PDA

View Full Version : Fansipan - mỗi bước chân mỗi cung bậc cảm xúc

knightley
07-10-2013, 16:28
https://lh6.googleusercontent.com/-TlCvKkj5sDU/UlJ2zL8yAgI/AAAAAAAABCE/B3VfsZqBg3E/w557-h371-no/IMG_0136.JPG
Tháng 5 dự tính mừng sinh nhật 30 tuổi ở 1 nơi khác. Nhưng nghe tin Fansipan xây cáp treo, cho nên chuyển hướng đi Fansipan thôi
https://lh4.googleusercontent.com/-aao-EIShsk8/UlJ2waE3ZMI/AAAAAAAABB8/TD3MKZDt5Bc/w557-h371-no/IMG_0167.JPG
Trước chuyến đi, tổ chức vận động quyên góp. Có người nói mình làm chuyện ruồi bu hay bao đồng. Ai nói gì, mình chỉ im lặng. Bởi bản thân những người nói họ chưa từng tận mắt chứng kiến bọn trẻ vùng cao lam lũ thế nào. Mặc kệ, ai nói gì nói, mình làm mình hiểu. Ngày đến Sapa, 1 buổi sáng mưa. Mưa lất phất, nhưng đủ lạnh để thêm chiếc áo khoác ngoài. Trời mù sương kèm theo mưa, nhưng vẫn cứ phải đi. Mưa gió không cản bước chân của mình được.
https://lh3.googleusercontent.com/-Cuuy8ucoBus/UlJ9_dp6hfI/AAAAAAAABCo/VRBxb9PzhKM/w557-h371-no/IMG_0263.JPG
Trường học 2 bản Lau Chảy, Tả Vạn nay đã đổi mới, không còn sập xệ như những năm trước. Nhưng bọn trẻ thì vẫn lam lũ. Chúng đỡ hơn nhờ biết bao nhiêu cuộc vận động như mình đang làm. Nhưng camen cơm chúng ăn vẫn chỉ có cơm trắng, không có lấy một miếng khô cá hay một miếng thịt nào. Ban ngày đi học, đứa nào cũng xách theo camen, học xong ở lại trường ăn trưa. Chiều đợi cha mẹ đi bán buôn ở chợ hay đi đồng rồi về theo.
Gặp thằng bé ở truồng đứng trước cổng trường với chị nó. Mình bắt đoàn dừng xe, nhờ bé Hương lục đồ, tìm được cái quần vừa y. Có một chút cảm xúc khó tả làm xốn sống mũi. Sến chăng? Kệ đi, mình là thế! Một phần của chuyến đi là đến với bọn nhỏ, có gì cho nấy, thấy lòng ấm là được rồi.
Ngày tiếp theo là hành trình lên Fansipan. Trước khi đi, mình đã xác định, đây là chuyến đi cần có ý chí và sự kiên trì. Hai thứ này thì không thiếu, dư nữa là khác. Chẳng qua vì mình là đứa lì lợm. Nhưng cái thứ thiếu chính là sức khỏe. Không biết sự luyện tập có đáp ứng nổi khi ở độ cao hơn 3000m không.
Cung Sín Chải 3 ngày. ít người đi vì dài. bình thường ai cũng leo Trạm Tôn. Vậy tại sao mình lại phải theo người ta? Chính vì đi Sín chải, cảnh sắc ban đầu đẹp tuyệt vời, không đâu có thể tìm thấy được. Hơn nữa " đi khó về dễ" vẫn hơn. Ủng đi mưa lội nước, mang vào được 10', tháo và giục luôn. Nghĩ sao chân cứ xềnh xệch thì làm sao mà leo. Khuyên luôn, giày Nike free run siêu đã. Leo 3 ngày về không hề bị bong gân, đau chân và sưng 1 ngón chân nào. Thật là thích.
https://lh5.googleusercontent.com/-DM3a66a4zIQ/UlJ2qeFYslI/AAAAAAAABB0/PzOof_xZg9M/w557-h371-no/IMG_0185.JPG
Dừng ăn trưa ở trường học, trẻ con cứ nhìn cả bọn mà cười. Chắc tụi nó nghĩ " mấy ông bà này chắc khùng lắm đây". Bữa trưa đạm bạc, ai cũng ráng ăn lấy sức. Trời 2h chiều lại rất mau mù. Mới quang mây đó rồi ùn ùn mây kín trời ngay đó. Cái này mình không thấy lạ, cũng quen rồi. Tự nhiên đứng ở đoạn này, mình nhớ DakNong quá! Mình nhớ cái trường mà 16 đứa đã ở, nhớ con dốc cao cũng ở trên đồi nhìn xuống chẳng thấy bóng ngôi nhà nào, những con chó con chạy lung tung, những công hoa dại màu xanh li ti...Cảnh sắc y chang, chỉ có hành trình là khác. Rồi lại đi. 2200m vẫn còn xa, phải qua bao con dốc leo mệt xỉu, phải qua bao vực sâu và cao chóng mặt. Thi thoảng phải dừng lại để đợi và nghỉ lấy hơi. Mình đi chậm. Mỗi bước đi, là đang cố cảm nhận lấy rừng Hoàng Liên Sơn. Đã bao năm rồi rừng thay lá? Đã bao năm rồi rừng ngóng đợi mình? Này đây cái gốc cây cháy xém, này đây con suối nhỏ róc rách, này đây cái vách đá trơn kia...NHững bông hoa dại và rừng Đỗ Quyên trắng bao năm rồi vẫn ở đó, chắc chúng cũng muốn đi chơi!
https://lh6.googleusercontent.com/-8nOKf9rgPaM/UklD7BM_xZI/AAAAAAAAA-k/QF9ZsicV0a0/w557-h371-no/IMG_0572.JPG
Đêm xuống, mọi người cố gắng để về lán 2200m. Cả đêm ấy có ai ngủ được đâu. Dù ấm, dù ăn no. Ngày thứ 2 mình mất sức hoàn toàn do đêm hôm trước không ngủ được, sáng ăn một ít, đoạn đường dốc nhiều. Nhưng vẫn cứ đi, vẫn chưa đến mức phải dừng lại bỏ cuộc. Trái chuối porter trao tay, sao mà ngon lạ lùng, ngon kinh khủng. Qua khỏi lán 2800m, không khí rất loãng, vì thế nên mình đi chậm và nghỉ nhiều, đơn giản vì muốn đi bằng chính 2 bàn chân của mình. Khi đã lên đến cột mốc, có nhiều cảm xúc lẫn lộn. Cảm xúc thế nào thì xin giữ cho riêng mình. Chỉ chia sẻ rằng, trái tim Fansipan mình đã chạm tay tới.
https://lh5.googleusercontent.com/-N8ufL5pGmb4/UlJykx_cx-I/AAAAAAAABAo/ak6n0qVbzGE/w557-h371-no/1385052_699744236722264_688222167_n.jpg
Đường về cũng xa.
Lại đi, và lần thứ 2 trong đời đi trong rừng ban đêm. Cảm giác đi đường Trường Sơn ( khi chưa xây) lại ùa về. Một bên là vực, 1 bên là vách đá trơn trợt. Gió, buốt. Đói. Chỉ có cái khác hơn, năm ấy mình đi trong ánh đuốc. Bây giờ thì đi trong ánh đèn pin. Nhớ sao là nhớ ngày xưa. Cứ đuốc hết dầu lại châm. Mưa lật phật cái áo mỏng, ướt đầm áo khoác mà vẫn cứ đi. Lần này cũng thế. Cứ như được thỏa cơn khát. Rồi dừng để tạm nghỉ lấy hơi. Ngước nhìn bầu trời đêm giữa rừng trúc, sao gần tới nỗi lấy tay với lấy cũng còn được. Cả dãy ngân hà kia, trước mắt. Cũng lại giống y chang đêm xưa. Có khác là đêm xưa đứng giữa rừng xà nu. Có một ngôi sao lấp lánh, hình như cũng đang muốn nói gì đó với mình, và mình đã ước.....
Lại tiếp tục băng đi trong đêm, khi bước đi mình chỉ thích im lặng. Để nghe gió, để nghe nước, nghe rừng nói gì. Trong ánh đèn pin nhập nhoạng, phía trước bóng vách đá cao, lại nghĩ đến câu chuyện " ngậm ngải tìm trầm", thoáng rùng mình nhưng lại thấy thích thú, có chút sợ hãi và một chút phiêu lưu. Rồi lại nhớ đi đêm rừng Trường Sơn, 12h đêm mới về tới điểm nghỉ. Nếu đi nữa, mình cũng sẽ đi, bởi mình lì!

Đêm ngủ lán 2800m, ngủ cũng không ngon lắm. 2h sáng lạnh vì em gái nằm cạnh trở mình, nghe có tiếng nhỏ Quỳnh Hà với bé Thư nói nhỏ " lạnh quá". Túi ngủ không ấm gì với nhiệt độ 2 độ C. Mình bật đèn pin kiểm tra thành viên lán 2. Rồi cố đi nằm lại. Đôi giày ướt chắc không khô nổi. Đôi vớ ướt, hong ở bếp lỡ cháy mất, mai không có vớ để đi, đêm không có vớ để ngủ. Lấy găng tay mang thay vớ, tay thì đút sâu vào túi áo phao. Túi ngủ cứ như bao nước đá trùm lấy người. Gần sáng, tầm 4h giật mình rồi nên thức luôn. Ngoài lán, sương mù dày, vẫn chẳng khá hơn 2 độ, hai ngày không đánh răng, cảm giác thật khó chịu, súc miệng bằng nước trà tạm. Ăn dơ, ở dơ, chứ không thể nào không đánh răng.
Đến 2h chiều về đến đích Trạm Tôn. Hành trình kết thúc, nhưng hẳn 27 thành viên sẽ nhớ mãi...
Mình, mình sẽ nhớ về Fansipan, trái tim của Đông Dương. Nơi nắng rọi không xuyên nổi qua kẽ lá, nơi gió lùa qua lán đêm, nơi ý chí và nhiệt huyết chảy trong từng huyết quản của mỗi người, nơi rừng đã thì thầm cho mình bí mật ngàn năm. Bí mật ấy mình sẽ giữ cho riêng mình.

Lillyha
11-10-2013, 10:31
Chuyến đi của bạn thật đầy ý nghĩa ... vừa rồi mình đi chỉ thỏa mãn tình thần của mình như chẵng làm được gì cho bọn trẽ ... rất cãm phục tấm lòng của các bạn trẽ như bạn ...

Chỉ thắc mắc là : khi bạn cỡi vứt ủng bạn vứt no' ở đâu vậy ... vì bửa hôm mình đi, rất buồn và bức xúc vì thấy khá nhiều ủng hai bên đường đi ... Lên đình thì thôi rát không biết là bao nhiêu là rát ... rất buồn cho một Fasiphan như thế ...

Tôi mong rằng các bạn trẽ sắp, sẽ leo Phan nên suy nghỉ về những đều này ... tuy biết rằng cũng có người dọn dẹp nhặc chay lọ như người ta không nhặc được hết nhưng viên giấy kẹo, nhưng thứ mà wa nhiều chúng ta vô ý thức bỏ lại ... Mong các bạn đi nên "chỉ để lại những bước chân ... " ... nếu không giúp dọn, nhặc những rát thì xin đừng xả rát ...

Mình mượn topid bạn viết những trăn trở này mong bạn không phiền mình ...

Li ...

diladencr7
12-10-2013, 04:27
Chuyến đi của bạn thật đầy ý nghĩa ... vừa rồi mình đi chỉ thỏa mãn tình thần của mình như chẵng làm được gì cho bọn trẽ ... rất cãm phục tấm lòng của các bạn trẽ như bạn ...

Chỉ thắc mắc là : khi bạn cỡi vứt ủng bạn vứt no' ở đâu vậy ... vì bửa hôm mình đi, rất buồn và bức xúc vì thấy khá nhiều ủng hai bên đường đi ... Lên đình thì thôi rát không biết là bao nhiêu là rát ... rất buồn cho một Fasiphan như thế ...

Tôi mong rằng các bạn trẽ sắp, sẽ leo Phan nên suy nghỉ về những đều này ... tuy biết rằng cũng có người dọn dẹp nhặc chay lọ như người ta không nhặc được hết nhưng viên giấy kẹo, nhưng thứ mà wa nhiều chúng ta vô ý thức bỏ lại ... Mong các bạn đi nên "chỉ để lại những bước chân ... " ... nếu không giúp dọn, nhặc những rát thì xin đừng xả rát ...

Mình mượn topid bạn viết những trăn trở này mong bạn không phiền mình ...

Li ...

Chị nói rất đáng để ngẫm

knightley
12-10-2013, 15:58
Chào bạn, nói vứt ở đây là tháo ra, giao porter giữ không dùng. Không phải vứt lại trên đường như ạn nghĩ. Tôi à cả đoàn đã đi hành trình như thế thì bạn nghĩ ý thức tồi vậy à?