PDA

View Full Version : Tổ chức phượt: phải nguyên nhân của tình trạng thừa ôm thiếu xế

rockportcity
11-10-2013, 11:39
Tình hình lượn qua một vòng các topic tổ chức, tìm bạn đồng hành các chuyến phượt, nhận thấy tình hình chung của các đoàn là đoàn nào cũng thiếu xế, thừa ôm. Đợt vừa rồi mình cũng tham gia một chuyến đi, làm xế, đi off vài lần thì vấn đề nổi cộm bao h cũng là tìm đủ xế cho đoàn. Xế, hay ôm, nói thì mọi người chỉ nghĩ đơn giản là một người lái, một người ngồi sau, nhưng thực sự có đi rồi mới thấy cái thân làm xế có nhiều thứ phải lo. Chính những thứ này làm mọi người ngại làm xê, không thích làm xế. Đăng kí đi thì lúc nào cũng ôm, ôm, ôm.

- Xế, đa phần là đồng nghĩa luôn với chủ xe. Chủ xe thì trước khi đi phải bảo dưỡng xe, thay dầu, thay săm, thay lốp đủ kiểu. Đi đường nhỡ có vấn đề gì, hỏng hóc thủng săm, tuy ko ai nói nhưng nếu làm chậm lịch trình của đoàn, mọi người tỏ vẻ khó chịu thì xế là thằng chịu báng đầu tiên. Ôm quay lơ coi như không biết.

- Mang xe của mình đi, đến chỗ nào nghỉ, đi chơi, thăm thú, gửi xe ở đâu, rủi ro với cái xe như thế nào, xế là thằng chịu đầu tiên. Chuyện xe bị lấy cắp, bị bẻ khóa, hoặc bị vặt đồ, phá máy... xảy ra tuy không nhiều, nhưng không phải là không có. Cái xe là cả một gia tài lớn, mang đi phượt phẹt, có nguy cơ phải chịu những rủi ro đó. Lúc xảy ra thì sao. Xế chịu. Ôm quay lơ coi như không biết.

- Các xe máy phổ thông ko phải loại được thiết kế để đi phượt, leo đèo lội suối này nọ. Trước khi đi bảo dưỡng bở hơi tai, đi về cũng phải bảo dưỡng. Đi phượt thì phá xe thôi rồi. Nhẹ thì hư dầu, chùng xích, thủng săm, mòn lốp. Nặng thì méo vành, cong nan hoa, vỡ ổ bi, lỏng ổ đùm. Nặng nữa thì mòn côn, vỡ hộp số, xì hơi nòng... Mà bảo dưỡng sửa chữa, thay thế mấy thứ này, tiền lên đến cả triệu bạc. Những chi phí bảo dưỡng, sửa chữa như vậy thì ai lo. Xê chịu. Ôm quay lơ coi như không biết.

- Đi đường, nhiều khi rủi rủi gặp đúng anh hugo. Những lỗi cố tình sai phạm kiểu vượt đèn đỏ, lạng lách đánh võng thì không nói làm gì. Nhiều khi những lỗi rất giời ơi đất hỡi kiểu vượt ko xi nhan, vượt sai làn, đi quá tốc độ tí ti, đèn pha trong đô thị... cũng bị tóm. Lúc bị tóm thì sao. Tiền phạt xế chịu. Nhỡ có bị giam bằng, giam giấy tờ thì một tuần sau xế cũng lóc cóc vượt trăm km đi lấy. Ôm quay lơ coi như không biết.

Mình hỏi những người từng đi phượt cái thời kì đầu phong trào phượt mới nổi. Hồi đó mọi người chơi với nhau thành nhóm, trách nhiệm xế - ôm rất rõ ràng. Chơi với nhau, nhiều khi xe là xe của ôm. Đi phượt không chỉ là niềm vui khi đến những địa điểm đẹp, mà còn là niềm vui cầm tay lái trên những cung đương. Nên cảm giác hồi đó, ai cũng nhiệt tình, hồ hởi làm xế. Còn bây giờ thì sao. Trào lưu phượt phát triển mạnh. Các topic tổ chức chuyến đi lập ra nhan nhản. Các đoàn phượt được thành lập chỉ sau một, hai buổi off. Có những cặp xế - ôm đến ngày khởi hành mới biết mặt nhau. Nói thẳng ra thì phũ, nhưng không hẳn không đúng, là nhiều người làm ôm bây h chỉ coi xế là cái thằng lái xe, đóng tiền xăng là hết trách nhiệm. Ai cũng thích làm ôm, đóng tiền vác mông đi là xong. Chả phải lo nghĩ gì. Ôm kiểu như thế, nhiều người có xe, lái được, cũng chả thích làm xế. Thế chả trách sao mà topic tổ chức phượt nào cũng thấy thiếu xế, cũng phải ngừng tuyển ôm, chỉ tuyển xế

Liệu trong cộng đồng phượt, có nên đề ra một "nguyên tắc ngầm" để đảm bảo quyền lợi của xế - ôm trong những chuyến phượt. Ví dụ như một trong các nguyên tắc sau

- Xế lo xe thì ôm lo 100% tiền xăng.
- Chi phí bảo dưỡng cưa đôi.
- Bị hugo tóm thì cưa đôi tiền phạt.
- ...

mong các bác góp ý.

Calvin
17-10-2013, 16:18
Ý kiến ý cò rất chi là hay, ủng hộ tinh thần cho các Xế cái nào, chưa được phượt lần nào từ khi ghé vào đây.

cappuccino198
18-10-2013, 18:38
Cá nhân mình thấy rất hay, có nhiều ôm coi xế chỉ như thằng xe ôm đi và trả tiền xăng là xong :( nên cá nhân mình đi muốn độc hành hơn :D

KoPan
21-10-2013, 13:13
Chưa bao h tuyển ôm, nhưng mà cứ nghĩ có 1 ôm lạ ngồi sau thì sao mà ng` đó dám "ôm" =)))), cứ độc hành hoặc chơi với "ôm wen" thui cho chắc :D

trungcao
21-10-2013, 16:34
Mình hỏi những người từng đi phượt cái thời kì đầu phong trào phượt mới nổi. Hồi đó mọi người chơi với nhau thành nhóm, trách nhiệm xế - ôm rất rõ ràng. Chơi với nhau, nhiều khi xe là xe của ôm. Nói thẳng ra thì phũ, nhưng không hẳn không đúng, là nhiều người làm ôm bây h chỉ coi xế là cái thằng lái xe, đóng tiền xăng là hết trách nhiệm. Ai cũng thích làm ôm, đóng tiền vác mông đi là xong. Chả phải lo nghĩ gì. Ôm kiểu như thế, nhiều người có xe, lái được, cũng chả thích làm xế. Thế chả trách sao mà topic tổ chức phượt nào cũng thấy thiếu xế, cũng phải ngừng tuyển ôm, chỉ tuyển xế

Liệu trong cộng đồng phượt, có nên đề ra một "nguyên tắc ngầm" để đảm bảo quyền lợi của xế - ôm trong những chuyến phượt. Ví dụ như một trong các nguyên tắc sau

- Xế lo xe thì ôm lo 100% tiền xăng.
- Chi phí bảo dưỡng cưa đôi.
- Bị hugo tóm thì cưa đôi tiền phạt.
- ...

mong các bác góp ý.

Ngầm cái giề nữa... Cứ ai làm lead, đề ra nguyên tắc như vậy luôn. Mất lòng trước, đc lòng sau thôi. Cái này, lead cũng nên phổ biến ngay trong topic :)

kem89
25-10-2013, 11:12
Chẳng hiểu các bác thế nào chứ em thì như thế này. Xe là xe của em, trước khi đi mất tiền bảo dưỡng đủ kiểu... ôm thì đến hôm đi mới biết mặt, cả cuộc hành trình e đổ xăng ôm chẳng nói năng gì (mặc dù lúc đi trưởng đoàn đã ghi rõ là tiền xăng xế ôm tự đổ). Đến lúc chuyến đi kết thúc về ôm cũng chẳng nói năng gì. Đến khi về tới nhà mới nhắn tin em quên chưa đưa anh tiền xăng. mà ôm của em thì cách em mấy chục km :3 . Chẳng lẽ lúc đi về kết thúc lại bảo: em ơi tiền xăng :3 (mà tiền xăng cũng vào khoảng 300k)

haiubasu
26-10-2013, 14:54
vậy là không vui rồi , làm ôm mà như vậy thì thà đừng đi còn hơn

KoPan
28-10-2013, 03:27
Tốt nhất ko đi với "ôm lạ", đi với "ôm wen" thui bác ơi :D

snow_online_91
01-11-2013, 22:08
Chuẩn quá nhỉ!!!
Bản thân em là nữ, chuyên "ôm" mà cũng công nhận mấy điều trên đúng. Ai đi phượt cũng biết những điều đó nhưng chả ai nói ra.
Em đi vài chuyến, cũng gặp những trường hợp bạn nữ có xe hẳn hoi, bạn nam xe "tàn tạ" hoặc xe ga, sát ngày đi trầy trật hỏi tứ phương để mượn xe số, còn bạn nữ đúng là "quay lơ ko biết". Hình như ngta mặc định cái chuyện đi phượt XẾ PHẢI MANG XE hay sao í @@
Hơn nữa, đúng là có những ôm mà khiến cho xế... chở 1 cái thân xác đến chỗ X chỗ Y để chụp hình rồi chở về. Như 1 con búp bê >"<
Cá nhân em đi phượt thì rất hay muốn "san trách nhiệm" vs xế, nhất là vs những chuyến chạy xe liên tọi, những đoạn đèo dốc thì ko nói, nhưng những đoạn đường đẹp, qua đô thị... em đều chủ động đổi lái. Ko nhiều, chắc độ 50-70km là xế đòi đổi lại rồi. Nhưng cũng gắn kết tinh thần, vs lại ai chạy xe liên tọi mà chả mệt, có cái con trai thì chịu đựng giỏi và ko nói ra thôi. Hơn nữa, việc tự mình chạy xe 1 đoạn trong cung đường, cũng thú mà, vậy mới gọi là "trải nghiệm" và đồng hành chứ.
Với tư cách là 1 ôm, em cũng có những đề xuất:
- Trước khi đi: Phí bảo dưỡng xe cưa đôi, dù xe của ai.
- Trong khi đi: Xăng cưa đôi, số nhọ bị Hugo bắt/ hỏng xe/ thay săm lốp... cũng cưa đôi. Ôm ko mang đủ xiền thì cứ ghi đó, về nhà trả tử tế. Ôm và xế có trách nhiệm với nhau, dù mới đi vs nhau lần đầu cũng nên quan tâm nhau 1 cách bình đẳng giữa những người đồng hành về sức khỏe, xe cộ...
Chốt lại là: Phượt Có Ý Thức!

Lantrailt
09-11-2013, 23:11
nhưng những đoạn đường đẹp, qua đô thị... em đều chủ động đổi lái. Ko nhiều, chắc độ 50-70km là xế đòi đổi lại rồi. Nhưng cũng gắn kết tinh thần, vs lại ai chạy xe liên tọi mà chả mệt, có cái con trai thì chịu đựng giỏi và ko nói ra thôi. Hơn nữa, việc tự mình chạy xe 1 đoạn trong cung đường, cũng thú mà, vậy mới gọi là "trải nghiệm" và đồng hành chứ.

Chị nhận thấy: Mỗi lần đổi lái với xế là mình học được bao điều ấy, chủ yếu là cách lái xe, cách tham gia giao thông. Những điều này, chẳng dễ gì học được, mà học hay nhất là từ những bạn trai đi nhiều (xế)

snow_online_91
09-11-2013, 23:53
Chị nhận thấy: Mỗi lần đổi lái với xế là mình học được bao điều ấy, chủ yếu là cách lái xe, cách tham gia giao thông. Những điều này, chẳng dễ gì học được, mà học hay nhất là từ những bạn trai đi nhiều (xế)

Dạ vâng, ngày trc em còn chả biết bám cua cho nó đúng kiểu nữa cơ, bẻ lái trật tùm lum :P Có trải và dc chỉ dẫn thì mới dần kha khá :)

KoPan
12-11-2013, 14:15
Chuẩn quá nhỉ!!!
Bản thân em là nữ, chuyên "ôm" mà cũng công nhận mấy điều trên đúng. Ai đi phượt cũng biết những điều đó nhưng chả ai nói ra.
Em đi vài chuyến, cũng gặp những trường hợp bạn nữ có xe hẳn hoi, bạn nam xe "tàn tạ" hoặc xe ga, sát ngày đi trầy trật hỏi tứ phương để mượn xe số, còn bạn nữ đúng là "quay lơ ko biết". Hình như ngta mặc định cái chuyện đi phượt XẾ PHẢI MANG XE hay sao í @@
Hơn nữa, đúng là có những ôm mà khiến cho xế... chở 1 cái thân xác đến chỗ X chỗ Y để chụp hình rồi chở về. Như 1 con búp bê >"<
Cá nhân em đi phượt thì rất hay muốn "san trách nhiệm" vs xế, nhất là vs những chuyến chạy xe liên tọi, những đoạn đèo dốc thì ko nói, nhưng những đoạn đường đẹp, qua đô thị... em đều chủ động đổi lái. Ko nhiều, chắc độ 50-70km là xế đòi đổi lại rồi. Nhưng cũng gắn kết tinh thần, vs lại ai chạy xe liên tọi mà chả mệt, có cái con trai thì chịu đựng giỏi và ko nói ra thôi. Hơn nữa, việc tự mình chạy xe 1 đoạn trong cung đường, cũng thú mà, vậy mới gọi là "trải nghiệm" và đồng hành chứ.
- Trong khi đi: Xăng cưa đôi, số nhọ bị Hugo bắt/ hỏng xe/ thay săm lốp... cũng cưa đôi. Ôm ko mang đủ xiền thì cứ ghi đó, về nhà trả tử tế. Ôm và xế có trách nhiệm với nhau, dù mới đi vs nhau lần đầu cũng nên quan tâm nhau 1 cách bình đẳng giữa những người đồng hành về sức khỏe, xe cộ...

Cần tuyển ôm như trên :))

ThichLaChup
14-11-2013, 23:55
Chuẩn quá nhỉ!!!

Quá chuẩn. Nếu cần ôm có thể đưa tiền trước cho xế :)

tuan_coi
15-11-2013, 13:48
Hì hì chẳng bù cho mềnh ... tuyển ôm mãi mà chả ma nào nó đoái hoài cả .

snow_online_91
15-11-2013, 15:41
Cần tuyển ôm như trên :))

Ôm này có trách nhiệm cực kỳ, mỗi tội chưn hơi ngắn :P

luongngoc2801
15-11-2013, 20:13
Úi giời. E nó đi, chỉ yêu cầu share tiền xăng vs tiền cho hugo măm măm thôi (vì xe đem theo đồ tự sửa, về nhà thì có tiệm nhà bảo dưỡng). Thế mà vẫn phải đi độc hành suốt đó. keke nói chung ôm lạ ôm quen gì thì cũng đi hết. Quan trọng là ôm hiểu chuyện chút là được mà.

doan_vip
15-11-2013, 23:47
Cái tồ pịc này rất hay. Đúng là có những vấn đề như thế xảy ra mà rất khó nói. Nên lead cần phải phổ biến nay từ đầu. Mình cũng hay làm lead và mình có những quy định như sau:
1 xăng: Chia đều cho tất cả chứ không phải chia cho xế và ôm. Vì có những trường hợp xe đi 1 mình thì sao. thiếu ôm hoặc phải chở nhiều đồ (trong các chuyến từ thiện). Nên để công bằng thì chia đều
Trong bảng tính toán chi phí xăng xe nên tính cho kỹ và ước chừng tiền xăng. Sau khi thu của tất cả mọi người thì đến ngày xuất phát giao số tiền xăng cho xế giữ.
2 bảo trì xe:Tùy vao cung đường mà lead phải đưa ra một số tiền cụ thể để ôm phải trả cho xế. Còn tiền phạt nếu bị công an bắt thì xế và ôm cưa đôi.
3. Tiền thuê xe sẽ chia đều cho những người không có xe. tại vì có những người có xe nhưng tiếc xe, sợ hư xe nên không dám mang đi. Và có những đoàn thừa 1 người chẳng hạn. Không lẽ họ chịu hết tiền thuê xe và tiền xăng
Sơ sơ vậy thôi. Còn nhiều cái phat sinh nữa. Đi mới nhớ, h ngồi viết chả nhớ điều gì

ttbjnh
16-11-2013, 14:09
Ôm này có trách nhiệm cực kỳ, mỗi tội chưn hơi ngắn :P

Chỉ cần vòng 1 đạt yêu cầu của bác Thăng đưa ra thôi nhé. :D

snow_online_91
18-11-2013, 00:43
Chỉ cần vòng 1 đạt yêu cầu của bác Thăng đưa ra thôi nhé. :D

Vãi cả xế :)) Chưa "ôm" mà xế đã có "tiêu chuẩn" dư lày ôm chạy mất dép =))

thusinh009
18-11-2013, 12:50
mình mới tham gia vào phuot.vn, chưa phượt cùng nhóm nào trên này, mình trước giờ độc hành vì sở thích, giờ tham gia để đi nhiều hơn biết nhiêu nơi mà mình chưa đặt chân tới mà vớ tình trạng như chủ topic nói thì mình ngại. Ủng hộ xế hai tay, hai chân ( giơ được 2 chân giơ luôn ^_^)

ttbjnh
30-11-2013, 21:45
Vãi cả xế :)) Chưa "ôm" mà xế đã có "tiêu chuẩn" dư lày ôm chạy mất dép =))

Haizzz.. có phải là tiêu chuẩn của xế đưa đâu của bác Thăng đấy chứ, nếu không đủ chuẩn làm sao ôm đổi tài được đây :-)

cogaix
08-02-2014, 16:56
thế còn chuyện các bác xxx với ôm thì sao ?

buitrongdat
08-02-2014, 21:42
Vấn đề Xế - Ôm đúng là câu chuyện muôn thủa. :)
Nhóm mình 3 thằng chơi với nhau, mỗi lần đi đâu lại lo tìm Ôm.
Chơi với một nhóm toàn các chị già, mỗi lần đi đâu lại lo tìm Xế.
Nên theo mình thấy vấn đề thừa Xế/Ôm chỉ là tương đối thôi.

Còn về vấn đề xe cộ, thì đúng là đi phượt phá xe kinh khủng. Tuy nhiên bảo Ôm chia sẻ tiền bảo dưỡng xe thì không ổn lắm. Vì biết đâu có Xế vác xe tã đi, rồi về đè đầu ôm tiền bảo dưỡng. Theo mình, chỉ cần ôm chia sẻ tiền xăng, hỏng hóc phát sinh trên đường và nuôi CÁ vàng thôi.

Việc đổi lái thì cũng tùy từng thôi, vì không phải Ôm nào cũng xế được, chưa kể là không quen xe. Cá nhân mình thì không có ý định đổi lái, phần vì thích cảm giác được lái, phần vì không tin tưởng khi ngồi sau các Xế nữ.

Xế - Ôm quen nhau trước thì càng tốt, mà mới gặp vài ba lần khi off cũng chẳng sao. Theo mình quan trọng nhất là Ôm phải tâm lý, và sẵn sàng chia sẽ với Xế. Trách tình trạng:
- Vừa dừng xe, Ôm nhẩy xuống chụp ảnh; bỏ mặc Xế với cái xe chở nặng khó dựng chân chống giữa, đất mấp mô dựng chân chống bên không vững.
- Ngồi sau không Ôm mà cứ túm lấy áo mà kéo. Đi lâu rất mỏi vai.
- Cứ mải ngắm cảnh hay nghịch đt không để ý đường xá, đi vào chỗ ổ gà, đường xấu hay vào cua phải nghiêng xe cứ úi á loạn lên hay tay chân vung loạn xạ làm Xế khó giữ thăng bằng.
- Đi cả đoạn mấy chục km chẳng nói với Xế câu nào.

Những mẩu chuyện trên đường đi không những giúp xế - ôm hiểu nhau hơn; tạo không khí vui vẻ, thân thiện hơn và đôi khi còn giúp xế đỡ buồn ngủ nữa.

salan
12-02-2014, 11:27
Cái topic này hay, đọc mà có cái giật mình vì thấy mình cũng hơi vô tư quá!
Mình thì hay đi theo hội.
Lần đầu tiên đi, mới quen nhau, thì các bạn nam xế chịu toàn bộ tiền xăng, đòi cưa đôi mà k chịu. Nên về đến nhà thì con gái ôm bọn mình mời các bạn bữa lẩu.
Còn các lần sau thì bọn mình chưa trả được ^^.
Nhưng mình thấy chủ yếu là ý thức. Và chuyện tiền nong thì nên sòng phẳng, nên trao đổi công khai, tránh việc ngại không dám nói.
Hix, còn bạn buitrongdat nói mấy cái trúng ngay mình.
Lần trước đi mình túm áo bạn xế làm cái áo gió của bạn í rách tơi tả. Và đi đường, do ban đầu lạ và sợ bạn í phân tâm lái xe nên có khi cả giờ đồng hồ mình cũng chẳng nói chuyện với bạn í câu nào T.T
Đọc và rút kinh nghiệm ^^

snow_online_91
12-02-2014, 14:29
Vấn đề Xế - Ôm đúng là câu chuyện muôn thủa. :)

Việc đổi lái thì cũng tùy từng thôi, vì không phải Ôm nào cũng xế được, chưa kể là không quen xe. Cá nhân mình thì không có ý định đổi lái, phần vì thích cảm giác được lái, phần vì không tin tưởng khi ngồi sau các Xế nữ.

Èo, các bác cứ như zi thì zăng mà bọn em được "ôm" chứ :D
Ngồi sau xế nữ ko tin tưởng cũng dễ hiểu, cơ mà nếu ngồi 1 quãng mà thấy ổn ổn thì cũng phải tin tưởng dần dần đi chứ ;)
Cá nhưn em đẩy cao quan điểm "đồng hành và trải nghiệm" nên nó thế, chứ chả ai dám hô toa là mình xế chắc tay cả :P

ruanwenhua
12-02-2014, 15:46
Topic này theo cá nhân mình nghĩ cũng đúng.
Nhưng sao tại Hội Phượt Bình Dương luôn là xế mà tìm hoài chẳng thấy ôm, chẳng ai chịu làm ôm cả, ai cũng giành lấy phần xế.
Riêng cá nhân mình thì chuyện xăng cưa đôi cũng là điều hợp lý. Nhưng cầm cương thì nên để Nam chở, vì lỡ bạn nữ buồn ngủ mà ôm xế nam thì không sao ( thậm chí khoái quá chạy hoài không chịu nghỉ), cò Xế nữ thì người nam ngồi sao lỡ buồn ngủ mà vịnh vai chút xíu thôi cũng làm bạn nữ mất tập trung và láy xe không an toàn ( trường hợp này ôm và xế mới biết nhau )
Còn riêng việc chiếc xe thì..... Mua xe để chạy chứ để không làm gì. Xe mình mình quen tay dễ chạy hơn.
Hư thì sửa thôi. chuyện hiển nhiên. Các xế nếu đi một mình mà không có ôm nữ ngồi sau liệu có dám cam đoan rằng xe không hư, nên việc bảo dương xe thì xế nên tự lo sẽ hợp lý.

Có một lần tôi cũng rơi vào tình huốn khó xử như sau. Cung đường khá dài trong một ngày cuối cùng: Từ Búng Bình Thiên - Rừng Tràm Trà Sư - Bình Dương ( khoảng gần 400km)
Sau 2 ngày cầm cương thì ngày cuối cùng cũng thấm mêt. Một bạn ôm tinh ý của tôi giành phần lái, từ quảng đường Đồng Tháp về Bình Dương, xế nữ giục tôi cứ nghỉ ngơi tí đi anh, nhưng thật lòng ngồi sau rung gần chết đố ai dám chợp mắt tí nào.Khi mới về tới Tiền Giang thì tôi liền giành lấy tay cương lại. dù ôm hết lòng năng nỉ để em chạy thêm xíu nữa, em còn rất khỏe
Đôi lời chia sẻ mong ace đừng quá khắc khe với ôm quá.

buitrongdat
13-02-2014, 15:11
Cái topic này hay, đọc mà có cái giật mình vì thấy mình cũng hơi vô tư quá!
Mình thì hay đi theo hội.
Lần đầu tiên đi, mới quen nhau, thì các bạn nam xế chịu toàn bộ tiền xăng, đòi cưa đôi mà k chịu. Nên về đến nhà thì con gái ôm bọn mình mời các bạn bữa lẩu.
Còn các lần sau thì bọn mình chưa trả được ^^.
Nhưng mình thấy chủ yếu là ý thức. Và chuyện tiền nong thì nên sòng phẳng, nên trao đổi công khai, tránh việc ngại không dám nói.
Hix, còn bạn buitrongdat nói mấy cái trúng ngay mình.
Lần trước đi mình túm áo bạn xế làm cái áo gió của bạn í rách tơi tả. Và đi đường, do ban đầu lạ và sợ bạn í phân tâm lái xe nên có khi cả giờ đồng hồ mình cũng chẳng nói chuyện với bạn í câu nào T.T
Đọc và rút kinh nghiệm ^^

Bạn luyện công phu gì mà hay vậy? Kéo rách cả áo của Xế cơ á! @@

Ngồi sau xế nữ ko tin tưởng cũng dễ hiểu, cơ mà nếu ngồi 1 quãng mà thấy ổn ổn thì cũng phải tin tưởng dần dần đi chứ ;)
Cá nhưn em đẩy cao quan điểm "đồng hành và trải nghiệm" nên nó thế, chứ chả ai dám hô toa là mình xế chắc tay cả :P

Mình cũng đi ít, và chưa bao giờ mệt tới mức không chạy nổi phải đổi lái cả. Chỉ mỏi tay, ê mông thì nghỉ 5 10 phút là lại chạy tiếp được. Hơn nữa mỗi lần đi với 1 ôm khác nhau, nên chưa có điều kiện huấn luyện và sát hạch khả năng lái xe của ôm.

Topic này theo cá nhân mình nghĩ cũng đúng.
Nhưng sao tại Hội Phượt Bình Dương luôn là xế mà tìm hoài chẳng thấy ôm, chẳng ai chịu làm ôm cả, ai cũng giành lấy phần xế.
Riêng cá nhân mình thì chuyện xăng cưa đôi cũng là điều hợp lý. Nhưng cầm cương thì nên để Nam chở, vì lỡ bạn nữ buồn ngủ mà ôm xế nam thì không sao ( thậm chí khoái quá chạy hoài không chịu nghỉ), cò Xế nữ thì người nam ngồi sao lỡ buồn ngủ mà vịnh vai chút xíu thôi cũng làm bạn nữ mất tập trung và láy xe không an toàn ( trường hợp này ôm và xế mới biết nhau )
Còn riêng việc chiếc xe thì..... Mua xe để chạy chứ để không làm gì. Xe mình mình quen tay dễ chạy hơn.
Hư thì sửa thôi. chuyện hiển nhiên. Các xế nếu đi một mình mà không có ôm nữ ngồi sau liệu có dám cam đoan rằng xe không hư, nên việc bảo dương xe thì xế nên tự lo sẽ hợp lý.

Mình ủng hộ quan điểm của bạn về chiếc xe.
Còn vụ Xế nữ, nếu mình có cơ hội được làm ôm mà không phải bận chụp choẹt thì ngồi lên xe là mình ôm luôn cho Xế quen dần. :))

thelightvn99
13-02-2014, 21:43
Đi các cung đường dài ( >200km ) thì vấn đề tiền xăng nên chia đôi hoặc lead cho đổ xăng chung cả đoàn, còn lại các chi phí phát sinh trên đường liên quan đến xe, cá vàng thì nên chia đôi. Còn chi phí bảo dưỡng xe, sửa chữa xe thì chắc xế chịu thôi.

Dù đã quen trước hay mới quen thì các bạn ôm cũng nên tâm lý 1 chút, dù sao thì trên cả chặng đường cả trăm cây số, sự an toàn của mình, tính mạng của mình ở trong tay của bạn xế. Trên quãng đường thì thỉnh thoảng đường vắng nên nói chuyện gì đó, hỏi han tạo không khí cho đỡ buồn, chăm lo vấn đề ăn uống, ngủ nghỉ cho xế ( nhắc nhở không thức khuya chẳng hạn ). Kể cả việc xách ba lô hoặc đồ nặng hộ xế trong những quãng đường đi bộ chẳng hạn.

VÌ TÍNH MẠNG CỦA ÔM Ở TRONG TAY XẾ.

earth2012
14-02-2014, 10:43

Haha, có 1 lần, mình để ôm của mình lên xế, đi 1 quãng (thậm chí còn nhiều hơn cả 2-3 quãng), mình thấy cực kì ổn và tin tưởng vô cùng luôn, nhưng chưa được bao lâu thì cô nàng chơi 1 phát xe bay xuống vực còn người thì rơi bịch xuống mép vực :)) thật sự là rất may mắn trong trường hợp đó luôn, và từ đó mình rút ra kinh nghiệm là gì thì chắc bạn cũng biết rồi đúng ko :))
À mà quên, từ trước đến giờ mình toàn đi xe của ôm đó vì mình ko có xe máy nên cái topic này mình miễn bình luận :))

mrquynh
14-02-2014, 19:44
Vấn đề này mình nghĩ cần phải quán triệt luôn và ngay với các Lead, bản thân mình đi phượt cũng nhiều nhưng đa phần là đi với gấu hoặc bạn bè quen có vài lần đi với các nhóm trên này kinh nghiệm rút ra là y chăng bạn thớt nói.
Sau vài lần đi cùng các ôm lạ mạn phép đúc kết cho các ôm như sau:
+Thứ nhất: đi đường chịu khó quan sát biển báo (nhiều khi chạy các xế không chú ý hết nên bị mấy anh vàng tóm là do đây) , người đi đường, vật cản trước mắt để nhắc nhở xế có thể chủ động hơn
+Thứ hai: không nên nghịch điện thoại, nghe nhạc hay túm áo xế cái này rất nguy hiểm vì nhở va chạm gì ôm ko kịp xử lý trong khi xế nhảy khỏi xe rồi.
+Thứ ba: không nên phân biệt nam nữ ngồi đúng tư thế ôm chặt lấy xế càng tốt cái này tại cảm giác an toàn cho xế khi vào cua ở những đoạn đường đèo. Nhiều bạn cứ ngại như mình gặp một lần đang ốp cua đổ đèo đã bảo bạn ôm ngồi gần lền bám chắc vào đến lúc ôm cua bạn ấy ngồi ẻo lả xong nghiêng người về phía ngược lại tí nữa là mình chui gầm oto đang lên rồi
+Thứ tư: chuyện tiền xăng xe thì cứ tính km đi về chia đôi or lúc đổ xong xế với ôm chia luôn tại chỗ cái này nên rõ ràng vì đi chơi thì đi chung thật nhưng tiền nào ra tiền ấy không đi một lần lần sau chả ai dám làm xế cả..

Đây cũng chỉ là góp ý của mình cho các ôm phượt để ý chứ không phải nói chung cho tất cả ôm mong các bạn quan tâm

buitrongdat
15-02-2014, 13:47
Nghe các Xế góp ý các Ôm nhiều rồi. Mình muốn được nghe góp y của các bạn Ôm nữa!

Legolas
19-02-2014, 15:26
Vấn đề này mình có ý kiến thế này: đành rằng tiền bạc phải phân minh nhưng các xế đã đi phượt thì phải chấp nhận thiệt thòi chứ không bình đẳng được. Nhiều bạn cứ đòi hỏi phải cưa đôi tiền xăng hay bảo dưỡng này nọ thì hơi vô lý. Nếu bạn đi 1 mình thì bạn cũng vẫn bỏ ra chừng đó thôi, có người share thêm thì tốt, không thì cũng nên chấp nhận thôi.

Bài toán cho chi phí thì hợp lý nhất là tính chung hết vào đoàn. Các cung dài mình đều yêu cầu các thành viên đóng tiền xăng xe chung đoàn hết, đỡ tị nạnh nhau. Còn xe thì vẫn yêu cầu phải bảo dưỡng nhưng các xế có làm hay không thì không kiểm soát được, nếu bảo dưỡng thì đi đỡ hỏng hóc, ức chế, ảnh hưởng tới lịch trình của đoàn.

Vấn đề "mua vui" khi đi trên đường thì cũng tùy người, ôm có nói nhiều hay không cũng tùy vào cách nói chuyện của xế và ngược lại. Không thể bắt ép người khác có cảm hứng nói chuyện được.

Nói chung, cái chính vẫn là xế ôm phải tự biết điều, săn sóc lẫn nhau chứ cũng thể từ 1 phía được. Xế thì rộng lượng, cẩn thận hơn tí, ôm thì tâm lý, quan tâm xế hơn tí. Có qua có lại mới toại lòng nhau được!

mylife
21-02-2014, 22:31
Tất cả là ở ý thức và tình thần trách nhiệm với người khác.

huyensau
21-03-2014, 14:18
Nghe các Xế góp ý các Ôm nhiều rồi. Mình muốn được nghe góp y của các bạn Ôm nữa!

Mình được mặc định là Ôm vì mang giới tính nữ, tuy vậy chẳng hiểu vì "may mắn" hay không nên hơn nửa các chuyến đi dài hay ngắn của mình, mình đều đã làm xế vì các lý do rất khác nhau.

Theo ý kiến cá nhân mình thì mỗi người mỗi cách cư xử, nhưng đúng là con trai đi phượt phần đông đều khá thoáng và ga lăng trong cư xử trong khi các bạn nữ bây giờ thì không được "lựa chọn" cẩn thận, chỉ cần là nữ, chịu ngồi sau xe máy đi xa (đôi khi là vì say ô tô mà bắt buộc đi xe máy) đi 1 chuyến thôi cũng thành dân Ôm và thế là những cách ứng xử bị đánh giá chung cho 1 cộng đồng Ôm.

Chẳng ai dạy cách làm Ôm dù đây cũng là một môn không đơn giản, hầu hết chỉ yêu cầu cứ ngồi lên sau xe, biết ôm hoặc ngồi sát xế, thỉnh thoảng có tinh thần hỏi thăm ... còn lại hầu hết đều là kinh nghiệm tích lũy dần dần, và phải tinh ý để phát huy trong từng trường hợp (có cái tên mĩ miều cho các bạn ôm này là Ôm cứng :D). Mình thấy các bạn xế nên cứ đưa ra ý kiến để nhắc nhở ôm đảm bảo an toàn và thoải mái của cả 2 bên khi không vừa ý, vì không phải bạn nào cũng chủ động, bạo dạn ngay từ đầu; nếu Xế lặng lẽ chịu đựng thì đừng nên trách cứ các bạn ý về tinh thần làm ÔM không tốt :gun

Bản thân mình thì may mắn đi những cung đầu tiên với xế khó tính, lại là bạn bè, được vỗ thẳng mặt những yêu cầu tối thiểu nên học được nhiều thứ, ngoài ra sau này làm xế bất đắc dĩ không ít lần nên cũng hiểu được nỗi khổ của xế. Làm ÔM một điều mình ghi nhớ sâu sắc là muốn làm gì ngoài việc ngồi, quay đầu trái phải thì phải hỏi & thông báo với xế trước khi làm: xin được ôm xế, được lấy đồ trong túi, được uống nước, được thả chân xuống đất, dang tay dang chân, được đấm vai cho xế, được hát hò ... =)) nghe có vẻ buồn cười, nguyên tắc nhưng Ôm là hỗ trợ Xế chứ không phải gánh nặng. Làm xế mình đều nhắc nhở các bạn ôm nên thế này nên thế kia cho dễ dàng với cả hai bên, lên dốc, xuống dốc làm gì ... cứ có chỗ nào cần nói mình chỉnh luôn và được các bạn ôm ý rất hợp tác :D

Còn về việc chi phí xăng xe, bảo dưỡng: cái này nhạy cảm. Mình nghĩ đúng là có vài bạn nữ cũng có suy nghĩ là con trai phải bao con gái, hoặc tương tự. Song cũng có nhiều bạn ngại đến tiền nong, không biết nên đưa lúc nào và đưa bao nhiêu vì Xế cũng ngại nói chuyện này. Mình thì thích sòng phẳng, với những chuyến xăng xế ôm tự chia - mình thường bảo xế ngay từ đầu chia nhau lần lượt trả tiền xăng; còn hầu hết vote cho tinh thần đổ chung đoàn. Chi phí Hugo hay sửa xe dọc đường thì đương nhiên chia 2 rồi, cái này có gì phải lăn tăn sao?

cdcbrand
21-03-2014, 15:08
Tuy không đi thành nhóm hay tổ chức nhưng cá nhân mình đi cũng được mấy lần thì thấy mọi người rất công bằng về khoản này !
- Thường thì team đi thì có 1 lead đứng ra kiểm kê hết mấy cái này :) lên danh sách và chi phí rất rõ ràng & nghĩa vụ của mỗi người ^^
. còn tùy vào mỗi lần đi khác nhau nữa, xế hay ôm gì đều như nhau :D

arlupin
10-04-2014, 15:42
Đi chơi thì vui là chính, tiền bạc đôi khi chỉ là phụ thôi. Cho dù đi độc hành thì xui rủi cũng hư xe hay gặp cop cũng phải tự móc tiền ra trả chứ share với ai. Đi có ôm để cho nó đỡ chán, chạy gần 1000km mà cắm mặt vặn ga cũng chán, nhiều khi buồn ngủ thì chết. Nhưng mà ôm phải ra ôm chứ không phải là mình đang chở bao gạo, đi đầu buổi cuối buổi chỉ có dạ với vâng xong ngậm tăm thì xuống cho về cho rồi. Cái quan trọng là không cho ôm nữ thử lái, mình bị một lần ngồi sau sợ tái mặt.

henryford21
16-04-2014, 09:20
Có một lần mình xế chở ôm từ Ban Mê xuống Sài gòn. Ôm ko buồn nói chuyện với mình nguyên cả đoạn đường (cái này mình ko quan tâm, có lẽ đi xa ôm mệt nên ít nói). Nhưng có cái vấn đề là ôm ko chịu ôm cho đúng cách, ôm cứ ngồi lệch sang bên phải, lâu lâu lại chuyển lệch sang bên trái bất ngờ mà ko có cảnh báo gì hết. Đi 400km lái đã mệt thì chớ mà còn phải giữa trọng tâm xe nữa. Lắm lúc muốn vất ôm giữa đường đi một mình cho khỏe (câu này em đùa thôi :D)

cubi99
18-04-2014, 18:39
Lang thang trên Phượt cả buổi , vô đậy thấy thú vị thật !
Nửa đời " lang bạt kỳ hồ " - Chưa hiểu hết chử PHƯỢT là gì nhưng chỉ một mình một ngựa mà thôi ( mà quên ! một xe chứ , thời nầy làm gì còn ngựa nữa ).
Vào Phượt mới biết cái khái niệm : xế - ôm , nghe có vẻ lạ lẩm, mơ hồ quá .
Gần đây có tham gia một chuyến với một nhóm anh , chị em trên dđ . Hiểu rỏ hơn một chút về khái niệm xế - ôm . Do Leader phân công có ôm phía sau , nên phải nhận thôi , lại muốn biết cái cảm giác mới lạ ra sao - Tò mò chút . ( trước giờ phía sau xe chỉ là cái túi đồ mà thôi ) .
Chuyện tiền nong , trách nhiệm mọi người nói rất nhiều và rỏ ràng rồi . Tui chỉ muốn chia sẻ cái cảm giác một lần làm xế - có ôm mà thôi :
Tiền , trách nhiệm thì ai cũng cần chia ; nhưng tui nghĩ điều quan trọng hơn mà ôm cần chia sẻ là " cái sự vất vả của xế "khi phải lái xe trên những con đường lầy lội , trơn trợt với ôm ngồi phía sau ( nếu đi một mình thì nhẹ nhàng hơn nhiều ) . Một câu nói :" anh, chú , bác ( hay đại loại vậy ) có mệt lắm không ?" chứng tỏ ôm cũng hiểu được nổi vất vả của xế , thì có lẻ xế cãm thấy cái mệt nhọc cũng vơi đi nhiều rồi . Một câu nói thật sự khó đến vậy sao ?
Đúng là làm Xế - có Ôm khó thật ! Có lẽ trở lại cách cũ chăng : Xế + Túi đồ sẽ nhẹ nhàng hơn - ít trách nhiệm hơn .

lucthum
19-04-2014, 00:43
Mình thấy cái vụ xăng xe cứ đổ chung cả đoàn là xong, đỡ phải lằng nhằng. Với mình thì mình chỉ cần ôm nhiệt tình nói chuyện 1 tí và cầm máy ảnh nhiệt tình chụp choẹt cảnh đẹp trên đường đi cho mình, vì mình bận lái ko chụp được. Cũng may mấy lần đi với ôm lạ, hôm đi mới gặp thì đều được các ôm như ý muốn cả :v

diepcothanhhp
27-05-2014, 22:21
Mình được mặc định là Ôm vì mang giới tính nữ, tuy vậy chẳng hiểu vì "may mắn" hay không nên hơn nửa các chuyến đi dài hay ngắn của mình, mình đều đã làm xế vì các lý do rất khác nhau.

Theo ý kiến cá nhân mình thì mỗi người mỗi cách cư xử, nhưng đúng là con trai đi phượt phần đông đều khá thoáng và ga lăng trong cư xử trong khi các bạn nữ bây giờ thì không được "lựa chọn" cẩn thận, chỉ cần là nữ, chịu ngồi sau xe máy đi xa (đôi khi là vì say ô tô mà bắt buộc đi xe máy) đi 1 chuyến thôi cũng thành dân Ôm và thế là những cách ứng xử bị đánh giá chung cho 1 cộng đồng Ôm.

Chẳng ai dạy cách làm Ôm dù đây cũng là một môn không đơn giản, hầu hết chỉ yêu cầu cứ ngồi lên sau xe, biết ôm hoặc ngồi sát xế, thỉnh thoảng có tinh thần hỏi thăm ... còn lại hầu hết đều là kinh nghiệm tích lũy dần dần, và phải tinh ý để phát huy trong từng trường hợp (có cái tên mĩ miều cho các bạn ôm này là Ôm cứng :D). Mình thấy các bạn xế nên cứ đưa ra ý kiến để nhắc nhở ôm đảm bảo an toàn và thoải mái của cả 2 bên khi không vừa ý, vì không phải bạn nào cũng chủ động, bạo dạn ngay từ đầu; nếu Xế lặng lẽ chịu đựng thì đừng nên trách cứ các bạn ý về tinh thần làm ÔM không tốt :gun

Bản thân mình thì may mắn đi những cung đầu tiên với xế khó tính, lại là bạn bè, được vỗ thẳng mặt những yêu cầu tối thiểu nên học được nhiều thứ, ngoài ra sau này làm xế bất đắc dĩ không ít lần nên cũng hiểu được nỗi khổ của xế. Làm ÔM một điều mình ghi nhớ sâu sắc là muốn làm gì ngoài việc ngồi, quay đầu trái phải thì phải hỏi & thông báo với xế trước khi làm: xin được ôm xế, được lấy đồ trong túi, được uống nước, được thả chân xuống đất, dang tay dang chân, được đấm vai cho xế, được hát hò ... =)) nghe có vẻ buồn cười, nguyên tắc nhưng Ôm là hỗ trợ Xế chứ không phải gánh nặng. Làm xế mình đều nhắc nhở các bạn ôm nên thế này nên thế kia cho dễ dàng với cả hai bên, lên dốc, xuống dốc làm gì ... cứ có chỗ nào cần nói mình chỉnh luôn và được các bạn ôm ý rất hợp tác :D

Còn về việc chi phí xăng xe, bảo dưỡng: cái này nhạy cảm. Mình nghĩ đúng là có vài bạn nữ cũng có suy nghĩ là con trai phải bao con gái, hoặc tương tự. Song cũng có nhiều bạn ngại đến tiền nong, không biết nên đưa lúc nào và đưa bao nhiêu vì Xế cũng ngại nói chuyện này. Mình thì thích sòng phẳng, với những chuyến xăng xế ôm tự chia - mình thường bảo xế ngay từ đầu chia nhau lần lượt trả tiền xăng; còn hầu hết vote cho tinh thần đổ chung đoàn. Chi phí Hugo hay sửa xe dọc đường thì đương nhiên chia 2 rồi, cái này có gì phải lăn tăn sao?

Thank bạn vì những đóng góp quá chuẩn :D mình cũng hay đi phượt nhưng hầu như là đi 1 mình hoặc ôm là trai đổi tài đc và nắm được nhiều cái cần thiết :).Nhưng mà 2 lần gần đây nhất có đi dẫn đoàn cho 2 nhóm phượt của bạn mình đi Y Tý - Sapa và Tuần Giáo - Phong Thổ - Lai Châu thì gặp 2 quả ôm bá đạo luôn :(( .Từ lúc lên xe đến lúc xuống xe ngủ như chết luôn thậm chí vừa ngủ vừa ôm luôn :-ss đi đường mình nhắc nhở nhiều lần nhưng vẫn ngủ ngon lành :-s .Sau 2 lần ấy mình sợ mấy ôm nữ luôn :(

KoPan
10-06-2014, 06:46
Thank bạn vì những đóng góp quá chuẩn :D mình cũng hay đi phượt nhưng hầu như là đi 1 mình hoặc ôm là trai đổi tài đc và nắm được nhiều cái cần thiết :).Nhưng mà 2 lần gần đây nhất có đi dẫn đoàn cho 2 nhóm phượt của bạn mình đi Y Tý - Sapa và Tuần Giáo - Phong Thổ - Lai Châu thì gặp 2 quả ôm bá đạo luôn :(( .Từ lúc lên xe đến lúc xuống xe ngủ như chết luôn thậm chí vừa ngủ vừa ôm luôn :-ss đi đường mình nhắc nhở nhiều lần nhưng vẫn ngủ ngon lành :-s .Sau 2 lần ấy mình sợ mấy ôm nữ luôn :(
Vụ ngủ thì ko thể trách dc :D, ngồi sau ko làm gì cả cung dg` dài rất bùn ngủ
Tốt nhất cứ đi với "ôm wen" thui :3

dinhngo
06-01-2015, 10:54
Rạch ròi chi li quá cũng chả đáng bao nhiêu, mình đi mấy lần thấy mọi người cũng sòng phẳng chứ không đến nỗi nào.

VoAnh
14-01-2015, 14:23
Ai cũng biết, nhưng bác chủ nói rất chi tiết, ít khi comment nhưng Like thớt vì tinh thần rất thượng võ :D

Năm xưa, mình đã để lại chiếc Ju yêu dấu ở một phuơng trời xa xôi Tây Bắc :)

babyone
26-02-2015, 19:37
Vấn đề này tế nhị phết ^^. Các vụ mình rủ rê thì may mắn là ít khi bị thiếu xế, và mình khuyến khích các bạn tự tìm hiểu và bắt cặp xế - ôm với nhau.
Vụ quy nạp tiền xăng vào quỹ luôn mình thấy cũng hay, để lần sau mình rủ rê mình thử coi có hợp lý k .

nguyenthanhlan84
03-03-2015, 16:34
hiiii hay hay ủng hộ ......ủng hộ

vdta75
24-03-2015, 09:53
Phải vận động ôm như thế các bác ak. Luật nên thế. Còn cụ thể thì tùy ôm và xế chia sẻ.

SmallBean
24-04-2016, 08:59
tuyển ôm mãi mà chả ma nào nó đoái hoài cả ......