PDA

View Full Version : Tìm bạn đồng hành có kinh nghiệm leo đỉnh núi Bà Đen (16-17/11/2013)

anhtuanho
29-09-2013, 13:28
Chào mọi người.
* Mình đang có kế hoạch leo và cắm trại qua đêm trên đỉnh núi Bà Đen (Tây Ninh)
* Thời gian: ngày 16-17/11/2013 (thứ 7, CN)
* Xuất phát tại TPHCM
* Số lượng: 6-8 người
Hiện tại nhóm mình đã có 4 người, mình muốn rủ thêm các bạn nhà ở Tây Ninh hoặc những bạn có kinh nghiệm chinh phục đỉnh núi này.
* Phương tiện: xe máy
* Quãng đường: 100km
* Chi phí dự kiện (tiền xăng, tiền ăn uống, thuê mướn lều trại …): khoảng 500k/người

* Lịch trình dự kiến:
+ Sáng 16/11/2013: lên đường tiến về Tây Ninh.
12h bắt đầu leo núi (khoảng 4-5 tiếng).
Tối: cắm trại và ngủ lại trên đỉnh núi

+ Ngày 17/11/2013: xuống núi. Tiến về hướng Hồ Dầu Tiếng, Núi Cậu
Chiều: trở về TPHCM

* Các phương án chinh phục đỉnh núi:
Núi Bà Đen là ngọn núi cao nhất ở Nam Bộ, độ cao 986m, gồm 3 ngọn núi tạo thành: Núi Heo – Núi Phụng - Núi Bà Đen.
Ở đây, mình có tìm được một số thông tin về các cung đường chinh phục đỉnh núi. Có 3 cung đường chính mà chúng ta sẽ lựa chọn để đi.
(Nguồn: http://truongngh.wordpress.com/2012/09/11/leo-nui-ba-den)

https://i857.photobucket.com/albums/ab138/spy4teenat/nuibaden-cacduongleo1_zps8e774f4a.png
Đường thứ nhất, thời gian leo 2-3 tiếng (màu đỏ - xem hình trên)
Dân phượt thường gọi là đường chùa (gọi là “đường chùa” không có nghĩa là bạn được 'đi chùa' – miễn phí đâu nhé). Đường này đi ngang Khu du lịch Núi Bà Đen – tiền vé vào cổng là 10,000 (mình đi năm 2011). Con đường sẽ dẫn bạn lên các chùa ở lưng chừng núi và dừng lại ở Điện Bà (độ cao ~280m) bằng những bậc thang xi măng chắc chắn.
Mấy trăm mét còn lại mới là đường núi thật sự, tuy nhiên là đường mòn nên tương đối dễ leo. Có thể gọi đây là con đường dễ leo nhất.

Đường thứ 2, thời gian leo 3-4 tiếng (màu xanh dương)
Thường được gọi là đường cột điện, có lối mòn và lên đều đều, không quá dốc, cứ men theo những cây cột điện là tới.
(bạn nào có hình minh họa chia sẻ thêm nhé)

Đường thứ 3, hiểm trở nhất, thời gian leo 4-5 tiếng (màu xanh lá cây)
Đường này leo từ thung lung Ma Thiên Lãnh (nằm giữa 3 ngọn núi: núi Bà Đen, núi Phụng, núi Heo). Đường còn khá hoang sơ, không có đường mòn, nhiều day leo chằng chịt, nhiều đá to nằm vắt lẻo lưng chừng núi, độ mạo hiểm của đường này khá cao. Tuy nhiên, nếu muốn thử thách bản thân, khả năng chinh phục thiên nhiên của mình thì đây là 1 cung đường không nên bỏ qua.

Tụi mình sẽ tìm hiểu thêm và chuẩn bị kỹ lưỡng cho cuộc hành trình này.
Bạn nào muốn cùng tham gia hoặc góp ý, bổ sung thêm thông tin xin liên lạc với mình nhé.
Facebook: https://www.facebook.com/hoanhtuanhcmc
Cám ơn các bạn rất nhiều.

* Bạn nào đặt gạch xin để lại SĐT, email hoặc facebook để mình tiện liên lạc nhé.

Tham khảo thêm:
+ Phượt bụi núi Bà Đen
http://socl.vn/phuot-bui-nui-ba-den

+ Leo núi Bà Đen
http://truongngh.wordpress.com/2012/09/11/leo-nui-ba-den/

+ Núi Bà Đen 986m - Mây mờ sương tỏa!
http://www.dulichmoto.com/diendan/viewtopic.php?f=46&t=3127

* Danh sách gạch mềm:
(Đang cập nhật)

balamon23
29-09-2013, 13:55
Các thông tin bạn copy ở đâu ra mà sai bét hết rồi, có khá nhiều đường lên đỉnh, nhưng 3 con đường bạn đề cập ở trên thì dân phượt hay đi nhất. Nói về thời gian leo và độ khó: đường cột điện là dễ đi nhất, thời gian leo là 2 - 3 tiếng đối với người có sức khỏe, 4 - 6 tiếng đối với người ít tập thể dục, phụ nữ "chân yếu tay mềm". Tiếp theo là đường chùa, độ khó cao hơn vì dốc hơn, mùa mưa thì trơn trượt hơn, thời gian leo bảo đảm lâu hơn cột điện ít nhất là 30 phút. Cuối cùng là Ma Thiên Lãnh, con đường chỉ dành cho người có máu liều và có sự chuẩn bị kỹ càng, thời gian leo có thể là 8 - 12 tiếng, phụ thuộc vào việc có tìm được đường lên đỉnh hay không, và khả năng không tìm ra đường lên đỉnh rất cao.

Nếu nhóm bạn chưa có nhiều kinh nghiệm, tốt nhất là lên cột xuống chùa, đây là con đường cơ bản nhất, dễ đi nhất, đảm bảo được ít biến cố xảy ra, không lạc đường ... Nếu thích phê hơn thì đi ngược lại.

anhtuanho
29-09-2013, 16:31
Cảm ơn những thông tin rất hữu ích của bạn.
Tụi mình sẽ tìm hiểu kỹ lưỡng hơn.

CrazyPig
29-09-2013, 19:01
còn thiếu đường ống nước, leo MTL, xuống đường ống nước. Leo núi mà chi phí 500k thì...mình nghĩ hơi bị cao :)

balamon23
29-09-2013, 19:15
còn thiếu đường ống nước, leo MTL, xuống đường ống nước. Leo núi mà chi phí 500k thì...mình nghĩ hơi bị cao :)

Người mới thì 500k chắc cũng đúng, vì còn phải sắm sửa nhiều thứ, thuê lều trại này nọ, ăn uống dọc đường ...

Khuyên chân thành khi leo núi đừng tham mà mang nhiều thức ăn quá, vác nặng, khi lên đến nơi thì chẳng còn cảm giác muốn ăn, nhất là với người mới. Tính toán mang vừa đủ, chủ yếu là nước uống. Kinh nghiệm của mình dẫn 1 nhóm bạn toàn người mới leo núi, mua rất nhiều thịt lên nướng, lên tới nơi thì lăn ra ngủ hết, không cần ăn uống luôn :shrug:, sáng hôm sau thịt hư hết, phải bỏ.

anhtuanho
29-09-2013, 20:15

Đường ống nước đó thế nào vậy bạn?

ViDoan2401
29-09-2013, 23:39
mình muốn đi lắm, mình chưa đc leo núi thật sự bao giờ :) nhưng mình ko giỏi những hoạt động ngoài trời, có khi nào mình làmm chậm chân các bạn ko ? :( mà mình cũng k có xe nữa huhu ...

anhtuanho
29-09-2013, 23:53
mình muốn đi lắm, mình chưa đc leo núi thật sự bao giờ :) nhưng mình ko giỏi những hoạt động ngoài trời, có khi nào mình làmm chậm chân các bạn ko ? :( mà mình cũng k có xe nữa huhu ...

Chắc ko sao đâu bạn. Mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm nên sẽ chọn cung đường dễ nhất để leo. Bạn có fb chứ? Mình sẽ liên lạc lại với bạn sau nhe

ViDoan2401
30-09-2013, 00:03
https://www.facebook.com/Violet2401
inboz nha bạn :) có lên kế hoạch cũng đừng tag :) gia đình thì cấm tiệt đi chơi, còn bạn bè mà biết nó sẽ ko bao giờ cho mình đi !

13lack
30-09-2013, 09:26
Đường ống nước đó thế nào vậy bạn?

Khuyên chân thành bạn mới đi lần đầu nên đi lên bằng Cột điện - xuống đường Chùa,2 đường cơ bản dễ đi nhất của Bà Đen. Đường ống nước nguy hiểm vì đá dễ rơi và vì có cả khe nước chảy nên đồng nghĩa với có ếch >>> rắn. MTL thì dài hơi, nếu bạn muốn đi thì tốt nhất nên nhờ người ở trên đó dẫn đi. Mà mùa này đi thì cực và dơ lắm nhé, mưa trơn trượt. Tốt nhất là có vài người có kinh nghiệm đi núi rừng - k phải cứ đi Bà Đen đôi lần là có kinh nghiệm đâu

Quân Béo
30-09-2013, 10:23
Nhìn cái bản đồ hay thế :D

ViDoan2401
30-09-2013, 15:55
Nhìn cái bản đồ hay thế :D
hay v đi chung nh bạn :) mong chờ lần leo núi này ... cơ mà ai có kn cho hỏi giày New Balance leo núi có đc k ? chứ giày leo núi chuyên dụng là em không có ;))

balamon23
30-09-2013, 16:38
Coi chơi ở đây nè bác ;) http://shinary.com/giay-leo-nui

dautrau
30-09-2013, 19:26
Các bạn mới đi lần đầu tiên thì nên leo lên bằng cột điện, xuống đường chùa cho nó lành. Nhưng mà đi cột điện nhớ để ý mũi tên màu đỏ nha, đi theo chỉ dẫn, cẩn thận ở cột điện thứ 30, dễ lạc vào vườn xoài lắm. Còn đường ống nước và Ma Thiên Lãnh thì để khi bạn có kinh nghiệm nhiều hãy đi nhá. chúc bạn chuyến đi vui vẻ!!!

smallcactus
30-09-2013, 21:10
Mình chưa có kinh ghiệm leo núi Bà Đen lần nào hết bạn ơi, nếu mình sx đi được cho mình 1 xuất ôm nhé.

anhtuanho
30-09-2013, 21:36
Các bạn mới đi lần đầu tiên thì nên leo lên bằng cột điện, xuống đường chùa cho nó lành. Nhưng mà đi cột điện nhớ để ý mũi tên màu đỏ nha, đi theo chỉ dẫn, cẩn thận ở cột điện thứ 30, dễ lạc vào vườn xoài lắm. Còn đường ống nước và Ma Thiên Lãnh thì để khi bạn có kinh nghiệm nhiều hãy đi nhá. chúc bạn chuyến đi vui vẻ!!!

Cám ơn bạn.
Mình có chút thắc mắc nhỏ.
Giữa đi lên đường cột điện, đi xuống đường chùa và ngược lại (lên chùa, xuống cột) có khác nhau gì không bạn?
Sao mình thấy mọi người thường khuyên Lên Cột - Xuống Chùa nhỉ?
Mình thấy có một số bạn leo núi đêm, leo đêm như vậy có nguy hiểm lắm không?

Mình chưa có kinh ghiệm leo núi Bà Đen lần nào hết bạn ơi, nếu mình sx đi được cho mình 1 xuất ôm nhé.

Nếu sắp xếp được bạn liên lạc với mình nhe.
Fb mình: hoanhtuanhcmc

Cu.chuoi.leo.nui
30-09-2013, 21:44
Cho đăng ký 1 xuất nhưng chủ thớt cho hỏi joint đoàn tại tây ninh và tự lo ăn uống ngủ nghĩ hết. Chỉ ăn chung đoàn buổi tối tại đỉnh được ko? Sáng t7 đi làm nên chiều mới tới bà đen và leo lúc 4h là ok nhất. Dự kiến mem mới mất 5h leo cột điện, 4h30 leo chùa tùy thể trạng

anhtuanho
30-09-2013, 22:04
Cho đăng ký 1 xuất nhưng chủ thớt cho hỏi joint đoàn tại tây ninh và tự lo ăn uống ngủ nghĩ hết. Chỉ ăn chung đoàn buổi tối tại đỉnh được ko? Sáng t7 đi làm nên chiều mới tới bà đen và leo lúc 4h là ok nhất. Dự kiến mem mới mất 5h leo cột điện, 4h30 leo chùa tùy thể trạng

Nếu hội quân tại đỉnh thì khoảng mấy giờ bạn lên tới?
Cho mình fb của bạn với nhé ^^

ducthienweakt
30-09-2013, 22:20
Cho mình đặt 1 gạch với bạn. Đã từng lên Cột, xuống Chùa. Kinh nghiệm cũng có đôi chút :D

frankenten13
30-09-2013, 22:24
Mình vừa đi chuyến này về, chia sẻ với bạn 1 chút:
- Mình leo lên đường cột điện, nhóm mình mất khoảng 4h để lên tới đỉnh( phải nói là khá mệt tại vì ít vận động nên thấy vậy).
- Trời hôm đó hơi âm u nên khá lạnh, các bạn ở lại đêm thì phải chuẩn bị kỹ 1 chút, nước thì mình mang 2l dùng vừa đủ cả đi lẫn xuống.
- Lúc leo xuống bằng đường chùa thì có 1 đoạn khá trơn, nếu dc thì chuẩn bị giầy có khả năng bám dính 1 chút, tới chùa rồi thì khỏe tại vì có bậc thang sẵn rồi.
- Nhóm mình tự chuẩn bị, chi phí chỉ khoảng 200k 1 người thôi( k ở qua đêm nhé),ở qua đêm chắc chi phí tăng thêm chút ít.
Chúc các bạn khám phá bà đen vui vẻ

hoangmeo820
30-09-2013, 23:47
còn mình vote cho leo đường Ma Thiên Lãnh. rất trải nghiệm, phiêu lưu.....

Rồng con_cp
01-10-2013, 07:41
Lần đầu tiên thấy có đoàn leo Bà Đen mà kinh phí 500k đó...Mang ít ít thôi, đừng mua 1 đống vác đi cho nhọc xác rồi lên đó mà chả ăn uống hết đc lại vác xuống, giống mình bữa trước vác theo 10l nước chơi rồi lúc xuống vẫn còn 6l nữa nên đành để lại cho người khác sài...Các bạn mới leo thì mang khoảng 3l/1n thôi, lên đó mà chẳng may hết thì xin mấy anh bộ đội, mình thấy mấy anh ý cũng vui tính mà

Cu.chuoi.leo.nui
01-10-2013, 08:12
Đã comment trên face. Nếu leo 1 mình thì 6h chiều sẽ lên tới nơi nhé. Dự kiến 4h sẽ bắt đầu leo

dautrau
01-10-2013, 09:52
À, lên cột điện và lên chùa khã nhau hoàn toàn bạn ơi, lên cột điện dễ lên hơn đường chùa, vì cột điện nó chỉ thoai thoải thôi, đường chùa thì dốc hơn và nếu trời mưa thì rất trơn trợt.
Khuyên nên leo cột điện xuống chùa là vì khi bắt đầu leo đối với những người mới thì tâm trạng háo hức, muốn biết cảm giác leo núi và muốn biết cảnh đẹp thiên nhiên của Bà Đen như thế nào thì nên leo cột điện mới biết được hết cảm giác đó. Với lại lên cột điện là ngày đầu tiên, nên sức khỏe còn tốt, qua ngày sau nếu có vài bạn bị mệt hay chuột rút, xuống đường chùa từ từ cũng được, xuống đến chùa, ai đi ko nổi nữa thi cho xuống cáp treo hoặc máng trượt. Nếu có bất trắc xảy ra thì đường chùa cũng dễ cấp cứu hơn đường cột điện.
Leo đêm có cái thú của leo đêm, leo ngày có cái thú của leo ngày. Leo đêm chỉ dành cho những người đã từng leo núi Bà Đen rồi, biết đường rồi mới có thể leo đêm. Leo đêm đỡ tốn sức, đỡ mất nước, bởi vì không khí mát mẻ. Nói chung là leo đêm hay ngày gì cũng có những cái nguy hiểm khác nhau, bạn đừng chủ quan nha.
1 vài chi tiết góp ý cho bạn.

taymonkhanh1
01-10-2013, 10:22

Anh Cuchuoi cho em đi cùng với nha. Hôm nào lập cung đi MTL đi anh.:D

balamon23
01-10-2013, 11:01
Cám ơn bạn.
Mình có chút thắc mắc nhỏ.
Giữa đi lên đường cột điện, đi xuống đường chùa và ngược lại (lên chùa, xuống cột) có khác nhau gì không bạn?
Sao mình thấy mọi người thường khuyên Lên Cột - Xuống Chùa nhỉ?
Mình thấy có một số bạn leo núi đêm, leo đêm như vậy có nguy hiểm lắm không?

Khác biệt thì bác trên đã nói gần hết, bác leo cột thì free, leo chùa thì tốn 12k tiền vé vào cổng. Leo chùa dốc hơn, phải dùng tứ chi, leo chùa thì dùng chân bước thôi là đủ rồi. Mùa này đang mùa mưa, đường cực kỳ trơn trượt, bảo đảm sẽ có rất nhiều ếch :)

Leo đêm thì các bạn phải chuẩn bị đèn pin, với lại đoạn lên chỗ cột điện thì sẽ dễ bị lạc vào rẫy (kinh nghiệm xương máu, bị roài T_T ). Nếu có người từng đi bà đen, biết đường thì các bạn nên leo đêm, sẽ rất thú vị đó, còn không thì leo ban ngày cho dễ nhìn đường, xin số cô năm quán sơ ri ngay chỗ đường lên cột điện, lỡ có chuyện gì thì gọi điện cầu cứu.

ViDoan2401
01-10-2013, 13:11
hix leo ngày đi mọi người ....đêm ở tp đã sợ r chứ đừng nói gì ở núi .... với lại có ng mới, chọn giải phaspan toàn cho nó ...an toàn ;) leo chìu chìu cho nó mát, lên tới đỉnh tối r đốt lửa trại lun ;)
giày thẻ thao thì mình có, chứ leo núi chuyen dụng thì k, dạo 1 lượt thấy đôi nào cũng 500, 600k ... hix ...

taymonkhanh1
01-10-2013, 14:04
Anh Tuấn cho mình đang ký 1 gạch nha. Xuất phát tại Tây Ninh cùng với cu.chuoi.leo.nui, ăn uống ngủ nghỉ tự túc, joint với đoàn ăn tối tại đỉnh. Mình là dân địa phương, leo gần đây nhất là ngày 22/8. có cần thông tin hỗ trợ gì pm cho mình.
Góp ý: lính mới nên mọi người mang đô gọn nhẹ, nước uống khoảng 2 lít, lều ngủ, đồ ăn... tổng trọng lượng cho người ít vận động khoảng 5kg là ok. leo đường cột điện là dể đi và an toàn nhất.

tieubao1010
01-10-2013, 16:30
Đúng cung mình dự định tháng 11 mình định check Ma Thiên Lãnh, anh Cu.chuoi.leo.nui còn nhớ em khồng :D
Anh có số bác Sâu không, anh em mình làm cung check Ma Thiên Lãnh đi anh, có thêm 1 cậu bạn em nữa. Dân núi to khỏe :D

Khoai lang
01-10-2013, 19:43
Góp ý: với kinh nghiệm ... "vài lần" leo Bà Đen mình khuyên các bạn leo bằng đường đường chùa và xuống bằng cột điện.

Tuy lên bằng đường chùa thì phải mua vé vào cổng + vé xe công nông và có thể cả vé cáp treo nữa nếu muốn đỡ phải leo :D, nhưng đỡ nguy hiểm hơn nhiều vì leo lên dễ hơn leo xuống.
Nếu xuống bằng đường chùa gặp lúc mưa thì sẽ biết thế nào là nín thở.

Vài hình ảnh chuyến mùa mưa của mình các bạn tham khảo nha: https://www.phuot.vn/threads/55313-B%C3%A0-%C4%90en-m%C3%B9a-m%C6%B0a-2012http://

Xuống bằng đường cột điện thì có mưa cũng đỡ hơn nhiều.

Lưu ý: từ cổng đồn công an sang phía đài truyền hình rất dễ lạc, cứ men theo rào dây thép gai mà đi cho tới khi thấy cột điện nhá

Cu.chuoi.leo.nui
01-10-2013, 20:48
Cô chú Sáu không còn ở đó đâu Tieubao. Muốn đi Ma Thiên Lãnh phải gửi xe quán tạp hóa chân núi rồi đi bộ lên leo. Ban ngày quán cô 6 do 1 chị nhà mình gửi xe lên đó bán nước. Anh mới leo đầu năm nên ko leo lại. Trời mưa thì đi cẩn thận vì đá trơn kinh khủng

fankfank
02-10-2013, 10:09
Leo đêm đi bạn, lên chùa (khỏi lạc), xuống cột điện (dễ xuống).
Mình mới leo lần 4 hôm t7 cn rồi, lần nào leo cũng thấy có 3-4 nhóm khác leo.
Chi phí 500k thì hơi cao, hôm nọ bọn mình đi siêu tiết kiệm vs 50k :))

Halie
02-10-2013, 10:28
mìnhở đà nẵng, đang định đi đâu đó tháng 11 mà còn phân vân @_@

CaVicu
02-10-2013, 15:05
Tình hình mấy tháng mưa nên đường rất trơn, cẩn thận kẻo trợt, nếu trợt ở đường chùa thì có nước ...xxx luôn...
Vì thế các bạn nên chuẩn bị kỹ. Leo cột điện, xuống đường chùa...

ViDoan2401
02-10-2013, 15:36
nghe tên cái đg chùa coi bộ khó đi nhỉ .... đề nghị Ad leo cột xuống chùa như mọi ng khuyên ... mà sao mọi ng khuyên chân thành mà e runwá .....

balamon23
02-10-2013, 15:50
Chia sẻ chút kinh nghiệm khi leo xuống bằng đường chùa dành cho các bạn mới:

Quan trọng nhất là đôi giày, các bạn chọn đôi nào bền mà leo, giày dỏm leo nửa chừng gãy đế thì chỉ có vứt, với lại êm ái một chút, giày mà mang khó chịu thì cũng mệt lắm đấy.

Khi leo xuống thì mặt hướng về phía trước, một chân bước xuống cục đá hay cái gì đó vững chắc (nhúng nhúng thử vài cái coi có chắc không) rồi hãy bước tiếp, bước đều sẽ đỡ mỏi hơn, điều này sẽ hơi khó vì vừa leo lên thì cơ chân sẽ bị căng, lúc leo xuống sẽ rất đau, rất dễ bị khuỵu nhưng các bạn vẫn phải cố gắng chịu đau mà giữ chân cho vững chắc, giữa đau chân và mất mạng thì bạn chọn cái nào ;) nếu mỏi quá thì ngồi xổm (mặt vẫn hướng về phía trước) mà bước xuống. Bình thường trời khô ráo thì với phương pháp này các bạn có thể chạy xuống núi cũng được, đi càng nhanh thì càng đỡ mệt, đỡ mỏi, nhưng mùa này trời mưa, đường ẩm ướt, đi chậm và chắc để đảm bảo an toàn.

Mình chia sẻ điều này vì nhiều bạn, nhất là mấy bạn nữ thường sợ té nên hay quay mặt vào núi rồi dò chân bước, đi kiểu này đảm bảo 5 tiếng mới xuống tới chân núi. Tự tin mà bước sẽ giúp các bạn đi nhanh hơn.

Mùa mưa nên cẩn thận khi bám vào cây có thể có sâu róm (xuống đường chùa).

Mình thường xuyên đi Bà Đen, nếu thời điểm đó rảnh rỗi sẽ xin chủ thớt 1 vé :)

balamon23
02-10-2013, 15:52
Một vấn đề nữa là mình khuyên các bạn nên leo cột xuống chùa, nếu leo lên bằng đường chùa, mùa này đảm bảo các bạn sẽ rất lem luốc, tối ngủ sẽ khó chịu, đường dốc và khó đi, chưa kể các bạn leo buổi chiều, không biết tình hình thế nào, leo chậm quá trời tối còn nguy hiểm hơn. Đường cột điện thì đơn giản hơn nhiều ;)

CrazyPig
02-10-2013, 20:13
hix leo ngày đi mọi người ....đêm ở tp đã sợ r chứ đừng nói gì ở núi .... với lại có ng mới, chọn giải phaspan toàn cho nó ...an toàn ;) leo chìu chìu cho nó mát, lên tới đỉnh tối r đốt lửa trại lun ;)
giày thẻ thao thì mình có, chứ leo núi chuyen dụng thì k, dạo 1 lượt thấy đôi nào cũng 500, 600k ... hix ...

Mua giầy bộ đội leo cũng tốt bạn ơi( tầm 100-120k)

Khoai lang
02-10-2013, 20:17
Sao không leo buổi sáng cho chắc ăn, chiều hay mưa lắm đó

Khoai lang
03-10-2013, 11:55
Lục lọi lại vài ba năm trước (18-10-2010) leo Bà Đen trong mưa

https://i1193.photobucket.com/albums/aa341/Khoailangvn2007/IMG_0115_zps84520e2e.jpg
Đồn công an như chỗ không người.

https://i1193.photobucket.com/albums/aa341/Khoailangvn2007/IMG_0118_zpsc6e40f48.jpg
Gốc sung này năn 2007 có chụp hình chung với 1 chú công an, nay hỏi thăm thì đã chuyển đi rồi.

ViDoan2401
03-10-2013, 19:12
leo mưa .... em tưởng tượng chắc cũng sình đất như ở quê em .... nhưng mà hình như nó còn hơn thế T_T
leo sáng đi mà, năn nỉ đó !!!!

chaien686
03-10-2013, 19:44
Mình cũng mới leo núi Bà Đen, leo đường cột điện, xuống đường chúa, đi về trong ngày! Có 1 chút chia sẻ với các bạn, về cơ bản mình thấy nhiều người khuyên leo cột, xuống chùa là chuẩn nhất, leo đường cột điện dễ leo hơn so với đường chùa vì thoai thoải ko có đoạn dốc ngược, đường chùa xuống cũng nhanh hơn, leo từ đỉnh xuống chùa coi như được 2/3 quãng đường, tới chùa các bạn có thể tắm rửa, chọn hình thức đi tiếp bằng cáp treo nếu thấy mệt quá!
Leo ban ngày nắng thường mất nước, nhớ đội mũ, mang mỗi người 2 lít nước, kẹo dừa, C sủi! Cần cái gì thì hãy cầm lên, chứ đừng tham, rồi lại "giá như..." :), mang giầy mềm, nhẹ, bám, nên mang theo găng tay vì nhiều khi bám đá để leo, để tụt xuống! :))
Chưa ở lại trên đỉnh qua đêm nên chưa biết thế nào, nhưng chắc chắn sẽ lạnh, ẩm ướt! Nếu leo lần đầu thì đừng leo Ma Thiên Lãnh, đường này khó đi và hay bị lạc( mình chưa dám thử)
Chúc các bạn 1 chuyến đi thành công và may mắn!

anhtuanho
03-10-2013, 22:00
Anh Tuấn cho mình đang ký 1 gạch nha. Xuất phát tại Tây Ninh cùng với cu.chuoi.leo.nui, ăn uống ngủ nghỉ tự túc, joint với đoàn ăn tối tại đỉnh. Mình là dân địa phương, leo gần đây nhất là ngày 22/8. có cần thông tin hỗ trợ gì pm cho mình.
Góp ý: lính mới nên mọi người mang đô gọn nhẹ, nước uống khoảng 2 lít, lều ngủ, đồ ăn... tổng trọng lượng cho người ít vận động khoảng 5kg là ok. leo đường cột điện là dể đi và an toàn nhất.

taymonkhanh1 cho mình sđt hoặc fb nhé.
Nếu bạn nhập bọn luôn thì nhóm chúng ta sẽ hội quân tại Tây Ninh rồi leo luôn.

Sao không leo buổi sáng cho chắc ăn, chiều hay mưa lắm đó

Sáng sớm tụi mình xuất phát từ TPHCM, đến Tây Ninh cũng tầm 10-11h rồi

Cu.chuoi.leo.nui
04-10-2013, 17:33
Tây môn khánh là nick Vô Ưu có comment trên face của em rùi đó

ngnhuy
04-10-2013, 20:34
Cho mình đăng kí một xế nhá. Mình chưa leo bao giờ nên rất muốn được leo ;))
Tên: Huy
Sdt: 0974.259.447
Ở Sài gòn

anhtuanho
05-10-2013, 16:01
Cho mình đăng kí một xế nhá. Mình chưa leo bao giờ nên rất muốn được leo ;))
Tên: Huy
Sdt: 0974.259.447
Ở Sài gòn

Huy cho mình fb nhe Huy

ngnhuy
06-10-2013, 20:02
;))
https://www.facebook.com/beu.leu.5

JHD
07-10-2013, 14:58
Mọi người ơi cho mình tham gia chuyến này với. Có j host nhắn mình với nhé. Mình là Dũng, số đt: 0973.922 không không không. Email: [email protected]

arlupin
07-10-2013, 15:15
Mình cũng muốn thử sức với núi bà Đen một lần. Mình có xe máy. Mình đặt 1 gạch mềm trước vì thời gian làm việc chưa biết có được nghỉ ngày 16/11 không. Ủng hộ đi theo đường màu xanh lá cây qua Ma Thiên Lãnh.
Quốc Anh
Sdd : 0932 787 697
Quận 3 Sài Gòn
FACE: https://www.facebook.com/QuocAnh1989

theluan85
07-10-2013, 15:37
Cho mình tham gia với, mình ở Gò Vấp, có xe máy. Liên lạc https://www.facebook.com/theluan85

chutiendung
07-10-2013, 15:40
Cũng đang tính leo lại núi bà. Nhưng thấy thời gian hơi dài, vì mình đang công tác tại Tây Ninh muốn leo trong tuần này. Đi đường chùa xuống đường cột, Bạn nào máu thì liên hệ với mình nhé, đi về trong ngày thôi.
dt: 0988860386

Romeoat007
31-10-2013, 16:47
Cho mình tham gia chuyến này với, vốn yêu thích leo núi xưa nay nhưng không có đồng hành đi cùng.
Hải Bùi: 0916109679
Facebook: www.facebook.com/kenny.bui
P/s: thấy nhiều bạn có xe rồi, mình đi ké được chứ, xăng xe mình lo :D

saodem
31-10-2013, 20:00
mình leo núi tây ninh nhiều lần rồi có lần bạn mình nhà ở Tây Ninh hướng dẫn mình đi leo đường suối vàng con đường đó bạn có thể trải nghiệm leo lên những phiếm đá lớn vào mùa mưa còn có nước chảy làm tăng tinh thần đoàn kết

taymonkhanh1
01-11-2013, 07:53
suối vàng chỉ lên được tới chùa và qua chùa 1 tí thôi, hình như là vậy. mà suối nay đã cạn k còn nước nữa đâu bạn ơi, đường đó bây giờ chẳng còn gì đẹp.

sakuravn2008
04-11-2013, 23:54
ọp ẹt gì chưa chủ thớt . mình cũng muốn join :) . khi nao chốt đoàn vậy bạn ơi :)

arlupin
05-11-2013, 08:17
Trong quá trình đợi chủ thớt mình đã join cùng đoàn khác và hoàn thành chuyến đi. Nên mình xin rút lui lần này. Đi đường Ma Thiên Lãnh các bạn cứ liên hệ Mr Bé dẫn đường, còn mấy đường khác thì tự đi được. Chúc mấy bạn chuyến đi vui vẻ nhiều kỷ niệm.

dautrau
05-11-2013, 09:55
[QUOTE=taymonkhanh1;1012469]suối vàng chỉ lên được tới chùa và qua chùa 1 tí thôi, hình như là vậy. mà suối nay đã cạn k còn nước nữa đâu bạn ơi, đường đó bây giờ chẳng còn gì đẹp.[/

Không có đâu bạn ơi, đường suối vàng dẫn lên đến đỉnh luôn á, đó là đường ống nước.

anhtuanho
05-11-2013, 12:42
ọp ẹt gì chưa chủ thớt . mình cũng muốn join :) . khi nao chốt đoàn vậy bạn ơi :)

Nhóm đã offline để phổ biến kế hoạch rồi. Trong tháng 12 và tháng 1 mình sẽ thực hiện tour khác, khi đó bạn cùng tham gia nhe ^^

Cho mình fb của bạn nhé

baodem1980
14-11-2013, 14:42
Cuối cùng là đi đường nào vậy ?

no_pain
14-11-2013, 15:14
Có rất nhiều người góp ý kiến rồi nên tôi chỉ xin bổ sung chút xíu thôi: Các bạn leo Bà Đen thì cố gắng giữ gìn vệ sinh môi trường, đừng xả rác dọc đường. Tất cả rác thải khó phân hủy (chai nhựa, bịch ni lông, vỏ kẹo...) xin giữ lại trong ba lô, lên tới đỉnh gom lại 1 chỗ và đốt hết. Nếu có thể mang xuống dưới luôn thì càng tốt vì trên đỉnh hiện đã quá nhiều rác.

Chúc các bạn chuyến đi vui vẻ và an toàn.

tranduykts
15-11-2013, 00:36
Một bạn nữ ghét leo núi, chưa từng leo núi bao giờ.
Thể lực bình thường, lên Ma Thiên Lãnh, xuống Chùa vô tư.

Quan trọng chỉ gồm có 2 thứ:
1. Tự thân quyết tâm
2. Đồng đội hỗ trợ, cụ thể là các bạn nam

Ngoài ra có leader bản lĩnh một chút để xử lý tình huống khẩn cấp nếu có.

Yên tâm đi, ai cũng leo được Bà Đen, quan trọng là có muốn hay không thôi.
Mình đã từng gặp một đội các bác U50, U60 lên bằng đường chùa.
Mình sức trẻ, chẳng có gì phải ngại. Tuy nhiên cẩn thận lạc đường!!!

anhtuanho
17-11-2013, 23:50
Tụi mình đã trở về an toàn. Cám ơn các bạn đã giúp đỡ rất nhiều!