PDA

View Full Version : Trả lời bạn Chritvas

TravelBug
04-10-2013, 18:30
Bạn gởi pm nhờ tôi giải đáp vài vấn đề, tuy nhiên tôi không trả lời hộp thư riêng của bạn được vì đã bị đầy nên tôi phải tạo 1 topic mới và riêng để bạn chú ý.

Nhân đây tôi cũng xin nhắn các bạn mới gia nhập diễn đàn và gởi PM đến cho bất cứ thành viên nào để nhờ giải đáp, xin các bạn chú ý xóa thư lưu trong hộp thư để PM trả lời có thể vào được. Tôi đã phải gõ lại PM để trả lời, việc này có thể gây phiền cho người muốn giúp các bạn và do đó có thể các bạn không nhận được trả lời.

Riêng về tôi, thường cố gắng trả lời giúp các bạn nếu tôi có dịp online. Nhưng nếu các bạn đã hỏi riêng tôi mà không nhận được trả lời, có thể là như tôi nói trên hoặc do tôi ...hết sức :))

Trả lời bạn Chritvas:

Chào bạn Hùng,

Tôi thường chỉ mướn apartment khi ở Paris nên không có kinh nghiệm cá nhân để chỉ giúp bạn. Tuy nhiên trong khi tìm kiếm thông tin về Paris tôi có ghi nhận một số anh em trong hội nhiếp ảnh người Việt ở Mỹ khi sang Paris thường ở hotel Arian trong quận 13, rất tiện cho việc ăn uống vì nằm ngay trong khu phố Việt và Tàu và có review tốt chô hotel này. Bạn thử xem:

http://hotelarian.com/en/rates.htm

Hoặc nếu bạn muốn ở gần khu Notre Dame de Paris và không ngại việc ở hostel vì phải dùng chung phòng tắm và phòng vệ sinh với người khác, thì MIJE Fourcy là lựa chọn tốt vì địa điểm của nó. Nhớ là MIJE Fourcy vì MIJE có đến vài cơ sở tại Paris và có 1 vài chổ không có review tốt.

www.mije.com

https://www.mije.com/auberge-de-jeunesse-paris

Easyjet hình như vào phi trường Charles De Gaulle. Tôi đi bằng bus vào thành phố đến gare Montparnasse

http://parisbytrain.com/buses-from-cdg-airport-to-paris/

Nhưng thường là vào Paris bằng xe lửa RER B. Bạn tham khảo thêm:

http://parisbytrain.com/charles-de-gaulle-airport-cdg-to-paris-by-train/

Chúc vợ chồng bạn có chuyến thăm Paris như ý.

Bọ

HaHoi
05-10-2013, 01:40
Cháu xin bổ xung một chút ở hướng dẫn của bác @TravelBug cho bạn Chritvas, đó là Easyjet cũng vào cả phi trường Orly. Từ đây vào trung tâm hoặc ngược lại có RER B hoặc shuttles Bus của Air France , bến ở quảng trường Denfert Rochereau, hình như là 15 phút có một chuyến ra Orly.

Chitto
05-10-2013, 01:51
Bạn gởi pm nhờ tôi giải đáp vài vấn đề, tuy nhiên tôi không trả lời hộp thư riêng của bạn được vì đã bị đầy nên tôi phải tạo 1 topic mới và riêng để bạn chú ý.

Trước hết rất cảm ơn bác đã chia sẻ rất nhiều bài với diễn đàn, cũng như bác đã dành công sức chia sẻ với các thành viên khác qua thư riêng.

Tuy nhiên, theo ý của tôi, việc Hỏi đáp nên khuyến khích các bạn hỏi công khai trên diễn đàn và trả lời cũng công khai trên diễn đàn. Như thế bài trả lời của bác có ích cho tất cả mọi người chứ không phải chỉ một người, và bác cũng không phải mất công viết đi viết lại nhiều lần một vấn đề.
Qua bài của bác cũng có thể hiểu những bạn hỏi bác là thành viên mới, thậm chí chưa viết bài (thì hòm thư mới hết ngay). Các thành viên này lại càng cần phải trao đổi chung nhiều.

Nếu ai cũng chỉ muốn dùng trao đổi riêng, không muốn chia sẻ vấn đề của mình thì Diễn đàn tồn tại làm sao được?

Chính vì vậy tất cả các bạn viết thư hỏi tôi về thông tin, tôi đều yêu cầu bạn hãy viết trên diễn đàn, trong các topic chuyên về hỏi đáp, và tại đó tôi sẽ trả lời trong phạm vi tôi biết. Nhiều bạn sau đó đã gửi thư lại nói rằng vào trong topic đã tìm thấy thông tin, chẳng qua trước đây lười.

Như vậy việc hỏi đáp công khai còn giúp các bạn ý thức và kĩ năng tìm kiếm thông tin, là điều rất cần thiết khi đi phượt, hơn là chỉ hỏi qua thư.

Một lần nữa cảm ơn bác.

chritvas
05-10-2013, 10:57
@TravelBug:
Em cảm ơn Bác rất nhiều vì đã mở một topic mới cho em. Em có nhận được thông báo của phuot là hộp thư đầy (chỉ có 2 thư ) và đã xoá thư nhưng vẫn không nhận được thư của Bác.
Qua lời khuyên của Bác em sẽ cân nhắc việc đặt phòng ở MIJE Fourcy và Arian Hotel. Vì thông tin của hai chổ này rất ít nên Bác cho em hỏi thêm:

1. Nếu em đặt phòng double room của MIJE thì có phòng vệ sinh và phòng tắm riêng không hay vẫn phải share? Sorry vì em không tìm thấy thông tin này trên web của MIJE.
2. Nếu muốn đặt phòng ở Arian Hotel thì phải email hay call trực tiếp cho ks? em vào trang web của ks thì không thấy mục booking chỏ nào cả :T
Một lần nữa em xin chân thành cám ơn sự nhiệt tình chỉ dẫn của Bác TravelBug và mong tiếp tục nhận được thư trả lời của Bác.

@Chitto: xin cám ơn và tiếp thu về góp ý của Bác dành cho những thành viên mới trên diễn đàn như em. Cũng xin chia xẻ thêm là do thời gian chuyến đi của em rất cận kề ( tuần sau) nên em mới mạo muôi gửi PM cho Bác TravelBug.

Rất mong tiếp tục nhận được những lời khuyên và tư vấn của các thành viên trên diễn đàn cho lính mới gà mờ như em khi lần đầu tiên ghé qua kinh đô Paris.

TravelBug
05-10-2013, 13:10
Tôi không biết là double room của Mije Fourcy có private toilet không vì tôi chưa từng ở đó, tuy nhiên tôi nghĩ là không, double room chỉ có nghĩa là phòng có 2 giường, không thêm giường nào khác trong phòng đó chứ không có nghĩa en suite. Một điều hình như MIJE tính giá đó là theo từng đầu người chứ không phải tính theo phòng? có bạn nào đã từng ở MIJE làm ơn xác định lại giùm? Nếu theo đầu người thì 2 vợ chồng giá không rẻ hơn mướn hotel bên ngoài!

Hotel Aỉan chắc là cần phải email cho họ:

[email protected]

ribina
06-10-2013, 06:22
Nếu bạn định đặt phòng gấp thì chỉ có thông qua booking.com là thuận tiện và nhanh chóng thôi.
Paris thì nên ở phía Nam sẽ an toàn hơn phía Bắc.
Thực ra việc ở trong Paris hay ngoài vùng ven cũng không quá quan trọng, trừ khi bạn thuê khách sạn ở ngay khu Saint Michel thì đúng là không ở đâu so được rồi.
Còn thông thường việc đi lại ở đây tính bằng phút đi từ nhà ra trung tâm (gồm nhiều điểm để đi chơi) cho nên nếu bạn ở ngoài ngoại ô nhưng lại ở gần gare tầu của một trong hai tuyến chính là RER A và RER B thì có khi đi vào trung tâm thành phố (Chatelet) lại nhanh hơn việc đi từ bến cuối của một Metro nào đó vào trung tâm. Tuy vậy cần lưu ý là nếu ở ngoại ô, tiền trọ có thể rẻ hơn nhưng tiền vé tầu vào Paris sẽ đắt hơn nhé.

Thêm một lưu cho các bạn đi du lịch là: nếu được chọn ở gần RER B hay một bến Metro bất kỳ thì các bạn nên chọn ở gần RER B vì đây là tuyến chính nối hai sân bay quan trọng nhất của Paris. Mà 90% các thể loại bay tới Paris là sẽ đến Orly hoặc CDG.

chritvas
07-10-2013, 21:42
Cuối cùng em book ks này: Hotel Sofia Paris vừa đúng với budget EUR80/day. Bây giờ nghiên cứu tiếp đường đi từ CDG đến KS.
Rất mong nhận được sự hướng dẫn của mọi người
Thanks

ribina
08-10-2013, 03:23
Bạn nhìn trên bản đồ thì thấy Khách sạn này ở gần gare Barbès - Rochechouart (Metro 2 và Metro 4). Từ CDG về thì bạn chỉ có một lựa chọn là đi RER B đến Gare du Nord rồi đổi sang M4 để về bến này thôi.
Khách sạn của bạn ưu điểm lớn nhất là ở gần Montmartre (chỗ này mình rất thích lang thang có khi còn nhiều điều thú vị hơn ở khu Saint Michel). Yếu điểm là khu này nhiều đen rệp nên bạn nhớ cẩn thận khi đi lại là được.
ps: giá khách sạn ở Paris đắt thế nhỉ?

chritvas
09-10-2013, 11:00
Thanks ribina nhiều lắm mình sẽ cẩn thận khi lang thang ở khu này. Giá ks ở Paris thì choáng không chịu nổi vừa sáng mới coi trang web của ks giá EUR80 tới chiều định book thì giá đã lên EUR112 thế là lại phải search và book qua Agoda thì mới giữ được giá cũ.

Cám ơn mọi người nhiều giờ thì em yên tâm để chuẩn bị cuối tuần này lên đường được rồi.

quemua90
01-11-2013, 14:30
Chào bạn Chritvas:

Theo thông báo của MÍJE đặt tại Reception của Mije Fauconnier thì phòng riêng là 52 E/đêm ( tính luôn ăn sáng) , bạn nên hỏi lại Mije coi phòng có cho ở 2 người không ( chắc là được vì là vợ chồng mà!), thường Mije phải 1 hay 2 ngày sau mới trả lời

Riêng về bathroom của loại phòng này thì tôi không biết nhưng với phòng dormitory thì có nhưng rất nhỏ, toilet thì chung nhưng ở bên ngoài