PDA

View Full Version : [ĐÃ ĐI] Phượt miền trung

charrly
13-10-2013, 22:23
Xin chào toàn thể anh em Phuot.
Mình có tổ chức 1 chuyến PHƯỢT MIỀN TRUNG như sau. Nay gửi lên anh em xem và góp ý dùm. Mặc dù chuyến đi ko được nhiều như ý cho lắm nhưng khá là ổn. Mọi người xem nhé
Ngày 1: Sài Gòn – Phan Thiết
5:00 Tập trung, khởi hành đi Phan Thiết, ăn sáng dọc đường. Có hai đường đi
1> Đi tới ngã 4 Vũng Tàu, theo QL51 về Bình Châu rồi đi tiếp QL55 về Lagi – Kê Gà, dọc theo biển Bình Thuận về Phan Thiết. <dài 250km>
2> Đi QL1 thì gần hơn nhưng không thấy biển mà thấy công an nhiều thôi <200km>
Tại Bình Thuận có thể tham quan chùa Linh SƠn Trường Thọ ở Tà Kóu <trọn gói vé cổng, xe điện, cáp treo khứ hồi hết 120k> hoặc tháp Chăm Posainu
Tới Phan Thiết nghỉ ở nhà Khải cũng được, nhà rộng không ai ở hết <đỡ tốn một khoảng chi phí>
Muốn tắm biển thì phải đi ra tận ngoài Mũi Né. Hải Sản cũng ở ngoài đó luôn <sò điệp, ghẹ, mực…>
Ngày 2: Phan Thiết – Nha Trang <250km>
6:00 khởi hành đi Nha Trang, cũng ăn sáng dọc đường, đi theo đường tỉnh 706 ngang qua Mũi Né, đi dọc biển tham quan đồi cát Trinh Nữ luôn. Ngang qua Cà Ná dừng lại hóng gió biển
Tới Phan Rang, vì nơi đây chỉ chuyên du lịch biển thôi, nên đoàn chạy một vòng tham quan thành phố rồi dung cơm trưa <đặc sản là cơm gà>. Sau di di Vinh Hy
Chiều tới Nha Trang còn sớm, đoàn đi tắm bùn nhé <vé tập thể chỉ có 100k thui>
Sau đó về khách sạn, tối đi tham quan khu phố đêm hoặc ăn hải sản ở khu tháp bà
Ngày 3: Nha Trang
Đoàn đi Vinpearl nhé <500k>
Ngày 4: Nha Trang – Đà Lạt <150km>
6:00 khởi hành đi Đà Lạt theo đường Khánh Vĩnh, ăn sáng dọc đường.
Trưa là tới Đà Lạt rồi, đoàn đi thẳng vào KDL Làng Cù Lần luôn, tham quan đến chiều về lại Đà Lạt.

Ngày 5: Đà Lạt
Tham quan các điểm trong thành phố:
Vườn hoa, đồi mộng mơ, thiền viện, thác Datanla…..
Ngày 6 : Đà Lạt - Bảo lộc <100km>
6:00 khởi hành về Bảo Lộc, ghé nhà Diểm <chương trình tiếp theo thì bạn Diểm thiết kế nhé, thổ địa mà >
Ngày 7: Bảo Lộc – Sài Gòn <200km>
6:00 về lại thành phố thôi, đoàn đi cẩn thận nhé, công an Đồng Nai làm căng lắm đó

HÀNH LÝ MANG THEO.
http://i6.upanh.com/2013/1013/15//57791778.image001.jpg (http://upanh.com/view/?id=3riden5n9oq)

Chaufa
14-10-2013, 01:05
Hành lý mang theo gì đâu trống trơn thế bồ. Đâu thấy được gì đâu mà cũng up tấm hình nữa :T

charrly
14-10-2013, 01:42
Thì đây là đồ mình mang theo thôi. Ngoài ra còn mang thêm 1 số thứ khác như đèn pin, dụng cụ sửa xe, đồ ăn linh tinh, thuốc nữa.
Nói chung tiêu chí của mình là nhanh gọn và nhẹ. Quan trọng mấy cái bảo về thân thể như thuốc thang thôi. còn mấy cái kia trên dg mua cũng dc

Tainhot
16-10-2013, 00:49
Trong chuyến đi của mình, những khi căng thẳng nhất về giao thông là lái xe lên xuống đèo dốc. Nhưng đây mới chình là điểm thú vụ nhất của chuyến đi khi vượt qua , ghi dấu ấn trong cuộc đời khi qua mấy con dốc, khúc cua ngoằn nghèo. Khi vượt đèo thì cần nhớ quy tắc leo - thả đèo, không ham hố tốc độ... nhất là đèo ở Đà Lạt hay có khúc cua nguy hiểm. Phải kiểm tra thắng xe , đèn còi nè, xăng , vỏ xe xem có đạt yêu cầu chưa khi muốn vượt đèo nhá ! Cần chú ý các biển báo, gương cầu. Có thể đường dốc đèo vắng thật nhưng chạy với tốc độ quá cao, khi gặp sự cố bất chợt (như xe ngược chiều lấn đường, lở đất đá, nổ bánh, gặp ổ gà...) thì bạn không thể xử lý tình huống kịp thời. Cần chú ý trâu, bò, dê... của người dân nuôi thả có thể
xuất hiện bất ngờ trên đèo. Lên đèo có bao nhiêu thì xuống đèo còn khó gấp bội. Lên đèo số nào thì xuống đèo cần để số ấy là quy tắc chuẩn cho xe gắn máy, đây là cách dùng lực cản của máy để giảm tốc độ của xe.

oldsoldier
20-10-2013, 10:42
Xin chào toàn thể anh em Phuot.
Mình có tổ chức 1 chuyến PHƯỢT MIỀN TRUNG như sau. Nay gửi lên anh em xem và góp ý dùm. Mặc dù chuyến đi ko được nhiều như ý cho lắm nhưng khá là ổn. Mọi người xem nhé
Ngày 1: Sài Gòn – Phan Thiết
5:00 Tập trung, khởi hành đi Phan Thiết, ăn sáng dọc đường. Có hai đường đi
1> Đi tới ngã 4 Vũng Tàu, theo QL51 về Bình Châu rồi đi tiếp QL55 về Lagi – Kê Gà, dọc theo biển Bình Thuận về Phan Thiết. <dài 250km>
2> Đi QL1 thì gần hơn nhưng không thấy biển mà thấy công an nhiều thôi <200km>
Tại Bình Thuận có thể tham quan chùa Linh SƠn Trường Thọ ở Tà Kóu <trọn gói vé cổng, xe điện, cáp treo khứ hồi hết 120k> hoặc tháp Chăm Posainu
Tới Phan Thiết nghỉ ở nhà Khải cũng được, nhà rộng không ai ở hết <đỡ tốn một khoảng chi phí>
Muốn tắm biển thì phải đi ra tận ngoài Mũi Né. Hải Sản cũng ở ngoài đó luôn <sò điệp, ghẹ, mực…>
Ngày 2: Phan Thiết – Nha Trang <250km>
6:00 khởi hành đi Nha Trang, cũng ăn sáng dọc đường, đi theo đường tỉnh 706 ngang qua Mũi Né, đi dọc biển tham quan đồi cát Trinh Nữ luôn. Ngang qua Cà Ná dừng lại hóng gió biển
Tới Phan Rang, vì nơi đây chỉ chuyên du lịch biển thôi, nên đoàn chạy một vòng tham quan thành phố rồi dung cơm trưa <đặc sản là cơm gà>. Sau di di Vinh Hy
Chiều tới Nha Trang còn sớm, đoàn đi tắm bùn nhé <vé tập thể chỉ có 100k thui>
Sau đó về khách sạn, tối đi tham quan khu phố đêm hoặc ăn hải sản ở khu tháp bà
Ngày 3: Nha Trang
Đoàn đi Vinpearl nhé <500k>
Ngày 4: Nha Trang – Đà Lạt <150km>
6:00 khởi hành đi Đà Lạt theo đường Khánh Vĩnh, ăn sáng dọc đường.
Trưa là tới Đà Lạt rồi, đoàn đi thẳng vào KDL Làng Cù Lần luôn, tham quan đến chiều về lại Đà Lạt.

Ngày 5: Đà Lạt
Tham quan các điểm trong thành phố:
Vườn hoa, đồi mộng mơ, thiền viện, thác Datanla…..
Ngày 6 : Đà Lạt - Bảo lộc <100km>
6:00 khởi hành về Bảo Lộc, ghé nhà Diểm <chương trình tiếp theo thì bạn Diểm thiết kế nhé, thổ địa mà >
Ngày 7: Bảo Lộc – Sài Gòn <200km>
6:00 về lại thành phố thôi, đoàn đi cẩn thận nhé, công an Đồng Nai làm căng lắm đó

HÀNH LÝ MANG THEO.
http://i6.upanh.com/2013/1013/15//57791778.image001.jpg (http://upanh.com/view/?id=3riden5n9oq)

Search google thì thấy topic nhưng cho mình hỏi nhỏ 1 câu là Đem NIZoral làm cái quái gì vậy.

tuannguyenuel
20-10-2013, 11:34
Chắc lo xa ngồi xe nhiều bị nấm ở mông. hô hô

oldsoldier
22-10-2013, 23:55
lâu không vào topic này lại thấy bác comment hãi quá. =)). Công nhận nếu du lịch Phượt bị nấm cũng mệt mỏi phết

charrly
23-10-2013, 14:32
Search google thì thấy topic nhưng cho mình hỏi nhỏ 1 câu là Đem NIZoral làm cái quái gì vậy.
Nó là thuốc trị nấm chân tay đó bác. Hồi đó em đi qua những đoạn đường đồi và đèo nhiều sình lầy lắm. thế nên kiểu gì cũng bị nấm lên mang theo cho chắc ăn . quả thật sau khi vượt đèo ở Bảo Lộc em bị thật. May mà có mang theo sức 2 ngày là thấy có hiệu quả ngay.

hohoaiquan
23-10-2013, 15:16
AK bác cho em hỏi đi qua đèo ở bảo lộc có gặp nhiều trở ngại gì ko. Đường đi có gặp nhiều khso khăn không vì sang đầu tháng em cũng có đi ngắm hòa dã quỳ

oldsoldier
23-10-2013, 21:46
AK bác cho em hỏi đi qua đèo ở bảo lộc có gặp nhiều trở ngại gì ko. Đường đi có gặp nhiều khso khăn không vì sang đầu tháng em cũng có đi ngắm hòa dã quỳ

Cái này cũng tùy mùa nhé. Vì cũng vô chừng lắm. Với lại dạo này cũng mưa bão . Chú ý thời tiết ít nhất 2 ngày trước khi đi nhé

Phonglas
23-10-2013, 22:38
Mấy người yếu yếu là đi phượt dễ mắc mấy cái vụ nấm này nè. Một là do ngồi xe nhiều bí quá thoát hơi ko nổi, hai là gặp mưa bảo mà giày không khô mà cứ lao đi là thế nào cũng nhiễm.

Chaufa
23-10-2013, 22:40
Có ai thấy chai thuốc trong tấm hình không? Chắc chai đó là chai thuốc nhỏ mắt đó, đi đường nhiều bụi mà cần lắm .

Tainhot
23-10-2013, 22:45
Có ai thấy chai thuốc trong tấm hình không? Chắc chai đó là chai thuốc nhỏ mắt đó, đi đường nhiều bụi mà cần lắm .

Nghĩ sao mà đó là chai thuốc nhỏ mắt vậy bạn, nhìn kỹ lại xem nào. Trong topic cũng có mấy bác nhắc đến tên thuốc kìa.:(

Phonglas
23-10-2013, 22:59
lâu không vào topic này lại thấy bác comment hãi quá. =)). Công nhận nếu du lịch Phượt bị nấm cũng mệt mỏi phết
Đi xe đường dài mà gặp nấm như thế thì không phải chuyện dễ dàng gì đâu, trời hanh khô đất miền trung còn đỡ, khi vượt đèo hay ở vùng cao mà gặp mưa giông thì quần áo, giày ẩm sinh bệnh lắm.

Phonglas
23-10-2013, 23:03
Chắc lo xa ngồi xe nhiều bị nấm ở mông. hô hô
Không lo xa đâu chú..chuyện thường gặp khi đi phượt lắm đấy nhé ! Đừng xem làm chuyện đùa, không dùng đúng thuốc là có thể hủy chuyến đi luôn đấy !

Phonglas
23-10-2013, 23:36
Đúng rồi đấy ! Nấm kẻ chân thì còn cầm cự được, chứ ngay mông mà ngày nào cũng đi xe máy thì rất khổ. Không sớm trị thì lở ra rất là đau đấy !

cũng may em chưa bị ngay mông lần nào, nếu có chắc cũng đau khổ lắm !

Phonglas
23-10-2013, 23:48
Nghe các bác đề cập tên thuốc Nizoral này nhiều nhỉ, em chưa dùng nó bao giờ. Hồi bé có bị lang beng rồi lấy thuốc bí truyền hộp nhỏ nhỏ bôi lên là hết.
Ngoài chữa lang beng, còn chữa nhiều bệnh do nấm khác nữa chú em à. Nên khi phựot rất cần đến nó đó ! Chứ dùng thuốc như chú thì hên xui lắm !

Tainhot
24-10-2013, 22:26
Hình như cái này còn có trị gàu nữa đúng không các bác ?
Gì mà chữa gàu đây nữa chú, gàu thì dầu gội về dùng chứ ! Mà chú có đi phượt lần nào chưa mà sao thấy thắc mắc nhiều nhé !

Phonglas
24-10-2013, 22:28
Chắc chú này chưa đi phượt lần nào rồi, chưa có kinh nghiệm nên hỏi nhiều thế.

Phonglas
24-10-2013, 22:59
Mình cũng muốn biết nữa, sợ cái bệnh nấm đ lắm ! Kỳ rồi mình đi học bơi, có 1 tiếng hà mà về nhà tối hôm đó ngứa ngáy quá trời. Mấy hôm sau nó nổi mụn nước ngay chổ hiểm. Trời ơi, nó khó chịu mà nó đau gì đâu. Từ đó tới giờ không dám đi bơi nữa luôn.

Đi bơi chổ nào mà mang quạ thế chú. Bơi chổ nào sạch sẽ một tý thì chắc không bị đâu nhé !

Tainhot
24-10-2013, 23:14
Theo anh nghĩ chú thuê quần bơi nè, có dính mầm bệnh rồi gặp thêm tình trạng ẩm mốc vậy thì thôi rồi..ko cò gì bàn cãi nữa. Thế chú giải quyết thế nào rồi..đã hết bệnh chưa thế !

Phonglas
24-10-2013, 23:26
Do em không dùng đúng thuốc và dấu diếm nên mới mang họa vào thân vậy thôi. Mấy vụ này dễ thôi mà, em tìm mua thuốc trị nấm là dứt điển trong vòng 1 tuần hơn thôi. Trong bài có mấy bác giớ thiệu Nizoral đó, loại đó chuyên trị nấm luôn đấy ! Giá có tuy mắc hơn các loại khác vài đồng như bù lại chất lượng hiệu quả hơn hẳn.

Tainhot
24-10-2013, 23:40
Các bác có những cách nào để trách các bệnh nhiểm nấm tay chân được không. Mình chưa có kinh nghiệm đi phượt , dự định của mình là cuối năm nay sẽ làm 1 chuyến đi Tây Nguyên và Đà Lạt. Mong anh em chia sẻ kinh nghiệp giúp với !
Thứ nhất, là đen đầy đủ quần áo giữ ấm và khô cho thân thể.
Thứ 2, không nên dầm mưa, sương và cố gằng giữ vệ sinh càng tốt
Thứ 3 là nên chuẩn bị thuốc , kem trị nấm đầy đủ để phòng hờ trường hợp có thể xảy ra để không lây cho người cùng chuyến đi.
Chúc bạn có chuyến đi vui, nhiều cảm xúc !

Phonglas
24-10-2013, 23:53
Mong bác có chuyến đi phượt an toàn và khỏe mạnh nha. Chắc năm sau em nó cũng làm một chuyến xem sức mình tới đâu nữa !

Chú thi ở nhà lo xứt thuốc ngay bẹn cho dứt đi, ở đó mà ham mà hố đi. Đi lây bệnh cho người ta thêm nữa thì khổ

oldsoldier
27-10-2013, 11:28
Bữa đọc topic này thấy bình thường chả gì quan trọng/ Thế nào ngờ thằng bạn đi phượt miền tây chung. Xuống đó tắm ao hồ nước ngọt gì đấy. Về bị nấm hay lang ben gì đấy mà chưa điều tra được nguyên nhân.=))
Xong mình cũng tư vấn xài Nizoral mà chưa biết tình hình giờ bạn đấy thế nào.

charrly
27-10-2013, 14:26
Theo như ý kiến cá nhân của mình thì đa phần các bác lên chuẩn bị hành cho thật tốt. Nhất là thuốc men cho đầy đủ để tránh gặp sự cố trên đường mà ko biết giải quyết ra sao.
Kinh nghiệm của mình khi đi là luôn có tiêu trí. Vui vẻ và an toàn vì về nhà còn làm việc nữa chứ ko đi về mà bệnh thì mệt lắm

hohoaiquan
27-10-2013, 14:42
@ charrly: bác nói chuẩn như lê duẩn rồi. em hoàn toàn đồng tình với quan điểm của bác. THuốc men là những thứ ko thể thiếu trong hành trình của chúng ta được. Như bữa trước e đi cũng phải mua quá trời thuốc và thức ăn luôn. Thuốc thì màng theo băng gạc, nizoral, motilum m, tiêu chẩy, nhức đầu, nước suối.
Nhưng khi về tổng kết lại xài mỗi nizoral thôi. còn các loại kia thì ko có dùng tới để lại cho hành trình sau. Mà sắp tới 2 -3/11 này em có đi an giang miền tây kia. Ko biết bác Charrly có tham gia ko. a e mình đi cùng cho vui

charrly
27-10-2013, 14:44
ủa đi cùng với chị Nhým hả. Mình có tham gia nè. tối nay họp ở nhà thờ đức bà đó, Nhým phân công minh chuẩn bị đồ dùng vá xe và thuốc. Toàn những thứ có sẵn và đi của lần trước thôi.

charrly
27-10-2013, 14:47
@ charrly: bác nói chuẩn như lê duẩn rồi. em hoàn toàn đồng tình với quan điểm của bác. THuốc men là những thứ ko thể thiếu trong hành trình của chúng ta được. Như bữa trước e đi cũng phải mua quá trời thuốc và thức ăn luôn. Thuốc thì màng theo băng gạc, nizoral, motilum m, tiêu chẩy, nhức đầu, nước suối.
Nhưng khi về tổng kết lại xài mỗi nizoral thôi. còn các loại kia thì ko có dùng tới để lại cho hành trình sau. Mà sắp tới 2 -3/11 này em có đi an giang miền tây kia. Ko biết bác Charrly có tham gia ko. a e mình đi cùng cho vui
Bác nói đúng đó. Nhưng còn tùy hành trình nữa mà mình chuẩn bị thuốc cho phù hợp. Với trường hợp đi miền tây nước nổi thì chuẩn bị các loại thuốc như nizoral vì cái này trị nấm chân tây rất hay. soffell nữa chống muỗi. thuốc cảm nữa. với những hành trình ngắn ngày như vậy là đủ ak.

hohoaiquan
27-10-2013, 14:55
Do em không dùng đúng thuốc và dấu diếm nên mới mang họa vào thân vậy thôi. Mấy vụ này dễ thôi mà, em tìm mua thuốc trị nấm là dứt điển trong vòng 1 tuần hơn thôi. Trong bài có mấy bác giớ thiệu Nizoral đó, loại đó chuyên trị nấm luôn đấy ! Giá có tuy mắc hơn các loại khác vài đồng như bù lại chất lượng hiệu quả hơn hẳn.
cũng k mắc lắm đâu bác. e mua 1 tuýt lớn mà có hơn 30k ak. Mua dùng được mấy hành trình luôn.

hohoaiquan
27-10-2013, 14:57
ủa đi cùng với chị Nhým hả. Mình có tham gia nè. tối nay họp ở nhà thờ đức bà đó, Nhým phân công minh chuẩn bị đồ dùng vá xe và thuốc. Toàn những thứ có sẵn và đi của lần trước thôi.
ok. tôi nay có gì gặp bác ở đó nhé.

charrly
27-10-2013, 15:04
Thứ nhất, là đen đầy đủ quần áo giữ ấm và khô cho thân thể.
Thứ 2, không nên dầm mưa, sương và cố gằng giữ vệ sinh càng tốt
Thứ 3 là nên chuẩn bị thuốc , kem trị nấm đầy đủ để phòng hờ trường hợp có thể xảy ra để không lây cho người cùng chuyến đi.
Chúc bạn có chuyến đi vui, nhiều cảm xúc !

Bác nói đúng đó đi chơi vui vẻ mà vẫn đảm bảo sức khỏe chứ. Như như mấy thằng bạn em đi mấy chuyến như đi đầy đó. về mệt lắm ko có đi kàm được thì cũng mệt với sếp lắm

hoatuy
27-10-2013, 15:19
hàng lý có vẻ đơn giản gọn nhẹ quá nhỉ đúng là dân phượt ,chuẩn bị đên cả thuốc trị nấm

nhatlonh8x
27-10-2013, 15:45
Nó là thuốc trị nấm chân tay đó bác. Hồi đó em đi qua những đoạn đường đồi và đèo nhiều sình lầy lắm. thế nên kiểu gì cũng bị nấm lên mang theo cho chắc ăn . quả thật sau khi vượt đèo ở Bảo Lộc em bị thật. May mà có mang theo sức 2 ngày là thấy có hiệu quả ngay.

Mà bác Charrly đi nhiều năm rồi chắc kinh nghiệm nhiều lắm hả. Chỉ dùm em vai kỹ thuật vượt đèo với chứ e cũng sắp đi ngắm hoa dã quỳ với hôi su su ki đây. Mong được bác chỉ giáo và đặc biệt là cách giữ sức để vượt đèo nhé

charrly
27-10-2013, 16:10
Mà bác Charrly đi nhiều năm rồi chắc kinh nghiệm nhiều lắm hả. Chỉ dùm em vai kỹ thuật vượt đèo với chứ e cũng sắp đi ngắm hoa dã quỳ với hôi su su ki đây. Mong được bác chỉ giáo và đặc biệt là cách giữ sức để vượt đèo nhéphu
thanks bác nhiều. Về cơ bản thì chẳng có nhiều kỹ thuật lắm. Chỉ cần bác đi chậm và tuân thủ theo những quy định của trường đoàn thôi.
Ngoài ra chuẩn bị đồ đạc và thuốc men cho đầy đủ và phù hợp với các cung đường.
Ngoài ra lưu ý 1 số kỹ thuật như góc cua và tốt độ nhé.
CÒn về sức khỏe thì mệt thì nghỉ. Đối với mùa mưa và đường nhiều sìn lầy thì ko thể thiếu được nizoral và chống cảm.
ngoài ra bạn tham khảo thêm các topic này nhé. https://www.phuot.vn/threads/10990-Tham-kh%E1%BA%A3o-Quy-%C4%90%E1%BB%8Bnh-cho-c%C3%A1c-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-tr%C6%B0%E1%BB%9Dng-b%E1%BA%B1ng-xe-m%C3%A1y?p=250596#post250596

hohoaiquan
27-10-2013, 16:14
Bác nói thì chuẩn rồi. Chuẩn bị đầy đủ vẫn hơn

nhatlonh8x
27-10-2013, 16:15
Mà bác Charrly đi nhiều năm rồi chắc kinh nghiệm nhiều lắm hả. Chỉ dùm em vai kỹ thuật vượt đèo với chứ e cũng sắp đi ngắm hoa dã quỳ với hôi su su ki đây. Mong được bác chỉ giáo và đặc biệt là cách giữ sức để vượt đèo nhé
thanks bác nhiều nhé. Hy vọng hôm nào được đi Phượt cùng bác

nhatlonh8x
27-10-2013, 16:17
Theo anh nghĩ chú thuê quần bơi nè, có dính mầm bệnh rồi gặp thêm tình trạng ẩm mốc vậy thì thôi rồi..ko cò gì bàn cãi nữa. Thế chú giải quyết thế nào rồi..đã hết bệnh chưa thế !

Đúng rồi đó bạn. Đi những chuyến như thế cố gắng tự mình chuẩn bị nhé. Đừng có thuê mướn gì vừa mắc lại ko an toàn nữa. Ghẻ lở hắc lào, lang beng , nấm mốc đầy đủ. ĐI về lại bệnh thêm thì khổ

oldsoldier
27-10-2013, 16:19
cũng k mắc lắm đâu bác. e mua 1 tuýt lớn mà có hơn 30k ak. Mua dùng được mấy hành trình luôn.

Hành trình nào cũng bị nấm và lang ben sao. Haizz. em thì chỉ khi nào đi sông nước hoặc mưa bão mới phải đem mà thôi.

annymo
27-10-2013, 16:26
đúng đó bác. Cái thằng nizoral này lợi hại nắm nhé. tuần rồi em mới đi an giang châu đốc xong về bị nấm chân ngay. Những sứt có 2 ngày là đã thấy se lại rồi. đến ngày thứ 3 là hết hẳn luôn. giờ rút kinh nghiệm đi những hành trình lội nước nhiều với vượt đèo thì mang theo nó. Chứ ko ngứa ngáy khó chịu lắm. Mà các bác biết rồi đó cái nấm chân đó nhìn kinh chết đi được. Thấy ghớm lắm

nhatlonh8x
27-10-2013, 16:28
Hành trình nào cũng bị nấm và lang ben sao. Haizz. em thì chỉ khi nào đi sông nước hoặc mưa bão mới phải đem mà thôi.
Bác nói thì chuẩn rồi. Đâu nhất thiết đâu. Những hành trình vượt đèo có nhiều sìn lầy và nước nổi miền tây thì cần thôi.

nhatlonh8x
27-10-2013, 16:36
đúng đó bác. Cái thằng nizoral này lợi hại nắm nhé. tuần rồi em mới đi an giang châu đốc xong về bị nấm chân ngay. Những sứt có 2 ngày là đã thấy se lại rồi. đến ngày thứ 3 là hết hẳn luôn. giờ rút kinh nghiệm đi những hành trình lội nước nhiều với vượt đèo thì mang theo nó. Chứ ko ngứa ngáy khó chịu lắm. Mà các bác biết rồi đó cái nấm chân đó nhìn kinh chết đi được. Thấy ghớm lắm
Thấy bác nói em lại nhớ tới đượt năm ngoài em đi từ thiện ở tây ninh sau đó sang châu đốc và tri tôn. Nhớ mãi cũng đi vào mùa nước nổi do bị nấm chân thằng nhóc cùng cơ quan em đi đâu nó cũng đi chân trần nhìn cười muốn chết. Đã thế lại không mang theo thuốc nữa. Thế là nó mới uống thuốc kháng sinh mang. Uống xong nó mệt nhìn lờ đờ như con gà dù. Cười chết đi được.

annymo
27-10-2013, 16:40
Thấy bác nói em lại nhớ tới đượt năm ngoài em đi từ thiện ở tây ninh sau đó sang châu đốc và tri tôn. Nhớ mãi cũng đi vào mùa nước nổi do bị nấm chân thằng nhóc cùng cơ quan em đi đâu nó cũng đi chân trần nhìn cười muốn chết. Đã thế lại không mang theo thuốc nữa. Thế là nó mới uống thuốc kháng sinh mang. Uống xong nó mệt nhìn lờ đờ như con gà dù. Cười chết đi được.
Sao lúc đó không đi mua thuốc trị nấm cho nó mà lại cho nó uống thuốc kháng sinh vậy bác.

nhatlonh8x
27-10-2013, 16:44
Sao lúc đó không đi mua thuốc trị nấm cho nó mà lại cho nó uống thuốc kháng sinh vậy bác.
Có đó bác nhưng do thời gian cũng gấp quá rồi. thêm vào nữa cu cậu lại ko nghe cứ nói ko sao đâu. uống này là hết ngay.
Khi đó em có seach trên google thấy có thuốc nizoral trị nấm hiệu quả hay lắm. Nhưng cu cậu bảo nhất quyết ko sao . em là dân miên tây nên chỉ là chuyện nhỏ thôi. Ko sao thế nên cả đoàn cũng ko khuyên nữa và tiếp tục đi bt

oldsoldier
27-10-2013, 16:47

Nên tìm hiểu trước chứ. Nếu có gì cứ hỏi bác sĩ thì họ sẽ tư vấn cho. Đừng dại dột làm thế. Hoặc không thì search google thiếu gì,

charrly
27-10-2013, 16:47
Đúng là có câu chuyện để nhớ giữa mỗi hành trình. Nếu ko có mấy sự cố này thì chắng ít khi để nhớ lắm nhỉ. Hồi đó em đi qua đèo ở Lâm ĐỒng cũng bị nè. Trời ngứa muốn chết luôn. May mà kinh nghiệm có nên có chuẩn bị thêm thỏi nizoral và ủng mang theo thế nên có vài ngày là hết ak

annymo
27-10-2013, 16:50
Công nhận với bác Charrly. Như vậy có cái để nhớ. Nhưng nếu với hành trình đường xa thì chuẩn bị kỹ là ok và quan trọng là có trưởng đoàn giỏi thì ok

nhatlonh8x
27-10-2013, 16:51
Đúng là có câu chuyện để nhớ giữa mỗi hành trình. Nếu ko có mấy sự cố này thì chắng ít khi để nhớ lắm nhỉ. Hồi đó em đi qua đèo ở Lâm ĐỒng cũng bị nè. Trời ngứa muốn chết luôn. May mà kinh nghiệm có nên có chuẩn bị thêm thỏi nizoral và ủng mang theo thế nên có vài ngày là hết ak
QUả là thỏi kem trị nấm thần thánh. Tý e cũng đi mua 1 thỏi nizoral để đầu tháng đi an giang mới dc

charrly
27-10-2013, 16:59
QUả là thỏi kem trị nấm thần thánh. Tý e cũng đi mua 1 thỏi nizoral để đầu tháng đi an giang mới dc

cũng ko cần thiết vậy đâu. Cả đoàn 1 thỏi là được rồi. ak mà các chú ý nhé sau khi lội nước xong là rửa chân sạch bằng nước sạch nhé. Cần giữ vệ sinh thật tốt thì cũng chẳng có lo tới nấm chân đâu

nhatlonh8x
27-10-2013, 17:01
thanks bác nhiều nhé. E sẽ chú ý những . cảm ơn bác về đã chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người nhiêu.

annymo
27-10-2013, 17:02
cũng ko cần thiết vậy đâu. Cả đoàn 1 thỏi là được rồi. ak mà các chú ý nhé sau khi lội nước xong là rửa chân sạch bằng nước sạch nhé. Cần giữ vệ sinh thật tốt thì cũng chẳng có lo tới nấm chân đâu
Nếu bác nào có bị rồi nên sẹ sinh sạch bằng nước ấm có pha chút muối nhé. sau đó sứt thuốc nhé. Hiệu quả lắm đó