PDA

View Full Version : Transit không cần visa

yahuus
13-10-2010, 02:52
Chào mọi người,
Mình hiện đang rất cần gấp thông tin liên quan đến việc làm visa để trasit qua các sân bay quốc tế, cụ thể là trasit qua Abu Dhabi, Bangkok để về Hà Nội. Mình không biết có cần phải làm visa các nước này không, hay là trasit trực tiếp luôn? Và các thủ tục thường gặp khi trung chuyển qua các sân bay là gì? Nếu có thể, mọi người nhắc nhở những vấn đề, câu hỏi thường gặp đối với trường hợp này để mình chuẩn bị trước cho chắc :D
Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.
Cảm ơn rất nhiều ^_^

CVN
13-10-2010, 09:50
Bangkok thì chắc chắn không cần Visa transit.

Còn Abu Dhabi thì tôi chưa trải qua thực tế, nhưng theo tôi đọc được thì nếu bạn không qua cửa nhập cảnh để rời khu vực transit của sân bay thì không cần Visa, còn nếu bạn muốn nhập cảnh trong vòng 96h thì bạn có thể xin Visa Transit ở sân bay Abu Dhabi, miễn phí. Tốt nhất bạn có thể kiểm tra lại qua trang web của Bộ Ngoại giao UAE.

Trên thế giới có một số nước (ví dụ Hoa Kỳ) yêu cầu phải có Visa Transit trước nếu bạn (từ các nước bị yêu cầu Visa vào Mỹ như VN chẳng hạn) muốn quá cảnh ở các sân bay của Mỹ. Ví dụ bạn muốn bay từ Paris sang Mexico quá cảnh ở NYC thì bạn cũng phải có Visa Transit Mỹ trước khi lên máy bay để bay chặng Paris-NYC.

yahuus
13-10-2010, 13:58
Cảm ơn bạn rất nhiều ^_^
Mình ko thấy hiện nút thanks ở đâu cả nên viết cm vậy, hi vọng không bị coi là spam :D

Jessy
31-07-2011, 20:54
Mình có mua vé máy bay từ Sài Gòn đi Ulan Bator, nhưng không mua vé trực tiếp chuyến SGN - ULN mà chọn nhiều chuyến cụ thể như sau:
Sài Gòn - Beijing (đến tối ngày 1) => Beijing - Ulan Bator (bay tiếp chuyến sáng) => Ulan Bator - Beijing => Beijing - Sài Gòn (2 chuyến đều đi trong 1 ngày).
Như vậy, mình có phải làm thủ tục xin visa Trung Quốc hay không?

Cám ơn các bác có kinh nghiệm trả lời sớm để mình còn có thể đi xin visa.