PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin phượt Sapa (2016 từ trang 82)

Pages : [1] 2 3 4

ngaba_hoangsuphi
14-01-2008, 16:47
TẬP HỢP THÔNG TIN DU LỊCH SAPA
LƯU Ý THỜI ĐIỂM CỦA BÀI VIẾT VÌ GIÁ CẢ CÓ THỂ THAY ĐỔI

@Blue Hn
Bác định đi sapa vào dịp tết thì boọk ngay phòng và vé tàu từ bây giờ đi không hết phòng đó , cả vé tàu nữa
giờ Tàu : 21h05 , 22h15
Khoang 6 người : 230,000/1vé / chiểu
Khoang 4 người : 270,000/01vé /1chiều
KHoang 4 Ốp gỗ : 340,000 / 1 chiều /1 vé
Khách sạn : Khách sạn Hoàng hà 2sao
Tel :020 872 105
Giá Double : 280,000 vnd
Giá Twin là :220,000 vnd
Tripble : 230,000

Chúc Bác và mọi người có kì nghỉ vui vẻ

snow-winter88
17-05-2008, 18:29
Ôi em cảm ơn chị rất nhiều vì lời khuyên rất hữu ích. Em nhất định sẽ chọn hotel tại Hồ Hoàn Kiếm. Ngoài những địa điểm trên có thể đi chơi vào buổi tối, còn những địa điểm tham quan ở Hà Nội thì sao ạ? Chị có thể giới thiệu em một vài địa điểm được không ạ? Và nếu có địa chỉ thì càng tốt, để em tiện tra cứu trên bản đồ.
Còn về Sapa và Hạ Long em định đi balo tất, không đi theo tour vì mấy tour thường chỉ đưa đến những nơi rất chán, giờ giấc thì không flexible gì hết. Em định sẽ dành ra khoảng 3 ngày để đi Hạ Long và 3 ngày đi Sapa. Nhân đây em hỏi thêm là khi ra Sapa em định sẽ thăm chợ Mường Hum họp vào sáng chủ nhật mỗi tuần. Theo em biết thì đường đi đến chỗ này khá là gian nan, phải đi qua đèo Ô Quy Hồ, rồi vượt rừng... không biết có ai đã từng đi qua con đường này chưa ạ? Xin cho em tí lời khuyên nha.

TÍM
18-05-2008, 15:16
Riêng ở Sapa em đã quyết định đến những nơi này: rừng Ý Tý (nghe đồn rừng này các Sapa đến 30km, hơi khoai !), Thác Bạc, Bãi Đá, làng Cát Cát, nhà thờ đá, bản Hồ của người Tày (không biết cái bản này ở đâu? Bác nào biết chỉ em cách đi nha !), chợ Tình, chợ Mường Hum, Cầu Mây, Cổng Trời, núi Hàm Rồng, thung lũng Hoa Hồng. Nhiêu đó địa điểm trong khoảng 3 ngày chả biết khả thi không?
Bác nào tốt bụng giúp em sắp xếp lịch đi cho khoa học đến các điểm này trong 3 hoặc 4 ngày nhá. Em chả biết điểm nào nằm ở phía bắc, điểm nào phía nam nên chả tính toán được gì cả. Giúp em nha ! Ah những điểm tham quan em kể trên có tốn tiền để vào không?

Thanks các bác trước nha !

Sapa 3 ngày đi = xe ôm, tốn kém kha khá, có thể đi như sau:

- N1: Sáng đi núi Hàm Rồng, chiều đi Cát cát

- N2: Bãi đá, Cầu Mây, bản Hồ, thung lũng Mường Hoa (xem lúa), thung lũng Hoa hồng là thuộc khu AIT resort, ngay chỗ nó thu vé đường 15k X( , vào 15' là chán òm, hoa mọc cùng cỏ

- N3: Thác Bạc, cổng trời, đèo Ô Quy Hồ

- N4: Mua tour đi Mường Hum vào chủ nhật nếu bạn ko có xe máy để tự di chuyển, đi Mường Hum là mất nguyên 1 ngày, vì xe sẽ di chuyển từ Sapa - Lào Cai (30km) - Mường Hum (50km) - chợ đến 2h chiều - về lại Lào Cai (lên tàu về Hà nội luôn)

- Đi Y tý mà ko có xe máy chủ động thì khó khăn, hoặc phải trả tiền xe ôm rất rất nhiều, cứ tính 2-3k/ 1km, từ Sapa đi Y tý ~ 100km, xe ôm tin chắc sẽ ko đi đường rừng giống bọn Phượt hâm đâu :LL. Có một chuyến xe khách chuồng gà đi Y tý từ Lào cai lúc 7h sáng, nếu thực sự muốn đi và tiết kiệm tiền thì bạn phải thu xếp cực khéo, đi Y tý được phải mất 2 ngày, nếu có xe máy cắm đầu tự chạy thì 1 ngày đến chơi và về lại được thì cũng gọi là dễ dẫn đến viễn cảnh "kiệt sức mà nghẻo giữa đường" (NO) Ở Sapa ăn chơi, bar, cafe là đủ vui sướng lắm rồi, đi Y tý làm chi cho cực? (NT)

snow-winter88
18-05-2008, 17:01
cảm ơn bạn Black nhiều. Khi đến Sapa mình nhất định sẽ theo lịch trình của bạn mà tiến. Cái rừng Ý Tý là mình tình cờ đọc được trên mạng thấy hay hay nên định đi, giờ nghe bạn kể sao thấy ớn quá, chắc để chuyến sau mới đi.

Mà bạn này, nếu đi bằng xe máy đến Mường Hum mình có thể kết hợp ngắm đèo Ô Quy Hồ luôn vì đọc trên mạng thấy đường đến Mường Hum có đi ngang qua đèo Ô Quy Hồ đấy. Người ta hướng dẫn đường đi như vầy: đầu tiên là đi từ Sapa về phía đèo Ô Quy Hồ khoảng 10 km sẽ gặp ngã ba vào bản khoang, huyện sapa. Tiếp nữa sẽ đến Tả Giàng Phình rồi qua thung lũng Sín Chải, tiếp tục men theo đường núi đến ngả ba Cắn Tỷ đi thêm 6 km sẽ gặp Mường Hum.
Không biết con đường này có khó đi không nhỉ? Mà có hoang vu lắm không?

còn nếu mua tour để đi chợ Mường Hum vào sáng chủ nhật thì mua ở đâu và thường thì giá bao nhiêu?

Đèo Ô Quy Hồ mình chỉ đi ngang ngắm ruộng bậc thang thôi hả hay có rừng hay suối gì không bạn?

Quên nữa cho em hỏi luôn vé tàu từ Hà Nội ra Sapa là 240000. Đó là vé khứ hồi hay một chiều dzạ?

ah suýt tí quện. Chị Toét ơi, tour nhà Đặng Trung nằm trên sapa luôn ạ? Chị có địa chỉ khong để lên đó em còn biết đường mà tìm nữa ạ

TÍM
19-05-2008, 00:54
Bạn Snow ới, Mường Hum và Ô quy hồ đích thực là hai phạm trù khác nhau như cầu chì và nhợn. Từ Sapa đi về phía Ô Quy Hồ 10km đâu có nghĩa là bạn sẽ đi qua Ô Quy Hồ, con đèo lừng danh này dài hàng chục km kìa, và cái ngã ba Can Quý Hồ đi Suối Khoang - Tả Giàng Phình thì nó bắt đầu trước cả khi đến Thác bạc cơ.

Đường đi Mường Hum mà bạn đọc được trong hướng dẫn ấy rất hiểm và rất đẹp. Thậm chí nếu ko quen thì rất có thể bạn sẽ tới Mường Hum lúc chợ đã tàn. Phải cân nhắc nhé, hình như bạn là con gái? ở miền nam?

Theo tớ, bạn nên mua tour, nếu là dân phượt chuyên trèo đèo lội suối và làm những việc chả ai hiểu thì thuê cái xe máy tự chạy, 70k/ ngày, chơi cả Y tý và Mường Hum luôn trong 1 ngày bạn ạ.

Toet
19-05-2008, 02:52
Tại Sapa, nếu bạn không muốn thuê xe ôm đi lòng vòng, vì có 2 bạn gái chắc phải thuê 2 cái cũng tốn tiền. Tốt nhất là lại mua tour cho những điểm xa xa, hè hè.
Ở Sapa có nhiều đại lý làm tour đi xung quanh vùng lắm.
Tớ gợi ý tour nhà Auberge Đặng Trung tiếp, không ở đấy thì đến mua tour cũng được. Guide thông thạo, nhiệt tình. Chủ tour biết lắng nghe phản ảnh của khách hàng.
Giá thì ở đâu cũng na ná nhau, mà họ cũng gửi khách qua lại cho nhau nữa.

Chỗ nào gần thì mình đi bộ, tự đi thôi.
Đến Sapa, muốn tìm hiểu các điểm đến và lập lịch trình hợp lý cho mình, cứ vào tham khảo một vài đại lý du lịch, nơi bán tour ấy, tập hợp các tờ gấp giới thiệu chương trình của họ, so sánh giá cả và quyết định đi đâu, tự đi hay là mua tour sau.
Cách tốt nhất khi đến một vùng đất mới đấy!

Tin tớ đi!

Auberge Đặng Trung vốn là một nhà nghỉ nhỏ, về sau phát triển thành một khách sạn nhỡ nhỡ, phòng ốc chừng vài chục cái bám theo sườn núi rất lãng mạn.
Họ có nhà hàng ấm cúng, thức ăn ngon. Vị trí tốt, ngay ở phố chợ.

Đặng Trung là tên bác chủ, nay đã chuyển lại cho con giai điều hành, anh này là một người cũng sinh hoạt trong cộng đồng du lịch bụi, nick là Thực Sapa.
Bạn vào mạng search Auberge Đặng Trung sẽ ra homepage của họ đấy.

Toet
19-05-2008, 17:02
Có thể ở ks Royal - khu cũ ấy, ngay cuối dốc chợ (trước mặt Đặng Trung), giá cho tây ba lô cũng rẻ thôi.
Ngoài ra lên đến đấy chi chít các khách sạn, nhà nào ở khu chợ cũng là khách sạn hoặc hàng quán, em đi vòng vòng 1 hồi là có ngay thôi. Cũng chả cần đặt trước đâu.

Chị thường ở các ks Bamboo, Châu Long hay thâm chí là ATI Hoa Hồng, nên thú thực không biết nhiều ks mini nhỏ nhỏ ở khu chợ lắm. Chỉ biết rằng là rất nhiều, rất dễ có phòng (trừ các kỳ nghỉ lễ ra), lên đến nơi đi tìm phòng cũng được.

À, bọn bạn mình (các bạn gái) rất khoái ở ks Bốn Mùa phố Cầu Mây (là phố chợ), view đẹp, giá tốt (chừng 200k/phòng cho 2 người thì phải).

baxu
19-05-2008, 17:23
Ở khu Cầu Mây đông vui thì chị thích ở Ninh Hồng (20$ moutain view, 15$ nhòm xuống phố, trước cửa Đặng Trung, cạnh Royal, tiện nghi ko bằng nên cũng rẻ hơn Royal, Châu long thì đắt lắm rồi. Được cái khu này đông vui!

Trước khi có cái loạt hotel này mọc lên, Đặng Trung có view rất đẹp, bây giờ bị cái lũ này chắn trước mặt, hơi tiếc.

Còn nếu trẻ khoẻ, thích yên tĩnh với núi, có thể ở khách sạn Cat Cat, gần chợ, đường xuống Cat Cat. Khách sạn xây bám vào núi, phải leo trèo (khoảng 50 chục bậc), luyện chân luyện cẳng. Nhưng cũng bõ công, càng lên cao, càng view đẹp. Trước dãy phòng lại có sân ngồi ngắm núi, sáng uống cafe, tối ăn lẩu, ăn nướng, đẹp lắm.

Điện thoại khách sạn Bốn Mùa: 020 871238

Cái ks Cat cat bây h sửa rồi. giờ chia thành 3 cái. cái view đẹp đẹp và cái cầu thang dốc giờ ko còn. Tớ mới nghỉ ở cái ks phía dưới bên tay trái. ks mới xây có view đằng sau cũng đẹp. giá nghỉ cũng mềm , nì nèo mặc cả được.

windysmile
19-05-2008, 22:55
Quên nữa cho em hỏi luôn vé tàu từ Hà Nội ra Sapa là 240000. Đó là vé khứ hồi hay một chiều dzạ?

Vé tàu từ HN - Lào Cai có nhiều loại, 240k hình như là nằm mềm của đừong sắt VN, ngoài ra còn toa tàu du lịch của các hàng như Tulico, Ratraco, King Ẽxpress hoặc Fan Si Pang, giá từ 330 - 500k một vé một chiều một người. Nhưng các bạn nhớ đừng đi của ET pumkin nhé, giá 330k mà chất lượng rất tệ, toa hôi hám, nóng, toilet kinh tởm.

Vé lên Hàm Rồng tăng giá nhé, 30k một ngừoi, vào xem ca nhạc dân tộc trong khu Hàm Rồng là 20k

Để em review luôn khách sạn nhà hàng cho nhé :

hạng 3 * thì bạn có thể ở Bamboo hoặc Royal view

2* thì có Golden Sea hoặc khu old wing của Châu Long, giá khoảng 25 $

Đặng Trung cũng tốt, nhân viên thân thiện, bác chủ khách sạn lịch thiệp và hiểu biết, nhà hàng trong khách sạn khá ngon, món chính khoảng 50 - 70k, hai người thì hết khoảng 100k một người. Trong khách sạn này có 1 khu vườn rất nhiều hoa.

Cat Cat và Cat Cat view phòng cũng khá tốt, view đẹp, bám trên vách núi, cầu thang ngoài trời, nên dễ bị mưa, phòng đẹp, sạch sẽ, giá khoảng 20$

Royal cũng tốt, giá khoảng 18 $, hoặc khách sạn Sapa Star

Ngoài ra còn các khách sạn rẻ hơn như Pinochio, Queen dành cho tây ba lô, khoảng 100k - 150k, hoặc khách sạn Pumkin giá khaỏng 150k - 200k.

baxu
19-05-2008, 23:08
Đó là khách sạn Cat Cat, gần chợ, trên đường xuống Cat Cat, view rất thích.

Đúng rồi, ngày trước là 1 cái, xong rồi vợ chồng tan đàn xẻ nghé (buôn chuyện tí), bây giờ chia làm 2. Chọn cái của chị vợ thì view mới đẹp, và dịch vụ cũng nhiệt tình hơn (điều đó thể hiện sau khi tan đàn, nghé vợ nhiệt tình business hơn nghé chồng)

Chị ko nhớ số phone, vì bình thường cứ đến rồi mới lấy phòng, chẳng để ý book trước gì cả. Nếu đến đó, nhớ ở bên chị vợ nhé, cửa vào đi qua phòng internet rồi mới chui lên núi. Còn nếu ko ở, có thể lên đó ăn sáng, ăn trưa, ăn tối cũng đẹp. Núi 1 bên, thịt 1 bên, mây lập lờ, ngon miệng lắm!

Nếu rẻ hơn, đành phải ở phía ngoài quảng trường vậy, 70-100k cũng có, vô số khách sạn, nhưng ko có view, lại là nhà hình ống, mái bằng nhôm kính, sẽ ko thưởng thức được không khí núi Sapa.

Mấy cái này thì chẳng cần book nếu ko phải dịp lễ, xuống xe là thấy nhan nhản rồi.

Cat cat nếu ko đông, lại chịu khó leo tầng cao, có thể mặc cả cỡ 200k

mihtua
19-05-2008, 23:30
Em thấy có nhà nghỉ Mùa Xuân cũng được mà, lên tầng 3 tầng 4 view xuống thung lũng cũng đẹp, giá bây h tầm 120k thì phải. Sđt: 020871380

snow-winter88
20-05-2008, 10:39
okie chắc em sẽ chọn Cat Cat vì nghe các bác tả thấy thix ghê. Leo cao thì em không sợ rồi , bọn em sức trẻ dồi dào mà ly. Tầm 200k là good với em rồi. Nếu bik được số đt thì thix nhỉ. Ah sau khi mình xuống ga Lào Cai, đón xe bus giá 25k về Sapa, không bik chiếc bus này có thả mình ngay chợ không há? Chứ thả giữa đường đi bộ về chợ chắc chết mất.

Tiện thể hỏi các bác vụ vé tàu đi Lào Cai. Sao em thấy người thì nói 150k/ lượt , kẻ thì bảo 240k/ lượt. Đến bạn Windy lại bảo 330k lận cơ. Tàu gì mà mắc khủng khiếp gần bằng một vé máy bay từ Sài Gòn ra Hà Nội luôn rồi. Bác nào make sure lại dùm em cái này nhe !!!

windysmile
20-05-2008, 11:01
Cát Cát đẹp đó, phòng ở tầng 2, còn có hoa bên cửa sổ, rất là lãng mạn. Điẹn thoại để chốc tớ post lên

Vé tàu lên Lào Cai có nhiều loại :
- Ngồi cứng khoảng 70 - 80k gì đó, về đến nơi thì mông sẽ có cảm giác sưng mọng lên
- Ngồi mềm khoảng 140k gì đó, vé này ra ga mua
- Nằm mềm bán tại ga thì có 3 mức giá theo chỗ nằm, tầng 1 thì 220k hoặc 240k gì đó, còn tầng cao hơn thì kém đi khoảng 20 k :D
- Loại vé nằm mềm của tàu du lịch, nghĩa là các công ty du lịch, lữ hành hoặc vận tải, mua toa tàu của đường sắt VN, nâng cấp lên cho đạt tiêu chuẩn với khách du lịch quốc tế dùng để chuyên chở khách du lịch là chủ yếu, có nhiều loại giá : Khoang 4 giường ốp gỗ từ 360k - 500k, khoang VIP cho 2 người khoảng 1200k

Khi xuống ga LCai bạn có rất nhiều xe đón bên ngoài ga lên Sapa, ở ngay bên trong sân ga, sát lối ra có một bàn bán vé xe bus LC-Sapa của Tulico, giá vé là 40k một người, xe Mec 16 chỗ bạn nên mua vé ở đây, lái xe sẽ chở bạn đến tận nơi cần xuống.

snow-winter88
20-05-2008, 11:26
thế vé từ Lào Cai ra Sapa khoảng 25k thì sao hở bạn? Xe có chấp nhận được hok? Mình phải trên tinh thần càng tiết kiệm càng tốt mà. Đọc trên mấy diễn đàn khác bảo vé 25k là đi xe bus chất lượng cao đấy. Có chính xác ko, Windy?

hey cho em hỏi cái nữa nè , chả biết Cát Cát, núi Hàm Rồng, thác Bạc, cổng trời, đèo Ô Quy Hồ gộp lại đi chung 1 ngày được không các bác nhỉ?
Số là tính đi tính lại chi phí em thấy phát sinh dữ quá thôi em rút ngắn thời gian ở Sapa lại còn 3 ngày 2 đêm.

Ah, còn thời gian di chuyển từ nội thành ra sân bay là khoảng bao lâu và thủ tục check in tại Nội Bài nhanh không các bác ? Vì em định book 1 tour đi Chùa Hương trong ngày về, khoảng 18h về tới Hà Nội. Em định đón chuyến bay 20:30 về Sài Gòn luôn. Không biết em chạy show kiểu đó có kịp không nhỉ? Có khi nào bị trễ không? Eo ôi nếu trễ phải ngủ luôn ngoài sân bay thì thật là thảm họa....

TÍM
20-05-2008, 12:26
Tăng giá rồi , đồng loạt 30K, xịn thì Tulico 40K đó, xe chạy ko long bánh giữa đường thôi, biết đánh giá thế nào là tiêu chí CLC, nhỉ? :P

Xuống đó ưng cái nào leo lên cái đó, Cát cát có cái bar trông ra núi, view ngon.

Toet
22-05-2008, 18:54
Việc em muốn gộp chung các điểm tham quan đã kể trên trong một ngày có được hay không, thì tuỳ vào độ dài của cẳng em. Em đi rảo cẳng thì có khi làm được. Trèo lên đỉnh Hàm Rồng mất khoảng 3h cả lên cả xuống; trèo xuống Cát Cát và trèo lên lại mất khoảng 4h (đấy là tính theo chân cẳng người Việt thông thường, có chụp ảnh hoa lá cành dọc đường đi).
Thác Bạc, Cổng Trời, đèo Ô Quy Hồ thì đi bằng xe cộ, làm cái ào cái cũng hết thôi.
Nhưng để làm gì nhỉ?

Từ nội thành đi Nội Bài hết khoảng 45phút -1h tuỳ vào em đi phương tiện gì và có bị tắc đường (kẹt xe) hay không. Khoảng cách là 45km.
Thủ tục check in ở Nội Bài rất nhanh chóng, nhiều quầy làm. Sân bay thì to đẹp hơn sân bay TSN.
Vụ đi Chùa Hương cũng may rủi hên xui thôi, không ai chắc chắn được với tình hình giao thông hiện nay.

Đi Chùa Hương mà leo lên động chính là cũng mệt đấy à nha. Đi Chùa Hương là đi hành hương trên núi, lễ bái chứ không đơn thuần là thong dong vãn cảnh chùa chiền ở đồng bằng đâu.

alias.noodles
22-05-2008, 21:54
.. Vì em định book 1 tour đi Chùa Hương trong ngày về, khoảng 18h về tới Hà Nội. Em định đón chuyến bay 20:30 về Sài Gòn luôn. Không biết em chạy show kiểu đó có kịp không nhỉ? Có khi nào bị trễ không? Eo ôi nếu trễ phải ngủ luôn ngoài sân bay thì thật là thảm họa....

Nếu cố để đi được nhiều điểm trong một khoảng thời gian ấn định trước tớ lo rằng chuyến đi sẽ rất cập rập và cảm giác sẽ không được thoải mái lắm đâu :)

Từ HN ra sân bay mới là vấn đề còn muộn chuyến thì đợi chuyến sau lo gì? mà ngủ ở sân bay tốt chán so với ngủ ngoài đường :D Hôm Tết vừa rồi tớ đi Tây Bắc về đến Sơn Tây phải quăng xe lại bắt taxi đi đường tắt để ra sân bay cho kịp giờ đấy!

baxu
22-05-2008, 23:53
Đúng thế, đi từ từ, lần sau sẽ còn dịp quay lại, còn muốn khám phá tiếp.

Nhìn mấy cái nơi em định gộp đi trong 1 ngày ở Sapa chị hơi hoảng. Đi thế chắc chắn sẽ mệt, ko kịp mở mắt mà nhìn ngắm dọc đường cũng chẳng có thời gian nghỉ ngơi đâu.

Ở sapa thú nhất là thong dong trên đường, tán chuyện với các bạn Mông, bạn Dao, hay sáng ra uống cafe ngắm núi, tối lượn phố ăn quà.

Với lại cảnh núi rất đẹp, chỉ cần chọn 1,2 tuyến vào bản là cũng thích lắm rồi, chị lên Sapa nhiều nhưng hình như cũng chưa đi hết mấy cái điểm em định đi.

snow-winter88
24-05-2008, 12:28
hey, thắc mắc nữa nè:

Không bik ghế ngồi mềm trên tàu từ HN ra Lào Cai có bật ra sau được không há? Mấy bác thông cảm, nhỏ tới lớn trong nam chưa bao giờ leo lên tàu lửa nên chả bik bên trong nó ra sao nữa. Em chỉ sợ ham rẻ mua ghế ngồi mềm để rồi thức cả đêm vì ngủ không được thì chết.

baxu
24-05-2008, 13:38
Bật được, nhưng tí tẹo thôi, và nói chung ko thể thoải mái được, nếu ko quen thích nghi ngủ trong mọi tư thế, hôm sau sẽ rất mệt, đầu óc lơ mơ, chân tay rã rời.

Nhưng nếu còn trẻ, khoẻ thì no problem vì chị ngày xưa (năm 92) đã từng ngồi ghế cứng tàu chợ 2 ngày từ Nha Trang ra HN, vẫn tỉnh như sáo và chạy nhảy như hươu nai.

Nhưng chị vẫn khuyên thêm vài chục nghìn mua cái giường nằm cứng, nằm tầng 3, sát mái tàu, nóng, nhưng có chỗ duỗi chân duỗi cẳng, giữ sức chạy sô những ngày sau.

alias.noodles
24-05-2008, 15:45
Làm ôm cả ngày có khi không mệt bằng 8h vật vã trên tàu đâu! Nên mua vé nằm như lời khuyên của bạn Baxu! Đoạn đường Hà Nội - Lào Cai (dù đi bằng tàu hỏa hay đi đường bộ) vẫn là đoạn đường tớ ghét nhất :D

@ Baxu: Năm 92 mà ấy đã lê la tàu chợ Nha Trang - Hà Nội rồi á? kính nể đấy :LL

windysmile
26-05-2008, 15:43
hey cho em hỏi cái nữa nè , chả biết Cát Cát, núi Hàm Rồng, thác Bạc, cổng trời, đèo Ô Quy Hồ gộp lại đi chung 1 ngày được không các bác nhỉ?
Số là tính đi tính lại chi phí em thấy phát sinh dữ quá thôi em rút ngắn thời gian ở Sapa lại còn 3 ngày 2 đêm.

Ah, còn thời gian di chuyển từ nội thành ra sân bay là khoảng bao lâu và thủ tục check in tại Nội Bài nhanh không các bác ? Vì em định book 1 tour đi Chùa Hương trong ngày về, khoảng 18h về tới Hà Nội. Em định đón chuyến bay 20:30 về Sài Gòn luôn. Không biết em chạy show kiểu đó có kịp không nhỉ? Có khi nào bị trễ không? Eo ôi nếu trễ phải ngủ luôn ngoài sân bay thì thật là thảm họa....

Hàm Rồng cũng khoảng 2 tiếng thôi, e nghĩ là 1 ngày cho những thứ kia là đủ, buổi sáng dậy sơm trekking xuống CatCat mất độ 1h30 phút, sau đó quay về thị trấn thuê xe máy đi xuống Thác Bạc, thì trên đường đi Thác Bạc sẽ qua cổng trời (thực tế cũng chỉ là khúc đường quang đãng phong cảnh đẹp, tầm nhìn rộng rãi thôi) Thác Bạc nằm trên đèo Ô Qui Hồ, ăn trưa linh tinh ở đây hoặc chạy về thị trấn ăn, chiều đi Hàm Rồng thoải mái, Hàm Rồng có 2 suất diễn ca nhạc trong 1 ngày, vào 9h sáng và 3h chiều, cũng tạm được, nên đến để xem.

18h về tới HN thì bạn đủ thời gian để bay chuyến 20:30 về SG nhưng nên dự trù những thời gian trễ trên đường.
Chùa Hương cách HN khaỏng 70km, đường xá cũng thuận tiện, mùa này không phải lễ hội nên chùa Hương cũng khá thanh tịnh.

Hoặc bạn có thể đi Tam Cốc - Bích Động, đền vua Đinh Lê, nhà thờ Phát Diệm hoặc đi về phía Bắc Ninh xem các chùa đặc trưng phía bắc và làng cổ phía bắc. Một ngày cũng có khá nhiều lựa chọn ,

bác Dawn cho e xin một số cafe ngóc ngách đi.

Cafe Năng ở đầu Hàng Bè giao với Hàng Bạc, e thấy ngon, Mai thì thơm nức mũi thôi. Với các cụ hay uống cafe Nhân ở Nguyễn Thái Học, thấy bảo là chỗ đó ngon

snow-winter88
31-05-2008, 12:47
em còn điều nữa muốn hỏi nè:

Bến tàu đi Lào Cai nằm ở đâu và tàu xuất phát lúc mấy giờ? Sáng mấy giờ thì đến nơi?

Các bác có kinh nghiệm xin cho em biết các bước làm thủ tục ở sân bay nội địa đi ạ? Lúc đi quốc tế em nhớ là phải ký gửi hành lý trước rồi lên cho hải quan kiểm tra hộ chiếu, kế nữa là đưa boarding pass -->lên đường. Không biết đi nội địa thì có khác gì ha?

Còn vấn đề xe di chuyển nữa, xin bác nào biết thì chỉ em địa chỉ cho thuê xe máy. Có chỗ nào giá thuê 1 ngày chừng 100 nghìn đổ lại không (đối với wave anpha ấy, hồi trước đi Đà Lạt em cũng thuê loại xe này, chạy vượt đèo ngon ghê luôn ^^).

Cám ơn nhiều nha

tick hàng hoá gửi nghĩa là liệt kê mấy thứ có trong vali của mình hả bạn? Đi nội địa có qui định số kg của hành lý không?

Vụ thuê xe mình muốn hỏi ở Hà Nội kìa. Sapa nhỏ nên dễ tìm, còn Hà Nội lớn thế chả biết tìm ở đâu? Không biết khách sạn họ có thuê giúp mình không ha?

CVN
31-05-2008, 17:40
1. Bến tàu đi Lào Cai: ga Hà Nội. Để hỏi lại xem đi cổng đường Trần Quý Cáp hay cổng đường Lê Duẩn nhé.

2. Thu tục checkin nội địa: xếp hàng vào quầy làm thủ tục checkin; đưa vé và CMT cộng hành lý gửi cargo: họ sẽ cấp cho mình boarrding pass+tíc kê hàng hóa gửi. Cầm CMT và boarding card di qua cửa kiểm tra an ninh, họ sẽ yêu cầu mình đưa hàng hóa xách tay qua máy quét. Thông rồi thì vào phòng chờ ngồi đợi đến giwof loa gọi ra máy bay.

3. Thuê xe ở Sa pa thì bạn cứ lên đó hỏi. Trước kia mình thuê xe Minsk, giwof ko biết họ cho thuê xe gì nữa.

snow-winter88
05-06-2008, 18:48
hic cả nhà ơi em là mem mới! Thế này nhé cuối tháng này em cũng đi sapa theo kiểu xách balô với 4 đứa ban. BỌn em muốn tìm cái nhà nghỉ nào tầm 200k mà cho phép 5 đứa 1 phòng, ở gần trung tâm cho tiện đi lai.

Hôm trước mấy bác trong diễn đàn có chỉ tớ một số khách sạn, nhà khách, tớ sưu tầm lại và định khi nào gần đi sẽ điện ra hỏi kĩ giá và book phòng luôn. Bạn xem có giúp được gì không ha.

Ưu tiên số 1(c) : Đặng Trung (cái này nghe bảo cố gắng xin xỏ kèo cưa cũng có giá tốt, tầm $15), nhà khách Cát Cát (view đẹp, có cafe lãng mạn, đt: 871387, không biết cái này là của chị chủ hay anh chủ nhỉ các bác??), Ks bốn mùa (phố Cầu Mây, đt: 020 871238)

Ưu tiên số 2(K) : Sapa Star (Phanxipang street, Sapa), ks Mùa Xuân đt: 020 871380 (chả biết địa chỉ ở đâu??)

baxu
05-06-2008, 19:00
Nếu ở Cat Cat thì ở chị chủ, anh chủ vẫn đang đau đớn nên công việc bê trễ.

Cái cổng bên dưới của chị chủ trông hơi khó phát hiện, chỉ như 1 phòng internet vì cái cổng cũ nhường anh chủ rồi. Nhưng phần view đẹp thì bên chị chủ giữ, bởi vậy đi qua cái phòng internet trèo lên tần 2 mới bắt đầu "leo núi" lên các tầng tiếp theo.

baxu
06-06-2008, 22:49
Cầu Mây là phố chính.

Sapa nhỏ mà, tất cả đều quanh đó. Kiếm cái xa trung tâm mới khó :))

Mấy cái trong trung tâm ko có cái nào cho ở 5 người đâu, tối đa là 3 ng thôi, phòng bé lắm.

Mấy cái có view núi, gần chợ nói chung đều giá đó, Cat Cat có khi mắc hơn Đặng Trung.

Muốn rẻ đành ở khu ngoài quảng trường, khu phố mới, ks kiểu hình ống, cửa nhôm kính, 150k là cùng. Những cái này nhiều như quân nguyên, ko phải ngày lễ thì ế chỏng, khỏi phải đặt phòng, xuống xe ở trước cửa nhà thờ là thấy la liệt rồi.

canary2802
10-06-2008, 15:18
Xin chào các bác ạ, e là mem mới. Cuối tháng này e định cùng nhỏ bạn lên Sapa chơi mí ngày. Có bác nào đã leo núi Fanxipang chưa vậy? Mất bao lâu lên đến đinh? Mà đường đi lên như thế nào. Các bác help e với ^^.

Sapa mình đã đi rồi, những địa điểm du lịch cơ bản cũng đã tham quan. Do đó, muốn tìm thêm những nơi du lịch mới hơn, với cảm giác mới.

Còn về Động Phong Nha, biết đây là 1 trong 9 tuyến du lịch mạo hiểm, nhưng không có nghĩa là không cần biết đến nó.

Chitto
10-06-2008, 15:45
Xin chào các bác ạ, e là mem mới. Cuối tháng này e định cùng nhỏ bạn lên Sapa chơi mí ngày. Có bác nào đã leo núi Fanxipang chưa vậy? Mất bao lâu lên đến đinh? Mà đường đi lên như thế nào. Các bác help e với ^^.

Nếu bạn chỉ là "hứng chí" mà định leo Fanxipan thì tôi nghĩ là không nên.

Fanxipan chỉ nên leo khi đã có sự chuẩn bị, luyện tập kĩ lưỡng, cẩn thận, rất cẩn thận.

Đường leo Fan dễ và ngắn nhất lên xuống mất 2 ngày. Đường dài hơn mất 4 ngày. Ngủ đêm trong rừng trên núi. Phải có người dẫn đường, người mang đồ. Tự mình đi, mang vài đồ cá nhân (khoảng 3kg) là một vấn đề lớn với chặng đường leo núi dài cả chục km.

Vừa đọc bài của bạn trong box Miền Trung. Tớ nghĩ là nói ở đây luôn: Có vẻ bạn chưa biết gì về các tuyến du lịch mạo hiểm (Fanxipan, hang động Kẻ Bàng...) cả, mà chỉ thấy mọi người nói thôi nên cứ hỏi lung tung. Theo tớ thì bạn nên đi các điểm du lịch cơ bản cái đã.

(Đoàn du lịch mạo hiểm động ở Kẻ Bàng đi trong rừng, ngủ rừng, tự nấu ăn, leo hang động bằng dây, trèo đèo lội suối...trong 4 ngày).

flamenco
14-06-2008, 10:46
Sang tuần, tối thứ 5 em cũng đi Sapa, thấy cậu bạn nói cái nhà nghỉ Mẫn và tôi gì đó rất ổn, giá khoảng 200k/phòng thôi. Món gà nướng ở đó rất ngon, nói mà thèm :D
Nhân tiện em cũng muốn hỏi các bác xem, liệu em ở Sapa thứ 6 và thứ 7, còn sáng chủ nhật dậy sớm đi Bắc Hà thì có kịp tối chủ nhật lên tàu về HN không nhỉ? Từ Sapa đi Bắc Hà thế nào thì tiện nhất? Các bác có kinh nghiệm gì chỉ cho em với, em lần đầu đi Bắc Hà ạ.
Tks các bác nhiều! :)

haithanhhcmpt
23-07-2008, 22:09
À, cái khách sạn Bốn Mùa ổ 38 Cầu Mây nay không còn nữa bạn à. Nó được sang lại, và giờ mang tên Little Sapa II. Khách sạn nhỏ, có 8 phòng thôi, không tiện nghi lắm nhưng cũng không tệ, nước nóng nước lạnh chăn nệm đầy đủ. Giá rẻ. Hồi bọn tôi ở, một phòng 2 giường đơn có 150K. Giờ không biết là bao nhiêu, bạn có thể gọi điện để hỏi trước... nhưng tôi nghĩ không đắt hơn đâu. Mấy phòng 301, 302 có view nhìn ra ngoài khá đẹp. Chủ khách sạn là chú Dũng (người Hà Nội), khá hiền lành, nhiệt tình và thật thà. Nếu bạn cần, tôi sẽ gọi đặt giúp bạn hoặc cho bạn số để bạn gọi trực tiếp cho chú í.

À, nhà hàng của chú này ăn uống giá cũng khá rẻ. Khoái nhất là mấy em phục vụ (cả giai lẫn gái) ở đó đều rất hiền và ngoan :D

Khách sạn - nhà hàng Little Sapa II.
Địa chỉ: 38 Cầu Mây - Điện thoại: (020) 871238 - 871222

Chủ khách sạn: Chú Dũng - Di động: 01688 063 526. Chú này hiền khô, bạn gọi hỏi và book trực tiếp với chú luôn cũng được. Mà mấy em giai, em gái nhân viên ở khách sạn cũng hiền, trạc tuổi bạn là cùng.

Khách sạn này nằm ngay phố Cầu Mây, vị trí ngay trung tâm phố cổ thị trấn Sapa. Từ đây bạn đi bộ lòng vòng chơi chỗ này chỗ kia cũng gần. Đi bộ ra nhà thờ đá hay Hàm Rồng mất chừng 5-10 phút là cùng.

Bạn có 3 người, có thể thương lượng để lấy 1 phòng ngủ chung cho vui. Trong phòng khách sạn có TV, nhưng không có cable, cũng không có... nhiều kênh để xem. Mà đi du lịch, xem tivi làm gì :D

Bạn nên mua cái bản đồ du lịch Sapa, đừng mua ở Sapa vì đắt. Nếu quên, thì lên Sapa, cứ đi thẳng vào mấy điểm bán tour mà lấy, họ phát miễn phí.

Xe máy cho thuê thì hơi đắt, gần gần phố Cầu Mây đều 80K/ngày không có xăng, nơi khác tôi không biết. Nếu bạn muốn đi đâu xa xa như Thác Bạc hay Bản Hồ này nọ thì hãy thuê xe, vì nhà thờ đá hay Hàm Rồng thì ngay trong thị trấn thôi. Thị trấn cũng nhỏ, bạn đi bộ vài vòng là hết, khỏi thuê xe chi cho tốn tiền.

Buổi tối ở Sapa nói chung là... bình thường. Dọc quanh phố Cầu Mây có các quán café - bar, nhìn cũng đẹp mà giá cũng không đắt lắm. Tuy nhiên tầm 10h là mấy quán này cũng muốn... đóng cửa.

Từ phố Cầu Mây, bạn đi về phía đầu phố, hướng quãng trường gần nhà thờ Đá có mấy hàng lề đường bán trứng gà nướng, vịt lộn nướng, thịt xiên nướng, chim xiên nướng (nghe đồn là gà con hehe)... Các bạn có thể tấp vào đó ăn chơi chơi đỡ buồn, và hưởng không khí Sapa (vừa rồi tôi đi cũng không lạnh lắm đâu). Gần đó có một khu tạm gọi là ẩm thực bán đồ ăn này nọ các loại. Đoạn giữa phố Cầu Mây có một cầu thang dẫn lên một đoạn đường khác có bán các loại hàng hóa lưu niệm, dẫn ra thẳng quãng trường, nhà thờ đá...

Chiều tối bạn đi lang thang qua mấy con phố, ăn vặt cơm lam, trứng gà nướng, rồi đi bộ về phía gần nhà thờ đá, có mấy con đường dọc bờ hồ trung tâm, đi vào đoạn đó mà kiếm quán thắng cố mà ăn cho biết. Thắng cố Sapa không giống với thắng cố thật của người Mông vì dễ ăn hơn, cũng nên ăn. Bữa ăn ở quán gì mà Mường Hoa thì phải. Nói chung cũng được và rẻ. 250K cho một chảo thắng cố lớn 6 người ăn.

Ăn xong thì các bạn có thể đi bộ quay về phía hồ, đi dọc theo đó chơi. Hồ nhỏ, đi một vòng chừng vài mươi phút thôi. Dạo chán thì quay về phố Cầu Mây cà phê chứ cũng chẳng có gì chơi.

Đợt rồi bọn tôi tự đi, chủ yếu di chuyển bằng xe Land Cruiser đời cổ lỗ sĩ 1991, ghé qua Sapa có 2 ngày 1 đêm, rồi đi Bắc Hà, Mường Hum, Ý Tý nên cũng không có nhiều kinh nghiệm ở Sapa chia sẻ với bạn.

Có vài cái hình minh họa "ăn uống" đợt rồi chụp:

Cơm lam, trứng gà nướng...

Thắng cố...

À, đường từ Lào Cai lên Sapa đẹp, 38 km, xe chạy chừng 40 phút. Nếu bạn đi xe dịch vụ thì mất 30K. Còn muốn dừng lại dọc đường ngắm cảnh chụp ảnh này nọ thì đi xe riêng, 250K/chuyến. Xăng mới tăng, chắc giá lên theo :))

snow-winter88
24-07-2008, 10:26
Ah quên anh Haithanhhcmpt ơi. Ks little Sapa II này có tivi không há? Sapa buổi tối không có gì làm nếu không có tivi xem chắc buồn chết mất! Các anh buổi tối thì thường làm gì và đi chơi ở đâu?
Ngoài ra anh có thể truyền cho em một vài kinh nghiệm đi du lịch bụi ngoài bắc không? Như những thứ gì nên tránh, những nơi nào nên đến cho biết, những nơi nào không nên đến chỉ tổ mất thời gian, những điểm vui chơi buổi tối ... ở Hà Nội và sapa luôn. Nói tóm lại là những kinh nghiệm mà anh có được sau chuyến đi. Em và 2 đứa bạn đi xa nhất chỉ mới tới Nha Trang. Đây là lần đầu mạo hiểm dám đi xa thế nên hơi lo. Anh chia sẻ cho bọn em tí kinh nghiệm nha. Thanks anh nhiều!

C

haithanhhcmpt
25-07-2008, 00:49
À, sáng thì bạn có thể đi ra đâu đoạn giữa phố Cầu Mây có cái chợ nho nhỏ, mua xôi bắp (ngô) ăn. Còn lại ăn trưa ăn chiều thì cứ ăn ở Little Sapa cũng được, cũng không đắt lắm. Chừng 20-40K/món. Các bạn có 3 người, gọi 3 món + cơm canh này nọ. Giỏi lắm chừng 100-150K.

Vụ án Hà Nội thì để từ từ. Tôi ở gần 2-3 ngày ở Hà Nội, nghỉ ổ khách sạn Sunny, số 1 ngõ Gạch, phố cổ và ăn thì ăn... nhờ + được mời không à. Nhưng ở Hà Nội thì chi phí đắt đỏ hơn nhiều, đắt hơn cả Sài Gòn.

Lịch trình đi của bạn thế nào?

táo xanh
29-07-2008, 13:28
Em cũng sắp đi Sapa.
Chính xác là em đã đi Sapa năm 2005, 2006 và tới đây là tính mua vé tàu tối 3.8.08 đi LC. (beer)

Em confirm thêm mấy thông tin cho các bác: (NT)
- Giá oto từ LC lên Sapa cách đây 1 tuần là 30k, giờ chắc tăng theo xăng.
- Nếu không nhất thiết cần tiêu chuẩn KS có "sao", giá KS bình dân hoặc mini ở Sapa là 150k. Nhà nghỉ nhiều, dễ tìm, luẩn quẩn loanh quanh gần nhau cả (Sapa bé tí). Bụi + bình dân như em chọn Mùa Xuân. Em nhớ hồi em đi là 1 phòng ở đc 3 người, giá 120k (2006). Số ĐT của KS này như có bác nào đưa ở mấy trang trước rồi.
- Giá vé vào cửa khu Hàm Rồng giờ là 50k.
- Tối ở Sapa mà ngồi KS xem phim thì nhạt. Tốt nhất ra khu quần ngựa, ngồi nhâm nhi Táo Mèo, phê phê, tối muộn về lang thang trên đường đón sương, lảm nhảm linh tinh với bạn bè có khi vui hơn. Cái trò Táo Mèo, đồ nướng này thì bọn em mấy đợt trước tối nào cũng áp dụng mà chả chán. (beer)

Và rất cảm ơn các bác vì các thông tin về các điểm nên đi, cách thức + phương tiện đi + tuyến đi.
Thật tình, em đến Sapa 2 lần rồi. Nhưng lần 1 là có bạn dẫn đi, chả chú ý đường. Còn lần 2 thì em guide mấy đứa bạn em, cũng chỉ đi được loanh quanh Hàm Rồng, Cát Cát,... còn hôm cuối chúng nó đi đâu đấy = xe ôm, em thì say bí tỉ do tối hôm trước nốc nhiều Táo quá =)) nên nằm bẹp dí ở nhà.

Lần này lại vừa đi cho mình, vừa guide đứa bạn lần đầu tiên đến Việt Nam, cùng 2 đứa rủ đi đc để share bớt chi phí.

Bọn em tính tối 3/8 khởi hành (tàu LC, mua vé gì rẻ rẻ). Đi khoảng 4 ngày 4 đêm (2 đêm trên tàu, 2 đêm Sapa). Sau chuyến Sapa về HN, ngày 7/8 bọn em tính xe máy đi Cát Bà khoảng 2-3 ngày.

Ở Cát Bà, bọn em chọn khách sạn Mặt trời và Biển - phòng 250k ngày trong tuần, cho ở 4 người nếu mình xin trước (giá minimum, theo như em đc biết sau khi đã gọi tới khoảng chục khách sạn để hỏi). Nhân tiện, các bác giúp em ít thông tin về chỗ ăn, giá xiền ăn ở Cát Bà với? Em nghe bảo Cát Bà có 3 bãi tắm Cát Cò 1, 2, 3. Nhưng em thắc mắc không biết sao lại nghe nói bãi tắm ở Cát Bà bé lắm??? Thế là thế nào ấy nhỉ?

À, bác nào muốn ghép đi cùng thì ới em nhớ!!! ^^

snow-winter88
10-08-2008, 19:30
hey hey các bác ơi, em nghe nói dạo này ngoài Sapa lũ quét ghê lắm ý? Các bác phượt chuyên nghiệp có lời khuyên gì cho em trong tình cảnh này không? Vé tàu em đã đặt cọc trước rồi, không biết có được trả vé lại không? Em đi ngày 20/8 không biết đã hết lũ, hết bão chưa?? Công sức em tìm tòi thông tin, chuẩn bị chu đáo cho chuyến đi, giờ thành ra thế này. Rồi công các bác giúp đỡ nữa. Hic... Hic...

Còn thời tiết ở HN thì thế nào ạ? Có mưa nhiều lắm không ạ?

PS: xin lỗi mấy mod mấy câu hỏi này hơi không liên quan đến topic này nhưng em rối quá rồi chả biết hỏi ở đâu. Các mod thông cảm nha!!

CVN
10-08-2008, 20:53
Từ nay đến 20/8 thì chắc chắn tàu sẽ thông rồi (trừ khi lại có một đợt lũ to khác). Hôm nay ở vùng phía bắc Hà nội mưa rất lớn. Tôi lái xe mà mưa trắng xóa không nhìn thấy đường. Khó nói dịp bạn ra HN thì thời tiết thế nào, tuy nhiên tháng này là tháng Ngâu nên tần suất mưa là rất lớn.

my eyes
14-08-2008, 11:11
Thời điểm này thì đúng là chưa nên đi Lào Cai vì đang còn rất nhiều khách DL đang bị kẹt trên đấy muốn về mà không được.
Nhưng bạn mà không đi thì bạn phụ lòng tốt của mọi người (những người đã tốn bao nhiêu bút mực, thời gian để hướng dẫn chi tiết cho bạn suốt mấy tháng qua, những người đã làm cho chuyến du lịch 'bụi' của bạn không còn là 'bụi' nữa vì đã cung cấp đủ các thứ thông tin về dịch vụ, Hotel, số điện thoại, quán ăn uống ... thậm chí cả chương trình TV để xem trong buổi tối nữa!) quá đấy!
Nếu bạn không muốn đi nữa thì nên dùng số tiền đó mà ủng hộ những người dân Y Tý, Mường Hum Bát Sát đang mất sạch nhà cửa, người thân vì bão lũ kia kìa.
Đó sẽ thực sự là việc làm có ý nghĩa đấy.

casauvn
08-09-2008, 09:51
Em muốn xin hỏi thêm các bác là vé tàu Lào Cai có cần phải đặt mua trước không ạ? Và giá vé tầm bao nhiêu ạ?
Mấy lại đi lên Sapa thì mình không nên bỏ qua những điểm đến nào :D và ở đó có khách sạn nào ở ổn không ạ (giá mềm, sạch sẽ, an ninh). Và như vậy khách sạn có cần đặt trước không?

Cảm ơn các bác!

Em thấy vé tàu ngồi thì ko fải đặt, còn tàu nằm thì chắc phải đặt đấy. Đi Sapa mà thời gian ít như bác chắc cũng chỉ đi được những điểm quen thuộc mọi nguời vẫn đi như Hàm Rồng, Thác Bạc, đèo Ô Quy Hồ, bãi đá cổ, thung lũng hoa hồng...
Khách sạn năm ngoái em đi ở nhà nghỉ Apatit hơi tách ra 1 chút vì nằm trong ngõ nhưng vẫn đi bộ đi chơi được. Nhà nghỉ nằm phía trong, xung quanh có sân vườn cũng khá đẹp, giá tháng 8 năm ngoái là 120K cho 4 người :D, năm nay em chưa đi Sapa lần nào nên ko biết. Em thấy khách sạn ở Sapa nhiều mà giờ ko phải mùa cao điểm du lịch nên chả cần đặt trước đâu, giá rẻ rẻ có Phoenix, Pinochio, Apatit... nói chung nhiều. Giá cao hơn thì có Royal và Royal view...
Chúc các bác vui(beer)

sirius
23-09-2008, 21:57
Cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình. Em đã về đến SG lại rồi và khá hài lòng với chuyến đi vừa rồi theo tiêu chí đi nhiều nhất có thể :D

Em gửi lại lịch trình ở đây ạ :D

T6: 10h đến HN, gửi đồ xong ra Bảo Tàng Hồ Chí Minh, đi tham quan 1 vòng đến gần 12h thì đi bộ ra đền Quán Thánh và ghé bánh tôm Tây hồ :D
Chiều ghé qua chùa Trấn Quốc, sau đó đi xích lô 1 vòng phố cổ rồi qua Văn Miếu, nhà thờ Lớn và tối đến ngõ Phất Lộc ăn bún đậu (có điều quán này tầm 5h hơn là hết rùi nên thua). Sau đó uống cafe đến tối đợi tàu đi Lào Cai

T7: Tàu đến Lào Cai muộn, 8h45 em mới lên đến Sapa, vào khách sạn, nghỉ ngơi chút và ăn sáng xong thì xuống bản Cát Cát dạo 1 vòng. Dạo xong ăn trưa dưới bản luôn và đón xe ôm về lại trung tâm nghỉ ngơi. Đến 3h30 bọn em lại bò lên Sân Mây ngắm Sapa.Tối thì em đi Lễ nên cũng chỉ tranh thủ đi ra phố nướng đánh chén thôi

CN: Sáng 7h30 bọn em thuê xe máy đi xuống bản Tả Phìn, sau khi chun 1 vào hang động Tả Phìn 1 hồi tối hù sờ soạng lung tung thì chun ra và quay về Sapa rồi chạy đi Thác Bạc luôn. Đến trưa quay lại Sapa ăn thắng cố :p. Chiều thì ít thời gian nên bọn em chỉ đi tuyến đường cầu mây, bãi đá cổ chủ yếu là ngắm cảnh và chụp hình trên đường đi. Trên đường quay ngược lại thì em đo đường 1 quả ở ngay khúc nước chảy băng qua đường làm trơn quá :D . 6h lên xe về lại Lào Cai đi HN

Ảnh trên đường đi bãi đá cổ

Sáng T2: bọn em lên xe đi Ninh Bình, thăm được Hoa Lư và Tam Cốc. Tính đi Bích Động luôn mà thấy đường xá kẹt xe, đi chậm quá nên bọn em đành về cho kịp chuyến bay.

Cảm ơn các bác rất nhiều vì đã nhiệt tình hướng dẫn!

susu
04-01-2009, 13:23
Tớ ở Sài Gòn.Định là Mùng 3 này sẽ lên Sapa thử 1 lần cho biết....bạn nào tư vấn giúp bọn tớ từ Sài gòn lên Sapa[đi và về] gói gọn trong tầm 3-4tr/nguời dc k? Nếu free thì đi chung cho vui ha(wait)

3,4tr/ng là cả xiền từ SG ra,vô hay dư lào ạ ??Nếu gồm cả thì chắc ít cũng phải trừ đi 2tr rồi nhờ !!

-Tàu HN - LC : nằm điều hòa từ 260k-320k/ng/lượt
-Xe ô tô LC-Sapa : 40k/ng/lượt

-E hay ở ks Queen 09 đường Cầu Mây N/H,cách chợ chừng 250m,phục vụ tốt.
Giá từ 8$ (phòng giường đôi) tới 12$ (phòng cho nhóm đông cỡ 7,8 người)

Bạn có thể gọi 020.3871.123 để tham khảo trước !

-Ăn uống thì nhiều vô kể :D

Buổi sớm em rất khoái món xôi Gấc,xôi Trắng,xôi Đỗ vừng,ruốc của bà cụ ngồi ngay bên rìa đường trước cổng chợ.
5k cứ gọi là nhòe :D.Cái chính là xôi rất dẻo,ngon.Từ 5h30 đã bán rồi.Lang thang từ sớm có gói xôi lót lòng cũng ấm :D!

Hoặc đi lên cầu thang thẳng từ cổng chợ,nhìn chếch phía tay phải bên kia đường có 1 quán ăn sáng : bún chả,bánh cuốn,phở .. ngon cực kì mà lại rẻ.Dân địa phương toàn ăn ở đây,bán từ khoảng 7h trở đi dưng hết sớm !

Nói chung thì chả nên ăn ở ks hoặc mấy nhà hàng đèm đẹp làm gì.Vừa ko hợp khẩu vị,vừa đắt ứa máu (trừ món bánh mì trứng ăn cũng đc ;))

Buổi trưa thì có thể ăn cơm phần ở ngay ks cũng đc ạ!
Hoặc loanh quanh mấy quan nướng ở khu Nhà Thờ từ sáng tới chiều !

-Chỗ chơi thì cũng ko ít :

+Quanh quẩn Nhà Thờ,vào chợ mua sắm nhá !
+Hàm Rồng nhá !

+Khu du lịch Cát Cát nhá.Vé vào 15k/ng.Vé xem văn nghệ 30k/ng (hay phết!)
Gọi 1 anh xe ôm xấu giai hay đẹp lão đều có giá 25k/lượt hoặc 40k khứ hồi (kể cả thời gian chờ!)

+mua tour ngủ bản này (bản người Dáy dưới Tả Van cách Sapa khoảng 10km).Ko oánh chén gì thì 40k/ng/đêm
Chăn ấm đệm êm như thường thôi.Khác cái đc xem văn nghệ bản.Sáng hôm sau đi ngắm hoa mận (mận Tả Van là nổi tiếng cực kì đới ạ!)

+ngoài ra còn nhiều bản khác nữa đi chơi trong ngày như : Lao Chải hay Tả Phìn (tắm thuốc người Dao ---->phí xiền)

+theo em thì ko nên mất thời gian (và xiền) để đi Thác Bạc (vì chả có nước) hay Bãi Đá Cổ (toàn khắc trái tim mấy đứa yêu nhau với cả tiếng Anh í)

+ 1,2 ngày cuối cùng thì về Lào Cai,bắt xe đi Bắc Hà chơi cho biết dinh vua Mèo vàng chóe nữa !!(NO)

Em mới biết có vậy thôiiiiiiii :D

DreamVN
11-01-2009, 06:17
Ấy ấy, tớ xin đặt một chân trước được không?
@susu: Cho tớ hỏi tí: Nếu đi từ HNội thì chuyến đi mất khoảng mấy ngày. Vì tớ đi cày rồi nên phải tính toán thời gian. Tớ ghét phải hỏi xin phép nghỉ. Trừ đi cái khoản máy bay máy bò thì chi phí 2triệu tối thiểu có đủ không? Tớ lăm le cái vụ Sapa lâu lắm rồi mà chưa có ma nào để mình đi bam chân bám cẳng cho vui mờ.
@Hoanganhnguyen: Khi nào thì bạn định lướt ra Bắc thế !? Lịch trình thời gian thế nào bạn cho cụ thể tí nhá :d

susu
11-01-2009, 21:46
Ấy ấy, tớ xin đặt một chân trước được không?
@susu: Cho tớ hỏi tí: Nếu đi từ HNội thì chuyến đi mất khoảng mấy ngày. Vì tớ đi cày rồi nên phải tính toán thời gian. Tớ ghét phải hỏi xin phép nghỉ. Trừ đi cái khoản máy bay máy bò thì chi phí 2triệu tối thiểu có đủ không? Tớ lăm le cái vụ Sapa lâu lắm rồi mà chưa có ma nào để mình đi bam chân bám cẳng cho vui mờ.

Với mức giá cả tham khảo ở trên thì 2tr là đủ bạn ạ !

Bạn đi từ HN thì 5 đêm,4 ngày là "quá đủ" :shrug: hoặc 4 đêm,3 ngày là "vừa" đủ :D (trong đó 2 đêm trên tàu rồi nhé)

Đi sapa cũng đơn giản thôi vì mọi thứ đều có dịch vụ mà.
Ko có "ma nào" thì ấy đi 1 mìn cho tớ.Tha hồ lang thang ngõ ngách nhá,cũng thích lắm !!;)

TEAXINH
12-01-2009, 03:24
Chào mấy anh chị, em mới gia nhập Phuot nhà mình, có gì mấy anh chị chỉ giáo thêm cho em nha. E mới đi Sapa với trường về, có 1 xíu kinh nghiệm nhỏ nhoi chia sẻ vớj mọi người

-Theo em biết thì đi tàu hỏa nếu chịu khó tìm tòi sẽ kiếm được vé tàu lên Sapa giá chỉ 80k thôi, đảm bảo an toàn luôn.Còn đi xe đò thì đi "open tour của SINH CAFE củng rất ok.
-Hôm bữa e ở ks Hoàng Hà trên đường Thác Bạc cũng ok, tuy nhiên hơi mắc một xíu 20$/giường đôi, ngoài ra ks Queen nhu Susu nói cũng rất ổn.
-Ăn uống ở Sapa thì hấp dẫn vô cùng, khu bán đồ nướng ngay nhà thờ có rất nhiều món, có 1 quán bên hông nhà thờ ăn khá ngon và nhiều món, đặc biệt ở đây có món tương rất lạ và ngon, nếu khéo các bạn có thể trả giá xuống 1 xíu; ở Sapa có 2 loại rượu nên thử đó là rượu Táo mèo và Mật gấu ngon lắm ...chẹp, thèm quá, nhớ Sapa quá hjhj
-chỗ ăn chơi thì mình thấy Susu giới thiệu rất kỹ rồi...
Cho e đặt 1 viên gạch xí chỗ luôn nha, em cũng là sinh viên nghèo mà ham vui nè. Ah, mấy anh chị tính đi ngày nào vậy? có gì mấy anh chị liên lạc với em qua YIM nha:
-nick Y!M:quadauchin
-mail:[email protected]

Amei
12-01-2009, 09:22
Hehe, tớ mới đi Sapa về nên hóng hớt tí! Xe khách đón từ ga Lào Cai lên Sapa giá chỉ 30k thôi, họ trở tới tận khách sạn mình chọn, tuy nhiên nếu muốn nhanh chóng được hít thở không khí Sapa thì nên chọn xe nào đã có đông đông khách rồi í (tất nhiên sẽ phải ngồi sau với lại xe chạy sớm hãy còn nhiều sương, cũng chưa ngắm được gì nhiều đâu). Mùa lạnh Sapa không đông khách lắm nên khá thích, nhớ ăn món lẩu ngựa A Quỳnh ở gần chỗ bến xe Sapa ấy bạn nhé, ngon phết (một sự kết hợp giữa lẩu và thắng cố), nghĩ đến lại muốn xuýt xoa:).

bonbon85
12-01-2009, 12:56
hì hì.Tớ ở Sài Gòn.Định là Mùng 3 này sẽ lên Sapa thử 1 lần cho biết.Nhưng vì không có kinh nghiệm trong mấy vụ này nên up lên forum nhờ tư vấn hộ.Nhóm tớ mới chỉ 2 người, mà cũng vì lần đầu tiên nên hơi lo.Tụi tớ là SV cả[= nghèo] bạn nào tư vấn giúp bọn tớ từ Sài gòn lên Sapa[đi và về] gói gọn trong tầm 3-4tr/nguời dc k? Nếu free thì đi chung cho vui ha(wait)

Đi Sapa từ HN và khoảng 3 ngày thì chi phí tầm 1 triệu là ok, tùy thuộc bạn còn đi những địa điểm nào ở Sapa nữa thì chi phí sẽ thay đổi, nói chung là ở Sapa giá cả cũng phải chăng, không đắt. Nếu bạn từ SG ra thì cộng thêm vé máy bay :D.
Chốc nữa có time mình sẽ nói thêm về các điểm ở Sapa để bạn tham khảo ^^

susu
15-01-2009, 17:08
à trên đó có ATM ko nhỉ.ai bít nói hộ 1 câu.

- Đi qua chợ,chỗ chân dốc đầu đường Cầu Mây,có 1 cây ATM của Agribank phía bên tay phải

- Ở bến xe có 2 cây : Agribank và Ngân Hàng Đầu Tư (chả nhớ viết tắt là gì nữa ạ!):)

@ ciecie : trên tàu bí lắm.Ngoài trời có lạnh mấy thì lên tàu cũng thấy nóng !
Chỉ tầm nửa đêm trở đi mới thấy lạnh lạnh thôi.Dưng đắp chăn là đủ ấm !
Mua vé khoang điều hòa cho dễ thở !! :D

HaSapa
24-01-2009, 00:17
Các bác topic này sắp xếp xong xuôi hết chưa ạ? Em có một nhóm 4-5 bạn SV định đi từ đêm mùng 4 đến đêm mùng 7 mà đang cháy vé tàu, gọi chỗ nào bọn nó cũng bảo chị đi từ mùng 2 đi thì có vé, khổ thế chứ :-s

Bác nào có contact vé tàu gấp thì cho em biết 1 câu nha nha!
Bác thử gọi em này xem: Nhung 020 3 835 346 hoặc Tiến 0904000277

yeu3fat
31-05-2009, 22:26
Ẩm thực ở Sapa thì bạn đừng bỏ qua món lẩu cá hồi, cá basa và gà đen nướng ở bản Hồ hoặc chợ ẩm thực (ngon hơn trong mấy nhà hàng). Rau cỏ ở đó thì yên tâm về chất lượng đê. Mấy cái như lợn lửng cắp nách hoặc gà bản... cũng thường thôi. :D .Hạ Long thì bạn cứ đi chơi, thưởng thức là chính, còn mấy món hải sản bán ở trên các ghe, thuyền ăn vừa chán lại k ngon. Tốt nhất nếu có thời gian bạn vào chợ ẩm thực ở Hòn Gai (qua cầu Bãi Cháy thì rẽ phải vào chợ luôn) ăn con ngán.... rất nhiều đồ tươi, ngon, giá cả lại k bị máy chém như trên thuyền. Còn mấy cái như Cổ Loa, Đường Lâm... chỉ đi chụp ảnh thôi, ăn uống cứ về HN là chuẩn nhất. Chúc bạn vui.(c)

smallgrass
15-09-2009, 13:39
@ Meo: Theo bản đồ này, Bác từ tìm chỗ nào có người H'Mông thì đến.Vì người Mông sống trên cao nên ruộng bậc thang của họ cũng nhiều bậc và hoành tráng.

dangkhoaquan
06-01-2010, 14:48
Em thì thấy thế này, ở sa pa cũng dễ đi vì khoảng cách di chuyển giữa các nơi khá ngắn, đến sa pa hoặc ngay lào cai bác mua 1 cái bản đồ sa pa, rồi căn cứ vào đó đi bản hồ, bản sín chải, thác bạc, cầu mây, vườn hồng.... Thông thường các điểm đó đều nằm trong bán kính độ 10-15 km quanh sa pa và đều có đường đi rõ ràng trên bản đồ. Chúc bác đi vui và săn ảnh đẹp!Còn ko thì bác cứ pm trực tiếp cho cụ greenline , cụ ấy rành rẻ lắm.

Digiworld Hà Nội
06-01-2010, 17:09
Sa Pa là một thị trấn và là khu nghỉ mát thuộc tỉnh Lào Cai, Việt Nam. Từ Hà Nội, có thể đi bằng tàu hỏa hay ô tô đến thị xã Lào Cai (376 km). Tuy nhiên việc đi lại bằng ô tô có thể gặp trở ngại về mùa mưa. Từ Lào Cai đến Sa Pa bằng ô tô hoặc xe máy trên quãng đường khoảng 38 km. Sa Pa đồng thời cũng là tên gọi của một huyện của tỉnh Lào Cai.

@ Các địa danh du lịch ở Sapa:

- Hàm Rồng, thác Bạc, Cầu Mây, bản Cát Cát, bản Tả Van, Tả Phìn, Bãi đá cổ

- Phanxipang - Nóc nhà của Đông Dương.

- Chợ Bắc Hà, sang Trung Quốc qua cửa khẩu Hà Khẩu

@ Đi lại: Từ Hà nội đi Sapa bạn có đi bằng tàu hoả vé ghế mềm giá 150k/lượt cho tàu SP (tàu du lịch). Nếu bạn mua vé giường nằm điều hào giá 240k/lượt, còn bạn đi tàu LC (tàu chợ) vé sẽ rẻ hơn nhưng tàu đi muộn và chậm hơn . Lên tàu 9h30 tối đến Lào Cai 6h sáng. Đến Lào Cai bạn đi xe khách (rất nhiều tại sân ga) lên Sapa giá vé 25k. Đến Sapa bạn nên ở KS Mùa xuân giá phòng 100k cho phòng 2 giường (KS này nhìn ra thung lũng và có thể nhìn ngọn núi Fanxipăng rất đẹp). Bạn có thể thuê xe máy giá 100k/ngày (đổ đầy xăng) hoặc 75k/ngày (tự đổ xăng) đi chu du những địa điểm bạn thích. Trước hết bạn nên hỏi mua bản đồ du lịch Sapa (tại các văn phòng DL hoặc tại quầy bán vé lên núi Hàm Rồng) đề bạn có thể xác định đường và lịch trình cụ thể.
Đến Sapa vào cuối tháng 8, trong tháng 9 các ruộng bậc thang rất đẹp hoặc bạn đi vào sau Tết âm lịch để ngắm hoa đào Sapa.

@ Ăn ở:

- Khách sạn Mountain View: giá fòng là 150k, hình như vẫn còn loại rẻ hơn. MV ở ngay cạnh Royal, vị trí nói chung là đẹp hơn Mùa Xuân, Cát Cát…, Bamboo và Victoria (chính ra ở V. rất buồn mà lại đắt). Nếu ở được fòng 204 là sướng nhất vì fòng này có ban công nhìn xuống đường mà cũng ra được cái sân thượng trồng hoa nhìn xuống thung lũng rất đẹp.

- Khách sạn Mùa Xuân (020824890)

-Khách sạn Apatit đi, tớ kô nhớ số ĐT (có thể gọi 1080 Lào cai để hỏi). Lớp tớ mới đi hồi tháng 3. Đợt đó đi hơn 10 người, KS nói là 100k/fòng/đêm, nhưng cuối cùng thanh toán có 70k thôi. hehe. Bi giờ vào mùa chính có lẽ sẽ đắt hơn đấy, nhưng có thể rẻ hơn chỗ khác. Cái KS nè chỉ cách nhà thờ một đoạn, mà trông giống như vila ý, có khuôn viên cây cối thoáng, rất đẹp.

-KS Cao nguyên -Phố Cầu Mây,phòng đẹp mà rẻ .Lần trước bọn tớ cũng ở đây,tại gần quán ăn Anh Đào .Ăn ở Anh đào ngon .THuê xe máy của mấy anh xe ôm ngay cửa Ks (Ko biết có ưu đãi gì ko nhưng giá thuê rẻ lắm:30.000đ)

-Xuân Ngần - phố Xuân Viên - ĐT : 020 871 704 - 0912578325 . Giá : 80-100K/ph , 2 giường rộng rãi . Đến SP gọi điện là chủ nhà ra đón .
Ăn nhớ hỏi giá trước , nói chung không đắt lắm . Đêm ra phố nướng mà uống rượu , có nhiều đồ nướng lạ : trứng nướng , lòng nướng , dạ dày nướng , gà nướng . . . Trời rét mà ăn dồ nướng rồi uống rượu San lùng hay phết !!!

-. Ăn uống : riêng mấy cái củ khoai tím nướng, trứng gà, trứng vịt lộn nướng, cơm lam, chả lợn cắp nách đã đủ béo phì. 2000d/củ khoai, 3000 /xiên thịt lợn cắp nách, cơm lam thì 2 000 thì phải ( ăn miễn phí nên không biết ạ), quả trứng cứ 2000 mà nướng ( mag nhớ chọn cái quả nào bịn rịn mồ hôi như nắng chang chang mùa hè mà xơi, nếu ko thì cứ trứng luộc mà nướng…mất thơm ngon tinh khiết). À quên! hạt dẻ…nó to như ngón chân cái…. mấy nghìn một xiên cũng không biết chắc là 1 ngàn( miễn phí mà, có phải giả xiền đâu) Còn chú heo con nào thích ăn rau su su, cải mèo…thì cứ a lê hấp vào chợ ẩm thực ngay trước nhà thờ mà gặm

Phòng trên Sapa có thể 4,5 người thậm chí 10 người ở cũng được nhé :-) (Jetravel)

@Một số lịch trình cơ bản:

LT1:4 đêm – 3 ngày từ tối thứ 5 sáng thứ 2

Preparation: Đặt vé tàu (2 chiều nếu được, ~220k/ng) và phòng khách sạn (2 đêm – 24, 25, 1 phòng ~80-100k chia 2-3 người)
Mua: mì, bánh kẹo, sữa, giấy ăn… nói chung là hậu cần (total ~40k/ng)
Thứ 5 – HN-LÀO CAI – tối lên tàu (LC1: 10h10)
Thứ 6 – LÀO CAI-SAPA
- Sáng sớm đến (7h10), mua vé xe bus du lịch (~25k/ng) lên Sapa (nếu đi bus thường thì 10k nhưng fải chờ, ko đợi sẵn ở ga)
- Nhận phòng KS, mua bản đồ. Nếu chưa mua được vé tàu về về thì đặt của KS (phí 20k/vé) + hỏi các tour ngủ đêm tại bản  đặt tour cho cả ngày thứ 7 + sáng CN – hỏi: có giảm tiền KS hôm ngủ bản ko?) – maybe đi Tả Van, Tả Phìn + hỏi thuê xe máy tự lái.
- Ăn sáng. (Chapa Restaurant, vì mọi người giới thiệu dữ quá, he he)
- Đi bộ thăm Hàm Rồng , trên đó có radio tower and look-out (lệ phí 15k). Ăn trưa. Nghỉ tại khách sạn.
- Chiều: loanh quanh khu phố, nhà thờ…, chiều tối ra chợ shopping (đào, souvenir…) – toàn đi bộ.
- Ăn tối. Về nghỉ sớm mai đi tour (máu thì ra thăm nghĩa địa xem đom đóm)
Thứ 7, 25 – Trekking Tour – nơi đặt tour được đề nghị: Auberge Hotel (871 243), Mountain View Hotel (871 334)…
CN – SAPA surroundings + SAPA-LÀO CAI
- Tầm trưa về SAPA. Ăn trưa.
- Thuê xe máy (~100k/xe cả xăng) or đi tour xe ôm (Thác Bạc, chân núi Fanxipan, Cầu Mây, and/or Cổng Trời, Bãi Đá Cổ… tự chọn sau ~ 50k lệ phí tất cả)
- Bắt xe lên Lào Cai. Chơi. Ăn tối, chờ lên tàu.
- 7h (LC2) or 8h35 (SP2) tối lên tàu về HN.
Thứ 2 – Sáng sớm về đến HN, the end (4h or 4h20)

Nếu tính trung bình mỗi bữa ăn ~30k, ngày 3 bữa  Ăn uống cả tour ~180k
KS ~80k/ng, Xe cộ các loại ~200k, Tàu ~220k, Đồ mua ở HN ~40k, Lệ phí tham quan, mua sắm và các khoản phụ khác ~200k
 TOTAL: < 900.000 VND (tính dư dả lắm rồi, ko lo thiếu.)
Đấy là em rút ngắn để tiết kiệm thời gian và tiền của (theo ý của bạn em). Đã tham khảo topic về Sapa trên các diễn đàn, kể cả ttvnol, box Du nịch.
Nếu máu để em dựng lại cái plan mà đi cả chợ Bắc Hà, thêm 1 ngày nữa.
Sáng sớm tinh mơ thứ 2 về nên các bác ko phải nghỉ làm.
À còn nữa, đấy là em tính đợt vắng khách, ko biết các dịp lễ tết giá cả nó thế nào.

Comment tiếp nhân chuyến trekking Minh Lương - Sapa vừa rồi:

- Bản Hồ, bản Sín Chải là những bản dân tộc đáng để đi, Cát Cát gần hơn nhưng không bằng

- Thác Bạc rất mùa xuân rất ít nước, nói chung là không đẹp

smallgrass
07-01-2010, 00:01
Xin chào các ACE

- Mục tiêu: Chụp ảnh các bản làng lân cận Sapa, ruộng bậc thang, thung lũng, bãi đá.. (Đi tham quan, du lịch thị trấn mãi rồi, giờ lọ mọ chui vào các xó xỉnh khác để săn ảnh);

.

KingAlex search trên ô Hỏi Phượt với từ khóa Sapa hoặc Ruộng bậc thang thì có nhiều thông tin lắm, để có cung đường đúng với mục tiêu của mình thì phải bỏ thời gian để chỉnh sửa lại chút đỉnh thôi.

Mình chỉ đến Sapa 1 lần nhưng thấy có vài chỗ khung cảnh tự nhiên chụp ảnh đẹp như sau

1. Tháp phát thanh trên khu du lịch Hà Rồng (đối diện với đỉnh núi của Sân Mây), từ đây nhìn bao quát Sapa và đỉnh Fan, thung lũng, tầm nhìn rất rộng tuy nhiên mây mù hay phủ quanh che khuất tầm nhìn.

2. Trung Chải : Trên đường từ Lào Cai đi vào Sapa, có ruộng bậc thang cao vút và dòng suối chảy phía dưới chân

3. Thung lũng Mường Hoa

4. Đoạn đưởng từ thung lũng Mường Hoa đến Cầu Mây, Bãi đá Cổ

5. Đoạn đường từ Sapa đi Thác Bạc

Còn các làng bản thì bạn theo sơ đồ Chitto đã giới thiệu phía trên mà đi thì đủ hết rồi.

Có 1 điều đặc biệt là trẻ em khoảng 13-14 tuổi ở Sapa nói tiếng Anh dữ lắm,luôn bắt chuyện với khách để kéo khách về nhà ngủ home stay, không phải ở đâu cũng có được nét riêng biệt này.

Bạn có thể search 2 Bác Hasapa và Thoasapa để được người bản xứ tư vấn thêm.

minhphred
07-01-2010, 19:39
thêm phát: em ko nhớ nhưng đợt lên sapa có được ăn cá hồi ngon tuyệt ( ko nhớ quán :)) ) và 1 chỗ nữa ở gần chợ ( từ chợ đi thẳng tuột đến gần cuối đường thì phải) toàn các món Âu mà giá cả rất phải chăng, ăn thì ngon và no, món bánh mì Pháp của nó ở đấy thì em thấy ngon, chưa hàng nào ở HN ngon bằng. xin lỗi em sì pam tí nhưng em chịu ko nhớ được tên quán T__T
đợt em ở KS mùa xuân, view cũng đẹp
lần 2 em ở 1 ksanj gì cũng xịn xịn, đâu như ~300k/fong (do đi cùng cơ quan được tài trợ mà :"> ) view cũng đẹp. mỗi tội ko nhớ tên :))

em nhớ ra rồi. nhà hàng cá hồi tên Phanxipang, còn nhà hàng âu tên Hoa Hồng

hattieu
08-01-2010, 11:43
Em cung là thành viên trên XNA. Vừa mới từ sapa về, thế này, mùa lúa chín để chụp ruộng bậc thang là T7-8 , bjo thì có ruộng ko có lúa anh nhé.
xÁC ĐỊnh là mình đi chụp đời thường và phong cảnh nhé, nhưng các bác đi tầm đấy có csai rất hay, vì nó vào lễ hỗi đầu xuân của năm. Mà ở đấy họ quý ng lắm. theo cái bản đồ kia em thấy ok rồi, chứ e đi vào tận Nậm Sá ... ở đấy nghèo bà con quý ng lắm. còn chỉ cho cả cây lá ngón nữa cơ... rồi nhảy múa cho bọn em xem. đốt lửa .
Đêm bước chân ra thì cả rừng sao thix lắm, như thể với tay là hái đc vậy, 1 cảm giác gần gũi thiên nhiên và mênh mông mây trời. Thi thoảng trên núi có nhà đốt lửa hay lắm...
À, ko có nước đâu nên muốn tắm thì mời bác ra suối nhé ^ ^ . Cho nên xác định là nước uống + cá nhân =?l/ngày rồi mang theo trên xe a nhé, cái này quan trọng lắm đấy

Dawn
08-01-2010, 22:45
Tháng 5 và 6 đi không lạnh nhưng qua rừng thảo quả, ngay lúc vừa trèo được 1 nửa buổi, từ bất cứ con đường nào, thì nhiều vắt :)
Đi tháng 4 mát hơn, nhiều hoa rừng, lá non hơn bạn ạh, tháng 5 và 6 nhiều chỗ nắng gắt, hơi đá nóng, không tốt bằng.
Nhưng còn hơn tháng 7. Dưới đất không mưa nhưng trên Fan mưa nhiều, bất định và ko dự báo được. Nói chung thì:
tháng 1: hơi lạnh đến rất lạnh, nhiều mây mù, nhưng nhiều khi có tuyết rơi
tháng 2: đỡ lạnh hơn một tý, vẫn nhiều mây mù, năm 2007, 2008 đều có tuyết rơi, chắc trước đó cũng vậy ;)
tháng 3-4: đẹp nhất, nhiều hoa, đi đường rừng tùng cổ thụ và đỗ quyền thì . . . chẹp chẹp . . . Nhưng đi đường thường qua Trạm tôn cũng rất nhiều đỗ quyên và hoa trà.
thá́ng 5, 6 như trên
tháng 7, 8 kể cả dưới Sapa ko mưa trên Fan vẫn có thể mưa nhiều, mưa rừng và rất nguy hiểm.
tháng 9, đầu tháng 10 Ok
giữa tháng 10 đến giữa 11 rất đẹp, hơi lạnh tý.
tháng 12 rất lạnh, mây mù.

Những điều trên cũng ước chừng thôi, Fan có độ cao vượt hẳn lên trên n~ ngọn núi khác nên khi ở Hà nội hay kể cả Sapa, khó mà đoán được thời tiết trên núi. Trước khi đi nếu bạn đã đặt KS ở Sapa thì hỏi chính lễ tân KS đó, mọi người thường giúp ích được rất nhiều.

Con đường Trạm Tôn thì giờ quá an toàn, nói chung đi mùa nào cũng có cái hay, nên cứ chọn mùa đẹp nhất và đừng có trùng vào mấy dịp nghỉ lễ thì Okie nhé.

Dawn
08-01-2010, 22:51
Các bác cho em hỏi tầm tháng 5 hay tháng 6 mà leo phan thì có lạnh không nhỉ? Mà SaPa đi bộ, đi xe đạp hay đi xe máy thú vị nhất ạ?

Hì hì, tôi viết 1 thôi 1 hồi mới để ý là bác chưa đi Sapa. Cũng khó nói, nếu tôi thì đi bộ thú vị nhất, sau đến xe đạp. Nhưng nếu bạn đi nhiều, thời gian ít thì phải nổ máy thôi. Còn tùy xem sức khỏe bạn đến đâu, đi với ai và thời gian nhiều ít, đi vào mùa đông hay vắng khách, nắng trên đầu có to không =)) nữa

Red_Dao
07-02-2010, 23:55
Các bác cho em hỏi địa chỉ của bọn Tulico book vé tàu đi sapa? em google thì nó bảo là

Tuấn Linh travel - Booking office: 621 Kim Nguu Street, Hai Ba Trung District, Hanoi, Vietnam

hay là cái khác? Em phân vân quá, vì đang tư vấn cho đứa bạn đi sapa

Theo mình tìm trong google hay các web khác cũng phải có sự chọn lọc thông tin. Hiện nay thông tin trong google thuộc hàng khủng, vàng thau lẫn lộn.Mình thấy khi muốn đi đâu, nếu chịu khó tìm và đọc các topic, chia sẽ trong Phượt sẽ có khối thông tin đắt giá cho chuyến đi đó.
Vé máy bay thì mình đặt qua đại lý cấp 1 còn vé tàu mình toàn mua tại hãng thôi, lỡ có trục trặt gì thì dễ xử lý hơn là thông qua 1 đại lý hay travel.
Vé tàu đi Sapa book rất dễ ko chỉ có 1 hãng Tulico mà có khối hãng. Mỗi lần đi Sapa mình đều đi thử một thương hiệu khác nhau, mình đã đi Tulico, Livitrans, Ratraco, TSC...khoang thường, khoang ốp gỗ, ghế ngồi đều thử qua. Trừ cái Victoria Express Train.
Mình thấy đi khoang 4 ốp gỗ là thoãi mái nhất.
Về dịch vụ : các hãng đều có giao vé tận nhà hoặc Ks, nhưng mùa cao điểm mua có 1-2 vé nó ko chịu giao
Về chất lượng phục vụ : hên xui, mình nghĩ cái này tốt hay ko có lẽ do yếu tố con người quyết định nên hên thì gặp n.vỉên dễ thương
Về chất lượng tàu :
Livitrans ok nhất, nhất là cái W.C (ko thấy xả thẳng xuống đường ray, cái W.c bên Ratraco thì ngược lại)
Có ly sứ để uống nước, pha trà, có bàn chải đáng răng, khăn giấy ướt, kẹo đậu phộng và "thùng rác " :)
Chổ rửa mặt rất sạch
Có dép để sử dụng trên tàu rất tiện
Có máy nước nóng trên toa, có thể lấy nước ăn mì hoặc pha trà, cà phê, Ratraco cũng có nhưng máy ko sử dụng được.
Sau khi ổn định chổ ngồi sẽ có nhân viên mời trà nóng.
Về giá : mình thấy Ratraco giá rẻ nhất
P/s : em chú ý và đánh giá cao cái thùng rác, tuy nó nhỏ nhưng rất thiết thực và thuận tiện cho khách, nhất là khách nước ngoài
Em thấy các dịch vụ công cộng ở VN có đặc điểm lạ là ko muốn người ta xả rác nhưng lại ko chịu để thùng rác, mà cứ kêu gọi ý thức tự giác, thực hiện nếp sống văn minh lịch sự...
Ở công viên, ngoài đường phố Sân bay, siêu thị, nhà ga, trên tàu...thùng rác là hàng hiếm, thi thoảng có 1 cái bé tí teo...thử hỏi muốn vứt rác thì vứt vào đâu, cầm mãi trên tay hay lại vứt vào giỏ, túi xách đợi đến chổ nào có thùng rác thì cho vào. Mà có phải thứ rác gì cũng có thể cho vào giỏ đâu.

Địa chỉ tham khảo :
RATRACO - 95 - 97 Lê Duẩn
Tel : 043.9425377 -043.8 53.53.53
A.VINH-0906.280.197 (người ta tên và số Anh này để mình liên lạc trực tiếp)
Giá : 360.000 đ/k (bán xa cạ các tầng,hôm trước mình muốn lấy 2 giường ở tầng 1 mà ko được,mua 2 vé thì nó cho mình 1 cái tầng dưới 1 cái tầng trên)

LIVITRANS -Room 402, 115 Le Duan , Hoan Kiem, Hanoi
TEl : 043. 9410 346 - Giá : 420.000 đ/k (đắt nhất trong các hãng mình đi)
Website: www.livitrans.com

Hành Trình Hà Nội – Lào Cai (08 giờ 20’) Lào Cai – Hà Nội (09 giờ)
Ga Hà Nội Bảo Hà Phố Lu Lào Cai Lào Cai Phố Lu Bảo Hà Hà Nội
Giờ đến 02:56 03:42 05:00 20:37 21:23 04:30
Giờ đi 20:35 02:59 03:45 19:30 20:40 21:26

TSC: 104 Phó Đức Chính, p.Trúc Bạch,Q.Ba Đình
Tel : 043 7.162.868

Tulico :5 Hàng Cân
Tel : 043. 8.287.806 - 8.260.352

Sau đây là 1 số hình về tàu Ratraco - Khoang ốp gỗ :
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=908&pictureid=27411
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=908&pictureid=27416
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=908&pictureid=27414
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=908&pictureid=27415
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=908&pictureid=27418

Ratraco - khoang thường :
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=908&pictureid=27413

Bạn thông cảm lúc ra sân bay mình gặp sự cố nên chỉ đem theo 1 cái máy KTS, chụp ko được rõ

Red_Dao
08-02-2010, 00:08
Tàu LIVITRANS:
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=908&pictureid=27412
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=908&pictureid=27419
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=908&pictureid=27420
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=908&pictureid=27422
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=908&pictureid=27421
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=908&pictureid=27423

LinhEvil
10-02-2010, 09:31
Sao không thấy thông tin về đường bộ từ Hà Nội đi Sa Pa nhỉ? Mình đang phân vân đi QL2 hay đi đường 70? Bác nào có thông tin mới nhất cho mình xin với nhé. Mình đi hai người bằng xe máy.

Nếu đi bằng xe máy từ HN thì bạn cứ thẳng tiến đường Láng Hòa Lạc - Sơn Tây - Cầu Trung Hà - Đoan Hùng - Yên Bái - Phố Ràng - bản Phiệt - Lào Cai - Sapa

Đường này vừa đẹp, vừa lái lụa vừa ít công an. Có điều đường hơi hẹp, nhiều cua, nên đi cẩn thận.

Nếu thích vòng vèo chơi thì có thể đi đường:

Hà Nội - Sơn Tây - Thanh Thủy - Văn Chấn - Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù Căng Chải - Than Uyen - Sapa

ở nhà nghỉ ( not khách sạn), ... thì share thông tin với. Lên đấy mà hết tiền thì đúng là khóc bằng tiếng Mán luôn.

Nhà nghỉ ở Sapa với giá 100K/ 4 người rất nhiều. bạn cứ lên Sapa sau đó chịu khó đi loanh quanh khảo giá nhé, có thể mặc cả nói là Sinh viên vvv...

Chồng mình mới ở Anh Đào phố Cầu mây, 100K/3 người.

Mình mới ở KS gì ko nhớ cạnh Royal, giá 150K phòng 2 giường.

Lâu lâu ở Lotus ( đối diện Royal) có 50K/đêm

Giá cả thì mỗi lần ở 1 khác tùy mặc cả khéo ntn.

samoyed
15-02-2010, 18:59
Nếu đi bằng xe máy từ HN thì bạn cứ thẳng tiến đường Láng Hòa Lạc - Sơn Tây - Cầu Trung Hà - Đoan Hùng - Yên Bái - Phố Ràng - bản Phiệt - Lào Cai - Sapa

Đường này vừa đẹp, vừa lái lụa vừa ít công an. Có điều đường hơi hẹp, nhiều cua, nên đi cẩn thận.

Nếu thích vòng vèo chơi thì có thể đi đường:

Hà Nội - Sơn Tây - Thanh Thủy - Văn Chấn - Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù Căng Chải - Than Uyen - Sapa

tình hình là em nói thật, bác nào có ý định đi xe máy lên Sapa thì bỏ hộ em cái.
Đường đi xa, nguy hiểm lắm. Dọc đường các bác xe tải lái siêu lụa nên tai nạn là chuyện bình thường, các bác đi tàu cho êm...

thik_di_choi
25-02-2010, 15:08
Em đã book đc vé khoang ốp gỗ.hjx. Gian nan lắm! Đi ratraco rồi livitran đều hết vé vì e đi cuối tuần mà. Lớ ngớ thế nào vớ đc vé khoang ốp gỗ của bác New Horizon. E sẽ update thông tin và chất lượng dịch vụ của hãng này cho cả nhà sau khi về hehe. Chắc sáng t2 sẽ sang Hà Khẩu. Nhg đi bus từ Sapa về Lào Cai thì sau đó đi gì lên Hà Khẩu và về lại đc ga vào buổi chiều để kịp chuyến tàu tối ạ?
Cả nhà cho e hỏi lên Sapa có cần lưu ý gì ko ạ? Chẳng hạn như cò mồi? Thuê nhà nghỉ (e chỉ định ở nhà nghỉ cho rẻ hjhj)? rồi nc uống thấy bảo cũng khó khăn :-s

Đi bộ, xe ôm. Lào cai là một thị xã biên giới đúng nghĩa tức là từ trung tâm thị xã là nhìn thấy đất nhà hàng xóm rồi. Đây là cửa khẩu Quốc tế, có cả đường xe lửa. Bạn nên hỏi nhà nghỉ về cách làm giấy thông hành (cứ cầm cả HC đi cho chắc). Nếu đi trong ngày thì chỉ cần làm giấy như kiểu mua vé về trước 4h chiều và đi ko quá 50km thì phải. Trong diễn đàn có nhiều topic về Sapa đấy. Bạn đọc lại hoặc tự đi tìm nhà nghi cũng thoải mái mà

nnhu
06-04-2010, 19:54
Tại Sapa bạn có thể liên hệ cô Hà (đại lý thuốc tây Hà Tuấn ) tại 236 đường Thạch Sơn, phố Hàm Rồng, Sapa, phòng sạch sẽ, rộng, và không có điều hòa, toilet riêng, giá 70k/đêm. Ngoài ra còn có phòng tập thể nữa. Bạn cứ nói giá ấy thôi. Nhắc cô Hà là bạn được Như (Victoria) giới thiệu.
Địa điểm này nằm ngay trên trục đường vào Sapa, nhớ nhắc tài xế dừng lại nếu không anh ta sẽ chạy thẳng vào bãi nhà thờ luôn.

EveyTran
09-04-2010, 00:31
Các bác ơi cho em hỏi với ạ.

Công ty em định tranh thủ nghỉ Giỗ tổ Hùng Vương đi Sapa từ tối thứ 5 đến thứ 7 hoặc CN về, công ty em có khoảng 12,13 người mà 10 bác là nam chỉ có 2 hoặc 3 bác nữ thôi ạ.

Mọi người toàn thanh niên cả nên muốn ở nhà sàn ở bản kiểu homestay, không hiểu có nhà nào cho mình ở đông vậy không các bác nhỉ và giá rổ + địa chỉ liên lạc bác nào biết thì cho em với nhé! (Trước em xem trên TV thấy có một chị dân tộc cũng mở homestay thế này hoành tráng lắm các bác ạ, có cả bán đồ lưu niệm và quán ăn luôn cơ mà, dưng mà em lại không nhớ tên chị ấy và nhà nghỉ ấy nên giờ chịu mất thôi, không tìm nổi, bác nào biết thì cho em xin cái tên các bác nhé!)

Nếu không được ở nhà sàn thì chắc bọn em cũng phải chọn phương án ngủ khách sạn hay nhà nghỉ vậy, nhưng vì các anh ấy muốn ở chung phòng nên em muốn thuê khách sạn nào có thể cho mình ghép 5 người một phòng được không ạ? Và view mà đẹp được nữa thì tốt quá ạ :"> Em thấy hình như mấy khách sạn như CatCat thì ko cho ở ghép vậy đâu các bác nhỉ?

Các bác ơi ới cho em xin cái góp ý của các bác sớm sớm nhé, em nôn nao quá, lần đầu em được đi Sapa nên cứ háo hức mãi thôi :D
Em xin cảm ơn và hậu tạ các bác ạ :D

dangkhoaquan
12-04-2010, 22:42
HN-Lào Cai :338 km. Lào Cai - Sa pa:38 km. HN- Sa pa ; 376 km /ngày thì cắm đầu cắm cổ chạy lấy đâu ra thời gian mà ngắm ô tô và nhà dân 2 bên đường. Đi về trong 3 ngày cũng được nhưng đi làm quái gì cho mệt thế, cảnh là những con đường quốc lộ 2 bên đầy nhà dân chẳng đến mức như HG mà phải làm điều đó. Cắm trại ư, đợt 30-4 đến KS còn cháy phòng thì lấy đâu ra chỗ bạn cắm trại?

nav89
12-04-2010, 23:49
370km/ngày thì chỉ đi không cũng đã rất mệt và hết nguyên 1 ngày rồi thì nghắm nghía gì được nữa hả bạn? Có vẻ bạn thích wild life nên tính cắm trại, but k biết bạn tính căm trại ở đâu? Chợ sapa chăng?
Phương án hay ho nhất là đi tàu (mà theo mình biết thì thời điểm này các đại lý du lịch đã đặt hết vé rồi, nếu chịu khó ngồi ghế cứng thì "may ra") kể cả việc đặt khách sạn bây giờ cũng đã là khá chuối vì quá gần 30-4 và 1-5 rồi. Theo thiển ý của mình thì bạn nên chuyển địa điểm thì hơn :)

Xoài
13-04-2010, 14:06
ĐƯờng đi : Hà Nội - Phúc Yên - Vĩnh Yên - VIệt Trì - Đoan Hùng ( ĐƯờng 2 )
Đoan Hùng - Yên Bái - Bảo Yên - Bảo Hà - Bắc NGầm - Lào Cai ( Đường 70 )
Lào Cai - Sapa ( đường 4D )

Bạn Hieu Nguyen oi, tôi thấy phượt it khi đi và về cùng một đường, phượt là phải luôn luôn khám phá cái mới. Nếu sành điệu ra, thay vì quay về bằng đường cũ, bạn chạy đường Than Uyên - Mù - Nghĩa Lộ - Thanh Thủy - Hanoi. Nhưng nghe nói bạn lần đầu tiên thử phượt bằng xe máy thì theo tôi từ Sapa bạn nên tìm hiểu thủ tục gửi xe máy theo tàu hỏa rồi come back by train cho an toàn, hoặc nếu không có vé tàu hỏa thì nhiều xe bus từ Sapa/ Lao Cai về Hanoi lắm. Thiếu gì những cơ hội để bạn thử sức mình.

bopham
13-04-2010, 17:38
Chào bạn Hiếu Nguyễn.
Thời gian đó là khá căng đó bạn ạ.
- Nếu đi xe máy một cách liên tục - Xuất phát 5h sáng thì cũng phải nhanh lắm 4 giờ chiều bạn lên tới trung tâm Lào Cai.
- Nếu bạn muốn chạy một mạch lên Sapa thì quãng đường sẽ là 38Km nữa và đi càng tối thi càng sương mù và lạnh. Theo mình bạn nên tìm 1 nhà trọ bình dân gần khu vực ga Lào Cai nghỉ rồi sáng mai đi sớm lên chụp sương mờ giăng đỉnh ( giá nhà trọ khoảng 60K là ok rồi nhé - nếu đi 2 người thì càng ok)
- Khoảng 7h lên SP thì đẹp...lên đó tầm 10h..chơi và chụp chọt vu vơ rồi out và có thể đi lên Thác Bạc (cách SP 15Km. Mình chả nhớ nữa, tầm đó..)

Nói chung là phải có 1 sức khỏe dẻo dai mới đi như thê nhé, vì phương tiện là xe máy :P..
Tớ phải out roài nếu cần gì cứ gọi 0915 144449 tớ sẽ chỉ nhữg gì tớ biết nhé. Chỉ muốn bạn đi một chuyến trọn vẹn thôi. Ke ke

Jialing
13-04-2010, 19:14
Có cô dì chú bác nào mới ở Sapa về ko ạ? Cập nhật giá cả + thông tin cho pakon đi :D em định cuối tuần này đi nè mà chưa đặt vé tàu, sợ hết vé quá :-ss e định đi khoảng 3 ngày nhg chưa nghĩ ra lịch trình. Em là ng tâm hồn ăn uống, bác nào biết hàng quán nào ngon chỉ bảo em với :">

Mình vừa đi Sapa về (từ ngày 8-12/4), xin update giá cả như sau:
- vé tàu: đi khoang 6 nằm cứng, cả đi về là 580k/người. tàu sp3 và sp4.
- Khách sạn: 200k/phòng 2 người, mình ở KS Mountain view Ninh Hồng, Cầu Mây. Thấy rất ok, sạch sẽ, lịch sự. Lúc đầu đặt ở Mùa Xuân,cũng 200k, đến nơi thì lại bảo mới chỉ có 1 phòng còn 1 phòng phải chờ vì người ta chưa trả mà em đã book trước cả tuần và gọi điện 2 lần để confirm. Nằm ở tầng 1 thấy ẩm thấp, hôi. Phòng ở tầng 3 thì có cái mùi của nước lau sàn hay cọ rửa toilet rất khó chịu. Bảo chủ thì ông ấy lại bảo mình kén chọn. Thế là trả xiền rồi đi tìm KS khác luôn. Em thấy nếu cùng 200k/phòng thì ở Mountain view phòng sạch đẹp hơn ở Mùa Xuân rất nhiều.
- Vé tham quan một số thắng cảnh như sau:
+, Vé và bản Cát Cát: 20k/người
+ Vé vào bãi đá cổ: 15k/người
+ Vé tham quan Cầu Mây: 5k/người
+ Vé tham quan Hàm Rồng: 30k/người.
- Đi Cát Cát, nếu đi xe ôm thì 40k/xe, chở 2 người, khứ hồi.
- Đi bãi đá, cầu mây bằng xe ôm từ phố Cầu Mây là 100k khứ hồi cho 2 người (xe kẹp 3)
Ăn uống thì em thấy mấy hàng ăn ở phố Cầu Mây khá đắt. Em chỉ ăn ở Sapa lotus và Cây Thông, thấy cũng được, không có gì đặc biệt. Ăn ở Anh Dũng thì rẻ nhưng phục vụ kém hơn (đúng là xiền nào của nấy).
- Dịch vụ sang Hà Khẩu em làm mất 120k/người bao gồm giấy thông hành + phiếu tiêm chủng+ người hướng dẫn. Lúc đầu hỏi ở KS Mùa xuân thì họ bảo 100k. Các bác có thể gọi hỏi xem 100k có đầy đủ các thứ kia không.

nnhu
14-04-2010, 20:46
không hiểu có nhà nào cho mình ở đông vậy không các bác nhỉ và giá rổ + địa chỉ liên lạc bác nào biết thì cho em với nhé! (Trước em xem trên TV thấy có một chị dân tộc cũng mở homestay thế này hoành tráng lắm các bác ạ, có cả bán đồ lưu niệm và quán ăn luôn cơ mà, dưng mà em lại không nhớ tên chị ấy và nhà nghỉ ấy nên giờ chịu mất thôi, không tìm nổi, bác nào biết thì cho em xin cái tên các bác nhé!)

Nếu không được ở nhà sàn thì chắc bọn em cũng phải chọn phương án ngủ khách sạn hay nhà nghỉ vậy, nhưng vì các anh ấy muốn ở chung phòng nên em muốn thuê khách sạn nào có thể cho mình ghép 5 người một phòng được không ạ? Và view mà đẹp được nữa thì tốt quá ạ :"> Em thấy hình như mấy khách sạn như CatCat thì ko cho ở ghép vậy đâu các bác nhỉ?

Bạn nên hiểu homestay ở các bản tại Sapa là 1 phòng người ta có lót nhiều tấm chăn nệm nằm liền kề nhau, mỗi 1 "giường" thu 40k/người, có thể là trên gác xép, hoặc 1 phòng ngăn riêng.
Nhà homestay bạn có thể ở tại Tả Phìn hoặc Tả Van, tùy địa điểm bạn chọn vì 2 vị trí này nằm ngược hướng nhau. Tả Phìn thì hướng về Lào Cai, còn Tả Van cách Sapa tầm 10km. Nếu ở Tả Phìn bạn có thể đến nhà chị Chảo Tả Mẩy, vào bản Tả Phìn, đi qua khỏi khu bến xe, qua khỏi cây cầu, cứ tiếp tục đi thằng bạn sẽ thấy ngôi nhà nằm bên tay phải, trước nhà là sân rộng, có bản Homestay Chảo Tả Mẩy, hoặc nhà chị Hỉ Lộ Mẩy , gần đó, nằm đối diện, 2 nhà này là tương đối sạch sẽ(nếu bạn cần lấy sđt thì liên lạc nnhu). Nhưng bạn cứ thong thả mà đến đó đi, không phải liên lạc gì đâu vì các chị ấy luôn có nhà, và mọi người trong bản đó đều biết nhau cả. Đừng lo chuyện overbooking vì mọi người phần là chơi Sapa chỉ có 2 ngày nên hầu hết chỉ chọn thị trấn cho dễ đi lại, và phần là sợ xuống bản ngủ vì xui xẻo là bị bọ chó cắn nên ít khách VN xuống đó ngủ lắm, chỉ có tây ba lô và ta...ba lô là thích thú loại hình này.
Ở Tả Van có rất nhiều homestay, tiêu biểu là của ông Hà mèo, nhà đầu tiên , bên trái khi qua cầu treo vào bản và có cả cầu mây (do ông tự tạo - cái nguyên bản nằm ở Giàng Tả Chày, cách đó tầm 2km). Điện thoại: 0202 216 522. Tại đây theo thông tin của ông chủ Hà thì mọi người sẽ được ở miễn phí nếu ăn uống tại đó (thức ăn giá tương đối đắt) 1 bữa ăn cứ tính 100k/người thì sẽ vừa đủ gói ghém. Vào sâu trong bản, đi qua chợ, rẽ tay trái, men theo con đường đất, cứ đi thẳng sẽ đến 1 cụm dân cư khác, và tại đây cũng có homestay.
Còn 1 cái nhà homestay tương đối đẹp nằm ngay bên cạnh cầu Mây tại Giàng Tả Chày, nhưng lần trước ghé không gặp được gia chủ.
Hình ảnh về Tả Phìn và Tả Van mình đã post trong box Hồi ức, topic "Sapa, 1 chuyến đi", bạn có thể tham khảo.
Mùa này họ không cho ở ghép đâu, "tận thu mùa cao điểm" mà lị..^^

nnhu
14-04-2010, 20:49
Các bác cho em hỏi:
Đoàn em định đi lên sapa dịp giỗ tổ nhưng hiện tại ra ga hỏi thì đã hết vé, chỉ còn vé ngồi cứng. Bọn em định đi oto cho tiện, nhưng muốn gửi xe máy đi cùng, trên diễn đàn có cái hãng vietbus thì lần trc đi 1 lần rồi họ ko cho gửi xe máy kèm. Bác nào có biết hãng nào cho gửi xe máy lên đó ko cho em xin cái tên + sđt với. Thanks

Bạn đừng đt cho Cty, cứ ra thẳng bến xe gặp tài xế mà thương lượng, hôm rồi mình đi chuyến Vietbus LÀo Cai về Hà Nội cũng thấy họ gửi xe, nhưng khi đến nơi, lôi chiếc xe là thì..đầu xe đứt khỏi thân xe..hihi..Nói vui nhưng đây là trường hợp hi hữu mà....Đại khái cứ đến mà thương lượng tài xế . Cheers! :D

Bé Bum
06-05-2010, 15:31
sdt của a Tuyển đây : 0919.601499
sẽ có xe đón từ ga Lào Cai lên Sa Pa
khách sạn Mỹ Linh (đặt phòng trước nhé)
mùa này giá khoảng 200Kfòng đơn
250K fòng đôi
nhà a này cũng có quán ăn luôn tên Anh Dũng ....
về kinh phí bạn mang 3triệu/1ng là đủ chỏ 3ngày 4 đêm bao gồm tiền tầu nằm khứ hồi , ăn uống , đi xuống bản , đi vào bar chơi ....
vé tầu nằm toa 6 bạn có thể mua lúc đi tại Hn dao động khoảng 300-370K ....
lúc về thì mua tại khách sạn đặt đồng chí Tuyển là đc...
chênh lệch ko nhiều ... nhưng như thế chủ để mình có thể chủ động nhiều hơn ...
chúc bạn đi vui vẻ

Audioman71
06-05-2010, 15:44
Đi Sapa vào ngày đầu tuần mua vé khá dễ ,nếu ngày cuối tuần thì nên đặt vé trước ,nếu mua vé ngồi mềm thì giá vé gần 200 K ,giá vé nằm thì từ 300-500k
Khách sạn thuê khá dễ ,nếu có người quen nên call đặt trước cho tiện ,đi chơi các địa điểm thì có thể thuê xe máy tự chạy hoăc xe ôm ....
Đi tàu đến Ga Lào Cai thường có nhiều xe chờ sẵn ở ngoài để đón khách đi Sapa.

Mèo Bay
08-05-2010, 23:56
Theo mình thì đi Thác Bạc, cổng trời, đèo Ô Quy Hồ chỉ mất có nửa ngày thôi. Bản Tà Phìn- Hang động Tà Phìn cũng thế. Đi núi Hàm Rồng chỉ mất 1 buổi, đi Cát Cát nếu đi theo tuyến đường ven suối chỉ mất nửa buổi.

Theo mình ngày thứ 2 bạn nên đi Vườn Hồng rồi chạy thẳng xuống Bản Hồ, vì đó là điểm xa nhất. Sau đó trên đường về sẽ ghé bãi đá cổ, Cầu Mây và nghỉ ở Tả Van. Đường đi bản Hồ chạy dọc theo thung lũng Mường Hoa rồi nên bạn tha hồ ngắm hay dừng lại để chụp ảnh.

Bạn đi bản Hồ lưu ý vì đường vào bản hồ có một công trình thuỷ điện đang xây dựng, có nhiều xe tải nặng ra vào. Năm ngoái mình đi đụng ngay một chiếc xe tải chở thép quá tải bị lún kẹt ngay giữa đường; xe mình phải nằm đợi hơn giờ để nó cố tìm cách đánh sát vào lề xe mình mới có chỗ lách qua. May mà đi xe nhỏ chứ xe lớn không lách qua được thì chỉ có toi.

Mèo Bay
09-05-2010, 22:45
Vì sức khoẻ của mình rất tồi tệ nên mình không đi theo kiểu phượt được; đó đó mà tổng thiệt hại cho 3 ngày 2 đêm ở Sapa hơi cao:

-Khách sạn: 250k/ ngày x 2 ngày (phòng đẹp nhất của Mountain View)
-Tiền ăn: 150k/ ngày x 2 ngày (ăn ở nhà hàng Xưa và Nay trên phố Cầu Mây)
-Thuê xe du lịch: 800k/ ngày x 2 ngày (xe 7 chỗ mới đập hộp)

Mình đi vào ngày thường (từ thứ 2 đến thứ 4) và vào dịp thấp điểm (cuối tháng 5) nên giá cả rất dễ chịu, nhà hàng khách sạn rất vắng khách nên giá cả và phục vụ tốt. Năm nay mình cũng sắp đi Sapa nữa, nhưng lần này đi vào dịp cuối tuần, khi liên hệ đặt xe, khách sạn thì thấy các thứ giá cả đều tăng gần gấp đôi. Do đó nếu muốn tiết kiệm chi phí và được phục vụ tốt thì nên chọn dịp thấp điểm mà đi bạn ạ.

Khỉ jà
30-06-2010, 11:17
Em hỏi các bác ạ, em định đi tàu tối ngày mùng 5 đến Sapa, tiện đi Hà Khẩu nữa. Thủ tục làm giấy thông hành sang Hà Khẩu thế nào ạ? Tối thuê KS ngủ lại thì sao ạ? Có bác nào từng ở lại qua đêm ở Hà Khẩu thì share cho em ít thông tin với.

Mèo Bay
02-07-2010, 17:43
Tình hình là em đã mua xong vé tàu, đặt khách sạn rồi. Giờ em lo khoản ăn trước khi lên tàu đi về, ở khu vực ga Lào Cai ấy ạ, chỗ nào ăn tử tế các bác chỉ em với. Em đi có 3 người thì có một bác gái u50 nên phải lo chu đáo cho bác ấy.

Nếu bạn đã mua xong vé tàu thì bạn sẽ không sợ không biết chỗ ăn uống trước khi lên tàu vì địa chỉ mà các nhà tàu cho bạn ở Lào Cai để bạn đến lấy vé lên tàu luôn là các nhà hàng ở ngay quảng trường trước ga Lào Cai. Ở mấy nhà hàng này có khá đủ loại đồ ăn thức uống, có cho thuê phòng ngắn hạn để nghỉ lưng; chỉ có điều là thức ăn thường không ngon (theo khẩu vị của Mèo) và bảng giá hay tính bằng USD :D

Mèo Bay
04-07-2010, 19:55
Các bác cho em hỏi: Nếu mình đi tàu đến Sa Pa rồi thuê xe máy để đi lòng vòng thì dịch vụ thuê xe ấy thế nào ạ?

Ở phố Cầu Mây có rất nhiều chỗ theo biển Motorbike for rent bạn ạ. Có điều mình nghĩ chỉ có bạn nam mới nên thuê xe đi chứ bạn nữ tay lái không cứng đi đường núi đèo dốc mặt đường rất hẹp có thể có nguy hiểm.

Mèo có người quen cho mượn xe đi mà chẳng dám đi. Đường đi Bản Hồ hay có xe tải nặng ra vào công trường thuỷ điện, bạn chú ý nhé!

HaSapa
16-07-2010, 22:26
Tình hình là em đã mua xong vé tàu, đặt khách sạn rồi. Giờ em lo khoản ăn trước khi lên tàu đi về, ở khu vực ga Lào Cai ấy ạ, chỗ nào ăn tử tế các bác chỉ em với. Em đi có 3 người thì có một bác gái u50 nên phải lo chu đáo cho bác ấy.

Cạnh ga Lào Cai có Nhà hàng Nhật Linh, ở ga nhìn xuống nó nằm bên tay phải cạnh ngân hàng BIDV (sát cây rút tiền) ăn ngon, món bình dân thôi nhé, giá phải chăng, nhà hàng này mình ăn suốt 9 năm qua (họ có chuyển 3-4 lần nhưng đều ở quanh ga), cô chủ trẻ dễ thương, anh chủ người Hà Nội đẹp giai lắm :) , có 1 thứ mình khuyên không gọi ở đây là món nem hấp, đợi lâu vãi ra. Đi đoàn đông thì nên đặt trước phục vụ cho chu đáo , tel 020 3 835 346 hoặc 0912 961 056
à, ăn sáng ngoài Phở ngon thì có món Cốn Sủi (chả biết viết đúng không nữa), lạ phết, nên thử nhé. Cốn Sủi thường hết sớm nên thưởng thức vào buổi sáng, buổi chiều lúc ra tàu thường hết rồi.

HaSapa
16-07-2010, 22:40
Em chưa thuê xe từ Lào Cai lên Sapa bao giờ, chi thuê xe ở Sa Pa thôi, trên đó thì nhiều lắm. Còn ở Lào Cai bác thử hỏi mấy nhà hàng xem sao. Nếu bác thuê xe bác nên chạy lòng vòng thử 1 đoạn xem xe còn tốt không (đề phòng lấy phải cái xe tã quá). Chúc bác có 1 chuyến đi vui vẻ ở Lào Cai

Khỉ jà
17-07-2010, 22:22
Em đi về xong rồi mới đọc được bài của HaSapa. Nói chung chuyến đi toàn ăn với ngủ, an dưỡng thoải mái. Điều khó chịu nhất là đi ngâm thuốc và massa ở KS Công đoàn. Em tưởng Công đoàn to thế thì dịch vụ phải ổn lắm, tắm thuốc thì chả có gì để nói nhưng massa thì không có nhân viên, gọi mấy đứa ất ơ ở ngoài vào làm, đến bóp đầu cũng không biết, chả biết huyệt nào với huyệt nào, tưởng đi thư giãn ai dè chuốc cái bực vào người, mà 100k tiền massa đấy ợ.

pante
19-07-2010, 09:36
Các bác tránh xa nhà hàng Việt Hoa gần ga Lao Cai. Chặt chém kinh khủng, thái độ phục vụ đáng ghét. Đĩa sườn chua ngọt tầm hơn 2 lạng sườn là cùng mà chém 80k. Cá Basa kho tộ là cá sẵn trong siêu thị, mà để từ đời nào rồi, chém 70k. Em vote cho nhà hàng Le Bordeaux ở chếch đối diện ga ý. Giá cũng ko mềm lắm nhưng ăn ngon, sạch sẽ, chuyên phục vụ khách tour, chị chủ thì rất niềm nở.
Ở Sapa thì vote cho Cơm Việt Asimo ở khu gần đài phun nước. Giá rẻ, ăn khá ngon, sạch sẽ, nhân viên chu đáo. Khách đoàn ăn ở đây đông lắm. Chapa ăn cũng được. Còn ăn một bữa ở Little Sapa có cơm canh ngon, nhưng món chính thì dở + quá lèo tèo.

Hotel trên Sapa thì em từng ở:
Đặng Trung Au berge: giá phải chăng, sạch sẽ, view đẹp. Có điều leo lên phòng nghỉ hơi cao. Hôm rồi định đặt phòng thì họ kêu đóng cửa sửa chữa.
Thái Bình: ở ngay gần quầy vé Hàm Rồng: sạch đẹp, chăn đệm êm , nhìn ra vườn thông chứ ko nhìn ra Fansipan được. Hotel này dùng nước nóng đun gas ý, nên tắm nc nóng rất là khó khăn =.=
Hoàng Long ( ngay cạnh Châu Long 4 sao): giá mềm, view tốt. Nhà hàng thì tươm nhưng phòng hơi cũ kĩ, có cả gián trong phòng T.T cô chủ thật thà tôt bụng.
Đi dạo quanh thì thấy cái Royal View đẹp lắm. Lần sau có lên phải đặt sớm để ở. :">

Gyo
19-07-2010, 23:07
các bác cho em hỏi giá tàu ngồi cứng, không điều hòa bây giờ là bao nhiêu nếu mua ở ga vậy, còn nếu lên đến Sapa, mua vé LC-HN ở trên đấy thì chênh lệch tầm bao nhiêu, bọn em 2 người, có tầm 2 tr định ở lại Sapa 2 đêm, liệu có đủ không?

pante
20-07-2010, 11:18
Ở ga HN có bán khứ hồi luôn đấy bạn. Ngồi cứng chắc mua tàu LC1/2. Hic. Đi du lịch thế thì mệt lắm. Bạn nên mua vé xe bus Mỹ Đình Lào Cai còn hơn, hoặc hỏi open-bus tuyến HN Sa Pa, hình như là có.
Nếu muốn tiết kiệm triệt để thì nên chbị đồ ăn mang theo, vì ăn uống trên đó khá tốn kém. Thêm nữa, tránh đi cuối tuần thì cũng tiết kiệm được 1 khoản.

tigerk40
20-07-2010, 14:24
các bác cho em hỏi giá tàu ngồi cứng, không điều hòa bây giờ là bao nhiêu nếu mua ở ga vậy, còn nếu lên đến Sapa, mua vé LC-HN ở trên đấy thì chênh lệch tầm bao nhiêu, bọn em 2 người, có tầm 2 tr định ở lại Sapa 2 đêm, liệu có đủ không?

142k/1vé/1lượt (Ghế cứng có điều hòa: Tàu LC1). Theo mình thì bạn nên chọn mua Ghế mềm điều hòa chênh nhau cũng không nhiều đâu. Ngồi ghế mềm thì thoải mãi hơn, dễ ngủ hơn và nếu mua vé sớm thì đi tầu SP sẽ nhanh hơn. Nếu đến Sapa bạn nhờ chủ nhà nghỉ mua vé trước thì mất thêm 25k/1vé (tiền dịch vụ).

Bạn có 2 người và tầm 2 tr và muốn ở lại Sapa 2 đêm nghĩa là chơi ở Sapa 3 ngày 2 đêm. Bác nào kinh nghiệm lên lịch hộ bác ấy 1 cái.

Mèo Bay
23-07-2010, 17:30
Bác nào có chỗ thuê xe máy ở Lào cai, xe ngon giá hợp lý cho em số liên hệ với. Wave là ok roài
Thank

Muốn thuê xe bạn cứ xuống phố Cầu Mây. Ở đó có nhiều chỗ để biển "Motorbike for rent", mỗi chỗ có vài ba con xe, bạn tha hồ chọn.

HaSapa
16-08-2010, 10:16
Bạn chạy được xe máy thì thuê xe chạy là thích nhất, không nơi nào phải thuê xe ôm hết.
Đi Hà Khẩu thì đi từ Lào Cai gần hơn, đi 1/2 ngày được, đi trước lúc lên sapa hoặc sau khi rời sapa về lào cai đi HK rồi quay lại LC lên tàu là vừa, nếu đi trước khi lên sapa thì nên liên hệ với ks bạn đặt chỗ làm giấy thông hành cho trước để đến LC là có thể đi luôn sáng hôm đó, ko mất thời gian đợi giấy TH. Đi từ ga LC ra cửa khẩu bằng xe ôm (gần lắm, 5p thôi) hoặc xe điện, sang bên kia thì đi đâu thuê xe điện đi trọn chuyến hoặc bắt xe điện đi chung với mọi người, giá rẻ như xe buýt thôi.

HaSapa
17-08-2010, 10:51
@HaSaPa: Cảm ơn bạn nhé. Nếu đi xong các địa điểm này (Thác Bạc, Bản Cát Cát và thác nước, Cầu Mây, Bãi đá cổ, Thung lũng hoa hồng) trong thời gian từ chiều thứ 7 đến trưa CN thì mình sẽ đi Hà Khẩu (từ trưa CN đến chiều tối). Bạn tư vấn giúp mình đi những nơi kia với. Liệu với thời gian như thế thì có đi được hết không? Nên đi đến đâu trước? Mình có thể đi xe máy được, nghe bạn, mình sẽ thuê xe tự đi, không cần xe ôm nữa.
Những điểm trên đi được hết, quan trọng là bạn chỉ muốn điểm danh hay muốn giao lưu với ng địa phương, nếu ăn uống cùng, ngồi tám chuyện cùng thì thời gian hơi eo hẹp, còn chỉ đi ngắm cảnh thì thoải mái.

Thác Bạc khoảng 12km từ tt Sa Pa, đường đẹp, cảnh được, nhưng bản thân cái thác thì xấu nên đến ngó tí rồi về cho biết chỗ thôi, bản cát cát cũng cách khoảng 4km thôi, đi đường này hơi dốc nhưng không khó đi mấy, chạy chậm chút nếu không tự tin. Cầu Mây, Bãi đá cổ , thung lũng hoa hồng (chắc cái này là AIT của Việt Mỹ đúng không) cùng trên 1 tuyến đường qua Lao Chải, Tả Van, thung lũng Mường Hoa rồi tới cầu mây bãi đá, cũng chỉ khoảng hơn chục km, đường tốt, có mấy đoạn có nước chảy qua đường thì chú ý đỗ lại nhìn người dân địa phương phóng xe vào chỗ nào (không ngã) thì theo đúng vạch đó bạn đi, rất nhiều người ngã xe vì những đoạn có nước chảy qua nhìn không trơn mà lại trơn. Thường ng địa phuơng phi vào chỗ có nhiều sỏi trông lổn nhổn nhưng lại an toàn. Với già nửa ngày bạn có thể đi cố tiếp cung đường này tới Thanh Kim/Bản Hồ.

@Sumoem: Chắc 1 tháng nữa bắt đầu chín, chín từ những xã thấp của Sa Pa trước đến những xã vùng cao của sapa, thường trước trung thu khoảng 3 tuần là lúa chín đẹp, tuy nhiên trước thời gian đi nên alo lên sapa xem tình hình lúa chín ntn vì có năm muộn hoặc sớm theo thời tiết. Đến được lúc lúa chín sắp gặt nhìn họ đốt rơm cũng thích, nhưng quá tí thì khói mù mịt, chả chụp được gì

ảnh này mình chụp tháng 9 năm ngoái ở Thanh Kim, Sa Pa

còn cái này thì ngay Lao Chải, vừa gặt xong, chưa kịp đốt rơm rạ gì

suty
17-08-2010, 11:26
Các bác cho em hỏi: khoảng 1 tháng nữa thì lúa trên Sapa đã chín chưa ạ?

Tớ vừa đi hôm đầu tháng thì lúa ở Tả Van đã như thế này nè, dân địa phương nói chừng 2 tuần nữa lúa sẽ chín, tức là độ cuối tháng 8. Mà gặt là nhanh lắm đó vì miếng ruộng có tí xíu thôi, ai có đi thì nhanh chân nhé :)

https://i200.photobucket.com/albums/aa210/suty_album/DiChoi2010/Sapa/01__0417.jpg

https://i200.photobucket.com/albums/aa210/suty_album/DiChoi2010/Sapa/DSC02325.jpg

NDMT
19-08-2010, 12:15
Cập nhật giá KS Mountain view ở Sapa vào cuối tuần
54A Cau May Street , Sapa town ,Lao Cai province-(54A Cầu Mây , thị trấn Sapa , tỉnh Lào Cai)
Lao Cai,

* Tel(84-20) 3 871 334
* Fax(84-20) 3 871 690
* Star level2 stars
Giá rẻ nhất 300k/phòng đôi nhìn ra phố, 400k-600k nhìn ra thung lũng.
Nên đặt trước phòng qua điện thoại
Chủ TK: Phạm Thị Bắc - Ngan hang đầu tư và PT Lào Cai phòng giao dịch Sapa
Số TK: 37610000008386

lonelyplanet_tam
29-08-2010, 09:12
Bản đồ du lịch Sapa & Lào Cai (Sapa and Laocai Local map)

Sực nhớ lúc đi mình kiếm hoài không có bản đồ các tuyến nên gửi lên cho các bạn xem trước cho dễ lên kế hoạch đi. Mình chụp theo từng tuyến, hơi nhăn nhúm nhưng độ phân giải cao, phóng to nhìn rất rõ. Lên tới nơi thì mua 1 cái 15k cho dễ đi.

over view sapa map

https://img1-photo.apps.zing.vn/upload/original/2010/08/28/15/12829842561080893381.jpg

Sapa town
https://img1-photo.apps.zing.vn/upload/original/2010/08/28/15/12829842151890802397.jpg

https://img1-photo.apps.zing.vn/upload/original/2010/08/29/0/1283015800188936680.jpg
Sapa to Ta Phin , Sapa to Cat Cat route

https://img1-photo.apps.zing.vn/upload/original/2010/08/28/15/128298436421516807.jpg

Sapa - Thác bạc, thác tình yêu, Sapa - Cat Cat route

https://img1-photo.apps.zing.vn/upload/original/2010/08/29/0/128301586260089221.jpg

Sapa - Tả Van route

https://img1-photo.apps.zing.vn/upload/original/2010/08/29/0/12830159012080407114.jpg
https://img1-photo.apps.zing.vn/upload/original/2010/08/29/0/12830158791797494656.jpg

Sapa - Tả Phìn ( rice file and cave ) route

Xoài
06-09-2010, 16:27
Sắp tới ngày 14/10 mình định làm một chuyến đi miền Bắc và về lại thành phố vào tối 20/10.
Cụ thế là định đi Sa pa.
Tối 14/10: 22h30 minh có mặt tại Hà nội. Sáng 15/10 mình dạo Hà Nội và mua vé tàu, tối lên Sa pa.
Sáng 16 tới sa pa. Định đi Cát cát, Hàm Rồng (ngày 16), Bãi đá, Cầu Mây, bản Hồ, thung lũng Mường Hoa (ngày 17)
Thác Bạc, cổng trời, đèo Ô Quy Hồ (ngày 18)....(chưa biết kế hoạch tiếp theo thế nào cho đến ngày 20/10
Bạn nào có kinh nghiệm đi rồi, giúp mình với.
P/s: Mình có đọc bài Thông tin du lịch Sa pa. Nhưng kông biết giờ giá vé tàu, khách sạn như thế nào nữa.
Thank all!:)

Nếu chỉ đi Sapa thì hơi nhiều thời gian, phải tranh thủ đi chợ vùng cao mới được. Tớ góp ý thế này:
- Trước hết bạn phải chủ động trong việc mua vé tàu Hanoi-Sapa vì thời điểm bạn đi là weekend - vé tàu rất khó mua - người ta phải đăng ký mua trước hàng tuần. Thêm thông tin cho bạn, nếu ko mua được vé tàu hỏa thì oto sẽ là một option.
- Nếu là ngày 16/10 thì vào ngày thứ Bảy - có phiên chợ Cán Cấu, đến Lào Cai, nếu bạn đi được xe máy thì thuê xe tự đi, còn không thì sẽ có các nhà xe đến hỏi, bạn nói là đi Simacai, đến chợ Can Cau thì xuống. Nhớ hỏi xe mấy giờ về Lào Cai để chủ động thởi gian thăm chợ. Tối về Sapa ngủ - hết một ngày.
- Ngày 17/10: Tự tham quan các điểm quanh Sapa: Hàm Rồng, Cát Cát, thuê xe ôm hoặc là các bạn thuê xe máy mà tự đi tham quan cho chủ động: Thung lung Mường Hoa tức là đi thăm bản Lao Chải, Tả Van - homestay ở Tả Van được đấy.
- Ngày 18/10: Thăm Thác Bạc, Cổng Trời - chỗ cổng trời gặp thời tiết đẹp, sẽ thấy dãy Hoàng Liên và đỉnh Fan hùng vĩ - phê lắm, tớ đứng nhìn mãi mà không chán. Về lại Sapa nghỉ ngơi, chiều xuống Lào Cai lên tàu về Hanoi.
- Ngày 19/10: Sáng sớm về đến Hanoi, nghỉ ngơi rồi đi chơi tiếp - còn cả ngày 20/10 nữa cơ mà. Còn nếu bạn muốn thăm chợ vùng cao thì đừng về Hanoi vội, Chủ nhật có chợ phiên ở Mường Hum, có thể đi xe máy từ Sapa - hoặc là sau khi thăm chợ Can Cấu thì về Băc Hà ngủ, sáng hôm sau cũng chợ phiên Bắc Hà Chủ Nhật rồi về Sapa sau cũng được. Nếu bạn chưa đi Hanoi và các vùng lân cận thì nên lên tàu về tối 18/10, còn thăm Sapa như vậy là tương đối đủ rồi, 2 ngày ở Hanoi cũng đi chơi được nhiều chỗ lắm.

hieump
06-09-2010, 17:19
Thông tin về lộ trình và khách sạn thì khá nhiều rồi, còn về tàu hỏa thì bạn có thể tham khảo trực tiếp tại đây (web chính thức của Ga HN): http://gahanoi.com.vn/newsdetail.aspx?NewsID=177
15/10 là thứ 6, nếu đặt vé đi trong ngày thì hơi khó có được vé giường nằm hoặc ngồi mềm điều hòa ở các tàu SP1, SP3, SP7 (thông thường nên mua trước 1 tuần). Khi mua vé ở Ga HN thì mua luôn vé từ LC về, đừng để lên đó mới mua.
Ngoài ra, còn có 1 số toa tàu du lịch ghép thêm của các hãng khác, có thể mua vé nhưng giá đắt hơn kha khá so với giá của ĐSVN, chất lượng thì cũng có hơn tùy từng hãng:
http://livitrans.com/trangchu-0-0-0-0-0.html
http://www.sapatrain.tourismsapa.com/
...
Cũng có thể đi bằng ô tô của Vietbus nếu vé tàu khó khăn: http://277vietbus.com.vn/home/index.php?f=products&do=categories&catid=2
Chúc chuyến đi vui!

made_in_viet
07-09-2010, 23:32
Bạn thử sắp xếp kết hợp đi Y Tý ở Lào Cai đi , dịp bạn đi cũng trùng vào dịp lúa chín, cảnh sắc đặc biệt vùng Tây Bắc đấy, đừng bỏ lỡ

kayaking
10-11-2010, 11:36
Uhm, hôm nọ iem cũng vừa từ Sapa về, có một số giá update cho các bro & sis đây:

+ Xe LC-SP-LC: giá vé xe Tulico em mua khi vừa đi xuống ga là 30k/ người, xe 16c - đi lắc thôi rồi, dễ say xe lắm, hi hi. Tuy nhiên họ không đưa về khách sạn đâu. Điểm trả khách của họ là 1 KS nằm trên đường đèo (đường đi Thác Bạc), từ đó mọi ng đi bộ vào trung tâm (cũng ko xa đâu, khoảng 5-10p đi bộ là ra đến nhà thờ rùi. Lúc SP-LC thì em nhờ KS đặt chỗ 35k (xe kiểu shuttle bus 30c đón tại các KS - đỡ cho bác nào say xe, he he).

+ Ăn uống thì em gợi ý nên vào Little Sapa, nhiều món, giá chấp nhận được. VD: 1 bát phở 20k, bít tết 45k, có cả lẩu cá hồi cho ai chịu chơi, yeah (400k/ nồi). Ngoài ra còn nhiều món lắm, em ko nhớ đc. Thêm 1 vài quán nữa là: Hoa mười giờ ở 31 phố Cầu Mây (ăn cũng được, nhiều món), Tây bắc quán ở phố Xuân Viên (đối diện công viên).

+ Đi xe ôm lên bản (em đi 2 người nên toàn kẹp 3 nhé): Cát Cát = 6km = 50k khứ hồi; Lao Chải-Tả Van = 20km = 100k khứ hồi; Thác Bạc = 24km = 100k khứ hồi (bác xe ôm người Hà Namcũng vui và nhiệt tình phết, ke ke). (Đi Cát Cát thì mất 20k/ng vé tham quan nhé).

+ Đợt này thời tiết trên Sapa đẹp: ngày nắng, trời xanh, không mưa, buổi trưa mặc áo cộc tay cũng đc (đấy là đi bộ thui), tối thì lạnh (tầm 5-6 độ).

Hết...

quac_quac
15-11-2010, 09:43
Em đang định tổ chức một chuyến Sapa Tết này cho đám bạn em ( chắc khoảng chục đứa ), mỗi tội tham khảo trên mạng thì toàn bài cũ quá, giá cả bây h leo thang không biết đừong nào mà lần. Em thì lại không có kinh nghiệm lắm về mấy cái vấn đề này. Em muốn nhờ các bác tư vấn cho em về giá cả, ăn ở, chơi bời. Nói chung là tất cả các khoản để có 1 chuyến tự tổ chức hay ho 1 chút ( ưu tiên hàng đầu là tiết kiệm chi phí các bác nhé, bọn em sinh viên không có nhiều tiền, liệu =<1T có đi được không?).

Em xin chân thành cảm ơn, hehe
p/s :em ở Hải Phòng ah, co bác nào ở HP có ý định đi cùng thì tham gia cho vui ạ

susu
15-11-2010, 10:03
1. Em tính đi mấy ngày ?
2. Giá cả leo thang nhưng các chỗ ăn chơi, thăm thú nó vẫn ở đó. Em phải có 1 cái khung chương trình đã, từ đó mọi người mới biết để tư vấn cho em những chỗ có giá cả hợp lí nhất cùng ý tưởng.

Tốt nhất em chịu khó hệ thống lại các thông tin trên mạng cũng như diễn đàn để đưa ra 1 kế hoạch cái đã.
Bản thân kế hoạch này dựa trên giá cả cũ cũng nên là tối thiểu chi phí đã. Mọi người biết gì sẽ cập nhật giúp em sau.
Chứ em chỉ có dự định không thôi, nói chung chung thế mọi người biết đâu mà lần! :(

vicgiang86
28-11-2010, 21:19
Anh lengkeng ui, chợ tình Sapa thì đã bị thương mại hóa rùi. Cứ tối thứ 7, khoảng 6h trở đi là ồn ào náo nhiệt, ngay khu vực nhà thờ đấy ạh. Chủ yếu là các cặp trai-gái múa hát biểu diễn cho khách du lịch xem thôi, rồi sẽ là money, money, money..... Lần đầu đến thì em rất ấn tượng, đến sau này thì mất hết cảm xúc. Em thì cứ lê la trứng nướng - lòng nướng & nhâm nhi chút rượu táo mèo cho ấm bụng thôi. Em đến đó toàn vào tối thứ 7, còn tối CN thì em 0 rõ anh ạh.

Chương Nguyên
29-11-2010, 00:39
Các ace làm ơn cho mình xin giá cả KS ở tại Lào Cai và Sapa với. Ở Sapa có các quán ăn nào ngon mà rẻ ạ, cho mình xin cái địa chỉ luôn nha. Mình xin cám ơn

Giá bình dân tầm khoảng 2-300k/ đêm. Phòng có thể ở 3-4 người ^^

Chương Nguyên
29-11-2010, 00:42
Em đang định tổ chức một chuyến Sapa Tết này cho đám bạn em ( chắc khoảng chục đứa ), mỗi tội tham khảo trên mạng thì toàn bài cũ quá, giá cả bây h leo thang không biết đừong nào mà lần. Em thì lại không có kinh nghiệm lắm về mấy cái vấn đề này. Em muốn nhờ các bác tư vấn cho em về giá cả, ăn ở, chơi bời. Nói chung là tất cả các khoản để có 1 chuyến tự tổ chức hay ho 1 chút ( ưu tiên hàng đầu là tiết kiệm chi phí các bác nhé, bọn em sinh viên không có nhiều tiền, liệu =<1T có đi được không?).

Em xin chân thành cảm ơn, hehe
p/s :em ở Hải Phòng ah, co bác nào ở HP có ý định đi cùng thì tham gia cho vui ạ

Đi từ Hải Phòng thì mình không biết :-<.
Nhưng mà đi từ HN, đi tàu chợ tối thứ sáu, tối chủ nhật về, ngủ thì ở ở nhà nghỉ 52 Cầu Mây (10 người) thì chi phí mỗi người hết khoảng 800k. Tốt nhất khi đi nhớ mang thêm một ít để dự phòng.

quynho1987
10-12-2010, 18:19
Em ấn tượng Sapa nhất là lúc tuyết rơi ! Đẹp tàn nhẫn nhưng cũng rét lạnh lùng ! Đi mùa xuân ngắm hoa ban nở trắng lưng đồi là tuyệt vời nhất ! Giống hệt như thiên đường !

quac_quac
11-12-2010, 11:22
tình hình là sau 1 thời gian ngâm cứu thì em đã tìm hiểu được thông tin book vé tàu và ăn nghỉ. Em muốn hỏi thêm mọi người là em định đinh mùng 9 10 11 âm lịch sau tết ( tức là 10 11 12 tháng 2 dương lịch ạ), có cần phải book vé tàu và phòngtừ trước tết không ạ, với lại em đang tính phương án ngủ bản cho nó hay, nhưng mà chưa biết địa điểm liên hệ với lại giá cả thế nào, tìm google toàn ra thông tin của tour, thêm nữa là ngủ bản thì có gần ngay thị trấn để tiện đi lại chơi bời không ạh

HaSapa
11-12-2010, 12:38
Đã ngủ bản rồi lại còn muốn gần thị trấn để tiện chơi bời :P
Theo mình ngủ bản 1-2 đêm cho biết mùi tùy theo độ dài thời gian đi. Từ bản đến thị trấn (nếu ngủ Tả Van - Lao Chải) thì chỉ <10km nhưng mà buổi tối đi lại hơi phiền, đường chưa có điện và tối uống rượu chạy về bản thì lại chạy xe bên lề có thung lũng.
Vé tàu và ks nên book trước cho chủ động, nhưng nếu bạn dễ tính, ngủ đâu cũng được thì turn up kiểu gì cũng có phòng nghỉ. Nhưng thực ra đi chơi sướng nhất là ko phải mất tg lang thang tìm ks nên cứ book trước để dành thời gian đó đi thăm thú

Độc hành
13-12-2010, 11:52
Các bạn làm cho mình hỏi chút. Bản dân tộc Dao Đỏ Tả Phìn có phải nằm trên đường từ Lào Cai về Sapa không? Khoảng cách từ Lào Cai tới Tả Phìn bao nhiêu km? Tại mình đi lúc chiều muộn nên hỏi kỹ chút. Cảm ơn nhiều.

small
25-12-2010, 11:01
bọn em tổ chức đi SP tết dương này, mua được vé tàu rồi ạ, vé cứng tàu chợ có giảm giá SV nên 110k/vé. đặt phòng 200k/phòng/đêm, thuê ô tô đón từ LC lên SP 1triệu 1 lượt, đi Thác Bạc 400k khứ hồi. bọn em định là sáng 31 lên đến nơi đi chơi luôn, sáng mùng 1 về lào cai đi Trung Quốc, tối lên tàu về luôn. Lịch trình và giá cả như thế có được k ạ ?( LC chỉ đi Hàm Rồng, Thác bạc và chơi loanh quanh thôi ) 700k/ng liệu có đủ cho tất cả chi phí k ạ ? Các bác cho em xin ý kiến :D

Bạn cứ tính các chi phí mà chia đầu người ra thui:
- Vé tàu: 1 lượt 110k, khứ hồi - 220k/ người
- Phòng bạn định ngủ mấy người? 200k/ 2 - 3 người = 70 - 100k/ người
- Xe đón tiễn ga + Xe Thác Bạc = 2400k/ số người = 240k - 300k/ người
=> = 530k - 620k/ người
Trong khi đó lại chưa có chi phí đi Trung Quốc, chưa có tiền ăn, uống và các chi phí phát sinh khác.

susu
23-01-2011, 02:34
Xin lỗi nếu ngoài lề chút. Các bác cho em hỏi bác nào đi tàu ngồi mềm điều hòa LC từ Hà Nội đi Lào Cai chưa ah? Chất lượng thế nào ah?

Giá vé ngồi mềm hiện tại em không cập nhật rõ. Nhưng chất lượng thì khá ổn (chỉ là nếu ngồi ngủ suốt cả đêm thì mềm mấy cũng vẫn đau người ạ!)

Phụ trách toa sẽ phát cho mỗi người 1 cái chăn mỏng để đắp. Cũng không đủ ấm lắm nên tốt nhất phòng thân cái áo khoắc thật ấm mà đắp cùng ạ !!

Dịp lễ tết sẽ không tránh khỏi việc các bác "tăng gia" lối đi để bán chỗ nên sẽ khá bất tiện !

small
25-01-2011, 16:05
à các bác cho em hỏi, 2 vợ chồng mới cưới thì đi phượt cùng nhau thì dư lào nhỉ?

2 bác book cái vé tàu, kiếm cái phòng khách sạn từ kiểu homestay cho đến nhà nghỉ bình dân, khách sạn mini, 1 - 4*.
Lên đến nơi nằm ôm nhau ngủ cả ngày =)), còn không thì thuê xe máy thăm thú các bản. Nếu tay lái không cứng và muốn sang 1 tí thì thuê con 4 chỗ vi vu.
Tại câu hỏi của bác chung quá nên em chỉ có thể góp vui vậy thui. Chúc 2 vợ chồng nhà bác trăng mật ngọt ngào, vui vẻ.

linhnam
16-02-2011, 01:38
Sẳn cho mình hỏi là từ Sapa đi tham quan bản Cát Cát và Tả Phìn có phải mua vé tham quan không ạ?
Giữa Cát Cát và Tả Phìn nếu phải bỏ 1 điểm thì điểm nào ít thú vị hơn hả các bác?
Cám ơn trước nha!

Schtroumpf
16-02-2011, 10:05
@Linhnam: Cát Cát bán vé vào cửa, hình như 20k hay 30k/người thì phải.

thuhuong_0808
20-02-2011, 21:49
Đi Tả phìn hình như ko mất vé đâu, đi Tả phìn có động đẹp lắm.
Vé vào Cát Cát là 20k/1 người. Nếu phải bỏ thì bỏ Cát cát, vì Cát cát mùa này ít nước.

namthang910
24-02-2011, 14:49
Sẳn cho mình hỏi là từ Sapa đi tham quan bản Cát Cát và Tả Phìn có phải mua vé tham quan không ạ?
Giữa Cát Cát và Tả Phìn nếu phải bỏ 1 điểm thì điểm nào ít thú vị hơn hả các bác?
Cám ơn trước nha!

Tớ là người bản địa, nên có thể đưa ra lời khuyên cho bạn. Nếu phải lựa chọn giữa Cát Cát và Tả Phìn thì bạn hãy chọn Cát Cát.
1. Đường đi từ thị trán xuống đến bản Cát Cát rất đẹp. Dù thác Cát Cát có cạn nước thi con đường từ thị trấn xuống đến bản này cũg rất xứng đáng để bạn dành thời gian cho nó.
2. Theo ý kiến của cá nhân tớ thì bản Tả Phìn cũng ko có gì đặc sắc. Việc vệ sinh làng bản không được tốt, nhức nhối nhất là tình trạng bà con bám theo khách du lịch để chèo kéo, bán đồ lưu niệm. Tại Tả Phìn đặc sắc nhất có lẽ chỉ có cái hang, và trên đường vào có 1 cái lâu đài cổ bỏ hoang.

lilac
21-03-2011, 12:11
Chào mọi người,
Em đang book phòng dùm cho bạn, em nhờ mọi người 2 vấn đề đc không ạ?

1. Em tính chọn Cat Cat View, nhưng em nghe nói đi bộ lên hơi cao, mọi người ở rồi có thể nói rõ "cao" thế nào ko ạ, vì em đi chung với người lớn tuổi, sợ cao quá, leo không nổi! :D
Và nếu chọn Cat Cat View thì em làm sao để book ạ? (vì Chudu ko book Cat Cat View mà chỉ cho book Cat Cat :( )

2. Có 1 khách sạn được giới thiệu trên phượt, tên Anh Đào Star ở địa chỉ 014 Phố Thủ Dầu Một – Sapa – Lào Cai. Em thấy giá có vẻ được, nhưng ko biết địa điểm có thuận tiện đi lại không ạ?

Cảm ơn mọi người.

hanahan
21-03-2011, 12:37
@lilac: ở khách sạn công đoàn Sapa dưới chân núi Hàm Rồng thử đi bạn, hơi đắt nhưng mà tiện nghi lắm! ^^
http://www.sapalaocai.com/khach-san-sa-pa.htm

rollingstone
26-03-2011, 12:40
cuối tháng 7 em và vợ đi sapa , chương trình là đi 7 ngày , em muốn hỏi thông tin về phương tiện vận chuyển , hotel .

- đi bằng tàu ,về bằng máy bay
-hotel sạch sẽ ,có nệm ,gần khu du lịch là good ,giá chấp nhận
-tư vấn các địa điểm hay nên đi khi ở sapa và các vùng gần sapa.
Nói chung là càng chi tiết càng tốt các bác ạ . Em ở saigon nhe các bác .thanks many

taophuongtao
26-03-2011, 13:23
Eo, 7 ngày cơ à, thế chắc là định đi cả Y tí, Nhìu Cồ San, Bắc Hà, Mường Khương hả?

waterseahp
26-03-2011, 14:20
Eo, 7 ngày cơ à, thế chắc là định đi cả Y tí, Nhìu Cồ San, Bắc Hà, Mường Khương
hả?

Thắc mắc hay nhẩy :D? Nhưng gợi ý rất hiện thực vì ở sapa 7 ngày hơi bị nhiều tuy nhiên đi với vợ 7 ngày coi như tuần trăng mật đi đâu cũng hay và ngày dài thành ngắn :D . Bà vợ này may mắn thật! ( khâm phục ) .
Đi tàu về máy bay là đi từ SG - HN -SG. Còn từ HN - Sapa -HN thì có thể đi tàu ,xe hơi hoặc xe máy theo mình thì nên đi tàu cho khỏe .Khách sạn thì nhiều lắm VD :AuBerge Đặng Trung số 7 Mường Hoa - Sapa - Lào Cai , KS Mùa Xuân ...( vào google search liên hệ trực tiếp) . Bên cạnh KS Đặng Trung có quán ăn cũng ok mình ko nhớ tên chỉ biết ra khỏi KS ngay bên phải .Muốn ăn uống gì bạn cứ hỏi ngay chủ KS họ sẽ chỉ bảo nhiệt tình . Ăn gì ? đi đâu thì trên trang phượt này mọi người nói nhiều rồi đại loại như các món nướng : gà nướng , trứng nướng , thịt nướng xiên , .. Nếu thích thử cảm giác thì bạn ăn thử món Thắng Cố ( món này phải ăn ko quen sẽ thấy hơi có mùi ) , Thịt lợn cắp nách nướng ( đặc biệt nên thử qua món dồi lợn ) , cá suối nướng hoặc chiên ,nấm xào ...Có 1 món canh có lẽ hơi bị hiếm là canh nhái nói đến món này mình lại nghĩ đến món cháo ếch ở Singapore ( có lẽ vì Ếch , Nhái hay nói chung chứ 2 món ăn khác nhau ) Uống rượu San Lùng (Bát Xát),rượu táo mèo cho vui .Tắm nước thuốc của người Dao đỏ cũng nên thử qua cho biết nhưng lưu ý chỉ nên tắm 1 tuần 2 lần đừng có thích quá mà làm hai ngày liền để bị say thuốc .

Đi 7 ngày ở Sapa hơi bị nhiều nếu không leo Phansipan nên bạn hãy cứ rong chơi ko đi đâu mà vôi : Hàm Rồng , Cát Cát , thác Bạc , Hang động Tả Phìn, Vườn treo ...

Chúc hai bạn có 1 chuyến đi vui vẻ , hạnh phúc .

wild_grass25_110
27-03-2011, 21:24
Mình đã đi Sapa 2 lần, có một số góp ý với bạn:
- Vé tàu: Bạn vào website vetausapa.com. Nếu là ngồi mềm điều hòa thì gần 400K cả hai chiều. Bạn gọi đến số này: 0466755058 để đặt vé luôn, họ mang đến tận nơi cho mình (tip 20K/1 vé thì phải)
- Chỗ ở: Nhìn chung giá phòng ở đây ko cao lắm. Cũng có nhiều lựa chọn, khách sạn có, nhà nghỉ bình dân có, bạn có thể đi vài chỗ hỏi và so sánh. Năm ngoái, bọn mình ở một nhà nghỉ, giá cũng thấp. Tháng 3 vừa rồi, mình ở KS Sapa luxyry - giá 300k/phòng/ngày vì bọn mình đi leo Phan theo tour of KS này. Ko biết nghỉ ko thôi thì bao nhiu :-?

taophuongtao
27-03-2011, 21:46
Giá xe khách giường nằm lên Lào Cai vừa tăng giá rồi. Đi xe lên TP Lào Cai là 190k, nếu lên thẳng Sapa là 250k. Còn nếu bắt xe bus hoặc các loại oto khác từ Lào Cai lên Sapa thì mất tầm 30-40k.
Phòng nghỉ đợt tháng 1 tớ ở nhà nghỉ Cát Cát là 200k, tháng 3 vừa rồi ở ks Mùa Xuân là 250k. Mình thích Cát Cát vì phòng đẹp hơn, còn ks Mùa Xuân thì view đẹp nhưng phòng xấu lắm.

small
10-04-2011, 13:20
Thông tin chính xác là giá vé Hàm Rồng lên 100k/ vé, vé Cát Cát lên 40k/ vé.
Em làm du lịch cũng điêu đứng các bác ạ.
Ngành đường sắt cũng tăng vé liên tục nữa chứ.:(

small
10-04-2011, 13:21
Có anh chị Phượt nào ở Sapa xác nhận thông tin vé vào cửa Hàm Rồng đi! Nếu đây là tin thật thì bó tay - đúng là kiểu tận thu du lịch ( người ta còn làm bộ thông báo là "ca múa nhạc miển phí '' nữa! ). Đây là một trong những điểm có giá vé vào cổng cao nhất VN rùi!

Cái vé 100k bây giờ là bao gồm cả ca múa nhạc nữa ạ. (Nhưng mà có cái núi, leo lên rùi leo xuống, chả hiểu tăng giá vé cao thế để làm gì):(

mihtua
14-04-2011, 15:28
Vé Hàm Rồng là 100k, vé vào Cát Cát là 20k.
Hồi trước vé vào Hàm Rồng là 30k nhưng không bao gồm biểu diễn nghệ thuật, muốn xem phải mua vé phụ, nay tăng lên 100k và biểu diễn miễn phí nên mình thấy hợp lý, là 1 cách để khuyến khích mọi người xem cũng như giữ gìn bản sắc văn hóa (chương trình biểu diễn khá được, mỗi tội chạy sô 2 buổi cách nhau có 15' nên biểu diễn vội vàng quá).

100k tính ra chưa đến 5$, cũng chả phải quá nhiều cho một vé vào cửa khu du lịch (bạn nào từng đi TQ thì sẽ biết, giá vé toàn trên trời chứ không rẻ như ở VN đâu).

sapaTravel
19-04-2011, 17:03
Thông tin chính thức về vé thắng cảnh sapa đây.
Hàm Rồng : 100k/1pax ( 1/4)
Cat cát : 30k ( từ 1/5)
Thác Bạc: 10k
Lao Chải Tả Van 40k
Tả phìn 20k
Fansipang 150k/tuyến
Túm lại anh em doanh nghiệp sapa bây giơ làm tour rất khó - ít nhất phải mất 6 tháng mới thích nghi được.( giai đoạn này nhiều doanh nghiệp đang cầm cự và thua lỗ vì những booking đã nhận từ trước đó )

Schtroumpf
20-04-2011, 18:20
@Chuot: Thuê ngay chỗ ks bạn ở đó! Đợt mình đi ở Mùa Xuân, thuê xe của chủ ks luôn là 200k/ngày thì phải!

taophuongtao
21-04-2011, 12:12
Nghe bảo vừa rồi có đoàn thuê xe ở thành phố Lào Cai là 100k/ngày đấy.

sapaTravel
25-04-2011, 07:42
tình hình là e sắp lên sapa.các bác biết chỗ nào cho thuê xe máy đi cho e xin contact với.thanks

Giá 100k/ xe chưa bao gồm xăng thui
Bạn có thể thuê tại khách sạn luôn
Điểm thăm quan bằng xe máy được cho là lý tưởng là:
1, Thung lũng Mường Hoa ( ý linh Hồ - Lao chải - Tả van - Bãi đá Cổ - Câu Mây - Sử pán - Bản Hồ ) chỉ cần đi 1 ngày là là ok .
2, Ô Quế Hồ - Thác Bạc - Cổng trời - Bình lư ( 1 ngày )
Note: Đi chậm và nhớ chấp hành an toàn giao thông nhé
Chúc bạn vui vẻ

h0bby
10-05-2011, 17:44
Thông tin chính thức về vé thắng cảnh sapa đây.
Hàm Rồng : 100k/1pax ( 1/4)
Cat cát : 30k ( từ 1/5)
Thác Bạc: 10k
Lao Chải Tả Van 40k
Tả phìn 20k
Fansipang 150k/tuyến
Túm lại anh em doanh nghiệp sapa bây giơ làm tour rất khó - ít nhất phải mất 6 tháng mới thích nghi được.( giai đoạn này nhiều doanh nghiệp đang cầm cự và thua lỗ vì những booking đã nhận từ trước đó )
Tả Phìn với Lao Chải Tả Van thì ko lo mất vé, đi xe máy cứ phóng cái vèo qua trạm thu phí, người ta ko đuổi kịp đâu =))
Hàm Rồng mùa này chả có gì đẹp, vé tăng lên những 100k là quá đắt.
Chắc giá đồ ăn thức uống ở Sapa cũng tăng chóng mặt :-S

ngocduong
22-05-2011, 13:11
Tả Phìn với Lao Chải Tả Van thì ko lo mất vé, đi xe máy cứ phóng cái vèo qua trạm thu phí, người ta ko đuổi kịp đâu =))

Đúng rồi, cái tả pìn cứ thê mà phi thẳng xe máy qua, không mât phí, Nhưng nếu để ý thì ngay sát cái trạm thu phí ấy, phía bên trong có một cái tòa nhà đc xây dựng thừ thời pháp( trong tình trạng tàn phế ) ở đấy chụp ảnh phê cực.

Mà khuyến cáo các bác chứ đi sapa, cái hàng tả pìn ấy chả có cái gì đâu. tối thui, không dèn điện, xấu mù...

phuocnh
09-06-2011, 11:37
Tình hình là thế này các bác ạ. em là sinh viên năm 3,sắp ra trường rồi, xác định ra đi làm thì khó có cơ hội mà ăn chơi nhảy múa được nên hè này e lên kế hoạch phượt 1 chuyến lên Tây Bắc để biết đó biết đây. ý tưởng, niềm đam mê, sự phấn khích đã nạp đầy nhưng kinh nghiệm thì phải nhờ các bác "đổ" cho em ít để em hoàn thành cuộc hành trình ạ.
ý tưởng chuyến phượt của e đại khái là như thế này ạ:
đi bằng xe máy xuất phát từ hà nội cùng với 1 chiến hữu nữa, qua thăm các địa danh,thắng cảnh dọc đường đi trên tỉnh Yên Bái, Phú Thọ, Lào Cai. Lên thành phố lào cai "vượt biên" sang Hà Khẩu thăm thú cho nó biết. Về thành phố nghỉ 1 đêm (nếu ko bị chú BP Khựa nào giữ lại xin chữ kí) sáng mai tiếp tục hành trình lên Sa Pa.
Mấy câu hỏi chưa được đánh dấu tick trong kế hoạch đây ạ, mong các bác chỉ giùm
1. cung đường từ hà nội lên lào cai như thế nào? (chất lượng đường sá, đi đường nào qua nhiều danh lam thắng cảnh nhất)
2. Với chiếc xe dream thái đã mua cách đây hơn chục năm rồi (nhưng vẫn chạy ngon do bảo dưỡng tốt) có chạy được lên lào cai ko? (em sợ có nhiều đồi núi nên nó ko leo được)
3. Các danh thắng, bản làng ở yên bái trên cung đường mà bác nào đi qua rồi thì giới thiệu cho em với ạ
4. Kinh nghiệm "vượt" sang Hà Khẩu
5. Dự trù kinh phí cho 1 chuyến đi 3 ngày 2 đêm ạ
6 Lên các bản làng ở lào cai như thế nào ạ. có bản làng nào cách thành phố lào cai <20km mà nổi tiếng ko ạ.
Có mấy thắc mắc nho nhỏ đó, mong bác nào ghé qua thì chỉ bảo cho e chút kinh nghiệm, lúc nào kế hoạch lên đầy đủ chắc sẽ có nhiều thứ phát sinh em sẽ lên diễn đàn hỏi tiếp ạ. Hẹn 1 tháng sau sẽ có ảnh lên diễn đàn. Thanks các bác nha.

taophuongtao
10-06-2011, 11:54
Tớ biết một chút ít, hi vọng giúp đỡ bạn một phần nhá:
1. Cung đường từ HN lên LC nói chung là đẹp, không có gì phải lo lắng cả, đường nhựa ngon ơ, đi từ sáng thì chiều đến nơi.
2. Với chiếc xe dream thái đã mua cách đây hơn chục năm rồi (nhưng vẫn chạy ngon do bảo dưỡng tốt) nếu lên LC thì không sao, nhưng nếu như bạn lên Sapa thì xác định là đường lên Sapa rất dốc, tớ sợ xe bạn không đủ sức, hoặc lên Simacai cũng thế.
3. Các danh thắng, bản làng: ở Tây Yên Bái mới có nhiều cái đẹp: tình hình của bạn tớ nghĩ đi được Mù Cang Chải (vượt qua Ô Quy Hồ) thôi. Ngoài ra Lào Cai bạn đi thẳng lên Sapa hoặc đi Bắc Hà - Simacai - Mường Khương - Sapa..., nếu có sức thì đi Y Tí (đường xấu, mất 1 ngày)...
4. Kinh nghiệm "vượt" sang Hà Khẩu...(không biết).
5. Dự trù kinh phí cho 1 chuyến đi 3 ngày 2 đêm: tùy theo những nơi bạn đi, nếu đi Sapa không thì chắc tầm 700k/người.
6 Lên các bản làng Sapa : có Tả Van , Tả Phìn nổi tiếng, thăm thú các địa danh Cầu Mây, Hoàng Liên Sơn...

xucoke
24-07-2011, 16:50
Em đang có chuyến đi Sapa trong 2 ngày tới nhưng đang loay hoay với danh bạ khoảng 50 cái nhà nghỉ. Bác nào biết hoặc gợi ý cho em ăn, ngủ ở đâu rẻ được không ạ? Thanks!

linhyeut2003
25-07-2011, 10:51
Mình thấy nhà nghỉ hay khách sạn Phong Hương ở Phạm Xuân Huân (cạnh nhà thờ) giá cũng okie mà ở được, mình mới đi có 150k/phòng 2 giường thôi

xucoke
27-07-2011, 09:28
Vừa hỏi lại người ta bảo 400k/phòng bạn ạ :( cái nhà nghỉ Phong Hương đó

Trần Hữu Tân
27-07-2011, 10:40
Mình đi Sapa cách đây 2 năm, nghỉ ở Cát cát View, khách sạn này View cũng đẹp, giá 30USD/1 ngày. Nếu muốn View đẹp hơn nữa thì vào Bamboo giá tầm 40USD/1 ngày. Ngoài ra có thể vào KS Công Đoàn giá tầm 25USD View cũng được. Còn nếu muốn tiết kiệm hơn nữa thì lên thẳng Sapa tìm mấy KS không có View giá rẻ.

zinzin189
29-07-2011, 12:25
Nhà mình co phòng cho nghỉ giá 300»350 k 1 phong (phòng ₫ẹp) bạn có thể liên hệ theo số cuả mình là 01668122134

leh88
02-08-2011, 14:35
Em cũng đang chuẩn bị đi Sapa, có tìm hiểu hỏi thông tin về mấy nhà nghỉ. Giá trung bình là 300 bác ah. nhà nghỉ Tulip cùng mấy nhà nghỉ nữa có giá bình quân là thế. Mà họ kèm cả dịch vụ đưa khách từ ga Lào Cai lên khách sạn của họ nữa, đỡ phải bắt xe khách.

thuy_greeapple
04-08-2011, 19:44
Chào các bạn trong diễn đàn.

Mình muốn đi sapa vào dịp tết AL 2012. Mình khởi hành từ tp.hcm, dự định bay của Vietnamairline. Mình được biết là xe bus của VN airline chỉ dừng ở trạm cuối cùng là 01 Quang Trung. từ Quang Trung đến Ga Trần Quý Cáp bao xa?có xe bus trực tiếp từ sân bay Nội Bài đi ga Trần Quý Cáp không ah? hay có đường nào thuận tiện đi từ SB Nội Bài đi GA?Mình lần đầu đi bụi ra Hà Nội nên không biết đường xá ở Hà Nội. Mong các bạn giúp đỡ..Thanks!!!!
Trước tiên tặng bạn 3 đường link này để bạn tìm hiểu thêm về các tuyến xe bus Hà Nội
1. Bản đồ xe bus
http://tramoc.com.vn/images/File/Download/Busmap_28-8-07%28VERSON3%29.pdf
2. Các Tuyến xe bus
http://www.transerco.vn/Default.aspx?pageid=253
3. Bản đồ Hà Nội
http://www.diadiem.com/?st=HaNoi
--------------------------------------------------------------------
* Nếu bạn đi xe bus. Bạn sẽ phải bắt ít nhất 2 tuyến.
Mình chỉ cho bạn cách bắt 2 tuyến dễ dàng nhất:
- B1: Bắt tuyến 07 (Cầu Giấy - Sân bay Nội Bài)
Chiều về: Sân bay Nội Bài - Cao tốc Bắc Thăng Long - Cầu Thăng Long - Phạm Văn Đồng - Hoàng Quốc Việt - Nguyễn Văn Huyên - Nguyễn Khánh Toàn - Trần Đăng Ninh - Cầu Giấy - Điểm trung chuyển Cầu Giấy - Cầu Giấy (đường trên) - Cầu Giấy (đường dưới) - BĐX Cầu Giấy. (Giá Vé lượt : 4.000 đồng/vé.)
ở sân bay Nội Bài, khu bãi đỗ xe bus, bạn tìm ra khu này chắc phải đi bộ gần 1km, nó ở bãi đỗ xe khu ngoài sân bay bên phía phải tay bạn khi đi từ trong sân bay ra (Nếu không nhìn thấy thì hỏi nhé).
Bạn sẽ dừng ở B]Điểm trung chuyển Cầu Giấy[/B] (Chú ý điểm dừng này có rất nhiều tên móc túi nhé)
B2. Bạn bắt tiếp tuyến xe 32. (Nhổn - Bx Giáp Bát) (Tuyến này ngày thường đông người đi nhất các tuyến ở HN)
Nhổn (ĐH Công nghiệp Hà Nội) - Đường 32 - Diễn - Hồ Tùng Mậu - Xuân Thuỷ - Cầu Giấy - Điểm trung chuyển Cầu Giấy - Kim Mã - Nguyễn Thái Học - Lê Duẩn - Giải Phóng - Ngã 3 Đuôi Cá - Bến xe Giáp Bát (Giá vé: 3000 VNĐ)
Bạn chú ý khi ở Điểm trung chuyển Cầu Giấy bạn phải hỏi để đi đúng hướng đến Lê Duẩn nhé, bạn dừng ở [Lê Duẩn], khi này bạn phải hỏi để xuống Ga Trần Quý Cáp hoặc Ga Hà Nội. Theo mình biết nếu bạn không đi xe máy thì bạn có thể đi Sapa từ Ga Hà Nội luôn cũng được không cần phải ở Ga Trần Quý Cáp, hai ga này cách nhau khoảng 2 Km đi vòng, vì 1 ga đằng trước và 1 ga cửa đằng sau. Xuống Ga Hà Nội thì tiện đường hơn.
(Bạn đi 2 tuyến trên mất từ 1h-2h nhé, tùy hoàn cảnh, nên để tránh trễ giờ bạn nên nghiên cứu kỹ)
----------------------------------------------
*Nếu bạn đi xe đến Quang Trung.
Địa điểm đỗ xe và bán vé

Tại sân bay Nội Bài: trước cổng nhà ga đến quốc nội
Tại Hà Nội: Số 1 Quang Trung (xem bản đồ dưới đây)
Giá vé: 30,000VND/khách/lượt (giá vé được chúng tôi cập nhật ngày 18/06/2010)
Bạn đi xe ôm (Trong Nam gọi là xe Honda) cho tiện, đắt nhất 20K tùy bạn trả giá, bạn tính Km trên Bản đồ thì cũng gần thôi.
Nếu muốn bắt xe bus tốt nhất là bạn hỏi, hoặc in kỹ cái bản đồ trên ra để nghiên cứu hướng đi cho tốt.
Có thể bắt xe bus: 38
Mai Động (Bãi đỗ xe Kim Ngưu I) - Nguyễn Tam Trinh - Minh Khai - Bạch Mai - Trần Khát Chân - Quay đầu tại đối diện số nhà 489 Trần Khát Chân - Trần Khát Chân - Phố Huế - Trần Nhân Tông - Quang Trung - Hai Bà Trưng - Nguyễn Khuyến - Văn Miếu - Quốc Tử Giám - Cát Linh - Giảng Võ - Núi Trúc - Kim Mã - Cầu Giấy - Bưởi - Nguyễn Khánh Toàn - Nguyễn Văn Huyên - Hoàng Quốc Việt - Phạm Văn Đồng - Rẽ trái tại cổng ra của BĐX Nam Thăng Long - Bãi đỗ xe Nam Thăng Long (Giá vé: 3000 VNĐ)
Bắt xe ở Quang Trung và Xuống xe ở Nguyễn Khuyến ---> Hỏi tài xế để xuống gần ga Trần Quý Cáp nhất ---> Đi bộ khoảng 50m - 1km mới tới Ga Trần Quý Cáp.
---------------------------------------------------------------
Bắt được Tàu lên Lào Cai ---> Bắt xe vào Sapa (30-40K vé đi ô tô) ->> Vào Sapa thuê phòng --> Thuê xe máy vi vu. Đi SaPa cũng giống đi Đà Lạt cũng mất tiền mua vé nhiều mục. Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!

P/s: Mình đã từng lần sờ bắt xe bus ở Thành Phố Hồ Chí Minh nên rất thương các bạn nếu không có bản đồ xe bus. Các bạn nên mua sẵn bản đồ Hà Nội ở trong đó trước khi ra nhé!

HellAngel133
11-08-2011, 15:31
Chào các bạn trong diễn đàn.

Mình muốn đi sapa vào dịp tết AL 2012. Mình khởi hành từ tp.hcm, dự định bay của Vietnamairline. Mình được biết là xe bus của VN airline chỉ dừng ở trạm cuối cùng là 01 Quang Trung. từ Quang Trung đến Ga Trần Quý Cáp bao xa?có xe bus trực tiếp từ sân bay Nội Bài đi ga Trần Quý Cáp không ah? hay có đường nào thuận tiện đi từ SB Nội Bài đi GA?Mình lần đầu đi bụi ra Hà Nội nên không biết đường xá ở Hà Nội. Mong các bạn giúp đỡ..Thanks!!!!

Chị Thuy_greenapple tư vấn hết những gì cần thiết rồi nên em không nói thêm chỉ bổ sung:
1.Đi vào đầu tết xe bus các tuyến chính chủ yếu chạy từ 7h sáng-5h chiều.Bác chủ nên xem lại máy bay ra mấy giờ nhé.
2.Ngày xưa em thích đi tàu nhưng mà giờ giá leo thang quá...lại ngại cảnh lên lên xuống xuống nên em chuyển hết sang đi xe Bus.

Nhà em thì gần hãng xe bus Hà nội-Sapa 789 giải phóng
(04) 3668.6358.
giá vé nằm 180k mà đi thẳng lên Sa pa luôn đỡ phải trung chuyển từ tàu lên xe bus ở Lào cai mất thêm 45k nữa.

tuongcuopkhocnhe
12-08-2011, 10:30
Bạn HellAngel133 ơi!

Nếu đi bus như bạn nói thì đi như thế nào để ra trạm xe bus Hà nội-Sapa 789 giải phóng từ Nội Bài? Đi Bus thì khoảng bao lâu tới Lào Cai? Dịp lễ 2/9 này ở Hà Nội & Sapa thời tiết như thế nào bạn nhỉ?

Cảm ơn bạn đã cũng cấp thông tin ^^!

HellAngel133
15-08-2011, 00:46
Bạn HellAngel133 ơi!

Nếu đi bus như bạn nói thì đi như thế nào để ra trạm xe bus Hà nội-Sapa 789 giải phóng từ Nội Bài? Đi Bus thì khoảng bao lâu tới Lào Cai? Dịp lễ 2/9 này ở Hà Nội & Sapa thời tiết như thế nào bạn nhỉ?

Cảm ơn bạn đã cũng cấp thông tin ^^!

thực ra có 2 địa chỉ xe bus đi HN-sa pa ở cùng trên đường Giải Phóng.

1.Sao Việt
789 giải phóng- số điện thoại: 0436.686.358
Khởi hành lúc: 7h, 9h, 18h, 18h30, 19h, 19h30, 20h, 21h

2.Vietbus
284 giải phóng- số điện thoại 0436.27.27.27
Khởi hành lúc: 6h, 9h, 18h, 18h30, 19h, 19h30, 20h, 20h30, 21h
http://diachiso.vn/ha-noi/thanh-xuan/giai-phong/284/viet-bus

Chị nên đi chuyến đi muộn tầm 20-21h để tránh việc đến Sa pa sớm quá.
Muốn đi thì trước hết chị phải gọi điện xem còn vé hay không để đặt trước vì theo em dịp 2/9 là hơi bị thiếu vé.

Đi từ sân bay Nội Bài đến Giải Phóng có 2 tuyến xe bus:
+Tuyến Nội Bài -bến xe Kim Mã:duy nhất xe 07 (dừng trạm cuối ở bến xe Kim Mã luôn)
+tuyến Kim Mã-Giải Phóng: xe 12

Nếu đi đoàn đông và đến HN sớm theo em thì có thể đi xe 07 vào trong nội thành Hà Nội rồi từ đó bắt tiếp xe 34 đến Hồ Gươm,phố cổ mà lang thang cà phê cà pháo ảnh ọt.Chỉ cần để 1 người trong đoàn đi mua vé là được rồi.

Hiện tại,Hà Nội thì bình thường không mưa,có mây,thời tiết như miền nam.Sa pa thì đang mùa sương mù và hơi lạnh.Hy vọng 2/9 sẽ có nắng đẹp.

Miềng69
15-08-2011, 12:30
Chào cả nhà,

Em là mem mới tham gia diễn đàn và cũng lần đầu dự định đi du lịch bằng xe máy (dự kiến khởi hành ngày 2/10/2011). Em dự chuyến đi như dưới đây, mong nhận được góp ý, kinh nghiệm của cả nhà:

Ngày 1: Hà Nội - Cầu Phong Châu - Yên Bái theo dọc đê Sông Hồng. 140 km. Ăn trưa Yên Bái.
Yên Bái - Phố ràng - Lào Cai (180 km). Nghỉ ở Lào Cai.
Ngày 2: Lào Cai - SaPa (30 km) - nghỉ Sa Pa 1 ngày, 1 đêm.
Ngày 3: Sapa - Bình Lư - Than Uyên - Tú Lệ - Nghĩa Lộ. Ngủ Nghĩa Lộ hoặc Văn Chấn (chưa biết số km).
Ngày 4: Nghĩa Lộ - Hà Nội (200 km)

- Xe: Uây 100cm3 - loại này đi đường này có ổn không các bác (bọn em định 2 thằng đèo nhau)?
- Đường: Em chưa đi cung đường này bao giờ thì nên dùng bản đồ gì? Bản đồ giấy? Hay bản đồ trên điện thoại? (em sợ những chỗ không có sóng đt thì tịt)

Mong nhận được nhiều góp ý của các bác để chuyến đi của em được ngon lành, em cảm ơn!

HellAngel133
15-08-2011, 15:27
Ngày 1: chạy khá là vất vả đấy...nên đi sớm.
Còn lại các ngày khác thì ok rồi.
Đường thì ko khó đi chỉ có một số đoạn là vẫn lởm khởm,công an nên đi hơi chậm.

Xe cộ thì không vấn đề gì...các bác Vespa vẫn đi được tốt cơ mà.
Đường: Nên dùng bản đồ đường bộ(có thể mua bản In hoặc load vào điện thoại cũng được) và bản đồ mồm...Nhớ ghi trước các địa danh thị trấn,huyện lị cần phải đi qua để hỏi người dân địa phương dễ hơn tránh đi nhầm.Đặc biệt ở các ngã 3 ngã 4 thì nên dừng lại hỏi ít nhất 2 người cho chắc ăn.

Chúc vui vẻ.

007
25-08-2011, 14:18
Dear các bác:
Mình dự kiến đi Sâp thế này, các bác cho ý kiến giúp nhé vì chưa biết thông tin gì:
- Ngày 1 : HN - Sapa bằng tàu đêm hôm trước, khám phá Sapa. Mang theo xe máy.
- Ngày 2 : Sapa - Ô Quy Hồ - Tú Lệ
- Ngày 3 : Tú Lệ - Mù Căng Chải - Hà Nội.

Các bác cho mình hỏi thông tin gấp:
- Có xe chở xe máy từ MCC về HN không? Giờ xuất bến thế nào?
- Lúa ở Sapa, MCC 2 tuần (8-10/9) nữa đã bắt đầu vàng chưa?
- Có nhà nghỉ nào ở Tú Lệ k?
- Khoảng cách Sapa - MCC là khoảng bao xa?

Ai rành cung đường này cho 007 xin số dt nhé. Q sẽ alo hỏi thăm.
Quốc - 0903191903
Đa tạ

Jupiter
15-09-2011, 09:11
Các bác ơi,em ở tận SG nhưng đọc mấy bài rp về miền Tây Bắc nhất là ruộng bậc thang Mù Căng Chải em chịu hết nổi rồi nên em định làm 1 chuyến bụi lên đó.khổ nổi em không thể mang xe theo vì thấy rườm rà quá.Vậy bác nào ở Hà Nội cho em hỏi có chỗ nào cho thuê xe gắn máy đi phượt tại Hà Nội không?giá cả sao ạ?Em định đi xe lửa lên Lào Cai rồi phượt ngược xuống.Hình như mùa này lúa chín rồi,nếu có thông tin xe cộ đầy đủ chắc em tranh thủ làm luôn.
thanks all

Có đấy bạn à, không biết có khó thuê như trong TP HCM ko? Hồi e vào đó thuê xe họ đòi passport mà mình thì lấy đâu ra. Đưa cho họ cái CMT + thêm cái đăng ký xe của em( may mà có cái này mới thuê được - chắc tại e ngoài bắc vào nên họ mới thế). Ở hà nội thì bác đến mấy trường đại học có đấy( ngõ ao sen trường ĐH Kiến Trúc có) Nhưng xe đấy mà đi phượt thì toi....

MrMilan
15-09-2011, 10:12
Năm ngoái mình ở Sapa thuê xe máy chả cần CMND, cũng chả cần tiền đặt cọc, mặc cả xong là lấy xe đi, họ bảo bao giờ về thì thanh toán tiền.
Chắc họ biết mình ngủ ở khách sạn nào, cho nên mới chắc ăn như thế.

phuocnh
17-09-2011, 01:43
mình vừa mới phượt 1 chuyến lên Sa Pa vào cuối tháng 7 vừa rồi, là sinh viên nên để tiết kiệm tối đa cho chuyến đi bọn mình đã thuê nhà nghỉ ở hơi xa trung tâm thị trấn 1 tẹo (cách ngã 3 vào thị trấn vài trăm mét), giá cả thì rất ok là 100k/phòng của nhà nghỉ Gia Đình (thuê từ trưa ngày hôm nay đến sáng mai). tiếc là mình ko có sdt của nhà nghỉ, nhưng nó nằm ngay mặt đường nên cũng dễ tìm thôi

GiangLeo Gà Tây
20-09-2011, 23:07
Nhà nghỉ mà cuối tuần thì giá 250k - Nhà Nghỉ Hùng Anh đường đi Lào Cai. Không các bẹn vào Đặng Trung đi giá tốt. P/s:Xưa nó Vip giờ chuyển chủ rồi tớ ko thoải mái.

small
21-09-2011, 11:18
Đặng Trung bây giờ giá lên rùi ạ, bạn em đang làm ở đấy mà. Em thấy ở gần khu vực hồ Sa Pa có nhiều khách sạn và nhà nghỉ bình dân lắm, các bạn cứ yên tâm, giá chỉ từ 150 - 250k/ phòng thui.

huecapetown
09-10-2011, 21:00
Các bác cho em hỏi em tính đi tuần trăng mật ở Sapa vào tháng 11 được ko ạ? Trời mưa gió thế này mà chỉ lên đó rồi nằm ôm nhau cũng ko ổn, mất hết tính lãng mạn >_<. Tiện thể cho em địa chỉ khách sạn nào đẹp giá cả phải chăng với ạ, cám ơn các bác nhiều :x
Tháng 10 này trên SP mưa nhiều lắm ko thuận lợi cho việc đi chơi bạn ạ, bạn đi tháng 11,12 là lựa chọn sáng suốt đó.... dù sang tháng đó SP sẽ chênh với HN tầm 10 độ. Ks thì SP có nhiều lắm, budget của bạn là bao nhiêu mình mới gợi ý được nhưng nếu đi trăng mật thì mình sugget bạn nên ở Sa pa view, Royal view or Baamboo nhé !

vantuananh
11-10-2011, 03:35
Em có tầm khoảng 8-10 triệu, em tính đi khoảng 5 ngày thôi và bắt đầu từ ngày 18 tháng 11 ạ. Bác gợi ý cho em khách sạn nào lãng mạn nhất í :x. Mà book chỗ làm sao nhỉ? Làm cách nào để người ta tin tưởng mình >_<
Ah, số tiền đó e tính cả mua quà về cho các cụ đằng nội và đằng ngoại nữa hic.... bác tư vấn cho em nên mua thứ gì nữa với. Thanks bác nhiều!!! :x
bác đi sapa mang ngần ấy tiền đi là thoải mái rồi!năm nào noel em và đội bạn cũng lên đó chơi,bọn em hay nghỉ tại Khách Sạn Thân Thiện
chủ KS rất trẻ và vui tính,mình ở đó thấy rất thoải mái và giá cả rất hợp lý,bác thử gọi điện cho anh ấy hỏi xem giá cả thế nào nhé,vì noel năm nay mình cũng lên đó chơi mà!!!!!!! Anh Tiến 0912379503
bác bảo là bạn của Tuyền hay nghỉ ở đây là anh ấy sễ cho bác giá tốt.bác nhớ lấy phòng 302 và 301 hoặc các phòng ngoài vì nhìn ra thung lũng nên rất đẹp.

hungbui
11-10-2011, 11:47
Em xem thử mấy cái Sa pa view, Royal view or Baamboo toàn tính bằng $ 1 phòng, rẻ nhất cũng 75$, sao ai cũng bảo khách sạn rẻ lắm mà nhỉ :((. Hình như trong mỗi khách sạn lại có phòng tốt, phòng xấu thì phải, em thấy nhiều bác khen hay mà cũng có bác chê dở, thật chả biết đường nào mà lần. Các bác giúp em với, cả đời có 1 lần mà gặp phải trục trặc thì buồn lắm ạ >_<
Ham hố KS to thì nó đắt là phải thôi. Cứ mấy cái hotel gia đình + nhà nghĩ thì quá re. E vừa đi về hôm 9/10, vừa bước xuống trung tâm các nhà nghĩ hotel cứ ba vây chào mời. OK đi xem phòng, đc thì thuê, ko thì thôi. Vào cái phòng 2 giường to, ti vi, mùng màn chăn chiếu đầy đủ, phòng tắm rộng + có cả bồn tắm. Giật người vì 150k/1 phòng. Lúc trả phòng là 12h anh chủ còn vui vẽ bảo giờ này chưa có xe đi Lào Cai đâu, cứ lên phòng mà nghĩ e không tính tiền đâu, 3h mới có xe đi Lào Cai.
Còn nếu thích lảng xẹt thì có thể vào cái thung lủng Hoa Hồng (ko bít có đúng không vì ở cách đây 2 năm) cả 1 thung lủng trồng hoa hồng, nhà nghĩ là những nhà sàn cách biệt, 1 nhà sàn chỉ 2 phòng, nói chung ở thung lủng này cứ sáng sớm ra ngắm cảnh là thích lắm rồi. Giá nó cũng chỉ có 350k.

vantuananh
11-10-2011, 11:58
bác đi nghỉ trăng mật hay di chơi cùng người yêu?
dở hay tốt đều phải đi mới biết chứ!KS thân thiện kia giá khoảng 250k đến 350k thôi.dù chuẩn bị kĩ mấy thì đi vẫn có nhiều cái nó nảy sinh mà bác,thế mới có nhiều lần đi chơi chứ,nếu đi chơi mà cứ thuận lợi và biết hết rồi thì còn gì thú vị nữa
bác tham khảo lịch trình nhé:
ngày 1:mua vé lên tầu 2 người đi khoang giường nằm giá 270k/1 ng
sáng ngày 2:tới lào cai bắt bus lên sâp giá 30k/1 người
nhận phòng xong ăn sáng rồi tắm,nghỉ ngơi,chiều bác đi chơi núi hàm rồng và chợ,cái hồ ở đó
ngay 3:thuê xe máy đi Thác bạc,bản cát cát,cầu mây,thác tình yêu,trên đường đi cầu mây có thung lũng hoa hồng
ngày 4:đi dạo quanh chợ mua quà luu niệm,còn những chỗ nào ngảy chưa đi thì đi nốt,
ngày :5 về lào cai sang bên trung Quốc chơi,tối bắt tàu về hà nội:
2 người đi sapa thì hết khoảng 6tr là thoải mái ăn uống ngủ nghỉ rồi,vì bọn em đi chưa lần nào quá 5tr 2 ng,trừ khi bác ăn thịt rừng nhiều và mua nhiều đồ,
nếu bác đi trung quốc thì đưa cmt cho ks người ta làm cho cái sổ thông hành giá khoảng 150k thì phải.bác sang đó an uống hay mua đò thì tự trả giá nhé.và hỏi giá trước vì nó hay chặt chém đấy,
có gì bác pm em.0974020239.em chỉ cho bác

dig31
11-10-2011, 16:25
Cám ơn bác Tuan Anh lần nữa nhé :x. Em là đi nghỉ trăng mật tính khoảng 5 ngày thôi. Cái khách sạn Thân Thiện đó nó có ở trung tâm hay dễ tìm ko bác? Phong cảnh xung quanh thế nào ạ? Chắc em cứ theo lịch trình của bác là okie ^_^. Em già rồi nên tính toán nó hơi kĩ càng, nảy sinh vấn đê tốt thì ko sao, nảy sinh vấn đề xấu thì sợ lắm >_<

vantuananh
11-10-2011, 16:50
ks đó ở ngay phố cầu mây thôi!cảnh đẹp,nhìn ra thung lũng,bác đi thì nhớ đặt phòng 302.phòng đẹp lắm,bác cứ gọi điện lên đó nói là bạn của Tuyền và đang đi tuần trăng mật.có món đặc biệt cho những đôi đi trăng mật đấy,bác cứ gọi lên đặt phòng hôm nào lên đến nơi bác bảo a Tiến cho người ra Ga lào cai đón bác.bác yên tâm đi.đi không phát sinh nhiều đâu.cùng lắm thì phát sinh thêm 1 đến 2tr thôi.bác nhớ đặt cả vé tầu đi và về nhé!!!!!!chúc bác có tuần trăng mật vui vẻ!!!noel này bọn em cũng đi mà em gọi đặt phòng luôn rồi đó;)

vantuananh
12-10-2011, 18:59
bao giờ bác đi?quà thì bác nên mua cái chai dầu xoa bóp và vào chợ mua đồ thổ cẩm,bác mà vác được thì làm máy con gà hoặc ít gạo nếp nương hoặc con lợn cắp nách về!!bác không nên mua mứt hay thuốc uống trên đó vì những cái đó không an toàn đâu,tối đến bác ra chỗ nhà thờ ăn đồ nướng vì ra đó vui lám.đi dạo đêm thích lắm,bác lên đó thì bảo A tiến đặt cho 1 con xe wave rồi 2 vợ chồng đi vào bản,vì đi như thế mới hay,đi ôt tour mệt lắm,lại không thoải mái,đường trên đó dễ đi lắm bác ạ,chỉ cần hỏi qua là biết thôi,nếu lên đó mà chưa hiểu lám thì cú call em em sẽ chỉ cho bác đầy đủ hơn.
đồ đạc mang đi thì bác tham khảo xem nhưng gì cần thiết thì mang đi nhé,vì đây là những đồ bọn em hay mang đi mỗi khi lên sapa:
1: áo khoác dày+mỏng<nên mang cả 2>
2:đồ ăn nhẹ như mì tôm hộp+bò khô+bánh ngọt dạng bánh trứng thái+ô mai cay cay vì lên trên tầu đi qua đêm sẽ đói nên có mì tôm+bò khô rồi^^,nước có sẵn trên cây nước óng lạnh tại các khoang,chỉ cần hỏi phục vụ tầu thôi,
3:1 balo loại nhỏ để lên đó mang đồ ăn+nước+sữa đi vào bản chơi,không cần mua nhiều quá vì trên đó có 1 cái siêu thị mini ngay cạnh KS,
4: 1 đôi giầy để đi lại cho dỡ đau chân vì hay leo trèo
5:tiềnnnnnnnnnnnnnn
bác xem nên mang những gì đi thì chuẩn bị.trên đó có dịch vụ giặt là 25 hay 30k 1kg.
nếu bác thích vào mạng thì mang theo con láp đi vì trên đó có wifi.
ăn uống thì bác an luôn tại KS nhé!lần nào em lên cũng ăn ở đấy,nếu ăn lẩu thì đặt trước 2 tiếng,đừng ăn ở ngoài phố nướng,em bị đi ngoài 1 lần em sợ lám rồi!!

dig31
13-10-2011, 13:15
Bác bảo tối ra phố nhà thờ ăn đồ nướng, xong lại khuyên em đừng ăn vì đau bụng ^_^. Tính là 18/11 đi, cưới xong là đi luôn kẻo khí thế nó nguội đi :P. Có vẻ phải mang cả cái vali to đi rồi, ko thì giặt đồ là ko có áo mà mặc. Chắc em làm con lợn cắp nách về, mà lên tàu nó có cho mình mang vào phòng nằm điều hòa ko nhỉ :). Cho em hỏi cái nữa là vào các bản làng mình có phải kiêng cái j hay ko nên làm j ko ạ? Nhỡ đâu phạm húy thần linh j người ta lại treo mình lên rồi hiến tế >_<

vantuananh
13-10-2011, 19:45
chết!bác hiểu nhầm ý em rồi,ý em là ăn đồ nướng thì ăn ở gần nhà thờ còn ăn lẩu thì ăn ở KS,vì an lầu ở gần nhà thờ rau nó làm em sợ không sạch,vào bản không kiêng kị gì hết đâu.cứ đi như mình lượn dường o hN thôi.lúc đi bác hỏi bọn phụ tầu xem gủi lợn về thế nào nhé!vì khoang giường nằm nó sạch lám,không cho mang động vật lên.mấy năm nay năm nào em cũng đi mà vẫn thích bác ạ.nhớ mang máy ảnh đi chụp ảnh nhé,bác lên đấy rồ lại thích cho mà xem !!

huecapetown
13-10-2011, 19:51
E update một số thông tin nhé : Nếu bác đi Honeymoon cả đời có 1 lần thì bác nên mua vé tàu du lịch K4 của các cty du lịch như Orient, Ratraco,Pumkin.... tầm 550-580k/vé. Còn tiết kiệm hơn thì mua vé K4 của đường sắt VN tầm 450k/vé, xe từ LC-SP-LC 50k/lượt/người.
Ks nếu đi Honeymoon và với budget như trên thì bạn ở Royal view, Baamboo or Sapaview đi ợ, phòng ốc đẹp và view thung lũng + dãy Hoàng Liên tuyệt vời, Công đoàn ngay sau Nhà thờ cũng là một lựa chọn tốt.
Các điểm tham quan gần thị trấn có thung lũng Hoa Hồng, Hàm Rồng- cái này lên 1 lần cho biết thôi cũng bình thường, đi Thác Bạc đèo Ô Quy Hồ cùng tuyến đường. Thăm Bãi Đá Cổ và Cầu Mây cùng một tuyến đường, cách đây 10 năm mình cũng đi Honeymoon ở SP.

xuxu87
14-10-2011, 21:12
Ợ, cái tàu K4 là tàu j vậy bác? Sao mà vé kinh khủng vậy? Theo bác thì em chỉ cần nằm ks ngắm thung lũng và abc abc là hay nhất ạ >_<
K4 là tàu Khoang 4 ấy bác, tàu nằm mềm điều hòa, khoang ốp gỗ nên giá chat như vậy đấy. Nếu bác tiết kiệm thì đi xe giường nằm lên Lào Cai của Hà Sơn (280k/ng/lượt) rồi đi xe lên SP 50k (hôm về em may bắt đc cái xe của mấy ks đặt đưa khách về còn trống thì chỉ có 40k thôi) hoặc đi của Hải Vân (300k/ng/lượt) lên thẳng Sapa cũng được. Chứ đi tàu ngồi mềm thì mỏi lưng lắm.
Còn cái vụ khách sạn thì em thấy cả đời có 1 lần thì vào hẳn mấy khách sạn phòng đẹp, view đẹp mà ở cho sướng, sau này khỏi tiếc ;)) Mùa này không phải du lịch nên chắc không đắt lắm đâu, mà giá cuối tuần & ngày thường có khác nhau chút thì phải. Bác chịu khó gọi hỏi thì thể nào cũng tìm đc cái ks đẹp có giá cả phù hợp (Trang này có list các khách sạn này http://www.sapalaocai.com/khach-san-sa-pa.htm)
Chúc bác có chuyến đi trăng mật ngọt ngào ;))

hoang van sinh
15-10-2011, 19:54
Anh chị em có thể tham khảo thêm ks River View cũng hay phết,Giá tầm 220k nhưng gần hồ,ăn uống đồ nướng rất mat mẻ và lãng mạng

vantuananh
16-10-2011, 00:25
Thì em nói vừa túi tiền chứ em có định tiết kiệm chi ly đâu, chẹp! Nhưng nó phải cân đối, hài hòa, chứ vung tiền lung tung mà nó không đáng, em đã chẳng lên đây hỏi ý kiến các bác >_<
bác cứ nói thế nào ý chứ.chưa đi thì ai chả hồi hộp và tò mò hả bác,nhưng mà chưa đi mà đã hiểu hết vè sapa thì còn gì là thú vị nữa bác.bác cứ yên tâm là 2 vợ chồng bác đi sapa cả ăn và ở cùng lắm hết 7tr đổ về.đó là nhiều rồi bác ạ.bây giờ thế này đi.
khi nào bác cưới xong thì làm những việc này cho em:
1:gọi điện lên đặt phòng trước 1 tuần
2:mua vé tầu trước 1 tuần<mua cả vé đi và về>
3:mang đồ dùng cá nhân đi
em tính qua cho bác nhé:
tầu khoảng 1tr7 cả đi và về cho 2 người
KS bác ở 3 đêm mất 1tr
xe cộ đi lại khoang 700k.(xe máy 1 ngày thuê 140k+vé đi xem bản+thác+núi hàm rồng khoang 150k+xe đi từ lào cai lên và về hết 200k)em tính dư ra luôn cho thoải mái
còn lại thì bác để ra để ăn uống+mua đồ+tiêu vặt<tón kém là do bác>
nếu bác đi Hà khẩu thì nên ghép đoàn đi sang đó cho dỡ tốn tiền thuê phiên dịch,
lên đến đó nhận phòng rồi tính tiếp bác ạ.cái phòng em hay ở ở KS thân thiện đây:
phòng 302:có bồn tắm
https://www.sapalaocai.com/khach-san-than-thien-sapa.htm

phòng 301:không bồn tắm:
giá 2 phòng này tầm 350k.bác gọi lên sẽ biết, KS thân thiện
đi về bác pots bài lên cho anh em ngắm nhé,dùng pots ABC.kekekeke

vantuananh
17-10-2011, 09:57
vâng,em lên đây mấy lần toàn ở nhà này mà,nhất là 2 phòng 301 và 302,sáng dạy nhìn ra thung lũng hay lắm,giá lại hợp lý nữa,bác cứ yên tâm đi đi,không có gì khó khăn đâu bác,phải đi và tim hiểu mới biết được chứ bò đội nón gì đâu.bác đi lên đấy chác lại thích sapa cho mà xem,em thích nhất những lúc thuê xe máy rồi đi dạo quanh các bản bác thích lắm

vantuananh
17-10-2011, 16:59
https://www.dulichsapa.info/images/stories/Khach-san-Sapa/Khach-san-2-sao/khach-san-than-thien/khach-san-than-thien00.jpg
đây là phòng 302 bác

dig31
19-10-2011, 09:12
Phòng 301 ko có bồn tắm, phòng 302 có bồn tắm nhưng em thấy phòng 301 trông ấm cúng với cả lãng mạn hơn phải ko bác ^_^. Em yên tâm về chuyến hành trình này rồi :x

Còi cọc
22-10-2011, 18:28
Anh chị em có thể tham khảo thêm ks River View cũng hay phết,Giá tầm 220k nhưng gần hồ,ăn uống đồ nướng rất mat mẻ và lãng mạng
Các bác đến Nhà nghỉ này thì xa trung tâm, đi lại thăm thú tương đối vất vả và thi thoảng nếu "Có duyên" thì lại được tận mắt xem "vớt thịt " dưới hồ đấy ạ. Gõ đến đây đang ở nhà một mình, tự dưng em sợ lạnh hết sống lưng, bật hết tất cả những bóng điện có trong nhà. Hehe.

vantuananh
23-10-2011, 09:40
em cũng biết ks đó nằm ở đoạn nào,thật ra mình ở khu cầu mây là thoải mái nhất vì khu đó toàn ks và nhà hàng chứ ở tận hồ thì đi lại hơi nản

namthang910
27-10-2011, 16:06
Em là dân miền Nam, chưa 1 lần ra ngoài Bắc nhưng lại rất thích được ra ngoài này. Nên lần này cưới xong em nhất định sẽ đi Honeymoon ở ngoài Bắc. Em dự định sẽ đi khoảng 1 tuần từ 24/12 đến 01/01 ở Hà Nội và Sapa. Lúc đầu định đăng ký đi tour nhưng thấy theo tour không thoải mái lắm, vào đây đọc thấy hấp dẫn quá nên muốn tự đi, mặc dù tụi em chả biết j về 2 chỗ đó. Các bác thông thái tư vấn giúp em làm sao để có thể có 1 chuyến đi hợp lý vừa Hà Nội vừa Sapa nhé:
- Có nên đi vào khoảng thời gian đó không? Khi nào nên book vé tàu và khách sạn?
- Nên sắp xếp chương trình thế nào? Hà Nội mấy ngày, Sapa mấy ngày? Ở Hà Nội nên ở ksan nào, đi đâu, phương tiện?...
- Ở Sapa có thể tự đi dễ không? Đặt vé tàu có dễ không? Khách sạn nào giá tốt?....
- Tụi em cũng thuộc dạng khoái đi chơi và khám phá, ham vui, không cần quá sang trọng cầu kỳ chỉ cần thoải mái lịch sự là được.
Các bác cố gắng giúp em nhé. Em mong chờ chuyến đi này lắm… Cảm ơn cả nhà nhiều

Bác rdhongan: khoảng thời gian kề Noel mà bác đi nghỉ Honeymoon ở Sapa thì quả thật là quá thích hợp rồi. Em là người Sapa nên có thể cung cấp cho các bác một số thông tin cơ bản như sau:
1. Bác hoàn toàn có thể tự đi Sapa. Tầu đi-về giữa HN-LÀO CAI rất thuận tiện, khi lên đến ga LAO CAI thì luôn có sẵn xe khách để bác đi Sapa. Để yên tâm thì bác nên book vé tàu trước. Vé tàu đặt cũng đơn giản, mặc dù giá hơi cao(tối thiểu từ 350ngàn/vé trở lên)
2. Khách sạn tại Sapa cũng sẵn, giá từ 300 ngàn/phòng đến vô cùng
Thông tin cơ bản như vậy, nếu có gì cần biết thêm bác có thể contact với em vào mọi lúc qua YM: namthang910; Skype: namthang910; email: [email protected] và sđt: 0916186101
Rất mong được đón tiếp bác trên quê hương của em

nab
27-10-2011, 16:57
Chia sẻ với các bạn thông tin các chuyến tàu nói chung và HN-LC nói riêng
http://gahanoi.com/
Mình thấy đa số là chạy buổi tối :(
Mình định đi loại ghế mềm, điều hòa, nhưng ko biết đi tàu nào chất lượng tốt (SP1, SP2, SP3... LC1, LC3... YB1, YB2...)
Bác nào đi rồi chỉ dùm mình nha.

---
Khoảng giữa tháng 11 này còn lúa và thác nước chảy mạnh ko ah? Lên đó mà ko có 2 món đó cũng hơi uổng, vì mình mê chụp hình lắm. :)
---
Còn vụ đặt mua vé tàu trước thì sao ah? Gọi điện đặt chỗ, lên trước 48h lấy vé, trả tiền?
Vì mình ở Sài Gòn, phải tính thời gian xuống sân bay, xong chạy qua ga tàu, lấy vé rồi lên Lào Cai, Sapa luôn :(
Thanks all.

khanhxoay85
27-10-2011, 20:02
Mai mình đi Sapa về rồi update tình hình cho mọi ng nhé.
Kinh nghiêm là book vé tàu càng sớm càng tốt, nhất là những dịp đặc biệt như Noel Tây đi rất nhiều nên tàu du lịch hầu như kín chỗ. Lần này mình cũng phải đi xe Open Bus Hải Vân vì kg book đc vé tàu :) Cơ mà cũng là 1 trải nghiệm thú vị ;) Rất háo hức chuyến đi ngày mai :D
Có bạn nào lên cùng đợt này thì join đoàn cho vui nhé ;)

YM : khanhxoay85

vantuananh
29-10-2011, 02:49
Hôm nay đi nhậu với mấy thằng bạn cấp 3, thằng nào cũng khuyên em ko nên đi Sapa vì lên đó chẳng có j để đi, chẳng có j để ngắm, còn bảo nếu mày "khỏe" thì lên đó cũng đc, cả ngày ở trong khách sạn thì ko sao >_<. Bực thế ko biết, đang khí thế hừng hực mà bị chúng nó làm chùn chân, chẹp! Bọn bạn em nói sai về Sapa phải ko các bác! Các bác củng cố niềm tin cho em với :((
oạch.bạn em thì đứa nào cũng nói là sapa không có gì bác ạ.vì mỗi người 1 sở thích mà bác,người thì thích cảnh và thích khám phá,người thì thích nhộn nhịp.lên sapa em lên đó thì có những thứ này em rất thích.
1 không khí,trên đó không khí rất dễ chịu và trong lành,cái lạnh của sapa khác hẳn so với hà nội,không hanh khô như hà nội.
2 ngắm cảnh thiên nhiên,em em thích lên đó tự thuê xe máy đi chơi thác,ăn đồ nướng sapa,
nói chung là đi mỗi nơi có 1 cái hay riêng mà bác,cứ đi sẽ biết bác ạ.sau này em lấy vợ thì 1 là em đi sapa 2 là em đi đà lạt.nếu bác lui lại 22/12 thì mấy anh em mình đi cùng cho vui.tối 22 là thứ 5 bắt đầu lên tầu,sáng 23 đến lào cai là thứ 6,chơi đến t7 vừa có chợ tình vừa là noel nên rất vui bác ạ.nếu bác đi trước thì nên đi từ thứ 5 chơi đến thứ 2 là đẹp nhất.nếu bác là người thích ngắm cảnh và và thích thư giãn thì em nghĩ bác sẽ thích sapa.

Mê chơi
29-10-2011, 09:42
oạch.bạn em thì đứa nào cũng nói là sapa không có gì bác ạ.vì mỗi người 1 sở thích mà bác,người thì thích cảnh và thích khám phá,người thì thích nhộn nhịp.lên sapa em lên đó thì có những thứ này em rất thích.
1 không khí,trên đó không khí rất dễ chịu và trong lành,cái lạnh của sapa khác hẳn so với hà nội,không hanh khô như hà nội.
2 ngắm cảnh thiên nhiên,em em thích lên đó tự thuê xe máy đi chơi thác,ăn đồ nướng sapa,
nói chung là đi mỗi nơi có 1 cái hay riêng mà bác,cứ đi sẽ biết bác ạ.sau này em lấy vợ thì 1 là em đi sapa 2 là em đi đà lạt.nếu bác lui lại 22/12 thì mấy anh em mình đi cùng cho vui.tối 22 là thứ 5 bắt đầu lên tầu,sáng 23 đến lào cai là thứ 6,chơi đến t7 vừa có chợ tình vừa là noel nên rất vui bác ạ.nếu bác đi trước thì nên đi từ thứ 5 chơi đến thứ 2 là đẹp nhất.nếu bác là người thích ngắm cảnh và và thích thư giãn thì em nghĩ bác sẽ thích sapa.

Đồng tình với bạn là ko khí trên đó rất trong lành, nhưng so với 10 năm trước Sa pa bây h thương mại hóa lắm rồi bạn à, trong thị trấn còn rất ít những nét hoang sơ, kinh nghiệm của mình là thích phong cảnh núi rừng thì thuê hẳn xe máy rồi rong ruổi lên Sa Pa...cảnh dọc đường cũng rất đẹp.
Lên đó ko nên mua nhiều đồ phì đa số là hàng trung quốc, những đồ lưu niệm đặc biệt như đồng bạc hoa xòe cũng là hàng lởm 100%,
...
Mùa này các nhà nghỉ, khách sạn rất vắng khách nên nếu ko quá cầu toàn thì lên tới nơi vẫn kiếm đc phòng đẹp mà giá lại mềm hơn đặt trước...
Hiện nay Thác bạc đang sửa chữa một số hạng mục nên ko cho khách lên tham quan trên thác, nếu ko quen biết thì chắc là ko có cơ hội lên leo thác mà phải đứng dưới cầu.
Thông tin thực tế chuyến đi Thác bạc hôm 18.10

gerbera86
02-11-2011, 22:39
E mới đi sapa giữa tháng 10, sau đây là 1 số kinh nghiệm:
- Bạn nào mà có sở thích pose hình, thích hưởng thụ, nằm dài ngắm cảnh ... thì sapa ko phải là lựa chọn hay. Đi để biết cũng được. E chẳng biết mùa hè thế nào, chứ e đi vào mùa thu mà trời chỉ nắng mỗi buổi trưa. Nắng yếu, chụp hình ko đẹp (có thể máy ảnh e đểu cũng nên)
- Không khí ở sapa trong lành, cũng tương đối
- Đường xá cũng ổn, nhưng toàn cua vòng vèo. E nhát chết, lần vừa rùi không dám thuê xe máy đi. Hẹn sapa lần sau.
- Khách sạn cũng tạm 200-300k/đêm, ko đẹp, vừa đủ xài. Mọi người đi cứ 4ng/phòng cho tiết kiệm.
- Cảnh cũng đẹp, phù hợp với người thích khám phá + kiên trì. Nên chuẩn bị thể lực trước, đi bộ, leo trèo 1 chút để tận hưởng không khí sapa...
Nói chung là: sapa là 1 điểm đến thú vị để trốn tránh những lo toan, công việc bận rộn ...
Và đa phần mọi người khi đến rùi sẽ "hẹn gặp lại sapa"

vantuananh
03-11-2011, 20:01
bác Dig.nếu bác đi trăng mật với số tiền khoang 10tr thì có những nơi này khuyên bác lên đi nè.sapa thì cả ăn ở và đi lại thì khoảng 7tr.Huế cũng rất hay.vào đó đi bằng tầu hỏa rồi đi chơi,ngắm đại nội cũng thích lắmem đi cách đây 1 năm nên em thấy cũng rất thích huế,ăn thì có nhiều món ngon.đà lạt thì 30/4 vừa rồi em mới đi xong,em thấy vào đó rất hay,cảnh đẹp,nhiều chỗ chơi,có thể thuê xe máy đi 2 đến 3 ngày mới hết được các thung lũng của đà lạt,giá vé đi thì hơi cao 1 chút!!.còn hội an thì cũng rất hay,rất yên bình bác ạ.vào đó em chỉ quen ở KS cổ nhất hội an và cũng nằm luôn trong phố cổ,nêu đi hôin an nên đi từ ngày 13 âm lịch thì sẽ rất đẹp vì ngà 14 cả phố tắt đèn bật đèn lồng,tối đến ra sông Hoài chụp hinh,uống nước dừa,thuê ghe đi thả đèn hoa đăng,ngắm chùa cầu.mỹ sơn.vf hội an cách đà nẵng khoảng 30km nên mình có thể ra đà nẵng chơi 1 hôm trước khi về,ăn uống+ks rất rẻ,giá khoảng 300k 1 phòng.em rất thích hộ an vì vào đó có cảm giác rất lạ,con người thì cũng cổ như tên phố vậy,nhiệt tình,mến khách,đó là những nơi nên đi bác ạ.bác có thời gian khoảng 5 ngà em khuyên bác nên làm chuyến đi xa và cả đời có 1 lần.bác cứ suy nghĩ cho thật kĩ đi,

namthang910
04-11-2011, 14:39
Bác bảo tối ra phố nhà thờ ăn đồ nướng, xong lại khuyên em đừng ăn vì đau bụng ^_^. Tính là 18/11 đi, cưới xong là đi luôn kẻo khí thế nó nguội đi :P. Có vẻ phải mang cả cái vali to đi rồi, ko thì giặt đồ là ko có áo mà mặc. Chắc em làm con lợn cắp nách về, mà lên tàu nó có cho mình mang vào phòng nằm điều hòa ko nhỉ :). Cho em hỏi cái nữa là vào các bản làng mình có phải kiêng cái j hay ko nên làm j ko ạ? Nhỡ đâu phạm húy thần linh j người ta lại treo mình lên rồi hiến tế >_<
Hầy. Nếu bác mua được lợn thì có thể gửi về HN được đấy. Tất nhiên là bác không thể cho con lợn đó lên cùng với khoang bác nằm ngủ, mà bác phải gửi ở toa chở hàng của đoàn tầu đó. Đơn giản mà bác. Xe máy, hàng hóa người ta còn gửi được, con lợn chỉ là chuyện nhỏ mà bác.
Vào bản làng mình cũng không cần phải kiêng kỵ gì nhiều, người dân tộc ở đây rất thân thiện, họ có thể mời bác vào nhà chơi, bác chú ý tránh vào những nhà có treo cành cây ở trước cửa vì lúc đó người ta đang làm lễ cúng ma hoặc cúng tổ tiên trong nhà. Chào mừng các bác đến với quê em và chúc các bác có một kỳ nghỉ thú vị. Nếu cần thêm thông tin gì bác pm nick namthang910 hoặc sđt 0916186101 của em ạ

Jupiter
05-11-2011, 20:07
Ai đi sapa thì chú ý nhé e vừa đi về thác bạc đang sửa cầu mất 1 tháng không được leo lên. Vừa lên cũng thấy chưa lạnh lắm có thể mặc một cái áo khoác mỏng vào buổi tối được.

Mèo Bay
05-11-2011, 23:01
Mùa du lịch cao điểm của Sapa (peak season) được tính từ tháng 9 đến tháng 4; do đó sẽ có bảng giá khác cao hơn. Mùa đông khách Tây rất đông nên bạn cần đặt trước khách sạn để có được chỗ tốt vì đi honeymoon rất cần khung cảnh đẹp, yên tĩnh chứ xô bồ lộn xộn thì cũng mất vui. Có mấy hãng tàu du lịch bán vé tàu nằm đi Sa pa (tàu Pumpkin, Royal...) giá khá cao nhưng dịch vụ tốt, có thể đặt mua vé qua mail và trả trước 1 phần tiền qua NH rồi ra HN lấy vé trả tiền sau, cũng tiện lợi lắm.

vantuananh
07-11-2011, 19:59
em chưa được lên thác bạc ba giờ vì không đủ thời gian nên không biết thế nào.bác lên đó thì ngày đầu lên tới nơi bác cứ tắm rửa rồi nghỉ chút.trưa ăn xong thì đi ngắm chợ+núi hàm rồng+cái hồ gì gì ý là hết ngày đầu.ngày 2 bác cứ ngủ nghỉ cho thoải mái,trưa ăn xong thuê xe máy đi những điểm sau vì cùng 1 cung đường.thác bạc,thác tình yêu,cổng trời,ở gần thác bạc có chỗ người ta nuôi cá hồi và cá tầm 2 vợ chồng bác thích thì xuống.chiều đến về ks nghỉ ngơi rồi đi ăn và đi chơi tối.ngày 3 bác đi bản cát cát và cầu mây và bãi đá cổ.rồi về đi mua đồ lưu niệm.ngày 4 bác xuống lào cai từ sớm khoảng 7h xuống để làm thủ tục hải quan sang trung quốc chơi 1 vòng cho biết,tối đến bắt tầu về HN là xong^^

Jupiter
09-11-2011, 22:14
Mình 12 này lên Sapa, mình rất mê du lịch và chụp ảnh, nên muốn hỏi giờ này lên đó trời quang ko ah? Chứ mây âm u hoài, cũng chán lắm.
Trời xanh, rừng núi, ruộng bậc thang lên ảnh mới đẹp, chẹp chẹp.
Thank all.

Giờ lúa gặt rồi thì bác lấy đâu ruộng bậc thang đẹp được...:D trời thì vẫn đang đẹp...hôm nọ e đi về tiện đường rẽ vào Bắc Hà thăm dinh Hoàng A Tưởng thấy cũng được. Bắc Hà nên đi chủ nhật có chợ phiên nhé còn ko thì hơi buồn....

gaconss
10-11-2011, 10:33
nếu bác đi trung quốc thì đưa cmt cho ks người ta làm cho cái sổ thông hành giá khoảng 150k thì phải.bác sang đó an uống hay mua đò thì tự trả giá nhé.và hỏi giá trước vì nó hay chặt chém đấy,

Mình mới đi Sapa về, chuyến đi cũng khá thú vị. Sapa đẹp, không khí trong lành, ăn uống cũng được. Mua đồ thì nên mả cả rẻ chút cho đỡ bị chém đẹp.
Bạn nào có ý định sang chợ Hà Khẩu TQ chơi thì lưu ý. Đối với những người không phải trong tỉnh Sapa thì bọn Hải Quan bắt phải thông qua công ty Du lịch để làm giấy thông hành. Nếu đoàn dưới 5 người thì giá dịch vụ sẽ đắt hơn. Chú ý khi làm giấy thông hành thì cần phải hỏi ngay cả giấy kiểm dịch y tế (sổ vàng), lệ phí qua cửa (Thủ tục qua cửa khẩu phải có: Giấy thông hành, sổ vàng, lệ phí 25 tệ).
Đừng tin lời bọn hướng dẫn viên là sang đó họ phiên dịch cho mình. Nó dẫn mình qua cửa khẩu là bỏ mình tự đi thôi. Sang chợ Hà Khẩu thì không có gì hay lắm, sang cho biết thôi, còn mua hàng thì chém giá rất cao.
Đặc biệt tránh xa bọn cò mồi làm giấy thông hành, dính vào là rắc rối, tồn tiền mà mệt người.

Trên đây là một vài điều để các bạn có chuyến đi Sapa vui vẻ, thoải mái, tiết kiệm...(BB)

Pinka
10-11-2011, 12:14
Em mới vừa mua hộ vé cho bạn xong ghế mềm điều hòa khứ hồi:
Chiều đi tàu mã hiệu LC: 190k/vé
Chiều về tàu mã hiệu SP: 210k/vé

Pinka
10-11-2011, 16:32
Ủa? Sao mình hỏi ga HN thì họ bảo tàu SP chỉ có loại vé giường nằm k4 điều hòa thui, ko có loại vé khác. hichic

Thế thì mình chịu rùi vì vé là mình mới mua. Trên vé ghi ngồi mềm điều hòa. Có khi nào lethanh nghe nhầm. Tốt nhất bạn nên ra tận ga hỏi nơi bán vẽ thì rõ ràng hơn.

nab
12-11-2011, 21:00
Bạn đi khoang 6 giường nằm, nhớ dat giuong o duoi cung, mac hon ti nhung thoai mai hon nhieu, tang 2 va tang 3 kinh khung lam, minh o tang 2, ngoi day uong nuoc phai khom cai dau, leo len cung kho, noi chung la buc boi, tau ~20g xuat phat thi ~5g sang toi ga.
Mua nay len Sapa lanh khiep luon. Hon 12g trua la troi bat dau do suong mu roi. Ra phố phai mang bao tay va khan chang co. Nen mang theo áo LẠNH, chu dung mang áo GIÓ.
Mướn xe máy 100k không xăng, nhưng trả giá xuống 70k là vừa. Mua bản đồ Sapa thì 25k.
Các phần ăn ở Sapa khá mắc, trong nhà hàng toàn >=45k/phần. Nên mua đồ rồi hỏi chủ tiệm các quán bình dân ở đâu.
Minh ăn ở quán Tường hay Tùng Bé gì đó, giá ok lắm, ko sang trọng gì nhưng thấy ngon, ở cuối đường Cầu Mây thì phải.
Ăn 1 dĩa gà, 1 dĩa rau luộc, canh gà, 1 tô cơm cho 2 người, ứ hự hết 60k :)

Ngày 1 cơ bản là vậy, sáng mình đi Hàm Rồng chơi, trưa về ăn rồi ngủ chút, chiều mướn xe chạy ngược về hg Lào Cai ~7km, chụp ảnh suối :).
Mai chắc thuê xe vào bản chơi. Có gì sẽ rãnh cập nhật tiếp.

Pinka
14-11-2011, 12:01
Hôm bữa 11/11/2011 mình ở trên đó thời tiết thật biết chiều lòng người càng làm Sapa đẹp hơn, quyến rũ hơn. Giá vé đi Hàm Rồng giờ còn 70K ko phải là 100K như trước nữa. Mình thấy lên đó view cảnh cũng rất là đẹp. Hôm đó mình có cơ hội được săn mây theo mình cảm nhận thấy còn đẹp hơn Y Tý (Hôm 2/9 mình có đi Y tý săn mây nhưng thất vọng tràn trề mây chẳng thấy đâu chỉ thấy mưa. Hi hi). Thêm nữa vào bản chơi cũng rất vui, mà mình thấy thuê xe có 80k chưa mặc cả chứ ko thấy 100k như bạn nab nói. Ăn thì mình ko nhớ rõ nhà hàng nào nhưng ăn nồi lẩu gà đen dành cho 4 người có 300K mà no đến tận sáng mai. Nói chung Sapa đẹp có điều kiện nên đi. Mình đi rồi mà vẫn muốn đi tiếp. Cảm ơn thiên nhiên đã ban tặng Sapa cho Lào Cai nói riêng và Việt Nam nói chung.

vantuananh
18-11-2011, 00:04
Vâng.Các bác lên đó có gì cứ call em.nếu bác muốn nghỉ dưỡng thì nhiều KS lắm bác ạ.em hay lên đó nên em nghỉ quen ở bên thân thiện.ở đó em thấy anh chủ nhà thoải mái và đồ ăn hợp với khẩu vị.bác thử tham khảo thêm KS Bambo xem thế nào,em chưa ở nên cũng không rõ,hay 22/12 này bác đi cùng em và người yêu em đi.

vantuananh
18-11-2011, 20:04
Anh Tuyền ơi, nghỉ ở KS Thân Thiện có ở gần quảng trường ko a? vì em muốn đi nghỉ dưỡng nên thik cái ks nào ở chỗ đông đúc, em thây bà chj em bảo mấy ks lãng mạn thì nó ở sâu sâu đi vào lúc muộn thì vắng lắm. Nghi ở Thân thiện là ok chứ Bác. em đọc lắm quá nhiễu hết cả sóng rùi. Mong bác chỉ giáo e it kinh nghiệm ạ. À, hnay e đặt vé tàu, tàu sp giờ chỉ có vé giường nằm. đi lên sapa thì đi vé ngồi mêm tiện hơn hay vé giường nằm phòng 4 ạ
Bác cứ đặt giường nằm khoang 4 cho em.nếu bác đi đông thì đi ghế mềm thì vui chứ bác đi 2 người như thế cứ làm cái giường nằm,lên tầu làm 1 giấc là sáng hôm sau đến nơi ngay,nếu bác đi theo đoàn thì mua khoang 6 cho vui bác ạ.KS thì có nhiều lắm,lên đó không sợ thiếu phòng vào ngày này đâu,KS Thân Thiện cách Nhà Thờ khoảng 600m.có nhiều KS cách tầm 100 đến 200m thôi,giá tầm 300k 1 phòng bác ạ,bác cứ lên đó rồi lượn qua 1 vòng nếu không thích thì vào KS Thân Thiện xem sao,bác lên tới Sapa thì cứ bảo tài xế cho bác đến phố Cầu Mây là đẹp nhất vì ở đó tập trung nhiều quán ăn và KS nhất,ở các phố khác em thấy ko an toàn

Pinka
19-11-2011, 10:02
Theo e đi đông thì đi 1 khoang giường nằm mới vui chứ đi 2 người e nghĩ đi ghế mềm điều hòa cũng rất ok. Tuần trước em lên thì em ở KS Sao Phương Bắc. KS này tốt, đẹp mà cũng rất gần với Nhà thờ. KS view được ra hồ rất thơ mộng.

dig31
20-11-2011, 07:04
Vừa nhận phòng, cũng đẹp nhưng e nghĩ ko đến mức 500k >_<, ở dưới lễ tân nó ghi giá phòng loại 1 từ 300-350, chẹp. Ttí nữa phải gọi điện nhờ bác cái chứ kế hoạch đã bắt đầu ko giống lắm rồi. Ví dụ đi tàu bác bảo e 270k/n mà e mua tận 420, xe bus len 30k thì 2 vợ chồng đi là 50k/n >_<. Ks này cung gần quảng trường lắm, view đẹp, nằm trên phố Cầu Mây okie, nhiệt độ khoảng 18 độ, ban đầu thấy là vậy (dig31, trực tiếp từ Sapa)

vantuananh
20-11-2011, 09:33
Có gì bác cứ call em đi.để em thử gọi lên xem a ấy fix cho bác được không.vé tầu bác đi loại khoang 4 thì 420k mà bác!!!hôm nay gió mùa về thì tối ở trên đó hay lắm đấy bác ạ.tí nữa ăn xong bác pots chút ảnh lên cho anh em ngắm tí nhé,phòng chỉ khoảng 350k thoi bác

dig31
23-11-2011, 17:24
E hèm.... về Hn từ 4 giờ sáng, nhưng giờ mới có đủ sức khỏe để báo cáo tình hình + cập nhật chi tiết cho anh em đây.

Nói chung là chuyến HM này là thú vị, đáng nhớ, có vui, có buồn... ah ko, có chút ko ưng ý thôi chứ chả buồn tí nào ^_^. Đầu tiên là vụ khách sạn thì sau 2 ngày nghỉ ở Thân Thiện,, nhờ bác Tuyền giúp đỡ thì chi phí phòng là 450k 1 đêm, xem nào .... theo mình thì là hơi đắt, vì trang trí phòng cũng ko có j đặc biệt, hoa ko có và nến cũng ko mặc dù phòng ở vị trí rất đẹp, nằm giường cũng có thể nhìn qua cửa sổ để ngắm dãy Phanxipang. Nếu các bác có thời gian tìm hiểu thì thử check thêm cái Holiday Sapa hoặc đối diện với Thân Thiện là White Lotus xem, mình nghĩ giá cả sẽ thấp hơn chút ^_^.
Tiếp theo là mục ăn uống, dù các bác ở đâu đi nữa thì mình nghĩ nếu muốn ăn ngon, sạch sẽ và an toàn thì cứ qua Thân Thiện mà ăn, phở với bún thì 30k, còn cơm rang là 45k, chất lượng tốt mà không gian khá đẹp + lãng mạn. Còn ăn uống ngoài thì các bác chỉ nên ăn đồ nướng thôi, mấy loại rau nướng khá ngon (15k), ngô nướng (5k) cũng vậy còn chim với thịt (30k) ăn cũng ko thấy đặc sắc cho lắm.
Các bác cũng nên thử món lẩu gà ác của Thân Thiện (350k), cực ngon mà sung nữa, chẹp, đi chơi mệt vậy mà vẫn ko ngủ được cho đến gần sáng hôm sau ^_^
(Tối kể cho các bác kinh nghiệm đi chơi sau, giờ phải lên rút quần áo, vợ đang mắng dưới nhà, chẹp, ai bảo lấy vợ là sướng đâu >_<)

vantuananh
23-11-2011, 17:33
Bác cho tí ảnh lên đi.Giá phòng 450k cũng hơi cao thật bác ạ,phòng dạo này em thấy bác Tiến bảo mới sửa lại,mà cái loại rượu gì gì đó bác đã thử chưa?em chỉ thử qua rượu Táo Mèo thôi,em thấy rượu Táo Mèo uống rất ngon.bác sang Tung Của chơi bác thấy thế nào?bác đi chuyến tầu sớm thế thì lại được ngủ thêm để hôm sau đi làm cho đỡ mệt rồi,bác đi chuyến này thiệt hại hết nhiều không?

dig31
24-11-2011, 08:46
Vợ chồng mình chả biết sao, làm gì thời tiết đều ủng hộ, từ khi hẹn hò, đến khi chụp ảnh cưới rồi cưới và HM, thời tiết lúc nào cũng đẹp cả ^_^. 3 hôm ở đó trời lạnh nhưng lại nắng, cũng có sương mù ko đáng kể, vừa đặt chân lên ô tô về là trời bắt đầu mưa phùn, may thế chứ ^_^. Theo cảm nhận thì thời tiết như vậy sẽ đẹp nhất vì nếu trời lạnh quá các bác sẽ rất vất vả để đi thăm thú, còn trời mưa mà đi thác thì nguy hiểm lắm.
Mình liệt kê các địa điểm thăm thú cho các bác:
- Đầu tiên là làng Cát Cát: Xe ôm nhé, đừng thuê xe phí tiền mà chẳng dùng làm j, kẹp 2, cả 2 lượt đi về 80k. Đến trước bản, chú xe ôm sẽ khuyên các bác mua kẹo hoặc bánh cho trẻ con trong làng ko là chúng nó đòi tiền rất phiền nhiễu. Theo kinh nghiệm của mình thì mua bánh kẹo mới là bị phiền nhiễu T_T, bọn trẻ con ở đây khôn lắm, thấy lấp ló mình cầm túi j là phụt 1 cái, nhanh như cắt, chúng nó kéo 1 lũ đến tranh dành xâu xé, cố gắng mỗi đứa 1 cái thôi để đi chia tiếp mà mới đi được khoảng 1km đã hết veo, lại còn bị mè nheo đòi tiền vì ko có kẹo đủ chia hết nữa :((, tốt nhất là ko có kẹo bánh tiền nong j hết, chẹp! Đi làng này mất khoảng 3 tiếng cả đi lẫ về, có nhiều chỗ đẹp, có thác nước và đèn lồng cho các bác tha hồ chụp ảnh.

http://www.flickr.com/photos/70461672@N08/6392284217/

- Thác Bạc, Suối Vàng, Thác Tình Yêu, Cổng Trời cùng trên 1 cung đường, cái này các bác đi thì mất nguyên 1 buổi sáng hoặc chiều nhưng là chỗ đáng đi nhất ko có gì phải lăn tăn cả ^_^. Thác Bạc.... xem nào... rất cao, đẹp nhưng .... không có nước :((, cứ tong tỏng vài giọt đủ để các bác chụp vài cái ảnh oánh dấu là đã đi qua.

http://www.flickr.com/photos/70461672@N08/6392280633/

- Suối Vàng và thác Tình yêu: Cái này thì đúng là dù mình đi Nam ra Bắc rất nhiều nơi rồi mà chưa thấy chỗ nào đẹp được như vậy T_T, nó gồm tổ hợp thác và suối làm các bác chụp ảnh xong là thấy tất cả các tấm ảnh chụp các chỗ khác từ trước đều vứt đi hết, thật như cảm giác được hòa mình tiên cảnh (thiếu mỗi các tiên đang tắm, chẹp)

http://www.flickr.com/photos/70461672@N08/6392267505/

http://www.flickr.com/photos/70461672@N08/6392268293/

xe_lu
24-11-2011, 17:05
Xe ôm nhé, đừng thuê xe phí tiền mà chẳng dùng làm j, kẹp 2, cả 2 lượt đi về 80k. Đến trước bản, chú xe ôm sẽ khuyên các bác mua kẹo hoặc bánh cho trẻ con trong làng ko là chúng nó đòi tiền rất phiền nhiễu. Theo kinh nghiệm của mình thì mua bánh kẹo mới là bị phiền nhiễu T_T, bọn trẻ con ở đây khôn lắm, thấy lấp ló mình cầm túi j là phụt 1 cái, nhanh như cắt, chúng nó kéo 1 lũ đến tranh dành xâu xé, cố gắng mỗi đứa 1 cái thôi để đi chia tiếp mà mới đi được khoảng 1km đã hết veo, lại còn bị mè nheo đòi tiền vì ko có kẹo đủ chia hết nữa :((, tốt nhất là ko có kẹo bánh tiền nong j hết, chẹp! Đi làng này mất khoảng 3 tiếng cả đi lẫ về, có nhiều chỗ đẹp, có thác nước và đèn lồng cho các bác tha hồ chụp ảnh

Ơ hơ bác này xui nhể, em cũng xe ôm kẹp 2 mà từ chỗ cầu gì đó về tới chỗ để xe có 20k:)) Hay do bác không mặc cả :-? Còn về trẻ con thì bạn em vừa thấy nó đòi lon Coca trên tay là cho ngay, thế là nó thôi không theo nữa.

Cuối tháng 10 vừa rồi em vừa làm tour 2 mình Lào Cai xong, chụp được 2 cuộn Kodak xong về tráng hỏng hết, mới biết là máy mình hỏng cửa chập:| không thì em cũng máu share ảnh ọt với các bác, hjx

Bọn em đi có 2 ngày 3 đêm xe máy, Lào Cai - Y Tý - Sapa, đi về tàu hết, mỗi tội toàn ra muộn, cả 2 lần bị vé cứng hết, ngồi 10 tiếng đau lưng hết chỗ nói chả ngủ được gì:| Đi tối hôm trước thì sáng hôm sau đến Lào Cai, ăn sáng linh tinh rồi lên đường đi Y Tý luôn. Trên đường đi cũng có qua Lũng Pô, nhưng mà xuống đó lại phải lên xin phép đồn biên phòng gì đó, cũng hơi bất tiện, đến tận chân rồi mà không vào. Đi Y Tý luôn cho sớm sủa:D Đến Y Tý tầm trưa, ăn trưa rồi lại về Lào Cai ngay. Nghe có vẻ dở hơi, nhưng mà lúc bọn em đi Y Tý cũng đã vào mùa trụi, chả có lúa mà chụp, lên đến nơi trời âm u, săn mây cũng không xong, nản quá nên ra luôn.

Về đến Lào Cai tầm 6h gì đó, ngồi nghỉ uống cafe chút xíu rồi lại sang Sapa. Đến Sapa tầm 7h 7r, nhận phòng rồi đi ăn đồ nướng. Bọn em được bạn bè giới thiệu nhà nghỉ giá rẻ nhất Sapa luôn, có 200k/phòng/ngày, mà 2 giường nệm đơn, chăn gối đầy đủ, nhà tắm nóng lạnh ngon lành, có Tivi hẳn hoi. Bác nào hứng thú thì pm em để em tìm cái contact, chứ giờ lại phải tìm lại. Tối ăn xong là em đi ngủ luôn, chứ bạn em còn đi massage. Sapa đêm lạnh thấu xương nên ngủ say tít, sáng ra thấy mặt sạch mụn:)) Hôm sau đi chơi quanh Sapa chút đỉnh, ăn trưa rồi vào khu du lịch Cát Cát chơi. Bản Cát Cát kể ra cũng không có gì lắm, bản du lịch nên người ở đây nói tiếng Kinh ầm ầm. Bác nào thích hoang sơ hơn thì lên trên Xín Chải chơi:D Ở đây cũng không có dịch vụ gì đâu, mà chủ yếu là thăm thú thôi.

Lúc ra tầm 4h gì đó, qua Thác Bạc chơi, tiện xe vòng qua hết Ô Quy Hồ.

Về đến Lào Cai tầm 6r, mua vé tàu, ăn tối và loăng quăng cafe, 9r lên tàu về Hà Nội. Bọn em không đi tàu ở Sapa vì có vẻ hoành tráng mà đắt hơn ở Lào Cai, cũng không cần thiết lắm.

Chi phí thì tiêu chí là ngon - bổ - rẻ, vui có chừng mực, tiết kiệm lên hàng đầu:

Tàu đi về, ghế cứng, tàu chậm LC, 120k*2=240k
Gửi xe tàu 2 lần: 195k*2=390k
Ăn sáng + trưa trước khi qua Sapa và lúc về: 175k
Phòng 1 ngày: 200k
Ăn 2 bữa ở Sapa: 450k
Vé vào Cát Cát: 60k
Linh tinh: 200k (cũng hơi quá tay các bác ợ, có 2 cái bịch giấy mà đi về rồi xài mãi chưa hết:)))
Tính ra có 750k mỗi đứa, mà thêm tiền xăng, với massage, chơi bời các kiểu ở Sapa thì cứ tính tròn 1000k hơn cho thoải mái. Nếu nghỉ đêm ở Y Tý rồi hôm sau mới đi thì chắc phải thêm tầm 100-200k gì đó ạ:D

mummim226
24-11-2011, 17:30
Bác mummim để noel đi với bọn em đi.Noel trên đó hay lắm đấy,hôm nay dọc trên www.dantri.com thấy ảnh Sapa nhiều sương thấy thích quá,lên đó mà lên núi Hàm Rồng đúng ngày có sương nhiều thì đẹp lắm

e cũng thích noel lên đó lắm, lại đi cùng nhà bác nữa thì chắc vui lắm í. nhưng nhà e có kê hoạch mất rùi. :(( . Bác ơi, e vừa đặt phòng rùi, chắc tại jong em nỉ non nên anh Tiên chôt có 400k, rẻ hơn nhà bác dig31, anh ý bảo có xe đón ở ga Bác a. Ma bác ơi, bác mua vé tàu dư lào, bảo em với, để e mua lun ko sợ 14 di hêt vé a.

vantuananh
24-11-2011, 18:02
e cũng thích noel lên đó lắm, lại đi cùng nhà bác nữa thì chắc vui lắm í. nhưng nhà e có kê hoạch mất rùi. :(( . Bác ơi, e vừa đặt phòng rùi, chắc tại jong em nỉ non nên anh Tiên chôt có 400k, rẻ hơn nhà bác dig31, anh ý bảo có xe đón ở ga Bác a. Ma bác ơi, bác mua vé tàu dư lào, bảo em với, để e mua lun ko sợ 14 di hêt vé a.
Bác ra ga Trần Quý Cáp bác vào thẳng bên trong hỏi người bán vé rồi mua luôn đi.Nếu bác không quan trọng lắm thì làm 1 vé tầu khoang 6 tầng 1 và 1 vé tầng 2 cùng 1 bên là được,vì giá khoảng 300k,nếu bác muốn ít người thì làm 2 vé khoang 4 giá 420k 1 người,bác lến đó xe đón nhưng vẫn mất xiền xe mà!!:LL

lethanh0901
25-11-2011, 11:12
Bác ra ga Trần Quý Cáp bác vào thẳng bên trong hỏi người bán vé rồi mua luôn đi.Nếu bác không quan trọng lắm thì làm 1 vé tầu khoang 6 tầng 1 và 1 vé tầng 2 cùng 1 bên là được,vì giá khoảng 300k,nếu bác muốn ít người thì làm 2 vé khoang 4 giá 420k 1 người,bác lến đó xe đón nhưng vẫn mất xiền xe mà!!:LL

Bác ơi, cho tớ hỏi là tớ muốn mua vé tàu K6 của ĐSVN thì mã tàu SP có loại vé đó ko, hay phải đi tàu LC vậy?Tớ hỏi các đại lý của ĐSVN thì họ bảo tàu SP ko có vé K6? Mà kinh tế của tớ ko đi đc K4 nên đang lăn tăn chưa biết tính sao. Bác biết thì trả lời giúp tớ nhé

dig31
25-11-2011, 12:18
Bác nào lên Sapa chơi thì đi 2 ngày 3 đêm là okie rồi, các bác đi 3 ngày 4 đêm là sẽ thấy chán đó. Trên đó các bác nên đi Thác tình yêu, suối vàng, thác bạc, cổng trời, hàm rồng, làng Cát Cát. Nếu có thời gian thì đi thêm làng Tả Phìn và theo mình thì các bác đừng có đi Cầu Mây hoặc bãi đá cổ, vừa bụi bặm, khó đi, tốn tiền mà chẳng có cái j đáng để xem cả, chỉ là cái cầu làm bằng mây từ 10 năm trước trông xấu mù và cái bãi đá bình thường, chẹp!
Ah, thứ nữa bác nào đi chơi với người yêu hoặc đi du ngoại thắng cảnh thì quên cái Hà Khẩu đi nhé, mình ko google search trước nên mất toi bao nhiêu tiền để qua đó (riêng chi phí làm thẻ lung tung rồi thuê xe linh tinh, 2 vợ chồng mất toi 1 triệu), bên đó chỉ nổi tiếng nhiều đồ dao kiếm, đồ kích dục và 1 khu phố của cave, chẹp!
PS bác Tuyền: Chi phí đi HM của mình là 7t, nói chung nếu đi lần nữa thì chắc chắn chỉ khoảng 3.5 đến 4t thôi, vì là HM nên ko muốn kỳ kèo mặc cả nhiều, được cái là cả 2 vợ chồng đều thoải mái và là 1 kỷ niệm đáng nhớ ^_^

nga284
25-11-2011, 12:41
Ơ, đọc mới thấy sao mọi người đi tiết kiệm được chi phí thế nhỉ- khoản tiền thuê phòng ý.
Em đi đợt đầu tháng 8 vừa rồi, ở khách sạn Châu Long, book phòng và chuyển tiền từ trước đó 1 tháng mà giá thuê phòng là 780k.
Khách sạn cũng đẹp, có hoa xung quanh các lan can, nhưng mà người Việt ở bên Châu long II chả thích lắm.
Bể bơi trong nhà thì lại ở Châu long I, khách sạn này toàn thấy người nước ngoài thuê.

LamborLP460
30-11-2011, 22:05
Hiên tại giá Ks ở phố Cầu mây rẻ nhất là 200k. Phòng đẹp có buffer sáng là 350k 1 ngày . Royal có phòng 2 ban công view ra dãy Hoàng Liên giá 350k . Ah năm nay Thân Thiện bị một cái nhà 5 tâng mới xây chắn trước mặt tiền nên view có ảnh hưởng .

xoaicat123
01-12-2011, 08:00
Sapa......
Ai cho tôi sự ngạc nhiên đến ngỡ ngàng khi lần đầu tiên nhìn thấy cô gái H'mông cắp chú gà trống vào nách đi bán. "Trang phục" của cả hai mới hài hòa làm sao?
Ai cho tôi niềm vui trong trẻo để nụ cười cất lên thành tiếng khi tôi thấy mình đẹp hơn trong chiếc váy của cô gái dân tộc, nghiêng đầu e lệ trong chiếc ô xòe như trong câu chuyện tình đợi chàng trai đem ngựa đưa mình về dinh, để rồi tiếng cười ấy giòn hơn khi tôi phát hiện ra bộ váy mà tôi mặc đó đã và sẽ không bao giờ ..... được giặt.

Ai cho tôi một buổi sáng thật thanh bình khi bạn và tôi dậy thật sớm, tựa lưng vào khung của sổ căn phòng đẹp nhất có ba bề nhìn ra núi của Royal View, ngắm những dải mây như lụa choàng qua lưng núi. Bỏ tất cả những lo toan, trắc trở của cuộc sống lại phía sau, hai đứa cùng thốt lên : Đẹp quá, thanh bình quá. Để rồi tiếc hùi hụi vì máy ảnh không chụp được cái nào trong suốt chuyến đi, để rồi tiếc cho tên bạn đang ngủ khì khì bên cạnh.

Sapa cho tôi ánh mắt trong trẻo của trẻ thơ.
Sapa cho tôi niềm vui ngọt ngào của tuổi trẻ
Và Sapa cho tôi sự sâu lắng của ... tuổi già.
Ôi, nhớ lắm, Sapa.

LamborLP460
04-12-2011, 08:00
Hi bác, e có dự định đi sapa đợt giáng sinh tới. Thấy bài viết của bác hữu ích nên mạo muội viết thư hỏi thăm bác về giá cả hiện tại nhà nghỉ trên sapa. Bác cho e ít thông tin đựoc k ? khu cầu mây ở nhà nghỉ hay ks nào giá rổ mềm nhất ạ, e tính đi 2 ngày cuối tuần thui.

Nếu đuợc, bác cho e xin thêm review về sapa ( ăn uống, các điểm nên đến) thì tốt quá ợ. E rất, rất cám ơn bác. Giúp e với nhé (kiss)(kiss)(kiss)

Chào bác ah . Em vừa về đến HN 4h sáng nay . May quá t7 suơng mù quá trời luôn , vc em đến từ t4 may mắn hưởng 2 ngày nắng đẹp .
Về thông tin nhà nghỉ thì em khuyên bác nên ở khu Cầu mây cho đẹp , tiện , phong cách phục vụ ok hơn các khu giá rẻ khác . Giá cả thì cũng ko hề đắt hơn chỗ khác . Em ở Royal có 2 ban công view dãy hoàng liên , giá 350k đêm , phục vụ rất tốt , phòng 201 301 401 là có 2 ban công. Dịch vụ đưa đón Lào cai 40k/chiều.
Về thông tin ăn uống . Em thấy chợ ẩm thực đắt hơn nhiều so với các quán tây nằm trên đường cầu mây . Các quán ăn em đã thử và thấy được là . Lotus , fanxifan , michell . Ưu điểm là các quán này đều có lò sưởi và ngồi cạnh rất ấm thích. Cafe thì ngồi ở các quán này đều đc hoặc muốn ngồi ngoài trời thì có Việt emotion có view ngoài đẹp. Ngồi ở khu chợ ẩm thực thì chỗ ăn chán , xấu , có phần xập xệ ko vệ sinh , thái đọ phục vụ ko bằng nhà hàng trong phố cầu mây .
Ah còn phần mát xa . Có tắm lá thuốc ở Hoàng liên đấy bác ah , tắm xong rồi mát xa luôn. Vợ em cứ tấm tắc khen mãi :D

Các điểm nên đến thì ngoài các điểm cơ bản ai cũng biết bác có thể tham khảo google . Em khuyên bỏ cái tả van , tả phìn , cầu mây , bản hồ đi . Xa mà chả có cái gì cả :( . Đi bộ muốn vỡ mồm mà đến nơi thất vọng . Cứ Thác bạc , thác tình yêu , cát cát , hàm rồng đi thôi là đã rã cẳng rồi . Thuê xe máy đi cho thoải mái , 100k 1 ngày xăng đổ 50k đi thoải mái .
Về đi lại thì cứ tầu nằm mà chiến thôi . Ngồi mệt lắm bác ah . K6 cũng dc mà K4 cũng dc .
Vedf tổng kết thì 2 người đi hết tầm 6-7t là quá ngon .
Ps : có quán bánh ngọt cực ngon ở cạnh Mountain view . Bác nên thử :D

nga284
11-12-2011, 17:11
Công nhận mình cũng thấy thác Tình Yêu đẹp, lúc đi được anh hướng dẫn nói: " Đẹp không cưỡng lại được". Giờ ngồi ngắm lại những bức ảnh ấy quả là 1 trong những nơi đẹp nhất ở Sapa.Đúng là:
Đẹp không cưỡng lại được:

Picasa
15-12-2011, 11:47
Em mới mua được vé máy bay giá rẻ 10K của Vietjet chiều SG - HN, bay chuyến trưa ngày 09/4/2012, còn vé về chưa coá .

Cả nhà cho em hỏi thời gian này đi Sapa có đẹp và còn lạnh không ạ?

Em định tối ngày 9/4 sẽ lên tàu đi SP luôn, còn 4 tháng nữa, em cũng không biết có cần phải mua vé tàu và book ksan trước hay không?

Nhà mình cũng cho em lời khuyên nên đi hành trình như thế nào mùa này là hợp lý và đi những đâu với ạ, đi tầm mấy ngày là vừa?

Cảm ơn cả nhà nhiều.

P/s: E ngại Mod nên anh, chị nào có giá vé tàu và ksan PM giúp em với nhé.

HaSapa
19-12-2011, 23:08
Ui, vé tàu ở vn lúc nào cần cũng hết, chán lắm, toàn phải mua ngoài thôi.
Mình thì chung tình với 1 em bán vé ở ga Lào Cai (bé này làm cả chiều HN-LC lẫn LC-HN) dịch vụ tốt, có nhà hàng ăn cũng được. tel 020 3 835 346. Mà vé đi Lào Cai bây giờ đắt kinh người đi được, du lịch VN càng ngày càng đắt đỏ quá mức (tự dưng thấy tức tức)
Giá như có máy bay đi Lào Cai chắc mình không bao giờ thèm đi tàu luôn
Các bạn nên chọn đi chuyến tàu muộn lên Lào Cai đỡ sớm quá, bắt xe buýt lên Sa pa khoảng 6h , 7h đến Sapa là vừa xinh. Đi tàu 8h tối thì 4h đã đến nơi rồi, đang ngủ ấm thì bị gọi khó chịu lắm

keobeo1992
19-12-2011, 23:10
Bác đi ôtô ý. có 230k lên đến gas Lào Cai còn lên thẳng SaPa là 280k thì phải. Vừa rẻ vừa tiện ko như đi tầu

vantuananh
21-12-2011, 22:47
các bro cho e hỏi mùa này đi sapa,2 ngày 3 đêm đoàn tầm 6,7 người thì kinh phí bn là đủ nhỉ? e cũng chưa có kn nên nhờ các bro tư vấn dùm vs, kinh phí cũng ko phải là nhiều nên bác nào có kinh nghiệm chỗ nào ngon bổ rẻ chỉ giáo e vs ạ, thanks all :D
Bạn đi Sapa tầm này rất hay,hoa nở rất nhiều,bạn định đi lại bằng gì?ở thì mấy người 1 phòng?cả nhóm bạn nhất trí thì sẽ tính được số tiền ngay bạn ạ

vantuananh
21-12-2011, 22:48
Tụi em sinh viên nghèo, ngày 10/1 tụi em có đặt vé LC hết 130K để đi Sapa. Có bác nào biết nhà nghỉ nào được được, phục vụ thân thiện mà giá khoảng 200K không ạ?

Mà có phải đặt trước không ạ?

Em cảm ơn các bác.
Bạn định ở mấy người 1 phòng?giá 200k bây giờ khó kiếm phòng bạn ạ,nếu khoảng 300k thì nhiều.

ga_cut_chan
22-12-2011, 13:44
Em ở 2 người thôi ạ :). Hôm qua em có mail cho 1 anh để hỏi giá phòng, anh ấy nói là 150K. Link đây ạ:

http://tructiep.vn/khach-san-nha-nghi/nha-nghi-sapa-phong-moi-dep-gia-mem-1270930.htm

Nhưng em ko biết là có an toàn không, ở có yên tâm không vì nhà anh đấy ko treo biển. Ý kiến anh thế nào ạ?

DHD
22-12-2011, 13:48
Mình cần tư vấn vụ massage và tắm lá thuốc ở Sapa. Tối nay 2 vợ chồng định thử món này.

P.s cả chỗ mua lá thuốc để tắm cho phụ nữ khi sinh em bé nữa.

snowflake
23-12-2011, 19:29
Anh chị đi thẳng hết dốc phố Cầu Mây là thấy tắm thuốc người Dao, đến chân dốc chỗ khách sạn Pumkin nhìn thẳng sẽ thấy. Em thì kết tắm ở bản Tà Phìn, trong đó chất hơn nhưng không sạch như ngoài thị trấn.

snowflake
23-12-2011, 19:34
Trước em có ở khách sạn Fansipan, 180k phòng đôi nhìn ra hồ, dịch vụ tốt mỗi tội không gần trung tâm.

ngaymoinanglen
27-12-2011, 14:22
Em có 2 vé tầu đi Sapa ngày 30/12, tàu LC1, vé ngồi cứng điêè hòa, giá là 215k/vé, em mua tại ga HN luôn. Do có việc đột xuất nên em ko lên Sa pa theo dự tính được. Em muốn để lại vé cho ai có nhu cầu. Có gì mọi ngưoiừ pm em ah. Hoặc add nick yahoo ngaymoinanglen05 ah.

sakura142
04-01-2012, 20:48
Sapa 3 ngày đi = xe ôm, tốn kém kha khá, có thể đi như sau:

- N1: Sáng đi núi Hàm Rồng, chiều đi Cát cát

- N2: Bãi đá, Cầu Mây, bản Hồ, thung lũng Mường Hoa (xem lúa), thung lũng Hoa hồng là thuộc khu AIT resort, ngay chỗ nó thu vé đường 15k X( , vào 15' là chán òm, hoa mọc cùng cỏ

- N3: Thác Bạc, cổng trời, đèo Ô Quy Hồ

- N4: Mua tour đi Mường Hum vào chủ nhật nếu bạn ko có xe máy để tự di chuyển, đi Mường Hum là mất nguyên 1 ngày, vì xe sẽ di chuyển từ Sapa - Lào Cai (30km) - Mường Hum (50km) - chợ đến 2h chiều - về lại Lào Cai (lên tàu về Hà nội luôn)

- Đi Y tý mà ko có xe máy chủ động thì khó khăn, hoặc phải trả tiền xe ôm rất rất nhiều, cứ tính 2-3k/ 1km, từ Sapa đi Y tý ~ 100km, xe ôm tin chắc sẽ ko đi đường rừng giống bọn Phượt hâm đâu :LL. Có một chuyến xe khách chuồng gà đi Y tý từ Lào cai lúc 7h sáng, nếu thực sự muốn đi và tiết kiệm tiền thì bạn phải thu xếp cực khéo, đi Y tý được phải mất 2 ngày, nếu có xe máy cắm đầu tự chạy thì 1 ngày đến chơi và về lại được thì cũng gọi là dễ dẫn đến viễn cảnh "kiệt sức mà nghẻo giữa đường" (NO) Ở Sapa ăn chơi, bar, cafe là đủ vui sướng lắm rồi, đi Y tý làm chi cho cực? (NT)

đi Sapa mà ko đến chợ Bắc Hà thì cũng phí lắm, hơi xa mấy địa điểm tham quan khác nhưng lại mang đậm bản sắc Sapa vô cùng :x

sakura142
04-01-2012, 20:51
mình trước ở Mimosa hotel, phòng hơi cũ, nhưng với giá 150k/phòng đôi thì quá ổn, giường chiếu nệm sạch sẽ, quan trọng nhất là hồi đấy mình ở tầng 4, nhìn thẳng ra Hoàng Liên Sơn, đẹp dã man con ngan, ko có gì cản trở tầm nhìn, lại gần ngay bản Cát cát. vẫn đang giữ card của anh chủ ks ấy, ko biết tiền phòng bây h đã tăng chưa

snoopyxu0802
05-01-2012, 14:31
Ngày 13/4 mình có mặt ở Sapa, mình đi ba người. Đây cũng là lần đầu tiên đi khu vực phía Bắc :">. Mình đọc topic này thấy các anh chị có recommend ks Thân Thiện, check lại trang web thấy giá đắt quá :((. Phòng 2nguoi mà 500k rùi :(. Plan của mình là đi quanh Sapa và leo Fanxipang. Theo dự tính thì mình sẽ dùng 1 ngày 13/4 để đi quanh Sapa, ngủ 1 đêm ở ks và sáng hum sau đi leo núi. Nhưng hem bít là 1 ngày có đủ để đi tham các địa điểm ở Sapa k ah? Nhờ anh, chị tư vấn dùm với nhen. Cám ơn nhìu nhìu ^^

ZKlegend
15-01-2012, 14:37
Em đang có dự định hè này đi leo Fanxipang. Vì đây là lần đầu tiên leo Fan, kinh nghiệm chưa có nhiều nên muốn hỏi các bác một số điều:
Đoàn của em khoảng 10-15 người và lần đầu tiên leo thì nên đặt tour hay tự liên hệ với hướng dẫn viên và các đội porter
Nếu đặt tour mong các bác giới thiệu cho em nên đặt tour của hãng nào (với giá tour nhỏ hơn 2 triệu) vì em tìm trên mạng thì thấy rất nhiều hãng có tour du lịch Fanxipan nên khó chọn lựa quá, mong các bác góp ý :(

giacatpham
18-01-2012, 14:12
Chào mọi người.. Mình định mấy hôm nữa ăn tết xong định đi SAPA cùng bạn gái đi từ HN bằng xe máy. Vì mình chưa lên đây lần nào nên chưa có kinh nghiệm đi đường cũng như ăn ngủ nghỉ chơi bời loanh quanh Sapa. Mình định nghỉ ở SaPa khoảng 2 hoặc 3 ngày. Mọi người có thể tư vấn dùm từ đầu tới cuối ko hic. Thanks mọi người nhiều :D

small
18-01-2012, 15:29
Em đang có dự định hè này đi leo Fanxipang. Vì đây là lần đầu tiên leo Fan, kinh nghiệm chưa có nhiều nên muốn hỏi các bác một số điều:
Đoàn của em khoảng 10-15 người và lần đầu tiên leo thì nên đặt tour hay tự liên hệ với hướng dẫn viên và các đội porter
Nếu đặt tour mong các bác giới thiệu cho em nên đặt tour của hãng nào (với giá tour nhỏ hơn 2 triệu) vì em tìm trên mạng thì thấy rất nhiều hãng có tour du lịch Fanxipan nên khó chọn lựa quá, mong các bác góp ý :(

Úi, nhiều tour leo Fan 2 ngày 1 đêm tầm 1tr4 - 1tr5 (leo cung Trạm Tôn) thôi bạn à. Nếu chưa có kinh nghiệm thì đi tour cũng được, gọi là tour nhưng hầu như họ chỉ sắp xếp cho mình chỗ ăn chỗ ngủ, người dẫn đường và porter thôi còn về khâu leo trèo, ngắm cảnh, tham quan thì k ai hạn chế bạn được. Với mức giá đó thì tour rẻ hơn là tự đặt các dịch vụ lẻ khác vì lần bọn mình đi tính các chi phí tự book các dịch vụ đã đến 1tr6/ người rồi.

thoasapa
22-01-2012, 16:21
Ngày 13/4 mình có mặt ở Sapa, mình đi ba người. Đây cũng là lần đầu tiên đi khu vực phía Bắc :">. Mình đọc topic này thấy các anh chị có recommend ks Thân Thiện, check lại trang web thấy giá đắt quá :((. Phòng 2nguoi mà 500k rùi :(. Plan của mình là đi quanh Sapa và leo Fanxipang. Theo dự tính thì mình sẽ dùng 1 ngày 13/4 để đi quanh Sapa, ngủ 1 đêm ở ks và sáng hum sau đi leo núi. Nhưng hem bít là 1 ngày có đủ để đi tham các địa điểm ở Sapa k ah? Nhờ anh, chị tư vấn dùm với nhen. Cám ơn nhìu nhìu ^^

Nếu bạn đi vào thời điểm đó và leo Fan là rất thích hợp, thời gian này nhiều hoa đỗ quyên các màu đang nở và ít mưa nên đi khá an toàn. Bạn không có nhiều thời gian thì nên chọn chương trình leo Fan 2D - 1N và 1 đêm ngủ lại Sa Pa. Mình có thể giúp bạn khách sạn rẻ và ghép tour đi fan để tiết kiệm cho bạn. Bạn PM để trao đổi với mình, mình sẽ giúp :)

thoasapa
22-01-2012, 16:28

Bạn cứ lên chương trình: leo theo hành trình ntn (có nhiều đường xuất phát và kết thúc nên thời gian leo cũng thay đổi theo bạn nhé!), thời gian leo bao lâu (thông thường có 2 chương trình leo: 3D-2N hoặc 2D -1N), hoặc đi về trong ngày luôn. Dự định đi chính xác vào khoảng tháng mấy? Sức khỏe của đoàn và số lượng Nam/Nữ cụ thể mình có thể tư vấn và giúp bạn giá tour rẻ nhất, chất lượng dịch vụ tốt. PM cho mình để tiện trao đổi nhé! :)

kenny-nguyen
31-01-2012, 09:20
các bác cho e hỏi .. e lê sapa mà muốn sang Trung Quốc chơi thì thủ tuc có nhanh .. và có đi trong ngày được không ạ .. cần làm những thủ tục gì để sang TQ ạ ... cảm ơn các bác nhiều ...........
Bạn ở khách sạn nào thì liên hệ với lễ tân của khách sạn đó là có. Họ có mối hết rồi, chỉ cần bạn đăng kí đi Hà KHẩu là khách sạn sẽ lo mọi thủ tục cho bạn. Buổi sáng bạn dậy ăn sáng, sau đó ra cửa sẽ có xe đón đi Hà khẩu, lên tới của khẩu bạn sẽ được bố trí gửi đồ và có guide làm thủ tục hải quan cho bạn và dẫn bạn qua đó chơi. Nói chung là đi cho biết thôi chứ không có gì để xem đâu.

thammong
31-01-2012, 12:28
Chào mọi người,

Đầu tiên xin chúc mọi người 1 năm mới vui vẻ, an khang và thịnh vượng nhé.

Mình ở TPHCM. Năm nay theo kế hoạch có lẽ khoảng tầm tháng 9 tháng 10 mình sẽ đi Quảng Ninh có công việc. Dự định của mình là sẽ ở lại để đi thăm Yên Tử (hồi đó có tới 1 lần mà chưa leo lên được tới chùa Đồng). Sau đó mình sẽ trở về Hà Nội và mua vé tàu hỏa đi Sapa chơi. Nếu từ Sapa mình đi qua Trung Quốc là ngay tỉnh nào nhỉ các bác? Qua đó coi như cho biết thôi chứ chắc cũng không đi đâu xa được hả các bác? Còn về ăn ở, lộ trình ở Sapa thì mình sẽ tự tìm hiểu thêm, có gì thắc mắc thì mong các bác giúp đỡ nhé.

À, sẵn tiện cho mình hỏi thêm là nếu muốn ghé cửa khẩu Tân Thanh thì tuyến đường có ngược đường quá không các bác? Tại bạn mình chưa tới đó bao giờ nên muốn đi cho biết, còn mình đã đi qua rồi.

Xin cảm ơn.

uttchan
31-01-2012, 17:16
http://cadn.com.vn/News/Du-Lich/Chon-Tour-Nao/2008/1/1/1393.ca

Mình đang định khi lên Lào Cai sẽ tranh thủ sang Hà Khẩu thử cảm giác xuất ngoại ra Tung Của như thế nào. Đọc hết 22 trang thì thấy mọi người chia sẻ tại các ks đều có làm thủ tục thông hành Tung Của này, có ai update giá cả thủ tục thông hành tại đây hiện tại như thế nào giúp mình với? Đọc bài báo ở trên thì thấy có vẻ Hà Khẩu cũng không hấp dẫn lắm vì mua sắm giá đắt... nhưng chưa đi thì cũng tò mò... Nếu có ai đã từng đi Hà Khẩu rồi thì cho mình xin vài ý kiến cảm nhận luôn. Từ LC sang Hà Khẩu đi bằng xe gì và đến Hà Khẩu thì sẽ bắt xe điện hay ntn?

Mình đang định lên kế hoạch thăm thú như sau:

- Tối ngày 0: đi tàu HN - LC vé nằm (nếu ko có điều hòa thì có lạnh lắm ko mọi người)
- Ngày 1: đến LC, đi Hà Khẩu đến chiều về lại LC bắt xe lên Sapa (luôn luôn có xe bus lên Sapa hay có cần lưu ý giờ giấc gì ko ạ?), nhận phòng ks (tầm 300k/đêm hiện tại có ks nào ok nhất ạ?), ăn uống đồ nướng
- Ngày 2: tham quan bản làng (Cat Cat), Hàm Rồng (mùa này HR có đẹp ko?), tối về ăn chơi nhảy múa
- Ngày 3: Thác Bạc, Suối Vàng, Thác Tình Yêu, Cổng Trời, sau đó về đi chợ, tối lên tàu về Hà Nội

Lịch trình như vậy có chỗ nào bất ổn không ạ? Cám ơn mọi người trước :)

thoasapa
31-01-2012, 21:21
http://cadn.com.vn/News/Du-Lich/Chon-Tour-Nao/2008/1/1/1393.ca

Mình đang định khi lên Lào Cai sẽ tranh thủ sang Hà Khẩu thử cảm giác xuất ngoại ra Tung Của như thế nào. Đọc hết 22 trang thì thấy mọi người chia sẻ tại các ks đều có làm thủ tục thông hành Tung Của này, có ai update giá cả thủ tục thông hành tại đây hiện tại như thế nào giúp mình với? Đọc bài báo ở trên thì thấy có vẻ Hà Khẩu cũng không hấp dẫn lắm vì mua sắm giá đắt... nhưng chưa đi thì cũng tò mò... Nếu có ai đã từng đi Hà Khẩu rồi thì cho mình xin vài ý kiến cảm nhận luôn. Từ LC sang Hà Khẩu đi bằng xe gì và đến Hà Khẩu thì sẽ bắt xe điện hay ntn?

Mình đang định lên kế hoạch thăm thú như sau:

- Tối ngày 0: đi tàu HN - LC vé nằm (nếu ko có điều hòa thì có lạnh lắm ko mọi người)
- Ngày 1: đến LC, đi Hà Khẩu đến chiều về lại LC bắt xe lên Sapa (luôn luôn có xe bus lên Sapa hay có cần lưu ý giờ giấc gì ko ạ?), nhận phòng ks (tầm 300k/đêm hiện tại có ks nào ok nhất ạ?), ăn uống đồ nướng
- Ngày 2: tham quan bản làng (Cat Cat), Hàm Rồng (mùa này HR có đẹp ko?), tối về ăn chơi nhảy múa
- Ngày 3: Thác Bạc, Suối Vàng, Thác Tình Yêu, Cổng Trời, sau đó về đi chợ, tối lên tàu về Hà Nội

Lịch trình như vậy có chỗ nào bất ổn không ạ? Cám ơn mọi người trước :)

Bạn nên đổi lại lịch trình ngày 1 và ngày 3 cho nhau. Ngay từ ngày đầu tiên đã đi Hà Khẩu thì mệt mỏi vì giờ giấc lắm bởi xe khách lên SP chỉ có nhiều vào giờ đón tàu còn lại thì thất thường chứ ko có giờ giấc nhất định, xe chỉ chạy khi đã có đông người trên xe (ngay cả bạn vừa xuống ga cũng nên chọn xe nào có đông khách rồi mà đi nếu vì mời chào mà leo lên xe chưa có ai thì nguy cơ ngồi xe chờ...đến đông khách là rất cao :P). Còn đi Hà Khẩu bạn phải chờ đợi làm thủ tục (hoặc làm trước rồi) thì chờ mở của khẩu so với giờ tàu từ HN lên LC ít nhất mất khoảng 3 tiếng vậy đi Sa Pa luôn còn hơn :). Giá phòng khoảng từ 250k, giá xe bus 50k, thủ tục TQ là 130k/người trở lên.

uttchan
31-01-2012, 22:09
Cám ơn bạn Thoa nhiều nha, mình post bài xong rồi cũng nghĩ lại là nên đổi lịch của ngày 1 và ngày 3 cho nhau. Mà bạn ơi bạn giúp mình cho trót với, mình muốn hỏi thăm cách bắt xe lên Hà Khẩu, có xe bus hay xe công cộng gì ko bạn? Giờ mở cửa khẩu là mấy giờ vậy bạn? Theo như bạn nói thì tầm 9g sáng đúng ko?

Giá xe bus 50k bạn nói là giá bus đi từ Lào Cai lên Sapa à? Sao mới đó mà nó lên giá kinh vậy ta hixx

ntc.hong
01-02-2012, 09:46
Đi từ Lào Cai đến Hà Khẩu khoảng 3km nên bạn có thể bắt taxi hoặc xe ôm. Nếu đi xe ôm nên mặc cả trước. Mình đi taxi hết khoảng 30N. Bạn lên Sapa chơi trước rồi đi lên đó nhờ ks nơi bạn ở làm thủ tục sang bên Hà Khẩu. Phí làm thủ tục sang TQ giờ từ 160 - 180N/người.Đi sang Hà Khẩu nếu thuê xe điện thì sẽ đắt, bạn đi 1 mình thường dễ bị chém lắm đó. Sang đó cũng khá nhiều người Việt nên cũng ko lo. Đi cho biết thôi chứ thực ra cũng ko có gì cả. Còn giá bus từ LC - Sapa mình thấy như vậy là hợp lý rồi. Mình nghĩ là bạn nên mua vé giường nằm ngủ sẽ thoải mái hơn, lên đó mới có sức đi chơi. Đi thác Bạc mùa này ko có nước nên cũng ko được đẹp.

uttchan
01-02-2012, 10:48
Cám ơn bạn Hong nhiều, mình sửa lại lịch trình như thế này:

- Tối ngày 0: đi tàu HN - LC vé nằm
- Ngày 1: đến LC, bắt xe đi Sapa, về ks, sau đó đi tham quan bản làng (Cat Cat), Hàm Rồng (mùa này HR có đẹp ko?), tối về ăn chơi nhảy múa
- Ngày 2: Thác Bạc, Suối Vàng, Thác Tình Yêu, Cổng Trời, sau đó về đi chợ Sapa, ăn chơi nhảy múa
- Ngày 3: Sáng khởi hành đi chợ phiên Bắc Hà (cách Lào Cai 60km), trên đường về Sapa ghé Hà Khẩu, tối lên tàu về Hà Nội

Đoàn nhà mình hiện thời bành trướng lên thành 7 người lớn 1 bé nhỏ, có ai biết có dịch vụ xe nào tốt tốt recommend giúp lun ạ ^^. Với bạn Hong cho mình hỏi lun là 1 tour xe điện đi vòng vòng Hà Khẩu thì tầm bao nhiêu ạ?

ntc.hong
01-02-2012, 15:34
Mình nhờ người quen làm hộ thủ tục sang TQ và thuê xe điện, hướng dẫn viên thì chi phí hết 1,8tr/4 người. Nên tiền xe mình cũng ko hỏi cụ thể là bao nhiêu. Đi sang cửa khẩu cũng ko cần nhiều tg. Chiều ngày thứ 3 bạn đi khoảng từ 15h -17h về LC ăn uống rồi tối nên tàu là ổn.Còn thuê xe đi thì bạn book trc ks rồi đặt luôn xe của khách sạn đó cũng được. Đi núi Hàm Rồng mùa này thì mình cũng ko rõ. Bạn dự định đi vào ngày nào?

thoasapa
01-02-2012, 15:42
Cám ơn bạn Thoa nhiều nha, mình post bài xong rồi cũng nghĩ lại là nên đổi lịch của ngày 1 và ngày 3 cho nhau. Mà bạn ơi bạn giúp mình cho trót với, mình muốn hỏi thăm cách bắt xe lên Hà Khẩu, có xe bus hay xe công cộng gì ko bạn? Giờ mở cửa khẩu là mấy giờ vậy bạn? Theo như bạn nói thì tầm 9g sáng đúng ko?

Giá xe bus 50k bạn nói là giá bus đi từ Lào Cai lên Sapa à? Sao mới đó mà nó lên giá kinh vậy ta hixx

Bạn liên lạc với mình đi, mình làm thủ tục đi TQ cho giá là 145k/người lớn, trẻ con dưới 5 tuổi thì miễn phí, trên 5 tuổi thu băng 50% của người lớn. Mỗi người chuân bị 2 ảnh và CMT, trẻ con cũng 2 ảnh và phô tô giấy khai sinh. Giá xe bus 50k là tớ nói đi từ LC lên SP. Nếu bạn đi tàu SP thì lên LC từ lúc 4.30 sáng cứ cách 30 phút có 1 chuyến. Như vậy muộn nhất là 6.30 sáng tàu đã đến LC. Giờ cửa khẩu mở là 7.30 nhưng chờ Hướng dẫn với thủ tục hải quan cũng mất ít nhất 45 phút bạn nhé. Có gì bạn PM với mình :)

dig31
01-02-2012, 17:18
Khuyên bạn nên bỏ cái Hà Khẩu đi, vừa rồi mình nghỉ tuần trăng mật thấy phí tiền và bực mình nhất là đi Hà Khẩu đó, không có gì đâu bạn ạ, toàn đồ xxx cho người lớn, dao kiếm + đồ linh tinh mà chả mua được gì. Ah, ngoài cái giá làm thủ tục (rẻ nhất là bạn trên kia 145k) thì bạn còn phải mất 20 tệ mỗi người (tiền người ta bảo là bảo hiểm khi qua đó), rồi ngồi cái xe như xe điện đi khoảng 15p được mấy nơi xấu tệ mà phí là 700k >_<. Mình vẫn bực mình vì cái Hà Khẩu này tới giờ, vẫn nghĩ nó như Tân Thanh Lạng Sơn hay NanNinh Trung Quốc!

uttchan
02-02-2012, 10:13
Thanx bạn Dig31, mình đã liên hệ với bạn Thoasapa để được hướng dẫn vụ thủ tục.

Riêng xe điện đi từ Hà Khẩu 700k là cả xe hay tính trên đầu người vậy bạn. Vì cả đoàn mình đều háo hức muốn đi thử vụ Hà Khẩu này cho nên mình cũng ko thể dập tắt cái háo hức của người khác.

dig31
02-02-2012, 13:32
Bắt đầu đặt chân sang TQ là đi, có 2 giá, 700k/ nửa chặng hoặc 1300k/ cả chặng (1 vòng quanh Hà Khẩu), giá vé này là thuê nguyên xe, 1 người cũng thế mà xem nào.... cái xe đó có thể chở được 12 người cũng vậy

uttchan
02-02-2012, 17:34
Ok bạn, rổ rá có vẻ kinh khủng quá, để sang đó trả giá vậy, đoàn mình đi đông nên chắc ko đến nỗi

Anh Trâm Trần
03-02-2012, 23:27
Em chào các anh chị.
Bọn em gồm 3 đứa con gái đang là sinh viên năm cuối, định tranh thủ đợt thực tập này lên Sapa chơi.
Sau khi đọc comments của mọi người thì em thấy có vẻ những nơi này được nhiều người khen: Bản cát cát, thác tình yêu, cổng trời, Hàm rồng, Mường hoa...nên định đi mấy nơi đó. Đây là lần đầu tiên em đến Sapa nên không có kinh nghiệm gì lắm. Ngoài mấy nơi đó ra thì bọn em nên đi thêm những nơi nào nữa ạ?
Bọn em định tối thứ 6 ngày 10/2 đi, sáng thứ 2 thì về. Mỗi đứa tầm 1,5tr đủ đi không ạ >"<
Về đặt tàu và đi lại cũng mong được các anh chị góp ý để có 1 chuyến đi vui mà vẫn tiết kiệm. Vì bọn em đúng kiểu người nghèo thích đi du lịch. Về khoản khách sạn bọn em cũng không khó tính lắm, yêu cầu chỉ là rẻ và an toàn thôi vì bọn em cũng là sinh viên báo chí, không cầu kỳ chuyện ăn ở lắm và chịu được khổ.
Các anh chị cho bọn em lời khuyên với nhé. Em cảm ơn ạ

uttchan
04-02-2012, 10:50
Vé tàu mình nhờ bạn ngoài HN đặt giùm, vé khoan ốp gỗ 4 giường là 650k, còn vé giường cứng về 450k... Vé tàu đắt lòi ra, ko giống giá trên các website đâu.... Giờ này đặt cuối tháng 2 là đã hết vé chiều về rồi, mọi người tranh thủ đặt đi, các công ty du lịch cũng nhăm nhe vụ Sapa lắm

@Anh Trâm: bạn muốn rẻ trong vòng 1tr5 hôm nọ thấy nhommua có bán deal du lịch đó bạn, giá 1tr3 à, còn nếu tự đi chắc phải chịu khó ngồi xe khách hoặc đi tàu ngồi, vé nằm đắt lắm

Pauline165
04-02-2012, 13:47
Anh Trâm Trần ơi, Join cùng đoàn mình không. Cũng đang có kế hoạch đi Sapa vào ngày 10/2. Đi tối thứ sáu. Kinh nghiệm cũng chưa có nhiều. Nhưng chắc nhờ anh chị trên phượt.com tư vấn rồi. Nên chắc là ok về chuyến đi. Nếu có ý kiến join cùng thì liên hệ tớ nhé. Tụi mình cũng toàn con gái^___^ chít mất thui. Hihi. Thế nhé. Có gì liên hệ để có thể join cùng cho vui nha.

Anh Trâm Trần
04-02-2012, 22:12
@uttchan: bọn em cũng định đi tàu ngồi thôi chị ạ. Sinh viên trẻ khỏe mà đi được hết ^^
Bọn em thích tự đi cho thoải mái, không phải chịu gò bó. Chứ theo tour thì có tour cũng tổ chức đi đợt 10-13/2 mà giá trọn gói còn chưa tới 900 cơ ạ http://www.bcernetwork.org/tin-tuc-/su-kien-du-an/524-tuyen-thanh-vien-trai-nghiem-du-xuan-sapa-tram-hoa-khoe-sac.html
@Pauline165: Í. Đoàn bạn bao người vậy. Các bạn đặt vé chưa. Bạn pm cho mình sđt và nick yahoo để tiện liên lạc nhé. Cùng đi được thì còn gì bằng :D

Wanderer
06-02-2012, 10:14
Bọn mình 4 người sáng 14/02 cũng có mặt ở SP, định sáng 15 thuê xe máy phóng qua Hà Giang chơi lun, dịnh đi về trong ngày ko bit có kịp không, bạn nào đã đi cung đường này rồi thì tư vấn giúp với nhé.
Hoặc bạn nào muốn ghép đoàn đi lun cho vui thì pm nhé,nếu bạn nào biết về cung đường này rồi thì weocom nhiệt tình...hihi

kenny-nguyen
07-02-2012, 10:37
Bạn nào có đi Hà khẩu chơi thì đi cho biết, nhưng nhớ là guide nó có bảo thuê xe điện đi cho tiện thì cũng đừng thuê nhé, đi bộ loanh quanh một lát là hết, không rộng lắm đâu. Nhiều người bị lừa nghe guide nó bảo phải thuê xe điện để đi vì đi bộ mỏi và không đi hết được, thật ra không phải như vậy đâu, cứ làm thử tục hải quan xong, đi loanh quanh mấy phố một lát là hết chỗ để đi thôi, cũng chỉ như mấy phố cổ ở Hà nội.

math2411
08-02-2012, 15:58
Không biết lịch trình mọi người thế nào nhưng theo em thì mọi người đừng bỏ qua món thịt lợn xào nấm ở các bản. Cá hồi và cá tầm cũng là đặc sản , vừa rẻ vừa ngon. Tối đến thì chắc chắn phải đi uống rượu mận với ăn đồ nướng thì mới cảm nhận được hết cái thú ở Sapa. Cá nhân em thấy ở khách sạn Công Đoàn cũng khá là đẹp sau khi đi Sapa đã 3 lần ( mỗi lần ở 1 khách sạn khác nhau )

::LongT::
09-02-2012, 02:42
Chào bác ah . Em vừa về đến HN 4h sáng nay . May quá t7 suơng mù quá trời luôn , vc em đến từ t4 may mắn hưởng 2 ngày nắng đẹp .
Về thông tin nhà nghỉ thì em khuyên bác nên ở khu Cầu mây cho đẹp , tiện , phong cách phục vụ ok hơn các khu giá rẻ khác . Giá cả thì cũng ko hề đắt hơn chỗ khác . Em ở Royal có 2 ban công view dãy hoàng liên , giá 350k đêm , phục vụ rất tốt , phòng 201 301 401 là có 2 ban công. Dịch vụ đưa đón Lào cai 40k/chiều.
Về thông tin ăn uống . Em thấy chợ ẩm thực đắt hơn nhiều so với các quán tây nằm trên đường cầu mây . Các quán ăn em đã thử và thấy được là . Lotus , fanxifan , michell . Ưu điểm là các quán này đều có lò sưởi và ngồi cạnh rất ấm thích. Cafe thì ngồi ở các quán này đều đc hoặc muốn ngồi ngoài trời thì có Việt emotion có view ngoài đẹp. Ngồi ở khu chợ ẩm thực thì chỗ ăn chán , xấu , có phần xập xệ ko vệ sinh , thái đọ phục vụ ko bằng nhà hàng trong phố cầu mây .
Ah còn phần mát xa . Có tắm lá thuốc ở Hoàng liên đấy bác ah , tắm xong rồi mát xa luôn. Vợ em cứ tấm tắc khen mãi :D

Các điểm nên đến thì ngoài các điểm cơ bản ai cũng biết bác có thể tham khảo google . Em khuyên bỏ cái tả van , tả phìn , cầu mây , bản hồ đi . Xa mà chả có cái gì cả :( . Đi bộ muốn vỡ mồm mà đến nơi thất vọng . Cứ Thác bạc , thác tình yêu , cát cát , hàm rồng đi thôi là đã rã cẳng rồi . Thuê xe máy đi cho thoải mái , 100k 1 ngày xăng đổ 50k đi thoải mái .
Về đi lại thì cứ tầu nằm mà chiến thôi . Ngồi mệt lắm bác ah . K6 cũng dc mà K4 cũng dc .
Vedf tổng kết thì 2 người đi hết tầm 6-7t là quá ngon .
Ps : có quán bánh ngọt cực ngon ở cạnh Mountain view . Bác nên thử :D

các bác cho em hỏi, khách sạn Royal các bác hay nói ở trên là Sapa Royal Hotel hay Royal View Sapa Hotel ạ

vì em check tren Agoda, cái Sapa Royal thì ở đường Mã Mây chứ không phải Cầu Mây, còn cái Royal View thì đích thị trên đường Cầu Mây nhưng giá của nó đắt gấp 2,5 lần giá của bác ở trên đưa ra. Em là em thích cái khoản ban công nhìn ra dãy Hoàng Liên, ko biết book trên agoda xong có thể gọi đến hotel đặt phòng theo yêu cầu được không?

- Ở KS Công Đoàn có gần khu Cầu Mây không ạ & ks này có cho thuê xe máy ko ạ, vì em định sẽ ăn ở đây theo các bác chỉ dẫn, xa thì cuốc bộ hơi oải

- em ở SG nên không biết có thể mua vé tàu đi Sapa trước kiểu gì (nếu ko sử dụng phương án nhờ người quen mua hộ), em định mua khoang 4-6 giường tàu SP, khởi hành 21h50

- 20h tối thứ 4 15/02 em đến Nội Bài thì em có thể thu xếp lên tàu ngay lúc 21h50 không các bác, em vừa lo delay vừa lo HN tắc đường

Cám ơn các bác, mong các bác trả lời giúp để em còn sắp xếp chứ ngày đi cận kề, hiện tại trong tay chỉ có 4 cái vé máy bay

bhanaw
09-02-2012, 14:26
Em với người yêu em cũng tối mồng 10 đi.Vấn đề là e chỉ mua được vé cứng không điều hòa.mà hnay trời lạnh thế k biết bạn e có chịu được k.Lên đến đó lại bị ốm ở ks mấy ngày thì bằng hòa.Mong mọi người tư vấn với :-ss

quantxt
09-02-2012, 14:40
bận bhanaw..nếu ko có vé thì tầm 7h30 bạn ra ga trần quý cáp ( hàng cỏ) ở đó có bọn phe vé ( nhân viên trên tàu nhé- ko phải dân)
nó sẽ lo cho tất ( giường nằm điều hòa ) thường khoảng 200- 250k 1 người.nó khác có trách nhiệm đưa mình vào và lên tàu)
ko như bọn phe vé là gạ mua vé!
mình hay đi bọn đó
chúc vui!

bhanaw
09-02-2012, 19:23
Thank bạn.Nhưng mình đã mua vé r.Vậy hôm đi tầm 7r ra mua có đc k.Sợ là k còn vé nữa :-ss.Chứ đang lạnh mà đi k điều hòa.Chắc lên đó nhập khẩu luôn ở viện qá

math2411
09-02-2012, 22:05
Thank bạn.Nhưng mình đã mua vé r.Vậy hôm đi tầm 7r ra mua có đc k.Sợ là k còn vé nữa :-ss.Chứ đang lạnh mà đi k điều hòa.Chắc lên đó nhập khẩu luôn ở viện qá

đi ngồi cứng không điều hòa đêm đến lạnh lắm , mặc dù bạn có mặc nhiều áo. Tốt nhất như bạn quantxt khuyên , nên ra làm việc mới phụ tàu ý. Họ sẽ sắp xếp cho chỗ nằm ở khoang dành cho nhân viên ý

bhanaw
10-02-2012, 11:29
Vậy để lúc đi mới hỏi ý kiến mấy bác phụ tàu à.chứ mình nghĩ ngồi cả đêm k điều hòa # j cô bé bán diêm.SÁng dậy chắc thấy đi cùng bà r :)).Tối nay tầm 7r qua đó hỏi xem vậy.Thank các bác

bhanaw
13-02-2012, 16:13
Sáng nay vừa mới đi SaPa về.Cảm giác lại muốn lên đó chơi tiếp :).Em lên đến nơi là sáng t7.Nhưng hôm đó là nhiều sương qá.Đi lên LÀo Cai rồi đi oto về SaPa.Đi mà cảm giác như phim hành động luôn.Tầm nhìn có 5m mà đèo toàn chữ S,các bác tài vẫn 50km đi đều đều.Quá là khâm phục.Lên đến SaPa mệt qá ngủ đến trưa luôn.chiều mới đi loanh quanh Sp.Đi mà xung quanh toàn sương mù cảm giác rất thích.:X.Rồi đi ăn ngay món đầu tiên là lợn cắp nách :)Có 150k/1 đĩa mà 2 người ăn k hết.Canh chua cá hồi cũng ngon.Em thấy ăn ở quán Anh Dũng ngay gần Bến xe rất ngon mà đông.Còn ăn ở chỗ chợ ẩm thực thì rất đắt.! nồi lẩu rau SP 250k mà chỉ có nấm vs rau,cứ tưởng có rau j đặc sản hóa ra toàn rau bt.Lên đó mua rau cải mèo vs rau mầm đá cũng rất ngon.Đang chờ tối mẹ làm xem ngon k. :-p.hôm sau bọn em đi chợ mua hạt dẻ vs ít rau r đi chơi.Nhưng mà e thấy thuê xe đi hay hơn.Đường đẹp mà cảnh càng đẹp hơn.Thích chỗ nào dừng chụp ảnh cũng được.Còn đi xe ôm thì 2 người là lên Thác BẠc-Thác Tình Yêu-Cổng Trời là 2l.Đi Tả Phìn là 1l.Đi Tả Phìn thì em đi vào giữa trưa nên ít người.k có j đặc sắc.Có mỗi cái động là hay :)Leo vào đó mà k có điện chẳng # j Vượt Ngục.Đi được tầm 200m là em quay lại vì bạn e k đi tiếp đc.
Bọn e cũng định đi 3 ngày nhưng tự nhiên có việc bận đột xuất nên phải về.Chán.K được đi Hà Khẩu.Đi 2 người tầm 4tr là ăn chơi thoải mái luôn.Khuyên các bạn đừng lên mua vé cứng.Đúng là tàu chợ.Cả đêm như cái chợ luôn k thể nào mà ngủ được.Đi 1 lần là đủ :-ss.

::LongT::
14-02-2012, 11:13
Vé tàu mình nhờ bạn ngoài HN đặt giùm, vé khoan ốp gỗ 4 giường là 650k, còn vé giường cứng về 450k... Vé tàu đắt lòi ra, ko giống giá trên các website đâu.... Giờ này đặt cuối tháng 2 là đã hết vé chiều về rồi, mọi người tranh thủ đặt đi, các công ty du lịch cũng nhăm nhe vụ Sapa lắm

@Anh Trâm: bạn muốn rẻ trong vòng 1tr5 hôm nọ thấy nhommua có bán deal du lịch đó bạn, giá 1tr3 à, còn nếu tự đi chắc phải chịu khó ngồi xe khách hoặc đi tàu ngồi, vé nằm đắt lắm

Mình mới hỏi 1 số nơi, họ bảo 720k/vé

Mới có mấy ngày mà tăng thêm 80k/vé?

uttchan
14-02-2012, 11:17
Nếu là 720k là họ ăn thêm phí dịch vụ đó bạn, bạn gọi hỏi thẳng Ratraco sẽ có giá 650k/vé nha, chúc bạn vui.

Mình vừa gọi điện hỏi thăm ks Queen, giá cả phòng đôi là 250k, ở đây có ai đã ở chỗ này có thấy nội thất này nọ ổn ko ạ? Bên Mountain view thì báo giá là 400k nhưng giờ check in được sớm hơn

hoavodoi
15-02-2012, 00:27
Ôi, các bác ơi
Thứ 7 này mấy đứa cũng rủ nhau lên Sapa rồi cua thêm Bắc Hà trong 2 ngày 3 đêm. Nhắm vụ mua vé tàu mà hết sạch còn đâu, cuối cùng đành mua vé xe khách giường nằm của Hà Sơn. 250k/người/chiều. Xe thì ok rồi giờ còn KS nữa. Các bác chỉ dẫn xem cái nào ngon ngon mà giá hợp lý với. Thấy mọi người nói Mountain view được hoặc khách sạn Mùa xuân. Liệu có cần gọi điện book phòng trước không? Lần trước em đi Hàm rồng rồi, giờ muốn vào bản, các bạn vừa đi về gợi ý xem bản nào thời gian này đẹp nhất để em làm chuyến. Thác bạc thì mùa này chắc cũng không đẹp nhỉ, vì chắc không có nước mấy mà trời thì lạnh nữa. Nghe đâu thứ 6 gió mùa đông bắc lại về, hy vọng phía tây nắng ấm :( Ah, còn vụ đi Bắc hà, dự tính của em là đi chụp hoa mận và vào bản mà sao thấy thông tin toàn là chợ Bắc Hà vậy? bác nào vừa đi cho biết tình hình hoa lá cành thế nào rồi? Em ưa thiên nhiên nên chỉ săn đón hoa là chủ yếu :)

uttchan
15-02-2012, 15:41
Tình hình là được khách sạn báo giá dịch vụ xe tại ks rồi nhưng rổ rá có vẻ đắt quá. Nếu thuê xe máy trên Sapa thì giá tầm 100k/xe/ngày ko mọi người ơi? Và thuê xe ở đâu?

Ai có kinh nghiệm đi chợ Bắc Hà rồi cho mình hỏi là trong cùng 1 ngày vừa muốn đi Bắc Hà vừa muốn đi Hà Khẩu mà xuất phát ở Sapa thì có kịp ko? Nếu ko kịp thì chắc là đoàn đi Bắc Hà thôi.

LinhEvil
15-02-2012, 17:02
Tình hình là được khách sạn báo giá dịch vụ xe tại ks rồi nhưng rổ rá có vẻ đắt quá. Nếu thuê xe máy trên Sapa thì giá tầm 100k/xe/ngày ko mọi người ơi? Và thuê xe ở đâu?

Ai có kinh nghiệm đi chợ Bắc Hà rồi cho mình hỏi là trong cùng 1 ngày vừa muốn đi Bắc Hà vừa muốn đi Hà Khẩu mà xuất phát ở Sapa thì có kịp ko? Nếu ko kịp thì chắc là đoàn đi Bắc Hà thôi.

Thuê xe ở SAPA: Minsk 150K/ngày. Wave 80 - 100K/ngày

Cuối chợ đường xuống Cát Cát có hàng cho thuê xe rất OK ( gần đến CatCat View Hotel)

Cái câu hỏi về Hà Khẩu và Bắc Hà thì tốt nhất là bạn google khoảng cách để ước lượng nhưng trả lời luôn là bạn ko kịp đi trong 1 ngày từ SP và quay về SP đâu ngoài ra đi chợ thì phải đi sớm vì trưa là chợ tan rồi, còn đi Hà Khẩu mua sắm thì cũng mất thời gian nữa.

LinhEvil
15-02-2012, 17:08
Tớ đi SaPa cả đi và về đều đi bằng ô tô Hải Vân giường nằm. Đi Mỹ ĐÌnh - SAPa về Sapa - Mỹ Đình. Giá 600K/chiều

Xe chạy chậm cảm giác cũng an toàn, thấy bảo Hà Sơn đi OK hơn nhưng HÀ Sơn chỉ chạy đến LÀo Cai thôi sau đó đi xe chuyển tiếp lên Sapa.

Phòng ở Sapa thì nhiều. Nếu bạn có thể trả hơn 200K/phòng/đêm thì bạn vào trang www.ivivu.com mà đặt, dịch vụ tốt thanh toán đơn giản. Mình cũng hay dùng ivivu