PDA

View Full Version : Có bác nào nuôi bể cá cảnh, bể thuỷ sinh trong nhà không

bvc
09-01-2008, 13:58
Có bác nào nuôi bể cá cảnh, bể thuỷ sinh trong nhà không?

Cùng chia sẻ và cảm nhận đề tài này đi các bác ơi...........

CVN
09-01-2008, 14:00
Có nhà iem...
Một cái bể treo tường.
Mỗi tối em dành 5-10' cho cá ăn, ngắm chúng nó tung tăng... và thư giãn!
Còn lại em chả biết cá nào tên là gì, thấy đẹp là mua. Nhưng bể nhà iem treo tường -> mỏng -> chỉ thả cá bé được thôi.

kingpin
09-01-2008, 14:08
em cũng có 1 cái chậu thả dăm con cá chép vàng chơi chơi
trc là giải trí sau là có tý phong thủy. mấy lị thèng tiểu kngpin nhà em rất thích nhìn cá.

bvc
09-01-2008, 14:29
Có nhà iem...
Một cái bể treo tường.
Còn lại em chả biết cá nào tên là gì, thấy đẹp là mua. Nhưng bể nhà iem treo tường -> mỏng -> chỉ thả cá bé được thôi.

Em cũng thế,

Em nuôi 8 cá vàng đỏ, 1 cá vàng đen.
- Sáng mất 5' cho cá ăn. 5' vớt *ứt cá. rút máy sưởi cá, cắm đèn mầu.
- Chiều mất 5' vớt *ứt cá, tối cắm sưởi cho cá, rút đèn mầu.
- Tuần thay 30% nước cá.
- 3 tuần thay toàn bộ nước cá và ngâm thuốc tím trị các loại bệnh cho cá.

Nói chung là phải công phu thì mới đẹp được và có cái để thư giãn.

Về phong thuỷ thì cũng cần phải sạch sẽ và đẹp nữa.

Quat
09-01-2008, 15:43
Em cũng có một cái. Hồi đầu còn chăm , giờ kệ kụ ká với kảnh :D:D:D:D

hoangbquang
09-01-2008, 17:19
Cái bể thủy sinh của tớ nó "ngốn" rất nhiều thời gian và tiền....

Lâu lâu lại thay cây. Hồi đầu tiên mình không biết nên để cái tụi bán bể nó cho phân vào ít quá (nó giảm tiền mà mình...éo biết) nên cây cứ chết dần chết mòn.... Bực mình thay toàn bộ, hết con mẹ nó 2 triệu, sau đó lại phải thêm cây, thêm cá.....

Giờ bể của tớ đẹp tuyệt. Hôm nào làm việc mệt mỏi, ngồi ngắm cá một lúc thấy đời lại...tươi tắn hẳn lên!

Nuôi bể thủy sinh tớ thấy rất hay (c)

CVN
09-01-2008, 17:28
Nhà iem cũng vừa phải thay cây. hết 700K cho cái bể treo tường. Đắt vật! Nhưng bể cá lại trông quyến rũ như ngày nào!

langit
09-01-2008, 17:31
Thích nhất là bọn trẻ cọn Khổ nhất là người lớn. Hàng xóm phun thuốc muôĩ cá nhà mình cũng lăn ra chết

CVN
09-01-2008, 19:20
Làm sao để vớt hả bác? Nhà em hỏi thật đấy.

winnie
09-01-2008, 20:39
Nhà em có 1 bể thủy sinh nên chỉ nuôi loại cá nhỏ kiểu ấm tích, báo đốm, cánh cụt, 7 màu <vì loại này không rỉa cây như họ nhà chép>, tuần chỉ cần thay nước từ 2 đến 3 lần, mỗi lần thay 1/2 dung tích bể để tránh cá và cây bị thay đổi môi trường và nhiệt độ nước đột ngôt.
Không biết bể nhà bác bvc có lớn không mà cắm sưởi nhiều thế ạ, vì em được tư vấn là nếu nhiệt độ trong bể chưa xuống dưới 20 độ thì chưa cần cắm sưởi.

winnie
09-01-2008, 20:41

Mua vợt cá ở hàng ấy bác ơi ^^, khi vớt thì để sẵn 1 cái cóng nhỏ pha nước hơi ấm thả cá vào, thay xong lại vớt cho nó vào bể

CVN
09-01-2008, 21:07
:) em gái: anh có hỏi cách vớt cá đâu :D

Sao các bác thay nước nhiều thế nhỉ? Nhà em được dặn 2 tuần thì vệ sinh lọc một lần. 1.5-2 tháng thay nước bể một lần. Hôm nào nhiệt độ ngoài trời xuống dưới 10oC mới cần cắm sưởi.
Thấy các bác nói em băn khoăn quá, ko biết theo ai đây?

red
10-01-2008, 08:36
Do bộ lọc nước và cá dọn đáy bể thôi với lại tuỳ thuộc bể to hay nhỏ và các loại cá nữa:))

bvc
10-01-2008, 11:37

Em lấy cái vợt cá, đẩy tạo thành dòng chảy trôi về phía máy lọc hút chỉ mất 5' là hết sạch.

Bể thuỷ sinh và cá con thì sạch hơn là bể nuôi cá vàng.

Totti
10-01-2008, 15:40
Nhà cháu có bể cạ Thả cá chim, thần tiên, chuột Mỹ,hồng tử kỳ, nhái ben...linh tinh cả, Hồi trước nuôi con cá chim to quá đem cho người ta, ra hàng cá kể bọn nó tiếc đứt ruột bảo lần sau nuôi được cá chim to thế đem ra đây nó mua lại cho Nó to gấp rưỡi miệng bát con ăn cơm í Cây cối thì xanh tươi tốt , 1 tuần hoặc 10 ngày thay nước 1 lần, khi nào mua cá mới về thì đánh thuốc nấm, ngắm bể cá thấy thư giãn cực

CVN
10-01-2008, 15:59
Em lấy cái vợt cá, đẩy tạo thành dòng chảy trôi về phía máy lọc hút chỉ mất 5' là hết sạch.

Bể thuỷ sinh và cá con thì sạch hơn là bể nuôi cá vàng.Thank you bác! Tối về em làm thử theo bác.

khi nào mua cá mới về thì đánh thuốc nấmBác nói rõ hộ em về động tác "đánh thuốc nấm" với bác ơi, em chưa từng biết về đ/tác này. Cảm ơn bác trước!

ngaba_hoangsuphi
10-01-2008, 16:29
Có bác nào nuôi bể cá cảnh, bể thuỷ sinh trong nhà không

--------------------------------------------------------------------------------

Cứ giàu trí tưởng bở , Tưởng nhà bác có nên Bác đem giao cho mọi người ai có nhu cầu thì Bác cho chứ lị

anh3xao
11-01-2008, 10:48
http://www.flickr.com/photo_zoom.gne?id=2182621921&size=o

Lần đầu ạh, hehe. Cái này ông anh làm, không phải ẹm

pvc
11-01-2008, 11:00
Có loại bể nào mà không phải thay nước hàng tuần không các bác ơi? Mà tại sao lại phải nuôi 8 con vàng và 1 con đen nhỉ?. Em nghe thấy bảo là con đen nó hút hết sự đen đủi của mình đi hay sao í. Thế 8 con vàng kia để làm gì nhỉ???!!! :D :LL

Babel
11-01-2008, 20:13
Bể hả, nhà iem làm 2 cái, 1 to 1 nhỏ. Mà 5 tháng rồi chưa thay nước, cây cối vẫn xanh um, nước trong vắt, nhìn phê òi.
Nói chung là chả phải làm gề cả!
Kinh nghiệm của iem là nuôi cá bé bé thôi cho nó phù hợp với cái tiểu môi trường đó, chứ tham quá chơi cá bự là đứt phừn phựt.

sungak
12-01-2008, 10:44
Em cũng thế,

Em nuôi 8 cá vàng đỏ, 1 cá vàng đen.
- Chiều mất 5' vớt *ứt cá, tối cắm sưởi cho cá, rút đèn mầu.
- Tuần thay 30% nước cá.
- 3 tuần thay toàn bộ nước cá và ngâm thuốc tím trị các loại bệnh cho cá.

Nói chung là phải công phu thì mới đẹp được và có cái để thư giãn.

Về phong thuỷ thì cũng cần phải sạch sẽ và đẹp nữa.

Bác cho em hỏi, bác thửa bộ này ở đâu ạ? em cũng bon chen cái, dạo này đen quá :)

bvc
14-01-2008, 09:00
Thank you bác! Tối về em làm thử theo bác.

Bác nói rõ hộ em về động tác "đánh thuốc nấm" với bác ơi, em chưa từng biết về đ/tác này. Cảm ơn bác trước!

Đánh thuốc tím (bán ở hiệy thuốc) về ngâm 1 tiếng

www.aquabird.com.vn các bác tham khảo nhé

Sún
01-03-2008, 11:48
Có nhà iem...
Một cái bể treo tường.

Iem cũng khoái nuôi cá, chơi với cá, thỉnh thoảng em vẫn cúc pho mai phít :D (cook for my fish) và cúc phít pho mi( cook fish for me)...(c)

Trước đây em nuôi mỗi 1 con cá vàng, nhưng thỉnh thoảng thấy nó cũng buồn vì ở 1 mình thế nên em hạ quyết tâm để dành tiền mấy tháng lương :( để mua thêm 8 con cá nữa về làm bạn với con ở nhà :shrug:

hix, bây giờ thì chúng nó chơi với nhau vui như trẩy hội ấy, có mỗi iem là buồn... vì tiền mua thức ăn cho chúng nó
:help

pvc
01-03-2008, 13:37
Mấy hôm nay bể nhà em xuất hiện 2 con ốc sên nhỏ, bám vào mấy cái lá cây. Nó có hại gì không hả các bác???

hsbc
01-03-2008, 14:26
bác bvc cho e xin mấy xu hình bể cá nhà bác với, e lang thang bên aquabird rồi, cũng định tính làm cái cho cu con nó chọc đấy!

bvc
07-04-2008, 11:35
Mấy hôm nay bể nhà em xuất hiện 2 con ốc sên nhỏ, bám vào mấy cái lá cây. Nó có hại gì không hả các bác???

Bể nhà chú làm cái gì mà lại có ốc sên hả,

Khả năng là nấm thôi nhựa ạ, chú chơi bể thuỷ sinh à

25ltk
07-04-2008, 14:31
Bể nhà chú làm cái gì mà lại có ốc sên hả,

Khả năng là nấm thôi nhựa ạ, chú chơi bể thuỷ sinh à

Bể nhà bác có cho cá ăn giun không? Em cho cá nhà em ăn giun nên trong bể cũng có mấy chú ốc nhỏ như thế.

Toet
07-04-2008, 18:20
Các bác chụp ảnh khoe bể nhà cho bà con nghía cái! đi nào

Quat
07-04-2008, 20:47
Năm ngoái bể nhà em đẹp kực , nhưng năm nay cá chết kụ nó hết vì mình đi nhiều quá :(

imim
07-04-2008, 22:38
Chết thật, nhà mình cũng chót có bể cá thuỷ sinh, cũng sơ sẩy 1 lần cho cá ăn giun, sau này bắt ốc mỏi tay.

Chả là đi công tác vác được đôi loa Polkaudio về, bạn giải ngố cho thêm cái ampli đèn, sắm thêm cái power nữa, thế là em được 1 bộ nghe. Ngồi nghe không lại thấy phòng trống trải, quyết định đầu tư dựng thêm em cá mú lượn lờ tí cho sống động.

Hồi đầu mới có, nhà em năng thay nước, mà lại nhiệt tình thay cạn cả bể, cá ốm cây chết, đến là bi thương. Sau rồi lười dần, cây lại đâm tươi tốt, ngọn chĩa khắp nơi, cắt đi lại mọc. Nhưng mà cá cứ chêt dần chết mòn. Thỉnh thoảng lại thay một lố cho giống thật (các bác đừng mắng em sát cá, mắng bạn Quạt ấy).

Mua cây ở đâu thì rẻ và đẹp, lại sống dai ấy các bác nhỉ?

bvc
08-04-2008, 21:36
Bể nhà bác có cho cá ăn giun không? Em cho cá nhà em ăn giun nên trong bể cũng có mấy chú ốc nhỏ như thế.

Ăn giun là bị sinh ốc sên và nấm vẩy và ngay, kể cả thức ăn khô mà cho ăn nhiều quá thừa cũng sẽ bị.

bvc
08-04-2008, 21:41
bác bvc cho e xin mấy xu hình bể cá nhà bác với, e lang thang bên aquabird rồi, cũng định tính làm cái cho cu con nó chọc đấy!

Em khoe bể nhà em đây

SonTT
08-04-2008, 21:43
Vứt đi, trông bẩn bỏ mẹ đi được

bvc
08-04-2008, 21:46
Vứt đi, trông bẩn bỏ mẹ đi được

=)) =)) kekeke :T :T chết này :gun :gun chết này.

@sontt:Dam @sontt:Dam @sontt:Dam

Toet
08-04-2008, 23:18
Khoái nhất là con cá màu đen trong bể bác bvc, hẹ hẹ

Kận
08-04-2008, 23:32
Đề nghị bác bvc mua ngay ống góc rộng cộng với vài cái , cái gì ấy nhỉ, cái mà lắp trên ống để chụp nước không bị khúc cái gì nó xạ ấy để chụp cho đẹp nhé, không là bị LT chửi cbn cho đấy :D:D:D

Quat
09-04-2008, 06:02
:LL :LL Bể này thì nuôi cá nhỏ thôi chứ. Nhìn tởm kinh lên được í

Babel
17-04-2008, 11:28
Bể nhà em đây, cái này em decor theo phong cách ngũ hành, tức là có kim - mộc- thủy - hoả - thổ tả lả...:))
(NT) Tiện thể nhắn luôn trên này có bác nào chơi cá chọi không? Anh em lập hội giao lưu phát nhể !
(beer) :))

Em chơi cá cóc, chiến không bác!

bvc
17-04-2008, 16:49

Mày nuôi cá chọi với cá cảnh à, =)) Thế thì nó phịch nhau chết à =)) :))=))

Nhà anh chật quá không làm cái tủ kệ được, đẹp đấy nhựa ạ, anh đang tính chơi bể thuỷ sinh cho nó an bình vậy.

batman
17-04-2008, 23:20
nhìn qua thì có vẻ chiến và giống chọi đực, nhưng nhìn kỹ lại thấy khăn quàng và đuôi hơi ngắn, giồng chọi cái quá, thư up vài cái ảnh khác rõ hơn xem

batman
17-04-2008, 23:30

nếu nhà rộng và có sân, cho nước ngập sân luôn (hoặc một phần sân) khoảng 5-10 cm, chỉ thả cá nhỏ và khoẻ, như cá công, kiếm, hacmoni, ngựa vằn ... có thể xếp gạch hoặc đá làm lối đi, mình từng vào một nhà như vậy, bên trên là một giàn mướp hay hoa leo gì đó, lâu rồi không nhớ, nhưng ấn tượng với cái sân cá đó từ hồi 9-10 tuổi đến giờ, không bao giờ quên được, cá bơi từng đàn trên nền rêu xanh, đủ màu sắc tự nhiên, tung tăng bơi lội, các loài đan xen vào nhau, muôn màu sắc thay đổi liên tục vài con đuổi nhau loạn xạ, sống động vô cùng, tươi mát và vui mắt không thể tả được:LL :LL

Babel
18-04-2008, 21:08
Em không biết cá cóc nó ntn, tiện thì bác cứ show lên đi ;)

Con cá này thỉnh thoảng em mua về cho nó dọn ốc trong bể, khi nó dọn ốc thì phải vớt hết cá ra. Dọn xong em cho cá trở lại bể rồi cho con cá cóc vào lò vi sóng, vặn 10 phút cho mấy con mèo đánh chén =))

Để chủ nhật em chụp hình cho bác coi, ok thì em mua về chiến với con chọi thái của bác (c)

25ltk
21-04-2008, 11:36
Bác thật là :T ;) =))
(NT) Chọi Thái (c) không phải vớ vẩn đâu nhá! Hơi bị đỉnh nhá! Hơi bị chiến nhá! (c) Cẩn thận nhá! Nhá!

(c)

Chọi Thái của bác mà gặp mấy em chọi Nghi Tàm của em là "thăng " ngay.

Cơ quan em có trò cứ mùa hè là mua cá chọi về chiến, thằng nào thua mất bữa Bia chiều. Em mua mấy con chọi Thái về làm cảnh trên bàn làm việc. Có chú thấy đẹp mua lại và đem chiến với mấy anh em, được đúng 1 xóc, 1 đập thì ngửa bụng. Nộp tiền luôn.

Babel
21-04-2008, 13:48
Khỏi cần xoáy đập, cứ thả 2 con vào lọ rồi em với bác ra làm chầu beer. Beer xong con nào cụt đầu thì chủ nhân nó trả tiền beer!

SonTT
21-04-2008, 13:51
Babel thiếu hiệp chuyển sang cá cảnh rồi à? Không chụp ảnh đời thường nữa à?

Phí nhỉ :)

Anh Già
21-04-2008, 14:21
Chuyển sang cá cảnh là đúng rồi , cá cóc của thiếu hiệp sẽ thịt sạch nòng nọc của lão Tinh Trùng ! hố hố hố

SonTT
21-04-2008, 20:41
Quái, Phươt.com thành ra site sinh vật cảnh, thủy sinh trùng hồi nào vậy nhỉ?! Cứ tưởng, chim cá là để phục vụ cho phượt khẩu thôi, chứ lại là đối tượng để đâm, để "nghệ thuật" thế này sao?!

Là bởi tớ chả thấy mấy cái vụ nhà PVC post lên khoe hàng dính gì đến phượt nên nói thế, có gì không đúng thì coi như tớ không nói gì nhé.

Có lẽ vào mà đọc, mà xem suông thôi cho nó lành.

-----
Copyright by Anton Tran.

Hố hố hố.
Nói cho cùng thì chả có cái gì liên quan cái gì cả.
Thấy người ta vui mình không vui được thì cứ phải buồn sao hở Anton :)

bvc
25-04-2008, 09:22
Sau một thời gian được các bác khen có (c) , chê có :LL , đểu có :T.

Em quyết định giải tán đàn cá phong thuỷ 8 cá vàng, 1 cá đen và chuyển chơi bể thuỷ sinh cá cảnh ngũ sắc, có đủ kim - mộc - thuỷ nhé.

Tổng thể - Loay hoay chụp thế nào va vỡ mất cái tượng, thế mới đau.

Mặt trước

Mặt cạnh

Mặt sau

Sao em dùng cái 80D (Nikon L11) :LL gì đấy mờ ảnh nó mờ và xấu thế nhỉ? :shrug:

bvc
25-04-2008, 09:49
Bể đẹp đấy! Chụp cũng đẹp nữa! Đến 40D + kinh nghiệm chụp ảnh hơn 20 năm của anh cũng không chụp được đẹp như chú đâu. Chúc mừng nhé!

À, hàng ngày cho cá ăn 3 lần vào các bữa sáng, trưa và tối nhé. Quên là chúng nó sực hết hoa mới chả lá đấy

kekeke, anh cho ăn ngày 1 lần thôi, nhưng thấy bảo loại cá này không ăn rong rêu mà.

Babel
25-04-2008, 12:05
Em 1 tuần cho ăn 1 lần!

coi77
02-05-2008, 11:45
Oach.. thôi xong!! Không ngờ phượt cũng cá mú chim cò

Các bác có biết trang web về thủy sinh và các thú chơi tao nhã lớn nhất Việt Nam không?? hi hi

mời vào www.aquabird.vn/forums/

coi77
02-05-2008, 11:49
Chết thật, nhà mình cũng chót có bể cá thuỷ sinh, cũng sơ sẩy 1 lần cho cá ăn giun, sau này bắt ốc mỏi tay.

Chả là đi công tác vác được đôi loa Polkaudio về, bạn giải ngố cho thêm cái ampli đèn, sắm thêm cái power nữa, thế là em được 1 bộ nghe. Ngồi nghe không lại thấy phòng trống trải, quyết định đầu tư dựng thêm em cá mú lượn lờ tí cho sống động.

Hồi đầu mới có, nhà em năng thay nước, mà lại nhiệt tình thay cạn cả bể, cá ốm cây chết, đến là bi thương. Sau rồi lười dần, cây lại đâm tươi tốt, ngọn chĩa khắp nơi, cắt đi lại mọc. Nhưng mà cá cứ chêt dần chết mòn. Thỉnh thoảng lại thay một lố cho giống thật (các bác đừng mắng em sát cá, mắng bạn Quạt ấy).

Mua cây ở đâu thì rẻ và đẹp, lại sống dai ấy các bác nhỉ?

Này tình hình là đằng ấy biến hơi nhiều đấy! Mấy lần gọi để hỏi tình hình bể thế nào mà im hơi lặng tiếng!! :T

Thê.. toi hết chưa để tớ làm cho 1 loạt mới chơi... trung thu lào :)) :))

imim
02-05-2008, 14:50
Ố, bạn thân yêu, lâu chả gặp nhờ. (wait)
Tình hình đàn cá giống bạn soạn cho tớ, những con tuy nhỏ mà yếu thì toạch cả rồi, còn những con lơ lỡ một chút thì tớ tẩm bột rán ròn hết rồi còn đâu. Thay được mấy lứa rồi. Dưng cơ mà mấy cái cây thì ko đc sinh động cho lắm, tớ vẫn thú mấy cái loại xanh rờn mơn mởn hoặc đỏ tía la hán ấy. Cây chưa thay lần nào nên cỗi hết rồi. Khi nào bạn quý tớ bạn lại đến chăm cho tớ 1 lượt nhá (NT)

:L

coi77
02-05-2008, 15:44
Ố, bạn thân yêu, lâu chả gặp nhờ. (wait)
Tình hình đàn cá giống bạn soạn cho tớ, những con tuy nhỏ mà yếu thì toạch cả rồi, còn những con lơ lỡ một chút thì tớ tẩm bột rán ròn hết rồi còn đâu. Thay được mấy lứa rồi. Dưng cơ mà mấy cái cây thì ko đc sinh động cho lắm, tớ vẫn thú mấy cái loại xanh rờn mơn mởn hoặc đỏ tía la hán ấy. Cây chưa thay lần nào nên cỗi hết rồi. Khi nào bạn quý tớ bạn lại đến chăm cho tớ 1 lượt nhá (NT)

:L

Bạn iu quý PM lại cho tớ số ĐT nhé! hỏng máy nên mất tiệt ke ke...

Babel
03-05-2008, 22:14
Oach.. thôi xong!! Không ngờ phượt cũng cá mú chim cò

Các bác có biết trang web về thủy sinh và các thú chơi tao nhã lớn nhất Việt Nam không?? hi hi

mời vào www.aquabird.vn/forums/

Có những chỗ mà phượt bất khả thi nên ta phải tạo ra nó bác ạ!

Hai Nguyen
03-05-2008, 23:31
ớ, thế domain chim các anh đâu rồi còi ơi?

coi77
04-05-2008, 23:47
ớ, thế domain chim các anh đâu rồi còi ơi?

chimcacanh thì vẫn để đấy thôi bác ạ! dùng cái tên cũ này quen rồi khó đổi lắm ạ!

nguyen
04-05-2008, 23:49
chimcacanh thì vẫn để đấy thôi bác ạ! dùng cái tên cũ này quen rồi khó đổi lắm ạ!

.... Coi77 sao cái gì mày cũng biết thế ??? chơi hết thú đó lấy gì ra phượt hả còi ???

coi77
05-05-2008, 00:21
Khoe nhẹ cái bể của em

Dài 110cm x sâu 55cm và cao 50cm... hồ mình dùng nền tự chế, không dùng phân nước, thỉnh thoảng có nghịch ngợm cắm thêm phân nhét (quà tặng của bạn bè). Đang dùng lọc EF3 va 1 lọc hút thoáng bề mặt. Hình mới chụp cái bể này tối nay, em nó mới ốm dậy các bác ạ!! năm ngoái em bận bịu để nó tan hoang quằn quại với bênh tật
đến thương.

Tổng thể

góc phải

Đây là hồ nhỏ, là nơi di tản của lũ tép RC và neon trong thời gian bể chính đang bị rêu bệnh tàn phá!

bvc
05-05-2008, 09:07
Bể to đẹp thật, nhà nhỏ không chơi được bể to, chán quá.

Bác coi77 cho em hỏi chút: Lọc thoáng bề mặt là cái gì vậy và đàn cá sọc xanh đỏ bác mua ở đâu thế.

nguyen
05-05-2008, 09:49

Bác coi77 cho em hỏi chút: Lọc thoáng bề mặt là cái gì vậy và đàn cá sọc xanh đỏ bác mua ở đâu thế.

... anh "bờ vờ cờ " lưu ý là khi nuôi cá cảnh phải thực sự đam mê và có trách nhiệm nhé... nuôi cá độc lắm mỗi lần cá cao niên mà lăn quay ra thì y như rằng chủ có chuyện đấy.... cái này là đúc kết kinh nghiệm nghiêm chỉnh của các cụ..nếu thấy đèm đẹp mà nuôi là xong phim đấy....

bvc
05-05-2008, 10:10
... anh "bờ vờ cờ " lưu ý là khi nuôi cá cảnh phải thực sự đam mê và có trách nhiệm nhé... nuôi cá độc lắm mỗi lần cá cao niên mà lăn quay ra thì y như rằng chủ có chuyện đấy.... cái này là đúc kết kinh nghiệm nghiêm chỉnh của các cụ..nếu thấy đèm đẹp mà nuôi là xong phim đấy....

Cảm ơn chú Nguyễn nhé,
Đam mê và trách nhiệm thì có, nhưng nhiệt tình thì chưa nên cô chưa thương :LL

kekeke, trước đây Anh cũng nuôi theo phong thuỷ 8 cá vàng và 1 cá đen, nhưng toàn chết cá vàng :(.
Theo phong thuỷ dạy nếu cá đen chết thì tốt hơn vì nó sẽ đem theo vận đen đi. Đằng này mình thì ngược lại nên chú cứ xem chữ ký của anh thì biết ngay hoàn cảnh thôi mà :(

Nay anh đã đổi mới chơi bể cá có đủ cả mộc - kim - thuỷ - thổ cho nó lành (c)

Trươc thì thế này

Sau thì thế này

P/S: Các chiên gia hiếp ảnh đã chộp được cảnh cá phang nhau chưa? Hôm kia em xem discovery giới thiệu cá mập phang nhau, thế là em về rình xem cá cảnh có thế không (em nuôi đàn cá cảnh mà), có thật đấy nhưng tiếc là chưa chụp được, để em rình tiếp và chụp giới thiệu với các bác nhá =)) :))

coi77
05-05-2008, 12:51

Lọc thoáng là làm mặt nước trên bề mặt luôn sạch bác ạ vì những dư chất của phân nền, chất thải của cá, chất lượng của nước máy tồi,... sẽ tạo 1 lớp váng trên mặt bể. Tác dụng nữa nó làm cho nhiệt độ của nước trên mặt luôn được trao đổi sẽ không bị nóng vì tiếp xúc với nhiệt độ của đèn và đặc biệt là vào mùa hè thì còn phải sử dụng dàn quạt chip máy tính để làm thoáng khí nữa bác ạ!
Cá em đang nuôi là cá Neon vua, có bán ở 1 số hàng cá ở HN và dạo này nó khá hiếm vì nó yếu và chết nhiều khi vận chuyển, chi phí dưỡng cũng cao nên các hàng cá bị lỗ nhiều => họ ít đánh về lắm. Thường thì chỉ có neon thường, vạch đỏ của nó chỉ ở nửa bụng dưới chứ ko kéo dài đến tận đuôi như neon vua và giá thành chỉ vài khìn 1 đôi, (neon vua 20-25k/1đôi).

Bể cá vàng của bác nhìn giống tình trạng phân bố dân cư ở phố cổ HN quá! Cá ko chết mới lạ! Với bể như thế bác chỉ nuôi loại nhỏ bàng ngón tay cái thôi, còn như kích thước đàn cá bác chụp thì phải sử dụng bể chừng trên 100lít nước.

Mr Noa
26-06-2008, 10:25
Cá em đang nuôi là cá Neon vua, có bán ở 1 số hàng cá ở HN và dạo này nó khá hiếm vì nó yếu và chết nhiều khi vận chuyển, chi phí dưỡng cũng cao nên các hàng cá bị lỗ nhiều => họ ít đánh về lắm. Thường thì chỉ có neon thường, vạch đỏ của nó chỉ ở nửa bụng dưới chứ ko kéo dài đến tận đuôi như neon vua và giá thành chỉ vài khìn 1 đôi, (neon vua 20-25k/1đôi).

Bể cá vàng của bác nhìn giống tình trạng phân bố dân cư ở phố cổ HN quá! Cá ko chết mới lạ! Với bể như thế bác chỉ nuôi loại nhỏ bàng ngón tay cái thôi, còn như kích thước đàn cá bác chụp thì phải sử dụng bể chừng trên 100lít nước.

bác coi77 hình như am hiểu cá nước mặn lắm mà! mau mau post hình cái bể cá cảnh biển lên cho anh em chiêm ngưỡng điiiiiiiiiiiiiiiii

pvnguyen
29-06-2008, 15:06
Tội nghiệp lũ cá ở trong " Lồng " ..như trong bể bán hải sản ý

Em khoe bể nhà em đây

mafianogun
26-12-2010, 22:34
Cũng ko ngờ trong Phượt nhà mình cũng có nhiều bạn ham hố cái này.Bạn nào ở Hải Phòng mà đam mê thủy sinh ,alo cho mình nhé 0909494942 .Mình biết cái gì sẽ tư vấn đến nơi đến chốn cho các bạn, đảm bảo ko để các bạn thất vọng về vấn đề này, quan trọng là có cùng niềm đam mê.

mafianogun
26-12-2010, 22:48
up luôn cái ảnh bể nhà mình, chụp bằng đt lên ko được nét lắm.Trời lạnh lên cả tháng chưa thay nước có tí rêu phong, nhưng nhìn chung là ổn.
https://i804.photobucket.com/albums/yy324/mafianogun/26122010250.jpg

dovesky
28-12-2010, 20:32
@ Mafianogun: Bố cục hồ của bác tương đối ổn nhưng cách bố trí cây có vẻ không ổn, bên trái hình như là lệ nhi, bên trái là huyết tâm lan. Bác nên bỏ mấy cây huyết tâm lan đi thay vào đó là lệ nhi cho nó đối xứng. Với lại bác nên nuôi một đàn neon chẳng hạn, sẽ đẹp hơn.

Fairytale
30-12-2010, 23:31
Hi... hi... Hôm nay mình "bắt được 2 chú du kích trong đống rơm" nhé :)

Fairytale
30-12-2010, 23:34
@ Mafianogun: Bố cục hồ của bác tương đối ổn nhưng cách bố trí cây có vẻ không ổn, bên trái hình như là lệ nhi, bên trái là huyết tâm lan. Bác nên bỏ mấy cây huyết tâm lan đi thay vào đó là lệ nhi cho nó đối xứng. Với lại bác nên nuôi một đàn neon chẳng hạn, sẽ đẹp hơn.

Bác đọc sai tên cây hết rồi :)

mafianogun
31-12-2010, 09:20
Bác đọc sai tên cây hết rồi :)

Ui giời mình post mà ko đọc hết các trang, cũng bắt được một chú du kích trong này rùi, cộng thêm ông chỉ điểm nữa hihihihih.A e nhà qua cũng phượt phạt ác nhểy!

Fairytale
31-12-2010, 10:11
Hi... hi... Em không có tiền chơi bể to, cũng không có cả tiền mua cây nữa... Đành chơi tạm cái bể nhỏ 45x35x25(C) với đá lượm ngoài đường :)
https://img1-photo.apps.zing.vn/upload/original/2010/07/01/10/1277954321291799084.jpg

huybass
10-09-2012, 12:44
up luôn cái ảnh bể nhà mình, chụp bằng đt lên ko được nét lắm.Trời lạnh lên cả tháng chưa thay nước có tí rêu phong, nhưng nhìn chung là ổn.

Bể của bác nhìn đẹp phết
Bác cho e hỏi chút kinh nghiệm nuôi cá
ko hiểu tại sao e nuôi cá toàn chết thôi, cũng chịu khó thay nước lắm,ko biết có phải do nước máy k?
Bác chỉ cho vài đường cơ bản với, bể của e ko phải bể thủy sinh bể dài 1m
thanks Bác nhiều