PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13

Ngocntn67
17-10-2017, 13:32
Cám ơn bạn đã trả lời đồng nghĩa cho mình thêm tia hy vọng, không biết mình nộp lại có cần chuẩn bị lại tất tần tật giấy tờ từ đầu luôn không bạn, hay chỉ bổ sung thư mời và điều chỉnh lại lịch trình thôi. Trường hợp có thư mời thì người bạn đó phải đi chung với mình trong suốt chuyến đi luôn hay là chỉ cần 1,2 ngày là được rồi. Mình đã lên plan đi 14 ngày, nếu chỉ gặp bạn có 2 ngày vào cuối tuần thì có được không. Người mời có cần biết qua lịch trình của mình không?
Giấy tờ mình sẽ chuẩn bị như bên dưới:
Bổ sung thêm thư mời (có ai có mẫu không cho mình xin với, email của mình là [email protected])
Hình chụp chung

Vậy đã đủ chưa ạ,

Cám ơn cả nhà nhiều lắm!

Mình có đọc trong topic này hình như có một số trường hợp rớt visa nhưng sau có bổ sung thêm thư mời có thể nộp lại được ngay không phải chờ 6 tháng đó bạn :D

Ngocntn67
17-10-2017, 14:34
Chào cả nhà,
Mình đã hoàn thành chuyến đi Nhật 10 ngày 1 cách tốt đẹp, cám ơn cả nhà phượt rất nhiều vì những kinh nghiệm của những người đi trước đã chia sẻ, đặc biệt là chị daugaunhoibo, cảm ơn bài viết golden weeks của chị đã truyền cảm hứng đi Nhật mạnh mẽ cho em, mặc dù rớt visa lần đầu và bị hụt golden weeks nhưng em đã có 1 mùa thu Nikko thật đẹp :D
Đi Nhật lần này mình đã hoàn thành thử thách "không mua sim 3G, ko thuê wifi router" :)) thực ra mình đi 10 ngày mà sim có 7 ngày và 15 ngày nên lấn cấn tiếc tiền, rồi thay đổi ngày bay đột ngột, trước lúc đi chuẩn bị lu bu quá, lơ vụ sim với wifi router luôn :D mình có tìm hiểu gói docomo for visitor để truy cập wifi tại những điểm phát wifi của docomo nên nghĩ là sang đó nếu khó khăn quá thì sẽ mua gói này của docomo thanh toán bằng thẻ visa, tính ra rất rẻ, chưa tới 1500 yên cho 14 ngày :D
Sang tới nơi thì thấy thuận lợi quá, wifi miễn phí phát ở các station, trong các thành phố du lịch như Osaka, Kyoto cũng có free wifi, mình cũng chuẩn bị kỹ bằng cách học cách đi tàu và subway từ hostel đến các điểm tham quan như lịch trình, download bản đồ subway & train, nên chuyến đi mặc dù di chuyển nhiều từ Tokyo - Osaka - Kyoto - Kawaguchiko - Nikko - Tokyo nhưng chưa bị nhầm tàu nhầm bus lạc đường lần nào :D
Bên cạnh đó, các bạn cài app Travel Japan Wifi sẽ có 2 tuần truy cập wifi miễn phí vào các điểm phát wifi có tên Wi2, Wi_premium, Wi2_premium_club, nhé
Một kinh nghiệm nữa là khi đi không chỉ tìm hiểu lịch nghỉ của người Nhật để chủ động book vé bus vé tàu, mà còn nên tìm hiểu lịch nghỉ của người anh em tốt Trung Quốc nữa =)) mình đi trúng đợt người anh em ăn mừng đại hội đảng, đến Kyoto gặp anh em đông như kiến cỏ :((
Nếu đi vào dịp lễ của người Nhật (dù chỉ là ngày lễ thể thao gì gì đó :D ) thì phải đặt vé bus trước, đừng để như mình, do bạn mình đi nói vé bus ko cần đặt trước vì chả ai đi mấy, ghế trống hơn nửa xe nên mình chủ quan, công với chuyến bay sang Tokyo bị delay, nếu mình book trước vé bus đi Osaka từ sân bay Narita thì lúc đó chắc chắn bỏ vé, xuống tới sân bay 10h đêm chạy ra Ikebukuro vẫn còn ghế đi Osaka ngồi hàng thứ 4, nên từ Kyoto đi về lại Kawagichiko mình chủ quan ko đặt vé trước, kết quả là hết vé :)) báo hại phát sinh chi phí cho 2 vé shinkansen và thêm 1 đêm ks ở Osaka, ko còn tiền để ăn bò kobe :))

Bạn ơi, mình có inbox cho bạn, bạn check inbox giúp mình với, hoặc cho mình xin email của bạn được không? Cám ơn bạn nhiều.

bubbleblue
17-10-2017, 14:50
Bạn ơi, mình có inbox cho bạn, bạn check inbox giúp mình với, hoặc cho mình xin email của bạn được không? Cám ơn bạn nhiều.

mình đã gửi mail vào gmail của bạn từ sáng rồi đó, bạn check nhé :D

bubbleblue
17-10-2017, 15:01
Cám ơn bạn đã trả lời đồng nghĩa cho mình thêm tia hy vọng, không biết mình nộp lại có cần chuẩn bị lại tất tần tật giấy tờ từ đầu luôn không bạn, hay chỉ bổ sung thư mời và điều chỉnh lại lịch trình thôi. Trường hợp có thư mời thì người bạn đó phải đi chung với mình trong suốt chuyến đi luôn hay là chỉ cần 1,2 ngày là được rồi. Mình đã lên plan đi 14 ngày, nếu chỉ gặp bạn có 2 ngày vào cuối tuần thì có được không. Người mời có cần biết qua lịch trình của mình không?
Giấy tờ mình sẽ chuẩn bị như bên dưới:
Bổ sung thêm thư mời (có ai có mẫu không cho mình xin với, email của mình là [email protected])
Hình chụp chung

Vậy đã đủ chưa ạ,

Cám ơn cả nhà nhiều lắm!

Mình ko chuyên về visa nhật nên mình ko rành lắm chỗ này, ý bạn là các giấy tờ chứng minh thu nhập, hợp đồng lao động các thứ có phải làm lại từ đầu ko hả, mình thấy nếu lúc làm bạn có làm sẵn 2 bản, đã nộp 1 bản còn 1 bản thì cứ lấy lấy bản còn lại nộp tiếp :D chỉnh lịch trình và bổ sung bộ thư mời thôi.
Trong group có các chị chuyên về làm visa nhật, bạn pm cho các chị để hỏi thêm xem sao :D

son09
17-10-2017, 17:18
Xin chào cả nhà ạ :))

Em đã nằm vùng ở topic này khá lâu, bữa nay mới có được visa Nhật nên xin chia sẻ với những ai cần ạ.

Thông tin em chia sẻ dành cho các bạn xin visa ở Đại sứ quán Nhật Bản tại Hà Nội và các bạn sinh viên có mong muốn du lịch Nhật.

Người ta bảo là quá tam ba bận và đúng là em phải 3 lần nhọc nhằn lên ĐSQ thì mới có kết quả visa.

Lần 1: Ban đầu em nộp theo diện tự túc không thư mời. Đến lượt vào nộp, vừa bỏ giấy tờ xuống khay nhận hồ sơ, nhân viên lãnh sự cầm lên, lật 2 tờ khai xin visa, lật sang passport, thảy trả lại: "Sinh viên không đi được, chưa đi G7 chưa đi được em nhé". Em cự lại bảo: "Em thấy trên website của ĐSQ đâu có cấm nhận hồ sơ đâu ạ". Chị ấy đi vào, lấy giấy mời và tờ hướng dẫn xin visa đem ra chỉ cho em bảo: "Du lịch xếp chung với thăm bạn bè người quen nên em bắt buộc phải có thư mời". Em đành thất thểu ra về.

Lần 2: Vẫn máu đi Nhật, lân la nhờ bạn bè thì có một anh bạn của em quen một anh người Nhật. Anh đó khá nhiệt tình giúp đỡ, viết thư mời kèm photocopy ID card của ảnh. Lại đem hồ sơ lên nộp. Giấy tờ chứng minh quan hệ thì em in email trao đổi (chỉnh lại ngày tháng năm cho phù hợp là đã quen 2 năm), ghi rõ trong tờ khai chúng tôi là pen pal. Kiểm tra xong, lấy ghim kẹp hồ sơ lại, tưởng được nhận rồi lại bị thảy ra trả lại: "Em phải cung cấp được phiếu công dân của người mời nhé". Khá lạ ngạc nhiên vì trên web đâu có yêu cầu người Nhật phải cung cấp phiếu công dân, em hỏi lại thì đc trả lời: "Phải là người đang sống ở Nhật mới mời được. Em có thể nộp bản photo trước, bản gốc sau. Nếu bạn em muốn mời em phải cung cấp được giấy này". Lại lủi thủi ra về, cũng khá nhiều người ra hỏi sao lại bị từ chối thế. Có bà chị còn bảo sao em ko tự nộp ko thư mời đi. Hỏi ra mới biết bà chị này US, UK, Schengen đi hết lượt, lại có visa multiple 5 năm của Hàn.

Lần 3: Sau 2 lần không được và anh người Nhật kia mình nhờ nhiều quá cũng kì cục. Chưa kể anh ấy cũng bận đi làm, ko có thời gian hành chính để ra tòa thị chính lấy phiếu công dân được. Em đã định buông xuôi rồi thì chợt nhớ ra có một đứa bạn hồi xưa cùng thi một gameshow trên truyền hình dành học sinh cấp 3 đang đi du học bên đấy. Nhờ cái nó đồng ý luôn, còn sẵn sàng dẫn đi Osaka chơi. Chưa kể rất may là có 1 cái ảnh chụp chung trên facebook. Vác ra nộp hồ sơ hôm 10/10. Nhân viên lãnh sự nhận xong thì trả phiếu hẹn. Suốt 1 tuần nơm nớp sợ bị hỏi thăm bổ sung giấy tờ. Chiều nay (17/10) không thấy ai gọi gì nên em tự mò lên ĐSQ lấy passport. Bực mình cái là khi xếp giấy hẹn vào, họ cứ tìm thấy passport của ai là sẽ trả trước, thế nên em nộp giấy hẹn ngay trong top đầu mà đợi tới 15h30 mới được trả kết quả.

Về giấy tờ em nộp thì như sau:
1. Passport
2. Tờ khai (có mã code) + 1 ảnh 4,5 x 4,5 nền trắng
3. Copy thẻ sinh viên
4. Bảng điểm toàn khóa học (trường em bị dở hơi không cấp đơn xác nhận sinh viên nên em nộp bảng điểm để thấy mình đang đi học, thành tích cũng tương đối tốt, có con dấu của nhà trường trên đó)
5. Xác nhận số dư ngân hàng (em làm dịch vụ xác nhận số dư của Sacombank, phí mất 1.3tr, cấp hôm 15/9 mà 10/10 em nộp vẫn được chấp nhận, không như bên Hàn Quốc bắt phải trong 2 tuần).
6. Lịch trình (Lưu ý lịch trình có thể mình tự soạn bằng tiếng Anh, nhưng bắt buộc phải ghi rõ SĐT họ có thể liên lạc với mình khi sang Nhật, ghi rõ địa chỉ và SĐT nơi ở, không ghi same as above nếu thông tin giống nhau giữa các ngày)
7. Booking hostel
8. Booking vé máy bay (em thấy chị nhân viên lãnh sự xem cái này khá lâu, cuối cùng vẫn nhận mà không trả lại)
9. Thư mời của bạn em (có con dấu của bạn ấy)
10. Phiếu công dân (cái phiếu này em còn tưởng nó phức tạp, có mã hay dấu hay ảnh gì, cuối cùng nó siêu đơn giản, có vài chữ trên đó thôi)
11. Copy thẻ ngoại kiều
12. Copy passport của bạn em (chỉ cần trang ảnh, trang passport và các trang có dán dấu xuất nhập cảnh của Nhật)
13. Ảnh chụp chung (có 1 nhóm 5, 6 đứa chụp với nhau. Họ yêu cầu em khoanh mặt của em và bạn em lại)

Kể về kỉ niệm nộp hồ sơ visa Nhật thì hôm 10/10 em đi nộp, có một ông chửi om sòm cái ĐSQ. Lí do là ông ấy nộp thì mỗi lần nhân viên lãnh sự lại kêu thiếu một cái gì đó. Ổng mắng xơi xơi: "Cô làm với sứ quán Nhật mà cô như vậy hả? Tại sao thiếu giấy tờ không nói một lượt mà mỗi lần kêu thiếu một cái? Tôi nhất định sẽ phản ánh lên Đại sứ quán chứ không để tình trạng này xảy ra được..." Thế rồi lát sau lại kêu ổng lại xong nhận hồ sơ và phát biên nhận.

Ngocntn67
17-10-2017, 20:08
Cám ơn bạn Bubbleblue nhiều nhé.

christang
17-10-2017, 21:38
Xin chào cả nhà ạ :))

Em đã nằm vùng ở topic này khá lâu, bữa nay mới có được visa Nhật nên xin chia sẻ với những ai cần ạ.
.................................................. ..........................
Tôi nhất định sẽ phản ánh lên Đại sứ quán chứ không để tình trạng này xảy ra được..." Thế rồi lát sau lại kêu ổng lại xong nhận hồ sơ và phát biên nhận.

Chúc mừng em hen, cuối cùng cũng toại nguyện rồi =)))) mà này cho anh hỏi vụ Sacombank ấy, ý là xác nhận số dư fake ấy hả :V bạn anh đang muốn đi nhưng tài chính lại đầu tư hết rồi đây

garuwoo
17-10-2017, 22:52
Hi cả nhà,

Cuối tháng này mình mới đi mà search một hồi mình thấy hoang mang vụ mua vé bus hay subway tại mỗi thành phố.

Lịch trình của mình là ngày đầu từ Tokyo đi Kyoto (ở 3 đêm) -> osaka ( 1 đêm) -> Nagoya (1 đêm) -> Shizuoka (1 đêm) -> Tokyo (4 đêm)

Mình đã mua JR Pass (7 ngày), đó là lý do 4 ngày còn lại ở Tokyo mình dự định sẽ xài Tokyo Metro pass.

Nhưng coi xong mới thấy các điểm ở Kyoto thì đi xe bus nhiều, Osaka thì tàu điện. Vậy mình có nên mua one day Pass ở 2 thành phố này k hay vẫn xài JR Pass rồi cứ trả mấy line nằm ngoài thì tiết kiệm hơn.

Mong mọi người góp ý. (Em có đi ra 2 vùng hơi ven như Kurama, Kibune ở Kyoto hay Minoo Park ở Osaka)

Cám ơn mọi người nhiều.

son09
17-10-2017, 22:55
Chúc mừng em hen, cuối cùng cũng toại nguyện rồi =)))) mà này cho anh hỏi vụ Sacombank ấy, ý là xác nhận số dư fake ấy hả :V bạn anh đang muốn đi nhưng tài chính lại đầu tư hết rồi đây

Em cảm ơn anh ạ :v

Thực ra không phải là fake đâu ạ :v Họ làm thủ tục cho mình vay 100 triệu, làm thành sổ tiết kiệm, rồi lấy sổ đó làm tài sản đảm bảo luôn. Xác nhận số dư là dựa trên cái sổ tiết kiệm đó và sổ đó thực sự có ở ngân hàng ạ. Chỉ là đó không phải tiền của mình thôi ạ. Sau đó họ xác nhận số dư cho mình là số tiền trên sổ tiết kiệm đó. Ngoài Sacombank thì bên MB Bank, Eximbank cũng có dịch vụ này, nhưng mà phí thì cao hơn nên em làm ở Sacombank.

Về thủ tục thì cần có:
1. Booking vé máy bay đi Nhật đã thanh toán 2 chiều.
2. Copy chứng minh thư, sổ hộ khẩu có công chứng
3. Ngân hàng có thể yêu cầu bổ sung các tài liệu khác chứng thực đúng là mình sẽ đi xin visa Nhật như thư mời của bạn bên Nhật, lịch phỏng vấn (với các ĐSQ yêu cầu phỏng vấn)...

BaoBinh17
17-10-2017, 23:06
Mình ko gặp chú mắt kiếng, gặp chị trẻ xinh nên may ko hỏi gì nhiều, nhưng tốt nhất bạn nên điều chỉnh lại lịch trình ghi là gặp người quen vào cuối tuần hay sao đó, không nhất thiết phải tới tận nhà ở ngoại ô mà có thể giải thích gặp ở điểm hẹn ở trung tâm, làm lịch trình thuyết phục qua cửa ải visa, có visa rồi bạn muốn đi theo kiểu nào ngày giờ nào là tùy bạn mà :D

Hihi. Thank ban nha. Vậy khi nộp hsơ mình có cần phải khai là đã từng bị rớt visa T9 hay chỉ im lặng nộp như bình thường, hay nếu họ phát hiện thì gọi hỏi sau. Mình chỉ sợ kg nói gì họ lại nghĩ minh muốn qua mặt rồi đánh rớt thì oan. :)

kimvanchinh
18-10-2017, 05:54
Hi cả nhà,

Cuối tháng này mình mới đi mà search một hồi mình thấy hoang mang vụ mua vé bus hay subway tại mỗi thành phố.

Lịch trình của mình là ngày đầu từ Tokyo đi Kyoto (ở 3 đêm) -> osaka ( 1 đêm) -> Nagoya (1 đêm) -> Shizouka (1 đêm) -> Tokyo (4 đêm)

Mình đã mua JR Pass (7 ngày), đó là lý do 4 ngày còn lại ở Kyoto mình dự định sẽ xài Tokyo Metro pass.

Nhưng coi xong mới thấy các điểm ở Kyoto thì đi xe bus nhiều, Osaka thì tàu điện. Vậy mình có nên mua one day Pass ở 2 thành phố này k hay vẫn xài JR Pass rồi cứ trả mấy line nằm ngoài thì tiết kiệm hơn.

Mong mọi người góp ý. (Em có đi ra 2 vùng hơi ven như Kurama, Kibune ở Kyoto hay Minoo Park ở Osaka)

Cám ơn mọi người nhiều.

Bạn hỏi chả rõ nghĩa gì cả, nhầm lẫn tên địa danh lung tung.

Có JR pass rồi thì dò các tuyến dùng JR mà đi miễn phí, còn những chỗ, tuyến không dùng JR như Furama (Kyoto) thì phải mua vé thêm của hãng khác thôi. Kyoto, Tokyo và Osaka có các tuyến tàu JR chạy trong thành phố dùng JR được, còn các tuyến metro, bus phải trả tiền

Shachou
18-10-2017, 19:10
CẬP NHẬT LÃNH SỨ QUÁN TRONG HỒ CHÍ MINH.
Có nhóm khách trượt vi sa đầu tháng 9, đã apply với thư mời của bạn xin visa lại đầu tháng 10, lãnh sứ quán gọi lên phỏng vấn và đã cấp visa trước ngày bay 2 ngày.

Thế nên các bạn trượt vi sa cứ mạnh dạn tìm người quen và chuẩn bị thật đầy đủ hồ sơ như yêu cầu trên web của Lãnh sứ quán để nộp lại.
Trường hợp đã trượt vi sa du lịch tự túc chỉ có cách tự mình cứu mình hoặc đi công tác may ra được cấp vi sa còn không đơn vị du lịch nào dám nhận để làm dịch vụ vi sa vì chắc chắn là không được.

Bạn nào chưa biết cách nào làm thư mời thì cứ inbox mình hướng dẫn.

Soupty9x
18-10-2017, 22:58
alo minh từng đi nhật và co visa hàn multi và vừa mố đi châu âu về vay xin visa nhật tự túc vẫn phải co thư mời hả bạn

ntatuan411
19-10-2017, 10:51
Giờ chắc sắp hết đợt cao điểm ở Nhật rồi ko biết lãnh sự quán ở HCM còn siết chặt vụ xin visa nữa ko, ngày mai mình nộp hồ sơ cho dịp 30/11 này đi mà hồi hộp quá đi.

helviolet
19-10-2017, 15:26
Chào cả nhà,

Sang tới nơi thì thấy thuận lợi quá, wifi miễn phí phát ở các station, trong các thành phố du lịch như Osaka, Kyoto cũng có free wifi, mình cũng chuẩn bị kỹ bằng cách học cách đi tàu và subway từ hostel đến các điểm tham quan như lịch trình, download bản đồ subway & train, nên chuyến đi mặc dù di chuyển nhiều từ Tokyo - Osaka - Kyoto - Kawaguchiko - Nikko - Tokyo nhưng chưa bị nhầm tàu nhầm bus lạc đường lần nào :D
Bên cạnh đó, các bạn cài app Travel Japan Wifi sẽ có 2 tuần truy cập wifi miễn phí vào các điểm phát wifi có tên Wi2, Wi_premium, Wi2_premium_club, nhé
Một kinh nghiệm nữa là khi đi không chỉ tìm hiểu lịch nghỉ của người Nhật để chủ động book vé bus vé tàu, mà còn nên tìm hiểu lịch nghỉ của người anh em tốt Trung Quốc nữa =)) mình đi trúng đợt người anh em ăn mừng đại hội đảng, đến Kyoto gặp anh em đông như kiến cỏ :((
Nếu đi vào dịp lễ của người Nhật (dù chỉ là ngày lễ thể thao gì gì đó :D ) thì phải đặt vé bus trước, đừng để như mình, do bạn mình đi nói vé bus ko cần đặt trước vì chả ai đi mấy, ghế trống hơn nửa xe nên mình chủ quan, công với chuyến bay sang Tokyo bị delay, nếu mình book trước vé bus đi Osaka từ sân bay Narita thì lúc đó chắc chắn bỏ vé, xuống tới sân bay 10h đêm chạy ra Ikebukuro vẫn còn ghế đi Osaka ngồi hàng thứ 4, nên từ Kyoto đi về lại Kawagichiko mình chủ quan ko đặt vé trước, kết quả là hết vé :)) báo hại phát sinh chi phí cho 2 vé shinkansen và thêm 1 đêm ks ở Osaka, ko còn tiền để ăn bò kobe :))
Chả bù cho em. E k dùng đc wifi ở station nào, vào toàn bị out nhanh ra ngoài :( Thôi thì lưu lại sang năm thử dùng lại xem ntn hehee

ryudo206
19-10-2017, 18:58
Chào mọi người,

Mình và vợ vừa mới đậu visa xong. Cảm giác rất vui do kỳ này tụi mình đi tuần trăng mật.

Lúc đầu mình lo sợ rằng do 2 vc mới cưới sẽ dễ cho rớt nhưng cuối cùng thì cũng đậu. :D

Về mặt giấy tờ thì như những bạn khác đã chia sẻ, mình không nhắc lại, chỉ riêng là vc thì phải nộp thêm giấy kết hôn.

Như bạn Shachou cũng từng hay nhắc chuẩn bị giấy tờ kỹ càng. Để tăng cơ hội đậu, mình đã chuẩn bị lịch trình rất kỹ, tính toán từng loại chi phí và nghiên cứu địa điểm tham quan hợp lý.

Nhân tiện các bạn có ai có thể giới thiệu cho mình Airbnb ở Kyoto và Tokyo dc ko?

Ngocntn67
19-10-2017, 20:00
Chào mọi người,

Mình và vợ vừa mới đậu visa xong. Cảm giác rất vui do kỳ này tụi mình đi tuần trăng mật.

Lúc đầu mình lo sợ rằng do 2 vc mới cưới sẽ dễ cho rớt nhưng cuối cùng thì cũng đậu. :D

Về mặt giấy tờ thì như những bạn khác đã chia sẻ, mình không nhắc lại, chỉ riêng là vc thì phải nộp thêm giấy kết hôn.

Như bạn Shachou cũng từng hay nhắc chuẩn bị giấy tờ kỹ càng. Để tăng cơ hội đậu, mình đã chuẩn bị lịch trình rất kỹ, tính toán từng loại chi phí và nghiên cứu địa điểm tham quan hợp lý.

Nhân tiện các bạn có ai có thể giới thiệu cho mình Airbnb ở Kyoto và Tokyo dc ko?
Bạn ơi, 2vc bạn nộp du lịch tự túc không thư mời hả bạn, hai bạn có đi các nước G7 chưa.

Cám ơn bạn

Tram_Tran
19-10-2017, 20:33
Mình theo dõi page cũng khá lâu để đọc tips xin visa và thành công khi xin visa schengen.
Cho tới khi mình và 1 người chị bạn xin visa Nhật thì gặp trục trặc (nhóm mình đi 4 người, 2 người ở HCM, 2 người ở HN). Mình có visa Mỹ, visa Hàn, visa schengen. Có việc làm lương 6 triệu, saving account 100tr, credit card các thứ cũng kha khá. Chị bạn đi chung thì làm manager lương gấp 4 lần mình, đã từng đi Mỹ, Hàn, Nhật. Vé máy bay mình đã mua, vé concert ở Nhật của mình cũng đã thanh toán. Tụi mình ủy thác cho 1 bên dịch vụ Transviet để nộp hồ sơ giúp, và tụi mình bị từ chối visa không có lí do.
Mình nghe mọi người bảo là trong vòng 6 tháng không được nộp hồ sơ xin visa du lịch. Nhưng cái concert í tụi mình dồn hết tâm huyết để mua vé cơ mà tự dưng bị từ chối làm mình mất hẳn niềm tin luôn. Các bạn cho mình xin ý kiến là tụi mình nên làm thế nào để xin visa cho kịp tháng 12 này đây? Mình thiệt sự đang rất hoang mang :(

ryudo206
19-10-2017, 20:39
Bạn ơi, 2vc bạn nộp du lịch tự túc không thư mời hả bạn, hai bạn có đi các nước G7 chưa.

Cám ơn bạn

Mình thì từng đi Nhật một mình tự túc năm ngoái và trong passport của mình ngoài visa Nhật thì chỉ có dấu nhập cảnh của Thái

Vợ mình thì chỉ mới đi Thái cùng cty

Mình xin ở LSQ TPHCM, ko cần thư mời bạn.

Ngocntn67
19-10-2017, 21:31
Mình thì từng đi Nhật một mình tự túc năm ngoái và trong passport của mình ngoài visa Nhật thì chỉ có dấu nhập cảnh của Thái

Vợ mình thì chỉ mới đi Thái cùng cty

Mình xin ở LSQ TPHCM, ko cần thư mời bạn.

Chúc mừng vc bạn, cảm giác chắc là yomost lắm hen... Mình thì chuẩn bị lịch trình kỹ quá đến ăn ở đâu cũng ghi vô mà kết quả bị từ chối cấp visa bạn à, mình chưa đi Nhật chỉ đi loanh quanh ĐNA, HK, HQ thôi. Bạn có thể ib mình bộ hồ sơ bạn nộp cho LSQ không bạn. Hai vc bạn đi vào thời gian nào vậy. Mình cám ơn bạn.

ngocmai2601
20-10-2017, 08:44
Mình theo dõi page cũng khá lâu để đọc tips xin visa và thành công khi xin visa schengen.
Cho tới khi mình và 1 người chị bạn xin visa Nhật thì gặp trục trặc (nhóm mình đi 4 người, 2 người ở HCM, 2 người ở HN). Mình có visa Mỹ, visa Hàn, visa schengen. Có việc làm lương 6 triệu, saving account 100tr, credit card các thứ cũng kha khá. Chị bạn đi chung thì làm manager lương gấp 4 lần mình, đã từng đi Mỹ, Hàn, Nhật. Vé máy bay mình đã mua, vé concert ở Nhật của mình cũng đã thanh toán. Tụi mình ủy thác cho 1 bên dịch vụ Transviet để nộp hồ sơ giúp, và tụi mình bị từ chối visa không có lí do.
Mình nghe mọi người bảo là trong vòng 6 tháng không được nộp hồ sơ xin visa du lịch. Nhưng cái concert í tụi mình dồn hết tâm huyết để mua vé cơ mà tự dưng bị từ chối làm mình mất hẳn niềm tin luôn. Các bạn cho mình xin ý kiến là tụi mình nên làm thế nào để xin visa cho kịp tháng 12 này đây? Mình thiệt sự đang rất hoang mang :(

Mình nghĩ trường hợp đã bị từ chối visa du lịch như bạn mà muốn chắc chắn 100% có thể đi được, cũng như dễ xin nhất thì là liên hệ xin thư mời từ bên Nhật về thôi ạ, sẽ apply được luôn, không cần chờ qua 6 tháng. Có thể lục tìm tất cả các mối quan hệ có thể, ngoài ra mình cũng thấy 1 số nơi họ nhận làm dịch vụ đấy
Mua vé concert ở Nhật là khó nhất rồi. Cuối tháng 11 mình cũng đi xem concert, may là có bạn bên đó gửi thư về nên xin visa đều dễ. Không bị hỏi han hay phỏng vấn gì cả, đúng hẹn lên lấy visa, đỗ cả 2 người ^_^

Shachou
20-10-2017, 13:39

Bạn nhờ bên Transviet nộp ủy thác hộ, hồ sơ bạn tự làm 100% hay bạn nhờ người ta làm và nộp hộ luôn?
Bạn cần biết lỗi của lần nộp trước là gì để lần sau tránh cũng như tìm bạn bè người quen bên Nhật nhờ các bạn ý làm cho thư mời thì apply lại luôn không cần chờ đến 6 tháng bạn nhé!
Chúc bạn may mắn!

ntatuan411
20-10-2017, 14:09

Ko biết bên Transviet có check hồ sơ của bạn kỹ ko vậy và có tư vấn cho bạn bổ sung những gì còn thiếu sót ko?

A2D
23-10-2017, 13:09
Ai có mẫu đơn lí do xin visa nhiều lần thì cho mình với,thanks cả nhà nhiều

nguyenthaihato
23-10-2017, 15:58

Mình có đấy bạn, nhưng ko biết gửi qua đây bằng cách nào. Bạn có email mình sẽ gửi qua mail cho nhé.

Tram_Tran
23-10-2017, 20:31
Hồ sơ tụi mình tự làm hết, vì hôm đó tụi mình có việc bận không đợi được nên phải ủy thác nhờ bên Transviet đi nộp giúp. Xưa giờ mình xin visa toàn tự đi nộp vì mình không thấy an tâm khi ủy thác cho bên trung gian lắm. Và lần đầu tiên ủy thác làm mình mất hết niềm tin luôn :(

Shachou
23-10-2017, 20:34

http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/visa/multiplevisasetsumeisho.pdf

Bạn in mẫu đơn trên đường link này ra.

Shachou nhắn riêng với bạn trượt visa 2 lần có inbox thì vui lòng liên hệ lại với Shachou theo email [email protected] hoặc tel 0913010001 để mình hướng dẫn riêng cho trường hợp của bạn nhé!
Hòm thư bên Phuot của bạn chắc gửi nhiều người nên vượt quá hạn mức, Shachou không thể gửi tin lại cho bạn được.

Hồ sơ tụi mình tự làm hết, vì hôm đó tụi mình có việc bận không đợi được nên phải ủy thác nhờ bên Transviet đi nộp giúp. Xưa giờ mình xin visa toàn tự đi nộp vì mình không thấy an tâm khi ủy thác cho bên trung gian lắm. Và lần đầu tiên ủy thác làm mình mất hết niềm tin luôn :(

Inbox thông tin Shachou hướng dẫn bạn nộp lại nếu vẫn muốn đến Nhật nhé!

Tram_Tran
23-10-2017, 20:34
Mình nghĩ trường hợp đã bị từ chối visa du lịch như bạn mà muốn chắc chắn 100% có thể đi được, cũng như dễ xin nhất thì là liên hệ xin thư mời từ bên Nhật về thôi ạ, sẽ apply được luôn, không cần chờ qua 6 tháng. Có thể lục tìm tất cả các mối quan hệ có thể, ngoài ra mình cũng thấy 1 số nơi họ nhận làm dịch vụ đấy
Mua vé concert ở Nhật là khó nhất rồi. Cuối tháng 11 mình cũng đi xem concert, may là có bạn bên đó gửi thư về nên xin visa đều dễ. Không bị hỏi han hay phỏng vấn gì cả, đúng hẹn lên lấy visa, đỗ cả 2 người ^_^

Tụi mình đang xem xét lại giấy tờ để làm lại ở bên dịch vụ. Vì vé mình đã thanh toán cả rồi, chỉ vì visa mà bỏ vậy mình thấy không đáng :(
Mình nghĩ mình và bạn cùng đi concert của 1 nhóm nhạc mà khác thời điểm nhỉ? ;)

minhtrang12
24-10-2017, 01:54
Em chào các anh chị trong diễn đàn ạ!
Chẳng là sắp tới em muốn dẫn mẹ sang Nhật du lịch dịp lá đỏ. Dự định đi cuối tháng 11. Em có ý định xin vía và du lịch đều tự túc vì chi phí xin visa sẽ rẻ hơn và 2 mẹ con cũng ko muốn đi tour. Hộ chiếu của e đã từng đi Nhật năm ngoái, Hàn Quốc Đài Loan đầu năm nay và được cấp ở bên Singapore vì trước đó e đi du học ở Sing. Ngoài ra có cả visa đi HK va TQ nhiều lần. Mẹ em thì chỉ có visa TQ và dấu đi các nước ĐNA. Ngoài ra e và mẹ sẽ cung cấp cả sổ tiết kiệm và sao kê tài khoản 3 tháng gần nhất, sổ đỏ đứng tên mẹ em. Gia đình em có công ty riêng nên có thể cung cấp hdlđ và bảng luơng cho cả 2 mẹ con. Hiện tại em dư định sẽ nộp hồ sơ dưới dạng du lịch không thư mời. Em muốn hỏi anh chị em có nên nộp hồ sơ mà ko cần thư mời được không ạ? Em có đọc 1 bann nói rằng bạn ấy viết thư giải trình trong khi ko có công việc và ko thư mời nhưng vẫn pass visa nên em cũng muốn thêm cả thư giải trình vào cho yên tâm. Mong anh chị cho e xin ý kiến. Em ở Hà Nội ạ.
Em cám ơn các anh chị nhiều!

hanhuyen1188
24-10-2017, 15:02
em đã nộp hồ sơ visa Nhật qua đại lý ủy quyền VFS tại HN vào thứ 3 - 17/10 vừa rồi dạng có thư mời thì thứ 4 bên VFS có đt yêu cầu em bổ sung thêm lịch trình cụ thể bằng tiếng Nhật do trog bộ thư mời bạn em k viết rõ ràng ngày nào đi đâu làm gì. em đã bổ sung vào thứ 6 tuần rồi thì k biết knao mới có kết quả mng nhỉ :)

Shachou
24-10-2017, 15:09
em đã nộp hồ sơ visa Nhật qua đại lý ủy quyền VFS tại HN vào thứ 3 - 17/10 vừa rồi dạng có thư mời thì thứ 4 bên VFS có đt yêu cầu em bổ sung thêm lịch trình cụ thể bằng tiếng Nhật do trog bộ thư mời bạn em k viết rõ ràng ngày nào đi đâu làm gì. em đã bổ sung vào thứ 6 tuần rồi thì k biết knao mới có kết quả mng nhỉ :)

Bổ sung đầy đủ thì có vi sa thôi bạn.
Đại sứ quán Hà Nội đang bắt đầu xiết chặt, gọi điện xác nhận công việc theo số máy bàn công ty và xác nhận yêu cầu bổ sung sổ tiết kiệm nhiều hơn mức bình thường.

Anh chị em có xin vi sa du lịch tự túc tầm từ 20/10 hất đi lưu ý nhờ bên Hành Chính Nhân Sự xác nhận cho thông tin và để ý điện thoại bàn công ty.

Chúc anh em may mắn!

Em chào các anh chị trong diễn đàn ạ!
Chẳng là sắp tới em muốn dẫn mẹ sang Nhật du lịch dịp lá đỏ. Dự định đi cuối tháng 11. Em có ý định xin vía và du lịch đều tự túc vì chi phí xin visa sẽ rẻ hơn và 2 mẹ con cũng ko muốn đi tour. Hộ chiếu của e đã từng đi Nhật năm ngoái, Hàn Quốc Đài Loan đầu năm nay và được cấp ở bên Singapore vì trước đó e đi du học ở Sing. Ngoài ra có cả visa đi HK va TQ nhiều lần. Mẹ em thì chỉ có visa TQ và dấu đi các nước ĐNA. Ngoài ra e và mẹ sẽ cung cấp cả sổ tiết kiệm và sao kê tài khoản 3 tháng gần nhất, sổ đỏ đứng tên mẹ em. Gia đình em có công ty riêng nên có thể cung cấp hdlđ và bảng luơng cho cả 2 mẹ con. Hiện tại em dư định sẽ nộp hồ sơ dưới dạng du lịch không thư mời. Em muốn hỏi anh chị em có nên nộp hồ sơ mà ko cần thư mời được không ạ? Em có đọc 1 bann nói rằng bạn ấy viết thư giải trình trong khi ko có công việc và ko thư mời nhưng vẫn pass visa nên em cũng muốn thêm cả thư giải trình vào cho yên tâm. Mong anh chị cho e xin ý kiến. Em ở Hà Nội ạ.
Em cám ơn các anh chị nhiều!

Bạn đủ điều kiện xin du lịch tự túc không thư mời nên có đầy đủ hồ sơ theo diện du lịch tự túc và giấy tờ chứng minh quan hệ mẹ con là được nhé!

minhtrang12
24-10-2017, 15:33
Bổ sung đầy đủ thì có vi sa thôi bạn.
Đại sứ quán Hà Nội đang bắt đầu xiết chặt, gọi điện xác nhận công việc theo số máy bàn công ty và xác nhận yêu cầu bổ sung sổ tiết kiệm nhiều hơn mức bình thường.

Anh chị em có xin vi sa du lịch tự túc tầm từ 20/10 hất đi lưu ý nhờ bên Hành Chính Nhân Sự xác nhận cho thông tin và để ý điện thoại bàn công ty.

Chúc anh em may mắn!

Bạn đủ điều kiện xin du lịch tự túc không thư mời nên có đầy đủ hồ sơ theo diện du lịch tự túc và giấy tờ chứng minh quan hệ mẹ con là được nhé!

Em cám ơi chị Shachou đã trả lời câu hỏi của em. Hiện tại em cũng có bạn đang đi làm bên đó và có thể gửi thư mời về cho em nên em muốn hỏi bạn em bên Nhật có cần phải viết thư mời cho cả 2 mẹ con mỗi người 1 bản ko ạ hay chỉ cần viết thư mời cho em thôi!
Em cám ơn ạ!

hanhuyen1188
24-10-2017, 15:55
cám ơn chị Shachou nhiều ạ :) em cũng đang hồi hộp đợi tin từ VFS ạ, lịch trình em đi 11 ngày, em có sổ 200tr thì chắc là đủ đkiện rồi chị nhỉ

hanhuyen1188
24-10-2017, 15:56
@minhtrang12 ơi, nếu đi cuối tháng 11 thì bạn tranh thủ làm hso nhanh nhanh nhé, vì thư mời là phải gửi bảng gốc có dấu đỏ về đó bạn, phải chứng minh quan hệ với ng mời bằngh hình ảnh hoặc email, tin nhắn í

minhtrang12
24-10-2017, 16:08
@minhtrang12 ơi, nếu đi cuối tháng 11 thì bạn tranh thủ làm hso nhanh nhanh nhé, vì thư mời là phải gửi bảng gốc có dấu đỏ về đó bạn, phải chứng minh quan hệ với ng mời bằngh hình ảnh hoặc email, tin nhắn í

hi bạn, mình nghe nói là giấy tờ bản gốc chửi chuyển phát nhanh tầm 3 ngày là tới. Đầu tháng 11 mình apply chắc vẫn kịp phải không bạn? Mình có ảnh chụp chung và các đoạn chat fb. Bạn cho mình hỏi ảnh chụp thì có phải in màu và dán lên giấy A4 k?
Mình cám ơn nhé!

hanhuyen1188
24-10-2017, 16:52
hi bạn, mình nghe nói là giấy tờ bản gốc chửi chuyển phát nhanh tầm 3 ngày là tới. Đầu tháng 11 mình apply chắc vẫn kịp phải không bạn? Mình có ảnh chụp chung và các đoạn chat fb. Bạn cho mình hỏi ảnh chụp thì có phải in màu và dán lên giấy A4 k?
Mình cám ơn nhé!

m in màu, dán lên giấy A4 đó b ạ, cả đoạn chat nt với ng mời m cũngg chụp màn hình rồi dán lên khổ A4 nữa đó vì hình chụp chung với ng mời k rõ mặt

A2D
24-10-2017, 20:18
Mọi người cho e hỏi chút,e có giấy xác nhận nhân viên bản song ngữ thì hdld và đơn xin nghỉ phép có cần dịch và công chứng không ah.lâu lắm mới quay lại nhật nên e quên hết các thủ tục giấy tờ,Cảm ơn cả nhà

Shachou
24-10-2017, 21:31
Em cám ơi chị Shachou đã trả lời câu hỏi của em. Hiện tại em cũng có bạn đang đi làm bên đó và có thể gửi thư mời về cho em nên em muốn hỏi bạn em bên Nhật có cần phải viết thư mời cho cả 2 mẹ con mỗi người 1 bản ko ạ hay chỉ cần viết thư mời cho em thôi!
Em cám ơn ạ!

Viết thư mời cho cả 2 và ghi rõ là mời 2 mẹ con em nhé! Thư mời gửi CPN cùng phiếu juminhyou gốc về Việt Nam mất tầm 3 ngày thôi.
Tin nhắn của bên Phuot của em bị đầy chị không gửi tin nhắn cho em được chứ không đã trả lời.

Mọi người cho e hỏi chút,e có giấy xác nhận nhân viên bản song ngữ thì hdld và đơn xin nghỉ phép có cần dịch và công chứng không ah.lâu lắm mới quay lại nhật nên e quên hết các thủ tục giấy tờ,Cảm ơn cả nhà

Nhật bây giờ hồ sơ các giấy tờ xác nhận công việc, hợp đồng lao động, đơn xin nghỉ phép chỉ cần tiếng Việt, không cần dịch công chứng đâu bạn nhé!

Các giấy tờ như giấy khai sinh, giấy đăng kí kết hôn thì cấn bản sao y công chứng hoặc bản gốc kèm bản copy đối chiếu trực tiếp tại cửa.

minhtrang12
24-10-2017, 23:50
Viết thư mời cho cả 2 và ghi rõ là mời 2 mẹ con em nhé! Thư mời gửi CPN cùng phiếu juminhyou gốc về Việt Nam mất tầm 3 ngày thôi.
Tin nhắn của bên Phuot của em bị đầy chị không gửi tin nhắn cho em được chứ không đã trả lời.

Nhật bây giờ hồ sơ các giấy tờ xác nhận công việc, hợp đồng lao động, đơn xin nghỉ phép chỉ cần tiếng Việt, không cần dịch công chứng đâu bạn nhé!

Các giấy tờ như giấy khai sinh, giấy đăng kí kết hôn thì cấn bản sao y công chứng hoặc bản gốc kèm bản copy đối chiếu trực tiếp tại cửa.

Chị ơi thư mời cho cả 2 là chung 1 tờ nhưng liệt kê 2 người hay là 2 thư mời tách riêng biệt ạ? Em cám ơn chị!

Shachou
25-10-2017, 04:17
Chị ơi thư mời cho cả 2 là chung 1 tờ nhưng liệt kê 2 người hay là 2 thư mời tách riêng biệt ạ? Em cám ơn chị!

Có 2 cách em đếu sử dụng được.

1. Viết hai thư mời riêng biệt đính kèm nhau cũng được.

2. Viết 1 thư mời ghi số người mời là 2 người bao gồm em và mẹ em, sau đó thêm danh sách người đi kèm thì liệt kê hai mẹ con.

Mẫu thư mời và mẫu danh sách người đính kèm đây em.

Mẫu thư mời tiếng Anh hoặc tiếng Nhật em bảo bạn em tự down trên web này

http://www.mofa.go.jp/files/000137089.pdf

Mẫu danh sách đính kèm tiếng Anh đây.

http://www.mofa.go.jp/files/000262546.pdf

minhtrang12
25-10-2017, 17:41
Có 2 cách em đếu sử dụng được.

1. Viết hai thư mời riêng biệt đính kèm nhau cũng được.

2. Viết 1 thư mời ghi số người mời là 2 người bao gồm em và mẹ em, sau đó thêm danh sách người đi kèm thì liệt kê hai mẹ con.

Mẫu thư mời và mẫu danh sách người đính kèm đây em.

Mẫu thư mời tiếng Anh hoặc tiếng Nhật em bảo bạn em tự down trên web này

http://www.mofa.go.jp/files/000137089.pdf

Mẫu danh sách đính kèm tiếng Anh đây.

http://www.mofa.go.jp/files/000262546.pdf

Chị ơi hôm nay em ra ngân hàng xin photo sổ tiết kiệm. Ngân hàng họ cấp cho em sao y và song ngữ. em
muốn hỏi là em có cần cầm sổ gốc ra ĐSQ ko an? Em cám ơn chị!

lizzie267
26-10-2017, 16:17
Chị ơi hôm nay em ra ngân hàng xin photo sổ tiết kiệm. Ngân hàng họ cấp cho em sao y và song ngữ. em
muốn hỏi là em có cần cầm sổ gốc ra ĐSQ ko an? Em cám ơn chị!

Bạn nên cầm theo nhé, hôm mình đi nộp visa nhân viên DSQ có hỏi. Cầm theo họ ko cần dùng thì cầm về, còn hơn là quay đi quay về. Đi nộp hồ sơ, tiêu chí thừa còn hơn thiếu

hanhuyen1188
31-10-2017, 12:21
chắc tầm này mọi người vivu hết rồi nên box vắng vẻ nhỉ :) em vừa nhận visa Nhật hôm thứ 7 vừa rồi - có thư mời - nộp qua đại lý ủy quyền của ĐSQ Nhật là VFS. mọi người ở tỉnh có thể viêt giấy ủy quyền nhờ bạn bè ở HN đi nộp tại VFS cũng được nha, phí như em tìm hiểu thì rẻ nhất á, chỉ 200k tiền phí VFS nộp hộ và thêm 50k tiền ems khi có kết quả họ sẽ gửi về tận nhà cho mình. Các cty khác e hỏi thì từ 500k-2000k (trường hợp em đag nói là có thư mời nhé).

Nhóm bạn e nộp tự túc k thư mời 4 ng tại đsq HN thì 3 ng đã từng đi Nhật, 1 ng mới đi Hàn, TQ, Sing, Malay chưa đi Nhật và cả nhóm đã pass và có visa luôn rồi ạ

Thêm 1 chị bạn nữa cũng xin visa Nhật multi - có thư mời và chị ấy còn nộp bản scan in màu thư mời ra chứ k phải là bảng gốc gửi bên Nhật về nhé mà vẫn đc cấp 3 năm multiple ạ

em k có ý gì hết, chỉ post lên cho mng biết thông tin để yên tâm, chứ đừng lo lắng như 1 vài ng loan tin thất thiệt làm siêu lòng chiến sĩ thôi nhen;).

p.s: tất cả bọn em nộp đsq HN

Sammy1309
31-10-2017, 14:31
chắc tầm này mọi người vivu hết rồi nên box vắng vẻ nhỉ :) em vừa nhận visa Nhật hôm thứ 7 vừa rồi - có thư mời - nộp qua đại lý ủy quyền của ĐSQ Nhật là VFS. mọi người ở tỉnh có thể viêt giấy ủy quyền nhờ bạn bè ở HN đi nộp tại VFS cũng được nha, phí như em tìm hiểu thì rẻ nhất á, chỉ 200k tiền phí VFS nộp hộ và thêm 50k tiền ems khi có kết quả họ sẽ gửi về tận nhà cho mình. Các cty khác e hỏi thì từ 500k-2000k (trường hợp em đag nói là có thư mời nhé).

Nhóm bạn e nộp tự túc k thư mời 4 ng tại đsq HN thì 3 ng đã từng đi Nhật, 1 ng mới đi Hàn, TQ, Sing, Malay chưa đi Nhật và cả nhóm đã pass và có visa luôn rồi ạ

Thêm 1 chị bạn nữa cũng xin visa Nhật multi - có thư mời và chị ấy còn nộp bản scan in màu thư mời ra chứ k phải là bảng gốc gửi bên Nhật về nhé mà vẫn đc cấp 3 năm multiple ạ

em k có ý gì hết, chỉ post lên cho mng biết thông tin để yên tâm, chứ đừng lo lắng như 1 vài ng loan tin thất thiệt làm siêu lòng chiến sĩ thôi ạ.

mình cũng mới nộp xin multi trong LSQ ở TPHCM nhưng bị fail, kg biết là có phải do pp của mình còn hạn ngắn quá kg (3/2019), buòn dễ sợ luôn, thấy ai xin đc multi là ngưỡng mộ lắm. Lúc nộp mình cũng kg nghĩ là bị fail do mình đã đi Nhật 4 lần, châu Âu 2 lần và các nước Đông Á- Đông Nam Á mình cũng đi hết trơn rồi :-(

nguyenkha
31-10-2017, 15:46
mình cũng mới nộp xin multi trong LSQ ở TPHCM nhưng bị fail, kg biết là có phải do pp của mình còn hạn ngắn quá kg (3/2019), buòn dễ sợ luôn, thấy ai xin đc multi là ngưỡng mộ lắm. Lúc nộp mình cũng kg nghĩ là bị fail do mình đã đi Nhật 4 lần, châu Âu 2 lần và các nước Đông Á- Đông Nam Á mình cũng đi hết trơn rồi :-(

Mình cũng như bạn Nhật 4 lần, Úc, Âu đều đi cả... passport còn tới 2023 mà vẫn chỉ cấp single... chắc do điều kiện tài chính chưa đủ :(

ntatuan411
31-10-2017, 18:00

Mình thấy bạn comment hồi tháng 3 là mới đi Nhật 2 lần giờ sao lại đi 4 lần, chắc là loan tin thất thiệt làm siêu lòng chiến sĩ rồi

hanhuyen1188
31-10-2017, 20:00
Mình cũng như bạn Nhật 4 lần, Úc, Âu đều đi cả... passport còn tới 2023 mà vẫn chỉ cấp single... chắc do điều kiện tài chính chưa đủ :(

chị bạn mình xin đc multi là hso cũng k có gì đbiet, làm kế toán cty tư nhân, hộ chiếu mới đi mỗi Hàn, Nhật 2 lần, chỉ khác cái là chị ấy có thư mời thôi í

Sammy1309
01-11-2017, 13:00
mình đi là tháng 9/2015, 1/2016/12/2016 và 9/2017, có cần coi pp kg b =)), vừa mới đi châu Âu về đầu t8 là visa cũng mới keng xà beng

lizzie267
01-11-2017, 14:09

em k có ý gì hết, chỉ post lên cho mng biết thông tin để yên tâm, chứ đừng lo lắng như 1 vài ng loan tin thất thiệt làm siêu lòng chiến sĩ thôi nhen;).

p.s: tất cả bọn em nộp đsq HN

Mình quote lại bài này để mọi người cứ tự tin nộp visa miễn là chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ nhé.
Đọc mấy page trước, có bạn nói mấy thông tin sau mình thấy không đúng (nhưng giờ tìm lại ko thấy nữa), bạn kiểm tra lại nguồn thông tin xem:
+ LSQ gọi điện lên lấy visa: Mình không biết sao LSQ lại gọi điện, DSQ ở Hà Nội thì không bao giờ gọi điện luôn. Đến ngày giờ cứ thế mà đến lấy, thời gian đâu mà họ gọi được
+ LSQ/DSQ gọi điện đến đơn vị làm việc để kiểm tra: Cái này nghe chừng cũng kì lạ. Hàng nghìn hồ sơ nộp như thế, thời gian đâu mà họ gọi từng người kiểm tra được.

Rồi nhiều thông tin khác nữa như 9 người lên nộp visa tự túc bị DSQ trả về, bảo làm thư mời => thông tin này được post đúng hôm mình đi nộp visa (11/10), mình đến lúc tầm 8h45 và ngồi đợi mãi tới 11h15 mới được nộp, không có nhóm nào đi thế hết. Hồ sợ DSQ sàng lọc rất nhanh, mình nộp có 1 phút thôi (đợi 2 tiếng nộp 1 phút đấy các bạn ạ, hic)

Do vậy, các trường hợp trượt visa mà mình đọc ở page này thì mình không rõ nguyên nhân vì sao, nhưng mình chắc chắn 1 điều: Không phải vì thư mời.

Bạn nào đi diện tự túc, cứ mạnh dạn nộp nhé, mình khai đúng-đủ, DSQ sẽ biết thôi.

nguyenkha
01-11-2017, 17:29
Mình thấy bạn comment hồi tháng 3 là mới đi Nhật 2 lần giờ sao lại đi 4 lần, chắc là loan tin thất thiệt làm siêu lòng chiến sĩ rồi

Hè rồi mình đi thêm 2 chuyến :D

bubbleblue
02-11-2017, 14:26
Mình quote lại bài này để mọi người cứ tự tin nộp visa miễn là chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ nhé.
Đọc mấy page trước, có bạn nói mấy thông tin sau mình thấy không đúng (nhưng giờ tìm lại ko thấy nữa), bạn kiểm tra lại nguồn thông tin xem:
+ LSQ gọi điện lên lấy visa: Mình không biết sao LSQ lại gọi điện, DSQ ở Hà Nội thì không bao giờ gọi điện luôn. Đến ngày giờ cứ thế mà đến lấy, thời gian đâu mà họ gọi được

Mình nộp ở LSQ HCM và được gọi điện sau đúng 1 tuần nè bạn :)) mình tự nộp 2 lần, 1 lần rớt và 1 lần đậu đều được gọi điện cả 2 nha, lần rớt thì đi nhóm 3 người, nói lên nhận kết quả chớ ko nói là đậu hay rớt, hỏi cũng ko nói, bảo cứ lên nhận, kết quả là 1 đậu 2 rớt, lần đậu thì nói là có kết quả visa rồi, lên đóng tiền và lấy, nghe ko tin vào tai nên phải hỏi đi hỏi lại em đậu hả chị, em phải đóng bao nhiêu tiền để đc chắc chắn là cả 2 đều đậu :D có lẽ họ có nhân viên được trả lương chỉ để gọi điện thoại báo kết quả chăng =))
còn về thư mời thì mình ko có ý kiến, bạn nào xin được thư mời thì càng tốt, không có thư mời thì cứ chuẩn bị hồ sơ thật tốt rồi đi nộp thôi, rớt cũng mất công và buồn xíu chớ ko thiệt hại nhiều về kinh tế như các loại visa phải trả phí trước. Riêng trường hợp của mình, mình thấy có lẽ là nhờ thư mời mới đậu :D vì hồ sơ nộp lần 2 kém hơn lần trước rất nhiều về tài chính và công việc, mình mất passport cũ nên đi nộp lần 2 cầm passport trắng, chưa có hợp đồng lao động chính thức mà chỉ có cái tờ giấy xác nhận thử việc 2 tháng đã hết hạn vào ngày đi nộp =))
Chúc mọi người 1 mùa lá đỏ thật đẹp, đi về rồi nhưng nhìn mọi người đi tiếp vẫn thèm :D hẹn nước Nhật 1 mùa xin visa khác :))

son09
02-11-2017, 21:22
...

Cái này em cũng công nhận là ở Hà Nội ko gọi điện thông báo lên nhận visa. Cứ đúng 1 tuần tự lên ĐSQ nhận kết quả. Mà em thấy gần như ai được nhận hồ sơ ở HN cũng đc visa hết.

...
Hồ sợ DSQ sàng lọc rất nhanh, mình nộp có 1 phút thôi (đợi 2 tiếng nộp 1 phút đấy các bạn ạ, hic)

Do vậy, các trường hợp trượt visa mà mình đọc ở page này thì mình không rõ nguyên nhân vì sao, nhưng mình chắc chắn 1 điều: Không phải vì thư mời.

Bạn nào đi diện tự túc, cứ mạnh dạn nộp nhé, mình khai đúng-đủ, DSQ sẽ biết thôi.

Em từng nộp tự túc không thư mời ở ĐSQ Hà Nội. Họ lật tờ khai thấy không có người mời là mở passport ra kiểm tra xem có visa của một trong các nước G7 (Mỹ, Schengen, Canada, Anh). Nếu có một trong các visa kia thì họ nhận, ko là sẽ trả lại ngay và yêu cầu bổ sung thư mời. Còn các trường hợp khác em không rõ lắm, trường hợp của em là vậy :)

vietnameseflower
03-11-2017, 03:59
Có 1 điều mà mình không thấy ai trong nhóm đề cập tới là không biết có ai sang Nhật lúc mùa đông tháng 10, 11 hay tháng 3, 4 mà bị ngứa đến phát điên lên không? Không khí quá khô. Mình đi được gần 2 tuần rồi mà thật khổ sở, 2 mẹ con đêm nào cũng chỉ có nằm gãi, ngứa đến không ngủ nổi toàn bộ chân rộp hết cả lên và gãi đến tóe cả máu, nhưng cứ về việt nam thì lại hết. Mình đã đi 3 lần rồi và lần nào cũng bị vậy. Thật kinh khủng. Không hiểu có ai bị vậy không hay có mỗi mình nhỉ? Hic

daugaunhoibo
03-11-2017, 08:35
Có 1 điều mà mình không thấy ai trong nhóm đề cập tới là không biết có ai sang Nhật lúc mùa đông tháng 10, 11 hay tháng 3, 4 mà bị ngứa đến phát điên lên không? Không khí quá khô. Mình đi được gần 2 tuần rồi mà thật khổ sở, 2 mẹ con đêm nào cũng chỉ có nằm gãi, ngứa đến không ngủ nổi toàn bộ chân rộp hết cả lên và gãi đến tóe cả máu, nhưng cứ về việt nam thì lại hết. Mình đã đi 3 lần rồi và lần nào cũng bị vậy. Thật kinh khủng. Không hiểu có ai bị vậy không hay có mỗi mình nhỉ? Hic

Trong topic này thì… có vẻ mọi người tập trung visa là chủ yếu nhưng vụ thời tiết (ko chỉ riêng Nhật mà các nước ôn đới nói chung) khô hơn VN mình nhiều (quanh năm chứ ko chỉ một vài tháng hay chỉ mùa đông) => da quá khô sẽ dẫn tới nứt nẻ, phồng rộp, mẩn ngứa, bong tróc… Ai cũng thế cả. Diễn đàn cũng có một số bạn than rồi =))

Càng gãi chỉ có càng nứt nẻ tệ hại thêm thôi.

Kinh nghiệm là khi sang đến nơi, việc đầu tiên cần làm là… đi mua một hũ/lọ/tuýp kem dưỡng da toàn thân thật to, tốt nhất là dòng lotion hoặc gel,… và đều đặn bôi ngày hai lần sáng tối.

Đồng thời cần tăng cường uống nhiều nước, ăn nhiều hoa quả, các chế phẩm từ sữa (sữa tươi, sữa chua uống…)

Toám lại… Khô nên nẻ thôi ấy mà… :))

quangnguyenminh
03-11-2017, 11:10
Hi các bạn
Mình có plan đi Nhật vào tháng 1 sắp tới, vé đã book, đang nghiên cứu chuẩn bị làm visa dần vì cuối năm sợ nhiều việc lu bu ko làm kịp
M có 1 số câu hỏi muốn thắc mắc chút về case của mình :
1. Mình là dân freelancer, vậy HDLD có quan trọng ko, m có nghe nói là freelancer thì cần chuẩn bị các hợp đồng cá nhân đã thực hiện
2. M ko có sổ tiết kiệm, chỉ có thẻ visa chi tiêu hàng tháng vậy thì dùng sao kê hàng tháng chi tiêu được không ?
3. M có bạn bên Nhật giới thiệu theo diện thăm bạn chắc là sẽ ổn hơn đúng ko

Ngocntn67
03-11-2017, 13:01
-Tôi nghĩ tầm bạn đến công viên Showa chẳng có gì đẹp để xem vì lá chưa ngả màu, thiếu gì chỗ đẹp hơn mà gần trung tâm để đi. Nếu đi xa chút, hãy lên núi Takao
- Nên đi Nikko trước ngày 3/11 do ngày 3 là lễ, 4,5 là ngày nghỉ nữa nên dự là khác đi Nikko cực đông vui, đông đến mức khó chịu cho bất cứ ai đến đó. Kyoto cũng vậy bạn nhá, nhất là chùa chiền. Vé Tubo Pass chỉ bán ở ga Asasuka (hình như ở cả Shinjuku nữa), mua trước khi đi dễ dàng (ngày thường), bạn có thể mua trước vì vé dùng ít nhất 2 ngày hoặc có loại 4 ngày.
- Nozomi đi Kyoto khi đi có 3 loại vé, đừng tưởng là nonreserved là rẻ nhá. Nó rẻ hơn reserved đúng 1000 yên (xem hyperdia), do vậy khi mua vé chả dại gì mà không reserved chỗ ngồi hạng thường. Nếu đi ngày 4, tốt nhất là mua vé và chỗ trước càng sớm càng tốt vì dự rất đông. Tôi chân thành khuyên bạn tránh Kyoto ngày 4 và 5-11 ra, lá vàng tầm đó cũng chưa đẹp, nên tìm chùa nào núi cao may ra lá đẹp, nên tăng Nikko vì tầm đó lá đẹp nhất.
Cháu chào Bác ạ, Bác cho cháu hỏi là nếu cháu được đi tầm 14/11 đến 24/11 thì nên ưu tiên nên đi những địa điểm nào sau đây ạ: Nikko, Tokyo, Kawaguchiko, Kyoto, Osaka, Koyasan. Cháu có đọc qua nhiều post của Bác và mọi người thì hình dung Nikko rất đẹp và là nơi cháu muốn đến. Nên cháu muốn hỏi vào thời gian trên thì có còn nên chiêm ngưỡng Nikko (chắc chỉ còn khu central town) không ạ hay là hẹn vào dịp khác. Dịp mùa hoa anh đào thì có đẹp ở Nikko không hả Bác. Cháu cám ơn Bác nhiều lắm ạ.

Sammy1309
03-11-2017, 14:03
Mình nộp ở LSQ HCM và được gọi điện sau đúng 1 tuần nè bạn :)) mình tự nộp 2 lần, 1 lần rớt và 1 lần đậu đều được gọi điện cả 2 nha, lần rớt thì đi nhóm 3 người, nói lên nhận kết quả chớ ko nói là đậu hay rớt, hỏi cũng ko nói, bảo cứ lên nhận, kết quả là 1 đậu 2 rớt, lần đậu thì nói là có kết quả visa rồi, lên đóng tiền và lấy, nghe ko tin vào tai nên phải hỏi đi hỏi lại em đậu hả chị, em phải đóng bao nhiêu tiền để đc chắc chắn là cả 2 đều đậu :D có lẽ họ có nhân viên được trả lương chỉ để gọi điện thoại báo kết quả chăng =))
còn về thư mời thì mình ko có ý kiến, bạn nào xin được thư mời thì càng tốt, không có thư mời thì cứ chuẩn bị hồ sơ thật tốt rồi đi nộp thôi, rớt cũng mất công và buồn xíu chớ ko thiệt hại nhiều về kinh tế như các loại visa phải trả phí trước. Riêng trường hợp của mình, mình thấy có lẽ là nhờ thư mời mới đậu :D vì hồ sơ nộp lần 2 kém hơn lần trước rất nhiều về tài chính và công việc, mình mất passport cũ nên đi nộp lần 2 cầm passport trắng, chưa có hợp đồng lao động chính thức mà chỉ có cái tờ giấy xác nhận thử việc 2 tháng đã hết hạn vào ngày đi nộp =))
Chúc mọi người 1 mùa lá đỏ thật đẹp, đi về rồi nhưng nhìn mọi người đi tiếp vẫn thèm :D hẹn nước Nhật 1 mùa xin visa khác :))

Cái vụ mà báo kqua là mình thấy đúng luôn đó, nếu gọi mà chỉ nói là chiều lên lấy mà kg kèm theo câu mang theo tiền đóng thì 90% là rớt visa

bubbleblue
03-11-2017, 14:32
Cháu chào Bác ạ, Bác cho cháu hỏi là nếu cháu được đi tầm 14/11 đến 24/11 thì nên ưu tiên nên đi những địa điểm nào sau đây ạ: Nikko, Tokyo, Kawaguchiko, Kyoto, Osaka, Koyasan. Cháu có đọc qua nhiều post của Bác và mọi người thì hình dung Nikko rất đẹp và là nơi cháu muốn đến. Nên cháu muốn hỏi vào thời gian trên thì có còn nên chiêm ngưỡng Nikko (chắc chỉ còn khu central town) không ạ hay là hẹn vào dịp khác. Dịp mùa hoa anh đào thì có đẹp ở Nikko không hả Bác. Cháu cám ơn Bác nhiều lắm ạ.

Nikko nên đến vào khoảng giữa tháng 10 Ngọc nhé, và đi lên vùng Okunikko mới đẹp, giữa tháng 11 thì sợ Nikko rụng hết lá đỏ rồi, do vừa rồi Nhật có cơn bão to, bạn coi report của vùng Nikko nè
https://www.japan-guide.com/blog/koyo17/171024_nikko.html
Report là ngày 24/10 mà ngta ghi You can likely catch nice colors here until next week. =)))
Bạn đi giữa tháng 11 thì có nhiều điểm ngắm rừng lá đỏ cũng đẹp mà, tìm hiểu thêm nha

thuhangtrinhhp
03-11-2017, 17:49
Mình đi 2 lần, 1 lần tháng 11 và 1 lần tháng 2. Tháng 11 thì mưa rả rích, nói chung không khô lắm. Tháng 2 thì rất lạnh, nếu ở trong nhà dùng lò sưởi kiểu halogen thì cũng thấy khô, nhưng bôi kem thì không vấn đề gì, cũng chỉ khô như thời điểm hiện tại ở Hải Phòng nhà mình thôi. Có lẽ do cơ địa nữa nên mẹ con bạn mới bị khô, ngứa như vậy.

Ngocntn67
03-11-2017, 18:06
Nikko nên đến vào khoảng giữa tháng 10 Ngọc nhé, và đi lên vùng Okunikko mới đẹp, giữa tháng 11 thì sợ Nikko rụng hết lá đỏ rồi, do vừa rồi Nhật có cơn bão to, bạn coi report của vùng Nikko nè
https://www.japan-guide.com/blog/koyo17/171024_nikko.html
Report là ngày 24/10 mà ngta ghi You can likely catch nice colors here until next week. =)))
Bạn đi giữa tháng 11 thì có nhiều điểm ngắm rừng lá đỏ cũng đẹp mà, tìm hiểu thêm nha
Cám ơn Uyên nhiều nhiều, vậy chắc để dành Nikko vào dịp khác. Hihi, tới nay mình vẫn đang đợi thư mời bạn gửi về, từ thứ 4 tuần trước hôm nay thứ 6 rồi vẫn chưa nhận được, không biêtbcos trục trặc gì không. Cám ơn Uyên nha.

sallie
04-11-2017, 18:28

Bạn nay nói đúng nè, LSQ trên giấy hẹn không có ghi ngày lấy. Đúng 7 ngày thì mới dt báo lện lấy. DT mà lúc buổi trưa trưa sau 11-12h kiu lên lấy kết quá, k báo có visa hay gì là 90% rớt, dt sớm hơn mà keu len lay visa là đậu :))

A2D
08-11-2017, 01:12
Mọi người cho e hỏi dạo này có chương trình km gì của vé JR không ạ,web nào giá tốt cho e xin cái link với.thanks cả nha

vietdoan20062006
08-11-2017, 14:11
Visa nhật bản xin lâu nhất là được thời hạnbao nhiêu năm hả các bác, có được 5-10 năm như một vài nước khác ko?

baokhuong
08-11-2017, 20:58
Visa nhật bản xin lâu nhất là được thời hạnbao nhiêu năm hả các bác, có được 5-10 năm như một vài nước khác ko?

đi vòng quanh thế giới tới đâu rồi bác

Huyenchen33
09-11-2017, 06:58
Mình vừa đi Nhật hôm 17-23/10 vừa rồi. Thật ra xin visa cũng không phải quá khó, nhưng loằng ngoằng nhất vụ phải xin giấy lí do mời từ bên Nhật.
Hix, lúc đầu thì mình nghĩ chắc là không cần cái giấy đó đâu, vì nghe nói ở Hà Nội có người xin được không cần giấy, nhưng sau 1 vòng hỏi các bạn trên đây thì cuối cùng mình lại phải nhờ bạn mình gửi giấy cho mình.
Những tưởng là đã đầy đủ hồ sơ rồi, mang ra Saigon tourist để nộp (họ là đại sư ủy quyền) mất thêm 220k thì sau khi họ mang đi nộp mới báo mình là thiếu giấy tờ. Nguyên là khi nộp giấy lí do mời thì bạn phải nộp kèm thêm:
- Phiếu công dân (cái giấy vân xanh xanh, phải ra văn phòng thành phố mới lấy được- bạn mình bảo vậy)- mình nộp thiếu cái giấy này
- photo passport tất cả các mặt (mình thì chỉ photo mỗi cái visa bạn mình đưa nên thiếu)
- Thẻ lưu trú của công dân (cái này khác với phiếu công dân nha)
- Ảnh của mình và bạn đi kèm (sở dĩ phải nộp vì mình dùng 1 giấy lí do mời cho mình và cho bạn mình, tuy nhiên bạn mình lại không có quan hệ gì với cái bạn bên Nhật mà gửi giáy lí do mời, thế nên phải chứng minh bạn mình và mình có quan hệ bạn bè)

May cho mình là nộp hồ sơ và xin bổ sung cũng chỉ mất có 1 tuần thôi, sau khi bổ sung xong thì họ trả kết quả đậu luôn :3.
Cơ mà đúng là nộp qua Đại lí ủy quyền có cái hơi dở là họ thông tin cho mình bị chậm, ko được nhanh lắm, làm mình mất rất nhiều tiền chuyển phát nhanh từ Nhật (lại còn dính cả ngày lễ nên bị lâu)

Haizz, thế nên h cứ tự nộp thôi các bạn ạ. Với cả các bạn nên đọc từng dòng trên website họ có ghi để xem mình còn thiếu gì không. MÌnh đã ghi lại kinh nghiệm xin visa du lịch Nhật Bản (http://dithoii.com/kinh-nghiem-xin-visa-du-lich-nhat-ban/) của mình và chia sẻ cho mọi người rồi. Ai cần hỏi mình thì cứ hỏi nhiệt tình nhé :3.

vietdoan20062006
09-11-2017, 14:35
đi vòng quanh thế giới tới đâu rồi bác

Vẫn đang lượn lờ châu âu :D

azd1
13-11-2017, 13:46
Chào bạn! Khi bạn đã đi Nhật nhiều lần thì sẽ được cấp visa multy có thời hạn 5 năm bạn nhé!
Cần hỗ trợ xin visa bạn gọi 0971900028 để được hỗ trợ nhé

azd1
13-11-2017, 13:58
Chào bạn! tháng 1 bạn đi thì bây giờ bạn chuẩn bị hồ sơ nhé!
1. Nếu bạn là đân freelancer thì tự đi nộp sẽ khó khăn bạn nhé!
2. Bạn chỉ cần xin xác nhận số dư tài khoản tại thời điểm hiện tại tối thiểu 100 triệu là được
3. Thư mời theo diện thăm bạn thì cũng không ổn vì cần chứng minh mối quan hệ: hình chụp chung, tin nhắn qua lại; chứng minh công việc, của bạn mời
Mà đã rớt 1 lần thì xin lại lần sau rất khó bạn nhé!
Bạn tham khảo nhé http://www.nhatbanaz.com/du-lich-nhat-ban/xin-visa-di-nhat/visa-di-nhat-kho-hay-de-mat-bao-lau-phi-bao-nhieu-tu-tuc-hay-dich-vu.html hoặc gọi 0971900028

quangnguyenminh
15-11-2017, 15:55
Chào bạn! tháng 1 bạn đi thì bây giờ bạn chuẩn bị hồ sơ nhé!
1. Nếu bạn là đân freelancer thì tự đi nộp sẽ khó khăn bạn nhé!
2. Bạn chỉ cần xin xác nhận số dư tài khoản tại thời điểm hiện tại tối thiểu 100 triệu là được
3. Thư mời theo diện thăm bạn thì cũng không ổn vì cần chứng minh mối quan hệ: hình chụp chung, tin nhắn qua lại; chứng minh công việc, của bạn mời
Mà đã rớt 1 lần thì xin lại lần sau rất khó bạn nhé!
Bạn tham khảo nhé http://www.nhatbanaz.com/du-lich-nhat-ban/xin-visa-di-nhat/visa-di-nhat-kho-hay-de-mat-bao-lau-phi-bao-nhieu-tu-tuc-hay-dich-vu.html hoặc gọi 0971900028
đọc qua thì có vẻ b đang reply mình, mình hiện có trong tay các hợp đồng kinh tế với các công ty, sổ tiết kiệm ~300tr, xác nhận số dư toàn khoản cũng cỡ đó, bạn mình ở bên kia thì có đầy đủ hình chụp chung, tin nhắn, công việc các thứ, chắc là sẽ ổn hơn phải không, à mới cả m xin lần đầu :D
Với cả mình lên được tạm tạm cái lịch trình như thế này, các bạn xem và góp ý dùm m vì nghiên cứu tàu xe nhức đầu quá T_T

Day 1 : arrived in Kansai International Airport, Osaka, visit Osaka Aquarium, Osaka Castle, going around Namba at night 
Day 2 : Take train to Kyoto, visit Fushimi Inari-taisha Shrine, Kinkakuji Temple, Arashiyama, Take night bus to Nozawa Onsen Ski Resort 
Day 3 : spend whole day at Nozawa, take night bus to Tokyo 
Day 4,5,6,7 : Spend four full days in Tokyo with two of those days spent on daytrips to nearby Kamakura and Nikko 
Day 8 : Travel  from Tokyo to Takayama, spend night here 
Day 9 : Travel from Takayama to Shirakawago, spend the night here 
Day 10 : Take Shinkansen from Shirakawago to Hiroshima, visit Peace Park, take night bus back to Kyoto 
Day 11 : Spending day in Kyoto 
Day 12,13,14 :  Osaka, shopping, eating 

Thanks all

Avius
16-11-2017, 10:48
đọc qua thì có vẻ b đang reply mình, mình hiện có trong tay các hợp đồng kinh tế với các công ty, sổ tiết kiệm ~300tr, xác nhận số dư toàn khoản cũng cỡ đó, bạn mình ở bên kia thì có đầy đủ hình chụp chung, tin nhắn, công việc các thứ, chắc là sẽ ổn hơn phải không, à mới cả m xin lần đầu :D
Với cả mình lên được tạm tạm cái lịch trình như thế này, các bạn xem và góp ý dùm m vì nghiên cứu tàu xe nhức đầu quá T_T

Day 1 : arrived in Kansai International Airport, Osaka, visit Osaka Aquarium, Osaka Castle, going around Namba at night 
Day 2 : Take train to Kyoto, visit Fushimi Inari-taisha Shrine, Kinkakuji Temple, Arashiyama, Take night bus to Nozawa Onsen Ski Resort 
Day 3 : spend whole day at Nozawa, take night bus to Tokyo 
Day 4,5,6,7 : Spend four full days in Tokyo with two of those days spent on daytrips to nearby Kamakura and Nikko 
Day 8 : Travel  from Tokyo to Takayama, spend night here 
Day 9 : Travel from Takayama to Shirakawago, spend the night here 
Day 10 : Take Shinkansen from Shirakawago to Hiroshima, visit Peace Park, take night bus back to Kyoto 
Day 11 : Spending day in Kyoto 
Day 12,13,14 :  Osaka, shopping, eating 

Thanks all

Bạn nộp chưa bạn ơi? Mình nghĩ hồ sơ của bạn là quá ổn rồi, công việc ổn định tài chính tốt lại có cả thư mời thì tỉ lệ đậu cao mà. Mình cũng chuẩn bị nộp lại theo diện thư mời đây, hồi hộp quá :(

quangnguyenminh
16-11-2017, 10:59
Bạn nộp chưa bạn ơi? Mình nghĩ hồ sơ của bạn là quá ổn rồi, công việc ổn định tài chính tốt lại có cả thư mời thì tỉ lệ đậu cao mà. Mình cũng chuẩn bị nộp lại theo diện thư mời đây, hồi hộp quá :(

mấy nữa đi công tác về mới nộp đc, bạn m thì tin tưởng lắm, nchung xin lần đầu nên cũng hơi run tí :D

Shachou
19-11-2017, 13:58
Gửi anh em đi du lịch tự túc hoặc đã nộp visa du lịch tự túc bị trượt trong Sài Gòn.
Shachou hiện đang có thể hỗ trợ phần thư mời đầu Sài Gòn trong thời gian từ giờ đến thứ tư tuần sau vì cần chụp ảnh và gặp gỡ với người mời bên Nhật về.
Sau thời gian đó sẽ nộp hồ sơ lúc nào cũng được, chi tiết vui lòng alo Shachou số 0913010001 hoặc email [email protected]
Các bạn Hà Nội, Shachou vẫn hỗ trợ bình thường, không thu phí nếu không được visa nhé!

Mình mới viết chưa note thêm được, nhất là với các trường hợp trong Nam xin du lịch tự túc đã bị từ chối thì tuần này Hương có thể hỗ trợ để các bạn có cơ hội xin lại visa du lịch kịp nếu các bạn đã trót mua vé trong tháng 12, tháng 1.
Có gì các bạn liên lạc inbox trực tiếp để mình hướng dẫn.

Soupty9x
19-11-2017, 23:25
Cân tim bạn đồng hành đi Japan trong tháng 12 không đi chung nhé call 0949503979 và cần cty minh cần tuyển 1 bạn biết tiêng anh rành và biết điền đơn xin visa các nước

koibito1610
23-11-2017, 15:47
Chào mọi người. Đầu tháng 11 vừa rồi mình vừa làm chuyến Kansai - Okinawa chơi 1 tuần bơ phờ. Chơi ở Kansai thì đúng kiểu phượt thủ, chạy sô hết Kyoto, Nara, Himeji, ở gần ga Okayama, có đến Umeda Sky Building nhưng không lên (vì trụ sở công ty mình ở đó mà lại có hẹn ăn tối với mấy bạn cùng công ty nên đến đó thôi). Đến Okinawa thì ở Sesoko 2 đêm đúng chất nghỉ dưỡng, chả đi đâu xa cho khổ vì cũng không còn sức sau mấy ngày phượt khu Kansai, 1 đêm ở Naha thì rất nhộn nhịp, đã được trải nghiệm tàu điện 1 ray ở Naha. Mình đang tính tháng 3 này mà có xiền thì làm chuyến Sapporo, Tokyo vừa trượt tuyết vừa ngắm hoa anh đào. Không biết có chiến sỹ nào đồng lòng với mình không nhỉ?

koibito1610
23-11-2017, 15:48
Cân tim bạn đồng hành đi Japan trong tháng 12 không đi chung nhé call 0949503979 và cần cty minh cần tuyển 1 bạn biết tiêng anh rành và biết điền đơn xin visa các nước

Công ty bạn tuyển hướng dẫn viên à?

koibito1610
23-11-2017, 15:52
À, mọi người cho mình hỏi ở đây đã ai xin được multi visa mà mỗi lần lưu trú tối đa 90 ngày chưa ạ? Mình đang định làm thủ tục xin cho 1 anh ở công ty để anh ấy sang bên Nhật đào tạo.

Dm89
23-11-2017, 20:24
Chào bạn!
Minh nộp hs ở đại sứ quán 2 ngày sau đsq gọi nói hs mình cần thêm thời gian xét duyệt vì mình xin 3 tháng thăm ck... hs đầy đủ ... k biết có đậu rớt hên xui k nữa.minh đi nhật 1 lần cũng t11 năm ngoái 3 tháng... có ai bị như mình có kinh nghiệm cho minh biết với.
Chờ đơih thấp thỏm hoang mang quá.. thời gian xét duyệt blau k bit nữa hic

Dm89
23-11-2017, 20:28
Mình vừa đi Nhật hôm 17-23/10 vừa rồi. Thật ra xin visa cũng không phải quá khó, nhưng loằng ngoằng nhất vụ phải xin giấy lí do mời từ bên Nhật.
Hix, lúc đầu thì mình nghĩ chắc là không cần cái giấy đó đâu, vì nghe nói ở Hà Nội có người xin được không cần giấy, nhưng sau 1 vòng hỏi các bạn trên đây thì cuối cùng mình lại phải nhờ bạn mình gửi giấy cho mình.
Những tưởng là đã đầy đủ hồ sơ rồi, mang ra Saigon tourist để nộp (họ là đại sư ủy quyền) mất thêm 220k thì sau khi họ mang đi nộp mới báo mình là thiếu giấy tờ. Nguyên là khi nộp giấy lí do mời thì bạn phải nộp kèm thêm:
- Phiếu công dân (cái giấy vân xanh xanh, phải ra văn phòng thành phố mới lấy được- bạn mình bảo vậy)- mình nộp thiếu cái giấy này
- photo passport tất cả các mặt (mình thì chỉ photo mỗi cái visa bạn mình đưa nên thiếu)
- Ảnh của mình và bạn đi kèm (sở dĩ phải nộp vì mình dùng 1 giấy lí do mời cho mình và cho bạn mình, tuy nhiên bạn mình lại không có quan hệ gì với cái bạn bên Nhật mà gửi giáy lí do mời, thế nên phải chứng minh bạn mình và mình có quan hệ bạn bè)

May cho mình là nộp hồ sơ và xin bổ sung cũng chỉ mất có 1 tuần thôi, sau khi bổ sung xong thì họ trả kết quả đậu luôn :3.
Cơ mà đúng là nộp qua Đại lí ủy quyền có cái hơi dở là họ thông tin cho mình bị chậm, ko được nhanh lắm, làm mình mất rất nhiều tiền chuyển phát nhanh từ Nhật (lại còn dính cả ngày lễ nên bị lâu)

Haizz, thế nên h cứ tự nộp thôi các bạn ạ. Với cả các bạn nên đọc từng dòng trên website họ có ghi để xem mình còn thiếu gì không. MÌnh đã ghi lại kinh nghiệm xin visa du lịch Nhật Bản (http://dithoii.com/kinh-nghiem-xin-visa-du-lich-nhat-ban/) của mình và chia sẻ cho mọi người rồi. Ai cần hỏi mình thì cứ hỏi nhiệt tình nhé :3.

Chỉ 1 tuần là dc ạ? Hay la tuan sau bổ sung ah. E nop roi nhânh hồ sơ rồi sau goi cần thời gian xét duyệt.. k biết ai bị như e k... k biết bao lâu có kqua hic

Mina00
24-11-2017, 01:48
Đầu năm tới mình có chuyến đi Nhật
Thấy mọi người đi tự túc rất hay chọn mua JR Pass nên mình muốn hỏi có nên mua không?
Và Skyliner có dùng được JR Pass không?

Shachou
24-11-2017, 14:40
À, mọi người cho mình hỏi ở đây đã ai xin được multi visa mà mỗi lần lưu trú tối đa 90 ngày chưa ạ? Mình đang định làm thủ tục xin cho 1 anh ở công ty để anh ấy sang bên Nhật đào tạo.

Có Koibito nhé!

Nhưng các trường hợp rất rất rất đặc biệt mới xin được còn xin visa multiple 30 ngày sẽ dễ xin hơn.

Hai năm nay mình xin có 2 ca được visa multiple 90 ngày 1 năm.

Một ca là khách bị giữ hồ sơ ngâm cứu gần 2 tháng, sau đó bên trên gọi điện tác động, 1 tuần sau cấp visa multiple 1 năm 90 ngày.

Môt ca cán bộ cốp to, đi diện Y tế, cũng có sự tác động của công ty bảo lãnh rất lớn đầu Nhật gọi điện, sau 10 ngày cấp vi sa 1 năm 90 ngày.

Còn thường dân hoặc chỉ đi công tác này nọ mà xin visa multiple 90 ngày có vẻ khó đó bạn, 30 ngày còn bị xét duyệt lên xuống.

Bạn tham khảo nhé!

Chào bạn!
Minh nộp hs ở đại sứ quán 2 ngày sau đsq gọi nói hs mình cần thêm thời gian xét duyệt vì mình xin 3 tháng thăm ck... hs đầy đủ ... k biết có đậu rớt hên xui k nữa.minh đi nhật 1 lần cũng t11 năm ngoái 3 tháng... có ai bị như mình có kinh nghiệm cho minh biết với.
Chờ đơih thấp thỏm hoang mang quá.. thời gian xét duyệt blau k bit nữa hic

Trường hợp của bạn lần trước xin và đi có đúng thời hạn đã xin không?
Như của bạn do lần trước đã đi 90 ngày, lần này có thể phải xin ý kiến lấy visa từ Bộ Ngoại Giao bên Nhật nên sẽ mất 1-2 tháng bạn nhé!

Dm89
25-11-2017, 16:56
Có Koibito nhé!

Nhưng các trường hợp rất rất rất đặc biệt mới xin được còn xin visa multiple 30 ngày sẽ dễ xin hơn.

Hai năm nay mình xin có 2 ca được visa multiple 90 ngày 1 năm.

Một ca là khách bị giữ hồ sơ ngâm cứu gần 2 tháng, sau đó bên trên gọi điện tác động, 1 tuần sau cấp visa multiple 1 năm 90 ngày.

Môt ca cán bộ cốp to, đi diện Y tế, cũng có sự tác động của công ty bảo lãnh rất lớn đầu Nhật gọi điện, sau 10 ngày cấp vi sa 1 năm 90 ngày.

Còn thường dân hoặc chỉ đi công tác này nọ mà xin visa multiple 90 ngày có vẻ khó đó bạn, 30 ngày còn bị xét duyệt lên xuống.

Bạn tham khảo nhé!

Trường hợp của bạn lần trước xin và đi có đúng thời hạn đã xin không?
Như của bạn do lần trước đã đi 90 ngày, lần này có thể phải xin ý kiến lấy visa từ Bộ Ngoại Giao bên Nhật nên sẽ mất 1-2 tháng bạn nhé!

Dạ e đi chuẩn ạ.. đúng 3 tháng e về ạ.
Trời lâu vậy ah... huc chờ đợi mỏi mòn luôn chắc chết

Dm89
25-11-2017, 16:58
Dạ e đi chuẩn ạ.. đúng 3 tháng e về ạ.
Trời lâu vậy ah... huc chờ đợi mỏi mòn luôn chắc chết

E là có ck bẻn đó.. e xin diện thăm thân ạ

son09
25-11-2017, 23:09
Mọi người cho em hỏi mình có thể tra danh sách đồ bị cấm mang vào Nhật khi nhập cảnh ở đâu ạ? Em nghe đồn là thịt trứng sữa ko đc mang vào nên cần hỏi tại mấy đứa bạn bên đó nhờ mua giùm đồ Việt Nam xách qua :D

TravelBug
26-11-2017, 04:55
Mọi người cho em hỏi mình có thể tra danh sách đồ bị cấm mang vào Nhật khi nhập cảnh ở đâu ạ? Em nghe đồn là thịt trứng sữa ko đc mang vào nên cần hỏi tại mấy đứa bạn bên đó nhờ mua giùm đồ Việt Nam xách qua :D

http://www.au.emb-japan.go.jp/itpr_en/visa_quarantine_en.html

Gọn hơn, có hình ảnh dễ hiểu hơn:

http://www.maff.go.jp/aqs/tetuzuki/product/pdf/fmd_ai_jpencnkr_leaflet.pdf

JnL
29-11-2017, 17:21
Hôm nay mình mới nộp hồ sơ single visa, tự túc đi tháng 2/18. Vừa về xem lại cái application form mình save sẵn trên máy thì phát hiện ra 1 lỗi: chỗ passport type lẽ ra phải tick x vào ô "ordinary" (HC phổ thông) thì lại tích vào "official" (các ô đều ở bên phải của chữ, chắc nhìn gà hoá quốc nên tick cái ô bên trái của chữ "ordinary", mà rõ là đã xem qua xem lại vài lần rồi đấy). hichic. Không biết có sao ko? Liệu mình có nên tự động lên ĐSQ nộp lại bản khác hay thôi kệ?

A2D
04-12-2017, 00:54
Đợt vừa rồi đi mấy nơi thuê laxgo dùng mà chán thật sự không thể dùng đc.đợt tới mình lại đi nhật và muốn thuê cục wifi hoặc sim dùng,moi người ở đây có cao kiến hoặc đã sử dụng sim mua ở Việt Nam! Để sang nhật dùng chưa?mạng có ổn không ạ,thuê wifi ở sân bay chỉ ngại mỗi cái là trả đi trả lại

jadore77
05-12-2017, 14:04

Bạn ơi cho mình hỏi chút dự kiến Tháng 6/2018 cả nhà mình ( bố mẹ, vợ chồng và 2con) cũng sẽ đi du lịch tự túc Nhật. Vợ chồng mình đã từng có visa EU nhưng ông bà và bọn trẻ thì chưa có visa EU, Mình thấy bạn nói phải có giấy mời của người bên Nhật mà nhà mình chẳng quen ai ở đó thì có bắt buộc phải có cái giấy mời vớ vỉn đấy không bạn nhỉ.

annt2912
05-12-2017, 18:54
Bạn ơi cho mình hỏi chút dự kiến Tháng 6/2018 cả nhà mình ( bố mẹ, vợ chồng và 2con) cũng sẽ đi du lịch tự túc Nhật. Vợ chồng mình đã từng có visa EU nhưng ông bà và bọn trẻ thì chưa có visa EU, Mình thấy bạn nói phải có giấy mời của người bên Nhật mà nhà mình chẳng quen ai ở đó thì có bắt buộc phải có cái giấy mời vớ vỉn đấy không bạn nhỉ.
Nghe như đưa cả nhà đi định cư.
Đi đông như này thì còn yếu tố ràng buộc ở VN để họ cấp Visa nhỉ ?
Cơ bản 2 vợ chồng thì xin dễ thôi.

christang
05-12-2017, 19:40
Đợt vừa rồi đi mấy nơi thuê laxgo dùng mà chán thật sự không thể dùng đc.đợt tới mình lại đi nhật và muốn thuê cục wifi hoặc sim dùng,moi người ở đây có cao kiến hoặc đã sử dụng sim mua ở Việt Nam! Để sang nhật dùng chưa?mạng có ổn không ạ,thuê wifi ở sân bay chỉ ngại mỗi cái là trả đi trả lại

Mua sim cho tiện =)) 5GB 14 ngày, nó giao đến khách sạn luôn đấy, và bạn tự cài đặt cũng dễ lắm. Mua như nào thì mình những post trước mình từng có đề cập qua, đi lâu rồi, không nhớ tên nữa. Bạn google tý là ra.
Còn không thì liên hệ KKday, bên đấy cũng có 2 loại nhé.
https://www.kkday.com/en/product/9972

JnL
07-12-2017, 17:17
Hôm qua mình vừa đi lấy kết quả, và mình được cấp visa single entry 15 ngày. Mình apply visa tự túc lần đầu, không thư mời. Mình chia sẻ hồ sơ của mình như sau:

ngoài passport còn hạn 6 tháng ít nhất ra thì có

1. Đơn apply visa điền bằng TA (mình có tick nhầm là official passport thay vì ordinary passport; chắc ĐSQ không care lắm vụ đó, nhưng các bạn cũng nên kiểm tra kĩ để không bị sai sót gì).

2. Booking máy bay (chưa trả tiền) (cái này hình như ai xin tự túc buộc phải có; lúc đầu m ko nộp vì thấy trên web ĐSQ ko ghi, nhưng bạn nhận hồ sơ nói chị nộp tự túc phải có booking máy bay. Mình phải đi làm cái booking rồi quay lại nộp.)

3. Booking khách sạn

4. Chứng minh tài chính (tờ xác nhận số dư của ngân hàng, photo sổ TK, photo sổ đỏ - cái này ko thấy yêu cầu nhưng cứ mang đi và họ cũng nhận)

5. Chứng minh công việc (giấy giới thiệu của công ty; payslips 3 tháng gần nhất; và sao kê thẻ nhận tiền lương, highlight những chỗ mình nhận tiền lương hàng tháng; mình không có giấy xin nghỉ mà trong thư giới thiệu thì sếp có ghi là: chị abc được nghỉ từ ....đến....để đi du lịch....)

6. Photo hộ khẩu (cái này ko thấy trên web yêu cầu nhưng thôi cứ nộp thêm cho cẩn thận)

7. Lịch trình cụ thể từng ngày, theo form của ĐSQ.

Khi mình nộp bạn nhận hồ sơ còn chả buồn check những giấy tờ gốc. Bạn ý lật lật ko thấy thư mời thì xem hộ chiếu, rồi hỏi: "chị đi EU mấy lần rồi phải ko?". Thực ra có mỗi 2 lần thôi. Sau đó bạn ý yêu cầu bổ sung booking máy bay. Như vậy mình nghĩ chắc lí do chính để mình được visa là do HC đã từng có G7. Mình nộp hôm 29/11 thì thấy trên visa ghi từ ngày 30/11. Mình không đi đợt cao điểm (2/18) nên mình nghĩ chắc cũng dễ hơn so với mùa hoa anh đào, mùa lá đỏ.

Namnguyen43471
09-12-2017, 19:44
Mọi người ơi cho e hỏi. Lần trước e có đi Nhật theo tour (chỉ nộp hình + pp có visa rồi). Lần này e muốn nộp xin tự túc với đầy đủ giấy tờ của e. Ko bít có ảnh hưởng gì ko ạh??? Ai biết chỉ giúp e với

vptteam
11-12-2017, 11:38
Mọi người ơi cho e hỏi. Lần trước e có đi Nhật theo tour (chỉ nộp hình + pp có visa rồi). Lần này e muốn nộp xin tự túc với đầy đủ giấy tờ của e. Ko bít có ảnh hưởng gì ko ạh??? Ai biết chỉ giúp e với

Thì vẫn làm hồ sơ xin visa đi nhật và chuẩn bị như ban đầu bạn đi thôi bạn à.

Namnguyen43471
11-12-2017, 13:25
Vậy bạn chưa hỉu ý mình nói r. Lần đầu khi có visa đi Nhật là mình đi theo tour ( mà tour chỉ yêu cầu hình và pp) mình ko bít tour nó điển nộp j mình ko rõ. Bây giờ mình mưn xin tự túc. Tự nộp hs cuả mình thì ko bít có ảnh hưởng gì không????

NQV
11-12-2017, 14:21
Vậy bạn chưa hỉu ý mình nói r. Lần đầu khi có visa đi Nhật là mình đi theo tour ( mà tour chỉ yêu cầu hình và pp) mình ko bít tour nó điển nộp j mình ko rõ. Bây giờ mình mưn xin tự túc. Tự nộp hs cuả mình thì ko bít có ảnh hưởng gì không????

Bạn cứ nộp hồ sơ bình thường thôi, nhưng nếu có làm giấy tờ HĐ công tác thì nên để ngày ký HĐ sau ngày đi tour Nhật đợt trước cho an toàn, vì mình không biết bên Cty du lịch họ đã cung cấp cái gì cho LSQ.

Namnguyen43471
12-12-2017, 12:09
Ohm. Cảm ơn bạn nè. Khổ ghê. Mới đi hồi tháng 5. Mình ý định xin multiple Nhật luôn. Vì minh cũng mới xin được multiple 5 năm Hàn rồi.

Sakura114
12-12-2017, 13:53
Mình có đấy bạn, nhưng ko biết gửi qua đây bằng cách nào. Bạn có email mình sẽ gửi qua mail cho nhé.

Bạn có thể cho tớ xin bộ hồ sơ xin visa nhiều lần với đc không? Email của mình: [email protected]

Namnguyen43471
12-12-2017, 15:29
Bạn có thể cho tớ xin bộ hồ sơ xin visa nhiều lần với đc không?

Cho mình xin với ạh
[email protected]

soc_nau
12-12-2017, 23:16
Chào cả nhà ạ,

Sắp tới nhà mình có ai đi Nhật ngắm hoa anh đào ko ạ ? Em đợt trước ham rẻ nên trót mua vé máy bay đi tháng 4 rồi, giờ đang ôm nỗi lo visa không biết có xin được ko đây :( Mọi người có thể tư vấn giúp em được ko ạ , hic hic. Em nghiên cứu bữa giờ thì thấy phải có thư mời thì khả năng đậu cao hơn, nhưng khổ nỗi em ko có bạn bè nào thân thiết giúp làm thư mời cả. Vậy nếu em nộp hồ sơ không có thư mời thì có liều không ạ ? Em đã có visa EU và cũng đi du lịch khá nhiều, nhưng có bạn đi cùng em thì chưa đi G7, chỉ mới đi mấy nước ĐNA thôi.

Xin mọi người tư vấn giúp em với ạ, cảm ơn cả nhà nhiều !!!

NQV
13-12-2017, 08:57
Chào cả nhà ạ,

Sắp tới nhà mình có ai đi Nhật ngắm hoa anh đào ko ạ ? Em đợt trước ham rẻ nên trót mua vé máy bay đi tháng 4 rồi, giờ đang ôm nỗi lo visa không biết có xin được ko đây :( Mọi người có thể tư vấn giúp em được ko ạ , hic hic. Em nghiên cứu bữa giờ thì thấy phải có thư mời thì khả năng đậu cao hơn, nhưng khổ nỗi em ko có bạn bè nào thân thiết giúp làm thư mời cả. Vậy nếu em nộp hồ sơ không có thư mời thì có liều không ạ ? Em đã có visa EU và cũng đi du lịch khá nhiều, nhưng có bạn đi cùng em thì chưa đi G7, chỉ mới đi mấy nước ĐNA thôi.

Cái này thì bạn mạnh dạn nộp hồ sơ thôi bạn ơi, thấy nhiều bạn hộ chiếu trắng, không thư mời vẫn có visa đấy thôi, quan trọng là hồ sơ bạn chuẩn bị đầy đủ, chi tiết rõ ràng và còn tùy thời gian mua cao điểm nữa. Bạn đi T4 thì tốt nhất tránh nộp hồ sơ tháng 3 và 4, vì lúc đó là thời gian cao điểm người ta đổ xô vào xin visa ( nhất là các cty du lịch).

minminchan
13-12-2017, 10:47
Chào cả nhà ạ,

Mình cũng mua vé tháng 4 nè, mà nhóm mình cũng chỉ có 2/4 có visa EU/US thôi. Cứ mạnh dạn đi bạn, mình lội mấy trăm trang page này thấy nhiều anh chị chia sẻ hộ chiếu trắng hoặc chỉ đi ĐNA vẫn được nhận hồ sơ và cấp visa lắm.

Sữa
13-12-2017, 11:10
Chào cả nhà ạ,

Mình thấy lãnh sự xét visa dễ khó thất thường nên mình cũng không biết tư vấn bạn thế nào, chỉ là mình cũng đang ở trong tình trạng như bạn ấy. Mình đã mua vé tháng 4 năm sau của ANA cho cả nhà nhân dịp vé rẻ. Mọi người trong nhà mình thì cơ bản đã đáp ứng đủ điểu kiện xin visa do ai cũng từng đi du lịch nước ngoải, mình đi Nhật tự túc cũng 3 lần, bạn mình đồng ý viết thư mời cho cả nhà mình vì lúc trước bạn ấy là hàng xóm nhà mình. Ba mẹ mình là cán bộ hưu trí, nghe nói dạng này dễ xin, em gái mình làm cho cty của Sing nên thường xuyên có dấu đi Sing....dù vậy vì không muốn có bất trắc nào nên cuối cùng mình vẫn xin dịch vụ đó bạn. Xưa giờ mình vẫn tự tin vụ xin visa, tâm thế mình đáp ứng đủ điều kiện nên chắc sẽ đc, mà lỡ ko được thì thôi ko đi. Tự dưng giờ bị ràng buộc bởi cái vé nên đâm nhát hẳn luôn, haizz

Shachou
13-12-2017, 12:09
Shachou cập nhật thời điểm hiện tại 13/12 cho các bạn. Các bạn đang xin visa lưu ý lội page chỉ mang tính tham khảo vì việc cấp visa Nhật tại cả Đại sứ quán và Lãnh sứ quán thay đổi theo từng thời điểm sẽ có yêu cầu và cập nhật khác nhau.

Thời điểm hiện tại, khuyên thành thật các bạn tại Hồ Chí Minh nên tìm phương án khả thi là nhờ bạn bè mời, tìm thư mời với các bạn đi ít hoặc chỉ đi loanh quanh Đông Nam Á hoặc hộ chiếu trắng vì có nộp hồ sơ thì vẫn nhận nhưng đánh TRƯỢT cao.

Shachou nhận được rất nhiều cuộc điện thoại của các bạn Hồ Chí Minh đã bị đánh trượt thời điểm tháng 11,12 mà chịu không thể giúp được vì đã trượt thì phải 6 tháng sau các công ty du lịch mới dám nhận hồ sơ còn chỉ có thể bày cách để may ra bạn nào có bạn bè bên Nhật thì nhờ bạn bè mời.

Phương án này Shachou đã tư vấn, hỗ trợ thành công nhiều ca trên Phượt xin lại được visa ngay sau thời điểm từ chối 2-3 tuần.

Danh mục hồ sơ tại Đại sứ quán và Lãnh sứ quán có khác nhau nên các bạn tham khảo nhé!

1. Tại Đại sứ quán Hà Nội :
Tất cả các bạn đã từng đi Nhật và đi Châu Âu, Mỹ, Canada cứ mạnh dạn làm hồ sơ với đầy đủ các giấy tờ như Đại sứ quán yêu cầu :
(1) Hộ chiếu
(2) Tờ khai xin cấp Visa 1 tờ dán 01 ảnh 4,5cmx 4,5cm
(3) Xác nhận công việc thời điểm hiện tại, bản sao y công chứng hợp đồng lao động, đơn xin nghỉ phép cho ngày muốn đi.
(4)Xác nhận số dư sổ tiết kiệm, số dư tài khoản trên 150 triệu cho chuyến đi dưới 7 ngày, chuyến đi trên 7 ngày cứ nhân số tiền lên mỗi ngày thêm tầm 10 triệu.
(5) Xác nhận đặt phòng, vé máy bay, lịch trình chi tiết cho chuyến đi.
Ngoài các giấy tờ bắt buộc phải có như trên, các bạn có thể thêm bất cứ giấy tờ nào bổ sung càng đẹp cho hồ sơ.
Hồ sơ tiếng Việt Ok mà có sẵn tiếng Anh cho vào càng tốt.

Các bạn nộp theo diện du lịch tự túc và sẽ được cấp vi sa nếu hồ sơ đầy đủ. Hồ sơ không đủ các chị ý sẽ không nhận và riêng Đại sứ quán Hà Nội là hồ sơ đã bị trượt có đóng dấu C ở trang cuối Hộ chiếu là phải đợi 6 tháng bất kể xin lại theo hình thức khác cũng không được chấp nhận.Shachou có làm thử cho một bạn mà cứ nộp vào xong ngày sau gọi điện yêu cầu rút hồ sơ ra đợi 6 tháng.

1. Tại Lãnh sứ quán Hồ Chí Minh hiện tại đang làm gắt và hạn chế du lịch tự túc kể cả có visa Châu Âu, Mỹ và đã từng đi Nhật vẫn có thể bị đánh trượt nên mọi người phải chuẩn bị hồ sơ thật cẩn thận và Shachou vẫn khẳng định là hên xui 50/50 đến tận lúc nhận visa mới chắc chắn có được hay không.

Lãnh sứ quán hiện nay có kiểu cứ nhận hồ sơ sau 7 ngày hoặc alo lên lấy kết quả thì báo trượt. Cái này nhờ anh chị em trên Diễn đàn xác nhận giúp cho có dẫn chứng sinh động.

Hồ sơ lãnh sứ quán đòi hỏi nhiều và chi tiết hơn Đại sứ quán nhé các bạn.
(1) Hộ chiếu
(2) Tờ khai xin cấp Visa 1 tờ dán 01 ảnh 4,5cmx 4,5cm
(3) Xác nhận công việc thời điểm hiện tại
(4)Bản sao y công chứng hợp đồng lao động
(5 ) Đơn xin nghỉ phép cho ngày muốn đi.
(6) Sao kê ba tháng lương hoặc sao kê tài khoản trả lương--> Cái này khác nhau Lãnh sứ quán yêu cầu, Đại sứ quán không yêu cầu.
(7) Bản sao y công chứng sổ hộ khẩu. --> Cái này khác nhau Lãnh sứ quán yêu cầu, Đại sứ quán không yêu cầu.
(8)Xác nhận số dư sổ tiết kiệm, số dư tài khoản trên 150 triệu cho chuyến đi dưới 7 ngày, chuyến đi trên 7 ngày cứ nhân số tiền lên mỗi ngày thêm tầm 10 triệu.
(9) Xác nhận đặt phòng
(10) Booking vé máy bay
(11) Lịch trình chi tiết cho chuyến đi theo mẫu trên web của Lãnh sứ quán, liệt kê thật chi tiết rõ ràng đi đâu làm gì, ở đâu, chi phí như thế nào.

Hồ sơ có thể tiếng Việt, tiếng Anh và đầy đủ cũng như bổ sung thêm ngoài các giấy tờ như trên càng đẹp hồ sơ

Phí visa single hiện tại là 610k, phí visa multi là 1220k.

Bạn nào cần hỗ trợ hoặc muốn chắc chắn tỷ lệ đỗ visa hoặc cần hỏi gì thêm cứ inbox hoặc email Shachou theo địa chỉ [email protected] hoặc tel 0913010001, Shachou sẽ hướng dẫn hoặc review miễn phí cho các trường hợp mọi người muốn tự đi nộp nhé!

Chúc mọi người vượt qua được cửa ải khó khăn này để có một chuyến đi đáng nhớ đến với xứ sở Phù Tang.

Shachou

nbatrong
13-12-2017, 13:45
kinh nghiệm bản thân . có đầy đủ giấy tờ của người mời . chứng minh dc mối quan hệ đó . dù chỉ là bạn bè . done 100%

saigonn_2
13-12-2017, 21:44
sau hơn tháng nay mình mới lên đây chia sẻ về trường hợp của mình . ko biết có khi nào lãnh sự đọc được nội dung của chúng ta không nhỉ.kkk.
tình trạng chỉ mới đi sing 1 lần
mình nộp lần đầu hồi tháng 11 , hồ sơ tự túc ( mình có người quen ở nhật gửi thư mời nhưng đợt đó nôn quá tính tự thử sức xem sao nên nộp dạng tự túc ) cũng đã chuẩn bị đầy đủ các hồ sơ , lên nộp , lúc nộp thì nhân viên hỏi là đi nhật chưa , đi 1 mình à , sao không đi du lịch , xong vẫn nhận . đúng 1 tuần sau gọi điện thoại bảo lên nhận kết quả ( thông thường có nhiều bạn chia sẻ là nếu họ nói " lên nhận kết quả" thì là rớt , còn " lên nhận visa " thì là đậu ) , kết quả là mình rớt thật .
mình cũng khá hụt hẫng vì rớt , nhưng khi để ý lại thì thấy điểm mình nhận ra dc dù không biết phải vì nó mà rớt hay ko - đó là vì hợp đồng lao động cuả mình là nhờ công ty đang hoạt động của bạn mình chứng dùm (chứ mình ko đi làm việc mà mình thu nhập từ việc buôn bán) , hợp đồng thì giám đốc đã kí , đơn xin nghỉ phép sếp đã kí , còn chữ kí của người lao động là mình thì chưa kí gì cả kkk. thế là rớt và mình rất lo lắng sợ họ biết phốt làm giả . mình rất bực vụ 6 tháng nhưng đọc trên đây thấy thử tiếp vẫn dc
thế nên đầu tháng 12 mình lấy giấy mời về và cả giấy bảo lãnh và tất cả các giấy tờ của người bên nhật ( vietnamese visa kĩ sư), mình vẫn hợp đồng lao động cũ , giấy xin nghỉ phép đã đổi ngày xin nghỉ , đợt này có kí tên đầy đủ , kkk . đem nộp , nhân viên nhận chỉ hỏi 1 câu duy nhất ai trả tiền , vì ngoài giấy mời còn có giấy bảo lãnh nguòi ở nhật chịu trách nhiệm hết cho mình , nhưng mình trả lời tự trả tiền . thế là xong đi về . đúng 1 tuần sau nhân viên gọi bảo " đã có visa xin mời lên lấy visa " . suy ra cái lỗ hỗng hợp đồng lao động của mình ko biết họ có phát hiện hay ko mà vẫn cho đậu .chuyện là thế đấy ạ

vì ngoài giấy mời còn có giấy bảo lãnh nguòi ở nhật chịu trách nhiệm hết cho mình bạn đc visa nhờ câu này thôi.
Nếu Bạn chỉ ở lố 1 giờ so với hạn visa thì người BL ôm sô hết =))

nbatrong
13-12-2017, 23:17
uh ý là tờ giấy đó là giấy bảo lãnh dạng cả tài chính . nhưng mình chọn cách tự chi trả . nên tờ đó mang ý nghĩa tham khảo - họ bảo vậy . bạn cười vô mặt mình dữ vậy bạn . hahahha

Avius
15-12-2017, 17:29
Mọi người cho mình hỏi có cách nào để LSQ họ đẩy nhanh tiến độ xét hồ sơ của mình không ạ? mình nộp ngày 23/11 đến giờ đã hơn 3 tuần rồi mà vẫn ngâm chưa ra kết quả nữa (mình nộp du lịch tự túc có thư mời) . Plan là 21/12 này bay rồi mà giờ họ làm kiểu này mình như đang ngồi trên đống lửa vậy, hic...

Shachou
16-12-2017, 17:55
Mọi người cho mình hỏi có cách nào để LSQ họ đẩy nhanh tiến độ xét hồ sơ của mình không ạ? mình nộp ngày 23/11 đến giờ đã hơn 3 tuần rồi mà vẫn ngâm chưa ra kết quả nữa (mình nộp du lịch tự túc có thư mời) . Plan là 21/12 này bay rồi mà giờ họ làm kiểu này mình như đang ngồi trên đống lửa vậy, hic...

Thư mời của bạn có vấn đề gì không?
Người mời như thế nào bạn vì khả năng hồ sơ chuyển sang bên Nhật duyệt thì mất 2 tháng mới có kết quả.

Inbox hồ sơ mình xem xét qua cho bạn chứ Lãnh sứ quán cứ hồ sơ đẹp thì ngày trước ngày sau cũng xuất visa, 1 tuần lấy kết quả mà.
Bạn làm một cái đơn giải trình xong cầm cùng giấy hẹn lên nộp cho Lãnh sứ quán, ghi rõ là hồ sơ có được xét hay không thì mong Lãnh sứ quán xem xét cho duyệt kết quả trước 21/12 để kịp chuyến đi.
Hồ sơ nếu được ghi bằng tiếng Anh hoặc tiếng Nhật kèm tiếng Việt cho nhân viên với Sếp Nhật duyệt cho nhanh.
Chúc bạn may mắn!

Avius
18-12-2017, 09:11
Thư mời của bạn có vấn đề gì không?
Người mời như thế nào bạn vì khả năng hồ sơ chuyển sang bên Nhật duyệt thì mất 2 tháng mới có kết quả.

Inbox hồ sơ mình xem xét qua cho bạn chứ Lãnh sứ quán cứ hồ sơ đẹp thì ngày trước ngày sau cũng xuất visa, 1 tuần lấy kết quả mà.
Bạn làm một cái đơn giải trình xong cầm cùng giấy hẹn lên nộp cho Lãnh sứ quán, ghi rõ là hồ sơ có được xét hay không thì mong Lãnh sứ quán xem xét cho duyệt kết quả trước 21/12 để kịp chuyến đi.
Hồ sơ nếu được ghi bằng tiếng Anh hoặc tiếng Nhật kèm tiếng Việt cho nhân viên với Sếp Nhật duyệt cho nhanh.
Chúc bạn may mắn!

Người mời của mình là sinh viên bình thường thôi ạ, bạn ấy là bạn trai mình, lí do mời bạn ấy ghi trong giấy mời là tụi mình đã cùng nhau đi du lịch qua nhiều nước nhưng mình chưa đến Nhật gặp gia đình bạn ấy bao giờ nên bạn ấy muốn mời mình qua đó mừng giáng sinh cùng bạn và gia đình bạn ở Nhật.

Nếu giờ mình làm đơn giải trình thì nộp buổi sáng thôi đúng không bạn? Cám ơn bạn nhiều

Shachou
18-12-2017, 10:25
Người mời của mình là sinh viên bình thường thôi ạ, bạn ấy là bạn trai mình, lí do mời bạn ấy ghi trong giấy mời là tụi mình đã cùng nhau đi du lịch qua nhiều nước nhưng mình chưa đến Nhật gặp gia đình bạn ấy bao giờ nên bạn ấy muốn mời mình qua đó mừng giáng sinh cùng bạn và gia đình bạn ở Nhật.

Nếu giờ mình làm đơn giải trình thì nộp buổi sáng thôi đúng không bạn? Cám ơn bạn nhiều

Bạn thêm chi tiết thông tin hồ sơ của bạn đầu Nhật và đầu Việt, ai bảo lãnh và ai chứng minh tài chính, số tiền chứng minh tài chính là bao nhiêu bạn?

Avius
18-12-2017, 10:43
Bạn thêm chi tiết thông tin hồ sơ của bạn đầu Nhật và đầu Việt, ai bảo lãnh và ai chứng minh tài chính, số tiền chứng minh tài chính là bao nhiêu bạn?

Hồ sơ mình chuẩn bị đầu Việt Nam gồm có:
- Đơn xin visa có dán hình
- Hộ khẩu + CMND photo
- HDLD + xác nhận thông tin nhân sự có dấu mộc của công ty
- Sao kê lương 3 tháng tại ngân hàng (lương mình trên 20tr/tháng)
- Đơn xin nghỉ phép theo đúng ngày trên lịch trình có dấu mộc cty
- CMTC tiết kiệm 100tr đã được tầm 3 tháng

Bên Nhật gửi về cho mình:
- Giấy bảo lãnh
- Giấy xác nhận cư trú
- Passport photo tất cả các trang (bao gồm cả những trang có con dấu xuất nhập cảnh qua các nước mà 2 đứa mình đã từng đi)
- lịch trình tiếng nhật bạn ấy viết
- Thẻ sinh viên photo (bạn ấy là người Nhật luôn, đang là sinh viên năm cuối chứ chưa đi làm nên phần tài chính thì mình tự chi trả chứ mình không cần bảo lãnh tài chính)
- hình chụp chung của 2 đứa

Vậy đó ạ, ngâm đến giờ chưa ra luôn hic... mình gọi hỏi thì bảo giờ chỉ có chờ thôi chứ không cần làm gì nữa hết. Mà thứ 5 này là ngày đi rồi, cuối cùng chả biết LSQ họ muốn gì nữa...

Sakura114
18-12-2017, 11:25
Mình muốn hỏi một chút về vấn đề xin visa multi Nhật. Nếu mình và em ruột mình cùng xin multi một lúc với giấy mời của bạn mình mời 2 chị em sang chơi thì liệu có được xét không nhỉ? Mình có nên tách ra xin riêng không? Tại nếu xin riêng thì lại hơi lằng nhằng vụ giấy mời. Mình đã sang Nhật 1 lần năm 2016, còn em mình thì sang Nhật 2 lần vào năm 2016.

Shachou
18-12-2017, 14:24
Mình muốn hỏi một chút về vấn đề xin visa multi Nhật. Nếu mình và em ruột mình cùng xin multi một lúc với giấy mời của bạn mình mời 2 chị em sang chơi thì liệu có được xét không nhỉ? Mình có nên tách ra xin riêng không? Tại nếu xin riêng thì lại hơi lằng nhằng vụ giấy mời. Mình đã sang Nhật 1 lần năm 2016, còn em mình thì sang Nhật 2 lần vào năm 2016.

Bạn xin Hà Nội hay Sài Gòn?
Hai người cùng một thư mời được nhưng quan trọng là xác nhận công việc và chứng minh năng lực tài chính thật tốt.
Nếu hồ sơ bạn chưa đi Châu Âu, Mỹ, và các nước mạnh nhiều thì khả năng chỉ được xét multiple 1 năm với Hà Nội còn với Sài Gòn thì khả năng chỉ được single.

Nếu dự kiến trong vòng 1 năm mà không đi quá nhiều thì khỏi làm cho tốn tiền bạn ạ.

Hồ sơ mình chuẩn bị đầu Việt Nam gồm có:
- Đơn xin visa có dán hình
- Hộ khẩu + CMND photo
- HDLD + xác nhận thông tin nhân sự có dấu mộc của công ty
- Sao kê lương 3 tháng tại ngân hàng (lương mình trên 20tr/tháng)
- Đơn xin nghỉ phép theo đúng ngày trên lịch trình có dấu mộc cty
- CMTC tiết kiệm 100tr đã được tầm 3 tháng

Bên Nhật gửi về cho mình:
- Giấy bảo lãnh
- Giấy xác nhận cư trú
- Passport photo tất cả các trang (bao gồm cả những trang có con dấu xuất nhập cảnh qua các nước mà 2 đứa mình đã từng đi)
- lịch trình tiếng nhật bạn ấy viết
- Thẻ sinh viên photo (bạn ấy là người Nhật luôn, đang là sinh viên năm cuối chứ chưa đi làm nên phần tài chính thì mình tự chi trả chứ mình không cần bảo lãnh tài chính)
- hình chụp chung của 2 đứa

Vậy đó ạ, ngâm đến giờ chưa ra luôn hic... mình gọi hỏi thì bảo giờ chỉ có chờ thôi chứ không cần làm gì nữa hết. Mà thứ 5 này là ngày đi rồi, cuối cùng chả biết LSQ họ muốn gì nữa...

Chia buồn là nếu lịch trình bạn đi dài trên 7 ngày thì mức chứng minh tài chính chỉ 100 triệu quá mỏng bạn nhé!
Khả năng nếu ngâm lâu có thể không được xét duyệt cao, bạn làm đơn trình bày thử xem nếu không được thì rút hồ sơ về và xin lại sau sẽ dễ hơn là bị từ chối lại phải đợi 6 tháng.
Bạn thử cân nhắc xem sao.

Avius
18-12-2017, 14:53
@Shachou: Lịch trình của mình từ 21 - 27/12 tròn 1 tuần. Mà trong thư mời bạn mình ghi rõ là mình lưu trú ở nhà bạn ấy luôn, 100tr mà không đủ nữa thì mình cũng chẳng biết LSQ họ muốn phải bao nhiêu ... nói chung cách xét duyệt của họ thấy mông lung hên xui kiểu gì ấy, mà chờ đợi không biết đến bao giờ là việc mình sợ nhất, ảnh hưởng đến kế hoạch rồi công việc của mình tè le. Chắc rút hồ sơ ra quá :( bữa xin visa Hàn submit phát 3 ngày sau lên web check có kết quả rồi, nản mấy ông nhật ghê :( thanks bạn

4u4ever
18-12-2017, 15:23
Sao chứng minh tài chính Nhật giờ nhiều tiền thế hở bạn ơi? Mình dự định đi 12-13 ngày gì đó. Mẹ mình và mình đang định đi tầm tháng 4, năm ngoái 2 mẹ con đi EU rồi, định cuối tháng 1 đầu tháng 2 xin visa, nếu không được thì mới tính phương án nhờ bạn mời. Mẹ mình nghỉ hưu, sổ tiết kiệm vô tư đáp ứng. Mình thì sợ không đủ 150tr như theo yêu cầu được hix.

Sakura114
19-12-2017, 14:41
Bạn xin Hà Nội hay Sài Gòn?
Hai người cùng một thư mời được nhưng quan trọng là xác nhận công việc và chứng minh năng lực tài chính thật tốt.
Nếu hồ sơ bạn chưa đi Châu Âu, Mỹ, và các nước mạnh nhiều thì khả năng chỉ được xét multiple 1 năm với Hà Nội còn với Sài Gòn thì khả năng chỉ được single.

Nếu dự kiến trong vòng 1 năm mà không đi quá nhiều thì khỏi làm cho tốn tiền bạn ạ.

Mình nộp ở Hà Nội, Mình đã đi Hàn 2 lần và có visa mutil Hàn 5 năm, ngoài ra thì mình cũng đã đi Châu Âu, Đài, Sing,Nhật. Em mình cũng tương tự chỉ là nó chưa có visa multi Hàn thôi. Về tài chính thì mình có sổ 100tr còn em mình có sổ 200tr. Như vậy thì khả năng được cấp 3 năm có cao ko nhỉ?

Shachou
19-12-2017, 16:02
Mình nộp ở Hà Nội, Mình đã đi Hàn 2 lần và có visa mutil Hàn 5 năm, ngoài ra thì mình cũng đã đi Châu Âu, Đài, Sing,Nhật. Em mình cũng tương tự chỉ là nó chưa có visa multi Hàn thôi. Về tài chính thì mình có sổ 100tr còn em mình có sổ 200tr. Như vậy thì khả năng được cấp 3 năm có cao ko nhỉ?

Với năng lực tài chính eo hẹp vậy khả năng cao chỉ được 1 năm bạn nhé!
Khách mình làm tiền tỷ hoặc ít nhất cũng phải 500-600 triệu một sổ cộng thêm đã đi Châu Âu, Mỹ, Úc mới được cấp 3 năm

Sao chứng minh tài chính Nhật giờ tiền thế hở bạn ơi? Mình dự định đi 12-13 ngày gì đó. Mẹ mình và mình đang định đi tầm tháng 4, năm ngoái 2 mẹ con đi EU rồi, định cuối tháng 1 đầu tháng 2 xin visa, nếu không được thì mới tính phương án nhờ bạn mời. Mẹ mình nghỉ hưu, sổ tiết kiệm vô tư đáp ứng. Mình thì sợ không đủ 150tr như theo yêu cầu được hix.

Đợt tháng 11 khách mình để 100 triệu toàn yêu cầu bổ sung thêm sổ nữa.
Nhưng bạn đi với mẹ bạn, sổ của bạn ít, sổ của mẹ bạn nhiều kèm theo giấy tờ chứng minh quan hệ mẹ con là ok bạn nhé!

Sakura114
19-12-2017, 20:22
Với năng lực tài chính eo hẹp vậy khả năng cao chỉ được 1 năm bạn nhé!
Khách mình làm tiền tỷ hoặc ít nhất cũng phải 500-600 triệu một sổ cộng thêm đã đi Châu Âu, Mỹ, Úc mới được cấp 3 năm

Đợt tháng 11 khách mình để 100 triệu toàn yêu cầu bổ sung thêm sổ nữa.
Nhưng bạn đi với mẹ bạn, sổ của bạn ít, sổ của mẹ bạn nhiều kèm theo giấy tờ chứng minh quan hệ mẹ con là ok bạn nhé!

Sao giờ chứng minh tài chính yêu cầu cao dữ ta. Bạn cho mình hỏi là lệ phí xin visa multi của Nhật là nhiêu vậy?

SevenH
20-12-2017, 20:02
Cho mình hỏi dịch vụ xin visa Nhật ở Saigon chỗ nào tốt và giá khoảng bao nhiêu ạh? Mình đã đi nhiều lần hết các nước DNA, thêm Taiwan (2 lần), Hàn Quốc. Công việc ổn định, cty lớn, stk 150tr;mình dự định đi vào tháng 1 hoặc tháng 2 ah.

hanhuyen1188
20-12-2017, 23:53
bạn mình mới làm tháng 11 vừa rồi, hộ chiếu chỉ đi Nhật 2 lần và làm sổ 500 nhưng vân cấp được 3 năm nhé, các bạn cứ bình tĩnh mà nộp nhé

Shachou
21-12-2017, 16:45
Cập nhật lịch nghỉ Tết dương và thay đổi thời gian xét duyệt visa tại Đại sứ quán Nhật Bản tại Hà Nội:

1. Đại sứ quán Hà Nội nghỉ Tết dương từ 29/12/2017 đến hết 03/01/2018

2. Các bạn lưu ý kể từ ngày 04/01/2018 có thay đổi về thời gian xét duyệt visa tại Đại sứ quán Hà Nội như sau :

+ Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam quyết định kéo dài thời gian xét duyệt hồ sơ xin cấp visa tiêu chuẩn đối với những trường hợp tiếp nhận tại Quầy tiếp nhận của Phòng Lãnh Sự Đại sứ quán Nhật tại Việt Nam lên 8 ngày làm việc thay vì 5 ngày làm việc như năm 2017.

Ví dụ như :

Tiếp nhận hồ sơ ngày 04/01/2018( Thứ 5)------> Trả kết quả ngày 16/01/2018 ( Thứ 3)

Tiếp nhận hồ sơ ngày 01/02/2018( Thứ 5)------> Trả kết quả ngày 13/02/2018 ( Thứ 3)

Về thời gian xét duyệt trong trường hợp nộp qua các bên ủy thác không thay đổi vẫn được tính là 5 ngày làm việc.

Như vậy từ 2018, các hồ sơ nộp trực tiếp sẽ mất 12 ngày để nhận được kết quả visa, các bạn cân đối thời gian xin visa ít nhất trước 1 tháng trước ngày bay để tránh cập rập.

Cho mình hỏi dịch vụ xin visa Nhật ở Saigon chỗ nào tốt và giá khoảng bao nhiêu ạh? Mình đã đi nhiều lần hết các nước DNA, thêm Taiwan (2 lần), Hàn Quốc. Công việc ổn định, cty lớn, stk 150tr;mình dự định đi vào tháng 1 hoặc tháng 2 ah.

Inbox mình hướng dẫn hoặc Zalo/iMessage số 0913010001 bạn nhé!

daica10a
22-12-2017, 14:38
Mình vưa xin cho gd chị mình (2vc + 2con): sau 5 ngày làm việc thì hôm qua đã có visa single cho cả nhà.

Hồ sơ mình hướng dẫn giống y mình đã nộp cho LSQ Nhật cách đây 1 năm tức giống trên web yêu cầu.

thông tin cho các bạn.

Sakura114
23-12-2017, 16:47
Mình muốn hỏi chút là xin visa multi thì bên Nhật cần gửi những gì về cho mình nhỉ? Mình từng xin visa single năm 2016 rồi nhưng lâu quá rồi mình cũng ko nhớ rõ là cần những giấy tờ gì nữa.

A2D
29-12-2017, 21:32
Ai đã đi thời điểm tết tây ở kyoto và tokyo cho e hỏi,vùng nào có tuyết rơi ngắm cảnh đẹp không ạ.e đg ở osaka mai đi lên tokyo,ai biết cho e xin chut thông tin địa điểm với ạ

LinhSushi
29-12-2017, 23:36
Mình vưa xin cho gd chị mình (2vc + 2con): sau 5 ngày làm việc thì hôm qua đã có visa single cho cả nhà.

Hồ sơ mình hướng dẫn giống y mình đã nộp cho LSQ Nhật cách đây 1 năm tức giống trên web yêu cầu.

thông tin cho các bạn.

Bạn cho mình hỏi bé đã đi học chưa? tháng 4 mình cg dự định đi du lịch cả gia đình nên muốn hỏi hai bé nghỉ học có cần nộp cả đơn xin nghỉ có xác nhận của trường học không nhé. Cảm ơn bạn

bestbee
31-12-2017, 19:25
Các anh chị có kinh nghiệm cho em hỏi trường hợp của em có hi vọng xin đc visa single ở đsq không vì em đặt vé máy bay rồi ạ 😂
- Mẹ em là giáo viên nhà nước, em thì vẫn là sinh viên chưa đi làm
- Hộ chiếu mới chỉ đi quanh TQ, Thái, Cam, Lào.
- Sổ tiết kiệm 340tr, lương tháng mẹ em khoảng 10tr, sổ đỏ
- Có thư mời của bạn em đang học bên Nhật.
- Đi từ ngày 19/2 đến 26/2.
Em cảm ơn mọi người ạ (*˘︶˘*)

koibito1610
03-01-2018, 08:57
Mình muốn hỏi chút là xin visa multi thì bên Nhật cần gửi những gì về cho mình nhỉ? Mình từng xin visa single năm 2016 rồi nhưng lâu quá rồi mình cũng ko nhớ rõ là cần những giấy tờ gì nữa.

Bạn muốn xin multi dưới dạng công ty bên Nhật bảo lãnh đúng không?

koibito1610
03-01-2018, 08:58
19, 20/01/2018 này nhà mình có ai ở Tokyo thì chúng ta lập hội đi trượt tuyết điiiiii.....

AIGbaohiem
06-01-2018, 10:18
Các anh chị có kinh nghiệm cho em hỏi trường hợp của em có hi vọng xin đc visa single ở đsq không vì em đặt vé máy bay rồi ạ 😂
- Mẹ em là giáo viên nhà nước, em thì vẫn là sinh viên chưa đi làm
- Hộ chiếu mới chỉ đi quanh TQ, Thái, Cam, Lào.
- Sổ tiết kiệm 340tr, lương tháng mẹ em khoảng 10tr, sổ đỏ
- Có thư mời của bạn em đang học bên Nhật.
- Đi từ ngày 19/2 đến 26/2.
Em cảm ơn mọi người ạ (*˘︶˘*)

Cái này em phải xin thêm giấy xác nhận sinh viên của trường , in thêm mail , ảnh chụp chung của e và bạn để chứng minh mối quan hệ nữa em nhé. Thư mời cũng cần theo form mẫu của ĐSQ , có hưỡng dẫn trên web của ĐSQ đó

kunnau127
06-01-2018, 12:32
Các đồng chí ơi cho mình hỏi, mình định tự đi nộp visa vì thấy vfs ko nhận hẹn visa nhật nữa. Nếu tự nộp thì nên đi từ mấy giờ và nộp thế nào ở đại sứ quán Nhật bản ở Hà Nội nhỉ?

eizanle
06-01-2018, 16:04
Mình vừa nhận Visa nhật Single sau khi đã rớt tháng trước vì xin tự túc.

Mình mua vé VNA khuyến mãi từ 4 tháng trước để tết này đi trượt tuyết ở Nhật. Mãi đến tháng 12 vừa rồi mình mới xin visa. Chẳng hiểu tự tin ở đâu ra mà apply tự túc k thư mời. Mình mới chỉ đi Hongkong, Sing, Thai, Malay, Phil, Cam...mỗi nước 2-3 lần, tài chính 200tr, lương 26tr. Mình nộp 1 mình vì bạn trai mình đã có visa multi. Khi nộp người ta hỏi đi 1 mình hả mình cũng trả lời thật là đi 2 mình mà người kia có vía multi rồi. nộp xong mới lội vào forum coi thì đã muộn=> 7 ngày sau nhận đc điện thoại "lên lấy kết quả" là y như rằng... rớt.

Vì mua vé máy bay với book airbnb hết rồi nên không thể k đi đc. hic hic. Mình đt cho c Shachou tư vấn thì chỉ còn cách xin thư mời. Mà nghĩ mãi k có bạn nào ở nhật tưởng bít cửa rồi thì tòi ra 1 đứa bạn k thân lắm chưa từng nc riêng và chụp hình chung. Mà nó còn 3 ngày nữa là bay về VN ăn noel tớt tết tây. Vậy là nhờ nó chuẩn bị giấy tờ hết rồi cầm về luôn. Ngày 25 gặp nhau chụp vội tấm hình sefie rồi mình lấy giấy tờ đi nộp luôn. Hôm qua sau kì nghỉ lễ của đại sứ quán thì mình đc gọi lên "lấy visa nhớ mang theo tiền đóng" ahihi.
Cảm ơn chị Shachou nhiều dù e tự làm mà chị cũng tư vấn tận tình chỉ bảo. E hứa lần sau có bạn đi Nhật nhất định kêu nó đưa c làm từ đầu cho xong.

Giấy tờ mình nộp:
- Đơn xin visa có dán hình - Điền bằng tiếng Anh theo mẫu trên web của ĐSQ.
- Lịch trình cụ thể từng ngày - theo form của ĐSQ, Mình làm siêu chi tiết luôn vì sau này đi mình cũng đi theo lịch trình này nên nghiên cứu luôn cho rồi; Chị nhận hồ sơ hỏi lịch trình này ai làm, mình trả lời mình với bạn mình cùng làm, chị kêu ok vậy bạn e cũng biết lịch này là đc rồi.
- Booking máy bay (đã trả tiền) - Mình nộp nhưng họ trả về (cả 2 lần nộp tự túc và nộp thư mời đều bị trả)
- Booking khách sạn (đã trả tiền) - Lần trước thì họ yêu cầu mình in lại làm sao thấy đc tên mình là người book. Lần nộp diện thư mời này thì lại trả về, chắc là k cần.
- Chứng minh tài chính: xác nhận số dư của ngân hàng 3 tài khoản tiết kiệm kì hạn 3 tháng tổng 200tr, photo sổ đỏ - lần trước mình tự tin quá k nộp sổ đỏ luôn haha, lần này cứ thêm vô cũng k thấy trả về. Mình lấy bút highligh số tiền và kì hạn.
- Chứng minh công việc: Hợp đồng lao động photo - có mang bản chính đi đối chiếu, Giấy xác nhận lương và giấy xin nghỉ phép đều bằng tiếng anh có đóng dấu công ty.
- Photo sổ tạm trú, hộ khẩu: cái này ko thấy trên web yêu cầu nhưng có bạn nói nộp thì mình mang theo. Lần đầu k nộp thì chị đó k hỏi, lần sau nộp thì lại nhận k giải thích gì thêm. Các bạn cứ thêm vào cho dày bộ hồ sơ. haha.

Rồi đến giấy tờ của bạn mình mang về:
- Phiếu công dân: Tờ giấy màu xanh có vân đẹp lắm, bạn mình nhờ HR của công ty làm giùm. Còn có nhiều bạn nói là ra phường ở Nhật để xin cấp.
- Thư mời theo mẫu của đại sứ quán - có trên web
- Thư trình bày lý do mời - cái này bạn mình giỏi văn viết tay vô tờ giấy A4 vì trong cái tờ mẫu ít chỗ quá, nó nói chỗ đó ghi chú là nếu ít chỗ quá thì viết rời ở ngoài cũng đc.
- Hình chụp passport tất cả các trang - mình in màu ra
- Hình chụp Thẻ lưu trú của công dân - mình in màu
- Giấy xác nhận làm việc của bạn mình có dấu công ty - công ty bạn cấp
- Ảnh của mình và bạn đi kèm (lúc chụp khá gượng gạo nhưng k sao chắc style Nhật nghiêm túc nên đậu) - Chị nhận hồ sơ hỏi hình chụp lâu chưa mình đành nói 2016 thế là c ghi chữ 2016 vô.

Vậy thôi đó, chúc các bạn xin visa may mắn vì k biết đậu rớt thế nào dù mục đích đi chơi hoàn toàn trong sáng!

Shachou
08-01-2018, 10:17
- Lịch trình cụ thể từng ngày - theo form của ĐSQ, Mình làm siêu chi tiết luôn vì sau này đi mình cũng đi theo lịch trình này nên nghiên cứu luôn cho rồi; Chị nhận hồ sơ hỏi lịch trình này ai làm, mình trả lời mình với bạn mình cùng làm, chị kêu ok vậy bạn e cũng biết lịch này là đc rồi.
!

Chúc mừng em cho chị xin cái lịch trình siêu chi tiết vào email [email protected] tham khảo với em nhé!

Các đồng chí ơi cho mình hỏi, mình định tự đi nộp visa vì thấy vfs ko nhận hẹn visa nhật nữa. Nếu tự nộp thì nên đi từ mấy giờ và nộp thế nào ở đại sứ quán Nhật bản ở Hà Nội nhỉ?

Nộp từ 8:30 đến 11:30 các buổi sáng tại Đại sứ quán Nhật, 27 Liễu Giai.

Nếu muốn sớm thì cứ tầm 7:30 đến 8:00 vào xếp hàng thì tầm 9:30 là xong, còn không thì cứ 11:00 đến nếu tự tin hồ sơ đã đầy đủ thì 11:30 là các chị ý thu hết hồ sơ, lưu ý mang theo CMTND gốc để vào cửa.

baokhanh6389
09-01-2018, 23:40

Mình mua vé VNA khuyến mãi từ 4 tháng trước để tết này đi trượt tuyết ở Nhật. Mãi đến tháng 12 vừa rồi mình mới xin visa. Chẳng hiểu tự tin ở đâu ra mà apply tự túc k thư mời. Mình mới chỉ đi Hongkong, Sing, Thai, Malay, Phil, Cam...mỗi nước 2-3 lần, tài chính 200tr, lương 26tr.

Giấy tờ mình nộp:
Vậy thôi đó, chúc các bạn xin visa may mắn vì k biết đậu rớt thế nào dù mục đích đi chơi hoàn toàn trong sáng!

bạn ơi, nghe bạn nói mà mình sợ quá ah, lịch sử đi lại của mình cũng same same bạn - Đài, hongkong, Hàn, Thai, Sin, maly, Indo, tài chính 100tr 6 tháng, lưong 20tr.
vì mình cũng book vé rồi, tháng 3 đi. huhu, mình đi 9 ngày, đang làm plan đây. bạn có thể chia sẻ plan của bạn cho mình tham khảo được không? email của mình là [email protected]. Cám ơn bạn nhiều nhiều.
Đau tim quá! huhu! mình xin ở SG, tự xin với chị gái thôi ah :((

4u4ever
10-01-2018, 07:27
Các bạn cho mình hỏi chút, mình dự định đi 12-13 ngày nhưng lịch trình nộp sứ quán chỉ để 7-8 ngày được không?

Shachou
11-01-2018, 09:54
Các bạn cho mình hỏi chút, mình dự định đi 12-13 ngày nhưng lịch trình nộp sứ quán chỉ để 7-8 ngày được không?

Nên để như vậy thôi bác nhé! Thực tế visa cấp sẽ là 15 ngày, sau khi có visa bạn đi đúng thời gian đó là được.

phuongtran9188
11-01-2018, 12:51

Mình mua vé VNA khuyến mãi từ 4 tháng trước để tết này đi trượt tuyết ở Nhật. Mãi đến tháng 12 vừa rồi mình mới xin visa. Chẳng hiểu tự tin ở đâu ra mà apply tự túc k thư mời. Mình mới chỉ đi Hongkong, Sing, Thai, Malay, Phil, Cam...mỗi nước 2-3 lần, tài chính 200tr, lương 26tr. Mình nộp 1 mình vì bạn trai mình đã có visa multi. Khi nộp người ta hỏi đi 1 mình hả mình cũng trả lời thật là đi 2 mình mà người kia có vía multi rồi. nộp xong mới lội vào forum coi thì đã muộn=> 7 ngày sau nhận đc điện thoại "lên lấy kết quả" là y như rằng... rớt.

Vì mua vé máy bay với book airbnb hết rồi nên không thể k đi đc. hic hic. Mình đt cho c Shachou tư vấn thì chỉ còn cách xin thư mời. Mà nghĩ mãi k có bạn nào ở nhật tưởng bít cửa rồi thì tòi ra 1 đứa bạn k thân lắm chưa từng nc riêng và chụp hình chung. Mà nó còn 3 ngày nữa là bay về VN ăn noel tớt tết tây. Vậy là nhờ nó chuẩn bị giấy tờ hết rồi cầm về luôn. Ngày 25 gặp nhau chụp vội tấm hình sefie rồi mình lấy giấy tờ đi nộp luôn. Hôm qua sau kì nghỉ lễ của đại sứ quán thì mình đc gọi lên "lấy visa nhớ mang theo tiền đóng" ahihi.
Cảm ơn chị Shachou nhiều dù e tự làm mà chị cũng tư vấn tận tình chỉ bảo. E hứa lần sau có bạn đi Nhật nhất định kêu nó đưa c làm từ đầu cho xong.

Giấy tờ mình nộp:
- Đơn xin visa có dán hình - Điền bằng tiếng Anh theo mẫu trên web của ĐSQ.
- Booking máy bay (đã trả tiền) - Mình nộp nhưng họ trả về (cả 2 lần nộp tự túc và nộp thư mời đều bị trả)
- Booking khách sạn (đã trả tiền) - Lần trước thì họ yêu cầu mình in lại làm sao thấy đc tên mình là người book. Lần nộp diện thư mời này thì lại trả về, chắc là k cần.
- Chứng minh tài chính: xác nhận số dư của ngân hàng 3 tài khoản tiết kiệm kì hạn 3 tháng tổng 200tr, photo sổ đỏ - lần trước mình tự tin quá k nộp sổ đỏ luôn haha, lần này cứ thêm vô cũng k thấy trả về. Mình lấy bút highligh số tiền và kì hạn.
- Chứng minh công việc: Hợp đồng lao động photo - có mang bản chính đi đối chiếu, Giấy xác nhận lương và giấy xin nghỉ phép đều bằng tiếng anh có đóng dấu công ty.
- Photo sổ tạm trú, hộ khẩu: cái này ko thấy trên web yêu cầu nhưng có bạn nói nộp thì mình mang theo. Lần đầu k nộp thì chị đó k hỏi, lần sau nộp thì lại nhận k giải thích gì thêm. Các bạn cứ thêm vào cho dày bộ hồ sơ. haha.

Rồi đến giấy tờ của bạn mình mang về:
- Phiếu công dân: Tờ giấy màu xanh có vân đẹp lắm, bạn mình nhờ HR của công ty làm giùm. Còn có nhiều bạn nói là ra phường ở Nhật để xin cấp.
- Thư mời theo mẫu của đại sứ quán - có trên web
- Thư trình bày lý do mời - cái này bạn mình giỏi văn viết tay vô tờ giấy A4 vì trong cái tờ mẫu ít chỗ quá, nó nói chỗ đó ghi chú là nếu ít chỗ quá thì viết rời ở ngoài cũng đc.
- Hình chụp passport tất cả các trang - mình in màu ra
- Hình chụp Thẻ lưu trú của công dân - mình in màu
- Giấy xác nhận làm việc của bạn mình có dấu công ty - công ty bạn cấp
- Ảnh của mình và bạn đi kèm (lúc chụp khá gượng gạo nhưng k sao chắc style Nhật nghiêm túc nên đậu) - Chị nhận hồ sơ hỏi hình chụp lâu chưa mình đành nói 2016 thế là c ghi chữ 2016 vô.

Bạn ơi có thể gửi giúp mình lịch trình mà bạn làm để mình tham khảo ko ạh? Năm ngoái mình có xin visa có người mời, năm nay thì mình chỉ xin tự túc thôi nên sợ sẽ khó khăn hơn. Mail của mình: [email protected]. Cám ơn bạn nhiều :)

daica10a
11-01-2018, 13:28
Bạn cho mình hỏi bé đã đi học chưa? tháng 4 mình cg dự định đi du lịch cả gia đình nên muốn hỏi hai bé nghỉ học có cần nộp cả đơn xin nghỉ có xác nhận của trường học không nhé. Cảm ơn bạn

hai bé đều đang đi học >12 tuổi, chỉ cần giấy chứng nhận đang là học sinh thôi.

JnL
11-01-2018, 18:08
Tháng 2 này mình đi 7 ngày 6 đêm. Mình chỉ di vùng Kansai thôi. Lịch trình mình như này các bạn đã đi Nhật rồi cho m ý kiến xem có hợp lý không? Theo các bạn với lịch trình này có nên dùng Kansai Thru Pass ko? giá cho 3 ngày (ko cần liên tục) Kansai Thru Pass là 5200y, còn 3 ngày (liên tục) của Kansai Region Pass (của cty JR) là 5300y.

Ngay 1: đến Kansai international airport 8:15AM. Di chuyển đến Koyasan. (Vì từ Osaka đi Koyasan nhanh và tiện hơn từ Kyoto đến Koyasan) Cái này m đang cân nhắc mua Koyasan Heritage Ticket

Ngày 2: Koyasan đi Kyoto. Nửa ngày đi 1 vài nơi gần khách sạn bao gồm Kiyomizu-dera Temple (đi bộ được vì cách ks tầm 800m), Fushimi-Inari shrine ,.... Tối ra khu Gion.

Ngày 3:day trip đến Arashiyama, thăm thú Bamboo Grove, Okochi-Sanso Villa; sau đó đi Kinkaku-ji temple (chắc là tìm bus/ train để đi), qua đêm ở Kyoto

Ngày 4: day trip to Nara, qua đêm ở Kyoto

Ngày 5: chưa biết làm gì, chắc còn ji ở Kyoto sẽ thăm thú nốt

Ngày 6: Kyoto to Osaka. Thăm thú Osaka castle. Ko gần khách sạn, phải đi bus/ train. Qua đêm ở Osaka.

Ngày 7: Lượn lờ 1 số nơi khác...Shopping (ko quan trọng lắm). Tối bay về HN.

Thanks cả nhà.

NguyenHan
11-01-2018, 18:23
Chào các bạn. Cho mình hỏi là nhóm mình có 5 người. Nên nộp xin visa chung hay tách ra vậy. Vì mình đọc có nhóm tự túc 7 người bị từ chối cấp visa do lãnh sự không khuyến khích đi tự túc nhiều người. Xin cảm ơn.

daugaunhoibo
12-01-2018, 14:57
Chào các bạn. Cho mình hỏi là nhóm mình có 5 người. Nên nộp xin visa chung hay tách ra vậy. Vì mình đọc có nhóm tự túc 7 người bị từ chối cấp visa do lãnh sự không khuyến khích đi tự túc nhiều người. Xin cảm ơn.

Nhà mình 9 người xin ở ĐSQ bình thường. Tuy nhiên nên xác định rõ là nộp group gia đình còn có thể là “người khỏe đỡ người yếu” chứ group bạn bè thì vẫn là xét trên hồ sơ của từng người.

my-luck
13-01-2018, 12:00
Mình đang chuẩn bị canh vé giá rẻ để đi Tokyo mùa thu ..Cho mình hỏi mình nên đi thời điểm nào để được ngắm cảnh lá vàng lá đỏ ở Tokyo. Có phải là giữa tháng 11 không? Mình dự định chỉ ở Tokyo 4 or 5 ngày để cho biết Nhật thôi, chứ không đi thành phố khác vì Japan Rail Pass mắc quá. Cảm ơn các bạn.

Shachou
13-01-2018, 21:15
Tháng 2 này mình đi 7 ngày 6 đêm. Mình chỉ di vùng Kansai thôi. Lịch trình mình như này các bạn đã đi Nhật rồi cho m ý kiến xem có hợp lý không? Theo các bạn với lịch trình này có nên dùng Kansai Thru Pass ko? giá cho 3 ngày (ko cần liên tục) Kansai Thru Pass là 5200y, còn 3 ngày (liên tục) của Kansai Region Pass (của cty JR) là 5300y.

Thanks cả nhà.

Tặng bạn một lịch trình tham khảo, nếu như bạn đi nhiều hẵng mua Kansai Thru Pass, nếu đi ít thì cứ trả theo ngày, mình hôm trước đi tính đi tính lại cuối cùng không mua và vẫn rẻ hơn.

1. Day 1: Di chuyển từ sân bay Kansai đến thẳng Kyoto, ngủ tại Kyoto
2.Day 2,
- Visit Kiyomizudera Temple, Ginkakuji (Silver Pavilion)
- Visit Gion street, Nanzenji Temple
Ngủ tại Kyoto
3.Day 3:
-One day for visit Arashiyama nếu còn thời gian đi cả cái Fushimi. Di chuyển về Osaka luôn cũng được.
4. Day 4: Tham quan Nara chùa Todaiji và công viên Nara,
- Visit Nara including Todaiji Temple; Nara Deer Park; Kasuga Taisha and Kofukuji temple.
Ngủ Osaka
5.Day 5: Tham quan Kobe nếu không tham quan thành phố biển thì có thể thay vào đi Universal studio.
6. Day 6: Tham quan Osaka
Visit Osaka Castle (Osakajo),
Shinsaibashi shopping street.
Mua sắm rồi chuẩn bị bay về.

Shachou
13-01-2018, 21:19
Mình đang chuẩn bị canh vé giá rẻ để đi Tokyo mùa thu ..Cho mình hỏi mình nên đi thời điểm nào để được ngắm cảnh lá vàng lá đỏ ở Tokyo. Có phải là giữa tháng 11 không? Mình dự định chỉ ở Tokyo 4 or 5 ngày để cho biết Nhật thôi, chứ không đi thành phố khác vì Japan Rail Pass mắc quá. Cảm ơn các bạn.

Mình cũng quan điểm nên đi tập trung vào một vùng, lần sau có thời gian đi các vùng khác sau.
Tokyo lá đỏ rơi vào giữa tháng 11 hất lên đầu tháng 12 bạn nhé!

Nhà mình 9 người xin ở ĐSQ bình thường. Tuy nhiên nên xác định rõ là nộp group gia đình còn có thể là “người khỏe đỡ người yếu” chứ group bạn bè thì vẫn là xét trên hồ sơ của từng người.

Hà Nội xin khác Sài Gòn. Sài Gòn các bạn không nên để nhóm quá đông.
Hà Nội duyệt cả nhóm trựot thì thường trượt theo nhóm chứ Sài Gòn là kẻ trượt người đỗ nên nếu được thì tách nhóm ra một chút rồi nộp.
Và Hà Nội chỉ cần một hai người đại diện đến nộp còn Sài gòn yêu cầu cả nhóm đến nộp, có mặt hết kể cả người trong gia đình.
Đôi điều chia sẻ để các bạn Sài Gòn lưu ý với việc nộp hồ sơ.

sweethomes
14-01-2018, 14:25
Mình vừa inbox bạn, bạn gui giùm mình lịch trình bạn nộp xin Visa nhé. tks

4u4ever
15-01-2018, 08:49
Hà Nội xin khác Sài Gòn. Sài Gòn các bạn không nên để nhóm quá đông.
Hà Nội duyệt cả nhóm trựot thì thường trượt theo nhóm chứ Sài Gòn là kẻ trượt người đỗ nên nếu được thì tách nhóm ra một chút rồi nộp.
Và Hà Nội chỉ cần một hai người đại diện đến nộp còn Sài gòn yêu cầu cả nhóm đến nộp, có mặt hết kể cả người trong gia đình.
Đôi điều chia sẻ để các bạn Sài Gòn lưu ý với việc nộp hồ sơ.
Bạn ơi mình xin đi 2 mẹ con, mẹ mình hơn 60t rồi thì mình đại diện nộp vẫn được chứ, trên web lãnh sự HCM có nói vậy mà

Shachou
15-01-2018, 15:53
Bạn ơi mình xin đi 2 mẹ con, mẹ mình hơn 60t rồi thì mình đại diện nộp vẫn được chứ, trên web lãnh sự HCM có nói vậy mà

Hôm trước có gia đình 3 người, hai bố mẹ và con mà Lãnh sứ quán yêu cầu tất cả đến có mặt đấy bạn.
Rồi có môt gia đình hai bố mẹ và một con cũng yêu cầu cả ba có mặt.
Để chắc ăn bạn làm thêm cái giấy ủy quyền, mẹ ký một bên bạn ký một bên cho đỡ mất công đi lại xem sao nhé!

JnL
15-01-2018, 19:16
Tặng bạn một lịch trình tham khảo, nếu như bạn đi nhiều hẵng mua Kansai Thru Pass, nếu đi ít thì cứ trả theo ngày, mình hôm trước đi tính đi tính lại cuối cùng không mua và vẫn rẻ hơn.

1. Day 1: Di chuyển từ sân bay Kansai đến thẳng Kyoto, ngủ tại Kyoto
2.Day 2,
- Visit Kiyomizudera Temple, Ginkakuji (Silver Pavilion)
- Visit Gion street, Nanzenji Temple
Ngủ tại Kyoto
3.Day 3:
-One day for visit Arashiyama nếu còn thời gian đi cả cái Fushimi. Di chuyển về Osaka luôn cũng được.
4. Day 4: Tham quan Nara chùa Todaiji và công viên Nara,
- Visit Nara including Todaiji Temple; Nara Deer Park; Kasuga Taisha and Kofukuji temple.
Ngủ Osaka
5.Day 5: Tham quan Kobe nếu không tham quan thành phố biển thì có thể thay vào đi Universal studio.
6. Day 6: Tham quan Osaka
Visit Osaka Castle (Osakajo),
Shinsaibashi shopping street.
Mua sắm rồi chuẩn bị bay về.

Cảm ơn bạn nha. Mình sẽ tham khảo thêm lịch trình này. Thực ra mình đi 7 ngày 6 đêm nên là mình muốn lên Koyasan 1 hôm, thăm nghĩa địa Okunoin. Còn Kobe chắc là để lần sau.

Đúng là tìm hiểu xem nên dùng pass này nọ không nhức hết cả đầu.

4u4ever
17-01-2018, 13:43
Mình vừa gọi lên LSQ hỏi thăm việc nộp hộ mẹ mình (65 tuổi) vì nhà mình ở tỉnh, mẹ mình hay say xe nên đi SG nộp hơi bất tiện. Dĩ nhiên như trường hợp visa Schegen thì cũng phải lên tự nộp ở VFS nhưng Nhật Bản cho phép nộp hộ người trên 60t nên mình cũng phải hỏi lại. Chị tổng đài có ngần ngừ rồi hỏi lại mẹ em đi Nhật lần nào chưa, mình nói chưa, chị hỏi tiếp mẹ em hơn 60t rồi hả? Mình bảo mẹ em 65t rồi. CHị ấy bảo em nộp hộ được nhưng phải đem giấy khai sinh chứng minh quan hệ mẹ con thì mới được. Các gia đình thông thường thì chắc sẽ bị đòi có mặt toàn bộ nhưng trường hợp người trên 60t, trẻ em dưới 16t quy định rõ trên web lãnh sự là người thân nộp thay được.

windy2020
17-01-2018, 23:01
Mình vừa được cấp visa multi thời hạn một năm ở LSQ Sài Gòn, trước đó mình từng được cấp 1 visa một lần và 1 visa multi. Cả hai lần xin multi đều gặp anh mắt kiếng trong truyền thuyết, anh ấy đều vui vẻ nhận hồ sơ, kiểm tra kỹ, chỉ hỏi một vài câu về hồ sơ, cuối cùng vui nhất là đều được visa. Theo mình không phải anh ấy khó tính, chỉ là làm theo đúng quy định thôi, nên các bạn cứ chuẩn bị hồ sơ thật rõ ràng theo yêu cầu của LSQ thì cơ hội được cấp là rất cao.

Vi88
18-01-2018, 00:58
2 Vc mình nộp visa tự túc ở LSQ Sài Gòn, chuẩn bị đầy đủ tất cả hồ sơ (mình có cv ổn định + sao kê luơng, ox mình chủ doanh nghiệp, chứng từ đóng thuế đầy đủ + sổ tiết kiệm) nhưng không hiểu sao vẫn Fail 😢
Hỏi lý do thì họ nói ko biết được
Hôm Vc mình đi nộp hồ sơ, người nhận hs hỏi vc mình đã từng đi Nhật chưa? Có con cái chưa (Vc mình chưa có con và cũng chưa từng đi Nhật lần nào)? Chỉ thế thôi, ko hỏi thêm gì về các vđề hồ sơ cả

kunnau127
18-01-2018, 08:20
2 Vc mình nộp visa tự túc ở LSQ Sài Gòn, chuẩn bị đầy đủ tất cả hồ sơ (mình có cv ổn định + sao kê luơng, ox mình chủ doanh nghiệp, chứng từ đóng thuế đầy đủ + sổ tiết kiệm) nhưng không hiểu sao vẫn Fail 😢
Hỏi lý do thì họ nói ko biết được
Hôm Vc mình đi nộp hồ sơ, người nhận hs hỏi vc mình đã từng đi Nhật chưa? Có con cái chưa (Vc mình chưa có con và cũng chưa từng đi Nhật lần nào)? Chỉ thế thôi, ko hỏi thêm gì về các vđề hồ sơ cả

Bạn có thư mời không? Hiện giờ bắt DSQ hay LSQ đều yêu cầu bắt buộc phải có thư mời từ đầu bên Nhật thì phải.

daica10a
18-01-2018, 10:48
Bạn có thư mời không? Hiện giờ bắt DSQ hay LSQ đều yêu cầu bắt buộc phải có thư mời từ đầu bên Nhật thì phải.

Ko bắt buộc đâu bạn vì mình mới làm cho gd ac mình được.

trungbin1990
19-01-2018, 20:43
Các bạn xin visa ĐSQ hà nội cho mình hỏi,xin visa nhật hiện tại có cần thư mời ko? Mình đã có visa của mỹ,Anh,úc,schengen,đã từng du lịch nhật 1 lần rồi
Muốn xin cái visa đi nhật lần nữa mà sợ mỗi khoản visa

Hanna09
20-01-2018, 00:39
Các bạn xin visa ĐSQ hà nội cho mình hỏi,xin visa nhật hiện tại có cần thư mời ko? Mình đã có visa của mỹ,Anh,úc,schengen,đã từng du lịch nhật 1 lần rồi
Muốn xin cái visa đi nhật lần nữa mà sợ mỗi khoản visa
Hộ chiếu đẹp vậy mà :) Bạn cứ tự tin đi nộp hồ sơ tự túc không cần thư mời đâu, nhớ làm lịch trình chi tiết nha

HanhPham91
21-01-2018, 15:38
Cả nhà cho mình hỏi sắp tới mình có làm visa, mình đi cùng em gái và có thư mời của bạn em mình. Vậy mình có thể sử dụng theo thư mời của em mình không?
Cảm ơn cả nhà

Shachou
21-01-2018, 21:56
Shachou cập nhật trả lời chung cho các bạn thời điểm hiện tại tính đến 20/01/2018, mỗi thời điểm sẽ có thay đổi khác nhau:
1. Lãnh sứ quán xiết chặt việc đi du lịch tự túc nên hồ sơ mà không cực đẹp thì xin vi sa du lịch tự túc trong Hồ Chí Minh rất khó khăn.
Đại sứ quán Hà Nội thì ngược lại cứ đầy đủ giấy tờ, hộ chiếu đã đi Châu Âu, Mỹ, Canada, Nhật thì các bạn cứ mạnh dạn nộp xin tại Đại sứ quán.

2. Thư mời em của bạn có thể mời được 2 hay 3 chị em quan trọng trong thư mời có đề cập nội dung đó và danh sách đính kèm có đóng dấu của người mời và có đủ tên cả 3 người và các giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người bên Nhật với người mời trực tiếp và giấy tờ, ảnh chứng minh quan hệ của người mời trực tiếp và các người còn lại.

3. Hiện nay Nhập cảnh Nhật xiết khá chặt, các trường hợp kể cả đã có vi sa mà đầu 9x khi nhập cảnh các bạn nhớ mang theo đầy đủ lịch trình, vé máy bay khứ hồi tiền đầy đủ để chứng minh mục đích đi du lịch của mình.
Có khá nhiều trường hợp Shachou biết là có vi sa, đến nơi trả lời lúng túng, không biết cách điền tờ khai nhập cảnh đã bị từ chối nhập cảnh và quay đầu về nước các bạn nhé!

daugaunhoibo
22-01-2018, 13:48
Shachou cập nhật trả lời chung cho các bạn thời điểm hiện tại tính đến 20/01/2018, mỗi thời điểm sẽ có thay đổi khác nhau:

...

3. Hiện nay Nhập cảnh Nhật xiết khá chặt, các trường hợp kể cả đã có vi sa mà đầu 9x khi nhập cảnh các bạn nhớ mang theo đầy đủ lịch trình, vé máy bay khứ hồi tiền đầy đủ để chứng minh mục đích đi du lịch của mình.
Có khá nhiều trường hợp Shachou biết là có vi sa, đến nơi trả lời lúng túng, không biết cách điền tờ khai nhập cảnh đã bị từ chối nhập cảnh và quay đầu về nước các bạn nhé!

Nhà mình mỗi lần đi đều là do mình thu xếp hết từ A-Z, thành phần toàn các cụ O60 cả rồi nhưng cho dù không nhớ kỹ từng ngày của lịch trình cũng biết rõ chuyến này sẽ đi bao ngày, đi những đâu (thành phố nào), dã chuẩn bị bao xiền mang theo; ngoại ngữ dù chỉ biết mỗi “hê lô” thì cũng vẫn điền được tờ khai nhập cảnh theo mẫu đã hướng dẫn rồi.

Hơi phũ một tý nhưng nói thật là mình thấy các bạn trẻ cỡ 9x mà… trả lời lúng túng (chắc là do đi theo và phó mặc cho leader) đã khó thương, lại còn không biết tự điền tờ khai nhập cảnh nữa thì đi chơi tự túc cái nỗi gì, người ta từ chối nhập cảnh cũng không khó hiểu tẹo nào.

rome12
22-01-2018, 15:56
1. Lãnh sứ quán xiết chặt việc đi du lịch tự túc nên hồ sơ mà không cực đẹp thì xin vi sa du lịch tự túc trong Hồ Chí Minh rất khó khăn.
Đại sứ quán Hà Nội thì ngược lại cứ đầy đủ giấy tờ, hộ chiếu đã đi Châu Âu, Mỹ, Canada, Nhật thì các bạn cứ mạnh dạn nộp xin tại Đại sứ quán.

2. Thư mời em của bạn có thể mời được 2 hay 3 chị em quan trọng trong thư mời có đề cập nội dung đó và danh sách đính kèm có đóng dấu của người mời và có đủ tên cả 3 người và các giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người bên Nhật với người mời trực tiếp và giấy tờ, ảnh chứng minh quan hệ của người mời trực tiếp và các người còn lại.

Chào bạn, mình sinh năm 93, từng đi Hàn, từng đi Schengen 3 lần và có multi visa tới 2021. Đang làm việc design part-time online cho một công ty bên Sing. Lương khoảng 6-7 triệu/tháng vì tính theo giờ. Hợp đồng lao động ko có thời hạn, ký từ 2014. STk khoảng 150trieu. Hồ sơ như vậy thì xin đi tự túc ko thư mời ở Sài Gòn liệu có ổn ko?

Shachou
23-01-2018, 08:57
Chào bạn, mình sinh năm 93, từng đi Hàn, từng đi Schengen 3 lần và có multi visa tới 2021. Đang làm việc design part-time online cho một công ty bên Sing. Lương khoảng 6-7 triệu/tháng vì tính theo giờ. Hợp đồng lao động ko có thời hạn, ký từ 2014. STk khoảng 150trieu. Hồ sơ như vậy thì xin đi tự túc ko thư mời ở Sài Gòn liệu có ổn ko?

Hồ sơ của rome 12 quá ok bạn ơi. Bạn lưu ý làm thật cẩn thận chi tiết lịch trình, booking khách sạn, vé máy bay, các hồ sơ chuẩn bị đầy đủ như yêu cầu của lãnh sứ quán, kèm thêm cái bản sao y công chứng sổ hộ khẩu.
Hồ Chí Minh càng nhiều giấy tờ càng tốt và thêm nữa nếu có dịch tiếng Anh đính kèm nữa thì càng tốt nữa bạn nhé!
Với 150 triệu bạn chỉ nên làm lịch trình xin dưới 7 ngày và sau khi ra vi sa 15 ngày thì bạn đi đâu làm gì là việc của bạn.
Chúc bạn may mắn!!!

Hơi phũ một tý nhưng nói thật là mình thấy các bạn trẻ cỡ 9x mà… trả lời lúng túng (chắc là do đi theo và phó mặc cho leader) đã khó thương, lại còn không biết tự điền tờ khai nhập cảnh nữa thì đi chơi tự túc cái nỗi gì, người ta từ chối nhập cảnh cũng không khó hiểu tẹo nào.

Shachou mới nói nó, cơm đến tận miệng mà còn không làm được thì Shachou chịu rồi, mất bao nhiêu công làm giấy tờ xin rồi phí các loại, chưa kể giờ muốn đi tiếp làm tiếp thì đã có vết bị từ chối nhập cảnh sẽ rất khó xin lại.

4u4ever
23-01-2018, 10:38
[QUOTE=Shachou;1611534]Hồ sơ của rome 12 quá ok bạn ơi. Bạn lưu ý làm thật cẩn thận chi tiết lịch trình, booking khách sạn, vé máy bay, các hồ sơ chuẩn bị đầy đủ như yêu cầu của lãnh sứ quán, kèm thêm cái bản sao y công chứng sổ hộ khẩu.
Hồ Chí Minh càng nhiều giấy tờ càng tốt và thêm nữa nếu có dịch tiếng Anh đính kèm nữa thì càng tốt nữa bạn nhé!
Với 150 triệu bạn chỉ nên làm lịch trình xin dưới 7 ngày và sau khi ra vi sa 15 ngày thì bạn đi đâu làm gì là việc của bạn.
Chúc bạn may mắn!!![QUOTE=Shachou;1611534]
Bạn ơi vậy là nên dịch tiếng Anh công chứng hả? Đọc quy định của ĐSQ không yêu cầu dịch tiếng Anh công chứng, mình chỉ copy công chứng thì được không?

trungbin1990
23-01-2018, 10:51
Có bạn nào mới xin visa tự túc nhật bản tại hà nội ko? Cho mình hỏi chút thông tin. Mail: [email protected]

daugaunhoibo
23-01-2018, 13:08
1. Cái vụ hồ sơ tiếng Việt nên dịch hay không, tự dịch hay dịch công chứng mình thấy như thế này:

Lãnh sự nơi/nước khó tính nhất thì sẽ yêu cầu dịch công chứng, bớt khó thì yêu cầu tự dịch + bản tiếng Việt công chứng, bớt nữa thì chỉ yêu cầu bản t.Việt công chứng và dễ hết nấc là chỉ cần bản tiếng Việt photo.

Với lại mọi người nên hiểu, dù người nhận hồ sơ là người Việt Nam nhưng về cơ bản đại diện lãnh sự duyệt hồ sơ vẫn là người nước ngoài nên việc mình cần/nên dịch hồ sơ ra tiếng Anh hoặc tiếng nước người ta là chuyện đương nhiên.

Như vậy, việc mình chuẩn bị hồ sơ dịch công chứng hoặc tự dịch + bản tiếng Việt công chứng thể hiện mức độ cẩn thận/nghiêm túc của mình => nếu đã lo trượt, ngại lãnh sự khó thì tại sao không chuẩn bị hồ sơ cẩn thận hết sức có thể đi mà còn băn khoăn tiếc chút công dịch với công chứng tài liệu nhỉ?!

2. Còn vụ thư mời thì:

Thư mời thể hiện mình có mối quan hệ với người/tổ chức ở nước sở tại, dùng uy tín của người/tổ chức đó để bảo đảm cho mình và mục đích (có thể kèm kinh phí hoặc không) chuyến đi của mình.

Bây giờ mình không có bất kỳ mối quan hệ nào với bất kỳ người hay tổ chức nào ở nước sở tại, mục đích chuyến đi hoàn toàn là cá nhân thì bắt buộc mình phải có thư mời khi đi du lịch tự túc là vô lý.

Trừ các nơi du lịch bắt buộc theo tour như Tây Tạng, Buhtan, Bắc Triều Tiên… còn các nước/vùng đã cho phép cá nhân được vào du lịch tự túc sẽ không có quy định bắt buộc phải có thư mời. Nếu nhân viên lãnh sự đòi thư mời chủ yếu là do (1) muốn gây khó khăn để giảm bớt lượng người xin visa du lịch tự túc hoặc (2) hồ sơ của bạn không đủ “đảm bảo” nên cần tìm người bảo đảm thôi.

Hồ sơ của nhà, nhóm mình case (bị kêu) khó nào cũng từng có hết, xin toàn vào đợt cao điểm, khi nộp hồ sơ lãnh sự cũng luôn hỏi câu đầu tiên là “có thư mời không” và mọi người, mọi lần đều chẳng có thư mời mà lần nào, người nào cũng pass hết.

=> Chuẩn bị hồ sơ cẩn thận, kỹ lưỡng một chút + băn khoăn logic chút.

Shachou
23-01-2018, 13:09
[QUOTE=Shachou;1611534]Hồ sơ của rome 12 quá ok bạn ơi. Bạn lưu ý làm thật cẩn thận chi tiết lịch trình, booking khách sạn, vé máy bay, các hồ sơ chuẩn bị đầy đủ như yêu cầu của lãnh sứ quán, kèm thêm cái bản sao y công chứng sổ hộ khẩu.
Chúc bạn may mắn!!![QUOTE=Shachou;1611534]
Bạn ơi vậy là nên dịch tiếng Anh công chứng hả? Đọc quy định của ĐSQ không yêu cầu dịch tiếng Anh công chứng, mình chỉ copy công chứng thì được không?

Thực ra chỉ cần tiếng Việt nhưng theo kinh nghiệm của Shachou đã nộp nếu dịch được tiếng Anh hoặc đính kèm bản tiếng Anh thường duyệt hồ sơ nhanh và đẹp hơn, còn không có sẵn thì để tiếng Việt Ok nhé!

Bạn trungbin1990 cần hỏi gì cứ viết ở đây Shachou hỗ trợ nhé!

4u4ever
23-01-2018, 13:40
1. Cái vụ hồ sơ tiếng Việt nên dịch hay không, tự dịch hay dịch công chứng mình thấy như thế này:

Lãnh sự nơi/nước khó tính nhất thì sẽ yêu cầu dịch công chứng, bớt khó thì yêu cầu tự dịch + bản tiếng Việt công chứng, bớt nữa thì chỉ yêu cầu bản t.Việt công chứng và dễ hết nấc là chỉ cần bản tiếng Việt photo.

Với lại mọi người nên hiểu, dù người nhận hồ sơ là người Việt Nam nhưng về cơ bản đại diện lãnh sự duyệt hồ sơ vẫn là người nước ngoài nên việc mình cần/nên dịch hồ sơ ra tiếng Anh hoặc tiếng nước người ta là chuyện đương nhiên.

Như vậy, việc mình chuẩn bị hồ sơ dịch công chứng hoặc tự dịch + bản tiếng Việt công chứng thể hiện mức độ cẩn thận/nghiêm túc của mình => nếu đã lo trượt, ngại lãnh sự khó thì tại sao không chuẩn bị hồ sơ cẩn thận hết sức có thể đi mà còn băn khoăn tiếc chút công dịch với công chứng tài liệu nhỉ?!

2. Còn vụ thư mời thì:

Thư mời thể hiện mình có mối quan hệ với người/tổ chức ở nước sở tại, dùng uy tín của người/tổ chức đó để bảo đảm cho mình và mục đích (có thể kèm kinh phí hoặc không) chuyến đi của mình.

Bây giờ mình không có bất kỳ mối quan hệ nào với bất kỳ người hay tổ chức nào ở nước sở tại, mục đích chuyến đi hoàn toàn là cá nhân thì bắt buộc mình phải có thư mời khi đi du lịch tự túc là vô lý.

Trừ các nơi du lịch bắt buộc theo tour như Tây Tạng, Buhtan, Bắc Triều Tiên… còn các nước/vùng đã cho phép cá nhân được vào du lịch tự túc sẽ không có quy định bắt buộc phải có thư mời. Nếu nhân viên lãnh sự đòi thư mời chủ yếu là do (1) muốn gây khó khăn để giảm bớt lượng người xin visa du lịch tự túc hoặc (2) hồ sơ của bạn không đủ “đảm bảo” nên cần tìm người bảo đảm thôi.

Hồ sơ của nhà, nhóm mình case (bị kêu) khó nào cũng từng có hết, xin toàn vào đợt cao điểm, khi nộp hồ sơ lãnh sự cũng luôn hỏi câu đầu tiên là “có thư mời không” và mọi người, mọi lần đều chẳng có thư mời mà lần nào, người nào cũng pass hết.

=> Chuẩn bị hồ sơ cẩn thận, kỹ lưỡng một chút + băn khoăn logic chút.

Nàng gấu xóa bớt inbox nha, tớ gửi message mà inbox nàng full mất rồi

HanhPham91
23-01-2018, 20:07
Cho mình hỏi thêm về việc chứng minh tài chính, sổ tiết kiệm của mình là sổ không kỳ hạn và mới mở có được không? Hay mình cần sổ có kỳ hạn lâu mới được
Cảm ơn mọi người nhiều ạ

Sakura114
24-01-2018, 09:44
Bạn muốn xin multi dưới dạng công ty bên Nhật bảo lãnh đúng không?

Không bạn ạ. Mình muốn xin visa multi để đi du lịch thôi. Mình có giấy mời của bạn mình ở bên Nhật gửi về và không bảo lãnh thì cần những giấy tờ gì bạn nhỉ? Chứng minh tài chính cần tầm nhiêu vậy bạn? Bạn có biết lệ phí xin visa multi của Nhật là nhiêu không ạ?

Sakura114
24-01-2018, 09:45
Mình vừa được cấp visa multi thời hạn một năm ở LSQ Sài Gòn, trước đó mình từng được cấp 1 visa một lần và 1 visa multi. Cả hai lần xin multi đều gặp anh mắt kiếng trong truyền thuyết, anh ấy đều vui vẻ nhận hồ sơ, kiểm tra kỹ, chỉ hỏi một vài câu về hồ sơ, cuối cùng vui nhất là đều được visa. Theo mình không phải anh ấy khó tính, chỉ là làm theo đúng quy định thôi, nên các bạn cứ chuẩn bị hồ sơ thật rõ ràng theo yêu cầu của LSQ thì cơ hội được cấp là rất cao.

Bạn nộp hồ sơ chứng minh tài chính tầm bao tiền vậy bạn? Bạn được cấp multi thời hạn bao lâu thế bạn?

Naisana
24-01-2018, 16:34
Bạn nộp hồ sơ chứng minh tài chính tầm bao tiền vậy bạn? Bạn được cấp multi thời hạn bao lâu thế bạn?

Mình được cấp multiple 3 năm, chứng minh tài chính là số dư khoảng chừng 100tr thôi bạn.

phuchan
25-01-2018, 08:01
Mình đã có visa Nhật năm 2015 do có bạn gửi thư mời, tuần trước mình đi xin visa tự túc (lương gấp đôi, sổ tiết kiệm gấp đôi so với lần trước 350tr,....). Khi nộp hồ sơ thì người nhận hỏi thông tin lịch trình mình rất kỹ, như là "ở ks nào khi tới đây, bạn có biết cách đi từ Tokyo đến tỉnh mà bạn muốn đến ko, đến đây bạn đi n~ đâu..." rồi họ nhận hồ sơ. Đúng 1 tuần lãnh sự gọi lên lấy kết quả, và rồi mình rớt visa. Còn 3 tuần nữa đến ngày đi, mình đã mua vé máy bay trước, buồn ghê luôn :(

elra
25-01-2018, 09:05
Mình đã có visa Nhật năm 2015 do có bạn gửi thư mời, tuần trước mình đi xin visa tự túc (lương gấp đôi, sổ tiết kiệm gấp đôi so với lần trước 350tr,....). Khi nộp hồ sơ thì người nhận hỏi thông tin lịch trình mình rất kỹ, như là "ở ks nào khi tới đây, bạn có biết cách đi từ Tokyo đến tỉnh mà bạn muốn đến ko, đến đây bạn đi n~ đâu..." rồi họ nhận hồ sơ. Đúng 1 tuần lãnh sự gọi lên lấy kết quả, và rồi mình rớt visa. Còn 3 tuần nữa đến ngày đi, mình đã mua vé máy bay trước, buồn ghê luôn :(

Bạn mau chóng nhờ bạn của bạn gửi giấy tờ về làm thư mời, 3 tuần vẫn cứu kịp nha bạn. Lần mình rớt xong xin lại thư mời có visa trước ngày đi chỉ 2 ngày thôi.

daugaunhoibo
25-01-2018, 09:25

“Đi những đâu, đi bao lâu” thì đúng là có lịch trình chi tiết vẫn thấy hỏi nhưng mình hiếm khi thấy bị hỏi “ở khách sạn nào” hay “cách đi từ A đến B như thế nào” vì luôn ghi tất cả cực kỳ rõ ràng và đầy đủ trong lịch trình.

Không cầm được tận tay hồ sơ của bạn để xem đã chuẩn bị ntn và cũng không được nghe cụ thể bạn đã trả lời ntn nên không thể nói chính xác được nguyên nhân nhưng mình nghĩ như thế này thì khả năng lớn là do các trình bày lịch trình trong hồ sơ chưa tốt chứ tài chính 100tr đã được rồi.

Còn trường hợp đã có thư mời thì… khác rồi vì khi có thư mời thì người ta chủ yếu chỉ quan tâm đến phần hồ sơ/thông tin người mời đó thôi.

phuchan
25-01-2018, 10:50
Trong lịch trình mình có ghi là đi Takayama, thì người nhận hồ sơ có hỏi là "nơi này cách Tokyo xa ko, bạn làm sao để đi đc tới đó" - mình trả lời chi tiết là đi tới đó thì bắt shinkansen tới Nagoya rồi đổi tàu Hida wide view thêm 2,5 tiếng nữa là tới nơi, vì mình đã đi rồi và muốn trở lại đó lần nữa. Mình cũng ghi rõ lịch trình là tới từng nơi sẽ đi thăm đền nào, chùa nào, chỗ đó có culture experience nào luôn.. Giấy tờ của mình cũng được phân chia từng mục rõ ràng, ko hề lộn xộn thông tin cá nhân, thông tin chuyến đi. Vậy nên bị đánh rớt mình cũng ko hiểu được. :(

kunnau127
25-01-2018, 12:35
Mình sáng nay vừa đi xếp hàng nộp hồ sơ ở ĐSQ Hà Nội, giờ hồi hộp chờ đợi.

Cảm ơn Shachou đã nhiệt tình giúp đỡ tư vấn hồ sơ cho anh em.

Thông tin cho anh em nào muốn tự đi nộp:
- Gửi xe bên kia đường chỗ trường Thực Nghiệm.
- 7h sáng lố nhố tầm chục nguơi xếp hàng rồi.
- 7h30 sẽ có 1 đồng chí bỏa vệ ra phát số và kiểm kiểm tra phiếu xin thị thực.
- Nhận số đi vào phòng bảo vệ, trả lại số vừa phát, ai có túi xách thì đưa cho bảo vệ scan.
- Mở cửa đi vào trong, sẽ có 1 đồng chí bảo vệ khác bấm số cho (số này là số gọi trên bảng điện tử)
- Đại sứ quán làm việc lúc 8h30, đúng 8h30 các quầy 1 và 2 mở cửa
- Ưu tiên các ban nào cần bổ xung hồ sơ trước, rồi mới bắt đầu gọi số

Về hồ sơ của mình, theo đúng Shachou tư vấn:
- Tờ khai dán ảnh (nhớ điền số dt)
- Hộ chiếu cũ và mới
- Xác nhận công việc của 2 vợ chồng (ký 1 tháng trở lại)
- Hộp đồng lao động công chứng
- Đơn xin nghỉ phép
- Xác nhận số dư tài khoản (mỗi vợ chồng một sổ, số tiền chắc thừa chứng minh)
- Sao y công chứng đăng ký kết hôn, khai sinh cho con, hộ khẩu.
- 3 ảnh chung với bạn mình
- Booking ks, vé máy bay, lịch trình chi tiết khớp trong lịch trình bạn mình gửi.
- Toàn bộ giấy tờ bạn mình gửi về (tiếng nhật, mình ko rõ những gì nữa, đoán qua: phiếu công dân, tờ gì vân xanh, xác nhận công việc, thư mòi, lịch trình, mình xin thêm trang hộ chiếu và trang visa nữa)

và giờ hồi hộp chờ đợi...

daugaunhoibo
25-01-2018, 13:30
Mình sáng nay vừa đi xếp hàng nộp hồ sơ ở ĐSQ Hà Nội, giờ hồi hộp chờ đợi.

...

Về hồ sơ của mình, theo đúng Shachou tư vấn:
- Tờ khai dán ảnh (nhớ điền số dt)
- Hộ chiếu cũ và mới
- Xác nhận công việc của 2 vợ chồng (ký 1 tháng trở lại)
- Hộp đồng lao động công chứng
- Đơn xin nghỉ phép
- Xác nhận số dư tài khoản (mỗi vợ chồng một sổ, số tiền chắc thừa chứng minh)
- Sao y công chứng đăng ký kết hôn, khai sinh cho con, hộ khẩu.
- 3 ảnh chung với bạn mình
- Booking ks, vé máy bay, lịch trình chi tiết khớp trong lịch trình bạn mình gửi.
- Toàn bộ giấy tờ bạn mình gửi về (tiếng nhật, mình ko rõ những gì nữa, đoán qua: phiếu công dân, tờ gì vân xanh, xác nhận công việc, thư mòi, lịch trình, mình xin thêm trang hộ chiếu và trang visa nữa)

và giờ hồi hộp chờ đợi...

Bạn đã có nguyên đủ một bộ giấy mời và ảnh chụp chung thì hồi hộp trong lúc chờ đợi là thừa thãi vì xin visa Nhật mà có thư mời là dễ nhất rồi, từ người nhận hồ sơ cũng đã chỉ xem bộ giấy tờ mời là chính thôi.

Mà có hợp đồng lao động + đơn xin nghỉ phép thì xác nhận công việc đã là thừa thãi rồi. Sổ hộ khẩu có đủ tên vợ chồng, con cái thì đăng ký kết hôn và khai sinh cho con cũng là thừa thãi luôn.

99,99% là bạn chuẩn bị tiền đến ngày hẹn đi lấy visa thôi, hồi hộp cái gì nữa :))

kunnau127
25-01-2018, 20:45
Anh chị em nào thông giúp mình phát.

Như mình là xin visa 90 ngày 1 lần (15 ngày), thời hạn visa là từ ngày xin hay ngày được duyệt. ví dụ hôm nay ngày 25 mình nộp thì tình từ ngày 25 hay ngày duyệt?

Mình đi 19-25 tháng 4, 90 ngày từ ngày 25/1 là thì đúng ngày mình về 25/4.

Vậy thời hạn nhập cánh tính thế nào? ví dụ ngày 25/4 visa của mình hết hạn, thì ngày 25 mình phải về vietnam hay mình được nhập cảnh ngày cuối cùng là ngày 25/4 và phải xuất cảnh vào ngày 9/5 (15 ngày sau ngày 25/4)?

Cảm ơn anh chị em

sweethomes
25-01-2018, 22:21
Bạn daugauhoibo ơi, mình inbox nh báo là hộp thư của bạn bị full, bạn xóa bớt đi thì mình mới gửi đc. Pls check it for me. Tks 😄

nguyenkha
26-01-2018, 07:33

Như mình là xin visa 90 ngày 1 lần (15 ngày), thời hạn visa là từ ngày xin hay ngày được duyệt. ví dụ hôm nay ngày 25 mình nộp thì tình từ ngày 25 hay ngày duyệt?

Vậy thời hạn nhập cánh tính thế nào? ví dụ ngày 25/4 visa của mình hết hạn, thì ngày 25 mình phải về vietnam hay mình được nhập cảnh ngày cuối cùng là ngày 25/4 và phải xuất cảnh vào ngày 9/5 (15 ngày sau ngày 25/4)?

Cảm ơn anh chị em

Mình nộp ở LSQ thì 90 ngày tính từ ngày duyệt, thường sau ngày bạn nộp hồ sơ khoảng 1, 2 ngày (mặc dù sau 5 ngày mới trả kết quả). Còn về nhập cảnh bạn chỉ cần nhập cảnh trước ngày hết hạn visa là được rồi và xuất cảnh 15 (nếu bạn được cấp 15) ngày sau đó. Trên tem nhập cảnh sẽ ghi. Hồi 2017 visa mình hết hạn ngày 17/1, mình nhập cảnh ngày 10/1, 19/1 mình xuất cảnh bình thường.

tibonchen
29-01-2018, 11:48
Xin chào các bạn

Mình vừa bị từ chối visa Nhật, thật sự không hiểu sao luôn
Mình khá lớn tuổi :) (40 rồi), đã có visa Nhật 2 lần (1 lần đi công tác 2013, và 1 lần đi du lịch theo cty tour 2017), và visa Canada còn hiệu lực

Lần này mình đăng ký xin visa du lịch tự túc theo nhóm. Ngoài lịch trình, vé máy bay, khách sạn theo nhóm, hồ sơ cá nhân của mình như sau:
1. Hợp đồng lao động thời hạn 3 năm TN trên 25tr
2. Đơn xin nghỉ phép
3. Sao kê TK ngân hàng 3 tháng gần nhất
4. Chứng mình tài chính: mình nộp xác nhận sổ tiết kiệm 500tr. Không hiểu sao khi kiểm hồ sơ, nhân viên LSQ trả lại mình tờ xác nhận tài chính

LSQ Nhật lại không nói lý do vì sao, các bạn có kinh nghiệm cho mình biết vì sao bị từ chối hay không, mình nên làm đơn kháng cáo hay là phải chờ đến 6 tháng sau làm hồ sơ lại.

Các bạn cũng cho mình hỏi là nghe nói khi bị từ chối visa Nhật là sẽ bị đóng dấu trên hộ chiếu, có phải như vậy không

P.S. Lần đi du lịch 2017 mình bị hoãn chuyến sang ngày hôm sau: cả tour đã làm xong thủ tục hải quan, trong lúc ngồi chờ lên máy bay thì thông báo hoãn chuyến, mọi người phải về lại khách sạn. Khi ra khỏi sân bay về khách sạn, hải quan đóng thêm một dâu "not departed". Sang ngày hôm sau vẫn làm thủ tục hải quan bình thường. Không biết vì vâỵ mà hồ sơ của mình có vấn đề hay không

Cảm ơn

sweethomes
29-01-2018, 16:15
Sáng nay mình có nộp hs vào SQ. mình thấy trên website ko nói rõ chỉ được điền trong phạm vi 2 tờ của form nên mình đã in sang tờ thứ 3. Lý do bởi mình có 3 khách sạn ở trong mấy ngày đi Nhật mà cái dòng điền accomodation lại ngắn quá nên mình đã convert file pdf sang word và gõ trên máy tính cho sạch sẽ, đẹp đẽ và đầy đủ. Tới nơi nộp chị thu hs trả lại bắt khai lại tờ khác & mấy người ở đó advise mình điền 1 tên ks đầu tiên lúc tới nơi thôi. Thế là cặm cụi viết lại. Hơi vội vã và bất cẩn. Ra về, đi 1 đoạn sực nhớ hình như chưa điền dòng mục đích của chuyến đi và time lưu trú. Lật đật quay lại, đợi cuối giờ mới rón rén trình bày nhưng chị ấy từ chối - Nói nếu cần họ sẽ gọi điện lại. Haizzz...Tình hình này có khi mình trượt lần này mất, thấy các bạn profile cũng mạnh mà lại còn đi Nhật vài lần vẫn trượt như thường nên chưa lần nào mình mông lung như lần này dù mình đã có visa Schengen, Úc, Hongkong, China, Korea...đi loanh quanh thì cũng nhiều rồi :) thôi thì tùy duyên :) Mình vẫn thấy mọi chuyến đi của mình có thành hay ko cũng là có duyên với nó cả :) Cũng may là sq Nhật ko charge tiền visa ngay như các sq khác. Nếu trượt thì hẹn Nhật lần khác vậy ^^

kimvanchinh
29-01-2018, 17:06

Cảm ơn anh chị em

Bạn hỏi chưa rõ lắm.

Nhật họ cấp visa 1 lần thường tính từ ngày họ cấp (duyệt) visa với thời hạn 90 ngày , kèm theo là số ngày được phép lưu trú là 30 ngày hoặc 15 ngày. Khi bạn vào biên giới Nhật, bộ phận biên phòng họ mới dán them tem phiếu nhập cảnh tính từ ngày nhập cảnh là 15 ngày và ghi rõ ngày chót bạn phải rời Nhật

Trường hợp của bạn, giả sử trên visa sứ quán cấp ghi rõ thời hạn visa từ 25-1 đến 25-4, thì bạn nhập cảnh vào nhật sớm nhất là 25-1, muộn nhất là 24-4; và chỉ được quyền ở Nhật max 15 ngày trong giới hạn visa và phải rời Nhật muộn nhất trong ngày 25-4.

daugaunhoibo
29-01-2018, 17:11
Sáng nay mình có nộp hs vào SQ.

... Lý do bởi mình có 3 khách sạn ở trong mấy ngày đi Nhật mà cái dòng điền accomodation lại ngắn quá ...

Chòi ơi, xưa giờ mẫu đơn xin visa chỗ nào mục đó cũng chỉ có một dòng xíu xiu và chỉ cần điền MỘT địa chỉ nơi ở đầu tiên thôi người ơi.

Anyway... good luck!

sweethomes
29-01-2018, 17:49
:))))) chời ơi ai ngờ mắc phải cái lỗi này chời ạ!!!! Dưng mà mình nhớ là visa schengen mình ghi đầy đủ được mà. Thôi giờ hi vọng là mình nhớ nhầm, mình đã điền full rồi, ko sai sót gì. Nếu ko thì hi vọng là người duyệt visa cho mình thấy có sót thì làm ơn liếc mắt sang cái lịch trình của mình để thấy mình đi 9 ngày và đơn xin nghỉ phép có nói rõ là travel. Thôi thì hi vọng...DÙ sao thì mọi chuyện cũng đã xong hết roài :))) , Mà ko đi lần này thì đi lần khác, cấp visa cho tôi đi tôi sang nước ông tiêu tiền mà :) Tks bạn. Hôm nọ pm bảo xóa bớt sms đi để mình inbox xem hộ cái plan còn sai sót gì ko mà ko được. Thế là thôi, nộp hnay rồi :)

daugaunhoibo
30-01-2018, 08:35
:))))) chời ơi ai ngờ mắc phải cái lỗi này chời ạ!!!! Dưng mà mình nhớ là visa schengen mình ghi đầy đủ được mà. Thôi giờ hi vọng là mình nhớ nhầm, mình đã điền full rồi, ko sai sót gì. Nếu ko thì hi vọng là người duyệt visa cho mình thấy có sót thì làm ơn liếc mắt sang cái lịch trình của mình để thấy mình đi 9 ngày và đơn xin nghỉ phép có nói rõ là travel. Thôi thì hi vọng...DÙ sao thì mọi chuyện cũng đã xong hết roài :))) , Mà ko đi lần này thì đi lần khác, cấp visa cho tôi đi tôi sang nước ông tiêu tiền mà :) Tks bạn. Hôm nọ pm bảo xóa bớt sms đi để mình inbox xem hộ cái plan còn sai sót gì ko mà ko được. Thế là thôi, nộp hnay rồi :)

Từ hôm đó mình đã xóa bớt mail + nhận inbox bình thường rồi mà.

Lịch trình nộp visa thì đơn giản thôi, 3 cột (1) Ngày nào (Date) – (2) đi đâu (làm gì/chơi gì) (Activities) – (3) Ở chỗ nào (Accomodation)… mỗi ngày một dòng, chương trình đi lại chơi bời đừng có vô lý hoặc sơ sài quá, thế là xong mà. Cần chi tiết là cái lịch trình thực chiến a.

Shachou
30-01-2018, 12:04
Bạn hỏi chưa rõ lắm.

Nhật họ cấp visa 1 lần thường tính từ ngày họ cấp (duyệt) visa với thời hạn 90 ngày , kèm theo là số ngày được phép lưu trú là 30 ngày hoặc 15 ngày. Khi bạn vào biên giới Nhật, bộ phận biên phòng họ mới dán them tem phiếu nhập cảnh tính từ ngày nhập cảnh là 15 ngày và ghi rõ ngày chót bạn phải rời Nhật

Trường hợp của bạn, giả sử trên visa sứ quán cấp ghi rõ thời hạn visa từ 25-1 đến 25-4, thì bạn nhập cảnh vào nhật sớm nhất là 25-1, muộn nhất là 24-4; và chỉ được quyền ở Nhật max 15 ngày trong giới hạn visa và phải rời Nhật muộn nhất trong ngày 25-4.

Shachou đính chính thông tin này không chính xác nhé!
Ví dụ thời hạn vi sa được cấp ghi từ 30/1/2018 đến 30/4/2018 mỗi lần lưu trú 15 ngày.

BẠN NHẬP CẢNH VÀO NGÀY 30/4 được CHẤP NHẬN.
Lưu trú đến 15/05/2018 và về vào hôm đó là đúng thời hạn VISA.

Nhiều bạn đã nhầm lẫn hỏi Shachou cái này và mình đã giải đáp, khách đi và về không vấn đề gì.

CÁC BẠN LƯU Ý CÁI NÀY NHÉ! Thời hạn ở Nhật là thời hạn theo tem Cục Nhập Cảnh Nhật dán trên hộ chiếu, không phụ thuộc vào VISA đã cấp nữa các bạn nhé!

kimvanchinh
30-01-2018, 15:07
Shachou đính chính thông tin này không chính xác nhé!
Ví dụ thời hạn vi sa được cấp ghi từ 30/1/2018 đến 30/4/2018 mỗi lần lưu trú 15 ngày.

BẠN NHẬP CẢNH VÀO NGÀY 30/4 được CHẤP NHẬN.
Lưu trú đến 15/05/2018 và về vào hôm đó là đúng thời hạn VISA.

Nhiều bạn đã nhầm lẫn hỏi Shachou cái này và mình đã giải đáp, khách đi và về không vấn đề gì.

CÁC BẠN LƯU Ý CÁI NÀY NHÉ! Thời hạn ở Nhật là thời hạn theo tem Cục Nhập Cảnh Nhật dán trên hộ chiếu, không phụ thuộc vào VISA đã cấp nữa các bạn nhé!

Cám ơn bạn Shachou đã chỉnh sửa.

niceangel
30-01-2018, 16:01
thấy cmt của nhiều anh chị ( hồ sơ mạnh, đi Mỹ,Can, Úc, Châu Aqua1s)_ và chị Shachou vè việc fail visa ở LSQ trong SG mà ớn quá, cho em
hỏi chị Shachou nếu bên em đi theo nhóm 4-5 người và nhờ 1 công ty du lịch làm visa Nhật diện tự túc thì khả năng đậu có cao hơn so với tự xin không?
Em và bạn em chỉ mới đi các nước châu á ( Hàn, Hk,Taiwan,Sing,Thái...) + sổ tk 200tr/người + giấy tờ chứng minh công việc

tibonchen
31-01-2018, 11:46
thấy cmt của nhiều anh chị ( hồ sơ mạnh, đi Mỹ,Can, Úc, Châu Aqua1s)_ và chị Shachou vè việc fail visa ở LSQ trong SG mà ớn quá, cho em
hỏi chị Shachou nếu bên em đi theo nhóm 4-5 người và nhờ 1 công ty du lịch làm visa Nhật diện tự túc thì khả năng đậu có cao hơn so với tự xin không?
Em và bạn em chỉ mới đi các nước châu á ( Hàn, Hk,Taiwan,Sing,Thái...) + sổ tk 200tr/người + giấy tờ chứng minh công việc

Bạn mình cũng nhờ cty du lịch làm visa Nhật diện tự túc, và cuối cùng rớt... Nhưng có vẻ hên xui, bạn làm được thì cho mọi người biết kết quả nhé

kunnau127
31-01-2018, 18:16
Bạn mình cũng nhờ cty du lịch làm visa Nhật diện tự túc, và cuối cùng rớt... Nhưng có vẻ hên xui, bạn làm được thì cho mọi người biết kết quả nhé

Mình nghĩ có 2 case:
- Công ty du lịch bạn bạn nhờ, có thể chỉ cầm hồ sợ đi nộp dùm thôi. --> Khả năng dễ trượt, tùy thuộc vào hồ sơ của mình.
- Mình phải mua 1 tour ở công ty du lịch, công ty này bên nhật, hoặc được ủy quyền tổ chức tour sang nhật. --> thực tế mình biết trước kia nhiều bạn phải mua tour 1-2 ngày (công ty du lịch của nhật luôn thì phải), mục dich để dễ xin visa. còn các ngày khác thì tự túc. Giờ thì không biết thế nào còn case này không, hóng @Shachou và @daugaunhoibo tư vấn.

Shachou
31-01-2018, 20:06
Mình nghĩ có 2 case:
- Công ty du lịch bạn bạn nhờ, có thể chỉ cầm hồ sợ đi nộp dùm thôi. --> Khả năng dễ trượt, tùy thuộc vào hồ sơ của mình.
- Mình phải mua 1 tour ở công ty du lịch, công ty này bên nhật, hoặc được ủy quyền tổ chức tour sang nhật. --> thực tế mình biết trước kia nhiều bạn phải mua tour 1-2 ngày (công ty du lịch của nhật luôn thì phải), mục dich để dễ xin visa. còn các ngày khác thì tự túc. Giờ thì không biết thế nào còn case này không, hóng @Shachou và @daugaunhoibo tư vấn.

Shachou có thể hỗ trợ xin visa dịch vụ, xin ghép tour đoàn, sau đó visa có thể sử dụng đi độc lập không có vấn đề gì.
Hiện tại Lãnh sứ quán Hồ Chí Minh siết chặt nên toàn bộ các khách hộ chiếu trắng, khách đi loanh quanh Đông Nam Á, khách không đi các nước mạnh nhiều hoặc khách trẻ tuổi, Shachou đều tư vấn chuyển hồ sơ ra xin ngoài Hà Nội.
Điều kiện yêu cầu là khách chưa bị trượt visa Nhật trong vòng 6 tháng trở lại, khách nào đã trượt thì vui lòng liên lạc Shachou hướng dẫn theo kiểu mình tự cứu mình chứ không có ai cứu được hết.
Xác suất ra visa không dám nói 100% nhưng là 99%, hiện tại xin dịch vụ chưa bạn nào trượt cả.
Tuy nhiên, đầu Nhật sẽ kiểm tra hồ sơ các thông tin đều là thật, chắc chắn bạn đó không trốn mới nhận mời và chi phí khá cao so với tự làm.
Bạn nào có nhu cầu có thể inbox hoặc tel cho Shachou số 0913010001 hoặc email [email protected].
Trong giờ hành chính có lúc mình đang họp, dịch hoặc vào Đại sứ quán nên không gọi được thì nhắn tin mình sẽ gọi lại ngay khi có thời gian.

4u4ever
02-02-2018, 09:14
Hôm qua mình vừa nộp hồ sơ ở VFS (mình ở tỉnh, 1 group bạn bè kéo nhau lên SG nộp bất tiện, nếu nộp qua VFS thì chỉ 1 người đại diện nộp rồi nhận lại passport qua CPN tốt hơn).
Tình hình nộp ở VFS vắng người, chỉ có 1 nhân viên cho cửa Japan nên em kiểm hồ sơ khá lâu.
Phí thu là 290k phí VFS + 610k phí visa= 900k/người, nếu rớt visa VFS sẽ trả tiền 610k trong phong bì trả lại passport.
Theo lời khuyên các bạn ở đây, mình nộp bản tiếng Việt công chứng+tiếng Anh công chứng, em nhận hồ sơ bên VFS bảo không cần tiếng Anh nhưng mình kêu em là em cứ nộp cho chị. Em ấy trả lại booking máy bay, bảo là lãnh sự quán sẽ trả lại. Lịch trình mình để khổ giấy ngang (landscape), em ấy kêu chị chỉnh lại khổ dọc đi (portrait). Mình bảo bạn chị mới làm khổ ngang vẫn được mà thì em ấy bảo tùy người nhận hồ sơ, có người khó thì không chịu nên mình gửi file sang, em ấy tự chỉnh lại rồi in lại giùm mình. Group 4 người chỉ cần 1 bộ booking: phòng+ lịch trình cho chung 4 người thôi.
Hôm qua trong lúc mình ở đó có 2 người tới nhận visa, đều đậu cả, chỉ không biết là đi tự túc hay đi có giấy mời nữa.

Sammy1309
02-02-2018, 10:54
hog biết ghi ở đây có đúng hog mà mình share về case của mình, vừa mới đi Osaka về. Đây là lần thứ 5 mình nhập cảnh Nhật, tất cả đều là xin visa tự túc. Có khi đi 1 mình, có khi đi 2 mình và chưa bao giờ bị hỏi đi với ai (lúc nhập cảnh). Mình đáp sân bay Kansai, đợt này gặp chị hải quan trẻ đẹp, lật pp mình 1 hồi xong hỏi đi mấy người. Mình nói là đi 1 mình, xong chị ấy nhìn mình 1 hồi, và sau đó là 1 loạt câu hỏi : đi bao lâu, đi những đâu, kể ra chi tiết từng ngày đi đâu, rồi đòi booking ksan, vé máy bay khứ hồi. Mỗi lần mình trả lời xong là chị ấy suy ngẫm rất lâu (kg biết là do kg hiểu mình nói gì hay là nghĩ có nên cho mình nhập cảnh kg). Thật sự mình thấy rất lạ, có cảm giác nếu mình chỉ cần trả lời vấp là bị từ chối nhập cảnh ngay (bạn mình đi trước đã từng bị từ chối nhập cảnh và về nước ngay lập tức).Hỏi quá trời xong rồi bắt mình chụp hình lại lần 2 (trước khi hỏi đã chụp + in dấu vân tay). Mình muốn share để bạn nào có đi sau thì chuẩn bị kỹ những giấy tờ cần thiết, hỏi là có show ra liền. Mình đang tính qua tết xin tiếp visa để đi dịp 30/4 mà thấy ngán thiệt, càng ngày càng khó khăn, được cấp visa là 1 chuyện, còn vô đc hay kg lại là chuyện khác (NO)

Shachou
02-02-2018, 11:02
hog biết ghi ở đây có đúng hog mà mình share về case của mình, vừa mới đi Osaka về. Đây là lần thứ 5 mình nhập cảnh Nhật, tất cả đều là xin visa tự túc. Có khi đi 1 mình, có khi đi 2 mình và chưa bao giờ bị hỏi đi với ai (lúc nhập cảnh). Mình đáp sân bay Kansai, đợt này gặp chị hải quan trẻ đẹp, lật pp mình 1 hồi xong hỏi đi mấy người. Mình nói là đi 1 mình, xong chị ấy nhìn mình 1 hồi, và sau đó là 1 loạt câu hỏi : đi bao lâu, đi những đâu, kể ra chi tiết từng ngày đi đâu, rồi đòi booking ksan, vé máy bay khứ hồi. Mỗi lần mình trả lời xong là chị ấy suy ngẫm rất lâu (kg biết là do kg hiểu mình nói gì hay là nghĩ có nên cho mình nhập cảnh kg). Thật sự mình thấy rất lạ, có cảm giác nếu mình chỉ cần trả lời vấp là bị từ chối nhập cảnh ngay (bạn mình đi trước đã từng bị từ chối nhập cảnh và về nước ngay lập tức).Hỏi quá trời xong rồi bắt mình chụp hình lại lần 2 (trước khi hỏi đã chụp + in dấu vân tay). Mình muốn share để bạn nào có đi sau thì chuẩn bị kỹ những giấy tờ cần thiết, hỏi là có show ra liền. Mình đang tính qua tết xin tiếp visa để đi dịp 30/4 mà thấy ngán thiệt, càng ngày càng khó khăn, được cấp visa là 1 chuyện, còn vô đc hay kg lại là chuyện khác (NO)

Cám ơn Sammy đã chia sẻ và câu chuyện đúng như Shachou đã chia sẻ ở trên.
Các bạn tầm 9x và đi một mình nữa thì lên lưu ý chuẩn bị đầy đủ các điều kiện để nhập cảnh như:

1. Vé máy bay khứ hồi
2. Lịch trình chuyến đi.
3. Booking khách sạn
4. Tiền, thẻ tín dụng các yếu tố đảm bảo cho việc đủ tài chính cho chuyến đi.
5. Liên lạc của bạn, người thân nếu đi theo diện thăm thân hoặc có thư mời bạn.

Đợt này có thể có nhiều đối tượng trốn hoặc sang nhập cảnh không đúng mục đích nên bị kiểm tra khá chặt, đặc biệt là đường bay Osaka.
Shachou toàn phải nhắc tất cả các bạn có visa các điều kiện như trên sau khi có phản hồi có 2 khách bị đóng dấu từ chối nhập cảnh tại sân bay Osaka và bắt quay đầu lại về luôn.
Ngoài ra, kể cả khi làm dịch vụ cũng xác minh với bên dịch vụ là họ xin visa du lịch vì có trường hợp bên dịch vụ xin visa công tác xong đến lúc nhập cảnh họ xác minh không phải đi công tác và cũng mời quay trở lại Việt Nam luôn vì nhập cảnh không đúng mục đích xin visa.
Các bạn bên diễn đàn Phuot mình cũng lưu ý nhé!

vietdoan20062006
02-02-2018, 11:40
Mình chuẩn bị làm hộ chiếu mới vì pp cũ hết trang, đã có 2 visa Nhật , đi Nhật 1 lần và hơn 50 nước khác nữa. Liệu xin dài hạn 5 năm được ko các bác vì ở tỉnh lên suốt ngày chạy lên HN xin visa ko đc tiện[/QUOTE]

Shachou
02-02-2018, 16:05
Mình chuẩn bị làm hộ chiếu mới vì pp cũ hết trang, đã có 2 visa Nhật , đi Nhật 1 lần và hơn 50 nước khác nữa. Liệu xin dài hạn 5 năm được ko các bác vì ở tỉnh lên suốt ngày chạy lên HN xin visa ko đc tiện[/QUOTE]

Visa 5 năm bây giờ hiếm lắm, từ 2016 em xin cho 700 khách có 6 khách được visa 5 năm bác ạ.
Từ kinh nghiệm cá nhân của em, lời khuyên để được visa dài hạn.

1. Dịch hết tài liệu sang tiếng Anh mặc dù yêu cầu là không cần.
2. Tài khoản chứng minh tiền tỷ.
3. Nhiều các giấy tờ tài chính, nhà đất.
4. Đơn xin nhiều lần trình bày thật dài, thật tốt, lí do thật thắm thiết nhưng cái quan trọng nhất vẫn là mục từ 1 đến 3.

Thì khá năng được 3 năm bác nhé!
Bác mà tự tin về làm hồ sơ thì làm đầy đủ, liên lạc với các đơn vị ủy thác rồi nhờ họ nộp đỡ phải chạy đi chạy lại cho vất vả ra.

antheon
05-02-2018, 13:23
Chào các bạn,

Mình tìm 1 bạn nữ đi cùng tour Nhật Bản của Sông Hàn tourist (cty này chuyên làm tour Nhật Hàn) mùa anh đào giá 38tr9 (đây là tour xịn cung đường vàng, đi cả làng cổ, bay VN airline nhé) mình mua được voucher giá giảm được 10tr so với giá gốc.

http://songhantourist.com/tour-du-lich/tour-nhat-ban/tour-sakura-khoi-hanh-tu-ha-noi/du-xuan-thuong-ngoan-anh-dao.html

Bạn nào quan tâm pm mình nhé.

Cảm ơn cả nhà

daica10a
05-02-2018, 16:56
Ối bác có gần 50 visa luôn ah, ngưỡng mộ thật

life8x
06-02-2018, 09:48
@Antheon: Bạn check pm nhé

kunnau127
06-02-2018, 18:23
nay mình vừa nhận được visa cho cả nhà, mọi thứ đơn giản, dễ dàng và nhanh chóng, cảm ơn Shachou đã tư vấn nhiệt tình.

4u4ever
09-02-2018, 08:10
Nhóm mìnhh 4 người nộp hôm 01.02.2018 tại VFS, hồ sơ như sau (các giấy tờ song ngữ/tự làm bằng tiếng Anh thì thôi, giấy tờ tiếng Việt mình nộp photo công chứng+dịch công chứng tiếng Anh)
1. Mẹ mình: có visa schegen (có đi), có visa Úc (không đi), đi Trung Quốc, Lào, Thái Lan trong passport cũ , mình copy lại passport cũ nộp. Xác nhận đang nhận lương hưu , xác nhận số dư sổ tiết kiệm hơn 1 tỷ, giấy đăng ký kết hôn, sổ hộ khẩu, giấy tờ nhà
2. Mình: có visa schegen (có đi), đi Cambodia, Thái Lan, Malay, Sing trong passport cũ mình copy lại passport cũ nộp. Hợp đồng lao động, xin nghỉ phép kèm xác nhận thu nhập 3 tháng gần nhất+xác nhận làm việc tại công ty từ 2002, xác nhận số dư sổ tiết kiệm song ngữ tầm 140tr, giấy đăng ký kết hôn, hộ khẩu, giấy tờ đất.
3. Bạn mình: làm chung công ty, passport đi Đài Loan, Mymanmar, Malaysia, Hợp đồng lao động, xin nghỉ phép kèm xác nhận thu nhập 3 tháng gần nhất+xác nhận làm việc tại công ty từ 2008, xác nhận số dư sổ tiết kiệm song ngữ tầm 120tr, hộ khẩu.
4. Bạn mình: làm bên nhà nước (điện lực), passport đi các nước Đông Nam Á, hợp đồng lao động, xin nghỉ phép kèm xác nhận thu nhập 3 tháng gần nhất+xác nhận làm việc tại công ty từ 2008, xác nhận số dư sổ tiết kiệm song ngữ tầm 240tr, hộ khẩu.
1 tuần sau: mình và mẹ mình đậu, 2 bạn kia rớt. Lịch trình, booking các loại chỉ nộp 1 bộ nên vấn đề chắc nằm ở chỗ các bạn kia chưa có gia đình (tuổi cũng lớn gần 40 cả rồi), chưa đi các nước G7. Sứ quán không giải thích lý do nên chỉ có thể suy đoán vậy ah.
Năm ngoái ở sân bay Pháp gặp cô kia chưa có gia đình (55t), có chị gái ở Pháp mời sang chơi mà xin visa 2 lần rớt cả 2, có 1 lần xin cùng với mẹ cô ấy (7x tuổi) thì mẹ cô ấy đậu, cô ấy rớt. Cuối cùng cô ấy phải xin theo tour tôn giáo đi Ý_Pháp, sau đó ở lại theo hạn visa được cấp thì mới được. Đến là khổ, mình xin đi chơi trong sáng không có ý đinh trốn lại mà sao phức tạp quá hix.

Sữa
13-02-2018, 20:51
Mình từng đi Nhật 2 lần, mùa hoa đào tới đây mình dự định đi cùng gia đình. Do ba mẹ và em gái mình chỉ mới đi ĐNA nên mình xin dịch vụ cho cả nhà

Đi cùng đợt với gia đình mình có một nhóm bạn. Phần lớn nhóm đó năm 2017 bị rớt visa nên lần này tiếp tục xin dịch vụ ở một chỗ khác với gia đình mình. Trong nhóm đó có 1 bạn từng đi Nhật, đã đi châu Âu và có visa Mỹ nên bạn ấy quyết định nộp tự túc ở lãnh sự cho tiết kiệm

Kết quả là bạn ấy trượt visa. Đám tụi mình ngơ ngác ko hiểu vì sao. Bạn đó từng nộp visa Nhật, schengen, Mỹ tự túc nên chăc chắn có kinh nghiệm trong chuẩn bị hồ sơ. Tự tin tới nỗi đã mua luôn vé mb

Case của bạn đó làm mình lo lắng hết mấy ngày dù mình nộp dịch vụ. Hên là hôm nay có kết quả, cả nhà mình đều pass. Riêng nhóm dịch vụ còn lại thì chưa có kết quả, tiếp tục hồi hộp

wolf333
13-02-2018, 23:10
Cám ơn Sammy đã chia sẻ và câu chuyện đúng như Shachou đã chia sẻ ở trên.
Các bạn tầm 9x và đi một mình nữa thì lên lưu ý chuẩn bị đầy đủ các điều kiện để nhập cảnh như:

1. Vé máy bay khứ hồi
2. Lịch trình chuyến đi.
3. Booking khách sạn
4. Tiền, thẻ tín dụng các yếu tố đảm bảo cho việc đủ tài chính cho chuyến đi.
5. Liên lạc của bạn, người thân nếu đi theo diện thăm thân hoặc có thư mời bạn.

Đợt này có thể có nhiều đối tượng trốn hoặc sang nhập cảnh không đúng mục đích nên bị kiểm tra khá chặt, đặc biệt là đường bay Osaka.
Shachou toàn phải nhắc tất cả các bạn có visa các điều kiện như trên sau khi có phản hồi có 2 khách bị đóng dấu từ chối nhập cảnh tại sân bay Osaka và bắt quay đầu lại về luôn.
Ngoài ra, kể cả khi làm dịch vụ cũng xác minh với bên dịch vụ là họ xin visa du lịch vì có trường hợp bên dịch vụ xin visa công tác xong đến lúc nhập cảnh họ xác minh không phải đi công tác và cũng mời quay trở lại Việt Nam luôn vì nhập cảnh không đúng mục đích xin visa.
Các bạn bên diễn đàn Phuot mình cũng lưu ý nhé!

Em chào chị Shachou, đọc bài viết của chị mà em thấy hoang mang quá, chẳng là em có xin visa đi Nhật qua dịch vụ để tháng 3 này đi ngắm hoa anh đào, visa thì có rồi chỉ chờ đến ngày để đi thôi. Em thì chưa đi Nhật lần nào nhưng đã có đi Hàn Quốc và Thái Lan rồi, đợt đi Hàn em chỉ cầm cái passport rồi làm thủ tục, ông hải quan cũng chẳng nói gì cho em qua luôn chứ không như bên nhật làm rắc rối thật, làm em lo quá, vì vé máy bay các thứ em mua hết cả rồi, thà không xin được visa thì thôi, chứ đã xin được rồi qua đến bên đó lại bị đuổi về thì cay lắm, hix.

Sẵng đây chị cho em hỏi một số chỗ với ạ:

1. Khi mình xuống nhập cảnh thì sau khi quét vân tay và chụp ảnh xong thì gặp ai hải quan nhật cũng phỏng vấn hay là chỉ phỏng vấn một vài người thôi ạ?
2. Với lại phỏng vấn hải quan là bằng tiếng anh hay sao ạ? Lỡ tiếng anh mình kém trả lời không trôi chảy lắm thì làm thế nào ạ?:(
3. Bên dịch vụ làm visa cho em, là đi theo tour đoàn nhiều người, nhưng đến bữa đó em đi một mình thì có bị làm sao không ạ?

Em cảm ơn chị Shachou ạ.

kunnau127
18-02-2018, 20:12
Các đồng chí cho mình hỏi, mình định mua JP pass (Ordinary ) cho 7 ngày ở Nhật, PJ có bị giới hạn hành lý không, mình mang 1 vali cỡ đại cho cả gia đình có vấn đề gì không? và trẻ em dưới 2 tuổi có được miễn không?

Cảm ơn anh chị em

kimvanchinh
18-02-2018, 21:00
Các đồng chí cho mình hỏi, mình định mua JP pass (Ordinary ) cho 7 ngày ở Nhật, PJ có bị giới hạn hành lý không, mình mang 1 vali cỡ đại cho cả gia đình có vấn đề gì không? và trẻ em dưới 2 tuổi có được miễn không?

Cảm ơn anh chị em

Vé hầu như không có giới hạn hành lý nhưng bạn phải tự mang vác hành lý lên tàu và xuống tàu, ga ngang đường có khi nó chỉ dừng 30s-1 hoặc 2 phút, nếu không bạn phải nhờ người khác giúp. Trên tàu thường có 1 ô ở phía đầu tầu để các va ly lớn còn trong ghế ngồi chỉ có ngăn để vali như trên máy bay thôi.

Trẻ em dưới 6 tuổi miễn vé nhưng phải đi kèm và ngồi chung ghế với người lớn. Khi bạn giữ chỗ nói về việc bạn có con nhỏ và va ly lớn, họ sẽ sắp xếp ghế thuận lợi cho bạn

TravelBug
19-02-2018, 06:27

Valise cỡ lớn tuy không bị hạn chế nhưng nó sẽ cản trở việc lên xuống tàu của chính bạn và gây phiền phức đến cả những người khách khác! Bạn phải tính tới vấn đề có khi chổ dành chứa valise lớn cuối khoang tàu đã có người xử dụng và không còn chổ trống cho valise của chính bạn (first come first serve, không có ưu tiên dành riêng cho ai hết kể cả người có con nhỏ!) lúc đó bạn phải làm sao??? Để ngay trước ghế ngồi của mình thì có khi không vừa vì cỡ đại, ráng nhét vào thì chân cẳng gấp vào đâu? gấp chân được thì chịu được trong mấy giờ đồng hồ????

kunnau127
19-02-2018, 11:59
Valise cỡ lớn tuy không bị hạn chế nhưng nó sẽ cản trở việc lên xuống tàu của chính bạn và gây phiền phức đến cả những người khách khác! Bạn phải tính tới vấn đề có khi chổ dành chứa valise lớn cuối khoang tàu đã có người xử dụng và không còn chổ trống cho valise của chính bạn (first come first serve, không có ưu tiên dành riêng cho ai hết kể cả người có con nhỏ!) lúc đó bạn phải làm sao??? Để ngay trước ghế ngồi của mình thì có khi không vừa vì cỡ đại, ráng nhét vào thì chân cẳng gấp vào đâu? gấp chân được thì chịu được trong mấy giờ đồng hồ????

Mình đang tính, vì chỉ di chuyển giữa 2 chặng osaka và tokyo thì vác theo vali thôi, chử ở osaka và tokyo thì để vali ở ks rồi.
Đang muốn tiết kiệm dùng js pass all, mà bất tiện quá chả nhẽ phải book vé máy bay giữa osaka và tokyo ah?

Ai có kinh nghiệm di chuyển chia sẻ cùng anh em với

Naisana
19-02-2018, 13:22
Mình đang tính, vì chỉ di chuyển giữa 2 chặng osaka và tokyo thì vác theo vali thôi, chử ở osaka và tokyo thì để vali ở ks rồi.
Đang muốn tiết kiệm dùng js pass all, mà bất tiện quá chả nhẽ phải book vé máy bay giữa osaka và tokyo ah?

Mình thì lúc nào cũng travel light với cabin size luggage nhưng mà mình thấy rất nhiều người xài hành lý khủng trên tàu ở Nhật rồi, nhất là dân Hongkong, Taiwan và đặc biệt là Trung Quốc vì họ mua sắm rất khủng khiếp nên cần chỗ chứa đồ chăng 😂.

Tuy nhiên bạn cần lượng sức của mình vì có những lúc bạn sẽ phải khiêng hành lý chứ không kéo được, nên rất cần sức khỏe. Còn lên tàu shinkansen, bạn có thể tranh thủ đến sớm hơn người khác 30 phút để có chỗ để hành lý. Thông thường nếu chuyến tàu của bạn ít khách du lịch thì chỗ để hành lý bao la nha.

lynkynmoon
19-02-2018, 22:29
Đầu tiên mình xin cám ơn Shachou đã nhiệt tình giúp đỡ, mình là người đã gửi tin nhắn nhờ bạn trợ giúp đợt trước tết và nhóm mình đều đã đậu visa.

Tiếp theo, do mình lần đầu tiên đi nhật, có vài thắc mắc nhỏ, không biết đăng bài ở đây có hợp lệ không, nếu có sai sót gì mong mọi người bỏ qua.

Mình dự định đi Nhật 10N9Đ vào cuối tháng 4,không biết ai đã từng đi nhiều nơi ở Nhật có thể cho mình xin 1 lịch trình ngắn để tham khảo không ạ? Ví dụ nên đi các điểm tham quan nào và ở những nơi như Kyoto hay Osaka thì mỗi nơi ở mấy ngày thì hợp lý ạ?

Vì mình dự định đi Kyoto và Osaka nhưng hiện tại kế hoạch đi chỉ có 1 mình, nên có bạn nào cũng đi bụi vào dịp 30/4-1/5 có thể cho mình gộp chung đi cho vui không ạ? Cám ơn mọi người trước!

daugaunhoibo
21-02-2018, 18:18

Shinkansen là phương tiện đi lại thoải mái nhất ở Nhật rồi. Đi máy bay còn phiền phức hơn.

Nếu vali quá to, ngại bất tiện quá thì phương án thoải mái nhất là (1) người đi tàu (mua vé lẻ), hành lý gửi dịch vụ vận chuyển hành lý (cũng ko quá đắt)... trong trường hợp chỉ cần đi một chiều Osaka - Tokyo hoặc (2) người đi tàu mua JRP mang theo vali cabin size đủ dùng vài ngày, vali to gửi lại store ở Osaka... trong trường hợp cần đi khứ hồi Osaka-Tokyo-Osaka.

Nói chung tàu shinkansen có chỗ để hành lý, để vừa vali size lớn nhưng số lượng có hạn nên... có chỗ trống hay không = hên xui thôi. Mang cabin size hoặc to là đến cỡ size M vẫn là phù hợp nhất. Thực ra mình đã thấy người ta chất vali size L lên giá để trên đầu. Vừa, nhiều chỗ trống, cơ mà vác cái vali bự lên cao ngang đầu thì cũng ko dễ chịu cho lắm.

Btw... ôm con trong lòng suốt mấy tiếng đồng hồ trên shinkansen (khoang ordinary) thì cũng tương tự như đi xe khách đường dài/đi máy bay mà ôm con trong lòng nguyên chặng bạn nhé, được cái tàu chạy êm ru thôi chứ ghế nhỏ, chỗ để chân cũng nhỏ luôn.

... Do mình lần đầu tiên đi nhật, có vài thắc mắc nhỏ, không biết đăng bài ở đây có hợp lệ không, nếu có sai sót gì mong mọi người bỏ qua.

Mình dự định đi Nhật 10N9Đ vào cuối tháng 4,không biết ai đã từng đi nhiều nơi ở Nhật có thể cho mình xin 1 lịch trình ngắn để tham khảo không ạ? Ví dụ nên đi các điểm tham quan nào và ở những nơi như Kyoto hay Osaka thì mỗi nơi ở mấy ngày thì hợp lý ạ?

Vì mình dự định đi Kyoto và Osaka nhưng hiện tại kế hoạch đi chỉ có 1 mình, nên có bạn nào cũng đi bụi vào dịp 30/4-1/5 có thể cho mình gộp chung đi cho vui không ạ? Cám ơn mọi người trước!

Trong box Diệu kỳ châu Á có nhiều bài chia sẻ lịch trình đi Nhật lắm rồi. Em chịu khó bỏ chút xíu time lần theo từng trang đọc lại hoặc check mục lục đọc thôi (đa số lịch trình đều chia sẻ ngay từ những trang đầu tiên của các topic và cung Kyoto - Osaka thì quá quá quá phổ thông rồi).

son09
21-02-2018, 18:42
Hôm nay dạo vào website của Đại sứ quán Nhật Bản tại Hà Nội đã thấy cung cấp thêm thông tin hướng dẫn xin visa Nhật tự túc so với trước đây hoàn toàn không có và còn trả giấy tờ vì không có thư mời :)) Không biết cái này có giúp anh chị em nhà phượt thuận lợi hơn khi xin visa đi Nhật không

"5) Visa ngắn hạn (du lịch tự túc, không bao gồm thăm thân, thăm bạn bè, thương mại)

(Tài liệu người xin Visa chuẩn bị)

(1) Hộ chiếu
(2) Tờ khai xin cấp Visa (download mẫu kèm theo) 1 tờ 
(3) 01ảnh 4,5cm x 4,5cm (ghi đầy đủ họ tên vào mặt sau ảnh)
(4) Tài liệu chứng minh khả năng chi trả kinh phí cho chuyến đi:
+ Giấy chứng nhận thu nhập do cơ quan có thẩm quyền cấp
+ Giấy chứng nhận số dư tiền gửi ngân hàng
(5) Giấy xác nhận đặt vé máy bay, vé tàu
+ Không xuất vé cho đến khi có kết quả visa
(6) Lịch trình (download mẫu kèm theo)
+ Yêu cầu điền ngày đến Nhật, ngày về nước. Ghi tên hãng máy bay, sân bay nếu đã quyết định.
+ Lịch trình cần ghi hoạt động từng ngày. Ghi cụ thể địa danh thực tế sẽ đi du lịch, không chỉ ghi tên thành phố như Tokyo, Kyoto.
+ Ghi rõ nơi sẽ nghỉ lại (ví dụ: tên, địa chỉ, số điện thoại khách sạn)
* Không được xin visa tự túc nếu đi thăm thân, thăm bạn bè, thương mại."

https://plus.google.com/photos/photo/107850899501286922507/6524969942227392466?authkey=CLSWiv-TosW55QE

Shachou
22-02-2018, 14:55
[XIN VISA LẠI CHO CÁC BẠN HỒ CHÍ MINH XIN TRƯỢT DU LỊCH TỰ TÚC]

Shachou có thể làm dịch vụ giúp cho một số case bị trượt visa du lịch tự túc trong Lãnh sứ quán Hồ Chí Minh xin lại visa.
Ưu tiên các bạn đã có vé máy bay bay trong khoảng thời gian từ đầu tháng 4 đến cuối tháng 4 trước.
Bạn nào có nhu cầu vui lòng chủ động liên lạc theo số 0913010001/Shachou

Các bạn khác chưa xin visa bao giờ trong khu vực miền Nam muốn chắc chắn tỷ lệ đỗ visa cao thì liên lạc Shachou hướng dẫn thủ tục riêng.
Bạn nào tự xin mà còn đang lăn tăn cái gì thì cứ nhắn Shachou hỗ trợ.

Chúc các bạn Một Năm Mới Tốt Lành!!!

jadore77
25-02-2018, 15:14
Em chuẩn bị xin visa Nhật để cả gd em đi du lịch vào mùa hè này.Cả nhà cho em hỏi những hồ sơ như hộ khẩu, giấy ksinh ...và các giấy tờ liên quan khác đều bằng tiếng Việt thì có công chứng ko hay chỉ nộp bản photo là ok và có phải dịch TA công chứng ko hay chỉ dịch ra TA rồi kèm vào bản TV photo hoac ban TV đã công chứng là xong ạ.
Em cảm ơn cả nhà trước ạ❤️

Shachou
25-02-2018, 19:58
Em chuẩn bị xin visa Nhật để cả gd em đi du lịch vào mùa hè này.Cả nhà cho em hỏi những hồ sơ như hộ khẩu, giấy ksinh ...và các giấy tờ liên quan khác đều bằng tiếng Việt thì có công chứng ko hay chỉ nộp bản photo là ok và có phải dịch TA công chứng ko hay chỉ dịch ra TA rồi kèm vào bản TV photo hoac ban TV đã công chứng là xong ạ.
Em cảm ơn cả nhà trước ạ❤️

Về nguyên tắc, nộp Nhật bây giờ không yêu cầu dịch công chứng tiếng Anh, bạn có thể nộp bản sao y công chứng tiếng Việt là ok.

Theo thứ tự bạn thấy phù hợp, bạn có thể sử dụng các phương án sau:

1.Nếu nôp trực tiếp thì bản mang bản gốc kèm bản copy, nhân viên cửa nhận hồ sơ sẽ đối chiếu trực tiếp và trả bản gốc lại cho bạn.

2. Bạn nộp bạn sao y công chứng tiếng Việt toàn bộ các hồ sơ liên quan chứ không phải bản copy không nếu không có bản gốc bạn nhé.

3. Bạn muốn đẹp hồ sơ thì nộp bản dịch công chứng tiếng Anh với các giấy tờ Nhà nước cấp, bản song ngữ với các giấy tờ liên quan đến công việc cá nhân của bạn không cần phải công chứng.

jadore77
25-02-2018, 20:35
Cảm ơn bạn Shachou nhiều ❤️.
Tiện thể cho mình hỏi thêm: Đoàn mình đi lần này ngoài gia đình mình ( vợ chồng mình+2 con+bô mẹ mình + em gai của mẹ +em gái chồng+ 1 con của em gái) còn có thêm: gd bạn mình ( vo chong bạn +2con).Total 13 nguoi.
Vậy hồ sơ xin visa có nên tách ko hay mình nộp đc cho cả đoàn luôn?. (Vchong mình và bạn mình đã từng có visa Eu, mẹ mình đã có 1 lần visa Nhật, so nguoi còn lại visa mới có Sing, Thai, Đài và trẻ con visa trắng)

Shachou
26-02-2018, 13:32
Cảm ơn bạn Shachou nhiều ❤️.
Tiện thể cho mình hỏi thêm: Đoàn mình đi lần này ngoài gia đình mình ( vợ chồng mình+2 con+bô mẹ mình + em gai của mẹ +em gái chồng+ 1 con của em gái) còn có thêm: gd bạn mình ( vo chong bạn +2con).Total 13 nguoi.
Vậy hồ sơ xin visa có nên tách ko hay mình nộp đc cho cả đoàn luôn?. (Vchong mình và bạn mình đã từng có visa Eu, mẹ mình đã có 1 lần visa Nhật, so nguoi còn lại visa mới có Sing, Thai, Đài và trẻ con visa trắng)

Bạn xin Hà Nội hay Hồ Chí Minh cái này quan trọng nhất.
Hà Nội thì bạn nên xin cả nhóm gia đình bạn, bao gồm cả giấy chứng quan hệ ruột thịt,họ hàng với nhau đầy đủ.
Gia đình bạn bạn thì nếu có ảnh chụp chung thì đính kèm ảnh chụp chung chứng minh quan hệ gia đình.
Bạn nộp kèm theo danh sách kê khai đầy đủ toàn bộ các thành viên trong gia đình.

Hồ Chí Minh thì bạn nên xin gia đình bạn và gia đình bạn bạn nếu chưa đi các nước phát triển thì nên nhờ ai đó làm thư mời, hoặc nhờ bạn bè bạn bạn mời cả nhóm nếu một trong những người trong nhóm có người quen bên Nhật.
Hồ Chí Minh mình chưa thấy họ xét cấp visa cho các nhóm chỉ đi loanh quanh Châu Á đâu bạn nhé!

Chúc cả nhà có chuyến đi vui vẻ!!!

minminchan
26-02-2018, 13:48
Nhóm e vừa nộp hồ sơ ở ĐSQ ngày 12/2, nhóm e 4 người chỉ có 2 người có visa Schengen/US, lúc nhận hồ sơ chị gái hỏi luôn các bạn đi Châu Âu/Mỹ hết chưa, bọn e nói là mới có 2. Sau đó chị ấy bảo trường hợp 2 bạn kia hơi khó, nghĩ ngợi 1 lúc bảo các bạn có gì chứng minh là bạn bè ko, e xòe ảnh chụp chung ra rồi chị ấy bảo châm trước nhận cho lần này. Chị ấy đưa giấy hẹn là 1/3 nhưng hnay vừa gọi cho e nói là mùng 2 mới có kq, mùng 2 e đến lấy nhé. Từ hôm nộp tới giờ e cũng vẫn thong dong lắm, nhưng tự nhiên hnay nhận điện thoại xong hơi lo, không biết có vấn đề gì không mà phải lùi ngày. Có anh/chị/bạn nào đã bị ĐSQ gọi lùi ngày hẹn chưa ạ cho e biết kết quả visa với :((

niceangel
28-02-2018, 09:51

Cập nhật cho mọi người biết kết quả nhé, nhóm bạn mình đi 4-5 người đậu hết,trong khi bạn mình chỉ mới đi mấy nước loanh quanh Châu á thôi ( Hàn, Hk,Taiwan,Sing,Thái...) + sổ tk 200tr/người + giấy tờ chứng minh công việc, lúc biết kết quả đậu mình có hơi bất ngờ vì nếu căn cứ hồ sơ chưa từng có visa Mỹ, Châu âu ,Úc mà vẫn rớt trên đây, chắc có lẽ nhờ cty du lịch uy tín làm + đi theo nhóm nên dễ đậu chăng, mình ở Sài Gòn nhé

Sữa
28-02-2018, 10:10
Cập nhật cho mọi người biết kết quả nhé, nhóm bạn mình đi 4-5 người đậu hết,trong khi bạn mình chỉ mới đi mấy nước loanh quanh Châu á thôi ( Hàn, Hk,Taiwan,Sing,Thái...) + sổ tk 200tr/người + giấy tờ chứng minh công việc, lúc biết kết quả đậu mình có hơi bất ngờ vì nếu căn cứ hồ sơ chưa từng có visa Mỹ, Châu âu ,Úc mà vẫn rớt trên đây, chắc có lẽ nhờ cty du lịch uy tín làm + đi theo nhóm nên dễ đậu chăng, mình ở Sài Gòn nhé

Nhóm mình làm công ty du lịch và pass hết nè bạn. Trong đó có em sinh viên hộ chiếu trắng, 1 bạn làm công ty tư nhân lương 8tr đã đi Hàn Quốc, em gái mình làm công ty nước ngoài nhưng chỉ mới đi đông nam á, ba mẹ mình về hưu và cũng mới đi đông nam á...

Trong khi đó nhóm bạn mình do hồ sơ tốt hơn nên quyết định tự nộp ở lãnh sự quán SG. Nhóm 12 người, có người từng đi Nhật tự túc, có người đã có visa Mỹ, Schengen, Canada....kết quả toàn bộ nhóm trẻ 09 người dù có các loại visa tốt kể trên và công việc ổn định vẫn rớt hết, 03 người lớn tuổi đã về hưu thì đậu. Tuy nhiên do nhóm trẻ rớt nên ko có ai chăm sóc các cô, đậu cũng như không, haizz

niceangel
28-02-2018, 16:04
Nhóm mình làm công ty du lịch và pass hết nè bạn. Trong đó có em sinh viên hộ chiếu trắng, 1 bạn làm công ty tư nhân lương 8tr đã đi Hàn Quốc, em gái mình làm công ty nước ngoài nhưng chỉ mới đi đông nam á, ba mẹ mình về hưu và cũng mới đi đông nam á...

Trong khi đó nhóm bạn mình do hồ sơ tốt hơn nên quyết định tự nộp ở lãnh sự quán SG. Nhóm 12 người, có người từng đi Nhật tự túc, có người đã có visa Mỹ, Schengen, Canada....kết quả toàn bộ nhóm trẻ 09 người dù có các loại visa tốt kể trên và công việc ổn định vẫn rớt hết, 03 người lớn tuổi đã về hưu thì đậu. Tuy nhiên do nhóm trẻ rớt nên ko có ai chăm sóc các cô, đậu cũng như không, haizz

uhm cũng khá bất ngờ với kết quả, phí tầm 3tr hơi mắc so với giá xin visa tại lsq nhưng đậu là trên hết

mjnhtrj
28-02-2018, 16:19
uhm cũng khá bất ngờ với kết quả, phí tầm 3tr hơi mắc so với giá xin visa tại lsq nhưng đậu là trên hết
Hồ sơ họ làm cho m có giấy mời không b ?

Sữa
28-02-2018, 17:13

Mình xin với giá cố định là 110$, nếu sau khi có visa mà sử dụng thêm dịch vụ bên họ như book ks, mua vé tàu, bảo hiểm, wifi...thì giá visa sẽ được giảm tủy tỉ lệ dịch vụ. Như mình dùng hết các dịch vụ kể trên, ko book ks thì giá của mình là 1,5tr đó bạn.

phuongtran9188
01-03-2018, 21:31
Cập nhật tình hình xin visa tự túc ở LSQ không thư mời của mình:
Sáng nay nộp hồ sơ chị nhân viên hỏi rất nhiều về lịch trình tự túc và cuối cùng chị ấy cũng đã nhận hồ sơ
Hồ sơ của mình gồm:
- Đơn xin visa
- Đơn xin nghỉ phép
- Bảng sao kê lương 3 tháng gần nhất
- Xác nhận số dư sổ tiết kiệm + tài khoản thanh toán (tổng khoảng 500tr)
- Giấy xác nhận công việc
- Lịch trình
- Booking ks
- Hộ khẩu photo
- Hộ chiếu từng đi đúng 1 nước Nhật vào năm ngoái (năm ngoái có thư mời)
Và bây giờ hồi hộp đợi tuần sau có kết quả, không biết thường bên LSQ có gọi đt hỏi thông tin nữa không cả nhà. Em rất hy vọng lần này đậu vì 1 năm chỉ có dịp lễ 30/04 này em mới được nghỉ nhiều ngày :(

Shachou
02-03-2018, 08:59
Gửi bạn bebinn282:

Do tin nhắn của bạn đã đầy, Shachou không trả lời lại được mình viết ở đây để mong bạn đọc được.

1. Thư mời đóng dấu và danh sách đính kèm không đóng dấu là chính xác.

2. Lịch trình bạn cứ làm theo thực tế và các thông tin cá nhân của bạn bạn cứ cung cấp đầy đủ theo thực tế.

3. Với các hồ sơ dạng thư mời, bạn lưu ý cung cấp khoảng 3-4 ảnh chứng minh quan hệ giữa bạn với bạn bên Nhật và giữa bạn với bạn ở nhà.

Chúc hai bạn có chuyến đi vui vẻ và an toàn!

P/S: Nhật đang mua cao điểm nên các bạn nào đi nộp visa thì cố gắng đến sớm lấy số sớm để vào cho đỡ phải chờ đợi.

bebinn282
02-03-2018, 11:13
Gửi bạn bebinn282:

Do tin nhắn của bạn đã đầy, Shachou không trả lời lại được mình viết ở đây để mong bạn đọc được.

1. Thư mời đóng dấu và danh sách đính kèm không đóng dấu là chính xác.

2. Lịch trình bạn cứ làm theo thực tế và các thông tin cá nhân của bạn bạn cứ cung cấp đầy đủ theo thực tế.

3. Với các hồ sơ dạng thư mời, bạn lưu ý cung cấp khoảng 3-4 ảnh chứng minh quan hệ giữa bạn với bạn bên Nhật và giữa bạn với bạn ở nhà.

Chúc hai bạn có chuyến đi vui vẻ và an toàn!

P/S: Nhật đang mua cao điểm nên các bạn nào đi nộp visa thì cố gắng đến sớm lấy số sớm để vào cho đỡ phải chờ đợi.

Em cảm ơn chị Shachou nhiều ạ :D. Bạn em quen cả hai nên em sẽ submit ảnh đầy đủ luôn, nhưng mà toàn ảnh đi chơi chụp nhố nhăng hì hì. Mình có cần submit thư từ qua lại không ạ, tại đa phần tụi em chat facebook là chủ yếu, có viết mail mấy giấy tờ thôi.

son09
04-03-2018, 01:23
Em cảm ơn chị Shachou nhiều ạ :D. Bạn em quen cả hai nên em sẽ submit ảnh đầy đủ luôn, nhưng mà toàn ảnh đi chơi chụp nhố nhăng hì hì. Mình có cần submit thư từ qua lại không ạ, tại đa phần tụi em chat facebook là chủ yếu, có viết mail mấy giấy tờ thôi.

Nếu bạn nộp ở Hà Nội thì hồi trước mình nộp, chỉ cần duy nhất 1 ảnh chụp chứng minh mối quan hệ (cái ảnh đó ngoài bạn mình và mình thì còn 4 người khác nữa). Bên lãnh sự chỉ yêu cầu mình khoanh tròn vào mặt bạn mình và mình rồi nộp là xong :) Cái ảnh chứng minh quan hệ là cái khó làm giả nhất rồi, nên theo mình, cơ quan lãnh sự họ chỉ yêu cầu mỗi cái đó thôi.

bebinn282
04-03-2018, 16:25
Nếu bạn nộp ở Hà Nội thì hồi trước mình nộp, chỉ cần duy nhất 1 ảnh chụp chứng minh mối quan hệ (cái ảnh đó ngoài bạn mình và mình thì còn 4 người khác nữa). Bên lãnh sự chỉ yêu cầu mình khoanh tròn vào mặt bạn mình và mình rồi nộp là xong :) Cái ảnh chứng minh quan hệ là cái khó làm giả nhất rồi, nên theo mình, cơ quan lãnh sự họ chỉ yêu cầu mỗi cái đó thôi.

Cảm ơn bạn. Mình cũng nộp ở ĐSQ HN. À bạn ơi cho mình hỏi ở cái Visa application form, chỗ Immigration Status của người mời, có phải chính là cái Status trên thẻ cư trú không? Vì bạn mình là người Việt mời chứ không phải Japanese, mình thấy trên thẻ cư trú ghi là Engineer/Specialist in Humanities/Int'Services.

bebinn282
05-03-2018, 10:49
Update mình vừa nộp hồ sơ ở ĐSQ hôm nay. Tầm 7h15 qua xếp thấy một hàng khá dài rồi, khoảng 7h45 họ bắt đầu cho vào bên trong. Cũng may một đoàn trước mình xin visa đi du học làm ở cửa container nên mình còn được số 25, tầm 9h30 là mình nộp xong hồ sơ rồi. Mình không thấy bạn nhận hồ sơ hỏi gì, chỉ kiểm tra một lượt giấy tờ rồi đưa giấy hẹn cho mình thôi. Thậm chí thấy một bạn số 24 đằng trước, hồ sơ mỏng dính mà chỉ mất có 1ph là xong lun :o. Hồ sơ mình nộp 5/3 mà 15/3 mới trả kết quả. Hồi hộp ghê :(

Lana_2211
05-03-2018, 13:04
Nhóm e vừa nộp hồ sơ ở ĐSQ ngày 12/2, nhóm e 4 người chỉ có 2 người có visa Schengen/US, lúc nhận hồ sơ chị gái hỏi luôn các bạn đi Châu Âu/Mỹ hết chưa, bọn e nói là mới có 2. Sau đó chị ấy bảo trường hợp 2 bạn kia hơi khó, nghĩ ngợi 1 lúc bảo các bạn có gì chứng minh là bạn bè ko, e xòe ảnh chụp chung ra rồi chị ấy bảo châm trước nhận cho lần này. Chị ấy đưa giấy hẹn là 1/3 nhưng hnay vừa gọi cho e nói là mùng 2 mới có kq, mùng 2 e đến lấy nhé. Từ hôm nộp tới giờ e cũng vẫn thong dong lắm, nhưng tự nhiên hnay nhận điện thoại xong hơi lo, không biết có vấn đề gì không mà phải lùi ngày. Có anh/chị/bạn nào đã bị ĐSQ gọi lùi ngày hẹn chưa ạ cho e biết kết quả visa với :((

Bạn nhận kết quả có được visa ko?
Mình đi nộp cũng bị gọi bổ sung chứng mình tài chính, hôm đầu hẹn 6/3 trả KQ, sau khi nộp thêm hồ sơ thì họ email hẹn 7/3 đến nhận KQ, hồi hộp quá không biết họ gọi vậy là được hay không nữa.

minminchan
05-03-2018, 14:54
Bạn nhận kết quả có được visa ko?
Mình đi nộp cũng bị gọi bổ sung chứng mình tài chính, hôm đầu hẹn 6/3 trả KQ, sau khi nộp thêm hồ sơ thì họ email hẹn 7/3 đến nhận KQ, hồi hộp quá không biết họ gọi vậy là được hay không nữa.

Nhóm mình nhận rồi, tất cả đều đậu :) mình đoán hôm 1/3 kết quả của mình chưa được gửi về VN nên họ lùi ngày lại, mình thấy ngày duyệt visa là 26/2.

chimchim
05-03-2018, 16:05
Nhóm mình nhận rồi, tất cả đều đậu :) mình đoán hôm 1/3 kết quả của mình chưa được gửi về VN nên họ lùi ngày lại, mình thấy ngày duyệt visa là 26/2.

Visa N duyệt ở nước nào vậy bạn?

jadore77
05-03-2018, 21:50
Bạn Lana ơi, lúc đầu bạn chung minh tài chính với sổ tkiem ? tiền mà DSQ yêu cầu bổ sung thêm hả bạn?

Lana_2211
06-03-2018, 09:43
Bạn Lana ơi, lúc đầu bạn chung minh tài chính với sổ tkiem ? tiền mà DSQ yêu cầu bổ sung thêm hả bạn?

Nhà mình đi cả nhà (2 ng lớn, 2 em bé) nộp sổ 150tr họ đòi bổ sung thêm nên gửi thêm 1 sổ 150tr nữa.

daugaunhoibo
06-03-2018, 10:15
Nhà mình đi cả nhà (2 ng lớn, 2 em bé) nộp sổ 150tr họ đòi bổ sung thêm nên gửi thêm 1 sổ 150tr nữa.

Chứng minh tài chính thông thường là 100tr/người (kể cả người lớn lẫn trẻ nhỏ). Nhà bạn 4 phần, họ chỉ yêu cầu thêm 150tr nữa là nhẹ nhàng rồi :)

Bình thường với mức tài chính và số lượng người như của nhà bạn thì ngay từ đầu họ đã không nhận mà yêu cầu mang về bổ sung tài chính luôn ấy.

Lana_2211
06-03-2018, 10:27
Chứng minh tài chính thông thường là 100tr/người (kể cả người lớn lẫn trẻ nhỏ). Nhà bạn 4 phần, họ chỉ yêu cầu thêm 150tr nữa là nhẹ nhàng rồi :)

Bình thường với mức tài chính và số lượng người như của nhà bạn thì ngay từ đầu họ đã không nhận mà yêu cầu mang về bổ sung tài chính luôn ấy.

Vì ko tìm hiểu kỹ vì nghĩ đã nộp cả sổ đỏ, chứng minh thu nhập...các kiểu, họ chỉ yêu cầu bổ sung thêm chứ cũng ko nêu ra mức cụ thể.
Trước nhà mình cũng xin visa Mỹ thì cũng ko cần nhiều như vậy, cơ bản là ko nêu rõ nên rất khó để người xin biết mức nào.
Các bạn có biết thường họ hẹn đến nhận KQ là đạt hay false ko?

4u4ever
06-03-2018, 11:20
Nhóm mình 6 người vừa rồi nộp ở SG đầu tháng 2: mình và mẹ có đi châu âu năm ngoái, 4 người còn lại chỉ đi loanh quanh đông nam á. mẹ mình nộp sổ tiền tỷ, mình nộp 144tr, 2 bạn mình 120, 240, 2 cô già bạn mẹ mình đã nghỉ hưu 750 và 500. Ngoài 2 bạn trẻ không có sổ đỏ (1 người có mà ỷ y không nộp) thì 4 người còn lại trong nhóm đều có sổ đỏ/sổ hồng, người già có giấy xác nhận lương hưu, 3 người trẻ đều có công việc rất ổn định và thu nhập khá. Cuối cùng mẹ mình và mình đậu, 4 người còn lại rớt sạch chả hiểu vì lý do gì. Nhà bạn 4 người mà tổng cộng nộp lần đầu 150tr là vừa sít chi phí thực tế 1 chuyến đi cho cả nhà 4 người(mình làm lịch trình dự kiến chi phí nộp cho đại sứ quán 8 ngày 7 đêm là tầm 35tr/người). Bạn được yêu cầu bổ sung là tốt rồi, nhà mình nộp hồ sơ chả thấy ai gọi chi cả, cuối cùng rớt 4 người.

Lana_2211
06-03-2018, 11:55
Nhóm mình 6 người vừa rồi nộp ở SG đầu tháng 2: mình và mẹ có đi châu âu năm ngoái, 4 người còn lại chỉ đi loanh quanh đông nam á. mẹ mình nộp sổ tiền tỷ, mình nộp 144tr, 2 bạn mình 120, 240, 2 cô già bạn mẹ mình đã nghỉ hưu 750 và 500. Ngoài 2 bạn trẻ không có sổ đỏ (1 người có mà ỷ y không nộp) thì 4 người còn lại trong nhóm đều có sổ đỏ/sổ hồng, người già có giấy xác nhận lương hưu, 4 người trẻ đều có công việc rất ổn định và thu nhập khá. Cuối cùng mẹ mình và mình đậu, 4 người còn lại rớt sạch chả hiểu vì lý do gì. Nhà bạn 4 người mà tổng cộng nộp lần đầu 150tr là vừa sít chi phí thực tế 1 chuyến đi cho cả nhà 4 người(mình làm lịch trình dự kiến chi phí nộp cho đại sứ quán 8 ngày 7 đêm là tầm 35tr/người). Bạn được yêu cầu bổ sung là tốt rồi, nhà mình nộp hồ sơ chả thấy ai gọi chi cả, cuối cùng rớt 4 người.

Về mặt tài chính đúng là nhà mình ko tìm hiểu kỹ nên cũng chủ quan.
Bạn cho mình hỏi trường hợp nhóm bạn 4 người bị rớt là hôm đến nhận KQ mới biết hay họ gọi đến trả hồ sơ?

Leban
06-03-2018, 12:13
Hôm nay dạo vào website của Đại sứ quán Nhật Bản tại Hà Nội đã thấy cung cấp thêm thông tin hướng dẫn xin visa Nhật tự túc so với trước đây hoàn toàn không có và còn trả giấy tờ vì không có thư mời :)) Không biết cái này có giúp anh chị em nhà phượt thuận lợi hơn khi xin visa đi Nhật không

"5) Visa ngắn hạn (du lịch tự túc, không bao gồm thăm thân, thăm bạn bè, thương mại)

(Tài liệu người xin Visa chuẩn bị)

(1) Hộ chiếu
(2) Tờ khai xin cấp Visa (download mẫu kèm theo) 1 tờ 
(3) 01ảnh 4,5cm x 4,5cm (ghi đầy đủ họ tên vào mặt sau ảnh)
(4) Tài liệu chứng minh khả năng chi trả kinh phí cho chuyến đi:
+ Giấy chứng nhận thu nhập do cơ quan có thẩm quyền cấp
+ Giấy chứng nhận số dư tiền gửi ngân hàng
(5) Giấy xác nhận đặt vé máy bay, vé tàu
+ Không xuất vé cho đến khi có kết quả visa
(6) Lịch trình (download mẫu kèm theo)
+ Yêu cầu điền ngày đến Nhật, ngày về nước. Ghi tên hãng máy bay, sân bay nếu đã quyết định.
+ Lịch trình cần ghi hoạt động từng ngày. Ghi cụ thể địa danh thực tế sẽ đi du lịch, không chỉ ghi tên thành phố như Tokyo, Kyoto.
+ Ghi rõ nơi sẽ nghỉ lại (ví dụ: tên, địa chỉ, số điện thoại khách sạn)
* Không được xin visa tự túc nếu đi thăm thân, thăm bạn bè, thương mại."

https://plus.google.com/photos/photo/107850899501286922507/6524969942227392466?authkey=CLSWiv-TosW55QE

Y như đợt mình xin visa Nhật năm 2016. Nhưng thấy pà kon nhiều người kêu là từ 2017 thì một là phải nộp qua agent hoặc là phải có thư mời nếu tự nộp tại ĐSQ. Đang có ý định quay lại Nhật đúng mùa Sakura năm 2019 và hy vọng lúc đó miễn visa du lịch ngắn hạn cho người Việt. Hi hi hi

4u4ever
06-03-2018, 13:29
Về mặt tài chính đúng là nhà mình ko tìm hiểu kỹ nên cũng chủ quan.
Bạn cho mình hỏi trường hợp nhóm bạn 4 người bị rớt là hôm đến nhận KQ mới biết hay họ gọi đến trả hồ sơ?

Nhà mình nộp ở VFS vì ở tỉnh, nộp VFS tiện hơn. Trong suốt 1 tuần lãnh sự quán không có gọi bổ sung gì hết, chiều ngày làm việc thứ 5 kể từ khi nộp (nộp sáng thứ 5 thì chiều thứ 5 tuần sau có kết quả), gọi lên VFS thì bên VFS nhận kết quả từ lãnh sự quán (thường 2h chiều hàng ngày bên VFS qua LSQ nộp hồ sơ mới và nhận kết quả cũ) báo là mấy người đậu mấy người rớt. Visa của những người được approval thì dán vào passport từ rất sớm (1-2 ngày làm việc sau khi nộp hồ sơ) nhưng dù đậu hay rớt thì đúng sau 5 ngày làm việc trả kết quả mới biết. Ngoài HN đã tăng thời gian xét hồ sơ lên 8 ngày làm việc (nộp qua đại lý ủy quyền kiểu VFS thì vẫn 5 ngày làm việc) còn SG thì vẫn giữ nguyên 5 ngày làm việc (tự nộp hay qua đại lý đều vậy).

minminchan
06-03-2018, 14:19
Vì ko tìm hiểu kỹ vì nghĩ đã nộp cả sổ đỏ, chứng minh thu nhập...các kiểu, họ chỉ yêu cầu bổ sung thêm chứ cũng ko nêu ra mức cụ thể.
Trước nhà mình cũng xin visa Mỹ thì cũng ko cần nhiều như vậy, cơ bản là ko nêu rõ nên rất khó để người xin biết mức nào.
Các bạn có biết thường họ hẹn đến nhận KQ là đạt hay false ko?

Hôm mình tới nhận KQ thì trước khi trả chị nhận viên nói là mỗi người cầm luôn trên tay 610,000 cho 1 hồ sơ, không thấy ai không đậu hết á. Dù vậy cũng ko thể nói trước được điều gì, chúc gia đình bạn may mắn nha.

bebinn282
06-03-2018, 14:43
Các bạn ơi cho mình hỏi chút visa Nhật thời hạn ở Nhật 15 ngày là sẽ tính từ ngày tiếp theo nhập cảnh đúng không nhỉ? Hồi 2016 mình sang nhập cảnh 3/7 thì được stay cho đến ngày 18/7. Mình muốn hỏi lại cho chắc :D

Naisana
06-03-2018, 16:21
Các bạn ơi cho mình hỏi chút visa Nhật thời hạn ở Nhật 15 ngày là sẽ tính từ ngày tiếp theo nhập cảnh đúng không nhỉ? Hồi 2016 mình sang nhập cảnh 3/7 thì được stay cho đến ngày 18/7. Mình muốn hỏi lại cho chắc :D

Chính xác là được ở 15 đêm nha bạn, vì trong ngày thứ 16 là buộc phải xuất cảnh. Tuy nhiên để tránh trường hợp máy bay delay dẫn đến vi pham thời gian lưu trú bạn không nên book chuyến bay quá sát ngày buộc phải xuất cảnh nha

daugaunhoibo
06-03-2018, 16:49
Y như đợt mình xin visa Nhật năm 2016. Nhưng thấy pà kon nhiều người kêu là từ 2017 thì một là phải nộp qua agent hoặc là phải có thư mời nếu tự nộp tại ĐSQ. Đang có ý định quay lại Nhật đúng mùa Sakura năm 2019 và hy vọng lúc đó miễn visa du lịch ngắn hạn cho người Việt. Hi hi hi

Bạn nghe nhầm hoặc “pà kon nhiều người” kêu bậy vì 2017 ĐSQ vẫn nhận hồ sơ du lịch tự túc không thư mời nộp trực tiếp tại ĐSQ bình thường. Quan trọng là cái hồ sơ không có thư mời đó của bạn như thế nào thôi.

“Nhật miễn visa du lịch ngắn hạn cho người Việt” hí hí hí… đi theo tour thì cũng có thể biết đâu bất ngờ một ngày chớ du lịch tự túc thì… ... ... à mà thôi, nào có ai đánh thuế mơ đâu :))

JnL
06-03-2018, 17:38
Bạn nghe nhầm hoặc “pà kon nhiều người” kêu bậy vì 2017 ĐSQ vẫn nhận hồ sơ du lịch tự túc không thư mời nộp trực tiếp tại ĐSQ bình thường. Quan trọng là cái hồ sơ không có thư mời đó của bạn như thế nào thôi.

“Nhật miễn visa du lịch ngắn hạn cho người Việt” hí hí hí… đi theo tour thì cũng có thể biết đâu bất ngờ một ngày chớ du lịch tự túc thì… ... ... à mà thôi, nào có ai đánh thuế mơ đâu :))

Confirm là ĐSQ vẫn nhận tự túc ko thư mời nhé, tuỳ hồ sơ. Chắc có visa mấy nc phát triển thì đc nhận hay sao ý.

Công nhận, giấc mơ mãi là giấc mơ. :)) Mềnh có chị đồng nghiệp người Anh sang đó chả visa vizeo gì, cộp cái 90 ngày. Mình thì apply nọ kia được cho đúng 15 ngày. Ghen tị vãi!

phuongtran9188
06-03-2018, 20:56
Mình nộp hs ở LSQ ngày 01/03, sáng nay bên LSQ gọi đt báo có kết quả visa rồi. Mình nghĩ thầm sao nhanh vậy, chưa tới 1 tuần mà có kết quả rồi. Thế là chiều mình xin nghỉ tranh thủ chạy lên lấy thì họ lại bảo nhầm lẫn, hồ sơ của mình chưa duyệt xong, kêu mình về và đợi tiếp. Mọi người có ai bị trường hợp như vậy chưa ạh?

phuongtran9188
08-03-2018, 16:40
Đúng như chị Shachou đã cảnh báo là LSQ hiện đang siết chặt cấp visa, em đã ko được cấp. Chị cho em hỏi là giờ em nộp lại theo dạng thư mời của bạn ngay thì có được ko chị? Do ngại nhờ bạn nên e tự xin nhưng giờ phải nhờ rồi ạh. Cám ơn chị :)

HanhPham91
09-03-2018, 19:30
Mọi người cho mình hỏi là hồ sơ xin cấp visa có bắt buộc phải có giấy xin nghỉ phép của công ty không ạ?

salormoon87
09-03-2018, 22:02
Mọi người cho mình hỏi là hồ sơ xin cấp visa có bắt buộc phải có giấy xin nghỉ phép của công ty không ạ?

k cần giấy nghỉ phép nha bạn, mình vừa được cấp visa hồi chiều, vì theo người Nhật chưa chắc họ cấp visa cho bạn nên thường sẽ k đòi đơn xin nghỉ phép và vé máy bay

@All: mn cho mình hỏi xíu mình đang tính đi Nhật t5, không biết có ai đã từng book vé máy bay trên tripair.vn chưa nhỉ, mình thấy giá cũng tốt mà chưa có kinh nghiệm book nên tính xin mn kinh nghiệm

salormoon87
09-03-2018, 22:19
Bạn xin Hà Nội hay Hồ Chí Minh cái này quan trọng nhất.
Hà Nội thì bạn nên xin cả nhóm gia đình bạn, bao gồm cả giấy chứng quan hệ ruột thịt,họ hàng với nhau đầy đủ.
Gia đình bạn bạn thì nếu có ảnh chụp chung thì đính kèm ảnh chụp chung chứng minh quan hệ gia đình.
Bạn nộp kèm theo danh sách kê khai đầy đủ toàn bộ các thành viên trong gia đình.

Hồ Chí Minh thì bạn nên xin gia đình bạn và gia đình bạn bạn nếu chưa đi các nước phát triển thì nên nhờ ai đó làm thư mời, hoặc nhờ bạn bè bạn bạn mời cả nhóm nếu một trong những người trong nhóm có người quen bên Nhật.
Hồ Chí Minh mình chưa thấy họ xét cấp visa cho các nhóm chỉ đi loanh quanh Châu Á đâu bạn nhé!

Chúc cả nhà có chuyến đi vui vẻ!!!

hic lâu k vào đọc dạo này visa Nhật siết chặt dữ vậy ta, bữa mình nộp với 2 đứa bạn, 1 đứa chưa xuất cảnh lần nào, 1 đứa mới đinh Sing thoi, mình thì đi Nhật rồi mà cả 3 đứa đậu hết, hồi trước lsq Nhật dễ ơi là dễ dễ đến nỗi cả đám muốn đi Đài Loan nhưng k qua Đài xin mà qua Nhật xin để được miễn visa Đài 10 năm thế mà đậu hết

hic k biết có cái xin visa Nhật nhiều như mình chưa nhỉ, tổng cộng đã xin 7 lần, đi được 4 lần và 1 lần chuẩn bị đi >.<

jadore77
11-03-2018, 09:25
k cần giấy nghỉ phép nha bạn, mình vừa được cấp visa hồi chiều, vì theo người Nhật chưa chắc họ cấp visa cho bạn nên thường sẽ k đòi đơn xin nghỉ phép và vé máy bay

@All: mn cho mình hỏi xíu mình đang tính đi Nhật t5, không biết có ai đã từng book vé máy bay trên tripair.vn chưa nhỉ, mình thấy giá cũng tốt mà chưa có kinh nghiệm book nên tính xin mn kinh nghiệm

Mình cũng dự kiến đi tháng 5 đấy, sang tuần sẽ nộp hs xin visa. Có chắc chắn ko cần giáy nghỉ phép không hả bạn? Vì tớ mà xin được cái giấy nghỉ phép phải qua vài cấp mới được nên đang lo ko biết thế nào.

salormoon87
11-03-2018, 17:51
Mình cũng dự kiến đi tháng 5 đấy, sang tuần sẽ nộp hs xin visa. Có chắc chắn ko cần giáy nghỉ phép không hả bạn? Vì tớ mà xin được cái giấy nghỉ phép phải qua vài cấp mới được nên đang lo ko biết thế nào.

bạn nộp ở Hà Nội hay HCM mình nộp ở HCM thì chắc chắn k có đơn nghỉ phép, mình cũng rất khó làm đơn xin nghỉ phép vì mình cũng làm viên chức đi nước ngoài rất lằng nhằng nên mình toàn sắp xếp công việc rồi đi thôi à chưa kể mình làm giáo viên nên đã nghỉ hè rồi nên làm gì có ngày phép mà xin, nói thiệt tới lúc đi mình toàn xin giấy nghỉ bệnh T.T

daugaunhoibo
12-03-2018, 08:46
HN cũng không nhất thiết phải có đơn xin nghỉ phép. Tuy nhiên nếu ko có đơn xin nghỉ phép thì nên có sao kê tài khoản nhận lương đến thời gian sát khi đi nộp => đều là bằng chứng chứng minh mình vẫn đang làm ở đơn vị/cơ quan theo hợp đồng lao động.

4u4ever
12-03-2018, 09:47
Theo thông tin trên web LSQ tại SG thì hồ sơ du lịch tự túc không thư mời như sau:
①Hộ chiếu
②Đơn xin visa
③Hình dán đơn
④Hồ sơ chứng minh khả năng chi trả chuyến đi
・Giấy chứng nhận thu nhập của cơ quan có thẩm quyền
・Giấy chứng nhận số dư tài khoản ngân hàng
・Giấy tờ xác nhận việc làm, hợp đồng lao động v.v.
⑤Lịch trình lưu trú (Ghi rõ các hoạt động dự định, nơi ở, nơi liên lạc) và các giấy tờ xác nhận lịch trình (Đặt chỗ khách sạn v.v.)
※Phạm vi hoạt động trong thời gian lưu trú chỉ là hoạt động tham quan du lịch.
Vì vậy, về nguyên tắc giấy nghỉ phép không cần phải nộp. Tuy nhiên, khi mình nộp thì không bị trả lại.Mình nộp đủ hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép trong đó có 3 nội dung (1) nghỉ phép đi du lịch tại Nhật Bản, (2) thời gian làm việc tại công ty từ 2002 đến nay vì giờ công ty chỉ ký hợp đồng 1 năm-sau 1 năm lại ký tiếp, (3) thu nhập thực tế 3 tháng gần nhất vì lương trong hợp đồng chỉ là lương chức danh, chưa phải thu nhập thực tế tiền nhận trong sao kê cao hơn lương hợp đồng, sao kê tài khoản lương 03 tháng gần nhất, xác nhận số dư sổ tiết kiệm.