nhập thì chỉ cần có sổ đỏ hoặc chứng minh trong tài khoản ngân hàng có 100tr là dc rồi. Khó là ở cái khoản thu nhập hàng tháng kia :(

Ông Chép
28-01-2016, 16:05
Bạn gái mình mới đi làm, lương có 2,5tr thôi bạn ạ. Thế mới khó. Chứ cái khoản chứng minh thu nhập thì chỉ cần có sổ đỏ hoặc chứng minh trong tài khoản ngân hàng có 100tr là dc rồi. Khó là ở cái khoản thu nhập hàng tháng kia :(

Như thế này, vấn đề bảng lương nếu nhờ được công ty nó cấp cho cái bảng lương "khống" nhìn cho đẹp được thì xin. Còn nếu xin không được thì cứ nộp bảng lương gốc, còn tiền trong tài khoản thì bơm được nhiều hơn 100tr được thì tốt. Khi đi nộp hồ sơ, trong bảng lịch trình ghi rõ là đi cùng với bố mẹ bạn từ ngày abc đến ngày xyz, cần thiết hơn thì ghi luôn là ở cùng với bạn.

Tạm thời cứ thế đi bạn nhé!

Mangla
28-01-2016, 17:00
Như thế này, vấn đề bảng lương nếu nhờ được công ty nó cấp cho cái bảng lương "khống" nhìn cho đẹp được thì xin. Còn nếu xin không được thì cứ nộp bảng lương gốc, còn tiền trong tài khoản thì bơm được nhiều hơn 100tr được thì tốt. Khi đi nộp hồ sơ, trong bảng lịch trình ghi rõ là đi cùng với bố mẹ bạn từ ngày abc đến ngày xyz, cần thiết hơn thì ghi luôn là ở cùng với bạn.

Tạm thời cứ thế đi bạn nhé!
Theo mình thấy thì làm theo cách 2 thôi, dc hay ko thì đành do may mắn vậy. Còn cách khai khống thì không nên, vì mới vào làm sao mà xin kiểu ấy dc :) Dù sao cũng cám ơn bạn nhiều

Ông Chép
29-01-2016, 07:27
Theo mình thấy thì làm theo cách 2 thôi, dc hay ko thì đành do may mắn vậy. Còn cách khai khống thì không nên, vì mới vào làm sao mà xin kiểu ấy dc :) Dù sao cũng cám ơn bạn nhiều

Việc khai khống lương cho cao lên thì cũng chỉ là cách chữa cháy thôi, cũng không nên dùng nếu không thật sự cần đến. Bạn gái của bạn nằm trong mục "khó chữa", mới vào làm + lương hơi bị nằm dưới ngưỡng trung bình. Bản thân mình cũng mong là bạn gái bạn nộp hồ sơ thật, không cần nộp hồ sơ khống, quan trọng là trong bản lịch trình chú ý ghi thêm vào là ở với cha mẹ và bạn (cần thiết thì ghi ra luôn là đi cùng) để họ có cái đối chiếu lúc duyệt (nếu họ muốn giúp).

Xong việc thì lên đây report nhé :D

mysolaryb
29-01-2016, 12:06

Bạn nộp hồ sơ 3 người chung với nhau, rồi trong đó có giấy tờ chứng minh là cha mẹ bạn sẽ bảo lãnh hoặc tài trợ tài chính cho bạn gái bạn. Mình nghĩ nếu bạn gái bạn có thêm tài khoản tiền gửi tiết kiệm trong ngân hàng càng tốt (hoặc là cha mẹ bạn tạm thời cho bạn ấy đứng tên rồi xin được visa xong chuyển tên lại). Xin ở thời điểm này là tốt nhất, để qua Tết là visa du học nhiều lắm, tỉ lệ đậu sẽ thấp hơn. Chúc bạn thành công!

kumalein
03-02-2016, 01:12
Cuối cùng em đã lội hết 112 trang @@ Trong năm qua có vẻ vụ siết nới visa cũng khá nhiều biến động với phần thư mời và single / multi visa nên em cứ đọc được vài trang lại hồi hộp một kiểu :)) Hồ sơ của em chuẩn bị đi 14 ngày (chỉ ở Tokyo) nộp cho LSQ như sau:

- Đơn visa, hộ chiếu (đã có Schengen visa đi Đức 2011/2013/2014 - 2 lần năm 2013 & 2014 em được multi, thêm 1 dấu Campuchia 2015), hình
- Giấy chứng nhận công tác, giấy chứng nhận thu nhập, hợp đồng lao động, giấy xin nghỉ phép (em đang nhờ công ty đóng dấu, Anh, Việt, song ngữ hơi lung tung @@)
- Sổ tiết kiệm $12000 (mở từ 2014)
- Sao kê lương 3 tháng có mộc ngân hàng (lương em năm ngoái tầm 10tr6, qua 2016 tầm 14tr)
- Travel plan (điền theo form mẫu, ghi khoảng 4-6 địa điểm, hoạt động/ngày, hiện không ghi giờ cụ thể)
- Booking khách sạn và máy bay (đều hủy được không mất tiền)
- Đơn xin multi visa (tick vào nếu không được multi thì nhận single)
- Dự định bổ sung thêm giấy xác nhận cư trú từ CA phường / Hộ khẩu / Khai sinh / Giấy tờ bất động sản của mẹ em

Một số bài học em tự rút ra từ lời khuyên của các anh chị là chuẩn bị thừa còn hơn thiếu @@
Em là nữ độc thân 25t. Ban đầu em không định xin multi visa nhưng có vẻ là phương án back-up tốt, phòng trường hợp rủi ro lại bị hỏi thư mời khi nộp dạng du lịch tự túc (dù em không rõ em có đủ điều kiện xin multi theo dạng tài chính mạnh không :)) chỉ được cái đã có Schengen vài lần). Nếu không được mà có single cũng tốt lắm rồi.
Em dự định đi từ 21/4 đến 4/5 - đi thời gian hơi lạc quẻ vì hoa đào đã rụng hết :)) chủ yếu để dự 1 cái game convention, với cả tránh bớt mùa cao điểm...
Em định nộp hồ sơ trước Tết nhưng giấy tờ bên công ty có lẽ ko chuẩn bị kịp nên để ra sau Tết nộp ngay. Không biết thời gian trong khoảng giữa đến cuối tháng 2 LSQ có bị quá tải không (em thấy các anh chị bảo trong tháng 3 rất căng)
Các anh chị nếu có thêm lời khuyên gì cho hồ sơ hiện giờ của em thì em rất cám ơn ạ :D Em đọc hết hơn 100 trang đang tẩu hỏa quá =))

daugaunhoibo
03-02-2016, 10:41
Cuối cùng em đã lội hết 112 trang @@ Trong năm qua có vẻ vụ siết nới visa cũng khá nhiều biến động với phần thư mời và single / multi visa nên em cứ đọc được vài trang lại hồi hộp một kiểu :)) Hồ sơ của em chuẩn bị đi 14 ngày (chỉ ở Tokyo) nộp cho LSQ như sau:

- Đơn visa, hộ chiếu (đã có Schengen visa đi Đức 2011/2013/2014 - 2 lần năm 2013 & 2014 em được multi, thêm 1 dấu Campuchia 2015), hình
- Giấy chứng nhận công tác, giấy chứng nhận thu nhập, hợp đồng lao động, giấy xin nghỉ phép (em đang nhờ công ty đóng dấu, Anh, Việt, song ngữ hơi lung tung @@)
- Sổ tiết kiệm $12000 (mở từ 2014)
- Sao kê lương 3 tháng có mộc ngân hàng (lương em năm ngoái tầm 10tr6, qua 2016 tầm 14tr)
- Travel plan (điền theo form mẫu, ghi khoảng 4-6 địa điểm, hoạt động/ngày, hiện không ghi giờ cụ thể)
- Booking khách sạn và máy bay (đều hủy được không mất tiền)
- Đơn xin multi visa (tick vào nếu không được multi thì nhận single)
- Dự định bổ sung thêm giấy xác nhận cư trú từ CA phường / Hộ khẩu / Khai sinh / Giấy tờ bất động sản của mẹ em

Một số bài học em tự rút ra từ lời khuyên của các anh chị là chuẩn bị thừa còn hơn thiếu @@
Em là nữ độc thân 25t. Ban đầu em không định xin multi visa nhưng có vẻ là phương án back-up tốt, phòng trường hợp rủi ro lại bị hỏi thư mời khi nộp dạng du lịch tự túc (dù em không rõ em có đủ điều kiện xin multi theo dạng tài chính mạnh không :)) chỉ được cái đã có Schengen vài lần). Nếu không được mà có single cũng tốt lắm rồi.
Em dự định đi từ 21/4 đến 4/5 - đi thời gian hơi lạc quẻ vì hoa đào đã rụng hết :)) chủ yếu để dự 1 cái game convention, với cả tránh bớt mùa cao điểm...
Em định nộp hồ sơ trước Tết nhưng giấy tờ bên công ty có lẽ ko chuẩn bị kịp nên để ra sau Tết nộp ngay. Không biết thời gian trong khoảng giữa đến cuối tháng 2 LSQ có bị quá tải không (em thấy các anh chị bảo trong tháng 3 rất căng)
Các anh chị nếu có thêm lời khuyên gì cho hồ sơ hiện giờ của em thì em rất cám ơn ạ :D Em đọc hết hơn 100 trang đang tẩu hỏa quá =))

Em đi từ 21/4 đến 4/5 thì cái đuôi nhúng luôn vào kỳ Golden week cao điểm du lịch nhất nhất trong năm của Nhật đấy. Tránh Golden week là lời khuyên để tiết kiệm chi phí khi đi Nhật hàng đầu nha :)) Cơ mà cũng là thời điểm muốn hoa đào có hoa đào (Aomori, Hokkaido), muốn tử đằng có tử đằng (từ Fukuoka đến Tokyo), các loại hoa khác như pink moss, blue eyes đều bắt đầu bừng nở... bon chen chút cũng đáng.

Về hồ sơ hiện giờ của em như liệt kê ở trên thì chị thấy là đã ổn rồi, lịch trình không cần ghi giờ cụ thể, xác nhận cư trú từ CA phường / Hộ khẩu / Khai sinh / Giấy tờ bất động sản của phụ huynh không cần thiết phải có nhưng nên có sổ hộ khẩu nếu em còn chung hộ khẩu với gia đình để thể hiện mình còn nhiều ràng buộc (người thân) ở VN.

Visa nên làm càng sớm càng tốt để có thời gian chốt hostel sớm. Golden week giá phòng tăng từng ngày, hết phòng từng ngày đó em.

Sammy1309
03-02-2016, 13:30
Chào mọi người!

Chia sẻ với Sữa là m mới đi Nhật về tuần trước, bay của China Eastern, giá vé mua trước 1 tháng là 400$, thời gian quá cảnh lúc đi là 6h, lúc về 2h. Hãng này đc cái là cho nhiều hành lý (46kg), nhưng bị delay hoài. Lúc đi cũng bị mà về cũng bị. Thê thảm hơn là lúc về m bị delay 2h bên Nhật nên chuyến tiếp theo từ Shanghai về lại SG bay mất tiêu kg chờ. Vậy là phải ở lại Shanghai 1 đêm và đợi chuyến tiếp theo do hãng sắp xếp, ở ksan ở Shanghai thì hãng cũng cbi cho mình.Tuy nhiên, vấn đề lớn nhất là lúc nhập cảnh tránit ở Thượng Hải khi bị lỡ chuyến bay về VN, hải quan nói tiếng Anh chữ đc chữ mất, mà nói như quát vào mặt mình, xong rồi còn ngoắc mình đi theo với thái độ rất ư là bất lịch sự, y như ngoắc con cún, đã đợi rồi bắt ngồi đợi tầm 2h nữa để hãng máy bay cbi vé tiếp theo. Mà ở sân bay Pudong thì kg xài wifi được nếu như đt của b kg có roaming (do nó sẽ nhắn code wifi qua đt ), hotel cũng kg có wifi nốt, trời thì lạnh -2 độ, thê thảm

kumalein
03-02-2016, 14:38
Em đi từ 21/4 đến 4/5 thì cái đuôi nhúng luôn vào kỳ Golden week cao điểm du lịch nhất nhất trong năm của Nhật đấy. Tránh Golden week là lời khuyên để tiết kiệm chi phí khi đi Nhật hàng đầu nha :)) Cơ mà cũng là thời điểm muốn hoa đào có hoa đào (Aomori, Hokkaido), muốn tử đằng có tử đằng (từ Fukuoka đến Tokyo), các loại hoa khác như pink moss, blue eyes đều bắt đầu bừng nở... bon chen chút cũng đáng.

Về hồ sơ hiện giờ của em như liệt kê ở trên thì chị thấy là đã ổn rồi, lịch trình không cần ghi giờ cụ thể, xác nhận cư trú từ CA phường / Hộ khẩu / Khai sinh / Giấy tờ bất động sản của phụ huynh không cần thiết phải có nhưng nên có sổ hộ khẩu nếu em còn chung hộ khẩu với gia đình để thể hiện mình còn nhiều ràng buộc (người thân) ở VN.

Visa nên làm càng sớm càng tốt để có thời gian chốt hostel sớm. Golden week giá phòng tăng từng ngày, hết phòng từng ngày đó em.

Em cám ơn chị daugaunhoibo ạ :D Em cũng đã có plan dành 1 ngày tham dự Shibazakura ngắm pink moss ở khu Fuji Five Lakes. Chị có recommend địa điểm nào ngắm tử đằng ở Tokyo không ạ, vì đợt này em nhắm không đi xa Tokyo được :'(

Passport em hiện giờ còn hiệu lực hơn 2 năm thôi nên không biết có nên nộp multi không hay nộp thẳng single :-S vì em đọc có vẻ multi giờ chỉ cấp 5 năm? Nếu cho multi thì họ sẽ tính hiệu lực từ ngày họ cấp visa chứ đâu phải ngày mình bắt đầu khởi hành đúng ko ạ?

Hostel em cũng đã book trực tiếp với chỗ mình ưng rồi (họ cho pay on arrival ko cần nhập thông tin credit card và cho cancel miễn phí trước vài ngày) :> có điều em có hẹn gặp và ở chung với mấy đứa bạn quốc tế cũng đi tự túc nên chắc cũng sẽ ngó qua airbnb :D Hồ sơ em cũng chỉ nộp được sớm nhất là ngay sau Tết vì cty chuẩn bị giấy tờ cho em ko kịp :'(

Em đang thèm qua mùa hè để ngắm ajisai mà chắc phải đợi năm sau òi :))

daugaunhoibo
03-02-2016, 17:05
Em cám ơn chị daugaunhoibo ạ :D Em cũng đã có plan dành 1 ngày tham dự Shibazakura ngắm pink moss ở khu Fuji Five Lakes. Chị có recommend địa điểm nào ngắm tử đằng ở Tokyo không ạ, vì đợt này em nhắm không đi xa Tokyo được :'(

Em đang thèm qua mùa hè để ngắm ajisai mà chắc phải đợi năm sau òi :))

Fuji gần Tokyo thì em có thể đi Kameido Tenjin (gần khu Asakusa) hoặc Ashikaga (ở Tochigi). Ashikaga đi xa hơn, vé vào cửa đắt hơn nhưng rộng hơn, trồng nhiều loại hoa khác nữa ngoài fuji và... đông hơn :))

Tuy nhiên, đầu tháng 5 mới là lúc fuji và shibazakura bắt đầu nở -> nên xếp lịch đi ngắm hoa này càng muộn càng tốt.

Sữa
04-02-2016, 15:49
Chia sẻ với Sữa là m mới đi Nhật về tuần trước, bay của China Eastern, giá vé mua trước 1 tháng là 400$, thời gian quá cảnh lúc đi là 6h, lúc về 2h. Hãng này đc cái là cho nhiều hành lý (46kg), nhưng bị delay hoài. Lúc đi cũng bị mà về cũng bị. Thê thảm hơn là lúc về m bị delay 2h bên Nhật nên chuyến tiếp theo từ Shanghai về lại SG bay mất tiêu kg chờ. Vậy là phải ở lại Shanghai 1 đêm và đợi chuyến tiếp theo do hãng sắp xếp, ở ksan ở Shanghai thì hãng cũng cbi cho mình.Tuy nhiên, vấn đề lớn nhất là lúc nhập cảnh tránit ở Thượng Hải khi bị lỡ chuyến bay về VN, hải quan nói tiếng Anh chữ đc chữ mất, mà nói như quát vào mặt mình, xong rồi còn ngoắc mình đi theo với thái độ rất ư là bất lịch sự, y như ngoắc con cún, đã đợi rồi bắt ngồi đợi tầm 2h nữa để hãng máy bay cbi vé tiếp theo. Mà ở sân bay Pudong thì kg xài wifi được nếu như đt của b kg có roaming (do nó sẽ nhắn code wifi qua đt ), hotel cũng kg có wifi nốt, trời thì lạnh -2 độ, thê thảm

Cảm ơn thông tin hữu ích của bạn, cái vụ delay đến mức trễ chuyến kiểu này đúng là quá ngán, mình quan tâm vì giá vé của nó rẻ nhưng rẻ mà tình hình thế này thì không ham nổi. Mình sẽ cân nhắc chuyển sang Cathay vậy

Một lần nữa cảm ơn bạn :)

Linh-ham-choi
04-02-2016, 16:27
mình xin visa multi trong lãnh sự mà thấy họ nhận hồ sơ một cách nhanh chóng và đơn giản quá. Có ai giống mình không.
Hồ sơ của mình:
- Đơn xin visa theo mẫu
- HDLD
- Stk 160tr, sao kê tk lương
- hộ chiếu mới đi hàn 2 lần, 1 thái, 1 cam.
- lý do xin visa multi
Lúc nhận hồ sơ bạn ý nhận mà chẳng thèm hỏi han gì ngoài câu không đc multi thì ko nhận single đúng ko? mình nói đúng.
và gửi giấy hẹn ( không có ngày trả) hôm nay đã 4 ngày chẳng thấy ai hỏi gì và lúc mình nộp mình nghĩ chắc ko đc hay sao nên họ cứ nhận cho qua.
Có bạn nào giống mình ko? chắc qua tết mình có két quả nhưng thề nếu mà được visa thì mình cũng ko thể tin đc, vì hs mình chỉ chuẩn bị 30; và mang đi nộp.

Nói thật mình nghĩ ko đc nên mình chẳng hồi hộp hay cái gì cả hihi

Ông Chép
04-02-2016, 17:27

Hình như số mình ăn may hay sao ấy, đi 2 lần chưa dính delayed :D
Nếu không chắc chung số phận với bạn rùi, chia buồn nhé :P

bluepearl0212
04-02-2016, 22:55
Chào mọi người, mình năm ngoái có đi Nhật tháng 3, năm nay dự định đi tháng 4 , vì mình sẽ bay tới Fukuoka, ko biết đầu tháng 4 (1/4-10/4) thì đã có nơi nào có hoa tử đằng chưa nhỉ? Cám ơn mọi người về thông tin chia sẻ nha 😃

daugaunhoibo
05-02-2016, 15:55
Chào mọi người, mình năm ngoái có đi Nhật tháng 3, năm nay dự định đi tháng 4 , vì mình sẽ bay tới Fukuoka, ko biết đầu tháng 4 (1/4-10/4) thì đã có nơi nào có hoa tử đằng chưa nhỉ? Cám ơn mọi người về thông tin chia sẻ nha 😃

Hoa tử đằng thực ra không có hiếm lạ lắm đâu bạn, người ta trồng đầy hàng rào, sân vườn nhà... đi garden, park này nọ xem vì được đươc trồng tập trung + tạo dàn tạo dáng thì hấp dẫn hơn thôi. Cơ mà 1-10/4 thì hơi sớm quá, thời gian đấy vẫn còn là giữa mùa anh đào, fuji thì phải cuối mùa sakura cơ. Kawachi garden (vườn có đường hầm hoa tử đằng) thì ở ngay phía bắc tỉnh Fukuoka đấy nhưng thông thường sang tuần cuối cùng của tháng 4 mới là bắt đầu nở và chớm sang tháng 5 mới là nở rộ. Hoa chưa nở thì dàn cây quắt queo, xấu xí lắm.

Năm vừa rồi (2015) mình đến Kawachi 30/4 mà trước đó còn xác định tinh thần hên xui thôi vì năm 2014 dịp 2/5 còn thấy mới nở chừng 30-40%. May sao 2015 (chắc) ấm sớm nên 30/4 hoa nở được chừng 70-80%. Cả tháng trước đó thì... dù Trái đất có đang nóng lên thật nhưng vẫn là hơi bị quá sớm để mong fuji ấy.

bluepearl0212
06-02-2016, 18:08
Cám ơn chị Gấu nhiều ạ, nếu vậy thì chắc em chỉ tập trung ngắm sakura thôi ^^, cám ơn chị đã đưa ra những thông tin giúp em khá nhiều, từ topic Hàn Quốc cuối thu của chị, hihi. Chúc mọi người năm mới vui vẻ, đi được thêm nhiều nơi 😃

mysolaryb
06-02-2016, 19:26
Chào các anh chị bạn bè phượt, mình định đi Nhật quá cảnh Hàn Quốc thì theo luật visa Hàn thì mình không cần xin visa quá cảnh đúng hông ạ? Cám ơn! Mình định đi vào 10/4 thì lúc ấy có hoa tử đằng chưa ạ? Và ở thành phố nào thì có nhiều hoa tử đằng ấy ạ?

Sữa
07-02-2016, 11:08
mình xin visa multi trong lãnh sự mà thấy họ nhận hồ sơ một cách nhanh chóng và đơn giản quá. Có ai giống mình không.
Hồ sơ của mình:
- Đơn xin visa theo mẫu
- HDLD
- Stk 160tr, sao kê tk lương
- hộ chiếu mới đi hàn 2 lần, 1 thái, 1 cam.
- lý do xin visa multi
Lúc nhận hồ sơ bạn ý nhận mà chẳng thèm hỏi han gì ngoài câu không đc multi thì ko nhận single đúng ko? mình nói đúng.
và gửi giấy hẹn ( không có ngày trả) hôm nay đã 4 ngày chẳng thấy ai hỏi gì và lúc mình nộp mình nghĩ chắc ko đc hay sao nên họ cứ nhận cho qua.
Có bạn nào giống mình ko? chắc qua tết mình có két quả nhưng thề nếu mà được visa thì mình cũng ko thể tin đc, vì hs mình chỉ chuẩn bị 30; và mang đi nộp.

Nói thật mình nghĩ ko đc nên mình chẳng hồi hộp hay cái gì cả hihi

Có mình nè
Mình xin multi với hồ sơ gồm stk 300tr, sao kê lương 22tr/th, đã đi 7 nước...cũng được nhận hồ sơ vô cùng nhanh chóng, không hỏi bất cứ câu nào, anh mắt kính nhận, mình đã rất ngạc nhiên vì nghe đồn anh đó hỏi dữ lắm

Tuy nhiên rất tiếc là sau đó 1 tuần họ báo lại mình chưa đủ đk để được cấp multi, mình đành làm lại single và pass

Chúc bạn may mắn hơn mình nhé! :)

Linh-ham-choi
07-02-2016, 19:48
.

Có mình nè
Mình xin multi với hồ sơ gồm stk 300tr, sao kê lương 22tr/th, đã đi 7 nước...cũng được nhận hồ sơ vô cùng nhanh chóng, không hỏi bất cứ câu nào, anh mắt kính nhận, mình đã rất ngạc nhiên vì nghe đồn anh đó hỏi dữ lắm

Tuy nhiên rất tiếc là sau đó 1 tuần họ báo lại mình chưa đủ đk để được cấp multi, mình đành làm lại single và pass

Ôi sao giống hệt mình thế hịi
Đọc thấy mọi ng nói nếu ko chắc đath họ sẽ trả về mà mình thì chẳng nói j cả
Hihi chắc mình chung số phận với bạn rùi. Nhưng mình nói từ chối nhận single nếu ko đc multi

Travellink
15-02-2016, 02:01
Chào các bạn,

Nhờ các bạn tư vấn giúp mình với. Mình vừa mới đặt vé tháng 10 đi Osaka. Mà mình còn chưa rõ các thông tin sau:
- Visa mình sẽ tự xin, hình như chỉ bắt đầu apply trước 3 tháng. Hôm trước mình gọi đến DSQ họ bảo vậy, bộ hồ sơ thì mình rõ rồi
- Khách sạn: mình có nên đặt luôn từ bây giờ không? Mình e có visa mới đặt thì đắt lắm
- Mình đi Nhật 7 ngày: do gia đình có trẻ em, nên chỉ định đi Osaka 3 ngày và Kyoto 4 ngày. Mình cũng muốn cho các con đi Disney nhưng xa quá mà chắc đi lại cũng tốn kém. Nhờ các bạn tư vấn giúp chương trình nhé!
- Đi lại tại Nhật: nghe nói họ ko nói Eng, vậy có phần mềm chuyển ngữ nào để cài không nhỉ? Có cần mua vé shinkashen trước ko?

Mình cảm ơn nhiều.

Ông Chép
15-02-2016, 07:40
Chào các bạn,

Nhờ các bạn tư vấn giúp mình với. Mình vừa mới đặt vé tháng 10 đi Osaka. Mà mình còn chưa rõ các thông tin sau:
- Visa mình sẽ tự xin, hình như chỉ bắt đầu apply trước 3 tháng. Hôm trước mình gọi đến DSQ họ bảo vậy, bộ hồ sơ thì mình rõ rồi
- Khách sạn: mình có nên đặt luôn từ bây giờ không? Mình e có visa mới đặt thì đắt lắm
- Mình đi Nhật 7 ngày: do gia đình có trẻ em, nên chỉ định đi Osaka 3 ngày và Kyoto 4 ngày. Mình cũng muốn cho các con đi Disney nhưng xa quá mà chắc đi lại cũng tốn kém. Nhờ các bạn tư vấn giúp chương trình nhé!
- Đi lại tại Nhật: nghe nói họ ko nói Eng, vậy có phần mềm chuyển ngữ nào để cài không nhỉ? Có cần mua vé shinkashen trước ko?

Mình cảm ơn nhiều.

- Đặt vé máy bay trải qua vài lần xin visa ở LSQ trong SG, mình chưa bao giờ làm trước hay nộp chung hồ sơ vì họ cũng chả yêu cầu. Nhưng khách sạn thì phải có vì bạn cần giấy xác nhận đặt phòng nộp kèm với bảng chi tiết kế hoạch đi.

- Osaka 3 ngày quá phí bạn ạ, Osaka thì chỉ đi trọn 1 ngày là đủ vì cũng chả có gì xem mấy ngoài Lâu đài Osaka.

- Còn Disneyland thì ở tận miền Đông, trong khi cả chuyến đi của bạn đang ở miền Tây, cái này cần xem lại nếu cân đối chi phí không thông được.

- Phần ngôn ngữ, không biết bạn nghe ai nói, nhưng mình thấy không đến nỗi họ không nói tiếng Anh đâu. Nếu bạn đi ở những khu du lịch trọng điểm như Osaka, Kyoto, Tokyo thì không phải lo nhiều nhé (miễn bạn đừng có đi vào nơi local quá ở các khu đó).

- Vé Shinkansen bạn nên mua trước tại Việt Nam sẽ tốt hơn.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.

Linh-ham-choi
15-02-2016, 10:10
Có mình nè

Hihi mình mới nhận được đt của lãnh sự họ nói visa của mình ko có nên nhận.
Chị ý còn nhấn mạnh là visa của bạn ko phải bị từ chối nhưng trả ra là visa trắng hihi.
Do mình từ chối nhận nếu ko đc cấp mà

vaniacastle
15-02-2016, 12:42
- Đặt vé máy bay trải qua vài lần xin visa ở LSQ trong SG, mình chưa bao giờ làm trước hay nộp chung hồ sơ vì họ cũng chả yêu cầu. Nhưng khách sạn thì phải có vì bạn cần giấy xác nhận đặt phòng nộp kèm với bảng chi tiết kế hoạch đi.

- Osaka 3 ngày quá phí bạn ạ, Osaka thì chỉ đi trọn 1 ngày là đủ vì cũng chả có gì xem mấy ngoài Lâu đài Osaka.

- Còn Disneyland thì ở tận miền Đông, trong khi cả chuyến đi của bạn đang ở miền Tây, cái này cần xem lại nếu cân đối chi phí không thông được.

- Phần ngôn ngữ, không biết bạn nghe ai nói, nhưng mình thấy không đến nỗi họ không nói tiếng Anh đâu. Nếu bạn đi ở những khu du lịch trọng điểm như Osaka, Kyoto, Tokyo thì không phải lo nhiều nhé (miễn bạn đừng có đi vào nơi local quá ở các khu đó).

CHo mình hỏi osaka là thành phố cũng lớn mà ít cái xem hả bạn, nếu vậy tokyo thì nhiều cái xem hơn ko? Vì mình cũng đang lê kế hoạch, cũng đi đầu tháng 10, từ đông sang tây :D

bluepearl0212
15-02-2016, 18:29
Í bạn vaniacastle vẫn chưa đi Nhật heng bạn :) . Osaka thì chủ yếu nổi tiếng về ăn uống, buổi tối bạn đến Namba station ngắm nhìn sự sôi động, nhộn nhịp của thành phố, ăn nhiều món ngon, còn về cảnh thì đúng là ko có quá nhiều nơi để đi, nếu bạn đi hơn 7 ngày thì nên đi Tokyo luôn nhé, Tokyo tuy là thành phố hiện đại nhưng vẫn có rất nhiều điều thú vị và đặc biệt, lần trước mình đi 5 tp: Tokyo, Osaka, Kyoto, Nara và Hakone nhưng vẫn thích Tokyo nhất đó bạn :)

Ông Chép
15-02-2016, 21:01
CHo mình hỏi osaka là thành phố cũng lớn mà ít cái xem hả bạn, nếu vậy tokyo thì nhiều cái xem hơn ko? Vì mình cũng đang lê kế hoạch, cũng đi đầu tháng 10, từ đông sang tây :D

Nhận định cá nhân thôi vaniacastle, làm gì dữ vậy bạn :v

meouhoangcau
15-02-2016, 21:26

Osaka cũng hay phết em à. Nhưng để dành chỗ khác hay hơn. E đi đầu tháng 10 hơi sớm ngắm lá ở kyoto hay Tokyo nên lên vùng hokkaido mới có lá. Vậy nên mua JR pass mà dùng vì từ tháng 3 JR pass sẽ đi được đến sapporo. Còn nhiều thời gian để nghiền ngẫm lịch trình lắm cứ bình tĩnh tính thui.

Sammy1309
16-02-2016, 17:42
Chào các bạn,

Mình cảm ơn nhiều.

Lần trước m cũng ở Osaka 3 ngày nhưng chỉ dành 1 ngày đi loanh quanh ở đó, còn 2 ngày còn lại thì 1 ngày mình đi Kobe , 1 ngày đi Nara

Sammy1309
16-02-2016, 17:45
Có mình nè

Bạn Sữa xin multi lúc đó là đã đi Nhật lần nào chưa? sắp tới mình cũng định xin multi nè, m đã đi Nhật 2 lần + 9 nước khác nữa trong đó có châu Âu, sổ tk và lương thì kg nhiều bằng bạn, hog biết vậy thì xác suất đậu có cao hog nữa

meouhoangcau
17-02-2016, 09:59
Bạn Sữa xin multi lúc đó là đã đi Nhật lần nào chưa? sắp tới mình cũng định xin multi nè, m đã đi Nhật 2 lần + 9 nước khác nữa trong đó có châu Âu, sổ tk và lương thì kg nhiều bằng bạn, hog biết vậy thì xác suất đậu có cao hog nữa

Bạn ơi chắc là được multi đấy, mình cũng đi JP 2 lần xin multi ở DSQ HN được ngay

Sữa
17-02-2016, 17:35

Lúc đó mình cũng chưa đi Nhật lần nào, giai đoạn đó cũng có một số bạn xin được khi chưa đi Nhật lần nào nên mình cũng xin thử xem sao, ai dè đúng là không được thiệt, hehe

Bạn vừa đi Nhật rồi, vừa đi Châu Âu rồi thì là lợi thế quá lớn luôn rồi. Mình sắp tới cũng tính xin thử multi xem sao, ko thì xin chuyển sang single cũng tiện :)

Shachou
17-02-2016, 18:17
Mình là dân tiếng Nhật, cả thời gian học và làm với các bạn Nhật đã được 18 năm, ra vào Đại sứ quán ngoài Hà Nội cũng kha khá.

Bên mình tư vấn cho khách về việc chuẩn bị giấy tờ xin visa Nhật Bản nhiều lần và có rất nhiều trường hợp đủ điều kiện đã xin được visa 5 năm nhập cảnh từ 15 đến 30 ngày tùy theo lịch trình khi bạn xin visa.

Các bạn lưu ý là visa này ưu tiên cho các đối tượng có đủ năng lực kinh tế và đi Nhật 1 lần trong vòng 3 năm gần nhất nhưng thực ra ưu tiên cho các chủ doanh nghiệp, các cấp cán bộ quản lý hoặc nhân viên các đơn vị có giao dịch với Nhật Bản thì khả năng xin visa sẽ được cao hơn còn các trường hợp với lí do du lịch nhiều lần sẽ khó để xin visa multiple hơn.

Trích lại thông tin từ trang web Đại sứ quán cho các bạn tham khảo.

(1) Người có quá khứ đã từng đến Nhật Bản với mục đích lưu trú ngắn hạn trong vòng 03 năm gần đây, trong thời gian nhập cảnh và lưu trú tại Nhật Bản không có bất kì vấn đề gì như vi phạm pháp luật Nhật Bản v.v., đồng thời có đủ khả năng chi trả chi phí cho chuyến đi như chi phí nhập cảnh, chi phí lưu trú tại Nhật Bản v.v..

(2)Người có quá khứ đã từng đến Nhật Bản với mục đích lưu trú ngắn hạn trong vòng 03 năm gần đây, trong thời gian nhập cảnh và lưu trú tại Nhật Bản không có bất kì vấn đề gì như vi phạm pháp luật Nhật Bản v.v., đồng thời có quá khứ nhiều lần đã từng đến các nước G7 (Trừ Nhật Bản) trong cùng thời gian 03 năm gần đây với mục đích lưu trú ngắn hạn.

Có trường hợp cuối năm 2015 có khách đi Nhật lần cuối là năm 2012 cũng không xin được visa multiple vì 3 năm gần nhất có nghĩa là 2013, 2014, 2015.

Ngoài ra, đợt rồi mình cũng vác bé nhà mình đi lang thang 20 ngày từ Tokyo hất xuống tận Kagoshima và quyết định rất đúng đắn là mua JR Pass cho 7 ngày di chuyển nhiều nhất, giá hơi chát gần 250$ nhưng đi lại bằng Shinkansen rất tiện lợi và tiết kiệm được thời gian.

Vé JR Pass này phải mua trước khi các bạn đến Nhật chứ nhập cảnh rồi là không mua được nữa.

Bạn nào cần tư vấn cụ thể thêm về cách thức xin visa một lần, nhiều lần hoặc về JR pass và cả lịch trình sơ bộ nên đi, ăn ở như thế nào thì cứ inbox mình, để comment ở đây mình check sẽ trả lời hoặc email cho mình : [email protected]. Các trường hợp không phải ở Hà Nội mình sẽ tư vấn online và gửi các form mẫu cho các bạn tự điền và apply hồ sơ với Lãnh sự quán.

Chúc mọi người thành công trong việc xin visa và đến thăm Nhật Bản ngày càng nhiều. Tuy nhiên Nhật bây giờ ăn thì bình thường nhưng ở khách sạn các thành phố lớn đều giá ngất ngưởng do du khách Trung Quốc đến quá nhiều, cảnh bảo trước để các bạn chuẩn bị tinh thần.

Shachou

Cody
18-02-2016, 01:59
Mình vừa lấy được visa. Mình dự định ghé qua Hàn Quốc 1-2 ngày, nếu hấp dẫn, hoặc chỉ city tour ở Hàn thôi, rồi tới Nhật. Mọi người thường book vé ở đâu vậy? Mình dự định đi trong khoảng từ 20-29/2/2016, có ai đi dịp này không cho mình ké với :D

mysolaryb
18-02-2016, 10:26
Các bạn ơi, cho mình hỏi chút, em mình năm nay 21 tuổi (sinh năm 1996) đang định nộp hồ sơ xin vía du lịch theo dạng tự túc. Nghề nghiệp là tài xế của một công ty ở Saigon, luơng tháng 7.500.000 đồng. Mình không biết như vậy khả năng đậu có cao không? Và khi được hỏi có người quen ở Nhật không thì nên trả lời là có hay không? Vì nhà mình cũng có bà con họ hàng xa ở bên ấy. Cám ơn mọi người!

mysolaryb
18-02-2016, 10:29
Mình vừa lấy được visa. Mình dự định ghé qua Hàn Quốc 1-2 ngày, nếu hấp dẫn, hoặc chỉ city tour ở Hàn thôi, rồi tới Nhật. Mọi người thường book vé ở đâu vậy? Mình dự định đi trong khoảng từ 20-29/2/2016, có ai đi dịp này không cho mình ké với :D
Bạn ơi, bạn ghé Hàn có cần xin visa quá cảnh không? Hay chỉ có visa Nhật rồi cứ vào đó chơi một hai ngày là được thôi hay sao? Mình cũng định đi theo dạng giống bạn, mà nghe nhiều người nói cũng hên xui vụ visa quá cảnh Hàn lắm, nếu như ko quen ai bên đó thì phải đợi 2-3 tiếng mới được nhập cảnh đó. Anyway, mình thấy ở ngay sân bay có mấy tour đi vòng vòng các điểm tham quan trung tâm thành phố free đó bạn, bạn thêm khảo thêm để ghé chơi. ^^. Hãng bay thường mình chọn Cathay, chất lượng phục vụ tốt.

Cody
18-02-2016, 12:09
Bạn ơi, bạn ghé Hàn có cần xin visa quá cảnh không? Hay chỉ có visa Nhật rồi cứ vào đó chơi một hai ngày là được thôi hay sao? Mình cũng định đi theo dạng giống bạn, mà nghe nhiều người nói cũng hên xui vụ visa quá cảnh Hàn lắm, nếu như ko quen ai bên đó thì phải đợi 2-3 tiếng mới được nhập cảnh đó. Anyway, mình thấy ở ngay sân bay có mấy tour đi vòng vòng các điểm tham quan trung tâm thành phố free đó bạn, bạn thêm khảo thêm để ghé chơi. ^^. Hãng bay thường mình chọn Cathay, chất lượng phục vụ tốt.

mình cũng định đi giống dạng vậy, city tour khoảng 6-8 tiếg thôi, chứ không ở lâu. Lúc mình nghe là có visa nhật được ghé hàn miễn visa, lúc thì nghe nói là không, nên cũg hoang mang :D mình thì không có người quen cả nhật và hàn rồi đó.

sẵn rep bạn luôn, lương 7tr5 là ok rồi đó bạn, vì nó chỉ cần bạn có côg việc làm ổn định, chứ k quan tâm mức lương, nhưng mình nghĩ hộ chiếu bạn nên đi 1 số nước trước, và tài khoản ngân hàng nữa.

mysolaryb
18-02-2016, 14:58
mình cũng định đi giống dạng vậy, city tour khoảng 6-8 tiếg thôi, chứ không ở lâu. Lúc mình nghe là có visa nhật được ghé hàn miễn visa, lúc thì nghe nói là không, nên cũg hoang mang :D mình thì không có người quen cả nhật và hàn rồi đó.

sẵn rep bạn luôn, lương 7tr5 là ok rồi đó bạn, vì nó chỉ cần bạn có côg việc làm ổn định, chứ k quan tâm mức lương, nhưng mình nghĩ hộ chiếu bạn nên đi 1 số nước trước, và tài khoản ngân hàng nữa.

Thanks bạn nhiều. Mình đọc trên web lãnh sự quán Hàn Quốc thì có visa Nhật đang còn hiệu lực thì được miễn thị thực Hàn. Nói chung mình nghĩ bạn nên gọi điện lên LSQ Hàn hỏi cho chắc ăn. Còn về em mình thì cũng có đi 1,2 nước Đông Nam Á thôi. Tài khoản ngân hàng có khoảng 200 triệu. Mình phân vân là không biết khi phỏng vấn người ta hỏi có quen ai không thì không biết trả lời có hay không. Và sợ là bên đó người ta yêu cầu biết tiếng Anh hay tiếng Nhật gì ko nữa?

heoconlonton0103
18-02-2016, 17:10
Xin chào các phượt thủ,
Mình âm thầm lặng lẽ follow topic này đã lâu nhưng giờ mới liều post comment vì giờ mới săn được vé rẻ.
Mình đọc gần như hết topic này thì mọi người đều nói hồ sơ giấy tờ của người bảo lãnh đều phải nộp bản gốc cho ĐSQ.
Vậy là thư mời cũng phải nộp bản gốc cho ĐSQ à các bạn?
Các bạn cho mình hỏi 1 câu (hơi ngu 1 xí) là tất cả các giấy tờ bản gốc đều phải do bạn mình gửi từ Nhật về Vn cho mình rồi mình mang đi nộp ạ?
Các bạn ném đá nhẹ tay nhé :(
Thanks các bạn nhiều :(

Ông Chép
18-02-2016, 19:36
Xin chào các phượt thủ,
Mình âm thầm lặng lẽ follow topic này đã lâu nhưng giờ mới liều post comment vì giờ mới săn được vé rẻ.
Mình đọc gần như hết topic này thì mọi người đều nói hồ sơ giấy tờ của người bảo lãnh đều phải nộp bản gốc cho ĐSQ.
Vậy là thư mời cũng phải nộp bản gốc cho ĐSQ à các bạn?
Các bạn cho mình hỏi 1 câu (hơi ngu 1 xí) là tất cả các giấy tờ bản gốc đều phải do bạn mình gửi từ Nhật về Vn cho mình rồi mình mang đi nộp ạ?
Các bạn ném đá nhẹ tay nhé :(
Thanks các bạn nhiều :(

Đúng rồi đó bạn, các giấy tờ gốc của phía bên Nhật chuẩn bị phải gửi về để nộp bạn ạ (không cần dịch thuật, công chứng gì cả).

Neptune105
18-02-2016, 21:02
Hi all,

Đã có thông tin dự báo về Hoa anh đào nở 2016 của Japan Weather Association ( Cherry blooming forecast) cập nhật đến Mùng 3 tháng 2. Mời bà con tham khảo để plan thời gian cho chuyến đi thăm Nhật Bản ngắm hoa anh đào sắp tới nhé. Các thông tin dự báo này có thể thay đổi, và càng sát thời điểm nở thì càng chính xác, để xem thông tin cập nhật mọi người có thể vào website này (tiếng Anh): http://http://www.jnto.go.jp/sakura/eng/index.php (http://www.jnto.go.jp/sakura/eng/index.php). Nên plan những nơi mình muốn đi và book hotel càng sớm càng tốt vì chỉ còn 1 tháng nữa thôi, book muộn giá phòng sẽ tăng nhanh, thậm chí còn hết phòng.

https://i11.photobucket.com/albums/a164/tht105/Cherry%20blossom%20forecast%202016_zps7klgweld.png

Chúc mọi người có một trip ngắm hoa anh đào khó quên.

Neptune

Sammy1309
18-02-2016, 22:48
Lúc đó mình cũng chưa đi Nhật lần nào, giai đoạn đó cũng có một số bạn xin được khi chưa đi Nhật lần nào nên mình cũng xin thử xem sao, ai dè đúng là không được thiệt, hehe

Bạn vừa đi Nhật rồi, vừa đi Châu Âu rồi thì là lợi thế quá lớn luôn rồi. Mình sắp tới cũng tính xin thử multi xem sao, ko thì xin chuyển sang single cũng tiện :)
Ôi vậy khi nào Sữa đi xin multi thì báo m đi chung cho vui, có multi canh vé rẻ cho dễ, với lại m muốn lấy cái đó đi Đài luôn cho đỡ phí, hì hì 😁

heoconlonton0103
19-02-2016, 08:24
Đúng rồi đó bạn, các giấy tờ gốc của phía bên Nhật chuẩn bị phải gửi về để nộp bạn ạ (không cần dịch thuật, công chứng gì cả).

Cảm ơn bạn nhiều nha. Vậy là tất cả: thư mời + photo hộ chiếu của bạn mình + thẻ cư trú đều phải là bản gốc gửi về bạn nhỉ?
Với cả bắt buộc của photo hộ chiếu + thẻ cư trú phải có dấu đỏ xác nhận bạn nhỉ?

Ông Chép
19-02-2016, 13:35
Cảm ơn bạn nhiều nha. Vậy là tất cả: thư mời + photo hộ chiếu của bạn mình + thẻ cư trú đều phải là bản gốc gửi về bạn nhỉ?
Với cả bắt buộc của photo hộ chiếu + thẻ cư trú phải có dấu đỏ xác nhận bạn nhỉ?

Thư mời là bản gốc này, còn thẻ cư trú với hộ chiếu bản photo là ok rồi bạn. Cuối năm ngoái, bạn mình có mời sang chơi, khi nộp hồ sơ, mình cũng chỉ nộp bản photo hộ chiếu của bạn mình thôi, chứ không có mộc đỏ, mộc xanh gì hết bạn nhé.

heoconlonton0103
19-02-2016, 13:41
Thư mời là bản gốc này, còn thẻ cư trú với hộ chiếu bản photo là ok rồi bạn. Cuối năm ngoái, bạn mình có mời sang chơi, khi nộp hồ sơ, mình cũng chỉ nộp bản photo hộ chiếu của bạn mình thôi, chứ không có mộc đỏ, mộc xanh gì hết bạn nhé.

cảm ơn bạn nhiều nhé.
mình mua vé máy bay rồi mà giờ chỉ sợ vụ visa thôi (NO)

sunuococ
19-02-2016, 14:27
Tháng 12 vừa rồi mình đi Nhật lần đầu tiên, chuyến đi 11 ngày, chủ yếu ở Osaka & Tokyo; có ghé Kyoto & Nara.

Visa mướt mượt không có vấn đề gì, chủ yếu là họ cần thông tin rõ ràng về hợp đồng lao động; đơn xác nhận nghỉ phép (lưu ý có lãnh đạo ký tên & đóng dấu). Mình là con gái chưa có gia đình nhưng họ cũng không cần tài sản lớn như nhà cửa xe cộ gì hết, chỉ có sổ tiết kiệm 300tr (mới tạo 2 ngày trước khi đi nộp hồ sơ).

Về vấn đề di chuyển, lúc đầu mình cũng rất lăn tăn có nên mua JP Pass không, vì thấy quảng cáo quá hiệu quả nếu tính kiểu đi trong vòng 7 ngày với ít thời gian di chuyển. Riêng với lịch trình của mình Tokyo - Osaka - Tokyo trong 11 ngày thì sử dụng JR Pass cũng hông tiết kiệm được gì.
Mình chọn đi bus đêm (như kiểu Saigon - Nha Trang) của hãng Willer Express, vé hợp lý & tiết kiệm được đêm KS.
Chuyến Tokyo - Osaka vé bus đêm là $60 chạy 11PM đến nơi 8AM (vé xe dao động tùy thời điểm; có lúc chỉ có khoảng $30)
Chuyến Osaka - Tokyo vé bus đêm là $40 chạy 11PM đến nơi 8AM

Mình tiết kiệm được 2 đêm KS vì ngủ trên bus. Ngoài ra, khu vực Osaka/Kyoto đi loanh quanh rất ít trạm có line của JR (tất nhiên sẽ dùng được JR cho chặng Osaka - Kyoto), chủ yếu bằng local train, bus & đặc biệt đi bộ. Vé đi JR bình thường từ Osaka - Kyoto mình mua tại ga Osaka là 560yen (khoảng $4.5), mất 1 tiếng.

Ở Tokyo mình cũng thấy bất tiện nếu dùng JR. Lưu ý sử dụng JR các bạn phải dò từ điểm A đến B có trạm nào có line JR thì phải đến đúng trạm đó, ngoài những trạm có line JR ra thì sẽ không sử dụng JR pass được. Vậy vừa mất tiền đi local train vừa mất phí dùng JR.

Nên mình khuyên các bạn có lịch trình thoải mái hơn 7 ngày với ít hơn 5 thành phố không cần mua JR Pass. Đợt vừa rồi mình đi rất thoải mái, ngày đi bộ 10 tiếng riết rồi quen. Thấy đường nào đẹp là tạt vô đi lạc cũng được rồi kiếm cái train gần nhất chui xuống kiếm đường về :P

Cody
19-02-2016, 15:21
Mọi người cho mình hỏi với, mình có visa nhật rồi, đnag định làm 1 chuyến SG - SEOUL - OSAKA - TOKYO - TAIPEI - SG

Mình có đt xuốg lãnh sự quán Hàn, hỏi có được ghé Hàn không thì bạn ý bảo được ghé bận đi trước khi đến Nhật, thời gian 30 ngày.
Mình có vô trag xin visa online của Đài, có đọc được nội dung:

Có Visa nhập cảnh một lần của một trong các nước tiên tiến (Hoa Kỳ, Ca-na-đa, Anh, Nhật Bản, Úc, Niu Di-lân và các nước thuộc khối Schengen(Châu Âu), sau khi nhập cảnh quốc gia đó, và trên đường quay về Việt Nam, nếu thời hạn sử dụng của Visa ( lúc này đã sử dụng) vẫn còn hiệu lực, vẫn phù hợp điều kiện xin Visa trên mạng để nhập cảnh Đài Loan.

Mong các bạn ai có kinh nghiệm xác nhận giúp mình với :)

Ông Chép
19-02-2016, 16:33
cảm ơn bạn nhiều nhé.

Trời, bạn mua vé máy bay làm gì???
Lãnh sự Nhật họ không yêu cầu mình xuất vé đâu. Người khác ra sao mình không biết, cá nhân mình thì trong hai năm gần đây, khi nộp hồ sơ mình chưa hề nộp kèm booking hay vé máy bay.

Bạn mà xuất vé, nhỡ visa nó ứ lại, hoàn vé mất vài trăm nghìn oan uổng à?

heoconlonton0103
19-02-2016, 16:51
Trời, bạn mua vé máy bay làm gì???
Lãnh sự Nhật họ không yêu cầu mình xuất vé đâu. Người khác ra sao mình không biết, cá nhân mình thì trong hai năm gần đây, khi nộp hồ sơ mình chưa hề nộp kèm booking hay vé máy bay.

Bạn mà xuất vé, nhỡ visa nó ứ lại, hoàn vé mất vài trăm nghìn oan uổng à?

ôi vé mình mua là vé rẻ cơ :( k được hoàn hủy :(
giờ như đánh bạc :( k được visa là mất hết :(
mình đang lo quá bạn à hhuhu (NO)

Ông Chép
19-02-2016, 18:27
ôi vé mình mua là vé rẻ cơ :( k được hoàn hủy :(
giờ như đánh bạc :( k được visa là mất hết :(
mình đang lo quá bạn à hhuhu (NO)

À, hiểu rồi. Thôi đành chút bạn may mắn vậy :v
Nhưng có người đứng bảo lãnh thì chắc đậu visa thôi :)

Cody
19-02-2016, 19:47
Mọi người cho mình hỏi với, mình có visa Nhật rồi, visa single thôi, không xin visa Hàn, visa Đài thì apply online.

Mình đang định làm 1 chuyến SG - SEOUL - OSAKA - TOKYO - TAIPEI - SG

Mình có đt xuốg lãnh sự quán Hàn, hỏi có được ghé Hàn trước khi tới Nhật không thì bạn ý bảo được ghé bận đi trước khi đến Nhật, thời gian 30 ngày.

Mình có vô trag xin visa online của Đài để apply visa Đài Loan, có đọc được nội dung:

<<<<< Có Visa nhập cảnh một lần của một trong các nước tiên tiến (Hoa Kỳ, Ca-na-đa, Anh, Nhật Bản, Úc, Niu Di-lân và các nước thuộc khối Schengen(Châu Âu), sau khi nhập cảnh quốc gia đó, và trên đường quay về Việt Nam, nếu thời hạn sử dụng của Visa ( lúc này đã sử dụng) vẫn còn hiệu lực, vẫn phù hợp điều kiện xin Visa trên mạng để nhập cảnh Đài Loan. >>>>>

Mong các bạn ai có kinh nghiệm xác nhận giúp mình với. Là với visa Nhật, mình có thể ghé Hàn chơi 1-2 bữa trước khi tới Nhật mà không cần xin thêm visa Hàn đúng không? Và khi rời khỏi Nhật để về VN, mình có thể ghé Đài Loan chơi 1-2 ngày với visa Đài apply online không?

Thanks

Cody
20-02-2016, 01:57
sẵn cho mình hỏi, mua sim để xài 3g/4g như thế nào, và mua ở đâu, giá cả như thế nào? mình chỉ xài internet để search bản đồ, hoặc facebook này nọ, k cần gọi điện

thanks cả nhà :)

mysolaryb
20-02-2016, 02:12
sẵn cho mình hỏi, mua sim để xài 3g/4g như thế nào, và mua ở đâu, giá cả như thế nào? mình chỉ xài internet để search bản đồ, hoặc facebook này nọ, k cần gọi điện

Theo như mình tìm hiểu trước đó thì sim điện thoại dạng du lịch ở Nhật khá mắc, mà tính ra xài cũng sẽ không hết công dụng của nó nếu như đi ít ngày. Còn về việc wifi free ở bên ấy mình thấy cũng ít phổ biến, hồi đợt mình qua chơi kiếm mòn mắt cũng không có wifi free thoải mái xài như ở Việt Nam đâu >.<

Cody
20-02-2016, 12:38
hơi bị căg àh nha :(

Sammy1309
20-02-2016, 13:41
Theo như mình tìm hiểu trước đó thì sim điện thoại dạng du lịch ở Nhật khá mắc, mà tính ta xài cũng sẽ không hết công dụng của nó nếu như đi ít ngày. Còn về việc wifi free ở bên ấy mình thấy cũng ít phổ biến, hồi đợt mình qua chơi kiếm mòn mắt cũng không có wifi free thoải mái xài như ở Việt Nam đâu >.<
bạn vô các ga tàu lớn đều có free wifi hết mà, những ga nhỏ hơn thì hên xui, riêng Kyoto thì wifi toàn thành phố tha hồ xài, cả 2 lần mình đi đều xài kiểu này, khỏi tốn tiền mua sim

Ông Chép
20-02-2016, 15:25
Mọi người cho mình hỏi với, mình có visa Nhật rồi, visa single thôi, không xin visa Hàn, visa Đài thì apply online.

Mình đang định làm 1 chuyến SG - SEOUL - OSAKA - TOKYO - TAIPEI - SG

Mình có đt xuốg lãnh sự quán Hàn, hỏi có được ghé Hàn trước khi tới Nhật không thì bạn ý bảo được ghé bận đi trước khi đến Nhật, thời gian 30 ngày.

Mình có vô trag xin visa online của Đài để apply visa Đài Loan, có đọc được nội dung:

<<<<< Có Visa nhập cảnh một lần của một trong các nước tiên tiến (Hoa Kỳ, Ca-na-đa, Anh, Nhật Bản, Úc, Niu Di-lân và các nước thuộc khối Schengen(Châu Âu), sau khi nhập cảnh quốc gia đó, và trên đường quay về Việt Nam, nếu thời hạn sử dụng của Visa ( lúc này đã sử dụng) vẫn còn hiệu lực, vẫn phù hợp điều kiện xin Visa trên mạng để nhập cảnh Đài Loan. >>>>>

Mong các bạn ai có kinh nghiệm xác nhận giúp mình với. Là với visa Nhật, mình có thể ghé Hàn chơi 1-2 bữa trước khi tới Nhật mà không cần xin thêm visa Hàn đúng không? Và khi rời khỏi Nhật để về VN, mình có thể ghé Đài Loan chơi 1-2 ngày với visa Đài apply online không?

Thanks

Cái lịch trình đó chưa ổn cho chặng SGN - SEL - OSA - TYO - TPE - SGN, bạn có thể vào HQ và Đài với visa Nhật còn hạn nhé. Ghi nhớ rõ là còn hạn, nghĩa là chặng về TYO - TPE, bạn sẽ bị giữ lại vì visa Nhật đã đóng dấu xuất cảnh hết hiệu lực rồi đấy.

Còn sim 3G/4G thì khi xuống sân bay, bạn tìm đến máy bán sim tự động (SIM vending machine) để mua, nếu không biết ở đâu thì bạn tìm quầy thông tin mà hỏi - cái quầy có đèn cộng dấu hỏi (?) to đùng trên đầu.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!

mysolaryb
20-02-2016, 18:39
Cho mình hỏi là visa Nhật mình còn hạn đến 13/4 nhưng mình muốn đi khoảng tầm cuối tháng 4 thì bây giờ mình nộp hồ sơ xin visa được không? Hay phải đợi đến 13/4 hết hạn rồi mới nộp hồ sơ thì mình sợ không mua được vé máy bay vì quá cận ngày bay. Thanks

ALI
21-02-2016, 00:04
Mọi người ơi cho e hỏi là xin multi visa thì cái đơn xin hoặc giải trình lý do xin multi mình download ở đâu ạ, và cái giấy xác nhận cư trú tại địa phương ở CA phường là mẫu ở đâu ạ hay ra CA phường là có cái đó, em cám ơn.

Cody
21-02-2016, 01:06
Cái lịch trình đó chưa ổn cho chặng SGN - SEL - OSA - TYO - TPE - SGN, bạn có thể vào HQ và Đài với visa Nhật còn hạn nhé. Ghi nhớ rõ là còn hạn, nghĩa là chặng về TYO - TPE, bạn sẽ bị giữ lại vì visa Nhật đã đóng dấu xuất cảnh hết hiệu lực rồi đấy.

Còn sim 3G/4G thì khi xuống sân bay, bạn tìm đến máy bán sim tự động (SIM vending machine) để mua, nếu không biết ở đâu thì bạn tìm quầy thông tin mà hỏi - cái quầy có đèn cộng dấu hỏi (?) to đùng trên đầu.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!

Hi bạn,
Mình có biết vụ visa Nhật còn hiệu lực mới vô được Hàn, còn Đài thì mình lên trag xin visa online của nó, thấy có dòng này:

link ở đây, làm theo hướng dẫn, mục những điều cần lưu ý, số 6

https://oa1.immigration.gov.tw/nia_southeast/languageAction!confirm

với lại mình cũng đọc đâu đó trên Phượt, có bạn đã xác nhận khi trên đường từ Nhật về, có thể ghé Đài bằng visa đã sử dụng.

Mình cũng chưa đi lần nào, nên k biết sao, mong được thêm nhiều ý kiến từ mọi người :D

Ông Chép
21-02-2016, 06:51
Hi bạn,
Mình có biết vụ visa Nhật còn hiệu lực mới vô được Hàn, còn Đài thì mình lên trag xin visa online của nó, thấy có dòng này:

link ở đây, làm theo hướng dẫn, mục những điều cần lưu ý, số 6

https://oa1.immigration.gov.tw/nia_southeast/languageAction!confirm

với lại mình cũng đọc đâu đó trên Phượt, có bạn đã xác nhận khi trên đường từ Nhật về, có thể ghé Đài bằng visa đã sử dụng.

Mình cũng chưa đi lần nào, nên k biết sao, mong được thêm nhiều ý kiến từ mọi người :D

Mình cũng thấy cái dòng đó của phía Đài, nhưng cẩn thận ngôn ngữ và chữ của họ ghi nhé. Đôi lúc họ ghi là thế nhưng không cùng nghĩa với cái cách chúng ta suy nghĩ đâu, bạn thử liên hệ với phòng kinh tế & văn hoá Đài Bắc để trình bày vấn đề này xem họ trả lời thế nào.

mysolaryb
21-02-2016, 07:16
Mọi người ơi cho e hỏi là xin multi visa thì cái đơn xin hoặc giải trình lý do xin multi mình download ở đâu ạ, và cái giấy xác nhận cư trú tại địa phương ở CA phường là mẫu ở đâu ạ hay ra CA phường là có cái đó, em cám ơn.
Bạn lên trang web LSQ hoặc ĐSQ đều có hết đó bạn. Mà hồi lúc mình xin dạng multi thì không cần giấy xác nhận cư trú của công an phường. Về lí do xin multi cũng có trên trang web luôn, có 2 loại, một bằng tiếng Nhật, một bằng tiếng Việt.
http://113.171.224.174/videoplayer/multiplevisasetsumeisho.pdf?ich_u_r_i=f757ff10bda1 40e42982d6755b7cd8b1&ich_s_t_a_r_t=0&ich_e_n_d=0&ich_k_e_y=1645028921750063042489&ich_t_y_p_e=1&ich_d_i_s_k_i_d=10&ich_u_n_i_t=1

Travellink
22-02-2016, 06:07
Cho mình hỏi bus đêm đi từ Osaka lên Kyoto trẻ con đi có mệt không? Và cần phải mua trước bao lâu nhỉ?

Tháng 12 vừa rồi mình đi Nhật lần đầu tiên, chuyến đi 11 ngày, chủ yếu ở Osaka & Tokyo; có ghé Kyoto & Nara.

Visa mướt mượt không có vấn đề gì, chủ yếu là họ cần thông tin rõ ràng về hợp đồng lao động; đơn xác nhận nghỉ phép (lưu ý có lãnh đạo ký tên & đóng dấu). Mình là con gái chưa có gia đình nhưng họ cũng không cần tài sản lớn như nhà cửa xe cộ gì hết, chỉ có sổ tiết kiệm 300tr (mới tạo 2 ngày trước khi đi nộp hồ sơ).

Về vấn đề di chuyển, lúc đầu mình cũng rất lăn tăn có nên mua JP Pass không, vì thấy quảng cáo quá hiệu quả nếu tính kiểu đi trong vòng 7 ngày với ít thời gian di chuyển. Riêng với lịch trình của mình Tokyo - Osaka - Tokyo trong 11 ngày thì sử dụng JR Pass cũng hông tiết kiệm được gì.
Mình chọn đi bus đêm (như kiểu Saigon - Nha Trang) của hãng Willer Express, vé hợp lý & tiết kiệm được đêm KS.
Chuyến Tokyo - Osaka vé bus đêm là $60 chạy 11PM đến nơi 8AM (vé xe dao động tùy thời điểm; có lúc chỉ có khoảng $30)
Chuyến Osaka - Tokyo vé bus đêm là $40 chạy 11PM đến nơi 8AM

Mình tiết kiệm được 2 đêm KS vì ngủ trên bus. Ngoài ra, khu vực Osaka/Kyoto đi loanh quanh rất ít trạm có line của JR (tất nhiên sẽ dùng được JR cho chặng Osaka - Kyoto), chủ yếu bằng local train, bus & đặc biệt đi bộ. Vé đi JR bình thường từ Osaka - Kyoto mình mua tại ga Osaka là 560yen (khoảng $4.5), mất 1 tiếng.

Ở Tokyo mình cũng thấy bất tiện nếu dùng JR. Lưu ý sử dụng JR các bạn phải dò từ điểm A đến B có trạm nào có line JR thì phải đến đúng trạm đó, ngoài những trạm có line JR ra thì sẽ không sử dụng JR pass được. Vậy vừa mất tiền đi local train vừa mất phí dùng JR.

Nên mình khuyên các bạn có lịch trình thoải mái hơn 7 ngày với ít hơn 5 thành phố không cần mua JR Pass. Đợt vừa rồi mình đi rất thoải mái, ngày đi bộ 10 tiếng riết rồi quen. Thấy đường nào đẹp là tạt vô đi lạc cũng được rồi kiếm cái train gần nhất chui xuống kiếm đường về :P

Travellink
22-02-2016, 06:21
Bạn ơi,

Vậy bạn tư vấn thêm cho mình nhé, vì mình có trẻ con nên không muốn đi lại nhiều sợ các con mệt.
- nếu mình có 6 ngày thì ở Osaka 1 ngày, 4 ngày ở Kyoto nhỉ. Ngoài ra có điểm nào nữa không?
- Mình thấy bảo có Universal & Thủy Cung lớn gì đó, mình cũng định đi thăm 1-2 ngày 2 điểm này rồi.
- Về khách sạn: chắc book từ bây giờ luôn nhỉ. Các bạn có recommend khu vực nào ở Osaka & Kyoto không?
- Vé Shinkansen mua trước ở web luôn à?

Thank các bạn nhé!

Travellink
22-02-2016, 06:24
cảm ơn bạn nhiều nhé.

Mình cũng mua vé máy bay rồi, giờ đang lăn tăn không biết có nên book khách sạn không. Dù chưa có visa, vi tháng 10 mình mới bay.

heoconlonton0103
22-02-2016, 08:19
Mình cũng mua vé máy bay rồi, giờ đang lăn tăn không biết có nên book khách sạn không. Dù chưa có visa, vi tháng 10 mình mới bay.

bạn bay từ Hanoi hay SG?
mình bay từ Hanoi nên giờ đang lo quá bạn ạ (NO)
mà mình bay tháng 6 nên giờ phải rục rịch tìm hiểu & chuẩn bị hồ sơ rồi (NO)

Sammy1309
22-02-2016, 12:55
Bạn ơi,

Vậy bạn tư vấn thêm cho mình nhé, vì mình có trẻ con nên không muốn đi lại nhiều sợ các con mệt.
- nếu mình có 6 ngày thì ở Osaka 1 ngày, 4 ngày ở Kyoto nhỉ. Ngoài ra có điểm nào nữa không?
- Mình thấy bảo có Universal & Thủy Cung lớn gì đó, mình cũng định đi thăm 1-2 ngày 2 điểm này rồi.
- Về khách sạn: chắc book từ bây giờ luôn nhỉ. Các bạn có recommend khu vực nào ở Osaka & Kyoto không?

Thank các bạn nhé!

Thủy Cung ở Osaka gọi là Kayukan, m khuyên là kg nên đi ,so với cái ở Nha Trang thì m thấy kg bằng, còn nếu b vẫn muốn đi thì có thể mua vé kết hợp Kayukan và subway Osaka 1 ngày, hình như là 2,200 Yên thì phải m kg nhớ rõ, vé này cho phép bạn vô tham quan thủy cung và đi tàu điện ngầm ở Oska kg giới hạn trong 1 ngày.
Kyoto nên tìm ksan nào gần ga Kyoto ạ, và di chuyển thì có thể mua vé 1 day bus pass 500 yen/ ngày

Ông Chép
22-02-2016, 13:33
Bạn ơi,

Thank các bạn nhé!

- Ngoài Osaka, Kyoto, bạn có thể đi Nara, Koyasan, Himeji (lâu đài Himeji) hoặc local một chút là Wakayama.
Universal hay đó bạn, đặc biệt là dành cho con trẻ đi theo :D
Thuỷ Cung thì mình chưa đi bao giờ nên không có gì để tư vấn :v

- Khách sạn thì phải book ngay từ bây giờ chứ bạn (nếu bạn sure là sẽ đi), ở Osaka thì bạn cứ ở gần Namba là tiện nhất nhưng giá dành cho phòng chất lượng thì hơi chát. Kyoto thì ở đâu cũng vậy vì các điểm tham quan chính của Kyoto nằm cũng gần nhau, bạn cứ book gần trung tâm là được, ngày xưa mình với vợ ở ryokan cũng gần trung tâm nên tiện đi lại.

- Vé Shinkanshen mua qua web thì mình chưa mua bao giờ, hồi trước mình ra văn phòng của ANA toà nhà Sun Wah trong SG để mua. Nhưng theo mình được biết là họ có bán qua mạng và hướng dẫn kèm theo bằng tiếng Anh khá rõ ràng.

Đi vui vẻ với gia đình nhé bạn ;)

teddoan
22-02-2016, 16:54
Mình vừa nộp visa t6 vửa rồi, không thư mời. Câu đầu tiên LSQ hỏi là ai mời qua? Mình trả lời là không thì cũng không thấy nói gì thêm về thư mời.

Hỏi thêm một cơ số câu hỏi nữa thì cho mình cái biên nhận. Lịch trình của mình tóm gọn có 8 ngày thôi nhưng không hiểu sao biên nhận lại không có ngày hẹn gì cả.

Giờ mình lo như chờ kết quả thi Đại Học vậy :))

Ông Chép
22-02-2016, 17:59
Mình vừa nộp visa t6 vửa rồi, không thư mời. Câu đầu tiên LSQ hỏi là ai mời qua? Mình trả lời là không thì cũng không thấy nói gì thêm về thư mời.

Hỏi thêm một cơ số câu hỏi nữa thì cho mình cái biên nhận. Lịch trình của mình tóm gọn có 8 ngày thôi nhưng không hiểu sao biên nhận lại không có ngày hẹn gì cả.

Giờ mình lo như chờ kết quả thi Đại Học vậy :))

Chia sẻ cùng cảm giác, lúc mới nộp lần đầu, mình cũng vậy. Chờ kết quả mà ngày sầu đêm khó ngủ =))

tonphan
22-02-2016, 19:45
bạn vô các ga tàu lớn đều có free wifi hết mà, những ga nhỏ hơn thì hên xui, riêng Kyoto thì wifi toàn thành phố tha hồ xài, cả 2 lần mình đi đều xài kiểu này, khỏi tốn tiền mua sim
Mình đang ở Japan luôn nè, Kyoto nhé. Nếu bạn thực sự muốn mua sim prepaid thì hãy mua nhé, mình khuyên bạn là nên suy nghĩ kỹ vì rất là khó để activate mấy cái sim này, mình tốn quá trời tốn cho nó luôn. Nhưng do mình cần có wifi đề update công việc nên bắt buộc phải mua. Sim bên này nó có của nhiều công ty, rẻ nhất là tầm 2.800 y (BIC sim), mắc nhất là thằng quỷ NTT sim (hơn 4k y). Dung lượng 1gb, tùy thằng mà nó cho bạn xài trong 1 tháng hoặc mỗi ngày 100mb valid trong 14 ngày. Nhưng như mình nói, cực kỳ khó activate nó luôn, tháo sim ra, bỏ sim mới vô, rồi tèn ten ko xài được. Quay lại hỏi tụi bán, nó show ra cái bảng ng mua tự mình active nó ko support. Đau nhất lúc mua nó ko nói cho mình đâu, mình hỏi nó dễ ko nó nói dê, rồi lúc mình làm thì ko được. Mình mua total là 3 cái sim rồi, mỗi cái là gần 3.000 y, nhưng chỉ activate đc 1 cái, 2 cái thì im luôn, cái kia thì 1gb xài hai ngày hết data nên phải mu cái cupon tab thêm tiền vô tốn thêm 3000y nữa. Má ơi luôn.

Về wifi, ở Kyoto những nơi như station bus train sub này nọ 100% có wifi nhé. Yên tâm ko sao hết. Nhưng những chỗ khác thì ko có, đền chùa thì chỗ nào có để mấy cột phát wifi miễn phí thì bay lại ké nha. Nói chung Kyoto ko sợ mất connect đâu.

Chốt lại, vụ mua prepaid sim là vụ khiến mình tức tối đau đớn nhất. So ridiculous.

Holly26
22-02-2016, 19:50
Chào các anh chị/ bạn box Nhật,

Sắp tới em/mình có kế hoặc đi du lịch Nhật ( khả năng năng lớn là 1 mình). Tuy nhiên mình hơi lăn tăn vụ visa vì một số điểm sau:
- Còn là sinh viên (theo em/mình tìm hiểu thì sv ko đi tự tức được :( )
- Không có người bảo lãnh tại Nhật
- Về mặt chứng minh tài chính thì em/mình ok, stk > 1 tỷ. Đã từng đi Hàn và Thái (năm nay sẽ xin multiple visa Hàn).

Mong anh chị/ bạn tư vấn giúp em/mình. Liệu mình nên làm giả hợp đồng lao động để xin tự túc hay nhờ dịch vụ làm cho nhanh gọn lẹ? Ngoài ra em/ mình có nên xin multiple Hàn trước khi xin visa Nhật để tăng thêm % đậu không?

Cảm ơn mọi người!

Ông Chép
22-02-2016, 20:58
Chào các anh chị/ bạn box Nhật,

Sắp tới em/mình có kế hoặc đi du lịch Nhật ( khả năng năng lớn là 1 mình). Tuy nhiên mình hơi lăn tăn vụ visa vì một số điểm sau:
- Còn là sinh viên (theo em/mình tìm hiểu thì sv ko đi tự tức được :( )
- Không có người bảo lãnh tại Nhật
- Về mặt chứng minh tài chính thì em/mình ok, stk > 1 tỷ. Đã từng đi Hàn và Thái (năm nay sẽ xin multiple visa Hàn).

Mong anh chị/ bạn tư vấn giúp em/mình. Liệu mình nên làm giả hợp đồng lao động để xin tự túc hay nhờ dịch vụ làm cho nhanh gọn lẹ? Ngoài ra em/ mình có nên xin multiple Hàn trước khi xin visa Nhật để tăng thêm % đậu không?

Cảm ơn mọi người!

- Không biết Holly26 tìm hiểu ở đâu bảo là sinh viên không đi tự túc được, không biết có bị nhầm lẫn thông tin không vì chưa thấy Nhật nào từ chối cấp visa vì bạn là sinh viên cả.

- Bạn cứ chuẩn bị hồ sơ theo yêu cầu đi, cái nào bạn không chắc chắn, có thể lên hỏi lại mọi người trên này.

- Không cần và mình khuyên là không nên làm giả bất kỳ giấy tờ nào cả! Nhờ dịch vụ, ở đây cũng nhiều mem làm cho các "dịch vụ" nên mình không muốn đá động nhiều, nhưng thực tế mà nói "dịch vụ" họ cung cấp cũng chỉ là đi "nộp dùm" bạn thôi và khi bạn thắc mắc hay lo lắng thì họ tư vấn và "an ủi, động viên" là chính, chứ còn lo hồ sơ thì miễn đi, lo bằng cách gì?!

- Nếu bạn có visa Hàn hoặc visa du lịch các nước khác còn mới mới trong vòng 3 năm đổ lại được thì càng tốt, nó cũng giúp người duyệt hồ sơ tin rằng bạn đi Nhật để du lịch.

Chúc may mắn và sẽ có chuyến đi vui vẻ nhé!

Ông Chép
22-02-2016, 21:20
Mình đang ở Japan luôn nè, Kyoto nhé. Nếu bạn thực sự muốn mua sim prepaid thì hãy mua nhé, mình khuyên bạn là nên suy nghĩ kỹ vì rất là khó để activate mấy cái sim này, mình tốn quá trời tốn cho nó luôn. Nhưng do mình cần có wifi đề update công việc nên bắt buộc phải mua. Sim bên này nó có của nhiều công ty, rẻ nhất là tầm 2.800 y (BIC sim), mắc nhất là thằng quỷ NTT sim (hơn 4k y). Dung lượng 1gb, tùy thằng mà nó cho bạn xài trong 1 tháng hoặc mỗi ngày 100mb valid trong 14 ngày. Nhưng như mình nói, cực kỳ khó activate nó luôn, tháo sim ra, bỏ sim mới vô, rồi tèn ten ko xài được. Quay lại hỏi tụi bán, nó show ra cái bảng ng mua tự mình active nó ko support. Đau nhất lúc mua nó ko nói cho mình đâu, mình hỏi nó dễ ko nó nói dê, rồi lúc mình làm thì ko được. Mình mua total là 3 cái sim rồi, mỗi cái là gần 3.000 y, nhưng chỉ activate đc 1 cái, 2 cái thì im luôn, cái kia thì 1gb xài hai ngày hết data nên phải mu cái cupon tab thêm tiền vô tốn thêm 3000y nữa. Má ơi luôn.

Về wifi, ở Kyoto những nơi như station bus train sub này nọ 100% có wifi nhé. Yên tâm ko sao hết. Nhưng những chỗ khác thì ko có, đền chùa thì chỗ nào có để mấy cột phát wifi miễn phí thì bay lại ké nha. Nói chung Kyoto ko sợ mất connect đâu.

Chốt lại, vụ mua prepaid sim là vụ khiến mình tức tối đau đớn nhất. So ridiculous.

Không biết bạn tonphan sao lại như thế, mình đi hồi tháng 8 và trước đó cũng đi vài lần, và luôn dùng SIM 3G, cho đến giờ mọi việc vẫn ổn. Nếu bác không ngại, bác có thể hỏi ở quầy thông tin ở sân bay xem, họ rất là nhiệt tình đấy.

Nhưng cũng chia sẻ nỗi ấm ức của bác nhé, thôi bỏ qua và hưởng trọn chuyến đi Nhật nha bác :D

Holly26
22-02-2016, 21:37
- Không biết Holly26 tìm hiểu ở đâu bảo là sinh viên không đi tự túc được, không biết có bị nhầm lẫn thông tin không vì chưa thấy Nhật nào từ chối cấp visa vì bạn là sinh viên cả.

- Bạn cứ chuẩn bị hồ sơ theo yêu cầu đi, cái nào bạn không chắc chắn, có thể lên hỏi lại mọi người trên này.

- Không cần và mình khuyên là không nên làm giả bất kỳ giấy tờ nào cả! Nhờ dịch vụ, ở đây cũng nhiều mem làm cho các "dịch vụ" nên mình không muốn đá động nhiều, nhưng thực tế mà nói "dịch vụ" họ cung cấp cũng chỉ là đi "nộp dùm" bạn thôi và khi bạn thắc mắc hay lo lắng thì họ tư vấn và "an ủi, động viên" là chính, chứ còn lo hồ sơ thì miễn đi, lo bằng cách gì?!

- Nếu bạn có visa Hàn hoặc visa du lịch các nước khác còn mới mới trong vòng 3 năm đổ lại được thì càng tốt, nó cũng giúp người duyệt hồ sơ tin rằng bạn đi Nhật để du lịch.

Chúc may mắn và sẽ có chuyến đi vui vẻ nhé!

Vụ sv ko tự xin visa du lịch được mình nghe bạn mình (đã apply visa Nhật) nói. Nguyên văn là "còn đi học thì dsq ko nhận hồ sơ". Và đọc trên web dsq cũng ko thấy nhắc đến trường hợp visa du lịch cho sinh viên cũng khá lo. Nếu bạn nói vậy thì mình cũng an tâm rồi. Cảm ơn bạn.

teddoan
23-02-2016, 08:59
Vụ sv ko tự xin visa du lịch được mình nghe bạn mình (đã apply visa Nhật) nói. Nguyên văn là "còn đi học thì dsq ko nhận hồ sơ". Và đọc trên web dsq cũng ko thấy nhắc đến trường hợp visa du lịch cho sinh viên cũng khá lo. Nếu bạn nói vậy thì mình cũng an tâm rồi. Cảm ơn bạn.

Theo mình nghĩ thì du lịch là du lịch, chứ tại sao lại có du lịch cho sinh viên hay cho người đi làm. Có chăng thì việc đi làm chỉ là 1 yếu tố để họ xem xét bạn có về nước hay không thôi... Mình thấy nhiều bạn nói không cần hợp đồng vẫn đi được mà. Với lại visa Nhật không tốn tiền nếu không đậu thì cứ nên thử, rút kinh nghiệm cho lần sau vì LSQ sẽ cho biết mình thiếu điều kiện gì.

Chúc bạn may mắn được nhận hô sơ nhé. Mình cũng vừa được nhận hồ sơ, giờ chờ kết quả mà thom thóp lo sợ :D Hy vọng sẽ thực hiện được Japan dream của mình :)

teddoan
23-02-2016, 09:06
Chia sẻ cùng cảm giác, lúc mới nộp lần đầu, mình cũng vậy. Chờ kết quả mà ngày sầu đêm khó ngủ =))

Đúng bạn ơi, tim đập phình phịch mỗi khi có điện thoại. Nhật là ước mơ lớn nhất, hơn cả châu Âu nên mình hy vọng sẽ không có vấn đề gì. Nhưng tại mình hay không được may mắn nên đâm ra hoang mang haha

meouhoangcau
23-02-2016, 11:34

Mình đồng ý với bạn vì cái vụ SIM3G khó activate. Cá nhân mình thấy nếu của SIM3 G của B-mobile thì activate như hướng dẫn kèm theo không khó nhưng giá hơi đắt hơn một chút (mình mua qua mạng, ship đến ks mình ở rồi loay hoay khoảng 10 phút thì activate được. Lần thứ 2 mình mua SIM của bọn khác từ vending machine, ôi mà loay hoay 1h ở ga Osaka mà ko activate được, cũng tiếc định ra nhờ bọn bán SIM loại khác (có người bán) active hộ nhưng lại ngại vì ko mua của họ. Rồi phải đến khách sạn xác định là vưt toi cái SIM đi coi như mất tiền ngu thì tham rẻ hơn B-mobile, thì lại active được nguyên nhân để active thì phải có wifi vào đăng ký. Dài dòng chia sẻ với các bạn vụ SIM 3 G của mình hihi..

meouhoangcau
23-02-2016, 11:37

Cái đơn xin multi tự làm bạn ơi mình xin multi chẳng cần xác nhận gì của Công an phường bạn à. Mình ở HN

mysolaryb
23-02-2016, 12:52
Cái đơn xin multi tự làm bạn ơi mình xin multi chẳng cần xác nhận gì của Công an phường bạn à. Mình ở HN
Thật ra trên trang web của LSQ có mẫu đơn để xin visa multi đó bạn.

Holly26
23-02-2016, 13:46
Theo mình nghĩ thì du lịch là du lịch, chứ tại sao lại có du lịch cho sinh viên hay cho người đi làm. Có chăng thì việc đi làm chỉ là 1 yếu tố để họ xem xét bạn có về nước hay không thôi... Mình thấy nhiều bạn nói không cần hợp đồng vẫn đi được mà. Với lại visa Nhật không tốn tiền nếu không đậu thì cứ nên thử, rút kinh nghiệm cho lần sau vì LSQ sẽ cho biết mình thiếu điều kiện gì.

Chúc bạn may mắn được nhận hô sơ nhé. Mình cũng vừa được nhận hồ sơ, giờ chờ kết quả mà thom thóp lo sợ :D Hy vọng sẽ thực hiện được Japan dream của mình :)

Cảm ơn bạn nhiều. Chúc bạn mau nhận được visa nha :D

Ông Chép
23-02-2016, 13:53

Vậy chắc vụ này mới, nhỏ em họ mình nó mới đi về hồi tháng 4 năm ngoái, đang còn sinh viên năm 2 bên trường ĐH XH&NV trong SG. Bạn cứ thử nộp xem sao, chưa thử chưa biết được họ muốn gì mà :)

Ông Chép
23-02-2016, 13:55
Đúng bạn ơi, tim đập phình phịch mỗi khi có điện thoại. Nhật là ước mơ lớn nhất, hơn cả châu Âu nên mình hy vọng sẽ không có vấn đề gì. Nhưng tại mình hay không được may mắn nên đâm ra hoang mang haha

Thành công lần đầu xong, lần sau có đi nữa cũng hết lo à bạn, chúc may mắn ;)

Sammy1309
23-02-2016, 16:16
có bạn nào định xin multi trong TPHCM sắp tới kg? m mới đi về hồi cuối tháng 1 nhưng giờ đang rãnh nên muốn tranh thủ xin cái multi mà đi 1 mình lười quá hehe

sunuococ
23-02-2016, 16:20
@travellink đi từ Osaka đến Kyoto thì chỉ cần đi train thôi, mất khoảng 1 tiếng với vé JR thường.

còn nếu bạn hỏi bus đêm từ Osaka - Tokyo thì như mình nói, khoảng 9 tiếng, ghế ngồi thoải mái đối với người lớn. Lúc mình đi cũng không thấy có trẻ em, mình google thì trẻ em vẫn được bán vé như thường. Nếu trẻ nhà bạn có kinh nghiệm ngồi xe đường dài tốt thì không thành vấn đề, trên ghế ngồi có đồ chơi game :D

Tốt nhất bạn lên web của Willer Express để check & book vé trước. Như thời điểm mình đi đầu tháng 12 sát ngày đi mới book vé nên bị đắt hơn bình thường.

vaniacastle
23-02-2016, 17:46

Mèo cho em hỏi, xin visa multi đơn đề nghị ghi sao hả mèo, mèo còn giữ đoạn văn đó cho em xin với :D

Viet Khanh
23-02-2016, 19:04
Chào các bạn trên phượt,

Theo dõi các bài viết của các các bạn và giải đáp trên Phượt thấy vô cùng thích thú và cảm ơn các thông tin bổ ích cua bạn

Ngày 5.4 tới mình cũng sẽ sang Hàn (2,3 hôm) và sang Nhật (ngày 7.4-18.4)

Mình nhờ các bạn tư vấn giúp mình với lịch trình tại Nhật sau:

1. Đã hợp lý chưa (có thể cắt hoặc thêm chỗ nào theo ý kiến cá nhân bạn)
2. Nên dùng phương tiền nào/ thẻ kansai pass/ JR pass và giúp mình chi tiết nên đi ntn và dùng phương tiện gì để di chuyển từ địa điểm này đến địa điểm khác đối với lịch trình này?
3. Những điểm này 1 số tuyến đi hơi ko hợp lý do dự đoán hoa đào nở năm nay vùng Tokyo là 2.4-10.4; vùng kyoto vs osaka: 4.4-12.4; vùng kanazawa vs takayama (8.4 -16.4) thì có nên điều chỉnh như lịch trình hay ko?

Mình cảm ơn các bạn nhiều. Lịch trình dự định của mình như sau:

Ngày 7.4 (đến Nhật vào buổi sáng) tới Osaka
Gửi hành lý tại ga sau đó đi Himeji Castle
Công viên Tsurumi - Ryokuchi / Cảng Osaka
Đi tàu chiều muộn tới Kyoto và chơi tối tại Kyoto (vì đã có nhà ở tại Kyoto 4 đêm 7,8,9,10)

Ngày 8.4 - Ngày 9.4: Trọn vẹn 02 ngày tại Kyoto, các điểm muốn đi (bạn xem giúp có thể đi được trong 2 ngày này không và sắp xếp thế nào thì hợp lý?). Mình ở ngay tại trạm bus Asukaicho (còn trạm tàu là Demachiyanagi)

- Chùa Kiyomizudera
- Ginkakuji và Kinkakuji
- Philosopher's path, Dọc Kamoriver
- Higashiyama, Công viên Maruyama, Yasaka shrine
- Đền Heian jingu
- Phố Gion
- Fushimi Inari
- Nijo Castle (nếu có đủ tgian)
- Arashiyama, Tenryu-ji, rừng tre Sagano, Saga scenic railway

Ngày 10.4: Đi Nara
- Todaiji Temple
- Công viên Nara
- Kasuga Taisha
Tối về Kyoto chơi và nghỉ

Ngày 11.4: Đi Yoshino-yama
Chiều về kyoto lấy đồ rồi đi tầu lên Tokyo (để tranh thủ còn kịp xem hoa đào)
Tối chơi tại Tokyo (Tranh thủ đi Harajuku, Shibuya/ Shinjuku)

Ngày 12.4 và 13.4: Chơi tại Tokyo: Các chỗ muốn đi
- Công viên Shinjuku Gyoen
- Kênh Chidoriga Suchi
- Ueno park
- CV SHowa Kinen
- Tokyo sky tree, đi núi Fuji và công viên Hitsujiyama
- Buổi tối 2 ngày này tiếp tục đi chơi ăn uống ebisu, harajuku, shinjuku...

Ngày 14.4: Sáng sớm đi Kanazawa
- Mua vé bus luôn đi shirakawa - go và Takayama
- Kanazawa castle
- khu vường Kenroku-en
- Chiều 3,4h đi sang Shirakawa- go
- Nghỉ đêm tại Shirakawa- go

Ngày 15.4: chiều đi Takayama
Nghỉ đêm tại Takayama

Ngày 16.4: sáng chơi Takayama và chiều đi về Yokohama.
Nghỉ đêm tại Yokohama

Ngày 17.4: Trưa chiều về Kamakura/Hakone hoặc về lại Tokyo

Ngày 18.4: Bay về VN chuyến 21:40 nêm ngày 17,18 này xin ý kiến bạn nên ntn?

Do mình chưa tới Nhật bao giờ nên cũng ko biết các địa điểm thời gian lưu lại thế nào là hợp lý nên có gì mong bạn giúp đỡ có thể edit lại llichj trình nếu có những đoạn quá mất nhiều thời gian hoặc ở lại quá ít thời gian ko hợp lý

Mình cảm ơn các bạn nhiều.

thuthu2202
23-02-2016, 23:42
GẤP GẤP Về việc đại diện xin visa
Về nguyên tắc, đương sự xin visa phải trực tiếp đến cửa tiếp nhận hồ sơ để xin visa, tuy nhiên những trường hợp dưới đây thì người đại diện (nhân viên cùng công ty hoặc người thân v.v.) có thể thay thế đến xin visa.
Trẻ em dưới 16 tuổi, người già trên 60 tuổi, người có trở ngại về thân thể không thể đến nộp hồ sơ.
Người xin visa nhập cảnh với mục đích thương mại, hội nghị, seminar, đào tạo ngắn hạn.
Người đã từng có visa và nhập cảnh Nhật Bản trong vòng 3 năm trở lại tính từ ngày nộp hồ sơ (xét trên hộ chiếu)
Nhân viên các công ty du lịch đã đăng ký đại diện xin visa cho khách đoàn du lịch.
Thứ 6 này nhóm mình 6 người ( 1 cao bằng; 1 hà nội, 1 Quảng Ninh; 02 đà nẵng - CHÚNG MÌNH KO HỌ HÀNG CŨNG KO CÙNG CÔNG TY) cử 1 bạn ở Hà Nội nộp đại diện cho nhóm.
Do đọc topic gần đây chia sẻ rằng hồ sơ nhóm chỉ cần 1 ngừoi đại diện đi nộp, nên mình thành ra không chú ý. Giờ mới tá hỏa. Cả nhà ai có kinh nghiệm đi xin visa nhóm cho mình ý kiến tham khảo với, trường hợp của nhóm mình du lịch tự túc như này có 1 người đại diện nộp được không. Many thanks

Neptune105
24-02-2016, 00:41
Chào các bạn trên phượt,

Theo dõi các bài viết của các các bạn và giải đáp trên Phượt thấy vô cùng thích thú và cảm ơn các thông tin bổ ích cua bạn

Ngày 5.4 tới mình cũng sẽ sang Hàn (2,3 hôm) và sang Nhật (ngày 7.4-18.4)

Mình nhờ các bạn tư vấn giúp mình với lịch trình tại Nhật sau:

1. Đã hợp lý chưa (có thể cắt hoặc thêm chỗ nào theo ý kiến cá nhân bạn)
2. Nên dùng phương tiền nào/ thẻ kansai pass/ JR pass và giúp mình chi tiết nên đi ntn và dùng phương tiện gì để di chuyển từ địa điểm này đến địa điểm khác đối với lịch trình này?
3. Những điểm này 1 số tuyến đi hơi ko hợp lý do dự đoán hoa đào nở năm nay vùng Tokyo là 2.4-10.4; vùng kyoto vs osaka: 4.4-12.4; vùng kanazawa vs takayama (8.4 -16.4) thì có nên điều chỉnh như lịch trình hay ko?

Mình cảm ơn các bạn nhiều. Lịch trình dự định của mình như sau:

Ngày 7.4 (đến Nhật vào buổi sáng) tới Osaka
Gửi hành lý tại ga sau đó đi Himeji Castle ==> (ở Osaka thì chỉ có Osaka castle thôi, Himeji là một thành phố khác, nơi khác)
Công viên Tsurumi - Ryokuchi / Cảng Osaka
Đi tàu chiều muộn tới Kyoto và chơi tối tại Kyoto (vì đã có nhà ở tại Kyoto 4 đêm 7,8,9,10)

Ngày 8.4 - Ngày 9.4: Trọn vẹn 02 ngày tại Kyoto, các điểm muốn đi (bạn xem giúp có thể đi được trong 2 ngày này không và sắp xếp thế nào thì hợp lý?). Mình ở ngay tại trạm bus Asukaicho (còn trạm tàu là Demachiyanagi)

- Chùa Kiyomizudera
- Ginkakuji và Kinkakuji
- Philosopher's path, Dọc Kamoriver
- Higashiyama, Công viên Maruyama, Yasaka shrine
- Đền Heian jingu
- Phố Gion
- Fushimi Inari
- Nijo Castle (nếu có đủ tgian)
- Arashiyama, Tenryu-ji, rừng tre Sagano, Saga scenic railway

Ngày 10.4: Đi Nara
- Todaiji Temple
- Công viên Nara
- Kasuga Taisha
Tối về Kyoto chơi và nghỉ

Ngày 11.4: Đi Yoshino-yama
Chiều về kyoto lấy đồ rồi đi tầu lên Tokyo (để tranh thủ còn kịp xem hoa đào)
Tối chơi tại Tokyo (Tranh thủ đi Harajuku, Shibuya/ Shinjuku)

Ngày 12.4 và 13.4: Chơi tại Tokyo: Các chỗ muốn đi
- Công viên Shinjuku Gyoen
- Kênh Chidoriga Suchi
- Ueno park
- CV SHowa Kinen
- Tokyo sky tree, đi núi Fuji và công viên Hitsujiyama
- Buổi tối 2 ngày này tiếp tục đi chơi ăn uống ebisu, harajuku, shinjuku...

Ngày 14.4: Sáng sớm đi Kanazawa
- Mua vé bus luôn đi shirakawa - go và Takayama
- Kanazawa castle
- khu vường Kenroku-en
- Chiều 3,4h đi sang Shirakawa- go
- Nghỉ đêm tại Shirakawa- go

Mình cảm ơn các bạn nhiều.

Lịch trình của bạn tham vọng quá, nên cắt bớt các địa điểm đi để enjoy được nhiều hơn chứ bạn để như thế này chắc đến nơi chỉ cưỡi ngựa xem hoa được vài ba phút lại phải đi chỗ khác rồi. Vì thời gian di chuyển từ điểm này đến điểm kia nữa, đơn cử như ở Kyoto, bạn không thể đi được ngần nấy địa danh nếu chỉ có đi 2 ngày là chắc. Nên nhớ, những địa danh ở Nhật rất đẹp và một ngôi chùa hay một địa danh bạn phải bỏ ra ít nhất 1.5 -2 tiếng thì mới thực sự là xem hết được. Nếu không plan cẩn thận bạn sẽ nuối tiếc rất nhiều vì chưa xem được bao nhiêu đã phải đi chỗ khác không hết giờ. Cần chú ý để group lại các địa điểm không thì thời gian di chuyển có khi nhiều gấp mấy lần thời gian đi tham quan thực tế. Thực tế nữa là bạn đi bộ liên tục cả một ngày trời từ sáng nên buổi tối việc bạn lên plan đi chơi bao nhiêu khu ở Tokyo thế cũng nên suy nghĩ lại, bạn chả có sức hoặc too tired để đi như vậy đâu, lúc đầu thì có thể được chứ đi liên tục trong vài ngày chắc là khó đấy.

Kyoto bạn chỉ có 2 ngày thì chỉ nên đi thăm quan trong khu trung tâm thôi, bỏ Arashiyama, Tenryuji, Sagano và Seneric train đi, đi tất cả cái đó bạn mất hơn nửa ngày rồi.

Bạn có người quen ở Kyoto để ở thì nên đưa lịch trình cho người ta tư vấn thêm, lời khuyên của mình là không nên tham đi quá nhiều, hãy chọn những địa điểm key để mình vừa có thời gian travel, vừa có thời gian tham quan thật thoải mái thay vì đến quá nhiều chỗ và mất quá nhiều thời gian di chuyển. Nhật Bản không phải là nơi chỉ đi một lần là hết đâu, nên save up cho những lần sau và nếu có điều kiện thì nên đi theo nhiều lần và mỗi lần đi từng cụm một ví dụ Vùng Kansa: Kyoto Nara Yoshino Osaka, Vùng Kanto: Tokyo, Kamakura, Vùng Chubu: Kanazawa, Gifu etc

Hãy vào trang http://www.hyperdia.com điền địa điểm ga đi và ga đến của bạn để biết thêm thời gian travel cho mỗi địa điểm là bao lâu còn plan lịch trình cho phù hợp và biết chỗ nào có thể dùng JR Pass, chỗ nào phải bỏ tiền ra mua vé local train.

Bạn đi 11 ngày nhưng qua 3 vùng lớn của Nhật là Kansai, Kanto và Chubu nên chuyện bạn phải mua JR Pass là a must, nếu không thì không thể afford mà đi Shinkansen từ chỗ này đến chỗ kia. Các loại Pass vùng như Kansai pass có thể bỏ ko cần mua vì thời gian ở một vùng của bạn không quá nhiều, bạn đến Kyoto 2 ngày thì chỉ cần mua Pass của Kyoto cho tất cả phương tiện bus, metro, đi Nara, Osaka thì đến nơi nào mua nơi đó sau đó đi xe bus/ metro đến nơi mình đến thôi.

Chúc bạn có chuyến đi đáng nhớ.

meouhoangcau
24-02-2016, 09:55
Em ơi c viết tâm thư bằng tay nên nghe cảm động lắm hihi.. vì c có 1 thời gian được nhận học bổng của chính phủ Nhật nên cũng dễ viết thôi..

mysolaryb
24-02-2016, 10:02
Về nguyên tắc, đương sự xin visa phải trực tiếp đến cửa tiếp nhận hồ sơ để xin visa, tuy nhiên những trường hợp dưới đây thì người đại diện (nhân viên cùng công ty hoặc người thân v.v.) có thể thay thế đến xin visa.
Trẻ em dưới 16 tuổi, người già trên 60 tuổi, người có trở ngại về thân thể không thể đến nộp hồ sơ.
Người xin visa nhập cảnh với mục đích thương mại, hội nghị, seminar, đào tạo ngắn hạn.
Người đã từng có visa và nhập cảnh Nhật Bản trong vòng 3 năm trở lại tính từ ngày nộp hồ sơ (xét trên hộ chiếu)
Nhân viên các công ty du lịch đã đăng ký đại diện xin visa cho khách đoàn du lịch.
Thứ 6 này nhóm mình 6 người ( 1 cao bằng; 1 hà nội, 1 Quảng Ninh; 02 đà nẵng - CHÚNG MÌNH KO HỌ HÀNG CŨNG KO CÙNG CÔNG TY) cử 1 bạn ở Hà Nội nộp đại diện cho nhóm.
Do đọc topic gần đây chia sẻ rằng hồ sơ nhóm chỉ cần 1 ngừoi đại diện đi nộp, nên mình thành ra không chú ý. Giờ mới tá hỏa. Cả nhà ai có kinh nghiệm đi xin visa nhóm cho mình ý kiến tham khảo với, trường hợp của nhóm mình du lịch tự túc như này có 1 người đại diện nộp được không. Many thanks
Theo như mình biết thì nếu các bạn xin visa Nhật lần đầu phải có mặt để người ta kiểm tra, dù là đại diện nhóm đi nộp hồ sơ.

Ông Chép
24-02-2016, 12:05

Bạn đại diện đi nộp thử xem, coi họ nói gì

daugaunhoibo
24-02-2016, 13:11

Nhóm chị cũng đại diện đi nộp thôi (toàn đi Nhật lần đầu) và nộp đc bình thường. Nhưng đã đi nộp nhóm thì đương nhiên sẽ bị hỏi những người kia quan hệ với mình ntn và có thể bị bắt chứng minh quan hệ hoặc người ko liên quan phải tới.

Sammy1309
24-02-2016, 14:58
Em ơi c viết tâm thư bằng tay nên nghe cảm động lắm hihi.. vì c có 1 thời gian được nhận học bổng của chính phủ Nhật nên cũng dễ viết thôi..

ngưỡng mộ quá cơ, nhận đc học bổng của CP Nhật (c):L

thangcb
24-02-2016, 16:52
Tình hình là hè này mình có quá cảnh ở Nhật khoảng 12 tiếng thì bay tiếp. Trước sau gì cũng phải di chuyển từ sân bay Haneda -> Narita để bay chặng tiếp theo nên sẵn tiện chắc đi chơi vòng vòng tí xíu trước khi bay luôn. Định hỏi anh chị em nào từng du lịch bên Nhật hoặc đang sinh sống ở Nhật là trong khoảng 8 tiếng (cứ cho tổng thời gian di chuyển giữa 2 sân bay là 4 tiếng đi) thì có địa điểm ăn uống, mua sắm, tham quan nào hợp lý gần đó không?

Ông Chép
24-02-2016, 19:11
Tình hình là hè này mình có quá cảnh ở Nhật khoảng 12 tiếng thì bay tiếp. Trước sau gì cũng phải di chuyển từ sân bay Haneda -> Narita để bay chặng tiếp theo nên sẵn tiện chắc đi chơi vòng vòng tí xíu trước khi bay luôn. Định hỏi anh chị em nào từng du lịch bên Nhật hoặc đang sinh sống ở Nhật là trong khoảng 8 tiếng (cứ cho tổng thời gian di chuyển giữa 2 sân bay là 4 tiếng đi) thì có địa điểm ăn uống, mua sắm, tham quan nào hợp lý gần đó không?

Thời gian như vậy thì bạn ở luôn airport cho khoẻ người, ăn uống no say + shopping thả trời, tham quan thì xem máy bay hạ và cất cánh là đủ bộ. Chứ ít giờ như vậy chỉ đủ làm cuốc bus đi đến nơi, đặt chân xuống một phát đón luôn xe bus về liền chứ đừng nói chi tham quan :D

mysolaryb
25-02-2016, 00:15
Các bạn ơi cho mình hỏi là hiện giờ visa mình còn hiệu lực, nhưng mình muôn xin visa khác cùng mục đích luôn (vì dự định đi của mình có thay đổi) vậy thì có nộp hồ sơ được không? Hay phải chờ đến khi visa cũ hết hiệu lực mới được apply visa mới? Ai biết tư vấn giúp mình với. Cám ơn!

Travellink
25-02-2016, 00:28
Sammy ơi Thủy Cung chán vậy à :( thế có điểm nào hay cho các bạn trẻ con nhỉ. Nếu đi bus lên Tokyo để tham quan Disneyland có đắt không? Đi thế có mệt quá ko nhỉ?

Vì mình muốn có điểm chơi cho trẻ con ý.

Thủy Cung ở Osaka gọi là Kayukan, m khuyên là kg nên đi ,so với cái ở Nha Trang thì m thấy kg bằng, còn nếu b vẫn muốn đi thì có thể mua vé kết hợp Kayukan và subway Osaka 1 ngày, hình như là 2,200 Yên thì phải m kg nhớ rõ, vé này cho phép bạn vô tham quan thủy cung và đi tàu điện ngầm ở Oska kg giới hạn trong 1 ngày.
Kyoto nên tìm ksan nào gần ga Kyoto ạ, và di chuyển thì có thể mua vé 1 day bus pass 500 yen/ ngày

Travellink
25-02-2016, 00:30
Cảm ơn bạn nhiều nhé! Mình sẽ đi thong thả để ngắm cảnh và cốt có được 1 điểm cho các con enjoy như kiểu Universal hoặc Disneyland là ok rồi ý.

- Ngoài Osaka, Kyoto, bạn có thể đi Nara, Koyasan, Himeji (lâu đài Himeji) hoặc local một chút là Wakayama.
Universal hay đó bạn, đặc biệt là dành cho con trẻ đi theo :D
Thuỷ Cung thì mình chưa đi bao giờ nên không có gì để tư vấn :v

- Khách sạn thì phải book ngay từ bây giờ chứ bạn (nếu bạn sure là sẽ đi), ở Osaka thì bạn cứ ở gần Namba là tiện nhất nhưng giá dành cho phòng chất lượng thì hơi chát. Kyoto thì ở đâu cũng vậy vì các điểm tham quan chính của Kyoto nằm cũng gần nhau, bạn cứ book gần trung tâm là được, ngày xưa mình với vợ ở ryokan cũng gần trung tâm nên tiện đi lại.

- Vé Shinkanshen mua qua web thì mình chưa mua bao giờ, hồi trước mình ra văn phòng của ANA toà nhà Sun Wah trong SG để mua. Nhưng theo mình được biết là họ có bán qua mạng và hướng dẫn kèm theo bằng tiếng Anh khá rõ ràng.

Đi vui vẻ với gia đình nhé bạn ;)

Travellink
25-02-2016, 00:32
Cám ơn bạn nhiều nhé. Mình sẽ thử lên Willer Express check vé bus đêm xem sao. Họ có tàu không nhỉ, ngủ vèo cái đến nơi cũng tiện nhỉ

@travellink đi từ Osaka đến Kyoto thì chỉ cần đi train thôi, mất khoảng 1 tiếng với vé JR thường.

còn nếu bạn hỏi bus đêm từ Osaka - Tokyo thì như mình nói, khoảng 9 tiếng, ghế ngồi thoải mái đối với người lớn. Lúc mình đi cũng không thấy có trẻ em, mình google thì trẻ em vẫn được bán vé như thường. Nếu trẻ nhà bạn có kinh nghiệm ngồi xe đường dài tốt thì không thành vấn đề, trên ghế ngồi có đồ chơi game :D

Tốt nhất bạn lên web của Willer Express để check & book vé trước. Như thời điểm mình đi đầu tháng 12 sát ngày đi mới book vé nên bị đắt hơn bình thường.

Travellink
25-02-2016, 02:02
Mình khởi hành từ HN nhé!

Dù mới có vé máy bay, mình lên lịch như sau nhờ các bạn tư vấn để book khách sạn luôn nhé! Tinh thần là mỗi ngày mình chỉ thăm quan 1-2 điểm thôi, mình muốn du lịch thong thả. Thanks!

- Ngày 1: Di chuyển HN đến Osaka
- Ngày 2: Thăm quan Osaka: lâu đài, Công viên Nara hay còn gọi là Deer Park (có nên không nhỉ?). Đền Todaiji.
Ăn tối ở Kuromon Ichiba.
- Ngày 3: Universal Studio, tối check in Kyoto
- Ngày 4: Đền Kiyomizu, Điện thờ Fushimi Inari
- Ngày 5: Chùa Vàng Kinkakuji, Đền Eikando (?),Đền Heian (?), Saga-Toriimoto Preserved Street (?)
Ăn tối ở Chợ Nishiki
- Ngày 6 (1/11): Tokyo – Disneyland
- Ngày 7 (2/11): Tokyo (Cung điện Hoàng gia) – Osaka

bạn bay từ Hanoi hay SG?
mình bay từ Hanoi nên giờ đang lo quá bạn ạ (NO)
mà mình bay tháng 6 nên giờ phải rục rịch tìm hiểu & chuẩn bị hồ sơ rồi (NO)

daugaunhoibo
25-02-2016, 10:04

Dù mới có vé máy bay, mình lên lịch như sau nhờ các bạn tư vấn để book khách sạn luôn nhé! Tinh thần là mỗi ngày mình chỉ thăm quan 1-2 điểm thôi, mình muốn du lịch thong thả. Thanks!

- Ngày 2: Thăm quan Osaka: lâu đài, Công viên Nara hay còn gọi là Deer Park (có nên không nhỉ?). Đền Todaiji.
Ăn tối ở Kuromon Ichiba.
- Ngày 5: Chùa Vàng Kinkakuji, Đền Eikando (?),Đền Heian (?), Saga-Toriimoto Preserved Street (?)
Ăn tối ở Chợ Nishiki

Mình thì nhìn lịch trình này dù có vẻ rất thưa nhưng chỉ thấy mệt (trừ ngày 4 ở Kyoto chỉ đi Kyomizu-dera và Fushimi Inari).

Trước hết là khi đi chơi, trừ đội đi săn bình minh hay dậy sớm bảnh mắt, còn thì thông thường mọi người cũng phải 8g30-9g mới coi như sẵn sàng ra phố được

Ngày 2, 9g sáng bắt đầu đi Lâu đài Osaka, một vòng là đến trưa, ăn uống này nọ, đi Nara một chiều nhanh nhất cũng phải mất 1g ngồi tàu/xe, chưa kể thời gian di chuyển từ Lâu đài Osaka đến ga tàu + chờ tàu -> coi như có nửa buổi chiều ở Nara

Ngày 3, Universal có thể chơi cả ngày nhưng nếu tối check in Kyoto thì sẽ phải tính chuyện sắp xếp đồ đạc như thế nào để tiện di chuyển đi Kyoto.

Ngày 5 ăn tối ở Kyoto và Ngày 6 đi Tokyo Disneyland -> mình đoán bạn tính đi bus đêm. Không biết gia đình bạn đã đi du lịch tự túc nhiều chưa nhưng thông thường thì nếu đã một đêm ngồi bus (bus đêm của Nhật không có bus nằm) thì sẽ không ngủ thẳng giấc được -> sáng hôm sau chơi Disneyland kể ra là hơi bị oải và mệt ấy.

Nói chung mọi người khi lên lịch trình thường chỉ tính điểm đến và các chặng đi xa (di chuyển giữa các thành phố) mà gần như quên mất không tính đủ thời gian/sức khỏe di chuyển giữa các địa điểm trong cùng một thành phố. Tự đi chơi = không có xe riêng đưa đón mà chủ yếu là đi bus, metro/train và đi bộ thì việc di chuyển giữa địa điểm này và địa điểm kia cũng mất không ít thời gian và mệt ấy.
Theo mình, nếu kiểu gì cũng phải quay lại Osaka để bay về VN thì bạn nên mua JRPass -> đõ đau đầu tính toán đi bằng gì, cứ line JR mà chạy, ko có thì mới phải chọn phương tiện khác. Hơn nữa, ngồi shikansen nhanh và khỏe hơn đi bus nhiều; cứ chơi cả ngày xong tầm 6-7g tối bắt shinkansen đi thì chừng 10-11g đến nơi, ngủ ngon -> sáng hôm sau lại đi chơi tiếp -> rất khỏe.

heoconlonton0103
25-02-2016, 10:59

Ăn tối ở Kuromon Ichiba.
Ăn tối ở Chợ Nishiki

Draft lịch trình của mình thì sẽ tn:
- Day 1: Arrive to Narita -> Tokyo
- Day 2: Tokyo
- Day 3: Kyoto
- Day 4: Kyoto
- Day 5: Kyoto -> Osaka
- Day 6: Osaka
- Day 7: Osaka-> Tokyo
- Day 8: Tokyo
- Day 9: Hanoi

Dự tính những điểm mình sẽ đi là:
- Tokyo: : Sensoji Temple, Asakusa Shrine, Nakamise Shopping Street , Kaminarimon (Kaminari Gate), Tokyo Sky Tree, Tokyo Central Railway station, Rikugien Garden, Meiji Shrine , Shinjuku, Tokyo Metropolitan Government Office, Tsukiji Fish Market, Tokyo Disneyland & DisneySEA
- Kyoto: Fushimi Inari Shrine, Gion, Kiyomizudera, The Higashiyama District , Nanzenji Temple, Ginkakuji, The Philosopher's Path , Kinkakuji, Nijo Castle, Arashiyama (Bamboo Groves-free, Togetsukyo Bridge-free, Tenryuji Temple)
- Osaka: Universal studio, Himeji Castle, Shinsaibashi, Dotobori
===> Đây chỉ là draft thôi, còn mình vẫn luôn theo chủ nghĩa flexible. đi được đâu thì đi, chỗ nào thích thì ở lại lâu, chỗ nào k thích thì lướt qua (NO)
Giờ vấn đề chính vẫn là VISA (NO)

heoconlonton0103
25-02-2016, 11:00
Mình thì nhìn lịch trình này dù có vẻ rất thưa nhưng chỉ thấy mệt (trừ ngày 4 ở Kyoto chỉ đi Kyomizu-dera và Fushimi Inari).

Trước hết là khi đi chơi, trừ đội đi săn bình minh hay dậy sớm bảnh mắt, còn thì thông thường mọi người cũng phải 8g30-9g mới coi như sẵn sàng ra phố được

Ngày 2, 9g sáng bắt đầu đi Lâu đài Osaka, một vòng là đến trưa, ăn uống này nọ, đi Nara một chiều nhanh nhất cũng phải mất 1g ngồi tàu/xe, chưa kể thời gian di chuyển từ Lâu đài Osaka đến ga tàu + chờ tàu -> coi như có nửa buổi chiều ở Nara

Ngày 3, Universal có thể chơi cả ngày nhưng nếu tối check in Kyoto thì sẽ phải tính chuyện sắp xếp đồ đạc như thế nào để tiện di chuyển đi Kyoto.

Ngày 5 ăn tối ở Kyoto và Ngày 6 đi Tokyo Disneyland -> mình đoán bạn tính đi bus đêm. Không biết gia đình bạn đã đi du lịch tự túc nhiều chưa nhưng thông thường thì nếu đã một đêm ngồi bus (bus đêm của Nhật không có bus nằm) thì sẽ không ngủ thẳng giấc được -> sáng hôm sau chơi Disneyland kể ra là hơi bị oải và mệt ấy.

Nói chung mọi người khi lên lịch trình thường chỉ tính điểm đến và các chặng đi xa (di chuyển giữa các thành phố) mà gần như quên mất không tính đủ thời gian/sức khỏe di chuyển giữa các địa điểm trong cùng một thành phố. Tự đi chơi = không có xe riêng đưa đón mà chủ yếu là đi bus, metro/train và đi bộ thì việc di chuyển giữa địa điểm này và địa điểm kia cũng mất không ít thời gian và mệt ấy.
Theo mình, nếu kiểu gì cũng phải quay lại Osaka để bay về VN thì bạn nên mua JRPass -> đõ đau đầu tính toán đi bằng gì, cứ line JR mà chạy, ko có thì mới phải chọn phương tiện khác. Hơn nữa, ngồi shikansen nhanh và khỏe hơn đi bus nhiều; cứ chơi cả ngày xong tầm 6-7g tối bắt shinkansen đi thì chừng 10-11g đến nơi, ngủ ngon -> sáng hôm sau lại đi chơi tiếp -> rất khỏe.

bạn nói rất đúng vì mọi ng đi du lịch thường có suy nghĩ đi cố, đi nhanh, đi hết những chỗ nổi tiếng hay có tiếng mà k để ý đến thời gian di chuyển.
bản thân mình nghĩ là di chuyển nên đi phương tiện nào thoải mái 1 chút để mình còn tranh thủ nghỉ ngơi chút trên quá trình di chuyển

Ông Chép
25-02-2016, 12:45
Cảm ơn bạn nhiều nhé! Mình sẽ đi thong thả để ngắm cảnh và cốt có được 1 điểm cho các con enjoy như kiểu Universal hoặc Disneyland là ok rồi ý.

Đúng đấy bạn travellink ạ, nếu đi với con trẻ, chủ yếu là lo cho chúng chứ mình cũng không dạo chơi được là mấy :)
Thay vì đi nhiều nơi, bạn tập trung đi vài điểm chính là ok, nhưng Disneyland rộng à nha, đi không dưới 1 ngày được đâu :)

Sammy1309
25-02-2016, 13:28
Sammy ơi Thủy Cung chán vậy à :( thế có điểm nào hay cho các bạn trẻ con nhỉ. Nếu đi bus lên Tokyo để tham quan Disneyland có đắt không? Đi thế có mệt quá ko nhỉ?

Vì mình muốn có điểm chơi cho trẻ con ý.

Thủy Cung vô cùng chán và với mình thì nó mắc, lần trước mình đi có rất nhiều đoàn hsinh tiểu học được dẫn vào đó, thấy mấy bé cũng thích ,nhưng như mình nói,nếu so với Ntrang ở VN thì kg bằng, nếu vậy thì thay vì đi Kayukan,bạn có thể dẫn bé đi tham quan chỗ khác. Mình thấy bạn có ý định đi Nara, như vậy cũng tốt ,lần trước mình đi Nara 1 ngày, chỗ đó cơ man nào là hươu, bạn có thể sờ chúng thoải mái luôn, hươu đi đầy đường và cực thân thiện,cứ đi theo người đề xin ăn hoài ah, mình nghĩ là bé sẽ thích.
Disneyland Tokyo thì to lắm, giá vé cuối năm ngoái là 6,900 yen/ người, nhưng theo mình biết thì hiện giờ đã tăng thêm 20% rồi, bạn cân nhắc nhé, bus từ Osaka/Kyoto lên Tokyo thì đi willer express, bus đêm, 8 tiếng là tới, giá trên dưới 5,000 yen, đi thoải mái lắm

teddoan
25-02-2016, 17:17
Mình nộp hồ sơ thứ Sáu tuần trước, nhưng giấy hẹn không có ghi ngày trả kết quả cụ thể hôm nay là thứ Năm rồi :( Mai là tròn 1 tuần mà không nghe LSQ có động tĩnh gì cả huhu. Hay mình đã trượt từ lâu rồi :(

daugaunhoibo
25-02-2016, 18:12
Mình nộp hồ sơ thứ Sáu tuần trước, nhưng giấy hẹn không có ghi ngày trả kết quả cụ thể hôm nay là thứ Năm rồi :( Mai là tròn 1 tuần mà không nghe LSQ có động tĩnh gì cả huhu. Hay mình đã trượt từ lâu rồi :(

Nếu mà "trượt từ lâu rồi" thì cũng đã trượt rồi, khóc lóc cũng có giải quyết gì đâu :P Thay vào đó em chuẩn bị sẵn 700k mai cầm đi LSQ sớm xếp hàng xem có PHẢI nộp không đi.

Good luck.

------------

Trong topic mình thấy rất nhiều bạn khuyên bạn Travellink đi bus đêm Kyoto - Tokyo. Ừ thì đi bus đêm là rẻ nhất, lại còn tiết kiệm được một đêm khách sạn thật đấy, cơ mà trước khi tính xem bao tiền còn phải nhìn đến sức lực + thời gian của mình nữa chứ...

Không rảnh theo dõi lại nên không rõ em bé nhà bạn Travellink bao tuổi nhưng mình thấy là nếu đã mang trẻ con theo thì đừng có nghĩ đến chuyện tiết kiệm cùng cực như vậy mà đã muốn xiết hầu bao hết cỡ thì đừng có mang trẻ con theo.

Đi chơi hùng hục 5-6 ngày, nằm bus nguyên đêm xong muốn cả ngày đi chơi công viên chuyên đề thì... xin lỗi cả nhà chứ chơi với bời sao nổi. Huống chi còn có trẻ con.

Chưa kể là rõ ràng (nếu căn cứ theo lịch trình) thì bạn ấy sẽ phải quay lại Osaka để bay về HN -> riêng tiền vé shinkansen chặng Osaka - Kyoto - Tokyo - Osaka là đủ huề vốn JR pass 7 ngày rồi. Chưa kể lại nhanh, lại khỏe, lại tiện hơn biết bao nhiêu so với lọ mọ bus đêm Kyoto - Tokyo và mua vé tàu từng chặng Osaka - Kyoto - Nara, rồi còn phải tính vụ từ Tokyo quay lại Osaka nữa chứ... cũng tiết kiệm tiếp nằm bus đêm chăng?! Đi chơi hay hành xác đây. Lại còn mang theo con nhỏ nữa chứ.

Tính chi phí đừng chỉ tính tiền thôi, phải tính cả sức khỏe, thời gian và những điều thu hoạch được nữa mới đủ.

Ông Chép
25-02-2016, 18:38

LSQ không động tĩnh hoá ra lại hay đấy, chứ nó mà động đậy là bạn cũng loạy hoạy theo đấy. Cứ yên đó đi nhé, kiên nhẫn chờ thêm 1 - 2 ngày nữa ;)

Ubin
25-02-2016, 19:25

Mình cũng đang chờ đây bạn ơi, mình nộp hôm thứ 2 :)

teddoan
26-02-2016, 08:27
Nếu mà "trượt từ lâu rồi" thì cũng đã trượt rồi, khóc lóc cũng có giải quyết gì đâu :P Thay vào đó em chuẩn bị sẵn 700k mai cầm đi LSQ sớm xếp hàng xem có PHẢI nộp không đi.

Good luck.

Chị ơi có 580k thôi haha

teddoan
26-02-2016, 08:30
Mình cũng đang chờ đây bạn ơi, mình nộp hôm thứ 2 :)

Chúc bạn may mắn nhé. Mà giấy hẹn bạn có ngày trả không? Đa số đều có ngày trả là 1 tuần. Còn của mình lại không có ngày trả nên mình đâu có dám đi lên dù hôm nay đã đủ 1 tuần. Thôi cứ chờ vậy.

mysolaryb
26-02-2016, 09:13
Chúc bạn may mắn nhé. Mà giấy hẹn bạn có ngày trả không? Đa số đều có ngày trả là 1 tuần. Còn của mình lại không có ngày trả nên mình đâu có dám đi lên dù hôm nay đã đủ 1 tuần. Thôi cứ chờ vậy.

Thường là sáng ngày trả kết quả (sau 1 tuần) người ta mới gọi lên nhận visa đó bạn. Nhưng hôm trước mình lên thì thấy có nhiều người được gọi lên, đóng tiền xong xuôi hết ngồi đợi cả buổi rốt cuộc bị trả tiền lại vì họ ko cấp visa cho đó. Dạo này thấy LSQ xét kĩ quá. Huhu

teddoan
26-02-2016, 09:22
Thường là sáng ngày trả kết quả (sau 1 tuần) người ta mới gọi lên nhận visa đó bạn. Nhưng hôm trước mình lên thì thấy có nhiều người được gọi lên, đóng tiền xong xuôi hết ngồi đợi cả buổi rốt cuộc bị trả tiền lại vì họ ko cấp visa cho đó. Dạo này thấy LSQ xét kĩ quá. Huhu

Hôm nay là ngày cuối nên sáng giờ mình nhìn chiếc phone im lìm mà tim là reo hò đây.

Mình cũng nghe là dạo này căng lại nên mình lo quá đây. Japan Dream của tôi :))

Ủa mà sao đóng tiền xong xuôi lại bị trả lại. Mình tưởng lúc gọi điện thoại là báo đậu hay rớt luôn chứ? Sao lạ vậy trời.

Sammy1309
26-02-2016, 11:09
Hôm nay là ngày cuối nên sáng giờ mình nhìn chiếc phone im lìm mà tim là reo hò đây.

Ủa mà sao đóng tiền xong xuôi lại bị trả lại. Mình tưởng lúc gọi điện thoại là báo đậu hay rớt luôn chứ? Sao lạ vậy trời.

nhóm bạn của mình cũng mới apply xin vía vào t6 tuần trước, sáng nay chờ mãi kg thấy LSQ gọi thì họ tự gọi tới hỏi, kết quả là fail cả 3 người, dù là họ đã đi Hàn Quốc và Taiwan rồi, cviec ổn định, nghe mà buồn gì đâu, kg biết có phải vụ người Việt mới đâm nhau ở Saitama làm tăng thêm việc xét khó kg nữa

nguyenkha
26-02-2016, 12:11
Sao dạo này nghe căng vậy ta, đang tính cuối năm nay tự xin lại (lần này chắc không có thư mời). Mình xin hồi tháng 8/2015 cũng giấy hẹn không ghi ngày. Vào sáng ngày làm việc thứ 5 thì họ gọi thông báo được cấp visa, mấy hôm sau mình mới về Sài gòn nộp 580k rồi lấy hộ chiếu dán visa. Mà sao có cả trường hợp gọi lên đóng tiền rồi lại trả lại ta, họ thông báo kết quả qua điện thoại luôn mà ta.

Ông Chép
26-02-2016, 12:52

Cũng nhiều lý do bị trả lại dù được gọi lên nhận visa lắm teddoan. Ví dụ như ngày xưa có đi Nhật, nhưng sang đó có "nhỡ tay" vớ vài món mà "quên" thanh toán, họ lưu lại vào hồ sơ thế là "tèn tèn ten" thôi :))

mysolaryb
26-02-2016, 13:16

Ừa mình cũng chẳng hiểu lí do luôn, mà lên thấy nhân viên người ta hỏi có nghe điện từ LSQ lên nhận không? Họ trả lời có, sau đó đóng tiền và ngồi chớ lấy visa, vậy mà tới lúc gọi tên thì kiu là hồ sơ vẫn còn đang thụ lý, chưa có. Chẳng hiểu nổi luôn. Còn có trường hợp mình thấy xin 2 người chung với nhau, đóng tiền cả 2 người, nhưng khi đưa visa thì chỉ đưa 1 người và trả lại tiền cho 1 người, còn nghe nói là người kia còn đang đi học nên ko cấp visa được. Huhu. Thấy khó ghê.

teddoan
26-02-2016, 13:44
Cũng nhiều lý do bị trả lại dù được gọi lên nhận visa lắm teddoan. Ví dụ như ngày xưa có đi Nhật, nhưng sang đó có "nhỡ tay" vớ vài món mà "quên" thanh toán, họ lưu lại vào hồ sơ thế là "tèn tèn ten" thôi :))

Mình chưa đi lần nào cả, thế là sẽ không có vấn đề này nhỉ :))

nguyenkha
26-02-2016, 15:14
Ừa mình cũng chẳng hiểu lí do luôn, mà lên thấy nhân viên người ta hỏi có nghe điện từ LSQ lên nhận không? Họ trả lời có, sau đó đóng tiền và ngồi chớ lấy visa, vậy mà tới lúc gọi tên thì kiu là hồ sơ vẫn còn đang thụ lý, chưa có. Chẳng hiểu nổi luôn. Còn có trường hợp mình thấy xin 2 người chung với nhau, đóng tiền cả 2 người, nhưng khi đưa visa thì chỉ đưa 1 người và trả lại tiền cho 1 người, còn nghe nói là người kia còn đang đi học nên ko cấp visa được. Huhu. Thấy khó ghê.

Nếu còn đang đi học thì được miễn phí visa luôn mà bạn @@... sao lại đóng tiền nữa.

teddoan
26-02-2016, 15:25
Mình có visa rồi đã đi lấy về rồi ố là là

Ubin
26-02-2016, 16:30

Mình cũng không có ngày trả bạn ơi, sao thấy có vụ đóng tiền rồi mà còm không được, lo quá, hix

Ubin
26-02-2016, 16:31

chúc mừng bạn nhé, vui lây luôn :) Bạn đi thời gian nào vậy?

heoconlonton0103
26-02-2016, 16:38
Các bạn cho mình hỏi:
nếu như mình có đầy đủ thư mời + giấy tờ của người mời nhưng k có ảnh chung thì có được k?
vì bạn mình viết thư mời sang Nhật lâu rồi
mà hồi ở vn lúc đó đâu có khái niệm selfie (NO)
Thanks các bạn nhiều

Ông Chép
26-02-2016, 17:35

Thế mà teddoan cứ phải xoắn cả lên mấy bữa nay, thôi vui rồi, chúc đi vui vẻ nhớ :D

Ông Chép
26-02-2016, 17:39
Các bạn cho mình hỏi:
nếu như mình có đầy đủ thư mời + giấy tờ của người mời nhưng k có ảnh chung thì có được k?
vì bạn mình viết thư mời sang Nhật lâu rồi
mà hồi ở vn lúc đó đâu có khái niệm selfie (NO)
Thanks các bạn nhiều

Không ảnh chụp chung, bạn có thư từ hay e-mail trao đổi qua lại không? e-mail nha chứ không phải chat viber hay skype đâu, ngày xưa mình cũng đem một đống chat LINE với bạn mình, cô nhân viên trả lại hết :))
Nếu không có các thứ trên, thì bạn chịu khó lên hỏi xem thế nào :)

hunter205
26-02-2016, 18:22
mọi người cho hỏi, mình tính làm chứng minh tài chính như sau:
+ làm dịch vụ chứng minh sổ 200tr
+ tài khoản ngan hang lương của mình (có vài chục tr thôi)
+ chứng minh số dư thẻ tín dụng 40tr

cho mình hỏi nó có yêu cầu thời gian là gần nhất là bao lâu ko? vì tài khoản tiền mặt mình bây h thì nhiều nhưng vì cong viec phai rut ra nên tới lúc làm visa thì còn ít thôi. hoặc là mình xài dich vu chung minh tài chính so tiet kiem + thẻ tín dụng, 2 cái đó ko có dc ? giữa tháng 3 mình xin visa, mình đi từ 30/4 tới 5/5

mysolaryb
26-02-2016, 18:58
Nếu còn đang đi học thì được miễn phí visa luôn mà bạn @@... sao lại đóng tiền nữa.

Đâu có thông tin nào miễn lệ phí cho sinh viên xin visa đi du lịch đâu bạn?

heoconlonton0103
26-02-2016, 21:56
Không ảnh chụp chung, bạn có thư từ hay e-mail trao đổi qua lại không? e-mail nha chứ không phải chat viber hay skype đâu, ngày xưa mình cũng đem một đống chat LINE với bạn mình, cô nhân viên trả lại hết :))
Nếu không có các thứ trên, thì bạn chịu khó lên hỏi xem thế nào :)

Cảm ơn bạn nhiều nhé.
Mình có email qua lại.
Nhưng chỉ thiếu ảnh chung thôi nên đang lo k có ảnh chung 😂

nguyenkha
27-02-2016, 01:26
Đâu có thông tin nào miễn lệ phí cho sinh viên xin visa đi du lịch đâu bạn?

Đợt 8/2015 mình đi chung với 1 đứa RMIT, có giấy CN Sinh viên là được miễn phí luôn :D

mysolaryb
27-02-2016, 07:43
Đợt 8/2015 mình đi chung với 1 đứa RMIT, có giấy CN Sinh viên là được miễn phí luôn :D

Thiệt luôn đó hả bạn? Vậy mình chỉ cần giấy xác nhận của trường thôi hay sao?

kumalein
27-02-2016, 19:41
Hic sao tự nhiên có thêm vụ LSQ gọi điện đem tiền lên đợi lấy visa rồi còn bị trả lại vậy :(( Em nộp hồ sơ (thêm giấy xin multi cầu may, tick vào ô nếu không được thì đổi qua single) hôm 22/2, thứ hai tới là đúng một tuần rồi. Hồi hộp quá T.T

nguyenkha
27-02-2016, 20:33
Thiệt luôn đó hả bạn? Vậy mình chỉ cần giấy xác nhận của trường thôi hay sao?

Miễn 580k đó bạn, nhóc đi chung với mình nói vậy. Người viết thư mời mình bảo em ảnh là sinh viên đi thăm ảnh cũng không tốn phí visa.

Raovatjp
27-02-2016, 22:14
Tiết kiệm chi phí khách sạn ở Tokyo
Nhà có 2 phòng trống cho thuê homestay cho các bạn đi du lịch Tokyo
có thể ở nhóm 6-10 người. Giá chỉ từ 3000Y/người.

Nhà ở Ichikawa, Chiba,
Cách ga Ichikawa station 7phút đi bộ
Cách sân bay Narita 1h
Cách ga trung tâm Tokyo, Hoàng cung Nhật bản, 20p đi tàu
Cách chùa Asakusa 25p
Cách Disneyland 30p đi tàu
Cửa hàng tiện lợi cách 1phút
Siêu thị 24/24 cách 3 phút

Gia đình 2vc + 2 con, người SG, vui vẻ nhiệt tình.

Hỗ trợ hướng dẫn thông tin du lịch giá rẻ nhật bản.
Nhận hướng dẫn đi tour trong Nhật bản.

Chi tiết xin liên hệ qua email: [email protected]

Xin cảm ơn !

mysolaryb
27-02-2016, 23:37
Miễn 580k đó bạn, nhóc đi chung với mình nói vậy. Người viết thư mời mình bảo em ảnh là sinh viên đi thăm ảnh cũng không tốn phí visa.

Woa, đã vậy. Vậy mà hôm trước mình lên nhận visa thì thấy có 2 người nộp chung hồ sơ thì lại nói là còn sinh viên nên không cấp visa cho >.< Vậy chắc cũng dẫn nhỏ em đi xin coi sao, thanks bạn.

ehviet
28-02-2016, 00:11

Di chuyển từ Haneda qua Narita thì bắt buộc là bạn sẽ phải qua trung tâm Tokyo. Còn làm gì trong 8 tiếng thì gần như bạn có đủ gần một ngày để tham quan Tokyo. Nếu bạn đi vào ngày chủ Nhật thì ghé qua Hakajuku xem cosplay, đền Meji cũng gần ngay đó, sau đó mua sắm ở Shibuya.

YUKILA
29-02-2016, 11:08
Mọi người ơi,

Mình đang chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa, nếu LSQ không cấp visa thì họ có đóng dấu gì trên Passport không các bạn?

Có ai biết tư vấn giúp mình với, thanks!

Travellink
29-02-2016, 11:27
Chào các bạn,

Rất cảm ơn các bạn đã nhiệt tình tư vấn cho mình. Mình post lịch trình này để tham khảo ý kiến mọi người chứ mỗi ngày mình chắc chỉ đi thăm quan 1-2 điểm như mình chia sẻ thôi.

Hiện nay mình đang cân nhắc không biết có nên mua vé JR Pass không. Vì nếu lên Tokyo + vào Disneyland mà chi phí cao quá cho JR Pass (hình như $260/người) + vé Disneyland. Thì có lẽ mình chỉ đi Osaka và Kyoto cho chuyến này thôi.

Cho mình hỏi:
- Nếu đi JR từ Osaka - Kyoto là 3000 yên/ người đúng không nhỉ?
- Đi lại trong thành phố Osaka HOẶC Kyoto thì phương tiện hợp lý nhất là Subway?
- Trong TH mình chỉ đi chơi ở Osaka & Kyoto thì nên chọn phương tiện đi lại nào, có loại voucher nào cho CẢ chuyến du lịch của mình không?

Cảm ơn các bạn.

Ăn tối ở Kuromon Ichiba.
Ăn tối ở Chợ Nishiki

mysolaryb
29-02-2016, 12:17
Mọi người ơi,

Mình đang chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa, nếu LSQ không cấp visa thì họ có đóng dấu gì trên Passport không các bạn?

Có ai biết tư vấn giúp mình với, thanks!
Không đâu bạn ơi. VÀ lại không tốn tiền nếu không đạt nên cứ yên tâm nộp hồ sơ đi ^^

Namily
29-02-2016, 12:40
Chào bạn Travellink,

Nếu bạn di chuyển Osaka - Kyoto thì không đắt đến 3,000Y đâu. Giá đó là Shinkasen, mà shinkansen hay tàu thường thì cũng mất khoảng 30-45 phút. Bạn đi tàu thường sẽ tiết kiệm được rất nhiều, mà thời gian gần như nhau. Ví dụ

https://s13.postimg.org/b3392tg6v/Screen_Shot_2016_02_29_at_12_21_47_PM.png

Các lịch trình trên là mình tra ngẫu nhiên trên Hyperdia, theo đó, nếu bạn chọn Route thứ hai thì chỉ mất có 560Y thôi. Bạn dùng Hyperdia để tìm lịch trình tàu cho phù hợp giờ giấc và chi phí nhé.

Ở Kyoto thì phương tiện di chuyển chủ yếu là bus bạn nhé. Bạn có thể mua vé pass cho bus theo ngày hoặc nếu bạn chọn đi tàu thì mua thêm pass JR theo ngày cũng được.

Bạn có thể cân nhắc JR West Pass, cover vùng Kansai. Giá cả thì mình không nhớ rõ lắm, hình như cũng hơn $100. Bạn cứ cân nhắc chi phí lại xem, mình nghĩ với lịch trình của bạn cũng không cần phải mua JR West Pass đâu, với điều kiện bạn không chọn Shinkansen cho tuyến Osaka - Kyoto.