PDA

View Full Version : 15 ngày đi xe oto tự lái: vietnam - Lào - Thái - Lào - vietnam

Daoducmanh78
11-10-2013, 18:04
mình đang cbi cho hành trình sắp tới đi 2 nước trong khu vực, nhờ các bac chỉ giáo giúp mấy vấn đề. e xin thanks trước nhé
- e định lái xe 4 bánh tự lái đi từ viẹt nam qua cửa khẩu Lao bảo sang Lào,
- từ Lào e qua cửa khẩu savanakhet sang Thái,
- từ Thái e qua của khẩu sát với viengchan để về Lào
- cuối cùng là lại từ Lào e về vietnam qua cửa khẩu gần điện biên

lịh trình đi sẽ là như vậy, e xin hỏi thủ tục xin visa cho người thì dễ rồi, vậy đối vs xe oto thì xin như thế nào, cái vụ từ Lào qua Thái rồi lại quay về Lào thì như thế nào thủ tục cần gì e chưa hiểu, mong các bác ai đã đi chỉ dẫn giúp e, và cái thủ tục này e có thể làm trước ở hanoi ko, hay bắt buộc phải đến cửa khẩu xin mới đc.
xe e đăng ký tên công ty nhà e và xe vẫn hiện đang vay ngân hàng thì cần những giấy tờ gì?

ngoài ra các bác đã đi có thể chia sẻ chút kinh nghiệm, cũng như chỉ dẫn những điểm ăn chơi, ngủ nghỉ,
sở thích của e là khám phá thiên nhiên, thích sưu tầm những sản vật đặc sản của núi rừng ở các vùng miền, nhu cầu ở của e thì từ ksan tầm 3 sao trỏ xuống, e thích buổi tối ăn nhậu, và thưởng thức những món ăn ngon của những địa phương khi đến, các bác chia sẻ e tý kinh nghiệm nhé,
khoảng giữa tháng 11 e sẽ lên đường, e sẽ update hình ảnh chuyến đi và chia sẻ vs mọi ng tại đây.
thanks lần nữa ạ

dưới đây là sơ đồ đường đi:
https://i1241.photobucket.com/albums/gg504/daoducmanh78/feaa3c07f692cb1e97e72bbcaea6b808.jpg

https://i1241.photobucket.com/albums/gg504/daoducmanh78/6ab50cd0849620b94612449c06d87b8c.jpg

Mustafa
11-10-2013, 18:24
Mình chưa đi bằng ô tô tự lái qua Lào hay bất cứ đâu trong khu vực đông Nam Á ( trừ lái xe biển Cam bên Cam) nhưng thông tin mình biết thì bạn chỉ có thể lái qua Lào. Còn qua Thái tay lái nghịch, nếu không theo đoàn được đăng ký trước e rằng bạn không thể nhập cảnh và lái xe vào Thái đâu nhen. Việc lái xe với tay lái nghịch mà bạn chạy tay lái thuận hoặc việc chạy tay lái nghịch không quen ( thuê xe chẳng hạn) sẽ rất nguy hiểm cho chính bạn và gia đình.
Vài ý kiến!

hoangvanphuong75
12-10-2013, 07:29
Theo mình biết thì vùng Đông bắc Thái thường nghèo hơn các vùng khác nhưng đường tốt hơn Lào, theo như bạn mô tả thì sẽ có mặt ở Mukdahan đến Nongkhai nếu không qua được Thái thì gửi xe bên Lào qua ngó Mukdahan, tương tự qua ngó Nongkhai và Udon. Good hơn bên Lào, qua lại cũng thuận tiện trong ngày và cả giao thông công cộng!
Túm lại hai nơi nói trên chỉ là ah tao đã qua Thái không phải những thành phố đẹp của Thái và là city xuất qua Lào.

Daoducmanh78
12-10-2013, 13:34
thanks góp ý của bạn, mình cũng đang tính khả năng sẽ fai gửi xe tại cửa khẩu bên lào và tự đi sang thái